Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Ahakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya Redio Tehran jioni ya leo. Kutoka hapa Teheran studioni kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday ir sw, barua pepe yetu email ni swahili radio rtribar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika kwa kwenye mia moja na tano nukta tatu Tanga mia moja na nne nukta moja Mtwara tisini na tisa nukta saba, Kigoma tisini na tisa nukta moja, Singida tisini na tisa nukta moja, Manyara mia moja nukta tisa, Mwanza tisini na tisa nukta moja, Lindi na vilevile vile kule mia moja na nne nukta tano Tabora, bila kusahau katika maeneo ya Kahama na Shinyanga huko na viunga vyake, mnaweza kutupata pia katika Nzega, bila kusahau pia mia moja na tano nukta tisa. Tufuatilieni mubashara wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia kupitia kingamuzi cha Azam. Usiku wa leo nimekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili na podcast kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Ni Redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yakanusha madai hewa ya Marekani kuhusu hali ya Yemen na Bahari Nyekundu. katika kikao cha Bogota, mataifa kadhaa yatangaza hatua sita madhubuti yatazochukua dhidi ya Israel. Waliofariki katika ajali ya moto Iraqi wafikia 71 wataombolezwa kwa siku tatu. Na dira ya 2050 kuigeuza Tanzania nchi ya uchumi wa trilioni shilingi trilioni moja pamoja na habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ametupilia mbali tuhuma zilizotolewa hivi karibuni na Marekani dhidi ya Iran kuhusu hali ya Yemen na Bahari Nyekundu, akisema hazina msingi wowote na kalaani ushiriki wa kijeshi wa Washington katika hujuma dhidi ya Yemen. Katika barua kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Amir Said Iravani amesema Iran inakanusha kwa mara nyingine tena kwa uwazi kabisa tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa dhidi yake na mwakilishi wa Marekani wakati wa mikutano ya baraza la usalama iliyofanyika Julai 9 na Julai 15, chini ya ajenda hali ya mambo katika Mashariki ya Kati na udumishaji wa amani na usalama wa kimataifa, madai kwamba Iran inakiuka azimio nambari 2216 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la mwaka 2015 hayana msingi kabisa, hayana uthibitisho na hayana ushahidi wa kuaminika, amesisitiza Iravani. Mnamo Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 2216 mbili mbili moja sita kuhusu Yemen, ambalo liliweka vikwazo kwa watu binafsi wanaodaiwa kudhoofisha uthabiti wa nchi hiyo likitoa wito kwa pande zote husika kukomesha ghasia na kujiepusha na vitendo vinavyohatarisha mchakato wa mpito wa kisiasa. Mwanadiplomasia huyo wa Iran ametilia mkazo kwa mara nyingine tena msimamo wa Tehran na wa kuheshimu ahadi yake ya kutekeleza majukumu yake ya kimataifa na maazimio husika baraza la usalama akisema Tehran inaendelea kuunga mkono mchakato wa kisiasa wa amani jumuishi na unaongozwa na Wayemeni wenyewe. Muungano wa mataifa mbalimbali duniani aliyokutana Bogota, mji mkuu wa Colombia umekubaliana kutekeleza hatua sita za kukomesha mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kuzuia ukiukaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na utawala huo haramu. Hatua hizo ni pamoja na kuzuia usafirishaji wa silaha na zana za kijeshi unazopelekewa utawala wa kizayuni wa Israel. Tangazo la makubaliano haya limetolewa baada ya mkutano wa dharura ulioandaliwa kwa pamoja na serikali ya Colombia na Afrika Kusini kama wenye viti wenza wa kundi la The Hague ili kuratibu hatua za kidiplomasia na za kisheria kukabiliana na kile wanachoelezea kama kinga ya kutofuatiliwa kisheria inayowezeshwa na Israel na washirika wake wenye nguvu. Kundi la The Hague kwa sasa ni kambi ya mataifa manane iliyozinduliwa tarehe 31 Januari mwaka huu katika mji wa Uholanzi kwa lengo lililowekwa la kuiwajibisha Israel chini ya sheria za kimataifa. Mkutano huo ulileta pamoja zaidi ya mataifa 30 ikiwa ni pamoja na Algeria, Bolivia, Botswana, Brazil, Chile, China, Cuba, Jibuti, Honduras, Indonesia, Iraq, Ireland, Lebanon, Libya, Malaysia, Mexico, Namibia, Nikaragua, Norway, Oman, Pakistan, Palestina, Ureno, Uhispania, Qatar, Uturuki, Slovenia, St. Vincent na Gren Grenadini, Uruguay na Venezuela. Tumekuja Bogota, Bogota kuweka historia na tumeiweka Ameeleza rais wa Colombia Gustavo Petro katika ka hotuba ya ufunguzi wa mkutano huo. Francesca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia hali ya haki za binadamu katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, alisema hizi si hatua tu, bali ni njia za kuokoa maisha ya watu ambao wanakabiliwa na mashambulio yasiyokoma na ulimwengu ambao umepoza kwa muda mrefu. Mataifa haya ya kumi na mbili yamepiga hatua kubwa, amebainisha Albanese na kuongezea kwa kusema, muda sasa unayowekea mataifa mengine kutoka Ulaya hadi ulimwengu wa kiarabu na kuingineko ili kuungana nayo. Russia imesema mashambulio ya karibuni yaliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Syria yanastahili kulaniwa vikali. Taarifa iliyotolewa leo na Wizara ya Mambo ya Nje ya Rash imesema mashambulizi haya ambayo yanajumuisha ukiukaji mkubwa wa uhuru wa nchi na sheria kima ya kimataifa yanastahili kulaaniwa vikali, huku akielezea mivutano ya karibuni iliyozuka nchini Siria kuwa ni ya kutia wasiwasi mkubwa sana. Taarifa hiyo imesema Moscow inatumia utekelezwaji wa hatua za kupunguza hali hiyo utasaidia kupunguza mvutano na kuleta utulivu nchini humo. Aidha, taarifa hiyo imesema Rusia inaamini kuwa njia ya kusuluhisha mivutano hiyo ni kupitia mazungumzo na kuimarisha muafaka wa kitaifa, kuheshimu haki za wawakilishi wote na jamii za makundi mseto wa watu wa Syria. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imeongeza kuwa Mosco inatilia mkazo msimamo wake thabiti kuhusiana na haja ya kuheshimiwa uhuru, umoja na ardhi yote ya jamhuri ya kiarabu ya Siria. Siku ya Jumamosi, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel lilianzisha mashambulizi ya anga dhidi ya mji mkuu wa Syria, Damascus, pamoja na miji ya Suweida na Dara kwa kisingizio cha kuilinda jamii ya Wadurs. Shambulio jingine la anga liliripotiwa kufanywa na jeshi la kizayuni mapema leo Alhamisi kwenye kituo kimoja cha jeshi la Siria. Wizara ya mambo ya ndani ya Siria amesema mashambulizi hayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 30 na kujeruhi wengine karibu 100. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Duru za habari za Iraq zimetangaza kuwa idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na moto uliotokea katika mji wa Kut, jimboni Wasat, mashariki mwa Iraqi imefikia 77. Muhamad Jamil Al Mayahi, gavana wa Wasit mashariki mwa Iraqi, ametangaza siku tatu za maombolezo kufuatia vifo vya raia kadhaa kwenye moto huo uliotokea katika kituo cha maduka makubwa katikati mwa mji wa Kut. Al Mayahi ameongeza kuwa mamlaka za eneo hilo zitamshtaki mmiliki wa jengo hilo na kituo cha biashara juu ya tukio hilo. Almayahi amesema pande husika zimeanzisha uchunguzi ili kubaini chanzo cha moto huo na matokeo awali yatawasilishwa kwa umma kwa sura ya wazi kabisa ndani ya saa 48. Waziri mkuu wa Iraqi, Muhamadi Shia Sudani, ameamuru ufanyike uchunguzi wa kina kubaini sababu na mazingira ya moto huo na kuchukuliwa hatua zinazohitajika kuzuia kutokea tena matukio kama hayo. Wakati huo huo ofisi ya Ayatullahi Sistani, kiongozi wa juu wa kidini wa Uislamu wa madhehebu ya Shia nchini Iraqi, imetoa taarifa ya salamu za rambirambi kwa manusura tukio hilo la moto kwenye kituo kimoja cha maduka katika mji wa Alkot. Taarifa ofisi ya Ayatullahi Sistani imesema tunatoa mkono wa pole na salamu za rambirambi za dhati kwa wale waliopoteza upendo wao katika maafa na msiba huu mkubwa, na tunamwomba Mwenyezi Mungu awarehemu mashahidi kwa rehema zake. Na barani Afrika, hususan huko Afrika Mashariki, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania leo Julai kumi na saba imezindua rasmi dira ya taifa ya 2050 katika hafla maalum iliyohudhuriwa na Rais Dk Samia Suluhu Hassan. Kwa mujibu wa dira hiyo, nchi hiyo Afrika Mashariki imejiwekea lengo la kufikia uchumi wa dola za Marekani trilioni 1 ikitoka kwenye uchumi wa dola bilioni 88.42 mwaka 2024 na vilevile vile kupandisha kipato cha kila mtu hadi dola elfu saba kutoka dola elfu moja mia mbili na sabini na saba mwaka elfu mbili na ishirini na na tatu. Duru za masuala ya kiuchumi za nchi hiyo zinasema hadi sasa taifa hilo limepiga hatua kupitia ukuaji wa uchumi wa wastani wa asilimia 6.2 kwa mwaka kuupunguza umasikini uliokithiri kutoka asilimia 36 hadi 26 na kuboresha sekta muhimu kama kilindo, kama kilimo na miundombinu. Hata hivyo, changamoto bado ni kubwa kutokana na idadi ya watu kutarajiwa kuongezeka hadi milioni 140 wakati huo, hali itakayoongeza mahitaji ya ajira, elimu pamoja na huduma za afya. Imeelezwa pia kwamba changamoto za miundombinu, mabadiliko ya tabia nchi na matatizo ya utawala kama rushwa na ukosefu wa uwazi wa kisheria vingali vinazuia kasi ya maendeleo. Na mamlaka ya taifa ya kupambana na matumizi ya pombe na dawa za kulevya nchini Kenya na Kada imetetea pendekezo lake la kutaka umri wa kisheria wa kunywa pombe nchini humo uongezwa kutoka miaka 18 hadi 21, ikitaja utafiti wa kiafya, maoni ya umma na viwango vya kimataifa kama msingi wa pendekezo hilo. Naibu mkurugenzi wa mipango wa Nakada Bwana Kirwa Lelei amesema hatua hiyo inalingana na mapendekezo ya shirika la afya duniani, WHO, ambaye analenga kulinda afya na maendeleo ya vijana. Amefafanua kuwa na kada iliandaa mikutano ya kushirikisha umma katika maeneo kumi ya nchi ambapo maeneo manane yaliunga mkono kupandishwa kwa umri wa chini wa kunywa pombe hadi miaka ishirini na moja. Maeneo ya Mombasa na kaskazini yalisema umri huo upandishwa hadi miaka 25. Wataalamu wa afya na wana saikolojia wanaunga mkono pendekezo hilo, wakisema ubongo wa binadamu huwa unaendelea kukua hadi kufikia takriban miaka 25. Kuanza pombe mapema kunawaweka vijana katika hatari ya kutekwa na uraibu, hasa kwa walio chini ya umri wa miaka 18 ambao wanalewa kutokana na ushawishi wa marafiki na upatikanaji rahisi wa pombe. Takwimu mpya zilizotokana na utafiti uliofanywa na Nakada zinaonyesha hali ya kutia wasiwasi wasi, baada ya kubainika kuwa asilimia 2.6 wanafunzi wa shule za msingi wamewahi kunywa pombe, asilimia 3.8 kati ya wanafunzi wa sekondari, asilimia 18 wa vyuo vikuu, huku asilimia 23.8 ikirekodiwa miongoni mwa watumishi wa umma. Lelei amesema wanafunzi wa vyuo vikuu ndio wanaoathirika zaidi na unywaji wa pombe. hizi takwimu ni za kushtua na zinaonyesha kwa nini ni muhimu kuzuia mapema, ameeleza bwana Lelei. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu iliyotupia jicho eh, habari mbalimbali kitaifa, kimataifa na pamoja na habari za kijamii, karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini wanachama wa Iran katika benki mpya ya maendeleo ya BRICS, ni muhimu Naibu waziri wa fedha wa Rasia ametangaza himaya na uungaji mkono wa nchi yake kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran kuwa mwanachama katika benki mpya ya maendeleo ya BRICS. Katika kikao hicho, balozi wa Iran nchini Rasia pia ametaja ushirikiano kati ya nchi hizo mbili katika nyanja zote zinazoendelea na kusisitiza kuwa ushirikiano wa kibenki na kifedha kati ya nchi hizo mbili umeimarika kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Calvim Jalali ameongeza uh, kuwa ushirikiano wa pande mbili kati ya Irani na Russia katika nyanja za benki na fedha unaweza kuwasilishwa kama mfano wa mafanikio kwa kundi la BRICS. Benki mpya ya maendeleo ya BRICS, BRICS NDB ilianzishwa kwa kuzingatia makubaliano ya kiserikali yaliyotiwa saini katika mkutano wa sita wakuu wa BRICS nchini Brazil mwaka elfu mbili na kumi na nne na dhumuni kuu la kuundwa kwa benki hii ni kusaidia miradi mbalimbali katika nchi wa wanachama wa kundi la BRICS na nchi zinazoendelea. Mkutano wa mawaziri wa fedha wa kundi la BRICS na magavana wa benki kuu ulifanyika uli Rio de Janeiro, Brazil mwaka huu 2025. Katika kikao hicho ujumbe wa benki kuu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulisisitiza kurahisishwa kukubaliwa wanachama kukubaliwa wanachama wapya katika benki mpya ya maendeleo ya BRICS NDB na nafasi ya benki hiyo katika Ka kufadhili miradi ya miundombinu na maendeleo endelevu. Muhammad Reza Farzin, gavana wa benki kuu ya Iran, alikuwa ametangaza hapo awali kwamba katika eneo la BRICS, tunaomba wanachama katika benki ya maendeleo, benki mpya ya maendeleo ya BRICS ambayo itaanza kufanya kazi hivi karibuni. Farzini aliongeza kuwa katika suala hili mazungumzo muhimu yameanza na wanachama wa BRICS ikiwa ni pamoja na India, Afrika Kusini na China. Dilma Rousseff, rais wa benki mpya maendeleo ya kundi la BRICS, alitangaza katika mazungumzo yake ya hivi karibuni na Farzini mjini Beijing, China, kwamba ametoa maoni yake chanya katika vikao vya maamuzi vya BRICS kuhusu Irani kujiunga na benki hiyo. Wanachama wa Irani katika benki eh, hiyo ni muhimu katika nyanja mbalimbali mbali za kisiasa, kiuchumi na kimataifa. Benki benki mpya maendeleo ya BRICS inafanya kazi kama taasisi ya kifedha isiyotegemea mfumo wa benki wa magharibi na inaweza kuwa mbadala wa mfumo wa kimataifa wa mabadilishano ya kifedha baina ya benki unaojulikana kama SWIFT ambao unaungwa mkono na Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Jumahili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu asema Israeli ilikimbilia Marekani kulilia usitishaji vita na Iran, bunge la Iran lasema Marekani lazima itimize masharti kabla ya kuendelea na mazungumzo, na rais wa Iran anasema Israeli inataka kudhoofisha umoja wa umma wa Kiislamu. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Anatola Said Ali Khamenei amesema Israeli ililazimika kusalim amri na kukimbilia Marekani kwa kukata tamaa wakati wa vita vya hivi karibuni vya siku 12 dhidi ya Iran, na kuthibitisha kuwa haina uwezo wa kukabiliana na jamhuri ya kiislamu ya Irani ikiwa peke yake. Akizungumza katika kikao cha ngazi za juu na maafisa wa idara ya mahakama wa Iran mjini Teheran Jumatano, Ayatollah Khamenei amesema makabiliano hayo yalifichua sio tu nguvu za kijeshi na kistratejia za Iran bali pia uthabiti, mwamko na umoja wa kitaifa wa watu wa Iran. Amesema mafanikio makubwa ya watu wa Iran wakati wa vita vya siku 12 yalikuwa dhamira yao, nia na kujiamini kwa taifa, kwa sababu kiini hasa cha kuwa na roho na utayari wa kukabiliana na nguvu kama Marekani na mbwa wake aliyefungwa yaani, utawala wa kizayuni wa Israel ni muhimu sana. Ayatullah Khamenei amewaambia maafisa hawa wa mahakama nchini Iran kuushtaki utawala wa Israel na mshirika wake Marekani eh, kwa uvamizi wao wa hivi karibuni dhidi ya taifa la Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kuwa wananchi wa Iran walikuamisha mahesabu na malengo ya wavamizi na amesisitiza kuwa hivi sasa ni jukumu la kila mmoja kuhifadhi mshikamano huo wa kitaifa. Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa Iran kamwe haitaingia katika medani yoyote iwe ya kidiplomasia au kijeshi kama upande ulio dhaifu zaidi. Kiongozi mwadhamu amesema hayo akiwahutubu viongozi ambao, wa nchi za Magharibi ambao kimakosa wanaamini kuwa uchokozi wa hivi karibuni umewapa fursa ya kushinikiza Iran kidiplomasia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amewataka maafisa wa serikali kuendelea na kazi zao kwa nguvu na ari kamili. Lakini kuu aya ya Qurani semayo kuwa, na hakika Mwenyezi Mungu atamnusuru yule anayemnusuru yeye. Kiongozi mwadhamu amesema Hame, bahame: wote wanapaswa kufahamu kuwa Mwenyezi Mungu ameahidi kulisaidia taifa la Iran ambalo liko chini ya mfumo wa Kiislamu na chini ya bendera ya Qurani tukufu na Uislamu. Taifa hili bila shaka yeyote litaibuka kuwa mshindi Kazmini. Bunge la Iran limetoa taarifa na kutangaza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran katu haiwezi kufanya mazungumzo na Marekani kama ilivyokuwa kabla ya uchokozi wa hivi karibuni, na kwamba hakuna mazungumzo mapya na Marekani yanapaswa kufanyika kabla ya masharti ya Iran kutimizwa. Taarifa hiyo ilirejelea uvamizi wa kijeshi wa siku 12 wa Marekani na Israeli dhidi ya Iran na imeishutumu Marekani kwa kutumia diplomasia kama chombo cha udanganyifu kuficha uvamizi na uchokozi wa Israeli. Taarifa hiyo imesema Marekani ina hatia ya hatua chafu na uhalifu mkubwa kwa kushirikiana na utawala uh, wa kizaini wa Israeli na pia Ulaya kwa lengo la kuisambaratisha Iran na kutoa pigo kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wabunge hawa wamesisitiza kuwa mazungumzo yoyote ya yajayo ni lazima yazingatie dhamana na kutovamiwa Iran na hakikisho kamili la usalama wa taifa hili. Marekani inapotumia diplomasia kama chombo cha kuihadaa Iran na kuficha uvamizi wa kijeshi ghafla wa utawala wa kizayuni, mazungumzo hayawezi tena kuendelea kama hapo awali. Masharti lazima kuwekwa na hakuna mazungumzo mapya yanapaswa kufanywa kabla ya kufikiwa mapatano kikamilifu, taarifa hiyo imesisitiza. Hatua ya bunge kusimamisha ushirikiano na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ikieleza ushiriki wa wakala huo katika kuhalalisha mashambulio dhidi ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran na miundombinu ya nyuklia ya nchi hii. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa utawala wa Kizaini wa Israel unalenga kudhoofisha na kuzusha migawanyiko miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Katika kikao na waziri wa mambo ndani wa Pakistan uh, Mohsin Nakvi siku ya Jumatatu hapa Teheran, Rais Pezeshkian alisisitiza kwamba wanasiasa na wafanya maamuzi katika ulimwengu wa Kiislamu wanapaswa kutambua stratejia hiyo mbovu ya utawala wa kizayuni na kukabiliana nayo kwa kuimarisha umoja na mshikamano kati ya mataifa ya Kiislamu, huku akisisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unalenga kuidhoofisha na kuisambaratisha jamii ya Waislamu. Rais wa Iran amesisitiza kuwa viongozi na watunga sera katika ulimwengu wa Kiislamu wanapaswa kuwa macho dhidi ya strategia hiyo mbovu na uh, kufanya kazi ya kuzima kwa uh, kuzidisha uh, mshikamano na uh, umoja baina ya mataifa ya Kiislamu. Akiashiria hali mbaya ya ulimwengu wa Kiislamu hivi sasa, rais wa Iran ameutaja umoja na mshikamano baina ya nchi za Kiislamu kuwa ni jambo la dharura na lisilopingika, na kuongeza kuwa iwapo serikali na mataifa ya Kiislamu yataelewa kikamilifu umuhimu wa umoja wa Kiislamu yanaweza kusimama kidete kukabiliana na utawala wa kizaini wa Israel unaoendelea kuzusha mifarakano na kufanya ukatili katika jamii za Kiislamu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan amewasilisha salamu za waziri mkuu wa nchi yake Shahbaz Sharif kwa Rais Pezeshkian na kulipongeza taifa la Iran kwa ushindi wake wa hivi karibuni dhidi ya uvamizi wa utawala wa kizaini wa Israeli na Marekani. Kwingineko, Said Abbas Araghchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamia Iran, amesema katika mkutano wa kikao cha baraza la mawaziri wa, wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shangai huko nchini China kwamba utawala ghasibu wa Israeli na Marekani zilifanya jinai za kivita dhidi ya Iran. Araghchi ameyataja mashambulizi ya hivi karibuni ya Israeli na Marekani dhidi ya Iran kuwa ni uhalifu wa kivita ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa, na ametaka jamii kima ya kimataifa ionyeshe radi ya mali. Katika hotuba yake Araghchi ameashiria vita vya siku kumi na mbili na hujuma za wazi za Israeli na Marekani dhidi ya Iran na kusema kulenga zaidi ya watu 6850 waliouawa na kujeruhiwa, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, kushambulia vituo vya nyuklia vya amani na ukiukaji wa mkataba wa NPT wa kuzuia kuenea silaha za nyuklia pamoja na maazimio wa wakala ya kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ni kati ya jinai ambazo zimetekelezwa na Israeli. Pia amesema mauaji ya makamanda na wanasayansi eh, na pia idadi ya maafisa wa kijeshi na kisayansi wa Iran walilengwa majumbani mwao ikiongeza orodha ya jinai za utawala wa kizayuni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezitaka e, nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai kutoa uungaji mkono wa kisiasa na kisheria kwa Iran dhidi ya uchokozi huo, kuunda mifumo mipya kukabiliana na ugaidi wa kiserikali, vikwazo vya upande mmoja na vita vya vyombo vya habari, na kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na kiuchumi ili kukabiliana na vitisho vya pamoja. Arakchi ameonya kuwa usalama katika eneo la Asia Magharibi hautapatikana maadamu Israeli inakinga. Hali kadhalika, amesifu jumuiya ya ushirikiano ya Shangai katika kuunda mpangilio wa ulimwengu wa pande nyingi. Na ili kupata ufafanuzi kwa kifupi kuhusu umuhimu wa jumuiya ya Shangai, tumezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi ambaye ametoa kauli ifuatayo uh. Jumuiya hii ilianza shughuli zake kwa majadiliano ya kiusalama na jinsi ya kukabiliana dj. na ugaidi, na tangu wakati huo imepanuka na kujumuisha mashauriano kuhusu biashara, akili mnemba, uchumi wa kidijitali, nishati na ushirikiano katika sekta hizo. na balozi wa zamani wa Iran nchini Iraq amefichua kuwa marubani 30 wa utawala wa Israeli waliuawa wakati wa moja wa operesheni za kulipiza kisasi za Iran katika vita vya siku 12 akisisitiza kuwa hili lilikuwa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni hasan kadhim qumi balozi wa zamani wa iran huko iraq amesema katika mahojiano na televisheni kwamba katika moja wa operesheni za iran wakati wa vita vya siku 12 marubani 30 wa utawala wa israeli waliuawa amesema hili si jambo dogo kwa utawala wa kizayuni wa israel na kuongeza kwamba maelezo mengi kuhusiana na operesheni hizo yamefichwa na utawala huo wa kizayuni wa israel mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa iran amesisitiza kuwa lengo kuu la adui ni kubadilisha mfumo wa utawala nchini Iran na kurejea Marekani katika jamhuri ya Kiislamu, lakini wameshindwa kufikia malengo yao. Aidha, amesema jeshi la Iran chini ya uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu lilitoa pigo kubwa kwa utawala wa Israeli na kukwamisha ajenda pana za adui katika eneo, wakati utawala wa kizayuni ukiendesha vita vya kichokozi dhidi ya Iran tarehe 13 Juni na kuyashambulia maeneo mengi ya kijeshi ya Iran ya pia na maeneo ya nyuklia na makazi ya Iran kwa muda wa siku kumi na mbili. Marekani iliingilia kati na kufanya mashambulizi ya kijeshi katika maeneo matatu ya nyuklia hapa nchini. Vikosi vya kijeshi vya Iran vilifanya mashambulizi makali. Baada ya uvamizi huo, kikosi cha wanaanga cha jeshi eh, la Iran kilitekeleza mawimbi ishirini na mbili ya hujuma za makombora kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel katika operesheni iliyopewa Ahadi ya Kweli ya Tatu, ambayo ilisababisha hasara kubwa eh, katika Uh, miji iliyo katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Aidha, jeshi la Iran lilitungua ndege kadhaa za kivita aina ya F35 za utawala wa kizayuni wa Israel ambazo ni za kisasa kabisa zilizoundwa Marekani na zimetunguliwa kwa kutumia mifumo ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa ndani ya Iran wakati wa vita hivyo. Namlazirasina kutoka hapa Tehrani, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii yalivyoanzia na ya yalivyotokea na kuombea amani, rehema na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea huu ukiwa ni mfululizo wake wa 17 bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika episodi iliyopita ya 16 ya podkasti hii tulizungumzia nafasi ya wanafikra wataalamishaji katika vuguvugu la mapinduzi ya kiislamu ya iran na tukasema sera ulizotekeleza utawala wa Shah katika muongo wa 1960 zilipelekea kuungana wasomi, wanafikra, wataalamishaji na viongozi wa dini dhidi ya utawala huo, kwa kuzingatia nafasi na mchango muhimu uliotolewa katika jamii na wafanya biashara, wakiwemo wa masoko makuu ya bidhaa wanaojulikana kwa Kifarsi kama bazarian. Katika episodi hii tumekusudia kuzungumzia nafasi na mchango wa tabaka na kundi hilo la kijamii katika mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bazar, jina linaloakisi nembo kuu ya shughuli za kibiashara za Iran, limekuwa moja ya vitovu vya mageuzi ya kisiasa katika historia ya zama hizi ya Iran. Kama tutataka kutoa picha na taswira ya mihimili mitatu ya makundi ya kijamii yaliyotoa mchango wa athirifu katika matukio ya Iran ya karne ya 19, hakuna shaka yoyote bazar au kitovu cha biashara iliungana na tabaka la viongozi wa dini na wanafikra wa taalamishaji kuunda mihimili hiyo mitatu. Katika zama za ufalme wa Qajar na sambamba na kushamiri miamala na maingiliano ya kiuchumi na kijamii kati ya Iran na magharibi, bazar ilibadilika kutoka kwenye hali ya kuwa kundi la kiuchumi na kijamii tu na kugeuka kuwa tabaka la kisiasa lenye nguvu. Hadi kabla ya kipindi hicho bazar au sekta ya biashara ilikuwa mahala pa miamala ya kiuchumi tu, pa kudhaminia mahitaji ya kimaisha ya watu. Na kutokana na mafungamano mapana waliokuwa nayo wafanya biashara na dini na viongozi wa dini, baadhi ya wakati tabaka hilo lilijihusisha zaidi na masuala ya kama kutoa usaidizi wa kiuchumi na kifedha kwa maulamaa wa dini katika sura ya utoaji mafungu ya wajibu wa kidini kama zaka na khumsi, kujenga misikiti na kugharimia shughuli za kidini kama vile mawaidha na mihadhara iliyokuwa ikitolewa na mashekhe na maulamaa. Lakini matukio na mabadiliko yaliyojiri ndani ya Iran katika karne ya 19 yaliwageuza kidogo kidogo matajiri na wafanyabiashara wa bazari kuwa kundi la kisiasa lililojipanga na lenye nguvu katika karne hiyo. Kuchanganyika uchumi wa Iran na uchumi wa dunia kulianza taratibu kuibua manung'uniko kwa wafanyabiashara wa bazar. Kukithiri uingizaji wa bidhaa za kigeni nchini, utoaji fursa nyingi kwa wakandarasi wa nje ya nchi, sambamba na serikali kuacha kuwapa msukumo na uungaji mkono wa wazalishaji wa ndani, yote hayo yalichangia kudhoofisha uchumi wa wazawa na kuyumbisha sekta ya bidhaa za jadi na matokeo yake yakawa ni kuwafanya wanabazar waitazame serikali na wageni kwa jicho baya la kuwa chanzo na sababu ya kudorora uchumi wa nchi na kufilisika wafanyabiashara hao, na hivyo kuwachukulia kuwa ni maadui zao. Hatua ya serikali ya kutoa upendeleo kwa wafanyabiashara wa kigeni hakukuwaumiza na kuwaathiri wazalishaji tu wa ndani, lakini hata wafanyabiashara wa ndani ya nchi kwa sababu kodi alizokuwa akilipa mwirani anayeingiza bidhaa nchini zilikuwa kubwa mno kulinganisha na zile walizokuwa wakilipa wafanyabiashara wa kigeni. Kutokana na hali na mazingira hayo ambayo yaliibua manung'uniko na malalamiko makubwa miongoni mwa wafanyabiashara wakubwa wa bazar, ulianzishwa mtandao mpana wa mawasiliano na kurahisishwa maingiliano baina ya wanabazar katika vitengo mbalimbali mbali. Kwa kutumia nyenzo tofauti kama vile telegrafu na njia safi za barabara, hatua ambazo ziliandaa mazingira ya kupatikana mshikamano kati ya wafanyabiashara hao na kuwafanya wawe nguvu moja kubwa na athirifu ya kisiasa nchini Iran. Kuanzia wakati huo, nguvu hiyo ya wafanyabiashara iliichukulia serikali na mfumo utawala wa kisiasa nchini Iran pamoja na madola ya kigeni kuwa ni adui wao wa pamoja na walioungana dhidi ya tabaka la bazaar na wafanyabiashara. tukio la mwanzo lililopelekea kuibuka malalamiko na manung'uniko ya wanabazari wa Iran dhidi ya serikali na madola maajnabi lilichochewa na hatua ya kumpatia raia mmoja wa Uingereza upendeleo wa kuhodhi soko la zao la tumbaku mnamo Machi 20 mwaka 1890 na Nasiruddin Shah, mfalme wa nne wa silsili na kizazi cha Kajar alimpatia raia Uingereza aitwaye Meja GF Talbot kibali cha muda wa miaka 50 cha ulimaji, uuzaji na usafirishaji wa tumbaku nchini Uingereza. Talbot aliasisi shirika liitwalo Regi na maafisa wa Uingereza na Iran wa shirika hilo wakaingia mbioni kufanikisha utekelezaji wa mkataba huo kwa kuzingatia kuwa uzalishaji na utumiaji wa tumbaku yalikuwa na uhusiano na athari kwa maisha ya matabaka mengi ya jamii ya Iran ya wakati huo. Hatua ya kumpatia Mwingereza huyo leseni ya kuhodhi zao hilo ilikabiliwa na wimbi kubwa la manung'uniko ya watu wa matabaka mbalimbali mbali ya jamii, hususan wafanyabiashara na matajiri wa bazar ambao walikuwa wakijikimu kimaisha kwa uuzaji na ununuzi wa tumbaku. Hatua ya mwanzo iliyochukuliwa na wapinzani wa uamuzi huo ilikuwa ni kusambaza nyakati za usiku waraka wa kubainisha upinzani wao ambao ndani yake ulitanabahisha hatima iliyoifika India na kueleza kwamba kinachofanyika ni utangulizi wa kudhibitiwa na kutawaliwa Iran. Sambamba na kuwasili Talbot nchini Iran, wananchi hao walimwandikia barua shah wa silsili ya Kajar na kubainisha upinzani wao. Wakati huo huo Warusi nao pia walielekeza mashinikizo yao kwa mfalme Nasiruddin Shah ya kumtaka afute leseni hiyo kwa sababu hawakupendezwa kuona raia wa nchi ambayo ni mshindani na mpinzani wao anapatiwa leseni hiyo. Katika upande mwingine viongozi wa dini yaani mashekhe na maulamaa nao pia walijiunga na wapinzani wakawa kitu kimoja na wafanya biashara wa bazar. Mtazamo wa maulama ulikuwa ni kwamba suala la wasio Waislamu kudhibiti masuala ya Waislamu kuna kinzana na imani na mafundisho ya dini, na kwa hiyo kuhodhiwa bidhaa muhimu ya soko la Iran na shirika la Uingereza kunapingana na maslahi ya kiuchumi ya nchi na kuna kwenda kinyume na itikadi za dini na ghera yao ya utaifa. Umoja baina ya wafanya biashara na maulamaa ulipelekea kujitokeza wimbi kubwa la upinzani dhidi ya Nasiruddin Shah ambalo lilipelekea hatimaye mnamo tarehe mosi Jamadul Awal mwaka 1309 hijiria mwafaka na tarehe tatu Disemba elfu moja mia nane na tisini na moja miladia kutolewa fatwa na Ayatullah Mirza Hasan Shirazi kiongozi mkubwa wa kidini wa Waislamu wa madhehebu ya Shia katika zama hizo ya kuharamisha utumiaji wa tumbaku, na kwa hatua hiyo mkataba huo ukavunjwa. Upinzani wa wabazari na wafanyabiashara wa Iran halikuzimika kwa kuvunjwa mkataba wa Talbot, bali liliendelea hadi ushindi wa mapinduzi ya katiba mnamo mwaka 1905. Miezi michache kabla ya mapinduzi ya katiba, na kufuatia kupandishwa bei ya sukari ya chenga na ya vidonge itwayo kwa kifarsi qand, katika mji mkuu Tehran, kulikosababishwa zaidi na mabadiliko yaliyojiri nchini Urusi na kupungua uingizaji wa bidhaa hizo zilizokuwa zikiagizwa kutoka huko. Katika hatua iliyolenga kushinikiza bei ya bidhaa hizo ishushwe, liwali na mtawala wa Teheran alitoa amri ya kukamatwa na kufungwa kamba kisha kutandikwa viboko wafanyabiashara wawili wa sukari na kand, waliokuwa wakiheshimika katika bazari ya Teheran. Habari ya kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima wafanyabiashara hao ilisambaa kwenye soko kuu la mji huo kama moto nyikani. Kilichofuatia baada ya hapo ilikuwa ni kufungwa maduka na masoko yote, kisha kundi moja la wafanyabiashara wakiandamana na maulamaa kadhaa wakaelekea kwenye ziara la Abduladhim Hasani, mmoja wa jukuu wa Imamu Hasan ibn Ali alaihi ssalam, lililoko kwenye mji wa Rei kusini mwa Teheran. Huko wakaanzisha mgomo wa kuketi kushinikiza mtawala wa Teheran auzuliwe na Mbelgiji aitwaye Joseph Noz maarufu kwa lakabu ya Monsieur Noz, ambaye alikuwa ameteuliwa na Warusi kuwa waziri wa forodha auzuliwe, na kuasisiwa chombo cha sheria kiitwacho Edalat Khane. Kilichopelekea kuibuka wimbi la malalamiko makali ya kutaka Monsieur auzuliwe ni kwamba kila mwaka wa magharibi waliokuwa wakiishi Teheran, wakiwemo baadhi ya wale waliokuwa wakihudumu kama washauri au wajumbe wa nchi za kigeni mjini Iran, walikuwa wakiandaa hafla ya mitindo iliyokuwa imepewa jina la Balekstom, ambapo ndani yake walikuwa wakichanganyika pamoja wazungu wanaume na wanawake pamoja na baadhi ya Wairani waliokuwa wakiiga uzungu katika hafla hizo kila aliyealikwa alikuwa akiandaa na kuvaa nguo na vazi makhususi kulingana na vionjo na utashi wake mwenyewe. Monsieur Noz, ambaye wakati huo alikuwa na wadhifa wa mshauri akiwa waziri wa forodha, posta na telegrafu nchini Iran, aliyeajiriwa kwa lengo la kurekebisha hali ya forodha nchini, yeye aliamua siku hiyo kuvaa kilemba kikubwa akajivika na joho pia, kisha akashika tasbihi mkononi, huku anavuta shisha. Picha chungu nzima zilipigwa katika hafla hiyo ya dhihaka na vituko, na kila mshiriki akapatiwa zawadi ya picha za ukumbusho. Lakini baada ya kuchapishwa na kusambazwa picha hizo, maulamaa wa Tehran walikielezea kitendo cha Munsur Nos kuwa ni chakutu si Uislamu na kuwakejeli viongozi wa dini, na wakasistiza kwamba kufanywa vitendo hivyo viovu na vya kuchukiza ni matokeo ya uongozi wa liwali wa Tehran Ainu Daula. Kwa hiyo baada ya kujiri matukio hayo mawili yaani, kufungua kamba na kucharazwa viboko wafanya biashara wa bazar na kuvunjiwa heshima mashehe, wimbi la malalamiko likazuka kutaka aliwali na mtawala wa Teheran, Ainu Daula, au zuliwe na pia iasisiwe Edalat Hone nchini Iran. Malalamiko hayo yalizaa matunda kwa serikali kusalimu amri na kutekeleza matakwa ya walalamikaji. Miezi kadhaa baadaye lilizuka wimbi jingine la upinzani wa wafanyabiashara wa bazari na viongozi wa dini lililojitokeza kwa sura ya migomo miwili; mmoja ulifanywa katika mji wa Qum na mwingine katika ubalozi wa Uingereza mjini Teheran. Ulianzishwa na watu 50 wakiwemo wafanyabiashara na mashehe ambao walikusanyika mbele ya ubalozi wa Uingereza na kufanya mgomo wa kuketi. Idadi ya wafanya mgomo hao iliongezeka kwa kasi na kufikia watu elfu nne. Mgomo huo wa umma uliopata msukumo na uungaji mkono wa wananchi ulimfanya mfalme wa Kajar alazimike kuyakubali matakwa ya wafanya mgomo na kupelekea kupatikana ushindi wa mapinduzi ya katiba, kwa sababu takwa kuu la walalamikaji lilikuwa ni kuasisiwa majilisi ya ushauri ya taifa, yani bunge la Iran. Katika zama za utawala wa Pahalavi, pia uhusiano wa tabaka la wafanyabiashara na mfumo utawala wa kisiasa haukuwa mzuri pia. Hali mbaya ya kiuchumi iliyojitokeza nchini Iran mwaka 1977 na, na, na mashinikizo yaliyowaandama wa bazari na wafanyabiashara yaliyoandamana na mabadiliko katika uga wa kimataifa na kuingia madarakani Jimmy Carter nchini Marekani mashinikizo kwa serikali ya kuitaka ipunguze utumiaji wa sera za kipolisi na kiusalama katika mji mkuu Tehran. Sambamba na hayo, kufunguka kwa anga ya kisiasa nchini kuliwapa wapinzani fursa mpya ya kupumua na kutokana na kuasisiwa miungano na mirengo mipya ya makundi ya upinzani, tabaka la wafanyabiashara nalo pia lilichukua hatua ya kujiunga na safu ya walioamua wa kukabiliana na utawala. Kupungua joto la udikteta na mbinyo wa kisiasa kuliwapa wapinzani uthubutu wa kujusuru kupaza zaidi sauti zao za malalamiko. Wana nadharia waliofanya uhakiki na uchambuzi wa sababu zilizokuwa chimbuko la kutokea mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran wanaitakidi kuwa uti wa mgongo au mhimili mkuu wa vuguvugu vugu na harakati ya Imam Khomeini ulikuwa ni muungano wa wabazar na viongozi wa dini. Imam Khomeini aliweza kuvutia uungaji mkono kamili wa tabaka la wafanyabiashara wa masoko makuu ya Iran na yeye akawa msemaji wa kuwasemea ya matakwa yao. Wafanyabiashara walimuona Imam Khomeini kama kioo kinachoakisi sifa teule za Imam Ali alaihi ssalam, yaani ushujaa, uchamungu na uono mpana na wakina wa kisiasa. Na wakati huo huo sera za utawala ambazo zilikuwa ni za kutangaza vita waziwazi wazi na wanabazar ziliongeza kasi ya wafanyabiashara hao kuelekea viongozi wa dini, hususan Imam Khomeini ambaye ndiye aliyekuwa amebeba bendera ya mapambano dhidi ya utawala na ya kumwondoa Shah madarakani. Wafanyabiashara walifanya jitihada kubwa za kutoa msukumo na misaada ya kifedha kwa harakati ya Imam Khomeini na kwa sababu hiyo bazar ikawa kitovu kikuu cha mapinduzi ya Iran. Nafasi na mchango wa wafanyabiashara katika vuguvugu vugu la mapinduzi kwa sehemu kubwa ulikuwa ni wa utoaji misaada ya kifedha kwa wana mapinduzi, si kwa kushiriki moja kwa moja kwenye mchakato na harakati za mapinduzi, bali kwa sura ya kundi linalofanya kazi peke yake. Watafiti wa historia ya Iran ya zama hizi wameizungumzia misaada ya kifedha iliyokuwa ikitolewa na wafanyabiashara wa bazar kwa harakati ya mapinduzi ya mwaka 1979 katika sehemu kuu tatu. Ya kwanza ni utoaji misaada ya kifedha kwa viongozi wa vuguvugu vugu la mapinduzi ili kufanikisha mahitaji ya shughuli za kisiasa. Pili ni kuwasaidia kifedha watu ambao walifikwa na matatizo ya kifedha na kiuchumi kwa sababu ya kushiriki kwenye harakati za mapinduzi, na tatu ni kwa kulipa mishahara kwa wafanyakazi waliokuwa wameshiriki katika migomo. Wafanyabiashara wa bazar waligharimia mahitaji ya migomo kwa kuwalipa mishahara moja kwa moja watu waliokuwa wakishiriki kwenye migomo hiyo au kwa kutoa misaada mingi ya fedha kwa mifuko iliyokuwa imeasisiwa kwa malengo hayo. Mgomo wa maripota wa habari na waandishi wa magazeti na mgomo wa wafanyakazi za vibarua wa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Abadan, ambao ulikuwa mmoja wa migomo iliyotia hasara kubwa utawala, ni mifano miwili ya migomo maarufu zaidi ambayo ilipata msukumo wa kuendelea kwa muda mrefu kutokana na misaada ya kifedha iliyotolewa na wafanyabiashara wa masoko makuu ya Iran kwa wafanyakazi wa sekta hizo. Kwa hatua yao hiyo wafanyabiashara walizidisha msisimko na hamasa ya kimapinduzi ndani ya jamii na kuongeza kasi ya kusambaratika utawala wa Pahlavi. Ukweli ni kwamba mfungamano uliokuwepo kati ya bazari na uongozi wa kidini na kuasisiwa muungano wa kimapinduzi chini ya uongozi wa Imam Khomeini, sambamba na misaada ya kifedha iliyotolewa na bazar, vilikuwa na nafasi na mchango athirifu katika kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msikilizaji mpenzi, simulizi ya 17 ya podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea imefikia tamati. Na kushukuru kwa usikilizaji wako. Na nakuaga huku nikikutakia kheri na fanaka maishani.