Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye, kikipenda kisipende, na kwake watarejeshwa wote? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, na tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Pezeshkiani asema ni njozi kuutokomeza mpango wa nyuklia wa Iran na anasisitiza kwamba ikihitajika, Iran itaipiga tena vikali Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasisitiza kwa kusema, tutajiimarisha zaidi na zaidi kutokana na masomo ya vita vya siku kumi na mbili. Katika muda wa wiki moja, vifo 18 na maambukizi 1300 ya kipindupindu yaripotiwa Sudan iliyogubikwa na vita. Na Uingereza yadokeza kuwa itachukua hatua zaidi dhidi ya Israel kutokana na hali ya kikatili ya Gaza. habari kamili. Rais Masud Pezeshkian amepuuzilia mbali juhudi na uchochezi wa Marekani na washirika wake hususan utawala wa kizayuni wa Israel wa kushinikiza kutokomezwa mpango wa nishati ya nyuklia wa Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo katika mahojiano na chaneli ya televisheni ya Aljazira ya Qatar yaliyorushwa hewani siku ya Jumane, akisisitiza kwamba urutubishaji wa madini ya urani ndani ya ardhi ya Iran utaendelea katika siku zijazo kulingana na mfumo wa sheria za kimataifa. Katika kauli inayoonekana kuwa ni ya kumhutubu na kumjibu rais wa Marekani Donald Trump ambaye amekuwa akidai mara kwa mara kwamba Washington imetoa kipigo cha kudhoofisha mpango wa nyuklia wa Iran, Pezeshkian amesema kudai kwamba mpango wetu wa nyuklia umemalizika ni njozi tupu. Uwezo wa nyuklia unajikita ndani ya akili za wanasayansi wetu, si katika vituo vyetu, ameeleza Pezeshkian. Wakati huo huo, rais wa Iran amebainisha tena msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu wa kupinga vikali suala la kumiliki silaha za nyuklia na badala yake kuendelea kufaidika na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani kweli ambao umethibitishwa na wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atumiki IAEA, licha ya kufanya ukaguzi mkali usio na kifani kwenye vituo vya nyuklia vya Iran. Tunakanusha kikamilifu kuwa tuna haja ya kumiliki silaha za nyuklia, amesisitiza Rais Pezeshkian na kuongezea kwa kusema, huu ni msimamo wetu wa kisiasa, kidini, kibinadamu na kimkakati. Vilevile ameashiria utayari wa Iran wa kufanya mazungumzo ambayo hayatainyima haki yake ya kurutubisha urani kwa ajili ya matumizi ya amani, lakini akasisitiza kwamba mazungumzo yoyote yajayo lazima yazingatie mantiki ya ushindi kwa pande zote mbili. Katika sehemu nyingine ya mahojiano hayo, Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu imeshajiandaa kujibu kivitendo uchokozi wowote wa utakafanywa na utawala ghasibu wa Israel kulenga mpango wake wa nyuklia. Tumejiandaa kikamilifu kwa hatua yoyote ya kijeshi ya Israel na vikosi vyetu viko tayari kushambulia tena maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, ameeleza bayana rais wa Iran Pezeshkian. Ameashiria pia jinsi utawala huo bandia unavyojaribu kuficha kiwango kikubwa cha hasara ulizopata kutokana na mashambulio ya Iran rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran ameashiria hatua ya utawala wa kizayuni ya kuomba vita visimamishwe baada ya siku kumi na mbili tu akisema ombi hilo linabainisha mengi kuhusu namna ulipizaji kisasi uliofanywa na iran ulivyokuwa na ufanisi wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa iran amesisitiza kwa kusema kwa mafunzo tuliyopata katika vita vya siku kumi na mbili na kwa kuondoa nukta za udhaifu tulizo nazo tutakuwa jamhuri ya Kiislamu yenye nguvu zaidi na zaidi. Kwa mujibu wa Pars Today ikinukuu shirika la habari la wanachuo wa Iran ISNA, Seyid Abbas Arakchi amesema katika kikao na wakuu wote wa mikoa nchini, kama ninavyomnukuu, kwa hekima na uwerevu wa kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa juhudi za pande zote zilizofanywa na viongozi nchi iliweza kudhibiti na kuongoza vita kulipiza kisasi dhidi ya adui na kumfanya alazimike kusitisha mapigano bila masharti yoyote. Arakchi amesisitiza kwa kusema kwa mafunzo tuliyopata katika vita vya siku kumi na mbili na kwa kuondoa nukta za udhaifu tulizo nazo tutakuwa jamhuri ya Kiislamu yenye nguvu zaidi na zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekumbusha kwa kusema Nilipopigiwa kura ya kuwa na imani na Bunge, nilitangaza pia kuwa mikoa yetu hususan mikoa ya mpakani inaweza kuendesha diplomasia yenye mafanikio. Arakchi amesema, vipaumbele vyetu vikuu ni majirani zetu, na wao wana uwezo mbalimbali mbali ambao unaweza kutatua matatizo yetu mengi. Wizara ya afya ya Sudan imeripoti maambukizi mapya ya kipindupindu huku idadi hiyo ikifikia 1307 na vifo 18 vilivyosababishwa na ugonjwa huo ndani ya muda wa wiki moja. Katika taarifa iliyotoa siku ya jumane wizara hiyo imesema maambukizi hayo yamerekodiwa katika majimbo 12 kati ya 18 ya Sudan katika kipindi cha kati ya Julai 12 na 18 na kuifanya idadi kamili ya maambukizi tangu ulipoanza mripuko wa kipindupindu Agosti 2024 kufikia 91,034 pamoja na vifo 2302 katika majimbo 17. Idadi kubwa zaidi ya maambukizi katika wiki iliyomalizika imerekodiwa huko Tawila, Darfur Kaskazini, ikiwa na maambukizi 519 ikifuatiwa na maambukizi 236 huko Kisan, jimbo la blue Nile. Idadi ya maambukizi na vifo katika wiki iliyopita ni kubwa zaidi kulinganisha na wiki ya kabla yake, ambapo wizara ya afya ya Sudan iliripoti maambukizi 674 vya kipindupindu na vifo 13 kwa kipindi cha kati ya Julai 5 na 11. Mripuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaoendelea umeenda sambamba na kuporomoka kwa miundo mbinu ya Sudan kutokana na mapigano kati ya jeshi la serikali SAF na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF. Jeshi na RSF wamekuwa wakipigana tangu Aprili 2023 katika vita ambavyo vimeua zaidi ya watu elfu ishirini na kuwafanya wengine milioni 14 walazimike kuyahama makazi yao. Hayo ni kulingana na makadirio ya Umoja wa Mataifa na mamlaka za ndani za Sudan. Hata hivyo, utafiti wa vyuo vikuu vya Marekani unakadiria idadi ya vifo kuwa ni karibu laki moja na elfu thelathini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lemy ameonya kuwa ikiwa usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza hautafikiwa hivi karibuni, zinaweza kuchukuliwa hatua zaidi dhidi ya Israel. Akizungumza na Sky News, Lemy amesema anatiwa wasiwasi na hali inayozidi kuwa mbaya katika ukanda wa Ghaza ambapo kuanzia mwezi Mei hadi sasa raia elfu moja wameshauawa wakiwa kwenye safu za kupokea misaada ya chakula wakiwemo mia moja waliouawa mwishoni mwa wiki hii pekee. Akiashiria hatua ambazo Uingereza imechukua kukabiliana na vitendo vinavyofanywa na utawala wa Kizayuni, Lammy amesema London imewawekea vikwazo mawaziri wa Israel, imesitisha mazungumzo ya biashara huria na utawala huo, pamoja na kusimamisha baadhi ya leseni za kuuzia ya silaha. Tutafikiria hatua zingine na washirika katika wiki zijazo, ikiwa hatutaona usitishaji wa mapigano ambao tunataka kuona, ameeleza waziri huyo mambo wa mambo ya nje wa Uingereza. Lemi ametoa matamshi hayo baada ya nchi zaidi ya ishirini ikiwemo Uingereza yenyewe, Australia na Japan pamoja na Umoja wa Ulaya kulaani siku ya Jumatatu kile zilichokiita mauaji ya kikatili yanayofanywa na Israel dhidi ya raia katika ukanda wa Ghaza na kutaka vita katika eneo hilo lililowekewa mzingiro vikomeshwe mara moja. Katika taarifa yake kwa bunge baadaye jumatatu hiyo hiyo, Leme alibainisha tena upinzani wa Uingereza dhidi ya mfumo wa misaada wa kikatili na hatari wa Israel na kalani vikali mauaji wa Ghaza wanaotafuta chakula Utawala katili na wa kinyama wa Israel umeshawaua shahidi zaidi ya wa Wapalestina elfu 59 wengi wao wakiwa wanawake na watoto huko Ghaza tangu Oktoba 2023 hadi sasa. Mashambulio ya kinyama ya makombora na mabomu yameliteketeza eneo hilo, kukaribia kusambaratisha mfumo wa afya na kusababisha hali ya baa la njaa na Marekani imeamua kujiondoa katika shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO, kwa mara ya pili kwa sababu ya uamuzi uliochukuliwa na shirika hilo la UN wa kuikubali Palestina kuwa nchi mwanachama. Naibu katibu wa habari wa Ikulu ya White House Ana Kelly alitangaza uamuzi huo katika taarifa aliyotoa jana jumane na kueleza kwamba sababu ya kufanya hivyo ni kuunga mkono UNESCO mipango inayotekelezwa ambayo huwa haiendani na maslahi ya Marekani. Rais Trump ameamua kuiondoa Marekani katika UNESCO, ambayo inaunga mkono sababu za upendeleo zinazoleta migawanyiko ya kiutamaduni na kijamii, ambazo haziendani kabisa na sera za utimamu wa akili ambazo Wamarekani walipigia kura mnamo Novemba, ameeleza Kelly. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Tammy Bruce amesisitiza kuwa kubaki katika UNESCO si kwa masilahi ya kitaifa ya Washington, akishutumu shirika hilo kuwa eti lina ajenda ya kimataifa ya kiitikadi ya maendeleo ya kimataifa inayokinzana na sera ya nje ya Marekani kwanza. Ameendelea kueleza kwamba kupokelewa Palestina kama nchi mwanachama na UNESCO kunatazamwa kuwa ni tatizo kubwa na ni kinyume na sera ya Marekani, na hivyo kuchangia kuongezeka utoaji kauli zilizo dhidi ya Israel ndani ya shirika hilo. Mkurugenzi mkuu wa UNESCO Audrey Azoulay, amesema amesikitishwa na uamuzi wa Trump kujiondoa katika shirika hilo, lakini akaongeza kwamba hilo lilitarajiwa na kwamba UNESCO ilishajitayarisha nalo. Hatua hiyo ni pigo kwa UNESCO ambayo iliasisiwa baada ya vita vya pili vya dunia kwa lengo la kuhimiza amani kupitia ushirikiano wa kimataifa katika elimu, sayansi na utamaduni. Marekani ilijiondoa kwenye UNESCO wakati wa muhula wa kwanza wa Trump, lakini ilijiunga tena katika kipindi cha rais wa zamani Joe Biden. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Teheran. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu mwadi, ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha habari chenye muundo wa swali jibu. La swali la leo: vita vya siri vya serikali ya Uingereza na mashirika yanayounga mkono Palestina vikoje? Mashirika mawili yanayounga mkono Palestina nchini Uingereza yametangaza kuwa akaunti zao za benki zimefungiwa kwa muda usiojulikana. Kwa mujibu wa Pars Today, Friends of Palestine Greater Manchester na Scottish Palestine Solidarity Campaign ambayo hupanga shughuli kama vile maandamano ya amani zimetangaza kuwa benki za Virgin Money na Unity Trust Bank zimekatiza ufikiaji wao wa akaunti zao za kifedha kwa muda usiojulikana. Hatua hizi zimeibua wasiwasi kuhusu kukandamizwa sauti zinazo uko, zinazoukosoa utawala wa kizayuni wa Israel. Owen Cooper, afisa wa fedha wa kundi la Greater Manchester Friends of Palestine, amesema kundi lao lilikuwa likifanya kazi kwa amani kwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu bila ukiukwaji wowote au vitendo vya uhalifu, lakini benki ya Virgin Money haijatoa maelezo yote ya kufungia akaunti zao. Ameongezea kwa kusema, iwapo hili limetokea kwa sababu tu ya kuwepo neno Palestina katika jina la akaunti ya benki, basi inatia wasiwasi wasi sana. Suala hili litakuwa la kukatisha tamaa mno hasa katika nchi inayodai kuwa mdau na mtetezi wa uhuru wa kujieleza na demokrasia huru. Cooper ameendelea kueleza kwamba hatua hiyo imesimamisha utoaji wa chakula na misaada ya matibabu kwa Ghaza na Ukingo wa Magharibi. Kadhalika, Owen Cooper, afisa huyo wa fedha wa kundi la Greater Manchester Friends of Palestine, amebainisha kwa kusema, sisi hatuna uwezo wa kupata ndege za kivita za F35 au mabomu ya pauni 500 ili kuwafadhili watu wa Gaza. Pesa hizi zinatumika kwa ajili ya kuwadhaminia chakula na dawa. Pia serikali ya Uingereza imeingiza jina la kundi la kiraia liitwalo Action for Palestine katika orodha ya mashirika ya kigaidi, jambo ambalo limesababisha kufanyika maandamano makubwa katika wiki ya tatu mtawalia watetezi wa palestina wamefanya maandamano na kutangaza upinzani wao dhidi ya hatua hiyo polisi iliingilia kati ambapo sambamba na kuyakandamiza maandamano hayo iliwatia mbaroni waandamanaji 55 kwa mujibu wa sheria mpya ya serikali ya uingereza kuwa mwanachama wa kikundi hicho au hata kuonyesha msaada wa ishara kwa kundi hilo kunaweza kusababisha adhabu ya kifungo cha miaka 14 jela. Vyombo vya habari vya Uingereza vimeripoti kuwa uamuzi huo ulichukuliwa baada ya kuongezeka kwa mashinikizo kutoka kwa lobi zinazounga mkono wa Zayuni. Kundi hilo ambalo linajulikana kwa upinzani wake wa wazi dhidi ya makampuni ya silaha yanayohusika katika kuupatia suhula za kivita utawala wa kizayuni wa Israel ni kundi la kwanza la kiraia ambalo limewekwa kwenye orodha moja na makundi ya kigaidi kama vile Daesh na Alqaida chini ya kiitwacho sheria ya kupambana na ugaidi. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Radio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea. Hamjambo na karibuni, wapendwa wasikilizaji wa redio Teheran katika podcast hii inayokujieni chini ya anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Msimulizi wako leo ni mimi Amir Ibrahim Rotajengwa. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia nafasi muhimu ya wafanyabiashara na wachuuzi katika mchakato wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika episodi hii tutaeleza nafasi ya jeshi katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Lakini tunapenda kukumbusha kabla ya kuanza kipindi chetu kwamba mpendo wa msikilizaji, unaweza kutembelea tovuti ya Iran Radio na mitandao yake ya kijamii katika iranradio.ir ili kujifunza mengi zaidi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika episodi iliyopita tulisema kwamba weledi wa mambo waliochunguza chanzo cha mapinduzi ya Kiislamu wanaamini kwamba uti wa mgongo wa harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini nchini Irani ulikuwa muungano wa wafanya biashara na wanazuoni kwa upande mmoja. Wafanyabiashara hao walimwona Imamu Khomeini kuwa mfano halisi wa sira njema na sifa za Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, yani ujasiri, uchamungu na kuwa na utambuzi wa kina wa masuala ya siasa. Na katika upande mwingine, sera za kiuchumi za serikali zilizotangaza wazi vita dhidi ya wafanyabiashara ziliharakisha mchakato wa wafanyabiashara wa wafanya kuelekea kwa wanazuoni wa kidini, hususan Imamu Ruhullah Khomeini. Walijaribu kutoa msaada wa kifedha kwa harakati ya Imamu Khomeini, na kwa utaratibu huo bazar na masoko yakawa kitovu kikuu cha harakati za mapinduzi. Hata hivyo, hii haina maana kwamba makundi mengine na harakati za kijamii hayakuwa na nafasi na mchango katika mchakato wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 nchini Iran. Kwa kuzingatia nafasi na mchango mkubwa wa wanajeshi katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini, leo tumepanga kuzungumzia na kueleza nafasi ya jeshi katika harakati za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Upande wa misingi ya utawala, jeshi lina jukumu na kazi muhimu katika nyanja za kisiasa za nchi, kama chombo cha kutekeleza mamlaka ya kisiasa. Na katika hali ya dharura, jeshi hutumia mabavu ili kudhibiti vurugu na kurejesha amani na kuhakikisha kuna kuwepo usalama na utulivu wa kisiasa. Hata hivyo, katika mifumo tofauti ya kisiasa kiwango na namna ya kuingilia kati jeshi katika siasa hutofautiana. Kwa kawaida, katika mifumo isiyo ya kidemokrasia vikosi vya jeshi hujipa haki ya kuingilia masuala ya kisiasa, na katika serikali za kidikteta, watawala madhalimu na wakandamizaji hutumia jeshi katika uga wa siasa kuwakandamiza raia, hususan wapinzani. Hata hivyo, katika mifumo ya kidemokrasia ni marufuku jeshi kuingilia masuala ya siasa. Kama chombo kikuu cha kutekeleza mamlaka ya kisiasa, jeshi huwa na jukumu la kulinda utambulisho wa kitaifa na utulivu wa mfumo wa kisiasa, na hujiepusha kuingilia mizozo ya ndani ya kisiasa. Hii haina maana kwamba hata katika nchi nyingi za kidemokrasia zaidi au zenye demokrasia kubwa jeshi halijali masuala ya siasa na kwamba halina ushawishi katika masuala ya siasa la hasha. Wanasosiolojia wa masuala ya siasa wanaamini kwamba hata katika serikali za kidemokrasia, licha ya jeshi kutoshiriki moja kwa moja na kidhahiri katika masuala ya siasa, lakini wanajeshi wanahesabiwa kuwa miongoni mwa makundi yenye ushawishi katika jamii. Kwa mfano, nchini Marekani, siku zote kumekuwapo uhusiano maalumu kati ya maafisa wa jeshi na baadhi ya viwanda vya kitaifa vinavyonufaika na mikataba ya kijeshi. Inatupasa kusema kwamba uingiliaji kati huo wa wanajeshi katika maswala ya siasa katika nchi za ulimwengu wa tatu, hasa katika nchi zinazoendelea, ni mkubwa zaidi ikilinganishwa na katika jamii nyingine. Mojawapo ya sababu za uingiliaji kati huo wa jeshi katika maswala ya siasa ni mchango mkubwa uliotolewa na aghalabu ya majeshi katika mapambano dhidi ya ukoloni katika nchi hizo. Tangu kuanza kwa harakati za ukombozi katika nchi za ulimwengu wa tatu, jeshi liliibuka na kuwa mlinzi wa uhuru na utambulisho wa taifa. Kwa kawaida, katika nchi zote wanajeshi hutaja sababu za kuingilia kwao maswala ya siasa kuwa ni kulinda masilahi ya umma na ya kitaifa na kudai kwamba wameingilia kati na kwenye ulingo wa siasa kwa muda tu, ili kutetea mamlaka ya taifa na masilahi ya umma, lakini mara nyingi wanajeshi hudumisha na kuendeleza uwepo wao katika medani za kisiasa baada ya kutoa madaraka. Sikilizaji, uingiliaji kati wa jeshi na wanajeshi katika masuala ya siasa hauko sawa na hauwi katika kalibu na kigezo kimoja nyakati zote. Uingiliaji huo unaweza kufanyika katika viwango na daraja tofauti. Katika baadhi ya matukio, jeshi hufanya kazi kama kikundi chenye ushawishi, kwa maana kwamba ushawishi wa kijeshi na kuingilia kati katika vyombo vya serikali hufanyika bila kuchukua mamlaka kutoka mikononi mwa raia. Ngazi ya pili ya uingiliaji kati wa jeshi ni kutumia vitisho na mashinikizo dhidi ya serikali, hususan kutoa vitisho vya kufanya mapinduzi. Katika hali kama hiyo, serikali hulazimika kudhamini matakwa ya wanajeshi. Hatua hii ni kali zaidi kuliko ngazi ya kwanza, kwa sababu jeshi halifuatilii tu masilahi yake kupitia ushawishi, bali kuna utumiaji nguvu na vitisho dhidi ya utawala unaokuwa madarakani. Ngazi ya tatu ya uingiliaji kati wa wanajeshi katika masuala ya siasa ni juhudi za kuingilia kati moja kwa moja katika masuala ya siasa na kubadilisha serikali kwa kutumia nguvu na mabavu. Hata hivyo, baada ya kuiondoa madarakani serikali, wanajeshi huwa hawachukui madaraka wao wenyewe, bali hukabidhi mamlaka kwa serikali nyingine ya kiraia badala ya serikali iliyokuwepo madarakani. Kiwango cha mwisho cha uingiliaji kati wa jeshi katika maswala ya siasa ni kuanzisha utawala wa kijeshi, na nyadhifa zote za serikali huhodhiwa na maafisa wa kijeshi. Katika ngazi hii, jeshi huchukua mamlaka ya kisiasa na kuongoza nchi moja kwa moja. Kiwango cha uingiliaji kati wa jeshi katika maswala ya nchi katika nchi yoyote kinategemea sana kiwango cha maendeleo ya kisiasa na mwamko wa kijamii kiujumla, tunaweza kusema kwamba kadiri jamii inavyoendelea kisiasa na asasi za kiraia zinavyokuwa angavu na zenye uwezo mkubwa wa kutafakari, ndivyo upeo na kina cha uingiliaji kati wa kijeshi katika siasa unavyozidi kuwa mdogo. Kwa sababu hiyo uingiliaji wa jeshi katika siasa umeshamiri na kupanuka zaidi katika nchi zinazoendelea kutokana na udhaifu wa hali ya kisiasa, kulegalega jumuiya za kiraia, na udhaifu wa vyama na makundi ya siasa. Iran, ikiwa nchi yenye nguvu na yenye historia ndefu, imekuwa ikitegemea vikosi vya jeshi katika vipindi mbalimbali vya historia, lakini kuanzia zama za Safavi na kuendelea, hasa mwishoni mwa zama za utawala wa Kajar kulijitokeza wazo la kuunda jeshi lenye nidhamu na la kisasa zaidi. Wakati wa ufalme wa Qajar, Abbas Mirza alikuwa mstari wa mbele kuanzisha jeshi jipya nchini Iran, na wazo hili liliendelea kuwepo hadi mwishoni mwa utawala wa Qajar. Lakini jeshi la kisasa kwa maana halisi ya neno hilo liliundwa katika kipindi cha utawala wa kifalme wa Pahlavi wa kwanza, Reza Khan, ambaye yeye mwenyewe alikuwa mwanajeshi alichukua hatua ya kuunda jeshi kwa kuliusasisha jeshi la wakati huo. Mwaka 1920, Reza Khan aliingia madarakani kwa kutumia mapinduzi ya jeshi na alidumisha ari ya kijeshi hadi mwishoni mwa utawala wake. Miaka 12 tu baada ya kuanguka utawala wa Reza Shah, mtoto wake ambaye alikuwa msomi na afisa wa jeshi, kwa mara nyingine tena alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali halali ya Muhammad Mosadek. Baada ya kurejea katika kiti cha ufalme, alizidisha utegemezi kwa jeshi, aliimarisha uhusiano wake wa kijeshi na kiusalama na Marekani kama kiongozi wa kambi ya magharibi kwa upande mmoja na kununua zana za kisasa za kijeshi kutoka nchi zilizoendelea kiviwanda na zenye nguvu kwa upande mwingine, na hivyo kuweka misingi ya utawala wake eh, wa kutegemea zaidi nguvu za wanajeshi. Muhammad Reza Shah ambaye licha ya kutekeleza mageuzi kuanzia juu hadi chini yaliyojulikana kama mapinduzi meupe, alishindwa kuhalalisha mfumo wake wa kisiasa, na hali ya malalamiko na kutoridhishwa wananchi na makundi ya kisiasa ikaongezeka pakubwa siku baada ya nyingine, suala lililompelekea afanye juhudi za kudumisha utulivu wa kisiasa