Wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na usiku huu matangazoni, studioni, katika studio zetu za jama ya jama hapa mjini Tehran, ni mimi Asmahani Ghanima Muhammad, na leo ikiwa ni usiku wa Jumanne, Julai ishirini na mbili, inayosadifiana na Muharam ishirini na sita, elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria. Shukran na hamdu zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema amin. Matangazo ya ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani yanasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Mpendo msikilizaji, ntakuwa nanyi kwa muda wa saa moja, na nikiarusha matangazo mubashar kutoka katika studio zetu za jome jam hapa mjini Tehran. Tutaanza kwa taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa usiku huu. Kichwa chake cha maneno kina hoji kwa nini utawala wa kizayuni unatumia njaa kama silaha dhidi ya watu wa Gaza, na tutakuwa na uchambuzi huo kwa muda wa dakika tatu. Baada ya hapo, tutawaletea kipindi chetu ambacho ni podcast inayozungumzia mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalivyotokea na kuendelea. Tutakuwa na kipindi chetu kingine cha safari ya miaka elfu moja kuanzia Shirazi hapa nchini hadi katika visiwa vya Zanzibar. Tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. ka kando ya redio yako peda, msikilizaji, unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB world service, ukatuni ukapata matangazo moja kwa moja na matangazo vilevile. Unaweza ukaingia katika tovuti yetu pastoday.ir/sw da saa moja na dakika ishirini na tisa sekunde sita kwa wakati wa hapa Tehran. Ufuatao ni muhutasari wake. rais pezeshkiani asema ziitwazo haki za binadamu na asasi za kimataifa si chochote ila ni uongo tu irani uturuki zasema ulimwengu wa kiislamu uchukue hatua dhidi ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na israel ukanda wa gaza Wakati huo huo, wanajeshi Israel wa Israeli wawaua shahidi wa Palestina 77 katika muda wa siku moja, na WFP, mpango wa chakula duniani, wasema theluthi moja ya watu wa Gaza hawajala kwa siku kadhaa kutokana na mzingiro wa Israel. Habari kamili. Rais Masoud Pazashkani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema zinazoitwa haki za binadamu na asasi za kimataifa si chochote zaidi ya uongo tu, na akabainisha kwamba katika dunia ya leo iliyostaarabika na mbele ya macho ya watu wote wanawakatia maji na chakula watu wanyonge, wanawake na watoto, na kufanya mauaji ya kimbari, kisha wanazungumzia haki za binadamu huku wao wenyewe wakiwa wamekiuka vipimo vyote vya kimataifa na haki za binadamu na kufanya jinai dhidi ya ubinadamu kila mahali duniani. Rais Pezeshikiani amesema hayo leo alipohutubia hafla ya kuwakumbuka mashahidi wa masuala ya kiutamaduni, sanaa na vyombo vya habari wa kujihami kutakatifu katika vita vya kulazimishwa vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani. Katika hafla hiyo iliyofanyika katika ukumbi wa Vahadati mjini Tehrani, rais Pezeshkian amesisitiza kwa kusema kwa kudai kwamba kuna bomu la atomiki linaloundwa nchini Iran, ambayo si lolote isipokuwa ni uongo mtupu. Utawala wa kizayuni na marekani zilishambulia hospitali zetu na majengo ya makazi na kuwalenga wanawake, watoto na raia wasio na ulinzi, rais wa Irani ameongeza kwa kusema. E, ameongezea kwa kusema leo hii, utawala wa ghasibu wa kizayuni unavamia nchi za eneo, unafanya mauaji ya kigaidi na unakiuka sheria za kimataifa bila kujali mipaka yoyote. Je, wanasiasa wa Ulaya wanaoona wana majanga na uhalifu huu wanawezaje kuhalalisha na kisha kutoa madai ya demokrasia na haki za binadamu? Tunaweza kweli kuamini madai haya? Alihoji rais Pezeshkian. Katika hotuba yake hiyo Dr. Pezeshkian ameashiria tukio la Ashura na akasema Imam Husein alaihi ssalam aliwaambia maadui zake huko Karbala kwamba kama hamuna dini basi angalau muwe mumekomboka kihutu. Katika dunia ya leo, wamewazuilia maji na chakula watu wa Gaza kisha wakati huo huo wanazungumzia haki za binadamu. Ni mtume gani au dini gani ya Mwenyezi Mungu ambayo imejiuzisha kusababisha maafa kama hayo. Wakati huo huo, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Uturuki wametoa wito kwa mataifa ya Kiislamu duniani kuchukua hatua kali za kusaidia kukomesha vita vya miezi 21 vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Wito huo umetolewa wakati wa mazungumzo yaliyofanywa kwa njia ya