jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo jioni hiya usiku huu wapenzi usikilizaji, tumeandalieni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na kipindi ambacho au makala ambayo itaangazia malengo ya kuandaliwa majlis eh, za Imam Husein alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya inayojadili kumalizika umri ulojaashari. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha tamthilia eh, ya Muharam na kisha kasida yetu ya leo. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya muda si mrefu, kwa wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Tafadhalini kweni nasi hadi mwisho. imetimia saa moja unusu jioni kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. naifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu waziri wa mambo wa ya nje wa Iran ahutubu katika mkutano wa Shangai, asema Israeli na Marekani zilifanya jinai za kivita dhidi ya Iran. Umoja wa Mataifa wabaini kuwa hali katika ukanda wa Gaza ni mbaya ya kusitisha, uh, mapigano. Uh, yasema kusitisha mapigano hakutoshi na uchunguzi wa maoni wabaini kuwa wajapani hawako tayari kuisamehe Marekani baada ya kudondosha mabomu ya atomiki nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Abbas Arakchi amesema katika mkutano wa kikao cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuia ya Ushirikiano ya Shangai huko China kwamba utawala wa kasibu wa Israel na Marekani zilifanya jinai za kivita dhidi ya Iran. Arakchi ameataja mashambulizi hivi karibuni ya utawala haramu wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran kuwa ni uhalifu wa kivita na ni ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa, na akataka jamii ya kimataifa ionyeshe radi amali au jibu. Katika hotuba yake, Arakchi ameashiria vita vya siku 12 na hujuma za wazi za Israeli na Marekani dhidi ya Iran na na kusema na hapa, na mnukulu kulenga zaidi ya watu 6850 waliouawa na kujeruhiwa, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto, kushambulia vituo vya nuklia Uh, vya shughuli za amani na ukiukaji wa mkataba wa NPT na maazimio wa ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki eh, ni kati ya maswala yaliyokiukwa katika hujuma hiyo. Pia amesema mauaji ya makamanda na wanasayansi, idadi ya maafisa wa kijeshi na kisayansi walilengwa majumbani mwao katika hujuma hiyo ya Marekani na Israeli. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezitaka nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai kutoa uungaji mkono wa kisiasa na kisheria kwa Iran dhidi ya uchokozi huo, kuunda mifumo mipya kukabiliana na ugaidi wa kiserikali, vikwazo vya upande mmoja na vita vya vyombo vya habari na kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na kiuchumi ili kukabiliana na vitisho vya pamoja. Halkadhalika, Arakchi ameonya kuwa usalama katika eneo la ishi ya magharibi hautapatikana maadamu Israeli inakinga Aidha, amesifu jukumu la Jumuiya ya Ushirikiano ya Shangai katika kuunda mpango wa ulimwengu wa pande nyingi au multilateralism. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelitaja uh, uh, uh, suala la Gaza au hali katika ukanda wa Gaza kuwa mbaya na kusema kuwa usitishaji vita katika eneo hilo la Palestina pekee hautoshi. Akielezea hali ya Gaza kuwa ya kutisha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema uh, eneo hilo linashuhudia vifo na uharibifu usio na kifani katika siku za hivi karibuni, na kwamba hali za kimsingi za utu wa watu wa Gaza zimedhoofishwa. Afisa huyo mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa wazo la watu milioni tano wanaoishi bila haki katika ardhi zao ni kinyume cha ubinadamu na sheria za kimataifa. Amesema tunahitaji usitishaji vita wa kudumu kabisa katika ukanda wa Gaza. Aidha amesisitiza uh, ulazima wa kuchukuliwa hatua zaidi eh, katika uwanja huo. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada kwa ajili ya wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, limetahadharisha kuhusu hali mbaya ya kiafya huko Gaza, uh, uh, na uh, kutokana na ukosefu wa maji ya kunywa na usafi wa mazingira na matokeo ya joto kali katika msimu huu huko Palestina. Wakati huo huo, ofisi ya kuratibu masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba mfumo wa chakula wa Gaza uko kwenye ukingo wa kuporomoka kabisa, huku hatua ya kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo ikizidi e, e, kukatisha maisha zaidi huku viwango vya utapiamlo vikiongezeka maradufu miongoni mwa watoto na ugavi wa maziwa ya watoto wachanga ukipungua kwa kiwango cha kutisha. Mzozo wa kibinadamu huko Gaza unazidi kuongezeka na kuweka maelfu ya maisha hatarini. Kwingineko, katika tahariri yake ya leo Jumanne, gazeti la Kizayuni la Yediot Aharonot limeshambulia lime mbinu ya baraza la mawaziri katika utawala wa muungano wa Netanyahu na kuleta baraza hilo la mawaziri kuwa baraza la mawaziri kichaa ambalo lazima lipinduliwe. Gazeti hilo limeandika, mtazamo wa baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu una upeleka utawala wa Israeli kwenye hali ya hatari na kwamba Israeli iko mikononi mwa serikali yenye kichaa kwa e, kicha, mujibu wa shirika la habari la Quds na Ron Benyashai mwandishi wa gazeti la Yedioth Ahronoth ameandika katika makala yake ya toleo la leo la gazeti hilo kwamba, sitaki kulipindua baraza la mawaziri la sasa la Israeli kwa ajili ya kujifurahisha, lakini matukio ambayo nimeshuhudia katika siku chache zilizopita yamenifikishia kwenye hitimisho hili, hitimisho ambalo sijawahi kufikia katika maisha yangu yote, ambayo ni kwamba leo Israeli iko mikononi mwa serikali ambayo ni kichaa. Tahariri ya Yediot Aharonot imeendelea kueleza kuwa baraza la mawaziri lenye hikma uh, kweli kweli, katika kilele cha vita dhidi ya pande saba tofauti, lisingefuatilia kesi ya mapinduzi ya kisheria, na badala ya kufanya maamuzi yenye hatima, lisingetafuta kugawanya jamii kwa njia hii, likipanda mbegu za chuki na mifarakano katika safu za jamii. Mwandishi wa makala hiyo anaendelea kuandika, baraza la mawaziri lenye hikima halingependekeza wakati huu katika kilele cha vita kuwaachilia huru vijana elfu themanini wanaostahiki utumishi wa jeshi walazima. Hii ni katika hali ambayo jeshi la Israel linakabiliwa na uhaba wa wanajeshi wasiopungua elfu kumi na kusisitiza kuwa linahitaji idadi hiyo ya wanajeshi ili kuhakikisha shughuli zake eh, zinaendelea ipasavyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Gazeti la Marekani la New York Times limekiri kuhusika moja kwa moja na kwa makusudi Marekani katika kulenga kituo cha wahamiaji wa Kiafrika katika mkoa wa Saada mwishoni mwa mwezi Aprili mwaka huu. Katika ripoti yake kuhusiana na Marekani kupuuza madai ya kuchunguza tukio hilo, New York Times imeandika mabomu yaliyotengenezwa na Marekani yaliharibu kituo cha kuwazuilia wahamiaji wa Ethiopia huko Yemen, kuponda miili na kuwakata miguu na mikono. Gazeti la New York Times linaeleza katika makala yake hiyo kwamba kwa kuzingatia ukimya rasmi, walionusurika wanashangaa kwa nini, akibainisha kwa uwazi kwamba kupuuza Washington kwa maswali yaliyojitokeza kunaacha jeshi la anga la Marekani katika picha ya wazi ya mazingira ya uhalifu kamili, likizungumzia ya matukio yaliyoandikwa na vyombo vya habari vya Marekani na mashirika ya kimataifa. Gazeti hilo linasema walikimbia vita nchini Ethiopia na kulengwa na mabomu ya Marekani huko Yemen. Shirika la haki za binadamu la Amnesty International limetoa taarifa ambayo uh, ilichapishwa Mei 19 kuhusu uhalifu huo na kueleza kuwa uh, mbaya zaidi tangu 2017 kuwahi kutokea wakati Washington ilifanya uhalifu kama huo nchini Iraq ambao uliacha makumi ya wahasiriwa, kufuatia uchunguzi kuhusu uhalifu huo kwa kuzingatia uchanganuzi wa picha za satelaiti picha Uh, video na ushuhuda kutoka kwa wakimbizi na wafanyakazi wa uhamiaji wa Kiafrika. Shirika hilo lilihitimisha kuwa uhalifu huo lazima uchunguzwe kama ukiukwaji wa sheria za kimataifa za uh, kibinadamu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa zaidi ya watoto milioni kumi na nne hawakupata chanjo kabisa mwaka jana, yani mwaka elfu mbili ishirini na nne. Hayo yamo katika ripoti ya pamoja ya shirika la afya duniani WHO na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF. Taarifa ya pamoja ya UNICEF na WHO iliyotolewa leo Jumanne imeeleza kuwa barani Ulaya na Asia ya kati, viwango vya wastani vya chanjo ya watoto vilishuka kwa asilimia moja. Maafisa wameonya kwamba kuenea eh, kwa habari potofu na kupunguzwa kwa misaada ya kimataifa kunaongeza pengo la chanjo na kuwaweka mamilioni ya watoto hatarini. Nchi tisa ndio zimechangia zaidi ya nusu ya watoto wasokuwa na chanjo duniani. Nchi hizo ni pamoja na Nigeria, India, Sudan, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Ethiopia, Indonesia, Yemen, Afghanistan na Angola. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Catherine Russell amesema kuwa mamilioni ya watoto bado hawajapata chanjo na hivyo kuwaepusha na magonjwa yanayoweza kuzuilika na kwamba jambo hilo linatia wasiwasi. Haya najiri katika hali ambayo mwezi Mei mwaka huu Ethiopia ilitangaza kuwa ina wapiga chanjo watoto zaidi ya milioni kumi na moja kama sehemu ya kampeni ya taifa zima ya kudhibiti ugonjwa wa surua unaoendelea kulisumbua taifa hilo la mashariki mwa Afrika. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni huko Japan yanaonyesha kuwa nusu ya manusura wa mlipuko wa bomu la atomiki nchini humo hawawezi kuisamehe marekani kwa shambulio la bomu la atomiki nchini japan mnamo agosti 6, 1945 ndege ya kurusha mabomu ya b29 ya jeshi katili la marekani ilirusha bomu la atomiki kwenye jiji la japan la hiroshima kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa marekani harry truman siku tatu baadaye marekani ilirusha bomu la pili la atomiki kwenye mji wa nagasaki nchini japan Kulingana na vyanzo rasmi takribani watu eh, laki mbili ishirini elfu walikufa kutokana na milipuko hii miwili ya mabomo angamizi ya atomiki. Marekani haijawahi kuomba msamaha kwa kutumia mabomo haya dhidi ya raia. Kwa mujibu wa matokeo uchunguzi mpya eh, wa maoni wa shirika la habari la Japan la Kyodo, asilimia 47.7 ya manusura wa shambulio hilo la atomiki nchini humo hawako tayari hata kidogo kuisamehe Marekani kwa mashambulizi ya atomiki katika miji hiyo ya Hiroshima na Nagasaki. Matokeo yaliyochapishwa e, pia yanaonyesha kuwa karibu asilimia sabini ya manusuro wa mabomu ya atomiki Japani, wanahofia kuongezeka kwa hatari ya e, nyuklia, huku nchi hiyo ikijiandaa kwa kumbukumbu ya kumbu mauaji ya Hiroshima na Nagasaki. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Naam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutega sikio. Tahariri yetu ya leo inahoji hivi: kwa nini uwepo wa waziri wa mambo ya nje wa Iran katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuia ya ushirikiano ya Shangai ni muhimu? Said Abbas Araghchi waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na ya, yuko nchini China akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa Tehran kwa ajili ya kuhudhuria kikao cha mawaziri wa jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai. Katika safari hii waziri wa mambo ya nje wa Iran ameshiriki na kutoa hotuba katika mkutano huo wa mawaziri wa jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai, na pia amefanya mazungumzo na kukubalishana mawazo na viongozi wa China, kiwemo rais wa nchi hiyo na waziri wa mambo ya nje wa China. Uh, kuhusu safari hii waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema swala la hujuma ya utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya Iran na mashambulizi ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran ni miongoni mwa maswala yatakayojadiliwa katika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuia eh, hiyo ya wanachama eh, wa Shangai. Eh, kuhusu kushiriki katika mkutano wa ishirini na tano wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa jumuia ya ushirikiano ya Shangai katika mji mkuu wa, tian, mji wa Tianjin, Araki ameongeza kuwa Jumuiya ya ushirikiano ya Shangai inabadilika hatua kwa hatua kutoka jumuiya ya kieneo na kuwa ya kimataifa ambapo inajadili maswala uh, muhimu ya dunia katika ajenda yake yakiwemo maswala ya kiuchumi, kisiasa na kiusalama. Halkadhalika amesema jumuiya hii ilianza shughuli zake kwa majadiliano ya kiusalama na jinsi ya kukabiliana na ugaidi na tangu wakati huo imepanuka na kujumuisha mashauriano kuhusu biashara, akili mnemba, uchumi wa kidijitali, nishati na ushirikiano katika sekta hizo. Rakti pia ameelezea ushiriki wake katika mkutano huo kuwa ni fursa ya kujadili na kubadilishana mawazo kuhusu maswala ya kimataifa na matukio ya sasa ulimwenguni. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikubaliwa kuwa mwanachama wa kudumu wa jumuia ya ushirikiano wa Shangai mwaka elfu mbili ishirini na moja. Kuwepo kwa Rakchi katika kikao hicho kunadhihirisha dhamira na azma ya Iran katika ushirikiano wa pande nyingi ndani ya mfumo wa jumuia hii, na wakti huo huo uimarisha nafasi yake kama mhusika mkuu barani Asia eh, na hasa katika eneo la Asia magharibi au mashariki ya kati. Jumuiya ya ushirikiano ya Shangai ina jukumu muhimu katika ushirikiano wa kiusalama, kukabiliana na ugaidi na misimamo mikali, pamoja na ushirikiano wa kiuchumi. Kuwepo kwa waziri wa mambo run, ya nje wa Iran katika kikao cha jumuiya hiyo kunaweza kusaidia kuratibu usalama wa eneo na kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja vya madola ya magharibi na haswa Marekani. Kando ya mkutano huo, Arakchi anakutana uh, na maafisa kutoka nchi wanachama zikiwemo Rasia, China, Pakistan na India. Mazungumzo haya yanaweza kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kisiasa kati ya pande hizo. Jumuiya hii ni moja ya taasisi muhimu za kuimarisha ulimwengu wenye pande nyingi katika kukabiliana na ubeberu na udhibiti wa nchi za magharibi. Marekani na waitifaki wake kama vile utawala wa kizayuni wa Israel daima zimekuwa zikijaribu kutoa mashinikizo ya kisiasa, kiuchumi na kijeshi dhidi ya nchi huru uh, kama vile Iran. Ushirikiano wa jumuia ya ushirikiano wa Shangai bila shaka unaziweka nchi huru kama China na Russia upande wa Iran. Jumuiya hii ya Shangai inaweza kutetea misimamo huru ya Iran katika majukwaa ya kimataifa na hivyo kuzuia hatua za upande mmoja za madola ya magharibi. Marekani na utawala wa Israel zimevuruga kabisa amani na usalama eneo la Asia magharibi kupitia sera zao za uchokozi dhidi ya mataifa mengine. Kufungamana na Iran na jumuia hii ya Shangai kunaweza kusaidia kunda anga ya uwiana na nguvu na kupunguza ushawishi haribifu na uh, wenye uh, kuleta madhara wa Marekani na utawala wa Kizaini katika eneo. Ushirikiano huu sio tu kwamba utaimarisha usalama wa Iran bali pia utapelekea kuanzishwa kwa mfumo wa pande nyingi kimataifa na hivyo kupunguza ubabe wa utawala wa Marekani na waitifaki wake duniani. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi usikilizaji, tunaendeleza sehemu ya pili ya matangazo yetu haya kwa kuleteni makala ambayo inazungumzia lengo la kufanyika majlis za kumwomboleza Imam Husein Alaihissalam. Baada ya hapo, tutakuwa na makala inayozungumza kumalizika umri e, wa shari na kisha tamthilia yetu ya leo ya Muharam. Karibuni kusikiliza. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tena tutaandamana pamoja katika ile safari yetu ndefu ambayo tumeshatangulia kusema kuwa si safari ya kawaida, ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza na maua ya asumini ya Shirazi hadi kwenye fukwe zing'arazo kwa jua za ardhi ya mbali ya visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri Washirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi, kama nilivyowahi kudokeza, utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huku nyuma. Safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar si hadithi tu ya uhusiano wa kihistoria na kiutamaduni baina ya staarabu lakini pia ni daraja lililovukwa kufikishia sanaa na usanifu wa majengo wa Kiirani kwenye mwambao wa mbali wa Afrika Mashariki. Katika mfululizo huu wa tano, tutaona jinsi wasanifu majengo wa, wa Kiirani walivyo yasarifu mawe ya chokaa na matofali ya udongo ya kuchoma na kuweza kusimamisha majengo ya kifahari barani Afrika. Kuanzia misikiti na majengo ya kupendeza hadi bonde lililochongwa kwa kutumia sanaa ya kusini mwa Iran, zote hizo ni athari za usanifu majengo wa Kiirani zilizosalia ndani kabisa ya ardhi ya tangu na tangu ya bara hilo. Endeleeni kwa nami basi hadi tamati ya ya mazungumzo yetu ya leo. Kama tulivyoeleza katika mifululizo iliyopita, kipindi hiki mwambao na visiwa vya Afrika Mashariki vilishuhudia uwepo wa kundi la Wairan waliojulikana kwa jina la Washirazi tokea katika karne za mwanzo za Uislamu, ambao walileta mabadiliko ya kuajabiwa baada ya kuanzisha makazi yao katika maeneo hayo. Uwekaji maskani uliofanywa na Wairan ambao ulianza kwa safari kutoka eneo la Fars la Iran kupitia bandari ya Sirafu na ghuba ya Uajemi na kuishia kwenye sehemu za nchi zinazojulikana leo hii kama Kenya, Komoro na Msumbiji uliweka mandhari za kuvutia za sanaa ya Kiiran. Katika athari za moja kwa moja za kuwepo kwa Washirazi katika Afrika Mashariki ni usanifu majengo wa mtindo wa Kiirani unaoonekana kwenye pwani na visiwa vya Afrika Mashariki. Kuanzia wakati walipowasili katika eneo hilo, Wairan walifanya kazi kubwa ya kuutambulisha usanifu majengo wa Kiirani kwa wenyeji kupitia ujenzi wa misikiti, majengo ya kifahari, nyumba na makaburi yenye nguzo. Mtindo mahsusi wa usanifu majengo wa Kiirani uliwapendeza watu wa eneo hilo na uzuri wa ajabu na uimara wa majengo yaliyojengwa na wasanifu majengo wa Kiirani umepelekea kudumu na kuendelea kuwepo mtindo huo wa ujenzi katika Afrika Mashariki. Ushahidi wa historia unaonyesha kuwa Washirazi walikuwa watu wa mwanzo waliowafundisha wenyeji wa pwani ya Afrika Mashariki jinsi ya kutumia mawe katika ujenzi. Katika ujenzi wa majengo yao walitumia kwa mara ya kwanza mawe yaliyochongwa na kupigwa msasa yakakatwa kwa ukubwa sawa na kuunganishwa kwa kutumia saruji, kinyume na utaratibu wa ujenzi uliokuwa umezoeleka katika Afrika Mashariki wa kutumia dongo na mianzi kwenye kuta na dari za nyumba. Wajenzi mahiri wa kirani walikata na kupasua mbao kwa urefu na upana maalumu na kuzitumia kujengea milango, kuta za nyumba na majengo ya mawe utumiaji mbao zilizosarifiwa na kutiwa nakshi katika mapambo ya ndani ya majengo, utumiaji wa mtindo wa upakaji rangi ya aina moja tu ndani ya majengo, utumiaji wa chokaa kwenye kuta na dari za nyumba, upakaji chokaa nyororo kwenye kingo za nguzo na milango, utumiaji boriti za mraba kwenye sakafu na dari, kuchimba kwenye kuta rafu za kupambia vitu na kutumia kuta zenye umbo la matao ni miongoni mwa sifa maalumu za mtindo wa usanifu wa majengo wa Kiirani ambao ulienezwa na Washirazi katika Afrika Mashariki tangu karne kumi zilizopita. baada ya kustakimu kimakazi katika eneo la Afrika Mashariki, Washirazi walionyesha zaidi sanaa na ustadi wao wa kusanifu majengo katika ujenzi wa misikiti mbalimbali. Mbali, sifa ya mtindo unaojulikana kama usanifu majengo wa Kiirani katika misikiti iliyojengwa Zanzibar ni matao mazuri ya kuvutia yaliyotengezwa kwa mawe ya chokaa yakachongwa na kusarifiwa kwa ustadi mkubwa wa usanifu wa majengo ya misikiti. Baadhi ya misikiti ya kipindi hicho inayojulikana kama misikiti ya Kishirazi ina nguzo na makuba ya kuvutia ambayo yamepambwa kwa umahiri na ustadi mkubwa. Mfano mashuhuri wa misikiti hiyo ni msikiti mkuu wa Kilwa ambao una nguzo ishirini katika safu nne ambazo zimeugawa msikiti huo katika sehemu kadhaa zenye usawa mmoja. Msikiti huo upo katika mji wa pwani wa Kilwa Kisiwani nchini Tanzania. Mfano mwingine ni msikiti wa Kizimkazi uliopo Zanzibar, ambao baada ya msikiti mkuu wa kisiwa cha Kilwa ndio msikiti mkongwe zaidi uliojengwa na Washirazi barani Afrika, ambao unaendelea kusaliwa hadi sasa na kutembelewa pia na watalii wengi kila mwaka. Usanifu mwingine wa majengo wa Kiirani ni wa makabui na wa kuvutia zaidi ni wa makaburi yenye nguzo ndefu ya washirazi yaliyoko Pemba, moja ya visiwa viwili vikuu vya Zanzibar. Makaburi hayo yana maandishi ambayo, kutokana na kupita muda mrefu, hayasomeki tena vizuri. Unapoangalia leo hii maandishi yaliyosakafiwa kwenye makaburi mbalimbali mbali ya Kilwa na kwenye maeneo mengine ya pwani ya Afrika Mashariki, unashuhudia kwa uwazi athari za sanaa ya usanifu majengo ya washirazi katika ardhi hizo. Nguzo za mawe za Mbaraki zilizoko katika mji wa Mombasa, Kenya, za mnara wa mviringo nazo pia zimeathiriwa na mtindo wa usanifu majengo wa Kiiran Katika ukanda wa pwani ya Afrika Mashariki kuna mifano mingi ya mtindo wa usanifu majengo wa Kiirani: msikiti wa Kizimkazi ulioko Zanzibar na maandishi yake ya Kufi, msikiti wa kale wa kijiji cha Washirazi ulioko kwenye viunga vya mji wa Mombasa, Kenya, Magofu ya mji wa mawe ulioko kwenye kisiwa cha Mafia nchini Tanzania, na makumi ya misikiti na majengo mengine yaliyoko kwenye miji visiwa na pwani ya Afrika Mashariki ni miongoni mwa mifano ya athari za usanifu majengo wa Kiirani. Mtindo wa kinachojulikana kama usanifu majengo wa Shirazi uliendelea kushuhudiwa katika pwani ya Afrika Mashariki hata baada ya kuporomoka ufalme wa Washirazi na wasanifu majengo wa eneo hilo wakaendelea kutumia mtindo huo katika ujenzi wa nyumba na misikiti yao. Kuhusiana na hili, watafiti mbalimbali mbali wamebainisha kuwa kuna tofauti kubwa katika mtindo wa usanifu majengo wa wairani na wa Waarabu. Hata hivyo, na kama wanavyoeleza watafiti hao, japokuwa mtindo wa usanifu majengo wa pwani Afrika Mashariki ulibadilika polepole pole na kuwa wa kiarabu baada ya kuwasili Waarabu wa Oman katika eneo hilo lakini mifano ya usanifu majengo ya Kiiran ingali inaweza kuonekana kwa wingi hadi sasa. Moja ya mifano ya kuvutia ya utumiaji wa aina hii ya usanifu majengo ni kuwepo kwa milango ya Kishirazi katika maeneo kama vile Zanzibar, Dar es Salaam, Mombasa na Lamu. Kuna milango ya kuvutia inayojulikana kama milango ya Kishirazi ambayo uchongaji wake umeathiriwa na usanifu majengo ulioanzishwa kusini mwa Iran ambao unaendana na hali ya hewa ya Afrika. Hii inaonyesha kuwa ustaarabu wa Kishirazi unaheshimiwa na watu wa Afrika Mashariki. Nakshi zilizotiwa kiustadi, mapambo yaliyosarifiwa kwa namna ya kipekee, pamoja na aya za Qurani zilizodariziwa kwenye baadhi ya milango hiyo, ni dhihirisho la mchanganyiko wa sanaa za mikono, usanifu majengo na imani za kidini zilizokita mizizi katika eneo hilo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya tano ya kipindi cha safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar umefikia ukingoni, hivyo sina budi kukomea hapa nikitumai kuwa mtakuja kujiunga nami tena insha Allah katika mfululizo mwingine panapo majaaliwa ya Mola. Basi hadi wakati huo, na kuwageni huku nikikutakieni kheri na fanaka maishani. Na mpenzi msikilizaji, eh, kumradhi kutokana na hitilafu iliyojitokeza hapo, hicho si kipindi eh, kuhusiana na uh, mwezi wa Muharram kama tulivyowatangazia hapo hali, bali eh, kama mlivyosikia ni kipindi ambacho kimeangazia historia ya Washirazi uh, huko uh, Zanzibar nam na mna, baada ya kipindi hicho pia uh, tutawaletea ni podcast kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu na wala si kipindi tulichokuwa tumewatangazia hapo awali. Baada ya podkasti hiyo, basi, wapenda msikilizaji, tutakuwa na kasida yetu ya leo. Karibuni sasa kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu na kumradhi kutokana na hitilafu hiyo. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. na tumai mu wazima wa sikilizaji wapendwa wa, wa redio Tehran na kukaribisha kutegea sikio podkasti hii inayokujieni chini ya anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Msimulizi wako ni mimi Asmahani Ghanima Mohammed, na katika sehemu kuu ya kumi na sita ya podkasti hii tutaeleza sura nyingine muhimu na ya kipekee ya mapinduzi hayo. Kweni nami hadi tamati. Katika kipindi kilichopita tulisema kuwa mapinduzi ya Iran ya mwaka 1979 yalikuwa zao la ushirikiano kati ya makundi na matabaka tofauti ya jamii dhidi ya utawala wa kifalme wa Muhammad Reza Shah, na kwamba wasomi na maulama wa Kiislamu walikuwa na nafasi kubwa na athirifu katika ushirikiano huo, na waliwasilisha kigezo kipya cha uhusiano kati ya dini na siasa na mchango wa viongozi wa dini katika matukio ya kisiasa na kijamii ya nchi. Kigezo hicho kilitekelezwa chini ya msingi wa demokrasia ya kidini na kwa mtindo wa utawala wa jamhuri ya Kiislamu na kilikuwa msingi wa mfumo mpya wa kisiasa baada ya kusambaratika utawala wa kifalme nchini Iran. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alilea na kuelimisha kizazi kipya cha maulama na wanafunzi waliokuwa wakiamini ulazima wa kuingilia kati masuala ya siasa ya nchi, na aliweza kuvunja anga iliyowazuia wanazuoni wa dini kujishughulisha na masuala ya siasa kwa karne nyingi, na akatayarisha uwanja mzuri wa kushiriki kwa tabaka hilo katika harakati za kuondoa madarakani utawala wa sha. Katika hotuba zake Imam Khomeini alimhutubu Shah hadharani na moja kwa moja, akimfananisha na Yazid bin Muawiya ambaye alimuua shahidi Imam Hussein alaihi salam, na kuwahamasisha wananchi kufanya uasi dhidi ya utawala kibaraka na tegemezi wa Sha. Kwa kuzingatia nafasi muhimu na athirifu ya wasomi katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, katika kipindi hiki tunakusudia, wapendwa wasikilizaji kuelezea nafasi ya tabaka hili katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu na muundo wa uhusiano wa Imam Khomeini na tabaka hilo. Kuchunguza nafasi ya wa wasomi katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kuna umuhimu mkubwa katika kuelewa kwa usahihi namna mapinduzi hayo yalivyoanza na yalivyotokea kutokana na nafasi waliokuwa nayo wasomi katika jamii na ushawishi wao chanya katika mchakato huo. Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalipata ushindi chini ya itikadi ya Kiislamu, fikra za madhehebu ya Shia na kwa uongozi wa Imam Khomeini kama marejeo ya kidini ya jadi na kwa mtindo uliozoeleka tangu miaka mingi nyuma. Kwa maneno mengine ni kwamba kwa, kwa mtazamo wa kidhahiri mapinduzi ya Iran yalikuwa mapinduzi ya jadi kikamilifu, yenye aidiolojia ya kidini na chini ya usimamizi wa tabaka la jadi zaidi na lenye mila na desturi za zamani la jamii, yaani wasomi na wanazuoni wa kidini, katika hali ambayo wasomi walikuwa wakitambuliwa kama nembo ya fikra mpya, wakitambuliwa kama nembo ya mabadiliko na mapambano dhidi ya mila na desturi na na walitazama kama walitazama kama walitazamwa wapenda mageuzi na mabadiliko katika jamii nyingi, matabaka haya mawili mara nyingi huonekana kama pande mbili zinazopingana, kwa maana kwamba katika aghalabu ya jamii wanazuoni wanahesabiwa kuwa nembo ya kufungamana na kulinda mafundisho ya dini na mila na desturi za kale katika jamii na sehemu ya wahafidhina, huku wasomi wakihesabiwa kuwa nembo ya kutaka mabadiliko kutaka mageuzi na fikra mpya za kutaka kubadili dhana za mila na desturi za jadi katika jamii. Hata hivyo, katika mapinduzi ya Kiislam mirengo hiyo miwili si tu haikuwa ikipingana, bali wasomi waliunga mkono harakati za kisiasa za maulama wa kidini na kukubali uongozi wao katika mchakato wa kisiasa wa kuondoa madarakani utawala wa Sha. Pengine moja ya vipengele vya kuvutia vya mapinduzi ya Kiislamu ya Irani ni muungano huu wa tabaka la wasomi wapenda mageuzi na maulama wahafidhina wanaoshikamana na mila na desturi za zamani, lakini si chini ya uongozi wa wasomi, bali katika mapinduzi yaliyoongozwa na maulama na wanazuoni wa kidini. Kuweka wazi nafasi ya wa wasomi katika harakati za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kunatoa mwanga kuhusu vipengee na pande zilizofichika za uhusiano huo na kuonyesha sifa za kipekee za mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mujibu wa ufafanuzi uliotolewa na wanafikra, wasomi yani intellectuals ni wale wanaotoka nje ya mipaka ya mifumo ya jadi na iliyozoeleka ya jamii na kuanzisha thamani mpya au kuzipa vazi jipya thamani za zamani. Tabaka hili hufanya jitihada za kutatua maswala na matatizo mbalimbali ya jamii kwa kutumia fikra na uwezo wao wa ukosoaji na kuzalisha falsafa mpya kwa ajili ya maisha. Wasomi hao wakiwa sehemu ya fikra ya jamii hutoa changamoto kwa serikali, uzindua wa umma na kukosoa sera na mipango ya utawala na kisha kuwasilisha njia na mawazo mapya kwa ajili ya kupata suluhisho la matatizo ya jamii, kwa kuzingatia kuwa mamlaka ya kisiasa hayawezi kuwa wakala wa fikra na mawazo huru kwa muda mrefu. Hivyo, ukosoaji dhidi ya utawala wa kisiasa hutambuliwa kuwa mojawapo ya sifa muhimu za wasomi. Wanasosiolojia kwa upande wao, wanaamini kwamba wasomi kwa kawaida hutekeleza mojawapo ya mambo matatu ya kimsingi katika maisha ya kisiasa: ama hukosoa mfumo wa kisiasa kwa kuelimisha na kuamsha watu, na wakati mwingine wanafikia hatua ya kukataa na kuufutilia mbali kikamilifu mfumo wa kisiasa unaotawala, kama wasomi walivyofanya katika mapinduzi ya Ufaransa na Urusi, au kutokana na kukata tamaa ya mabadiliko katika jamii na serikalini, huvunjika moyo, hujitenga, na hatimaye kujiondoa kikamilifu katika uwanja wa siasa. Kwa mtazamo wa elimu nafsi ya jamii, kujiondoa kwa watu katika siasa kwa kawaida huandamana na matukio kama vile uoga, mfadhaiko, na kujihisi duni na kutokuwa na matumaini. Wasomi nao wanapokumbwa na hali kama hii na kuhisi kuwa hali ya kisiasa haiwezi kubadilika, hujiondoa katika medani ya siasa. Hata hivyo wako baadhi ya wanafikra na wasomi ambao badala ya kuelimisha na kukosoa mfumo wa kisiasa unaotawala au kujitenga na siasa hujielekeza katika njia ya tatu, kwa kushiriki katika mamlaka ya kisiasa na kushawishi sera za serikali au maoni ya umma kwa kutoa ushauri au hata kufanya jitihada za kushika mamlaka. Ikumbuke kwamba uhusiano kati ya tabaka la wasomi na mfumo wa kisiasa unaokabiliwa na harakati za kimapinduzi ni mgumu na unaobadilika badilika. Kawaida katika mifumo ya kisiasa ya kimabavu ambapo njia za ushiriki wa kisiasa hufungwa na mfumo wa kisiasa haukubali kukosolewa na kubadilika, mara nyingi wasomi hupuuza siasa na kujitenga. Lakini pale wananchi wanaposimama kupinga mfumo wa kisiasa unaotawala, wasomi pia hupata matumaini mapya na na nguvu ya ya kuwa na nafasi katika medani ya siasa. Kwa sababu hii, katika mapinduzi mbalimbali, baadhi ya wasomi hushirikiana na wananchi dhidi ya mfumo utawala wa kisiasa yumkini, ushirikiano huo usio wa muda mrefu, na inawezekana tena kushuhudiwa kujitenga wasomi hao na siasa, kwa ukandamizaji wa utawala wa kimabavu dhidi ya wa wapinzani wake, au kwa ushindi wa wana mapinduzi na kushika madaraka mfumo mpya wa kisiasa ambapo tabaka la wasomi linaweza tena kuingia katika ulingo wa ukosoaji. Historia ya kuibuka kwa tabaka la wasomi nchini Iran inarejea katika karne ya kumi na tisa na matukio ya kisiasa na kijamii yanayohusiana na mapinduzi ya kikatiba katika kipindi cha utawala wa nasaba ya Kajar, wakati kulipotayarishwa mazingira ya maingiliano kati ya jamii ya Iran na jamii za magharibi, kulijitokeza tabaka jipya la wasomi ambalo lilibeba fikra kama vile za ufalme wa kikatiba, uliberali, ujamaa na usekulali. Inaweza pia kusemwa kwamba mbegu ya tabaka la wasomi nchini Iran ilipandwa kwa ukosoaji na upinzani dhidi ya mfumo wa kisiasa. Baada ya kuondolewa madarakani utawala wa Reza Shah, wasomi kwa mara nyingine tena walipata fursa ya kukosoa mfumo wa kisiasa uliokuwa ukitawala na kupanua uhuru wa kisiasa na kijamii, na walikuwa na mchango mzuri na athirifu katika matukio ya miaka elfu moja mia tisa na hamsini, haswa matukio yaliyolenga kutaifishwa tasnia ya mafuta hapa nchini. Hata hivyo tabaka hili la wasomi na wanafikra lilitengwa na kuweka kando tena baada ya mapinduzi ya Khordad 28 na kuongezeka ukandamizaji wa kisiasa nchini. Aidha, katika miaka iliyofuata utawala wa kimabavu uliotawala Iran ulijaribu kuunda tabaka jipya la wasomi wahafidhina wenye mwelekeo wa Magharibi na wanaounga mkono utawala wa kifalme ili washike nyadhifa muhimu za serikali na kutenda kwa mujibu wa maagizo ya Shaa. Hata hivyo, kwa kuwa fikra haziwezi kudhibitiwa na madaraka ya kisiasa, daima hukabiliwa na ukosoaji wa wanafikra. Hali ya kisiasa iliyotawala katika miaka ya 1970 ilichukua mkondo wa kukosoa mfumo wa kisiasa uliokuwa ukitawala na kukaribia kuipindua serikali. Sera zilizotekelezwa na utawala wa Shaa katika muongo wa 1340 Hijiria Shamsia ziliweka mwanya na pengo kati ya matabaka ya kijadi katika jamii kama wamiliki wa ardhi, wanazuoni na mfumo wa kisiasa tawala. Wanazuoni wa dini walipinga mipango ya Shaa ya kile kilichoitwa Mapinduzi Meupe na mabadiliko ya kijamii yaliyoambatana nayo na dhuluma za kisiasa za utawala wa kifalme wakihofia taathira za maswala hayo zilizolenga kufutilia mbali dini na itikadi kuu za Uislamu. Katika upande mwingine, wasomi walikuwa wakiamini kwamba harakati jumla za kisiasa za Sha zinalenga kudhoofisha thamani kuu kama uadilifu wa kijamii na uhuru. Makundi hayo mawili yalikuwa na adui wa pamoja, lakini katika mitazamo miwili inayotofautiana kikamilifu. Adui huyo wa pamoja alikuwa Sha na utawala wake wa kisiasa. Makundi hayo yalihitajia pia aideolojia ya pamoja kwa ajili ya kuungana na kuanzisha muungano baina yao, na itikadi hiyo ilipatikana kupitia itikadi za pamoja za Uislamu. Kurejeshwa tena mfungamano baina ya siasa na Uislamu kulifungua njia kwa maulamaa kupinga sera za utawala wa Shaa, na wakati huo huo ulikuwa wenzo bora kwa ajili ya kuungana wananchi na wasomi kwa lengo la kupambana na utawala wa Sha. Kwa sababu hiyo, wasomi na, wazo, na wanazuoni wa kidini walifanya kila wawezalo kuanzisha harakati yenye mshikamano ya wapinzani dhidi ya utawala uliokuwa madarakani Jalal al Ahmad, Mahdi Bazargani, Ali Shariati na Abul Hasan Bani Sadri ni kati ya wasomi ambao walifanya juhudi katika njia hiyo. Jalal al Ahmad alikuwa akijaribu kuonyesha kuwa jamii na utamaduni wa Iran vimeathiriwa na umagharibi na kwamba Uislamu katika muundo wa madhehebu ya Shia Ndiyo tiba ya tatizo hilo. Jalal Al Ahmadi alikuwa miongoni mwa wasomi ambao awali hawakuwa na itikadi za kidini. Hata hivyo, baada ya miaka kadhaa ya kutafakari na mapambano, alitambua nguvu ya Uislamu. Katika kitabu chake alichokipa jina la Westernization, Jalal Al Ahmadi hakuwasilisha mafundisho ya muongozi wa wa kisiasa Uislamu wa lakini, aliwaandalia wasomi wengine misingi ya Uislamu wa kisiasa. Msomi mkubwa na mashuhuri zaidi ambaye aliasisi misingi ya Uislamu wa kisiasa na kuandaa uwanja wa wimbi kubwa la upinzani dhidi ya Shah kwa ajili ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu alikuwa Dr. Ali Shariati. Alizaliwa katika familia ya kidini katika kijiji kimoja eneo la Khurasani. Alipata elimu huko Mashhad na kisha aliendelea na masomo nchini Ufaransa na kutunukiwa shahada ya udaktari katika masomo ya sosiolojia. Baada ya kurejea Iran, Dr. Ali Shariati alitoa hotuba zenye hisia kali kwenye Husainia Irshad na mbele ya hadhira kubwa, haswa vijana ambao walivutiwa na hotuba zake za kusisimua na za kimapinduzi. Dkt Shariati aliamini kwamba Uislamu wa kweli ulikuwa umepotoshwa na kutumiwa vibaya na kwamba mfumo wa ada na desturi za kijuujuu umechukua nafasi ya roho halisi ya Uislamu na kuwa chombo cha watawala. Dkt Shariati alikuwa akisema kwamba Uislamu ulikuwa umeondolewa katika siasa na kupoteza nguvu zake za kimapinduzi na kwamba hadhi ya dini hiyo imeshushwa chini kutoka kwenye itikadi kamili ya kimapinduzi hadi kwenye mila na desturi za kihafidhina. Dkt Shariati alitangaza wazi na kwa ujasiri kwamba nchini Iran, waislamu mashia wanaomfuata Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, kama khalifa na wasii wa Mtume Muhammadi, rehma na amani ya Allah iye juu yake na kizazi chake, wamebadilika na kuwa mashia wa Kisafavi, akiashiria kubanwa mafundisho ya dini katika kanuni za kifikhi na kimaadili, alidai kuwa jukumu la dharura zaidi nchini Iran na katika nchi nyingine zilizobakia nyuma kimaendeleo ni kuziba pengo kati ya wananchi na tabaka la wasomi na wanafikra. Kwa kufuata nyayo za Jalala al Ahmad, Shariati aliamini kuwa wasomi wanapaswa kuwajibika na kuingiza hali ya kujitambua katika jamii kutafuta hifadhi katika dini na utaifa wao na kuepuka mifumo ya itikadi ya fikra ya wanadamu. Shariati alieleza kwamba wasomi wanapaswa kurejea kwenye nafsi zao wenyewe kwa ajili ya kukabiliana na ubeberi wa kifikra na kiutamaduni na wawafuate watu waadhimu kama vile Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake Wamfuate Imama Ali alayhi ssalam na hadharati Fatima alaihi ssalam kama vielelezo vya matendo yao. Kwa kutegemea mawazo haya d Shariati aliweza kuwapokonya silaha wafuasi wa umax na kuwavutia vijana kwenye itikadi za Kiislamu ambazo zilikuwa na uwezo mkubwa wa kimapinduzi. Alikuwa akiunganishi baina ya vijana na wanazuoni, hususan Imam Khomeini, kwa sababu mbele ya macho ya vijana dhihirishwa na kielezo halisi cha fikra za Dakta Shariati kilikuwa Imam Khomeini ambaye tofauti na wanazuoni na maulamaa wengine wengi, alisimama kidete na kwa ujasiri na kukabiliana na ukandamizaji wa zama zake kwa kuwafuatia mabwana wake, yaani Mtume Muhammadi, rehema na amani ya Allah iwe juu yake, Amirulmuminina Ali alaihi ssalam, Imam Hasan na Imam Husein. Imamu Ruhullah Khomeini alifuatilia ujumbe halisi wa Uislamu na itikadi ya Ushia si katika kutekeleza baadhi ya ibada na ada za kidhahiri za dini tu, bali katika kupigania uadilifu wa kijamii na kukabiliana na ukandamizaji wa mfumo tawala. Kwa mwelekeo huo na kwa kutegemea idiolojia ya dini na Uislamu na kurejesha mfungamano baina ya siasa na dini, Dr Ali Shariati alitoa mchango muhimu na athirifu katika kuwaunganisha vijana na Imam Khomeini na katika kupeleka mbele harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Wapendwa wasikilizaji, tunawashukuruni kwa dhati kwa kutegea sikio kipindi hiki cha podikasti ya 19 ya mapinduzi ya Kiislamu Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa yake Mola Muumba. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi.