Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya mia moja na nne mpaka aya mia moja na tano. Auzu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahirrahmanirrahim. Wal takum Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema maofu na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenza msikilizaji, mimi ni Mubarak Yania nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika siku hii ya leo ambao ni Alhamis tarehe 21 mwezi wa Muharam mwaka 1447 Hijiria Kamaria, inasadifiana na kumi na saba Julai elfu mbili ishirini na tano Miladia. Na tulioandalieni wapenzi usikilizaji, siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi usikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu ya leo na baada ya kusikiliza tahariri hiyo wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakti wa kutegea sikio e, makala ya baraza la wasikilizaji. Makala hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na kisha utaweza kuwaleteni makala ya hekima katika Nahjul Balagha, na baada ya hapo utakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo yanapatikana mubashara, moja kwa moja, kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili asubuhi pia kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa ya habari kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kamanda wa ulinzi wa anga wa Israeli abadilishwa kutokana na kipigo cha makombora cha Iran. Bunge la Iran linasema Marekani itimize masharti ya Iran iwapo inataka kuendelea na mazungumzo. Na Umoja wa Mataifa wabainisha wasiwasi wake kutokana na kushadidi mapigano na taharuki nchini Sudan. Karibuni na sasa ni taarifa kamili ya habari bunge la iran yani majilisi ya ushauri ya kiislamu limetoa taarifa na kutangaza kwamba jamhuri ya kiislamu katu haiwezi kufanya mazungumzo na marekani kama ilivyokuwa kabla ya uchokozi wa hivi karibuni na kwamba hakuna mazungumzo mapya na marekani yanapaswa kufanyika kabla ya masharti ya tehran kutimizwa taarifa hiyo ikirejelea uvamizi wa kijeshi wa siku ishirini na mbili wa Marekani na Israeli dhidi ya Iran, imeishutumu Marekani kwa kutumia diplomasia kama chombo cha udanganyifu kuficha uvamizi wa Israeli. Taarifa hiyo imesema Marekani ina hatia ya hatua chafu na uhalifu mkubwa kwa kushirikiana na serikali za Ulaya na Israeli kwa lengo la kuisambaratisha Iran na kutoa pigo kwa jamhuri ya Kiislamu. Wabunge hao wamesisitiza kuwa mazungumzo yoyote yajayo ni lazima yazingatie dhamana ya kutovamiwa Iran na hakikisho kamili la usalama wa taifa hili. Marekani inapotumia diplomasia kama chombo cha kuihadaa Iran na kuficha uvamizi wa kijeshi wa ghafla wa utawala wa kizayuni, mazungumzo hayawezi tena kuendelea kama hapo awali. Masharti lazima kuwekwa na hakuna mazungumzo mapya yanapaswa kufanyika kabla ya kufikiwa uh, mwafaka kikamilifu, imesema taarifa hiyo ya Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran. Taarifa hiyo hal kadhalika imesisitiza hatua ya bunge kusimamisha ushirikiano na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, ikieleza ushiriki wa wakala huo katika kuhalalisha mashambulio dhidi ya wanasayansi wa nuklia wa Iran na miundo mbinu ya nyuklia nchi hii, imesema serikali ya kichokozi ya Marekani na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ambayo ilihalalisha uchokozi huu lazima ijue kwamba hadi Iran ipate uhakikisho kamili wa kutovamiwa uh, tena, haitatoa taarifa yote kwa majasusi na wavamizi. Kadhalika, majilisi ya ushauri ya Kiislamu imesifu hamasishaji na mukawama wa watu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kukabiliana na uchokozi. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la utawala haramu wa Israel amebadilishwa kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni ya makombora ya Iran yaliyolenga maeneo ya utawala huo haramu wa Israel ambao unakalia ardhi za Palestina kwa mabavu. Msemaji wa jeshi vamizi la Israel ametangaza kwamba Brigadier General K ameteuliwa kuwa kamanda wa safu ya ulinzi wa anga, akifichua nafasi ya Brigadier Generali ambaye amechukua nafasi ya jenerali eh, G ambaye amehudumu katika wadhifa huo kwa miaka minne iliyopita ili, opita, ili ripoti, eh, gazeti, eh, ripoti ya gazeti la kizayuni la Edu Tahronot jana Jumatano, majenerali hao hawakutambulishwa kwa majina kamili bali kwa herufi za kwanza, zinazoaminika ni za kwanza za majina yao. Hafla ya makabidhiano hayo ilifanyika katika chuo cha ulinzi wa anga