Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni, jioni ya leo kukuleteni matangazo haya. Ni mimi Salum Bendera na tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib.ir. Ama mbali na katika satelaiti na, na intaneti tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama katika matangazo ya redio Teherani. Jioni ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, nimekuandalieni uchambuzi wa kisiasa, ambapo mbali na uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za Najul Balagha na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo yetu haya. Ni Redio Teherani na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. <muchos> Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Irani yalaani ukatili mkubwa wa sera njaa na mauaji ya Israel dhidi ya wakazi wa Gaza. Ufaransa yasisitiza uwakilishi zaidi wa nchi za kiafrika katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Rasia na Msumbiji zathibitisha tena ushirikiano wa kiulinzi baada ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje. Na kaunti za Busia, Bungoma na Kakamega, Kenya zathibitisha maambukizo ya ugonjwa wa mpox. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani ukatili mkubwa unaofanywa na utawala ghasibu wa Israeli na kulaani sera njaa na mauaji ya utawala huo dhidi ya wa wapalestina wanaotafuta misaada huko Gaza. Iran imehitaja sera hiyo ya Israel kuwa ni mauaji ya kimbari na jinai ya kivita. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza kusikitishwa pakubwa na hali mbaya ya kibinadamu huko katika ukanda wa Gaza na kubainisha kuwa hali ya mambo ya sasa ya Gaza ni natija ya jinai za kutisha za Israel dhidi ya wananchi wa Palestine. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imekosoa kuendelea mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Palestina na kunyimwa chakula, maji, dawa na mahitaji mengine muhimu ya mwanadamu raia hawa wasio na ulinzi wa Gaza, na kuitaka jamii ya kimataifa na nchi za kanda hii kuchukua hatua za haraka na madhubuti kwa ajili ya kukomesha mauaji ya kimbari na kupunguza mateso ya Palestina. Kuendelea kuzingirwa kinyama ukanda wa Gaza, mashambulizi ya kikatili katika makazi yanayowahifadhi watu waliokimbia makazi yao, na kubadilishwa vituo vya kusambaza misaada ya kibinadamu kuwa mitego ya kulenga na kuwaua wananchi wa Palestina wenye njaa na kiu ni ushahidi wa wazi wa ukatili na unyama wa kupindukia unaofanywa una na utawala wa kibaguzi wa Israel pamoja na uungaji mkono wake. Brigedi za Izudin Qassam, ambalo ni tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, zimetangaza kuwa zimeshambulia kwa roketi makao makuu ya jeshi la Israel. Tawi hilo la kijeshi la harakati ya Hamas limetangaza katika taarifa yake leo kwamba limeshambulia makao makuu ya jeshi la Israel kusini magharibi mwa mji wa Rafah, kusini mwa ukanda wa Gaza. Brigedi za Izudin Kasam zimetangaza kuwa shambulio hilo lilitekelezwa kwa roketi ya masafa mafupi ya Rajum ya milimita 114. Brigedi za Izudini Kasam, kabla ya kutekeleza shambulizi hili la leo, zilitangaza kuangamiza kifaru cha utawala wa kizayuni katika eneo la Jafurawi kusini mashariki mwa Deirul Balah huko katikati mwa ukanda wa Gaza kwa kutumia rekodi, rekodi roketi ya Ali Yasini mia moja na tano. Tangu kuanza vita vya ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka 2023, baada ya wana mapambano wa Palestina kutekeleza operesheni kubwa ya kimbunga cha al Akswa, jeshi la Israel limekabiliwa na mfululizo wa vipigo vizito na vilivyo ligharimu pakubwa, ambavyo vimeliathiri pakubwa kisaikolojia na kistratejia. Waledi wengi wa masuala ya kisiasa wanaamini kwamba mkawama wa Palestina, licha ya gharama zote hizo, umeweza kubadilisha mlingano, milingano ya vita hivyo na kulitia mtegoni jeshi la Israel katika vita vya gharama kubwa na vya kiukatili ambapo hakuna matarajio wazi ya ushindi kwa wavamizi hao. Mwakilishi wa Ufaransa