Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomuona mwanawe anangamia, akasema: Ewe Mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote Akasema Mwenyezi Mungu, Ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusa nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, Ewe Mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari mabomu ni ghali risasi ni bei nafuu, mkakati wa Marekani na Israel wa kuwaua Wapalestina katika safu za chakula. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na a, kile cha hekima za Nahjul Balagha, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa na ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo yetu usiku wa leo. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema Israel iliikimbilia Marekani kulilia usitishaji wa vita na Iran. Balozi wa zamani wa Iran nchini Iraki amefichua kwamba marubani 30 wa Israel waliuawa katika operesheni ya kulipiza kisasi ya Iran. Amnesty International imesema Umoja wa Ulaya uh, kutositisha ushirikiano na Israel ni usaliti kwa taifa la Palestina. Na shirika la Madaktari wasio na mipaka limesema wafanyakazi wake wameuawa kwa makusudi huko Tigray. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema Israeli ililazimika kusalimu amri na kuing'ang'ania Marekani kwa kukata tamaa wakati wa vita vya hivi karibuni vya siku 12 dhidi ya Iran na kuthibitisha kwamba haina uwezo wa kukabiliana na jamhuri ya Kiislamu ya Irani ikiwa peke yake. Akizungumza katika kikao cha ngazi za juu na maafisa wa idara ya mahakama wa Iran mjini Teherani hii leo Jumatano, Ayatollah Ali Khamenei amesema makabiliano hayo yalifichua sio tu nguvu za kijeshi na kistratejia za Iran, bali pia uthabiti, mwamko na umoja wa kitaifa wa watu wa jamhuri ya Kiislamu. Mafanikio makubwa ya watu wetu nchini Iran wakati wa vita vya siku kumi na mbili yalikuwa dhamira yao nia na kujiamini kwa taifa. Kwa sababu kiini hasa cha kuwa na roho na utayarifu wa kukabiliana kwa nguvu na Marekani na mbwa wake aliyefungwa yaani utawala wa Kizayuni ni muhimu sana, amesema Ayatollah Ali Khamenei. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia mabadiliko ya Iran kutoka kuwa mteja mtiifu chini ya utawala wa zamani wa kifalme hapa nchini hadi kuwa taifa lenye msimamo na huru. Huko nyuma hata kwa faragha, maafisa wa Iran hawakuthubutu kuikosoa Marekani. Leo hii Iran imefikia hatua ambayo si tu haiogopi Marekani, lakini pia inaitia hofu na wahaka. Moyo na utashi huu wa kitaifa ndio hasa unaoifanya Irani kujivunia na kuelekea katika barabara ya kufikia matarajio yake makubwa, amesema Sayyid Ali Khamenei Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kwamba wananchi wa Iran walikwamisha mahesabu na malengo ya wavamizi na kusisitiza kwamba hivi sasa ni jukumu la kila mmoja wetu kuhifadhi mshikamano huo wa kitaifa. Ayatullah Ali Khamenei amesisitiza kwamba Irani kamwe haitaingia katika medani yoyote, kidiplomasia au kijeshi, kama upande uliodhaifu zaidi. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hayo akiwahutubu viongozi wa nchi za Magharibi ambao kimakosa wanaamini kwamba uchokozi wa hivi karibuni umewapa fursa ya kuishinikiza Irani kidiplomasia. Tuna vifaa vyote muhimu kama vile akili na nguvu za kijeshi, kwa hivyo, iwe kwenye uwanja wa kidiplomasia au uwanja wa vita, kila tunaposhiriki, kwa neema ya Allah tutaingia kwa mikono miwili, amesema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambapo ameutaja wito wa Israeli wa kutaka kusimamishwa vita baada ya siku 12 za uchokozi kuwa ni ushahidi wa wazi wa jibu kali la Iran dhidi ya utawala huo pandikizi. Lau utawala wa Kizayuni ungelikuwa na uwezo wa kujilinda, usingeigeukia Marekani namna hiyo, lakini ulielewa kwamba hauwezi kusimama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema Ayatollah Ali Khamenei. Balozi wa zamani wa Iran nchini Iraki amefichua kwamba marubani 30 wa Israeli waliuawa katika wakati wa operesheni za kulipiza kisasi za Iran katika vita vya siku 12, akisisitiza kwamba hilo lilikuwa pigo kubwa kwa utawala wa Kizayuni. Hasan Kazem Kumi, balozi wa zamani wa Iran nchini Iraq, amesema katika mahojiano ya televisheni kwamba katika mojawapo ya operesheni za Iran wakati wa vita vya siku 12 marubani 30 wa Israeli waliuawa. Hili si jambo dogo kwa utawala wa Israel, ameeleza hayo na kuongeza kwamba maelezo mengi kuhusiana na operesheni hizo yamefichwa na utawala wa Tel Avivu hadi sasa. Mwana diplomasia huyo wa Iran amesisitiza kwamba lengo kuu la adui lilikuwa kubadilisha mfumo wa utawala nchini Iran na kurejea Marekani katika Jamhuri ya Kiislamu, lakini wameshindwa kufikia malengo yao. Kazemi Kumia amesisitiza kwamba jeshi la Iran chini ya uongozi wa amiri jeshi mkuu Ayatollah Ali Khamenei lilitoa pigo kubwa kwa Israel na kukwamisha ajenda pana za adui katika eneo la magharibi mwa Asia. Wakati utawala wa kizayuni ukiendesha vita vya kichokozi dhidi ya Iran tarehe 13 Juni na kuyashambulia maeneo ya kijeshi nyuklia, na makazi ya raia kwa Irani kwa muda wa siku 12. Marekani iliingilia kati na kufanya mashambulizi ya kijeshi katika maeneo matatu ya nyuklia huko Natanz, Fordo na Isfahan tarehe 22 Juni, vikosi vya jeshi la Iran vilifanya mashambulizi makali. Mara baada ya uvamizi huo, kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kilitekeleza mawimbi 22 ya hujuma za makombora kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa Kizayuni, ikiwa ni sehemu ya operesheni Ahadi ya Kweli nambari tatu, ambayo ilisababishia hasara kubwa miji katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel. Aidha, jeshi la Iran lilitungua ndege kadhaa za kivita aina ya F35 za utawala wa Kizayuni wa Israel kwa kutumia mifumo ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa ndani ya Iran. Wakati wa vita hivyo, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kushindwa kwa Umoja wa Ulaya kusimamisha makubaliano yake ya ushirikiano na utawala haramu wa Israel ni usaliti wa kikatili kwa taifa la Palestina. Agnes Kalamard Katibu mkuu wa Amnesty International amesema kwamba kushindwa Umoja wa Ulaya kusimamisha makubaliano yake ya ushirikiano wa kibiashara na utawala wa Israel ni usaliti wa kikatili na usio halali kwa taifa la Palestina. Kwa mujibu wa tovuti rasmi ya Amnesty International, kukataa Umoja wa Ulaya kusitisha makubaliano yake na Israel ni usaliti wa kikatili na hatua inayokwenda kinyume na sheria kwa mradi wa maono ya Ulaya ambayo yanatazamiwa kuzingatia sheria za kimataifa na kupiga vita vitendo vya kimabavu, sheria za Umoja wa Ulaya na haki za binadamu za Wapalestina, amesema Kalamar. Aidha ameashiria ushirikiano wa umoja huo katika uhalifu wa Israel dhidi ya wa Wapalestina, akisema kwamba mapitio ya Umoja wa Ulaya yenyewe yamegundua wazi kwamba Israel inakiuka wajibu wake wa haki za binadamu chini ya masharti ya mkataba wa jumuiya. Hata hivyo, badala ya kuchukua hatua za kuukomesha na kuzuia ushirika huo, nchi wanachama zilichagua kudumisha makubaliano ya kibiashara ya upendeleo badala ya kuheshimu na kuokoa maisha ya watu wa Palestina. Matamshi ya Kalamard yanakuja siku moja baada ya mawaziri wa mambo ya nje wa umoja wa Ulaya kukutana mjini Brussels jana Jumanne kujadili suala la kusimamisha ushirikiano na utawala ghasibu na kuwekewa vikwazo utawala huo. Hata hivyo, hatua zilizopendekezwa, ikiwa ni pamoja na kusimamisha makubaliano ya kibiashara, vikwazo vya silaha au vikwazo vya utoaji wa viza zilitupiliwa mbali. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Tehran. Shirika la madaktari wasio na mipaka limesema wafanyakazi wake watatu waliuawa kwa makusudi wakati wa mapigano makali katika eneo la Tigray nchini Ethiopia. Shirika hilo linalojulikana kama MSF jana Jumanne lilichapisha matokeo ya mapitio yake ya ndani kuhusu mauaji ya wahudumu wake wakati wa mapigano yaliyoshtadi katika eneo hilo mwaka 2021 na kusema kwamba wahudumu wake waliouawa kwa makusudi ni Maria Hernandez, raia wa Uhispania, na Waethiopia Yohannes Halefom Reda na Tedros Gebre Mariam Gebre Mikaela. Mkoa wa, wa kaskazini wa Tigray ulikuwa uwanja wa vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe hasa baina ya wafuasi wa kundi la TPLF na vikosi vya jeshi la serikali ya shirikisho baina ya mwaka 2020 na 2022, vita ambavyo viliua watu wapatao laki sita. Mzozo huo ulisababisha pia maafa ya binadamu na kuacha watu zaidi ya milioni moja bila makazi huku makubaliano dhaifu ya amani yakisababisha mpasuko mkubwa. MSF imeishutumu serikali ya Ethiopia kwa kushindwa kutekeleza wajibu wake wa kimaadili kukamilisha uchaguzi kukamilisha uchunguzi wa mauaji hayo. Uhakiki huo ulithibitisha kwamba shambulio hilo e, yalikuwa mauaji ya kukusudia na yalilenga wafanyakazi watatu waliotambuliwa wazi, imesema taarifa ya shirika la madaktari wasio na mipaka. Rais wa Marekani Donald Trump anapania kupanua ajenda yake ya ushuru akitangaza mipango ya kutoza ushuru mpya wa forodha wa zaidi ya asilimia kumi kwa bidhaa zinazoingizwa nchini Marekani kutoka mataifa madogo, ikiwa ni pamoja na mataifa kadhaa ya bara la Afrika na eneo la Karibia. Hatua hiyo inaashiria mabadiliko makubwa katika sera ya biashara ya Marekani inayolenga kile Trump anachokieleza kama kujibu mapigo ya ushuru unaotozwa bidhaa za Marekani. Kwa mujibu wa tovuti ya Africa News, nchi kadhaa za Afrika tayari zinajiandaa kwa ongezeko kubwa la ushuru wa bidhaa za Marekani zinazoingia katika nchi hizo. Inaarifiwa kwamba Lesotho, taifa dogo la kusini mwa Afrika linaweza kukabiliwa na ushuru wa juu wa hadi asilimia 50 kwa bidhaa zinazouzwa Marekani, wakati utozaji wa ushuru huo kwa sasa umesimamishwa kwa muda kupisha kipindi cha mashauriano cha miezi mitatu. Wasiwasi unaongezeka juu ya kuzorota uchumi katika siku za usoni. Hizi ni nchi nyingi, kati ya hizo zipo karibu nchi mia mbili, Trump amesema akijibu maswali kuhusu mataifa ambayo yangeathiriwa na ushuru huo na kuongeza kwamba labda tutaweka ushuru mmoja kwa wote. Shirika la Biashara Duniani limeitaka Marekani kutazama upya uamuzi huo. Mkurugenzi mkuu wa WTO Ngozi Okonjo Iweala ametoa wito kwa nchi za Afrika kusamehewa ushuru unaopendekezwa, akionya kwamba hatua hizo zinaweza kuvuruga pakubwa uchumi wa nchi zinazokuwa na kusambaratisha maendeleo ya miaka mingi. Shirika la biashara duniani lilitahadharisha hivi karibuni kwamba ushuru uliotangazwa na Donald Trump utarudisha nyuma biashara ya kimataifa mwaka huu na kupelekea kushuka kwa kasi ukuaji wa uchumi wa dunia ya sasa na waziri wa mambo ya nje wa Iran amepongeza hatua ya China ya kulaani vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Israel na Marekani dhidi ya ardhi na mamlaka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, huku akisisitiza utayarifu wa Teheran wa kuimarisha zaidi uhusiano wa kirafiki na serikali ya Beijing. Katika mkutano na mwenzake wa China pambizoni mwa mkutano wa 25 wa baraza la mawaziri wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai SCO nchini Uchina hii leo Jumatano, Abbas Arakchi ameshukuru Beijing kwa misimamo yake uh, ya kanuni kujenga na ushawishi katika majukwaa ya kimataifa, hasa katika mikutano ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ya kulani hujuma na mashambulizi dhidi ya Iran. Amemweleza waziri mwenzake wa China uh, matokeo uh, ya hivi karibuni au kuhusu matukio ya hivi karibuni kufuatia hujuma za Israel na Marekani dhidi ya Iran na kusitishwa kwa mapigano hayo akisisitiza kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na serikali zote duniani zina wajibu wa kudumisha amani na usalama katika eneo la Asia Magharibi na duniani kote kwa ujumla. Sayid Arakchi pia amesisitiza dhamira ya dhati ya serikali ya Iran ya kuimarisha zaidi uhusiano wa kidugu na ushirikiano wa kimkakati unaozingatia suala la kuheshimiana na kuaminiana. Kwa upande wake waziri Yi wa Wangi wa China amepongeza mbinu ya kuwajibika na ya kimkakati ya Iran katika kuzuia kushadidi mivutano na migogoro katika eneo la magharibi mwa Asia. Na huo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari: mabomu ni ghali, risasi ni bei nafuu, mkakati wa Marekani na Israel wa kuua wa Palestina katika safu za chakula. Katika mwezi wa 23 wa vita vya Gaza, ambapo utawala wa kizayuni wa Israel umefanya mauaji ya halaiki dhidi ya wa wapalestina wa ukanda wa Gaza kwa ukatili na unyama wa hali ya juu na kwa kutumia silaha ya njaa, sasa utawala huo umebuni mbinu mpya kwa ajili ya kile kinachojulikana kama mauaji ya bei nafuu ya watu wa ukanda wa Gaza mauaji ya watu wa Gaza katika maeneo ya ugavi wa misaada ya kibinadamu au karibu na misafara ya misaada hiyo sasa yamekuwa jambo la kawaida, katika muktadha wa kuzuia chakula, nishati na misaada kuingia eneo hilo hasa tangu kuanzishwa kwa maeneo ya usambazaji chakula yanayosimamiwa na taasisi ya Gaza Humanitarian Foundation GHF. Israel pamoja na Marekani wameanzisha vituo eti vya kugawa chakula na maji ambako kwa makusudi wanashambulia kwa kuwamiminia risasi na kuwaua watu wasio na hatia ambao wanakuwa wakisubiri kupata kipande cha mkate chakula au chupa ya maji kwenye safu ndefu. Uchunguzi unaonyesha kwamba hiyo ni hatua iliyopangwa kwa lengo la kupunguza gharama za mauaji. Utawala haramu wa Israel hadi sasa umetumia idadi kubwa sana ya mabomu na makombora ya kuvunja mahandaki kuwa watu wa Gaza, jambo ambalo limeugharimu sana utawala huo na mshirika wake Marekani. Takwimu zinaonyesha kwamba tangu mwanzo wa vita vya Gaza mnamo Oktoba 7 mwaka 2023 hadi mwishoni mwa urais wa Joe Biden Januari 2025, Marekani ilikuwa imetoa msaada wa kijeshi wa dola bilioni 17.9 kwa Israeli. Mwenendo huo umeendelea katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, ikiwa ni pamoja na kuipatia Israel mabomu alfu mbili mapya ya kubomoa mahandaki chini ya ardhi ambayo yanatumiwa dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza, jambo ambalo limeugharimu pakubwa utawala haramu wa Israel na bwana wake yaani Marekani. Ni dhahiri kwamba sambamba na kuendelea vita vya ukanda wa Gaza, mamlaka za kijeshi za utawala ghasibu zimekuwa zikitafuta njia na mbinu za bei nafuu na gharama za chini zaidi za kuwaua wapalestina wa gaza na hivi sasa uh, wanafanya hivyo kwa kile kinachojulikana kama kuwatega watu wa Gaza kwa kuanzisha vituo ambavyo vinaonekana kidhahiri vimeanzishwa kwa ajili ya kugawa chakula na maji, lakini kivitendo vimekuwa machinjio ya watu wa Palestina. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa hivi majuzi ilitangaza kwamba katika kipindi cha wiki sita zilizopita imerekodi mauaji yasiyopungua 798 katika vituo hivyo vya misaada huko Gaza vinavyosimamiwa na kinachoitwa Gaza Humanitarian Foundation, taasisi ambayo inasimamiwa na Marekani na utawala haramu wa Israeli. Ravina Shamdasani, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, ameuambia mkutano wa uandishi wa habari mjini Geneva kwamba kuanzia Mei 27 hadi Julai 7 tumesajili mauaji ya watu 798 ikiwa ni pamoja na watu 615 karibu na vituo vya Gaza