chini ya uongozi wa kamanda wa jeshi la anga meja jenerali Tomer Bar. Mabadiliko hayo ya uongozi katika jeshi la utawala haramu wa Israeli yanakuja siku moja tu baada ya jeshi iliyovamizi kutangaza uteuzi wa viongozi saba waandamizi wa jeshi hilo. Uteuzi huo uliofanywa na mkuu wa majeshi lutenant jenerali Eyal Zamir na kuidhinishwa na waziri wa vita Israel Kats unatazamiwa kuanza uh, kutekelezwa katika miezi ijayo. Mabaliko hayo yanafuatia matokeo ya vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na Marekani na utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran, vilivyoshuhudia makabiliano makali ya makombora. Wakati wa uchokozi huo usio na msingi utawala wa kizaini, Iran ilitekeleza wimbi la mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israeli. Mashambulizi hayo yalisababisha uharibifu mkubwa, vifo vingi, na zaidi ya watu elfu tatu waliripotiwa kujeruhiwa, kuharibu miundombinu ya kijeshi na hali kadhalika kusababisha watu wengi kuhama. Gazeti la Wall Street Journal limeripoti Jumatano kwamba Iran imeimarisha utendaji wake wa kimkakati wa vita vya siku kumi na mbili kwa kuboresha mbinu zake za kuvurumisha makombora na kubaini mapungufu katika mfumo wa ulinzi anga wa utawala haramu wa Israel. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuelekee sasa barani Afrika. Wahudumu wa kibinadamu wa Umoja wa Mataifa wamesema wana wasiwasi mkubwa kutokana na na kuongezeka kwa mapigano huko Sudan, hasa mashambulizi ya karibuni katika jimbo la Kordofan Kaskazini. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masala ya kibinadamu imesema mashambulizi yaliyoanza Alhamis hadi Jumapili kwenye vijiji karibu na mji wa Bara huko Kordofan Kaskazini yaliripotiwa kuwa takriban watu mia tatu, wakiwemo watoto na wanawake wajawazito. Mbali na vifo, watu wengine zaidi walijeruhiwa na nyumba kuporwa na kuchomwa moto kuu watu wakikimbia makazi. Shirika la habari la shinua limeripoti kuwa ota imesema, katika e, mwa, katika kukatika kwa mawasiliano kuna zuia juhudi za kuthibitisha idadi kamili ya waliouawa na kujeruhiwa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa pia imesema imesikitishwa na ripoti za mashambulizi mapya ya makombora huko Elbeid, mji mkuu wa jimbo hilo la Kordofan Kaskazini. Shambulio hilo linazidisha hofu ya ukosefu wa usalama, imesema taarifa ya uh, shirika hilo ambalo limesisitiza kuwa raia na miundo mbinu ya kiraia zikiwemo shule, nyumba, makazi na mali za kibinadamu kamwe hazipasi kulengwa. OCHA imetoa wito kwa pande zote kwenye mzozo wa kuheshimu wajibu wao chini ya sheria za kimataifa za kibinadamu. Kundi la kutetea haki za binadamu la wanasheria wa dharura limesema katika taarifa yake kwamba waasi wa rsf wameshambulia vijiji kadhaa tangu jumamosi iliyopita karibu na mji wa bara ambao wanamgambo hao wanaudhibiti na, na wameua zaidi ya watu mia tatu jimbo la kordofan kaskazini limekuwa likishuhudia ongezeko la mashambulizi tangu mapigano makali yaanze e, e, kati ya jeshi na waasi hao wa rsf mwezi aprili mwaka 2023 serikali ya sudan ina ituhumu serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, kuwa ndiyo inayowafadhili wasi hao wa RSF wanaolenga kuipindua serikali halali ya Sudan. Naibu waziri wa, uh, waziri mkuu wa Russia Alexander Novak amesema ushirikiano wa nchi hiyo na Nigeria katika fremu ya nchi zinazouza mafuta kwa wingi duniani OPEC plus una nafasi muhimu katika kudumisha uthabiti wa soko la mafuta duniani. Matamshi ya Novak yamekuja baada ya mkutano na waziri wa fedha na mratibu wa uchumi wa Nigeria, Wale Edun. Naibu waziri mkuu wa Rusia amesema kazi yetu ya pamoja ndani ya OPEC plus inatoa mchango mkubwa katika kuhakikisha utulivu na kutabirika kwa soko la mafuta duniani. E, Alexander Novak amebainisha kuwa maamuzi yaliyochukuliwa yanatokana na viashiria mwelekeo halisi wa soko na yanalenga kusawazisha soko katika kukabiliana na changamoto za kiuchumi. E, afisa huyo mwandamizi wa Russia amesisitiza kwamba hatua ya pamoja ndani ya OPEC na pia OPEC plus zinalingana na masilahi ya muda mrefu ya kitaifa ya nchi wanachama na kusaidia kuimarisha uchumi wao. Uhusiano wa nishati wa Russia na nchi za Afrika umekuwa ukiongezeka kwa kasi katika miaka ya karibuni. Mwezi uliopita, naibu waziri wa nishati wa Rusia Roman Marshavin alikutana na balozi wa Nigeria Garba Satomi Grema huko Moscow kujadili ushirikiano katika uchunguzi wa kijiolojia, usambazaji wa bidhaa za petroli na uhandisi wa nishati ya maji, pamoja na kuzindua mazungumzo kati ya shirika la kitaifa la petroli la Nigeria na taasisi ya mipango ya teknolojia ya mafuta na gesi ya Rasia. Halikadhalika, mwezi Machi mwaka huu, Dimitri Poduyev, naibu mkurugenzi wa idara ya ushirikiano wa kimataifa katika wizara ya nishati ya Russia, alisema Moscow iko tayari kusaidia mataifa ya Afrika kwa kuhamisha teknolojia, kuongeza mtaji wa watu na kuhakikisha usambazaji wa nishati thabiti. Na kwa kumalizia, ni kuwa bajeti ya Italia hairuhusu kushiriki katika mpango wa Rais wa Marekani Donald Trump wa kusambaza silaha za Marekani nchini Ukraine. Hayo ni kwa mujibu wa gazeti la Italia la La Stampa ambalo limenukuu vyanzo vya habari ambavyo havikutaka kutajwa majina. Siku ya Jumatatu, mtawala wa Marekani Donald Trump aliidhinisha uwasilishaji wa silaha mpya kwa Ukraine, ikizingatiwa kwamba wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NETO kutoka Ulaya Uh, watatoa ufadhili, na ameuita mpango huo kuwa mpango mkubwa sana. <clears throat> namna mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo itahusu nini lengo la Umoja wa Ulaya katika kuzidisha vikwazo dhidi ya Iran. Umoja wa Ulaya ukifuata nyayo za Marekani umeendeleza siasa za kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran katika nyanja mbalimbali katika muhula wa pili wa uongozi wa Donald Trump kwa shabaha ya kuilazimisha Tehran isalim amri mbele ya matakwa ya kupindukia ya madola ya Magharibi katika hatua ya hivi karibuni kabisa Umoja wa Ulaya Jumanne Julai 15 uliweka vikwazo kwa watu wanne na chombo kimoja kuhusu maswala ya haki za binadamu yanayohusiana na Iran. Umoja wa Ulaya umedai kuwa eti watu hao wanahusika na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu nje ya Iran kwa niaba ya Iran. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mali za watu binafsi na taasisi zilizowekewa vikwazo zimezuiliwa. Makampuni na raia wa Umoja wa Ulaya wamepigwa marufuku kufanya miamala like ya kifedha na watu na taasisi hizo. Aidha, watu waliowekewa vikwazo hivyo wamepigwa marufuku kuingia au kupitia katika nchi za Ulaya. Katika kujibu vikwazo hivyo vipya vya Umoja wa Ulaya, Jamhuri ya Kiislami ya Iran imezitaja tuhuma za eti kukiuka haki za binadamu za Umoja wa Ulaya kuwa ni jaribio la kupindisha maoni ya umma kutoka kwenye suala muhimu zaidi la kipindi hiki yaani, mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel kwa msaada wa nchi hizo hizo za magharibi dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza na alkadhalika uchochezi wa Israel katika eneo zima la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Hadi sasa Umoja wa Ulaya haujachukua hatua yoyote madhubuti ya kukabiliana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Israeli huko Gaza. Kwa mfano tu, mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya walikutana mjini Brussels siku ya Jumanne kujadili suala la kusimamisha makubaliano ya ushirikiano na Israeli na kuwekea vikwazo utawala huo katili kutokana na uhalifu wa kivita unaofanyika Gaza, lakini hakuna hata moja kati ya mapendekezo yaliyowasilishwa lililopasishwa katika kikao hicho, ikiwa ni pamoja na kusimamisha makubaliano ya biashara, vikwazo vya silaha au vikwazo vya viza ya kusafiria swala so, hili linaashiria kuwa ukosoaji wa maneno tu wa umoja wa Ulaya dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel ni propaganda tupu na kwamba umoja huo unaunga mkono kikamilifu utawala wa kizayuni katika ukandamizaji na mauaji ya Kimbari ya Wapalestina. Kuhusiana na suala hilo, shirika la Amnesty International limelani uamuzi wa umoja wa Ulaya wa kutosimamisha makubaliano ya biashara ya upendeleo na utawala wa kizayuni na kutaja kuwa ni ukatili na usaliti usiokubalika kwa sheria za kimataifa na haki za binadamu. Wakati huo huo, mwelekeo wa umoja wa Ulaya na troika ya Ulaya yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza uh, kuhusu Iran unatokana na ushirikiano kamili wa umoja huo na Marekani katika kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran kwa upande mmoja, na kwa upande mwingine tishio la kutekeleza mfumo eti wa kuilazimisha Iran isalim amri kwa matakwa ya kupindukia mipaka ya nchi za magharibi ambayo sasa yanajumuisha sio tu kusimamisha urutubishaji wa madini ya Irani, lakini pia kubana uwezo wa makombora uh, wa Iran na siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kuunga mkono harakati za mukawama au mapambano katika eneo la ishia magharibi, baada ya uh, kuanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Marekani eh, na Iran, nchi za Ulaya ambazo zilijiona zimetengwa na kudhalilishwa na Rais Trump wa Marekani sasa zimependekeza wazo la kuanzishwa utaratibu wa snapback ili kuwa na nafasi tena katika swala la nyuklia la Iran. Hii ni licha ya kwa kwamba swala la kwa kuanzishwa tena mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani bado lenyewe limegubikwa na sintofahamu nam. Bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya baraza la wasikilizaji. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatuh, mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka jijini Teherani. Jina langu ni Husein Hasan na kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Leo kipindi chako kipo mitaani, kinazungumza na watu wawili watatu, na nipo nchini Kenya, katika kaunti ya Nakuru na nitazungumza na watu wawili watatu leo, tupate maoni yao moja kwa moja kuhusiana na maswala ya kieneo na vile vile vile maswala ya umoja wa Kiislamu. Kwanza kabisa nitaanza kwa kuwaarifisha na kuwakaribisha kwenye kipindi, alafu baada ya hapo, tutaendelea na mazungumzo yetu, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Kumbuka tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju ir sw. Kwanza kabisa tutaanza na ndugu yetu hapa, atatuambia jina lake na atatuambia yupo katika mji gani hapa nchini Kenya, alafu tutaendelea na mazungumzo yetu. Karibu sana, na anza kwa kutuambia jina lako na upo katika mji gani hapa nchini Kenya. Assalamu aleikum wahmtullahi wabarakati, naitwa Abdalla, niko na Nakuru County Gilgil Town Bondeni. Na msafi kabisa mwenzake wa pili hapa uh, katika mkono wake wa kulia naitwa Alkenodhia. Salamu alaikum naitw naitwa Ali Kinodhia kutoka Nakuru Kaunti, mji wa Gilgil. Haya, pia tuna msikilizaji wa tatu hapa ambaye amekuwa mfuatiliaji sugu wa redio Tehran kwa miaka mingi, pia atajiarifisha. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatuh, mimi naitwa Hassan Ali kutoka Kenya, Nakuru County, Gilgil. Mimi ni mfuasi wa radio Teheran, niko Kenya. na vizuri sana labda, uh, kabla ya kuenda katika mazungumzo yetu kuhusiana na maswala ya kieneo uh, nianze na shabiki sugu huyu wa redio tayari, maana amekuwa akifuatilia hata katika masafa mafupi, amekuwa akijitahidi sana kusikiliza matangazo yetu. Uh, labda kwa ufupi kabisa, umekuwa unayatathmini vipi ama unaweka katika mizani gani matangazo ya redio Teheran ukilinganisha na vyombo vingine vya habari kama labda pengine vyombo kama BBC na kina VOA? Wewe matangazo ya redio Teheran unayatathmini vipi? Mimi kusema ukweli, nimefuatilia vipindi vyenyu, lakini kitu ambayo inasababisha mimi kuipenda ni ukweli, ukweli mtupu. Hamna porojo, propaganda hakuna, ni ukweli, mnatangaza mambo ya ukweli. Swali langu la msingi la kwanza Tumeona Iran ilikuwa katika vita vya siku kumi uh, na mbili dhidi ya Israel, vita vya kutushwa ambavyo vilianzishwa na Israel dhidi ya Iran na Iran ikajibu mapigo, na hapo hapo Marekani ikaingilia katika vita vile, na vile vile pia Iran ikajibu mapigo. Labda pengine unatathmini vipi vita hivi na athari zake katika eneo la Asia Magharibi, au kama wengi wanavyosema Mashariki ya Kati, binafsi unatathmini vipi vita hivi? Asalamu alaykum, katika mtazamo wangu Israel linapenda kupiga nchi dhaifu, lakini tunashukuru alhamdulillah, walipata nchi ambayo si dhaifu. Tunaona mathalan kama venye wanapiga Gaza, venye wanapiga Hezbollah. Kama Iran ingekuwa kama hao, wangeendelea hata miezi mbili ta tatu, lakini alhamdulillah, Iran walikuwa na ujasiri na walikuwa na nini, vyombo vya vita vya kukabiliana nao. Mtazamo mwingine, sijui shida iko wapi kwa, kwa nchi zetu za Kiislamu hawasaidiani. Wow. Na wale mabepari wao wanasaidia, wao wanasaidiana, mm. Safi kabisa. Uh, labda ndugu yangu hapa uh, wewe unauzungumziaje uwezo wa kijeshi wa Iran hasa kwa kutilia maanani vita binafsi, uh, wa Iran, uh, mm -hmm. hivyo vya no. siku uh, kumi na mbili binafsi unautazama vipi uwezo wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran? kila mtu, mtu anasema tukipigwa kofi, mm -hmm usirudishe, sawa. Kama wanasema Iran ilibomu hospitali kwa mikhori, si exactly. e. mm -hmm. so, kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita. Ukipiga unapigwa. Uh, safi kabisa uh, ndugu Hasan unaona uh, tulikuwa