katika Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa Paris inaunga mkono kufanyika mageuzi katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kuongeza uwakilishi wa mataifa a Afrika katika taasisi hiyo ya kimataifa. German Bonafont amebainisha hayo katika mjadala wa wazi kuhusu kukuza amani na usalama wa kimataifa kwa kuzishirikisha pande nyingi ili kutatua mizozo na migogoro ya dunia kwa amani. Mjadala huo ulifanyika katika baraza la usalama la umoja wa mataifa na ulisimamiwa na Muhammad Ishaq Dar, naibu waziri mkuu wa Pakistan, ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Mwakilishi wa Ufaransa katika Umoja wa Mataifa amesema nchi yake inaunga mkono juhudi za mageuzi zinazoongozwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kama sehemu ya maadhimisho ya miaka 80 ya chombo hicho cha kimataifa, mageuzi ambayo lengo lake ni kuifanya taasisi hiyo kuwa na ufanisi zaidi na kukabiliana na hali halisi duniani. Bonafont amesema kuwa Ufaransa inaamini kuwa nchi za Kiafrika zinapaswa kuwa na uwakilishi mkubwa miongoni mwa nchi wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kama sehemu ya mabadiliko hayo. Takumbukwa kuwa kufuatia kikao cha kumi na tatu cha mawaziri wa kamati ya Umoja wa Afrika ya nchi kumi C10 kilichofanyika mwezi Juni mwaka huu huko Lusaka, mji mkuu wa Zambia, bara la Afrika lilitilia mkazo msimamo wake wa kutaka uwakilishi wa kudumu ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Katika hotuba ya ufunguzi iliyosomwa kwa niaba yake na waziri wa ulinzi Ambrose Lufuma, rais wa Zambia Hakainde Hichilema alisisitiza kuwa ukosefu wa wakilishi wa kutosha wa Afrika katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa unadhoofisha uwezo wa Umoja wa Afrika katika kushughulikia migogoro na kulinda amani katika bara hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rusia na Msumbiji zimethibitisha kwa mara nyingine tena ushirikiano wa kiulinzi kati ya nchi mbili hizo kufuatia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Msumbiji mjini Moscow. Maria Manuela Lucas ameeleza wasiwasi wake kuhusu vita nchini Ukraine na wakati huo huo amepongeza kile alichokitaja kuwa ustahimilivu wa watu wa Rusia. Aidha, amesema Msumbiji imekuwa ikifuatilia kwa karibu hali ya mambo na kwamba nchi yake ingependelea sana kuona mgogoro wa Ukraine unapatiwa ufumbuzi kwa njia ya amani. Katika mkutano na mwenzake wa Rasha, waziri wa mambo ya nje wa Msumbiji pia amesisitiza kuhusu athari za vita katika usalama wa chakula barani Afrika. Jumaatatu iliyopita, rais Volodimir Zelenski alisema katika hotuba yake kwa taifa kuwa kutakuwa na duru nyingine ya mazungumzo kati ya Rasia na Ukraine leo Jumatano. Waziri wa mambo ya nje wa Msumbiji amesema anatarajia kuwa duru ijayo mazungumzo itazaa matunda. Kwa upande wake, Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, amesema katika mazungumzo na mwenzake wa Msumbiji kwamba nchi yake imedhamiria kutoa msaada wa kiulinzi kwa Msumbiji. Tumedhihirisha dhamira yetu mkabala wa maombi yote marafiki zetu wa Msumbiji kuhusu masuala yanayohusiana na, na kuimarisha uwezo wao wa kiulinzi hasa katika kupambana na ugaidi. Hunter Biden mwana wa kiume wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden amekosoa vikali Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel. Hunter Biden amemfananisha Netanyahu na mnyama mkubwa ambaye anakabiliwa na upungufu wa uungaji mkono wa ndani. Kwa msingi huo, anafanya kila awezalo kushadidisha vita ili kuhepa kuhukumiwa na kufungwa jela. Duru za habari za Israel zimeandika. Ahanta Biden, mtoto wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden, amelani mauaji ya kimbari ya raia wa Palestina katika mahojiano yake na waandishi wa habari na kuwataka wananchi wa Marekani wanaopinga jinai za utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza kuungana kote nchini kupinga kushiriki Marekani katika jinai za utawala ghasibu wa Israel katika ukanda wa Gaza. Hunta ameashiria kupungua sana uungaji mkono wa kazi wa Israel kwa waziri mkuu huyo wa utawala wa kizayuni na kusema Netanyahu analielekeza eneo la mashariki ya kati katika vita vingine badala ya kujinusuru. Hii ni kwa sababu ni asilimia 22 tu ya wakazi wa utawala wa kizauni ndio wanaomuunga mkono waziri mkuu huyo wa Israel. Mtoto wa Joe Biden amesisitiza pia kuwa Netanyahu katika kipindi cha miaka 22 iliyopita alidai mara kadhaa kwamba Iran inakaribia kumiliki silaha za nyuklia. Hata hivyo, amekuwa akikosea kila wakati na amekuwa akitoa madai haya ili adumu katika medani ya siasa. na magharibi mwa Kenya sasa ndio kitovu cha mlipuko wa ugonjwa wa mpox, huku kaunti za Busia, Bungoma na Kakamega nchini humo zikithibitisha kuwa na wagonjwa kadhaa walioambukizwa ugonjwa huo unaosababishwa na virusi. Kaunti ya Busia ni eneo la pili lililoathiriwa zaidi nchini Kenya huku kukiwa na maambukizi 56 yaliyothibitishwa na vifo viwili vilivyoripotiwa. Hadi sasa, mamlaka za afya katika Kaunti ya Busia zimeanzisha zoezi linaloongozwa na timu ya usimamizi wa afya kaunti linalolenga kuzuia kuenea kwa virusi hivyo. Evans Shiraku, mratibu wa uchunguzi wa ugonjwa wa mpox, ambaye alihutubia washika dau wakati wa kongamano la uhamasishaji lililofanyika mapema wiki hii, alisema kuwa kaunti haiwezi kusalia kimya kutokana na mripuko huo. Data taifa za karibu zinaonyesha kuwa Kenya imethibitisha kesi 226 za mpox katika kaunti 13 nchini. Kaunti ya Busia ina wagonjwa 56 wawili wakiwa wamelazwa hospitali, vifo viwili na wagonjwa nane wanaopatiwa matibabu nyumbani. Hata hivyo, mratibu wa uchunguzi wa ugonjwa wa mpox amesema moja ya wasiwasi mkuu uliopo ni namna kaunti ya Busia ilivyo karibu na Uganda, na hivyo kuibua hatari ya kuongezeka maambukizi ya kuvuka mpaka. Kati ya kesi zilizothibitishwa hadi sasa, 53 ni raia wa Kenya na watatu ni Waganda, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu ni wasasasa kuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa jioni ya leo una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini Marekani imejiondoa rasmi UNESCO? Marekani ilitangaza Jumanne ya jana Julai 22 kwamba imejiondoa rasmi katika shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, sayansi na utamaduni UNESCO. Nchi hiyo imetangaza kujiondoa katika shirika hilo ambalo huainisha na kutangaza maeneo ya turathi za dunia kwa madai kwamba linatekeleza siasa zilizo dhidi ya Israel na kuunga mkono masuala yanayoibua migawanyiko. Tammy Bruce, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ameitumu UNESCO kwa kukuza masuala ya kijamii na kiutamaduni yenye migawanyiko na kuzingatia sana masuala ya kiitikadi. Pia ameituhumu UNESCO kwa kuchukua misimamo dhidi ya Israel, hasa uamuzi wake wa kukubali Palestina kuwa mwanachama wa shirika hilo, na kusema uamuzi wa UNESCO wa kukubali nchi ya Palestina kama mwanachama unaibua matatizo, unapingana na siasa za Marekani na unaimarisha mazungumzo dhidi ya Israel ndani ya shirika hilo. Audrey Azoulay, mkurugenzi mkuu wa UNESCO, ameelezea masikitiko yake juu ya uamuzi huu wa Marekani katika taarifa yake akisema ya, ninasikitika sana kuhusu uamuzi wa Donald Trump wakiiondoa Marekani katika UNESCO, ambao utaanza kutekelezwa mwishoni mwa Desemba mwaka ujao. Uamuzi huu unakinzana na kanuni na msingi za ushirikiano wa pande nyingi na unaweza kuathiri kwanza kabisa washirika wetu wengi nchini Marekani, jumuiya zinazofuatilia kusajili maeneo kiutamaduni katika orodha ya turathi za dunia, hadhi ya miji yenye ubunifu na viti vya vyo vikuu. Katika upande wa pili, utawala wa kizayuni umekaribisha uamuzi huo na kuishukuru Washington kwa kile ulichokiita uungaji mkono wa kimaadili na kiuongozi. Gidon Saar, waziri wa mambo ya nje wa utawala huo ameandika kwa hasira kubwa kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba hii ni hatua ya lazima iliyochukuliwa ili kuimarisha uadilifu na kutetea haki ya Israel ya kutendewa haki katika mfumo Umoja wa Mataifa, haki ambayo imekuwa ikikanyagwa mara kwa mara kutokana na ghiliba za kisiasa katika eneo hili. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka jijini Tehran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia satellite na intenet na vilevile vile kupitia redio ya shirika Arifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika miji kama Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora na Shinyanga kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika king'amuzi cha Azam. Hivyo mnaweza kutufuatilia huko na kutuma maoni yenu pia katika mitandao mbalimbali ya kijamii kama WhatsApp na vilevile Telegram. Kumbuka mpenzi msikilizaji, usiku huu tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, kitakatofuatiwa na hekima za najul balagha, bila kusahau makala kila siku ya leo katika historia. la alimahu la alladhina yastanbitunahu minhum walawla fadlullahi alaykum wa rahmatuhu lattaba'tumush shaitana illa qalila sadaqallahu alaliyyu al'adheem. Vipi tutakabiliana na vita hivi? Ni mikakati ipi ambayo itatumika katika kupambana na vita hivi? Aya niliyoisoma iko katika Suratu Nisa aya ya 83, Mwenyezimngu subhanahu wa taala atupa mafundisho muhimu sana katika aya hii ambayo mafundisho haya tunaweza kuyafanya ni msingi wa kubuni mikakati ya kukabiliana na vita laini. Aya ikianza yatuambia, idha jaahum amrun min alamni au lkhauf. Inawalaumu baadhi, waweza kuwa ni wanafiki katika jamii ya Kiislamu baadhi ya wanafiki ama inaweza kuwa ni wale watu busata, watu ambao hawayachukulii mambo kiuzito. Inawalaumu kwamba wanapojiwa na habari au jambo lolote la kuhusu masuala ya usalama, masuala ya amani, masuala ya security al-amn, au jambo linalohusu masuala ya hofu, linaweza kuleta hofu katika jamii, kunapotoka propaganda au habari yoyote ambayo inaweza kuwa ina ukweli kiasi fulani, kabla hawajaichambua, kabla hawajairegesha kwa wenye taaluma na wenye ujuzi wa kuisoma habari ile adhau bihi, huwa wanaitangaza habari kwa lugha nyingine, wanabadilika kuwa maspika ya wapinzani. Na hii tunataka tuwe na hadhari nayo. Idha jaahum amrun min alamni aw lkhaufi adhau bihi. Idhaa, idhaa, utangazaji sio. Wanalifanya nini? Wanalisambaza, wanalitangaza kisha Mwenyezi Mungu anawaambia walaurudduhu, lakini lau kabla hawajalitangaza wewe umelipata, ungelilipeleka kwanza lile jambo kwa kiongozi. Kwa maana hapa ametajwa mtumi kama mfano, kwa sababu jamii ilikuwa inaozungumzwa pale kiongozi aliyokuweko ni nani? Mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, walau rudduhu ila rasuli, akiwepo na kama hapo wa, wa ila Ulil amri minhum, na kwa wale wasimamizi wa mambo yao katika wao. Sio wasimamizi tu wa mambo yao, tunaweza kuwa tuna wasimamizi wa mambo yetu mara nyingine, si katika sisi. Al-Qur'ani inazungumza kwa hisabu, si kila mtawala wako ni katika nyinyi, si kila mtawala wenu ni katika nyinyi, ili isifasirike neno ulil amri kwa watawala wote Haa, ila ulil amri minhum ambao ni katika wao. Aha. Wale wasimamizi wenu, kwa sababu inavyotakikana jamii ya Kiislamu hafikii daraja ile ila mtu ambaye ana sifa zinazostahiki kumfikisha kwenye daraja ile. Kwa hivyo wao watajua namna ya kulifasiri lile jambo na namna ya kuwaambia mutakabiliana nalo vipi na namna ya kuwaeleza mulisambaze ama musilisambaze wa ilal ulil amri minhum la alimahu aladhina yastambitunahu minhum, wangelili jua wale watu wanaojua, kitu kinachoitwa istimba, wanaojua, wanaojua kusoma kati ya mistari, ajenda ambazo nyi hamwezi kuzielewa. Walawla fadlullah, kisha aya yamaliza, meseji ishatuma. Walawla fadlullah wa alaikum warahmatu latabatumu shaitana illa kalila na lau si fadhila za Mwenyezi Mungu kuwakumbusha mara kwa mara, mukifanya makosa mukatanabahishwa, musifanyeni hivyo, basi mungejikuta nyinyi ni katika watu wenye kumfuata shetani isipokuwa wachache. Sasa aya hii tukiisoma, kabla sijaingia kueleza mikakati, inatuasisia kwa sababu tunapozungumza vita laini, tunazungumza vita vya kimawazo, vita vya kifikra, vita vya kipropaganda, na moja katika msingi propaganda, usikubali kukubadilishwa kuwa spika la mpinzani, mpinzani atakavyokuwa kwa sababu moja ama nyingine, wewe waona ukiituma kwa watu, ndio hujui kila mmoja ana kitujio gani cha kutuja kile anachokiona. Watu hawako sawa. pili Inatufundisha kitu kinachoitarjaia kwamba jamii ya Kiislamu katika mambo yake, katika mapambano yake, si kila mtu atembee kwa fikra zake, ni lazima kuwe na sen ya uongozi ulilamri kishasema laalimahu ladhina ya wenye uwezo wa istimba. wenye uwezo wa kuyasoma mambo kwa upanafu zaidi. Kwa hivyo kitu cha kwanza, mkakati wa kwanza, hatuwezi kutengeneza mikakati yoyote ya kukabiliana katika mambo yoyote, sio vita laini peke yake. Kitu cha kwanza, aya inayotufundisha ni kuwa na uongozi au kuwa na nini marjaia. Na napenda tu nikisema marjaia hapa, sikusudii marjaia tu kwa maana ya kifiqhi, na kusudia marjaia kwa maana yake pana, kwa kila jamii kuwa na wasomi na viongozi wao wanaoelewa mambo yao Mikakati si kitu kinapangwa na kila mtu, ingawa panakuwa na dharura mara nyingine ya kuhusishwa watu, na nafikiri mumesoma kwenye mambo ya management na mambo ya administration, jinsi ya kuweka strategic plan. Kwa hivyo, msingi wa kwanza katika mikakati ya kupambana na vita laini ni kuwa na uongozi na hapa ndipo nataka kuteremka ground katika mifano, katika kitu walichofaulu wa magharibi katika vita vyao laini, kuanzia kuanguka kwa dola ya mwisho ya khilafa al Uthmania. Pamoja na tahafudhati zetu, kupinga kwetu, mulahadha, tulikuwa hatuiungi mkono dola hii, ilikuwa na makosa lakini finihaya ilikuwa ni katika nguvu ya mwisho inaoweza kuwakusanya nani? Waislamu. Kuanzia pale, waislamu walikosa mwelekeo wa nguvu ya uongozi na wa kijeshi ya kuwakusanya kuwaweka pamoja, wakagawanywa sasa katika vidola na katika makabila na mataifa. Lakini huo ulikuwa ni utawala wa kisiasa bado. Lakini ukisoma historia ya ukoloni, sio huku kwetu afrika peke yake ukoloni kule Mashariki ya Kati kulikuwa na Wafaransa maarufu wanaita waktul intidabil faransi iliokuweko katika nchi nyingi. Mwingereza kwa upande wake, kulikuwa bado kuna senta fulani zinausihi kuitwa ni senta za uongozi, ambazo zinaweza kuwalekeza umma katika jinsi ya kukabiliana na wakoloni, na ndio utapata majina mingi ya maulamaa waliokuwa maarufu walicheza dauri kubwa kuwahamasisha watu katika kujikomboa na nyororo za nini, za kiukoloni. Wakaona baada ya kuimaliza nguvu ya kisiasa ambayo ilikuwa ikiakilishwa na daula au khilafa iliyomalizikia kwa Alkhilafa Aluthmania, wakaanza sasa kuziingia hizi senta muhimu za uongozi wa kidini. Ukiangalia kwa upande wa ndugu zetu Ahlusunnah, kulikuwa kuna senta nyingi za kidini, jamiatu Zaituna, al Azhar na wengineo, ambazo zilikuwa zina sauti kiasi fulani, japokuwa hazina majeshi, hazina nini, lakini zinaweza kuwapanga kuwa Waislamu kifikra na kuwahamasisha Waislamu waweze kutembea na kuwapa barnamiji na mikakati ambayo watafanya nini, lini wataamka, lini watanyamaza, lini watafanya maandamano, kwa sababu mikakati si kutoka kufanya fujo tu, ni kujua wakati wa kuzima utazima na wakati wa kuwasha utawasha. Waila ukiwasha tu unaweza ukawaka na wewe wakaziandama hizi taasisi kuzibomoa polepole kwa zile mbinu nyingi nilizotumia kumkosesha heshima kiongozi wa dini, kuwapa nafasi watu kuwajibu viongozi wa dini wanavyotaka wao, kuna kazi ilifanywa. Natizama leo, kulipokuja ule mwamko ulioitwa ul arabiu larabi, makumbuka nyuma, nafikiri ilikuwa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja kama sikukosea, ikaanza kule Tunis, yule bwana alikwenda akajichoma moto akajimwagia patroli ukatoka ule moto ukaingia ukafika Libya, ukaenda Yaman, ukaenda Siria, ukaenda Baharain, sio? Ukaenda Masr, ukaangusha baadhi ya watawala walikuwa wakionekana ndio mabopari wa karni hii katika nchi za Kiarabu. Lakini shida ilikuwepo, nyote mwaweza kusema sasa hivi matokeo ya mwamko ule na maandamano yale na vijana walivyokuwa na hamasa na nia ya kutaka kuleta mageuzi katika nchi zao. Tatizo kubwa ulikuwa ni mwamko muamu, hauna marjaia, hauna marjaia. Wakati munapochemsha na mukatisha, munaitishwa mukae mezani, mwende kwa dialog, na ukikataa kuenda mezani, we si mwanasiasa na we hujui mambo yanavyopekeshwa ulimwenguni, utabaki kuwa mpinzani maisha yako kama fikra za watu wengi pia wako hivyo, hakuna kwenda kukaa hakuna la watakaa. Hata hivi sasa Irani itakwenda kukaa na Amerika, lakini bado mapema na hawa. Kila mtu hawezi kwenda kukaa mezani mpaka ahakikishe ana karata ngapi za nguvu ambao ataweza kulazimisha ajenda zake kwenye meza. Sasa munapoweza kuonekana muna nguvu munaitwa mezani, mukiitwa mezani hapa munahitaji marjaia Fikiria siasia ilmia na mahala pamoja. Leo Waislamu wanapopata shida ni kukosa marjaia. Fikiria ambayo, lau rudduhu ila ulilamri minhum la alimahu lladhina mpaka mwisho. Na kwetu sisi upande wa wafuasi wa Ahlilbeit, katika karata muhimu ambayo bado iko na utendakazi ni hii, ndio pale unapouliza kwa nini nchi ile iliweza na nchi nyingine hazikuweza, na wana uwezo kushinda nchi ile, wana uwezo wa kiuchumi, wana uwezo wa mabongo, yapo. Usiniambie bwana, masri masri umu dunia yaitwa, sio masri, ina mabongo pera, nchi ya ustaarabu wa maelfu ya miaka, kutoka Nabi Allah Ibrahim Siria, Finikiina, sijui soma katika historia Yaman saba na tizamani leo Yaman ilipopata kiongozi ambaye akaweza kuwakusanya japokuwa si wote, wamekuwa wanafanya miujiza ulimwenguni. Ni nini kilichowafanya? Kwani wale wa nyuma walikuwa hawana akili? Hawa hawana akili? Ni nani atazikusanya nguvu azipe mwelekeo? Na hapa ndipo napenda kutoa nasaha hii Tamasaku bilmarjaiya, shikamaneni na marajii wenu, na musikubali kasumba za hapa na pale, kwa sababu nguvu yenu iko hapo, nguvu yenu iko hapo. Naamini musiamini, baada ya matokeo ya haya yaliyotokea, wao pia watarudi mezani kupanga upya vita vyao, na watarudi kusoma zile niqatil quwa, strength zilokuweko ni gani, na watazipangia vipi, watazibomoa nukatul quwa zile. Umoja uliopatikana apokuwa ni kwa asilimia fulani, lakini kuna umoja mkubwa. Ghaza imetutengenezea umoja, hauwaridhishi, wataufanyia kazi. Kwa nini leo mzee miaka thamanini na sita sasa aenda thamanini na saba, sio yeye anaunda bomu, wala sio yeye anatengeneza nyuklia, wala sio yeye anaotengeneza ndege. Yeye ni fikhi na nini, lakini ikawa leo raisi wa dola kubwa ulimwenguni atatoka, amtaje kwa jina kwamba mimi nitakuua wewe. Kwa nini? Kwa sababu ameona wale wataalamu wote waweza kuweko na mabongo yale yalikuwekwa wakati wa Shaa ama hayakuweko? Yalikuwepo. shida ni nini? Ni mabongo haya, wataalamu hawa, uchumi huu, uwezo huu, uko chini ya lauradduhu ila ulilamri minhum la alimahu ladhina yastambituna. Nisiendelee sana kwa sababu wakti hautatosha na haya mambo ni kwa hivyo. Khulasa, ndugu zangu, kiniuliza mikakati ya kukabiliana kwanza ni lazima tutengeneze marjaia ya harakati zetu, sio kila mtu akiamka asubuhi anajianzia tu mambo, unakwenda kuharibu badala ya kufanya nini, kutengeneza. Unayarukia mambo kabla ya wakati, unayaharibu. Amirulmuminina Ali bni Abitalib alaihi salam, katika maneno yake asema, mtu anayefanya haraka kulitaka jambo, malipo yake hulipwa kulikosa. Mtu anayefanya haraka kulitaka jambo kabla ya wakati wake malipo yake hulipwa kulikosa, lile jambo halipati, kwa sababu huu ulimwengu Mwenyezi Mungu ameuumba, unapekeshwa katika kanuni na kila kitu wakati wake. Huwezi kupanda mbegu leo ya mnazi ukitarajia kesho utoe nazi, ni kinyume cha sunna ya maisha. Hii haraka haraka haiwi. Nitizameni watu wame, wame struggle miaka 45 wamefika pale walipofika na ambapo bado kibinafsi, mara nyingi sisi tunamwona mtu msomi hodari, nasikia mtu auliza, ulikuwaje ukafika hapa? wataka ni kujibu kwa maneno mawili, lakini uliuliza alitumia miaka mingapi mpaka kufika pale? Hakuanza pale. Leo unapomwona mtu aitwa profesa, unapomwona mtu anaitwa mujtahid, unapoona mtu Seyid Ulhuyi, wasema khamsa wa arbauna sana darsan wa dirasatan wa kitabatan wa bahthan, miaka 45, yuko kwenye vitabu, apekua kusoma, kusomesha, kufanya research, miaka 45. Said al-Khuya ameishi miaka 90 na ngapi? 93. Chini ya mimbari yake amefika, wakati wanaohudhuria wanaohudhuria kwa maelfu inasemekana si chini ya mujtahidi na mia mbili wametoka kwenye mimbari yake. Wengi leo wanaoitwa maraji ulimwenguni mujtahidin ni khiriju mimbariman Asaida Abulqasim lkhuri kudisa siru, inajengwa namna hii. Mkakati wa pili, nafkiri tumeuelewa tumeuelewa. Wa kwanza, lazima tutengeneze marjaia ya kuiregelea ambayo itatuongoza kifikra na kutuongoza kimikakati, kabla hatujaiweka hiyo yu mikakati Pili, tukisha kutengeneza marjaia, sisi mwongozo wetu ni Qurani jaa. Na Qurani haikuja peke yake kutuongoza kuswali, ingawa swala ni nguzo muhimu ya nini? Ya dini. Qurani haikuja peke yake kutuongoza kufunga, japokuwa kufunga ni katika arkanul Islam wa wahakadha Qur'ani imetufundisha kila kitu kinachotuhusu Uislamu wetu. Hata katika kuweka strategy Qur'ani imetufundisha, hatuna haja twende tukasome kwa wengine wakatuwekea strategy kwa mitazamo yao na ideology zao. Hebu tutizameni Qur'ani yasemaje, Qur'ani yasema kuhusu mwanadamu, aya ya kwanza: wa idh qala rabbuka lilmalaikati inni ja'ilun fil ardhi khalifa, sio ndo mwanzo wa histori? wa, wa histori yetu inaanza hapo. Kitabu cha historia yetu mwanadamu chapta ya kwanza inaanza wapi? wa idh qala rabbuka lil malaikati inni ja'ilun fil ardi khalifa. Nimekuleta hapa duniani, wewe ni khalifa wa Mungu, ni mwakilishi wa Mungu, unaendeleza matakwa ya Mungu anavyotaka katika hii ardhi. Aha, kitu cha kwanza ni? ili utekeleze wadhifa huo wa'allama adamal asmaa kullaha waallama adama alasmaa. Baada ba tu ya kuuma Adamu, kitu cha kwanza, chombo cha kwanza, silaha ya kwanza amepewa kuishi yeye hapa duniani kama mwanadamu na kuendeleza jukumu lake kama khalifa, kitu cha kwanza, kabla hajapewa dini, kabla hajapewa fiqhi amepewa nini? Waallama adama alasmaa kullaha. Iweke hiyo aya Alama linsana ma lam yalam. Kwa mujibu wa aya hizi, ndio tunasema mkakati wa pili, ambao ndio wa kwanza. Wa kwanza ni kutengeneza uongozi, hatujaweka mikakati, ambao utasimamia kuweka mikakati. Qur'ani yatuambia ni istiratijiyatul ma'rifa walwa'i, mkakati wa maarifa na ufahamu wa kina, kwa sababu vita ni vita vya maarifa, vita ni vita vya ilmu, vita ni vita ni nani anayefahamu mambo yanavyotakikana yafahamike, sivyo wanavyotaka wao uyafahamu. Ufahamu huko aina mbili, kuna wakati mimi nakufahamisha kitu kwa namna ninavyotaka mimi, ufahamu nakupa kwa dozi ambayo ni inakutengeneza ina wewe kwa kadri ya ninavyotaka mimi. Hiyo sio wai, wai ni kufahamu mambo kwa jinsi yanavyotakikana yafahamike na katika hali yake yalivyo na hapa ndipo tutakuja kwenye tatizo kubwa la elimu tulioletewa na mkoloni elimu aliyotuletea mkoloni ni elimu ya kutufundisha sisi mambo wanaotaka wao tuyajue sio mambo tunahitaji sisi kuyajua wala yanavyotakikana tuyajue mkakati wa kwanza naurudia mara kwa mara ni waallama adamal asmaa kullaha ni iqra bismi rabbika lladhi khala. Ni lazima tuipatie kipao mbele suala la elimu katika jamii zetu, na tusione ubakhili wowote kuwekeza nguvu zetu za kiuchumi katika elimu. Usione ubakhili wowote, kwa sababu hakuna shilingi moja itapotea wakati tukiwekeza katika elimu ya vijana wetu. Waliofaulu walifanya hivyo nchi zote zameni zilioendelea. Kwa hivyo tunataka marjaia, mkakati wa pili, tunataka kutengeneza elimu na maarifa na ufahamu, na hapa nitakuja baadaye kujaliza ni, ni vyombo gani vitatumika kutengeneza mambo haya tatu. istiratijia tu tahsini lmujtama, tunahitaji kuwa na mkakati