Al, al, Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza. Na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye, wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo kama kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotoa jibu kwa swali kwamba Vita vya siri vya serikali ya Uingereza na mashirika yanayounga mkono Palestina vikoje. Baada ya hapo uh, tutakuwa na podkasti inayozungumzia uh, mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalivyotokea. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na baadaye kidogo uh, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Afisa wa Umoja wa Mataifa amesema Israel inawasababishia njaa kwa makusudi watu wa ukanda wa Gaza. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amesema machaguo yote dhidi ya Israeli yako mezani kutokana na hali mbaya yanayoendelea kuwakabili watu wa eneo la Gaza. Kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM nchini Kenya Bwana Raila Odinga amesema kwamba hakufaidika kibinafsi na handisheki yake na rais wa zamani wa nchi hiyo, Uhuru Kenyatta. Na mafaili ya siri yanayohusiana na mauaji ya Martin Luther King Jr yamewekwa wazi nchini Marekani. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesema utawala wa Israel unawaua kwa makusudi watu wa Gaza na kupuuza maagizo ya Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ ya kusitisha jinai zake. Jonathan Wital ameeleza kwamba Wapalestina wa ukanda wa Gaza ambao wamenusurika na mashambulizi ya mabomu na risasi sasa wanataabika kwa baa la njaa. Amesema Jumatatu wiki hii, wanajeshi wa Israel kwa mara nyingine tena waliufyatulia risasi umati wa watu waliokuwa wakisubiri misaada ya chakula katika eneo la Gaza. Wital ameongeza kwamba watu milioni 2.1 katika ukanda wa Gaza hawana chakula cha kutosha wala maji ya matumizi ili kuendelea kubakia hai. Amesisitiza kwamba zaidi ya mwaka mmoja uliopita, Israel iliamriwa na mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutowasababishia kwa makusudi watu wa Palestina hali yoyote itakayopelekea kuzorota miili na hata kuangamiza uhai wao. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesema Israeli pia iliamriwa kuruhusu haraka iwezekanavyo misaada ya kibinadamu kuingia kwa wingi eneo la Gaza kupitia vivuko vya nchi kavu kwa kushirikiana na Umoja wa Mataifa. Vifo na mateso haya havivumiliki tena, amesema afisa huyo wa Umoja wa Mataifa. Kaya Kalas, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X akisema mauaji ya watu wasio na ulinzi wa Palestina yanapaswa kusitishwa, vinginevyo machaguo yote yako mezani. Kaya Kalas amelaani mauaji wa Palestina wasio na ulinzi na kusema kuwaua watu wenye njaa hakuwezi kuhalalishwa kivyovyote vile. Kalas ameendelea kusema tuna laani kikamilifu kuuliwa watu wa Gaza wasio na ulinzi katika hali ambayo mazungumzo yanaendelea kufanyika na mashirika ya kimataifa ili kuwezesha mchakato wa kufikisha misaada kwa wakazi wa ukanda wa Gaza. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ameongeza kwamba machaguo yote yako mezani iwapo Israel haitatii sheria za kimataifa na haki za binadamu. Kalas amesema hali ya mambo eneo la ukanda wa Gaza inaendelea kuwa mbaya zaidi. Kiongozi wa chama cha ODM nchini Kenya Bwana Raila Odinga amepuuza madai yanayosema kwamba alinufaika kutokana na ushirikiano kati yake na rais mstaafu Uhuru Kenyatta, akisema hakupewa nafasi yoyote serikalini au kupata manufaa ya kibinafsi. Odinga amekanusha dhana kwamba alishiriki handisheki na Uhuru Kenyatta mwaka elfu mbili na kumi na nane kwa nia ya kujitajirisha, akisema malengo yao yalikuwa kushinikiza mageuzi. Waziri huyo mkuu wa zamani wa Kenya amesisitiza kwamba hakuna manufaa yoyote aliyoyapata ya kibinafsi au kupitia wandani wake kwenye serikali ya handisheki kama inavyodaiwa na baadhi sikufaulisha uteuzi wa mtu yoyote kwenye serikali ya Uhuru. Nilipata nini? amehoji Raila Odinga na kusema sikupata chochote. Amesema handisheki iliyozaa jopo la maridhiano BBI ililenga tu kushughulikia masuala ya uongozi na uwazi wakati wa uchaguzi mkuu. Amesisitiza kwamba kutofaulu kwa BBI ndiko kulikochangia uchaguzi wa 2022 usiwe na uwazi na pia mgawanyiko ulioshuhudiwa katika kati ya makamishna wa tume ya uchaguzi IEBC kwa kifupi. Odinga pia amekosoa uamuzi wa mahakama ya juu nchini Kenya chini ya uongozi wa