simu kati ya Abasi Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, na mwenzake wa Uturuki Hakani Fidan, ambaye nchi yake kwa sasa inashikilia urais wa zamu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa IC. Arakchi amelaani vikali hatua ya utawala wa kizayuni ya kushadidisha mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza, ambayo yamegharimu maisha ya zaidi ya wa Wapalestina 59 wengi wao wa wakiwa ni wanawake na watoto tangu yalipoanza Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Irani ametoa wito wa kufanyika uhamasishaji mkubwa na kuchukuliwa hatua za haraka na nchi za Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kuitishwa mkutano wa OIC na kufanyika mashauriano ya kikanda kwa lengo la kukomesha mauaji hayo ya kimbari. Ameongeza kwa kusema, juhudi kama hizo za pamoja zinapaswa zifanywe kukabiliana pia na ukatili mwingine mbaya unaofanywa na utawala wa kizayuni katika eneo lote la Asia Magharibi, akimaanisha kushtadi kwa mashambulio ya mauaji yanayofanywa na Tel Aviv dhidi ya Lebanon na Siria, mbali na nchi zingine. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan naye pia amelaani vikali mashambulio ya Israel dhidi ya Gaza na Siria na akasisitiza haja ya kuchukuliwa hatua za haraka na zilizoratibiwa na mataifa ya kiislamu kusitisha vitendo vya uchokozi hatari vya utawala huo wa ghasibu. Wito huo umetolewa huku utawala bandia wa Israel ukiwa unaendelea kudhibiti vikali kila kitu na kuzuia kikamilifu uingizaji wa vifaa vinavyohitajika sana kwenye ukanda huo wa pwani wa ardhi ya Palestina, ikiwemo chakula na dawa na kuufikisha hadi kiwango cha sifuri. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza imetangaza kuwa katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita raia sabini na saba wa saa na nne zilizopita raia 77 wa Palestina wameuawa shahidi na wengine mia tatu sabini na sita kujeruhiwa katika hujuma ya utawala wa Israel katika eneo hilo. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza ongezeko la idadi ya wanaouliwa shahidi katika mashambulizi ya utawala wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kutangaza kuwa raia elfu hamsini na tisa na mia sita wa Wapalestina wameuawa shahidi tangu kuanza kwa mashambulizi na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni katika ukanda huo Oktoba 7 mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wizara ya afya ya Palestina pia imesema Wapalestina watano wameuawa shahidi na wengine 52 kujeruhiwa leo asubuhi wakati walipokuwa wakijaribu kufikia misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Pia ime, wizara hiyo imeeleza wasiwasi wake kuhusu hali ngumu ya ugawaji misaada ya kibinadamu katika eneo hilo, na kutangaza kuwa idadi kadhaa ya wahanga bado angali chini ya vifusi vya nyumba zilizobomolewa kufuatia mashambulio ya Israel, au miili ya wahanga imesalia katika mitaa mbalimbali, na kwamba wafanyakazi wa huduma za uokoaji wanashindwa kuwafikia maeneo hayo kutokana na ukubwa wa mashambulizi. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa theluthi moja ya wakazi wa ukanda wa Gaza hawajala kwa siku kadhaa kutokana na mzingiro unaoendelea kuwekwa na utawala wa kizaini wa Israel kwenye eneo hilo la Palestina. Ross Smith, mkurugenzi wa WFP anayehusika na masuala ya namna ya kujiandaa na kukabiliana na matukio ya dharura amesema hali mbaya ya baa la njaa huko Gaza imefikia viwango vipya vya kushangaza na kukatisha tamaa, na theluthi moja ya watu hawajala chakula kwa siku kadhaa mfululizo. Kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa na shirika la WFP, robo ya wakazi wa Gaza wanakabiliwa na hali iliyo sawa na baa la njaa kutokana na wanawake na watoto laki moja kukabiliwa na utapiamlo mkali. Tangu Machi pili, utawala wa ghasibu wa Israel umefunga vivuko vyote vya kuingilia Gaza na kusitisha uingizaji wa chakula, dawa na misaada ya kibinadamu katika eneo hilo la Palestina linaokabiliwa na vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yaliyoanzishwa na utawala huo wa kizayuni tangu Oktoba mwaka 2023. Wizara hiyo ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza aidha imetangaza kuwa tangu vilipoanza vita dhidi ya eneo hilo sera ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuwaweka na njaa wa Palestina kwa makusudi imesababisha vifo vya watu 86 wakiwemo watoto 76. Jumla ya wagombea themanini na moja wamejaza fomu na kuwasilisha kwa tume ya taifa ya uchaguzi ya Kamerun kwa ajili ya kushiriki katika uchaguzi wa rais wa Oktoba mwaka huu. Belobuba Maigari anagombea katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais wa Kamerun kwa mara ya pili katika harakati zake za kisiasa, baada ya kuacha kumuunga mkono rais wa nchi hiyo Pobia mapema mwaka huu. Hali hii ya mambo inashuhudiwa pia kwa Moris Kamto na Kabrali Libi, wagombea wawili ambao wamebadilisha msimamo wa kisiasa wa vyama vyao kwa kuamua kugombea kiti cha urais mwaka huu. Wimbi hili tata la maombi ya kugombea kiti cha urais nchini Kamerun katika uchaguzi wa mwezi wa Oktoba mwaka huu linadhibitiwa na wanaume. Ni wanawake saba tu waliotangaza nia ya kugombea kiti cha urais kati ya jumla ya maombi 81 yaliyowasilishwa kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Kamerun. Rais wa nchi hiyo Paul Biya ambaye amedumu madarakani kwa muda mrefu barani Afrika anaongoza katika orodha hiyo ya majina ya wagombea 81 wa kiti cha urais mwaka huu. Mzee huyo mwenye umri wa miaka 92 ambaye amekuwa madarakani kwa miongo minne sasa, hivi karibuni alitangaza nia yake ya kuwania tena wadhifa huo licha ya wasiwasi mkubwa juu ya afya yake na uwezo wake wa kuongoza nchi na kuhusu vita vya Ukraine na misimamo ya karibuni ya rais wa Marekani, senata wa Russia Aleksei Pushkov amesema Trump ameingia kwenye mtego wa Ukraine akitoa radi ya mali yake kwa misimamo ya White House. Aleksei Pushkov ambaye ni senata wa Russia ameandika hivi katika ukurasa wake wa Telegram kwamba rais Donald Trump wa Marekani huko nyuma alikaribia kutumbukia kwenye mtego wa Ukraine lakini sasa hivi atatumbukia kikamilifu katika mtego huo iwapo hatotekeleza ahadi yake ya kuanza tena kuipatia Kievu misaada ya kijeshi. Pushkov amesisitiza kuwa Trump tayari amepiga hatua moja mbele, mbali na mtego huo wa Ukraine, kwa kuunga mkono mpango wa kutuma silaha na zana za kijeshi za Marekani kwa Kievu. Hatua moja zaidi inatosha kukamilisha mtego huo, Trump hawezi tena kuhepa, amesema senata wa Rusia Alexei Pushkov. Amesema hali kama hii huko nyuma ilishuhudiwa pia huko Vietnam na Afghanistan. Kuhusu vita vya Ukraini, pia seneta huyo wa Rusia amesema rais wa zamani wa Marekani Joe Biden aliingiza Washington katika vita hivyo bila sababu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Inawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa Redio Tehrani kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kwa nini utawala wa kizayuni unatumia njaa kama silaha dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza? Utawala wa Kizayuni katika kuendeleza vitendo vyake vya kinyama, unaendelea kuiwekea vikwazo Gaza, jambo ambalo limesababisha utapia mlo na hali mbaya kwa maelfu ya Wapalestina. Wizara ya afya ya Palestina ilitangaza kuwa washahidi wa Palestina 18 katika ukanda wa Gaza katika muda wa masaa 28 yaliyopita kutokana na utapia mlo na njaa iliyotokana na mzingiro na uvamizi endelevu wa utawala wa ghasibu wa Israel dhidi ya wakazi wa eneo hilo. Hapo awali shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina anwa kwa kifupi lilionya juu ya kuongezeka maradufu kwa viwango vya utapia mlo miongoni mwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano huko Gaza, likibainisha kuwa kati ya Machi na Juni mwaka huu, shirika hilo lilifanya karibu majaribio elfu 74 katika ukanda huo na kurekodi maelfu ya visa vya utapia mlo mkali. Hospitali za Gaza hazijaweza kukidhi mahitaji ya afya huku utawala unaokalia kwa mabavu Palestina ukiendelea kuzuia chakula, ukizuia dawa na mafuta kuingia katika ukanda huo, jambo ambalo litapelekea kusambaratika kabisa kwa mfumo wa afya na hivyo kuweko ongezeko la vifo katika siku za usoni. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, pia ilitangaza Jumatatu ya jana tarehe 21 Julai kwamba siku ya ghadhabu duniani kwa minajili ya kupinga mauaji ya halaiki. Hamasi imeutaka umma wa Kiislamu na watu huru duniani kutangaza siku zijazo kuwa ni siku za harakati ya wananchi duniani kote, kwa ajili ili kukemea na kulaani jinai za utawala huo ghasibu na kuchukua hatua ya kukomesha haraka vita na kuondoa mzingiro wa Gaza kwa kufanya maandamano makubwa na kutumia mashinikizo ya kisiasa na ya wanachuo harakati za mapambano za Palestina pia zilitoa taarifa ya pamoja zikimtaja waziri mkuu wa Israeli Benjamini Netanyahu na, na baraza lake la mawaziri kuhusika na mauaji ya umati wa, wa Palestina na kueneza njaa kwa makusudi huko Gaza na, na kutangaza kwamba uhalifu huo wa kupangwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa za haki za binadamu na mikataba ya Geneva. Utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kudharau jamii ya kimataifa na kupuuza azimio la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa linalotaka kusitishwa mara moja vita na maagizo ya Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ ya kuchukuliwa hatua za kuzuia vitendo vya mauaji ya kimbari na kuboresha hali mbaya ya kibinadamu huko Gaza, unaendelea kufanya jinai za kimbari dhidi ya wakazi wa eneo hilo. Utawala wa kizayuni kwa uungaji mkono wa Marekani ulianzisha vita vikali dhidi ya wakazi wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 na kusababisha kuuawa na kujeruhiwa maelfu ya Palestina ambao wengi wao ni wanawake na watoto wadogo, sambamba na kusababisha uharibifu mkubwa na kuzusha njaa kali. Tunaendelea kutegea sikio ya matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, na sasa nakaribisha podcast yetu ya Mapinduzi ya Kiislamu itakaofuatiwa na kipindi chetu cha safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hapa nchini Iran hadi katika visiwa vya Zanzibar. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hamjambo na karibuni, wapendwa wasikilizaji wa redio Teheran, katika podcast hii inayokujieni chini ya anwani Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Msimulizi wako leo ni mimi Amir Ibrahim Rotajengwa. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia nafasi muhimu ya wafanyabiashara na wachuzi katika mchakato wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika episodi hii tutaeleza nafasi ya jeshi katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Lakini tunapenda kukumbusha kabla ya kuanza kipindi chetu kwamba mpendo wa msikilizaji, unaweza kutembelea tovuti ya Iran Radio na mitandao yake ya kijamii katika iranradio.ir ili kujifunza mengi zaidi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Katika episodi iliyopita tulisema kwamba weledi wa mambo waliochunguza chanzo cha mapinduzi ya Kiislamu wanaamini kwamba uti wa mgongo wa harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini nchini Irani ulikuwa muungano wa wafanya biashara na wanazuoni. Kwa upande mmoja, wafanya biashara hao walimwona Imamu Khomeini kuwa mfano halisi wa sira njema na sifa za Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, yani ujasiri, uchamungu na kuwa na utambuzi wa kina wa masuala ya siasa. Na katika upande mwingine, sera za kiuchumi za serikali zilizotangaza wazi vita dhidi ya wafanyabiashara ziliharakisha mchakato wa wafanyabiashara wa wafanya kuelekea kwa wanazuoni wa kidini, hususan Imamu Ruhullah Khomeini. Walijaribu kutoa msaada wa kifedha kwa harakati ya Imamu Khomeini, na kwa utaratibu huo bazar na masoko yakawa kitovu kikuu cha harakati za mapinduzi. Hata hivyo, hii haina maana kwamba makundi mengine na harakati za kijamii hayakuwa na nafasi na mchango katika mchakato wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 nchini Iran. Kwa kuzingatia nafasi na mchango mkubwa wa wanajeshi katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini, leo tumepanga kuzungumzia na kueleza nafasi ya jeshi katika harakati za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Upande wa misingi ya utawala, jeshi lina jukumu na kazi muhimu katika nyanja za kisiasa za nchi, kama chombo cha kutekeleza mamlaka ya kisiasa. Na katika hali ya dharura, jeshi hutumia mabavu ili kudhibiti vurugu na kurejesha amani na kuhakikisha kuna kuwepo usalama na utulivu wa kisiasa. Hata hivyo, katika mifumo tofauti ya kisiasa kiwango na namna ya kuingilia kati jeshi katika siasa hutofautiana. Kwa kawaida, katika mifumo isiyo ya kidemokrasia vikosi vya jeshi hujipa haki ya kuingilia masuala ya kisiasa, na katika serikali za kidikteta, watawala madhalimu na wakandamizaji hutumia jeshi katika uga wa siasa kuwakandamiza raia, hususan wapinzani. Hata hivyo, katika mifumo ya kidemokrasia ni marufuku jeshi kuingilia masuala ya siasa kama chombo kikuu cha kutekeleza mamlaka ya kisiasa, jeshi huwa na jukumu la kulinda utambulisho wa kitaifa na utulivu wa mfumo wa kisiasa na hujiepusha kuingilia mizozo ya ndani ya kisiasa. Hii haina