tumezungumzia kuhusiana na kabla ya kuzungumzia kuhusiana na uwezo wa kijeshi wa Iran kabla yawe, kutupa mtazamo wako kuhusiana na hili uh, unazungumzia vipi hii mifarakano na migawanyiko iliyopo baina ya nchi za Kiislamu? Nadhani labda pengine uh, migawanyiko hii mpasuko huu unatuathiri sisi, tunaona vibaya. Kwanza sisi watu wa mash, Afrika Mashariki, Middle East, Mashariki ya Kati, kutoungana. Na pia mimi nashukuru kwa taifa la Irani kusimama na msimamo thabiti kabisa, na hivyo ndio hivyo. Allah awajalie wazidishiwe, na Allah awape nguvu zaidi. Nawe unazungumziaje uwezo wa kijeshi wa Iran? Maana tuliona uh, walijibu mapigo na maana ingekuwa labda pengine nchi nyingine ingehofu sana kuingia katika vita na dola ambalo lina uwezo mkubwa wa kijeshi kama Israel. Binafsi, unazungumziaje uwezo wa kijeshi wa Iran? Iran iko sawa kabisa na hata waongeze ujuzi, na Allah wajalie waongeze ujuzi zaidi. Na Waongeze ujuzi zaidi kwa sababu Muisraeli ndio alianza kumchokoza yeye na yeye akarudisha ile vita ile, ile, ile, ile alipigwa yeye na yeye akairudisha, si yeye alianza uchokozi? Kwa hivyo Irani ni taifa la amani. Safi kabisa. Na hapo hapo kuhusiana na mustakbal wa mashariki ya kati, na labda pengine unaona iwapo Israel kwa kushirikiana na Marekani, iwapo zitaamua tena kuichokoza Iran ama kuja katika vita vingine na Iran, unadhani mwelekeo utakuwa upi kwa mtazamo wako? Kwa mtazamo wangu mi binafsi, Iran lazima itarudisha, sababu iko na msimamo thabiti. Lazima itarudisha, hata wakiungana ngapi, lazima Iran itasimama na itasimama na uwezo wake, kwa sababu ni dhuluma ile, wanadhulumiwa wao. Hawa wako katika vita ya nini? Walichokozwa ya vita, wanadhulumiwa bure tu. Kwa hivyo, irani iendelee hivyo hivyo. Na kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji, mpenzi msikilizaji, na naona muda unakwenda kwa kasi sana. Uh, labda nitachukua maoni na mitazamo ya mwisho kabla ya kufunga kipindi, nikukumbusha kwamba tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw labda pengine, binafsi unazungumziaje kuhusiana na migawanyiko hii katika ulimwengu wa Kiislamu, na unadhani nini kifanyike ili kuimarisha umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu na mataifa ya Kiislamu? Mataifa ya Kiislamu, katika mtazamo wangu, nikiangalia, inafaa at least washikamane wa ndio waweze kupambana na mabepari vile vilevile, ningependa pia kuzungumzia kwa ndugu zetu Irani pali walifeli katika hii vita, wajaribu pia nao warekibi wawe dhabiti kabisa kupambana nao e, na vilevile vile pia wasiogope e. Sisi hata wengine kama wana nafasi ya kuja kutuchukua tukaungn e, na jeshi yao, tunaweza tunawezaenda safi kabisa. Haya, namaliza hapa, na katika kundi letu hili ndio kijana zaidi hapa, atatufungia kipindi na labda pengine atatueleza maana tunaona vijana kule Iran wana mchango mkubwa sana katika masuala ya kijeshi, masuala ya sayansi na teknolojia. Unadhani vijana wa kwetu hapa Afrika wana lipi la kujifunza? Sahizi vijana ni wapewe independence pia, hata wajisimamie, jisimamie. Na kitu ingine naja, kama sisi Waislamu tunafaa tupendane, sahii kitu kubwa saizi, ndugu yetu wakubwa nje, maadui wetu unapata injikaya saudia yezi saidia wakati mwingine anachokozwa, yeye ako tu pale juu, anauza mafuta, hataki ku, kupoteza fainini yake, soko yake ya mafuta. Kama sio vita, utauzia uta, uta nani? So tujaribu, tukuwe pamoja tu shirikiana kama ndugu. Uh, -huh. Mwisho wa kuisha na jambo zito ambalo limetiliwa msisitizo na wote ambao wamezungumza na kipindi cha baraza la wasikilizaji ni msisitizo wa umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu. Kipindi hewa ni mpenzi msikilizaji, ni baraza la wasikilizaji. Bado tupo mitaani tunazungumza na mashabiki kindakindaki wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kipindi cha wiki hii ni cha aina yake kabisa, maana tunatembea tukikusanya maoni mubashara kabisa ya wasikilizaji wetu, na hapa nimekutana na, nimwite jana jike atajiarifisha, atatuambia jina lake na anayazungumzia vipi matangazo ya redio Teheran. Karibu sana kwenye kipindi. Naitwa Mariam Duta, napenda kusikiza redio Teheran kwa sababu ni tofauti na stesheni zingine inaleta inaleta programs zenye ni za manufaa za kunufaisha, za kuelimisha, pia inatuburudisha. Yaani tu ni tofauti, ukitofautisha uki, uki, uki, uki na stesheni zingine za kitaifa. Pia iko na iko na habari za kuaminika barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, na kabla ya kumwachilia mwanadada huyu, labda ningependa tu kumuuliza, maana amekuwa akifuatilia matangazo ya redio Teheran, na tunaona uh, Iran ni moja ya nchi ambazo zinasajili idadi kubwa sana ya watoto wa kike katika vyuo vikuu na wanategemewa pakubwa sana katika masuala ya sayansi na teknolojia. Sasa labda unadhani nchi zetu hizi za Afrika zina au lipi la kujifunza kutoka au kutokana na mfumo wa uongozi na vilevile maswala ya elimu na teknolojia ya Iran. Vijana wa Afrika wana lipi la kujifunza kutoka kwa vijana wa jamhuri ya kiislamu ya Iran? Kitu tunajifunza kutoka, kutokana na Iran na vijana wa Iran, serikali yetu inafai invest sana kwa education system tu ndo tusikuwe tuna tuna nini tunaenda outside country kusoma wakiinvest na education system tutakuwa tu tunasoma hapa hapa, kama ni hiyo sayansi, kama ni kukuwa daktari, daktari tu ana anatoka tu hapa hapa Kenya tu. Yani tu vitu zote tu, zitakuwa available Kenya. Iran vitu zote tu ziko sawa, hiyo education system ziko sawa, that's why sisi kama, sisi kama wakenya tunatoka hapa tunaenda huko. Sasa pia tungeomba serikali yetu iige mfano ya serikali ya Iran. Naam tabaan ni wito ambao tunatumai serikali ya Kenya inayoongozwa na Dkt William Samoei Ruto itapata kusikiza mwito huo na kilio hicho asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu hii ni Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa fahari kubwa sana kuzungumza na wanabaraza moja kwa moja tukiwa hapa katika mji wa Gilgil County ya Nakuru nchini Kenya Kipindi hewani kimekuwa ni baraza la wasikilizaji. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa muda wako. Jina langu ni Hussein Hassan, tunakutakia kila la heri maishani. Asante na kwa heri. Naam, shukran, asante sana Hussein Hassan, ukiwa hapo nchini Kenya na makala hiyo ya baraza la wasikilizaji. Naam, tunasonga mbele sasa wapenzi msikilizaji, na umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Baada ya mdoso mrefu barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno yafuatayo: lahadha ya kweli huku NRM ikifanya maamuzi. Kwa muktasari, ni kuwa chama tawala uh, cha nchini uganda cha National Resistance Movement, inrm leo hii kinafanya uchaguzi wa mchujo utakaoamua wagombea wake katika uchaguzi mkuu ujao. Mchujo wa mara hii hautofanyika kwa kura ya siribali, wapiga kura watapanga foleni nyuma ya mgombea ili kuimarisha wazi uchaguzi ambao unakumbusha ule uchaguzi wa zama za KANU nchini Kenya uliojulikana kama mlolongo. Habari nyingine zinasema kuwa watu watano wamejeruhiwa Busia kabla ya mchujo wa NRM, wapelekwa Kenya kwa matibabu. Aliyekuwa naibu kansela wa chuo kikuu cha Makerere, Livingstone Lubobi ameaga dunia akiwa na miaka 80. Na pia kuna habari nyingine semaayo vijana wa Uganda wasisitiza tena haja ya kusimamishwa eh, mradi wa bomba la mafuta kutokana na sababu za mazingira. Ni mradi wa bomba la mafuta kutoka Hoima, Uganda hadi Tanga, Tanzania, ambao unaonekana bado unaendelea kukumbwa na utata. Sasa wapenzi wasikilizaji, tuyaangazie magazeti ya nchini Kenya, ambapo gazeti la Nation limetanguliza mbele habari ya chaguzi ndogo zinazonukia. Anoni yake inasema chaguzi ndogo mtihani kwa Ruto, Raila na Ghashagwa. Toleo lake la mtandaoni limeipa habari hiyo kichwa kisemacho chaguzi ndogo ni vita vya ubabe. Habari nyingine katika gazeti hilo zinasema tume ya taifa ya huduma za polisi ya mtuhumu inspekta jenerali Douglas Kanja kwa kuficha sajili ya mishahara kwa ajili ya ukaguzi. Serikali yaanza kuchunguza vifo vya ghafla na tatanishi Mombasa. Ni vifo ambavyo vimewatatiza sana uh, watu wa kaunti ya Mombasa. Pia kuna kichwa kingine cha habari kisemacho maafisa watatu wa jeshi la ulinzi la Kenya KDF wa katika shambulio la Lamu. Nalo gazeti dada la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari ya chaguzi ndogo zijazo, kwa kuandika Gachagua na Ruto kupimana nguvu kwa mara ya kwanza katika chaguzi ndogo. Toleo la intaneti, pamoja na mambo mengine, limeandika korti yaagiza mbunge wa Juja George Koimburi akamatwe, na Rais Ruto atimiza ahadi awapa wavuvi Homa Bay shilingi milioni tano alizowaahidi. Gazeti la The Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu utendaji kazi dhaifu wa tume ya uwiano na utangamano NCIC kwa tuhuma za kutumikia serikali iliyoko madarakani. Aidha, limeipa uzito habari ya kieneo inayosema namna uchafuzi wa hewa unavyoua maelfu ya watu barani Afrika. Namna tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na ga gazeti la Tanzania yetu ambalo limetoa kipaumbele kwa habari ya mbunge Askofu Gwajima kuitaka serikali iipe CHADEMA mageuzi. Amesema wapewe mabadiliko wanayoyataka, kisha CCM ikawapige kisiasa ndani ya sanduku la kura amebainisha kuingia uchaguzi bila Chadema ni mechi ya Simba bila Yanga. Habari yake nyingine kuu ina anwani isemayo Lisu ang'aka asema mahakama isichezewe. Dondo zake zinamnukuu kinara huyo wa upinzani aliyeko gerezani akisema amefungwa siku tini na anaishi na wafungwa wanaosubiri kunyongwa. Amwambia hakimu mahakama yake ipo katika kizimba cha umma na dunia inamtazama. Habari hii ya mwenyekiti wa Chadema inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe chini ya kichwa kisemacho Tundu Lissu aipa angalizo mahakama kuu kesi yake. Hata hivyo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo inafungamana na, eh, inafungamana na masuala ya afya, isemayo kuwa chanjo ya VVU ruhusa kutumika, yaidhinishwa rasmi na shirika la afya duniani kwa nchi 18 ikiwemo Tanzania. Gharama kwa uhitaji za tajwa mtaalamu atoa tahadhari. Na mnaona, mda wetu umemalizika, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Barabara a upea usikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi, uh, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. bismillahirahmanirahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya sabini ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za nahjul balagha leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya imamu ali bin abi talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjul balagha ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi ingawa hii ni sehemu ya sabini ya mfululizo huu lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya sitini na moja almaratu aqrabun Hulwatu lasba, mwanamke ni mithili ya nge, mng'ato wake ni mtamu. Katika hikma hii ya sitini na moja ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anazungumzia uhakika mwingine kwenye maisha ya mwanadamu kwa kugusia moja ya sifa zenye mgongano za wanawake kwa kusema mwanamke ni mithili ya nge, hung'ata na kung'ata kwake ni kutamu. Wafasiri wa Nahjul Balagha wamekuja na tafsiri tofauti kuhusu hikma hiyo ya Imamu Ali alaihi salam, kiasi kwamba hata wametofautiana kuhusu matamshi ya neno la mwisho, yani, je, linatamkwa lasba au lisba, ambayo yana maana tofauti. Sehemu iliyopita, tulinukuu mtazamo wa wale waliolifasiri neno hilo kwa matamshi ya lisba, lakini kwenye nakala nyingi zaidi za Nahjul Balagha neno hilo limeandikwa kwa, kwa maandishi ya lasba, kwa maana hiyo ya kung'ata na kutafuna, na maana hiyo inaonekana inaendana na neno nge na inaonekana ndiyo sahihi zaidi. Lakini tunapojiuliza ni vipi Imamu Ali alaihi ssalam amemfananisha mwanamke na nge, na vipi kung'ata kwake ni kutamu, wakati kila mtu anajua mng'ato wa nge ni hatari sana, una sumu na huweza kusababisha kifo. Huenda makusudio hapo ni kwamba hata kama mng'ato wa mwanamke baadhi ya wakati unakuwa kama sumu ya nge, lakini pembeni mwa mng'ato huo wa sumu kuna upulizaji mwingi mzuri, tiba na dawa nyingi kutoka kwa mwanamke, hivyo kung'ata kwake kunavumilika. Aidha, ni vyema tuseme pia kwamba mbali na tafsiri hizo mbili, iko na tafsiri nyingine ya tatu ambayo imetolewa na marhum Ayatullah Khalil Rahim, ambaye amesema makusudio ya hikma hiyo ya Imamu Ali alaihi ssalam ni kuwaonya wanaume, hasa vijana, kwamba wachukue tahadhari kubwa na wajiepushe na kusuhubiana na wanawake wa ovu, kwani hao ni nge, sumu zao zinaua na kuangamiza, hata kama kijuujuu ung'ataji wao unaonekana ni mtamu. Wanaume, hasa vijana, hawapaswi kutekwa na kulaghaiwa na uzuri wa nje wa wanawake kama hao, wakati wanasumu kali ya kuangamiza. Lakini tafsiri hiyo nayo inaonekana haiendani na siak na matni ya hikma yenyewe, kwani lugha iliyotumiwa na Imamu Ali alaihi ssalam katika hikma hiyo ya 61 si ya kuonya wala kutahadharisha, bali inazungumzia suala la kuvumiliana na kuishi kwa busara na wanawake hivyo tafsiri ya pili na ambayo ndiyo maarufu zaidi ndiyo inayoonekana inaendana vizuri na matni na siake ya maneno hayo ya Imamu Ali alaihi ssalam. Ama swali jingine linalojitokeza hapa ni kwamba je, yeah, matamshi hayo ya Imamu Ali alaihi ssalam yanawahusu wanawake wote? Taban majibu ni hapana, si wanawake wote, kwani wako wanawake wengi tu ambao wamepikika kiimani, kimalezi na kitabia kiasi kwamba kamwe hawawang'ati wala hawatafuni waume zao. Hivyo, makusudio hapa ni kuonyesha kuwa iwapo mwanamke atapikika kwa imani, malezi mazuri na maadili bora, si tu hawi sumu ya nge, bali huwa ni tulizo hasa la mume wake na huwa ni pambo la nyumba na kito adhimu kinachosimamia na kuendesha vizuri familia kwa huruma na upole wake. Tumalizie kwa kunukuu hadithi kutoka kwa Imam Sadik alaihi ssalam, ambaye amenukuliwa akisema, moja ya haki ya mwanamke kwa mumewe ni kwamba kama atafanya kosa basi mumewe awe mwepesi yani wa kumsamehe yaani wa in jahalat ghafara laha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia leo. Ni Alhamisi tarehe 21 mfungu wanne Muharam mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 17 Julai mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 721 iliyopita, sawa na tarehe 21 Muharam mwaka 726 hijiria alifariki dunia faqihi na msomi mashuhuri wa Kiislamu, Hasan bin Yusuf bin Mutahari al Hili, maarufu kwa jina la Alama al Hili. Alama al Hili alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa kama Haja Nasiruddin Tusi na anatajwa kama miongoni mwa wasomi wa kipekee wa zama zake. Aliandika zaidi ya vitabu mia moja katika taaluma mbalimbali za Kiislamu. miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo Siku kama ya leo miaka 235 iliyopita alifariki dunia Adam Smith, mwanafalsafa na mtaalamu wa uchumi wa Scotland. Smith alizaliwa mwaka 1723 huko Scotland, na baada ya kuhitimu masomo ya sekondari alijiunga na chuo kikuu cha Glasgow na kisha Oxford, ambapo baadaye alichaguliwa kuwa mhadhiri katika chuo kikuu cha Glasgow. Sanjari na kufundisha falsafa, Adam Smith alijishughulisha na utafiti katika masuala ya uchumi na akafanikiwa kuandika kitabu cha utafiti juu ya asili na chanzo cha utajiri. Kwa sababu hiyo, uh, aliitwa baba wa elimu ya uchumi. Katika siku kama ya leo miaka 112 iliyopita, Profesa Roger Garudi, mwanafalsafa na mwanafikra wa Ufaransa, alizaliwa katika mji wa Marseille. Garudi alipata shahada ya udaktari katika taaluma tatu za masomo ya falsafa, fasihi na utamaduni. Roger Garudi alifungwa jela katika kambi ya mateka wa kivita wa Ujerumani tangu mwaka 1940 hadi 1943 kutokana na mapambano yake dhidi ya ufashisti wa Adolf Hitler, wakati Ufaransa ilipokaliwa kwa mabavu na Ujerumani. Profesa Garudi alikuwa mwanachama wa chama cha kikomunisti cha Ufaransa kwa miaka 36 na pia mwanachama wa kamati kuu ya chama hicho kwa miaka 25. Hata hivyo, mitazamo ya kikomunisti na kiliberali haikuweza kukata kiu ya kutafuta ukweli ya msomi huyo wa Ufaransa, na hatimaye alikubali dini tukufu ya Uislamu baada ya kufanya utafiti wa miaka mingi. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979 ulikuwa na taathira kubwa katika mitazamo ya Profesa Roger Garudi. Na katika siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, chama cha Baath cha Iraki kilichukua hatamu za uongozi kupitia mapinduzi yaliyoongozwa na Ahmad Hassan al Bakri na kumpindua rais Abdurahman Arif. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni wapenzi wasikilizaji, ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia. Bunge la Iran, yaani majlisi ya ushauri ya Kiislamu, limetoa taarifa na kutangaza kwamba jamhuri ya kiislamu katu haiwezi kufanya mazungumzo na Marekani kama ilivyokuwa kabla ya uchokozi wa hivi karibuni wa utawala haramu wa Israel na Marekani yenyewe na kwamba hakuna mazungumzo mapya na Marekani yanaweza kufanyika kabla ya masharti ambayo Iran itayaweka kutimizwa. Marekani imekuwa ikiomba kufanya mazungumzo na Iran katika siku za hivi karibuni ili kujadili kadhia ya nyuklia. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi katili la Israel amebadilishwa kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni ya makombora ya Iran yaliyolenga maeneo ya Israel eh, ambayo oh, yalikuwa ni makombora ya ulipizaji kisasi wa hujuma ya utawala huo dhidi ya Iran. Wahudumu wa kibinadamu wa Umoja wa Mataifa wamesema wana wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka kwa mapigano huko Sudan, hasa mashambulizi ya karibuni ya waasi wa RSF katika jimbo la Kordofan kaskazini. Na naibu waziri mkuu wa Russia Alexander Novak amesema ushirikiano wa nchi hiyo na Nigeria katika OPEC una nafasi muhimu katika kudumisha uthabiti wa soko la mafuta duniani. La ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru ni kwa, kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.