kwa kutumia mkono wa chuma. Mapinduzi ya mwaka 1953 yalikuwa matokeo ya ushirikiano kati ya ufalme wake na jeshi. Shah aliligeuza jeshi kuwa chombo cha kuimarisha utawala wa kifalme na nguvu zake binafsi. Kwanzia mwishoni mwa mwongo 1950, na katika mchakato wa kujiimarisha zaidi, Shah, aghlabu ya maafisa wa jeshi ambao walikasirishwa au kuturidhishwa na utawala wa Shah walitiwa nguvuni kwanzia mapinduzi ya tarehe 28 Murdad, mwaka 1332 hijiria shamsia hadi wakati wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 jeshi lilikuwa moja ya nyenzo za shaha zenye nguvu kubwa, lakini halikuwa huru katika utendaji. Muhammad Reza alijaribu kuimarisha jeshi kwa kuongeza bajeti na idadi ya askari, na katika kipindi hicho aliongeza idadi ya wanajeshi zaidi ya mara tatu au karibu watu laki nne. Kwa kuongezeka mapato ya mafuta mwanzoni mwa mwongo wa sabini Alinunua zana za kijeshi zaidi zenye thamani ya zaidi ya dola bilioni sita kutoka magharibi, hususan Marekani. Hata hivyo, licha ya kuimarisha jeshi hakuweza kuzuia mapinduzi ya Kiislamu. Swali linaloulizwa ni kwamba licha ya uwezo huo mkubwa wa kijeshi, kwa nini jeshi la Shah lilishindwa kuzuia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran? Na je, Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa na mchango gani katika kumpokonya shaha silaha na kumshinda yeye na jeshi lake? Kama tulivyosema katika vipindi vya mwanzoni mwa mfululizo wa podikasti hii, moja ya sifa maalumu za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kutotumia nguvu na mabavu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hayakuwa ya umwagaji damu na ghasia na wala kutumia mabavu, na yalikuwa na kiwango cha chini sana cha utumiaji nguvu ikilinganishwa na mapinduzi mengine duniani. Hili lilitokana na uongozi wa busara wa hayati Imamu Ruhullah Khomeini katika miaka yake ya utawala akiwa madarakani. Shah alijaribu kukandamiza mapinduzi ya wananchi na kuwatisha wapinzani kwa kutumia vurugu na mabavu, lakini hatua za Imamu Ruhullah Homeini ziliharakisha mchakato wa mapinduzi, hasa katika miaka miwili ya mwishoni mwa utawala wa Shah, hivyo kupunguza ghasia na umwagaji wa damu. Tadibiri na hatua za busara za Imamu Ruhullah Khomeini ziliwafanya wanajeshi wajiepushe na vitendo vya ufyatuaji risasi na kuwaua ovyo wananchi. Ripoti iliyochapishwa na gazeti la New York Times kuhusiana na maandamano ya wananchi katika mwezi Muharam mwaka 1978 iliashiria vyema nukta hii na kuandika kwamba jeshi la Shah limeamua kurudi nyuma wakati wa mwezi wa Muharam kwa sababu mamia ya wanajeshi huko Mashhad na katika mji wa Kum wametoroka kambi na askari wengine wametishia kutii amri za viongozi wa dini badala ya makamanda wao. Gazeti la Washington Post pia lilifichua katika ripoti yake kwamba wiki moja baada ya Ashura, wanajeshi katika mji wa Kum hawakutii amri za kuwafyatulia risasi waandamanaji mitaani wanajeshi 500 na vifaru 12 huko Tabriz wamejiunga na wapinzani na kwamba askari watatu wa gadi ya ulinzi ya mfalme walikifyatulia risasi chumba cha kulia cha maafisa wakuu wa jeshi na kuwaua askari kadhaa wa gadi ya mfalme. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vingi vya habari vya wakati huo, askari walijiunga na safu za waandamanaji katika miji mingi ya Iran na kutoa silaha kwa watu kwa siri katika baadhi ya vituo na kambi za kijeshi. Maafisa wengi waandamizi wa jeshi la Shah hawakuwa na imani na askari wao katika kukabiliana na umma, na kwa sababu hiyo waliamua kuwafyatulia risasi wananchi mitaani wao wenyewe. Sambamba na kuongezeka mivutano ya kisiasa nchini, baadhi ya viongozi wa jeshi pia waliingiwa na shaka kubwa katika kuunga mkono utawala uliokuwa madarakani na walitoa jibu chanya kwa ombi la kufanya mazungumzo na wawakilishi wa baraza la mapinduzi. Tarehe 19 mwezi Bahman mwaka 1357 hijiria shamsia sawa na Februari 8 mwaka 1979, baadhi ya askari wa jeshi la anga walikutana na hayati Imamu Ruhullah Khomeini na kumpa baia na kutangaza utiifu wao kwa mwanazuoni huyo wa dini. Tarehe 20 Bahman sawa na Februari 8 mwaka 1979, yaani siku mbili kabla ya ushindi kamili wa mapinduzi ya Kiislamu, gadi ya ulinzi ya mfalme ilichukua hatua ya kuwakandamiza askari wa jeshi la anga, lakini