Humanitarian Foundation na 183 katika njia ya kuelekea kwenye vituo hivyo, mwisho wa kunukuu. Taasisi ya GHF inatumia makampuni binafsi ya usalama ya Marekani kupeleka vifaa ukando wa Gaza na kwa kiasi kikubwa makampuni hayo yanakwepa mfumo unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa andrua. Baada ya mauaji ya mamia ya raia wa Palestina wanaojaribu kufika kwenye vituo vya misaada vya GHF katika maeneo ambayo yanadhibitiwa na jeshi la Israel, Umoja wa Mataifa ulitaja mtindo wa utoaji misaada wa shirika hilo kuwa sio salama na kwamba unakiuka vikwazo vya kibinadamu vya kutopendelea upande wowote, wa mikanda mingi ya video ya wanajeshi wa Israel na washirika wao wa Kimarekani kutoka Gaza Humanitarian Foundation wakiwafyatulia risasi watu wasio na ulinzi wa Gaza inaonyesha kwamba hivyo ni vitendo vya makusudi vya wazayuni na washirika wao vyenye shabaha ya kuwaua wa Palestina, lakini kwa gharama na bei ya chini. Gazeti la kizayuni la Haaretz liliripoti li, li, li, Jumapili iliyopita kwamba jeshi la Israel limewakodisha makandarasi binafsi ili kubomoa nyumba za wapalestina huko Gaza. Mmoja wa wanajeshi wa Israel walioko Gaza amefichua kwamba kila mkandarasi binafsi anayefanya kazi katika eneo hilo kwa kutumia vifaa vya uhandisi hupokea shekeli elfu tano ambazo ni sawa na takriban dola elfu moja na mia tano kwa kila nyumba ya mpalestina anayoibomoa. Hivi majuzi pia Ayatola Ali Khamenei alisema kuhusiana na jambo hilo kwamba hakuna mtu ambaye angeweza kuamini kwamba walikuwa na mipango ya uhalifu mkubwa kama hii. Awali walikuwa wakirusha bomu na kuharibu nyumba moja au mbili. Kwa mfano, watu kumi au kumi na tano wanauawa shahidi. Wakaona hapana, hii haitoshi. Sasa wanafanya nini? anaendelea kusema Ayatollah Khamenei, wameanzisha kituo eti cha kugawa chakula kwa sababu chakula hakiingii Gaza. Watu wanakimbilia katika kituo hicho kwa ajili ya kupata chakula, kisha wazayuni na Wamarekani wanawaua, m, wanaua mara kumi zaidi kwa kuwamiminia risasi kwa bunduki kuliko idadi ambayo wangeua kwa kutumia mabomu. Mauaji ya watu yalikuwa na bei kubwa na ghali zaidi kwa Wamarekani na Wazayuni, anasema Ayatolah Khamenei. Na sasa wanafanya mauaji hayo kwa gharama na bei nafuu. Walipaswa kutumia mabomu yenye gharama kubwa kuua watu, sasa wanatumia risasi. Ayatolah Khamenei anamalizia kwa kusema hili ni jambo la kutisha sana. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran, baraza la wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mpenzi msikilizaji wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hassan na kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji. Leo kipindi chako kipo mitani, kinazungumza na watu wawili watatu na nipo nchini Kenya katika kaunti ya Nakuru, na nitazungumza na watu wawili watatu leo, tupate maoni yao moja kwa moja kuhusiana na masuala ya kieneo na vilevile vile masuala ya umoja wa Kiislamu. Kwanza kabisa nitaanza kwa kuwarifisha na kuwakaribisha kwenye kipindi, alafu baada ya hapo tutaendelea na mazungumzo yetu. Nakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Kumbuka tovuti yetu ni parstoday.ir. Mkwaju sw kwanza kabisa tutaanza na ndugu yetu hapa, atatuambia jina lake na atatuambia yupo katika mji gani hapa nchini Kenya, alafu tutaendelea na mazungumzo yetu. Karibu sana, na anza kwa kutuambia jina lako na upo katika mji gani hapa nchini Kenya. Asalamu alaikum wamtulahi wabarakati, ninaitwa Abdalah, niko Nakuru kaunti, Gilgil town, bondeni. Nam safi kabisa. Mwenzake wa pili hapa, uh, katika mkono wake wa kulia naitwa Alikenodhia. Salamu alaikum, naitwa Alikenodhia kutoka Nakuru kaunti, mji wa Gilgil. Haya pia tuna msikilizaji wa tatu hapa ambaye amekuwa mfuatiliaji sugu wa Radio Tehran kwa miaka mingi, pia atajiharifisha. assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh, mimi naitwa Hassan Ali kutoka Kenya, Nakuru kaunti, Gilgil. mimi ni mfuasi wa Radio Tehran. niko Kenya Nam, vizuri sana labda. Uh, kabla ya kuenda katika mazungumzo yetu kuhusiana na maswala ya kieneo uh, nianze na shabiki sugu huyu wa redio Tehran, maana amekuwa akifuatilia hata katika masafa mafupi, amekuwa akijitahidi sana kusikiliza matangazo yetu. Uh, labda kwa ufupi kabisa, umekuwa unayatathmini vipi ama unaweka katika mizani gani matangazo ya redio Teheran ukilinganisha na vyombo vingine vya habari kama labda pengine vyombo kama BBC na kina VOA? Wewe matangazo ya redio Teheran unayatathmini vipi? Mimi kusema ukweli, nimefuatilia vipindi vyenyu, lakini kitu ambayo inasababisha mimi kuipenda ni ukweli, ukweli mtupu. Hamna porojo, propaganda hakuna, ni ukweli, mnatangaza mambo ya ukweli. Swali langu la msingi la kwanza Tumeona Iran ilikuwa katika vita vya siku kumi uh, na mbili dhidi ya Israel, vita vya kutushwa ambavyo vilianzishwa na Israel dhidi ya Iran na Iran ikajibu mapigo, na hapo hapo Marekani ikaingilia katika vita vile, na vilevile vile pia Iran ikajibu mapigo. Labda pengine unatathmini vipi vita hivi na athari zake katika eneo la Asia Magharibi au kama wengi wanavyosema Mashariki ya Kati? Binafsi unatathmini vipi vita hivi? Asalamu alaikum. Katika mtazamo uh, wangu Israel linapenda kupiga nchi dhaifu, lakini tunashukuru alhamdulillah, walipata nchi ambayo si dhaifu. Tunaona mathalan kama venye wanapiga Gaza, venye wanapiga Hezbollah. Kama Iran ingekuwa kama hao, wangeendelea hata miezi mbili ta tatu, lakini alhamdulillah Iran walikuwa na ujasiri na walikuwa na nini, vyombo vya vita vya kukabiliana nao. Mtazamo mwingine, sijui shida iko wapi kwa nchi zetu za Kiislamu, hawasaidiani na wale mabepari wao wanasaidia, wao wanasaidiana. mm. Safi kabisa. Uh, labda ndugu yangu hapa, uh, wewe unauzungumziaje uwezo wa kijeshi wa Iran hasa kwa kutilia maanani vita hivyo vya siku kumi na mbili binafsi uh, unautazama vipi uwezo wa kijeshi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran iko right ya kujidefend kivyake, mm -hmm, kama wenye wanasema Israeli inafaa kujidefend hata Iran inafaa kujidefend hivyo, no. Ah, njoo kila mtu unajua saizi hapo, kuna mtu mwenye anasema tukipigwa kofi usirudishe, mm -hmm. Hata ukipigwa, kwa right ya kupigwa. Dorane bezan darro gozashte. Bezanid mikhori. Kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita ukipiga unapigwa. Uh, safi kabisa uh, ndugu Hassan unaona, uh, tulikuwa tumezungumzia kuhusiana na kabla ya kuzungumzia kuhusiana na uwezo wa kijeshi wa Iran, kabla ya wewe kutupa mtazamo wako kuhusiana na hili uh, unazungumzia vipi hii mifarakano na migawanyiko iliyopo baina ya nchi za Kiislamu? Nadhani labda pengine uh, migawanyiko hii inatuathiri sisi vipi? Na mpasuko huu unatuathiri sisi, tunaona vibaya kwanza. Sisi watu wa mash, Afrika Mashariki Middle East, Mashariki ya Kati, kutoungana. Na pia mimi nashukuru kwa taifa la Irani kusimama na msimamo thabiti kabisa, na hivyo ndio hivyo. Allah awajalie wazidishiwe, na Allah awape nguvu zaidi. Na wewe unazungumziaje uwezo wa kijeshi wa Iran? Maana tuliona uh, walijibu mapigo maana ingekuwa labda pengine nchi nyingine ingehofu sana kuingia katika vita na dola ambalo lina uwezo mkubwa wa kijeshi kama Israel. Binafsi, unazungumziaje uwezo wa kijeshi wa Iran? Iran iko sawa kabisa na hata waongeze ujuzi na Allah wajalie, waongeze ujuzi zaidi, na waongeze ujuzi zaidi, kwa sababu Muisraeli ndio alianza kumchokoza yeye na yeye akarudisha vita ile, ile, ile, ile, ile, alipigwa yeye na yeye akairudisha. Si yeye alianza uchokozi? Kwa hivyo Irani ni taifa la amani.