Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yeyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, unaojibu kwa nini Trump anaendelea kuwatishia wanachama wa kundi la nchi zinazoinukia kiuchumi la BRICS. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na podikasti ya historia ya dunia e, dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki zitakujieni baada ya podikasti hiyo, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran ya tilia shaka itibari ya tuzo ya Nobel baada ya Trump kuteuliwa kwa ajili ya kupewa tuzo hiyo. Shambulio la kombora la Yemen lailazimisha Israeli ifunge anga yake. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imekaribisha taarifa ya pamoja ya Uingereza na nchi nyingine 24 Zikitaka kusitishwa mara moja vita vya Israel dhidi ya watu wa Gaza. Na jeshi la Mali limemwangamiza kinara wa kundi la Daesh katika eneo la Sahel barani Afrika. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai ametilia shaka hadhi na uhalisia wa tuzo ya amani ya Nobel akisema tuzo hiyo yenye heshima kubwa zaidi ya amani duniani imegeuzwa kuwa chombo cha siasa badala ya kuwa nembo ya amani kwa watu wote. Wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari mjini Teheran, Bakai alijibu swali kuhusu uteuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kwa tuzo hiyo mwaka huu Akiliita maskini Nobel, maskini amani, amesisitiza kwamba tuzo ya amani kama vile Nobel haziwezi kupewa hadhi sana, haswa zinapogeuzwa kuwa wahanga wa siasa, ubaguzi na upotoshaji wa ukweli katika ulimwengu wa haki na bora. Mmoja wa wagombeaji wanaostahiki zaidi tuzo ya amani ya Nobel bila shaka ni Francesca Albanese ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu amesema, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kwamba Albanezi, licha ya mashinikizo na vitisho, anaendelea kutetea haki za Wapalestina wanaodhulumiwa. Leo tunaishi katika ulimwengu ambao sio tu hauna haki, lakini umepitia aina ya ubadilishaji wa thamani Ameongeza Ismail Bakai. Huu ni ulimwengu ambapo tuzo ya amani ya Nobel inang'aa kwa majina kama Nelson Mandela kutokana na mapambano yake dhidi ya ubaguzi wa rangi wa apartheid nchini Afrika Kusini, lakini sasa tuko katika zama ambapo nembo ya apartheid na ubaguzi wa rangi na wale wanaofanya mauaji ya kimbari na uvamizi wanajiweka katika nafasi ya kuteuliwa au ya kuteua wengine kwa tuzo hiyo ya Nobel. Amesema Bakai alikuwa akizungumzia waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, ambaye alimteua Trump kwa tuzo ya Nobel mkabala wa uungaji mkono wake kwa utawala huo katika mauaji ya kimbari yanayofanyika katika ukanda wa Gaza. Kabla ya hapo, mkuu wa zamani wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josef Borrell alikemea pendekezo la Netanyahu la kutaka Trump atunukiwe tuzo ya amani ya Nobel, akilielezea hilo kuwa ni hatua iliyochukuliwa na mtu anayeaminika kuwa mhalifu wa kivita kwa ajili ya muuzaji wake mkuu wa silaha. Vyombo vya habari vya kizayuni vimeripoti kwamba Israeli imelazimika kufunga uwanja wa ndege wa Ben Gurion na anga yake katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu baada ya kuvurumishwa makombora kadhaa kutoka Yemen. Kwa mujibu wa duru za kijeshi za Israel, kombora hilo lilirushwa kutoka Yemen kuelekea katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Kanali ya 12 ya televisheni ya Israel imeripoti kwamba anga ya Israel imefungwa kufuatia kuvurumishwa kwa kombora hilo la balistiki. Ripoti hiyo inasema uwanja wa ndege wa Ben Gurioni pia ulifungwa kutokana na shambulio hilo. Vikosi vya jeshi la Yemen vimetangaza kwamba vimetumia kombora la balistiki katika operesheni hiyo dhidi ya uwanja wa ndege wa Ben Gurion. Vimesema shambulio hilo la kombora limefikia lengo lake kwa mafanikio na kusababisha ving'ora na tahadhari kuhinizika au kuhikin, kuhinikiza katika miji ya wazayuni eh, inayokaliwa kwa mabavu. Operesheni hiyo imewafanya mamilioni ya wazayuni walazimike kukimbilia mafichoni na kwenye mahandaki sanjari na kusimamisha safari zao za ndege kutoka na kwenda nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas Imekaribisha taarifa ya pamoja ya Uingereza na nchi nyingine 24 zikitaka kusitishwa mara moja