Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, unaojibu ni kwa nini Iran inasisitiza umuhimu wa kutokuwepo mabadiliko yoyote ya kijiopolitiki katika eneo la magharibi mwa Asia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalum kinachokujeni kwa mnasaba siku hii, siku ya kukumbuka kuuliwa shahidi Imam Ali bin Husein Zainul Abidin alaihi ssalama. Baada ya hapo tutakuwa na kipande kifupi cha kasida Kabla ya kuhitimisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia, ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji mtaendelea kwa kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi tatu za Ulaya uh, Ufaransa, Ujerumani na Uingereza hazina mamlaka ya kuhuisha uh, utaratibu wa snapback mechanism. Mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Kenya amewachiwa kwa dhamana na amesema uh, anashtakiwa kwa kumiliki silaha kinyume cha sheria. Eritrea imeitahadharisha Ethiopia juu ya uwezekano wa kuibuka mzozo mpya baina ya nchi hizo mbili jirani. Na majeshi ya Irani na Rasia yameanza mazoezi ya pamoja katika maji ya bahari ya Kaspi. Na sasa ni habari kamili. Iran imesema kwamba Ufaransa, Ujerumani na Uingereza havina, hazina hadhi ya kisheria, kisiasa wala kimaadili ya kuhuisha utekelezaji wa kile kinachojulikana kama snapback mechanism ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015. Snapback mechanism ni utaratibu wa kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araqchi amesisitiza msimamo wa Tehran katika barua iliyotumwa kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, mwenyekiti wa Baraza la Usalama na wanachama wake, na vilevile vile kwa mwakilishi mkuu wa Umoja wa Ulaya Bikaya Kalas. Arakchi amesisitiza kwamba nchi tatu za Ulaya, yaani Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, zimeunga mkono uvamizi wa Israel dhidi ya Iran zilipinga sheria za msingi za makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kupuuza utekelezaji wa majukumu yao kwa mujibu wa makubaliano hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Tehran ilitekeleza majukumu yake kwa mujibu wa JCPOA, licha ya Marekani kujitoa kwa upande mmoja katika makubaliano hayo. Hata hivyo, Ufaransa Ujerumani na Uingereza ziliunga mkono kile kinachofahamika kama mashinikizo ya kiwango cha juu ya serikali ya Washington dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Hatua yoyote ya kurejesha maazimio yaliyosimamishwa ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ni batili, amesisitiza waziri wa mambo ya nje wa Iran. Amesema kwamba nchi tatu za Troika ya Ulaya hazipaswi kupewa mwanya wa kudhoofisha imani ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kutumia vibaya maazimio ya baraza hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema leo katika mkutano na waandishi wa habari wa kila wiki kwamba Tehran inaunga mkono kukuzwa uhusiano na nchi za kanda hii, lakini wakati huo huo imekuwa ikisisitiza kwamba kuanzishwa vivuko na njia mbalimbali hakupaswi kuathiri mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi nzima ya Iran. Ismail Bakai amesema kwa miaka miwili sasa tunashuhudia mauaji makubwa ya kimbari katika ukanda wa Gaza, na kilichoongezwa katika mkakati huo wa mauaji ni matumizi ya chakula na maji kama silaha ya vita ya kuulia wanawake, watoto na wanaume wa Gaza. Amesema Gaza inazingirwa kwa zaidi ya siku 140 na katika siku mbili tatu zilizopita tumeshuhudia kilio cha watu wa Palestina kwenye mitandao ya kijamii. Hakuna shehena yoyote ya chakula au dawa inayoingizwa ukanda wa Gaza, amesisitiza msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika muda wa saa 24 zilizopita, watu wa Gaza wasio na hatia karibu 150 wameuawa wa shahidi katika safu za kupokea msaada wa chakula kutoka kwa kile kinacho kutoka kwa kile kinachojulikana kama taasisi isiyo ya kiserikali inayosimamiwa na wakandarasi wa Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kwamba Israel inawaua Wapalestina walioko katika safu za kusubiri mkate. Hakuna maneno yanayoweza kueleza unyama na ukatili mkubwa wa jinai hii, amesema Ismail Baqai. Vilevile amekosoa kimya cha jamii ya kimataifa mkabala wa uungaji mkono wa Marekani kwa uvamizi wa kijeshi wa Israel dhidi ya Iran na kuitaka Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC iitishe kikao maalumu kujadili swala hilo. Bonifas Mwangi, mwanaharakati wa haki za binadamu wa Kenya ambaye amekuwa na nafasi kuu katika maandamano dhidi ya serikali, ameachiwa huru kwa dhamana leo Jumatatu baada ya kushtakiwa kwa kupatikana na gesi ya kutoa machozi na silaha nyingine nyumbani kwake. Mwangwi ameachiwa huru kwa bondi ya shilingi milioni moja. mawakili wake wanataka kesi hiyo ihamishiwe katika mahakama ya Milimani kwa kuwa mashtaka hayo si ya ugaidi. Mwanaharakati huyo wa kutetea haki za binadamu wa Kenya alishtakiwa kwa kumiliki silaha bila ya kuwa na kibali halali na amekana mashtaka dhidi yake. Mawakili wa upande wa utetezi ambao ni pamoja na Mwaura Kabta, makamu mkuu wa chama cha wanasheria nchini Kenya, waliitaka mahakama imwachilie huru mwanaharakati huyo kwa bondi ya binafsi au masharti ya kuridhisha ya dhamana. Mshtakiwa ni mwanaharakati aliyethibitishwa na mtetezi wa katiba ya Kenya, amesema wakili Ndengwa Njiru. Awali mkurugenzi wa upelelezi wa jinai DCI wa Kenya Uh, alifuta mashtaka yanayohusiana na ugaidi dhidi ya Mwangi baada ya kutiwa nguvuni siku ya Jumamosi. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Boniface Mwangi alifikishwa katika mahakama ya Kahawa ambako alitarajiwa kukabiliwa na mashtaka yanayohusiana na ugaidi kama ilivyotangazwa na DCI siku ya Jumapili. Alikamatwa na maafisa wa kurugenzi ya upelelezi ya jinai ya Kenya akiwa nyumbani kwake huko Lukenya katika kaunti ya Machakos. Maafisa hao walieleza kwamba wamemtia nguvuni kuhusiana na tuhuma za kuhusika kwake katika kuratibu na kuwezesha vitendo vinavyoonekana kuwa vya kigaidi, kwa mujibu wa sheria ya kuzuia ugaidi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Rais wa Eritrea Isaias ya Afwerki ametoa tahadhari kwa jirani yake Ethiopia na kuonya juu ya uwezekano wa kuzuka mzozo mpya kati ya nchi hizo mbili, huku hali ya wasiwasi ikiongezeka katika eneo la pembe ya Afrika. Uhusiano kati ya nchi mbili hizi jirani umesalia kuwa tete tangu Eritrea ilipojitenga na Ethiopia mwaka 1993 vita vya umwagaji damu vya mpakani vilivyojiri kuanzia mwaka 1998 na hadi mwaka 2000 vilisababisha vifo vya makumi ya maelfu ya watu baina ya pande hizo mbili. Eritrea na Ethiopia pia zimeendelea kutuaminiana licha ya kusaini makubaliano ya amani mwaka 2018. Serikali Eritu ya Eritrea inasema kwamba vuta ni kuvute inayoshuhudiwa sasa inasababishwa na mwelekeo mpya wa Ethiopia wa kutaka kuwa na bandari. Rais Isaias Afwerki wa Eritrea ametoa matamshi hayo aliyoyaelekeza kwa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, akitahadharisha kwamba Eritrea haitazidiwa nguvu kwa urahisi na jamii kubwa ya watu wa Ethiopia wanaokadiriwa kuwa milioni 130 mkabala wa jamii ya watu milioni tatu na laki tano wa nchi ya Eritrea. Rais wa Eritrea amesisitiza kwamba nchi yake iko tayari kujihami yenyewe iwapo italazimika kufanya hivyo. Iran na Rusia zimekutanisha pamoja vikosi vyao vya wanamaji kwa ajili ya maneva ya kijeshi Kasarex 2025, zoezi kubwa la pamoja la utafutaji na uokoaji katika maji ya bahari ya Kaspi. Mazoezi haya ya kijeshi yatakayoendelea kwa siku tatu, chini ya anwani pamoja kwa ajili ya bahari salama ya Kaspi, yameanza leo Jumatatu. Askari kutoka jeshi la wanamaji, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na kamandi ya utekelezaji wa sheria ya Iran wanashiriki kwa niaba ya jamhuri ya Kiislamu, wakiwakilisha uh, kikamilifu vyombo vya ulinzi vya majini vya Iran. Mapema leo meli ya kijeshi ya Rasia iliingia katika maji ya Iran na kutia nanga katika eneo lililoainishwa awali. Makamanda wa Irani na Rasia walikutana ili kuratibu vifaa vya uendeshaji wa maneva hiyo na kuhakikisha kwamba inatekelezwa kama ilivyopangwa wasimamizi wa kijeshi kutoka nchi nyingine za bahari ya kaspi wamealikwa katika mazoezi ya kijeshi ya kasarex 2025 na mashambulio ya anga na mizinga ya utawala haramu wa israel katika ukanda wa gaza yanaendelea huku janga la njaa likizidi kushadidi siku baada ya nyingine na kuua Wapalestina wanaoishi katika eneo hilo. Tovuti ya habari ya Alarabi Aljadid imeripoti kwamba ukanda wa Gaza sasa unashuhudia mashambulizi makubwa ya anga ya Israel na mgogoro wa binadamu usio na kifani, huku njaa na utapia mlo vikifikia viwango vya maafa. Haya yanajiri huku Umoja wa Mataifa ukionya kwamba makumi ya maelfu ya wanawake na watoto wa ukanda wa Gaza wanahitaji huduma za haraka za matibabu. Msaada wa kibinadamu ni adimu kutokana na vizuizi vikali na mapigano yanayoendelea katika eneo la ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, vyanzo vya ndani katika eneo la Gaza vimeripoti kuongezeka vifo vya watoto wachanga kutokana na njaa kali, na kwamba wiki jana watoto wasiopungua watatu waliaga dunia kutokana na baa la njaa. Wanajeshi wa Israel siku ya Jumapili iliyopita waliwaua shahidi kwa kuwafyatulia risasi wa Palestina 93 waliokuwa katika harakati za kupokea misaada ya chakula kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeripoti kushambuliwa msafara wa wafanyakazi wake uliopita katika kituo cha ukaguzi na kutahadharisha kuhusu mashambulizi dhidi ya raia wanaokabiliwa na njaa na wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaojibu kwa nini Iran inasisitiza umuhimu wa kutokuwekwa mabadiliko yoyote ya kijiopolitiki katika eneo la magharibi mwa Asia. Ali Akbar Ahmadian, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema jamhuri ya kiislamu inapinga vikali mabadiliko yoyote ya kijiopolitiki katika eneo la magharibi mwa Asia. Ahmadian amesema hayo katika mazungumzo ya simu na Armen Grigorian, katibu wa baraza la usalama wa taifa la Armenia. Amesema Teheran inaamini mataifa yote ya kanda hii yananufaika na sera hiyo. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran pia amepongeza msimamo wa Armenia wa kulani uvamizi wa Israel dhidi ya Iran katika vita vya siku 12 vilivyoanzishwa na utawala huo ghasibu dhidi ya taifa hili. Katika mazungumzo hayo Ahmadian na Gregorian wamejadili masuala ya pande mbili na ya kikanda kwingineko. Afisa huyo wa Armenia amemweleza mwenzake wa Iran kuhusu mazungumzo ya karibuni kati ya Armenia na Azerbaijan na kusisitiza msimamo usiobadilika wa Yerevan kuhusiana na masuala ya korido ya kikanda za ya usafirishaji. Jamhuri ya Kiislamu Iran daima imekuwa ikisisitiza swala uh, la kudumishwa amani na usalama katika eneo hili, ikiwemo Asia ya kati. Mtazamo huo wa Iran unatokana na kanuni za kuheshimu mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi ya mataifa mbalimbali kutoingilia mambo ya ndani ya nchi nyingine na kuheshimu sheria za kimataifa. Iran ambayo ina uzoefu wa thamani katika kudumisha uhuru wake na umoja wa ardhi daima imekuwa ikiunga mkono amani na utulivu katika eneo la Magharibi mwa Asia na inazingatia mabadiliko yoyote ya mipaka kama sababu ya machafuko na ukosefu wa amani. Mtazamo huu wa Iran unalenga kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya nchi zote za eneo hilo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia imeelezea mara kwa mara wasiwasi wasi wake kuhusu matokeo ya kijiopolitiki na korido za kieneo za kutwishwa na kuonya kwamba mabadiliko yoyote katika hali ya kivuko chake cha ardhi na Armenia yatazingatiwa kuwa ni kuvuka mstari mwekundu wa Teheran. Kwa muktadha huo Iran kwa mara nyingine inasisitiza kwamba haipingani na suala la kufungua njia ya majadiliano katika eneo la Kaukasa, mradi tu Armenia iwe na mamlaka juu yake, maslahi ya Iran yazingatiwe na hilo lisipelekee kufungwa njia ya Iran kuelekea Armenia. Korido bandia katika eneo hilo ikiwemo ya Zangezur, ambayo sio tu kwamba haikuundwa kwa masilahi ya nchi za eneo hilo, lakini kwa ubunifu na uingiliaji wa nchi za kigeni hupuuza hali halisi ya kijiografia ya Asia ya Kati na inalenga kuleta ukosefu na utulivu katika eneo hilo. Katika suala hili, maafisa wa Marekani wenye historia ya kuingilia mambo na wengine wa kuleta chokochoko choko na mizozo katika eneo hilo wamezungumzia suala la kudhibiti ukanda huu. Mtazamo huu wa maafisa wa Marekani unaonyesha kwamba wa Marekani wanaendelea na vitendo vyao vya kuchochea fitina na ukosefu wa usalama na vile vile kuzidisha mtafaruku katika eneo la magharibi mwa Asia kwa kisingizio cha korido na njia za usafirishaji. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi maalum kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ulimwengu wa Michezo. Natumai umzima wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia. Usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na soka timu ya taifa ya kandanda ya wanawake ya Iran siku ya Jumamosi iliigaragaza timu ya taifa ya Jordan kwenye mchezo wa kuwania kufuzu kwa kombe la Asia la wanawake la AFC. Fainali hizo zitakazoandaliwa na shirikisho la soka Asia, AFC, zitafanyika mwaka ujao 2026 nchini Australia. Katika mchezo huu wa wikendi, timu ya taifa ya kandanda ya wanawake ya Iran ilicheza mchezo uliokwenda skuli na kuishia kuichabanga wenyeji Jordan mabao mawili kwa moja. Kwa ushindi huo, Iran imetinga mzima mzima kombe la Asia la wanawake la AFC kwa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Fainali za kombe la Asia zitafanyika kuanzia Machi mosi mwakani kwa kuzishirikisha Iran, wenyeji Australia, China, Korea Kusini, Japan, Bangladesh, Ufilipino, Vietnam, India, China Taipei, Korea Kaskazini na Uzbekistan. Voliboli Iran iliibuka mshindi wa pili baada ya kukubali kushindwa na Pakistan katika fainali ya mwaka 2025 ya mashindano ya voliboli ya wanaume kwa vijana wenye chini ya miaka 16 ya Asia siku ya Jumamosi. Pakistan iliibuka kidedea kwa kuizaba Iran seti tatu kwa mbili za 25-22 25-21 28-30 21-25 na 15-10 vijana hao wa Uajemi hapo awali walikuwa wamepoteza kwa Pakistan kwa seti tatu kwa moja siku ya Alhamisi. Hii ilikuwa duri ya pili ya mashindano ya voleiboli ya wanaume ya under 16 ya Asia yanayofanyika kila baada ya miaka miwili na kuandaliwa na shirikisho la voleiboli la Asia, AVC kwa kifupi, pamoja na chama cha voleiboli cha Thailand, TVA. Mashindano hayo yalifanyika Nakhon Pathom huko nchini Thailand kuanzia Julai 12 hadi 19. Michuano hiyo ilitumika pia kama mchujo wa kufuzu kwa mashindano ya voliboli ya dunia kwa wavulana wenye chini ya miaka 17 ya FIVB. Iran, Pakistan, Japan na India zilifuzu kwa ubingwa wa dunia kama timu nne bora. Wakati huo huo, timu ya taifa ya voliboli ya wanaume ya Iran imepata ushindi mnono wa seti tatu kwa mtungi dhidi ya Bulgaria kwenye mashindano ya VNL kwa mwaka 2025 siku ya Jumapili. Iran ilichabanga Bulgaria kwa seti mfululizo za 25 17, 25 17 na 25 16 katika mechi yao ya funga kazi katika wiki ya tatu ya ligi ya mataifa ya voleiboli kwa kifupi VNL, siku ya Jumapili. utakuwa mji wa Ningbo wa China zitakaopigwa kati ya Julai 30 na Agosti 3 katika ukumbi wa michezo na sanaa wa Ningo Belun. Timu zitakazoshiriki katika fainali za VNL zitathibitishwa katika muda wa wiki mbili zijazo, wakati mechi za mwisho za awamu ya awali zitakapofanyika. Chesi katika onyesho la kushangaza la ustadi na utulivu bingwa wa Iran wa mchezo wa sataranji Sina Movahed mwenye umri wa miaka 14 alijishindia medali ya dhahabu katika mashindano ya kifahari ya chesi ya mtandaoni Jumamosi ya Julai 19. Ushindi wa Movahed unaashiria wakati wa kihistoria kwa chesi ya Iran, ikithibitisha kuwa talanta za vijana zinaweza kushindana na kushinda dhidi ya wa wachezaji bora zaidi duniani mchezaji huyo kinda alitawala shindano hilo akimaliza na pointi kumi kati ya kumi na moja katika mojawapo wa mashindano makali zaidi ya sataranji ya mtandaoni duniani. Movahed ametuzwa pesa taslimu dola elfu moja kwa ushindi huo. Tuelekee barani Afrika ambapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekubali kutoa zaidi ya dola milioni 46.37 za Marekani katika mkataba wa udhamini na klabu ya soka ya Uhispania ya Barcelona, ambapo nembo inayotangaza utalii itaonekana kwenye baadhi ya mavazi ya timu hiyo, kwa mujibu wa mkataba ulioonekana na Reuters. Mkataba na Barcelona, ulioonekana Alhamisi na shirikisho hilo la habari, ulisainiwa tarehe 29 Juni na unasema kwamba nembo inayotaja nchi hiyo iliyokumbwa na vita ya Afrika ya kati kama moyo wa Afrika itaonekana kwenye migongo ya jezi za mazoezi za timu za wanaume na wanawake. Inaarifiwa kuwa DRC italipa klabu hiyo kati ya dola milioni 11.6 na milioni 13.3 kila mwaka katika msimu minne ijayo. AS Monaco na AC Milan mwezi uliopita pia zilitangaza mikataba ya udhamini na DRC bila kufichua kiasi hicho. Ni hatua ambayo imelalamikiwa vikali na baadhi ya Wakongomani wanaosema akthari yao wanakabiliwa na uchochole, huku serikali ikipoteza mamilioni ya dola eti kwa ajili ya kukuza utalii. Haya yanajiri miezi michache baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuziandikia barua klabu za Arsenal ya Uingereza, Paris Saint-Germain ya Ufaransa na Bayern Munich ya Ujerumani ikizitaka kusitisha ushirikiano wao wa udhamini wa mauzo chini ya mpango wa Visit Rwanda, wakidai kwamba idadi kubwa ya wanajeshi wa Rwanda wanapigana na jeshi la DRC huko Goma wakisaidiana na kundi la wasi la M23. Katika riadha, wanariadha wa Kenya na Ethiopia walilitoa bara Afrika kimasomaso katika mashindano ya riadha ya Ligi ya Almasi au kipenda Diamond League huko mjini London, Uingereza, wikendi. Mwanariadha nyota wa Kenya Emmanuel Wanyonyi aliibuka kidedea katika mbio za mita 800 kwa kutumia dakika moja na sekunde 42, huku mkenya mwenza Fanuel Kipusgei Koech akishinda mbio za mita elfu moja mia tano kwa kutumia dakika tatu sekunde 28.82. we no, Medina Esa alimchakaza mhabeshi mwenza Fantae Belaine na kutoa ubingwa kwenye mbio za mita elfu tano kwa upande wa wanawake. Kwingineko, nyota wa zamani wa klabu ya soka ya Yanga ya Tanzania, Fiston Mayele, amebadili dini kutoka Ukristo na sasa ni Muislamu ambapo amehitari jina jipya la like Kiislamu la Mahmuda. Mayele kwa sasa nakipiga katika klabu ya Pyramids FC ya Ligi Kuu nchini Misri ambako ameendelea kuonyesha makali yake tangu ajiunge nayo akitokea Yanga. Uamuzi wake wa kuukubali Uislamu umepokelewa kwa hisia tofauti na mashabiki zake barani Afrika hasa kutoka Jangwani, ambako alijizolea umaarufu mkubwa kutokana na uwezo wake mkubwa wa kufuma nyavu. Hadi sasa Mayele bado hajazungumza kwa kina kuhusu sababu za mabadiliko hayo, lakini tayari ameshaanza kutambulika kwa jina lake jipya ndani ya Pyramids FC na miongoni mwa mashabiki zake. Meza ya Ulimwengu wa Spoti inasema mabrok, mashallah, tabarakallah. Tunatamatisha kudondoza hapa na pale. Uchaguzi wa Shirikisho la Soka la Tanzania TFF uliopangwa kufanyika Agosti 18 huenda ukapigwa kalamu kutokana na michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani almaarufu CHAN. Huku hayo yakiarifi, shirikisho la soka Afrika CAF limezindua orodha rasmi ya waamuzi, waamuzi wasaidizi na maafisa wa mechi wa kutumia video waliochaguliwa kwa ajili ya michuano ijayo ya CAF African Nations Champions almaarufu CHAN. Michuano hiyo iliyopangwa kuanza Agosti pili hadi Agosti 30 itaandaliwa kote Kenya, Tanzania na Uganda. Jumla ya maarefa sabini wameteuliwa wakiwemo waamuzi 26 waamuzi wa, wasaidizi ishirini na sita vile vile, na 18 ambao ni marefa wasaidizi kwa video. Na kwa kutamatisha, klabu ya Barcelona imefikia makubaliano ya awali na Manchester United kwa ajili ya kumsajili Marcus Rashford kwa mkataba wa mkopo, ikiwa ni hatua kubwa kuelekea usajili wa mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Uingereza kima kuelekea La Liga. Kwa mujibu wa vyanzo vya karibu na klabu hizo, mazungumzo ya awali yamekuwa mazuri na ya kuleta matumaini, hukuwa hatua inayofuata ikiwa ni kukamilisha maelewano kuhusu asilimia ya mshahara wa Rashford ambayo Barcelona itabeba katika kipindi cha mkopo. Aidha, klabu hizo mbili bado zipo kwenye mazungumzo kuhusu kipengele cha fidia iwapo basa haitotumia chaguo la kumnunua moja kwa moja mchezaji huyo mara baada ya mkopo wake kumalizika. Sina la ziada kutokana na kubanwa na muda. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. kazi ya kwanza inayofanyika kupitia vita laini ni maarakatu kasbi sharia wa nazi alsharia, ni mapambano ya kugawanya uhalali na usokuwa uhalali usharia na usokuwa usharia. Ni nani anafuata kanuni? Ni nani hafuati kanuni? Kwa mizani zinaokwenda sambamba na maslahi yao na ulimwengu ukafuata. Nukta ya pili au wadhifa wa pili, najaribu kuenda mbio kwa sababu ya wakati. Bathul yasi wal ihbati wal shukuk, katika kazi muhimu inayofanywa na vitalaini ni kuingiza polepole pole kitu kinachoitwa nini? Kukata tamaa, kuvunjika moyo, kuwa na shaka na yale mambo ambayo yanakuhusu wewe. Na hii ni kitu ambacho pia tunataka tukifafanue, tukisherehe na tukipigie mifano leo Ukiingia katika wasailul ilam vyombo vya habari na mitandao ya kijamii na hata ukishiriki katika mijadala kwa Waislamu, na kitu cha kusikitisha hata wale wanaoitwa wachambuzi wa kisiasa ambao ndio wasomi wanaotegemewa. Fuatilia wewe kama ni kwenye Jazira, ni kwenye Arabia, ni kwenye Sky News hizi zetu, sikwambii uende kwenye vyombo vyao, utaona asilimia kubwa ni kusambazwa fikra, wakiwa wanaelewa wale wanaofanya mambo yale ama hawaelewi, wakiwa wametumwa ama hawakutumwa. Sitaki kusema wametumwa watu wote ama wanatumiwa. Mazungumzo yao katika natija yanakuweka kwenye, sisi hatuwezi kupambana na wao, sisi hatuwezi kuamka, sisi hatuwezi kutengeneza maendeleo kama walivyotengeneza wao, sisi ni wadogo mbele zao, sisi endelea paka mwisho utapata hii ndio natija inayoingizwa mara kwa mara na inaweza kudhihiri kwa lugha tofauti. Amerika, nani ataweza kupambana na Amerika? NATO, Israeli, bwana. Waarabu hawawezi kusimama mbele ya Israeli. Na mwana anayezungumza maneno haya mbele yake kuna wakae, kuna matukio yanathibitisha kinyume cha yale yanayosema, hayaoni, ashafungwa pazia. Kwa mfano, Hamas, kikundi kidogo, si serikali silaha za kubambanya hapa na pale kwa muda wa masaa, wamesababisha wakubwa wa jeshi na nchi kubwa kubwa kusafiri haraka kuja kuilinda Israeli isianguke. Siku ya, ya... Oktoba 7 Oktoba, kama makumbuka, kwa masaa wameamka, hawajielewi, hawajui wafanye nini, mpaka Amerika ameleta mpaka meli zake carrier zake yuaja kumlinda nani? Israeli amepigwa na nani? Na Hamas. Sasa hiyo sura, nyinyi mnaojaribu kutuchorea, hakuna anayemweza, hakuna sijui kadhaa, inagongana na hali halisi ilivyo, haikubaliani na imethibitishwa kinyume juzi. Ni dola ngapi zimeingia kuisaidia Israeli? Dola ngapi? Amerika, Faransa, Uingereza, wote wa, wanasaidia nchi moja kukinga mabomu yasifanye nini? Yasiwashukie. iko wapi hiyo technology munaotubabaisha nayo. Sitaki nifahamike makosa kwamba hawana kitu, lo, wana nguvu, lakini sizo zile nguvu ambazo munaotuuzia katika vyombo vya habari, katika kutuweka katika hali sisi tusalimu amri na tusifanye kitu chochote kwa sababu tumezidiwa, sivyo? Pili, isitoshe tu kututia shaka na kutukatisha tamaa na kutuvunja moyo kuhusu adui ni mkubwa sana kutuliko ana uwezo sana kutuliko sisi. Kisha na upande wa pili kututia shaka kuhusu nguvu zetu tulizo nazo kwa njia ya istihzai. Leo mpaka baadhi ya mashekhe wanaiamkuwa nidhamul malali, sijui mmelisikia neno hili mara nyingi wakiizungumza. Irani wanaizungumza nidhamul malali, ni kama ile lugha ya kwetu ni iko ni chama cha mashekhe kwa ile maana ya shekhe niloambia hapa, kwa tukiambiwa mtu ni shekhe yani ni mzuka mzuka, hajielewi, hana usasa, ni mtu mpaka leo ataka kusafiri kwa ngamia. Sio ni mtu mpaka leo tu yeye amehusishwa, ame na mambo ya ndevu na mambo ya udhu, sio ndivyo shekhe kwe. Sasa wao wanatumia neno hili nidhamul malali badala ya kuniana, nidhamu wilayatul faqih, nidhamul malali ya kuregesha watu nyuma, ya kunyanyasa watu ambayo haiwapatii watu haki, paka unasema kuna serikali ya kuendeshwa na mashehe, kuna serikali ya kuendeshwa na vilemba si, si kazi yao. Sasa haya yanakaririka na mwasahau kwamba serikali zote za Kiislamu zilikuwa zime- zimetawala ulimwengu zilikuwa zikiendeshwa na watu wa dini, kuanzia mwenyewe mtumi Muhammad sallallahu alaihi ala, imewaziba watu kuona nne wadhifa wa nne au kazi ya nne ambao kazi hii ya nne ni natija ya kazi ya ya tatu. Wakati unapowagawanya watu kunatoka mwanya, kama vile tunavyoambiwa kwenye swala, mukisimama swala mu, mushikanishe vizuri, sijui sheitani asipite baina baina yenu, sio? Kwa hivyo mkiwa mume, mumeshikana vizuri, hakupatikani nafasi ya kupenyeza kitu, lakini mkiwa mbali mbalimbali kunatoka vichochoro vingi. va sasa wao hapo ndo inakuja nini nii yani, wanasema tahyiatu lardhia litaharuki listikhbarati, kuandaa ardhi ya kutembea ujasusi wao. Wanapata ardhi kama mfano, sasa hivi nchi kadhaa Arabuni kuna bezi za Amerika, lakini bezi haiko kwenye jiografia. We ukiiona kwa mato, naona tu ni ardhi mathalan square kilomita kadhaa. Balozi zao nusu kiwasi zaidi ni majasusi wanaotumwa. Ima atakuja kwa jina la daktari kusaidia watu kutibu, ama atakuja kwa jina la lecturer amekuja kusaidia katika kukuza elimu, aingiane katika nyanja za za kijamii, ama atakuja kwa, kwa unwani tofauti tofauti wanatuingia ndani. Wanaokuja kwa jina la kusoma utamaduni wetu, wanaokuja kwa jina la kusoma lugha yetu, wanaokuja kwa jina la kusoma dini yetu wanaokuja kwa jina la kusilimu, na nafikiri mumeyaona juzi, watu wamepokea, watu wamesilimu, wamevaa hijabu, sijui katika majlisi huko mbele mbele, yuwapiga latmiyati nini, kila kitu. Wale wakiingia, mbali na kazi ya kukusanya habari zenu nyinyi za ndani ambazo hazifai kujulikana na adui, pia wanapata nafasi ya kusambaza fikra au tamaduni ambazo Zinato, zinatupeleka kwenye matokeo yale wanaoyataka wao. Tano, katika nyadhifa muhimu za vita laini wanatuambia ni asadmu wa tarhib, na hii si vita laini yenyewe, yenyewe ni vita vya kijeshi, lakini kuna matendo yafanyika, matendo yale yanasaidia kutumikia malengo ya vita laini, vitendo vya kinyama Taona wanavyopigana silaha wanazozitumia hawendi kupiga kituo cha jeshi, wanaenda kupiga hospitali, wanaenda kupiga mahaima ya wakimbizi, wanaenda kupiga mashule. Wana hakika pale walioko ni nani, ni watu hawana hatia, ni watoto wadogo, watakwenda wapige. Umwone mtoto mkono mmoja huko kule, Guu moja limerushwa kule, yani hata zile picha ukizitumiwa ukiziangalia katika mitandao, mpaka uwe na roho ngumu kuweza kukabili kuzitizama, ukijiuliza kwa nini wafanye hivi, imewapa ushindi gani kumuua mtoto? Kwa sababu vita, ushindi haupatikani uliua watoto wangapi, wala uliharibu hospitali ngapi, ama uli, uliua wanafunzi wangapi ama wanawake wangapi, sio hisabu za ushindi hizi na wao wanaelewa, si wapumbavu. Ile ni risala ghairi mubashira, inatumwa kwenye akili yako ya kukufanya wewe uingie khaufu, ile wanaita sadma, upate ule mshtuko na uwe wewe, lau utaambiwa kuna habari za kufanya mambo kama yaliofanywa na watu wale, sema ah, mambo hayo sisi tusifanye kabisa. Tizama wenzetu walivyofanya hata ile waliofanya japokuwa ile wadhuru, wanapowapeleka watu majela, wakawafanyia vitendo vya kinyama, mpaka mambo ya kimahanatha wamewafanyia ndani ya majela. Wanawavua watu nguo, wanawabakisha uchi, wanawapekea majibwa. Fuatilia habari ya ndugu zetu wanaotoka kwenye majela kule Falastini. Mara nyingine wanaletwa kuhujiwa, uwasikilize mambo waliofanyiwa ndani kule jela, mpaka kuwaingiza vitu katika nafsi zao. Ile lengo lake ni nini? Ni, ni, ni kukumaliza shakhsia yako, usifikirie tena kabisa kufanya kitu kama kile, usifikirie kusimama kuwapinga watu hawa, usifikirie kupanga jambo lolote ambalo litaharibu maslahi maslahi yao. Na hii ndio ninayokusudia katika maana assadmu, watarhib mgongo na kupiga kitu kwa mgongo mmoja na kukutisha kivitendo na ndio utakuta baadhi ya ya Waislamu leo wanaowalaumu waliofanya mambo yale tufanu al-Aqsa kama kina Yahya Sinwar na nini, wasema tizameni, wameifanyaje nchi yao? Sisi hatutaki nchi yetu ifikishwe pale. Yaani wanakufanya we mwenyewe unajipeleka kukubali kuwa mtumwa, kwa sababu usifikiwe na mambo kama yale, maadamu unakula, maadamu unavaa. Na hii pia ndio siasa walioitumia Bani Umeya walivyoanza na Muslim ibn Aqil. Makumbuka kiswa cha Muslim walivyomuua, jiulize, yule atiflu Abdullah Radhi, kulikuwa kuna haja gani ya kumuua yule? Ingeongeza nini katika ushindi wao? Lakini kulikuwa kuna risala inatumwa. Washawaua, wamemuua imamu, wamewaua ahli baiti zake, ashabi zake, kwa nini kwenda kuwakata vichwa vyao? Kwa nini? inasaidia nini katika ushindi ule? kwa nini baada ya hapo kuzibeba kwenye mafumo zinatembezwa mji baada ya mji? Kwa nini? kuna sherehe gani inaosherehekewa? Ile ni risala katika kila mji, wanapoona watu wanaopita, miili yao iko kando na vichwa vao viko kando, wanawake wametiwa kwenye nyororo, mpaka watoto wadogo wanateswa, barabara baada ya barabara, ni kuwapa message, risala hii, ujumbe kwamba na nyinyi pia yaweza kuwafikia mambo kama haya. Mkitaka usalama wenu endeleeni kufanya nini? Kunyamaza. Na nafikiri mwawaona leo Waarabu walivyonyamaza na wenzao wanavyofanywa Gaza kama ambao hayawahusu, na nakusudia Waarabu na kusudia wa na dola, sikusudii raia, kama ambao hayawahusu. So, washaingizwa hofu, utafanyiwa hili, utauliwa kinyama, utaharibu miji yako, watu wako, na vision sijui 2030 wataka kuibadilisha sijui nini, iwe kama kama Ulaya wako na zote zile wa, wataka kujitunga na hawajui mwisho, pia utakuwa mtumwa. Na hili ndio alilikataa, wallahi la utikum biyadi ita dhalil wala aqirru lakum iqrar al-abid. Na msema nyinyi mtaka kunibadilisha mimi niwe nani, niwe mtumwa? Na hilo ni jambo haliwezekani. Ndugu zangu wapendwa, hizi tano kwa ufupi ndio kazi au nyadhifa zinazotakikana zitekelezwe na vita hivi. Na mwisho kumaliza nukta yangu ya leo, nataka kutoa nasaha kwa nafsi yangu na hasa kwa wanafunzi hawa. Haya mambo tusiyasikilize kama kusikiliza habari, twende tukayataamali katika maisha yanayoendelea leo mbele yetu. Ukikaa katika chombo cha habari, wasikiliza jaribu kutumia maarifa ulionayo kuhusu vita hivi Uchambue habari zile, usiweke akili yako na moyo wako ni kama daftari lilio wazi, kila mtu ajeandike. Usikubali kuwekwa hivyo, na Mungu amekupa akili. Ni kitujio shida, wapokezi ni wengi siku hizi, tunapokea tu, tunapokea tu, na wanaotutilia ni wengi, hatuwajui hata khalfia zao, hata background zao huwajui. We unamwona maadamu ameletwa pale ashaambiwa huyu sijui ni muhallil strateji, huyu sijui ni muhallil askari, huyu sijui ni muhallil siasi, huyu ni mchambuzi wa kisiasa sijui, huyu ni mchambuzi wa kijeshi, anakuingiza fikra wewe unamfungulia akili yako na moyo wako, anakujaza unakuja kujikuta mahala ambapo sipo. Hizi ndio vita vinavyoendelea muhimu sana, na ndio Alimamu Lhusein salawatullahi wasalamuhu alaihi aliifanya kazi hii. Alitaka kuwaregeshea watu akili yao, wafikiri, sio wapekeshwe na Bani Umeya. Alitaka kuwaregeshea watu hisia zao, wajue wapi watalia, wapi watafurahi, lipi watalililia na lipi watalifurahia. Na hii ndio maana ya kulia kwetu leo. Kwa nini twalia? Kwa nini twahuzunika? Twaekeza hisia zetu mahala panapostahiki kulia. Hatulii historia sisi, lakini tizama wewe, mtoto leo unalia kwa sababu timu yako imefungwa ha? Unaweza kulia wewe na siku nzima huna raha. Tukikutana na wewe, nakwambia bwana, mimi sina raha bwana. Kwa nini huna raha? Kwa sababu timu yako imefungwa. Tizama wanavyowapeleka hisia zenu. Kisha mtu yule yule ambaye aweza kulia kwa sababu timu yake imefungwa ama mpiganaji wake ameshindwa, atakakuja kukujadili wewe kwa nini wamlilia Imam Hussein. Atakakuja kukujadili wewe kwa nini wamhuzunikia Imam Hussein. Kwa hivyo kilio hiki, huzuni hii ya Muharram, mmoja katika kazi yake ni kuregesha ramani na shabaha ya hisia zetu. Wapi tutahuzunika? Wenzetu waislamu wauliwa leo Gaza, Lebanon, kwingine kule, ndo sisi tunastahiki tulie wapi tutafurahika? Wakati wale wanaotuhusu kiitikadi, kiimani, kiubinadamu wanapokuwa na ushindi. Na kama hakuna ushindi kule, ushindi mwingine wowote hauwezi kutusaidia kitu katika maisha yetu, na hii ndio maana ya kullu yawmin ashura wa kulli ardin karbala. walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala Muhammad wa alihi tahirin. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Iran imesema Ufaransa, Ujerumani na Uingereza hazina hadhi ya kisheria, kisiasa wala kimaadili ya kuhuisha utekelezaji wa kile kinachojulikana kama snapback mechanism ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015. Snapback ni utaratibu wa kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Boniface Mwangi, mwanaharakati wa haki za binadamu wa Kenya ambaye amekuwa na nafasi kuu katika maandamano dhidi ya serikali, ameachiwa huru kwa dhamana leo Jumatatu baada ya kushtakiwa kwa kupatikana na gesi ya kutoa machozi na silaha nyingine nyumbani kwake. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki ametoa tahadhari kwa jirani yake Ethiopia na kuonya juu ya uwezekano wa kuzuka mzozo mpya kati ya nchi hizo mbili jirani uh, huku wasiwasi ukiongezeka katika eneo la pembe ya Afrika. Mashambulio ya anga na mizinga ya utawala haramu wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza yanaendelea uh, huku janga la njaa likizidi kushadidi siku baada ya siku na kuua Wapalestina wanaoishi katika eneo hilo. Na jamhuri ya kiislamu Iran na Rasia zimekutanisha pamoja majeshi ya majini kwa ajili ya maneva ya kijeshi yaliyopewa jina la Kasarex 2025, zoezi kubwa la pamoja la utafutaji na uokoaji katika maji ya bahari ya Kaspi. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa na kwa niaba ya wenzangu wote nakushukuruni na nakutakieni usiku mwema.