Jaji Martha Koome ambao ulidumisha ushindi wa Rais William Ruto, akisema haukuzingatia sheria. Matamshi ya Raila Odinga yanakuja baada ya kufufuliwa mjadala kuhusu handisheki ya mwaka 2018 baina yake na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, uhalali wa kura za uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na ushirikiano wake na wa sasa na Rais William Ruto kwenye serikali jumuishi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Serikali ya rais wa Marekani Donald Trump imeweka hadharani maelfu ya mafaili na nyaraka za serikali zinazohusiana na mauaji ya nyota wa kupigania haki za kiraia nchini Marekani, Martin Luther King Jr, siku ya Jumatatu. Kurasa zipatazo laki mbili na arobaini elfu ziliwekwa kwenye tovuti ya hifadhi ya taifa ambayo imeahidi kutoa nyaraka nyingine zaidi. King aliuawa Aprili 4 mwaka 1968 huko Memphis, Tennessee. mtetezi wa mtetezi wa kutenganishwa raia weupe na weusi James Ali Rey alikiri hapo awali kuhusika na mauaji ya Martin Luther King, lakini baadaye akabadili kauli yake. Alifia gerezani mnamo mwaka 1998. Mkurugenzi wa taifa wa intelijensia Telsi Gabard amesema mafaili hayo ni pamoja na memo za FBI miongoni mwa kesi, maelezo ya aliyekuwa mfungwa mwenza wa Rey na taarifa za intelijensia za nje zilizotokana na msako baada ya Ray kukimbilia nchini Uingereza. Baadhi ya watafiti pamoja na familia ya King wanaamini kwamba mauaji yake yalikuwa sehemu ya njama pana, na kwamba Ray yumkini alipangwa tu kuhusishwa kwenye mauaji hayo. Leo baada ya takriban miaka 60 ya maswali yanayohusiana na, na mauaji ya Dr. Martin Luther King tunatoa mafaili laki mbili na thelathini elfu ya mauaji ya MLK. Nyaraka hizo zinahusisha taarifa za kina kuhusu uchunguzi uliofanywa na FBI kuhusiana na mauaji hayo, imesema taarifa iliyotolewa na serikali ya Marekani. Imeelezwa kwamba watoto wa mtetezi huyo wa haki za kiraia wa Marekani weusi uh, Bernice King na Martin Luther King watatu walipatiwa mapema taarifa za kumbukumbu kumbu hizo na wakapinga hatua ya kuziweka hadharani kwa kuchelea zisije kuchafua jina la baba yao. Mamia ya watu wameandamana nchini Bangladesh kudai uwajibikaji baada ya ndege ya kivita ya jeshi la anga kuanguka juu ya shule moja katika mji mkuu Dhaka na kusababisha vifo vya watu 31 wakiwemo wanafunzi 25. Watoto hao wengi wenye umri wa chini ya miaka 12 walikuwa karibu kurejea nyumbani kutoka shuleni siku ya Jumatatu, wakati ndege ya jeshi la anga ya Bangladesh ilipoangukia kwenye skuli yao na kuwaka moto. Jeshi lilisema kwamba ndege hiyo ilipatwa na hitilafu ya kiufundi. Wanafunzi wa skuli hiyo na wengine kutoka vyuo vikuu karibu waliandamana wakati maofisa wawili wa serikali walipotembelea eneo la ajali jana Jumanne, wakitaka wapatiwe idadi sahihi ya waliokufa na kupaza sauti, kwa nini ndugu zetu walikufa? Tunataka majibu. Kwingineko katika mji mkuu, mamia ya wanafunzi walioandamana, baadhi yao wakipunga fimbo, walipenya lango kuu la sekretarieti ya serikali ya shirikisho, wakitaka mshauri wa elimu wajiuzulu. Wanafunzi hao waliokuwa wakiandamana walitaka waliofariki dunia na waliojeruhiwa watajwe zilipofidia kwa familia zao, kufutwa matumizi ya ndege za kijeshi walizosema ni za zamani na hatarishi, na kubadilishwa taratibu za mafunzo ya jeshi la anga. Kituo cha Jamuna TV nchini Bangladesh kimeripoti kwamba polisi walifyatua mabomu ya kutoa machozi na kutumia maguruneti ya sauti kutawanya waandamanaji hao. Imeelezwa kwamba wanafunzi wapatao 80 walijeruhiwa katika vurumai hiyo. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa dunia kuongeza kasi na dhamira ya kweli katika kutekeleza malengo ya maendeleo endelevu SDGs yanayofikia ukomo wake mwaka elfu mbili na thelathini, akisisitiza kwamba malengo hayo yako hatarini kuweza kufikiwa katika anga ya kisiasa iliyopo hivi sasa duniani. Guteres aliyesema hayo alipohutubia mawaziri wa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa wakati wa kongamano la kisiasa la ngazi ya juu la 2025 kuhusu maendeleo endelevu lililofanyika mjini New York. Kongamano hilo ni jukwaa la Umoja wa Mataifa la kukagua ajenda ya mwaka 2030 ya maendeleo endelevu. Malengo ya maendeleo endelevu siyo ndoto, ni mpango mpango wa kutimiza ahadi zetu kwa watu walio hatarini zaidi, kwa kila mmoja na kwa vizazi vijavyo, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Kulingana na ripoti ya hivi majuzi ya Umoja wa Mataifa, asilimia 35 pekee ya malengo ya maendeleo endelevu ndiyo yanayokaribia kufikiwa malengo yao ifikapo mwaka 2030. Guteres amesema vita na hatari za dunia zinayasukuma mbali malengo ya Umoja wa Mataifa ya maendeleo endelevu na kuyafanya yawe hatarini kuweza kufikiwa. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaojibu swali: vita vya siri vya serikali ya uingereza na mashirika yanayounga mkono Palestina vikoje? Mashirika mawili yanayounga mkono Palestina nchini Uingereza yametangaza kwamba akaunti zao za benki zimefungiwa kwa muda usiojulikana. Kwa mujibu wa Pars Today, Friends of Palestine Greater Manchester na Scottish Palestine Solidarity Campaign, ambayo hupanga shughuli kama vile maandamano ya amani, zilitangaza kwamba benki za Virgin Money na Unity Trust Bank zimekatiza ufikaji wao wa akaunti za fedha kwa muda usiojulikana. Hatua hizi zimeibua wasiwasi kuhusu kukandamizwa kwa sauti zinazoikosoa Israel inayoendeleza mauaji dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Owen Cooper, afisa wa fedha wa kundi la Greater Manchester Friends of Palestine amesema kwamba kundi lao lilikuwa likifanya kazi kwa amani kwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu bila ukiukwaji wowote au vitendo vya uhalifu, lakini benki ya nyingine haijatoa maelezo yoyote ya kufungia akaunti zao. Ameongeza kwamba iwapo hili limetokea kwa sababu tu ya kuwepo kwa neno Palestine katika jina la akaunti za benki basi inatia wasiwasi sana. Swala hili litakuwa la kukatisha tamaa mno hasa katika nchi inayodai kwamba ni mdau na mtetezi wa uhuru wa kujieleza na demokrasia huru. Cooper alisema kwamba hatua hii imesimamisha utoaji wa chakula na misaada ya matibabu kwa watu wa ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kadhalika, Owen Cooper, afisa wa fedha wa kundi la Greta manchester Friends of Palestine ameeleza kwamba sisi hatuna uwezo wa kupata ndege za kivita za F35 au mabomu ya pauni 500 ili kuwafadhili watu wa ukanda wa Gaza. Pesa hizi zinatumika kwa ajili th, ya kuwadhaminia chakula na dawa, amesema uh, bwana Owen Cooper. Pia serikali ya Uingereza imeingiza jina la kundi la kiraia la Action for Palestine katika orodha ya mashirika ya kigaidi, jambo ambalo limesababisha kufanyika maandamano makubwa nchini humo. Katika wiki tatu mtawali a wafuasi au watetezi wa Palestina wamefanya maandamano na kutangaza upinzani wao dhidi ya hatua hiyo. Polisi iliingilia kati, ambapo sambamba na kuyakandamiza maandamano hayo, iliwatia mbaroni waandamanaji 55. Kwa mujibu wa sheria mpya ya serikali ya Uingereza, kuwa mwanachama wa kikundi chochote kinachotetea watu wa Palestina au hata kuonyesha msaada wa ishara kwa swala hilo Kunaweza kusababisha adhabu ya kifungo cha miaka kumi na nne jela. Vyombo vya habari vya Uingereza vimeripoti kwamba uamuzi huo ulichukuliwa baada ya kuongezeka kwa mashinikizo kutoka kwa lobi zinazowaunga mkono wa zayuni wa Israel. Kundi hili ambalo linajulikana kwa upinzani wake wa wazi dhidi ya makampuni ya silaha yanayohusika katika kuupatia silaha uh, utawala wa kizayuni wa Israel ni kundi la kwanza la kiraia ambalo limewekwa katika orodha moja ya makundi ya kigaidi kama vile Daesh na Al-Qaeda chini ya sheria ya kupambana na ugaidi nchini Uingereza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. yalivyoanzia ya na yalivyotokea na kuombea amani, rehema na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 17. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika episodi iliyopita ya 16 ya podkasti hii tulizungumzia nafasi ya wanafikra wa taalamishaji katika vuguvugu la mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na tukasema sera ulizotekeleza utawala wa Shah katika muongo wa 1960 zilipelekea kuungana wasomi wanafikra wataalamishaji na viongozi wa dini dhidi ya utawala huo, kwa kuzingatia nafasi na mchango muhimu uliotolewa katika jamii na wafanya biashara, wakiwemo wa masoko makuu ya bidhaa wanaojulikana kwa Kifarsi kama bazarian. Katika episodi hii tumekusudia kuzungumzia nafasi na mchango wa tabaka na kundi hilo la kijamii katika mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bazar, jina linaloakisi nembo kuu ya shughuli za kibiashara za Iran, limekuwa moja ya vitovu vya mageuzi ya kisiasa katika historia ya zama hizi ya Iran. Kama tutataka kutoa picha na taswira ya mihimili mitatu ya makundi ya kijamii yaliyotoa mchango wathirifu katika matukio ya Iran ya karne ya 19, hakuna shaka yoyote bazar au kitovu cha biashara iliungana na tabaka la viongozi wa dini na wanafikra wataalamishaji kuunda mihimili hiyo mitatu. Katika zama za ufalme wa Qajar na sambamba na kushamiri miamala na maingiliano ya kiuchumi na kijamii kati ya Iran na magharibi, bazar ilibadilika kutoka kwenye hali ya kuwa kundi la kiuchumi na kijamii tu na kugeuka kuwa tabaka la kisiasa lenye nguvu. Hadi kabla ya kipindi hicho bazar au sekta ya biashara ilikuwa mahala pa miamala ya kiuchumi tu, pa kudhaminia mahitaji ya kimaisha ya watu. Na kutokana na mafungamano mapana waliokuwa nayo wafanya biashara na dini na viongozi wa dini, baadhi ya wakati tabaka hilo lilijihusisha zaidi na masuala ya kama kutoa usaidizi wa kiuchumi na kifedha kwa maulamaa wa dini katika sura ya utoaji mafungu ya wajibu wa kidini kama zaka na khumsi, kujenga misikiti na kugharimia shughuli za kidini kama vile mawaidha na mihadhara iliyokuwa ikitolewa na mashekhe na maulama, lakini matukio na mabadiliko yaliyojiri ndani ya Iran katika karne ya kumi na tisa yaliwageuza kidogo kidogo matajiri na wafanyabiashara wa bazari kuwa kundi la kisiasa lililojipanga na lenye nguvu katika karne hiyo. Kuchanganyika uchumi wa Iran na uchumi wa dunia kulianza taratibu kuibua manung'uniko kwa wafanyabiashara wa bazar. Kukithiri uingizaji wa bidhaa za kigeni nchini, utoaji fursa nyingi kwa wakandarasi wa nje ya nchi, sambamba na serikali kuacha kuwapa msukumo na uungaji mkono wazalishaji wa ndani, yote hayo yalichangia kudhoofisha uchumi wa wazawa na kuyumbisha sekta ya bidhaa za jadi na matokeo yake yakawa ni kuwafanya wanabazar waitazame serikali na wageni kwa jicho baya la kuwa chanzo na sababu ya kudorora uchumi wa nchi na kufilisika wafanya biashara hao na hivyo kuwachukulia kuwa ni maadui zao. Hatua ya serikali ya kutoa upendeleo kwa wafanyabiashara wa kigeni hakukuwaumiza na kuwaathiri wazalishaji tu wa ndani, lakini hata wafanyabiashara wa ndani ya nchi kwa sababu kodi alizokuwa akilipa Mwirani anayeingiza bidhaa nchini zilikuwa kubwa mno kulinganisha na zile walizokuwa wakilipa wafanyabiashara wa kigeni. Kutokana na hali na mazingira hayo ambayo yaliibua manung'uniko na malalamiko makubwa miongoni mwa wafanyabiashara wakubwa wa bazar, ulianzishwa mtandao mpana wa mawasiliano na kurahisishwa maingiliano baina ya wanabazar katika vitengo mbalimbali mbali kwa kutumia nyenzo tofauti kama vile telegrafu na njia safi za barabara, hatua ambazo ziliandaa mazingira ya kupatikana mshikamano kati ya wafanyabiashara hao na kuwafanya wawe nguvu moja kubwa na athirifu ya kisiasa nchini Iran. Kuanzia wakati huo nguvu hiyo ya wafanyabiashara ilichukulia serikali na mfumo utawala wa kisiasa nchini Iran pamoja na madola ya kigeni kuwa ni adui wao wa pamoja na walioungana dhidi ya tabaka la bazaar na wafanyabiashara la mwanzo lililopelekea kuibuka malalamiko na manung'uniko ya wanabazari wa Iran dhidi ya serikali na madola maajnabi lilichochewa na hatua ya kumpatia raia mmoja wa Uingereza upendeleo wa kuhodhi soko la zao la tumbaku mnamo Machi 20 mwaka 1890 na Nasiruddin Shah, mfalme wa nne wa silsili na kizazi cha Kajar alimpatia raia wa Uingereza aitwaye Meja GF Talbot kibali cha muda wa miaka 50 cha ulimaji, uuzaji na usafirishaji wa tumbaku nchini Uingereza. Talbot aliasisi shirika liitwalo Regi na maafisa wa Uingereza na Iran wa shirika hilo wakaingia mbioni kufanikisha utekelezaji wa mkataba huo kwa kuzingatia kuwa uzalishaji na utumiaji wa tumbaku yalikuwa na uhusiano na athari kwa maisha ya matabaka mengi ya jamii ya Iran ya wakati huo. Hatua ya kumpatia mwingereza huyo leseni ya kuhodhi zao hilo ilikabiliwa na wimbi kubwa la manung'uniko ya watu wa matabaka mbalimbali ya jamii, hususan wafanyabiashara na matajiri wa bazar ambao walikuwa wakijikimu kimaisha kwa uuzaji na ununuzi wa tumbaku. Hatua ya mwanzo iliyochukuliwa na wapinzani wa uamuzi huo ilikuwa ni kusambaza nyakati za usiku waraka wa kubainisha upinzani wao ambao ndani yake ulitanabahisha hatima iliyoifika India na kueleza kwamba kinachofanyika ni utangulizi wa kudhibitiwa na kutawaliwa Iran. Sambamba na kuwasili