vita vya utawala wa kizayuni wa Israeli huko Gaza na kuingizwa haraka misaada ya kibinadamu katika eneo hilo linalozingirwa. Waitifaki wa Israeli, yaani Uingereza, Ufaransa, Australia, Kanada na nchi nyingine 21 pamoja na Umoja wa Ulaya zimesema katika taarifa yao ya pamoja kwamba mateso katika ukanda wa Gaza yamefikia kina kipya na kwamba vita lazima vikome mara moja. Katika taarifa hiyo, nchi hizo zimelaani kuingizwa misaada Gaza kwa njia ya matone na mauaji ya kinyama ya raia, wakiwemo watoto wanaotaka kukidhi mahitaji yao ya kimsingi ya kupata maji na chakula. Hamasi imesema taarifa hiyo ya pamoja ya kutambua suala la njaa ya Israel kama ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu inaashiria hatua muhimu kuelekea uwajibikaji wa kimataifa. Kitendo cha utawala wa Israel kuzuia misaada muhimu ya kibinadamu kuwafikia raia wa ukanda wa Gaza hakikubaliki. Israel lazima itii wajibu wake chini ya sheria za kimataifa za kibinadamu, imesema taarifa ya Hamas. Harakati hiyo ya mapambano ya ukombozi wa Palestina imepongeza tamko hilo la kulaani mauaji ya zaidi ya raia 800 wa Palestina katika vituo vya kupokea misaada ya kibinadamu vinavyosimamiwa na Marekani na Israel, ambayo imesema yanathibitisha ukatili wa taratibu, malengo yake ya jinai ya kuua na kuwadhalilisha watu, haja ya haraka ya kusambaratisha na kuwawajibisha watenda uhalifu huo. Jeshi la Mali limetangaza kwamba limemuua Suleimane Ag Bakawa, mmoja wa viongozi wa kundi la kigaidi la Daesh katika eneo pana la Sahara, wakati wa operesheni ya kiusalama katika eneo la Timfadimata, kaskazini mwa Mali. Mtu huyo aliyeogopwa sana aliongoza kundi la ISIS eneo la Sahara, genge linalojulikana kama Soldat na linalotambulika kwa kueneza taharuki na ugaidi katika mji wa Menaka na maeneo jirani, taarifa ya jeshi la Mali ilisema jana Jumatatu. Taarifa hiyo imeongeza kwamba gaidi huyo alihusika moja kwa moja katika utekaji nyara kadhaa wa raia na mauaji yaliyolenga wanajeshi wa Mali na raia wasio na hatia Hayanajiri huku majeshi ya Mali yakizidisha operesheni zao dhidi ya magenge ya kigaidi. Jeshi la Mali lilitangaza Jumapili iliyopita habari ya kuangamizwa magaidi zaidi ya sabini katika operesheni mbili za kiusalama katika maeneo ya kaskazini na katikati mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Mali, operesheni ya kwanza ilifanyika Julai 15 kwa uratibu wa vikosi vya anga kutoka Muungano wa Nchi za Sahel na kupelekea kuangamizwa karibu magaidi arobaini katika eneo la Anderambokan kaskazini mwa nchi hiyo. Operesheni ya pili ilifanywa siku mbili baada ya wanajeshi wa Mali eh, baadaye na wanajeshi wa Mali na ilisababisha uharibifu wa kambi na vifaa vya mafunzo vya magaidi katika eneo la Niono katikati mwa Mali na vifo vya magaidi wapatao 30. Vile vile mapema mwezi huu magaidi wengine zaidi ya 80 waliuawa katika mashambulizi ya jeshi la Mali yaliyolenga maeneo kadhaa katikati na magharibi mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Na wataalamu na wanaharakati wa Israel wanaamini kwamba vita dhidi ya ukanda wa Gaza vinaendelea bila lengo, huku kukiwa na maswali mazito kuhusu uwezo wa jeshi la Israel kuiangamiza harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Pia wametaka kuwepo suluhisho la kisiasa ambalo wamesisitiza kwamba serikali ya Netanyahu inajaribu kulihepa. Moshe Yaalon, aliyewahi kuwa waziri wa ulinzi na mkuu wa majeshi ya Israel, amekosoa msisitizo wa kuendelezwa vita dhidi ya watu wa Gaza akisema ni vita visivyo na lengo wala madhumuni. Amehoji kwa kusema je, mnatarajia kwamba jeshi la Israel litaangamiza harakati yote ya Hamas? Yalun amesisitiza haja kujiepusha na haja ya kujishughulisha na mchak na mchakato wa siasa, akisema kulipaswa kuwa na mchakato wa siasa, lakini serikali inakwepa kuchukua maamuzi ya kisiasa. Kwa upande wake mtangazaji wa kipindi cha kisiasa kwenye chanel ya 13 Eyal Berkowitz amehoji kwamba tunafanya nini huko Gaza. Tumekuwa tukiharibu mahandaki, kuua wapiganaji na kubomoa majengo kwa miaka miwili, lakini tunajua kwamba hatuwezi kuua watu wote. Inatosha sasa, amesema Berkowitz. Shaul Mirzahi, mwigizaji ambaye amekuwa maarufu katika maandamano dhidi ya serikali ya Benjamin Netanyahu anayesakwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu, amesema serikali haisikilizi kilio cha askari Wanajeshi wanajivunja miguu na mikono wao wenyewe kwa makusudi ili wasitumwe vitani ukanda wa Gaza. Wanauawa katika eneo la ukanda wa Gaza kwa sababu ya uchovu, na ikiwa hawakuuawa, basi wanajiua wao wenyewe, amesema Shaul Mirzahi. Mirzahi amesema katika kikao cha mjadala kwenye televisheni ya 24 kwamba Israel inazama kwenye matope ya Gaza na kila siku inapokea wanajeshi waliouawa. Wakati wanajeshi wanauawa, ameendelea kusema vyama vya siasa vinafanya makubaliano ya kuunda miungano na kuhakikisha vinaendelea kubaki madarakani. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. <mucho> Rais Donald Trump wa Marekani amekariri tena tishio la kuzitoza ushuru wa ziada nchi wanachama wa kundi la nchi zinazoibukia kiuchumi maarufu kama BRIKS. Trump amesema katika hotuba yake kwenye hafla ya kutia saini sheria ya Genius katika ikulu ya White House kwamba kamwe hatupaswi kuruhusu mtu yoyote kutuchezea. Ndiyo maana tuliposikia kuhusu kundi linaloitwa BRICS, ambalo kwa hakika ni nchi sita, nilichukua msimamo mkali sana. Halitadumu kwa muda mrefu, amesema Donald Trump. Aliongeza kwamba amejitolea kudumisha nafasi ya dola duniani kama sarafu ya akiba na kamwe hataruhusu kuanzishwa kwa benki kuu ya sarafu ya kidijitali nchini Marekani. Trump pia amesema BRICS siyo tishio kubwa, lakini kundi hilo linachotaka ni kuharibiwa kwa sarafu ya dola ya Marekani. Kiwango cha kifedha cha dunia hakipaswi kubadilika kutoka kwa dola. Kubadilisha kiwango cha fedha duniani kutakuwa ni vita vya dunia hakutakuwa na hakutakuwa na nguvu yoyote dhidi ya sarafu ya dola ya Marekani. Baada ya Marekani kutishia kuziwekea ushuru wa ziada nchi wanachama wa BRICS, nchi hizo zimekanusha shutuma kwamba kundi hilo ni mpinzani wa Marekani, huku rais wa Brazil Lula da Silva akisema dunia haihitaji tena ufalme. Mnamo Juni tarehe sita Trump alitangaza mipango ya kuweka ushuru wa ziada wa asilimia kumi kwa nchi zinazounga mkono sera za kundi za BRICS, akiongeza kwamba hakutakuwa na ubaguzi katika utekelezaji wa sheria hiyo. Kimsingi, Trump atachukua mtazamo mgumu wa kuadhibu, kuanzisha vikwazo hadi kuongeza kwa ushuru wa kibiashara dhidi ya nchi au kundi lolote la nchi ambazo kwa namna yoyote ile zina hoji au kudhoofisha utawala wa Washington kwa mfumo wa fedha wa kimataifa unaotawaliwa na sarafu ya dola kwa kutetea upanuzi wa miamala katika sarafu za kitaifa. Kwa hakika, Trump anajiona kama mfalme mwenye mamlaka na uwezo usio na kikomo ambaye anaweza kulazimisha matakwa mm, yake kwa nchi nyingine duniani. Itakumbukawa kwamba kufuatia kuongezeka kwa ushawishi wa kundi la Briks katika uchumi wa dunia, Rais Donald Trump wa Marekani ametishia kutoza ushuru wa ziada kwa nchi yoyote itakayoshirikiana na Briks. Kundi la Briks lilianzishwa mwaka elfu mbili na tisa na, na Brazil, India, Rasia na China, huku Afrika ya Kusini ikijiunga mwaka mmoja baadaye. Mwaka huu kundi hilo limepanuka zaidi na kujumuisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Saudi Arabia, Misri, Ethiopia, Umoja wa falme za Kiarabu na Indonesia. Katika hili, tishio la Trump linaweza kuonekana kama jaribio la kudumisha nafasi ya Marekani katika mfumo wa dunia, lakini kwa hakika linaweza kuwa na athari kinyume chake. Kwanza, linakiuka misingi ya biashara huria ambayo Marekani imekuwa ikitetea kwa miongo kadhaa. Pili, linaweza kuhimiza mataifa zaidi ku kuwa kuachana na utegemezi wa mfumo wa kifedha wa magharibi na kujiunga na miungano mbadala kama vile kundi la BRICS. Kwa upande mwingine, mataifa mengi yanayoshirikiana na BRICS kwa sasa yanageuka kuwa vituo vipya vya ukuaji wa uchumi. Kwa mfano, nchi za ghuba ya Uajemi ambazo zimejiunga hivi karibuni na BRICS zina rasilimali nyingi za nishati na uwezo mkubwa wa uwekezaji na ni washirika muhimu wa nchi za magharibi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Historia ya dunia Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu ya 21 ya podcasti historia ya dunia. Sehemu ya kipindi chetu leo inabeba kichwa cha maneno, familia ya ngao nyekundu, Rothschild family. Amsher Rothschild alikuwa kijana wa Kiyahudi ambaye alipoteza