Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Marutajengwa, na asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia sababu za kundi la The Hague kusimamisha biashara ya kijeshi na utawala wa kizayuni wa Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya matu, magazeti eh, muhimu eh, yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha hikma za Nahjul Balagha na baadaye makala ya Leo katika Historia, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Meja Jenerali Musawi amesema shambulio lolote tarajiwa dhidi ya Iran litakabiliwa na nguvu kali zaidi. Serikali ya Rais Donald Trump wa Marekani imeazimia kuteketeza tani mia tano za chakula huku dunia ikisakamwa na njaa. Malaki ya Wayemen wamefanya maandamano kutangaza mshikamano wao na watu wa ukanda wa Gaza wanaoendelea kukabiliwa na mauaji ya kimbari ya Israel. Na Umoja wa Afrika EU umeeleza kuridhishwa na usitishaji mapigano na kuvunjwa makundi yenye silaha Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati. na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Abdurrahim Musawi ameonya kwamba uchokozi wowote tarajiwa wa maadui utakabiliwa na jibu baya na kali zaidi. Mkuu wa majeshi ya Iran ameyasema hayo alipotembelea makao makuu ya ulinzi wa anga ya nchi na kusema ulinzi wa anga katika mstari wa mbele wa kulinda anga ya nchi hii Umethibitisha uwezo wake wa kustahimili kiwango chochote cha tishio na utawafanya maadui wa taifa la Iran kujutia makosa yao. Amesisitiza kwamba kutunguliwa ndege za adui kwa wingi kunaonyesha uwezo, uimara na ushujaa wa vikosi vya ulinzi wa anga vya Jamhuri ya Kiislamu. Meja Jenerali Musawi amesema bayana kwamba ulinzi wa anga uliosimama kwenye mstari wa mbele wa ulinzi wa nchi Umethibitisha uwezo wake wa kustahamili viwango vyote vya vitisho na kuwafanya maadui wa taifa la Iran wajutie hesabu zao ghalati. Musa huyo ameongeza kwamba kutunguliwa idadi kubwa ya ndege za adui hakudhihirishi tu nguvu ya utendaji ya Iran bali pia azma na ujasiri wa vikosi vyake vya ulinzi wa anga. Idadi kubwa ya shabaha za maadui zilizopigwa chini zinaonyesha uwezo irada na ushujaa wa wapiganaji wetu wa ulinzi wa anga. Hii itakumbukwa katika kumbukumbu ya pamoja ya watu wa Iran, amesema kamanda Musawi. Ameongeza kwamba uwezo huu, azma mukawama na ujasiri huu unatokana na imani isiyoyumba, fahari ya taifa, uongozi wa busara na usio na kifani wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, na umoja na vilevile uungaji vile mkono usioyumba wa watu wa Iran. Kamanda mkuu wa majeshi ya Iran amesisitiza kwamba iwapo adui atathubutu kushambulia tena nchi yetu tunayoipenda, kwa msaada wa Mungu atakabiliwa na mapigo makali zaidi na kushindwa zaidi ya hapo awali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irana, ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono uhuru na mamlaka ya kitaifa ya kujitawala Siria akikosoa unduma kuwili wa mataifa ya magharibi juu ya suala la kile wanachokiita haki za binadamu na uchokozi wa Israel dhidi ya Siria, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema umoja wa Ulaya ulieleza uchochezi wa kijeshi na wa wazi wa Israel kuwa ni kushadidisha hali ya taharuki katika ardhi ya Siria. Huu ni mfano wa wazi wa kupotosha ukweli na kuficha ulaghai chini ya kivuli cha diplomasia. Ameeleza Bakai na kuongeza kwamba ikiwa na historia ya kujivunia ya kusimama dhidi ya uchokozi na mienendo haramu, Iran inapinga kwa uthabiti upendeleo na undumakuwili. Kama ada, tunasimama na wananchi wa, wa Syria na kuunga mkono kwa sauti kubwa uhuru wa kitaifa na mamlaka ya kujitawala ardhi yote ya nchi hiyo. Amesema utawala wa kizayuni wa Israel unaendeleza kufanya uchokozi dhidi ya taifa la Siria. Utawala haramu wa Israel unaendeleza mashambulizi yake katika mba, maeneo mbalimbali ya Siria kwa lengo la kuzusha mgogoro nchini humo. Tel Avivu imekuwa ikitumia uungaji mkono wa Marekani na misaada ya nchi za Magharibi, hususan katika siku za hivi karibuni, kwa ajili ya kusukuma mbele gurudumu la malengo yake haramu katika ardhi ya Siria. Msemaji wa wizara ya uzara, mambo ya nje ya Iran ameeleza kwamba kitendo cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutochukua hatua dhidi ya uvamizi wa utawala haramu wa Israel katika nchi za eneo la magharibi mwa Asia ni hatari sana na sababu ya kushadidi kiburi cha utawala huo ghasibu. Marekani inajiandaa kuharibu karibu tani mia tano za chakula cha msaada wa dharura ikiwa ni sehemu ya kuhifadhi sehemu ya hifadhi kubwa ya tani elfu 60 za chakula hicho iliyokwama katika maghala katika sehemu mbalimbali duniani huku njaa ikiongezeka kote duniani. Muda wa matumizi ya sehemu kubwa ya chakula hicho unatarajiwa kuisha mwishoni mwa mwezi huu wa Julai na kuna uwezekano wa kuharibiwa kwa kuteketezwa kwa gharama ya dola laki moja na elfu thelathini zaidi baadhi ya chakula hicho kinaweza kutumika kama lishe ya mifugo au kutupwa kwa njia nyinginezo. Baadhi ya vyanzo vinasema chakula hicho cha msaada hakijatumika baada ya serikali ya Trump kuamua kulifunga shirika la msaada la Marekani USAID mnamo Januari mwaka huu, muda mfupi baada ya kuanza muhula wake wa pili. Zaidi ya tani elfu moja na mia moja za mgao wa dharura wa chakula ikiwa ni pamoja na biskuti za ngano zilizoimarishwa zilihifadhiwa katika ghala la serikali ya Marekani huko Dubai. Chakula hicho kilikusudiwa kukidhi mahitaji ya lishe ya watoto chini ya miaka mitano, kama ambavyo kilikusudiwa kulisha takriban watoto milioni moja na nusu wenye utapia mlo katika nchi za Afghanistan na Pakistan. Biskuti hizo zenye thamani ya dola laki nane zinatosha kulisha watoto hao wenye utapia mlo kwa muda wa wiki moja. Hata hivyo karibu tani mia tano za biskuti zenye nguvu nyingi tayari zimeoza na zimetengwa kwa ajili ya kuchoma moto. Haya yanajiri huku kukiwa na ongezeko la njaa duniani lililosababishwa na migogoro tofauti. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limeripoti kwamba watu milioni 343 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, kati yao milioni moja na laki tisa wako kwenye ukingo wa baa la njaa, wengi wao wakiwa katika eneo la ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Mamia ya maelfu ya watu huko Sanaa, mji mkuu wa Yemen, walikusanyika jana Ijumaa katika maandamano ya kutangaza mshikamano wao na Wapalestina wa ukanda wa Gaza na vilevile kulaani mashambulizi ya jeshi la Israel katika eneo hilo la Palestina. Na katika ardhi ya Yemen, maelfu ya watu walimiminika barabarani na mitaani katika mji mkuu Sanaa baada ya swala ya Ijumaa kushiriki maandamano hayo ya kitaifa, wakitangaza uungaji mkono wao usioyumba kwa wapalestina wa, wa ukanda wa Gaza na kulaani mauaji ya kimbari ya Israel katika eneo hilo. Washiriki katika maandamano hayo walibeba mabango yenye jumbe za kulaani jinai za Israel huku wakipiga nara tofauti kama mauti kwa Marekani na mauti kwa Israel. Wakati huo huo, wananchi wa Yemen katika mji wa Saada pamoja na miji mingine ya nchi hiyo, jana pia walifanya maandamano makubwa ya kuiunga mkono na kutetea Palestina sanjari na kulaani vita na mauaji ya halaiki ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Gaza. Waandamanaji walitangaza uungaji mkono wao kwa Palestina wa ukanda wa Gaza huku wakilani na kukosoa uhalifu wa kivita wa Israel kwa ushirikiano wa Marekani katika eneo la Gaza na katika miji mbalimbali ya Yemen. Vilevile walipeperusha bendera za Palestina na kubeba picha za watoto waliouawa shahidi katika mashambulizi ya utawala haramu wa Israel. Watu wenye silaha wameripotiwa kuwaua watu wasiopungua sita na kuwateka nyara wengine zaidi ya mia moja wakiwemo wanawake na watoto katika shambulio dhidi ya watu wa jamii ya Kairu katika jimbo la Zamfara, kaskazini magharibi mwa Nigeria. Majambazi hao walivamia eneo la Kairu jana Ijumaa na kufyatua risasi kiholela. Abubakar Isa, mkazi ambaye mkwewa alitekwa nyara, ameliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu. Naye Hamisu Faru, mbunge wa eneo hilo, amethibitisha habari za kujiri shambulio hilo katika mahojiano na Reuters akisema washambuliaji waliwateka watu wasiopungua mia moja wakiwemo wanawake na watoto. Zamfara ni kitovu cha mashambulizi ya magenge ya watu wenye silaha nzito wanaojulikana na wakazi kama majambazi, mashambulizi ambayo yamesababisha uharibifu katika eneo la kaskazini magharibi mwa Nigeria katika miaka ya hivi karibuni. Vilevile magenge hayo huwateka nyara maelfu ya watu na kuua mamia ya wengine, wimbi la uhalifu ambalo limevuruga usafiri kwa njia ya barabara na pia shughuli za kilimo za mashambani katika baadhi ya maeneo ya Nigeria. Na Umoja wa Afrika AU, umeeleza kuridhishwa na usitishaji mapigano unaotekelezwa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kuvunjwa kwa makundi mawili ya wabeba silaha nchini humo na kutoa wito kwa makundi mengine pia kukabidhi silaha zao. Katika taarifa iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii, mkuu wa tume ya umoja wa Afrika Mahmud Ali Yusuf ameeleza kuridhishwa na kuvunjwa kwa makundi ya UPC na 3R ambako kulitangazwa na viongozi wa makundi hayo mnamo tarehe kumi mwezi huu wa Julai. Taarifa hiyo imetoa wito kwa makundi yote yenye silaha kukabidhi silaha zao na kwa njia njema kujumuika katika majadiliano ya kitaifa na maridhiano katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho sababu za kundi la The Hague kusimamisha biashara ya kijeshi na utawala wa Israeli. nchi zinazounda kundi la The Hague, yani The Hague Group zimetangaza kwamba zimesitisha biashara ya kijeshi na utawala wa kizayuni wa Israel. Kundi la The Hague, ambalo linaunganisha nchi zipatazo 30, zinalenga kuchukua hatua zilizoratibiwa za kisheria na kidiplomasia dhidi ya utawala wa kizayuni na limetangaza kusimamisha biashara ya silaha na vifaa vya kijeshi na utawala huo, pamoja na kupiga marufuku safari za meli za Israeli. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na kundi hilo siku ya Jumatano ilisema tunatangaza hatua zifuatazo: kuzuia utoaji au usafirishaji wa silaha, risasi, fueli ya kijeshi, vifaa vya kijeshi vinavyohusiana nayo na vitu vyenye matumizi namna mbili kwa Israeli kuzuia upitishaji, utiaji nanga na utoaji huduma kwa meli katika bandari yoyote, kuzuia usafirishaji wa silaha, risasi, fueli ya kijeshi, vifaa vya kijeshi vinavyohusiana nayo na vifaa vyenye matumizi namna mbili kuelekea Israel kwa kutumia meli zinazopeperusha bendera zetu, baada ya kikao cha mawaziri wa nchi zinazounda kundi la The Hague Kilichofanyika mjini Bogota huko Colombia, nchi hizo zilikubaliana kuzuia miamala kati ya mashirika ya serikali na utawala wa kizayuni wa Israel na kuanzisha mapitio ya haraka ya mikataba yote ya umma ili kuzuia taasisi na mifumo ya fedha ya umma kuusaidia utawala haramu wa Israel katika kuvamia na kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina na vilevile, kuzuia kufanywa kuwa jambo la kawaida uwepo haramu wa Israel katika ardhi hizo. Hati hiyo ilitiwa saini na Bolivia, Cuba, Colombia, Indonesia, Iraq, Libya, Malaysia, Namibia, Nicaragua, Oman, St Vincent na Grenadines na Afrika Kusini. Muungano wa nchi hizo zilizokutana Bogota ulitangaza kwamba zitatoa mjibizo kwa jinai zinazofanywa na Israel huko Gaza kwa kuchukua hatua kadhaa ikiwa ni pamoja na kuzuia kupelekewa silaha utawala huo. Mkutano wa siku mbili wa Bogota ulimalizika Jumatano kwa nchi 24 kukubaliana kuchukua hatua sita kwa madhumuni ya kudhibiti mashambulio ya Israel dhidi ya ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kundi la The Hague ni muungano wa nchi kutoka kusini mwa dunia global south, ambao uliundwa tarehe 31 Januari mwaka huu wa 2025 ili kutekeleza hukumu ya mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa kifupi, na vilevile vile mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuhusiana na mzozo wa Israel na Palestina. Kundi hilo awali liliundwa likiwa na nchi tisa wanachama tarehe 3 Aprili 2025. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ikiwa ni pamoja na maripota maalumu Francesca Albanese, Telang Mfukong na Yohanna Demri Mromvich Ranito walitoa wito kwa nchi zaidi kujiunga na kundi la Heg, kwani walikuwa na wasiwasi kwamba kutochukuliwa hatua kutahatarisha mfumo wa sheria wa kimataifa. Kufuatia hatua hiyo kundi la The Heg lilitangaza kwamba litafanya mkutano wa dharura huko Bogota tarehe 15 na 16 Julai ambapo nchi wanachama zitatangaza hatua maalum na zilizoratibiwa za utekelezaji wa sheria za kimataifa. Ilitarajiwa wawakilishi kutoka nchi zaidi ya ishirini wangehudhuria mkutano huo zikiwemo Brazil, China, Indonesia, Iland, Ureno, Qatar, Uhispania na Uturuki. Lakini zaidi nchi ya nchi thelathini zilihudhuria mkutano wa Bogota, ikiwemo pia Mexico, Norway na Pakistan. Idadi ya wanachama wa kundi la the Hague inatarajiwa kuongezeka katika miezi ijayo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 1098. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 112 ya Al-Ikhlas, katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi Suratul Falaq inamfahamisha muumini namna ya kujilinda kwa Allah na shari za viumbe wa ovu ili aweze kunusurika na kusalimika na shari zao. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rajim Bismillahi Rahmani Rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Qul a'udhu bi Rabbil falaq. Sema, najikinga kwa Mola mlezi wa mapambazuko. Min sharri ma khalaq. Na shari ya alivyoviumba. anapohusudu nguvu na uwezo wa mwanadamu wa kuyakabili matukio na mabaa maovu yaliyopo duniani ni mdogo mno na una mpaka maalumu, na kwa hiyo anahitaji kupata msaada wa mwenye uwezo mutlaki na nguvu zisizo na ukomo. Aya za Suratul Falaq zinamhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na waumini wote ya kwamba watangazieni kinaga ubaga wale wote wanaotegemea nguvu bandia kuwa sisi tunamwelekea na kumtegemea Allah subhanahu wa Taala, mola ambaye kila siku hulichomozesha jua akalifuta na kuliondoa giza la usiku. Jambo moja lisilo na shaka yoyote ni kuwa kila kimoja kati ya vyote vilivyoumbwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala kina kheri na maslaha maalumu na uumbaji kwa dhati yake hauna kitu chochote cha shari. Hata hivyo, katika mfumo wa ulimwengu wa vitu vya kimaada, siku zote hutokea migongano kati ya sababu na visababishi tofauti, kwa namna ambayo si hasha kujiri kwa jambo moja kukaonekana kuwa ni kheri kwa mtu mmoja na kukachukuliwa kuwa ni shari kwa mtu mwingine. Kwa maneno sahihi zaidi, ni kwamba sisi wanadamu si kigezo wala si kipimo cha kuhukumu na kuonyesha kuwa viumbe fulani ni kheri na viumbe au vitu fulani katika ulimwengu wa maumbile ni shari kwa kudhani kwamba chochote kinachokuwa na manufaa na sisi ni heri na chochote chenye madhara kwetu sisi basi ni shari. Ukweli ni kuwa mambo mengi ambayo kwa dhahiri yake sisi huwa tunayaona kuwa ni shari, yamkini katika batini yake yakawa ni heri. Mfano wa mambo hayo ni matukio na mambo yanayotufika ambayo hutupa indhari ya kutuzindua na kututoa kwenye usingizi wa mghafala, tukarejea na kumwelekea Allah. Kimsingi hasa ni kuwa shari hutokea pale viumbe wanapohalifu kanuni za uumbaji na kukengeuka njia waliowekewa na muumba wao. Tuchukulie mfano wa silaha tunayoitumia kukabiliana na adui endapo silaha hiyo itatumiwa katika njia sahihi huwa ni kheri, lakini kama itatumiwa kwa namna isiyostahiki na katika njia ya kufanyia dhulma huwa ni shari. Aya za Suratul Falaq kwanza zinayaashiria kiujumla mabaya yanayoweza kumfika mtu kutokana na viumbe, kisha katika sehemu inayofuatia ya aya zake Falaq inataja mifano hai na halisi ya mabaa hayo maovu, ambayo ndiyo chanzo cha akthari ya shari. Moja kati ya hayo ni mabaa yanayotokana na giza la usiku. Makusudio hapa ni kila kiumbe kiovu ambacho hulitumia giza la usiku ili kushambulia na kudhuru, au watu wa ovu na makhabithi ambao hulitumia giza la usiku kufanyia makusudio na malengo yao maovu na kutoa vitisho dhidi ya wanadamu wenzao. Shari nyingine ni ile inayowapata watu kutokana na watiaji wasiwasi, ahao ni wale ambao hutumia sihiri ya ndimi zao kuziteka nyoyo za watu kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kishetani kwa kueneza sumu chafu ya maneno, kauli za ufitinishaji na uenezaji uvumi. Hufanya kila mbinu ili kudhoofisha irada, imani na mafungamano ya watu. Huchonganisha na kuwafitinisha watu na wake zao na kuzisambaratisha familia zao. Kwa kumalizia, aya za Suratul Falaq zinaashiria shari yenye wigo mpana na wa mambo mengi zaidi, iitwayo husda na kumtaka mtu aseme: ewe Mola wangu ninajilinda kwako na shari ya wanaohusudu, wale ambao hudhihirisha husda ya ndani ya nafsi zao na kuwadhuru watu kwa ndimi zao na matendo yao. Kabla ya kuendelea mbele zaidi, inapasa tutanabahishane hapa kwamba kiujumla, kuna aina mbili za shari zinazomkabili mtu. Aina ya kwanza ni mabaa yanayotokana na vitu na matukio ya kimaumbile kama matetemeko ya ardhi, mafuriko, vimbunga na mfano wa hayo ambayo asili ya kutokea kwake haitokani na wanadamu. Bila shaka, njia ya kukabiliana na shari na madhara yanayosababishwa na matukio hayo ni kutambua kwanza kanuni zake za kimaumbile na kuandaa nyenzo na suhula zinazohitajika kwa ajili ya kupunguza athari zake, kama vile kujenga nyumba na majengo madhubuti yanayohimili kishindo cha matetemeko ya ardhi. Aina ya pili ya mabaa na shari ni zile zinazotokana na watu, kama mauaji na wizi au husda, usengenyaji na kadhalika. Ni wazi kwamba bila ya kurekebishwa na kusawazishwa jamii za wanadamu na mahusiano yanayotawala jamii hizo yakajengwa juu ya misingi ya nia safi, haki na uadilifu, siku zote mtu ataendelea kuandamwa na hatari za mabaa hayo. Kama tulivyoeleza, aina hii ya shari inatokana na irada na hiari ya mwanadamu, na kutokana na kustawi na kupiga hatua zaidi sayansi na teknolojia, sio tu shari hizi hazitoweki bali zinazidi kuongezeka na kuenea zaidi siku baada ya siku, kwa sababu uigo wa kufanywa maovu ya shari hizo unapanuka zaidi kutokana na nyenzo na zana za kisasa zaidi zinazobuniwa na kuundwa kila uchao. Kama hapo kale, mpiganaji vita aliweza kwa upanga kuwaua watu kadhaa aliobariziana nao kwenye medani ya mapambano, Leo hii na kutokana na kustawi sayansi na teknolojia, bomu moja tu la nyuklia linaweza kuteketeza ghafula moja roho za wakazi wote wa mji au eneo kubwa la dunia. La haula. Ama kuhusiana na madhara ya husda au hasadi, inapasa tuseme kuwa husda ni moja ya sifa mbaya, ovu na chafu zaidi. Uhasidi ni hulka chafu inayotokana na sababu mbalimbali mbali, kama vile udhaifu wa imani, uono finyo na ubakhili anaokuwa nao mtu nafsini mwake. Mtu hasidi hutamani neema aliyo nayo mwenzake iondoke. Uhasidi ni chanzo cha madhambi mengi, kama ilivyoelezwa katika hadithi, husda inateketeza mema na imani ya mtu kama moto unavyoteketeza kuni. Katika kubainisha hatari ya uhasidi, hususan baina ya watu wa familia, inatosha hapa tuashirie mifano miwili ya Qur'an. Wa kwanza ni uhasidi wa Qabil kwa ndugu yake Habil uliopelekea kumuua Habil na mwingine ni wa kaka zake Nabii Yusufu alaihi salam ambao uliwafanya wamtumbukize ndugu yao huyo kisimani. Jambo jingine moja muhimu na la wazi kabisa ni kwamba inapasa yeye mtu mwenyewe pia ajiepushe na kusema maneno au kufanya mambo yatakayochochea moto wa husda ndani ya nafsi za wenzake ili aweze kunusurika na shari za mahasidi. Taban la msingi zaidi ni kujilinda na kuomba auni na msaada wa Allah ili mtu asalimike na njama na vitimbi vya mahasidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya za Suratul Falaq ni kwamba kujilinda na kuomba hifadhi kwa Allah ya kuepushwa na hatari zozote zile inapasa tukufanye kwa ndimi zetu na pia kwa matendo yetu kwa kuchukua hatua zinazolazimu. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa shari na mabaa yanayotokana na watu ni mengi sana, lakini Qurani tukufu imetilia mkazo na kutahadharisha zaidi juu ya shari za kufarakanisha watu kula njama dhidi yao na kuwa husudu wa. Aidha, aya za suratu Lfalak zinatuonyesha kwamba shari zinazotokana na ulimi na kupelekea kufitinishwa watu na wake au waume zao na kuyumbisha ndoa na familia na kuwa, au kuwasababishia watu madhara ya kiroho na kiakili, hatari yake haitafautiani na shari za kuwadhuru watu kimwili. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na nane ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa muktasari ya sura ya mia moja na kumi na tatu ya Al-Falaq. insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atulinde na kila shari na aturuzuku kila lenye kheri nasi kwa dunia na akhera yetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumamosi tarehe 19 Julai katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania. Matoleo kadhaa ya leo yametoa kipaumbele maalum kwa habari ya kitimtimu cha mchujo wa wagombea ubunge wa chama hicho katika uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Oktoba. Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo kwa anwani siku ya kulia kucheka CCM. Dondoo ya habari hiyo inasema, macho na masikio ya watiania yaelekezwa Dodoma, kamati kuu kukamilisha mchujo wa ugombea kisha kukabidhi rungu kwa wajumbe wa kura za maoni. Mwananchi limeipa uzito maalumu pia habari yenye kichwa cha maneno uamuzi wa Mbowe wazidi kuwagawa makada Chadema ni wa kuhudhuria shughuli ya uzinduzi wa dira taifa 2050 watoa ya moyoni yenye sura mbili tofauti. Uh, tatu bora CCM kamati kuu kuketi Dodoma leo. Ndivyo lilivyoandika mwanahabari, na kudokeza kwamba mwenyekiti wa CCM Daktari Samia kuongoza kikao mbivu na mbichi kujulikana. Kinyume na habari hiyo, Nipashe kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele eh, kwa habari yenye anwani wadau wataja mambo kumi uchaguzi mkuu. Gazeti hilo lina habari ya maswala ya afya yenye kichwa cha maneno wagonjwa upasuaji wa ubongo waongezeka. Mbali na yale yaliyovutiwa zaidi na habari za kisiasa, magazeti mengine kadhaa ya Tanzania likiwemo la wamachinga na jamvi la habari yamechangamkia habari inayohusiana na sekta ya uchumi na maendeleo ambayo gazeti hilo limeiakisi kwa kichwa cha maneno Tanzania kuwa na mashirika ya umma yenye ushindani ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Kwa upande wa Tanzania namalizia na gazeti kongwe la Uhuru kwa kudondoa habari mbili kati ya kadhaa zilizopamba ukurasa wake wa mbele. Ya kwanza ni ya mkasa yenye anwani adaiwa kumuua baba yake mzazi amtumbukiza chooni, na ya pili ni ya kiuchumi yenye kichwa cha maneno wachimbaji wavuna trilioni 6.9 dhahabu za tani 58.9. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja, ni ya mkasa wa kuuliwa wagonjwa wawili kwenye wodi ya hospitali ya taifa ya Kenyatta jijini Nairobi. Wodi ya kifo, ndivyo lilivyoandika gazeti la The Saturday, uh, Saturday Standard na kufafanua kwamba mauaji mawili na mshukiwa mmoja katika wodi hiyo hiyo ya hospitali moja, na hakuna jibu iliyopatikana hadi sasa kuhusiana na kitenda wili hicho. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Edward Ndegwa amekatwa koo mchana kweupe, miezi michache baada ya Gilbert Kinyua kufikwa na hatima hiyo hiyo katika hospitali ya taifa ya Kenyatta, mshukiwa wa mauaji hayo yote mawili ni Kennedy Kalombo-Tole. maswali Uh, kuhusu mauaji ya hospitali ya taifa ya Kenyatta, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa Saturday Nation. Lakini kinyume na magazeti hayo mawili, Taifa Leo limechangamkia habari ya kisiasa inayoambatana na picha ya mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi. Habari hiyo ina kichwa cha maneno Ruto hataiba kura, likifuatiwa na ufafanuzi usemao Mudavadi akosoa wa wandani wa rais wanaodai wataiba kura, akisema wanachochea uhasama kuhusiana na mauaji hospital ya hospitali ya Kenyatta. Taifa Leo lime tegua kitendawili hicho kwa kuandika muuaji wa KNH pia ni mgonjwa. Linadokeza kwamba uchunguzi wa DCI uh, au wa, waonyesha aliyeua hospitalini Kenyatta pia ni mgonjwa. Na kwa kumalizia, nchini Uganda anaanza na Weekend Vision ambalo kama nilivyofanya kama yalivyofanya magazeti ya Tanzania kuhusu chama tawala CCM nalo pia limechangamkia habari ya mchujo wa wagombea wa chama tawala NRM kwa uchaguzi mkuu mwaka 2026. Nani aliyewang'oa vigogo wa NRM? Ndivyo kinavyohoji kichwa cha habari kilichoambatana au kilichopamba ukurasa wa mbele gazeti hilo Vision linadokeza kwamba mchuano mkali uliofanyika umeibua sura mpya kadhaa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo uh, lina habari ya wito uliotolewa na tume ya uchaguzi kwa vyama vya siasa, unaosema tatueni mizozo yenu ya ndani kabla ya uteuzi. bado mko nasi wapenzi wasikilizaji katika matangazo haya ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran sasa karibuni kusikiliza kipindi cha hikma za nahjul balagha kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 72 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 62. Idha huyita bitahiya fahayu biahsana minha waidha usdiat ilaika yadun fakafiha bima yurbi alaiha walfadlu maa dhalika lilbadi, unapoamkiwa kwa maamkizi jibu kwa maamkizi yaliyo bora zaidi, na unaponyoshewa mkono wa kupewa zawadi, lipa kwa zawadi bora zaidi na ubora wa fadhila ni wa yule anayetangulia kutenda jema. Katika hikma hii ya 62 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam anagusia msingi mwingine muhimu wa Qurani tukufu na wa dini ya Kiislamu, kwamba muislamu anaposalimiwa ni wajibu wake kurejesha salamu, na imehimizwa mno kurejesha salamu kwa njia iliyo bora zaidi. Sehemu hii ya pili ya kuzungumzia maudhui hii itaendelea pale tulipofikia. Viongozi wakubwa wa, wa dini tukufu ya Kiislamu wametuonyesha mifano mingi ya kivitendo ya maadili hayo bora ya Kiqurani. Zimepokewa hadithi nyingi zinazothibitisha jambo hilo. Ama swali linalojitokeza hapa ni nini, hikma ya Imamu Ali alaihi ssalam kusema hapa ubora wa fadhila anakuwa nao aliyetangulia kutenda wema? Majibu yake ni kwamba aliyetendewa wema huwa anachofanya ni kulipa fadhila baada ya kutendewa wema huo, huenda asingelazimika kujibu kama asingetokea mtu wa kumtendea wema huo. Lakini yule aliyetangulia kutenda wema huwa amefanya hivyo bila ya kutanguliwa na chochote, amefanya kwa uungwana na kwa maadili yake bora, na kamwe hakufanya hivyo kulipa fadhila. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Husein alaihi salam ambayo inasema, maamkizi ya Kiislamu yana thawabu sabini. Sitini na tisa kati ya thawabu hizo zinapwenda kwa aliyetangulia kutoa salamu na moja huenda kwa anayejibu salamu. Hadithi kama hiyo imepokewa pia kutoka kwa Imamu Ali alaihi salam katika vitabu vya hadithi kama kile cha Biharul Anwar na Mustadrak al Wasail. Zaidi ya hayo ni kwamba mtu anayetangulia kutoa salamu huwa amedhihirisha kwa uwazi kabisa maadili mengine bora nayo ni unyenyekevu na kutojiona bora mbele ya wengine, ni kuonyesha kutokuwa na kiburi mbele ya ndugu yake wa kidini. Wakati anayejibu salamu na maamkizi hayo ya Kiislamu huwa anatekeleza wajibu wake wa kidini na kulipa fadhila. Ni vyema tuseme pia hapa kwamba neno usdiat lililomo kwenye hikma hii ya sitini na mbili ya Najul Balagha lina maana ya kunyoshea mtu mkono. Hivyo ibara inayosema usdiat ilaika yadun Kwenye hikma hii mafhumu yake ni istiara yenye maana ya kupewa hidaya na zawadi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia, leo ni Jumamosi tarehe 23 ya 23 mfunguo wa nne Muharam mwaka 1447 hijiria sawa na tarehe 19 Julai mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 238 iliyopita aliaga dunia Alama Mulla Muhammad Mahdi Naraqi, mwanazuoni na msomi mkubwa wa Kiislamu. Baada ya kuhitimu masomo yake awali nchini Iran, msomi huyo mkubwa alielekea katika hauza ya Najafu nchini Iraki kwa lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, na alipata elimu kwa walimu mashuhuri wa zama hizo. Baada ya hapo, Alama Mulla Mahdi Naraqi alianza kufanya utafiti, kufundisha pamoja na kuandika vitabu. Siku kama ya leo miaka sabini na sita iliyopita, nchi ya Laos si iliyopo katikati mwa Asia ilipata uhuru kutoka kwa Ufaransa. Laos yenye milima mingi ipo baina ya Vietnam, Cambodia, Thailand, Myanmar na China ikiwa na 2, ,000 ,000. Mingi, na huku ikiwa na jamii ya watu milioni tano. Kwa miaka mingi nchi hiyo ilikuwa ikitawaliwa na uongozi wa kifalme. Mji mkuu wa nchi hiyo ni Vientiane, una ukubwa wa kilomita mraba 237 huku ukiwa kando ya mto maarufu wa Mekong. Katika siku kama ya leo miaka 64 iliyopita Kuwait ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kipindi fulani Kuwait ilikuwa ikihesabiwa kuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Mwaka 1899 miladia Kuwait iliwekeana saini na Uingereza, suala lililoifungulia London mlango wa kuikoloni nchi hiyo ya Kiarabu. Mwenendo huo uliendelea hadi baada ya vita vya pili vya ve dunia Kuwepo kwa visima vya mafuta kulipanua uingiliaji mkubwa wa mashirika mengi ya Uingereza na Marekani katika taifa hilo. Hatimaye mwaka 1961 Kuweti na Uingereza zilitiliana saini makubaliano yaliyofanya nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo, mapinduzi ya wananchi wa Nikaragua yalipata ushindi dhidi ya dikteta Anastasio Somoza wa nchi hiyo na mwitifaki wake mkubwa, yaani Marekani. Dikteta huyo kibaraka wa Marekani alichukua hatamu za uongozi wa Nikaragua mwaka 1967 na, na, na tangu wakati huo wimbi kubwa la upinzani lilianza kuenea nchini kote na katika Amerika kati, ya kati dhidi ya kiongozi huyo. Na katika siku kama ya leo miaka 20 iliyopita haram ya maimamu wawili Ali Alhadi na Hasan Askari alaihim assalam huko Samara, Iraqi, walikozikwa wajukuu hao wawili wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam iliharibiwa na mawahabi wa kitakfiri wenye mafungamano na Alqaida, magaidi wa kitakfiri wakiongozwa na Abu Musab Abu azarqawi. Siku ya Jumatano tarehe 23 ya Muharam mwaka 1427 mwendo wa saa moja kamili asubuhi wakiwa waki wamevalia sare za askari wa Iraqi waliingia kwenye haramu ya maimamu hao wawili na kuteka silaha za walinzi pamoja na watumishi wa eneo hilo takatifu na kulipua eneo hilo kwa kutumia milipuko ya TNT yenye uzito wa kilo mia mbili. Nguvu ya mlipuko huo ilikuwa kubwa sana kiasi kwamba baadhi ya vifaa na jengo hilo nje vilirushwa umbali wa nusu kilomita. Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamanda mkuu wa majeshi ya Iran Meja Jenerali Abdurahim Musawi ameonya kwamba uchokozi wowote wa, wa maadui utakabiliwa na jibu baya na kali zaidi. Marekani inajiandaa kuharibu karibu tani mia tano za chakula cha msaada wa dharura, ikiwa ni sehemu ya hifadhi kubwa ya tani elfu sitini za chakula hicho iliyokwama katika maghala katika sehemu mbalimbali duniani, huku njaa ikiongezeka kote ulimwenguni. Mamia ya maelfu ya watu katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, walikusanyika jana Ijumaa, katika maandamano ya kutangaza mshikamano wao na watu wa Palestina wanaoendelewa kukabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israel. Na umoja wa afrika EU umeelezea kuridhishwa na usitishaji mapigano unaotekelezwa katika jamhuri ya afrika ya Kati, kuvunjwa kwa makundi mawili ya wa wabeba silaha nchini humo, na kutoa wito kwa makundi mengine pia kukabidhi silaha zao. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote na kutakieni siku njema.