Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana wa leo, kama kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia marekebisho ya Tyler Green ya kuacha kusaidia utawala wa kizayuni yapingwa katika kongresi ya Marekani. Baada ya uchambuzi huo, uchambuzi huo wa kisiasa tutazungumzia podcast inayojadili makosa kumi makubwa yanayohusiana na Israel. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki na baadaye uh, mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu aa, kusikiliza yote tuliokuandalieni bila ya kusahau aa, kutuandikia maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Diani asema Iran inapinga mabadiliko yoyote ya kijiopolitiki katika eneo. Maandamano makubwa ya kupinga jinai za Israel yafanyika Sweden, mjini Stockholm. Rwanda yasema makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya kundi la M23 na DRC ni hatua muhimu. Moroko inapambana kuzima moto wa msituni kwa njia za angani na ardhini, pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Ali Akbar Ahmadian, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema jamhuri ya Kiislamu inapinga vikali mabadiliko yoyote ya kijiopolitiki katika eneo la magharibi mwa Asia. Ali Akbar Ahmadian alieleza hayo jana katika mazungumzo ya simu na Armen Grigorian, katibu wa baraza la usalama wa taifa la Armenia. Amesema kwamba Teheran inaamini kuwa mataifa yote ya kanda hii yananufaika na sera hiyo. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Irani pia amepongeza msimamo wa Armenia wa kulani uvamizi wa Israel dhidi ya Iran katika vita vya siku 12 vilivyoanzishwa na utawala huo ghasibu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Katika mazungumzo yao ya simu, Ahmadian na Gregorian wamejadili masuala ya pande mbili na ya kikanda. Kwengineko, afisa huyo wa Armenia amemweleza mwenzake wa Iran kuhusu mazungumzo ya karibuni kati ya Armenia na Azerbaijan na kusisitiza msimamo usiobadilika wa Yerevan kuhusiana na maswala ya korido ya kikanda za ya usafirishaji. Itakumbukwa kwamba mwezi Mei mwaka huu Armenia na jamhuri ya Azerbaijan zilikubaliana kuhusu rasimu ya makubaliano ya amani ili kuhitimisha mzozo wa karibu miongo minne kati ya nchi, nchi za Kaukasia uh, ya kusini, huku serikali ya Yerevan ikikubali kusalimu amri mkabala wa madai yake ya Karabakh. Eneo la Karabakh, ambalo liliathiriwa na mzozo wa muda mrefu, lilikuwa kitovu cha vita vya gharama kubwa kati ya Armenia na jamhuri ya Azerbaijan mwaka 1990 na mwaka 2020. Eneo hilo limekuwa likitambuliwa kimataifa kama sehemu ya Azerbaijan. Rwanda imepongeza kutiwa saini mjini Doha kwa tamko la kanuni kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na muungano wa makundi mbalimbali ya waasi unaolijumuisha kundi la Machi ishirini na tatu kuwa ni hatua muhimu kuelekea katika utatuzi wa amani wa mzozo wa mashariki mwa Congo. Tamko hilo la kanuni lilisainiwa mapema jana na wawakilishi kutoka pande zote kufuatia wiki kadhaa za mazungumzo ya kidiplomasia Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Rwanda imebainisha kuwa kusainiwa kwa kanuni hizo ni katika kuunga mkono njia ya makubaliano makubwa ya amani yaliyofanikishwa na Qatar. Tamko la jana la Doha ni hatua kubwa kuelekea ufumbuzi wa amani wa mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa kushughulikia vyanzo vya mgogoro na kurejesha usalama na utulivu katika kanda, imesema taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Rwanda. Rwanda imepongeza nafasi ya upatanishi ya Qatar pamoja na pande nyingine, kufuatia jitihada za Umoja wa Afrika na nchi nyingine za kanda la maziwa makuu, taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Rwanda imesema. Sisi sote tunapaswa kuunga mkono kuendelezwa mchakato huu hadi tamati, na Rwanda itaendelea kujitolea kuchangia amani ya kudumu na ustawi wa kiuchumi katika eneo la maziwa makuu. Waungaji mkono wa Palestina wameandamana Stockholm wa mji mkuu wa Sweden kupinga mashambulizi yanayoendelea kufanywa na jeshi la Israel dhidi ya shule na hospitali za ukanda wa Gaza. Mamia ya waandamanaji walikusanyika jana katika uwanja wa Odelfan mjini Stockholm na kisha kuelekea katika jengo la bunge la taifa la Sweden. Washiriki katika maandamano hayo walikuwa wamebeba bendera za Palestina na mabango, huku akipiga nara kama vile Israel inaua watoto wa Gaza na simamisha mauaji ya kimbari ya watu wa Palestina. Mwanaharakati wa kiswidi Lasse Eriksson ameashiria mauaji makubwa ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina na kusema, kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliofanyika hivi karibuni uh, na shirika moja la Sweden, asilimia 75 ya wananchi wa nchi hiyo wanapinga vitendo vya Israel huko Gaza, lakini hakuna chama chochote cha siasa katika bunge la Sweden kinachopinga vikali jinai hiyo. Eriksson pia ametaka utawala wa kizayuni wa Israel uwekewe vikwazo na kufukuzwa balozi wa utawala huo mjini Stockholm. Katika upande mwingine, vyombo vya habari jana usiku vilitangaza kwamba maelfu ya watu wa Jordan waliandamana katika kitongoji cha Atufaila kulaani mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza na hatua ya Israel ya kuwasababishia njaa wakazi wa ukanda huo. Waandamanaji hao wametangaza kwamba wako tayari kikamilifu kushiriki kijeshi na kuwahami wakazi wa Gaza dhidi ya jinai za Israel. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mamlaka husika nchini Moroko zimekuwa zikikabiliana na moto msituni karibu na mji wa kaskazini wa Tutan tangu mapema jana Jumamosi, huku kukiwa na juhudi kubwa za kudhibiti moto huo kwa kutumia njia za angani na ardhini. Fuadi Al Asali, mkurugenzi wa idara ya kushughulikia dharura za hali ya hewa, mazingira ya vyanzo vya maji na misitu wa Moroko, amesema moto uliibuka jana msituni karibu na mji wa Melalian nchini humo. Ameongeza kuwa timu za kuzima moto zinafanya kazi kwa jitihada zote ili kuzuia moto huo kusambaa, sambamba na kutumia ndege nne ili kusaidia kudhibiti kuenea moto. Amesema ni mapema mno sasa kutathmini ukubwa wa maafa na hasara zilizopatikana. Katikati ya mwezi huu wa Julai, wakala wa taifa wa maji na misitu wa Moroko uliwatolea wito watu wote wanaoishi karibu na misitu katika majimbo matatu nchini humo, hususan majimbo ya kaskazini kuchukua tahadhari kuhusu hatari za moto. Wakala wa maji na misitu wa Moroko tarehe 16 mwezi Mei mwaka huu ulitangaza kutenga dola milioni 17 ili kusaidia udhibiti wa moto katika msimu wa kiangazi mwaka huu. Abdurrahimu Humi, mkurugenzi mkuu wa wakala huo, amesema idadi ya matukio ya moto mwaka jana yalifikia 382 na hivyo kushuhudiwa kupungua kwa asilimia 82 ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Na Avigdor Leberman, waziri wa zamani wa vita wa utawala haramu wa Israel, amekiri kwamba utawala huo na serikali inayoongozwa na Netanyahu zimetengwa kimataifa. Leberman amesisitiza akidai kwamba Israel inapasa kurejesha nafasi yake duniani na kusema vita dhidi ya Gaza vimeifanya Israel itengwe kimataifa. Waziri wa zamani wa vita wa utawala haramu wa Israeli amesema kwamba ili kuishinda harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, Israel inapaswa kuwarejesha nyumbani mateka wake wote kutoka ukanda wa Gaza katika awamu moja. Wakati huo huo, gazeti la Yediot Ahronoth linalochapishwa Israel awali lilitangaza kwamba kuna uwezekano wa kufikiwa mapatano ya kusimamisha mapigano katika ukanda wa Gaza hadi kufikia wiki mbili zijazo. Gazeti hilo limewanukuu viongozi wa utawala wa kizayuni na kuandika kwamba usitishaji mapigano unawezekana kufikiwa ndani ya wiki mbili zijazo, na kinachosubiriwa sasa ni kuwasili mjini Doha kwa Steve Witkoff, mjumbe maalum wa rais wa Marekani katika mashariki ya kati, huko katika siku chache zijazo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Karibuni sasa wapenzi uh, wasikilizaji kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa mchana wa leo. Una kichwa cha habari kinachosema marekebisho ya Taylor Green ya kuacha kuusaidia utawala wa kizayuni yapingwa katika Kongres ya Marekani. Baraza la wawakilishi la Marekani limepinga marekebisho ya majori Taylor Green, mbunge katika baraza hilo, kwa ajili ya kupunguza msaada wa kijeshi wa dola milioni mia tano kwa utawala wa Israel. Marekebisho ya Green kwa ajili ya kupunguza bajeti ya ushirikiano wa Marekani na Israel, makubaliano ambayo kwa mujibu wake Marekani inailipa Israel dola milioni mia tano kwa ajili ya mipango ya ulinzi wa makombora yamepingwa kwa kupigiwa kura 422 za hapana, mkabala wa kura sita za ndio. Wawakilishi pekee kutoka chama cha Republican na wademokrati wanne ndio waliounga mkono marekebisho hayo. Marekebisho hayo yaliungwa mkono na Thomas Masi mrepublican anayewakilisha Kentucky na kundi la Wademokrat wa mrengo wa kushoto kama ili Green, Texas, samali wa Pennsylvania, Ilhan Omar wa Minnesota na Rashida Tlaib wa Michigan. Majuri Taylor Green alisema hivi wakati akitetea pendekezo lake hilo kwamba Israeli inamiliki silaha za nyuklia na kwamba utawala huo unaweza kujilinda wenyewe akasema utawala huo una huduma ya afya kwa wote na vyuo vikuu vilivyopewa ruzuku, wakati wa Marekani wanadaiwa deni la dola trilioni 37. Kufuatia uamuzi huo, misaada ya kijeshi ya Marekani kwa utawala wa Israel itasalia katika kiwango cha juu licha ya kuongezeka mashinikizo ya kifedha ndani ya Marekani na upinzani kutoka kwa baadhi ya shahsia wanaopinga vita ndani ya bunge la Congress. Green ameandika hivi katika ujumbe aliotuma katika ukosa wake wa mtandao wa kijamii wa X zamani Twitter, usiku wa leo, marekebisho yangu yote kwa lengo la kupunguza dola bilioni moja nukta sita za msaada wa kigeni kutoka katika bajeti ya ulinzi yamepingwa kwa sababu vyama vyote vya Republican na Democratic havitaacha kutuma pesa za walipakodi wa marekani kwa mataifa ya nje green ametahadharisha kwamba marekani inadaiwa dola trilioni 37 na, na abadan kongress ya nchi hiyo haitatatua swala hilo kwa sababu hawataacha matumizi yao ya kiwenda wazimu yasiyoweza kudhibitiwa ambayo yanachochea mfumuko wa bei na kufanya maisha ya wananchi kuwa magumu Baraza la wawakilishi wa Marekani limepitishwa mswada wa bajeti ya ulinzi kwa kura za ndio 221 mkabala wa kura za hapana 229 na, na hivyo kutenga takriban dola bilioni 832 kwa ajili ya mipango mbalimbali mbali ya wizara ya ulinzi katika mwaka wa fedha wa 2026. 20 wawakilishi wa tatu wa chama cha Republican wameupinga wa mswada huo huku watano wa Democrats pamoja na Warepublican kadhaa wakiunga mkono kupitishwa mswada huo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha makosa kumi mashuhuri kuhusiana na Israeli. Makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu kutegea sikio sehemu ya tisa ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli. Katika podcast hii tutajadili mambo matatu ambayo ni katika uongo wa Israeli kuhusu Gaza kulingana na kitabu cha Ilan Pape. Moja ni kwamba Hamas ni kundi la kigaidi pili, ni kujiondoa kwa Israel kutoka ukanda wa Gaza mwaka elfu mbili na tano, kwamba ilikuwa ni kitendo cha amani ambacho kilikabiliwa na uhasama na ghasia na Hamas, na hatimaye tatu, hatua za Israel dhidi ya Gaza ambazo kwa bahati mbaya tunashuhudia mashambulizi ya kikatili ya utawala huo dhidi ya wakazi wa Gaza tangu Oktoba 7 mwaka 2023 hadi leo hii, ni sehemu ya vita vya kujihami dhidi ya ugaidi. Kwani nami hadi mwisho wa podcast hii Suala la Palestina kwa kiasi kikubwa linafungamana na ukanda wa Gaza. Eneo hili kwa muda mrefu limekuwa likizingatiwa kuwa kielelezo cha suala la Palestina kwa ulimwengu. Katika miaka hivi karibuni, Israel imeunda hadithi tatu za uongo kuhusu eneo hilo ambazo tunakusudia kuzifichua katika makala yetu ya leo. Hadithi ya kwanza inahusiana na harakati ya Hamas. Neno Hamas linatokana na kifupi cha Islamic Resistance Movement, yaani harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina. Bila shaka, neno Hamas lenyewe linamaanisha shauku na ghera. Haswa, harakati hii imekuwa ikijihusisha na vita vya uwepo dhidi ya magharibi, Israel, mamlaka ndani ya Palestina na Misri tangu kuanzishwa kwake. Hamas iliibuka mwishoni mwa miaka ya themanini. Mpinzani wake katika ukanda wa Gaza ilikuwa chama cha Fatah, vuguvugu kuu ndani ya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na mwanzilishi wake. Fatah ni vuguvugu la kisekulari lenye mielekeo taifa ikiwa na vipengee imara vya mrengo wa kushoto. Hapo awali ilitetea kuanzishwa kwa serikali ya kidemokrasia na kisekulari kote Palestina, lakini kimkakati imejitolea kwa suluhisho la serikali mbili. Kuanzia mwaka 1970 na kuendelea, harakati hii ilipoteza baadhi ya wa wafuasi wake miongoni mwa watu wa Palestina ilipoingia katika mazungumzo na Israel kwa ajili ya makubaliano ya Oslo katika miaka 90 chini ya uongozi wa Yasser Arafat na kuunda serikali ya mamlaka ndani ya Palestina. Hadithi ya pili isiyo na msingi na ya uongo kabisa inahusu kujiondoa Israel kutoka ukanda wa Gaza mwaka elfu mbili na tano baada ya miaka 40 ya kukalia kwa mabavu eneo hilo. Katika hadithi nyingine ya uzushi na isiyo na msingi, Israel inadai kuwa kujiondoa huko ni kitendo cha amani au maridhiano ambacho kilikabiliwa na uhasama na ghasia na Hamas. Madai haya ya Waisrael ni ya kipuzi, kwa sababu uamuzi wa wa Israel mwaka elfu mbili na tano ulikuwa zaidi wa kupeleka vikosi vya kimkakati ili kuonyesha ghasia zake kujibu ushindi wa Hamas katika uchaguzi, majibu ambaye yalikuwa na matokeo mabaya kwa wakazi wa Gaza. Hadithi ya tatu na ya mwisho isiyo na msingi kuhusu Israel ni kwamba hatua zake dhidi ya Gaza zilikuwa sehemu ya vita vya kujihami dhidi ya ugaidi. Lakini kwa kweli vitendo vya Israel vilikuwa aina ya kupanua mauaji ya watu wa Gaza. Katika podcast hii tutajibu kwa mapana na marefu madai na uongo huu, mmoja baada ya mwingine. Hadithi ngano na uongo wa kwanza ni kwamba Hamasi ni kundi la kigaidi lakini ni hivyo kweli? Ushindi wa Hamasi katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2006 ulizusha wimbi la chuki dhidi ya Uislamu huko Israel. Kuanzia siku hiyo na kuendelea, mtindo wa kuwaonyesha mashetani wa Palestina kwa jina la Waarabu wa kutisha na wa kuchukiza ambao ulikuwepo hapo awali ulipandishwa hadhi na kuwa waislamu wenye taasubi mmoja. Madai ambayo yamekuwa akitolewa na Israel ni kuwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamasi ni kundi la kigaidi. Je, madai haya yana ukweli wa Israel? Hawakuishia hapo. Matamshi yao ya chuki yaliambatana na siasa mpya za kulipiza kisasi na za kichokozi dhidi ya Palestina na kuifanya hali kuwa mbaya zaidi kwa Wapalestina siku baada ya siku. Bila shaka, kumekuwa na matukio ya islamofobia, yani chuki dhidi ya Uislamu katika Israel katika siku za nyuma. Wimbi la kwanza lilitokea katika miaka 80. Wimbi kali zaidi la chuki dhidi ya Uislamu lilitokea wakati intifadha ya pili, yani mwezi Oktoba mwaka 2000. Wimbi la tatu la chuki dhidi ya Uislamu lilianza baada ya Hamasi kushinda uchaguzi wa bunge la Palestina. Kama inavyoonekana wazi, wakati wowote Hamasi inapopata mafanikio, Israel huzua wimbi la chuki dhidi ya Uislamu ili kupunguza hadhi na itibari ya Hamas na kuionyesha kuwa ni kundi la kigaidi. Hamasi, kama zilivyo harakati zingine za kisiasa za Kiislamu, ilionyesha radiamali kali ya ndani kwa hali halisi mbaya ya uvamizi kwa upande mmoja, hatua ya Hamas ilikuwa radia mali kwa njia zisizo na matunda zilizopendekezwa hapo awali na vikosi vya Palestina vya kisekula na kijamaa. Kushindwa kwa usekulari wa kisasa kutafuta suluhu za kupunguza ugumu wa maisha ya kila siku kwa Wapalestina waliokuwa chini ya ukaliaji mabavu kulifanya Hamas kushinda na kuteka nyoyo na akili za Waislamu wengi huko Palestina. Hamas ilikosoa sera za Fate za kuunga mkono Oslo kutojali kwake ustawi wa kijamii na kiuchumi wa watu wa Palestina na kushindwa kwake kimsingi kukomesha uvamizi huo. Kwa upande mwingine, mbinu mpya za ukandamizaji na uchokozi za Israel, ujenzi wa ukuta wa kutenganisha, kufungwa kwa barabara na mauaji yenye malengo maalum zimepunguza uungaji mkono wa wananchi kwa mamlaka ndani ya Palestina na kuongeza umaarufu, itibari na hadhi ya harakati ya Hamas, kwa sababu Hamas haikuwa tu imechukua msimamo wa wazi kabisa na usio na shaka juu ya kurejea kwa wakimbizi wa Kipalestina, bali pia kutokana na jitihada za dhati za kupunguza mateso ya watu wa kawaida, kutoa elimu, huduma za afya na ustawi, imeweza kukita mizizi katika jamii ya Wapalestina. Ndio maana Hamas iliamua kushiriki kama chama cha ja kisiasa katika uchaguzi wa manispaa na kitaifa wa Palestina katikati kati ya miaka ya elfu mbili. Wakati huo umaarufu wa Hamas miongoni mwa watu wa Palestina ulikuwa umeongezeka kutokana na nafasi yake katika intifadha ya pili. Aidha, Hamas ilitaka Israel ijiondoe kabisa kutoka katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Hamas iliweza kushinda kwa wingi wa viti katika uchaguzi wa bunge wa mwaka elfu mbili na sita. Hata hivyo, baada ya muda ilizozana na Fathi na Israel. Hii ilisababisha kuondolewa kwake kutoka katika mamlaka rasmi ya kisiasa. Kwa nini? Kwa sababu Hamas ilikataa kukubali makubaliano ya Oslo yasiyo na maana ambayo tuliyajadili kwa kina katika episodi iliyotangulia, na pia haikuwa tayari kuitambua Israel. Hii ilisababisha uongo wa Israel kuhusu Hamas, ambayo inaitambua harakati hiyo ya mapambano kuwa ni shirika la kigaidi, wakati kama ilivyotajwa, Hamas ni vuguvugu vugu la ukombozi, na kimsingi ni vuguvugu vugu halali la ukombozi ambalo liliweza kushinda viti vya bunge ndani ya mfumo wa mchakato wa kidemokrasia, lakini Israel inaliita kuwa kundi la kigaidi ili kupunguza itibari ya harakati hii. Sasa hebu twende kujadili hekaya ya pili kwamba kujiondoa Israel kutoka Gaza kulikuwa ni kitendo kilichopangwa kwa ajili ya kutaka amani. Gaza kutokana na eneo lake la kijiografia ilileta ustawi na utulivu kwa watu wake hadi ustawi huu ulipoharibiwa sambamba na usafishaji kizazi wa Palestina mwaka 1948. Kwa upande mwingine Israel ilichukua udhibiti wa miundombinu ya maji na umeme. Kwa miaka mingi Israel imetumia uwezo huu kuhakikisha kuna kuweko maisha bora kwa walowezi wa Kiyahudi na kwa upande mwingine kuwashurutisha watu wa Palestina kunyenyekea na kutii. Watu wa ukanda wa Gaza hawakuwa na machaguo zaidi ya mawili: kuwa mateka katika kazi za kulazimishwa au kuwa wafungwa katika mazingira yasiyo ya kibinadamu. Hivyo Hamas hawakuwa na budi ila kuingilia kati matatizo ya watu wa Palestina. Ingawa kulizuka masuala ambayo yaliwagombanisha Fatah na Hamas na kusababisha mzozo kati yao, lakini baadaye nyaraka zilizovuja zilithibitisha kuwa mambo ya nje pia yalikuwa na mchango katika mzozo huo. Mmoja wao alikuwa waziri mkuu wa Uingereza wakati huo ambaye alihimiza Fat kuchukua msimamo mkali dhidi ya Hamas. Nyingine ilikuwa Israeli na Marekani ambazo zilipendekeza kutoruhusiwa Hamas kuchukua udhibiti na mamlaka ya ukanda wa Gaza. Lakini kwa vyovyote vile, Hamas imepata himaya na uungaji mkono na kusifiwa na Wapalestina wengi hata Wapalestina masekulari kutokana na kuendesha mapambano dhidi ya Israel. Kwa hiyo hekaya hii ya kichekesho kuhusu jinsi Israel inavyoitendea Hamas, ambayo inaielezea kama vita dhidi ya ugaidi au vita vya kujilinda ni uongo wa wazi kabisa, na jibu la swali la iwapo Israel ilijiondoa kutoka Gaza ili kuhakikisha amani inapatikana ni hapana, kwa sauti kubwa. Israel ilikuwa kama ndege inaoruka kwa kujiendesha yenyewe. Njia na hatima yake iliamuliwa mapema. Lengo lake lilikuwa kuunda Israeli kubwa ambayo itajumuisha nusu ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na sehemu ya ukanda wa Gaza. Hilo ni eneo sawa na asilimia 90 ya Palestina ya kihistoria. Israeli kubwa bila uwepo wa Palestina yenye kuta ndefu zinazoitenganisha na wakazi wa kiasili ambao walikuwa wamefungwa katika jela kuu mbili huko Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kwa upande mwingine, walowezi wa kiyahudi walitawanyika huko Gaza. Kabla ya mchakato wa Oslo, hili halikuwa suala muhimu, lakini mara tu wazo la kuunda mamlaka ndani ya palestina lilipoanzishwa walowezi wakawa deni la Israel badala ya kuwa mali ya Israel. Kwa hivyo haikuwezekana kujenga kuta na uzio wa nyaya huku makazi ya walowezi wa kiyahudi wakisalia ndani ya Gaza. Udhaifu wa walowezi ukadhihirika zaidi katika intifadha ya pili. Waziri Mkuu wa Israel wakati huo, Ariel Sharon, alifikiria kuvunja makazi ya walowezi katika ukanda wa Gaza ili kuwezesha sera kulipiza kisasi dhidi ya Falastini. Kwa kuwaondoa walowezi wa Kiyahudi kwa muda, Sharon angeweza kulipiza kisasi kwa Hamas bila kuwadhuru raia wa Israel. Kwa upande mwingine, aliamuru mfululizo wa mauaji dhidi ya viongozi wa Hamas. Sharon alitarajia kwamba kwa kuwaua viongozi wa Hamas angeathiri mkondo wa siku zijazo na kuidhoofisha Hamas. Kuhusu kuhama kwa walowezi wa Kiyahudi, Ariel Sharon alianzisha mchezo ambao ulimpumbaza kila mtu. Na hata alilinganisha hatua hiyo na Holocaust bandia na kugeuza msafara huo kuwa kipindi cha kweli cha televisheni. Jumuiya ya Kiyahudi ya Israel ilikaa kimya, na tangu mwaka elfu mbili na tano imeipa serikali hundi nyeupe kufuata sera yoyote inayoona inafaa kwa Wapalestina. Serikali za Marekani ziliunga mkono Israel bila kujali sera zake za uhasama na uovu. Israel ilifanya mauaji mengi huko Palestina, ambapo wengi wa wahanga walikuwa watoto wadogo. Sharoni alitumia hila nyingi kupata kibali kutoka nchi nyingine. Kwa maoni ya Sharon, unyakuzi wa sehemu za ukingo magharibi aliyoutamani ungewezekana tu ikiwa ukuta ambao Israel ilikuwa imeanza kuujenga mwaka elfu mbili na tatu unaotenganisha sehemu za Wapalestina na ukingo wa magharibi ungekamilika. Lakini hakutabiri kutokea malalamiko ya kimataifa dhidi ya ujenzi wa ukuta huo. Pamoja na hayo, Sharon aliendelea na mpango wake bila kujali chochote. Baada ya muda, ukuta huo ukageuka na kuwa nembo na alama ishara zaidi ya kazi hiyo hadi Mahakama ya Kimataifa haki ilitoa hukumu kwamba ujenzi wake ulikuwa ukiukaji wa haki za binadamu. Sharon alimchagua rais wa Marekani kama mshirika wake bora anayeweza kusukuma mbele gurudumu la mipango yake mipya. Rais wakati huo wa Marekani George W Bush aliathiriwa sana na Wazayuni wa Kikristo na kushiriki maono yao mtazamo wa kejeli ambao unaamini uwepo wa Yahudi katika nchi takatifu ni sehemu ya kufanikisha senario ya zama za mwisho ambazo yamkini kurejea Isa Masihi kukawa ndiyo mwanzo wake. Washauri wa Bushi wa wahafidhina wapya wa sekulari zaidi walikuwa wa wamefurahishwa na vita vya Sharon dhidi ya Hamas. Operesheni ambazo kidhahiri zilionekana kuwa na mafanikio za Israel mara nyingi zilikuwa mauaji yenye malengo maalum, ambapo mwaka 2004 yalikuwa ushahidi na ishara kutoka kwa wakala wa Marekani kwamba vita dhidi ya ugaidi vya Marekani vilikuwa karibu kupata ushindi. Kwa kweli mafanikio ya Israel yalikuwa upotoshaji wa ukweli kwa kukusudia. Kupungua kwa kiasi kwa shughuli za wapiganaji wa Palestina kulitimia kwa kuweka amri za kuto toka nje, kufunga barabara zote, maduka na vituo vya mijini na kuwaweka watu zaidi ya milioni mbili majumbani mwao bila kazi au chakula. Kufikia mwaka elfu mbili na nne Sharon alijua hakuwa na sababu ya kuogopa shinikizo kutoka nje. Serikali za Ulaya na serikali ya Marekani yenyewe hazikuwa tayari au hazikuweza kusimamisha uvamizi wa Israel na kuzuia uharibifu na madhara zaidi kwa Wapalestina. Ama kuhusu hadithi na hekaya ya tatu na isiyo na msingi ambayo ni uongo mwingine wa Israel ni je, vita dhidi ya Gaza vilikuwa vita vya kujilinda? Ilan Pape, mwandishi mzayuni anasema, katika kitabu chake cha Makosa kumi Mashuhuri kuhusu Israel kwamba ni vigumu kukiita kile ambacho Israel ilifanya kuwa ni vita, lakini badala yake ni mauaji yanayopanuka. Eh, hii ndiyo njia pekee muafaka ya kuelezea tabia ambayo jeshi la Israel limekuwa likitekeleza katika ukanda wa Gaza tangu mwaka elfu mbili na sita. Tarehe 28 Disemba mwaka elfu mbili na sita, kituo cha haki za binadamu cha Israel kilichapisha ripoti yake ya kila mwaka kuhusu ukatili unaofanywa katika maeneo haya yanayokaliwa kwa mabavu. Mwaka huo pekee wanajeshi wa Israel waliua mamia raia. Hiyo ilikuwa zaidi ya mara tatu ya idadi waliouawa mwaka wa kabla yake mnamo mwaka elfu mbili na sita. Mamia watoto walikuwa miongoni mwa waliokufa kulingana na kituo cha haki za binadamu cha Israel. Wengi wa wahanga walikuwa katika ukanda wa Gaza, ambapo jeshi la Israel lilibomoa zaidi ya nyumba mia tatu na kukandamiza baadhi ya familia chini ya uzito wa nyumba zao. Ilan Pape anaendelea Tangu mwaka elfu mbili mamia wa Palestina nusu yao wakiwa watoto wanauawa na jeshi la Israel kila mwaka na maelfu ya wengine hujeruhiwa. Mauaji ya mwisho na ya kutisha zaidi ya mauaji hayo yalihusiana na mauaji halaiki na mauaji ya watu wa Gaza baada ya Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambapo hadi sasa karibu wa Palestina elfu sitini zaidi ya theluthi mbili kati yao wakiwa wanawake wake na watoto wameuawa kwa umati na utawala unaokalia kwa mabavu Palestina. Mnamo Septemba 12 mwaka 2005 vikosi vya Israel vilijiondoa kutoka ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, jeshi la Israel lilivamia mji wa Ukingwa Magharibi na kukamata watu wengi na kuwaua, hasa wanaharakati wa Jihadu Liislami, harakati inayoshirikiana na Hamas. Harakati ya jihadi ala islami ilirusha makombora tisa katika miji ya Israel na hakuna mtu aliyewawa, lakini Israel ilijibu kwa msururu wa operesheni zilizofanana na hatua za kuadhibu zilizotekelezwa na madola kikoloni na kisha madikteta. Israeli pia ilirusha ndege za kivita juu ya Gaza ili kuwatia hofu watu wote. Hii ilifuatiwa na mashambulio mazito ya risasi na angani juu ya eneo kubwa la bahari, anga na nchi kavu. Baada ya mwaka elfu mbili na sita, wa Israel walitumia njia ya kishetani zaidi, ambayo ni pamoja na vizuizi vikali vya watu wa Gaza, vikwazo vya kususia na kuwekwa marufuku ya kuingia na kutoka, utumwa, adhabu ya pamoja na mauaji ya kikatili. Lakini pamoja na haya yote, watu wa ukanda wa Gaza waliendelea na mukawama na mapambano yao. Operesheni za kijeshi za Israel katika miaka hivi karibuni, pamoja na mzingiro na vikwazo vya kiuchumi vimeharibu miundo mbinu ya Gaza na kuharibu vituo vya uzalishaji. Hii ilionyesha haswa baada ya kimbunga cha Alakswa mnamo oktoba7223 kiasi kwamba katika kipindi cha miezi mitatu tu, Israel iliharibu zaidi ya asilimia 7 ya nyumba za wapalestina huko Gaza, na hivyo kutoacha nafasi yoyote ujenzi wa maana au ufufuaji wa kiuchumi huko Gaza, na kuendelea kulipua eneo hilo Imeifanya hali ya Gaza kuwa mbaya zaidi kuliko hapo awali. Ni kana kwamba Israel imetoa hukumu ya kifo kwa watu wa Gaza. Pamoja na uovu wake wote, inataka kusiweko nchi inayoweza kuilaumu kwa vitendo vyake hivyo vya kinyama. Mpenzi msikilizaji, episodi ya tisa ya podkasti ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel imefikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine. Asanteni na kwaherini. Shukran sana salamu, Bendera, kwa podcast yako hiyo makosa kumi makubwa kuhusu Israel tunakushukuru sana, na sasa ni maisho yetu magazetini. Shukran sana fundi mitambo. Tunaanza kulikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumapili hii mchana. Kwanza kabisa naliangazia gazeti la Sunday Times la Rwanda ambalo limeipa umuhimu habari inayosema serikali ya nchi hiyo siku ya Jumamosi imekaribishwa kwa mikono miwili kutiwa saini kwa azimio la kanuni za mkataba wa amani kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi la AFC mkwaju M 23 katika hafla iliyofanyika mjini Doha nchini Qatar. Katika habari nyingine, gazeti hilo la Sunday Times linatupasha kuwa kama sehemu ya mpango mpana wa mageuzi ya sekta ya elimu, serikali ya Rwanda imetangaza mabadiliko katika ratiba ya masomo kwa wanafunzi wa shule ya msingi ya chini, haswa wale wa madarasa ya P1 hadi P3, kwa kupunguza mzigo wa masomo kutoka vipindi 40 hadi vipindi 25 kwa wiki. Gazeti la Sunday Monitor la Uganda ambalo katika ukasa wake wa mbele lenyewe lina kichwa kikuu cha habari kinachosema wimbi la mabadiliko. Gazeti hilo limefafanua kwa kuandika vigogo wengi wa kisiasa wakiwemo mawaziri wameangushwa katika mchujo wa chama tawala cha NRM kwa ajili ya uchaguzi wa ubunge wa mwaka 2026. Gazeti hilo pia limedokeza kuwa hali ya sintofahamu imezidi kutanda ndani ya chama tawala cha Uganda National Resistance Movement NRM kufuatia dalili za mpasuko wa kisiasa zinazoibuka kadiri matokeo ya awali ya uchaguzi yanavyoendelea kutangazwa na tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo. Baadhi ya walioshindwa wameahidi kugombea viti vya bunge kama wagombea huru. E, Sunday Vision nalo limeipa umuhimu habari hiyo ambapo lina ripoti maalumu kuhusu vigogo wa NRM walioangushwa katika mchujo uliofanyika siku ya Alhamisi. Sasa tunaielekeza dira yetu hii ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, na tunaanza kuliangazia gazeti la Habari Leo Jumapili, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari kinachosema kiwanda safi, umeme wa urani wanukia. Habari hiyo imeandapana na imeambatana na picha inayomwonyesha waziri wa madini Antoni Mavunde akisikiliza maelezo kutoka kwa mkurugenzi wa kampuni ya Mantra Tanzania Limited, Alexander Riabchenko, wakati wa ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa kiwanda cha majaribio cha uchenjuaji wa madini ya urani na Mtumbo mkoani Ruvuma jana Jumamosi. Gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari: siri nyuma ya mchujo wa CCM kusogezwa Wabobezi wa siasa waeleza kilicho nyuma ya pazia, wahusisha na minyukano ya ndani CCM, yasema ni kutokana na idadi kubwa ya waumbaji kuipata. Habari hii kamili inaenda ukurasa wa nne, mpendo msikilizaji. Habari hiyo imepewa kipaumbele pia na gazeti la habari leo Jumapili chini ya kichwa kikuu cha habari uteuzi wa wagombea CCM wasogezwa mbele habari hiyo imeandamana pia na picha ya katibu wa itikadi, uenezi na mafunzo wa CCM CPA Amosi Makala akizungumza na waandishi wa habari wakati akielezea kusogezwa mbele kwa kikao cha kamati kuu ya chama kwa ajili ya uteuzi wa wagombea wa nafasi za uongozi. na tunahitimisha jamvi hili la macho yetu magazetini Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya Kenya. Naanza na Sunday Nation ambalo linasema uchunguzi mpya wa maoni umebaini kuwa wakenya wanafadhilisha China kuliko Marekani kama mshirika moja wa kibiashara. Asilimia 71 ya Wakenya waliohojiwa wanaafiki uwekezaji wa China, jambo linaloashiria kuporomoka kwa ushawishi wa Marekani nchini Kenya. Gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele linatupasha kuwa takribani walimu laki nne nchini Kenya walio chini ya tume ya huduma kwa walimu TSC wanatarajiwa kufurahia nyongeza ya mishahara mwezi huu kufuatia kufikiwa kwa makubaliano mapya ya malipo kati ya serikali na vyama vya walimu. Nyongeza hiyo ya kati ya asilimia 5 hadi asilimia 29.5 ya, ya mshahara wa msingi itategemea kiwango cha kazi na daraja la kila mwalimu. Gazeti la Taifa Leo Jumapili la Kenya pia linadokeza kuwa licha ya kwamba kimya ya kuwa kimya na kujitokeza hadharani mara chache, kivuli cha rais mstaafu Uhuru Kenyatta kinaendelea kutanda katika ulingo wa siasa za Kenya, huku dalili zikionyesha kuwa anaweza kuwa na ushawishi mkubwa katika matokeo ya uchaguzi mkuu wa 2027. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 24 mfunguo nne Muharam mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu ambayo inasadifiana na tarehe ya 20 Julai mwaka 2025 miladia. Miaka 215 iliyopita, katika siku kama leo, uhuru wa Colombia ulitangazwa rasmi. Colombia iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 na Wahispania na kuanza kukoloniwa kuanzia mwishoni mwa karne ya 18. Harakati za kupigania uhuru za wananchi wa nchi hiyo ziliongezeka na hatimaye harakati hiyo kuzaa matunda katika siku kama ya leo. Hatua ya Napoleon Bonaparte ya kuikalia kwa mabavu Hispania ilizipatia fursa nzuri nchi makoloni ya Hispania ikiwemo Colombia kuzidisha mapambano ya ukombozi. Miaka 88 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Guglielmo Marconi, mvumbuzi wa redio wa Kiitalia akiwa na umri wa miaka 63. Marconi alizaliwa mwaka 1874 huku akiwa mtoto wa mfanya biashara mmoja wa Kitaliano. Marconi alipenda sana kujifunza masuala ya ufundi na sanaa tangu akiwa kijana mdogo, ambapo alianza utafiti wa mawimbi ya sauti. Hatimaye Marconi alifanikiwa kuvumbua redio baada ya utafiti wake huo na baadaye akikamilisha bila ya kutumia waya. Siku kama ya leo miaka 56 iliyopita kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika mwezini. Katika siku hiyo wanaanga wa Kimarekani Neil Armstrong na Edwin Aldrin walitumia chombo cha kusafiria katika anga za mbali kwa jina la Apollo 11 na kufika mwezini, na baadaye wakarejea duniani, huku wakiwa na sampuli za mawe na udongo walizokuja nazo katika safari hiyo. Kwa utaratibu huo juhudi kubwa za mwanadamu zilizokuwa zikifanywa kwa muda mrefu kwa lengo la kufikia mwezini zikawa zimezaa matunda. Katika siku kama ya leo miaka 51 iliyopita, wanajeshi wa Uturuki walivamia na kukalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Cyprus, mashariki mwa kisiwa hicho. Tangu kale, Waturuki na Wagiriki wa Cyprus walikuwa wakizozana juu ya namna gani pande mbili hizo zigawane mamlaka ya nchi hiyo. Na miaka 38 iliyopita, katika siku kama leo kulingana na kalenda Hijiria Shamsia jeshi la mtawala wakati huo wa Iraqi dikteta Saddam lilianza kufanya mashambulio makubwa dhidi ya maeneo ya kusini mwa Iran. Mashambulio haya yalianza siku nne tu baada ya Iran kulikubali azimio nambari 598 na la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lililokuwa limepasishwa takriban mwaka mmoja kabla, lilisisitiza juu ya usitishaji vita, liliuarifisha utawala vamizi, likataka kulipwa fidia waathiriwa wa hujuma hiyo, kubadilishana mateka mataifa mawili ya Irani na Iraq, na kurejea vikosi vya nchi mbili hizo katika mipaka ya kimataifa. Utawala vamizi wa Iraq hapo kabla ulikuwa umeglu... Utawala vamizi wa Iraqi hapo kabla ulikuwa umelikubali azimio hilo na ulikuwa ukiendesha propaganda dhidi ya Irani kutokana na kutolikubali azimio hilo. Lakini wakati Irani pia ilipotangaza kulikubali azimio hilo, jeshi la dikteta Saddam kwa mara nyingine tena likaishambulia ardhi ya Iran. Asante sana Salim Bendera kwa makala ya leo katika historia. Nasoma kwanza maoni yake. Msikilizaji wetu Hassan kutoka Tabora nchini Tanzania ameandika, vita siku zote haviwaathiri viongozi wakubwa na matajiri, bali vita waathiri masikini ya Allah, na kuomba uingilie kati hii mizozo, masikini wanakufa na njaa, wanakufa kwa magonjwa ya milipuko. Ni maoni yake Hasan, msikilizaji wetu kutoka mkoani Tabora nchini Tanzania. Tunamshukuru sana, na maoni kwa kweli ni mengi sana. Kuna mwingine anaitwa Bob Raja kutoka Tanzania ametutumia ujumbe, na ujumbe wake mrefu, tutaushughulikia tutausoma muda wetu wa uturuhusu, maana yake ni mrefu sana napitia jumbe fupifupi fupi kwa haraka haraka. Abdallah Ali Makajura wa Tabora, yeye anasema asante. Nawe pia twakushukuru. Kushukuru msikilizaji wetu mwingine hapa alitutafuta ni Yusuf Sanje Kibona kutoka Tanzania, kama sijakosea. Napenda sikilizaji, tunashukuru wote ambao umekuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo na mwendelee kutuma maoni yenu, inshallah yote tutayasoma, kwani idhaa ya Kiswahili radio Tehran, ya Radio Tehran haina kapu la kutupa maoni ya wasikilizaji wasikilizaji. Wetu wote kwetu sisi ni muhimu, shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ali Akbari Ahmadiani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema jamhuri ya Kiislamu inapinga vikali mabadiliko yoyote ya kijiopolitiki katika eneo. Ali Akbari Ahmadiani ameyasema haya katika mazungumzo ya simu na Armeni Grigorian, katibu wa baraza la usalama wa taifa la Armenia, amesema Tehrani inaamini kuwa mataifa yote ya kanda ya hii yananufaika na sera hii. Rwanda imepongeza kutoa saini mjini Doha kwa azimio la kanuni kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na muungano wa makundi mbalimbali ya waasi unaolijumuisha kundi la M23 na kulitaja azimio hilo kuwa ni hatua muhimu kuelekea katika utatuzi wa amani wa mzozo wa mashariki mwa Kongo. na waungaji mkono wa Palestina wameandamana huko Stockholm, mji mkuu wa Sweden, kupinga mashambulizi yanayoendelea kufanywa na jeshi la Israeli dhidi ya shule na hospitali za ukanda wa Gaza. Mamia ya waandamanaji jana walikusanyika katika maidani ya Oden Plan, mjini Stockholm na kisha kuelekea katika jengo la bunge la taifa la Sweden. Wasikizaji wapendwa, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, namshukuru pia mwenzangu Mubaraka Henia aliyekuwepo katika meza ya matangazo ya asubuhi, bila kumsahau Amir Ibrahim Rutajengwa. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, na tunawatakia wasikilizaji wetu usikilizaji mzuri. Twawatakia pia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Msikose kutegea sikio matangazo yetu ya usiku wa leo, matangazo ya usiku wa leo nikimaanisha leo Jumapili, Julai ishirini. Asanteni kwa kuwa nami na kwa herini.