askari hao walirudi nyuma baada ya kukabiliwa na mapambano ya wananchi na silaha zikaishia mikononi mwa waandamanaji. Kuanzia siku hiyo, jeshi lilikuwa upande wa wananchi kikamilifu, na mapinduzi ya Kiislamu yakiongozwa na Imamu Ruhullah Khomeini yakapata ushindi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha podikasti mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Na sasa umwadia wakati wa, wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Raia Mwema limetanguliza mbele habari inayohusiana na wizi wa mabilioni ya shilingi ambayo imepewa kichwa cha maneno, wizi mkubwa wa mtandao, mabilioni ya pigwa, benki saba na kampuni 17 za tajwa, raia wa kigeni mbaroni, waanza kutemeshwa habari nyingine zilizopewa umuhimu katika gazeti hilo la Raia Mwema zina vichwa vya maneno, wagombea ubunge wa mshitaki Jerry Silaa, Karume amvaa Polepole na maumivu mapya CCM. Gazeti la Jamvi la Habari limetenga sehemu kubwa ya ukurasa wake wa mbele kuzungumzia matamshi na hatua za hivi karibuni za balozi aliyejiuzulu wa Tanzania nchini Cuba, Humphrey Polepole pole. Kichwa kikuu cha habari hiyo kinasema Humphrey Polepole, mnafiki wa taifa. Ni baada ya mianya ya ujanja ujanja wake wa kuigiza mzalendo kumbe mpigaji kugundulika. Itakumbukwa kuwa siku chache zilizopita balozi huyo wa zamani wa Tanzania nchini Cuba alikikosoa chama cha CCM hasa kuhusu mchakato wa kupitisha wagombea nafasi za ubunge. Na gazeti la Mwananchi limemulika zaidi habari iliyopewa anwani, sheria ngumu ya liza wamiliki wa mabasi usafirishaji dawa za kulevya unavyowatia umasikini kwa magari kutaifishwa, wataka litra kuwa nusuru. Vichwa vya habari nyingine kuu za Mwananchi vinasomeka, mabasi 99 njia ya mbagala kutua nchini Agosti 15 Mnyukano wa ACT Chadema na CCM watikisa, na TMDA yasisitiza hakuna dawa ya kuongeza viungo vya mwili nchini Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa kipaumbele habari ya mpango wa serikali wa kuzima juhudi za naibu wa zamani wa rais wa Kenya, Rigathi Gachagua, za kuhakikisha anamng'oa madarakani Rais William Ruto. Kichwa cha habari hiyo kinasema njama ya kufifisha ushawishi wa Rigathi anayejitahidi kuhakikisha Ruto ana hudumu muhula mmoja ya fichuka. Gachagua awekewa mtego, linadokeza kuwa serikali imebuni mikakati thabiti ya kumzima Gachagua kama vile kutumia wafuasi wake kumtatiza Mlimani, kutumia baadhi ya wafuasi wa Jubilii kummaliza nguvu, makanisa kubagua wanasiasa wa upinzani na mahakama kuwatatiza wandani wa naibu huyo wa zamani wa rais. Na katika habari nyingine iliyopewa kichwa cha maneno "Ruto katika hatari ya kutorokwa", Taifa Leo limeandika mripuko mkubwa wa kisiasa unatazamiwa kukumba chama cha United Democratic Alliance UDA cha rais William Ruto huku baadhi ya viongozi wake wa juu wakianza kupanga mikakati ya kuondoka kabla ya uchaguzi mkuu wa 2027. Limeongeza kuwa baadhi ya viongozi hao ambao wanashikilia nyadhifa muhimu ndani ya chama na pia bungeni wameibuka kuwa wakosoaji wakuu wa serikali ya Rais Ruto, hususan kutokana na madai ya kukandamizwa wapinzani kupitia kesi za ugaidi na utekaji nyara unaodaiwa kufanywa na maafisa wa serikali. Habari hii ndiyo iliyopewa kipaumbele katika gazeti dada la Daily Nation kwa kichwa cha maneno, Washirika wa, wa Ruto kuondoka UDA kabla ya uchaguzi wa 2027. Habari ya waandamanaji zaidi dhidi ya serikali kufunguliwa mashtaka ya ugaidi pia inaonekana katika toleo la leo la gazeti hili hili la Daily Nation. Nchini Rwanda natosheka kwa kudondoa habari mbili tatu za gazeti la New Times ambalo limeandika Rwanda ni miongoni mwa nchi zinazovutiwa na lenacapavir, sindano mpya ya kuzuia virusi vya HIV iliyoidhinishwa na ya muda mrefu, ingawa gharama yake inaonekana kuwa nje ya uwezo wa nchi nyingi zinazoendelea. Kwa mujibu wa serikali na shirika la afya duniani WHO, dawa hiyo inatarajiwa kuzinduliwa katika nchi zisizopungua tisa mapema 2026 na Rwanda inaweza kuwa miongoni mwa nchi za kwanza kupata dawa hiyo. New Times pia limeandika Rwanda inapanga kupunguza uagizaji wa mafuta kutoka nje kwa kuzidisha jitihada za kuzalisha nishati safi. Limeongeza kuwa mafuta mafuta ya petroli yalishika nafasi ya kwanza katika orodha ya bidhaa za Rwanda zilizoagizwa kutoka nje ambazo zilichangia asilimia 28.4 ya bili ya bidhaa kutoka nje ya nchi ambayo ilizidi dola bilioni 6.88 mwaka 2022. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumatano, tarehe 27 Muharram 1447 Hijiria, inayosadifiana na Julai 23 mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 262 iliyopita, alifariki dunia mwana fasihi na mwandishi wa michezo ya kuigiza wa kifaransa kwa jina la Pierre Marivaux. Marivaux alizaliwa tarehe 17 Novemba 1688 na miladia mjini Paris, Ufaransa. Mwanafasihi huyo alianza kujishughulisha na sanaa akiwa na umri wa miaka 18 baada ya kufahamiana na wanafikra na wataalamu wa fasihi wa nchi hiyo, na alifanya kazi hiyo ya kuigiza kwa miaka kadhaa katika majumba ya mchezo huo hadi alipoanza kuandika michezo hiyo mwenyewe. Pierre Marvo alipata mashuhuri mkubwa haraka kutokana na kipawa chake kikubwa cha ukosoaji na uwezo wake mkubwa wa uandishi wa, wa fasihi. Miongoni mwa kazi za mwandishi huyo wa kuigiza ni the the The Prudent and the Equitable Father, The Life of Marian and the Fortunate Peasant. Siku kama ya leo miaka 196 iliyopita kulivumbuliwa kwa mara ya kwanza mashine ya uandishi, yani typewriter. Tarehe ishirini na tatu Julai mwaka 1829, William Barrett, raia wa Marekani, aliweka rekodi kufuatia kuvumbua na kutengeneza mashine hiyo ya uandishi katika jimbo la Michigan. Hata hivyo, baada ya hapo hakukuwa na harakati zozote za kuendeleza mashine hiyo. Miaka 31 baadaye, yaani sawa na mwaka 1867, vijana watatu wa, wa Marekani kwa majina ya Christopher Scoll, Carlos Glud na Samuel walifanikiwa kutengeneza mashine ya kuandikia katika mji wa Milwaukee jimbo la Wisconsin nchini humo, mashine ambayo utumiaji wake ulikuwa mwepesi na rahisi. Ni vyema kuashiria kuwa juhudi za kuunda mashine ya uandishi zilianza tangu karne ya 14 lakini zikaja kuzaa matunda kuanzia karne ya 18. Katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita kulijiri mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya saa Dauda Jawara wa Gambia. Gambia ilianza kujitangazia mamlaka ya ndani mwaka 1962 kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1965 na baada ya kujitangazia uhuru ilijiunga na Umoja wa Mataifa, ambapo mwaka 1966 Dauda Jawara alitangazwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Mwaka 1981, wakati Jawara alipokuwa mjini London, kulifanyika mapinduzi ya kijeshi ambayo hata hivyo yalisambaratishwa kwa uingiliaji wa kijeshi wa askari wa Senegal, ambapo hatimaye Jawara aliweza kurejea tena madarakani. na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita alifariki dunia mfalme Hasani wa Pili wa Moroko baada ya kukalia kiti cha usultani kwa miaka 38. Alizaliwa mwaka 1929 na kukalia kiti cha usultani mwaka 1961, yaani miaka mitano baada ya Moroko kupata uhuru wake. Mfalme Hasani wa Pili wa Moroko alinusurika kuuawa mara kadhaa. Wakati akiwa madarakani, Hasani wa Pili wa Moroko alikuwa mfalme dikteta, ambaye alikuwa akikandamiza na kuzima vikali harakati zozote za upinzani, jambo ambalo lililalamikiwa sana na wananchi wa Moroko. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Masud Pezeshkian amepuzilia mbali juhudi na uchochezi wa Marekani na washirika wake, hususan utawala wa kizayuni wa Israel wa kushinikiza kutokomezwa mpango wa nishati ya nyuklia wa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi amesisitiza kwa kusema kwa mafunzo tuliyopata katika vita vya siku kumi na mbili na kwa kuondoa nukta za udhaifu tulizo nazo tutakuwa jamhuri ya Kiislamu yenye nguvu zaidi na zaidi. Wizara ya afya ya Sudani imeripoti maambukizi mapya ya kipindupindu huku idadi hiyo ikifikia 1307 na vifo 18 vilivyosababishwa na ugonjwa huo ndani ya muda wa wiki moja. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy ameonya kuwa ikiwa usitishaji vita katika ukanda wa Gaza hautafikiwa hivi karibuni, zinaweza kuchukuliwa hatua zaidi dhidi ya Israel. Na Marekani imeamua kujiondoa katika shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO, kwa mara ya pili kwa sababu ya uamuzi uliochukuliwa na shirika hilo la Umoja wa Mataifa wa kuikubali Palestina kuwa nchi mwanachama. Kwa muhtasari huu habari za dunia. Ndio, tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.