Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana Swahili, ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran Iran, katika siku ya leo Jumatatu ambayo ni tarehe 25 Muharam 1447 Hijiria Kamaria inasadifiana na 21 Julai elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na tahariri yetu, na baada ya kusikiliza tahariri hii, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio wa makala kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa washahidi Imam Zeinul Abidin alaihi salam. Makala hiyo itafuatiwa na macho yetu magazetini, na baada ya hapo utawaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia ambayo oh, uh, itafuatiwa na muhtasari wa habari za dunia, na napenda kukumbushana ni kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na hali kadhalika pia mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3 kule Tanga. Pia unaweza kuipata Maarifa FM kupitia 104.1 kule Mtwara na hali kadhalika Kigoma, wasikilizaji wetu, unatupata kupitia Maarifa FM 99.7, ambapo Singida tunapatikana pia kupitia Maarifa FM e, Singida 99.1. Naam na, na maeneo mengine pia Tanzania. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia, imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Inaifuatiwa sasa, ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aziji ya juu nchi zinazotetea uchokozi wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu azungumza na Rais Putin wa Rasia kuhusu kadhia ya nuklia ya Iran. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa apongeza mapatano ya amani ya DRC na waasi wa M23. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema kuwa hujuma za Marekani na utawala haramu wa Israeli dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ni ukiukwaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu za kimataifa, akikosoa misimamo ya upendeleo ya baadhi ya nchi za Ulaya kwa uh, kuhalalisha vitendo hivyo vya uchokozi vilivyofanywa na utawala wa Israeli na Marekani mwezi uliopita. Katika mazungumzo ya simu na Ignazio Cassis, mkuu wa idara ya mashauri ya kigeni ya Uswisi, Arakti amesisitiza haja ya nchi zote kuchukua msimamo wa thabiti kulaani ukiukuaji huu wa wazi wa sheria za kimataifa na kuwawajibisha wahusika aidha ameonya kwamba misimamo ya upendeleo ya baadhi ya nchi za ulaya katika kuhalalisha uchokozi huo inaweza kushajiisha na kufanya kuwa wa kawaida uvunjaji wa sheria waziri wa mambo ya nje wa iran ameeleza bayana kuendekeza au, au kushajiisha mienendo hiyo hakutakuwa na matokeo mengine zaidi ya kukithiri ukosefu wa usalama kieneo na kimataifa kwa upande wake waziri huyo wa Uswisi amethibitisha tena uungaji mkono wa nchi yake kwa diplomasia na akaelezea utayarifu wa kushirikiana katika suala hili. Aidha, ametaja mashambulizi ya kijeshi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran kuwa ni kinyume na kanuni za kimataifa na amesisitiza umuhimu wa kuendelea na juhudi za kuzuia kuongezeka kwa mivutano na no ukosefu wa usalama katika eneo. Mnamo tarehe 13 Juni, utawala haramu wa Israeli ulifanya shambulizi dhidi ya Iran bila sababu na kuwalenga makamanda wa kijeshi, wanasayansi wa nyuklia na pia wananchi wa kawaida. Mashambulizi hayo kwenye maeneo ya makazi yalisababisha vifo vya mamia ya raia y jambo ambalo lilifanya Iran kutoa majibu makali. Hata hivyo, mzozo huo ulikoma mnamo Juni 24 wakati utawala wa kizaini wa Israel ulipoomba kusitishwa kwa mapigano kufuatia wimbi la mashambulizi ya makombora ya kulipiza kisasi ya Iran. Kwingineko, Rais Vladimir Putin wa Russia na Ali Larijani, mshauri mkuu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Hamenei, wamekutana na kufanya mazungumzo kuhusu maswala ibuka, hasa mpango wa nuklia wa Iran na mivutano katika eneo la Asia ya Magharibi. Wakati wa mkutano huo wa ghafla huko Moscow jana Jumapili, Larijani aliwasilisha tathmini ya taharuki inayoongezeka mashariki ya kati au Asia magharibi na mpango wa nuklia wa Iran. Msemaji wa ikulu ya Kremlin, Dmitry Peskov, amesema kuwa Russia, uh, uh, rais wa Russia ameelezea misimamo iliyo wazi ya nchi yake kuhusu jinsi ya kuleta utulivu katika eneo na juu ya utatuzi wa kisiasa wa mpango wa nuklia wa Iran. Wakati huo huo, ofisi ya rais wa Russia pia imethibitisha kujiri mkutano huo na kueleza kuwa kwa maagizo ya Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hapa Iran, Larijani amewasilisha mitazamo ya Iran juu ya kuongezeka kwa taharuki katika eneo na mpango wa nuklia wa Iran. Putin ameonyesha kuunga mkono juhudi za kuleta utulivu katika eneo na kusuluhisha masuala yote yanayohusiana na mpango wa nuklia wa Iran kupitia njia za kisiasa. Mkutano huo umefanyika huku kukiwa na ripoti kwamba Iran na nchi tatu za Ulaya yaani Ufaransa, Ujerumani na Uingereza zimekubaliana juu ya kanuni za msingi za kufanya mazungumzo mapya ya nyuklia wiki ijayo. Katika taarifa yake wiki iliyopita, wizara ya mambo ya nje ya Russia ilipuuzilia mbali ripoti iliyodai kuwa rais Putin aliitaka Iran ikubaliane na Marekani juu ya kurutubisha urani kwa kiwango cha sifuri, akisisitiza kuwa madai hayo hewa yalilenga uh, kuchafua uh, jina lake na mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia e ikiwa jie ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guteres amekaribisha kwa mikono miwili hatua ya kutiwa saini kwa azimio la kanuni kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi la m 23. Guteres amesema katika taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa X jana kwamba linakaribisha kutiwa saini kwa azimio la kanuni kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na uh, kundi la afc M23. Ameongeza kuwa Umoja wa Mataifa unaendelea kujitolea kuunga mkono juhudi za amani, ulinzi wa raia na utulivu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa ushirikiano wa karibu na mamlaka za kitaifa, washirika wa kikanda na kimataifa. Wawakilishi wa pande zote mbili walitia saini tamko hilo siku ya Jumamosi, kufuatia wiki kadhaa za mazungumzo ya kidiplomasia yenye lengo la kupunguza ghasia na taharuki mashariki mwa nchi hiyo. Makubaliano hayo yanakuja wiki chache tu baada ya Rwanda na Kongo kusaini makubaliano o, tofauti ya amani mnamo Juni 27 huko Washington, na kuleta matumaini ya kumalizika kwa mapigano. Hata hivyo, weledi wa mambo wanasema kuwa mapatano yaliyotiwa saini huko Washington kati ya Rwanda na DRC yanalenga kukidhi e, masilahi ya Marekani ya kupora madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo, hasa madini ya cobalt na lithium ambayo yanahitajiwa sana na viwanda vya Marekani na mabilionea wanaomuunga mkono Donald Trump. Kwa msingi huo mapatano hayo yametajwa kuwa ni mapatano ya kibiashara e, ambayo yamesukumwa na Trump si kwa ajili ya amani, bali kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya madini ya makampuni ya Marekani na hivyo kuendelea kupora utajiri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani Rais Trump hajawa na sifa yoyote ya kutaka amani duniani, bali amekuwa akifuatilia malengo ya kueneza vita na mapigano kwa maslahi ya mashirika ya Marekani. E, kabla ya hapo, Umoja wa Afrika ulipongeza uh, kutiwa saini e, tamko e, la DRC na muungano wa makundi mbalimbali mbali ya waasi wa M23 na, na uh, kutaja mapatano hayo kuwa ni hatua muhimu kuelekea katika e, utatuzi wa amani wa mzozo wa mashariki mwa Kongo. Mapatano hayo uh, ya amani yametiwa saini huko Doha, Qatar. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Rwanda imeeleza kuwa kusainiwa kwa kanuni hizo ni katika kuunga mkono njia ya makubaliano makubwa ya amani yaliyofanikishwa na Qatar. Turejee tena eneo la Asia Magharibi ambapo kiongozi wa harakati ya Mukawama ya Ansarullah ya Yemen amelaani vikali nchi za Kiarabu na Kiislamu duniani kwa kushindwa kwao kutoa jibu mwafaka mkabala wa hatua ya utawala haramu wa Israeli ya kuwaua kwa makusudi wa Palestina katika ukanda wa Gaza kwa kutumia njaa. Kile ambacho watu wa Palestina huko Gaza wanapitia ni janga la kutisha. Watoto wanakufa kila siku kutokana na njaa. Hii ni marhala mbaya zaidi ya njaa, amesema Abdul Malik el Huthi katika hotuba yake jana Jumapili. Kiongozi huyo wa Yemen ameushutumu ulimwengu wote wa Kiislamu kwa kufumbia macho hali hiyo akisema kuwa watu wengi huko Gaza wanateseka na njaa e, kali huku wakizungukwa na mamia ya mamilioni ya Waarabu na Waislamu bilioni mbili wakitazama bila kuwapa msaada kana kwamba ni taifa lililopooza. Ameushutumu ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu kwa kutokuwa na heshima na dhamiri, akisitiza kuwa kutochukua hatua kwao ni fedheha ya aibu. Kiongozi huyo wa mapambano ya Kiislamu huko Yemen pia ameonya kwamba ukimya wa mataifa ya Kiislamu duniani na kukwepa kwao kuwajibika mbele ya jinai za Israeli kumechangia kutokuadhibiwa utawala huo haramu wa Israeli, bali pia kushajiisha zaidi katika kuzidisha ukatili. Aidha, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi Wapalestina UNRWA kwa mara nyingine limeushutumu utawala wa kizani wa Israel kwa kutumia njaa kama silaha ya vita dhidi ya Wapalestina. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu imesema amri mpya ya utawala wa Israel ya kuwahamisha watu waliokimbia makazi yao huko Derbala Gaza na kuhamia maeneo ya kusini ni pigo jingine baya kwa juhudi za kibinadamu katika eneo hilo lililoharibiwa na vita. Na kwa akali wanajeshi watano wa utawala haramu wa Israeli wamejiua katika muda wa wiki mbili zilizopita, wakiwemo askari wa akiba walioandikishwa jeshini hivi majuzi baada ya kuongezwa muda wa operesheni za Gaza na maeneo mengine yenye mizozo. Idadi ya watu wanaojiua uh, katika safu ya jeshi uh, la Israeli imeongezeka tangu utawala wa kizaini utuume wanajeshi wake huko Gaza kufuatia shambulio la harakati ya Hamas. Wanajeshi saba waliaga dunia kwa kujiua kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu, ikifuatiwa na kesi 21 zilizothibitishwa mnamo mwaka el, e, jana. Kesi ya hivi majuzi zaidi iliyothibitishwa jana Jumapili ilihusisha mhamiaji wa Norway mwenye umri wa miaka 19 ambaye alienda Israeli ili kujiunga na jeshi hilo katili chini ya mwaka mmoja uliopita na alikuwa angali anaendelea na mafunzo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaendelea kusikiliza matangazo yetu haya ya mchana, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo, na tahariri hii wapenzi wasikilizaji, itaangazia msimamo wa Kamisheni ya Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran ambao kwa hakika ni kurudiwa tena madai yasiyo na msingi wowote. Karibuni kusikiliza. Kamisheni ya Umoja wa Ulaya imetoa taarifa ambayo pasi na kuashiria kuwa mpango wa nyuklia wa Iran ni wa malengo ya amani, imetosheka na kudai kwamba eti Iran haipasi kuwa na silaha za nyuklia. Ijumaa ya tarehe 18 Julai, kamisheni ya Ulaya ilitoa taarifa ambayo sio tu haikulaani uchokozi wa kijeshi uliofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani ya Iran lakini pia haikuashiria kwamba mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni wa malengo ya amani, na badala ya yote hayo ikadai kwamba eti Iran isiruhusiwe kumiliki silaha za nyuklia. Hali kadhalika, Kaja Kalas, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, alitangaza Jumanne Julai 15 baada ya kikao cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya kwamba wanadiplomasia wanaamini kuwa diplomasia, wana diplomasia ndiyo njia bora ya muda mrefu ya kutatua kadhia ya nyuklia ya Iran na kuhakikisha kuwa Iran haipati silaha za nyuklia. Kabla ya kikao hicho, afisa huyo mwandamizi wa Ulaya alitamka pia uh, kuwa kurejea kwenye uh, njia ya diplomasia na kuanza tena kufanya mazungumzo na Iran kunaendelea uh, kuendana na masilahi ya umoja wa Ulaya inavyoonekana ni kwamba madai ya mara kwa mara na yasiyo na msingi ya Umoja wa Ulaya kwamba eti Iran haipasi kuwa na silaha za nyuklia, madai ya ambayo yamekuwa yakiibuliwa kila mara na kuna namna na tofauti katika siku za hivi karibuni, ni hatua iliyochukuliwa ili kwenda ili sambamba na tuhuma zinazofanana na hizo ambazo zimekuwa zikitolewa mara kwa mara na Marekani na utawala wa kizawini wa Israel na ambazo zimesikika mara nyingi zikiituhumu Iran kuwa eti inataka kuunda silaha za nuklia. Hii ni katika hali ambayo jamhuri ya kiislamu ya Iran imesisitiza mara kadhaa kuwa haina mpango wowote wa, wa kumiliki silaha za nuklia, na kwamba mpango wake wa nuklia una malengo ya amani ya kuzalisha nishati ya nuklia na pia kutumika katika sekta nyinginezo kama vile kilimo na tiba. Mwelekeo wa Umoja wa Ulaya na troika ya Ulaya, yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza, kuhusiana na Iran, kwa upande mmoja unatokana na ushirikiano kamili uliopo baina yao na Marekani katika kuzidisha mashinikizo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa upande mwingine unaendana na tishio eh, la troika ya Ulaya ya, ya, ya kurejesha vikwazo papo kwa hapo au snapback kwa lengo la kuifanya Irani salim amri mbele ya matakwa ya kupindukia mipaka ya nchi za magharibi ambayo sasa hayakomei katika kuitaka Iran iachane na urutubishaji wa madini ya urani tu, lakini yanajumuisha pia kuwekea uh, vikwazo na kikomo uundaji wake wa makombora ya kujihami na hali kadhalika, sera zake za kikanda kuhusiana na kuunga mkono wapigania ukombozi na harakati za uh, mukawama. na mbarabara. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kuelekea katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, na tunawaleteni kipindi ambacho kinaangazia kumbukumbu ya kuwa washahidi Imam Zeinulabidin alaihissalam. Karibuni kusikiliza. Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad kama sallaita ala Ibrahim wa ali Ibrahim wa barik ala Muhammadin wa ali Muhammad kama barakta ala Ibrahim wa ali Ibrahim innaka Hamidum Majid. Tunapomzungumza Zainul Abidin tunamzungumza yeye mtu ambaye alopewa majina majina yenye wadhifa, majina yenye sifa zinazoambatana na bwana mkubwa huyu ni yeye Imam Zainul Abidin anayejulikana kama Imam Sajad. Sajad linatokana na neno mwingi wa kusujudu, assajad, mwingi wa kusujudu. Na kama tutakavyokuja kuona ushahidi wa haya yanayoambatana na jina lake Imam Sajad, ndiyo tunayemzungumza. Tunamzungumza Zainul Abidin kama tulivyotangulia kusema tunamzungumza anayeitwa dhuthafanati, dhu athafanati, mtu ambaye aliyekuwa kwa wingi wake wa kusujudu, kutokana na ibada zake, alikuwa akitokewa na zile ambazo ni alama za kusujudu katika uso wake na katika sehemu nyingine za kusujudia, akikata zile ngozi za ziada ambazo zinazotokea ma sugu kwenye kipaji chake, kwa sababu ya kusujudu. Akikata ile sugu, akikata sugu zile zinazoota katika magoti na miguu, kutokana na wingi wake wa kusujudu, na ndio akaitwa dhu athafanati. Tunamzungumza huyu ambaye, mara nyingine tukisikia baadhi ya watu wakiomba dua, wanasema tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu bihaki maridh Karbala, tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu kwa ubora, cheo na daraja ya yule aliyekuwa mgonjwa pale Karbala, yeye ni Ali ibni lHusein Zain Labidin. Tunamzungumza bwana huyu mcha Mungu, ambaye kila mwenye kupata kumjua miongoni mwa Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu wanapenda kujua maisha yake, wanapenda kusoma mafunzo yake, wanapenda kujikurubisha kwake, ni yeye alioneemeshwa na mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, isipokuwa baba yangu alipoikumbuka neema hiyo alisujudu. wala qaraa ayatan min kitabi llahi aza wajalla fiha sujudun illa sajada, na wala hajawahi kusoma Imam Zainul Abidin aya yoyote katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Quran, aya ambayo ndani yake kuna kutajwa kusujudu, ila bwana huyu alisujudu, na wala hakuwahi kuacha kusujudu pale alipokumbuka kitu kibaya kilichokuwa kimtokee, na Mwenyezi Mungu akawa amemwepusha. Imam Assajjad alisujudu na kila alipokumbuka kitimbi fulani alichofanyiwa au vitimbi, na vikawa vitimbi hivi havikumfika alisujudu wala hakuwahi kumaliza swala yoyote ya faradhi illa baada ya kumaliza swala hiyo ya faradhi, iwe ni asubuhi alfajiri, au ni adhuhuri, au ni alasiri, au ni magharibi, au isha, ila sajada, isipokuwa alisujudu. Wala wufiqa liislahin baina ithnain illa sajada, pindi alipokuwa akiwapatanisha watu wawili waliokuwa wamegombana, na pindi Mwenyezi Mungu alipompa taufiki ya kuleta islah kati ya wawili waliogombana, Imam Zainul Abidin alisujudu kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na ni kutokana na sijida zake hizi nyingi: anapokumbuka nema anasujudu, anaposoma aya yenye sijida anasujudu, anapokumbuka balaa aloepushiwa au vitimbi anasujudu, alipomaliza swala ya faradhi anasujudu, alipoweza alipoweza leta islah kati ya waliogombana, ana sujudu Imam Zein Labidin la alaihi salam, kutokana na sijida zake hizi nyingi. Kana atharu sujudi fi jamii mawadhii sujudihi fasumia Sajad. Palikuwa na athari nyingi za kusujudu kwake katika viungo vyake vya kusujudia masajidu saba, sehemu hizo saba tukisujudu ndipo alipoitwa Imam Sajjad. Ni yeye tunayemzungumzia bwana huyu ambaye alikuwa mwingi wa adabu njema, na tukizungumza adabu njema na maadili mema na tabia zake njema tunakuta katika dua mbalimbali alizokuwa akiziomba, mmojawapo inaitwa dua makarimul akhlaq, dua ya akhlaki njema ya tabia nzuri. Alipokuwa akiiomba dua hii, alikuwa akisema baada ya kumsabihi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kisha akipeleka salamu kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na jamaa zake, akisema waballigh biimani akmal liman, ewe Mwenyezi Mungu nnakuomba uifanye imani yangu ifikie ukamilifu wa iman. Waj'al yaqini afdal al yaqin, na unijalie yaqini yangu katika kukuamini kwako, yaqini yangu ewe Mwenyezi Mungu uifanye iwe ni yaqini bora Wantah biniyati ila ahsani niya, na nnakuomba uifikishe niya yangu iwe ni bora ya niya ambazo zinazokusudiwa. Wa biamali ila ahsani lamal, na matendo yangu ninayoyafanya, ewe Mwenyezi Mungu wangu nakuomba uyajalie yawe ni matendo mema, akiiomba dua hii mara nyingi na akimwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amjalie awe ni mwenye kujishughulisha na yale yatakayomfanya yeye Imam Sajjad awe karibu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Dua ni ndefu, nawaomba kila mtakapopata fursa, aidha ya kuisoma dua hii kutoka katika vitabu mbalimbali vya dua au kuitafuta katika mitandao kwa jina dua makarim al-akhlaq, ili mpate faida zaidi. Darsa halituruhusu kuingia kuichambua dua hii ambayo imefasiriwa na maulamaa mbalimbali wa somo la akhlaki kutokana na umuhimu wake. Yeye Imam Sajjad kama ambavyo tunavyomjua, alikuwa ni mwingi wa adabu nzuri kwa maadui zake, kwa mahasimu wake, kwa jamaa zake, kwa majirani zake, kwa muminina na muminat na kwa viumbe wote, bali hata wanyama. Na ndipo tunapoambiwa kutokana na akhlaki zake hizi na uchamungu aliokuwa nao, alikuwa akiweza kutokea mahala kwenye kundi la watu watu wakitanabahi wakimtazama hata wasipomjua walikuwa wakimgeukia kutaka kumtazama kutaka kumjua ni nani, kutokana na ule mvuto aliokuwa nao. Alikuwa na aina fulani ya suma, sumaku ya kiimani ambayo inayowafanya watu wapate kujikurubisha kwake. Na ndipo pale tunapoambiwa wakati mmoja Imam Zainul Abidin alipokuwa anakwenda kufanya ibada ya tawaf kuizunguka al-Kaaba mara saba alipokuwa ameingia katika eneo lile, wakati ulikuwa ni wakati bizi, watu wako mashughul katika tawafu, na wakiwa watu wengi kwenye tawafu huwezi ukamjua nani ni nani, ila labda aje na maaskari. Imam Zainul Abidin alayhi ssalam alikuwa hana askari yoyote aliofatana naye, kaja na uchamungu wake. Alipoingia karibu na Alkaaba kuanza kufanya tawafu, na msongamano ulikuwa ni mkubwa, na wakati huo alikuwepo gavana wa eneo lile Hisham bin Abdilmalik amekaa na watu wake na maaskari zake, na yeye hal kadhalika akijitahidi kufanya tawafu. Lakini pindi Imam Zeinulabidin alipokuja kujitokeza, yeye kama kipambo cha wachamungu, watu wenyewe walijitoa, wakajitawanya, wakamwachia nafasi afanye tawafu kuizunguka Alkaaba na ndipo hapa alipofanya tawafu ile, watu wakimtazama na watu wakimpa heshima zake mpaka alipomaliza, akawa ni mwenye kuondoka. Hisham bin abdul malik akiyatazama mambo haya, yeye kama gavana msimamizi wa eneo lile, mkuu wa eneo la Maka na pembezoni mwake alipo liona hili, alitaka kulififiliza kulionyesha kama si swala lenye umuhimu. Pembeni yake alikuwepo Farazdak yeye Farazdak ambaye alikuwa ni mshairi Farazdak ambaye alikuwa ni mtu mwenye kujua hali za kijamii zinazokwenda katika zama zile, na Farazdak alikuwa ni mmoja katika watu ambao waliokuwa ni wapambe wa gavana. Hakuwa ni mmoja katika watu wa Imam Zenu Labidin alaihi salam kutokana na hali za kisiasa zilizokuwa wakati ule akajitokeza mtu asomjua Imamu Zainul Abidin, akauliza huyu nani? Manake nani huyu aliopewa nafasi kama hii, akaja yeye kwenye kufanya tawafu na watu wakajitenga kumruhusu swala hili? Nani huyu, anamuuliza na -Malik. Hisham bin Abdilmalik. Hisham akasema simjui, na ilhali alikuwa anamjua. Maneno haya ya kusema simjui ndipo yaliposikika ya kwa Farazdak mshairi, akakosa kujizuia akautunga utungo wake maarufu katika lugha ya Kiarabu, na ambao mpaka leo tunasikia watu wengine wameufanyia hata kusomea nashid, na inaimbwa nashid hii katika baadhi ya sehemu Afrika. Akasema, mahadha ladhi tarifu lbatha waatahu, huyu ni yule ambaye eneo hili linaloizunguka Alkaba linajua nyayo zake, walbaitu yarifuhu walhilu walharamu Nyumba hii Alkaaba inamjua huyo, wachilie mbali watu. Nyumba hii Alkaaba inamjua na maeneo yote ya karibu hapa yanamjua. Kisha akaendelea kusema katika maneno marefu, tunayochukua baadhi ya sehemu, anasema hadha bnu Fatima, huyu ni yule mtoto wa Bibi Fatima. Inkunta jahilahu, ikiwa wewe unasema humjui, bijaddihi ambiyau llahi kad hutimu, ni kutokana na huyu babu yake, babu yake huyu unayesema wewe humjui, babu yake ndiyo mwisho wa mitume. Huyu ni yule ambaye yeye hajawahi kusema la illa katika tashahudi yake, na lau siyo tashahud kusema ashhadu an la ile la yake pale ingekuwa ni naam Akayasema maneno mengi marefu kumsifia Imam Zeinulabidin alaihi salam, ikamwingia ghadhabu gavana. Akaamua gavana huyu kumfunga mshairi wake yeye mwenyewe. Na Imam Zeinulabidin aliposikia Farazdak amefungwa kutokana na yeye kusema maneno ya kweli, akampelekea zawadi. Farazdak akakataa, akasema mimi sikuyasema yale niliyoyasema kwa ajili ya kutaka zawadi au tuza, bali mimi niliyasema ya kweli na yanastahiki kusema Imam Zainul Abidin, tazama akhlaki za wachamungu hawa. Akasema, sisi pindi tunapotoa kitu kama zawadi, basi ndio hatukirudishi tena, ishatoka na ni yako, lazima uichukue. Farazda kanasema, anasema ile niliopewa zawadi kutoka kwa Imam Zainul Abidin iliniingizia baraka ambazo sikuwahi kuzitegemea, na haya ndiyo mambo ya wachamungu unapoyafanya mambo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, Mwenyezi Mungu atakuzidishia. Tunapomtazama Imam Zeinulabidin alaihi salam, tunapata kufahamu kwamba yeye kama alizaliwa mwaka wa 38 wa hijiria. Katika mwaka wa 61 wa hijiria alikuwepo Karbala pindi baba yake Imam Husein alipouliwa kifo cha kikatili na kinyama na kionevu na watawala wa wakati huo za Yazidi akiwa ndo mtawala, kwa amri yake akimwamrisha gavana wake Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad na Shimri wamfanyie vio maovu makubwa Imam Husein alayhi ssalam. Imam Sajjad alikuwepo Karbala lakini alikuwa mgonjwa, ndo tukasema tuka, wengine humwita maridh Karbala, mgonjwa aliyekuwa Karbala hakuweza kumhami baba yake, na hali hii ilimletea simanzi kubwa, kwa sababu kila alivyokumbuka kama yeye ni kijana aliyeweza kupigana, lakini hakuweza kutokana na homa kali aliyokuwa amepata. Hakuweza kushiriki kumhami baba yake, basi iliacha athari kubwa katika maisha yake, na ikawa kila mara akiyakumbuka haya yalikuwa yakimuumiza. Bali alitekwa pamoja na kina mama waliotekwa, shangazi yake Zainab pamoja na mama zake waliokuwa pale Karbala, na vijana wengine, wakapelekwa katika mji wa kufa kisha wakapelekwa baadaye safari yenye kuchusha na yenye kusikitisha yenye madhila na dhiki kubwa, kutoka katika nchi ya Iraq mpaka katika mji wa Damascus katika nchi ya Siria kule. Kwa nini walipelekwa? Walipelekwa kwenda kufika kwa Yazidi, kuhakikishiwa Yazidi kwamba tumemuua yule hasimu wako, yani nani? Imam Husein alaihi salam, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Sasa huko Sham katika msikiti Yazid pinde alipoona hawa mateka na kichwa cha imam imamu Husein alaihi salam kimeletwa mbele yake, aliyasema maneno mabaya na aka, akafanya vitendo vibaya akakibeza na kukidharau kichwa cha mjukuu wa, wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, na kisha akaamrisha mmoja katika makhatibu wake wa pande katika mimbari iliyotengenezwa akawa yule amepewa amri ya kuyasema mabaya yote dhidi ya Imam Husein alaihi ssalam na matusi ya mtukane yeye na baba yake Ali bin Abitalib. Alipomaliza bwana yule kusema, Imam Ali Ibni Lhusein akamwambia Yazidi, nipe ruhusa na mimi niseme, nipate kumhami baba yangu kwa maneno haya yaliyosemwa. Yazidi alikataa, lakini watu tayari walishajua huyu ni mmoja katika wajukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wakamzonga Yazidi mpaka akakubali kutoa ruhusa Imam Zainul Abidin asimame aseme atakayoyasema yasema. Akapanda katika mimbari ile akaanza kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kisha kumpelekea salamu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na akamsifu baba yake na akamsifu babu yake Ali bin Abitalib walotukanwa katika hadhara ya Yazid. Kisha Imam Sajjad alaihi salam akayasema wayhaka ayuha lkhatib, ole wako kuangamia kwako ewe mzungumzaji. Ishtaraita mardhata lmakhluq, wewe umekubali kunu, kununuliwa kwa ajili ya kumridhisha kiumbe bisakhati lkhaliq, na ukakubali wewe kumasi na kumghadhibisha muumbaji wako Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, fatabawa maq'adaka minan nar, basi jitayarishie makalio yako wewe yatakuwa ni motoni. Imam Sajada alayhi lyhissalam akawageukia watu, kichwa cha baba yake kimekatwa kiko mbele yake: enyi watu mlokuwa hapa, utina sittan, sisi tumepewa mambo sita, wafudhilna bi sab'in, na tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu kupewa mambo mengine saba. Akaanza sasa kuyaeleza. Alilm, kitu cha kwanza tumepewa elimu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, tunayoyasema tunasema kwa kujua. Walhilm, cha pili tumepewa upole, elimu pamoja na upole. Na tatu wasamahata, na tumepewa msamaha, yani kusamehe ni moja katika mambo Mwenyezi Mungu aliotujalia. walfasaha la nne tumepewa ufasaha katika kuzungumza. washajaa la tano tumepewa ushujaa, sisi sio waoga. walmahabata fi kulubi lmuminin, na vilevile Mwenyezi Mungu ametupa sisi mapenzi katika kila moyo wa mtu mumin sisi tunapendeka. Haya ni mambo sita Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliyotupatia sisi na hakumpatia mwingine. Wafadhilna, na Mwenyezi Mungu ametufadhilisha sisi mambo saba. La kwanza bianna minna nabiyul mukhtar Muhammadan sallallahu alayhi wa alihi kwetu sisi, katika kizazi chetu au familia yetu ametoka Mtume Muhammad, yeye mteuliwa, rehma za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na juu ya ali zake. Hili ni la kwanza na Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwa jambo la pili, minna swidiq, kutoka kwetu sisi yuko yule mkweli, mkweli wa wote, na yeye ni Ali bin Abitalib alaihi ssalam. La tatu, wa minna tayar, kutokana na sisi tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu, kwetu amepatikana yule ambaye mwenye kuruka pamoja na malaika yani Jafar, Jafar aliyeuliwa katika vita vya Muta yeye anatokana na sisi, aliokatwa mikono. Mtume akasema Mwenyezi Mungu amembadilishia mikono yake, akampa ya mbawa na anapaa pamoja na malaika. wa minna asadullah, Mwenyezi Mungu katika jambo la nne aliotufadhilisha kwetu sisi, anatoka simba wa Mwenyezi Mungu wa asadur rasul na simba wa mtume, naye ni Hamza aliyeuliwa katika vita vya Uhud. La tano, waminna sayidatu nisai lalamin, kutokana na sisi. Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwetu sisi, yupo yule mbora wa wanawake wote wa ulimwengu, naye ni Fatima al-Batul Fatima binti yake mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, sisi tunatokana na yeye. Na la sita, waminna sibta hadhihi lumma kutokana na familia hii, sisi tuliokuweko, Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwetu, wanatoka wajukuu wawili wa, ambao ni bora wa umma huu, naye ni alhasan walhusein, yani baba yake na ami yake. Na la saba wasayida shababi ahli ljanna, Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwamba sisi kutokana na ukoo huu, basi wale mabwana wa, vijana, wa peponi wapeponi wanatoka, wanatokana na sisi. Alipoyasema maneno haya akaendelea kujieleza sasa yeye ni nani, akasema mwenye kunijua mimi ananijua na asiyenijua mimi, basi mimi ntajiarifisha mimi mwenyewe mpaka anijue. Ana bnu makata wa mina, mimi ndiye mtoto wa maka na mina, mimi ndiye mtoto wa zamzama wa swafa, mimi ndiye mtoto wa zamzam -zam na swafa, yani swafa na Marwa. Akaeleza maelezo yote mpaka akafikia kusema mimi ndiye mtoto wa Mtume Muhammad, yani nasaba yangu inarudi kwake. Mimi ni mtoto wa Ali bin Abitalib, mimi mtoto wa Fatimatu Zahara, mimi mpaka alipofikia mahala alipokuwa anapakusudia akasema, mimi ni mtoto wa huyu ambaye kichwa chake kimekatwa hapa, naye ni Husein bin Ali. Walosikia habari hii walokuwa hawajui wakapata kujua. Yazidi alipoyaona haya mambo yamekuwa makubwa, akamwamrisha mwadhini aadhini. Alipoadhini, Imam Zeinulabidin hakusimama baada ya kusikia ashhadu an la ilaha illallah, akasema mimi nashuhudia kwamba hakuna Mwenyezi Mungu isipokuwa ni Allah. Si mimi tu, nywele zangu, ngozi yangu, kila kitu changu kinashuhudia hivyo. Na washhadu anna muhammadan rasulullah, akamgeukia Yazidi akamwambia Yazidi, huyu Muhammadi anayetajwa hapa ni babu yako wewe au ni babu yangu mimi? Ukisema wewe ni babu yako huyu, basi utakuwa ni kadhaa muongo. Huyu ni wangu. Akaendelea kuyasema maneno mpaka watu wakatanabahi, walioambiwa kama hawa ni wasaliti, wakapata kujua ukweli kwamba, la, hawa ni wakweli. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atujalie ziara ya mawalii hawa katika makaburi yao fidunia na atujalie shafaa yao fil akhira. Nam, barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu Na sasa na alikunjua jamvi letu la dondoo za magazeti ya afrika mashariki, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na gazeti la Nipashe ambalo limetoa kipaumbele kwa habari inayosema balozi kumi kumulika uchaguzi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Habari inaweza kuwa INEC imetoa vibali kwa waangalizi sabini na sita wa uh, uchaguzi eh, ndani na kumi na mbili wa kimataifa wakiwemo Umoja wa Ulaya na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Gazeti ku, uh, habari kuu katika gazeti la Mwananchi imepewa kichwa kimoja tu kinachohoji hivi watatoboa? Maelezo ya habari hiyo yanasema panga la CCM la wanyemelea pole pole na askofu Gwajima, ambapo makada hawa wa CCM wanatuhumiwa kwa usaliti na upotoshaji. Gazeti hilo pia limeangazia ripoti maalum kuhusu jinsi baa na gesti mitaani zinavyochangia kuvuruga maadili au kuporomosha maadili. Kwa upande wa Zanzibar, gazeti la Zanzibar Leo limeweka mbele habari inayosema Daktari Mwinyi ashiriki dua ya kumwombea marehemu Salim Turki. Amesisitiza haja ya kuimarisha umoja na maelewano na kuwahimiza vijana kuwaombea dua wazazi wao. Kieneo, gazeti hilo limeandika, mashirika yasema Sudani inakabiliwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu. Habari kuu ya gazeti la serikali la Habari Leo ina kichwa kikuu kisemacho dira yataka ufanisi PPP kupata mitaji. Pia limeandika Sumbawanga, Kilombero na Kinondoni zinaongozwa ulaghai mitandaoni, Arusha mbioni ndege za kimataifa saa 24 na Tanzania yauza nje dawa ya na vifaa tiba vya bilioni 6. Uchambuzi wetu wa magazeti ya Tanzania unahitimishwa na gazeti la Majira lililopamba ukurasa wake wa mbele kwa habari zenye vichwa vifuatavyo: siku saba ngumu kwa wasaka ubunge CCM, Watanzania wazidi kupigwa msasa nchini Japan, SMZ yasisitiza kuheshimiwa faragha za watu, INEC yazidi kukamilisha maandalizi ya uchaguzi mkuu. Na kieneo gazeti hilo limeandika DRC na M23 wasaini mpango wa kusitisha mapigano. Naam, e, tukiachana na magazeti hayo ya uh, nchini Tanzania sasa. Uh, tuyaangazie magazeti ya kule nchini Kenya, na naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limetanguliza e, habari ya kisiasa yenye anwani semayo nipo na Ruto hadi elfu mbili ishirini na saba, asema Raila. Gazeti dada la Taifa Leo pia limeipa uzito habari hiyo kwa kichwa kinachofanana kisemacho nampa Ruto hadi mwaka elfu mbili ishirini na saba asema Raila. Habari hiyo imeambatana na picha ya kinara wa ODM Raila Odinga pamoja na rais William Ruto. Habari nyingine zilizopewa kipaumbele na Taifa Leo ni zifuatazo, au zenye vichwa vya maneno vifuatavyo: mwanaharakati Bonifas Mwangi kushtakiwa kwa ugaidi; shule elfu tatu zilizokataliwa na wanafunzi kuunganishwa asema katibu wa elimu na washirika wa Gachagua waingia baridi waogopa kujiuzulu. Mojawapo ya habari zilizopigwa darubini na Taifa Leo pamoja na Daily Nation ni kuhusu namna Rais William Ruto anavyowalaumu wazazi kwa malezi duni ya watoto wanaoshiriki katika maandamano ya ghasia ambayo yamekuwa yakifanyika katika miezi ya hivi karibuni nchini Kenya. Gazeti la The Standard na nalo kwa upande wake limetanguliza habari ya kukamatwa kwa mwanaharakati Boniface Mwangi. Ukurasa wake wa mbele unapambwa na picha ya Muhammad Amin, mkurugenzi mkuu wa idara ya upelelezi wa jinai DCI. Habari hiyo inaeleza namna DCI inavyotumika na, na serikali kuwawekea mbinyo wapinzani na wakosoaji wake. Na mwisho kabisa tunayaangazia magazeti ya nchini Uganda. Uh, na naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo uh, lina uh, kichwa kikuu cha habari kisemacho mchujo wa chama tawala cha NRM. Na uh, pia kuna habari inayosema baadhi ya vigogo wa chama hicho cha NRM wamebwagwa katika uchu, uchaguzi huo wa ndani ya chama. Habari nyingine ya kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa kisemacho Mseveni alaani ghasia na rushwa kwenye mchujo wa NRM. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linaendelea na habari hiyo chini ya kichwa kisemacho Museveni avunja ukimya kuhusu uchaguzi wa ghasia na umwagaji damu NRM. Habari nyingine zinasema NRM yabatilisha uchaguzi wa Kapchorwa kutokana na madai ya ulaghai na je, Uganda ni jamhuri au nchi ya kidemokrasia? Naona muda wetu umemalizika. Lazia nasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Naam, na sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Muharam 1447 Hijiria, sawa na Julai 21, 2025 siku kama ya leo miaka 1352 135 inayosadifiana na tarehe 25 Muharram mwaka 95 hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, aliuawa shahidi Ali bin Hussein mwenye lakabu ya Sajad na Zainul Abidin alaihi ssalam, mtoto wa Imam Hussein bin Ali alaihi ssalam, na mjukuu wa Mtume Mtukufu Muhammad, rehma na amani ya Allah yo juu yake na kizazi chake. Imam Zainul Abidin alaihi salam alizaliwa mjini Madina mwaka thelathini na nane hijiria. Mtukufu huyo alichukua jukumu la kuwafikishia Waislamu ujumbe mzito wa mapambano ya baba yake baada ya kuwa washahidi huko Karbala. Imam Sajaad alaihi salam ameuachia umma wa Kiislamu kitabu cha Aswahifatu Sajadiya chenye thamani kubwa ambacho kimejaa dua zenye mafunzo na maarifa ya Kiislamu. Tarehe 25 Muharam miaka 194 iliyopita lilichapishwa gazeti la kwanza la Iran lililojulikana kwa jina la Kagaze Akhbar. Gazeti hilo lilichapishwa na Mirza Swale Shirazi mjini Tehran, likiwa na kurasa mbili kubwa. Gazeti hilo lilikuwa likichapishwa mara moja kwa mwezi na lilizungumzia habari za Tehran na miji mingine ya Iran, nchi za Kiarabu na Uturuki. Nakala pekee iliyobakia gazeti hilo inashikiliwa katika jumba la makumbusho la Uingereza. Siku kama leo miaka 145 iliyopita John Boyd Dunlop, raia wa Uingereza, alikuwa mvumbuzi wa kwanza wa gurudumu. Dunlop alifikia hatua ya kuvumbua gurudumu la magari baada ya utafiti wa miaka kadhaa. Dunlop alifariki dunia mwaka 1921. na katika siku kama ya leo miaka 67 iliyopita meli ya kwanza ya biashara iliyokuwa ikitumia nishati ya nyuklia iliyopewa jina la NS Savannah iliwekwa majini huko Marekani. Baada ya kugunduliwa atomu na wasomi kutambua nguvu kubwa na nishati ya atomiki, ilijitokeza fikra ya kutumia nishati hiyo katika masuala mbalimbali. Hata hivyo, inasikitisha kwamba nishati hiyo ilitumiwa kwa mara ya kwanza kielimu katika kutengeneza mabomu ya nyuklia. Suala hilo lilichochea mashindano ya kutengeneza silaha na mabomu ya nyuklia kati ya madola makubwa duniani na kuiweka dunia katika ncha ya vita vya nyuklia. Meli ya NS Savanna ilikuwa matokeo ya jitihada za wasomi za kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani, na katika siku kama hii ya leo yaani tarehe 21 Julai mwaka 1958, na meli hiyo ya kibiashara iliyokuwa ikitumia nishati hiyo iliwekwa majini na kuanza kufanya kazi. NS Savana ilikuwa meli ya kwanza iliyotumia nishati ya nyuklia kuvuka bahari ya Atlantiki. Nam, wapenda msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Wanajeshi watano wa utawala wa kizayuni wa Israeli wamejiua ndani ya wiki mbili kutokana na msongo wa mawazo. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imesema kuteswa, kuwawanjaa na kudhalilishwa watu wa Gaza ni fedheha kwa ulimwengu wa Kiarabu na ulimwengu wa Kiislamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amepongeza makubaliano ya amani ya DRC na M23 na, na, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu azungumza na Rais Putin wa Russia kuhusu kadhia ya nyuklia. Gazia ya kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwaherini.