Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji. Eh, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia umuhimu wa wanachama wa Iran katika benki mpya ya maendeleo ya kundi la Briks. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Irani juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Baada ya hapo, mtasikiliza um, uh, makala ya wiki, makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo haya uh, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kabla ya yote, tusikilize muhtasari wake. Intelijensia uh, inasema umo, Marekani inajifanya inataka kuzungumza na Iran wakati inajiandaa kwa ajili ya vita. Shirika la UNICEF limeeleza kwamba mashambulio ya Israel yanaua kila siku watoto 28 wa Palestina, eneo la ukanda wa Gaza. Rais wa Brazil amekosoa mienendo ya rais mwenzake wa Marekani akisema Trump si rais wa, ni rais wa Marekani, si mtawala mkuu wa dunia. Na Umoja wa Mataifa umelaani mauaji ya raia yanayofanywa na pande mbili zinazozozana katika vita vya Sudan. Na sasa ni habari kamili. Afisa mmoja mwandamizi wa kisiasa wa Iran ameiambia televisheni ya Press kwamba jamhuri ya Kiislamu haitaingia kwenye mazungumzo mapya na Marekani kwa kutumia mfumo au ajenda ya hapo awali baada ya funzo ililopata kutokana na mazungumzo ya hapo kabla. Afisa huyo ambaye ameomba jina lake lisitajwe amesisitiza kwamba mazungumzo yoyote lazima yaendane na hali halisi ya kiusalama katika eneo la magharibi mwa Asia. Kwa sasa tunadhani lengo la mazungumzo hayo ni kuipokonya Irani silaha ili kufidia udhaifu wa Israel katika vita vijavyo, amesema afisa huyo. Intelijensia yetu inaonyesha kwamba Washington inataka mazungumzo ili kujiandaa kwa vita na si amani. Kama ni hivyo, hatuoni sababu ya kupoteza muda, bali tunahisi ni bora kujiandaa kwa makabiliano yajayo. Afisa huyo ameongeza kwamba duru yoyote mpya ya mazungumzo lazima ijumuishe utoaji dhamana za maana na za kivitendo ili kuhakikisha mchakato huo hauwi kisingizio cha kufanyia udanganyifu wa kiusalama. Afisa huyo wa Iran ameiambia televisheni ya Press kwamba masharti muhimu ya mazungumzo uh, inapaswa yawe ni pamoja na kufuatiliwa kwa uzito mkubwa mpango wa nyuklia wa utawala wa kizayuni wa Israel na silaha zake za maangamizi ya umati. Hakuna mtu yeyote katika eneo hili atakayekubali ufanyike wa upokonyaji silaha katika eneo hili wakati utawala mwagadamu wa Israel unazidi kujizatiti kwa silaha kila siku, ameongeza afisa huyo wa intelijensia wa Iran. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF, Catherine Russell ameweka hadharani takwimu za kutisha kuhusu athari za mashambulizi ya kinyama yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. B Russell ameyasema hayo katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF amethibitisha kwamba zaidi ya watoto elfu kumi na saba wa Kipalestina wameuawa tangu Israeli ilipoanzisha vita dhidi ya watu wa Gaza, kwa wastani wa watoto 28 kila siku, sawa na darasa zima. Ni kana kwamba tunapoteza darasa zima la wanafunzi kila siku kwa muda wa miaka miwili, ameeleza afisa huyo wa UNICEF. Bi Russell ameendelea kueleza, watoto si wahusika wa kisiasa, hawaanzishi mizozo na hawana uwezo wa kuizuia, lakini wanateseka sana na wanashangaa kwa nini ulimwengu umewatelekeza wateke, ume ume ume. Wakati huo huo, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Tom Fletcher ametahadharisha kwamba hali ya huduma za afya katika eneo la Gaza imefikiwa kiwango cha maafa. Akihutubia kikao hicho cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Fletcher amesema ni hospitali 17 tu kati ya 36 na 63 kati tu ya vituo 170 vya huduma za afya za msingi ndizo zinazofanya kazi zote kwa kiwango cha wastani tu, hata kama majeruhi wengi hufika kila siku. Rais wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva amepinga tangazo la rais wa Marekani Donald Trump la kuongeza ushuru wa asilimia 50 kwa bidhaa zinazoingizwa Marekani kutoka nchini humo na kuapa kwamba atajibu mapigo dhidi ya hatua hiyo na kutetea maslahi ya watu wa nchi yake. Katika mahojiano na televisheni ya CNN yaliyorushwa hewani jana Alhamisi, Lula alisema ameshangazwa na maneno yaliyotumika na namna Trump alivyotoa vitisho dhidi ya Brazil kupitia barua iliyowekwa kwenye mtandao wake wa Truth Social wiki iliyopita. Katika barua hiyo Trump alitangaza kutoza ushuru wa asilimia 50 kwa bidhaa zote za Brazil kuanzia Agasti mosi na kutaka kukomeshwa kwa kile alichokiita utoaji mbuzi wa kafara unaofanywa dhidi ya aliyemuita rais wa zamani anayeheshimika Jair Bolsonaro ambaye anatuhumiwa kupanga njama ya mapinduzi kufuatia kushindwa kwake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Niliposoma barua hiyo nilidhani ni habari feki, ameeleza Lula da Silva katika mahojiano na televisheni ya CNN na kuongeza kwamba hatua hiyo imevunja itifaki zote ambazo ingepasa zizingatiwe katika uhusiano kati ya viongozi wakuu wa nchi mbili. Rais Donald Trump hapaswi kusahau kwamba alichaguliwa kutawala Marekani, hakuchaguliwa kuwa mtawala mkuu wa dunia, ameeleza rais wa Brazil na kusisitiza kwa kusema Brazil haitakubali chochote cha kutwishwa. Tunakubali majadiliano, sio kutwishwa, sambamba na kuashiria kwamba nchi yake imeweka mlango wazi kwa mazungumzo. Lula Da Silva amesema Brazil inajitayarisha pia kujibu mapigo licha ya onyo la Trump kwamba kulipiza kisasi kunaweza kusababisha ushuru mkubwa zaidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Ulaya, Volka Tork, amelaani mauaji ya raia kadhaa yaliyofanywa wiki iliyopita na pande zote mbili husika katika vita vya ndani nchini Sudan, katika mapigano yanayoendelea kwenye eneo la Kordofan. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imethibitisha kwamba raia wasiopungua 60 waliuawa na wapiganaji wa vikosi vya usaidizi wa haraka RSF katika eneo la bara Kordofani kaskazini tangu tarehe 10 Julai. Hata hivyo, mashirika ya kiraia yameripoti kwamba yumkini idadi ya waliouawa ikawa imefikia watu 300. Aidha, raia wengine wasiopungua 23 wanaripotiwa kuuawa na zaidi ya 30 kujeruhiwa baada ya mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la Sudan SAF kwa kifupi, katika vijiji viwili vya Kordofani magharibi kati ya tarehe 10 hadi 14 Julai. Zaidi ya hayo, jana Alhamisi, raia wasiopungua 11, wote wakiwa ni wa familia moja, waliuawa katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi la Sudan huko Bara. Volker Turk amesema ni jambo la kuhuzunisha kwamba zaidi ya miaka miwili tangu ulipoanza mzozo huu, pande zinazohusika zingali zinaonyesha kutojali kabisa maisha na usalama wa raia. Hali kadhalika, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito mkali kwa jamii ya kimataifa, hususan kwa wale wenye ushawishi mkubwa kuchukua hatua za haraka kuzuia kushadidi mapigano nchini Sudan, na wahimiza wale wenye ushawishi kuchukua hatua mara moja, ili kuzuia kushadidi mapigano hayo na kuhakikisha kwamba pande zote mbili zinazingatia wajibu wao chini ya sheria za kimataifa, hasa katika kulinda maisha ya raia na miundombinu ya kiraia ameeleza Volker Turk na bandari ya Ilat ya utawala wa kizayuni wa Israel itasitisha shughuli zake kuanzia Jumapili baada ya kushindwa kulipa madeni yake kufuatia kushuka kwa mapato kulikosababishwa na mashambulizi ya harakati ya Ansar Ansarullah ya Yemen katika Bahari Nyekundu. Gazeti la habari za kibiashara na uchumi la Israel, the Calcalist liliripoti Alhamisi ya, ya jana kwamba manispaa ya Ilat imezifunga akaunti za benki za bandari hiyo kutokana na kutolipa kodi. Kwa mujibu wa gazeti hilo, bandari hiyo imerekodi kushuka kwa mapato kutokana na mashambulizi ya Ansarullah ya Yemen dhidi ya meli zenye uhusiano na Israel. Mamlaka ya meli na bandari ya utawala wa kizayuni wa Israel ilitangaza siku ya Jumatano iliyopita kwamba kutokana na hali mbaya ya kifedha iliyojitokeza kwa sababu ya mzozo unaoendelea sasa, manispaa ya Ilat imeufahamisha uongozi wa bandari hiyo kuhusu kufungwa kwa akaunti zake za benki kutokana na madeni inayodaiwa na manispaa hiyo. Kutokana na hali hiyo, taarifa iliyopokelewa kutoka mamlaka ya meli na bandari inaonyesha kwamba bandari ya Ilat inatarajiwa kufungwa na kusitisha shughuli zote kuanzia Jumapili ijayo, imeeleza taarifa ya mamlaka hiyo. Mapato ya bandari ya Ilati ya mwaka 2024 yalishuka hadi shekeli milioni 42, sawa na dola milioni 12 na nusu, chini ya karibu asilimia 80 kutoka shekeli milioni 212 mnamo mwaka 2023 baada ya usafirishaji kuelekezwa kwenye bandari kuelekezwa kwenye bandari za Mediterania za Ashdod na Haifa. Vyanzo vya habari katika bandari hiyo vimeliambia gazeti la The Calcalist kwamba kufungwa huko kutashiria ushindi wa wapiganaji wa harakati ya Ansarullah na hasara kwa uchumi wa Israel. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu unazungumzia umuhimu wa wanachama wa Iran katika benki mpya ya maendeleo ya kundi la BRICS. Naibu waziri wa fedha wa Rasia ametangaza himaya na uungaji mkono wa nchi yake kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa mwanachama katika benki mpya ya maendeleo ya kundi la BRICS. Katika kikao hicho, balozi wa Iran nchini Rasia pia ameutaja ushirikiano kati ya nchi hizi mbili katika nyanja zote zinazoendelea na kusisitiza kwamba ushirikiano wa kibenki na kifedha kati ya nchi mbili umeimarika kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Jalalia amesema ushirikiano wa pande mbili kati ya Irani na Rasia katika nyanja za benki na fedha unaweza kuwasilishwa kama mfano wa mafanikio kwa kundi la BRICS. Benki mpya ya maendeleo ya BRICS ndb ilianzishwa kwa kuzingatia makubaliano ya kiserikali yaliyotiwa saini katika mkutano wa