Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Zilzal aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahi rahim. Waman yaamal mithqala dharratin sharran yarah, sadaqa Allahul Aliyyil Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake. Na ikatoa ardhi mizigo yake. Na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona. Na anayefanya uovu sawa na chembe Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuoneti ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe to email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti yamoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM nasikika pia katika king'amuzi cha Azam. Huko pia mnaweza kutufuatilia mubashara ama katika meza matangazo ya redio Teherani. Mchana wa leo, nimekuandaliani taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika Mashariki, hekima za nahjul balagha na makala ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo yetu haya. Saa tano na dakika hamsini na tisa kwa saa za hapa nchini Iran. Inayofuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Hizbullah yasema Israeli ilitaka kuisambaratisha Irani, lakini Teherani ikaibuka mshindi. Siria na Israeli zafikia makubaliano tete ya usitishaji vita. Na afisa wa Siria aonya yumkini Israel imetuvamia ili kumpindua Asharaa. Habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema utawala haramu wa Israel ulikuwa ukitaka kuendeleza ajenda yake ya uharibifu dhidi ya Iran wakati wa vita vyake dhidi ya jamhuri ya Kiislamu mwezi uliopita, lakini Teheran iliweza kushinda utawala huo ghasibu. Sheikh Naimu Kasimu amesema wa hayo wakati hotuba yake na kueleza kuwa vita hivyo vilianzishwa kwa kisingizio cha kukabiliana na shughuli za nyuklia za Iran. Utawala wa Israel ulianzisha vita dhidi ya Iran tarehe 13 Juni, vikilenga vituo vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na miundombinu mingine pamoja na maafisa mbalimbali na raia wa kawaida. Shekh Naimu Kasim amebainisha kuwa utawala huo ulianzisha vita, huku wakaguzi wote wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki wamethibitisha hali ya amani ya shughuli za nishati ya nyuklia za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu huyo wa harakati Abdullah ya Lebanon ameeleza bayana kuwa kwa hivyo ilionekana wazi kuwa lengo la kweli la Israel lilikuwa kuiangamiza Iran, lakini Teheran ilifanikiwa kupata ushindi. Afisa huyo alikuwa akiashiria operesheni iliyofanikiwa vikosi vya majeshi ya Iran katika kujihami na kulipiza kisasi katika muda wote uchokozi huo, ambapo Tel Avivu baada ya kusakamwa ilitoa wito wa kusitishwa mapigano baada ya siku kumi na mbili. Rais wa mpito wa Siria na waziri mkuu wa Israel wamekubaliana kusitisha mapigano kufuatia makubaliano mwagaji Kumradhi, kufuatia makabiliano mwagaji damu ya siku kadhaa katika jimbo la Suweida lililoko kusini mwa Siria, mjumbe maalum wa Marekani nchini Siria na balozi wake nchini Uturuki, Tom Barak, ametangaza kuwa rais wa mpito wa Siria Ahmed Shara na waziri mkuu wa utawala wa Israel Benjamin Netanyahu wamekubaliana kusitisha vita kufuatia mapigano katika jimbo la Suweida kusini mwa Siria. Barak amehimiza makundi yote ya kidini na kikabila ikiwa ni pamoja na Drus, Mabedui na Suni kuweka chini silaha zao na kushirikiana kwa ajili ya kuunda Syria moja iliyoungana. Shirika hilo linalojiita Syrian Observatory for Human Rights limeripoti kwamba idadi ya vifo huko Sweida kabla ya kusitishwa mapigano hayo ilikuwa imeongezeka hadi watu mia saba na kumi na nane. Hata hivyo wizara ya afya ya Siria imetangaza kuwa watu 260 wamepoteza maisha huku 1698 wakijeruhiwa katika mapigano haya hivi karibuni. Kabla ya hapo, baraza kuu la fatwa la Siria lilitangaza kuwa ni kinyume cha sheria kufanya jaribio lolote la kutaka usaidizi kutoka kwa utawala wa Israel ili kuwadhuru raia na kuzusha mifarakano. Kiongozi wa kiroho wa kabila la wachache la Druze nchini Libanon amesema jamii hiyo inapinga ombi la utawala wa Israel la kuwalinda walio wachache. Sheikh Sami Abi Almuna ameyasema hayo katika hadhara ya maafisa wa jamii ya Druze katika mji mkuu wa Libanon, Beirut. Alikuwa akirejelea mauaji ya ukiukaji wa mara kwa mara wa ardhi ya Siria ambao umefanywa na utawala wa kizayuni kwa kisingizio cha kuwalinda wadurzi ambao pia ni wachache nchini Syria. Ombi la upande wa Tel Aviv ni hatari kwa historia na utambulisho wetu, aliongeza kiongozi huyo. Wadadisi wa mambo wanasema matamshi hayo ni onyo kwa serikali ya Tel Aviv dhidi ya kujaribu kujihusisha na jamii za waliowachache ili kuendeleza malengo yake ya kikanda ya kujitanua. Wakati huohuo huo kiongozi huyo wa kiroho wa durzi ameashiria mapigano ya hivi majuzi kusini mwa Siria, kati ya watu wa jamii ya durzi na Mabedui, ambayo hadi sasa wamepelekea watu wasiopungua mamia moja kuuawa. Aidha amesema mapigano haya ya kimadhehebu na kikabila yanaipa Siria, kumradhi, yanaipa Israel kisingizio cha kuingilia kati na kushadidisha hali katika eneo hilo. Utawala huo umezidisha mashambulizi yake dhidi ya siria tangu mwaka jana ukidai unalenga kuzuia kuenea ghasia kutoka kwa nchi hiyo kiharabu, ya kiarabu hadi katika maeneo yanayoukalia kwa mabavu. Siku ya Jumatano, hujuma za Israel zilipamba moto zaidi wakati utawala huo pandikizi ulipofanya mashambulizi ya anga dhidi ya maeneo mbalimbali Asiru ya siria ikiwa ni pamoja na mji mkuu Damascus. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa ikulu ya Urusi ya Kremlin amesema hana ufahamu wowote kuhusu taarifa kwamba rais wa nchi hiyo Vladimir Putin, mwenzake wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa China Xi Jinping watakutana nchini china hivi karibuni. Msemaji wa rais wa Russia, Dmitri Peskov, amesema ikulu ya Kremlin haifahamu mpango wa rais wa Russia Vladimir Putin, mwenzake wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa China Xi Jinping kukutana nchini China pambizoni mwa sherehe za kuadhimisha miaka 80 ya ushindi katika vita vya mapambano dhidi ya uvamizi wa Japan. Hatujui chochote kuhusu uwezekano kama huo, Peskov amesisitiza katika mahojiano na shirika la habari la TASS juu ya ripoti za uwezekano wa kufanyika mkutano huo kama zilivyoripotiwa na the Times. Gazeti hilo la Uingereza limeripoti kuwa rais wa China anataka viongozi wa Marekani na Rasha wakutane mwezi Septemba mwaka huu katika hafla ya kumbukumbu za vita hivyo vya kujihami vya China. China itaadhimisha kumbukizi ya miaka 80 ya ushindi wake katika vita vya mapambano na Rais Putin tayari amealikwa kuzuru nchi hiyo ya Asia mashariki kuhudhuria sherehe hizo. Haijabainika ikiwa Donald Trump, rais wa Marekani, atasafiri kwa ndege hadi Beijing kuhudhuria hafla hiyo, ziara ambayo gazeti hilo linasema kuna uwezekano mdogo wa kufanyika kwake. Na afisa mmoja wa Siria amesema Israel imeshambulia Siria kwa kisingizio cha kuwalinda wafuasi wa jamii ya Drus walio wachache huko Sweda, lakini nia hasa ni kupindua serikali ya Siria inaongozwa na rais wa mpito Ahmed Sharah. Tarik Ahmad, mwanachama wa chama cha Syrian Social Nationalist Party amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik, na kuongeza kuwa pengine Israeli ilimwekea mtego Ahmad Sharah. Huenda walimhadaa kwa kumwonyesha mustakabali wenye matumaini makubwa, na kuahidi kuwa kila kitu kitakuwa sawa ikiwa atatia saini makubaliano ya amani, la Donald Trump alikutana naye, na ahadi zingine pia zilitolewa, mwisho wa kunukuu. Afisa huyo wa Syria ameendelea kubaini kuwa baada ya kukutana na Trump, Shara alijisi amepata faraja, akidhani angeweza kuwatuma waasi na askari wake kwenye jimbo la Suweida, na hivyo ndivyo akawa ameingia mtegoni na sasa Syria. Haya yanajiri huku Israel ikishadidisha mashambulizi yake mapya dhidi ya Syria, ambapo mashambulizi ya karibuni yalilenga lango la makao makuu ya jeshi katika mji mkuu Damascus. Vyombo vya habari vya Siria vimetaja mashambulizi hayo kuwa ujumbe kwa kiongozi wa mpito wa Siria Ahmed Shara maarufu kama Abu Muhammad al Julani, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa kuuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa mchana wa leo, una kichwa cha maneno kisemacho: sababu za kundi la The Hague kusimamisha biashara ya kijeshi na Israeli. Nchi zinazounda kundi la Hague yani, The Hague Group, zimetangaza kuwa zimesitisha biashara ya kijeshi na utawala wa kizayuni wa Israel. Kundi la The Hague ambalo linaunganisha nchi zipatazo thelathini zinazolenga kuchukua hatua zilizo ratibiwa za kisheria na kidiplomasia dhidi ya utawala wa kizayuni limetangaza kusimamisha kufanya biashara ya silaha na vifaa vya kijeshi na utawala huo, pamoja na kupiga marufuku safari za meli zake. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na kundi hilo siku ya Jumatano imesema tunatangaza hatua zifuatazo: kuzuia utoaji au usafirishaji wa silaha, risasi, fueli ya kijeshi, vifaa vya kijeshi vinavyohusiana nayo na vitu vyenye matumizi namna mbili kwa Israeli; kuzuia upitishaji, utiaji nanga na utoaji huduma kwa meli katika bandari yoyote kuzuia usafirishaji wa silaha, risasi, fueli ya kijeshi, vifaa vya kijeshi vinavyohusiana nayo na vifaa vingine vyenye matumizi namna mbili, kuelekea Israel kwa kutumia meli zinazopeperusha bendera zetu baada ya kikao cha mawaziri wa nchi zinazounda kundi la the Hegi kilichofanyika mjini Bogota, Colombia, nchi hizo zilikubaliana kuzuia miamala kati ya mashirika ya serikali na utawala wa kizayuni wa Israel na kuanzisha mapitio ya haraka ya mikataba yote ya umma ili kuzuia taasisi na mifuko ya fedha ya umma kusaidia utawala haramu wa Israel katika kuvamia na kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina na kuzuia kufanywa kuwa jambo la kawaida uwepo huo haramu wa Israel. Hati hiyo ilitiwa saini na Bolivia, kumradhi, hati hiyo ilitiwa saini na Bolivia, Cuba, Colombia, Indonesia, Iraq, Libya, Malaysia, Namibia, Nicaragua, Oman, St Vincent na Grenadis na Afrika Kusini. Muungano wa nchi hizo zilizokutana Bogota ulitangaza kuwa zinatoa mjibizo kwa jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza na kuchukua hatua kadhaa ikiwa ni pamoja na kuzuia kupelekewa silaha utawala huo. Mkutano wa siku mbili wa Bogota ulimalizika siku ya Jumatano kwa nchi 24 kukubaliana kuchukua hatua wa sita kwa madhumuni ya kudhibiti mashambulio ya Israel dhidi ya ardhi za Palestine zinazokaliwa kwa mabavu. Kundi la The Heg ni muungano wa nchi kutoka, kun, kutoka kusini mwa dunia global south, ambao uliundwa tarehe 31 Januari mwaka huu ili kutekeleza hukumu za mahakama ya kimataifa ya haki na mahakama ya kimataifa ya jinai kuhusiana na mzozo wa Israel na Palestina. Kundi la The Heg awali liliundwa likiwa na nchi tisa wanachama. Mnamo tarehe tatu Aprili, wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na maripota maalum Francisco B Albenis Telang Mfukong na Giovanna Jed Mirovich Ranito walitoa wito kwa nchi zaidi kujiunga na kundi la Hague, kwani walikuwa na wasiwasi kwamba kutochukuliwa hatua kutahatarisha mfumo wa sheria wa kimataifa. Hii hey, ni redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe tu email ni swahili radio @irib.ir. aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na nane na na baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 112 ya Al-Ikhlas, katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi Suratul Falaq inamfahamisha muumini namna ya kujilinda kwa Allah na shari za viumbe wa ovu ili aweze kunusurika na kusalimika na shari zao. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: Audhu billahi min shaitani rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Sema, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Qul a'udhu bi rabbil falaq. Sema, najikinga kwa mola mlezi wa mapambazuko. Min sharri ma khalaq. Na shari ya alivyoviumba anapohusudu nguvu na uwezo wa mwanadamu wa kuyakabili matukio na mabaa maovu yaliyopo duniani ni mdogo mno na una mpaka maalumu, na kwa hiyo anahitaji kupata msaada wa mwenye uwezo mutlaki na nguvu zisizo na ukomo. Aya za Suratul Falaq zinamhutubu Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam wa alihi wa salam, na waumini wote ya kwamba watangazieni kinaga ubaga wale wote wanaotegemea nguvu bandia kuwa sisi tunamwelekea na kumtegemea Allah Subhanahu wa Taala, Mola ambaye kila siku hulichomozesha jua akalifuta na kuliondoa giza la usiku. Jambo moja lisilo na shaka yoyote ni kuwa kila kimoja kati ya vyote vilivyoumbwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala kina khairi na maslaha maalumu. Na uumbaji kwa dhati yake hauna kitu chochote cha shari. Hata hivyo, katika mfumo wa ulimwengu wa vitu vya kimaada, siku zote hutokea migongano kati ya sababu na visababishi tofauti kwa namna ambayo si hasha kujiri kwa jambo moja kukaonekana kuwa ni kheri kwa mtu mmoja na kukachukuliwa kuwa ni shari kwa mtu mwingine. Kwa maneno sahihi zaidi, ni kwamba sisi wanadamu si kigezo wala si kipimo cha kuhukumu na kuonyesha kuwa viumbe fulani ni kheri na viumbe au vitu fulani katika ulimwengu wa maumbile ni shari, kwa kudhani kwamba chochote kinachokuwa na manufaa na sisi ni heri na chochote chenye madhara kwetu sisi basi ni shari. Ukweli ni kuwa mambo mengi ambayo kwa dhahiri yake sisi huwa tunayaona kuwa ni shari, yamkini katika batini yake yakawa ni heri. Mfano wa mambo hayo ni matukio na mambo yanayotufika ambayo hutupa indhari ya kutuzindua na kututoa kwenye usingizi wa mghafala, tukarejea na kumwelekea Allah. Kimsingi hasa ni kuwa shari hutokea pale viumbe wanapohalifu kanuni za uumbaji na kukengeuka njia waliowekewa na muumba wao. Tuchukulie mfano wa silaha tunayoitumia kukabiliana na adui endapo silaha hiyo itatumiwa katika njia sahihi huwa ni kheri, lakini kama itatumiwa kwa namna isiyostahiki na katika njia ya kufanyia dhulma huwa ni shari. Aya za Suratul Falaq kwanza zinayaashiria kiujumla mabaya yanayoweza kumfika mtu kutokana na viumbe, kisha katika sehemu inayofuatia ya aya zake Suratul Falaq inataja mifano hai na halisi ya mabaa hayo maovu, ambayo ndiyo chanzo cha akthari ya shari. Moja kati ya hayo ni mabaa yanayotokana na, na giza la usiku. Makusudio hapa ni kila kiumbe kiovu ambacho hulitumia giza la usiku ili kushambulia na kudhuru, au watu waovu na makhabithi ambao hulitumia giza la usiku kufanyia makusudio na malengo yao maovu na kutoa vitisho dhidi ya wanadamu wenzao. Shari nyingine ni ile inayowapata watu kutokana na watiaji wasiwasi. Hao ni wale ambao hutumia sihiri ya ndimi zao kuziteka nyoyo za watu kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kishetani, kwa kueneza sumu chafu ya maneno, kauli za ufitinishaji na uenezaji uvumi. Hufanya kila mbinu ili kudhoofisha irada, imani na mafungamano ya watu. Huchonganisha na kuwafitinisha watu na wake zao na kuzisambaratisha familia zao. Kwa kumalizia, aya za suratul Falaq zinaashiria shari yenye wigo mpana na wa mambo mengi zaidi iitwayo husda na kumtaka mtu aseme: ewe Mola wangu, ninajilinda kwako na shari ya wanaohusudu, wale ambao hudhihirisha husda ya ndani ya nafsi zao na kuwadhuru watu kwa ndimi zao na matendo yao. Kabla ya kuendelea mbele zaidi, inapasa tutanabahishane hapa kwamba kiujumla kuna aina mbili za shari zinazomkabili mtu. Aina ya kwanza ni mabaa yanayotokana na vitu na matukio ya kimaumbile kama matetemeko ya ardhi, mafuriko, vimbunga na mfano wa hayo, ambayo asili ya kutokea kwake haitokani na wanadamu. Bila shaka, njia ya kukabiliana na shari na madhara yanayosababishwa na matukio hayo ni kutambua kwanza kanuni zake za kimaumbile na kuandaa nyenzo na suhula zinazohitajika kwa ajili ya kupunguza athari zake, kama vile kujenga nyumba na majengo madhubuti yanayohimili kishindo cha matetemeko ya ardhi. Aina ya pili ya mabaya na shari ni zile zinazotokana na watu, kama mauaji na wizi au husda, usengenyaji na kadhalika. Ni wazi kwamba bila ya kurekebishwa na kusawazishwa jamii za wanadamu na mahusiano yanayotawala jamii hizo, yakajengwa juu ya misingi ya nia safi, haki na uadilifu, siku zote mtu ataendelea kuandamwa na hatari za mabaa hayo. Kama tulivyoeleza, aina hii ya shari inatokana na irada na hiari ya mwanadamu, na kutokana na kustawi na kupiga hatua zaidi sayansi na teknolojia Siyo tu shari hizi hazitoweki, bali zinazidi kuongezeka na kuenea zaidi siku baada ya siku, kwa sababu uigo wa kufanywa maovu ya shari hizo unapanuka zaidi, kutokana na nyenzo na zana za kisasa zaidi zinazobuniwa na kuundwa kila uchao. Kama hapo kale mpiganaji vita aliweza kwa upanga kuwaua watu kadhaa aliyobariziana nao kwenye medani ya mapambano leo hii, na kutokana na kustawi sayansi na teknolojia, bomu moja tu la nyuklia linaweza kuteketeza ghafula moja roho za wakazi wote wa mji au Ama kuhusiana na madhara ya husda au hasadi, inapasa tuseme kuwa husda ni moja ya sifa mbaya, ovu na chafu zaidi. Uhasidi ni khulka chafu inayotokana na sababu mbalimbali mbali. Kama vile udhaifu wa imani, uono finyo na ubakhili anaokuwa nao mtu nafsini mwake. Mtu hasidi hutamani neema aliyo nayo mwenzake iondoke. Uhasidi ni chanzo cha madhambi mengi, kama ilivyoelezwa katika hadithi, husda inateketeza mema na imani ya mtu kama moto unavyoteketeza kuni. Katika kubainisha hatari ya uhasidi, hususan baina ya watu wa familia, inatosha hapa tuashirie mifano miwili ya Qur'an. Wa kwanza ni uhasidi wa Kabil kwa ndugu yake Habil uliopelekea kumuua Habil na mwingine ni wa kaka zake Nabii Yusuf alayhi salam ambao uliwafanya wamtumbukize ndugu yao huyo kisimani. Jambo jingine moja muhimu na la wazi kabisa ni kwamba inapasa yeye mtu mwenyewe pia ajiepushe na kusema maneno au kufanya mambo yatakayochochea moto wa husda ndani ya nafsi za wenzake ili aweze kunusurika na shari za mahasidi taban. La msingi zaidi ni kujilinda na kuomba auni na msaada wa Allah ili mtu asalimike na njama na vitimbi vya mahasidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya za Suratul Falak ni kwamba kujilinda na kuomba hifadhi kwa Allah ya kuepushwa na hatari zozote zile inapasa tukufanye kwa ndimi zetu na pia kwa matendo yetu, kwa kuchukua hatua zinazolazimu. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa shari na mabaa yanayotokana na watu ni mengi sana, lakini Qurani tukufu imetilia mkazo na kutahadharisha zaidi juu ya shari za kufarakanisha watu kula njama dhidi yao na kuwahusudu wa. Aidha, aya za Suratu Lfalak zinatuonyesha kwamba shari zinazotokana na ulimi na kupelekea kufitinishwa watu na wake au waume zao na kuyumbisha ndoa na familia na ku au kuwasababishia watu madhara ya kiroho na kiakili, hatari yake haitafautiani na shari za kuwadhuru watu kimwili. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na nane ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa muktasari ya sura ya mia moja na kumi na tatu ya Al-Falaq. insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atulinde na kila shari na aturuzuku kila lenye kheri nasi kwa dunia na akhera yetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Nam, huyo alikuwa ni Abdul Fatah Musaidi na kipindi hicho cha darsa ya Quran. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumamosi ya tarehe 19 Julai katika baadhi ya, ya nchi za afrika mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, matoleo kadhaa ya leo. Matoleo yametoa kipaumbele maalum kwa habari ya kitimtimu cha mchujo wa wagombea ubunge wa chama hicho katika uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Mwananchi limetoa lime kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo kwa anwani siku ya kulia kucheka CCM. Dondoo ya habari hiyo inasema, macho na masikio ya tiania yaelekezwa Dodoma, kamati kuu kukamilisha mchujo wa wagombea kisha kukabidhi rungu kwa wajumbe wa kura za maoni. Mwananchi limeipa uzito maalumu pia habari yenye kichwa cha maneno kisemacho uamuzi wa Mboe wazidi kuwagawa makada Chadema ni wa kuhudhuria shughuli ya uzinduzi wa dira ya taifa elfu mbili na hamsini watoa ya moyoni yenye sura mbili tofauti tatu bora CCM kamati kuu kuketi Dodoma leo ndivyo lilivyoandika mwanahabari na kudokeza kuwa mwenyekiti wa CCM Daktari Samia Suluhu Hassan kuongoza kikao mbivu na mbichi kujulikana kinyume na habari hiyo, Nipashe kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anwani wadau wataja mambo kumi uchaguzi mkuu. Gazeti hilo lina habari ya masuala ya afya yenye kichwa cha maneno wagonjwa upasuaji wa ubongo waongezeka. Mbali na yale yaliyovutiwa zaidi na habari za kisiasa, magazeti mengine kadhaa ya Tanzania likiwemo la wamachinga na Jamvi la Habari yamechangamkia habari inayohusu sekta ya uchumi na maendeleo ambayo gazeti hilo limeiakisi kwa kichwa cha maneno Tanzania kuwa na mashirika ya umma yenye ushindani ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Kwa upande wa Tanzania na malizia na gazeti kongwe la Uhuru kwa kudondoa habari mbili kati ya kadhaa zilizopamba ukurasa wake wa mbele. Ya kwanza ni ya mkasa yenye anwani isemayo adaiwa kumuua baba yake mzazi la haula amtumbukiza ha, chooni. Subhanallah. Na ya pili ni ya kiuchumi yenye kichwa cha maneno wachimbaji wavuna trilioni 6.9 dhahabu za tani 58.9 hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, matoleo kadhaa ya leo magazeti inchio, ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja, ni ya mkasa wa kuuliwa wagonjwa wawili kwenye wodi ya hospitali ya taifa ya kenyacha Kenyatta jijini Nairobi. wodi ya kifo, ndivyo lilivyoandika The Saturday Standard na kufafanua kuwa mauaji mawili na mshukiwa mmoja katika wodi hiyo hiyo hospitali moja na hakuna jibu lililopatikana hadi sasa kuhusiana na kitendawili hicho. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Edward Ndegwa amekatwa koo mchana kweupe, miezi michache baada ya Gilbert Kinyua kufikwa na hatima hiyo hiyo katika hospitali ya taifa ya Kenyatta. Mshukiwa wa mauaji yote mawili ni Kennedy Kalombotole. maswali kuhusu mauaji hospitali ya Taifa Kenyatta, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa Saturday Nation lakini kinyume na magazeti hayo mawili, Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili limechangamkia habari ya kisiasa iliyoambatana na picha ya mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi. Habari hiyo na kichwa cha maneno kisemacho Ruto hataibakura, likifuatiwa na ufafanuzi usemao Mudavadi akosoa wandani wa rais wanaodai wataibakura, akisema wanachochea uhasama. Kuhusiana na mauaji ya hospitali ya Kenyatta, Taifa Leo limetegua kitendawili hicho kwa kuandika muuaji wa KNH pia ni mgonjwa. Linadokeza kuwa uchunguzi wa DCI waonyesha liuo hospitalini Kenyatta pia ni mgonjwa. Na kwa kumalizia ni huko nchini Uganda. Naanza na Weekend Vision ambalo kama ilivyofanya magazeti ya Tanzania kuhusu chama tawala CCM, nalo pia limechangamkia habari ya mchujo wa wagombea wa chama tawala nchini rnrm kwa uchaguzi mkuu wa hapo mwakani. Nani aliwang'oa vigogo wa NRM? Ndivyo kinavyohoji kichwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Vision linadokeza kuwa mchuano mkali uliofanyika umeibua sura mpya kadhaa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari ya wino uliotolewa na tume ya uchaguzi kwa vyama vya siasa usemao, Tatueni mizozo yenu ya ndani kabla ya uteuzi. Na kwa upande wake, Saturday Monitor, toleo la mtandaoni la gazeti hilo, linaripoti kuwa vifo, machafuko na kiwango cha chini cha mahudhurio vimegubika zoezi la uteuzi wa wagombea katika NRM kwenye ngazi ya mashinani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sabini na tatu ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya sitini na tatu. Ashafiu janahu talib, mtoa shifa ni bawa la mpokea shifa. Katika hikma hii ya 63 ya na Nahjul Balagha, kwa mara nyingine tena, Imamu Ali alayhi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Hapa anasema, Ashafiu janahu talib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Shifaa ziko za aina mbili: kuna shifaa ya kwenye maumbile na kuna shifaa ya kwenye sheria. Shifaa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifaa na kuvisaidia viumbe dhaifu katika kukua, kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua, upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifaa viumbe vingine ili viweze Kujikamilisha. Hata mtunza wa bustani naye kwa namna fulani ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake. Shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha vitu vingi. Ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria, pia ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu waliochafuliwa na takataka taka za madhambi na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah mbali na ile njia waliyowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watu wa jishifa wake. Ni jambo lililo wazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa, yani shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria, huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote, hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upi, Upepo, au kupulizwa na upepo, sema, au na kama tulivyosema kupigwa na mwanga wa jua kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo. Mtu anaweza kupata uombezi shifaa na msaada wa watu watukufu wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifa hiyo. Maneno ya Imamu Ali alaihi salam katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili na yana ushahidi pia wanaswe na mafundisho ya Mwenyezi Mungu, lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini, mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kuunyanyua mwili wake na kumpaisha juu. Kiujumla ni kwamba sentensi hii fupi ya Imamu Ali alaihi ssalam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum mawalio wa Mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini, na kuna watu kama mashahidi na waja wema, na pia matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe. Yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah, na kwa mithili ya mbawa za kuweza kunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah, ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifa. Wassalamu alaykum warahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 23 mfunguo 4 Muharam mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 19 Julai mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 238 iliyopita, aliaga dunia Alama Mulla Muhammad Mahdi Naraqi mwanazuoni na msomi mkubwa wa Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo yake awali nchini Iran, msomi huyo mkubwa alielekea katika hauza ya Najafu nchini Iraqi kwa lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, na alipata elimu kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Baada ya hapo, Alama Mulla Mahdi Naraqi alianza kufanya utafiti, kufundisha, pamoja na kuandika vitabu. Siku kama ya leo miaka sabini na sita iliyopita nchi ya Laos si iliyopo katikati mwa Asia ilipata uhuru kutoka kwa Ufaransa. Laos yenye milima mingi ipo baina ya Vietnam, Cambodia, Thailand, Myanmar na China oh, huku ikiwa na jamii ya watu milioni tano. Kwa miaka mingi nchi hiyo ilikuwa ikitawaliwa na uongozi wa kifalme. Mji mkuu wa nchi hiyo ni Vientiane, una ukubwa wa kilomita mraba 237 huku ukiwa kando ya mto maarufu wa Mekong. Katika siku kama ya leo miaka 64 iliyopita, Kuwait ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kipindi fulani, Kuwait ilikuwa ikihesabiwa kuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Mwaka 1899 miladia, Kuwait iliwekeana saini na Uingereza, suala lililoifungulia London mlango wa kuikoloni nchi hiyo ya Kiarabu. Mwenendo huo uliendelea hadi baada ya vita vya pili vya dunia. Kuwepo kwa visima vya mafuta kulipanua uingiliaji mkubwa wa mashirika mengi ya Uingereza na Marekani katika taifa hilo. Hatimaye mwaka 1961 Kuweti na Uingereza zilitiliana saini makubaliano yaliyofanya nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Miaka 46 iliyopita, katika siku kama ya leo, mapinduzi ya wananchi wa Nicaragua yalipata ushindi dhidi ya dikteta Anastasio Somoza wa nchi hiyo na mwitifaki wake mkubwa yani Marekani. Dikteta huyo kibaraka wa Marekani alichukua hatamu za uongozi wa Nikaragua mwaka 1967 na, na, na tangu wakati huo wimbi kubwa la upinzani lilianza kuenea nchini kote na katika Amerika ya kati dhidi ya kiongozi huyo. Na katika siku kama ya leo miaka 20 iliyopita haram ya maimamu wawili Ali Alhadi na Hasan Askari alaihim masalam huko Samara, Iraqi, walikozikwa wajukuu hao wawili wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, iliharibiwa na Mawahabi wa kitakfiri wenye mafungamano na Alqaida, magaidi wa kitakfiri wakiongozwa na Abu Musa Abu Azarqawi, siku ya Jumatano tarehe 23 ya Muharam mwaka 1427 mwendo wa saa moja kamili asubuhi, wakiwa wa wamevalia waki wa sare za askari wa Iraqi waliingia kwenye haramu ya maimamu hao wawili na kuteka silaha za walinzi pamoja na watumishi wa eneo hilo takatifu na kulipua eneo hilo kwa kutumia milipuko ya TNT yenye uzito wa kilo mia mbili. Nguvu ya mlipuko huo ilikuwa kubwa sana kiasi kwamba baadhi ya vifaa na jengo hilo nje vilirushwa umbali wa nusu kilomita. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwanza, tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imesema Israeli ilitaka kuisambaratisha Iran lakini Tehran ikaibuka mshindi. Rais wa mpito wa Siria na waziri mkuu wa Israel wamekubaliana kusitisha mapigano kufuatia makabiliano mwagaji damu ya siku kadhaa katika jimbo la Sueida lililoko kusini mwa Siria. Kiongozi wa kiroho wa kabila la wachache la Durzi nchini Lebanon amesema jamii hiyo inapinga ombi la utawala wa Israel la kuwalinda walio wachache. Msemaji wa ikulu ya wa Russia, Kremlin, rais wa Russia Kremlin amesema hana ufahamu wowote kuhusu taarifa kwamba rais wa nchi hiyo Vladimir Putin putin mwenzake wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa China Xi Jinping watakutana wa nchini China karibuni hivi, na afisa wa Syria amesema yumkini Israel imetuvamia ili kumpindua ashara mutasari. Huwa habari za ulimwengu ndio unatuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.