Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapendwa wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran inayowatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamijam jam. Wapenzi msikilizaji, tuliowaandalieni leo ambayo ni tarehe 25 Muharam 1447 hijiria na sadifiana na 21 Julai 2025 miladia, yani siku ya Jumatatu, na tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutakuwa na makala maalum Uh, kwa mnasaba wa kukumbuka uh, uh, kuwa washahidi Imam Zainul Abidin alayhi salam. Baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutawaletea ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya kusikiliza udondozi huo, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na kadhalika. Pia nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 kule Tanga. Pia unaweza kusikiliza kupitia 104.1 kule Mtwara na pia maeneo mengine ya Tanzania. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran na nchi tatu za Ulaya kuendelea na mazungumzo ya nyuklia wiki ijayo. Wapalestina wasiopungua 86 wamekufa kutokana na njaa na utapia mlo katika ukanda wa Gaza. na magaidi sabini waangamizwa katika operesheni ya jeshi huko Mali. Karibuni na sasa ni habari kamili. Iran na nchi tatu za Ulaya ambazo ni Ufaransa, Ujerumani na Uingereza zinazojulikana kama Troika ya Ulaya zimeripotiwa kukubaliana E, kimsingi kuanza tena mazungumzo ya nyuklia wiki ijayo. Chanzo cha habari e, kimeliambia shirika la habari la Tasnim la hapa Iran jana Jumapili kwamba pande hizo mbili zimekubali kuanza tena mazungumzo, lakini wakati na mahala pa mazungumzo patatangazwa. Duru hizo za habari zimeeleza bayana kuwa kanuni ya mazungumzo imekubaliwa, lakini mashauriano yanaendelea kuhusu mada ya mazungumzo hayo, huku baadhi ya duru zikidokeza kuwa mazungumzo hayo yatafanyika Istanbul, Uturuki. Nchi ambayo mazungumzo hayo yanaweza kufanyika e, imeshatangazwa. Na katika mazungumzo na wenzake wa Ujerumani e, Ufaransa na Uingereza na mkuu wa sera za kigeni Umoja wa Ulaya Kaja Kala. Siku ya Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi alisema Umoja wa Ulaya na Troika ya Ulaya zinapaswa kuwatana na sera zao chovu za vitisho na mashinikizo zikiwa uh, zinataka uh, kuwa na jukumu katika duru yoyote mpya mazungumzo ya nyuklia kati ya Iran na Marekani, akiashiria vitisho vya mara kwa mara vya Ulaya kuhusu uanzishaji wa utaratibu ambao utaiwekea tena jamhuri ya kiislamu ya uh, vikwazo vikali. Yarakt amesema ya ikiwa nchi hizo za, za Ulaya zinataka kuwa na jukumu, zinapaswa kuchukua hatua za uwajibikaji na kuweka kando sera zao chakavu za vitisho na mashinikizo, ikiwa ni pamoja na vitisho vya kuhuisha mchakato wa kurejesha Iran vikwazo vya Umoja wa Mataifa, mchakato ambao hawana kabisa msingi wa kimaadili na sheria kufufua. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mazungumzo yoyote ya mapya yanawezekana tu wakati upande mwingine uko tayari kwa makubaliano ya nyuklia ya haki yenye uwiano na yenye manufaa kwa pande zote. Wizara ya afya ya uh, Gaza imesema athari hasi za mzingiro wa kibaguzi wa utawala wa Israel dhidi ya ukanda huo zimesababisha makumi ya wa Wapalestina kuaga dunia. Takribani watu 86 huko Gaza, wakiwemo watoto 76 na watu wazima kumi wamefariki dunia kutokana na njaa na utapia mlo kufuatia mzingiro na vizuizi vya utawala haramu wa Israel kwenye eneo hilo. Hayo ni kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, ambayo imeongeza kuwa kiwango cha njaa na utapia mlo katika eneo hilo kinasababisha mauaji ya kimya kimya. Wizara ya afya ya Gaza imesema inabebesha utawala wa Israel na jumuia ya kimataifa dhima kwa vifo hivyo na imetoa wito wa kufunguliwa mara moja vivuko ili kuruhusu chakula na dawa kuingia katika ukanda wa Gaza. Wakati huo huo jeshi katili la Israel limeendelea kuwaua wapalestina wenye njaa wakiwa katika safu za kupokea msaada wa chakula. Watu wasiopungua themanini na wanne wakiwemo 73 waliokuwa wakitafuta misaada ya kibinadamu waliuawa kwenye mashambulizi ya Israel kote Gaza jana Jumapili pekee. Zaidi ya watu mia mbili walijeruhiwa pia. Wapalestina wengine wawili ikiwa ni pamoja na mtoto mchanga wa siku 35 meripotiwa kupoteza maisha yao kutokana na utapia mlo katika hospitali ya Shifa ya jiji la Gaza. Baadhi ya maafisa wakuu wa Marekani wameliambia shirika la habari la Axios kwamba hofu inaongezeka ndani ya utawala wa Donald Trump juu ya tabia na mienendo ya Waziri Mkuu wa utawala wa Israeli, Benjamin Netanyahu. Wakielezea mienendo hiyo kama ya kutojali, kuvuruga uthabiti na wakati mwingine nye ukosefu wa ukomavu. Afisa mmoja wa Marekani ambaye hakutaka jina lake litajwe ameiambia tovuti ya Axios kwamba hisia kwamba kidole cha Netanyahu daima kipo kwenye kifute imekuwa ya kusumbua sana. Ameongeza kuwa baadhi ya mienendo ya Netanyahu imeonekana huko Marekani kuwa ya kitoto na isiyofaa. Afisa mwingine mkuu wa Marekani ambaye hakutaka jina lake litajwe ameashiria mashambulizi ya hivi karibuni ya utawala wa Israel dhidi ya Siria na kueleza kuwa Israel haipaswi kuwa ndiyo yenye maamuzi ya iwapo serikali ya Siria inaweza kuwa na mamlaka juu ya eneo lake au la. Aidha, afisa mmoja wa Israel ambaye pia jina lake halikutajwa ameonya uh, kwamba mkakati wa sasa wa Israeli unaweza kuyumbisha zaidi Siria na hatimaye kuwadhuru walowezi wa kizayuni na pia jamii ya Wadruz. Licha ya kusimamishwa kwa muda kwa mashambulizi ya Israel ndani ya Siria, vyanzo vya tovuti ya Axios vinasema wasiwasi ndani ya Marekani juu ya kushadidi kwa taharuki e, katika eneo kuna kochochewa na Netanyahu unaongezeka. Kadhalika, afisa mwingine amesema mashambulio ya kushtukiza hivi karibuni ya Israeli nchini Siria yalimtia waka Rais Trump na washauri wake katika ikulu ya White House. Kwa mujibu wa Axios, Trump akiashiria hujuma ya Israeli e, nchini Siria alielezea kutofurahishwa na kutazama, a, nchi ambayo ipo kwenye njia ya kuelekea kwenye amani ikipigwa mabomu. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imeshutumu vikwazo vipya vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya dhidi ya watu binafsi na mashirika ya Sudan na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo havina viwango vya uadilifu vya kisheria. Haiwezekani kufananisha vikosi vya jeshi la kitaifa la Sudan SAF na makundi ya waasi yaliyoharamishwa. Imesema taarifa hiyo ikiutaka umoja wa Ulaya kuchukua mtazamo wenye mlingano zaidi ambao unazingatia hali ya kipekee ya kitaifa ya Sudan. Siku ya Ijumaa, umoja wa Ulaya ulipasisha vikwazo dhidi ya watu wawili na mashirika mawili yenye uhusiano na jeshi la Sudan na kikosi cha msaada wa haraka RSF, ikijumuisha kufungia mali zao, kupiga marufuku utoaji wa fedha au rasilimali za kiuchumi kwa njia moja kwa moja au isiyo moja kwa moja yeah, na hali kadhalika marufuku ya kusafiri hayanajiri siku chache baada ya kikosi cha msaada wa haraka RSF kuripotiwa kuua karibu watu mia tatu katika wimbi jipya la mashambulizi katika jimbo la Kordofan kaskazini magharibi mwa nchi. Mapigano makali kati ya yeah, jeshi la kitaifa la Sudan na waasi wa RSF yalioanza mwezi Aprili E, mwaka elfu mbili ishirini na tatu imesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu ishirini na kuwafanya watu wengine karibu milioni 15 kuhama makazi yao, au ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na Umoja wa ma Mataifa na mamlaka nchini Sudan. Hata hivyo, tafiti huru zinaonyesha idadi ya watu waliopoteza maisha katika mapigano hayo ya wenyewe kwa wenyewe Sudan inaweza kupindukia watu laki thelathini elfu. Serikali ya Sudan na ituhumu serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu ua kuwa ndiye muungaji mkono mkuu wa waasi hao wa RSF. Na jeshi la Mali limetangaza jana Jumapili kwamba magaidi wasiopungua wa sabini waliuawa katika operesheni mbili za kiusalama kaskazini na katikati mwa nchi, kwa mujibu wa taarifa ya jeshi hilo. Operesheni ya kwanza ilifanyika Julai 15 kwa uratibu wa vikosi vya anga kutoka muungano wa nchi za Sahel as na kupelekea kuangamizwa karibu magaidi arobaini katika eneo la Andramabukan, kaskazini mwa nchi hiyo. Operesheni ya pili iliyofanywa siku ya mbili baadaye na wanajeshi wa Mali ilisababisha uharibifu wa kambi za vif, na vifaa na mafunzo ya kigaidi e, katika eneo la Niono, katikati mwa Mali na pia kuangamizwa magaidi wasiopungua wa 30. Taarifa zinasema kuwa mbali na magaidi wasiopungua wa 70 kuuawa katika operesheni hizo, lakini jeshi la Mali limefanikiwa pia kunasa idadi kubwa ya silaha, risasi, pikipiki piki na magari katika operesheni hizo. Mapema mwezi huu magaidi wengine zaidi ya 80 waliuawa katika mashambulizi ya jeshi la Mali yaliyolenga maeneo kadhaa ya katikati na magharibi mwa nchi hiyo ya ukanda wa Sahel katika eneo la magharibi mwa Afrika. Suleiman Dembele, mkuu wa kurugenzi ya habari e, katika jeshi la Mali, amesema maadui wa amani awali waliwashambulia raia na kisha kutekeleza mashambulizi dhidi ya maeneo kadhaa e, e, ya vikosi vya ulinzi na usalama. Serikali ya Mali e, kwa muda mrefu imekuwa ikikabiliana na magaidi hao wa kigeni ambao wanaungwa mkono na mitandao ya kimataifa ya magaidi. Kwa muda mrefu Ufaransa ilikuwa na askari wake eh, huko nchini Mali kwa kisingizio cha kukabiliana na magaidi, lakini si tu kwa katika mwongo mmoja wa uwepo wa askari wa Ufaransa huko Mali, ugaidi haukupungua, bali pia ugaidi uliongezeka, huku kukiwa na shaka kuhusu nia hasa ya uwepo wa askari hao wa Ufaransa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Lakini sasa serikali ya Mali imeshawatimua askari wa Ufaransa na imechukua jukumu yenye kukabiliana na ugaidi na tokea wakati huo imekuwa ikitekeleza operesheni zilizofana za kuangamiza magaidi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Irani. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri ambayo inahusu msimamo wa Kamisheni ya Ulaya dhidi ya Iran. Kurudiwa tena madai yasiyo na msingi wowote. Kamisheni ya Ulaya imetoa taarifa ambayo pasi na kuashiria kuwa mpango wa nuklia wa Iran ni wa malengo ya amani, imetosheka na kudai tu kwamba eti Teheran haipasi kuwa na silaha za nuklia. Ijumaa ya tarehe 18 Julai, kamisheni ya Ulaya ilitoa taarifa ambayo sio tu haikulaani uchokozi wa kijeshi uliofanywa na utawala wa kizaini wa Israel na Marekani dhidi ya Iran mwezi uliopita, lakini pia haikuashiria kwamba mpango wa nuklia wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ni wa malengo ya amani na badala ya yote hayo, e, taarifa hiyo imedai kwamba eti Iran isiruhusiwe kumiliki silaha za nuklia wakati ambao Iran yenyewe imesema haitaki silaha za nuklia na kwamba mpango wake wa nuklia e, ni wa malengo ya amani hasa kuzalisha nishati. Kadhalika, Kaja Kallas, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, alitangaza Jumanne, Julai 15 baada ya kikao cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya kwamba wanadiplomasia wanaamini kuwa diplomasia ndiyo njia bora na muda mrefu ya kutatua kadhia ya nuklia Iran na kuhakikisha kuwa Iran haipati eti silaha za nuklia. Kabla ya kikao hicho afisa huyo mwandamizi wa Ulaya alitamka pia kuwa kurejea kwenye njia ya diplomasia na kuanza tena mazungumzo na Iran kunaendana na maslahi ya Umoja wa Ulaya. Inavyoonekana ni kwamba madai ya mara kwa mara na siyo yasiyo na msingi ya Umoja wa Ulaya kwamba Iran haipasi kuwa na silaha za nuklia madai ambayo yamekuwa yakiibuliwa kila mara na uh, kwa namna tofauti katika siku za hivi karibuni, ni hatua inayochukuliwa ili kwenda sambamba na tuhuma zinazofanana na hizo za Marekani na utawala wa kizayuni ambazo zimesikika mara nyingi zikiituhumu Iran kuwa eti inataka kuunda silaha za nyuklia. Mwelekeo wa Umoja wa Ulaya na troika ya Ulaya, yani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza Kuhusiana na Iran, kwa upande mmoja, unatokana na ushirikiano kamili uliopo baina ya nchi hizo za Ulaya na Marekani katika kuzidisha mashinikizo haramu dhidi ya Iran, na kwa upande mwingine unaendana na kitisho cha troika ya Ulaya cha kurejesha vikwazo papo kwa hapo kwa lengo la kuifanya Iran isalim amri mbele ya matakwa ya kupindukia mipaka ya nchi za magharibi ambayo sasa hayakomei katika kuitaka Iran iachane na urutubishaji wa madini ya urani tu, lakini yanajumuisha pia kuwekea kikomo uundaji wake wa makombora ya kujihami na vilevile sera za kikanda kuhusiana na kuunga mkono mhimili wa mukawama au mapambano. Kuanza kutekelezwa utaratibu wa snapback, eh, au kurejesha vikwazo kunaweza eh, kurejesha eh, vikwazo hivyo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, jambo ambalo Iran inalipinga vikali. Ujerumani, Ufaransa na Uingereza zitakuwa na uwezo wa kuanzisha kwa pamoja utaratibu huo ambao, utapotekelezwa tu, vikwazo vya kimataifa dhidi ya sekta ya silaha ya Iran, fedha na mabenki, pamoja na sekta ya nuklia ambavyo viliondolewa miaka kumi iliyopita vitarejeshwa tena. Nam, wapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ambayo itaangazia kumbukumbu ya kufa shahidi Imam Zainul Abidin alaihi salam. Karibuni kusikiliza. Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad kama sallaita ala Ibrahim wa ali Ibrahim wa barik ala Muhammadin wa ali Muhammad kama barakta ala Ibrahim wa ali Ibrahim innaka Hamidum Majid. Tunapomzungumza Zainul Abidin tunamzungumza yeye mtu ambaye alopewa majina majina yenye wadhifa, majina yenye sifa zinazoambatana na bwana mkubwa huyu ni yeye Imam Zainul Abidin, anayejulikana kama Imam Sajad. Sajad linatokana na neno mwingi wa kusujudu, asajad, mwingi wa kusujudu. Na kama tutakavyokuja kuona ushahidi wa haya yanayoambatana na jina lake, Imam Sajad ndiyo tunayemzungumza. Tunamzungumza Zainul Abidin kama tulivyotangulia kusema tunamzungumza anayeitwa dhuthafanati dhu athafanati, mtu ambaye aliyekuwa kwa wingi wake wa kusujudu, kutokana na ibada zake, alikuwa akitokewa na zile ambazo ni alama za kusujudu katika uso wake na katika sehemu nyingine za kusujudia, akikata zile ngozi za ziada ambazo zinazotokea kama sugu kwenye kipaji chake, kwa sababu ya kusujudu. Akikata ile sugu, akikata sugu zile zinazoota katika magoti na miguu, kutokana na wingi wake wa kusujudu, na ndo akaitwa dhu athafanati. Tunamzungumza huyu ambaye, mara nyingine tukisikia baadhi ya watu wakiomba dua, wanasema tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu bihaki maridh Karbala, tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu kwa ubora, cheo na daraja ya yule aliyekuwa mgonjwa pale Karbala, yeye ni Ali ibn al-Hussein Zainul Abidin. Tunamzungumza bwana huyu mcha Mungu ambaye kila mwenye kupata kumjua miongoni mwa Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu wanapenda kujua maisha yake, wanapenda kusoma mafunzo yake, wanapenda kujikurubisha kwake ni yeye alioneemeshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala isipokuwa baba yangu alipoikumbuka neema hiyo alisujudu. wala qaraa ayatan min kitabi llahi azza wa jalla fiha sujudun illa sajada, na wala hajawahi kusoma Imam Zainul Abidin aya yoyote katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Quran, aya ambayo ndani yake kuna kutajwa kusujudu, ila bwana huyu alisujudu na wala hakuwahi kuacha kusujudu pale alipokumbuka kitu kibaya kilichokuwa kimtokee na Mwenyezi Mungu akawa amemwepusha. Imam Assajjad alisujudu, na kila alipokumbuka kitimbi fulani alichofanyiwa au vitimbi, na vikawa vitimbi hivi havikumfika Alisujudu. Wala hakuwahi kumaliza swala yoyote ya faradhi ila baada ya kumaliza swala hiyo ya faradhi, iwe ni asubuhi alfajiri, au ni adhuhuri, au ni alasiri, au ni magharibi, au isha illa sajada. Isipokuwa alisujudu. wala wufiqa liislahin baina ithnain illa sajada, pindi alipokuwa akiwapatanisha watu wawili waliokuwa wamegombana na pindi Mwenyezi Mungu alipompa taufiki ya kuleta islah kati ya wawili waliogombana, Imam Zainul Abidin alisujudu kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na ni kutokana na sijida zake hizi nyingi, anapokumbuka neema anasujudu, anaposoma aya yenye sijida anasujudu, anapokumbuka balaa aloepushiwa au vitimbi anasujudu, alipomaliza swala ya faradhi anasujudu, alipoweza alipoweza ku leta islah kati ya waliogombana ana sujudu. Imam Zeinul Abidin la alaihi ssalam, kutokana na sijida zake hizi nyingi, kana atharu sujudi fi jamii mawadhii sujudihi fasumia sajad, palikuwa na athari nyingi za kusujudu kwake katika viungo vyake vya kusujudia, masajidu saba, sehemu hizo saba tukisujudu Ndipo alipoitwa Imam Sajjad. Ni yeye tunayemzungumzia bwana huyu ambaye alikuwa mwingi wa adabu njema, na tukizungumza adabu njema na maadili mema na tabia zake njema tunakuta katika dua mbalimbali alizokuwa akiziomba, mmojawapo inaitwa dua makarimul akhlaq, dua ya akhlaki njema ya tabia nzuri. Alipokuwa akiiomba dua hii, alikuwa akisema baada ya kumsabihi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kisha akipeleka salamu kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na jamaa zake akisema, wabaligh biimani akmal aliman, ewe Mwenyezi Mungu nnakuomba uifanye imani yangu ifikie ukamilifu wa iman. Waj'al yaqini afdal alyaqin, na unijalie yaqini yangu katika kukuamini kwako, yaqini yangu ewe Mwenyezi Mungu uifanye iwe ni yaqini bora wantahbiniyati ila ahsani niya, na nnakuomba uifikishe niya yangu iwe ni bora ya niya ambazo zinazokusudiwa. wa biamali ila ahsani lamal, na matendo yangu ninayoyafanya ewe Mwenyezi Mungu wangu nakuomba uyajaalie yawe ni matendo mema. Akiiomba dua hii mara nyingi na akimwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amjalie awe ni mwenye kujishughulisha na yale yatakayomfanya yeye Imam Sajjad awe karibu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Dua ni ndefu, nawaomba kila mtakapopata fursa, aidha ya kuisoma dua hii kutoka katika vitabu mbalimbali vya dua au kuitafuta katika mitandao kwa jina dua Makarim al-Akhlaq, ili mpate faida zaidi. Darasa halituruhusu kuingia kuichambua dua hii ambayo imefasiriwa na maulamaa mbalimbali wa somo la akhlaki, kutokana na umuhimu wake. Yeye Imam Sajjad kama ambavyo tunavyomjua alikuwa ni mwingi wa adabu nzuri, kwa maadui zake, kwa mahasimu wake, kwa jamaa zake, kwa majirani zake, kwa muminina na muminat na kwa viumbe wote, bali hata wanyama. Na ndipo tunapoambiwa kutokana na akhlaki zake hizi na uchamungu aliokuwa nao, alikuwa akiweza kutokea mahala kwenye kundi la watu watu wakitanabahi, wakimtazama, hata wasipomjua walikuwa wakimgeukia kutaka kumtazama, kutaka kumjua ni nani, kutokana na ule mvuto aliokuwa nao. Alikuwa na aina fulani ya suma, sumaku ya kiimani ambayo inaowafanya watu wapate kujikurubisha kwake, na ndipo pale tunapoambiwa wakati mmoja Imam Zainul Abidin alipokuwa anakwenda kufanya ibada ya tawaf kuizunguka Alkaba mara saba alipokuwa ameingia katika eneo lile, wakati ulikuwa ni wakati bizi, watu wako mashughul katika tawafu. Na wakiwa watu wengi kwenye tawafu, huwezi ukamjua nani ni nani, ila labda aje na maaskari. Imam Zainul Abidin alayhi salam alikuwa hana askari yoyote aliofuatana naye, kaja na uchamungu wake. Alipoingia karibu na Alkaaba kuanza kufanya tawafu, na msongamano ulikuwa ni mkubwa, na wakati huo alikuwepo gavana wa eneo lile Hisham bin Abdilmalik, amekaa na watu wake na maaskari zake na yeye hal kadhalika akijitahidi kufanya tawafu, lakini pindi Imamu Zeinulabidin al alipokuja kujitokeza yeye kama kipambo cha wachamungu, watu wenyewe walijitoa, wakajitawanya, wakamwachia nafasi afanye tawafu kuizunguka Alkaaba, na ndipo hapa alipofanya tawafu ile, watu wakimtazama na watu wakimpa heshima zake mpaka alipomaliza, akawa ni mwenye kuondoka. Hisham bin Abdul Malik akiyatazama mambo haya, yeye kama gavana msimamizi wa eneo lile, mkuu wa eneo la Maka na pembezoni mwake, alipoliona hili alitaka kulififiliza, kulionyesha kama si swala lenye umuhimu. Pembeni yake alikuwepo Farazdak. Yeye Farazdak ambaye alikuwa ni mshairi, Farazdak ambaye alikuwa ni mtu mwenye kujua hali za kijamii zinazokwenda katika zama zile, na Farazdak alikuwa ni mmoja katika watu ambao waliokuwa ni wapambe wa gavana. Hakuwa ni mmoja katika watu wa Imam Zenul Abidin alayhi salam, kutokana na hali za kisiasa zilizokuwa wakati ule. Akajitokeza mtu asomjua Imam Zenu Labidin, akauliza huyu nani? Manake nani huyu aliopewa nafasi kama hii, akaja yeye kwenye kufanya tawafu na watu wakajitenga kumruhusu swala hili? Nani huyu, anamuuliza Hisham bin Abdilmalik. Hisham akasema simjui, na ilhali alikuwa anamjua. Maneno haya ya kusema simjui ndipo yaliposikika kwa Farazdak mshairi, akakosa kujizuia akautunga utungo wake maarufu katika lugha ya Kiarabu na ambao mpaka leo tunasikia watu wengine wameufanyia hata kusomea nashid, na inaimbwa nashid hii katika baadhi ya sehemu Afrika. Akasema mahadha ladhi tarifu lbatha waatahu, huyu ni yule ambaye eneo hili linaloizunguka Alkaba linajua nyayo zake. Walbaitu yarifuhu walhilu walharamu nyumba hii alkaaba inamjua. Huyo wachilia mbali watu, nyumba hii alkaaba inamjua na maeneo yote ya karibu hapa yanamjua. Kisha akaendelea kusema katika maneno marefu tunayochukua baadhi ya sehemu, anasema hadha bnu fatima, huyu ni yule mtoto wa bibi Fatima. Inkunta jahilahu ikiwa wewe unasema humjui, bijaddihi ambiyaullahi kad khutimu, ni kutokana na huyu babu yake babu yake huyu unayesema wewe humjui babu yake ndiyo mwisho wa mitume. Huyu ni yule ambaye yeye hajawahi kusema la illa katika tashahudi yake, na lau siyo tashahud kusema ashhadu an la ile la yake pale ingekuwa ni naam akayasema maneno mengi marefu kumsifia Imam Zeinulabidin alaihi salam, ikamwingia ghadhabu gavana, akaamua gavana huyu kumfunga mshairi wake yeye mwenyewe. Na Imam Zeinulabidin aliposikia Farasdak amefungwa kutokana na yeye kusema maneno ya kweli, akampelekea zawadi. Farasdak akakataa, akasema mimi, sikuyasema yale nilo yasema kwa ajili ya kutaka zawadi au tuza, bali mimi niliyasema ya kweli na yanastahiki kusemwa. Imam Zainul Abidin, tazama akhlaki za wachamungu hawa. Akasema, sisi pindi tunapotoa kitu kama zawadi, basi ndio hatukirudishi tena, ishatoka na ni yako, lazima uichukue. Farazda kanasema ile nilopewa zawadi kutoka kwa Imam Zainul Abidin iliniingizia baraka ambazo sikuwahi kuzitegemea, na haya ndiyo mambo ya wacha Mungu. Unapoyafanya mambo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, Mwenyezi Mungu atakuzidishia tunapomtazama Imam Zainul Abidin alaihi salam tunapata kufahamu kwamba yeye kama alizaliwa mwaka wa 38 wa hijiria, katika mwaka wa 61 wa hijiria alikuwepo Karbala pindi baba yake Imamu Husein alipouliwa kifo cha kikatili na kinyama na kionevu na watawala wa wakati huo za Yazidi akiwa ndo mtawala, kwa amri yake akimwamrisha ya gavana wake Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad na Shimri wamfanyie vio maovu makubwa Imam Husein alaihi salam. Imam Sajjad alikuwepo Karbala lakini alikuwa mgonjwa, ndo tukasema tuka wengine humwita maridh Karbala, mgonjwa aliyekuwa Karbala hakuweza kumhami baba yake, na hali hii ilimletea simanzi kubwa kwa sababu kila alivyokumbuka kama yeye ni kijana aliyeweza kupigana, lakini hakuweza kutokana na homa kali aliyokuwa amepata, hakuweza kushiriki kumhami baba yake. Basi iliacha athari kubwa katika maisha yake, na ikawa kila mara akiyakumbuka haya yalikuwa yakimuumiza. Bali alitekwa pamoja na kina mama waliotekwa, shangazi yake Zainab, pamoja na mama zake waliokuwa pale Karbala, na vijana wengine wakapelekwa katika mji wa Kufa kisha wakapelekwa baadaye, safari yenye kuchusha na yenye kusikitisha, yenye madhila na dhiki kubwa, kutoka katika nchi ya Iraq mpaka katika mji wa Damascus katika nchi ya Siria. Kule kwa nini walipelekwa? Walipelekwa kwenda kufika kwa Yazid, kuhakikishiwa Yazidi kwamba tumemuua yule hasimu wako, yani nani? Imam Husein alaihi salam mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa huko Sham, katika msikiti Yazid, pinde alipoona hawamateka na kichwa cha Imam Husein alayhi salam kimeletwa mbele yake, aliyasema maneno mabaya na aka, akafanya vitendo vibaya, akakibeza na kukidharau kichwa cha mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kisha akaamrisha mmoja katika makhatibu wake wapande katika mimbar iliyotengenezwa, akawa yule amepewa amri ya kuyasema mabaya yote dhidi ya Imam Husein alayhi ssalam, na matusi ya mtukane yeye na baba yake Ali bin Abitalib. Alipomaliza bwana yule kusema, Imam Ali Ibnil Husein akamwambia Yazidi, nipe ruhusa na mimi niseme nipate kumhami baba yangu kwa maneno haya yaliyosemwa. Yazidi alikataa, lakini watu tayari walishajua huyu ni mmoja katika wajukuu wa mtume SWA, wakamzonga Yazidi mpaka akakubali kutoa ruhusa Imam Zeinulabidin asimame aseme atakayoyasema. Akapanda katika mimbari ile, akaanza kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kisha kumpelekea salamu Mtume Muhammad SWA, na akamsifu baba yake na akamsifu babu yake Ali bin Abi Talib walotukanwa katika hadhara ya Yazid. Kisha Imam Sajjad alaihi salam akayasema: wayhaka ayuha lkhatib, ole wako kuangamia kwako ewe mzungumzaji. Ishtaraita mardhata lmakhluq, wewe umekubali kunu, kununuliwa kwa ajili ya kumridhisha kiumbe bisakhati lkhaliq, na ukakubali wewe kumasi na kumghadhibisha muumbaji wako Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. fatabawa maq'adaka min annar, basi jitayarishie makalio yako wewe yatakuwa ni motoni. Imam Sajada alaihi ssalama akawageukia watu, kichwa cha baba yake kimekatwa kiko mbele yake: enyi watu mlokuwa hapa, utina sitan, sisi tumepewa mambo sita. Wafudhilna bisabin, na tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu kupewa mambo mengine saba. Akaanza sasa kuyaeleza Alilm, kitu cha kwanza tumepewa elimu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tunayoyasema tunasema kwa kujua. Walhilm, cha pili tumepewa upole, elimu pamoja na upole. Na tatu, wasamahata, na tumepewa msamaha yani kusamehe ni moja katika mambo Mwenyezi Mungu aliotujalia. Walfasaha, la nne tumepewa ufasaha katika kuzungumza. Wa lshajaa, la tano tumepewa ushujaa, sisi sio waoga. Walmahabbata fi qulubi lmuminin, na vilevile Mwenyezi Mungu ametupa sisi mapenzi katika kila moyo wa mtu mumin sisi tunapendeka. Haya ni mambo sita Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala aliyotupatia sisi na hakumpatia mwingine. Wafuddilna, na Mwenyezi Mungu ametufadhilisha sisi mambo saba. La kwanza, bianna minna nnabiyu lmukhtar muhammadan sallallahu alaihi wa ali, kwetu sisi katika kizazi chetu au familia yetu ametoka Mtume Muhammad, yeye mteuliwa, rehma za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na juu ya ali zake. Hili ni la kwanza na Mwenyezimngu ametufadhilisha kwa jambo la pili, minna swidiq, kutoka kwetu sisi yuko yule mkweli, mkweli wa wote, na yeye ni Ali bin Abi Talib alaihi ssalaam. La tatu, wa minna tayar, kutokana na sisi tumefadhilishwa na Mwenyezimngu, kwetu amepatikana yule ambaye mwenye kuruka pamoja na malaika, yani Jafar, Jafar aliyeuliwa katika vita vya Muta. Yeye anatokana na sisi, aliokatwa mikono Mtume akasema Mwenyezi Mungu amembadilishia mikono yake akampa mbawa na anapaa pamoja na malaika. Waminna asadullah, Mwenyezi Mungu katika jambo la nne aliotufadhilisha kwetu sisi anatoka simba wa Mwenyezi Mungu wa asadu rasul na simba wa Mtume naye ni Hamza aliyeuliwa katika vita Uhud. La tano wa minna sayyidatu nisa'il alamin. Kutokana na sisi Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwetu sisi, yupo yule mbora wa wanawake wote wa ulimwengu naye ni Fatima al-Batul, Fatima binti yake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sisi tunatokana na yeye, na la sita wa minna sibta hadhihi al-umma, kutokana na familia hii, sisi tuliokuweko, Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwetu wanatoka wajukuu wawili wa, ambao ni bora wa umma huu, naye ni alhasan walhusein, yani baba yake na ami yake. Na la saba wa sayida shababi ahli ljanna, Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwamba sisi kutokana na ukoo huu, basi wale mabwana wa vijana wa peponi wanatoka, wanatokana na sisi. Alipoyasema maneno haya, akaendelea kujieleza sasa yeye ni nani. Akasema, mwenye kunijua mimi ananijua na asiyenijua mimi, basi mimi ntajiarifisha mi mwenyewe mpaka anijue. Ana ibnu makata wa mina, mimi ndiye mtoto wa maka na mina, mimi ndiye mtoto wa Zamzama wa Swafa, mimi ndiye mtoto wa Zamzam na Swafa, yani Swafa na Marwa. Akaeleza maelezo yote mpaka akafikia kusema mimi ndiye mtoto wa Mtume Muhammad, yani nasaba yangu inarudi kwake. Mimi ni mtoto wa Ali bin Abitalib, mimi mtoto wa Fatimatu Zahra, mimi mpaka alipofikia mahala alipokuwa anapakusudia, akasema mimi ni mtoto wa huyu ambaye kichwa chake kimekatwa hapa, naye ni Husein bin Ali walosikia habari hiyo, walokuwa hawajui wakapata kujua. Yazidi alipoyaona haya mambo yamekuwa makubwa, akamwamrisha mwadhini aadhini. Alipoadhini, Imam Zainul Abidin hakusimama. Baada ya kusikia ashhadu an la ilaha illa Allah, akasema mimi nashuhudia kwamba hakuna Mwenyezi Mungu isipokuwa ni Allah. Si mimi tu, nywele zangu, ngozi yangu, kila kitu changu kinashuhudia hivyo. Na washhadu anna Muhammadan Rasulullah, akamgeukia Yazidi, akamwambia Yazidi, huyu Muhammad anayetajwa hapa ni babu yako wewe au ni babu yangu mimi? Ukisema wewe ni babu yako huyu, basi utakuwa ni kadhaa muongo. Huyu ni wangu. Akaendelea kuyasema maneno mpaka watu wakatanabahi, walioambiwa kama hawa ni wasaliti wakapata kujua ukweli kwamba, la, hawa ni wakweli. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atujalie ziara ya mawalii hawa katika makaburi yao fidunia, na atujalie shafaa yao fil akhira Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami Rana. Sasa umewadia wakti wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mda usio mrefu. Barabara kabisa na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh hii kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Uganda, na naanza na gazeti la Daily Monitor ambalo limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu mchujo wa chama tawala cha National Resistance Movement, NRM, na namna baadhi ya vigogo wa chama hicho walivyobwagwa katika uchaguzi huo wa ndani, kuelekea uchaguzi mkuu. Habari nyingine kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa kisemacho Museveni alaani ghasia na rushwa kwenye mchujo wa NRM. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linaendelea na habari hiyo chini ya kichwa kisemacho Museveni avunja kimya chake kuhusu uchaguzi wa ghasia na no umwagaji damu katika chama cha NRM. Habari nyingine zilizopewa kipaumbele na Daily Monitor ni e, zifuatazo: NRM yabatilisha uchaguzi wa Kaptorwa kutokana na madai ya ulaghai; uvuvi wa usiku unavolihuisha ziwa; wa Mala Opendi hatimaye atoa bendera ya NRM kwa ajili ya kuipeperusha katika uchaguzi wa mbunge wa kike wa Tororo. Na kuna habari inayohoji hivi: je, Uganda ni jamhuri au nchi ya kidemokrasia? Habari nyingine inasema mwanamke wa Sudan Kusini aaga dunia mgodini Terego na kwenye ukurasa wake wa michezo Monitor linaandika Cranes yatinga michuano ya CHAN miaka kumi na minne baadaye. Sasa tuelekeze dira yetu dondozi wa magazeti e, nchini Kenya ambako gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele habari ya kisiasa yenye anwani semayo nipo na Ruto hadi 2027, asema Raila. Gazeti dada la Taifa Leo pia limeipa uzito habari hiyo hiyo kwa kichwa kinachofanana kisemacho na mparuto hadi 2027 asema Raila. Habari hii imeambatana na picha ya kinara wa ODM Raila Amolo Odinga pamoja na Rais William Ruto. Habari nyingine zilizopewa kipaumbele na taifa leo ni zenye vichwa vifuatavyo: mwanaharakati Boniface Mwangi kushtakiwa kwa ugaidi; shule elfu tatu zilizokataliwa na wanafunzi kuunganishwa, asema Katibu wa Elimu na washirika wa ghashawa waingia baridi, waogopa kujiuzulu. Mojawapo ya habari zilizopigiwa darubini na Taifa Leo pamoja na Daily Nation ni kuhusu namna Rais Ruto anavyowalaumu wazazi kwa malezi duni ya watoto wanaoshiriki katika maandamano ya ghasia ambayo wameshuhudiwa hivi karibuni nchini humo. Gazeti la The Standard kwa upande wake limetanguliza habari ya kukamatwa kwa mwanaharakati Boniface Mwangi. Ukurasa wake wa mbele unapambwa na picha ya Muhammad Amin, mkurugenzi mkuu wa idara ya upelelezi wa jinai DCI. Habari hiyo inaeleza namna DCI inavyotumika na, na serikali kuwawekea mbinyo wapinzani na wakosoaji. Naam, sasa tukiachana na magazeti hayo ya Kenya, tuyaangazie magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Nipashe limetoa kipaumbele kwa habari inayosema balozi kumi kumulika uchaguzi 2025. Habari inaeleza kuwa INEC kimetoa vibali kwa waangalizi 76 wa ndani na 12 wa kimataifa wakiwemo Umoja wa Ulaya na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Habari kuu O katika gazeti la Mwananchi imepewa kichwa kimoja tu watatoboa. Maelezo ya habari hiyo anasema panga la CCM lawanyemelea polepole na askofu Gwajima, ambapo makada wa CCM e, wanatuhumiwa a, kwa usaliti e, na upotoshaji. Gazeti hilo pia Uh, limeangazia uh, ripoti maalum kuhusu jinsi baa na gesti mitaani zinavyochangia kuvuruga maadili. Kwa upande wa Zanzibar, gazeti la Zanzibar Leo limeweka mbele habari inayosema Daktari Mwinyi ashiriki dua ya kumwombea marhumu Salim Turki. Amesisitiza uh, haja ya kuimarisha umoja na maelewano na kuwahimiza vijana kuwaombea dua wazazi wao pia. Uh, habari kuu katika gazeti la serikali Habari Leo ina kichwa kisemacho, Dira yataka ufanisi PPP kupata mitaji. Naam, lazima sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. na karibuni sasa kusikiliza makala yetu ya leo katika historia, leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Muharam 1447 Hijiria sawa na Julai 21 2025, siku kama ya leo miaka 1352 inayosadifiana na tarehe 25 Muharram mwaka 95 Hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, aliuawa shahidi Ali bin Husein mwenye lakabu ya Sajad na Zainul Abidin Alaihi Salam, mtoto wa Imamu Husein bin Ali Alaihi Salam, na mjukuu wa Mtume mtukufu Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Imamu Zainul Abidin Alaihi Salam alizaliwa mjini Madina mwaka thelathini na nane hijiria. Mtukufu huyo alichukua jukumu la kuwafikishia Waislamu ujumbe mzito wa mapambano ya baba yake baada ya kuwa washahidi huko Karbala. Imam Sajaad alaihi salam ameuachia umma wa Kiislamu kitabu cha Aswahifatu Sajadiya chenye thamani kubwa ambacho kimejaa dua zenye mafunzo na maarifa ya Kiislamu. Tarehe 25 Muharam miaka 194 iliyopita, lilichapishwa gazeti la kwanza la Iran lililojulikana kwa jina la Kagaze Akhbar. Gazeti hilo lilichapishwa na Mirza Swale Shirazi mjini Tehran likiwa na kurasa mbili kubwa. Gazeti hilo lilikuwa likichapishwa mara moja kwa mwezi na lilizungumzia habari za Tehran na miji mingine ya Iran, nchi za kiarabu na Uturuki. Nakala pekee iliyobakia gazeti hilo inashikiliwa katika jumba la makumbusho la Uingereza. Siku kama leo miaka 145 iliyopita, John Boyd Dunlop, raia wa Uingereza, alikuwa mvumbuzi wa kwanza wa gurudumu. Dunlop alifikia hatua ya kuvumbua gurudumu la magari baada ya utafiti wa miaka kadhaa. Dunlop alifariki dunia mwaka 1921. na katika siku kama ya leo miaka 67 iliyopita meli ya kwanza ya biashara iliyokuwa ikitumia nishati ya nyuklia iliyopewa jina la NS Savana iliwekwa majini huko Marekani. Baada ya kugunduliwa atomu na wasomi kutambua nguvu kubwa na nishati ya atomiki, ilijitokeza fikra ya kutumia nishati hiyo katika masuala mbalimbali mbali. Hata hivyo inasikitisha kwamba nishati hiyo ilitumiwa kwa mara ya kwanza ya kielimu katika kutengeneza mabomu ya nyuklia. Swala hilo lilichochea mashindano ya kutengeneza silaha na mabomu ya nyuklia kati ya madola makubwa duniani na kuiweka dunia katika ncha ya vita vya nyuklia. Meli ya NS Savanna ilikuwa matokeo ya jitihada za wasomi za kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Na katika siku kama hii ya leo yaani, tarehe 21 Julai mwaka 1958, na meli hiyo ya kibiashara iliyokuwa ikitumia nishati hiyo iliwekwa majini na kuanza kufanya kazi. NS Savannah ilikuwa meli ya kwanza iliyotumia nishati ya nyuklia kuvuka bahari ya Atlantiki. namna na, kabla ya kuondoka ni muhtasari wa habari za dunia. Iran na nchi tatu za Ulaya, Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, zimeripotiwa kukubaliana na msingi wa kuanza tena mazungumzo ya nyuklia wiki ijayo. Wizara ya afya ya Gaza imesema njaa na utapiamlo imepelekea Wapalestina wasiopungua themanini na sita kuaga dunia. Na ripoti e, zinasema magaidi sabini wameangamizwa katika operesheni za kijeshi nchini Mali. Gaziadasina kutoka hapa Teherani ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.