sita wa wakuu wa nchi za BRICS nchini Brazil mwaka elfu mbili na kumi na nne na dhumuni kuu la kuundwa benki hii ni kusaidia miradi mbalimbali mbali katika nchi wanachama wa kundi la BRICS na nchi zinazoendelea. Mkutano wa mawaziri wa fedha wa BRICS na magavana wa benki kuu uliofanyika Rio de Janeiro, Brazil, mwaka huu 2025 ulisisitiza swala hilo. Katika kikao hicho ujumbe wa benki kuu ya jamhuri ya, ya kiislamu Iran ulisisitiza kurahisishwa kukubaliwa wanachama wapya katika benki mpya ya maendeleo ya BRICS na nafasi ya benki hiyo katika kufadhili miradi ya miundombinu na maendeleo endelevu. Muhammad Reza Farzin, gavana wa benki kuu ya Iran, alikuwa ametangaza hapo awali kwamba katika eneo la BRICS tunaomba wanachama katika benki mpya ya maendeleo ambayo itaanza kufanya kazi hivi karibuni. Farzin aliongeza kwamba katika suala hili mazungumzo muhimu yameanza na wanachama wa BRICS, ikiwa ni pamoja na India, Afrika Kusini na China. Dilma Rousseff, rais wa benki mpya ya maendeleo ya kundi la BRICS, alitangaza katika mazungumzo yake ya hivi karibuni na Farzini mjini Beijing kwamba ametoa maoni yake chanya katika vikao vya maamuzi vya BRICS, kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kujiunga na benki hiyo. Wanachama wa Iran katika benki mpya ya maendeleo ya BRICS ni muhimu katika nyanja mbalimbali za kisiasa, kiuchumi na kimataifa. Benki mpya ya maendeleo ya BRICS inafanya kazi kama taasisi ya kifedha isiyoegemea mfumo wa benki wa Magharibi, na inaweza kuwa mbadala wa mfumo wa kimataifa wa mabadilishano ya kifedha baina ya benki hujulikanao kama SWIFT ambao unasimamiwa na Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya. Benki ya BRICS itaruhusu miamala ya kifedha katika sarafu za kitaifa, pia kukabiliana na vikwazo vya Marekani. Benki mpya ya maendeleo ya BRICS yenye mtaji wa awali wa dola bilioni mia moja itafadhili miradi ya miundombinu na maendeleo katika nchi wanachama. Iran inaweza kutumia rasilimali hizo kwa ajili ya usafirishaji, nishati na miradi mingine mikubwa ya miundo mbinu. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, karibu na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Kati tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu asema Israeli ilikimbilia Marekani kulilia usitishaji vita na Iran, bunge la Iran lasema Marekani lazima itimize masharti kabla ya kuendelea na mazungumzo, na rais wa Iran anasema Israeli inataka kudhoofisha umoja wa umma wa Kiislamu. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesema Israeli ililazimika kusalim amri na kukimbilia Marekani kwa kukata tamaa wakati wa vita vya hivi karibuni vya siku kumi na mbili dhidi ya Iran na kuthibitisha kuwa haina uwezo wa kukabiliana na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa peke yake. Akizungumza katika kikao cha ngazi za juu na maafisa wa idara ya mahakama wa Iran mjini Teheran Jumatano, Ayatollah Khamenei amesema makabiliano hayo yalifichua sio tu nguvu za kijeshi na kistratejia za Iran bali pia uthabiti, mwamko na umoja wa kitaifa wa watu wa Iran. Amesema mafanikio makubwa ya watu wa Iran wakati wa vita vya siku 12 yalikuwa dhamira yao, nia na kujiamini kwa taifa, kwa sababu kiini hasa cha kuwa na roho na utayari wa kukabiliana na nguvu kama Marekani na mbwa wake aliyefungwa yaani utawala wa kizayuni wa Israel ni muhimu sana. Ayatullah Khamenei amewaambia maafisa hao wa mahakama nchini Iran kuushtaki utawala wa Israel na mshirika wake Marekani eh, kwa uvamizi wao wa hivi karibuni dhidi ya taifa la Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kuwa wananchi wa Iran walikuamisha mahesabu na malengo ya wavamizi, na amesisitiza kuwa hivi sasa ni jukumu la kila mmoja kuhifadhi mshikamano huo wa kitaifa. Ayatollah Khamenei amesisitiza kuwa Iran kamwe haitaingia katika medani yoyote, iwe ya kidiplomasia au kijeshi, kama upande ulio dhaifu zaidi. Kiongozi mwadhamu amesema hayo akiwahutubu viongozi ambao wa nchi za Magharibi ambao kimakosa wanaamini kuwa uchokozi wa hivi karibuni umewapa fursa ya kushinikiza Iran kidiplomasia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amewataka maafisa wa serikali kuendelea na kazi zao kwa nguvu na ari kamili. Lakini kuu aya ya Qurani semaya kuwa na hakika Mwenyezi Mungu atamnusuru yule anayemnusuru yeye. Kiongozi mwadhamu amesema Hame, bahame, bidonan: wote wanapaswa kufahamu kuwa Mwenyezi Mungu ameahidi kulisaidia taifa la Iran ambalo liko chini ya mfumo wa kiislamu na chini ya bendera ya Qurani tukufu na Uislamu. Taifa hili bila shaka yeyote litaibuka kuwa mshindi. Bunge la Iran limetoa taarifa na kutangaza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katu haiwezi kufanya mazungumzo na Marekani kama ilivyokuwa kabla ya uchokozi wa hivi karibuni, na kwamba hakuna mazungumzo mapya na Marekani yanapaswa kufanyika kabla ya masharti ya Iran kutimizwa. Taarifa hiyo ilirejelea uvamizi wa kijeshi wa siku kumi na mbili wa Marekani na Israeli dhidi ya Iran na imeishutumu Marekani kwa kutumia diplomasia kama chombo cha udanganyifu kuficha uvamizi na uchokozi wa Israeli. Taarifa hiyo imesema Marekani ina hatia ya hatua chafu na uhalifu mkubwa kwa kushirikiana na utawala uh, wa kizaini wa Israel na pia Ulaya kwa lengo la kuisambaratisha Iran na kutoa pigo kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wabunge hawa wamesisitiza kuwa mazungumzo yoyote ya yajayo ni lazima yazingatie dhamana na kutovamiwa Iran na hakikisho kamili la usalama wa taifa hili. Marekani inapotumia diplomasia kama chombo cha kuihadaa Iran na kuficha uvamizi wa kijeshi ghafla wa utawala wa kizayuni, mazungumzo hayawezi tena kuendelea kama hapo awali. Masharti lazima kuwekwa, na hakuna mazungumzo mapya yanapaswa kufanywa kabla ya kufikiwa mapatano kikamilifu, taarifa hiyo imesitiza. Hatua ya bunge kusimamisha ushirikiano na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, ikieleza ushiriki wa wakala huo katika kuhalalisha mashambulio dhidi ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran na miundo mbinu ya nyuklia ya nchi hii. Rais Masud Pezishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unalenga kudhoofisha na kuzusha migawanyiko miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Katika kikao na waziri wa mambo ndani wa Pakistan Mohsin Naqvi siku ya Jumaatatu hapa Teheran, Rais Pezeshkian alisisitiza kwamba wanasiasa na wafanya maamuzi katika ulimwengu wa Kiislamu wanapaswa kutambua strategia hiyo mbovu ya utawala wa kizayuni na kukabiliana nayo kwa kuimarisha umoja na mshikamano kati ya mataifa ya Kiislamu, huku akisisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unalenga kuidhoofisha na kuisambaratisha jamii ya Waislamu. Rais wa Iran amesisitiza kuwa viongozi na watunga sera katika ulimwengu wa Kiislamu wanapaswa kuwa macho dhidi ya strategia hiyo mbovu na uh, kufanya kazi ya kuzima kwa uh, kuzidisha uh, mshikamano na uh, umoja baina ya mataifa ya Kiislamu. Akiashiria hali mbaya ya ulimwengu wa Kiislamu hivi sasa, rais wa Iran ameutaja umoja na mshikamano baina ya nchi za Kiislamu kuwa ni jambo la dharura na lisilopingika, na kuongeza kuwa iwapo serikali na mataifa ya Kiislamu yataelewa kikamilifu umuhimu wa umoja wa Kiislamu yanaweza kusimama kidete kukabiliana na utawala wa kizaini wa Israel unaoendelea kuzusha mifarakano na kufanya ukatili katika jamii za Kiislamu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan amewasilisha salamu za waziri mkuu wa nchi yake Shahbaz Sharif kwa Rais Pezeshkian na kulipongeza taifa la Iran kwa ushindi wake wa hivi karibuni dhidi ya uvamizi wa utawala wa kizaini wa Israel na Marekani. Kwingineko, Seid Abas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema katika mkutano wa kikao cha baraza la mawaziri wa, wa mambo ya nje wa jumuia ushirikiano ya Shangai huko nchini China kwamba utawala ghasibu wa Israel na Marekani zilifanya jinai za kivita dhidi ya, ya, ya Iran. Arakchi ameataja mashambulizi ya hivi karibuni ya Israel na Marekani dhidi ya Iran kuwa ni uhalifu wa kivita na ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa, na ametaka jamii ya kimataifa ionyeshe radi ya mali. Katika hotuba yake, Araghchi ameashiria vita vya siku 12 na hujuma za wazi za Israel na Marekani dhidi ya Iran na kusema kulenga zaidi ya watu 6850 waliouawa na kujeruhiwa, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, kushambulia vituo vya nyuklia vya amani na ukiukaji wa mkataba wa NPT wa kuzuia kuenea silaha za nyuklia pamoja na maazimio ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ni kati ya jinai ambazo zimetekelezwa na Israeli. Pia amesema mauaji ya makamanda na wanasayansi eh, na pia idadi ya maafisa wa kijeshi na kisayansi wa Iran walilengwa majumbani mwao wa kiongeza orodha ya jinai za utawala wa Kizayuni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezitaka eh, nchi wanachama wa jumuia ya ushirikiano ya Shangai kutoa uungaji mkono wa kisiasa na kisheria kwa Iran dhidi ya uchokozi huo, kuunda mifumo mipya kukabiliana na ugaidi wa kiserikali, vikwazo vya upande mmoja na vita vya vyombo vya habari, na kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na kiuchumi ili kukabiliana na vitisho vya pamoja. Araki ameonya kuwa usalama katika eneo la Asia Magharibi hautapatikana maadamu Israel inakinga Hali kadhalika amesifu jumuiya ya ushirikiano ya Shangai katika kuunda mpangilio wa ulimwengu wa pande nyingi, na ili kupata ufafanuzi kwa kifupi kuhusu umuhimu wa jumuiya ya Shangai tumezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Injiwa Iran Abbas Araghchi ambaye ametoa kauli ifuatayo. Uh, Jumuiya hii ilianza shughuli zake kwa majadiliano ya kiusalama na jinsi ya kukabiliana na ugaidi, na tangu wakati huo imepanuka na kujumuisha mashauriano kuhusu biashara, akili mnemba, uchumi wa kidijitali, nishati na ushirikiano katika sekta hizo. Na balozi wa zamani wa Iran nchini Iraq amefichua kuwa marubani 30 wa utawala wa Israeli waliuawa wakati wa moja wa operesheni za kulipiza kisasi za Iran katika vita vya siku kumi na mbili akisisitiza kuwa hili lilikuwa pigo kubwa kwa utawala wa Kizayuni. Hasan Kadhim Qumi, balozi wa zamani wa Iran huko Iraq, amesema katika mahojiano na televisheni kwamba katika moja wa operesheni za Iran wakati wa vita vya siku kumi na mbili, marubani 30 wa utawala wa Israeli waliuawa. Amesema hili si jambo dogo kwa utawala wa Kizayuni wa Israel, na kuongeza kwamba maelezo mengi kuhusiana na operesheni hizo yamefichwa na utawala huo wa Kizayuni wa Israel. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Iran amesisitiza kuwa lengo kuu la adui ni kubadilisha mfumo wa utawala nchini Iran na kurejea Marekani katika jamhuri ya Kiislamu, lakini wameshindwa kufikia malengo yao. Aidha amesema jeshi la Iran chini ya uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu lilitoa pigo kubwa kwa utawala wa Israeli na kukwamisha ajenda pana za adui e, katika eneo wakati utawala wa kizayuni ukiendesha vita vya kichokozi dhidi ya Iran tarehe 13 Juni na kuyashambulia maeneo mengi ya kijeshi ya Iran ya pia na maeneo ya nyuklia na makazi ya Iran kwa muda wa siku kumi na mbili. Marekani iliingilia kati na kufanya mashambulizi ya kijeshi katika maeneo matatu ya nyuklia hapa nchini. Vikosi vya kijeshi vya Iran vilifanya mashambulizi makali. Baada ya uvamizi huo, kikosi cha wanaanga cha jeshi eh, la Iran kilitekeleza mawimbi ishirini na mbili ya hujuma za makombora kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel katika operesheni iliyopewa ahadi ya kweli ya tatu, ambayo ilisababisha hasara kubwa eh, katika Uh, miji iliyo katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Aidha, jeshi la Iran lilitungua ndege kadhaa za kivita aina ya F-35 za utawala wa kizeni wa Israel ambazo ni za kisasa kabisa zilizoundwa Marekani na zimetunguliwa kwa kutumia mifumo ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa ndani ya Iran wakati wa vita hivyo. namlazirasina kutoka hapa Tehrani, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kuangazia magazeti ya Kenya. Habari muhimu zaidi katika toleo la leo, uh, gazeti la Taifa Leo zina anwani Mlo wa sumu, ya eleza wa sumu, ripoti yaeleza vyakula vinavyoua Wakenya zaidi. Uh, pesa zipo mbadi, aiambia IEBC. Eswatini apokea wahalifu kutoka Amerika, na uhalifu nje ya kambi ya jeshi wa tisha. Pamoja na hayo, habari iliyomulikwa zaidi katika gazeti hilo ni ile iliyopewa kichwa cha maneno mlo wa sumu, ripoti ya wizara ya afya na shirika la afya duniani WHO, yaonyesha wakenya wanakula vyakula vinavyowasukuma mautini mapema. Linadokeza kwamba karibu vifo vinne kati ya kila kumi nchini Kenya sasa vinasababishwa na magonjwa yasiyo ya kuambukizwa kama kisukari, magonjwa ya moyo na saratani, janga la kiafya linalochochewa na ulaji vyakula vilivyoongezwa sukari, chumvi na mafuta kupita kiasi. Gazeti Daily Nation limetanguliza mbele habari ya kaunti zinazochukua mgao mkubwa zaidi wa pesa taslimu ya ugatuzi e, kaunti sita zili, zimetajwa kupokea zaidi ya robo ya trilioni tatu na 107, a, milioni 730 zilizotolewa kwa serikali e, 47 za ugatuzi ambazo ni Nairobi, Nakuru, Kiambu, Kakamega, Mombasa na Turkana. Nairobi imepokea shilingi bilioni 335.7, uh, uh, kiasi cha juu zaidi kwa kaunti yoyote tangu ugatuzi uwanze nchini Kenya. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika kwamba dawa mpya ya malaria inatoa matumaini kwa wagonjwa wadogo zaidi nchini Kenya. Gazeti hili pia limeandika habari ya ugonjwa uliozua wasiwasi huko Mombasa baada ya kugunduliwa miili ya watu katika nyumba zao siku ya Jumatano ambayo ilikuwa imevimba na kufunikwa na malengelenge yanayofanana na kungua vibaya. Ni ugonjwa unaosemekana kuwa unaambukizwa kwa njia ya kutisha, kwani mwili wa mtu aliyeambukizwa huvimba isivyo kawaida uh, hutokeza malengelenge makubwa uh, yenye maji mengi kwenye ngozi na hata vidonda vinavyotoa harufu mbaya. Daily Nation linaripoti kwamba maafisa husika wamesema ingawa matokeo ya uchunguzi wa mwisho wa kimaabara bado hayajapokelewa, lakini matokeo ya awali hayaonyeshi sababu za kutisha. Habari ya wasiwasi uliotanda kutokana na mauaji yaliyofanywa na watu wanaoshukiwa kuwa ni wanachama wa Shabab dhidi ya wanajeshi wa Kenya, kijiji cha Milimani kwenye kaunti ya Lamu, pia inaonekana katika toleo la leo gazeti Daily Nation. Nchini Rwanda, gazeti la Umuseke limeandika kwamba Rais William Ruto wa Kenya jana alimpokea ofisini kwake jijini Nairobi Jenerali mstaafu James Kabarebe, uh, katibu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano kujadili uhusiano kati ya Rwanda na Kenya. Jenerali Kabarebe yuko Nairobi kama mjumbe maalum wa Rais Paul Kagame wa Rwanda. Gazeti hilo pia limeandika uchunguzi unaendelea wilayani Lurindo kuhusiana na kitendo cha mwanamke aliyedaiwa kuwaua watoto wake watatu. Majirani zake wanasema alibadili tabia na kwamba alikuwa hafanyi kazi tena ili kumudu gharama za maisha. Mukanshaka Sandrine aliachana na mumewe aliyezaa naye watoto watatu na alikuwa akilea watoto peke yake. E, magazeti ya leo Tanzania yameakisi zaidi uzinduzi rasmi wa dira ya taifa elfu mbili na ishirini na tano katika hafla maalum iliyohudhuriwa na Rais Samia Suluhu Hassan. Uh, tukianza na gazeti ya habari leo tunakutana na kichwa cha maneno, uzinduzi wa dira 2050 Tanzania ya 2050, Samia azindua dira ya taifa ya maendeleo ataja sekta tatu za vipaumbele. Mwananchi limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno dira ya matumaini yafungua fursa za mageuzi katika sekta mbalimbali mbali nchini, ya gusa wanawake, vijana na wenye ulemavu. Na Nipashe limeipa kichwa cha habari matumaini nuru mpya, Samia asema Tanzania itajitegemea kifedha kitaaluma na kiutendaji. Na katika habari zake nyingine, Nipashe limeandika habari zenye anwani Mbowe aibuka, ataja kiini cha ukimya wake; Mahakama Kuu yafafanua zuio kwa viongozi wa Chadema; na ajali za barabarani bado janga sugu nchini Tanzania. bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha makala ya wiki kinachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Karibuni wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Teherani katika makala hii ya wiki itakayozungumzia matatizo ya familia katika nchi za magharibi, kuweni nami hadi tamati. Miongoni mwa matokeo ya fik za kiliberali katika nchi za Magharibi ni kusambaratika taasisi muhimu ya familia na kutoweka mafundisho ya dini katika jamii, kuenea zinaa na mahusiano haramu ya ngono, kuongezeka kiwango cha talaka, kujitenga mapema watoto na familia zao, utoaji mimba kiholela na matatizo mengine mengi, ni miongoni mwa matokeo ya mitazamo na fikra za kiliberali katika masuala yanayohusiana na familia katika kipindi chetu cha leo. Wapendwa wasikilizaji, tutaendelea kutazama kwa undani taathira za mfumo wa kifikra wa liberalism na secularism. Mifumo ya secularism na liberalism imeacha taathira kubwa katika maisha ya watu wa Magharibi, hususan katika taasisi ya familia. Kwa hakika, tunaweza kusema kuwa usekulari na uliberali ni utawala na udhibiti wa maslahi na matamanio ya mtu binafsi, kwani katika mitazamo ya fikra hizo maisha yote ya mwanadamu yanaishia katika masuala ya kimaada. Mwandishi wa Kimarekani Patrick J. Buchanan ameandika katika kitabu alichokipa jina la Mauti ya Magharibi akisema kwamba kauli mbiu ya watu wanaofuata fikra za kisekulari na kiliberali ni maisha yangu na ladha zangu. Anatoa mfano wa taathira ya fikra za liberalism kwa kuashiria swala la kupungua jamii na idadi ya watu nchini Japan na kuandika akihoji ni nini sababu ya kupungua idadi ya watoto wanaozaliwa nchini Japan? Anasema zaidi ya nusu ya wanawake wa Japan hubakia bila kuolewa hadi umri wa miaka thelathini. Wanawake hao huendelea kuishi na wazazi wao na wengi wao hawana hamu ya kuolewa na kuzaa. Ni kutokana na mtazamo wa kiliberali ndio maana jamii za Magharibi zinatambua sheria kama zile za kuzuia kutoa mimba, kanuni za kupanga na kudhibiti mahusiano ya ngono sheria zinazohusiana na kuimarisha familia, maadili na thamani za kidini kuwa ni kielelezo cha dhuluma dhidi ya mwanamke. Kwa mfano, makubaliano ya kimataifa ya kuondoa ubaguzi dhidi ya wanawake yamepuuza kabisa thamani za kimaadili katika maisha ya kifamilia na ndoa, na yametambua sheria yoyote inayoweka mipaka na kanuni katika mahusiano ya mke na mume kuwa ni ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yameidhinisha utoaji mimba na vilevile vile ndoa baina ya watu wenye jinsia ya moja, yaani ndoa baina ya mwanaume na mwanaume mwenzake na ndoa baina ya mwanamke na mwanamke mwenzake. Ni jambo la kusikitisha kuona kwamba kutokana na fikra hizo za kiliberali na kisekulari dini na masuala ya kiroho yametupiliwa mbali kabisa katika nchi za Magharibi. Hapana shaka kuwa wakati dini na maadili vinapofutwa na kuondolewa katika jamii na maisha ya kifamilia, kila mtu hufikiria maslahi yake binafsi na kupuuza maslahi ya watu wengine. Kinyume chake, katika mtazamo wa Uislamu na maadili, sambamba na kutoa kipaumbele kwa maslahi ya jamii, dini hii pia imejali na kutambua maslahi ya mtu binafsi vilevile. Vile katika mtazamo huo kila mmoja kati ya watu wa familia moja anawajibika mbele ya mwenzake. Katika baadhi ya vipindi vyetu mbalimbali vya radio Teheran, tuliwahi kuashiria athari za mitazamo haribifu ya ideolojia za humanism, secularism na liberalism katika kusambaratika jamii katika nchi za Magharibi. Tulisema kwamba hivi sasa pia katika jamii za Kimagharibi, mitazamo ya aina hiyo inazuia ndoa na inazuia kuasisiwa familia. Hii ni kwa sababu wanawake na wanaume wanatambua wa ndoa na kukubali majukumu kuwa ni kikwazo cha maendeleo. Kutokana na fikra hizo za uchupaji mipaka, ndio maana hii leo kunashuhudiwa ongezeko kubwa la talaka na familia zenye mzazi mmoja. Sasa hebu tutupie jicho walau kwa muhtasari itikadi na mitazamo ya feminism. Feminism yani, ufeministi ni harakati au ideolojia iliyojengeka juu ya misingi ya humanism, liberalism na secularism iliyojitokeza katika ulimwengu wa kimagharibi baada ya zama za Renaissance, yani kipindi cha mwamko wa sanaa katika karne za 14, 15 na 16 na kipindi cha kuchipuka upya huko Ulaya ambayo lengo lake lilikuwa kurejesha haki za wanawake zilizopotea. Feminism ni neno la Kifaransa ambalo lilitumiwa kwa mara ya kwanza na Sharel Furia, mwana idiolojia msoshalisti wa Kifaransa wa karne ya 19 kwa ajili ya kutetea harakati ya kupigania haki za wanawake. Huko nyuma, neno feminism, yaani ufeministi, lilikuwa likitumika katika masuala ya kitiba na kadhalika. Hata hivyo, baadaye neno hilo lilitumika kuashiria matukio muhimu yaliyojiri katika nusu ya karne ya 19 yaliyokuwa yakizungumzia masuala ya kijinsia. Feminism ni jibu kwa ukiukaji wa haki za wanawake katika kipindi cha historia ya Magharibi. Mwanamke katika utamaduni wa kimagharibi hakuwa na nafasi nzuri, licha ya nafasi ya thamani ya mwanamke katika utamaduni wa Kiislamu. Ukitupea jicho historia, utaona kuwa mwanamke katika ulimwengu wa kimagharibi amekandamizwa na kudhalilishwa sana. Mwanamke amekuwa akionekana kama si chochote si lolote, bali ni kama bidhaa, na kikawaida huhesabiwa kama moja ya milki za mwanaume. Uweledi wa mambo wa kimagharibi wanaona kuwa kila mwanamke alijitambua kuwa mtu wa jinsia ya pili na chanzo cha dhambi za mwanaume, na alipewa majina ambayo yalikuwa yakitumika pia kwa ajili ya wanyama katika zama hizo. Wanawake katika ulimwengu wa kimagharibi hawakuruhusiwa kushiriki katika masuala ya kijamii na kisiasa hata baadhi ya wasomi wa kimagharibi kama vile Arthur Schopenhauer mwana wa falsafa wa Kijerumani wa karne ya 18 na Saint Augustinus msomi wa kikristo wa karne za kati waliwatambua wanawake kuwa ni sawa na wanyama. Baadhi ya wasomi wanaamini kuwa wanawake si duni na wachafu kuliko wanyama. Wakati huo huo, kinyume na mitazamo ya uchupaji mipaka kwa jinsia ya mwanamke, dini ya Uislamu imewapatia wanawake heshima kwa kuwashirikisha katika nyuga zote za kielimu, kijamii, kisiasa na kiutamaduni tangu mwanzoni mwa kudhihiri dini hiyo. Ndiyo maana Mtume mtukufu Mtume Muhammadi, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake akasema kuhusiana na nafasi ya mwanamke katika Uislamu kwamba bora ya watoto ni mtoto wa kike. Tunaweza kusema kuwa kuibuka kwa feminism ni matokeo ya mazingira ya ubaguzi na dhuluma ya ulimwengu wa kimagharibi dhidi ya nafasi ya mwanamke. Kuenea na kukita mizizi fikra za secularism, humanism na liberalism ni sababu nyingine iliyosababisha kuibuka mrengo wa feminism. Aidha, mbali na matukio hayo mfumo wa mabepari na wimbi la kustawi kiviwanda ulimwengu wa Magharibi, sambamba na kuasisiwa tabaka kwa jina la matajiri na wahajiri, dhuluma na ukandamizaji wa watu hao kwa jinsia ya mwanamke viliibua wimbi jipya la malalamiko ya wanawake katika kalibu ya harakati ya feminism harakati hiyo ya kijamii ya wanawake awali ilianza huko Ufaransa na halafu Marekani, na baadaye ikaenea katika nchi za Magharibi zilizokuwa zikilalamikia kutokuwekwa usawa wa haki, usawa wa kiuchumi, kisiasa na kukosekana sheria za kiadilifu kuhusiana na wanawake. Aidha, kuanzia muongo wa themanini, haki za kupiga kura za pande zote za wanaume zilitambuliwa rasmi katika baadhi ya nchi za Magharibi. Jambo hilo lilidhihirisha wazi ubaguzi kati ya mwanamke na mwanaume kuliko wakati mwingine wowote. Kwa msingi huo, wimbi la kwanza la feminism ambalo lilifahamika kwa jina la harakati ya haki ya kura lilianza katika nusu ya karne ya kumi na tisa. Hatimaye baadhi ya nchi ziliwapatia wanawake haki ya kura baada ya kulalamika sana, wakitaka kurejeshewa haki zao, Yaani haki ya kupiga kura na kutoa maoni na mitazamo yao katika jamii. Kwa mfano, Uingereza ilikuwa nchi ya kwanza ya magharibi kutambua haki ya kupiga kura wanawake hapo mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane na kufuatiwa na Marekani mwaka elfu moja mia tisa ishirini Kiongozi mwadhamu dhamu mapinduzi ya kiislamu ya Irani, Ayatullahi Khamenei anasema kuhusu haki ya kupiga kura ya wanawake katika nchi za magharibi kwamba hadi kufikia miongo ya pili ya karne ya ishirini hakuna mwanamke yoyote huko Ulaya aliyekuwa na haki ya kupiga kura. Kuanzia miaka 1916 hadi 1918 polepole, nchi za Ulaya ziliamua kuwa mwanamke apatiwe haki za kutoa maoni, apatiwe haki ya kusimamia mali zake na apewe haki za kijamii zilizo sawa na mwanaume. Kwa msingi huo, Ulaya imechelewa kuamka na imechelewa pia kufahamu mambo mbalimbali mbali. Hivi sasa inavyoonekana ni kuwa Ulaya inataka kufidia kubaki kwake huko nyuma kwa kuzusha urongo mbalimbali. Wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa redio Tehrani, kipindi chetu cha makala ya wiki kinakomea hapa, na tulizungumzia matatizo ya familia katika nchi za Magharibi. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 22 Muharam mwaka 1447 Hijria, sawa na tarehe 18 Julai mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 987 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Muhammad bin Hassan Tusi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa. Sheikh Tusi alizaliwa katika mji wa Tus kaskazini mwa Iran na kuelekea Iraki kwa ajili ya kutafuta elimu ya juu. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri wa Iraki na miaka kadhaa baadaye akaweka msingi wa chuo kikuu cha kidini cha Najafa. Kituo hicho cha kidini kina historia ya miaka elfu moja na ni mojawapo ya vituo muhimu vya elimu za Kiislamu. Sheikhu Taifa ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu ni tafsiri ya Qurani tukufu ya Atibian na vitabu vya hadithi na fikhi vya Alistibsar na Atahdhiba. Katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, Zuhair Muhsin, katibu mkuu wa wakati huo wa harakati ya Asaiqa, tawi la harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, aliuawa kigaidi na maajenti wa mashirika ya ujasusi ya utawala wa kizayuni wa Israel, Mosad, na lile la Misri huko katika mji wa Kana nchini Ufaransa. Maajenti wa tawala hizo mbili walikimbia na kutoweka baada ya kufanya mauaji hayo. Zuhair Mohsin alikuwa mpinzani mkubwa wa mapatano ya kisaliti ya Camp David na aliwahi kutishia mara kadhaa kwamba harakati yake ya Asaiqa itamuua mtawala wa wakati huo wa Misri Anwar Sadat aliyetia saini makubaliano hayo na wazayuni wanaokalia kwa mabavu ardhi ya Palestina. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubali azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilizitaka nchi mbili za Irani na Iraki kusitisha vita na kufanya suluhu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ilikubali azimio hilo kutokana na baadhi ya vipenge vyake, hususan kile kinachohusiana na kuitambua Iraq kuwa ndiye mchokozi katika vita hivyo na kuitaka iilipe Iran fidia ya hasara za vita hivyo. Hata hivyo, utawala wa Saddam Hussein ambao pia ulikubali azimio hilo la Baraza la Usalama uliendeleza mashambulizi dhidi ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu. na tarehe kumi na nane Julai ni siku ya kimataifa ya Nelson Mandela. Mwaka wa elfu mbili na tisa, Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa siku makhususi kwa Nelson Mandela, mwasisi wa harakati za kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Umoja wa Mataifa ulitangaza siku ya kuzaliwa mzee Nelson Mandela, yaani tarehe kumi na nane Julai kwa siku ya kimataifa ili kuenzi mchango wake mkubwa katika harakati za kupigania uhuru nchini Afrika Kusini na juhudi zake kubwa za kutangaza amani, kutilia maanani utatuzi wa migogoro baina ya kaumu na nchi mbalimbali, kutetea haki za binadamu na kuwepo usawa na maelewano baina ya wanadamu wa mbari na kaumu tofauti. Mandela alifariki dunia tarehe 5 Disemba mwaka 2013. Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Afisa mmoja mwandamizi wa Iran ameiambia televisheni ya Press kwamba Jamhuri ya Kiislamu haitaingia kwenye mazungumzo mapya na Marekani kwa kutumia mfumo au ajenda ya hapo awali, baada ya funzo ililopata kutokana na mazungumzo ya hapo kabla. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF ameweka hadharani takwimu za kutisha kuhusu athari za mashambulizi ya kinyama yanayoendelea kufanywa na Israel kwenye ukanda wa Gaza. Amesema karibu a, watoto thelathini huawa huwawa kila siku na utawala wa kizayuni wa Israel eneo la ukanda wa Gaza. Rais wa Brazil Uh, Luiz Inacio Lula da Silva amepinga tangazo la rais wa Marekani Donald Trump la kuongeza ushuru wa asilimia 50 kwa bidhaa zinazoingizwa Marekani kutoka nchini humo na kuapa kwamba atajibu mapigo dhidi ya hatua hiyo na kutetea masilahi ya watu wa Brazil. Na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amelaani mauaji ya raia kadhaa yaliyofanywa wiki iliyopita na pande mbili hasimu katika vita vya vi Sudan, katika mapigano yanayoendelea eneo la Kordofan. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu natukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini <mulia>