wa kujenga kitu kinachoitwa hasana kinga, kinga. Hisnun katika lugha ya Kiarabu ni lile kuta zamani lilikuwa likijengwa kwenye miji, si unajua miji ya zamani, kwa sababu ya vita majeshi, ilikuwa ile miji muhimu wanajenga ukuta, sio unazunguka mji wote, ili kuuhami ule mji usivamiwe na maadui. Ukuta ule huitwa nini? Hisnun. Sasa ni kujengea jamii ya waislamu na umma, kuwatengenezea hiki kitu kinaitwa nini? Hisn iwalinde na nini walinde na chembechembe chembe za virus zinazotumwa kupitia vita laini, kwa mtengeneza polisi ndani ya nafsi yake, ambaye yeye mwenyewe atajua kutuja kipi anafaa aangalie, kipi hafai aangalie, kipi anafaa asikilize na kipi anafaa asisikilize, ama hafai kusikiliza. Sasa ni lazima jamii zetu zitengenezewe nini, hasana kinga Hosea. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 27 Muharram 1447 Hijiria inayosadifiana na Julai 23 mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 262 iliyopita alifariki dunia mwana fasihi na mwandishi wa michezo ya kuigiza wa kifaransa kwa jina la Pierre Marivaux. Marivaux alizaliwa tarehe 17 Novemba 1688 na Miladia, mjini Paris, Ufaransa. Mwanafasihi huyo alianza kujishughulisha na sanaa akiwa na umri wa miaka 18, baada ya kufahamiana na wanafikra na wataalamu wa fasihi wa nchi hiyo. Na alifanya kazi hiyo ya kuigiza kwa miaka kadhaa katika majumba ya mchezo huo hadi alipoanza kuandika michezo hiyo mwenyewe. Pierre Marivaux alipata umashuhuri mkubwa haraka kutokana na kipawa chake kikubwa cha ukosoaji na uwezo wake mkubwa wa uandishi wa fasihi. Miongoni mwa kazi za mwandishi huyo wa kuigiza ni The Prudent and the Equitable Father, The Life of Marian and The Fortunate Peasant. Siku kama ya leo miaka mia tisini na sita iliyopita kulivumbuliwa kwa mara ya kwanza mashine ya uandishi, yaani typewriter. Tarehe ishirini na tatu Julai mwaka 1829 William Barrett, raia wa Marekani, aliweka rekodi kufuatia kuvumbua na kutengeneza mashine hiyo ya uandishi katika jimbo la Michigan. Hata hivyo, baada ya hapo hakukuwa na harakati zozote za kuendeleza mashine hiyo. Miaka 31 baadaye, yaani sawa na mwaka 1867 vijana watatu wa, wa Marekani kwa majina ya Christopher Schol, Carlos Glud na Samuel walifanikiwa kutengeneza mashine ya kuandikia katika mji wa Miluk jimbo la Wisconsin nchini humo, mashine ambayo utumiaji wake ulikuwa mwepesi na rahisi. Ni vyema kuashiria kuwa juhudi za kuunda mashine ya uandishi zilianza tangu karne ya 14 lakini zikaja kuzaa matunda kuanzia karne ya 18 Katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita kulijiri mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya sa Dauda Jawara wa Gambia. Gambia ilianza kujitangazia mamlaka ya ndani mwaka 1962 kutoka kwa mkoloni Mwingereza 1965 na baada ya kujitangazia uhuru ilijiunga na no Umoja wa Mataifa ambapo mwaka 1966 Dauda Jawara alitangazwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Mwaka 1981 wakati Jawara alipokuwa mjini London kulifanyika mapinduzi ya kijeshi ambayo hata hivyo yalisambaratishwa kwa uingiliaji wa kijeshi wa askari wa Senegal, ambapo hatimaye Jawara aliweza kurejea tena madarakani. na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita alifariki dunia mfalme Hasani wa Pili wa Moroko baada ya kukalia kiti cha usultani kwa miaka 38. Alizaliwa mwaka 1929 na kukalia kiti cha usultani mwaka 1961, yaani miaka mitano baada ya Moroko kupata uhuru wake. Mfalme Hasani wa Pili wa Moroko alinusurika kuuawa mara kadhaa Wakati akiwa madarakani, Hasani wa pili wa Moroko alikuwa mfalme dikteta ambaye alikuwa akikandamiza na kuzima vikali harakati zozote za upinzani, jambo ambalo lililalamikiwa sana na wananchi wa Moroko. Huseni mwana Fatima wanadamu mwabiwa iyoini na bandama na Muhammadi nabia shujaa mwana hashima utumwani katotoa utitadi watu wema Useni katangulia ungila wenye huruma Useni katangulia walotoa na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu