Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wawafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu, kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir sw barua pepe yetu email ni swahili radio at irib dot ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM 105.3 Tanga huko nchini Tanzania na vilevile katika miji mingine ya Tanzania kama Mtwara 104.1 tisini na tisa nukta saba Kigoma, tisini na tisa nukta moja Singida, tisini na tisa nukta moja Manyara na vile vile mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta moja Lindi, mia moja na nne nukta tano Tabora 105.9 e, Shinyanga, na katika maeneo ya viunga vya Shinyanga kama Kahama na Nzega mnaweza kutupata mubashara pia katika 105.9 kwenye masafa ya FM. Jioni ya leo katika meza ya matangazo ya Redio Teheran imekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya sayansi na teknolojia mpya, podcast kuhusu historia ya ulimwengu, na wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo. Ni Redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza, tutupie jicho baadhi ya vichwa vya habari. Iran yawasilisha ripoti rasmi Umoja wa Mataifa kuhusu jinai za kivita za Israel. UNRWA yasema Israeli inawatesa raia kwa njaa Gaza, wakiwemo watoto milioni moja. Wananchi wa Moroko waandamana kulaani jinai za Israeli, na rais wa Ukraini asema anataka kufanya mazungumzo binafsi na mwenzake wa Rasia. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari za kitaifa kutoka hapa nchini. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika Umoja wa Mataifa amewasilisha ripoti rasmi kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la umoja huo kuhusu jinai za kivita zilizofanywa na Israel wakati wa vita vyake vya siku kumi na mbili dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, mashtaka dhidi ya Israel kwa ushahidi wa nyaraka za kina za mauaji ya raia na uharibifu wa miundombinu muhimu yana umuhimu mkubwa kwa kambi ya mukawama na takwa la kutambuliwa na kuheshimiwa uhuru na mamlaka ya kujitawala nchi Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imewasilisha faili hilo katika Umoja wa Mataifa kwa shabaha ya kuwaonyesha walimwengu kina cha jinai zilizofanywa na utawala wa kizayuni katika vita vya kutwishwa vya siku kumi na mbili dhidi ya taifa hili la Kiislamu. Kwa mujibu wa faili hilo lililowasilishwa na balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika umoja wa Mataifa, Tehran inataka Israel iwajibishwe na ibebeshwe dhima kupitia taasisi muhimu za kimataifa kama umoja wa Mataifa. Viongozi wa Iran wanasisitiza kuwa mashambulizi ya hivi karibuni ya Israel na Marekani dhidi ya Iran ni uhalifu wa kivita na ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa na wameitaka jamii ya kimataifa ionyeshe radiamali. Hata hivyo, makamanda wa jeshi la Iran wanasema kuwa Tehran haina imani na usitishaji vita uliopo na kwamba imejiandaa kukabiliana na senario tofauti za uchokozi wa maadui. Wameonya kwamba kosa lolote litakalorudiwa dhidi ya Iran litakabiliwa na jibu kali na zito zaidi na ambalo litamfanya adui ajutie uamuzi wake. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran Muhammad Baqir Qalibaf amewasa wananchi wa Iran kulinda umoja wao wa kitaifa, akisisitiza kuwa umoja huo ndio unaomzuia adui kufanya kitendo kingine cha uchokozi dhidi ya taifa hili. Qalibaf amesema hayo katika kikao cha wazi cha bunge leo na kueleza kuwa mashambulizi ya hivi karibuni ya Israel na Marekani dhidi ya Iran yaliimarisha hisia za pamoja za utambulisho wa kitaifa miongoni mwa wananchi wa Iran, licha ya mielekeo na mirengo tofauti ya kisiasa. Adui alipata pigo kubwa kutoka kwa watu wa Iran wakati wa vita vya kutwishwa vya siku kumi na mbili. Sababu kubwa inayo mzuia adui kufanya uvamizi mwingine dhidi ya Iran yetu azizi ni umoja wa kitaifa ambao ulimwengu ulishuhudia, amesema Kalibof. Amebainisha kuwa bila shaka jukumu kubwa zaidi la kila Mwirani ni kuhifadhi umoja huo ambao msingi wake mkuu ni kumtambua kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei kama mamlaka madhubuti na chanzo thabiti cha mshikamano. Vilevile amebainisha kuwa adui alipata kushindwa kwake kukubwa zaidi mikononi mwa taifa la Iran na kuzabwa kibao kikali usoni wakati wa uchokozi huo wa mwezi uliopita. Akizungumzia mashambulizi ya kikatili ya Israel huko Damascus, Syria, spika wa bunge la Iran amesema utawala huo haramu unalenga na kuzivuruga kuzipokonya silaha na kuzisambaratisha nchi za Kiislamu ili kupora ardhi zaidi na kuziunganisha na ardhi nyingine unazozikalia kwa mabavu. Hali kadhalika, Kalibofu amepongeza uamuzi wa, wa hivi majuzi wa kundi la The Hague wa kuiwekea Israeli vikwazo vya silaha sanjari na kulaani jinai za utawala huo pandikizi dhidi ya Wapalestina wa Gaza. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA kwa kifupi, kwa mara nyingine tena limeushutumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa kutumia njaa kama silaha ya vita dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Katika Ka taarifa iliyoweka kwenye mtandao wa X, UNRWA imesema mamlaka za Israel zinawatesa kwa njaa raia huko Gaza, miongoni mwao ni watoto milioni moja. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limerudia tena kutoa wito wake wa dharura wa kuondolewa mzingiro unaoendelea kuweka utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza, likisema: ondoeni mzingiro, iruhusuni UNRWA ilete chakula na dawa, licha wajibu iliyo nao wa kisheria wa kimataifa wa kulinda raia na kuruhusu ufikishwaji misaada. Tangu Machi pili mwaka huu, Israel imekuwa ikiendeleza mzingiro na vizuizi dhidi e ya wakazi wa Gaza, sambamba na kuripua kwa mabomu misafara, magari ya misaada, kufunga vivuko vya mpakani na kulenga vituo vya ugawaji misaada, vitendo ambavyo vimelaaniwa vikali, vikielezewa kuwa ni utoaji adhabu kwa Wapalestina wote na uhalifu wa kivita. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza, makumi ya watoto tayari wameshafariki dunia kutokana na njaa na upungufu wa maji mwilini, wakati mamia maelfu zaidi wako hatarini wa kutokana na kushtadi uhaba wa chakula na kusambaratika kwa mfumo wa utoaji huduma za afya. Duru za Palestina zimeripoti kuwa siku ya Jumamosi pekee mashambulizi ya kinyama jeshi la utawala wa kizayuni yaliua Wapalestina wasiopungua 136 wakiwemo watu 38 waliokuwa wakisubiri msaada pamoja na watoto watatu waliofariki dunia kutokana na utapia mlo mkali. Hadi sasa utawala ghasibu wa Israel umeua shahidi karibu Wapalestina elfu sitini, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inaokujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maelfu ya wananchi wa Moroko wameingia mitaani kushiriki maandamano ya kutangaza mshikamano wao na wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza sambamba na kulaani kampeni ya mauaji ya kimbari ya Israel ambayo ipo katika mwezi wake wa 21 sasa. Maandamano hayo yaliyoandaliwa na asasi ya kiraia yalipitia katika barabara kadhaa kuu za mji wa Tangier na kuhitimishwa katika katikati mwa jiji. Waandamanaji walilaani vikali mipango ya Israel ya kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina katika ukanda wa gaza na kuendelea kwa mashambulio ya utawala huo kizayuni wa kizayuni dhidi ya wakazi wa ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Washiriki wa maandamano hayo wakiwa wamebeba picha za msikiti wa Al Akswa na bendera za Palestina walipiga nara kulaani jinai za jeshi la kizayuni katika ukanda wa Gaza na kutaka kutumwa misaada ya kibinadamu katika ukanda huo. Kadhalika, waandamanaji hao sambamba na kulani jinai na mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Gaza wametoa wa mwito wa kukomeshwa uvamizi mara moja, kuhusiana na ukanda wa Gaza, sambamba na kuhitimishwa mara moja uhusiano wa nchi yao na utawala wa Israel. Maandamano hayo yameshika kasi katika miaka michache iliyopita hususani tangu kuanza vita vya Gaza na jinai kubwa zinazofanywa na utawala wa kizaini dhidi ya Wapalestina wasio na ulinzi. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, wananchi wa Moroko, mbali na kulaani jinai za Israel dhidi ya Wapalestina, mara kadhaa wametoa mwito wa kufutwa makubaliano ya kuwa na uhusiano wa kawaida nchi yao na utawala huo ghasibu. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo anaandamwa na ukosoaji mkali kutokana na mjibizo aliyotoa kuhusiana na shambulio la anga lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya kanisa pekee la kikatoliki katika ukanda wa Gaza. Shambulio hilo lililofanywa siku ya Alhamisi iliyopita liliua watu watatu na kujeruhi wengine kadhaa, akiwemo mchungaji Waziri Mkuu wa Italia, Giorgia Meloni, alilaani shambulio hilo na akasema mashambulio dhidi ya raia ambayo Israeli imekuwa ikifanya kwa miezi kadhaa hayakubaliki. Hata hivyo, katika taarifa yake Papa Leo alionyesha masikitiko tu na kutoa wito wa amani, lakini akaacha kuitaja Israel kama mhusika wa jinai hiyo na hivyo kuibua hasira na ukosoaji mkali kutoka kwa Wakristo wa Palestina na wafuatiliaji wa mambo duniani kote. Katika ujumbe wake, kiongozi huyo wa Katoliki duniani aliandika, nimehuzunishwa sana kwa kupata habari kuhusu watu kupoteza maisha na kujeruhiwa kulikosababishwa na shambulio la kijeshi dhidi ya kanisa Katoliki la familia takatifu huko Gaza. Ninaipa hakikisha jamii ya parokia ukaribu wangu wa kiroho na zifariji roho za marehemu kwa rehema za upendo za Mwenyezi Mungu, na kuombea familia zao na majeruhi. Ninarudia wito wangu wa kusitishwa vita mara moja, nina mazungumzo na maridhiano tu. Ni mazungumzo na maridhiano tu ndiyo yatakayoleta amani ya kudumu. Mwisho wa kunukuu. Kufuatia kauli hiyo ya papa watumiaji ya kijemi, wa mitandao ya kijamii wametaka utolewe wito wa wazi zaidi wa uwajibikaji kwa utawala wa Kizayuni. Mtumiaji mmoja amelikosoa tamko la papa leo akisema, taarifa hiyo ni jibu la kuaibisha. Mwingine akasema, Wakristo wa Gaza hawateseki kwa sababu wameshindwa kujitolea kwa ajili ya mazungumzo na maridhiano na Rais Vladimir Zelenski wa Ukraini kwa mara nyingine tena ametoa wito wa kufanyika mazungumzo binafsi kati yake na Rais Vladimir Putin wa Rusia akisema hiyo ndiyo njia pekee ya kupatikana amani ya kudumu. Hata hivyo, Moscow inalichukulia pendekezo hilo kuwa ni jambo lisilo na maana hadi pale wajumbe wa nchi hizo mbili watakapoafikiana kwenye masuala ya msingi. Jana Jumamosi, Zelenski alisema Kasi ya mazungumzo ni lazima iongezwe, na kutaka ifanyike duru mpya mazungumzo wiki ijayo, na kwa mara nyingine tena akadai kufanya mazungumzo binafsi na Putin. Kwa kweli mkutano katika ngazi ya viongozi unahitajika ili kuhakikisha amani ya kudumu inapatikana, alisisitiza Zelensky na kuongeza kwa kusema, Ukraine iko tayari Muhula urais wa Zelenski uliisha mwaka jana, lakini yeye mwenyewe ameitaja sheria ya kijeshi ambayo aliiweka kama sababu za kusalia madarakani. Na hivi karibuni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia Maria Zakharova alimshutumu mwigizaji huyo wa Ukraine aliyegeuka kuwa mwanasiasa kwa kushinikiza kufanya mazungumzo ya binafsi na Putin, akisema ni ya nia kutaka kujipatia uhalali wa kisiasa. Akaongezea kuwa Zelenski anaogopa sana kusahauliwa na kutokuwa na umuhimu kwa nchi za Magharibi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wakati sasa wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa jioni ya leo una kichwa cha maneno kinachohoji: Je, umewadia sasa wakati wa kuhitimishwa ukoloni wa Ufaransa barani Afrika? Ufaransa imehitimisha muda wa zaidi ya miaka 60 ya uwepo wake wa kudumu wa kijeshi nchini Senegal kwa kukabidhi kambi ya kijeshi ya Geile iliyoko mjini Dakar kwa jeshi la nchi hiyo. Kambi hiyo iliyokuwa kambi kubwa zaidi na mwisho wa Ufaransa magharibi mwa Afrika ilikuwa na ukubwa wa hekta tano na ilionekana kama nembo ya ushawishi wa kijeshi wa Ufaransa tangu enzi ya ukoloni. Kwa maana hiyo kukabidhiwa Senegal kambi hiyo ni ishara yenye maana kubwa ya kujiri mabadiliko makubwa na kina katika uhusiano wa kisiasa, kijamii na kiuchumi kati ya Afrika na Ufaransa na kufikia tamati zama za utegemezi wa Afrika kwa madola ya kikoloni. Kuondoka wanajeshi wa Ufaransa barani Afrika, ambako kumeshtadi katika miaka hivi karibuni, inapaswa kuchukuliwe kama nukta ya mabadiliko makubwa katika historia ya matukio ya bara la Afrika mabadiliko ambayo yameibuka kutokana na upinzani wa miaka mingi, mabadiliko ya kisiasa na kijamii na kuongezeka matakwa ya watu wa bara hilo. Ukweli ni kuwa katika miaka hivi karibuni nchi mbalimbali za Kiafrika zikiwemo Mali, Niger na Burkina Faso zimepaza sauti kutaka Ufaransa iondoke katika nchi zao na kukomeshwa uwepo wa jeshi la Ufaransa katika nchi hizo. Mchakato huo ulioanzia nchini Mali sasa umefikia kilele kwa kuondolewa rasmi vikosi vya Ufaransa nchini Senegal, uondokaji ambao sio tu unaashiria kumalizika zama za uwepo wa moja kwa moja wa kijeshi wa Ufaransa huko magharibi na katikati mwa Afrika, lakini pia ni nembo ya kuhitimishwa kipindi kirefu cha satwa na ushawishi wa kikoloni ambao chimbuko lake ni historia chafu na ya giza ya ukoloni. Ufaransa ambayo katika karne ya kumi na tisa na ishirini ikiwa moja madola makubwa ya kikoloni ilidhibiti na kuhodhi sehemu kubwa ya ardhi ya bara la Afrika ilijinufaisha bila ya kiwango wala mpaka na mali asili na rasilimali watu za nchi za bara hilo, kiasi kwamba si tu ilikuwa na nafasi kubwa katika kusarifu miundombinu ya miundo, miundo ya kiuchumi, ya kisiasa na kisiasa ya nchi hizo kulingana na maslahi yake, lakini pia ilikuwa na nafasi isiyosaulika katika mauaji udhalilishaji na unyanyasaji wa kikatili uliofanywa katika nchi hizo ambao kumbukumbu kumbu zake zimesalia katika historia. Nchi nyingi za Kiafrika hazitasahau uchokozi na vitendo vya kikatili vilivyofanywa na no Ufaransa wakati wa enzi za ukoloni, kama historia ya Algeria inavyoonyesha katika nchi hiyo, katika nchi hiyo Ufaransa sio tu ilinyakua ardhi na kupora rasilimali, lakini pia ilifanya ukandamizaji mkubwa na wa kikatili dhidi ya mapambano na upinzani wa wananchi ulioteketeza roho za mamilioni ya watu mbali na iliyowapeleka uhamishoni wa majaribio ya nyuklia ambayo Ufaransa ilifanya kwa kuwatumia Waalgeria ni hatua nyingine ya kinyama ambayo haitafutika katika kumbukumbu kumbu za watu wa nchi hiyo. Matukio haya yameacha kumbukumbu nzito na chungu katika fikra za watu wa Afrika ambayo imerithishwa kutoka kizazi hadi kizazi na kuwa na nafasi muhimu leo hii katika kujenga utambulisho wao wa kisiasa na kitaifa. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, nayo na kutangazia kutoka hapa jamejama jam, jijini Tehran. Sayansi na teknolojia mpya Wakati wanasayansi wa Kiirani wanaendelea kujitahidi kwa bidii usiku na mchana katika njia ya maendeleo ya kielimu na teknolojia za amani, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zilianzisha vita vya wazi dhidi ya sayansi kupitia vikwazo na mauaji ya kigaidi. Kipindi hiki cha leo kinatoa simulizi ya maisha na hatimaye kuwa washahidi Dkt Muhammad Ridha Sediki Saber, mmoja wa wataalamu mashuhuri wa sayansi nchini Iran, ambaye aliuawa katika hujuma ya kigaidi eh, ya kiserikali. Na hii ni simulizi ya jinai ambayo haikugusa Iran pekee, bali pia dhamira ya ubinadamu wote. Karibuni. Katika miaka ya karibuni Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli zimekuwa zikitumia mbinu mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na vikwazo vya upande mmoja na mauaji ya kinyama ya wanasayansi wa Iran lengo la kuzuia mipango ya nyuklia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yenye malengo ya amani. Hatua hizi ni ukiukoaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mamlaka ya kitaifa ya Iran, na kwa mtazamo wa kimaadili na kibinadamu zinapaswa kulaaniwa kwa nguvu zote. Hakuna taifa linalopaswa kumwekea vikwazo au kuwanyima uhai wanasayansi wa nchi nyingine kwa madai yasiyo na msingi. Uwekaji wa vikwazo dhidi ya wanasayansi wa, wa Iran, vikwazo ambavyo vinawekwa na Marekani pamoja na utawala haramu wa Israel ni mfano wa wazi na dhahiri wa hatua za upande mmoja zisizo halali zinazotekelezwa bila idhini ya Umoja wa Mataifa. Vikwazo hivi haviharibu tu maisha yao ya kitaaluma na binafsi bali pia vinakiuka haki zao za kimsingi na za kibinadamu. Kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa, vikwazo vya viko kiuchumi na kielimu vinapaswa kutekelezwa tu kwa idhini ya Baraza la Usalama. Hata hivyo, Marekani na Israel zimekuwa zikitekeleza jinai eh, na vikwazo dhidi uh, ya wanasayansi hao wa Iran kiholela na kwa sababu za kisiasa. Licha ya vikwazo hivi, maendeleo ya kielimu na kisayansi ya Iran hayajasimamishwa. Badala yake, yamedhihirisha hofu ya wazi ya maadui dhidi ya uwezo wa kiteknolojia wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Wanasayansi wa Iran wamekuwa wakifanya kazi kwa mujibu wa sheria za kimataifa na chini ya usimamizi wa Shirika la Kimataifa la Nishati ya Atomiki, IAEA, bila kukiuka protokali yoyote ya nuklia. Hivyo basi vikwazo dhidi yao si chochote bali ni kisingizio cha kuongeza mashinikizo ya kisiasa dhidi ya Iran. Kitendo cha kinyama zaidi ni mauaji ya kiholela dhidi ya wasomi wa Iran. Mauaji ya wanasayansi kama vile Majid Shahriari, Darush Rezainejad, Mustafa Mustafa Ahmadi Rushan na Mohsen Fakhrizade ni mifano ya wazi ya ugaidi wa kiserikali ambao unafanywa na utawala wa kizaini na na wa Israeli kwa kushirikiana na Marekani na waitifaki wao wengine wa Magharibi. Mnamo Juni elfu mbili ishirini na tano, baada ya uvamizi wa kinyume cha sheria na wakinyama wa utawala huu dhidi ya jamhuri ya kiislami ya Iran, majina ya wanasayansi wengine kama vile Feridun Abasi, Abdulhamid Manuchehr, Said Amir Hussein Faqihi, Ahmad Rida Zulfaqari, Muhamad Mahdi Teheranchi na Muhamad Rida Sedii Swaber iliongezwa kwenye orodha ya mashahidi wa ugaidi wa uh, kiserikali wa utawala haramu wa Israeli. Mauaji haya si tu kuwa ni ukiukuaji wa sheria za kimataifa, bali pia ni jinai ya kivita na jinai dhidi ya ubinadamu kwa mujibu wa mikataba yote ya kimataifa ya haki za binadamu. Utawala wa kizaini wa Israeli umekiri hadharani mara kadhaa kuhusika na mashambulio hayo na hata kuyatumia kama vitisho kwa wanasayansi wengine wa Iran. Hili ni jambo ambalo ni kinyume kabisa na sheria za kimataifa zinazopiga marufuku mashambulio dhidi ya raia na wanasayansi katika hali yoyote ile. Kwa masikitiko makubwa, jumuiya ya kimataifa imenyamaza kimya na haijasema chochote cha maana kuhusu jinai hizi na haijachukua hatua zozote za kukabiliana na ukatili wa Israel. Taasisi kama Umoja wa Mataifa na mashirika ya haki za binadamu, licha ya kutoa matamko ya kulaani kwa maneno tu jinai hizi haijachukua hatua yote madhubuti dhidi ya wahusika wa uhalifu huu. Kimya hiki ni kama ruhusa ya moja kwa moja ku, kwa Marekani na Israel kuendeleza mashambulio ya kijinai dhidi ya wasomi wa Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki kamili ya kuwalinda wanasayansi wake dhidi ya ugaidi wa kiserikali unaotekelezwa na Marekani na Israel. Hatua kama vile za kuimarisha usalama wa vituo vya utafiti, kuwafikisha wahusika mbele ya vyombo vya sheria vya kimataifa na kuongeza uwezo wa kujilinda ni halali na muhimu kwa usalama wa taifa wa Iran. Iran inapaswa kufungua mashtaka rasmi katika mahakama za kimataifa ili waliotekeleza jinai hizi za kivita wajibu mashtaka yao. Uwekaji wa vikwazo uh, na mauaji ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran unaofanywa na Marekani na Israel ni uhalifu uliopangwa kwa makusudi na ni ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu na sheria za kimataifa. Lakini, ifahamike kwamba damu ya wanasayansi wasio na hatia na familia zao imebaki kuwa ushahidi wa wazi wa mikono michafu ya wahalifu wa zama hizi katika dunia inayojinadi kuwa inatetea haki za binadamu. Kwa nini kuuawa kwa watoto na wasomi wa Iran kunakabiliwa na kimya kizito kutoka mataifa ya Magharibi? Dkt Muhamad Ridha Sadiki Sabir alikuwa mmoja wa wanasayansi mashuhuri na wa kipekee wa Iran, ambaye maisha yake mengi aliyetumia kwa dhati katika kukuza maendeleo ya kisayansi na teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani nchini humo. Alishiriki katika miradi muhimu ya maendeleo ya kiteknolojia na alitambulika kama mtaalamu mwenye uadilifu ambaye tafiti na juhudi zake zilikuwa na mchango mkubwa katika kufanikisha malengo ya kisayansi ya taifa hili. Mnamo Juni 13, mwaka 2025, sambamba na kuanza kwa uvamizi wa kijeshi wa utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Iran, jina la mwanasayansi huyu mashuhuri pia liliwekwa kwenye orodha ya walengwa wa mashambulizi ya kigaidi ya utawala huo. Kwa kulenga nyumba ya Daktari Sadiki mjini Tehran, Israeli ilijaribu kumuua mwanasayansi huyu wa Iran. Katika tukio hilo la kinyama, Hamid Ridha Sadiki Swaber, mtoto wa miaka 17 wa Daktari Sadiki, aliuawa shahidi, lakini lengo la Israeli la kumuua Daktari Sadiki mwenyewe halikutimia. Mwili wa Hamid Ridha ulizikwa takribani wiki moja baadaye huko Astane Ashrafiye. Hata hivyo, majasusi wa utawala wa utawala wa kizaini wa Israeli walipopata taarifa ya kuwepo kwa Dr Swadeki katika nyumba ya baba wa mkwe wake mjini humo, saa saba usiku walishambulia nyumba hiyo ya kiraia kwa kutumia ndege ya kivita na kufyatua makombora matatu ambayo yalisababisha uharibifu mkubwa na kupelekea kuwa washahidi kwa idadi kubwa ya waliokuwa ndani. Dr Sadiki Sabir alikuwa mmoja wa nguzo muhimu katika mpango wa nyuklia wa amani wa Iran. Hilo pekee lilitosha kumweka kwenye orodha ya utawala wa kigaidi wa Israel, lakini kama ilivyokuwa kwa mashujaa wengine waliowawa shahidi kama vile shahidi Fakhrizade na pia shahidi Ahmad Rushan, Dr Sadiki hakuwahi kusalim amri kwa maadui. Hata katika nyakati za mwisho za maisha yake adui hakumuua tu mwanasayansi bali alimuua baba, mume na watoto wasio na hatia. Shahidi huyu mashuhuri pamoja na familia yake ya thamani walikumbwa na janga la kishetani lililosukwa na utawala wa kizayuni wa Israeli na waungaji mkono wake kutoka Marekani. Uhalifu huu wa kikatili haukuwa tu shambulizi dhidi ya mtu binafsi, bali mauaji ya kinyama ya familia isiyo na hatia, familia ambayo kosa lake pekee lilikuwa ni kupenda Iran na kujitolea kwa ajili ya maendeleo ya kielimu. Bila shaka kuwa washahidi Dr. Muhamad Ridha Sadik Saber na familia yake iliyodhulumiwa ni jeraha kubwa, uh, katika moyo wa taifa adhimu la Iran, lakini damu hizi hazitapotea bure, zitaendelea uh, kuwa mbegu ya mshikamano na mapambano. Hatutasahau na kamwe hatutasamehe wale ambao mikono yao imelewa damu ya mashahidi wetu. Lakini historia imethibitisha jambo moja kwa hakika, kuwa kuua wanasayansi wa Iran hakujawahi wala hakutaweza kuizuia nchi hii ya kiislamu kuendelea mbele. Badala yake mashambulizi hayo ya kigaidi yameifanya azma ya taifa la Iran kuwa thabiti zaidi. Damu ya Dr. Muhamad Ridha Sadiki Saber na familia yake iliyodhulumiwa haitapotea bure, haijapotea na haitapotea kamwe. Leo hii vijana wa Iran, wakiongozwa na kumbukumbu kumbu ya mashujaa hawa wa kisayansi, wanaendelea kwa ari zaidi katika njia ya elimu, sayansi na teknolojia. Mauaji ya Dr. Sadik Isaber na familia yake yalidhaniwa kuwa yangevunja kasi ya maendeleo ya nyuklia ya Iran, lakini historia imethibitisha kwamba kila shahidi anayeanguka kwa ajili ya elimu huinua maelfu ya wapiganaji wa maarifa na utafiti zaidi. Badala ya kuzuia maendeleo, mashambulizi haya kigeidi, ya kigaidi yamefanya dhamira ya kitaifa kuwa imara zaidi kuliko chuma. Utawala wa kizaini wa Israel na mabwana zake kutoka Marekani wanaposhindwa kushindana katika uwanja wa kielimu, hukimbilia mauaji ya kigaidi. Wanajua wazi kuwa wanasayansi wa Iran ndio moyo wa maendeleo ya taifa. Pamoja na hayo, wamesahau kwamba kila mwanasayansi anapouawa shahidi hugeuka kuwa mfano na mwanga wa kuigwa na maelfu ya vijana wa Iran wanaojitolea kwa bidii zaidi katika harakati za kielimu na kisayansi. Leo wanafunzi wa shahidi Dr. Sadiq Saberi wameapa kuendeleza njia ya mwalimu wao kwa kasi na uthabiti zaidi. Kila tone la damu iliyomwagika limekuwa mbegu ya mapambano, mbegu ya usahamilivu na uzalendo. Vijana wa Iran wamesimama imara, wakionyesha kuwa hofu haimo katika kamusi yao. Mauaji haya ya kigaidi ya wanasayansi yanawafanya kuwa na azma kubwa zaidi. Marekani na Israel lazima zitambue ukweli huu kwamba vikwazo vyao havijaizuia Iran kuendelea mauaji ya kigaidi ya wanasayansi hayajavunja dhamira ya taifa la Iran. Vitisho vyao havijayumbisha imani ya watu wa Iran. Leo hii kasi ya maendeleo ya Iran ni kubwa kuliko wakati mwingine wowote wa nyuma. Teknolojia za hali ya juu zinazalishwa, maarifa ya awali yanaboreshwa kila siku, na taifa hili linapiga hatua kubwa kuelekea mustakabali eh, wa kujitegemea kisayansi na Uh, kiteknolojia nchini Iran. Tumejifunza kuwa kuwa washahidi si mwisho wa maisha, bali ni mwanzo wa harakati kubwa zaidi. Wanasayansi wetu hawaogopi, wanaendelea mbele kwa ujasiri, na vijana wa taifa hili, kwa ari ya kizalendo, wanajaza nafasi zao kwa heshima na fahari. Salamu na uh, dua zimfikie Dkt. Muhamad Riza Salehi Saber. Salamu kwa mkewe na watoto wake walioua shahidi na salamu kwa wanasayansi wote waliotoa uhai wao kwa ajili ya heshima ya Iran. Damu ya mashujaa wetu ya kuwa mwangaza wa njia kwa vizazi vijavyo. Historia, historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu ya 21 ya podikasti historia ya dunia. Sehemu ya kipindi chetu leo inabeba kichwa cha maneno familia ya ngao nyekundu, Rothschild family. Amsher Rothschild alikuwa kijana wa Kiyahudi ambaye alipoteza wazazi wake akiwa na umri wa miaka kumi na mmoja na kwa kuwa alikuwa mtoto mkubwa katika familia akawa mkuu wa kaya. Yeye na familia yake waliishi Frankfurt nchini Ujerumani. Katika karne ya 18 nyumba za Frankfurt hazikuwa na namba na kila nyumba ilitambuliwa kwa ishara iliyowekwa kwenye mlango wake. Familia hii ya Kiyahudi pia ilijulikana kama Red Shield au familia ya Rothschild. Katika miaka hiyo, Ujerumani iligawanywa katika maeneo kadhaa, kila moja ikiwa na serikali yake. Kila moja kati ya serikali hizo ilikuwa na sarafu yake, na watu waliokuwa wakisafiri kati ya maeneo hayo walilazimika kubadilishana pesa zao mara kwa mara. Kama alivyokuwa baba yake, Mayer aliendesha biashara ya familia kwa njia ile ile. Alikuwa akibadilisha pesa za wasafiri na kufaidika na tofauti ya thamani za sarafu hizo. Burudani ya Mayer ilikuwa kukusanya sarafu za zamani na adimu. Hatua kwa hatua mkusanyiko huo ukawa na sarafu nyingi za aina tofauti, kiasi kwamba umaarufu wake ulienea kote Frankfurt na kufika kwa Prince William mwana wa mtawala wa Frankfurt. Mwanamfalme William pia alikuwa na nia ya kukusanya sarafu za zamani, na bila kuchelewa, alituma ujumbe kwa Mayer akimkaribisha kwenye kasiri lake. Mayer alimwongoza mwanamfalme huyo kwa ajili ya kukamilisha kazi ya ukusanyaji wa sarafu na aina tofauti za sarafu za zamani, na akaahidi kumtumia sarafu zote adimu atakazozipata. Urafiki wao ulizidi kuimarika na wakati Mayer alipotimiza umri wa miaka 20 alipewa jina la wakala wa ufalme kutoka kwa mfalme huyo. Jina hilo lilimsaidia Mayer kupata mafanikio zaidi katika biashara ya pesa kuliko hapo awali. Wakati Prince William alipomrithi baba yake, alimhusisha Mayer zaidi katika masuala ya utawala wake wa kifalme kuliko hapo awali, na majukumu haya yalizidisha utajiri na mapato ya Mayer. Katika nusu ya pili ya karne ya 18, vita vilianza Ulaya na Mayer, ambaye sasa alikuwa tajiri, alitayarisha masurufu na silaha kwa ajili ya majeshi husika na kuzidisha utajiri wake. Mnamo mwaka 1795 jeshi la Ufaransa liliteka Uholanzi. Amsterdam, mji mkuu wa Uholanzi ambao ulikuwa kituo cha kifedha cha Ulaya, ilipoteza umuhimu wake na mali na mitaji yote ilihamia Frankfurt, nyumbani kwa familia ya Rothschild. William, mtawala wa Frankfurt, na Mayer Amshel Rothschild walifaidika zaidi kutokana na hali hiyo. William akawa mwanabenki mkuu zaidi barani Ulaya na Mayer aliongeza utajiri wake zaidi na zaidi. Katika kipindi hicho, Mayer alikuwa na watoto watano ambao kila mmoja alimtuma katika jiji la Ulaya. Nathan aliishi London, Amshel huko Frankfurt, James alipelekwa Paris na Karen alitumwa Amsterdam, huku Solomon akifanya kazi popote ambapo baba yake aliona panafaa walipeana habari kuhusu hali ya soko na bei za bidhaa katika miji hiyo na kufanya biashara kwenye masoko ya hisa napoleon alipojitangaza kuwa mtawala wa ufaransa mwaka 1804 william mfalme wa frankfurt alihisi kwamba mji huo unaweza kutekwa na napoleoni wakati wowote wa na kwamba utajiri wake haungekuwa salama katika jiji hilo alichagua uingereza kwa ajili ya kuhamisha pesa zake Uingereza ilikuwa kisiwa nje ya bara la Ulaya na jeshi la Napoleon halingeweza kukiteka kwa urahisi. Mtoto wa Mayer Nathan alikuwa akiishi na kufanya biashara huko London kwa miaka mingi na alikuwa chaguo bora kwa William. Mali za William zilihamishwa na kupelekwa London na Nathan kama wakala wake wa kifedha alichukua udhibiti wa utajiri huo ambao haukuwa na kifani, kumwakilisha tajiri mkubwa zaidi barani Ulaya. Huko London, kulimjengia Nathan heshima kubwa, lakini yeye na ndugu zake waliendelea kufanya biashara na mtaji wao wenyewe, hasa kwa kutilia maanani kwamba Napoleon alitishia Ulaya yote kwa vita na walitarajia kutumia fursa ya vita kupata mali zaidi kuliko William. Mayer Amshel daima alikuwa akiwaambia wanawe kwamba kama huwezi kuwa maarufu na kupendwa na watu, basi wafanye wa kuogope. Rothschild brothers walishika njia ambayo iliwafanya hata wafalme wa mwagadamu zaidi wakati huo wawaogope wao wawaw. ndugu hao watano waliishi katika maeneo tano tofauti ya Ulaya na kufuatilia vita vya Napoleoni. Napoleon aliteka sehemu za Ulaya na vita hivyo vilipunguza bei ya hisa au dhahabu katika eneo moja na kuipandisha katika eneo jingine. Wanandugu wa Rothschild walijulishana mabadiliko hayo na kufaidika na soko lililoundwa na vita kwa kuuza hisa au dhahabu. Hatua kwa hatua Uingereza pia ilikabiliwa na mashambulizi ya Napoleon, lakini Waingereza walichukua hatua mapema na kutuma wanajeshi wao katika bara la Ulaya chini ya uongozi wa Duke wa Wellington. Wanajeshi wa Uingereza walipelekwa Ureno na milima ya Ufaransa na kuanza kupigana na Napoleon, lakini meli za kivita za Napoleon zilifunga njia ya baharini na na kuzuia pesa na masurufu kuwafikia wanajeshi hao. Wellington aliiandikia barua serikali ya Uingereza akisema, askari wangu waliojeruhiwa wanauza nguo zao ili kupata pesa, tutabakia hai miezi miwili tu ikiwa hatutapata pesa, mwisho wa kunukuu. Njia bora kwa serikali ya Uingereza ilikuwa kutumia mtandao uliokuwa umetengenezwa na watoto watano wa Rothschild huko Ulaya. Hivyo mwakilishi wa serikali ya Uingereza alikutana na Nathan Rothschild ambaye alikuwa London. Baada ya kusikia ombi la serikali na malipo ya kuvutia yaliyotengwa kwa ajili ya kazi hiyo, Nathan alibuni mpango ambao sehemu yake muhimu zaidi ilikuwa jukumu la kaka yake James Rothschild ambaye alikuwa Paris. James alipaswa kukutana na waziri wa fedha wa Ufaransa na kutoa pendekezo kwamba yuko tayari kuhamisha kwa siri kiasi kikubwa cha sarafu za dhahabu za Uingereza hadi Ufaransa mkabala wa kupewa malipo mazuri ili kuidhoofisha Uingereza katika vita. Ufaransa ilikubali haraka pendekezo hilo kwa sababu uhamishaji wa dhahabu kutoka Uingereza ungeidhoofisha nchi hiyo na hatimaye kuharibu uchumi wake. Pesa ambazo zingemfikia James kwa njia hii zingehamishwa kutoka Ufaransa kwenda kwa askari wa Uingereza kwa njia nyingine. Kwa njia hii, ndugu wa Rothschild wangesafirisha pesa za Uingereza au tuseme pesa za wahindi kupitia Paris, kitovu na makao makuu ya ardhi ya adui, na kuzipeleka kwa wanajeshi, na operesheni hii ilifanyika chini ya usimamizi na kwa msaada wa waziri wa fedha wa Ufaransa. Sarafu hizi za dhahabu ndio zile zile ambazo zilikuwa zimeporwa kutoka India kupitia kampuni ya East India miaka mingi kabla ya hapo. Kati ya mwaka 1812 na 1814 James Rothschild alihamisha pauni milioni 15 za fedha za Uingereza na kuzipeleka kwa Wellington. Ndugu wa Rothschild walilipwa pauni milioni moja kutokana na, na operesheni hiyo. Vita vya Waterloo ambavyo vilikuwa vita vya mwisho vya Napoleon na maadui zake viliisha haraka sana. Majeshi ya Uingereza na Prussia yalisambaratisha mapambano ya askari wa Napoleon, na mtawala huyo wa Ufaransa akachukuliwa mateka na Waingereza. Jasusi wa Rothschild huko Waterloo aliandika habari za ushindi wa Uingereza kwenye kipande kidogo cha karatasi, akakifunga kwenye mguu wa njiwa na akamrusha njiwa angani. Alijua kwamba kipande hicho kidogo cha karatasi kilichofungwa kwenye mguu wa njiwa kilikuwa na thamani ya mamilioni ya pesa, labda makumi ya mamilioni ya pauni. Huko London, Nathan Rothschild alifungua barua hiyo kutoka kwenye mguu wa njiwa na haraka akaelekea kwenye soko la hisa la London, London Stock Exchange. Wanahisa wengi walikuwa wamekusanyika kwa wasiwasi wasi katika soko la hisa, lakini hakuna aliyejua matokeo ya vita. Ilibidi wasubiri angalau siku moja zaidi. Nathan alipoingia kwenye soko la hisa, watu wote walimgeukia. Alitembea taratibu hadi kwenye nguzo aliyokuwa akiegemea kila mara, na kwa ishara akawaamuru wafanyakazi wake waliokuwa wamesimama mbali kidogo kuuza hisa zake zote. Hofu ilitanda katika nyoyo za hadhirina katika soko la hisa la London. Watu walikuwa wakiambizana, hapana shaka kwamba Nathan Rothschild anajua matokeo ya vita, na kwa sababu hiyo amekuja kwenye soko la hisa na kuuza hisa zake kwa haraka sana. Bila shaka Uingereza imeshinda vita. Uvumi wa kushindwa Uingereza ulisababisha kuporomoka kwa soko la hisa. Bei ya hisa kwenye soko la hisa la London ilikuwa haijawahi kushuka chini kiasi hicho hapo awali. Nathan sasa alikuwa mtulivu kuliko hapo awali, na kwa ishara ndogo aliwaamuru wafanyakazi wake wanunue hisa nyingi kadiri walivyoweza. Sehemu kubwa ya soko la hisa la London iliongezwa kwenye mali ya Nathan Rothschild. Siku iliyofuata mjumbe wa Duke wa Wellington Alifika London na habari za ushindi wa jeshi la uingereza dhidi ya wafaransa zilienea kila kona. Athari ya kwanza ya ushindi huo ilionekana kwenye soko la hisa la London, ambako bei ya hisa ilipanda kupita kiasi na kuongezeka mara kadhaa kuliko ilivyokuwa siku ya kabla ya vita vya Waterloo. Utajiri wa Nathan ulikuwa umeongezeka mara kadhaa katika muda wa siku moja lakini itakuwa ujinga kudhani kwamba Nathan alikuwa amepata mafanikio hayo yote kwa sababu ya njiwa mpeleka barua peke yake. Pia alikuwa amemhusisha mtu mwingine katika faida hiyo kubwa. Kabla ya vita kuanza, Nathan Rothschild alikuwa amemwomba Duke wa Wellington asitume habari za ushindi au kushindwa vita huko London haraka sana na kwamba asubiri angalau siku moja kabla ya kupeleka ujumbe huo. Vita ilikuwa chanzo muhimu zaidi cha mapato ya Rothschild na mabepari walioibuka baadaye. Vita vilipozuka, mabenki makubwa yalizikopesha serikali, na baadaye yalipata pesa zao kutoka kwa serikali kwa riba kubwa. Hali hiyo haikuishia hapo. Serikali ingenunua silaha na vifaa vilivyohitajika kwa ajili ya vita kutoka kwa mabepari hao hao na pesa hizo zingerudi kwenye mifuko ya mabenki mapema kabla ya serikali kulipa deni lake. Nathan Rothschild ambaye alikuwa mkuu wa familia ya Rothschild baada ya kifo cha baba yake, alikuwa mtu tajiri zaidi barani Ulaya. Baada ya vita vya Waterloo alikuwa akisubiri vita vingine ili azidi kujiongeza utajiri. Mshairi wa Ujerumani Heinrich Heine alisema kuhusiana na bepari huyo wa Kiyahudi kwamba Mungu wa zama zetu ni pesa na Rothschild ndiye mtume wake. Nathan alikuwa akitoa mikopo kwa serikali za nchi mbalimbali mbali za Ulaya na kuingilia kati uteuzi wa mawaziri na chaguzi za wakuu wa nchi. Aliwatendea wakuu wa Ulaya na wanasiasa kwa kiburi na majivuno. Mwenendo wa Nathan na mmoja wa wanamfalme katika mahakama za London ilikuwa habari ya mji. Mwanamfalme huyo alikuwa ameenda kumtembelea Nathan, bepari huyo Myahudi hakusimama kwa ajili ya mwanamfalme na alisema tu, tafadhali keti, na kisha aliinamisha kichwa chake kwenye meza na akaendelea kuandika. Mwanamfalme alikasirika kutokana na mwenendo huo na kuanza kujitambulisha yeye mwenyewe na familia yake. Alitaja ukubwa wa nchi yake, fahari na ushindi wa baba zake katika vita, lakini Nathan Rothschild alijibu kwa kusema sawa basi, tafadhali keti kwenye viti viwili. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya podkasti ya leo iliyobeba kichwa cha maneno familia ya ngao nyekundu Uh, kinaishia hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Molamupa.