wazazi wake akiwa na umri wa miaka kumi na mmoja na kwa kuwa alikuwa mtoto mkubwa katika familia akawa mkuu wa kaya yeye na familia yake waliishi Frankfurt nchini Ujerumani katika karne ya 18 nyumba za Frankfurt hazikuwa na namba na kila nyumba ilitambuliwa kwa ishara iliyowekwa kwenye mlango wake Familia hii ya Kiyahudi pia ilijulikana kama Red Shield au familia ya Rothschild. Katika miaka hiyo, Ujerumani iligawanywa katika maeneo kadhaa, kila moja ikiwa na serikali yake. Kila moja kati ya serikali hizo ilikuwa na sarafu yake na watu waliokuwa wakisafiri kati ya maeneo hayo walilazimika kubadilishana pesa zao mara kwa mara. Kama alivyokuwa baba yake, Mayer aliendesha biashara ya familia kwa njia ile ile, alikuwa akibadilisha pesa za wasafiri na kufaidika na tofauti ya thamani za sarafu hizo. Burudani ya Mayer ilikuwa kukusanya sarafu za zamani na adimu. Hatua kwa hatua, mkusanyiko huo ukawa na sarafu nyingi za aina tofauti kiasi kwamba umaarufu wake ulienea kote Frankfurt na kufika kwa Prince William mwana wa mtawala wa Frankfurt. Mwanamfalme William pia alikuwa na nia ya kukusanya sarafu za zamani, na bila kuchelewa, alituma ujumbe kwa Mayer akimkaribisha kwenye kasiri lake. Mayer alimwongoza mwanamfalme huyo kwa ajili ya kukamilisha kazi ya ukusanyaji wa sarafu na aina tofauti za sarafu za zamani, na akaahidi kumtumia sarafu zote adimu atakazozipata. Urafiki wao ulizidi kuimarika na wakati Mayer alipotimiza umri wa miaka 20 alipewa jina la wakala wa ufalme kutoka kwa mfalme huyo. Jina hilo lilimsaidia Mayer kupata mafanikio zaidi katika biashara ya pesa kuliko hapo awali. Wakati Prince William alipomrithi baba yake, alimhusisha Mayer zaidi katika masuala ya utawala wake wa kifalme kuliko hapo awali, na majukumu haya yalizidisha utajiri na mapato ya Mayer. Katika nusu ya pili ya karne ya 18, vita vilianza Ulaya na Mayer ambaye sasa alikuwa tajiri alitayarisha masurufu na silaha kwa ajili ya majeshi husika na kuzidisha utajiri wake. Mnamo mwaka 1795 jeshi la Ufaransa liliteka Uholanzi. Amsterdam, mji mkuu wa Uholanzi ambao ulikuwa kituo cha kifedha cha Ulaya, ilipoteza umuhimu wake na mali na mitaji yote ilihamia Frankfurt, nyumbani kwa familia ya Rothschild. William mtawala wa Frankfurt na Mayer Amshel Rothschild walifaidika zaidi kutokana na hali hiyo. William akawa mwanabenki mkuu zaidi barani Ulaya na Mayer aliongeza utajiri wake zaidi na zaidi. Katika kipindi hicho, Mayer alikuwa na watoto watano ambao kila mmoja alimtuma katika jiji la Ulaya. Nathan aliishi London, Amshel huko Frankfurt, James alipelekwa Paris na Karen alitumwa Amsterdam, huku Solomon akifanya kazi popote ambapo baba yake aliona panafaa walipeana habari kuhusu hali ya soko na bei za bidhaa katika miji hiyo na kufanya biashara kwenye masoko ya hisa. Napoleon alipojitangaza kuwa mtawala wa Ufaransa mwaka 1804, William mfalme wa Frankfurt alihisi kwamba mji huo unaweza kutekwa na Napoleoni wakati wowote wa na kwamba utajiri wake haungekuwa salama katika jiji hilo. Alichagua Uingereza kwa ajili ya kuhamisha pesa zake. Uingereza ilikuwa kisiwa nje ya bara la Ulaya na jeshi la Napoleon halingeweza kukiteka kwa urahisi. Mtoto wa Mayer Nathan alikuwa akiishi na kufanya biashara huko London kwa miaka mingi na alikuwa chaguo bora kwa William. Mali za William zilihamishwa na kupelekwa London na Nathan kama wakala wake wa kifedha alichukua udhibiti wa utajiri huo ambao haukuwa na kifani, kumwakilisha tajiri mkubwa zaidi barani Ulaya. Huko London kulimjengia Nathan heshima kubwa, lakini yeye na ndugu zake waliendelea kufanya biashara na mtaji wao wenyewe, hasa kwa kutilia maanani kwamba Napoleon alitishia Ulaya yote kwa vita na walitarajia kutumia fursa ya vita kupata mali zaidi kuliko William. Mayer Amshel daima alikuwa akiwaambia wanawe kwamba kama huwezi kuwa maarufu na kupendwa na watu, basi wafanye wa kuogope. Rothschild Brothers walishika njia ambayo iliwafanya hata wafalme wa mwagadamu zaidi wakati huo wawaogope wao wawaw. Ndugu hao watano waliishi katika maeneo tano tofauti ya Ulaya na kufuatilia vita vya Napoleoni. Napoleon aliteka sehemu za Ulaya na vita hivyo vilipunguza bei ya hisa au dhahabu katika eneo moja na kuipandisha katika eneo jingine. Wanandugu wa Rothschild walijulishana mabadiliko hayo na kufaidika na soko lililoundwa na vita kwa kuuza hisa au dhahabu. Hatua kwa hatua Uingereza pia ilikabiliwa na mashambulizi ya Napoleon, lakini Waingereza walichukua hatua mapema na kutuma wanajeshi wao katika bara la Ulaya chini ya uongozi wa Duke wa Wellington. Wanajeshi wa Uingereza walipelekwa Ureno na milima ya Ufaransa na kuanza kupigana na Napoleon, lakini meli za kivita za Napoleon zilifunga njia ya baharini na kuzuia pesa na masurufu kuwafikia wanajeshi hao. Wellington aliiandikia barua serikali ya Uingereza akisema, askari wangu waliojeruhiwa wanauza nguo zao ili kupata pesa. Tutabakia hai miezi miwili tu ikiwa hatutapata pesa. Mwisho wa kunukuu. Njia bora kwa serikali ya Uingereza ilikuwa kutumia mtandao uliokuwa umetengenezwa na watoto watano wa Rothschild huko Ulaya. Hivyo mwakilishi wa serikali ya Uingereza alikutana na Nathan Rothschild ambaye alikuwa London. Baada ya kusikia ombi la serikali na malipo ya kuvutia yaliyotengwa kwa ajili ya kazi hiyo, Nathan alibuni mpango ambao sehemu yake muhimu zaidi ilikuwa jukumu la kaka yake James Rothschild ambaye alikuwa Paris. James alipaswa kukutana na waziri wa fedha wa Ufaransa na kutoa pendekezo kwamba yuko tayari kuhamisha kwa siri kiasi kikubwa cha sarafu za dhahabu za Uingereza hadi Ufaransa mkabala wa kupewa malipo mazuri ili kuidhoofisha Uingereza katika vita. Ufaransa ilikubali haraka pendekezo hilo kwa sababu uhamishaji wa dhahabu kutoka Uingereza ungeidhoofisha nchi hiyo na hatimaye kuharibu uchumi wake. Pesa ambazo zingemfikia James kwa njia hii zingehamishwa kutoka Ufaransa kwenda kwa askari wa Uingereza kwa njia nyingine. Kwa njia hii, ndugu wa Rothschild wangesafirisha pesa za Uingereza, au tuseme pesa za Wahindi, kupitia Paris, kitovu na makao makuu ya ardhi ya adui, na kuzipeleka kwa wanajeshi. Na operesheni hii ilifanyika chini ya usimamizi na kwa msaada wa waziri wa fedha wa Ufaransa. Sarafu hizi za dhahabu ndio zile zile ambazo zilikuwa zimeporwa kutoka India kupitia kampuni ya East India miaka mingi kabla ya hapo. Kati ya mwaka 1812 na, na 1814 James Rothschild alihamisha pauni milioni 15 za fedha za Uingereza na kuzipeleka kwa Wellington. Ndugu wa Rothschild walilipwa pauni milioni moja kutokana na, na operesheni hiyo. vya Waterloo ambavyo vilikuwa vita vya mwisho vya Napoleon na maadui zake viliisha haraka sana. Majeshi ya Uingereza na Prussia yalisambaratisha mapambano ya askari wa Napoleon, na mtawala huyo wa Ufaransa akachukuliwa mateka na Waingereza. Jasusi wa Rothschild huko Waterloo aliandika habari za ushindi wa Uingereza kwenye kipande kidogo cha karatasi akakifunga kwenye mguu wa njiwa na akamrusha njiwa angani. Alijua kwamba kipande hicho kidogo cha karatasi kilichofungwa kwenye mguu wa njiwa kilikuwa na thamani ya mamilioni ya pesa, labda makumi ya mamilioni ya pauni. Huko London, Nathan Rothschild alifungua barua hiyo kutoka kwenye mguu wa njiwa na haraka akaelekea kwenye soko la hisa la London, London Stock Exchange. Wanahisa wengi walikuwa wamekusanyika kwa wasiwasi katika soko la hisa, lakini hakuna aliyejua matokeo ya vita. Ilibidi wasubiri angalau siku moja zaidi. Nathan alipoingia kwenye soko la hisa, watu wote walimgeukia. Alitembea taratibu hadi kwenye nguzo aliyokuwa akiegemea kila mara, na kwa ishara akawaamuru wafanyakazi wake waliokuwa wamesimama mbali kidogo kuuza hisa zake zote. Hofu ilitanda katika nyoyo za hadhirina katika soko la hisa la London. Watu walikuwa wakiambizana, hapana shaka kwamba Nathan Rothschild anajua matokeo ya vita, na kwa sababu hiyo amekuja kwenye soko la hisa na kuuza hisa zake kwa haraka sana. Bila shaka Uingereza imeshinda vita. Uvumi wa kushindwa Uingereza ulisababisha kuporomoka kwa soko la hisa. Bei ya hisa kwenye soko la hisa la London ilikuwa haijawahi kushuka chini kiasi hicho hapo awali. Nathan sasa alikuwa mtulivu kuliko hapo awali, na kwa ishara ndogo aliwaamuru wafanyakazi wake wanunue hisa nyingi kadiri walivyoweza. Sehemu kubwa ya soko la hisa la London iliongezwa kwenye mali ya Nathan Rothschild. Siku iliyofuata, mjumbe wa Duke wa Wellington alifika London na habari za ushindi wa jeshi la Uingereza dhidi ya Wafaransa zilienea kila kona. Athari ya kwanza ya ushindi huo ilionekana kwenye soko la hisa la London, ambako bei ya hisa ilipanda kupita kiasi na kuongezeka mara kadhaa kuliko ilivyokuwa siku ya kabla ya vita vya Waterloo. Utajiri wa Nathan ulikuwa umeongezeka mara kadhaa katika muda wa siku moja. Lakini itakuwa ujinga kudhani kwamba Nathan alikuwa amepata mafanikio hayo yote kwa sababu ya njiwa mpeleka barua peke yake. Pia alikuwa amemhusisha mtu mwingine katika faida hiyo kubwa. Kabla ya vita kuanza, Nathan Rothschild alikuwa amemwomba duku wa Wellington asitume habari za ushindi au kushindwa vita huko London haraka sana na kwamba asubiri angalau siku moja kabla ya kupeleka ujumbe huo. Pesa ilikuwa chanzo muhimu zaidi cha mapato ya Rothschild na mabepari walioibuka baadaye. Vita vilipozuka mabenki makubwa yalizikopesha serikali na baadaye yalipata pesa zao kutoka kwa serikali kwa riba kubwa. Hali hiyo haikuishia hapo, serikali ingenunua silaha na vifaa vilivyohitajika kwa ajili ya vita kutoka kwa mabepari hao hao, na pesa hizo zingerudi kwenye mifuko ya mabenki mapema kabla ya serikali kulipa deni lake. Nathan Rothschild, ambaye alikuwa mkuu wa familia ya Rothschild baada ya kifo cha baba yake, alikuwa mtu tajiri zaidi barani Ulaya. Baada ya vita vya Waterloo alikuwa akisubiri vita vingine ili azidi kujiongeza utajiri. Mshairi wa Ujerumani Heinrich Heine alisema kuhusiana na bepari huyo wa Kiyahudi kwamba Mungu wa zama zetu ni pesa na Rothschild ndiye mtume wake. Nathan alikuwa akitoa mikopo kwa serikali za nchi mbalimbali mbali za Ulaya na kuingilia kati uteuzi wa mawaziri na chaguzi za wakuu wa nchi. Aliwatendea wakuu wa Ulaya na wanasiasa kwa kiburi na majivuno. Mwenendo wa Nathan na mmoja wa wanamfalme katika mahakama za London ilikuwa habari ya mji. Mwanamfalme huyo alikuwa ameenda kumtembelea Nathan. Bepari huyo myahudi hakusimama kwa ajili ya mwanamfalme, na alisema tu, tafadhali keti, na kisha aliinamisha kichwa chake kwenye meza na akaendelea kuandika. Mwanamfalme alikasirika kutokana na mwenendo huo na kuanza kujitambulisha yeye mwenyewe na familia yake. Alitaja ukubwa wa nchi yake, fahari na ushindi wa baba zake katika vita, lakini Nathan Rothschild alijibu kwa kusema, sawa basi, tafadhali keti kwenye viti viwili. Wapenzi wa usikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya podkasti ya leo iliyobeba kichwa cha maneno familia ya ngao nyekundu, uh, kinaishia hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Molamupa. mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio teheran na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo afrika mashariki tunaanza uh, udondozi wetu leo kwa kutupia jicho magazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania uh, limetoa kipaumbele kwa habari mbili kuu za tanzia. Moja ina kichwa cha habari kinachosema polisi wawili matatani kwa madai ya kuua raia, na ya pili inazungumzia wimbi la wanafunzi wa vyuo vikuu kujiua. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele Mwananchi zina vichwa vya habari wadau waibana Ainek vibali uh, kwa uangalizi uchaguzi vikitolewa, kutosamehe na kutosahau, hatari kwa afya yako, na kumekucha. Uchaguzi CCM uh, sarakasi za udiwani ni mwendo wa vilio na vicheko, matokeo yakiwa uh, hadharani. Habari hiyo kuhusu kukurukakara za uchaguzi ndani ya chama cha CCM Uh, imetangulizwa mbele kwenye gazeti la Jamhuri ambalo limeandika siri nzito: CCM wakubwa waamua kusogeza mbele uteuzi kudhibiti rushwa. Habari yake nyingine kuu ina anwani uh, alichokifanya Catherine Iran. Maelezo zaidi yapo katika ukurasa wa nane gazeti hilo hilo. Nipashe pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya mchujo ndani ya CCM limeandika udiwani, CCM vigogo wafyekwa katika, katika baadhi ya mikoa. Makada na wapambe wakesha wakisubiri majina yao yatangazwe. Limeipa umuhimu pia habari ya kuogofya yenye kichwa cha habari kinachosema wasiojulikana wafukua kaburi wakata kichwa. Baadhi ya habari zinazopamba ukurasa wa mbele gazeti ya Habari Leo zina vichwa vinavyosema Sadek ikabili uhalifu kimataifa. Yasema Tanzania watumishi wawili wa TRA wafa ajalini diwani naye afa basi likigongana na bajaji. Dira yataka Tanzania iongoze usafirishaji Afrika. Madiwani vita maalumu wafungua njia kura CCM na serikali kumlea mtoto mbunifu awe mhandisi. Dkt Mwinyi asifia mchango wa kambi za matibabu. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti Zanzibar Leo, ambalo pia limeipa umuhimu habari inayosema ushirikiano umeleta amani ukanda wa Sadek, asema Dkt Shelukindo. Nalo gazeti Taifa Tanzania limetanguliza mbele habari ya kieneo inayosema mazungumzo ya DRC yaendelea, da ni ahadi ya rais Dkt Samia kuhakikisha amani inapatikana. Tunayageukia magazeti ya Kenya, ambapo gazeti Daily Nation limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno macho kwenye mahakama anwani hiyo imebebwa na picha ya Boniface Mwangi, mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya, ambaye aliachiwa huru kwa dhamana jana Jumatatu baada ya kushtakiwa kwa tuhuma za kupatikana na gesi ya kutoa machozi na risasi nyumbani kwake kinyume cha sheria. Gazeti dada la Taifa Leo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema kila serikali na mbwa kali wake limeeleza kwa undani namna tawala za hayati Daniel arap Moi, Mwai, Mwai Kibaki, Uhuru Kenyatta na sasa William Ruto zilivyotumia vyombo vya usalama na taasisi nyingine kuzima sauti za upinzani na ukosoaji. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosema uh, polisi Turkana walilia Murkomen, hawana mafuta na magari. Kalombo tole ashitakiwa kunyemelea wagonjwa KNH na kuwaua na kieneo rais bia 92 atokwa kijasho kuwafutia vijana kwenye kampuni ya kusalia mamlakani. Gazeti la The Standard pia limetanguliza mbele habari kuhusu namna serikali ilivyolazimika kufuta mashirika ya ugaidi mashtaka ya ugaidi dhidi ya, ya mwanaharakati Boniface Mwangi baada ya mashinikizo ya umma. Tunatamatisha uh, udondozi wa magazeti kwa kuelekea nchini Uganda, ambapo gazeti Daily Monitor limeendelea kuchangamkia habari za kura za mchujo wa chama cha NRM chama tawala. Baadhi ya habari hizo zina vichwa vinavyosema: kisunzi cha NRM kwenye mchujo wa maeneo bunge, NRM yapokea malalamiko 97 juu ya uchaguzi uh, wa chama uliogubikwa na ghasia na mizengwe kibao <muchos> Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum, waskilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ashafiu janahu talib. Mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Katika hikma hii ya 63 ya na nahjul Balagha, kwa mara nyingine tena, Imamu Ali alayhi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Shifaa ziko za aina mbili, kuna shifaa ya kwenye maumbile na kuna shifaa ya kwenye sheria. Shifaa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifaa na kuvisaidia viumbe dhaifu katika kukua, kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua, upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifaa viumbe vingine ili viweze kujikamilisha. Hata mtunza wa bustani naye kwa namna fulani ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake. Shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha Vitu vingi. Ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria pia, ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu, waliochafuliwa na takataka taka za madhambi, na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah, mbali na ile njia waliowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watoaji wa shifaa wake ni jambo lililowazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa, yani shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote, hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upepo au kupulizwa na upepo kama tulivyosema, au kupigwa na mwanga wa jua, kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo, mtu anaweza kupata uombezi shifaa na msaada wa watu watukufu, wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifaa hiyo. Maneno ya Imamu Alia alaihi salam katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili, na yana ushahidi pia wana ena mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini, mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kuunyanyua mwili wake na kumpaisha juu. Kiujumla ni kwamba sentensi hii fupi ya Imamu Ali alaihi ssalam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum mawalio wa mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini, na kuna watu kama mashahidi na waja wema na pia matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe, yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah na kuwa mithili ya mbawa za kuweza kuunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu, au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifaa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 26 Mfunguo 4 Muharram 1447 Hijiria, sawa na Julai 22, 2025. Siku kama yaleo miaka 1383 iliyopita, mji mtakatifu wa Makka ulishambuliwa kwa mawe ya moto baada ya kuzingirwa na jeshi la mtawala malunu wa kizazi cha Bani Omaya, Yazidi bin Muawia, baada ya kumuua shahidi Imam Hussein alayhi ssalam na wafuasi wake katika jangwa la Karbala na watu wa nyumba ya Mtume wakachukuliwa mateka. Yazid alidharaurika sana na kukosa heshima katika umma wa Kiislamu. Waislamu katika maeneo mbalimbali walianzisha uasi dhidi ya utawala wake. Harakati hizo za uasi zilifika hadi Hijaz hapo mwaka 63 hijiria ambapo watu wa Makka walimfukuza gavana wa Yazid na kuchukua madaraka ya mji huo. Mtawala huyo alituma jeshi ambalo liliuzingira mji huo mtukufu na kushambulia msikiti wa Makka na Alkaba kwa mawe ya moto. Katika siku kama ya leo miaka mia na kumi iliyopita kulitokea vita maarufu vilivyojulikana kwa jina la vita vya Isonzo vita hivyo vilitokea sambamba na kujiri vita vikuu vya kwanza vya dunia vita vya isonzo vilitokea katika maeneo ya milimani yaliyojulikana kwa jina hilo hilo nchini italia vita hivyo vilikuwa baina ya jeshi la italia lililokuwa katika safu ya waitifaki wa austria iliyokuwa upande wa ujerumani watu wapatao elfu sabini wengi wao wakiwa ni wataliano waliuliwa katika vita vya isonzo pamoja na hayo, jeshi la Italia lilipata ushindi dhidi ya jeshi la Austria katika vita hivyo. Miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo, kulingana na kalenda ya Hijiria Shamsia, jeshi la mtawala wa wakati huo wa Iraki, dikteta Saddam Hussein lilianza kufanya mashambulio makubwa dhidi ya maeneo ya kusini ya Iran. Mashambulio hayo yalianza siku nne tu baada ya Iran kulikubali azimio nambari 598 la baraza la usalama la umoja Mataifa. Azimio hilo lililokuwa limepasishwa takriban mwaka mmoja kabla lilisisitiza juu ya usitishaji vita, liliwarifisha utawala vamizi, likataka kulipofidia waathiriwa wa hujuma wa hiyo kubadilishana mateka mataifa mawili ya Iran na Iraq na kurejea vikosi vya nchi mbili hizo katika mipaka ya kimataifa. Utawala vamizi wa Iraki hapo kabla ulikuwa umelikubali azimio hilo na ulikuwa ukiendesha propaganda dhidi ya Iran kutokana na kutolikubali azimio hilo. Lakini wakati Iran pia ilipotangaza kulikubali azimio hilo, jeshi la dikteta Saddam Hussein kwa mara nyingine tena likaishambulia ardhi ya Iran. na miaka ishirini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe ishirini na mbili Julai mwaka elfu mbili na tatu waliuawa Udai na Kusai watoto wa Saddam Hussein dikteta wa zamani wa Iraq pambizoni mwa mji wa Mosul kaskazini mwa Iraq. Udai na Kusai wakiwa wamefuatana na maafisa wa ngazi za juu wa Iraqi walitoroka mjini Baghdad baada ya majeshi ya Marekani na Uingereza kuishambulia nchi hiyo mwezi Aprili 2003. Majeshi ya Marekani yalishambulia nyumba walimo kuwa wamejificha watoto hao wa Saddam Hussein na kuwaua pamoja na wasaidizi wao. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, ametilia shaka hadhi na uhalisia wa tuzo ya amani ya Nobel, akisema tuzo hiyo yenye heshima kubwa uh, imegeuzwa kuwa chombo cha kisiasa badala ya kuwa nembo ya amani kwa watu wote. Uh, matamshi hayo yametolewa baada ya Netanyahu, muuaji anayetafutwa na mahakama za kimataifa, uh, kumpendekeza Trump kwa mgombea wa tuzo ya amani ya Nobel. Vyombo vya habari vya kizayuni vimeripoti kwamba Israeli imelazimika kufunga uwanja wa ndege wa Ben Gurion na anga yake katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu baada ya wapiganaji wa Ansarullah wa Yemen kuvurumisha kombora la balistiki dhidi ya utawala huo haramu na wataalamu wa, na imeripotiwa kwamba jeshi la magharibi mwa Afrika hususan huko Mali limeangamiza makumi ya wapiganaji wa kundi la Daesh. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.