maana kwamba hata katika nchi nyingi za kidemokrasia zaidi au zenye demokrasia kubwa, jeshi halijali masuala ya siasa na kwamba halina ushawishi katika masuala ya siasa. La hasha! Wanasosiolojia wa masuala ya siasa wanaamini kwamba hata katika serikali za kidemokrasia, licha ya jeshi kutoshiriki moja kwa moja na kidhahiri katika masuala ya siasa, lakini wanajeshi wanahesabiwa kuwa miongoni mwa makundi yenye ushawishi katika jamii. Kwa mfano, nchini Marekani, siku zote kumekuwapo uhusiano maalumu kati ya maafisa wa jeshi na baadhi ya viwanda vya kitaifa vinavyonufaika na mikataba ya kijeshi. Inatupasa kusema kwamba uingiliaji kati huo wa wanajeshi katika masuala ya siasa katika nchi za ulimwengu wa tatu, hasa katika nchi zinazoendelea, ni mkubwa zaidi ikilinganishwa na katika jamii nyingine. Mojawapo ya sababu za uingiliaji kati huo wa jeshi katika masuala ya siasa ni mchango mkubwa uliotolewa na aghalabu ya majeshi katika mapambano dhidi ya ukoloni katika nchi hizo. Tangu kuanza kwa harakati za ukombozi katika nchi za ulimwengu wa tatu, jeshi liliibuka na kuwa mlinzi wa uhuru na utambulisho wa taifa. Kwa kawaida, katika nchi zote wanajeshi hutaja sababu za kuingilia kwao maswala ya siasa kuwa ni kulinda maslahi ya umma na ya kitaifa na kudai kwamba wameingilia kati na kwenye ulingo wa siasa kwa muda tu, ili kutetea mamlaka ya taifa na masilahi ya umma, lakini mara nyingi wanajeshi hudumisha na kuendeleza uwepo wao katika medani za kisiasa baada ya kutoa madaraka. Wasikilizaji, uingiliaji kati wa jeshi na wanajeshi katika masuala ya siasa hauko sawa na hauwi katika kalibu na kigezo kimoja nyakati zote. Uingiliaji huo unaweza kufanyika katika viwango na daraja tofauti. Katika baadhi ya matukio, jeshi hufanya kazi kama kikundi chenye ushawishi, kwa maana kwamba ushawishi wa kijeshi na kuingilia kati katika vyombo vya serikali hufanyika bila kuchukua mamlaka kutoka mikononi mwa raia. Ngazi ya pili ya uingiliaji kati wa jeshi ni kutumia vitisho na mashinikizo dhidi ya serikali, hususan kutoa vitisho vya kufanya mapinduzi. Katika hali kama hiyo, serikali hulazimika kudhamini matakwa ya wanajeshi. Hatua hii ni kali zaidi kuliko ngazi ya kwanza, kwa sababu jeshi halifuatilii tu masilahi yake kupitia ushawishi, bali kuna utumiaji nguvu na vitisho dhidi ya utawala unaokuwa madarakani. Ngazi ya tatu ya uingiliaji kati wa wanajeshi katika masuala ya siasa ni juhudi za kuingilia kati moja kwa moja katika masuala ya siasa na kubadilisha serikali kwa kutumia nguvu na mabavu. Hata hivyo, baada ya kuiondoa madarakani serikali, wanajeshi huwa hawachukui madaraka wao wenyewe, bali hukabidhi mamlaka kwa serikali nyingine ya kiraia badala ya serikali iliyokuwepo madarakani. Kiwango cha mwisho cha uingiliaji kati wa jeshi katika maswala ya siasa ni kuanzisha utawala wa kijeshi na nyadhifa zote za serikali huhodhiwa na maafisa wa kijeshi. Katika ngazi hii, jeshi huchukua mamlaka ya kisiasa na kuongoza nchi moja kwa moja. Kiwango cha uingiliaji kati wa jeshi katika maswala ya nchi katika nchi yoyote kinategemea sana kiwango cha maendeleo ya kisiasa na mwamko wa kijamii kiujumla. Tunaweza kusema kwamba kadiri jamii inavyoendelea kisiasa na asasi za kiraia zinavyokuwa angavu na zenye uwezo mkubwa wa kutafakari, ndivyo upeo na kina cha uingiliaji kati wa kijeshi katika siasa unavyozidi kuwa mdogo. Kwa sababu hiyo, uingiliaji wa jeshi katika siasa umeshamiri na kupanuka zaidi katika nchi zinazoendelea kutokana na udhaifu wa hali ya kisiasa, kulegalega jumuiya za kiraia, na udhaifu wa vyama na makundi ya siasa. Iran, ikiwa nchi yenye nguvu na yenye historia ndefu, imekuwa ikitegemea vikosi vya jeshi katika vipindi mbalimbali vya historia, lakini kuanzia zama za Safavi na kuendelea, hasa mwishoni mwa zama za utawala wa Kajar, kulijitokeza wazo la kuunda jeshi lenye nidhamu na la kisasa zaidi. Wakati wa ufalme wa Kajar, Abbas Mirza alikuwa mstari wa mbele kuanzisha jeshi jipya nchini Iran, na wazo hili liliendelea kuwepo hadi mwishoni mwa utawala wa Kajar. Lakini jeshi la kisasa kwa maana halisi ya neno hilo liliundwa katika kipindi cha utawala wa kifalme wa Pahlavi wa kwanza, Reza Khan ambaye yeye mwenyewe alikuwa mwanajeshi alichukua hatua ya kuunda jeshi kwa kuliusasisha jeshi la wakati huo. Mwaka 1920 Reza Khan aliingia madarakani kwa kutumia mapinduzi ya jeshi, na alidumisha ari ya kijeshi hadi mwishoni mwa utawala wake. miaka 12 tu baada ya kuanguka utawala wa Reza Shah, mtoto wake ambaye alikuwa msomi na afisa wa jeshi kwa mara nyingine tena alifanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali halali ya Muhammad Mosadek. Baada ya kurejea katika kiti cha ufalme, alizidisha utegemezi kwa jeshi. Aliimarisha uhusiano wake wa kijeshi na kiusalama na Marekani kama kiongozi wa kambi ya magharibi kwa upande mmoja, na kununua zana za kisasa za kijeshi kutoka nchi zilizoendelea kiviwanda na zenye nguvu kwa upande mwingine, na hivyo kuweka misingi ya utawala wake eh, wa kutegemea zaidi nguvu za wanajeshi. Muhammad Reza Shah ambaye licha ya kutekeleza mageuzi kuanzia juu hadi chini yaliyojulikana kama mapinduzi meupe alishindwa kuhalalisha mfumo wake wa kisiasa, na hali ya malalamiko na kutoridhishwa wananchi na makundi ya kisiasa ikaongezeka pakubwa siku baada ya nyingine, suala lililompelekea afanye juhudi za kudumisha utulivu wa kisiasa kwa kutumia mkono wa chuma. Mapinduzi ya mwaka 1953 yalikuwa matokeo ya ushirikiano kati ya ufalme wake na jeshi. Shah aliligeuza jeshi kuwa chombo cha kuimarisha utawala wa kifalme na nguvu zake binafsi Kuanzia mwishoni mwa mwongo wa 1950 na katika mchakato wa kujiimarisha zaidi Shah, aghlabu ya maafisa wa jeshi ambao walikasirishwa au kutoridhishwa na utawala wa Shah walitiwa nguvuni. Kuanzia mapinduzi ya tarehe 28 Murdad mwaka 1332 hijiria shamsia hadi wakati wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 jeshi lilikuwa moja ya nyenzo za shaha zenye nguvu kubwa, lakini halikuwa huru katika utendaji. Muhamad Reza alijaribu kuimarisha jeshi kwa kuongeza bajeti na idadi ya askari, na katika kipindi hicho aliongeza idadi ya wanajeshi zaidi ya mara tatu au karibu watu laki nne. Kwa kuongezeka mapato ya mafuta mwanzoni mwa mwongo wa sabini Alinunua zana za kijeshi zaidi zenye thamani ya zaidi ya dola bilioni sita kutoka magharibi, hususan Marekani. Hata hivyo, licha ya kuimarisha jeshi, hakuweza kuzuia mapinduzi ya Kiislamu. Swali linaloulizwa ni kwamba licha ya uwezo huo mkubwa wa kijeshi, kwa nini jeshi la Shah lilishindwa kuzuia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran? Na je, imamu Ruhullah Khomeini Alikuwa na mchango gani katika kumpokonya Shaha silaha na kumshinda yeye na jeshi lake? Kama tulivyosema katika vipindi vya mwanzoni mwa mfululizo wa podikasti hii, moja ya sifa maalumu za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kutotumia nguvu na mabavu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hayakuwa ya umwagaji damu na ghasia, na wala kutumia mabavu, na yalikuwa na kiwango cha chini sana cha utumiaji nguvu ikilinganishwa na mapinduzi mengine duniani. Hili lilitokana na uongozi wa busara wa hayati Imamu Ruhullah Khomeini katika miaka yake ya utawala. Akiwa madarakani, Shah alijaribu kukandamiza mapinduzi ya wananchi na kuwatisha wapinzani kwa kutumia vurugu na mabavu, lakini hatua za Imamu Ruhullah Khomeini ziliharakisha mchakato wa mapinduzi, hasa katika miaka miwili ya mwishoni mwa utawala wa Shah, hivyo kupunguza ghasia na umwagaji wa damu. Tadibiri na hatua za busara za Imamu Ruhullah Khomeini ziliwafanya wanajeshi wajiepushe na vitendo vya ufyatuaji risasi na kuwaua ovyo wananchi. Ripoti iliyochapishwa na gazeti la New York Times kuhusiana na maandamano ya wananchi katika mwezi Muharam mwaka 1978 iliashiria vyema nukta hii na kuandika kwamba jeshi la Shah limeamua kurudi nyuma wakati wa mwezi wa Muharam kwa sababu mamia ya wanajeshi huko Mashhad na katika mji wa Kum wametoroka kambi na askari wengine wametishia kutii amri za viongozi wa dini badala ya makamanda wao. Gazeti la Washington Post pia lilifichua katika ripoti yake kwamba wiki moja baada ya Ashura, wanajeshi katika mji wa Kum hawakutii amri za kuwafyatulia risasi waandamanaji mitaani, wanajeshi 500 na vifaru 12 huko Tabriz wamejiunga na wapinzani na kwamba askari watatu wa gadi ya ulinzi ya mfalme walikifyatulia risasi chumba cha kulia cha maafisa wakuu wa jeshi na kuwaua askari kadhaa wa gadi ya mfalme. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vingi vya habari vya wakati huo, askari walijiunga na safu za waandamanaji katika miji mingi ya Iran na kutoa silaha kwa watu kwa siri katika baadhi ya vituo na kambi za kijeshi. Maafisa wengi waandamizi wa jeshi la Shah hawakuwa na imani na askari wao katika kukabiliana na umma, na kwa sababu hiyo waliamua kuwafyatulia risasi wananchi mitaani wao wenyewe. Sambamba na kuongezeka mivutano ya kisiasa nchini, baadhi ya viongozi wa jeshi pia waliingiwa na shaka kubwa katika kuunga mkono utawala uliokuwa madarakani na walitoa jibu chanya kwa ombi la kufanya mazungumzo na wawakilishi wa baraza la mapinduzi. Tarehe 19 mwezi Bahman mwaka 1357 Hijiria Shamsia, sawa na Februari 8 mwaka 1979, baadhi ya askari wa jeshi la anga walikutana na hayati Imamu Ruhullah Khomeini na kumpa baia na kutangaza utiifu wao kwa mwanazuoni huyo wa dini tarehe 20 Bahman sawa na Februari 8 mwaka 1979, yani siku mbili kabla ya ushindi kamili wa mapinduzi ya Kiislamu, gadi ya ulinzi ya mfalme ilichukua hatua ya kuwakandamiza askari wa jeshi la anga, lakini askari hao walirudi nyuma baada ya kukabiliwa na mapambano ya wananchi na silaha zikaishia mikononi mwa waandamanaji. Kuanzia siku hiyo, jeshi lilikuwa upande wa wananchi kikamilifu, na mapinduzi ya Kiislamu yakiongozwa na Imamu Ruhullah Khomeini yakapata ushindi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha podikasti mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tena tutaandamana pamoja katika ile safari yetu ndefu ambayo tumeshatangulia kusema kuwa si safari ya kawaida, ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya asumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zingarazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri wa Washirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi, kama nilivyowahi kudokeza, utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar si hadithi tu ya uhusiano wa kihistoria na kiutamaduni baina ya staarabu, lakini pia ni daraja lililovukwa kufikishia sanaa na usanifu wa majengo wa kiirani kwenye mwambao wa mbali wa Afrika Mashariki. Katika mfululizo huu wa tano tutaona jinsi wasanifu majengo wa kiirani walivyo yasarifu mawe ya chokaa na matofali ya udongo ya kuchoma na kuweza kusimamisha majengo ya kifahari barani Afrika, kuanzia misikiti na majengo ya kupendeza hadi bonde lililochongwa kwa kutumia sanaa ya kusini mwa Iran. Zote hizo ni athari za usanifu majengo wa kiirani zilizosalia ndani kabisa ya ardhi ya tangu na tangu ya bara hilo. Endeleeni kwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Kama tulivyoeleza katika mifululizo iliyopita, kipindi hiki mwambao na visiwa vya Afrika Mashariki vilishuhudia uwepo wa kundi la wairan waliojulikana kwa jina la Washirazi. Tokea katika karne za mwanzo za Uislamu ambao walileta mabadiliko ya kuajabiwa baada ya kuanzisha makazi yao katika maeneo hayo. Uwekaji maskani uliofanywa na Wairan ambao wa ulianza kwa safari kutoka eneo la Fars la Iran kupitia bandari ya Sirafu na ghuba ya Uajemi na kuishia kwenye sehemu za nchi zinazojulikana leo hii kama Kenya, Komoro na Msumbiji Uliweka mandhari za kuvutia za sanaa ya Kiirani. Katika athari za moja kwa moja za kuwepo kwa Washirazi katika Afrika Mashariki ni usanifu majengo wa mtindo wa Kiirani unaoonekana kwenye pwani na visiwa vya Afrika Mashariki. Kuanzia wakati walipowasili katika eneo hilo, Wairani walifanya kazi kubwa ya kuutambulisha usanifu majengo wa Kiirani kwa wenyeji kupitia ujenzi wa misikiti, majengo ya kifahari nyumba na makaburi yenye nguzo. Mtindo mahsusi wa usanifu majengo wa Kiirani uliwapendeza watu wa eneo hilo, na uzuri wa ajabu na uimara wa majengo yaliyojengwa wa na wasanifu majengo wa Kiirani. Umepelekea kudumu na kuendelea kuwepo mtindo huo wa ujenzi katika Afrika Mashariki. Ushahidi wa historia unaonyesha kuwa Washirazi walikuwa watu wa mwanzo waliowafundisha wenyeji wa pwani Afrika Mashariki jinsi ya kutumia mawe katika ujenzi. Katika ujenzi wa majengo yao walitumia kwa mara ya kwanza mawe yaliyochongwa na kupigwa msasa yakakatwa kwa ukubwa sawa na kuunganishwa kwa kutumia saruji. Kinyume na utaratibu wa ujenzi uliokuwa umezoeleka katika Afrika Mashariki wa kutumia dongo na mianzi kwenye kuta na dari za nyumba, wajenzi mahiri wa Kirani walikata na kupasua mbao kwa urefu na upana maalumu na kuzitumia kujengea milango, kuta za nyumba na majengo ya mawe. Utumiaji mbao zilizosarifiwa na kutiwa nakshi katika mapambo ya ndani ya majengo utumiaji wa mtindo wa upakaji rangi ya aina moja tu ndani ya majengo, utumiaji wa chokaa kwenye kuta na dari za nyumba, upakaji chokaa nyororo kwenye kingo za nguzo na milango, utumiaji boriti za mraba kwenye sakafu na dari, kuchimba kwenye kuta rafu za kupambia vitu, na kutumia kuta zenye umbo la matao ni miongoni mwa sifa maalumu za mtindo wa usanifu majengo wa kiirani ambao ulienezwa na washirazi katika Afrika Mashariki tangu karne kumi zilizopita. Baada ya kustakimu kimakazi katika eneo la Afrika Mashariki, Washirazi walionyesha zaidi sanaa na ustadi wao wa kusanifu majengo katika ujenzi wa misikiti mbalimbali. mbali, sifa ya mtindo unaojulikana kama usanifu majengo wa Kiirani katika misikiti iliyojengwa Zanzibar ni matao mazuri ya kuvutia yaliyotengezwa kwa mawe ya chokaa yakachongwa na kusarifiwa kwa ustadi mkubwa wa usanifu wa majengo ya misikiti. Baadhi ya misikiti ya kipindi hicho inayojulikana kama misikiti ya Kishirazi ina nguzo na makuba ya kuvutia ambayo yamepambwa kwa umahiri na ustadi mkubwa. Mfano mashuhuri wa misikiti hiyo ni msikiti mkuu wa Kilwa ambao una nguzo ishirini katika safu nne ambazo zimeugawa msikiti huo katika sehemu kadhaa zenye usawa mmoja. Msikiti huo upo katika mji wa pwani wa Kilwa Kisiwani nchini Tanzania. Mfano mwingine ni msikiti wa Kizimkazi uliopo Zanzibar, ambao baada ya msikiti mkuu wa kisiwa cha Kilwa ndiyo msikiti mkongwe zaidi uliojengwa na Washirazi barani Afrika, ambao unaendelea kusaliwa hadi sasa na kutembelewa pia na watalii wengi kila mwaka. Usanifu mwingine wa majengo wa Kiirani ni wa makaburi na wa kuvutia zaidi ni wa makaburi yenye nguzo ndefu ya Washirazi yaliyoko Pemba, moja ya visiwa viwili vikuu vya Zanziba. Makaburi hayo yana maandishi ambayo, kutokana na kupita muda mrefu, hayasomeki tena vizuri. Unapoangalia leo hii maandishi yaliyosakafiwa kwenye makaburi mbalimbali mbali ya Kilwa na kwenye maeneo mengine ya pwani ya Afrika Mashariki, unashuhudia kwa uwazi athari za sanaa ya usanifu majengo ya Washirazi katika ardhi hizo. Nguzo za mawe za Mbaraki zilizoko katika mji wa Mombasa Kenya, za mnara wa mviringo nazo pia zimeathiriwa na mtindo wa usanifu majengo wa Kiiran. Katika ukanda wa pwani ya Afrika Mashariki kuna mifano mingi ya mtindo wa usanifu majengo wa Kiirani: msikiti wa Kizimkazi ulioko Zanzibar na maandishi yake ya Kufi, msikiti wa kale wa kijiji cha Washirazi ulioko kwenye viunga vya mji wa Mombasa, Kenya, Magofu ya mji wa mawe ulioko kwenye kisiwa cha Mafia nchini Tanzania, na makumi ya misikiti na majengo mengine yaliyoko kwenye miji visiwa na pwani ya Afrika Mashariki ni miongoni mwa mifano ya athari za usanifu majengo wa Kiirani. Mtindo wa kinachojulikana kama usanifu majengo wa Shirazi uliendelea kushuhudiwa katika pwani ya Afrika Mashariki hata baada ya kuporomoka ufalme wa Washirazi, na wasanifu majengo wa eneo hilo wakaendelea kutumia mtindo huo katika ujenzi wa nyumba na misikiti yao. Kuhusiana na hili, watafiti mbalimbali mbali wamebainisha kuwa kuna tofauti kubwa katika mtindo wa usanifu majengo wa wairani na wa Waarabu. Hata hivyo, na kama wanavyoeleza watafiti hao, japokuwa mtindo wa usanifu majengo wa pwani ya Afrika Mashariki ulibadilika polepole pole na kuwa wa kiarabu baada ya kuwasili Waarabu wa Oman katika eneo hilo lakini mifano ya usanifu majengo ya Kiiran ingali inaweza kuonekana kwa wingi hadi sasa. Moja ya mifano ya kuvutia ya utumiaji wa aina hii ya usanifu majengo ni kuwepo kwa milango ya Kishirazi katika maeneo kama vile Zanzibar, Dar es Salaam, Mombasa na Lamu. Kuna milango ya kuvutia inayojulikana kama milango ya Kishirazi ambayo uchongaji wake umeathiriwa na usanifu majengo ulioanzishwa kusini mwa Iran ambao unaendana na hali ya hewa ya Afrika. Hii inaonyesha kuwa ustaarabu wa Kishirazi unaheshimiwa na watu wa Afrika Mashariki. Nakshi zilizotiwa kiustadi, mapambo yaliyosarifiwa kwa namna ya kipekee, pamoja na aya za Quran zilizodariziwa kwenye baadhi ya milango hiyo, ni dhihirisho la mchanganyiko wa sanaa za mikono, usanifu majengo na imani za kidini zilizokita mizizi katika eneo hilo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya tano ya kipindi cha safari ya miaka elfu moja kutoka shirazi hadi Zanzibar umefikia ukingoni, hivyo sina budi kukomea hapa nikitumai kuwa mtakuja kujiunga nami tena, insha Allah, katika mfululizo mwingine panapo majaaliwa ya Mola. Basi hadi wakati huo, na kuwageni huku nikikutakieni kheri na fanaka maishani. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.