Talbot nchini Iran, wananchi hao walimwandikia barua Shah wa silsili ya Qajar na kubainisha upinzani wao wakati huo huo Warusi nao pia walielekeza mashinikizo yao kwa mfalme Nasiruddini Shah ya kumtaka afute leseni hiyo, kwa sababu hawakupendezwa kuona raia wa nchi ambayo ni mshindani na mpinzani wao anapatiwa leseni hiyo. Katika upande mwingine, viongozi wa dini, yaani mashekhe na maulamaa, nao pia walijiunga na wapinzani wakawa kitu kimoja na wafanya biashara wa bazar Mtazamo wa maulama ulikuwa ni kwamba suala la wasio Waislamu kudhibiti masuala ya Waislamu kuna kinzana na imani na mafundisho ya dini, na kwa hiyo kuhodhiwa bidhaa muhimu ya soko la Iran na shirika la Uingereza kunapingana na maslahi ya kiuchumi ya nchi na kuna kwenda kinyume na itikadi za dini na ghera yao ya utaifa. Umoja baina ya wafanyabiashara na maulamaa ulipelekea kujitokeza wimbi kubwa la upinzani dhidi ya Nasiruddin Shah, ambalo lilipelekea hatimaye, mnamo tarehe mosi Jamadul Awal mwaka 1309 hijiria, muafaka na tarehe 3 Disemba 1891 miladia, kutolewa fatwa na Ayatullah Mirza Hasan Shirazi kiongozi mkubwa wa kidini wa Waislamu wa madhehebu ya Shia katika azama hizo, ya kuharamisha utumiaji wa tumbaku, na kwa hatua hiyo mkataba huo ukavunjwa. Upinzani wa, wa bazari na wafanyabiashara wa Iran halikuzimika kwa kuvunjwa mkataba wa Talbot bali liliendelea hadi ushindi wa mapinduzi ya katiba mnamo mwaka 1905. Miezi michache kabla ya mapinduzi ya katiba na kufuatia kupandishwa bei ya sukari ya chenga na ya vidonge itwayo kwa Kifarsi qand katika mji mkuu Tehran, kulikosababishwa zaidi na mabadiliko yaliyojiri nchini Urusi na kupungua uingizaji wa bidhaa hizo zilizokuwa zikiagizwa kutoka huko. Katika hatua iliyolenga kushinikiza bei ya bidhaa hizo ishushwe, liwali na mtawala wa Teheran alitoa amri ya kukamatwa na kufungwa kamba kisha kutandikwa viboko wafanyabiashara wawili wa sukari na kand waliokuwa wakiheshimika katika bazari ya Teheran. Habari ya kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima wafanyabiashara hao ilisambaa kwenye soko kuu la mji huo kama moto nyikani. Kilichofuatia baada ya hapo ilikuwa ni kufungwa maduka na masoko yote, kisha kundi moja la wafanya biashara wakiandamana na maulamaa kadhaa wakaelekea kwenye ziara la Abduladhim Hasani, mmoja wa wajukuu wa Imamu Hasan ibni Ali alaihi ssalam, lililoko kwenye mji wa Rei kusini mwa Teheran. Huko wakaanzisha mgomo wa kuketi kushinikiza mtawala wa Teheran auzuliwe na Mbelgiji aitwaye Joseph Noz maarufu kwa lakabu ya Monsieur Noz, ambaye alikuwa ameteuliwa na Warusi kuwa waziri wa forodha auzuliwe, na kuasisiwa chombo cha sheria kiitwacho Edalatkhane. Kilichopelekea kuibuka wimbi la malalamiko makali ya kutaka Monsieur auzuliwe ni kwamba kila mwaka wa magharibi waliokuwa wakiishi Teheran wakiwemo baadhi ya wale waliokuwa wakihudumu kama washauri au wajumbe wa nchi za kigeni mjini Iran walikuwa wakiandaa hafla ya mitindo iliyokuwa imepewa jina la Balekstom ambapo ndani yake walikuwa wakichanganyika pamoja wazungu wanaume na wanawake pamoja na baadhi ya Wairani waliokuwa wakiiga uzungu. Katika hafla hizo kila aliyealikwa alikuwa akiandaa na kuvaa nguo na vazi mahsusi kulingana na vionjo na utashi wake mwenyewe. Monsieur Knos, ambaye wakati huo alikuwa na wadhifa wa mshauri akiwa waziri wa forodha, posta na telegrafu nchini Iran, aliyeajiriwa kwa lengo la kurekebisha hali ya forodha nchini, yeye aliamua siku hiyo kuvaa kilemba kikubwa akajivika na joho pia, kisha akashika tasbihi mkononi huku anavuta shisha. Picha chungu nzima zilipigwa katika hafla hiyo ya dhihaka na vituko, na kila mshiriki akapatiwa zawadi ya picha za ukumbusho. Lakini baada ya kuchapishwa na kusambazwa picha hizo, maulama wa Teheran walikielezea kitendo cha Munsur Nos kuwa ni cha kutu si Uislamu na kuwakejeli viongozi wa dini, na wakasisitiza kwamba kufanywa vitendo hivyo viovu na vya kuchukiza ni matokeo ya uongozi wa liwali wa Tehran Ainu Daula. Kwa hiyo baada ya kujiri matukio hayo mawili yaani, kufungua kamba na kucharazwa viboko wafanya biashara wa bazar na kuvunjiwa heshima mashehe, wimbi la malalamiko likazuka kutaka liwali na mtawala wa Tehran Ainu Daula au zuliwe, na pia yasisiwe Edalatkhane nchini Iran. Malalamiko hayo yalizaa matunda kwa serikali kusalimu amri na kutekeleza matakwa ya walalamikaji. Miezi kadhaa baadaye, lilizuka wimbi jingine la upinzani wafanya wa wafanyabiashara wa bazari na viongozi wa dini lililojitokeza kwa sura ya migomo miwili, mmoja ulifanywa katika mji wa Qum na mwingine katika ubalozi wa Uingereza mjini Teheran. Ulianzishwa na watu hamsini wakiwemo wafanyabiashara na mashehe ambao walikusanyika mbele ya ubalozi wa Uingereza na kufanya mgomo wa kuketi. Idadi ya wafanya mgomo hao iliongezeka kwa kasi na kufikia watu elfu nne. Mgomo huo wa umma uliopata msukumo na uungaji mkono wa wananchi ulimfanya mfalme wa Kajar alazimike kuyakubali matakwa ya wafanya mgomo na kupelekea kupatikana ushindi wa mapinduzi ya katiba, kwa sababu takwa kuu la walalamikaji lilikuwa ni kuasisiwa majilisi ya ushauri ya taifa yaani bunge la Iran. Katika zama za utawala wa Pahlavi, pia uhusiano wa tabaka la wafanyabiashara na mfumo utawala wa kisiasa haukuwa mzuri pia hali mbaya ya kiuchumi iliyojitokeza nchini Iran mwaka 1977 na, na, na mashinikizo yaliyowaandama wa bazari na wafanyabiashara yaliyoandamana na mabadiliko katika uga wa kimataifa na kuingia madarakani Jimmy Carter nchini Marekani viliibua mashinikizo kwa serikali ya kuitaka ipunguze utumiaji wa sera za kipolisi na kiusalama katika mji mkuu Tehran. Sambamba na hayo kufunguka kwa anga ya kisiasa nchini kuliwapa wapinzani fursa mpya ya kupumua, na kutokana na kuasisiwa miungano na mirengo mipya ya makundi ya upinzani, tabaka la wafanyabiashara nalo pia lilichukua hatua ya kujiunga na safu ya walioamua wa kukabiliana na utawala. Kupungua joto la udikteta na mbinyo wa kisiasa kuliwapa wapinzani uthubutu wa kujusuru kupaza zaidi sauti zao za malalamiko. Wana nadharia waliofanya uhakiki na uchambuzi wa sababu zilizokuwa chimbuko la kutokea mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran wanaitakidi kuwa uti wa mgongo au mhimili mkuu wa vuguvugu vugu na harakati ya Imam Khomeini ulikuwa ni muungano wa wabazar na viongozi wa dini. Imam Khomeini aliweza kuvutia uungaji mkono kamili wa tabaka la wafanyabiashara wa masoko makuu ya Iran na yeye akawa msemaji wa kuwasemea matakwa yao. Wafanyabiashara walimuona Imam Khomeini kama kioo kinachoakisi sifa teule za Imamu Ali alaihi ssalam, yaani ushujaa, uchamungu na uono mpana na wakina wa kisiasa, na wakati huo huo sera za utawala ambazo zilikuwa ni za kutangaza vita waziwazi na wanabazar ziliongeza kasi ya wafanyabiashara hao kuelekea viongozi wa dini hususan Imam Khomeini ambaye ndiye aliyekuwa amebeba bendera ya mapambano dhidi ya utawala na ya kumwondoa Shah madarakani. Wafanyabiashara walifanya jitihada kubwa za kutoa msukumo na misaada ya kifedha kwa harakati ya Imam Khomeini na kwa sababu hiyo bazar ikawa kitovu kikuu cha mapinduzi ya Iran. Nafasi na mchango wa wafanyabiashara katika vuguvugu -vugu la mapinduzi kwa sehemu kubwa ulikuwa ni wa utoaji misaada ya kifedha kwa wana mapinduzi, si kwa kushiriki moja kwa moja kwenye mchakato na harakati za mapinduzi, bali kwa sura ya kundi linalofanya kazi peke yake. Watafiti wa historia ya Iran ya zama hizi wameizungumzia misaada ya kifedha iliyokuwa ikitolewa na wafanyabiashara wa bazar kwa harakati ya mapinduzi ya mwaka 1979 katika sehemu kuu tatu. Ya kwanza ni utoaji misaada ya kifedha kwa viongozi wa vuguvugu vugu la mapinduzi ili kufanikisha mahitaji ya shughuli za kisiasa. Pili ni kuwasaidia kifedha watu ambao walifikwa na matatizo ya kifedha na kiuchumi kwa sababu ya kushiriki kwenye harakati za mapinduzi, na tatu ni kwa kulipa mishahara kwa wafanyakazi waliokuwa wameshiriki katika migomo. Wafanyabiashara wa bazar waligharimia mahitaji ya migomo kwa kuwalipa mishahara moja kwa moja watu waliokuwa wakishiriki kwenye migomo hiyo au kwa kutoa misaada mingi ya fedha kwa mifuko iliyokuwa imeasisiwa kwa malengo hayo. Mgomo wa maripota wa habari na waandishi wa magazeti na mgomo wa wafanyakazi za vibarua wa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Abadan ambao ulikuwa mmoja wa migomo iliyotia hasara kubwa utawala, ni mifano miwili ya migomo maarufu zaidi ambayo ilipata msukumo wa kuendelea kwa muda mrefu kutokana na misaada ya kifedha iliyotolewa na wafanyabiashara wa masoko makuu ya Iran kwa wafanyakazi wa sekta hizo. Kwa hatua yao hiyo, wafanyabiashara walizidisha msisimko na hamasa ya kimapinduzi ndani ya jamii na kuongeza kasi ya kusambaratika utawala wa Pahlavi. Ukweli ni kwamba mfungamano uliokuwepo kati ya bazari na uongozi wa kidini na kuasisiwa muungano wa kimapinduzi chini ya uongozi wa Imam Khomeini, sambamba na misaada ya kifedha iliyotolewa na bazar, vilikuwa na nafasi na mchango athirifu katika kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msikilizaji mpenzi, simulizi ya 17 ya podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea imefikia tamati, na kushukuru kwa usikilizaji wako na nakuaga huku nikikutakia kheri na fanaka maishani. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika, Afrika mashariki Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti Raia Mwema limeitanguliza mbele ya habari inayohusiana na wizi wa mabilioni ya shilingi ambayo imepewa kichwa cha maneno, wizi mkubwa wa mtandao, mabilioni ya pigwa, benki saba na kampuni kumi na saba za tajwa, raia wa kigeni mbaroni, waanza kutemeshwa. Habari nyingine zilizopewa umuhimu katika gazeti Raia Mwema zina vichwa vya maneno: wagombea ubunge wa mshtaki Jerry Sila Karume amvaa Polepole na maumivu mapya CCM. Gazeti Jamvi la Habari limetenga sehemu kubwa ya ukurasa wake wa mbele kuzungumzia matamshi na hatua za hivi karibuni za balozi aliyejiuzulu wa Tanzania nchini Cuba, Humphrey Polepole. Kichwa kikuu cha habari hiyo kinasema Humphrey Polepole, mnafiki wa taifa. Ni baada ya mianya ya ujanja ujanja wake kuigiza uh, uzalendo kumbe mpigaji kugundulika. Itakumbukwa kwamba siku chache zilizopita balozi huyo wa zamani wa Tanzania nchini Cuba alikikosoa chama cha CCM hasa kuhusu mchakato wa kupitishwa uh, wagombea nafasi za ubunge na gazeti Mwananchi limemulika zaidi habari iliyopewa anwani sheria ngumu ya liza wamiliki wa mabasi usafirishaji dawa za kulevya unavyowatia umaskini kwa magari kutaifishwa wataka litra kuwanusuru. Vichwa vya habari nyingine kuu za Mwananchi vinasomeka mabasi 99 njia ya mbagala kutua nchini Agasti 15 mnyukano wa ACT Chadema na CCM watikisa na TMDA taasisi za hakuna dawa yasisitiza hakuna dawa ya kuongeza viungo vya mwili. Nchini Kenya anaanza na gazeti Taifa Leo ambalo limeipa kipaumbele habari ya juhudi za serikali za kuzima njama za naibu rais William Ruto uh, wa Kenya Rigathi, naibu rais wa zamani wa Kenya, Rigathi Gachagua, za kuhakikisha anamua madarakani rais William Ruto. Kichwa cha habari hiyo kinasema njama ya kufifisha ushawishi wa Rigathi aliyejitahidi kuhakikisha Ruto anahudumu muhula mmoja ya fichuka, Gachagua awekewa mtego. Taifa leo linadokeza kwa kuandika, serikali imebuni mikakati thabiti ya kumzima Gachagua kama vile kutumia wafuasi wake kumtatiza mlimani, kutumia baadhi ya wafuasi wa Jubilii kummaliza nguvu, makanisa kubagua wanasiasa wa upinzani na mahakama kuwatatiza wandani wa naibu huyo wa zamani wa rais. Na katika habari nyingine iliyopewa kichwa cha maneno, Ruto katika hatari ya kutorokwa Taifa Leo limeandika mlipuko mkubwa wa kisiasa unatazamiwa kukumba chama cha United Democratic Alliance UDA cha rais William Ruto, huku baadhi ya viongozi wake wa juu wakianza kupanga mikakati ya kuondoka kabla ya uchaguzi mkuu mwaka 2027. Limeongeza kwamba baadhi ya viongozi hao ambao wanashikilia nyadhifa muhimu ndani ya chama na pia bungeni wameibuka kuwa wakosoaji wakuu wa serikali ya Rais Ruto, hususan kutokana na madai ya kukandamizwa wapinzani uh, kupitia kesi za ugaidi na utekaji nyara unaodaiwa kufanywa na maafisa wa serikali. Habari hii ndio iliyopewa kipaumbele katika uh, gazeti dada la Daily Nation kwa kichwa cha maneno washirika wa Ruto wanatazama, ku, wanatazamiwa kujiondoa uh, kwenye UDA kabla ya uchaguzi mkuu. Mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Habari ya waandamanaji zaidi dhidi uh, ya serikali kupachikwa uh, mashtaka ya ugaidi pia inaonekana katika toleo la leo gazeti la Daily Nation. Nchini Rwanda uh, natosheka kwa kudondoa habari uh, iliyoandikwa na New Times ambayo uh, inasema Rwanda ni miongoni mwa nchi zinazovutiwa na lenacapative au lenacapavir, sindano mpya ya kuzuia virusi vya HIV iliyoidhinishwa uh, na ya muda mrefu, ingawa gharama yake kubwa inaonekana kuwa nje ya uwezo wa nchi nyingi zinazoendelea. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na sasa, karibuni kusikiliza makala ya leo, katika historia leo. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 27 Muharram 1447 hijiria inayosadifiana na Julai 23 mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 262 iliyopita alifariki dunia mwana fasihi na mwandishi wa michezo ya kuigiza wa kifaransa kwa jina la Pierre Marivaux. Marivaux alizaliwa tarehe 17 Novemba 1688 na miladia mjini Paris, Ufaransa. Mwanafasihi huyu alianza kujishughulisha na sanaa akiwa na umri wa miaka 18 baada ya kufahamiana na wanafikra na wataalamu wa fasihi wa nchi hiyo, na alifanya kazi hiyo ya kuigiza kwa miaka kadhaa katika majumba ya mchezo huo hadi alipoanza kuandika michezo hiyo mwenyewe. Pierre Marivaux alipata mashuhuri mkubwa haraka kutokana na kipawa chake kikubwa cha ukosoaji na uwezo wake mkubwa wa uandishi wa fasihi. miongoni mwa kazi za mwandishi huyo wa kuigiza ni The Prudent and the Equitable Father, the The Life of Marian and the Fortunate Peasant. Siku kama ya leo miaka mia tisini na sita iliyopita kulivumbuliwa kwa mara ya kwanza mashine ya uandishi, yani typewriter. Tarehe 23 Julai mwaka 1829 William Barrett raia wa Marekani aliweka rekodi kufuatia kuvumbua na kutengeneza mashine hiyo ya uandishi katika jimbo la Michigan. Hata hivyo, baada ya hapo hakukuwa na harakati zozote za kuendeleza mashine hiyo. Miaka 31 baadaye, yaani sawa na mwaka 1867, vijana watatu wa, wa Marekani kwa majina ya Christopher Scholl, Carlos Gled na Samuel walifanikiwa kutengeneza mashine ya kuandikia katika mji wa Milwaukee jimbo la Wisconsin nchini humo, mashine ambayo utumiaji wake ulikuwa mwepesi na rahisi. Ni vyema kuashiria kuwa juhudi za kuunda mashine ya uandishi zilianza tangu karne ya 14, lakini zikaja kuzaa matunda kuanzia karne ya 18. Katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita kulijiri mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya saa Dauda Jawara wa Gambia. Gambia ilianza kujitangazia mamlaka ya ndani mwaka 1962 kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1965 na baada ya kujitangazia uhuru ilijiunga na Umoja wa Mataifa, ambapo mwaka 1966 Dauda Jawara alitangazwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Mwaka 1981, wakati Jawara alipokuwa mjini London, kulifanyika mapinduzi ya kijeshi ambayo hata hivyo yalisambaratishwa kwa uingiliaji wa kijeshi wa askari wa Senegal, ambapo hatimaye Jawara aliweza kurejea tena madarakani. na siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, alifariki dunia mfalme Hasani wa pili wa Moroko baada ya kukalia kiti cha usultani kwa miaka 38. Alizaliwa mwaka 1929 na kukalia kiti cha usultani mwaka 1961, yaani miaka mitano baada ya Moroko kupata uhuru wake. Mfalme Hasan wa pili wa Moroko alinusurika kuuawa mara kadhaa. Wakati akiwa madarakani, Hasani wa pili wa Moroko alikuwa mfalme dikteta, ambaye alikuwa akikandamiza na kuzima vikali harakati zozote za upinzani, jambo ambalo lililalamikiwa sana na wananchi wa Moroko. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, uh, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya binadamu katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu amesema utawala wa Israel unawaua kwa makusudi watu wa ukanda wa Gaza na kupuuza maagizo ya mahakama ya kimataifa ya haki ya kusitisha jinai zake katika eneo hilo la Palestina. Kaja Kallas, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X akisema mauaji ya watu wasio na ulinzi wa Palestina yanapaswa kusitishwa, vinginevyo machaguo yote yako mezani dhidi ya Israeli. Kiongozi wa chama cha ODM nchini Kenya, Bwana Raila Odinga, amepuuza madai yanayosema kwamba alinufaika kutokana na ushirikiano kati yake na rais mstaafu Uhuru Kenyatta akisema hakupewa nafasi yoyote serikalini au kupata manufaa ya kibinafsi kutokana na makubaliano na ushirikiano wake na rais Uhuru Kenyatta. Na serikali ya rais Donald Trump wa Marekani imeweka hadharani maelfu ya mafaili na nyaraka za serikali zinazohusiana na mauaji ya nyota wa kupigania haki za kiraia nchini Marekani Martin Luther King uh, siku ya Jumatatu kurasa zipatazo laki mbili na arobaini elfu ziliwekwa kwenye tovuti ya hifadhi ya taifa ambayo imeahidi kutoa nyaraka nyingi zaidi. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio wanatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote, na kushukuruni kwa kuwa nasi nikitaraji kwamba mutakuwa nasi tena katika matangazo yetu yajayo. Asanteni na kwaherini.