Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazieni e moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo Jumapili tarehe ishirini na nne Muharam 1447 hijri ya kamaria inasadifiana na 20 Julai 2025 miladia. Wapenzi msikilizaji, tulio wandalieni e, siku hii ya leo wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi msikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo utakuwa wakti wa kutegea sikio kipindi cha Afrika wiki hii, kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki na baada ya kusikiliza udondozi huu, wapenzi usikilizaji, tutawaleteni makala ya tuujue Uislamu na tutahitimisha vipindi vyetu vya leo kwa kuwaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na baada ya hapo, wakti kuturuhusu, tutakuwa na mukhtasari wa habari za dunia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kukumbusha kuwa unaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na halikadhalika pia unaweza kutupata mubashara moja kwa moja, Uh, kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya nchini Tanzania. Tunakaribisha pia maoni yako kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni jumlisha 989035065487 baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa mbili unusu asubuhi uh, kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa uh, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Masud Pezeshkian anasema Iran inaheshimu sheria za kimataifa, lakini haito salim amri mbele ya mabavu. Washiriki wa maandamano ya kuunga mkono Palestina wakamatwa Uingereza, na timu ya Iran yapata medali sita katika mashindano ya 66 ya kimataifa ya hisabati. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran inaendelea kujitolea kuheshimu sheria za kimataifa lakini kamwe haitosalim amri mbele ya mabavu wala kukubali kukandamizwa haki zake halali kwa njia yoyote ile. Katika mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan yaliyofanyika siku ya Jumamosi, Rais Pezeshkian amesema na hapa namnukulu: Iran ni taifa linalowajibika mbele ya sheria za kimataifa, na shughuli zetu za nyuklia zinafanyika kwa malengo ya amani kwa hivyo hatuna wasiwasi wowote wa kuhusu ukaguzi unaofanywa. Hata hivyo, tunalazimika kusisitiza hapa kuwa hatutakubali hata kidogo matumizi ya mabavu na mashinikizo pamoja na kunyimwa haki halali za wananchi wetu. Rais Pezeshkian amebainisha kuwa Iran imekuwa ikionyesha kwa uwazi kuwa shughuli zake za nyuklia ni za amani chini ya usimamizi wa shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya atomiki IAEA na inaendelea kujitolea kwa misingi ya fatwa ya kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, inayopiga marufuku kutengeneza au kutumia silaha za nyuklia. Amebainisha masikitiko yake kuwa tathmini kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran zimekuwa zikitegemea tuhuma zisizo na msingi, taarifa za kubuniwa na kampeni za upotoshaji kupitia vyombo vya habari. Rais Pezeshkian amesema kuwa kihistoria, Iran haijawahi kuwa mzalishaji wa migogoro au kuwa hatari kwa usalama wa dunia, bali imekuwa mstari wa mbele katika kuhimiza amani na utulivu katika eneo. Licha ya kujihusisha na mazungumzo ya kidiplomasia, Iran ilishambuliwa na utawala wa kizayuni, jambo linalokiuka wazi wazi sheria na taratibu za kimataifa. aidha kwa kushirikiana kwa karibu na utawala huo wa kizaini wa Israel, Marekani ilishambulia maeneo ya nyuklia ya Iran ambayo yalikuwa chini ya ukaguzi wa kimataifa. Rais wa Iran pia amekemea vikali unduma kuwili wa baadhi ya nchi zinazodai kutetea haki za binadamu huku zikipuuza vita, mauaji na mashambulizi yanayofanywa na utawala wa kizaini wa Israel. Amezungumza kwa uchungu kuhusu hali ya Palestina akisema kuwa mauaji ya wanawake na watoto, mauaji ya halaiki na kuzuia watu wa Gaza kupata maji, chakula na dawa ni vitendo visivyokubalika kwa misingi yoyote ya kisheria, maadili au utu wa kibinadamu. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Armenia Nikol Pashinian amewasilisha rambirambi zake kwa watu wa Iran kutokana na watu waliopoteza maisha kufuatia mashambulizi ya utawala wa Kizayuni. Aidha, amelaani vikali uchokozi huo wa Israel dhidi ya Iran. Amesisitiza kuwa Armenia ina nia ya dhati ya kuimarisha uhusiano wake na Iran. Tuelekee kwingineko duniani, ambapo polisi nchini Uingereza wamekamata zaidi ya watu 50 katikati ya London wakati wa maandamano ya kupinga marufuku ya kundi eh, la Palestine Action linaunga mkono Palestina. Maandamano kama haya yalifanyika kote Uingereza, katika miji ya Manchester, Edinburgh, Bristol na Truro siku ya Jumamosi. London, uh, waandamanaji walikusanyika uwanja wa bunge wakibeba mabango meupe yaliyoandikwa uh, na pingana na mauaji ya kimbari, naunga mkono Palestine Action. Polisi wa Metropolitan walisema kwenye mtandao wa X kuwa watu 55 walikamatwa uwanja wa bunge kwa kuonyesha mabango yanaunga mkono kundi la Palestine Action ambalo limepigwa marufuku. Washiriki kadhaa wa, wa maandamano hayo ya amani walikamatwa na polisi waliotumia uh, mkono wa chuma kuwakandamiza. Ni kundi ambalo limekuwa likiongoza maandamano katika viwanda vya silaha vya Uingereza ambavyo vinatengeneza silaha zinazotumiwa na utawala haramu wa Israel katika vita na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Waandamanaji wa, wa kundi hilo wamekuwa wakimimina rangi nyekundu nje ya viwanda hivyo vya silaha kama ishara ya namna silaha hizo zinavyotumiwa kumwaga damu ya wapalestina wasio na hatia. Uingereza ambayo ni mwitifaki mkuu wa Israel barani Ulaya imepitisha sheria Julai 5 uh, kupiga marufuku kundi hilo chini ya sheria ya ugaidi ya mwaka elfu mbili. Uamuzi huu unafanya kuwa kosa la jinai kuunga mkono au kuwa mwanachama wa kundi hilo. Wanachama wa kundi hilo wanakabiliwa na adhabu ya hali miaka kumi na minne jela. Shirika la Defend Our Juries linaloratibu maandamano hayo limesema hadi sasa watu 120 wamekamatwa kote Uingereza. Maandamano ya Jumamosi yanakuja baada ya kesi muhimu mahakama kuu Jumatatu, ambapo Huda Amori, mwanzilishi mwenza wa Palestine Action, amewasilisha kesi ya kupinga uh, marufuku hiyo. Uingereza ambayo kwa muda mrefu imekuwa ikijinadi kijinadi kuwa eti ni kitovu cha demokrasia na uhuru wa maoni sasa imegeuka kuwa utawala wa kidikteta unaokandamiza kila ambaye anashiriki katika maandamano ya amani ya kutetea Palestina na kulaani jinai za utawala dhalimu wa Israeli. Tukiwa bado katika hayo hayo ya unduma kuwili wa madola ya magharibi kuhusu uhuru wa kujieleza, taarifa zinasema katika hatua mpya ya umoja uh, katika hatua mpya sheria mpya ya bajeti iliyopitishwa hivi karibuni nchini Marekani inayokandamiza wananchi wa kawaida huku ikiwapa matajiri punguzo la kodi e, imeongeza hasira e, na msongo wa kifedha ambapo asilimia sabini ya wa Marekani wanahisi msongo mkubwa wa kifedha kuliko wakati wa wote ule. Ili kuadhimisha miaka mitano tangu kifo cha mtetezi wa haki za kiraia John Lewis, maandamano yalifanyika katika miji zaidi ya 1500 kote Marekani dhidi ya sera za rais Donald Trump na kuunga mkono urithi wa upinzani wa amani ulioangusha mfumo wa ubaguzi wa rangi Marekani miaka sitini iliyopita. Trump anashutumiwa kwa kujaribu kupunguza haki za kiraia, haki za kupiga kura na haki ya upinzani, haki za wahamiaji na mengineo. Mbali na kupunguzwa kwa haki hizo, kuna sheria ya bajeti iliyopitishwa hivi karibuni inayokandamiza wananchi wa kawaida ambao wanabeba mzigo wa kodi ambayo ilipaswa kulipwa na matajiri nchini humo. Sheria hiyo inakuja wakati utafiti wa hivi karibuni ulionyesha kuwa asilimia sabini ya Wamarekani wanasema wanashughulikia msongo wa kifedha mkubwa zaidi kuliko walivyowahi kuwa. Wanamanaji wengi walikasirishwa sana na upuuzaji wa msaada wa chakula kwa masikini uliofanywa na Trump. Asilimia ya Wamarekani wanaokumbwa na ukosefu wa chakula sasa imefikia asilimia 16 ya nchi, idadi ambayo imeongezeka mara mbili katika kipindi cha miaka minne kwa sababu ya kampeni kali dhidi ya uhamiaji haramu na vita vilivyofeli dhidi ya Iran. Kiwango cha kupingwa kwa Trump sasa kiko asilimia 55 kote Marekani. Uamuzi wa Trump wa kuongeza ukosefu wa usawa wa kiuchumi wakati wa hali isiyo ya kawaida ya kiuchumi unaweza kuongeza kiwango cha kupingwa kwake hata zaidi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jini moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hatua mpya ya umoja wa kanda uh, muungano wa mataifa ya sahel sahelas eh, umetangaza uzinduzi wa kadi ya utambulisho ya pamoja inayotumia teknolojia ya kibaiometri. Lengo la mpango huu ni kurahisisha usafiri huru wa watu ndani ya mazingira ya usalama ya Sahel, kama alivyoeleza waziri wa usalama wa Mali Dawud Ali Mohamedain amesema kadi ya utambulisho ya muungano wa mataifa ya Sahel itaanza kutumika hivi karibuni, amesema bila kuweka tarehe maalum ya kwanza. Kadi hii inaashiria ahadi ya pamoja ya Mali, Niger na Burkina Faso ya kurahisisha usafiri wa raia wao ndani ya yani, eneo lao la ushirikiano. Mradi huu ulipitishwa rasmi katika mkutano wa mawaziri uliofanyika Bamako Novemba iliyopita. Muungano wa Mataifa ya Sahel ulianzishwa rasmi Septemba 2023 na Burkina