Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu, na nikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Julai 16 2025 miladia ambayo ni sawa na Muharamu ishirini elfu moja mia nne harobaini na saba hijiria. Shukrani zote na hamdu tuna mrejeshia Mwenyezimungu Mola Karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Tuna mazuri tumeandalia katika meza ya matangazo mchana huu, tukianza kwa taarifa ya habari za kitaifa, kikanda na kimataifa. Na uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu utahusu kwa nini Wapalestina wengi wanaunga mkono misimamo ya makundi ya mukawama katika mazungumzo ya Doha, Qatar, na mtasikiliza uchambuzi huo wa kisiasa kwa kina baada ya taarifa ya habari za ulimwengu, na tutakuwa na kipindi cha kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Ni mfululizo wa vipindi ya ya ya ya vyetu hivyo, tumeandalia hekaya za aya makala yetu yaliyo katika historia, udondozi wa magazeti, jamvi la macho yetu magazetini, tukidondoa baadhi ya magazeti na baadhi ya habari kwa mhutasari, zilizo akisiwa pakubwa leo Jumatano katika magazeti ya Afrika Mashariki. Na wakumbusha, unaweza ukatembea tovuti yetu mtandao wetu wa Radio Teheran pastoday ir sw. Matangazo ya Radio Teheran yanasikika moja kwa moja kupitia redio wa shirika na si nyingine ni redio maarifa ya Tanga, Tanzania. Na wakaribisheni kwa nami katika taarifa ya habari. Dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Teheran. Kwanza, lakini ni muhutasari wake. Iran yasema Israeli imekamia kukamilisha mradi wa kikoloni wa mauaji ya kimbari ya Wapalestina. katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres asema ni asilimia 35 tu ya malengo ya sdgs yanaelekea kufikiwa ifikapo mwaka 2030 wakati huo huo bi francisca albanese ripota maalum wa umoja wa mataifa ahimiza umoja wa ulaya usimamishe usimamishi ushirika wake na israel Na pamoja na habari nyingine, Russia yatoa mjibizo kwa muhula wa siku 50 iliyopewa na Donald Trump. Pamoja na habari nyingine, karibuni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kupitia msemaji wake wa wizara ya mambo ya nje imeulaani vikali utawala wa kizayuni wa Israel kwa kukamia kukamilisha mradi wake wa kikoloni wa mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina kupitia mashambulio wa mabaya zaidi na angamizi zaidi. Ismaili Bakai ametoa matamshi hayo siku ya Jumatano baada ya utawala huo ghasibu kuteketeza roho za zaidi ya mia moja ya wapalestina mia moja, ikiwa ni sehemu ya vita vyake vya mauaji ya kimbari ulivyoanzisha Oktoba 2023 dhidi ya ukanda wa Gaza. Bahai amekosoa vikali mauaji ya kiuoga yaliyofanywa na utawala huo dhidi ya Muhamadi Faraji al Ghuli, mjumbe wa bunge la Palestina na Ala Azam, msomaji wa Quran tukufu mashuhuri wa Palestina, pamoja na familia yake. Vivo hivyo, vime, vifo hivyo vimefanya idadi ya wa wapalestina waliouawa wa washahidi katika muda wote wa vita vya kinyama vinavyoendelezwa na jeshi la kizayuni kupindukia watu elfu hamsini na nane huku wahanga wengi zaidi wakiwa ni watoto na wanawake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ameashiria pia jinsi utawala wa kizayuni unavyoshadidisha wakati huu wa vita mzingiro ulioiwekea Gaza tangu mwaka elfu mbili na saba, hatua ambayo amesema ni mbinu kusababisha baa la njaa la makusudi na uhaba wa maji mwilini kwa wakazi wa eneo hilo. Sambamba na hayo, Bakai amelaani kutojali na kutochukua hatua waungaji mkono na wafumbiaji macho wa jinai zinazofanywa na utawala wa Kizayuni, hatua ambazo zinapelekea kuhalalika ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa unaofanywa na utawala huo bandia. Ni asilimia thelathini na tano tu ya malengo ya maendeleo endelevu yanakaribia kufikia malengo yao ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Hayo yameelezwa na Umoja wa Mataifa katika ripoti yake mpya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ripoti hiyo ni picha ya mahali dunia ilipo leo, ikiwa ni nusu ya safari ya miaka kumi kuelekea ajenda ya 2030 ya maendeleo endelevu. Viongozi wa dunia walipitisha ajenda mwaka elfu mbili kumi na tano, ikiwa ni ramani ya njia ya kumaliza umasikini kulinda sayari na kukabiliana na ukosefu wa usawa kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa. Katika miaka mitano, maendeleo yamepatikana katika maeneo kadhaa muhimu. Kwa mfano, upatikanaji wa elimu umeongezeka duniani kote, ikiwa ni pamoja na kwa wasichana. Kuhusu afya, maambukizi mapya ya VVU yamepungua kwa karibu asilimia 40 tangu mwaka elfu mbili na kumi, na juhudi za kuzuia malaria zimeokoa maisha ya zaidi ya watu milioni kumi na mbili tangu mwaka elfu mbili. Hali kadhalika upatikanaji wa umeme umefikia asilimia 92 ya watu duniani kote na matumizi ya mtandao yameenea. Lakini pamoja na hayo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema bado kuna safari ndefu, na kwamba dunia iko katika mgogoro wa maendeleo ulimwenguni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo iliyotolewa na Guterres ni kwamba karibu nusu ya malengo ya SDGs yanasonga mbele polepole sana, na asilimia 18 yanarudi nyuma. Kwa mfano, zaidi ya watu milioni 800 wangali wanaishi katika umasikini uliokithiri na mabilioni ya watu hawapati maji salama, vyoo na huduma za usafi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza pia kuongezeka kwa athari za mabadiliko ya tabia nchi, huku mwaka 2024 ukiwa mwaka wa joto zaidi kuwahi kurekodiwa. Aidha, amekumbusha kuwa malengo ya maendeleo endelevu ya ngali yanaweza kufikiwa ikiwa ulimwengu utachukua hatua kwa dharura, umoja na kwa azma isiyoyumba. Mnaendelea y kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maeneo ya Palestina yanaokaliwa kwa mabavu b Francisca Albanis ameuhimiza Umoja wa Ulaya husitishe makubaliano ya ushirikiano na utawala wa kizayuni wa Israel, akisema EU ina wajibu wa kisheria wa kutekeleza sheria za kimataifa. Wakati mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya wanakutana makao makuu ya umoja huo mjini Brussels kujadili hali ya mkataba wa ushirika kati ya umoja huo na Israel, pamoja na mambo mengine, Albanese ametuma jumbe kadhaa kwenye mtandao wa X za kuitaka EU ichukue hatua kulingana na maamuzi ya taasisi za kimataifa Mkutano wa kihistoria ameandika ripoti huyo maalumu wa umoja wa Mataifa, ungepaswa uwe mkutano utakaopelekea kuhitimishwa mauaji ya kimbari ungepaswa uwe mkutano utakaopelekea kusambaratishwa ukaliaji ardhi wa milele unaofanywa na Israel na ubaguzi wa rangi apa wa apathaidi na mwanzo wa kupatikana haki na uwajibikaji. Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya wamekutana mjini Brussels ili kupima hatua zinazoweza kuchukuliwa dhidi ya Israel kufuatia mapitio ya makubaliano kati ya jumuiya hiyo na utawala huo wa kizayuni yaliyozinduliwa mwezi Mei baada ya wito kutoka kwa nchi wanachama na, na mashirika ya kiraia, japokuwa kusimamishwa kikamilifu makubaliano hayo kunahitaji kupitishwa kwa kauli moja. Kusimamishwa kwa baadhi ya vipengee kama vile biashara, utafiti au mazungumzo ya kisiasa kunawezekana kwa wingi wa kura. Uh, Hispania, Ireland na Slovenia zimeunga mkono kusimamishwa makubaliano hayo wakati nchi nyingine zikiwemo Ujerumani, Austria, Czech na Hungary zimepinga. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema Rusia inahitaji muda kutathimini kitisho alichotoa rais wa Marekani Donald Trump cha kuwawekea vikwazo vikali washirika wa kibiashara wa, wa Moscow ikiwa mzozo wa Ukraini hautatatuliwa ndani ya siku 50. Siku ya Jumatatu, Trump alisema hana furaha hata kidogo kwa sababu ya Rusia, akionya kuweka ushuru mkali wa hadi asilimia mia moja ikiwa hazitapigwa hatua haraka katika diplomasia. Pamoja na hayo, rais huyo wa Marekani aliendelea kuacha wazi mlango wa mazungumzo na Moscow akisema japokuwa amevunjwa moyo na Rais Vladimir Putin wa Rusia, lakini hajaishana naye. Akizungumza na waandishi wa habari, Peskov ameaelezea matamshi ya Trump kuwa ni mazito sana bila shaka tunahitaji muda wa kuchambua kile kilichosemwa huko Washington, na ikiwa rais Putin atahisi ni muhimu na ni kwa wakati gani, bila shaka atatoa maoni yake, ameeleza msemaji huyo wa Kremlin. Sambamba na hayo, Peskov amebainisha kuwa mabadiliko ya msimamo yaliyoonyeshwa hivi karibuni na Trump hayatatafsiriwa huko Kiev kama ni wito wa amani. Amefafanua kwa kusema inavyoonekana maamuzi kama hayo yanayofanywa Washington, katika nchi za NATO na moja kwa moja kutoka Brussels hayatafsiriwi na upande wa Ukraine ishara ya kuelekea kwenye amani, bali ni ishara ya kuendeleza vita. Na shirika la taifa la intelijensia la Ethiopia limetangaza kuwa limewakamata watu 82 wanaoshukiwa kuwa wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh, yani, ISIS. Taarifa iliyotolewa Jumanne na shirika hilo imeeleza kwamba watu hao waliokamatwa wanashukiwa kupewa mafunzo katika nchi jirani na kisha kuingia katika maeneo mbalimbali nchini Ethiopia. Taarifa hiyo imeendelea kueleza, washukiwa hao wamekamatwa mjini Addis Ababa na katika kanda za Oromia, Amhara, Somali na Harari. Mamlaka husika zimesema baadhi ya washukiwa waliokamatwa wanaaminika kuhusika katika vitendo vya uhalifu ikiwemo ukusanyaji wa taarifa za kijasusi, kutoa fedha na kuandaa mipango. Shirika la intelijensia la Ethiopia limesema jamii za maeneo hayo zilisaidia kutoa taarifa zilizopelekea kuwakamata watu hao na kwamba uchunguzi unaendelea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya kiswahili redio Teherani. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema, kwa nini Wapalestina wengi wanaunga mkono misimamo ya makundi ya mukawama katika mazungumzo ya Doha. Matokeo ya uchunguzi wa kituo cha uchunguzi na utafiti wa Palestina kwa ushirikiano na kituo cha kimataifa cha sanaa yanaonyesha kuidhinishwa na wananchi wa Palestina matakwa ya mukawama wa Palestina katika mazungumzo kusima ya kusimamisha vita na kubadilishana wafungwa yanayoendelea huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Utafiti huo uliofanyika Julai 6 hadi 10 mwaka huu katika maeneo mbalimbali ya Palestina, ikiwa ni pamoja na ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, unaonyesha kuwa asilimia 93.4 ya washiriki wanasisitiza kwamba matakwa ya mukawama hasa maswala yanayohusiana na misaada ya kibinadamu, mipango ya kuondoka kwa jeshi la Israel na utatuzi wa vita ni dhamana muhimu ya kibinadamu na kimantiki, na lazima izingatiwe kama sehemu muhimu ya makubaliano yoyote ya usitishaji mapigano na wavamizi, na sio kulegeza kamba kuhusiana nayo. Zaidi ya theluthi mbili ya waliohojiwa katika uchunguzi huo walisisitiza kwamba wavamizi hao watashindwa kutekeleza mipango yao ya kuwafukuza Wapalestina. Utafiti huo pia unaonyesha kuongezeka kwa uungwaji mkono wa wananchi huko Palestina kwa chaguo la Mukawama. Hapo awali harakati ya mapatano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilitoa taarifa na kutangaza kuwa viongozi wa harakati hiyo wanaendelea na jitihada zao kwa umakini na uwajibikaji, lengo likiwa ni kuhakikisha duru ya sasa ya mazungumzo yanafaulu ambayo yana lengo la kuhitimisha vita dhidi ya wananchi wa Palestina, kuhakikisha misaada ya kibinadamu inaingia kwa uhuru na usalama na kuwapunguzia watu mateso makali huko Gaza. Hamas imesisitiza kwamba imechukua hatua ya kivitendo kuelekea kuendeleza mazungumzo ndani ya fremu hii. Hata hivyo, masuala ya msingi yanasalia kwenye meza ya mazungumzo, haswa kuhakikisha utolewaji wa misaada unaendelea uondoaji kamili wa majeshi vamizi kutoka Gaza na kutoa hakikisho la kweli la usitishaji vita wa kudumu. Harakati hiyo imesema katika taarifa yake kwamba pamoja na kuwa mazungumzo hayo yamekabiliwa na matatizo kutokana na vizingiti na ukaidi wa utawala wa Kizayuni, Hamas inaendelea kushirikiana na wapatanishi hao kwa umakini na moyo chanya, ili kuondoa vikwazo vilivyopo, kuhitimisha mateso ya wananchi wa Palestina na kutimiza matakwa yao halali ya uhuru usalama na maisha yenye heshima. Hamas, kwa kutegemea uwezo wake wa kijeshi na kimkakati, imeweza kusimama kidete mbele ya jeshi la Israeli. Mukawama huo wa muda mrefu, pamoja na hasara kubwa kwa wazayuni, umewafanya wananchi wa Palestina kuamini uwezo wa makundi ya mukawama wa kukabiliana na wavamizi. Hamas pia imesisitiza mara kwa mara kwamba mazungumzo ni mbinu ya kuchelewesha mambo tu inayotumiwa na utawala wa Israel. Ni idhaa ya Kiswahili iliyoko hewani hivi sasa. Tunasikika kupitia redio wa shirika Mubashara yenye makao yake Tanga, Tanzania. Mpendwa msikilizaji, nakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tena tutaandamana pamoja katika ile safari yetu ndefu ambayo tumeshatangulia kusema kuwa si safari ya kawaida. Ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya asumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zingarazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri wa Washirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi, kama nilivyowahi kudokeza, utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar si hadithi tu ya uhusiano wa kihistoria na kiutamaduni baina ya staarabu, lakini pia ni daraja lililovukwa kufikishia sanaa na usanifu wa majengo wa Kiirani kwenye mwambao wa mbali wa Afrika Mashariki. Katika mfululizo huu wa tano, tutaona jinsi wasanifu majengo wa Kiirani walivyo yasarifu mawe ya chokaa na matofali ya udongo ya kuchoma na kuweza kusimamisha majengo ya kifahari barani Afrika, kuanzia misikiti na majengo ya kupendeza hadi bonde lililochongwa kwa kutumia sanaa ya kusini mwa Iran. Zote hizo ni athari za usanifu majengo wa Kiirani zilizosalia ndani kabisa ya ardhi ya tangu na tangu ya bara hilo. Endeleeni kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Kama tulivyoeleza katika mifululizo iliyopita, kipindi hiki mwambao na visiwa vya Afrika Mashariki vilishuhudia uwepo wa kundi la Wairan waliojulikana kwa jina la Washirazi tokea katika karne za mwanzo za Uislamu ambao walileta mabadiliko ya kuwajabiwa baada ya kuanzisha makazi yao katika maeneo hayo. Uwekaji maskani uliofanywa na Wairan ambao ulianza kwa safari kutoka eneo la Farsi la Iran kupitia bandari ya Sirafu na ghuba ya Uajemi na kuishia kwenye sehemu za nchi zinazojulikana leo hii kama Kenya, Komoro na Msumbiji uliweka mandhari za kuvutia za sanaa ya Kiirani. Katika athari za moja kwa moja za kuwepo kwa Washirazi katika Afrika Mashariki ni usanifu majengo wa mtindo wa Kiirani unaoonekana kwenye pwani na visiwa vya Afrika Mashariki. Kuanzia wakati walipowasili katika eneo hilo, Wairani walifanya kazi kubwa ya kuutambulisha usanifu majengo wa Kiirani kwa wenyeji kupitia ujenzi wa misikiti, majengo ya kifahari nyumba na makaburi yenye nguzo. Mtindo mahususi wa usanifu majengo wa Kiirani uliwapendeza watu wa eneo hilo, na uzuri wa ajabu na uimara wa majengo yaliyojengwa wa na wasanifu majengo wa Kiirani umepelekea kudumu na kuendelea kuwepo mtindo huo wa ujenzi katika Afrika Mashariki. Ushahidi wa historia unaonyesha kuwa Washirazi walikuwa watu wa mwanzo waliowafundisha wenyeji wa pwani ya Afrika Mashariki jinsi ya kutumia mawe katika ujenzi. Katika ujenzi wa majengo yao walitumia kwa mara ya kwanza mawe yaliyochongwa na kupigwa msasa yakakatwa kwa ukubwa sawa na kuunganishwa kwa kutumia saruji, kinyume na utaratibu wa ujenzi uliokuwa umezoeleka katika Afrika Mashariki wa kutumia dongo na mianzi kwenye kuta na dari za nyumba. Wajenzi mahiri wa kirani walikata na kupasua mbao kwa urefu na upana maalumu na kuzitumia kujengea milango kuta za nyumba na majengo ya mawe, utumiaji mbao zilizosarifiwa na kutiwa nakshi katika mapambo ya ndani ya majengo, utumiaji wa mtindo wa upakaji rangi ya aina moja tu ndani ya majengo, utumiaji wa chokaa kwenye kuta na dari za nyumba, upakaji chokaa nyororo kwenye kingo za nguzo na milango, utumiaji boriti za mraba kwenye sakafu na dari, kuchimba kwenye kuta rafu za kupambia vitu na kutumia kuta zenye umbo la matao ni miongoni mwa sifa maalumu za mtindo wa usanifu wa majengo wa Kiirani ambao ulienezwa na Washirazi katika Afrika Mashariki tangu karne kumi zilizopita. Baada ya kustakimu kimakazi katika eneo la Afrika Mashariki Washirazi walionyesha zaidi sanaa na ustadi wao wa kusanifu majengo katika ujenzi wa misikiti mbalimbali mbali. Sifa ya mtindo unaojulikana kama usanifu majengo wa Kiirani katika misikiti iliyojengwa Zanzibar ni matao mazuri ya kuvutia yaliyotengenezwa kwa mawe ya chokaa yakachongwa na kusarifiwa kwa ustadi mkubwa wa usanifu wa majengo ya misikiti. Baadhi ya misikiti ya kipindi hicho inayojulikana kama misikiti ya Kishirazi ina nguzo na makuba ya kuvutia ambayo yamepambwa kwa umahiri na ustadi mkubwa. Mfano mashuhuri wa misikiti hiyo ni Msikiti Mkuu wa Kilwa ambao una nguzo ishirini katika safu nne, ambazo zimeugawa msikiti huo katika sehemu kadhaa zenye usawa mmoja. Msikiti huo upo katika mji wa pwani wa Kilwa Kisiwani nchini Tanzania. Mfano mwingine ni msikiti wa Kizimkazi uliopo Zanzibar, ambao baada ya msikiti mkuu wa kisiwa cha Kilwa ndiyo msikiti mkongwe zaidi uliojengwa na Washirazi barani Afrika, ambao unaendelea kusaliwa hadi sasa na kutembelewa pia na watalii wengi kila mwaka. Usanifu mwingine wa majengo wa Kiirani ni wa makaburi na wa kuvutia zaidi ni wa makaburi yenye nguzo ndefu ya Washirazi yaliyoko Pemba, moja ya visiwa viwili vikuu vya Zanzibar. Makaburi hayo yana maandishi ambayo kutokana na kupita muda mrefu hayasomeki tena vizuri. Unapoangalia leo hii maandishi yaliyosakafiwa kwenye makaburi mbalimbali mbali ya Kilwa na kwenye maeneo mengine ya pwani ya Afrika Mashariki, unashuhudia kwa uwazi athari za sanaa ya usanifu majengo ya Washirazi katika ardhi hizo. Nguzo za mawe za Mbaraki zilizoko katika mji wa Mombasa Kenya, za mnara wa mviringo nazo pia zimeathiriwa na mtindo wa usanifu majengo wa Kiirani. Katika ukanda wa pwani ya Afrika Mashariki kuna mifano mingi ya mtindo wa usanifu majengo wa Kirani: msikiti wa Kizimkazi ulioko Zanzibar na maandishi yake ya Kufi, msikiti wakale, wa kale wa kijiji cha Washirazi ulioko kwenye viunga vya mji wa Mombasa, Kenya, magofu ya mji wa mawe ulioko kwenye kisiwa cha Mafia nchini Tanzania na makumi ya misikiti na majengo mengine yaliyoko kwenye miji visiwa na pwani Afrika Mashariki ni miongoni mwa mifano ya athari za usanifu majengo wa kiirani. Mtindo wa kinachojulikana kama usanifu majengo wa Shirazi uliendelea kushuhudiwa katika pwani ya Afrika Mashariki hata baada ya kuporomoka ufalme wa Washirazi na wasanifu majengo wa eneo hilo wakaendelea kutumia mtindo huo katika ujenzi wa nyumba na misikiti yao. Kuhusiana na hili, watafiti mbalimbali mbali wamebainisha kuwa kuna tofauti kubwa katika mtindo wa usanifu majengo wa Wairani na wa Waarabu. Hata hivyo, na kama wanavyoeleza watafiti hao, japokuwa mtindo wa usanifu majengo wa pwani Afrika Mashariki ulibadilika polepole pole na kuwa wa kiarabu baada ya kuwasili Waarabu wa Oman katika eneo hilo lakini mifano ya usanifu majengo wa Kiiran ingali inaweza kuonekana kwa wingi hadi sasa. Moja ya mifano ya kuvutia ya utumiaji wa aina hii ya usanifu majengo ni kuwepo kwa milango ya Kishirazi katika maeneo kama vile Zanzibar, Dar es Salam Salaam, Mombasa na Lamu. Kuna milango ya kuvutia inayojulikana kama milango ya Kishirazi ambayo uchongaji wake umeathiriwa na usanifu majengo ulioanzishwa kusini mwa Iran ambao unaendana na hali ya hewa ya Afrika. Hii inaonyesha kuwa ustarabu wa Kishirazi unaheshimiwa na watu wa Afrika Mashariki. Nakshi zilizotiwa kiustadi, mapambo yaliyosarifiwa kwa namna ya kipekee, pamoja na aya za Quran zilizodariziwa kwenye baadhi ya milango hiyo, ni dhihirisho la mchanganyiko wa sanaa za mikono, usanifu majengo na imani za kidini zilizokita mizizi katika eneo hilo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya tano ya kipindi cha safari ya miaka elfu moja kutoka shirazi hadi Zanzibar umefikia ukingoni, hivyo sina budi kukomea hapa nikitumai kuwa mtakuja kujiunga nami tena insha allah katika mfululizo mwingine, panapo majaaliwa ya Mola. Basi hadi wakati huo, na kuwageni huku nikikutakieni kheri na fanaka maishani. Shukran sana Abdul Fatah Musaidi na kipindi chako kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Ni safari ya kutoka Shirazi hadi Zanzibar, safari ya mwaka elfu moja. Shukran sana. Na sasa nawaletea jamvi la macho yetu magazetini. Barabara kabisa, wasikilizaji wa wapendwa wa radio Tehran, ikiwa leo ni Jumatano Julai 16 na tunaanza jevi letu la macho yetu magazetini kumulika matoleo ya leo ya magazeti ya nyumbani nikimaanisha Tanzania. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, na kutana na habari zilizoandikwa kama ifuatavyo: Mpango tuoneshe taswira ya Afrika, ataka habari zibebe sauti za Afrika. Rostam asema habari ni nguzo ya demokrasia Kabudi ya msifu Samia, uhuru wa habari. Mifugo milioni 6 ya chanjwa wiki mbili ziara ya Samia yavuta viwanda Tanga na dira ya 2025 yaimarisha uchumi na maendeleo. Ukurasa mkuu wa gazeti la Majira umetawaliwa na habari zinazosema ni kishindo cha kampeni chanjwa ya mifugo nchini, mifugo milioni 6 ya chanjwa ndani ya wiki mbili, zoezi kuendelea kwa miezi miwili, yasisitiza hakuna mfugaji atakayeachwa. Aidha, utafiti unaonyesha kuwa maisha yenye afya kupunguza viwango vya saratani kwa asilimia 40, na watakiwa kuonyesha taswira nzuri Afrika, na wanne mbaroni kwa tuhuma za utekaji na mauaji ya mchimbaji. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi leo Jumatano zinasema siri safari ya baraza la mawaziri la Samia, mawaziri sita katika sura tofauti Pangapangua mara kumi na tano, wapya na waliotoswa. Lilianzia Magogoni likaishia Chamwino. Profesa Lipumba alivyonyoosha mikono. Mbio za kusaka Ikulu ni hoja juu ya hoja. Kesi ya Lisu ikitiwa Mahakama Kuu. Mawakala mtegoni kwa rushwa. Uchaguzi mkuu na fani hizi nne, kimbilio la wanafunzi vyuo vikuu. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, gazeti la Star limeandika takribani wanajeshi watatu wa jeshi la ulinzi la Kenya, KDF, waliuawa jana Jumanne, Julai 15, huku wengine saba wakiuguza majeraha kufuatia mlipuko kwenye gari lao katika barabara ya Kiunga Sankuri katika kaunti ya Lamu. Habari ninayodondoa katika gazeti la Standard la Kenya inasema takriban Wakenya 2679 wametuma maombi ya kuwa majaji, mahakimu na makadhi katika mahakama za nchi kufuatia msukumo wa hivi majuzi wa tume ya huduma za mahakama JSC kwa nyadhifa 150 zilizotangazwa. Aidha limeandika waziri wa usalama wa ndani Kipchumba Mukomen amepuuzilia mbali madai kwamba kuna kikosi maalumu cha polisi ambacho kinalenga waandamanaji. Mwanamke mwingine Mkenya akamatwa nchini India kwa ulanguzi wa dawa ni habari ninayodondoa katika gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la taifa leo linaandika shule za loa madeni, mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali afichua, serikali ya kitaifa haijakuwa ikitengea shule fedha za kutosha. Generation Z sasa wamulika IEBC yaani tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya. Al-Shabaab yateka mji Somalia. Kutana na simulizi yaliye ya jina sua kutoka ndoa ya lazima na hitimisha nchini Uganda. Na habari kuu katika gazeti hili inahusiana na mchakato wa mchujo ndani ya chama tawala cha NRM kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani. Daily Monitor linaandika kuhusiana na habari hiyo. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya chama cha NRM Tanga Odoi ameonya dhidi ya uchakachuaji wa wapiga kura, vurugu na matumizi ya daftari zilizopitwa na wakati. Odoi anasema hatua kali za kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya wahalifu. Baadhi ya habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa Daily Monitor zinasema jeshi la Uganda UPDF Lastaafisha maafisa 149. Maafisa hao ni pamoja na makanali 24, maluteni kanali 83, na mameja 42. Kila mstaafu alipokea cheti cha huduma kwa kutambua mchango wake kwa usalama na uthabiti wa taifa. Mahakama kuanza likizo ya mwezi mmoja. Kwa nini wakazi wa Gulu bado wanatatizika kupata maji safi? Na mwanamume wa miaka 35 wa Kampala anazuiliwa kwa kumunajisi msichana wa miaka 15. Habari ninayodondoa katika gazeti la The Independent inasema ukaguzi wa serikali katika mwaka uliopita umechunguza na kumaliza kesi 2218 na za rushwa. New Vision, tuangalie limeandikaje lenyewe. Limetoa kipaumbele kwa habari ya serikali ya kumwaga shilingi bilioni 17 ambapo sehemu kubwa ya kitita hicho kitatumika kwa ajili ya maandalizi ya awali ya uchaguzi ujao. Limeandika pia kwamba chama tawala NRM chawatimua maafisa 67 chatoa sheria za uchaguzi. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpendo wa msikilizaji, tembelea kwenye tovuti yetu ya pastoday.ir/sw. Aidha, unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. Tunasikika kupitia Maarifa FM, redio wa shirika ya mjini Tanga, Tanzania. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Hikaya za Aya, itakaofuatiwa na makala fupi, makala pendwa ya leo katika historia Hekaya za aya. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitatupia jicho sababu za kuteremshwa aya ya tisini ya Suratu Nahla. Uthman bin Madhuun alikuwa mtu mashuhuri katika ardhi ya Hijazi. Katika historia anakumbukwa kama mtu mtakasifu mwenye haya na mchamungu. Alikuwa mtu wa kumi na tatu kumwamini Mtume Muhammad swalla allahu alayhi wa alihi wasallam. Uthman bin Madhuun alipata fahari ya kushiriki katika vita vya Badri na alikuwa muhajiri wa kwanza kufariki dunia mjini Madina. Baada ya kurejea kutoka kwenye vita vya Badri, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, aliosha maiti yake na kumkafini kwa sanda, akabusu kipaji chake cha uso na akasema, alikuwa miongoni mwa watu wetu wema. Kwa vile Uthman bin Madhun alikuwa shahsia wa kipekee miongoni mwa masahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam alimpa mmoja wa wanawe jina lake, yani Uthman, kutokana na mapenzi yake kwa Ibn Madhun. Uthman anaeleza kisa cha kusilimu kwake kama ifuatavyo: siku moja nilipokuwa Maka, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam aliniona na akaniambia, Uthman, hutaki kuamini? Nikasema, hapana, mtume wa Allah. Alikariri sentensi hiyo siku nyingine, na mimi nilimpa jibu hasi. Kitendo hiki cha Mtume wa Mwenyezi Mungu kilirudiwa mara kadhaa, hadi siku moja nilipokwenda kwa Abu Talib na kumwambia, mpwa wako Muhammad hakati tamaa, amesisitiza niamini kiasi kwamba sasa naona haya mbele yake. Abu Talib aliniambia, Uthman, amekupa pendekezo la ufanisi wa dunia na akhera. Katika mojawapo ya siku hizo wakati mtume alipokuwa katika sijida akimwabudu Mungu, Uthman bin Madhun alipita karibu na Alkaba na macho yake yakavutiwa na mandhari maridadi ya mtukufu huyo. Uthman ambaye alikuwa ameukubali Uislamu kwa sababu tu ya kuona haya na hakuwa muumini halisi ndani ya nafsi yake, alimwendea Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama bila hiari, baada ya kuona mandhari hiyo. Mtume alipoinua kichwa chake kutoka kwenye sijda baada ya kumaliza ibada alitambua hali ya Uthman iliyobadilika. Kwa hivyo alimwomba kwa upole ajiongee karibu yake ili apate kuzungumza naye. Uthman alisogea huku akionekana kuwa ameathiriwa zaidi na akapiga magoti kwa heshima mbele ya Mtume. Ulipita muda kidogo, ghafla Mtume akatazama juu angani. Ilikuwa kana kwamba nuru imemulika juu yake na kumchukua mtume kwenye ulimwengu mwingine. Muda mchache baadaye, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliangalia chini na kurudi katika hali yake ya kawaida. Uthman bin Madhun alimuuliza Mtume kuhusu hali hiyo iliyompata. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, wakati nilipokuwa nazungumza nawe nilimuona malaika Jibrilu mbinguni ambaye ameniteremshia aya inayosisitiza kuheshimu haki za jamaa wa karibu. Aya hiyo inasema, Inna allaha ya'muru bil adli wal ihsani wa ita'i dhil qurba wa yanha 'anil fahsha'i wal munkari wal baghi ya'idhukum la'allakum tadhakkarun, Hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha kufanya uadilifu na hisani na kuwapa jamaa na anakataza uchafu, uovu na dhuluma, anakuwa idhini ili mpate kukumbuka. Katika mwaka wa tano wa kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Waislamu wanaume kumi na mmoja na wanawake wanne walihamia Uhabeshi, nchini Ethiopia, chini ya uongozi wa Uthman bin Madhuun. Baada ya muda si mrefu Walipata habari kwamba washirikina wa Maka wameacha kuwaudhi na kuwasumbua Waislamu. Hivyo wakarudi Maka, lakini wakakuta habari hiyo ilikuwa ya uongo, na wakalazimika kuomba hifadhi kwa watu mbalimbali. Uthman bin Madhun aliingia Maka chini ya hifadhi ya Walidi bin Mughira. Aliishi kwa amani na salama katika hifadhi ya Walidi, lakini aliumizwa sana kwa kuona hali ya kusikitisha ya waislamu waliokuwa wakiteswa na washirikina kutokana na unyonge wao. Kwa msingi huo, alijisemeza yeye mwenyewe: ni fedheha kubwa kwangu kutembea kwa uhuru asubuhi na jioni katika mitaa ya Maka nikipewa hifadhi na mshirikina, huku waumini wenzangu wakiteseka sana katika njia ya Mwenyezi Mungu. Aliinuka ghafla na kwenda kwa Walidi bin Mughira na kumwambia ewe Walid, himaya yako kwangu imekwisha, na kuanzia sasa sitaki kuwa chini ya himaya yako. Walidi akasema kwa nini ewe Othman? Kuna mtu aliyekusumbua? Akasema hapana, bali nataka kuwa katika kinga na hifadhi ya Mwenyezi Mungu pekee na sipendi kuwa katika hifadhi ya asiyekuwa Mola Muumba. Walidi alisema kwa vile nimekupa hifadhi mbele ya umma na kutangaza hadharani, ili kuivunja ni lazima twende baina ya watu na kutangaza mwisho wake. Kisha Uthman na Walid wote wawili wa waliingia katika uwanja wa Alkaba na Walidi bin Mughira akawahutubia viongozi wa Makuraishi akisema: enyi Makuraishi, jiweni kwamba Uthman bin Madhun amerudisha kwangu haki ya ujirani na kukomesha hifadhi yake. Uthman bin Madhun pia alisimama na kusema, Walidi anasema ukweli, amekuwa mwaminifu na mkarimu katika kunipa hifadhi, lakini sitaki kuwa katika hifadhi ya yeyote isipokuwa hifadhi ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo ninarejesha kwake haki yangu ya ujirani. Wakati huo Labid bin Rabia, mmoja wa washairi mashuhuri wa zama za kabla ya Uislamu, alikuwa ameketi miongoni mwa kundi la Maquraish akiwasomea mashairi. Uthman bin Madhuni pia alikuwa ameketi katika kundi hilo. Labid alisoma ubeti wa shairi lake maarufu wenye kifungu kinachosema ala kulu shaiin ma khala Llaha batilu Fahamuni kwamba kila kitu isipokuwa Mungu ni batili na hakina msingi. Uthman bin Madhun alipoona kwamba kauli hiyo inaafikiana na imani ya Uislamu, alisema "Umenena kweli, ewe Labida." Labida alisoma kifungu kinachofuata cha shairi lake kinachosema, wakulu naimin la mahala tazailu, na neema zote hapana shaka zitatoweka. Uthman bin Madhun alisema kwa sauti yenye ukakamavu hapana, umesema uongo, kwa sababu neema za peponi haziishi wala kutoweka. Maneno haya yalimkasirisha sana Labid bin Rabia, na akasema, enye Makuraishi, na hapa kwa jina la Mungu kwamba hadi sasa haijapata mtu wa majilisi zenu akasema maneno kama haya. Hali hii imeanza lini kati yenu? Mmoja kati ya hadhirina alisema Mjinga huyu na wapumbafu wengine wameacha dini yenu, usiumizwe na maneno yake. Uthman bin Madhun alimpa jibu kali hadi wakaanza kugombana. Bwana huyo alimpiga Uthman bin Madhuni ngumi ya jicho na kulitia baka jeusi. Wakati huu Walidi bin Mughira, ambaye alikuwa amekaa karibu akiangalia tukio hilo, alimgeukia Uthman bin Madhuni na kusema kama ungekuwa chini ya hifadhi yangu, usingeshuhudia siku kama hii. Uthman bin Madhuni alijibu kwa kusema, mimi niko katika himaya na hifadhi ya mkuu na mwenye nguvu zaidi. Uthman bin Madhun alifariki dunia mwezi Dhulhija mwaka wa pili Hijiria. Alikuwa mtu wa kwanza kuzikwa Baqi, na hii ilipelekea Waislamu wengine waliofariki dunia wazikwe eneo hilo. Tangu wakati huo baki ikawa makaburi ya waislamu wa Madina. Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam amemsifu sana Uthman bin Madhun katika hotuba iliyoandikwa kwenye kitabu cha Nahju Lbalagha, hikima ya 289, anasema kana li fi ma madha akhun fi llah wa kana yudhimuhu fi aini sigharu ddini fi ainihi. kana li li fi fi fi fi fi ma ma madha madha akhun akhun wa yudhimuhu aini ainihi fi llah wa kana yudhimuhu fi aini sigharu dunia fi aini, huko nyuma nilikuwa na ndugu katika dini ambaye alikuwa na hadhi na nafasi ya juu sana machoni pangu, kwa sababu dunia ilikuwa hakiri na duni machoni pake. Hakutawaliwa na tumbo lake, hivyo hakutamani asichoweza kupata na hakuzidisha pale alipopata. Alikuwa akinyamaza kimya muda mwingi Alipoongea, aliwapita wote na kukata kiu ya waulizaji. Alikuwa mnyenyekevu na mpole kiasi kwamba watu wengi walidhani ni dhaifu, lakini katika masuala muhimu ya kutetea haki na dini ya Mungu alikuwa mithili ya simba wa mwituni na nyoka mwenye sumu kali. Alikuwa akitenda aliyokuwa akiyasema na hakusema asiyoweza kutenda. Akiwajihiana na mambo mawili, alikuwa akiangalia ni lipi lililo karibu zaidi na matamanio ya nafsi, analiepuka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mungu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 20 Muharam mwaka 1447 Hijiria, inayosadifiana na Julai 16 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 135 iliyopita, James Parkinson aligundua ugonjwa wa Parkinsons na namna unavyotokea. Kwa sababu hiyo, ugonjwa huo ulipewa jina la tabibu huyo. Dalili za ugonjwa huo ni kama vile kutetemeka sana na kwa muda mrefu kwa ulimi, kichwa na mikono, na kushindwa kuvuta miguu wakati wa kutembea, hususan katika kipindi cha uzeeni, na pia kukakamaa misuli katika sehemu yoyote ya mwili. Ugonjwa wa Parkinson unasababishwa na baadhi ya matatizo katika ubongo. Na hadi kufikia sasa hakuna dawa mujarabu iliyopatikana kwa ajili ya kutibu maradhi hayo. <muchos> Siku kama ya leo miaka 17 iliyopita harakati ya Hizbullahi ya Lebanon kwa mara nyingine tena ilifanikiwa kupokea mateka watano na miili karibu ya mashahidi 200 wa Kilebanon kutoka kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Ubadilishanaji huo wa miili na mateka hao ulifanyika kufuatia mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya pande mbili hizo kwa usimamizi wa serikali ya Ujerumani. Nukta ya kushangaza katika operesheni hiyo ni kwamba vyombo vya usalama na ujasusi vya utawala wa kizayuni wa Israel hadi dakika ya mwisho havikuwa na habari kwamba wanajeshi wake wawili waliuawa mwanzoni mwa mapigano kati ya jeshi la Israel na wapiganaji wa Hizbullah. Shakhsia wengine kutoka makundi ya mapambano ya Lebanon pia walikuwa miongoni mwa mateka walioachiwa huru na utawala wa kizayuni. Katika ubadilishanaji huo wa mateka na maiti, shakhsia muhimu zaidi kuliko wote alikuwa Samir Al Kantar ambaye alipoteza karibu miaka 30 ya umri wake akiwa katika jela za Israel. na katika siku kama hii ya leo miaka kumi iliyopita alifariki dunia qari na msomaji mashuhuri wa Qurani wa Misri Sheikh Sayyid Mutawali Abdul Aal. Alizaliwa Aprili 1947 katika familia ya wachamungu nchini Misri, na aliweza kuhifadhi Qurani tukufu kikamilifu akiwa na umri wa miaka 12. Alianza kujifunza qiraa ya Qurani tukufu kwa kuiga mitindo ya maustadhi bingwa kama vile Sheikh Abdulbasit Abdusamad na Sheikh Mustafa Ismail. Katika umri wake uliojaa baraka za Quran, Said Mutawali Abdulal alitembelea nchi nyingi duniani kama qari na pia jaji wa mashindano ya Qurani. Alifariki dunia Julai 16 mwaka 2015 akiwa na umri wa miaka 68. Tunamshukuru Amir Ibrahim Rutajengo na makala ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jamhuri ya Kiislamu Irani, kupitia msemaji wake wa wizara ya mambo ya nje, imeulaani vikali utawala wa kizayuni wa Israel kwa kukamia kukamilisha mradi wake wa kikoloni wa mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina kupitia mashambulio wa mapya zaidi na angamizi zaidi. Ismail Bakai ametoa matamshi hayo siku ya Jumatano baada ya utawala huo wa ghasibu kuteketeza roho za zaidi ya wa Wapalestina mia moja ikiwa ni sehemu ya vita vyake vya mauaji ya kimbari ulivyoanzisha Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu dhidi ya ukanda wa Gaza. Ni asilimia thelathini na tano tu ya malengo ya maendeleo endelevu yanakaribia kufikia malengo yao ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na thelathini. Hayo yameelezwa na Umoja wa Mataifa katika ripoti yake mpya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ripoti hiyo ni picha ya mahali dunia ilipo leo, ikiwa ni nusu ya safari ya miaka kumi kuelekea ajenda ya ishirini thelathini ya maendeleo endelevu. Ripoti ya maalum wa Umoja Mataifa anayehusika na maeneo ya Palestina anaokaliwa kwa mabavu b Francisca Albanese ameuhimiza Umoja wa Ulaya usitishe makubaliano ya ushirikiano na utawala wa kizayuni wa Israel, akisema umoja huo una wajibu wa kisheria wa kutekeleza sheria za kimataifa. Na msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema Russia inahitaji muda kutathimini kitisho alichokitoa rais wa Marekani Donald Trump cha kuwawekea vikwazo vikali washirika wa kibiashara wa, wa Mosco ikiwa mzozo wa Ukraini hautatatuliwa ndani ya siku hamsini. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tumetamatisha matangazo yetu ya mchana wa leo Jumatano Julai 16, 2025 inayosadifiana na Muharamu 20, 1447 Hijiria. Na washukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya na wasikilizaji wetu wote ambao wamekuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wageni kutoka katika studio zetu hapa mjini Tehran, nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Tukutane tena usiku katika matangazo yetu yajayo.