Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo ni amani mpaka alfajiri itokee. Bsmillah rahmani rahim. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Upea msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisheni katika matangazo haya ya jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran e katika siku hii ya leo. Wapenzi msikilizaji tulioandalieni ni, eh, ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na eh, makala yetu ya tahariri na baada ya kusikiliza ah, tahariri yetu ya leo wapenzi wasikilizaji tutawaleteni eh, makala nyingine yetu ya leo ambayo ni darsa ya Quran Mpenzi msikilizaji, darasa yetu ya Qur'an itafuatiwa na makala ya hekima katika Nahjul Balagha. Na baada ya kusikiliza hekima katika Nahjul Balagha, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, mpenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Halikadhalika pia mnaweza kutupata moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM. Aidha, wapenzi wasikilizaji, tunakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp, na mnaweza pia e, kutumia maoni yenu kupitia Uh, anwani yetu ya email ya Kiswahili radio ya tairibir na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa moja unusu o, jioni kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Mjumbura wa Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya vi habari kabla ya taarifa kamili ya habari. Iran ya utaka umoja wa Ulaya uachane na sera zake chovu za vitisho na mashinikizo. Shirika la umoja wa mataifa la UNESCO la laani Israel kwa mauaji ya wanahabari wa Iran. Umoja wa Afrika wa mteua rais wa Burundi kuwa mjumbe wake maalum katika eneo la Sahel barani Afrika. Karibuni na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Abbas Araghchi ametoa wito kwa Umoja wa Ulaya na hasa troika ya Ulaya ambayo inajumuisha Ufaransa, Ujerumani na Uingereza kuachana na sera zao zilizochoka za vitisho na mashinikizo. Katika ujumbe aliotuma kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X leo Ijumaa, Arakchi amegusia matamshi yaliyotolewa katika mazungumzo ya pamoja ya simu na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo tatu za Umoja za Ulaya na mwakilishi mkuu wa Umoja wa Ulaya katika masuala ya kigeni e, Kaja Kallas. Uh, Arakchi ameashiria namna Washington ilivyojiondoa kwenye makubaliano ya nyuklia e, JCPOA na inakueleza bayana kuwa ilikuwa ni Marekani iliyojiondoa kwenye mkataba uliojadiliwa kwa miaka miwili ilioratibiwa na Umoja wa Ulaya mwaka 2015 na wala sio Iran. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu kabisa wa Iran amesema katika mazungumzo hayo ya simu kwamba ni Marekani halikadhalika iliyojiondoa kwenye meza ya mazungumzo mwezi Juni mwaka huu na uh, kuchagua uh, chaguo la kijeshi badala yake na wala si Iran. Araghchi ameongeza kuwa mazungumzo yoyote mapya yanawezekana tu wakati upande mwingine uko tayari kwa makubaliano ya yani, nyuklia ya haki, yenye uwiano na yenye manufaa kwa pande zote. Ikiwa Umoja wa Ulaya na nchi hizo tatu za Ulaya uh, zinataka kuwa na jukumu, basi zinapaswa kutenda kwa uwajibikaji, amesema uh, Arakchi na kusisitiza kuwa amewataka uh, wakuu hao wa Ulaya kuweka kando sera zao chovu za vitisho na mashinikizo ikiwa ni pamoja na vitisho vya kuhuisha mchakato wa kuirejeshea Iran vikwazo vya Umoja wa Mataifa, mchakato ambao hawana kabisa kabisa msingi msingi au hauna wa kimaadili na kisheria. Mm, wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa vikali misimamo isiyofaa inayochukuliwa na baadhi ya nchi za Ulaya kuunga mkono jinai za utawala ghasibu wa Israel katika eneo la ishia Magharibi. Arakchi ameasema hayo katika mazungumzo ya simu na no waziri mkuu, au naibu waziri mkuu wa Belgiji na waziri wa mambo wa mambo nje wa nchi hiyo hyo Maxim Privo leo Ijumaa. Kwingineko, afisa mmoja mwandamizi wa kisiasa wa Iran ameambia televisheni ya Press TV ya hapa Teheran kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitaingia kwenye mazungumzo mapya na Marekani kwa kutumia mfumo au ajenda ya hapo awali, baada ya funzo iliyopata kutokana na mazungumzo ya hapo kabla. Afisa huyo ambaye ameomba kutotajwa jina, amesisitiza kwamba mazungumzo yote lazima yaendane na hali halisi ya kiusalama katika eneo. Amebainisha kuwa kwa sasa tunadhani lengo la mazungumzo hayo ni kuipokonya Iran silaha ili kufidia udhaifu wa Israeli katika vita vijavyo. Amesema intelijensia yetu inaonyesha kuwa Washington inataka mazungumzo ili kujiandaa kwa vita na wala si kwa ajili ya amani. Kama ni hivyo basi, hatuoni sababu ya kupoteza muda bali tunahisi ni bora kujiandaa kwa makabiliano. Afisa huyo ameongeza kuwa duru yote mpya ya mazungumzo lazima ijumuishe utoaji dhamana za maana na za kivitendo, ili kuhakikisha mchakato huo hauwi kisingizio cha kufanyia udanganyifu wa kiusalama. Afisa huyo ameiambia Press TV kwa masharti muhimu ya mazungumzo inapasa yawe ni pamoja na kufuatiliwa kwa uzito mkubwa mpango wa nuklia wa utawala wa kizaini wa Israel na silaha zake za maangamizi Hakuna mtu yoyote katika eneo atakayekubali ufanyike upokonyaji silaha katika eneo hili, wakati utawala mwenye kumwaga damu unazidi kuzatitiwa kwa silaha za kila siku, akikusudia namna marekani inavyoupa utawala haramu wa Israeli silaha. Wakati huo huo, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO limelaani mauaji ya wafanyakazi wawili wa vyombo vya habari wa Iran wakati wa mashambulizi ya anga ya utawala haramu wa Israeli kwenye makao makuu ya shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislami ya Iran, IRIB, mjini Tehran mwezi uliopita. Mkurugenzi mkuu wa UNESCO Audrey Azoulay ametoa wito wa uchunguzi wa kina na wa wazi juu ya shambulio hilo na amesisitiza kuwa miundombinu ya vyombo vya habari ya kila nchi inalindwa chini ya sheria za kimataifa uh, za kibinadamu kwani imeainishwa kama taasisi za kiraia. Azulai ameashiria azimio nambari 2222 22 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo limeamuru ulinzi wa wafanyakazi wa vyombo vya habari wakati wa migogoro ya yes, silaha. Shambulio hilo la kinyama la Israeli lilipelekea kuwa washahidi Nima Rajabpor, aliyekuwa mhariri mkuu wa kituo cha IRIB na Maasuma Azimi, msimamizi wa kituo hicho. Shambulio hilo pia lilijeruhi wanahabari wengine kadhaa. Tarehe 16 Juni, utawala uh, haramu wa Israel ulifanya kitendo cha uchokozi kwa kulenga jengo la shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislami ya Iran au jijini Teheran. Shambulio hilo lilihusisha angalau mabomu manne na kushambulia kituo kikuu cha idara ya habari ya IRIB wakati wa matangazo mubashara au ya moja kwa moja yakiwa yanaendelea. Upeperushaji wa matangazo ya moja kwa moja ulikatizwa kwa muda mfupi, kabla ya Hassan Abedini, mkurugenzi wa habari wa IRIB na naibu wa masuala ya kisiasa, kwenda hewani kulaani shambulio hilo. Wakati wa shambulio hilo, eh, mwanamke ambaye alikuwa akisoma habari ndani ya studio aliendelea, uh, kusoma habari zake na kutuma ujumbe mkali eh, kuonyesha kuwa ha, wanahabari hapa Iran hawababaishwi na hujuma za utawala wa kizaeni wa Israeli na wanaendelea na kazi zao, jambo ambalo limempa umashuhuri mwana habari huyo uh, ambaye anajulikana kama uh, Bisahari Mamin. Aliyekuwa makamu wa rais wa masuala ya kistratejia wa Iran, Muhammad Jawad Zarif amesema kuwa tishio pekee lililopo kwa utawala wa kizaeni wa Israeli ni amani. Dkt Zarif ameorodhesha msururu wa uhalifu wa Israeli ikiwa ni pamoja na uvamizi wa Siria, uvamizi wa Lebanon, vita dhidi ya Iran, mauaji ya halaiki huko Gaza na shambulia na mabomu huko Yemen, kama mifano hai ya kutofadhilisha amani utawala huo haramu. Halkadhalika, Zarif ambaye amewahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mifano mingine ya wazi ya Israel eh, kuwa haipendi amani ni upinzani wake kwa mapatano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja, utekelezaji mkataba wa silaha za kemikali eh, na pia mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji silaha za nyuklia NPT, na makubaliano yanayohusiana na silaha za maangamizi makubwa pamoja na kuzuia kwake juhudi za amani, eh, hata zile zilizopendekezwa na Marekani na Umoja wa Ulaya. Katika ujumbe alioandika katika ukurasa wake wa X leo, Juma Zarif amesema, kwa hivyo vita, ugaidi, hujuma, usaliti na vinginevyo zinaonyesha kwamba tishio pekee lililopo kwa Israel ni amani. Huko nyuma, Zarif alisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran si tishio la usalama kwa nchi yote ile duniani na akasisitiza kwamba Iran ingelikusudia kutengeneza silaha za nyuklia ingelikuwa imeshafanya hivyo zamani. Alisisitiza kuwa Iran siyo tishio la usalama na baadhi wanajaribu kuiharifisha Iran kama tishio la usalama na kutumia chuki dhidi ya Iran yani Iranofobia, na chuki dhidi ya Uislamu yani Islamofobia, kuhalalisha matendo yao dhidi ya watu wasio na hatia, ikiwa ni pamoja na Gaza. Hata hivyo, amesema madai hayo hayana msingi wowote. Kusikiliza taarifa habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Joao Lourenco ametangaza kumteua Evris Ndaishime, rais wa Burundi, kuwa mjumbe wake maalum katika eneo la ukanda wa Sahel barani Afrika. Ndaishime ataongoza usaidizi wa ngazi za juu wa kidiplomasia wa Umoja wa Afrika na juhudi shirikishi zinazolenga kutatua changamoto za kiusalama na kibinadamu katika ukanda wa Sahel. Umoja wa Mataifa katika, Umoja wa Afrika katika taarifa yake siku ya Alhamisi umesema jukumu la mjumbe maalum linahusu kuimarisha mashirikiano na mamlaka za serikali, viongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali, watendaji wa mashirika ya kikanda, mashirika ya kiraia na washikadau wote husika ili kukuza mazungumzo, kujenga makubaliano na kukuza mikakati ya kina kuelekea amani na utulivu wa kudumu katika eneo la Sahel. Ndaishimi analeta tajriba kubwa sana ya uzoefu wa kisiasa na sifa kikamilifu ya kujitolea kwa uthabiti kwa unamujumui wa Afrika, yani panafricanism, ushirikiano wa kikanda na utangamano. Taarifa hiyo imesema Lorenko, ambaye ni rais wa Angola, ameonyesha imani katika uwezo wa rais wa Burundi kuendeleza dira ya umoja huo kupitia uongozi wake imara na uelewa wake wa kina wa mienendo tata ya bara hilo. Hayanajiri siku chache baada ya rais wa mpito wa Bukina Faso, Kapteni Ibrahim Traore kuzishutumu nchi za kigeni kuwa zinajaribu kuhujumu muungano wa mataifa ya Sahel kwa kuchochea wanachama kusalitiana. Muungano huu unajumuisha Burkina Faso, Niger na Mali. Traore ameonya kuwa juhudi za magharibi za kuichafua Sahel zinaendeshwa na tamaa ya rasilimali lukuki za asili ambazo bado hazijagunduliwa wala kutumika ipasavyo katika eneo hilo na mshauri wa zamani wa waziri wa ulinzi wa Marekani Douglas MacGregor ameonya kuwa Marekani inaweza kuishiwa na hifadhi yake ya makombora ndani ya siku nane. MacGregor ameeleza kuwa Rais Donald Trump anapaswa kufahamishwa kuhusu jinsi hifadhi ya makombora ya Marekani ilivyotupu. Shirika la habari la Sputnik limemnukuu MacGregor akiitaka Marekani yache kutuma silaha nje ya nchi, huku akionya kuhusu hifadhi hafifu ya Marekani ya makombora ya kushambulia na pia yale ya kujihami Urusi imesisitiza uh, mara kwa mara kuwa silaha za masafa marefu zinazotolewa na nchi za magharibi hasa Marekani zinatumiwa na vikosi vya Ukraine kuwalenga raia katika ardhi uh, ya Urusi na kuvuruga juhudi za amani maafisa uh, hao wa Pentagon wametoa matamshi hayo baada ya rais Trump kutangaza kutuma shehena mpya kubwa ya silaha za Marekani kuelekea Ukraine, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara bara, kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya jioni au siku ya idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea, e, sikio a, tahariri yetu ya leo ambayo inasema hivi: nini sababu ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani kukosoa sera za Trump kuhusiana na Iran? Aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekosoa mwelekeo wa rais wa nchi hiyo Donald Trump kuhusu mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wenye malengo ya amani, na licha ya kuibua madai mengine mapya, amesema Iran bado haijaamua kuunda silaha za nyuklia na imetekeleza ahadi zake katika mapatano ya nyuklia yanayojulikana kama mpango kamili wa pamoja utekelezaji kwa kifupi JCPOA ambayo yalitiwa saini mwaka 2015, lakini Trump alijiondoa katika uh, mapatano hayo katika muhula wake wa kwanza wa urais mwaka 2018. Blinken amesema kwa mujibu wa JCPOA, kama Iran ingetaka kufuatilia chaguo la kuunda silaha za nyuklia, ingehitaji kwa uchache muda wa mwaka mmoja kuzalisha nyenzo za nyuklia zinazohitajika. Hii ni katika hali ambayo Trump aliachana makubaliano hayo na wala hakuyatafutia makubaliano mengine mbadala, na hatua yake hiyo imekuwa sababu ya kuongezeka kasi ya mpango wa nyuklia wa Iran. Waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani amekiri kwa kusema kuwa na hapa namnukuu Haijalishi wengine watasemaje, lakini Iran iliheshimu makubaliano ya JCPOA, na baada ya Trump kujitoa katika mapatano hayo ilijitokeza hali mbaya sana ya kutoaminiana. Wakala wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki IAEA na halikadhalika wataalamu wa masuala ya usalama au intelijensia wa Marekani walitangaza uh, mara kadhaa kuwa Irani iliheshimu mapatano hayo ya JCPOA. Baada ya Trump uh, kuchukua hatua ya upande mmoja ya kujiondoa katika mapatano hayo ya kimataifa ya JCPOA ambayo yaliidhinishwa na Umoja wa Mataifa, ilikuwa vigumu mno kufanya mazungumzo ya aina yeyote na wa Irani, na kulikuwa na hofu kubwa kwamba makubaliano hayo mapya yangevunjwa tena na Trump. Katika ungamo lake jipya, waziri huyu wa mambo ya nje wa zamani wa Marekani Blinken amebainisha kwamba alikuwa ni rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ambaye alitayarisha silaha zilizohitajika kwa ajili ya kuishambulia Iran ikiwa ni pamoja na mabomu mazito ya kuvunja vigingi vya chini ya ardhi au bunker busters, na Biden akaukamilisha mpango huo wakati wa urais wake. Blinken ameongeza kuwa, lakini kulingana na utambuzi uliofanywa na serikali zote za Marekani isipokuwa ya Trump, hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya Iran huenda itaweza kuchelewesha mpango wake wa nyuklia kwa miaka miwili au chini ya hapo, na katika kipindi hicho Iran inaweza kuhamishia mpango wake wa nyuklia chini zaidi ya ardhi na kuendeleza kwa kasi kubwa. Blinken ametahadharisha kwa kusema iwapo Trump hatafikia makubaliano mapya na Iran, kutakuwa katika uh, mazingira mabaya zaidi. Iran inaweza kujenga vituo vyake katika maeneo yanayoweza kuhimili mabomu mazito na kuvunja vigingi vya ardhi. kuhusiana na hili unayotaka kufanya utawala wa kizoini kutumia kigezo cha Libya kwa ajili ya Iran. Blinken amesema matukio ya Libya yangali yamo kwenye vichwa vya watu wengi, ikiwemo Iran, na Iran haitakubali kamwe kuridhia jambo kama hilo, akiashiria namna Libya ilivyoachana na mpango wake wa nyuklia, lakini hata baada ya hapo ilivamiwa kijeshi na kiongozi wake kupinduliwa. Mpenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya, ya, ya Kiswahili, sauti, jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran fuatiwa, na kitafuatiwa na makala ya hekima katika Nahjul Balagha. Baada ya hapo, wapenzi msikilizaji, utaleteeni makala yetu ya leo katika historia na kisha kasida ya yetu ya leo. Karibuni sasa sasa kusikiliza na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na nane baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya mia moja na kumi na mbili ya al-Ikhlas. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na kumi na tatu ya al-Falaq. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tano. Suratul Falaq inamfahamisha muumini namna ya kujilinda kwa Allah na shari za viumbe wa ovu ili aweze kunusurika na kusalimika na shari zao. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema audhu kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema najikinga kwa mola mlezi wa mapambazuko anapohusudu. Nguvu na uwezo wa mwanadamu wa kuyakabili matukio na mabaa maovu yaliyopo duniani ni mdogo mno na una mpaka maalumu, na kwa hiyo anahitaji kupata msaada wa mwenye uwezo mutlaki na nguvu zisizo na ukomo. Aya za Suratul Falaq zinamhutubu Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa na waumini wote ya kwamba watangazieni kinaga ubaga wale wote wanaotegemea nguvu bandia, kuwa sisi tunamwelekea na kumtegemea Allah subhanahu wa taala, Mola ambaye kila siku hulichomozesha jua akalifuta na kuliondoa giza la usiku. Jambo moja lisilo na shaka yoyote ni kuwa kila kimoja kati ya vyote vilivyoumbwa na Allah subhanahu wa taala kina kheri na maslaha maalumu, na uumbaji kwa dhati yake hauna kitu chochote cha shari. Hata hivyo, katika mfumo wa ulimwengu wa vitu vya kimaada, siku zote hutokea migongano kati ya sababu na visababishi tofauti, kwa namna ambayo si hasha kujiri kwa jambo moja kukaonekana kuwa ni kheri kwa mtu mmoja na kukachukuliwa kuwa ni shari kwa mtu mwingine. Kwa maneno sahihi zaidi, ni kwamba sisi wanadamu si kigezo wala si kipimo cha kuhukumu na kuonyesha kuwa viumbe fulani ni kheri na viumbe au vitu fulani katika ulimwengu wa maumbile ni shari kwa kudhani kwamba chochote kinachokuwa na manufaa na sisi ni heri na chochote chenye madhara kwetu sisi basi ni shari. Ukweli ni kuwa mambo mengi ambayo kwa dhahiri yake sisi huwa tunayaona kuwa ni shari, yamkini katika batini yake yakawa ni heri. Mfano wa mambo hayo ni matukio na mambo yanayotufika ambayo hutupa indhari ya kutuzindua na kututoa kwenye usingizi wa mghafala tukarejea na kumwelekea Allah. Kimsingi hasa ni kuwa shari hutokea pale viumbe wanapohalifu kanuni za uumbaji na kukengeuka njia waliyowekewa na muumba wao. Tuchukulie mfano wa silaha tunayoitumia kukabiliana na adui endapo silaha hiyo itatumiwa katika njia sahihi huwa ni kheri, lakini kama itatumiwa kwa namna isiyostahiki na katika njia ya kufanyia dhulma huwa ni shari. Aya za Suratul Falaq kwanza zinayaashiria kiujumla mabaya yanayoweza kumfika mtu kutokana na viumbe, kisha katika sehemu inayofuatia ya aya zake Suratul Falaq inataja mifano hai na halisi ya mabaa hayo maovu, ambayo ndiyo chanzo cha akthari ya shari. Moja kati ya hayo ni mabaa yanayotokana na giza la usiku. Makusudio hapa ni kila kiumbe kiovu ambacho hulitumia giza la usiku ili kushambulia na kudhuru, au watu waovu na makhabithi ambao hulitumia giza la usiku kufanyia makusudio na malengo yao maovu na kutoa vitisho dhidi ya wanadamu wenzao. Shari nyingine ni ile inayowapata watu kutokana na watiaji wasiwasi. Hao ni wale ambao hutumia sihiri ya ndimi zao kuziteka nyoyo za watu kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kishetani kwa kueneza sumu chafu ya maneno, kauli za ufitinishaji na uenezaji uvumi. Hufanya kila mbinu ili kudhoofisha irada, imani na mafungamano ya watu. Huchonganisha na kuwafitinisha watu na wake zao na kuzisambaratisha familia zao. Kwa kumalizia, aya za Suratul Falaq zinaashiria shari yenye wigo mpana na wa mambo mengi zaidi iitwayo husda na kumtaka mtu aseme: ewe mola wangu ninajilinda kwako na shari ya wanaohusudu, wale ambao hudhihirisha husda ya ndani ya nafsi zao na kuwadhuru watu kwa ndimi zao na matendo yao. Kabla ya kuendelea mbele zaidi, inapasa tutanabahishane hapa kwamba kiujumla kuna aina mbili za shari zinazomkabili mtu. Aina ya kwanza ni mabaa yanayotokana na vitu na matukio ya kimaumbile kama matetemeko ya ardhi, mafuriko, vimbunga na mfano wa hayo, ambayo asili ya kutokea kwake haitokani na wanadamu. Bila shaka, njia ya kukabiliana na shari na madhara yanayosababishwa na matukio hayo ni kutambua kwanza kanuni zake za kimaumbile na kuandaa nyenzo na suhula zinazohitajika kwa ajili ya kupunguza athari zake, kama vile kujenga nyumba na majengo madhubuti yanayohimili kishindo cha matetemeko ya ardhi. Aina ya pili ya mabaa na shari ni zile zinazotokana na watu kama mauaji na wizi, au husda, usengenyaji na kadhalika. Ni wazi kwamba bila ya kurekebishwa na kusawazishwa jamii za wanadamu na mahusiano yanayotawala jamii hizo yakajengwa juu ya misingi ya nia safi, haki na uadilifu, siku zote mtu ataendelea kuandamwa na hatari za mabaa hayo. Kama tulivyoeleza, aina hii ya shari inatokana na irada na hiari ya mwanadamu, na kutokana na kustawi na kupiga hatua zaidi sayansi na teknolojia, siyo tu shari hizi hazitoweki bali zinazidi kuongezeka na kuenea zaidi siku baada ya siku, kwa sababu uigo wa kufanywa maovu ya shari hizo unapanuka zaidi kutokana na nyenzo na zana za kisasa zaidi zinazobuniwa na kuundwa kila uchao. Kama hapo kale, mpiganaji vita aliweza kwa upanga kuwaua watu kadhaa aliobariziana nao kwenye medani ya mapambano leo hii, na kutokana na kustawi sayansi na teknolojia, bomu moja tu la nyuklia linaweza kuteketeza ghafula moja roho za wakazi wote wa mji au eneo kubwa la dunia la Ma kuhusiana na madhara ya husda au hasadi, inapasa tuseme kuwa husda ni moja ya sifa mbaya ovu na chafu zaidi. Uhasidi ni hulka chafu inayotokana na sababu mbalimbali mbali, kama vile udhaifu wa imani, uono finyo na ubakhili anaokuwa nao mtu nafsini mwake. Mtu hasidi hutamani neema aliyo nayo mwenzake iondoke Uhasidi ni chanzo cha madhambi mengi kama ilivyoelezwa katika hadithi, husda inateketeza mema na imani ya mtu kama moto unavyoteketeza kuni. Katika kubainisha hatari ya uhasidi hususan baina ya watu wa familia, inatosha hapa tuashirie mifano miwili ya Quran. Wa kwanza ni uhasidi wa Qabil kwa ndugu yake Habil uliopelekea kumuua Habil na mwingine ni wa kaka zake Nabi Yusufu alaihi salam ambao uliwafanya wamtumbukize ndugu yao huyo kisimani. Jambo jingine moja muhimu na la wazi kabisa ni kwamba inapasa yeye mtu mwenyewe pia ajiepushe na kusema maneno au kufanya mambo yatakayochochea moto wa husda ndani ya nafsi za wenzake, ili aweze kunusurika na shari za mahasidi taban. La msingi zaidi ni kujilinda na kuomba auni na msaada wa Allah, ili mtu asalimike na njama na vitimbi vya mahasidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya za suratul falaq ni kwamba kujilinda na kuomba hifadhi kwa Allah ya kuepushwa na hatari zozote zile inapasa tukufanye kwa ndimi zetu na pia kwa matendo yetu kwa kuchukua hatua zinazolazimu. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa shari na mabaa yanayotokana na watu ni mengi sana, lakini Qurani tukufu imetilia mkazo na kutahadharisha zaidi juu ya shari za kufarakanisha watu kula njama dhidi yao na kuwahusudu wa. Aidha, aya za Suratu Lfalak zinatuonyesha kwamba shari zinazotokana na ulimi na kupelekea kufitinishwa watu na wake au waume zao na kuyumbisha ndoa na familia na ku au kuwasababishia watu madhara ya kiroho na kiakili, hatari yake haitafautiani na shari za kuwadhuru watu kimwili. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na nane ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa muktasari ya sura ya mia moja na kumi na tatu ya Alfalak. insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah Atulinde na kila shari na aturuzuku kila lenye kheri nasi kwa dunia na akhera yetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 71 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 71 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 62. Idha huyita bitahiyatin fahayi biahsana minha wa idha usdiat ilaika yadun fakafiha bima yurbi alaiha walfadhlu maa dhalika lilbadi, unapoamkiwa kwa maamkizi, jibu kwa maamkizi yaliyo bora zaidi, na unaponyoshewa mkono wa kupewa zawadi, lipa kwa zawadi bora zaidi, na ubora wa fadhila ni wa yule anayetangulia kutenda mema Katika hikma hii ya 62 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anagusia msingi mwingine muhimu wa Quran tukufu na wa dini ya Kiislamu, kwamba Mwislamu anaposalimiwa ni wajibu wake kurejesha salamu na imehimizwa mno kurejesha salamu kwa njia iliyo bora zaidi. Mwislamu anapotendewa wema hulipa wema huo kwa njia na namna bora zaidi. Zaidi ni kwamba fadhila bora zaidi huenda kwa yule anayetangulia yeye kuwafanyia wema watu wengine bila ya kusubiri sababu. Naam, Uislamu kwa maadili yake bora yasiyo na kifani unatufundisha kwamba kila jambo jema lazima lijibiwe kwa jema bora zaidi. Haijalishi wema huo umefanyiwa kwa maneno ya heshima au kwa kitendo chema, muhimu ni kwamba muungwana hakai na deni, na anapofanyiwa wema Hulipa kwa wema mkubwa zaidi. Kwa mfano, mtu anapotutolea salamu na kutuambia dua ya amani kwa kutuambia assalamu alaikum, yaani amani iwe juu yenu au juu yako, kabla ya jambo lolote, huwa ni wajibu kwetu kujibu salamu hiyo, na inayohimizwa zaidi na Uislamu ni kujibu kwa njia bora zaidi na kusema, kwa mfano, amani, baraka, usalama na rehema za Allah ziwe juu yako pia: wa alaykumu salaam wa rahmatullahi wa barakatuh. Tabia hiyo njema bila shaka yoyote huimarisha mahaba na udugu baina ya watu katika jamii na kufanya mapenzi ya kupendana kupigania haki na urafiki baina ya watu kuwa makubwa zaidi. Ni wazi kwamba maisha katika jamii kama hiyo huwa muda wote yamejaa utulivu na watu kusaidiana na kutokuwepo uadui kabisa baina yao, kwani muda wote wanatakiana amani na usalama. Viongozi wakubwa wa dini tukufu ya Kiislamu wametuonyesha mifano mingi ya kivitendo ya maadili hayo bora ya Kiqurani. Zimepokewa hadithi nyingi zinazothibitisha jambo hilo, miongoni mwake ni hii inayosema kwamba siku moja tulikuwa tumekaa pamoja na Imam Hasan bin Ali alaihi salaam mara akaingia kijakazi na kumpa zawadi ya ua. Imamu hapo hapo, imamu Hasan alaihi ssalam alimwambia, kuanzia hivi sasa wewe ni huru kwa ajili ya Allah, anti hurratun liwajihillahi taala. Sisi tuliokuwepo hapo tulimuuliza imamu, mbona umemwachilia huru kwa zawadi ya ua tu alilokupa wakati ua halilingani hata chembe na thamani yake? Imamu alijibu kwa kusema hivyo, ndivyo Alivyotulea kwa maadili bora Mola wetu. Unapoamkiwa kwa maamkizi, jibu kwa maamkizi yaliyo bora zaidi, na unaponyoshewa mkono wa kupewa zawadi, lipa kwa zawadi bora zaidi na ubora wa fadhila ni wa yule anayetangulia kutenda mema. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 22 Muharam mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 18 Julai mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 987 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Muhammad bin Hassan Tusi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa. Sheikh Tusi alizaliwa katika mji wa Tus kaskazini mwa Iran na kuelekea Iraki kwa ajili ya kutafuta elimu ya juu. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri wa Iraki na miaka kadhaa baadaye akaweka msingi wa chuo kikuu cha kidini cha Najaf. Kituo hicho cha kidini kina historia ya miaka elfu moja na ni mojawapo ya vituo muhimu vya elimu za Kiislamu. Sheikhu Taifa ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu ni tafsiri ya Qurani Tukufu ya Atibian na vitabu vya hadithi na fikhi vya Alistibsar na atahdib At katika siku kama ya leo, miaka 46 iliyopita, Zuhair Muhsin, katibu mkuu wa wakati huo wa harakati ya Asaiqa, tawi la harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, aliuawa kigaidi na maajenti wa mashirika ya ujasusi ya utawala wa kizayuni wa Israel Mosad na lile la Misri, huko katika mji wa Kan nchini Ufaransa. Majenti wa tawala hizo mbili walikimbia na kutoweka baada ya kufanya mauaji hayo. Zuhair Mohsin alikuwa mpinzani mkubwa wa mapatano ya kisaliti ya Camp David, na aliwahi kutishia mara kadhaa kwamba harakati yake ya Asaiqa itamuua mtawala wa wakati huo wa Misri Anwar Sadat aliyetia saini makubaliano hayo na Wazayuni wanaokalia kwa mabavu ardhi ya Palestina. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubali azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilizitaka nchi mbili za Irani na Iraki kusitisha vita na kufanya suluhu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubali azimio hilo kutokana na baadhi ya vipenge vyake, hususan kile kinachohusiana na kuitambua Iraq kuwa ndiye mchokozi katika vita hivyo na kuitaka iilipe Iran fidia ya hasara za vita hivyo. Hata hivyo, utawala wa Saddam Hussein ambao pia ulikubali azimio hilo la Baraza la Usalama uliendeleza mashambulizi dhidi ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu. na tarehe 18 Julai ni siku ya kimataifa ya Nelson Mandela. Mwaka wa 2009, Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa siku mahsusi kwa Nelson Mandela, mwasisi wa harakati za kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Umoja wa Mataifa ulitangaza siku ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela, yaani tarehe 18 Julai, kwa siku ya kimataifa ili kuenzi mchango wake mkubwa katika harakati za kupigania uhuru nchini Afrika Kusini, na juhudi zake kubwa za kutangaza amani, kutilia maanani utatuzi wa migogoro baina ya kaumu na nchi mbalimbali kutetea haki za binadamu na kuwepo usawa na maelewano baina ya wanadamu wa mbari na kaumu tofauti. Mandela alifariki dunia tarehe 5 Disemba mwaka 2013. inni lam akhruj bashira wala batira wala mufsida Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.