Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji sikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari mabomu ni ghali, risasi ni bei nafuu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye mtasikiliza makala ya hekima za Nahjul Balagha na leo katika historia. Mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutejengwa na ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Irani imesema Marekani inatumia vikwazo kuwanyamazisha wanaokosoa mauaji ya halaiki yanayofanywa na Israeli ukanda wa Gaza. Bunge la nchi za Kiarabu limelaani mashambulizi ya Israeli dhidi ya nchi za Siria na Lebanon. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imepuuza mashinikizo ya Marekani na Israeli na kusema kwamba haitatengua waranti wa kukamatwa Benjamin Netanyahu kwa uhalifu wa kivita. Na Eswatini imetangaza kwamba itawatimua wahamiaji sugu kutoka Marekani baada ya kuwasilishwa malalamiko. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amesema Marekani inajaribu kuwanyamazisha wakosoaji wa mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Bakai bak, amesema hayo akijibu taarifa iliyotolewa jana Jumatano na Joseph Borrell, mkuu wa zamani wa Uh, sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X na hii ni sambamba na vikwazo vya Marekani dhidi ya ripoti ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina Francesca Albanese ili kuwanyamazisha wakosoaji wowote wa wa mauaji ya kimbari na ukatili wa Israel huko Gaza na Ukingo wa Magharibi, ameandika Ismail Bakai. Ukweli hauwezi kukandamizwa kwa vikwazo, amesema Bakai katika ujumbe huo aliotuma kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X na kuongeza kwamba Francesca Albanese anaonewa na kuwekewa vikwazo kwa kusema ukweli na kusimama kidete dhidi ya mauaji ya kimbari, uvamizi na ubaguzi wa rangi. Mapema jana, Borel alitoa wito kwa umoja wa ulaya kumuunga mkono Albanese baada ya Marekani kumlenga kwa vikwazo kinyume cha sheria afisa huyo wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, Borel alisema hatua hiyo ya kimakosa ya Washington dhidi ya Albanese ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa, na kuongeza kwamba Umoja wa Ulaya unafungwa na mikataba yake inayoitaka iheshimu sheria za kimataifa na kuwalinda wote walio na mamlaka ya Umoja wa Mataifa. Bunge la Uarabu limelaani vikali mashambulizi ya mara kwa mara ya Israel dhidi ya maeneo ya Siria na Lebanon na kutangaza kwamba huo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na tishio kubwa kwa amani ya kikanda. Katika taarifa iliyotolewa jana Jumatano kwenye tovuti yake rasmi, muungano wa mabunge ya nchi za Kiarabu umeshutumu mashambulizi hayo na kuyataja kuwa ni sehemu ya kampeni ya kimfumo ya kuyatwisha mataifa hayo kupitia nguvu za kijeshi. Taarifa hiyo imesema hujuma hizo za Israel dhidi ya Siria na Libanon zinaonyesha kutozingatia kabisa uhalali wa kimataifa wa maazimio husika ya Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la umoja huo. Bunge la nchi za Kiarabu limeonyesha mshikamano kamili na Siria na nchi ya Libanon katika kulinda uhuru, mamlaka ya kujitawala maeneo yao na usalama wa raia wa nchi hizo. Kadhalika, bunge la nchi za Kiarabu limetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka na madhubuti za kukomesha uchokozi wa Israel unaozidi kuongezeka, likiashiria msimamo wake usioyumba dhidi ya hatua zozote zinazohatarisha mamlaka ya mataifa ya Kiarabu. Bunge la nchi za Kiarabu limesisitiza kwamba usalama wa kudumu wa kieneo unategemea kuheshimiwa kikamilifu sheria za kimataifa mamlaka ya kitaifa ya nchi na kutoingilia mambo ya ndani ya nchi nyingine. Haya yanajiri huku Israel ikizidisha mashambulizi mapya dhidi ya Siria, ambapo mashambulizi ya karibuni yalilenga makao makuu ya jeshi katika mji mkuu Damascus. Vyombo vya habari vya Israel vimetaja mashambulizi hayo kuwa ni ujumbe kwa, kwa kiongozi wa mpito wa Siria, Abu Muhammad al Jolani. Israel inadai kufanya hujuma hiyo eti kuwaunga mkono watu wa jamii ya wachache wa Druze nchini Siria ambao Tel Aviv inawaona kama waitifaki wa Israel wanaotarajiwa katika nchi hiyo ya kiarabu iliyokumbwa na mgogoro. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wameamua kwamba hati zilizotolewa na koti hiyo ya mjini The Hague huko Uholanzi za kukamatwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel na waziri wake wa zamani wa vita zingalipo, huku wakikaidi mashinikizo makubwa ya Israel na Marekani yanayotaka kufutwa waranti za kukamatwa viongozi hao. Majaji hao walitupilia mbali maombi hayo jana Jumatano, kuhusiana na vibali vilivyotolewa Novemba mwaka jana vya kukamatwa Benjamin Netanyahu na Yoav Gallant kwa mashtaka ya uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na kutumia njaa kama silaha ya vita dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Maazimio hayo yalitolewa Novemba 21 kutokana na hatua za wawili hao aidha kusababisha kurefusha na kushajiisha vita vya mauaji ya halaiki vilivyoanza Oktoba 2023 huko Gaza ambavyo hadi sasa vimeua zaidi ya wa Wapalestina elfu hamsini na nane wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Majaji hao wa mahakama ya kimataifa ya ICC wamesema hati hizo zina itibari na zitaendelea kutumika huku mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa ikiendelea kukagua kile kinachoitwa... majaji hao wa ICC wamesema hati hizo bado zina itibari na zitaendelea kutumika huku mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa ikiendelea kukagua kile ikiendelea kukagua kile kinachoitwa mapingamizi ya utawala wa kizayuni kwa mamlaka ya ICC katika kesi hiyo, mbali na Marekani na Israel. Lakini uamuzi wa mahakama hiyo wa kutoa waranti dhidi ya Netanyahu na Gallant umezitia nchi nyingi za Ulaya, ambazo karibu zote ni wanachama wa mahakama hiyo, katika hali ngumu. Nchi hizo sasa zinakabiliwa na mtihani mkubwa hata hivyo, misimamo ya nchi za Ulaya kuhusu kadhia hiyo ni ishara nyingine ya wazi kuhusu siasa zao za kinafiki na kinduma kuwili kuhusiana na masuala mbalimbali ya kimataifa. Kadhalika, majaji wa ICC wamepinga ombi la Israel la kusimamisha uchunguzi dhidi ya uhalifu unaofanyika katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia Inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Serikali ya Eswatini ilisema jana Jumatano kwamba inawashikilia raia watano wa nchi ya tatu waliofukuzwa kutoka Marekani katika magereza yaliyotengwa chini ya makubaliano ya utawala wa Rais Donald Trump, lakini inapania kuwarejesha katika nchi zao. Kwa kweli wafungwa hao watano kwa sasa wamewekwa katika vituo wa vyetu vya kurekebisha tabia katika magereza yaliyotengwa, ambapo wahalifu sawa na hao wanawekwa, amesema kaimu msemaji wa serikali ya Eswatini Thabile Mduli. Katika taarifa iliyotolewa jana, amewahakikishia wananchi wa Eswatini kwamba wafungwa hao si tishio kwa nchi au raia wake na kueleza kwamba serikali inafahamu wasiwasi unaoenea kuhusu kufukuzwa kwa wafungwa wa nchi ya tatu kutoka Marekani na kupelekwa katika ufalme wa Eswatini. Taarifa hiyo imekuja baada ya wananchi wa Eswatini, hususan vijana, katika mitandao ya kijamii kukosoa vikali hatua ya utawala huo wa kifalme kukubali kugeuzwa jalala na kuwapokea wahamiaji sugu ambao wamehamishiwa, ambao wameshawahi kupatikana na hatia ya kufanya uhalifu nchini Marekani. Idara ya usalama wa ndani ya Marekani ilisema Jumanne iliyopita kwamba ndege ya kuwahamisha wahamiaji hao kutoka nchi tano ilitua Eswatini baada ya mahakama ya juu ya Marekani kuondoa vikwazo vya kuwapeleka wahamiaji hao katika nchi ambazo si zao. Ubalozi wa Marekani nchini Eswatini ulitoa taarifa ambayo ilijaribu kuondoa hofu ya umma kuhusu wafungwa hao. Msemaji wa ubalozi huo Carly Van Ormer alithibitisha kwamba wahamiaji hao wako chini ya ulinzi mkali wa mamlaka ya Eswatini. Wahamiaji hao waliofukuzwa Marekani ni raia wa Cuba, Jamaika, Laos, Vietnamu na Yemen, kwa mujibu wa idara ya usalama ya wa taifa ya Marekani. Wahamiaji hao walipatikana na hatia ya uhalifu wa kutumia mabavu kama ubakaji wa watoto na mauaji. Na vikosi vya jeshi uh, vya Yemen vimeshambulia maeneo matatu nyeti ya Israel kwa kombora la balistiki na ndege nne zisizo na rubani, baada ya kulazimisha utawala huo ghasibu kutangaza kufungwa kwa moja ya bandari zake muhimu. Wanajeshi hao walitangaza kufanya operesheni hizo katika taarifa ya jana Jumatano na kueleza kwamba maeneo yaliyolengwa ni angatua ya ben Gurion, uwanja wa ndege muhimu zaidi kwa utawala wa Israel, kituo cha kijeshi cha Israel katika jangwa la Negev, na bandari pekee ya utawala huo katika bahari nyekundu, uh, iliyoko katika mji wa Elliot, El, eilat unaokaliwa kwa mabavu. Akitoa taarifa hiyo, msemaji wa jeshi la Yemen, brigedia generali Yahya Sari, amesema operesheni ya kwanza ilipiga uwanja wa ndege wa Ben Gurion kwa kombora la balistiki la Dhulfiqar. Shambulio hilo limesababisha hasara nyingi na kulazimisha mamilioni ya walowezi haramu wa utawala huo pandikizi kutafuta hifadhi mbadala. Ameongeza brigedia jenerali yahya Saree, operesheni zilizofuata za wana mapambano wa Ansarullah zililenga uwanja wa ndege, kituo cha kijeshi na bandari kwa kutumia droni nne za kubeba mabomu, afisa huyo wa vikosi vya yemen ameongeza. Wakati huo huo, ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah nchini Yemen imelaani vikali mashambulio ya anga ya jana Jumatano yaliyofanywa na Israel dhidi ya Siria na kueleza kwamba huu ni uchokozi wa kikatili wa wazayuni na ukiukaji wa wazi wa mamlaka ya Siria. Imesema mashambulio hayo ni sehemu ya mkakati mpana wa kuvuruga amani ya mataifa ya Kiarabu na Kiislamu na kupanua ushawishi wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia. Na hua, wapenzi wasikilizaji, ndiyo mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaosema, mabomu ni ghali, risasi ni bei nafuu kwa ajili ya kuua watu wa Palestina Katika mwezi wa 23 wa vita vya Gaza ambapo utawala wa kizayoni wa Israel umefanya mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina kwa ukatili na unyama wa hali ya juu na kwa kutumia silaha ya njaa, sasa utawala huo umebuni mbinu mpya kwa ajili ya kile kinachojulikana kama mauaji ya bei nafuu ya wakazi wa Gaza. Mauaji ya watu wa Gaza katika uh, maeneo ya ugavi wa misaada ya kibinadamu au karibu na misafara ya misaada hiyo, sasa yamekuwa jambo la kawaida katika muktadha wa kuzu, kuzuia chakula, mafuta na misaada mingine kuingia eneo hilo, hasa tangu kuanzishwa kwa maeneo ya usambazaji chakula yanayosimamiwa na taasisi ya Gaza Humanitarian Foundation GHF. Israel ikishirikiana na Marekani zimeanzisha vituo eti vya kugawa chakula na maji, ambako kwa makusudi zinawashambulia kwa kuwamiminia risasi na kuwaua watu wasio na hatia ambao wanakuwa wanasubiri kupata kipande cha mkate chakula au chupa ya maji safi kwenye safu ndefu. Uchunguzi unaonyesha kwamba hiyo ni hatua iliyopangwa kwa lengo la kupunguza gharama za mauaji. Utawala haramu wa Israel hadi sasa umetumia idadi kubwa sana ya mabomu na makombora ya kuvunja mahandaki kuua wakazi wa ukanda wa Gaza, jambo ambalo limeugharimu sana utawala huo. Takwimu zinaonyesha kwamba tangu mwanzo wa vita vya Gaza Oktoba 7 mwaka 2023 hadi mwishoni mwa utawala wa Jo Baiden huko Marekani Januari mwaka 2025, Marekani ilikuwa imetoa msaada wa kijeshi wa dola bilioni 17 na milioni mia tisa kwa Israel. Mwenendo huo unaendelea katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, ikiwa ni pamoja na kuipatia Israel mabomu elfu mbili mapya ya kubomoa mahandaki chini ya ardhi ambayo yanatumiwa dhidi ya wakazi wa Gaza, jambo ambalo linautia hasara kubwa na gharama isiyofikirika utawala wa kizayuni na mshirika wake Marekani. Ni dhahiri kwamba sambamba na kuendelea vita vya Gaza, mamlaka za kijeshi za utawala ghasibu zimekuwa zikitafuta njia na mbinu ya bei nafuu na gharama za chini zaidi za kuwaua Wapalestina wa Gaza, na sasa wanafanya hivyo kwa kile kinachojulikana kama kuwatega watu wa Gaza na kuanzisha vituo ambavyo vinaonekana kidhahiri kuwa vimeanzishwa kwa ajili ya kugawa chakula na maji, lakini kivitendo vimekuwa machinjio na matego ya kuua watu wa Palestina. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa hivi majuzi ilitangaza kwamba katika kipindi cha wiki sita zilizopita pekee imerekodi mauaji yasiyopungua 798 katika vituo vya misaada ya kibinadamu vinavyosimamiwa na Marekani na Israel. Ravina Shamdasani, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Geneva kwamba kuanzia Mei 27 hadi Julai 7 wamesajili mauaji ya watu 798 ikiwa ni pamoja na watu 615 karibu na vituo vya Humanitarian Foundation na 183 katika njia ya kuelekea kwenye vituo hivyo. Taasisi ya GHF inatumia makampuni binafsi ya usalama kutoka Marekani kupeleka vifaa ukanda wa Gaza, na kwa kiasi kikubwa makampuni hayo yanakwepa mfumo unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa wa UNRWA. Mikanda mingi ya video ya wanajeshi wa Israeli na washirika wao wa kimarekani kutoka Gaza Humanitarian Foundation wakiwafyatulia risasi na kuwaua watu wasio na ulinzi wa Gaza inaonyesha kwamba hivyo ni vitendo vya makusudi vya wazayuni na washirika wao vyenye shabaha ya kuwaua Wapalestina, lakini kwa gharama ya chini na nafuu. Gazeti la kizayuni la Haaretz liliripoti Jumapili iliyopita kwamba jeshi la Israel limewakodisha makandarasi binafsi kutoka Marekani ili kubomoa nyumba za Wapalestina huko Gaza. Mmoja wa wanajeshi wa Israeli walioko Gaza anasema kila mkandarasi binafsi anayefanya kazi Gaza kwa kutumia vifaa vya uhandisi hupokea shekeli elfu tano sawa na takriban dola elfu moja na mia tano kwa kila nyumba anayoibomoa. Ili kupata nyongeza ya shekeli elfu tano wakandarasi hao wa Kimarekani pamoja na askari usalama wao husogea karibu na maeneo ya kugawa misaada kwa watu wa Gaza au njia za malori na kuandaa mazingira ya kubomoa nyumba za Wapalestina kwa kuwafyatulia risasi Wapalestina wanaosubiri kupokea misaada ya chakula na maji, e, kwa kile kinachotajwa kwamba ni vituo vya kutoa misaada vya Marekani kwa watu wa ukanda wa Gaza. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mpenzi msikilizaji wa Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hassan na kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Leo kipindi chako kipo mitaani, kinazungumza na watu wawili watatu na nipo nchini Kenya katika kaunti ya Nakuru, na nitazungumza na watu wawili watatu leo, tupate maoni yao moja kwa moja kuhusiana na maswala ya kieneo na vilevile vile maswala ya umoja wa Kiislamu. Kwanza kabisa ntaanza kwa kuwaarifisha na kuwakaribisha kwenye kipindi, alafu baada hapo tutaendelea na mazungumzo yetu, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Kumbuka tovuti yetu ni parstoday.ir Mkwaju sw. Kwanza kabisa tutaanza na ndugu yetu hapa, atatuambia jina lake na atatuambia yupo katika mji gani hapa nchini Kenya, alafu tutaendelea na mazungumzo yetu. Karibu sana, naanza kwa kutuambia jina lako na upo katika mji gani hapa nchini Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naitwa Abdalla, niko Nakuru Kaunti, Gilgil Town, Bondeni nam. Safi kabisa. Mwenzake wa pili hapa, uh, katika mkono wake wa kulia naitwa Alkenodia. Salamu alaikum, naitwa Alkenodia kutoka Nakuru Kaunti, mji wa Gilgil. Haya, pia tuna msikilizaji wa tatu hapa ambaye amekuwa mfuatiliaji sugu wa Radio Tehran kwa miaka mingi, pia atajarifisha. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, mimi naitwa Hassan Ali kutoka Kenya Nakuru County Gilgil, mimi ni mfuasi wa Radio Tehran. Niko Kenya. Vizuri sana labda, uh, kabla ya kuenda katika mazungumzo yetu kuhusiana na masuala ya kieneo, uh, nianze na shabiki sugu huyu wa redio Tehran, maana amekuwa akifuatilia hata katika masafa mafupi, amekuwa akijitahidi sana kusikiliza matangazo yetu. Uh, labda kwa ufupi kabisa, umekuwa unayatathmini vipi ama unaweka katika mizani gani matangazo ya redio Teheran ukilinganisha na vyombo vingine vya habari kama labda pengine vyombo kama BBC na kina VOA? Wewe matangazo ya redio Teheran unayatathmini vipi? Mimi kusema ukweli, nimefuatilia vipindi vyenyu, lakini kitu ambayo inasababisha mimi kuipenda ni ukweli, ukweli mtupu. Hamna porojo, propaganda hakuna, ni ukweli, mnatangaza mambo ya ukweli. Swali langu la msingi la kwanza tumeona Iran ilikuwa katika vita vya siku kumi uh, na mbili dhidi ya Israel, vita vya kutushwa ambavyo vilianzishwa na Israel dhidi ya Iran na Iran ikajibu mapigo, na hapo hapo Marekani ikaingilia katika vita vile, na vilevile vile pia Iran ikajibu mapigo. Labda pengine unatathmini vipi vita hivi na athari zake katika eneo la Asia Magharibi au kama wengi wanavyosema Mashariki ya Kati? Binafsi unatathmini vipi vita hivi? Asalamu As alaikum. Katika mtazamo um, wangu Israel linapenda kupiga nchi dhaifu, lakini tunashukuru alhamdulillah, walipata nchi ambayo si dhaifu. Tunaona mathalan kama venye wanapiga Gaza, venye wanapiga Hezbollah. Kama Iran ingekuwa kama hao, wangeendelea hata miezi mbili ta tatu, lakini alhamdulillah Iran walikuwa na ujasiri na walikuwa na nini, vyombo vya vita vya kukabiliana nao. Mtazamo mwingine, sijui shida iko wapi kwa nchi zetu za Kiislamu, hawasaidiani na wale mabepari wao, wanasaidia wao wanasaidiana, mm. Safi kabisa uh, labda ndugu yangu hapa eh, wewe unauzungumziaje uwezo wa kijeshi wa Iran hasa kwa kutilia maanani vita kumi na mbili. Binafsi, uh, wa Iran. Uh, mm -hmm. hivyo vya siku kumi na mbili binafsi unautazama vipi uwezo wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kila mtu unajua saizi akuna mtu e, anasema tukipigwa kofi mm -hmm usirudishe mm -hmm. E, hata ni sawa mm -hmm. E, sahi kama wanasema mm -hmm. E, Iran ilibomu hospitali kwani Israel si mm -hmm. Yeah. So, <coughs> <zashde>. Bezanid, hata wakipigwa wako right ya kupigwa. Kipindi <coughs> cha kupiga <coughs> na kukimbia kimeshapita. <coughs> ukipiga unapiga safi kabisa, ndugu Hasan. Unaona, tulikuwa tumezungumzia kuhusiana na, kabla ya kuzungumzia kuhusiana na uwezo wa kijeshi wa Iran, kabla ya wewe kutupa mtazamo wako kuhusiana na hili, unazungumzia vipi hii mifarakano na migawanyiko iliyopo baina ya nchi za Kiislamu? Nadhani labda pengine migawanyiko hii na mpasuko huu unatuathiri sisi. Sisi tunaona vibaya. Kwanza sisi watu wa mash, Afrika mashariki Middle East, mashariki ya kati kutoungana. Na pia mimi nashukuru kwa taifa la Irani kusimama na msimamo thabiti kabisa, na hivyo ndio hivyo. Allah awajalie wazidishiwe, na Allah awape nguvu zaidi. Na wewe unazungumziaje uwezo wa kijeshi wa Iran? Maana tuliona uh, walijibu mapigo na maana ingekuwa labda pengine nchi nyingine ingehofu sana kuingia katika vita na dola ambalo lina uwezo mkubwa wa kijeshi kama Israel. Binafsi, unazungumziaje uwezo wa kijeshi wa Iran. Irani iko sawa kabisa, na hata waongeze ujuzi na hata waongeze ujuzi, waongeze, waongeze ujuzi zaidi, kwa sababu Muisraeli ndo alianza kumchokoza yeye, na yeye akarudisha ile vita ile, ile, ile, ile alipigwa yeye, na yeye akairudisha, si yeye alianza uchokozi? Kwa hivyo Irani ni taifa la amani. Safi kabisa. A, na hapo hapo, kuhusiana na mustakbal wa mashariki ya kati, na labda pengine unaona iwapo Israel kwa kushirikiana na Marekani iwapo zitaamua tena kuichokoza Iran ama kuja katika vita vingine na Iran, unadhani mwelekeo utakuwa upi kwa mtazamo wako? Kwa mtazamo wangu mi binafsi, Iran lazima itarudisha, sababu iko na msimamo thabiti. Lazima itarudisha, hata wakiungana ngapi, lazima Iran itasimama na itasimama na uwezo wake, kwa sababu ni dhulma ile, wanadhulumiwa wao. Hawa wako katika vita ya nini? walichokozwa ya vita, wanadhulumiwa bure tu. Kwa hivyo irani iendelee hivyo hivyo. Na kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji, mpenzi msikilizaji, na naona muda unakwenda kwa kasi sana. Uh, labda nitachukua maoni na mitazamo ya mwisho kabla ya kufunga kipindi. Nikukumbusha kwamba tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw Labda pengine binafsi unazungumziaje kuhusiana na migawanyiko hii katika ulimwengu wa Kiislamu, na unadhani nini kifanyike ili kuimarisha umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu na mataifa ya Kiislamu? Mataifa ya Kiislamu, katika mtazamo wangu, nikiangalia inafaa at least washikamani ndio aweze kupambana na mabepari. Nao vilevile ningependa pia kuzungumzia kwa ndugu zetu Irani pale walifeli katika hii vita, wajaribu pia nao warekebi wawe dhabiti kabisa kupambana nao e, na vilevile vile pia wasiogope e, sisi hata wengine kama wana nafasi ya kuja kutuchukua tukaungne na jeshi yao, tunaweza tunaweza enda mm-hmm. E, safi kabisa haya, namaliza hapa na katika kundi letu hili, ndio kijana zaidi hapa atatufungia kipindi na labda pengine atatueleza, maana tunaona vijana kule Iran wana mchango mkubwa sana katika masuala ya kijeshi, masuala ya sayansi na teknolojia. Unadhani vijana wakwetu hapa Afrika wana lipi la kujifunza? Sahizi vijana wapewe independence pia, hata ah, wajisimamie na kitu ingine najua kama sisi Waislamu tunafaa tupendane, sahii kitu kubwa saizi, ndugu wetu wakubwa nje, maadui wetu, unapata inchi kama Saudia yezi saidia wakati mwingine anachokozwa, yeye ako tu pale juu, anauza mafuta, hataki ku, kupoteza fainini yake soko yake ya mafuta. Kama sio vita utauzia uta, uta nani? So tujaribu tukuwe pamoja tu shirikiana kama ndugu. Uh, mwisho wa kuisha, na jambo zito ambalo limetiliwa msisitizo na wote ambao wamezungumza na kipindi cha baraza la wasikilizaji ni msisitizo wa umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu. kipindi hewa, ni mpenzi msikilizaji, ni baraza la wasikilizaji. Bado tupo mitaani tunazungumza na mashabiki kindakindaki wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi cha wiki hii ni cha aina yake kabisa, maana tunatembea tukikusanya maoni mubashara kabisa ya wasikilizaji wetu, na hapa nimekutana na nimwite jana jike atajiarifisha atatuambia jina lake na anayazungumzia vipi matangazo ya redio Teheran. Karibu sana kwenye kipindi. Naitwa Mariam Duta, napenda kusikiza Redio Teheran kwa sababu ni tofauti na stesheni zingine inaleta inaleta programs zenye ni za manufaa, za kunufaisha, za kuelimisha. Pia inatuburudisha, yaani tu ni tofauti, ukitofautisha uk, uk, uk, uk, uk na stesheni zingine za kitaifa. Pia iko na iko na habari za kuaminika barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, na kabla ya kumwachilia mwanadada huyu, labda ningependa tu kumuuliza, maana amekuwa akifuatilia matangazo ya redio Teheran na tunaona uh, Iran ni moja ya nchi ambazo zinasajili idadi kubwa sana ya watoto wa kike katika vyuo vikuu na wanategemewa pakubwa sana katika masuala ya sayansi na teknolojia. Sasa labda unadhani nchi zetu hizi za Afrika zina au lipi la kujifunza kutoka, au kutokana na mfumo wa uongozi na vilevile maswala ya elimu na teknolojia ya Iran? Vijana wa Afrika wana lipi la kujifunza kutoka kwa vijana wa jamhuri ya kiislamu ya Iran? kitu tunajifunza kutoka kutokana na Iran na vijana wa Iran, serikali yetu inafaa invest sana kwa education system tu ndo tusikuwe, tuna, tuna nini, tunaenda outside country kusoma Wakiinvest na education system tutakuwa tu tunasoma hapa hapa kama ni hiyo sayansi kama ni kukuwa daktari. Daktari tu ana, anatoka tu hapa hapa Kenya, yani tu vitu zote tu zitakuwa available Kenya. Iran vitu zote tu ziko sawa, hiyo education system ziko sawa that's sawa. Why sisi kama, sisi kama wa Kenya, tunatoka hapa tunaenda huko. Sasa pia tungeomba serikali yetu iige mfano ya serikali ya Iran. Nam taban ni wito ambao tunatumai serikali ya Kenya inayoongozwa na Dr William Samuel Ruto itapata kusikiza mwito huo na kilio hicho. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu. Hii ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari kubwa sana kuzungumza na wanabaraza moja kwa moja, tukiwa hapa katika mji wa Gilgil, kaunti ya Nakuru, nchini Kenya. Kipindi hewani kimekuwa ni baraza la wasikilizaji. Asante sana, mpenzi msikilizaji, kwa muda wako. Jina langu ni Hussein Hassan, tunakutakia kila la kheri maishani. Asante na kwa heri. Asante sana Husein Hassan, na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <mulia> Tunaanza udondozi wetu uh, kwa kutupia jicho uh, matoleo ya leo ya nchini Tanzania. Gazeti uh, Tanzania Yetu limetoa kipaumbele kwa habari ya Askofu Gwajima kuitaka serikali iipe Chadema mageuzi. Asema wapewe mabadiliko wanayotaka, kisha CCM iwapige kisiasa ndani ya sanduku la kura. Abainisha kuingia uchaguzi bila Chadema ni mechi ya Simba bila Yanga habari yake nyingine kuu ina anwani Lisu ang'aka asema mahakama isichezewe. Dondoo zake zinamnukuu kinara huyu wa upinzani akisema amefungwa siku tisini, anaishi na wafungwa wanaosubiri kunyongwa. Amwambia hakimu mahakama yake ipo katika kizimba cha umma, dunia inamtazama. Habari hii ya mwenyekiti wa Chadema inaonekana pia katika ukurasa wa mbele gazeti Nipashe chini ya kichwa cha maneno Tundulisu aipa angalizo mahakama kuu kesi yake. Hata hivyo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza katika gazeti hilo inahusu masuala ya afya. Inasema chanjo ya virusi vya ukimwi ruksa kutumika yaidhinishwa rasmi na WHO kwa nchi 18 ikiwemo Tanzania. Gharama kwa wahitaji za tajwa, mtaalamu atoa tahadhari. Dkt Mwinyi azindua jengo jipya la ZEC. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Zanzibar Leo, ambalo pia limeandika Dkt Samia kuzindua dira taifa 2050 leo. Gazeti Mwananchi kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa saa 72 moto CCM ndoto zake zi, dondoo zake zinasema hatima ya wagombea waliopenya kuliwa kichwa hadharani. Dr. Chimbi akesha na timu yake usiku mnene. Wabunge na madiwani wabadilishiwa utaratibu wa kujinadi. Viti maalumu hali tete, wagombea presha. Vichwa vya habari zake nyingine katika ukurasa wa mbele pia katika toleo la intaneti vinasomeka kasi wanawake kukacha vyuo vikuu, ya shtua lisu Arusha, kombora tena mahakamani, matarajio ya watanzania dira 2025. Rais Samia afanya uteuzi viongozi kumi. Askofu gwaji maasema, nitaendelea kubaki CCM ila sitaogopa na si wale ajitosa kuomba ridhaa CUF autaka urais. Nalo gazeti la serikali la habari leo pamoja na mambo mengine limeandika bbt ya shika kasi, ajira milioni moja na laki sita kuzalishwa, boti za bilioni mbili da pwani kunufaisha wavuvi mia mbili na tano. Mapato Tanga yafikia trilioni saba miaka minne ya Samia na serikali yaonya uuzaji na usambazaji wa dawa bandia. Aa, anwa tukielekea a, nchini Kenya ambapo gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele habari ya uchaguzi au chaguzi ndogo zinazonukia. Anwani ya habari hiyo inasema, chaguzi ndogo mtihani kwa Ruto, Raila na Gachagua. Toleo lake la mtandaoni limeipa habari hiyo kichwa cha maneno, chaguzi ndogo ni vita vya ubabe. Habari nyingine katika gazeti hilo zinasema tume ya taifa ya huduma za polisi ya mtuhumu inspekta generali Douglas Kanja kwa kuficha sajili ya mishahara kwa ajili ya ukaguzi. Serikali yaanza kuchunguza vifo vya ghafla na tatanishi Mombasa, na maafisa watatu wa KDF wa uawa katika shambulio la Lamu. Gazeti dada la Taifa Leo pia limeipa kipaumbele habari ya uchaguzi mdogo na kuandika Gachagua na Ruto kupimana nguvu kwa mara ya kwanza katika chaguzi ndogo. Toleo lake la intaneti, pamoja na mambo mengine, limeandika koti ya agiza mbunge wa Juja Joji Koimbura akamatwe, na Ruto atimiza ahadi, awapa wavuvi Homa Bay shilingi milioni tano alizowahidi. The Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu utendakazi dhaifu wa tume ya uwiano na utangamano, kwa tuhuma za kutumika au kutumika na serikali. Aidha, limeipa uzito habari ya kieneo inayosema namna uchafuzi wa hewa unavyoua maelfu ya watu barani Afrika. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Hekima za Nahjul Balagha kinachofuatwa na makala ya Leo Katika Historia. <mulia> Bismillahi, bismillahirahmani rahim. Assalamu aleikum waskilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya sabini ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sabini ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya sitini na moja. Almaratu aqrabun hulwatu lasba, mwanamke ni mithili ya nge, mng'ato wake ni mtamu. Katika hikma hii ya sitini na moja ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anazungumzia uhakika mwingine kwenye maisha ya mwanadamu kwa kugusia moja ya sifa zenye mgongano za wanawake kwa kusema mwanamke ni mithili ya nge, hung'ata na kung'ata kwake ni kutamu. Wafasiri wa Najul Balagha wamekuja na tafsiri tofauti kuhusu hikma hiyo ya Imamu Ali alaihi salam, kiasi kwamba hata wametofautiana kuhusu matamshi ya neno la mwisho, yaani je, linatamkwa lasba au lisba, ambayo yana maana tofauti. Sehemu iliyopita, tulinukuu mtazamo wa wale waliolifasiri neno hilo kwa matamshi ya lisba, lakini kwenye nakala nyingi zaidi za Nahjul Balagha neno hilo limeandikwa kwa maandishi ya lasba, kwa maana hiyo ya kung'ata na kutafuna, na maana hiyo inaonekana inaendana na neno nge na inaonekana ndiyo sahihi zaidi. Lakini tunapojiuliza, ni vipi Imamu Ali alaihi salam amemfananisha mwanamke na nge, na vipi kung'ata kwake ni kutamu, wakati kila mtu anajua mng'ato wa nge ni hatari sana, una sumu na huweza kusababisha kifo Huenda makusudio hapo ni kwamba hata kama mng'ato wa mwanamke baadhi ya wakati unakuwa kama sumu ya nge, lakini pembeni mwa mng'ato huo wa sumu kuna upulizaji mwingi mzuri, tiba na dawa nyingi kutoka kwa mwanamke, hivyo kung'ata kwake kunavumilika. Aidha, ni vyema tuseme pia kwamba mbali na tafsiri hizo mbili, iko na tafsiri nyingine ya tatu ambayo imetolewa na marhum Ayatullah Khalil kamarahim ambaye amesema makusudio ya hikma hiyo ya Imamu Ali alaihi salam ni kuwaonya wanaume, hasa vijana, kwamba wachukue tahadhari kubwa na wajiepushe na kusuhubiana na wanawake wa ovu, kwani hao ni nge, sumu zao zinaua na kuangamiza, hata kama kijuujuu ung'ataji wao unaonekana ni mtamu. Wanaume, hasa vijana, hawapaswi kutekwa na kulaghaiwa na uzuri wa nje wa wanawake kama hao, wakati wanasumu kali ya kuangamiza. Lakini tafsiri hiyo nayo inaonekana haiendani na siak na matni ya hikma yenyewe, kwani lugha iliyotumiwa na Imamu Ali alaihi ssalam katika hikma hiyo ya sitini na moja si ya kuonya wala kutahadharisha, bali inazungumzia suala la kuvumiliana na kuishi kwa busara na wanawake hivyo tafsiri ya pili na ambayo ndiyo maarufu zaidi ndiyo inayoonekana inaendana vizuri na matni na siake ya maneno hayo ya Imamu Ali alaihi ssalam. Ama swali jingine linalojitokeza hapa ni kwamba je, yeah, matamshi hayo ya Imamu Ali alaihi ssalam yanawahusu wanawake wote? Taban majibu ni hapana, si wanawake wote, kwani wako wanawake wengi tu ambao wamepikika kiimani, kimalezi na kitabia kiasi kwamba kamwe hawangati wala hawatafuni wa ume zao. Hivyo makusudio hapa ni kuonyesha kuwa iwapo mwanamke atapikika kwa imani, malezi mazuri na maadili bora, si tu hawi sumu ya nge, bali huwa ni tulizo hasa la mume wake na huwa ni pambo la nyumba na kito adhimu kinachosimamia na kuendesha vizuri familia kwa huruma na upole wake. Tumalizie kwa kunukuu hadithi kutoka kwa Imam Sadik alaihi salam, ambaye amenukuliwa akisema, moja ya haki ya mwanamke kwa mumewe ni kwamba kama atafanya kosa, basi mumewe awe mwepesi wa kumsamehe yaani, wa inja halat ghafara laha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 21 mfunguo nne Muharam mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 17 Julai mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 721 iliyopita, sawa na tarehe 21 Muharam mwaka 726 hijiria alifariki dunia faqihi na msomi mashuhuri wa Kiislamu, Hasan bin Yusuf bin Mutahari al Hili, maarufu kwa jina la Alama al Hili. Alama al Hili alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa kama haja Nasiruddin Tusi na anatajwa kama miongoni mwa wasomi wa kipekee wa zama zake. Aliandika zaidi ya vitabu mia moja katika taaluma mbalimbali za Kiislamu. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo Siku kama ya leo miaka 235 iliyopita alifariki dunia Adam Smith, mwanafalsafa na mtaalamu wa uchumi wa Scotland. Smith alizaliwa mwaka 1723 huko Scotland, na baada ya kuhitimu masomo ya sekondari alijiunga na chuo kikuu cha Glasgow na kisha Oxford, ambapo baadaye alichaguliwa kuwa mhadhiri katika chuo kikuu cha Glasgow. Sanjari na kufundisha falsafa, Adam Smith alijishughulisha na utafiti katika masuala ya uchumi na akafanikiwa kuandika kitabu cha utafiti juu ya asili na chanzo cha utajiri. Kwa sababu hiyo, uh, aliitwa baba wa elimu ya uchumi. Katika siku kama ya leo miaka 112 iliyopita Profesa Roger Garudi, mwanafalsafa na mwanafikra wa Ufaransa, alizaliwa katika mji wa Marseille. Garudi alipata shahada ya udaktari katika taaluma tatu za masomo, ya falsafa, fasihi na utamaduni. Roger Garudi alifungwa jela katika kambi ya mateka wa kivita wa Ujerumani tangu mwaka 1940 hadi 1943 kutokana na mapambano yake dhidi ya ufashisti wa Adolf Hitler, wakati Ufaransa ilipokaliwa kwa mabavu na Ujerumani. Profesa Garudi alikuwa mwanachama wa chama cha kikomunisti cha Ufaransa kwa miaka 36 na pia mwanachama wa kamati kuu ya chama hicho kwa miaka 25. Hata hivyo, mitazamo ya kikomunisti na kiliberali haikuweza kukata kiu ya kutafuta ukweli ya msomi huyo wa Ufaransa, na hatimaye alikubali dini tukufu ya Uislamu baada ya kufanya utafiti wa miaka mingi. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979 ulikuwa na taathira kubwa katika mitazamo ya Profesa Roger Garudi. Na katika siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, chama cha Baath cha Iraki kilichukua hatamu za uongozi kupitia mapinduzi yaliyoongozwa na Ahmad Hassan Al Bakri na kumpindua rais Abdurahman Arif. Shukran sana shukran sana Amir Ibrahim, tutajengwa kwa makala yaliyo katika historia. Mpendwa msikilizaji, na sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran, Ismail Bakai, amesema Marekani inajaribu kuwanyamazisha wakosoaji wa mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel huko Gaza kwa kuwawekea vikwazo. Bakai amesema hayo akijibu taarifa iliyotolewa jana Jumatano na Joseph Borel, mkuu wa zamani wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X. Bunge la Waarabu limelaani vikali mashambulizi ya mara kwa mara ya Israel dhidi ya maeneo ya Syria na Lebanon na kutangaza kuwa huo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na tishio kubwa kwa utulivu wa kikanda. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC wameamua kwamba hati zilizotolewa na koti hiyo ya mjini the Hague za kukamatwa waziri mkuu wa utawala wa Israeli na waziri wake wa zamani wa vita zingalipo, huku wakikaidi mashinikizo makubwa ya Israeli na Marekani ya kufutulia mbali waranti hizo. Na serikali ya Eswatini imesema inawashikilia raia watano wa nchi ya tatu waliofukuzwa kutoka Marekani katika magereza yaliyotengwa chini ya makubaliano ya utawala wa Rais Donald Trump, lakini inapania kuwarejesha katika nchi zao. Kwa kweli, wafungwa hao watano kwa sasa wamewekwa katika vituo vyetu vya kurekebisha tabia katika magereza yaliyotengwa, ambapo wahalifu sawa na hao wanawekwa, amesema kaimu msemaji wa serikali ya Eswatini, Tabile Mduli, katika taarifa. Namshukuru mwenzangu Amir Ibrahim Rutajengwa. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, sina na ziada. Nawashukuru pia wenzetu waliofanikisha matangazo haya, bila kuwasahau wasikilizaji wetu wa redio Tehrani na wageni kutoka hapa mjini Tehran, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Asanteni kwa kuwa nasi.