Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi wendao mbio wakipumua, na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Na ye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmanirahimu assalamualaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamjam. Wapenzi msikilizaji, Jumamosi hii tumewaandalia ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na sehemu nyingine ya matangazo yetu haya ambapo utawaleteni tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo utawaleteni podkasti inayohusu makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Baada ya kusikiliza podkasti hii, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala yetu ya Afrika wiki hii, na baada ya hapo utafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo haya ya Redio Teheran Mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia redio mshirika ambao nchini Tanzania ni Maarifa FM. Vilevile vile, mnaweza kupitia kurasa zetu za Uh, kijamii ambazo ni eh, Swahili radio Swahili Radio au Iran Radio uh, katika YouTube. Uh, baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. imetimia saa moja unusu jioni kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Majira ni ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran anasema umoja na mshikamano ni suala la dharura kwa umma wa Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema Iran imejiandaa kikamilifu iwapo Israeli itavunja usitishaji vita ambao ni dhaifu. Aa, Wizara ya ulinzi ya Marekani sasa ya kopi droni ya kamikaze ya Iran. Karibuni e, na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pezishkian wa Iran ametoa wito wa umoja na mshikamano zaidi nchini Iran na katika ulimwengu mzima wa Kiislamu ambao unakabiliwa na vitisho vya usalama vya pamoja vya maadui Amesema umoja na mshikamano ndio mahitaji muhimu zaidi ya jamii ya Kiislamu na kwa hakika ulimwengu wote wa Kiislamu, kama ilivyosisitizwa hivi karibuni na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Hamenei akiwahutubia viongozi na wafanyakazi wa wakfu wa masuala ya mashahidi na maveterani wa vita mjini Teheran. Leo Jumamosi, rais Pezeshkian ametoa wito kwa uh, serikali yake kutekeleza majukumu yake ya ukweli na uadilifu na amesisitiza kuwa kuwatumikia wananchi kwa dhati ni jambo la msingi katika kutimiza uh, uh, uh, lengo la kuzima njama za maadui. Amesema ha, hatupasi kumchukulia mtu adui kwa sababu tu ya maoni yake kinzani. Amesema wengi wa watu hawa wameonyesha nia ya kusabidia maisha yao kwa ajili ya nchi yao. Rais wa Iran amebainisha kuwa wigo mpana wa sauti za jamii sasa unaonekana kwenye vyombo vya habari na akaonya dhidi ya kutumia mitazamo tofauti kama sababu za mgawanyiko. Rais wa Iran amesisitiza kuwa kama Waislamu wataungana na kuwa kitu kimoja watajiletea iza na heshima na hakuna atakayethubutu kuwatazama kwa jicho la dharau au o vitisho kwingineko. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema jamhuri ya kiislami ya Iran iko macho na iko tayari kujilinda iwapo utawala wa kizayuni wa Israeli utavunja usitishaji vita ambao ni tete uliohitimisha siku kumi na mbili za uchokozi wa utawala huo wa kizayuni dhidi ya nchi hii mwezi uliopita wa Juni. Amesema hayo katika mahojiano na televisheni ya kimataifa ya China CGTN mjini Tianjin, China, ambako alikuwa ameenda kuhudhuria mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai siku ya Jumanne. Amebainisha kuwa vita vya siku 12 vilivyoanzishwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Iran vilikuwa ni uchokozi wa kijeshi na wala sio tu mgogoro. Amesema na sio mzozo, ni kitendo cha uchokozi, uchokozi wa makusudi wa Israeli dhidi ya jamhuri ya kiislamia Iran. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amebainisha kuwa hatukuwa na njia ila kutekeleza haki yetu ya kujilinda. Kwa hivyo tutailinda nchi yetu, tulilinda nchi yetu kwa ujasiri na tukawalazimu wavamizi kuacha uchokozi na kuomba usitishaji vita bila masharti, na ambao tulikubali usitishaji vita huo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aidha ametilia shaka nia ya Israeli ya kuheshimu kweli na kwa dhati usitishaji huo wa mapigano ambao ameutaja kama ni dhaifu. Amesema usitishaji vita bila shaka ni dhaifu, kwa sababu ni dhahiri hakuna usitishaji vita wa uh, utawala wa Israeli unaotegemewa, kwa sababu utawala huo una rekodi mbaya sana juu ya suala hilo la kukiuka mapatano ya usitishaji vita. Amesisitiza kuwa tuko makini sana na tumejitayarisha kikamilifu, ikiwa usitishaji vita utavunjwa lakini, hayo sio matakwa yetu, hivyo ay, hiyo haitakuwa azma yetu. Tangu mwanzo hatukutaka vita, lakini tulikuwa tayari kwa hilo. Marekani imekopi au imenakili na kuzindua toleo lake la ndege ya kivita isiyo na rubani ya Iran ya Shahid 136 katika juhudi za kupanua machaguo ya droni za bei nafuu kwa ajili ya kuzitumia kwenye medani za kisya, kisasa za vita. Droni hiyo iliyopewa jina la Lucas, ufupisho wa mfumo wa mashambulizi ya gharama ya chini usio na rubani Lucas e, ni ndege isiyo na rubani ya kamikaze ambayo imezinduliwa wakati wa ziara ya waziri wa ulinzi wa Marekani, Peter Hegseth Jumaatano kwenye maonyesho ya mifumo ya ulinzi e, katika jengo la wizara ya ulinzi ambalo linajulikana kama Pentagon. Hivi karibuni rais Trump wa Marekani alisema ameziomba kampuni za Marekani kutengeneza ndege zisizo na rubani zinazofanana na zile za Iran ambazo si ghali sana, bali zina kasi ya juu na ni hatari katika wigo wa vita. Trump alisema, na hapa namnukulu, niliambia moja m kampuni za ulinzi, kwamba nahitaji ndege nyingi zisizo na rubani na unajua, Iran inatengeneza droni hizo nzuri, na wanazitengeneza kwa gharama ya dola thelathini na tano elfu hadi arobaini elfu Maendeleo makubwa na ya kasi ya Iran katika teknolojia ya ndege zisizo na rubani na uwezo wake wa kufanya mashambulizi ya masafa marefu katika vita vya droni kwa usahihi wa hali ya juu kumeimarisha nguvu za kijeshi za Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika eneo la magharibi mwa Asia na pia dunia nzima. Uzalishaji wa ndege zisizo na rubani za Iran umekuwa miongoni mwa mafanikio ya jeshi la taifa hili katika kutengeneza anuwai ya vifaa vya asili vya kujihami, ili kufanya vikosi vyake e, viweze kujitegemea na kujitosheleza mkabala wa vitisho na vikwazo vya miaka mingi vya Wamarekani. Ikumbukwe kuwa hivi sasa Marekani imekopi droni hiyo ya Iran katika hali ambayo Marekani iliwahi kuiwekea Iran vikwazo ili isiweze kununua droni kama hizo na pia makombora katika masoko ya kimataifa. Lakini Iran iliamua kuwa badala ya kutegemea vifaa vya kijeshi vinavyotengenezwa nje ya nchi, basi ikatumia uh, fursa hiyo ya vikwazo kujiimarisha, na sasa imeweza kujitosheleza katika zana za kivita ambazo hivi sasa zimevutia wengi duniani, hata Marekani yenyewe. Makamanda wa Iran wanasisitiza kuwa mchakato wa kutengeneza ndege zisizo na rubani na makombora katika shirika la utafiti la jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu RGC unaendelea kwa kasi inayofana, kwamba katika siku za usoni ndege zingine na pia makombora mengine yatazinduliwa na kushangaza dunia. Tuelekee sasa barani Afrika na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa e, jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wawakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na waasi wa M23 wametia saini mapatano ya kusitisha mapigano mashariki mwa DRC leo Jumatano, Jumamosi huko Qatar. Tamko hilo limetiwa saini jijini Doha, mji mkuu wa Qatar, na wawakilishi kutoka pande zote mbili kufuatia wiki kadhaa za ushirikiano wa kidiplomasia, ikiwa ni pamoja na mazungumzo ya awali ambayo yalifanyika huko Marekani. Askari wa DRC na waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda wamekubaliana eh, E, e, kuwasitisha mapigano makali ambayo amekuwa akiendelea, mapigano ambayo yalichochewa na M23 e, kuteka miji miwili mikubwa zaidi ya DRC, yaani Goma na Bukavu Januari. Mapigano hayo ya Kongo DRC yamesababisha vifo vya maelfu ya watu wasio na hatia na mamia kwa maelfu kulazimika kuyahama makazi yao. Kundi la M23 wiki iliyopita lilitaka yafanyike majadiliano zaidi kuzungumzia matatizo ambayo hayakujumuishwa kwenye makubaliano ya amani yaliyotiwa saini e, kati ya Rwanda na DRC huko Washington mwezi Juni. Makubaliano yaliyofikiwa uh, uh, Washington yalilenga kumaliza mapigano ambayo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu tangu mwanzoni e, mwa Januari. Mapigano hayo yamekuwa yakishadidi sana huko DRC. Pamoja na hayo uh, Marekani kuhusika na utiaji saini mapatano hayo ya DRC kumetajwa kuwa na lengo la kupora zaidi eh, madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na si lengo la kutafuta amani ya kweli DRC. Msemaji wa kijeshi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ameionya Israeli kuwa itapoteza wanajeshi zaidi iwapo vita dhidi ya Gaza vitaendelea. Katika video iliyotolewa Ijumaa, Abu Ubaida amesisitiza kwamba Hamas iko tayari kuendeleza vita na mashambulizi kote Gaza kwa lengo la kuwaua au kuwakamata wanajeshi vamizi wa Israeli. Eh, video hiyo ilikuwa ya kwanza kutolewa na Abu Ubaida tangu Machi, wakati Israeli ilipoanzisha tena mashambulizi makali huko Gaza kufuatia kusitishwa kwa mapigano kwa muda wa miezi miwili. Amesema kuwa mamia ya wanajeshi wa Israeli wameangamizwa au kujeruhiwa katika kipindi hicho, huku maelfu ya wengine wakikumbwa na kiwewe cha kisaikolojia na matatizo ya mishipa ya fahamu. Imedhihirika kwetu kwamba utawala wa Netanyahu hauna nia ya kweli kwa wafungwa kwa sababu wao ni wanajeshi. Aljazira imemnukuu Abu Ubaida, ambaye ni msemaji wa muda mrefu wa tawi la kijeshi la Hamas ambalo linajulikana kama brigedi za Izuddin Qassam. Kwingineko, katika matamshi yake, Abu Ubaida amelaani ukimya wa viongozi na wasomi na kislamu, wa nchi za Kiarabu na Kiislamu, wakiwashikilia kuhusika na vifo vya makumi ya maelfu wa Palestina wasio wa na hatia ambao wameuawa shahidi, kuachwa njaa na kunyimwa maji na dawa nam. na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam uh, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ambayo inahoji sababu za India kupinga sera za kinumakiwili za Umoja wa Ulaya. Wizara ya mambo ya nje ya India imepinga vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Rasia na kiwanda cha kusafisha mafuta cha India na pia sera za kinduma kuwili za umoja huo katika uga wa biashara ya nishati. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya India Randhir Jaiswal jana Jumaa aliandika katika ujumbe eh, kwenye mtandao wa kijamii wa X kuhusu vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Rasia kwamba India haiungi mkono vikwazo vyovyote vya upande mmoja. Sisi ni wachezaji tunaowajibika na tunaendelea kuheshimu kikamilifu majukumu yetu ya kisheria. Aliongeza kuwa serikali ya India inaotambua usalama wa nishati kuwa jukumu muhimu sana katika kukidhi mahitaji ya kimsingi ya raia wake. Amesema tunasisitiza kwamba kusiwe na sera za kinduma kuwili katika uwanja wa wa biashara ya ya nishati. Umoja wa Ulaya siku ya Ijumaa uliidhinisha awamu ya 18 ya vikwazo dhidi ya Russia kutokana na vita vya Ukraine. mojawapo ya vyombo vilivyowekewa vikwazo ni kiwanda cha kusafisha mafuta cha India kinachomilikiwa na kampuni ya Russia Rosneft. Vikwazo hivyo ambavyo viliidhinishwa na mabalozi wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels Ijumaa ni pamoja na kupiga marufuku miamala na benki 22 za Rasia, mfuko wa wekezaji wa moja kwa moja wa Rasia na kampuni zake tanzu na marufuku ya kutumia moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja mabomba ya chini ya bahari ya Nord Stream. Vikwazo hivyo vinapunguza bei ya kununua mafuta ya Rasia katika Umoja wa Ulaya kutoka dola sitini hadi arobaini na saba kwa pipa na kuweka vikwazo kwa meli mia na tano za mafuta ambazo Umoja wa Ulaya unadai ni sehemu ya meli za kivuli za Rasia. Msemaji wa ikulu ya Rasia ya Kremlin, Dmitri Peskov, amesema vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Rasia ni vikwazo ambavyo Uh, vimetekelezwa vime katika sera za upande mmoja na ni kinyume cha sheria na hivyo Russia inavipinga vikwazo hivyo. Ameongeza kuwa shirikisho la Russia limezoea kuishi chini ya vikwazo na limepata kinga mahsusi mkabala wa vikwazo kama hivyo. Malalamiko ya India dhidi ya unduma kuwili wa nchi za Magharibi, hususan umoja wa Ulaya kuhusiana na biashara nishati, kwa mara nyingine tena yamefichua unafiki na misimamo ya nchi za Magharibi katika nyanja uh, za mbalimbali hususan kuhusiana na nchi pinzani au mahasimu. Ulaya pamoja na Marekani uh, wamepitisha na kutekeleza maelfu ya vikwazo dhidi ya Urusi tangu kwanza kwa vita vya Ukraine mnamo Februari elfu mbili ishirini na mbili. Vikwazo hivi vinahusu nyanja mbalimbali za kiuchumi, kibiashara, kifedha, kisiasa, kidiplomasia na hata katika sekta ya michezo. Licha ya vikwazo hivyo nchi zisizo za magharibi kama vile India kwa kuzingatia maslahi ya kitaifa zimejaribu kuendeleza biashara na miamala ya kifedha na Rasia haswa katika nyanja za usafirishaji wa nishati yaani mafuta na gesi, na zimeendelea kuagiza mafuta kutoka Rasia licha ya mashinikizo ya madola ya magharibi. Hii ni pamoja na kwamba licha ya Umoja wa Ulaya kuweka vikwazo hivyo vya nishati dhidi ya Rasia, baadhi ya nchi za umoja huo kama vile Hungary na Slovakia zimeendelea kuagiza mafuta na gesi kutoka Rasia baada ya kupata uh, misamaha kabisa wapenzi wasikilizaji, bado kwa marasi katika matangazo haya yeah, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo haya. Kwanza kabisa tunawaleteeni podcast yetu kuhusiana na makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Baada ya kusikiliza podcast hii, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala ya Afrika wiki hii, hivyo basi nawatakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Wakati huu, makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu kutegea sikio sehemu ya tisa ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli. Katika podcast hii tutajadili mambo matatu ambayo ni katika uongo wa Israeli kuhusu Gaza kulingana na kitabu cha Ilan Pape. Moja ni kwamba Hamas ni kundi la kigaidi. Pili ni kujiondoa kwa Israeli kutoka ukanda wa Gaza mwaka elfu mbili na tano, kwamba ilikuwa ni kitendo cha amani ambacho kilikabiliwa na uhasama na ghasia na Hamas na hatimaye tatu, hatua za Israel dhidi ya Gaza, ambazo kwa bahati mbaya tunashuhudia mashambulizi ya kikatili ya utawala huo dhidi ya wakazi wa Gaza tangu Oktoba 7 mwaka elfu mbili na ishirini na tatu hadi leo hii ni sehemu ya vita vya kujihami dhidi ya ugaidi. Kweni nami hadi mwisho wa podcast hii. Suala la Palestina kwa kiasi kikubwa linafungamana na ukanda wa Gaza. Eneo hili kwa muda mrefu limekuwa likizingatiwa kuwa kielelezo cha suala la Palestina kwa ulimwengu. Katika miaka hivi karibuni, Israel imeunda hadithi tatu za uongo kuhusu eneo hilo ambazo tunakusudia kuzifichua katika makala yetu ya leo. Hadithi ya kwanza inahusiana na harakati ya Hamas. Neno Hamas linatokana na kifupi cha Islamic Resistance Movement, yaani harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina. Bila shaka neno Hamas lenyewe linamaanisha shauku na ghera haswa. Harakati hii imekuwa ikijihusisha na vita vya uwepo dhidi ya Magharibi, Israel, mamlaka ndani ya Palestina na Misri tangu kuanzishwa kwake. Hamas iliibuka mwishoni mwa miaka ya themanini. Mpinzani wake katika ukanda wa Gaza ilikuwa chama cha Fatah, vuguvugu kuu ndani ya harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, na mwanzilishi wake. Fatah ni vuguvugu la kisekulari lenye mielekeo ya utaifa, ikiwa na vipengee imara vya mrengo wa kushoto. Hapo awali ilitetea kuanzishwa kwa serikali ya kidemokrasia na kisekulari kote Palestina, lakini kimkakati imejitolea kwa suluhisho la serikali mbili kuanzia mwaka 1970 na, na kuendelea. Harakati hii ilipoteza baadhi ya wa wafuasi wake miongoni mwa watu wa Palestina ilipoingia katika mazungumzo na Israel kwa ajili ya makubaliano ya Oslo katika miaka 90 chini ya uongozi wa Yasser Arafat na kuunda serikali ya mamlaka ndani ya Palestina. Hadithi ya pili isiyo na msingi na ya uongo kabisa inahusu kujiondoa Israel kutoka ukanda wa Gaza mwaka elfu mbili na tano baada ya miaka arobaini ya kukalia kwa mabavu eneo hilo. Katika hadithi nyingine ya uzushi na isiyo na msingi, Israel inadai kuwa kujiondoa huko ni kitendo cha amani au maridhiano ambacho kilikabiliwa na uhasama na ghasia na Hamas. Madai haya ya Waisraeli ni ya kipuzi, kwa sababu uamuzi wa Israel mwaka elfu mbili na tano ulikuwa zaidi wa kupeleka vikosi vya kimkakati ili kuonyesha ghasia zake kujibu ushindi wa Hamas katika uchaguzi, majibu ambaye yalikuwa na matokeo mabaya kwa wakazi wa Gaza. Hadithi ya tatu na ya mwisho isiyo na msingi kuhusu Israel ni kwamba hatua zake dhidi ya Gaza zilikuwa sehemu ya vita vya kujihami dhidi ya ugaidi. Lakini kwa kweli vitendo vya Israel vilikuwa aina ya kupanua mauaji ya watu wa Gaza. Katika podcast hii tutajibu kwa mapana na marefu madai na uongo huu mmoja baada ya mwingine. Hadithi ngano na uongo wa kwanza ni kwamba hamasi ni kundi la kigaidi lakini, ni hivyo kweli? Ushindi wa hamasi katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na sita ulizusha wimbi la chuki dhidi ya uislamu huko Israel. Kuanzia siku hiyo na kuendelea, mtindo wa kuwaonyesha mashetani wa Palestina kwa jina la Waarabu wa kutisha na wa kuchukiza kuchukiza ambao ulikuwepo hapo awali ulipandishwa hadhi na kuwa Waislamu wenye taasubi. Mmoja wa madai ambayo yamekuwa akitolewa na Israel ni kuwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamasi ni kundi la kigaidi. Je, madai haya yana ukweli wa? Israel hawakuishia hapo. Matamshi yao ya chuki yaliambatana na siasa mpya za kulipiza kisasi na za kichokozi dhidi ya Palestina na kuifanya hali kuwa mbaya zaidi kwa Wapalestina siku baada ya siku. Bila shaka kumekuwa na matukio ya Islamofobia, yaani chuki dhidi ya Uislamu katika Israel katika siku za nyuma. Wimbi la kwanza lilitokea katika miaka 80. Wimbi kali zaidi la chuki dhidi ya Uislamu lilitokea wakati intifadha ya pili, yani mwezi Oktoba mwaka elfu mbili. Wimbi la tatu la chuki dhidi ya Uislamu lilianza baada ya Hamasi kushinda uchaguzi wa bunge la Palestina. Kama inavyoonekana wazi, wakati wowote Hamasi inapopata mafanikio, Israel huzua wimbi la chuki dhidi ya Uislamu ili kupunguza hadhi na itibari ya Hamas na kuionyesha kuwa ni kundi la kigaidi. Hamasi, kama zilivyo harakati zingine za kisiasa za Kiislamu, ilionyesha radiamali kali ya ndani kwa hali halisi mbaya ya uvamizi kwa upande mmoja, hatua ya Hamas ilikuwa radia mali kwa njia zisizo na matunda zilizopendekezwa hapo awali na vikosi vya Palestina vya kisekula na kijamaa. Kushindwa kwa usekulari wa kisasa kutafuta suluhu za kupunguza ugumu wa maisha ya kila siku kwa Wapalestina waliokuwa chini ya ukaliaji mabavu kulifanya Hamas kushinda na kuteka nyoyo na akili za Waislamu wengi huko Palestina. Hamas ilikosoa sera za fate za kuunga mkono Oslo, kutojali kwake ustawi wa kijamii na kiuchumi wa watu wa Palestina na kushindwa kwake kimsingi kukomesha uvamizi huo. Kwa upande mwingine, mbinu mpya za ukandamizaji na uchokozi za Israel, ujenzi wa ukuta wa kutenganisha, kufungwa kwa barabara na mauaji yenye malengo maalum zimepunguza uungaji mkono wa wananchi kwa mamlaka ndani ya Palestina na kuongeza umaarufu itibari na hadhi ya harakati ya Hamas. Kwa sababu Hamas haikuwa tu imechukua msimamo wa wazi kabisa na usio na shaka juu ya kurejea kwa wakimbizi wa Kipalestina, bali pia kutokana na jitihada za dhati za kupunguza mateso ya watu wa kawaida, kutoa elimu, huduma za afya na ustawi, imeweza kukita mizizi katika jamii ya Wapalestina. Ndio maana Hamas iliamua kushiriki kama chama cha ja kisiasa katika uchaguzi wa manispaa na kitaifa wa Palestina katikati kati ya miaka ya elfu mbili. Wakati huo umaarufu wa Hamas miongoni mwa watu wa Palestina ulikuwa umeongezeka kutokana na nafasi yake katika intifadha ya pili. Aidha, Hamas ilitaka Israel ijiondoe kabisa kutoka katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Hamas iliweza kushinda kwa wingi wa viti katika uchaguzi wa bunge wa mwaka 2006. Hata hivyo, baada ya muda ilizozana na Fatah na Israel, hii ilisababisha kuondolewa kwake kutoka katika mamlaka rasmi ya kisiasa. Kwa nini? Kwa sababu Hamas ilikataa kukubali makubaliano ya Oslo yasiyo na maana ambayo tuliyajadili kwa kina katika episodi iliyotangulia, na pia haikuwa tayari kuitambua Israel. Hii ilisababisha uongo wa Israel kuhusu Hamas, ambayo inaitambua harakati hiyo mapambano kuwa ni shirika la kigaidi, wakati kama ilivyotajwa, Hamas ni vuguvugu vugu la ukombozi, na kimsingi ni vuguvugu vugu halali la ukombozi ambalo liliweza kushinda viti vya bunge ndani ya mfumo wa mchakato wa kidemokrasia. Lakini Israel inaliita kuwa kundi la kigaidi ili kupunguza itibari ya harakati hii. Sasa hebu twende kujadili hekaya ya pili kwamba kujiondoa Israel kutoka Gaza kulikuwa ni kitendo kilichopangwa kwa ajili ya kutaka amani. Gaza kutokana na eneo lake la kijiografia ilileta ustawi na utulivu kwa watu wake hadi ustawi huu ulipoharibiwa sambamba na usafishaji kizazi wa palestina mwaka 1948 kwa upande mwingine israel ilichukua udhibiti wa miundombinu ya maji na umeme kwa miaka mingi israel imetumia uwezo huu kuhakikisha kuna kuwekwa maisha bora kwa walowezi wa kiyahudi na kwa upande mwingine kuwashurutisha watu wa palestina kunyenyekea na kutii Watu wa ukanda wa Gaza hawakuwa na machaguo zaidi ya mawili: kuwa mateka katika kazi za kulazimishwa au kuwa wafungwa katika mazingira yasiyo ya kibinadamu. Hivyo Hamas hawakuwa na budi ila kuingilia kati matatizo ya watu wa Palestina. Ingawa kulizuka masuala ambayo yaliwagombanisha Fatah na Hamas na kusababisha mzozo kati yao, lakini baadaye nyaraka zilizovuja zilithibitisha kuwa mambo ya nje pia yalikuwa na mchango katika mzozo huo. Mmoja wao alikuwa waziri mkuu wa Uingereza wakati huo ambaye alihimiza Fat kuchukua msimamo mkali dhidi ya Hamas. Nyingine ilikuwa Israeli na Marekani ambazo zilipendekeza kutoruhusiwa Hamas kuchukua udhibiti na mamlaka ya ukanda wa Gaza. Lakini kwa vyovyote vile, Hamas imepata himaya na uungaji mkono na kusifiwa na Wapalestina wengi, hata Wapalestina masekulari kutokana na kuendesha mapambano dhidi ya Israel. Kwa hiyo hekaya hii ya kichekesho kuhusu jinsi Israel inavyoitendea Hamas, ambayo inaielezea kama vita dhidi ya ugaidi au vita vya kujilinda ni uongo wa wazi kabisa, na jibu la swali la iwapo Israel ilijiondoa kutoka Gaza ili kuhakikisha amani inapatikana ni hapana, kwa sauti kubwa. Israel ilikuwa kama ndege inayoruka kwa kujiendesha yenyewe, njia na hatima yake iliamuliwa mapema. Lengo lake lilikuwa kuunda Israeli kubwa ambayo itajumuisha nusu ukingo magharibi wa mto Jordan na sehemu ya ukanda wa Gaza. Hilo ni eneo sawa na asilimia 90 ya Palestina ya kihistoria. Israeli kubwa bila uwepo wa Palestina, yenye kuta ndefu zinazoitenganisha na wakazi wa kiasili ambao walikuwa wamefungwa katika jela kuu mbili huko Gaza na ukingo magharibi wa mtu Jordan. Kwa upande mwingine, walowezi wa kiyahudi walitawanyika huko Gaza. Kabla ya mchakato wa Oslo, hili halikuwa suala muhimu, lakini mara tu wazo la kuunda mamlaka ndani ya Palestina lilipoanzishwa, walowezi wakawa deni la Israel badala ya kuwa mali ya Israel. Kwa hivyo haikuwezekana kujenga kuta na uzio wa nyaya huku makazi ya walowezi wa kiyahudi wakisalia ndani ya Gaza. Udhaifu wa walowezi ukadhihirika zaidi katika intifadha ya pili. Waziri Mkuu wa Israel wakati huo, Ariel Sharon, alifikiria kuvunja makazi ya walowezi katika ukanda wa Gaza ili kuwezesha sera kulipiza kisasi dhidi ya Falastini. Kwa kuondoa walowezi wa kiyahudi kwa muda, Sharon angeweza kulipiza kisasi kwa Hamas bila kuwadhuru raia wa Israel. Kwa upande mwingine, aliamuru mfululizo wa mauaji dhidi ya viongozi wa Hamas. Sharon alitarajia kwamba kwa kuwaua viongozi wa Hamasi angeathiri mkondo wa siku zijazo na kuidhoofisha Hamas. Kuhusu kuhama kwa walowezi wa Kiyahudi, Ariel Sharon alianzisha mchezo ambao ulimpumbaza kila mtu. Na hata alilinganisha hatua hiyo na Holocaust bandia na kugeuza msafara huo kuwa kipindi cha kweli cha televisheni. Jumuiya ya Kiyahudi ya Israel ilikaa kimya, na tangu mwaka elfu mbili na tano imeipa serikali hundi nyeupe kufuata sera yoyote inayoona inafaa kwa Wapalestina. Serikali za Marekani ziliunga mkono Israel bila kujali sera zake za uhasama na uovu. Israel ilifanya mauaji mengi huko Palestina, ambapo wengi wa wahanga walikuwa watoto wadogo. Sharoni alitumia hila nyingi kupata kibali kutoka nchi nyingine. Kwa maoni ya Sharoni, unyakuzi wa sehemu za Ukingo Magharibi aliyoutamani ungewezekana tu ikiwa ukuta ambao Israel ilikuwa imeanza kuujenga mwaka elfu mbili na tatu unaotenganisha sehemu za Wapalestina na ukingo wa magharibi ungekamilika, lakini hakutabiri kutokea malalamiko ya kimataifa dhidi ya ujenzi wa ukuta huo. Pamoja na hayo, Sharon aliendelea na mpango wake bila kujali chochote. Baada ya muda, ukuta huo ukageuka na kuwa nembo na alama ishara zaidi ya kazi hiyo hadi Mahakama ya Kimataifa Haki ilitoa hukumu kwamba ujenzi wake ulikuwa ukiukaji wa haki za binadamu. Sharon alimchagua rais wa Marekani kama mshirika wake bora anayeweza kusukuma mbele gurudumu la mipango yake mipya. Rais wakati huo wa Marekani, George W Bush, aliathiriwa sana na Wazayuni wa Kikristo na kushiriki maono yao mtazamo wa kejeli ambao unaamini uwepo wa Yahudi katika nchi takatifu ni sehemu ya kufanikisha senario ya zama za mwisho ambazo yamkini kurejea Isa Masihi kukawa ndiyo mwanzo wake. Washauri wa Bushi wa wahafidhina wapya wa sekulari zaidi walikuwa wa wamefurahishwa na vita vya Sharon dhidi ya Hamas. Operesheni ambazo kidhahiri zilionekana kuwa na mafanikio za Israel mara nyingi zilikuwa mauaji yenye malengo maalum, ambapo mwaka 2004 yalikuwa ushahidi na ishara kutoka kwa wakala wa Marekani kwamba vita dhidi ya ugaidi vya Marekani vilikuwa karibu kupata ushindi. Kwa kweli mafanikio ya Israel yalikuwa upotoshaji wa ukweli kwa kukusudia. Kupungua kwa kiasi kwa shughuli za wapiganaji wa Palestina kulitimia kwa kuweka amri za kuto toka nje, kufunga barabara zote, maduka na vituo vya mijini na kuwaweka watu zaidi ya milioni mbili majumbani mwao bila kazi au chakula. Kufikia mwaka elfu mbili na nne, Sharon alijua hakuwa na sababu ya kuogopa shinikizo kutoka nje. Serikali za Ulaya na serikali ya Marekani yenyewe hazikuwa tayari au hazikuweza kusimamisha uvamizi wa Israel na kuzuia uharibifu na madhara zaidi kwa Wapalestina. Ama kuhusu hadithi na hekaya ya tatu na isiyo na msingi ambayo ni uongo mwingine wa Israel ni je, vita dhidi ya Gaza vilikuwa vita vya kujilinda? Ilan Pape, mwandishi mzayuni anasema, katika kitabu chake cha Makosa Kumi Mashuhuri kuhusu Israel kwamba ni vigumu kukiita kile ambacho Israel ilifanya kuwa ni vita, lakini badala yake ni mauaji yanayopanuka. Eh, hii ndiyo njia pekee mwafaka ya kuelezea tabia ambayo jeshi la Israel limekuwa likitekeleza katika ukanda wa Gaza tangu mwaka elfu mbili na sita. Tarehe 28 Disemba mwaka elfu mbili na sita, kituo cha haki za binadamu cha Israel kilichapisha ripoti yake ya kila mwaka kuhusu ukatili unaofanywa katika maeneo haya yanayokaliwa kwa mabavu. Mwaka huo pekee wanajeshi wa Israel waliua mamia raia. Hiyo ilikuwa zaidi ya mara tatu ya idadi waliouawa mwaka wa kabla yake mnamo mwaka elfu mbili na sita. Mamia watoto walikuwa miongoni mwa waliokufa kulingana na kituo cha haki za binadamu cha Israel. Wengi wa wahanga walikuwa katika ukanda wa Gaza, ambapo jeshi la Israel lilibomoa zaidi ya nyumba mia tatu na kukandamiza baadhi ya familia chini ya uzito wa nyumba zao. Ilan Pape anaendelea. Tangu mwaka elfu mbili mamia wa Palestina, nusu yao wakiwa watoto, wanauawa na jeshi la Israel kila mwaka, na maelfu ya wengine hujeruhiwa. Mauaji ya mwisho na ya kutisha zaidi ya mauaji hayo yalihusiana na mauaji ya halaiki na mauaji ya watu wa Gaza baada ya Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambapo hadi sasa karibu wa Palestina elfu sitini zaidi ya theluthi mbili kati yao wakiwa wanawake na watoto wameuawa kwa umati na utawala unaokalia kwa mabavu Palestina. Mnamo Septemba 12 mwaka 2005, vikosi vya Israel vilijiondoa kutoka ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, jeshi huo la Israel lilivamia mji wa ukingwa magharibi na kukamata watu wengi na kuwaua, hasa wanaharakati wa Jihadul Islami li harakati inayoshirikiana na Hamas. Harakati ya jihadi ya Islami ilirusha makombora tisa katika miji ya Israel na hakuna mtu aliyewawa, lakini Israel ilijibu kwa msururu wa operesheni zilizofanana na hatua za kuadhibu zilizotekelezwa na madola kikoloni na kisha madikteta. Israeli pia ilirusha ndege za kivita juu ya Gaza ili kuwatia hofu watu wote. Hii ilifuatiwa na mashambulio mazito ya risasi na angani juu ya eneo kubwa la bahari anga na nchi kavu. Baada ya mwaka elfu mbili na sita wa Israel walitumia njia ya kishetani zaidi ambayo ni pamoja na vizuizi vikali vya watu wa Gaza, vikwazo vya kususia na kuwekwa marufuku ya kuingia na kutoka, utumwa, adhabu ya pamoja na mauaji ya kikatili. Lakini pamoja na haya yote, watu wa ukanda wa Gaza waliendelea na mukawama na mapambano yao. Operesheni za kijeshi za Israel katika miaka hivi karibuni, pamoja na mzingiro na vikwazo vya kiuchumi Vimeharibu miundombinu ya Gaza na kuharibu vituo vya uzalishaji. Hii ilionyesha haswa baada ya kimbunga cha Al Akswa mnamo Oktoba 7 mwaka 2023 kiasi kwamba katika kipindi cha miezi mitatu tu, Israel iliharibu zaidi ya asilimia 70 ya nyumba za Wapalestina huko Gaza na hivyo kutoacha nafasi yoyote ujenzi wa maana au ufufuaji wa kiuchumi huko Gaza, na kuendelea kulipua eneo hilo imeifanya hali ya Gaza kuwa mbaya zaidi kuliko hapo awali. Ni kana kwamba Israel imetoa hukumu ya kifo kwa watu wa Gaza. Pamoja na uovu wake wote, inataka kusiweko nchi inayoweza kuilaumu kwa vitendo vyake hivyo vya kinyama. Mpenzi msikilizaji, episodi ya tisa ya podkasti ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel imefikia tamati. Tukutane tena katika sehemu nyingine. Asanteni na kwaherini. Afrika, Afrika, wiki hii. Ahlan wasahlan wa marhaba, mpenzi msikilizaji, nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakangazia hii leo ni pamoja na Mwisho wa enzi: Ufaransa yahitimisha uwepo wake wa kijeshi wa miongo kadhaa nchini Senegal baada ya kutimuliwa; jeshi la Uganda la fichua kwa Marekani inafanya mazungumzo ya siri na magaidi wa Alshababu wa Somalia; na aliyekuwa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari aaga dunia Uingereza na kuzikwa nchini kwake. Hayo pamoja na matukio mengine, karibu. Tuanzie Afrika Mashariki, ambapo mkuu wa jeshi la Uganda wiki hii ametoa mwito wa kuondolewa kikamilifu wanajeshi wa Umoja wa Afrika kutoka Somalia, akidai kuwa Marekani imeanzisha mazungumzo ya siri na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Tovuti ya habari ya Garowe ya Somalia iliandika habari hiyo Jumatatu hii ambapo imemnukuu Jenerali Muhoozi Kainerugaba, mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Uganda UPDF, ambaye pia ni mtoto wa Rais Yoweri Kaguta Museveni Uganda akitoa mwito wa kuondoka vikosi hivyo vya AU vikiwemo vya Uganda nchini Somalia. Kaine Rugaba amedai kwamba Marekani imeanzisha mazungumzo ya siri na kundi na la wanamgambo la Alshabab na kuhujumu juhudi za vikosi vya kulinda amani vya kiafrika nchini Somalia. Tunamwomba amiri jeshi mkuu kufikiria kujiondoa kabisa Somalia baada ya kuwepo nchini humo kwa miaka kumi na minane, amesema Muhozi. Wanajeshi wa Uganda wamekuwa sehemu kuu ya vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Afrika nchini Somalia tangu mwaka 2007. Washington imekuwa ikidai kuwa moja ya sera zake kuu za kigeni ni kutofanya majadiliano yoyote na makundi ya kigaidi. Mbali na hayo, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Alhamisi hii ya Julai 17 ilizindua rasmi dira ya taifa ya 2050 katika hafla maalum iliyohudhuriwa na Rais Dr. Samia Suluhu Hassan. Kwa mujibu wa dira hiyo, nchi hiyo ya Afrika Mashariki imejiwekea lengo la kufikia uchumi wa dola za Marekani trilioni moja ikitoka kwenye uchumi wa dola 2024 na vilevile vile kupandisha kipato cha kila mtu hadi dola elfu saba kutoka dola 1277 mwaka 2023. Akizungumza katika hafla hiyo, Dkt. Samia amesema changamoto za miundombinu, mabadiliko ya tabia nchi na matatizo ya utawala kama rushwa na ukosefu wa uwazi wa kisheria vingali vinazuia kasi ya maendeleo. Mama Samia amesema awamu ya nne iliongeza kasi ya maendeleo ya kijamii na huduma bora kwa wananchi na ilikuwa na msemo maisha bora kwa kila Mtanzania. Msisitizo wa awamu ya tano ulikuwa ni kujenga msingi wa uchumi wa viwanda na vichocheo vya uzalishaji na miradi mikubwa ya kimkakati ya usafiri na usafirishaji. Nami pamoja na viongozi wenzangu katika awamu hii tumeendelea kujenga juu ya misingi hiyo iliyowekwa na awamu tano zilizopita au watangulizi wetu. Hata hivyo, kilichoibua gumzo na minong'ono zaidi katika uzinduzi huo ni uwepo wa mwenyekiti wa zamani wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Freeman Mboe, baada ya kimya cha muda mrefu kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Kwa nini Mboe alihudhuria uzinduzi huo mwaka jana, wakati ilikuwa bado mwenyekiti wa Chadema? Ni mojawapo ya watu ambao tulitoa maoni na ikawa ni vyema tu, kama nilitoa maoni basi tuone na maoni yetu yamepokelewa kwa kiwango kipi. Sasa, taifa lolote linapokuwa linajitafutia dira, mahali pa kwanza pa kuanzia ni tumekosea wapi. Kama hakuna confession, tumekosea wapi na pakawepo utashi wa dhamira ya moyo kabisa kabisa wa kurekebisha, ili tuweze kwenda mbele kwa pamoja kuhoji mamilioni ya watu, wakati ninyi ambao mmeshika dhamana hamjawa na political will ama utashi wa kisiasa inakuwa ienaaa kuingilia. Kwa serikali ya Eswatini ilisema Jumatano hii kwamba inawashikilia raia watano wa nchi ya tatu waliofukuzwa kutoka Marekani katika magereza yaliyotengwa chini ya makubaliano na utawala wa Rais Donald Trump lakini inapania kuwarejesha katika nchi zao. Kwa kweli, wafungwa hao watano kwa sasa wamewekwa katika vituo vyetu vya kurekebisha tabia katika magereza yaliyotengwa ambapo wahalifu sawa na hao wanawekwa, amesema kaimu msemaji wa serikali ya Eswatini Tabile Ndululi. Katika taarifa amewahakikishia wananchi wa Eswatini kwamba wafungwa hao sitishio kwa nchi au raia wake na kueleza kuwa serikali inafahamu wasiwasi ulioenea kuhusu kufukuzwa kwa wafungwa wa nchi ya tatu kutoka Marekani hadi ufalme wa Eswatini. Taarifa hiyo imekuja baada ya wananchi wa Eswatini, taifa ambalo zamani lilijulikana kama Swaziland, kukubali kugeuzwa jalala la kupokea wahamiaji sugu ambao wameshawahi kupatikana na hatia ya kufanya uhalifu. Ubalozi wa Marekani nchini Swatini ulitoa taarifa ambayo ilijaribu kuondoa hofu ya umma kuhusu wafungwa hao. Kwa mujibu wa idara ya usalama wa taifa Marekani, wahamiaji hao waliwahi kupatikana na hatia ya uhalifu wa kutumia mabavu kama ubakaji wa watoto na mauaji. Katika hatua nyingine, ya Ufaransa Alhamisi hii ilikabidhi kambi zake za mwisho za kijeshi nchini Senegal kuashiria kumalizika kwa uwepo wa kijeshi wa mkoloni huyo wa zamani katika nchi hiyo ya Afrika magharibi kwa miongo kadhaa. Hafla ya makabidhiano ilifanyika katika kambi ya kijeshi ya Camjel Okam huko Dakar na kuhudhuriwa na jenerali Mbaya Sise, mkuu wa majeshi ya Senegal na meja jenerali Pascal Iani, mkuu wa kamandi ya jeshi la Ufaransa barani Afrika. Urejeshaji huo uliashiria awamu ya mwisho ya kuondoka kwa jeshi la Ufaransa kutoka Senegal. Rais wa taifa hilo la Afrika Magharibi Bassirou Diomaye Faye mwaka jana alitaka kusitishwa kwa mkataba wa ulinzi uliodumu kwa miongo kadhaa kati ya Senegal na mkoloni huyo kizee, akisema mkataba huo hauendani na uhuru wa taifa lake. Aidha, mapema mwaka huu waziri mkuu wa Senegal Ousmane Sonko alisema kuwa Ufaransa haina uwezo wala uhalali wa kuhakikisha usalama na uhuru wa Afrika. Sanjari na kukosoa uwepo wa wanajeshi wa Faransa nchini humo, alisisitiza ulazima wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Kwingineko, rais wa Marekani Donald Trump anapania kupanua ajenda yake ya ushuru, akitangaza mipango ya kutoza ushuru mpya wa forodha wa zaidi ya asilimia kumi kwa bidhaa zinazoingizwa nchini humo kutoka mataifa madogo, ikiwa ni pamoja na kadhaa ya Afrika na eneo la Caribbean. Inaarifiwa kuwa Lesotho, taifa dogo la kusini mwa Afrika, linaweza kukabiliwa na ushuru wa juu wa hadi asilimia 50 kwa bidhaa zinazouzwa Marekani, wakati utozaji wa ushuru huo kwa sasa umesimamishwa kwa muda kupisha kipindi cha mashauriano cha miezi mitatu. Wasiwasi unaongezeka juu ya kuzorota kwa uchumi katika siku za usoni. Shirika la biashara duniani limeitaka Marekani kutazama upya uamuzi huo. Mkurugenzi mkuu wa WTO Ngozi Okonjo Iweala kutoka Nigeria ametoa mwito kwa nchi za Afrika kusamehewa ushuru unaopendekezwa, akionya kwamba hatua hizo zinaweza kuvuruga pakubwa uchumi wa nchi zinazokuwa na kusambaratisha maendeleo ya miaka mingi. Wachambuzi barani Afrika wameonya vikali kuhusu taathira hasi za hatua hiyo ya Trump ya kushadidisha vita vya kibiashara na hata nchi maskini huku. Hayo yakiharifiwa, wanaharakati wa Sudan wamesema vikosi vya msaada wa haraka RSF vimeua karibu watu mia tatu katika wimbi jipya la mashambulizi katika jimbo la Kordofan kaskazini magharibi mwa Sudan. Kundi la kutetea haki za binadamu la wanasheria wa dharura limesema katika taarifa yake Jumatatu hii kwamba RSF imeshambulia vijiji kadhaa tangu Jumamosi ya wiki iliyopita karibu na mji wa Bara ambao wanamgambo hao wanaudhibiti. Umoja wa Mataifa umesema umesikitishwa na mauaji ya hivi karibuni ya mamia ya watu katika jimbo hilo wakiwemo wanawake wajawazito na watoto wadogo. Zaidi ya watu elfu tatu mia nne wamelazimika kukimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo kwa mujibu wa umoja wa mataifa na muhamadu buhari rais wa zamani wa nigeria aliyewahi pia kuitawala nchi hiyo kijeshi aliyefariki dunia mjini london uingereza wiki hii alikokuwa akipatiwa matibabu akiwa na umri wa miaka 82 buhari ambaye alijaribu mara tatu bila mafanikio kuwania kiti cha urais katika chaguzi za kidemokrasia nchini Nigeria, hatimaye alipata ushindi wa kihistoria mwaka 2015 na kuwa mgombea wa kwanza wa upinzani nchini humo kushinda kiti cha urais. Mnamo mwaka 2019, Buhari alichaguliwa tena kwa muhula mwingine wa miaka minne. Marehemu Buhari alizikwa Jumanne hii nyumbani kwao katika jimbo la Katsina kaskazini Mwa Nigeria. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.