Faso, Mali na Niger kama mkataba wa pamoja wa ulinzi na ushirikiano baada ya kuondolewa wanajeshi wa Ufaransa uh, katika eneo hilo. Muungano huo umejiweka kama upinzani thabiti dhidi ya ushawishi wa madola uh, ya kikoloni uh, katika ukanda wa Sahel. Na timu ya taifa ya hisabati ya Iran imeshinda medali sita katika mashindano ya 66 ya kimataifa ya hisabati yaliyofanyika Australia, wanafunzi Mehdi Ajanlu na Bardia Hoshkebal walipata medali za dhahabu katika toleo la mwaka huu la mashindano hayo lilioandaliwa na Austrian Maths Trust. Muhammad Sajad Memari, Muhammad Ridha Ataranzade na Amir Hussein Zarei walishinda medali ya fedha, wakati Parsa Tajalei alipata medali ya shaba e, katika mashindano hayo Jumaa e, Zabihullah Tarasi, mkurugenzi mkuu wa elimu katika mkoa wa Zanjan, alisema mashindano ya kimataifa ya hisabati kama mashindano ya kisayansi yenye heshima kubwa zaidi duniani yamekuwa jukwaa la kuibuka kwa vipaji bora. Katika miaka ya hivi karibuni vijana wa Iran wamekuwa wakipata idadi kubwa ya medali katika mashindano ya kimataifa ya olimpiadi, zikiwemo olimpiadi za astronomia, astrofizikia na informatiki. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi, idha ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa Tehran. Sasa wapenzi wasikilizaji, ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo inahusu marekebisho ya Taylor Green ya kuacha kusaidia utawala wa kizayuni e, kupingwa katika uh, Congress au bunge la Marekani. Baraza la wawakilishi la Marekani limepinga marekebisho ya Marjorie Taylor Greene, mbunge wa katika baraza hilo, kwa ajili ya kupunguza msaada wa kijeshi wa dola milioni mia tano wa Marekani kwa utawala haramu wa Israeli. Marekebisho ya Greene kwa ajili ya kupunguza bajeti ya ushirikiano wa Marekani na Israeli, makubaliano ambayo kwa mujibu wake Marekani ina ilipa Israel dola milioni mia tano kwa ajili ya mipango ya ulinzi wa makombora yamepingwa kwa kupigiwa kura 422 uh, za hapana mkabala wa kura sitini uh, uh, yani kura sita za ndio, wawakilishi pekee kutoka chama cha Republican na wademokrat wanne ndio waliunga mkono marekebisho hayo. Marekebisho hayo yaliungwa mkono na Thomas Massey, Mrepublican anayewakilisha Kentucky, na kundi la Wademokrat wa mrengo wa kushoto kama vile Harry Green wa Texas, uh, samile wa Pennsylvania, Ilhan Omar wa Minnesota na Rashida Tlaib wa Michigan. Marjorie Taylor Greene amesema hivi wakati akitetea pendekezo lake hilo kuwa Israel inamiliki silaha za nyuklia na utawala huo unaweza kujilinda wenyewe, wana huduma ya afya kwa wote na vyuo vikuu vilivyopewa ruzuku, wakati wa Marekani wanadaiwa deni la trilioni thelathini na saba. Kufuatia uamuzi huu, misaada ya kijeshi ya Marekani kwa utawala wa Israeli itasalia katika kiwango cha juu licha ya kuongezeka mashinikizo ya kifedha ndani ya Marekani na upinzani kutoka kwa baadhi ya shaksia wanaopinga vita ndani ya bunge la Congress. Green ameandika hivi katika ujumbe aliotuma katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii kwamba usiku wa leo, marekebisho yangu yote kwa lengo la kupunguza dola trilioni 1.6 za msaada wa kigeni kutoka bajeti ya ulinzi yamepingwa, kwa sababu vyama vyote vya, vya Republican na Democrat havitaacha kutuma pesa au kutu, za walipa kodi wa Marekani kwa mataifa ya nje. Green ametahadharisha kuwa Marekani inadaiwa dola trilioni 37 na abadan, Congress ya nchi hiyo haitatatua suala hilo kwa sababu hawataacha matumizi yao ya kiwenda wazimu yasiyoweza kudhibitiwa ambayo yanachochea mfumuko wa bei na kufanya maisha ya wananchi kuwa magumu. Baraza la wawakilishi la Marekani limepitisha mswada wa bajeti ya ulinzi kwa kura za ndiyo mia mbili ishirini na moja mkabala wa kura za hapana mia mbili na tisa na kutenga takribani dola bilioni 232 kwa ajili ya mipango mbalimbali mbali ya wizara ya ulinzi katika mwaka wa fedha 2026. Wawakilishi wa chama cha Republican wameupinga mswada huo huku watano wa Democrat pamoja na wa Republican kadhaa wakiunga mkono kupitishwa mswada huo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza makala ya Afrika wiki hii. Afrika, Afrika. Wiki hii Ahlan wasahlan wa marhaba, mpenzi msikilizaji, nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakangazia hii leo ni pamoja na mwisho wa enzi: Ufaransa yahitimisha uwepo wake wa kijeshi wa miongo kadhaa nchini Senegal baada ya kutimuliwa Jeshi la Uganda la fichua kwa Marekani inafanya mazungumzo ya siri na magaidi wa alshababu wa Somalia, na aliyekuwa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari aaga dunia Uingereza na kuzikwa nchini kwake. Hayo pamoja na matukio mengine, karibu. Tuanzie Afrika Mashariki, ambapo mkuu wa jeshi la Uganda wiki hii ametoa mwito wa kuondolewa kikamilifu wanajeshi wa umoja wa afrika kutoka somalia akidai kuwa marekani imeanzisha mazungumzo ya siri na kundi la kigaidi la alshabab tovuti ya habari ya garowe ya somalia iliandika habari hiyo jumatatu hii ambapo imemnukuu jenerali muhoozi kainerugaba mkuu wa vikosi vya ulinzi vya uganda updf ambaye pia ni mtoto wa rais yoweri kaguta museveni uganda akitoa mwito wa kuondoka vikosi hivyo vya au vikiwemo vya uganda nchini Somalia. Kaine rugaba amedai kwamba Marekani imeanzisha mazungumzo ya siri na kundi na la wanamgambo la Al-Shabab na kuhujumu juhudi za vikosi vya kulinda amani vya kiafrika nchini Somalia. Tunamwomba amiri jeshi mkuu kufikiria kujiondoa kabisa Somalia baada ya kuwepo nchini humo kwa miaka kumi na minane, amesema Muhozi. Wanajeshi wa Uganda wamekuwa sehemu kuu ya vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Afrika nchini Somalia tangu mwaka 2007. Washington imekuwa ikidai kuwa moja ya sera zake kuu za kigeni ni kutofanya majadiliano yoyote na makundi ya kigaidi. Mbali na hayo, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Alhamisi hii ya Julai 17 ilizindua rasmi Dira ya Taifa ya 2050 katika hafla maalum iliyohudhuriwa na Rais Dr Samia Suluhu Hassan kwa mujibu wa dira hiyo nchi hiyo ya Afrika Mashariki imejiwekea lengo la kufikia uchumi wa dola za Marekani trilioni moja ikitoka kwenye uchumi wa dola bilioni 85.4 mwaka 2024 na vilevile vile kupandisha kipato cha kila mtu hadi dola elfu saba kutoka dola 1277 mwaka 2023. Akizungumza katika hafla hiyo Dr Samia amesema changamoto za miundo mbinu mabadiliko ya tabia nchi na matatizo ya utawala kama rushwa na no ukosefu wa wazi wa kisheria vingali vinazuia kasi ya maendeleo. Mama Samia amesema awamu ya nne iliongeza kasi ya maendeleo ya kijamii na huduma bora kwa wananchi na ilikuwa na msemo maisha bora kwa kila Mtanzania. Msisitizo wa awamu ya tano ulikuwa ni kujenga msingi wa uchumi wa viwanda na vichocheo vya uzalishaji na miradi mikubwa ya kimkakati ya usafiri na usafirishaji. Nami pamoja na viongozi wenzangu katika awamu hii tumeendelea kujenga juu ya misingi hiyo iliyowekwa na awamu tano zilizopita au watangulizi wetu. Hata hivyo, kilichoibua gumzo na minong'ono zaidi katika uzinduzi huo ni uwepo wa mwenyekiti wa zamani wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Freeman Mbowe, baada ya kimya cha muda mrefu kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Kwa nini Mboe alihudhuria uzinduzi huo? mwaka jana wakati ilikuwa bado mwenyekiti wa Chadema, ni mojawapo ya watu ambao tulitoa maoni na ikawa ni vema tu, kama nilitoa maoni, basi tuone na maoni yetu yamepokelewa kwa kiwango kipi. Sasa taifa lolote linapokuwa linajitafutia dira, mahali pa kwanza pa kuanzia ni tumekosea wapi kama hakuna confession tumekosea wapi, na pakawepo utashi wa dhamira ya moyo kabisa kabisa wa kurekebisha, ili tuweze kwenda mbele kwa pamoja. kuhoji mamilioni ya watu wakati ninyi ambao mmeshika dhamana hamjawa na political will ama utashi wa kisiasa, inakuwa ile non-starter. Kuingireko serikali ya Eswatini ilisema Jumatano hii kwamba inawashikilia raia watano wa nchi ya tatu waliofukuzwa kutoka Marekani katika magereza yaliyotengwa chini ya makubaliano na utawala wa Rais Donald Trump, lakini inapania kuwarejesha katika nchi zao. Kwa kweli wafungwa hao watano kwa sasa wamewekwa katika vituo wa vyetu vya kurekebisha tabia katika magereza yaliyotengwa ambapo wahalifu sawa na hao wanawekwa, amesema kaimu msemaji wa serikali ya Eswatini Tabile Ndululi katika taarifa amewahakikishia wananchi wa Eswatini kwamba wafungwa hao si tishio kwa nchi au raia wake, na kueleza kuwa serikali inafahamu wasiwasi ulioenea kuhusu kufukuzwa kwa wafungwa wa nchi ya tatu kutoka Marekani hadi ufalme wa Eswatini. Taarifa hiyo imekuja baada ya wananchi wa Eswatini, taifa ambalo zamani lilijulikana kama Swaziland, kukubali kugeuzwa jalala la kupokea wahamiaji sugu ambao wameshawahi kupatikana na hatia ya kufanya uhalifu huko nchini Marekani. Ubalozi wa Marekani nchini Swatini ulitoa taarifa ambayo ilijaribu kuondoa hofu ya umma kuhusu wafungwa hao. Kwa mujibu wa idara ya usalama wa taifa Marekani, wahamiaji hao waliwahi kupatikana na hatia ya uhalifu wa kutumia mabavu kama ubakaji wa watoto na mauaji. Katika hatua nyingine, Ufaransa Alhamisi hii ilikabidhi kambi zake za mwisho za kijeshi nchini Senegal, kuashiria y kumalizika kwa uwepo wa kijeshi wa mkoloni huyo wa zamani katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi kwa miongo kadhaa. Hafla ya makabidhiano ilifanyika katika kambi ya kijeshi ya Camjel Ocam huko Daka na kuhudhuriwa na jenerali Mbaye Sise, mkuu wa majeshi ya Senegal na meja jenerali Pascal Iani, Mkuu wa kamandi ya jeshi la Ufaransa barani Afrika. Urejeshaji huo uliashiria awamu ya mwisho ya kuondoka kwa jeshi la Ufaransa kutoka Senegal. Rais wa taifa hilo la Afrika Magharibi, Basiru Dumai Fai, mwaka jana alitaka kusitishwa kwa mkataba wa ulinzi uliodumu kwa miongo kadhaa kati ya Senegal na mkoloni huyo kizee, akisema mkataba huo hauendani na uhuru wa taifa lake. Aidha, mapema mwaka huu waziri mkuu wa Senegal Osman Osonko alisema kuwa Ufaransa haina uwezo wala uhalali wa kuhakikisha usalama na uhuru wa Afrika. Sanjari na kukosoa uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo, alisisitiza ulazima wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Kwingineko, rais wa Marekani Donald Trump anapania kupanua ajenda yake ya ushuru akitangaza mipango ya kutoza ushuru mpya wa forodha wa zaidi ya asilimia kumi kwa bidhaa zinazoingizwa nchini humo kutoka mataifa madogo ikiwa ni pamoja na kadhaa ya Afrika na eneo la Caribbean. Inaarifiwa kuwa Lesotho, taifa dogo la kusini mwa Afrika, linaweza kukabiliwa na ushuru wa juu wa hadi asilimia 50 kwa bidhaa zinazouzwa Marekani. Wakati utozaji wa ushuru huo kwa sasa umesimamishwa kwa muda kupisha kipindi cha mashauriano cha miezi mitatu, wasiwasi unaongezeka juu ya kuzorota kwa uchumi katika siku za usoni. Shirika la biashara duniani limeitaka Marekani kutazama upya uamuzi huo. Mkurugenzi mkuu wa WTO Ngozi Okonjo Iweala kutoka Nigeria ametoa mwito kwa nchi za Afrika kusamehewa ushuru unaopendekezwa, akionya kwamba hatua hizo zinaweza kuvuruga pakubwa uchumi wa nchi zinazokuwa na kusambaratisha maendeleo ya miaka mingi. Wachambuzi barani Afrika wameonya vikali kuhusu taathira hasi za hatua hiyo ya Trump ya kushadidisha vita vya kibiashara na hata nchi maskini. Huku hayo yakiarifiwa, wanaharakati wa Sudan wamesema vikosi vya msaada wa haraka RSF vimeua karibu watu mia tatu katika wimbi jipya la mashambulizi katika jimbo la Kordofan kaskazini magharibi mwa Sudan. Kundi la kutetea haki za binadamu la wanasheria wa dharura limesema katika taarifa yake Jumatatu hii kwamba RSF imeshambulia vijiji kadhaa tangu Jumamosi ya wiki iliyopita karibu na mji wa Bara ambao wanamgambo hao wanaudhibiti. Umoja wa Mataifa umesema umesikitishwa na mauaji ya hivi karibuni ya mamia ya watu katika jimbo hilo wakiwemo wanawake wajawazito na watoto wadogo. Zaidi ya watu elfu tatu mia nne wamelazimika kukimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Na Muhamadu Buhari, rais wa zamani wa Nigeria aliyewahi pia kuitawala nchi hiyo kijeshi, alifariki dunia mjini London, Uingereza wiki hii alikokuwa akipatiwa matibabu akiwa na umri wa miaka 82. Buhari ambaye alijaribu mara tatu bila mafanikio kuwania kiti cha urais katika chaguzi za kidemokrasi nchini Nigeria, hatimaye alipata ushindi wa kihistoria mwaka 2015 na kuwa mgombea wa kwanza wa upinzani nchini humo kushinda kiti cha urais. Mnamo mwaka 2019, Buhari alichaguliwa tena kwa muhula mwingine wa miaka minne. Marehemu Bahari alizikwa Jumanne hii nyumbani kwao katika jimbo la Kasina, kaskazini mwa Nigeria. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na umewadia sasa wakti wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki baada ya muda mrefu. Naam, na nalikunjua na, na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la Sunday Times la Rwanda ambalo limeipa muhimu habari semo kuwa serikali ya Rwanda siku ya Jumamosi imekaribisha kwa mikono miwili kutiwa saini kwa azimio la kanuni za mkataba wa amani kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi la AFC M 23 katika hafla iliyofanyika Doha nchini Qatar. Katika habari nyingine, gazeti hilo la Sunday Times linatupasha kuwa kama sehemu ya mpango mpana wa mageuzi ya sekta ya elimu, serikali ya Rwanda imetangaza mabadiliko katika ratiba ya masomo kwa wanafunzi wa shule ya msingi ya chini hasa wale wa madarasa ya P1 na P3 kwa kupunguza mzigo wa masomo kutoka vipindi 40 hadi vipindi 25 kwa wiki. Nikiachana magazeti yao, gazeti hilo la Rwanda la New Times, sasa naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania kwa kuliangazia gazeti la Habari Leo Jumapili, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari kisemacho kiwanda safi, umeme wa yurani wanukia. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha waziri wa madini Anthony E. Mavunde akisikiliza maelezo kutoka kwa mkurugenzi wa kampuni ya Mantra Tanzania Limited Alexander Ryevchenko wakati wa ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa kiwanda cha majaribio cha uchenjuaji wa madini ya urani na mtumbo mkoani Ruvuma jana. Sasa naliangazia gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho siri nyuma ya mchujo wa CCM kusogezwa, wabobezi wa, wa siasa waeleza kilicho nyuma ya pazia, wahusisha na minyukano ya ndani. CCM yasema ni kutokana na idadi kubwa ya waombaji. Habari kamili kwa katika ukurasa wa nne. Habari hiyo pia imepewa kipaumbele na gazeti la Habari Leo Jumapili chini ya kichwa kikuu cha habari kisemashe, uteuzi wa wagombea CCM wasogezwa mbele. Habari hiyo imeandamana na picha ya katibu wa itikadi uenezi, na mafunzo wa CCM CPA Amos Makala akizungumza na waandishi wa habari wakati akielezea kusogezwa mbele kwa kikao cha kamati kuu ya chama kwa ajili ya uteuzi wa gombea wa nafasi za uongozi. Tukiachana na magazeti hayo ya Tanzania sasa, tuelekee nchini Uganda na naliangazia gazeti la Sunday Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wimbi la mabadiliko. Gazeti hilo limefafanua kwa kuandika kuwa vigogo wa kisiasa wakiwemo mawaziri wameangushwa katika mchujo wa chama tawala cha NRM kwa ajili ya uchaguzi wa bunge wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Gazeti hilo pia limedokeza kuwa hali ya sintofahamu imezidi kutanda ndani ya chama tawala cha Uganda National Resistance Movement, NRM kufuatia dalili za mpasuko wa kisiasa zinazoibuka kadiri matokeo ya awali uchaguzi, ya uchaguzi yanavyoendelea kutangazwa na tume huru ya uchaguzi. Baadhi ya walioshindwa wameahidi kugombea viti vya bunge kama wagombea huru. Gazeti la Sunday Vision nalo na limeipa umuhimu habari hiyo ambapo lina ripoti maalum kuhusu vigogo wa NRM walioangushwa katika mchujo huo uliofanyika siku ya Alhamisi. Na uh, tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika ya Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Naanza na Sunday Nation ambalo linatupasha kuwa uchunguzi mpya wa maoni umebaini kuwa Wakenya wanafadhilisha China kuliko Marekani katika uh, masuala ya biashara au kama mshirika wa kibiashara. Asilimia 71 ya Wakenya waliohojiwa wanaafiki uwekezaji wa China, jambo linaloashiria kuporomoka kwa ushawishi wa Marekani katika nchi hiyo muhimu ya Afrika Mashariki. Gazeti la Standard ndiyo naliangazia hivi sasa, ambalo katika ukurasa wa mbele linatupasha kuwa takribani waalimu laki nne nchini Kenya walio chini ya tume ya huduma kwa waalimu TSC wanatarajiwa kufurahia nyongeza ya mishahara mwezi huu kufuatia kufikiwa kwa makubaliano mapya ya malipo kati ya serikali na vyama vya waalimu. Nyongeza hiyo ya kati ya asilimia tano hadi ishirini na tisa ya mshahara wa msingi itategemea kiwango cha kazi na daraja la kila mwalimu. Nalo gazeti la Taifa Leo Jumapili linadokeza kuwa licha ya kuwa kimya na kujitokeza hadharani mara chache kivuli cha rais mstaafu Uhuru Kenyatta kinaendelea kutanda ku, katika ulingo wa siasa nchini Kenya, huku dalili zikionyesha kuwa kuwa anaweza kuwa na ushawishi mkubwa katika matokeo ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili ishirini na saba. Lazia lasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza eh, makala ya Tuju Islamu, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu, katika sehemu ya 58 ya mfululizo hii juma hili, kwa taufiki ya Allah tutaanza kuzungumzia historia na maisha ya mitume ululazm, yaani wenye azma thabiti, ambao ni Nuh, Ibrahim, Musa, Isa alaihim ussalam na Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Nuhu alayhi salamu ni mmoja wa manabii wakubwa wa mwenyezi Mungu na nabii wa kwanza miongoni mwa mitume ulul azm, na ana kitabu na sheria na utume wake ni wa ulimwengu wote. Mwenyezi Mungu amemtumia salamu katika Qurani Tukufu, ambapo anasema katika aya 79 ya surat As-Saffat kwamba amani iwe kwa Nuhu ulimwenguni kote. Bila ya shaka kisa cha harakati ya Nuhu, amani iwe juu yake, na mapambano yake dhidi ya ukaidi na watu wenye kiburi wa zama zake na mwisho wao wa kusikitisha, ni moja ya mafunzo mengi katika historia ya mwanadamu. Katika kisa hiki tunaona tukio la mafuriko ulimwenguni pote, kutoweka kwa kizazi potovu na kifisadi, kuundwa kwa jamii mpya na picha ya ushindi wa haki dhidi ya batili. Jina la Nabi Nuhu alayhi salamu limetajwa katika Qurani tukufu zaidi ya mara 40. Tunasoma katika aya ya 59 ya Suratul A'rafu kwamba hakika tulimtuma Nuhu kwa kaumu yake, naye akasema: enyi kaumu yangu mwabuduni Mwenyezi Mungu Nyinyi hamna Mungu ila yeye. Hakika mimi ninakuhofieni adhabu ya siku iliyokuu. Imani ya Mungu mmoja na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja tu ndiyo mzizi na msingi wa wito wa manabii wote. Nabii Nuhu alayhi salamu na manabii wote wa Mwenyezi Mungu alaihimu salamu, katika hatua ya kwanza ya harakati zao waliwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja tu na na kuepuka kumshirikisha na kuabudu masanamu. Kimsingi, masaibu yote ya wanadamu yanatokana na kupotoka kwao na kutoka katika njia ya kumwabudu Mungu na kusujudia na kupigia kwao magoti masanamu na matawaguti. Shirki na kuabudu masanamu na miungu ya uongo ndio vizuizi muhimu zaidi vya furaha ya mwanadamu pamoja na mafanikio yake. Kwa hiyo mitume hawa waalimu wakuu wa shule ya tauhidi walijaribu kuondoa miba yenye kuzuia mambo kama vile ushirikina na kuabudu masanamu kutoka kwenye njia ya ubinadamu ili kuwatengenezea njia ya kufikia saada na ukamilifu wa kweli. Nuhu alitumwa na kuteuliwa kuwa nabii wakati ambapo ufisadi ulikuwa umeenea duniani. Ushirikina, ibada masanamu na uonevu ulikuwa umeenea na kukithiri. Tofauti za kitabaka zilikuwa zikiongezeka siku baada ya siku, na wenye nguvu walikuwa wakikanyaga haki za wanyonge. <mucho> Nuhu alifanya kazi kwa bidii mchana na usiku kuwalingania watu wake kwenye haki, na kwa muda mrefu walijaribu kuwaongoza ili waikubali haki lakini watu wake walichagua njia ya ukaidi na kiburi. Surati Nuh inaeleza nasaha, mawaidha na huruma za Nuhu kwa watu wake, ufisadi na upotofu wao, hila zao za kukwepa haki na uwasi wao, na hatimaye wakamwasi Nuhu. Kwa mfano katika aya ya tano hadi ya tisa za Suratu Nuh Mwenyezi Mungu anaashiria manung'uniko ya Nabii Nuhu alaihi salam kwa kamu yake, akisema akasema: ewe mola wangu mlezi, hakika mimi nimewaita watu wangu usiku na mchana, lakini wito wangu haukuwazidisha ila kukimbia. Na hakika mimi kila nilipowaita ili upate kuwaghufiria, walijiziba masikio yao kwa vidole vyao na wakajigubika nguo zao na wakakamia na wakatakabari vikubwa mno. Tena niliwaita kwa uwazi, kisha nikawatangazia kwa kelele, tena nikasema nao kwa siri. Hivyo jitihada nyingi za Nuhu hazikuzaa matunda. Kadiri alivyokuwa amedhamiria katika wito wake, ndivyo walivyozidi kuasi na kukufuru, isipokuwa watu wachache tu. Watu wengi hawakumwamini. Muda wa wito wa utume wa Nuhu ulikuwa ni miaka mia tisa na hamsini. Nuhu alipoona ukaidi wa watu hao na kukata tamaa kabisa katika imani yao, alimlalamikia Mwenyezi Mungu na kumwomba msaada. Kwa mujibu wa aya za surati Nuh, aliwalaani watu wake na akamwomba Mwenyezi Mungu aisafishe ardhi na uchafu wao, kwa kuwa kundi hili la wenye kuasi lazima liadhibiwe, amri ilitolewa ili kuwazamisha, lakini ilikuwa ni lazima kufanya mipango muhimu kwa ajili ya hili, kwa sababu Nuh alilazimika kutengeneza safina inayofaa kuwaokoa umini. Hapo ndipo Mwenyezi Mungu alimpa amri Nabii Nuh kutengeneza safina kama inavyosema aya ya 37 ya sura Tuhud kwamba na unda jahazi mbele ya macho yetu na kwa mujibu wa ufunuo wetu, wala usinisemeze kuwatetea waliodhulumu, kwani hao bila shaka watazamishwa. Nabii Nuhu alayhi salam alijifunza jinsi ya kutengeneza safina kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwa sababu hakujua vipimo vya mafuriko makubwa na dhoruba inayokuja, ili kutengeneza safina ambayo ingefaa kwa ajili yake Nuhu alianza kutengeneza safina kama alivyoagizwa na Mwenyezi Mungu. Watu walipomwona Nuhu akitengeneza safina katika jangwa kavu lisilo na maji, walianza kumdhihaki. Walikuwa wakisema kwa dhihaka, je, umewahi kumwona mtu mwenye busara akitengeneza meli katikati ya jangwa? Au wengine walikuwa wakisema, nini kimempata mzee huyu mwisho wa uhai wake? Hana akili timamu. Lakini Nuhu aliendelea na kazi yake kwa ustahimilivu wa ajabu akipuuza kauli zao zisizo na msingi. Meli ilikuwa ikiendelea kukamilika zaidi siku baada ya siku. Nabii Nuhu aliendelea kutengeneza safina mpaka kazi ilipofikia hatua yake ya mwisho, na Mwenyezi Mungu akatoa amri ya kuleta adhabu katika hali hii, Mwenyezi Mungu alimfunulia Nuhu kwamba achukue jozi ya kila mnyama dume na jike, na pia achukue hali zake, isipokuwa wale walioahidiwa kuangamizwa hapo awali na waumini. Ikumbukwe ya kwamba mke wa Nuhu na mmoja wanao walikuwa makafiri na hawakuweza kupanda safina, kwa sababu sharti la kupanda safina lilikuwa ni imani. Hatimaye wakati wa mwisho ulifika kuwaadhibu watu hao waasi. Mawingu meusi kama sehemu za usiku wa giza yalifunika ya anga nzima. Sauti ya ngurumo na mwanga wa radi vilitoa habari ya kutokea kwa tukio kubwa. Mvua ilianza kunyesha, ikazidi kasi, kana kwamba milango yote ya anga imefunguka na bahari ya maji ilikuwa ikishuka kutoka mawinguni. Kwa upande mwingine, maji ya chini ya ardhi yalipanda yakaunganisha maji ya juu ya ardhi na kutiririka kila mahali. Maji yakaifunika dunia na uso wa dunia ukawa bahari, mawimbi makubwa yaliyoonekana juu ya bahari. Safina ya Nuhu pamoja na abiria wake ilikuwa ikipasua mawimbi ya maji. Nuhu akamwambia mwanawe aliyesimama karibu naye, mwanangu, ingia pamoja nasi wala usiwe pamoja na makafiri hakika wewe utaangamia. Lakini kwa bahati mbaya, maneno ya baba huyu hayakuwa na athari yeyote kwa mtoto wake huyo. Aya ya arobaini na tatu ya suratu Hud inaashiria hili kwa kusema, akasema takimbilia mlimani unilinde na maji. Nuhu akasema, leo hapana wa kulindwa na amri ya Mwenyezi Mungu ila aliye mrehemu mwenyewe na wimbi likawatenganisha, akawa katika waliozama. Hatimaye Nuhu na walioambatana wa naye wakateremka salama salimini katika meli, na kisha kuendelea na maisha yao tena kama kawaida. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 24 mfungo wa nne Muharram mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu ambayo inasadifiana na tarehe ya 20 Julai mwaka 2025 miladia. Miaka 215 iliyopita, katika siku kama leo, uhuru wa Colombia ulitangazwa rasmi. Colombia iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 na Wahispania na kuanza kukoloniwa kuanzia mwishoni mwa karne ya 18. Harakati za kupigania uhuru za wananchi wa nchi hiyo ziliongezeka na hatimaye harakati hiyo kuzaa matunda katika siku kama ya leo. Hatua ya Napoleon Bonaparte ya kuikalia kwa mabavu Hispania ilizipatia fursa nzuri nchi makoloni ya Hispania ikiwemo Colombia uzidisha mapambano ya ukombozi. Miaka 88 iliyopita katika siku kama ya leo, alifariki dunia Guglielmo Marconi, mvumbuzi wa redio wa Kiitalia akiwa na umri wa miaka 63. Marconi alizaliwa mwaka 1874, huku akiwa mtoto wa mfanya biashara mmoja wa Kitaliano. Marconi alipenda sana kujifunza masuala ya ufundi na sanaa tangu akiwa kijana mdogo, ambapo alianza utafiti wa mawimbi ya sauti. Hatimaye Marconi alifanikiwa kuvumbua redio baada ya utafiti wake huo na baadaye akikamilisha bila ya kutumia waya. Siku kama ya leo miaka 56 iliyopita, kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika mwezini. Katika siku hiyo wanaanga wa Kimarekani Neil Armstrong na Edwin Aldrin walitumia chombo cha kusafiria katika anga za mbali kwa jina la Apollo 11 na kufika mwezini, na baadaye wakarejea duniani, huku wakiwa na sampuli za mawe na udongo walizokuja nazo katika safari hiyo. Kwa utaratibu huo, juhudi kubwa za mwanadamu zilizokuwa zikifanywa kwa muda mrefu kwa lengo la kufikia mwezini zikawa zimezaa matunda. Katika siku kama ya leo miaka 51 iliyopita, wanajeshi wa Uturuki walivamia na kukalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Cyprus mashariki mwa kisiwa hicho. Tangu kale, Waturuki na Wagiriki wa Cyprus walikuwa wakizozana juu ya namna gani pande mbili hizo zigawane mamlaka ya nchi hiyo. Na miaka 38 iliyopita katika siku kama leo, kulingana na kalenda hijiria shamsia Jeshi la mtawala wakati huo wa Iraqi dikteta Saddam lilianza kufanya mashambulio makubwa dhidi ya maeneo ya kusini mwa Iran. Mashambulio haya yalianza siku nne tu baada ya Iran kulikubali azimio nambari 598 na la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lililokuwa limepasishwa takriban mwaka mmoja kabla lilisisitiza juu ya usitishaji vita, liliuharifisha utawala vamizi, likataka kulipwa fidia waathiriwa wa hujuma hiyo, kubadilishana mateka mataifa mawili ya Iran na Iraq, na kurejea vikosi vya nchi mbili hizo katika mipaka ya kimataifa. Utawala vamizi wa Iraq hapo kabla ulikuwa ume mekul utawala vamizi wa Iraqi hapo kabla ulikuwa umelikubali azimio hilo na ulikuwa ukiendesha propaganda dhidi ya Irani kutokana na kutolikubali azimio hilo. Lakini wakati Irani pia ilipotangaza kulikubali azimio hilo, jeshi la dikteta Sadam kwa mara nyingine tena likaishambulia ardhi ya Iran. Na hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Rais Pezeshkian wa Iran amesema Iran inaheshimu sheria za kimataifa, lakini haitasalimu amri mbele ya mabavu. Timu ya Iran imepata medali sita katika mashindano ya 66 ya kimataifa ya hisabati, na nchi tatu za muungano wa Sahel zimezindua kitambulisho cha pamoja. La ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho.