Al-alim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, wa na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu nao ni zimgu, na muhajir na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha wa Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza kutembelea pia katika mtandao wetu wa iranradio.ir/sw kwa video na eh, vipindi mbalimbali hususan podcast pamoja na matukio mbalimbali katika ulimwengu yanayojiri hivi sasa. Usi, jioni ya leo mpenzi msikilizaji, katika meza ya matangazo ya redio Teheran, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sayyid Aidarusa Alawi wa Lamu huko nchini Kenya, akizungumzia vita laini, ulimwengu wa michezo na wakati wote kwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo. Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Jenerali Musawi asema makombora ya Iran yalikata mikono ya maadui. Hamas yasema jinamizi la shahidi dheif linaendelea kuandama wahalifu wa kivita wa Israeli. Ripoti inasema Israeli inatumia droni za kiraia kuwaua watoto Gaza. Na rais wa Cameroon Paul Biya mwenye umri wa miaka 92 kugombea muhula mwingine katika uchaguzi ujao. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran amevipongeza vikosi vya anga vya nchi hii kwa mashambulio madhubuti ya makombora yaliyofanywa dhidi ya, ya maadui wa taifa hili mwezi uliopita, na kuonya kwamba kosa lolote litakalorudiwa litakabiliwa kwa jibu kali zaidi. Kamanda mkuu wa makao makuu ya majeshi ya Irani, Meja Jenerali Abdurrahim Musawi, ametoa kauli hiyo leo alipotembelea vituo na askari wa kikosi cha wanaanga cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu. Sepa ulikuwa upanga mkali uliotumiwa na kikosi cha anga ambao kupitia usaidizi wa Mwenyezi Mungu uliweza kukata vichwa vya maadui na mikono yao, alisema kamanda huyo. Mashambulizi makali ya anga ya Israel yalilenga jamhuri ya, ya kiislamu kati ya Juni 13 na 25 na kuilazimisha nchi hii kuanza mashambulizi ya haraka na ya nguvu ya kujibu mapigo. Kamanda Musawi amesema kulipiza kisasi kwa kikosi cha wanaanga kulizidi kwa mbali mashambulio yake wakati wa vita vya kutwishwa vilivyoanzishwa na Iraqi katika miaka 80. Meja Jenerali Musawi amelihakikishia taifa zima la Irani kwamba ikiwa adui atafanya kosa jingine, wanajeshi wetu watasimama imara kutoa jibu la kujutisha na lenye nguvu zaidi. Aidha, amesisitiza kuwa vikosi vya jeshi la jamhuri ya Kiislamu vilikabiliana na uvamizi wa Irani na ma uvamizi wa Israel na Marekani kwa nguvu na uwezo kamili wa kijeshi wakati wa mashambulizi ya kichokozi ya mwezi uliopita ya Tel Avivu na Washington. Jenerali Musawi amesema vita vya kutwishwa vya siku 12 vilithibitisha uhalali wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa vikosi vya ulinzi vya nchi hii vilikabiliana na uenevu na uchokozi kwa nguvu zake zote. Wakati huo huo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anaohusika na masuala ya sheria na kimataifa amesema troika Ulaya, yaani Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, zilisambaratisha itibari na uaminifu wao wenyewe kwa kuunga mkono vitendo vya uchokozi vya utawala wa Israel dhidi ya Iran. Akizungumza katika mahojiano ya televisheni jana Jumapili, Kadhim Gharib Abadi amesema baadhi ya nchi ziliunga mkono utawala wa Israel wakati wa vita vyake vya kichokozi vya siku na mbili dhidi ya Iran, hususan ni nchi tatu za Ulaya ambazo ni Uingereza, Ujerumani pamoja na Ufaransa. Kando na nchi hizi tatu, sikuona nchi nyingine yyote ambayo inaunga mkono utawala wa kizauni na bila shaka Marekani ambayo ilikuwa sehemu ya uchokozi huu, amesisitiza. Aidha amebainisha kuwa nchi tatu hizo za Ulaya zilihalalisha uungaji mkono wao kwa utawala wa Tel Aviv kwa kutumia hoja zisizo na msingi. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Iran ameeleza kuwa wawakilishi wa Marekani na Israel wameandana kuwasilisha barua kwa Umoja wa Mataifa ili kuhalalisha uchokozi huo dhidi ya Iran, na kuongeza kuwa nchi hizo tatu pia zimekariri visingizio hivyo hivyo. Marekani na utawala wa Israel zilidai kuwa mpango wa nyuklia wa Iran ni tishio lililo karibu na ulikuwa unaelekea kwenye harakati za kijeshi, ameeleza Gharibu Abadi. Kwa hiyo, ameongeza kuwa Iran ilikuwa na haki halali ya kujilinda ili kufifisha njama za Marekani na Israel. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anahusika na masuala ya sheria na kimataifa amesema Iran haijapokea waraka rasmi kuhusu uamilishwaji wa mfumo vikwazo, wa kuwisha vikwazo dhidi ya taifa hili au snapback. Gharibu wa baadaye amesema Iran bado haijapokea taarifa rasmi kwamba Umoja wa Ulaya unanuia kufufua utaratibu huo wa kurejesha vikwazo vya Umoja wa ma Mataifa dhidi ya Iran, lakini wanatarajia kufanya hivyo siku moja. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imesema urithi wa kamanda aliyeuawa shahidi Muhammad Dhaif utaendelea kuwaandama wahalifu wa, wa kivita wa Israel kama ndoto mbaya. Ka katika taarifa iliyotolewa katika kumbu kumbukumbu ya mwaka wa kwanza tangu kuuawa shahidi Dhaif, Abu Ubeida msemaji wa mrengo wa kijeshi wa Hamas amesema kamanda mkuu wa zamani wa brigedia Zaizudini Kasam atasalia kama viongozi wengine wakuu, kinara kwa watu wote huru ulimwenguni. Mwaka mmoja umepita tangu kuuawa shahidi kwa kiongozi mkuu wa taifa Kamanda Muhamad Dheif ambaye aliongoza pamoja na ndugu zake operesheni ya kimbunga cha Al Akswa na kutoa kwa adui mzayuni pigo kali zaidi katika historia yake, amesema Haya yanajiri siku chache baada ya brigedi za shahidi Muhammad Dheif kuanzishwa rasmi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, sambamba na kutangaza utifu wake kwa damu toharifu ya mashahidi yaliyomwagwa kwenye njia takatifu ya mukawama na ukombozi wa Palestina. Shahidi Muhammad Dheif ambaye jina lake halisi ni Muhammad Diabu Ibrahimu Almasri na alipewa lakabu ya Abu Khalid Alizaliwa mwaka 1965 katika kambi ya wakimbizi ya Khan Yunis kusini mwa Gaza. Alikuwa kamanda mkuu wa Brigedi za Izu, brigedi za Kasam tawila kijeshi la Hamas. Aliuawa shahidi wakati wa vita vya hivi karibuni huko Gaza pamoja na makamanda wengine kadhaa wa brigedi hizo. Utawala wa kizayuni wa Israel unaamini kuwa yeye ndiye mpangaji mkuu wa shambulio la Hamas la tarehe 7 Oktoba linalojulikana kwa jina la kimbunga cha al Akswa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maandamano makubwa yamefanyika katika mji mkuu wa Argentina, Buenos Aires huku maelfu ya wananchi wakikusanyika katika baadhi ya barabara kuu na nembo na vituo muhimu vya jiji hilo kuna, kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa taifa madhulumu la Palestina. Maandamano haya yaliandaliwa na kaman, kamati ya mshikamano na watu wa Palestina ya Argentina kama sehemu ya kampeni ya kitaifa iliyojumuisha majimbo na miji kadhaa ya Argentina chini ya kauli mbiu Argentina yapinga mauaji ya kimbari huko Gaza. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba bendera za Palestina pamoja na mabango na maberamu yaliyoandikwa jumbe mbalimbali za kuwaunga mkono wa Palestina walikusanyika katika maeneo tofauti mjini Buenos Aires na kupiga nara za kulaani jinai za utawala ghasibu wa Israeli. Taarifa zaidi zinasema kuwa waandamanaji hao walisikika wakipiga nara za kutangaza kuwa pamoja na taifa la Palestina. Wakati huo huo, kulani siasa za kivamizi la utawala dhalimu wa Israel. Aghalabu ya waandamanaji hao walikuwa wamevalia mavazi mekundu kuashiria umwagaji damu wa watu wa Palestina na kupinga vitendo vya mauaji ya halaiki vinavyotekelezwa dhidi ya raia wa Gaza. Maandamano ya kuwaunga mkono wananchi wa Palestina na kulaani siasa za kibaguzi za utawala wa kizayuni wa Israel yameendelea kushuhudiwa kila pembe ya dunia na kuzidi kuonyesha kufeli sera za kibaguzi za Israel na waungaji mkono wake. Jeshi la Israel limekiri kutumia ndege zisizo na rubani za raia kushambulia maeneo ya Gaza na kuua raia wa Kipalestina, aghalabu yao wakiwa watoto wadogo kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa na jarida la israel 972 magazine shirika la habari la kizayuni la local call jeshi la israel linazitumia droni hizo zinazodaiwa kutengenezwa na china kuwa raia wa palestina katika ukanda wa gaza ndege hizo zisizo na rubani zinaendeshwa kwa mikono na wanajeshi walioaridhini Kumradhi, na wanajeshi walio ardhini kuwalipua raia wakiwemo watoto ili kuwalazimisha kutoka nje ya nyumba zao au kuzuia kurejea katika maeneo ambayo wa Wapalestina wamefukuzwa, vyombo hivyo vya habari viliripoti siku ya Jumapili. Machapisho hayo yaliwahoji askari na maafisa saba ili kutoa matokeo yao. Walisema kulingana na mwanajeshi mmoja aliyehojiwa na vyombo hivyo vya habari vya Kizayuni vikosi vya Israel vilikuwa vikitumia ndege hizo zisizo na rubani ambazo zinauzwa kibiashara kwa takriban dola elfu tatu mahsusi kuwalenga watoto. Mashambulizi ya Israel kote Gaza yameua Palestina 47 tangu alfajiri, duru za kimatibabu zinasema. Miongoni mwao ni watu 27 waliuawa katika migomo kati na kusi mwa Gaza. Na rais wa sasa wa Cameron, Paul Bia, ametangaza kuwa atagombea muhula wa nane katika uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Oktoba 12, na hivyo kuhitimisha uvumi wa miezi kadhaa wa iwapo atawania au la. Bia mwenye umri wa miaka 92, kiongozi wa nchi mwenye umri mkubwa zaidi duniani Aliingia madarakani mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili. Hata hivyo, katika taarifa yake Paul Bia amesema ingawaje matokeo utawala wake wa muda mrefu yanaonekana na kusifiwa, lakini bado kuna mengi ya kufanywa katika kukabiliana na mazingira magumu ya kimataifa yanayozidi kuwa magumu. Changamoto zinatukabili ni kubwa zaidi na zaidi. Katika hali kama hiyo, siwezi kukwepa dhamira yangu, amesema. Aidha, amebainisha kuwa azma yake ya kuwatumikia wananchi wa Kameruni inatokana na changamoto kubwa zinazowakabili. Amefafanua zaidi kwa kusema, kwa hiyo nimeamua kutii mito mingi na wa kusisitiza kutoka mikoa kumi ya nchi yetu na kutoka diaspora, yani nje ya nchi. Mimi ni mgombea wa uchaguzi wa rais wa tarehe 12 Oktoba mwaka huu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu iliyojumuisha taarifa muhimu zilizojiri katika eneo la Asia Magharibi, Iran pamoja na huko barani Afrika pamoja na tulitupia jicho pia huko Amerika ya Kusini huko nchini Argentina. Karibuni sasa kutegia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa jioni ya leo una tupia jicho kupungua uungaji mkono wa ufuasi wa MAGA kwa vita vya Israel dhidi ya Iran, sababu matokeo na athari zake kwa siasa za Marekani. Katika miezi ya hivi karibuni, anga ya kisiasa ya Marekani imeshuhudia mabadiliko makubwa katika mtazamo wa wafuasi wa MAGA yenye maana ya ifanye tena kuu Marekani, Make America Great Again, kuhusiana na vita vya Israel dhidi ya Iran. Japokuwa mwanazoni kundi Kumradhi, japokuwa mwanzoni kundi hili liliunga mkono mashambulizi ya Israel kwa shauku kubwa, lakini uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha kuwa uungaji mkono huo umepungua. Mabadiliko haya ya kimtazamo yanaweza kuwa na taathira kubwa kwa sera za utawala wa Donald Trump na juu ya matokeo ya uchaguzi ujao nchini Marekani. Uchunguzi wa maoni ambao ulifanywa na taasisi ya JL Partners mwishoni mwa msimu wa machipuo mwaka huu ulionyesha kuwa karibu asilimia 65 wa wafuasi wa MAGA wanaunga mkono mashambulizi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya Iran. Aidha, uchunguzi mwingine wa maoni uliofanywa na taasisi ya Grey House ulionyesha kuwa karibu asilimia 90 ya wafuasi wa Donald Trump wanakubaliana na uamuzi wa kufanywa mashambulizi ya kijeshi ya kiwango fulani dhidi ya Iran na wanalichukulia hilo kuwa ni hatua za uingiliaji kijeshi wenye mpaka maalumu na si vita kamili. Tarakimu hizi zilionyesha kuwepo uungaji mkono mkubwa kwa msimamo wa washupaliaji vita kwa kisingizio cha tishio la nyuklia la Iran. Hata hivyo mwenendo huu wa uungaji mkono umebadilika katika miezi ya hivi karibuni. Uchunguzi wa maoni uliofanywa kwa pamoja na jarida la Economist na taasisi ya yugov katika msimu wa kiangazi umebaini kuwa ni asilimia 23 tu ya Warepublican wanaamini kuwa ni lazima Marekani iingilie moja kwa moja mzozo kati ya Iran na Israel, wakati asilimia 60 wamepinga msimamo huo. Ripoti nyingine iliyotolewa na gazeti la The Daily Beast imeonyesha kuwa asilimia 53 ya wafuasi wa kupungua uungaji mkono huo, asilimia kubwa ya wafuasi wa MAGA katika mitazamo ya kadhia nzima ya Marekani kuingilia suala la mzozo kati ya Iran na Israel umepungua kupungua uungaji mkono huo kunapaswa kuzingatiwa, kulinganishwa na hali ilivyokuwa katika miezi iliyopita, ambapo akthari ya wa wafuasi wa Trump walikuwa wakiunga mkono sera za hujuma na uvamizi wa kijeshi. Hii inaonyesha kuwa mitazamo ya wafuasi hao sasa imekuwa ya kihafidhina na ya tahadhari zaidi. <mulikana> Ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. ya leo ni wadhaifu lharbi naima kazi au nyadhifa za vita laini. Kazi ya kwanza inayofanyika kupitia vita laini Kazi ya kwanza inaofanya kupitia vita laini ni marakatu kasbi sharia wa naz'i alsharia, ni mapambano ya kugawanya uhalali na usokuwa uhalali usharia na usokuwa usharia. Ni nani anafuata kanuni? Ni nani hafuati kanuni? kwa mizani zinaokwenda sambamba na maslahi yao na ulimwengu ukafuata. Nukta ya pili au wadhifa wa pili, najaribu kuenda mbio kwa sababu ya wakati, bathul yasi wal ihbati wal shukuk. Katika kazi muhimu inayofanywa na vitalaini ni kuingiza polepole pole, kitu kinachoitwa nini? Kukata tamaa, kuvunjika moyo, kuwa na shaka na yale mambo ambayo yanakuhusu wewe, na hii ni kitu ambacho pia tunataka tukifafanue, tukisherehe na tukipigie mifano leo Ukiingia katika wasailu lilam vyombo vya habari na mitandao ya kijamii na hata ukishiriki katika mijadala kwa Waislamu, na kitu cha kusikitisha hata wale wanaoitwa wachambuzi wa kisiasa ambao ndio wasomi wanaotegemewa. Fuatilia wewe, kama ni kwenye Jazira, ni kwenye Arabia, ni kwenye Sky News hizi zetu, sikwambii uende kwenye vyombo vyao, utaona asilimia kubwa ni kusambazwa fikra, wakiwa wanaelewa wale wanaofanya mambo yale ama hawaelewi, wakiwa wametumwa ama hawakutumwa. Sitaki kusema wametumwa watu wote ama wanatumiwa, mazungumzo yao katika natija yanakuweka kwenye: sisi hatuwezi kupambana na wao, sisi hatuwezi kuamka, sisi hatuwezi kutengeneza maendeleo kama walivyotengeneza wao, sisi ni wadogo mbele zao, sisi endelea mpaka mwisho utapata hii ndio natija inayoingizwa mara kwa mara na inaweza kudhihiri kwa lugha tofauti. Amerika, nani ataweza kupambana na Amerika? NATO, Israeli bwana, Waarabu hawawezi kusimama mbele ya, ya Israeli. Na mwana anayezungumza maneno haya mbele yake, kuna wakae, kuna matukio yanathibitisha kinyume cha yale yanayosema, hayaoni, ashafungwa pazia. Kwa mfano, Hamas, kikundi kidogo, si serikali silaha za kubambanya hapa na pale kwa muda wa masaa wamesababisha wakubwa wa jeshi na nchi kubwa kubwa kusafiri haraka kuja kuilinda Israeli isianguke, siku ya, ya... Oktoba 7 Oktoba, kama makumbuka, kwa masaa wameamka hawajielewi hawajui wafanye nini, mpaka Amerika ameleta mpaka meli zake carrier zake yuaja kumlinda nani? Israeli amepigwa na nani? Na Hamas. Sasa hiyo sura, nyinyi mnaojaribu kutuchorea, hakuna anayemweza, hakuna, sijui kadhaa, inagongana na hali halisi ilivyo, haikubaliani na imethibitishwa kinyume juzi. Ni dola ngapi zimeingia kuisaidia Israeli? Dola ngapi? Amerika, Faransa, Uingereza wote wanasaidia nchi moja kukinga mabomu yasifanye nini? Yasiwashukie. iko wapi hiyo technology munaotubabaisha naye. Sitaki nifahamike makosa kwamba hawana kitu lo, wana nguvu lakini sizo zile nguvu ambazo munaotuuzia katika vyombo vya habari, katika kutuweka katika hali sisi tusalimu amri na tusifanye kitu chochote kwa sababu tumezidiwa, sivyo? Pili, isitoshe tu kututia shaka na kutukatisha tamaa na kutuvunja moyo kuhusu adui ni mkubwa sana kutuliko ana uwezo sana kutuliko sisi. Kisha na upande wa pili kututia shaka kuhusu nguvu zetu tulizonazo kwa njia ya istizai. Leo mpaka baadhi ya masheikh wana mkuu nidhamu, nidhamul malali, sijui mmelisikia neno hili mara nyingi wakizungumza Irani, wanaizungumza nidhamul malali, ni kama ile lugha ya kwetu ni iko ni chama cha mashehe, kwa ile maana ya shehe niliyowaambia hapa. Kwa tukiambiwa mtu ni shehe, yani ni mzuka mzuka, hajielewi, hana usasa, ni mtu mpaka leo ataka kusafiri kwa ngamia, sio? ni mtu mpaka leo tu yeye amehusishwa ame na mambo ya ndevu na mambo ya udhu, sio ndivyo shehe kweli. Sasa wao wanatumia neno hili nidhamul malali badala ya kunena nidhamu wilayatul faqih, nidhamul malali ya kuregesha watu nyuma, ya kunyanyasa watu ambayo haiwapatii watu haki paka kuna serikali ya kuendeshwa na mashehe kuna serikali ya kuendeshwa na vilemba, si, si kazi yao sasa. Haya yanakaririka na mwasahau kwamba serikali zote za Kiislamu zilikuwa zime- zimetawala ulimwengu zilikuwa zikiendeshwa na watu wa dini, kuanzia mwenyewe Mtumi Muhammad sallallahu alaihi ala. Imewaziba watu kuona nne, wadhifa wa nne au kazi ya nne ambao kazi hii ya nne ni natija ya kazi ya ya tatu. Wakati unapowagawanya watu kunatoka mwanya, kama vile tunavyoambiwa kwenye swala, mukisimama swala mu, mushikanishe vizuri sijui shetani asipite baina baina yenu sio. Kwa hivyo mkiwa mumeshikana mume vizuri, hakupatikani nafasi ya kupenyeza kitu, lakini mkiwa mbali mbalimbali, kunatoka vichochoro vingi pakubwa. Sasa wao hapo ndo inakuja nini, yani wanasema tahyiatu lardhiya litaharuki listikhbarati, kuandaa ardhi ya kutembea ujasusi wao, wanapata ardhi kama mfano. Sasa hivi nchi kadhaa Arabuni kuna bezi za Amerika, lakini bezi haiko kwenye jiografia. Wewe ukiona kwa mato, naona tu ni ardhi, mathalan square kilomita kadhaa. Balozi zao nusu kiwasi zaidi ni majasusi wanaotumwa. Ima atakuja kwa jina la daktari, kusaidia watu kutibu, ama atakuja kwa jina la lecturer, amekuja kusaidia katika kukuza elimu, aingiane katika nyanja za za kijamii, ama atakuja kwa, kwa unwani tofauti tofauti, wanatuingia ndani. Wanaokuja kwa jina la kusoma utamaduni wetu, wanaokuja kwa jina la kusoma lugha yetu, wanaokuja kwa jina la kusoma dini yetu wanaokuja kwa jina la kusilimu. Na nafikiri mumeyaona juzi, watu wamepokea, watu wamesilimu, wamevaa hijabu, sijui katika majlisi huko mbele mbele, yuwapiga latmiyati nini, kila kitu. Wale wakiingia, mbali na kazi ya kukusanya habari zenu nyinyi za ndani, ambazo hazifai kujulikana na adui, pia wanapata nafasi ya kusambaza fikra au tamaduni ambazo zinato, zinatupeleka kwenye matokeo yale wanayoyataka wao. Tano, katika nyadhifa muhimu za vita laini wanatuambia ni asadmu wa tarhib. Na hii si vita laini yenyewe. Yenyewe ni vita vya kijeshi. Lakini kuna matendo yafanyika, matendo yale yanasaidia kutumikia malengo ya vita laini. Vitendo vya kinyama Taona wanavyopigana silaha wanazozitumia, hawendi kupiga kituo cha jeshi, wanaenda kupiga hospitali, wanaenda kupiga mahaima ya wakimbizi, wanaenda kupiga mashule. Wana hakika pale walioko ni nani, ni watu hawana hatia, ni watoto wadogo, watakwenda wapige. Umwone mtoto mkono mmoja huko kule, guu moja limerushwa kule. Yaani hata zile picha ukizitumiwa, ukiziangalia katika mitandao mpaka uwe na roho ngumu kuweza ku, kukabili kuzitizama, ukijiuliza kwa nini wafanye hivi, imewapa ushindi gani kumuua mtoto? Kwa sababu vita, ushindi haupatikani uliua watoto wangapi, wala uliharibu hospitali ngapi, ama uli, uliua wanafunzi wangapi, ama wanawake wangapi. Sio hisabu za ushindi hizi, na wao wanaelewa, si wapumbavu. Ile ni risala ghairi mubashira inatumwa kwenye akili yako ya kukufanya wewe uingie haufu, ile wanaita sadma, upate ule mshtuko na uwe wewe, lau utaambiwa kuna habari za kufanya mambo kama yalofanywa na watu wale, sema ah, mambo hayo sisi tusifanye kabisa. Tizama wenzetu walivyofanya hata ile waliofanya japokuwa ile wadhuru, wanapowapeleka watu majela wakawafanyia vitendo vya kinyama mpaka mambo ya kimahanatha wamewafanyia ndani ya majela, wanawavua watu nguo, wanawabakisha uchi, wanawapekea majibwa. Fuatilia habari ya ndugu zetu wanaotoka kwenye majela kule Falastini, mara nyingine wanaletwa kuhujiwa, uwasikilize mambo waliofanyiwa ndani kule jela, mpaka kuwaingiza vitu katika nafsi zao. Ile lengo lake ni nini? Ni kukumaliza shahsia yako usifikirie tena kabisa kufanya kitu kama kile. Usifikirie kusimama kuwapinga watu hawa. Usifikirie kupanga jambo lolote ambalo litaharibu maslahi, maslahi yao. Na hii ndio ninayokusudia katika maana asadmu watarhib mgongo, ana kupiga kitu kwa mgongo mmoja na kukutisha kivitendo, na ndio utakuta baadhi ya, ya waislamu leo wanaowalaumu waliofanya mambo yale tufanul aqsa, kama kina Yahya Sinwar na nini, wasema, tizameni wameifanyaje nchi yao? Sisi hatutaki nchi yetu ifikishwe pale. Yani wanakufanya we mwenyewe unajipeleka kukubali kuwa mtumwa, kwa sababu usifikiwe na mambo kama yale maadamu unakula, maadamu unavaa. Na hii pia ndio siasa walioitumia bani Umeya walivyoanza na Muslim ibni Aqil. Makumbuka kiswa cha Muslimu walivyomuua, jiulize yule atiflu Abdallah radhi, kulikuwa kuna haja gani ya kumuua yule? Ingeongeza nini katika ushindi wao? Lakini kulikuwa kuna risala inatumwa. Washawaua, wamemuua imamu, wamewaua ahli beiti zake, ashabi zake, kwa nini kwenda kuwakata vichwa vyao? Kwa nini? Inasaidia nini katika ushindi ule? Kwa nini baada ya hapo kuzibeba kwenye mafumo zinatembezwa mji baada ya mji. Kwa nini? kuna sherehe gani na usherehekewa? Ile ni risala katika kila mji, wanapoona watu wanaopita, miili yao iko kando na vichwa vao viko kando, wanawake wametiwa kwenye nyororo, mpaka watoto wadogo wanateswa, barabara baada ya barabara, ni kuwapa message risala hii, ujumbe kwamba na nyinyi pia yaweza kuwafikia mambo kama haya. Mkitaka usalama wenu, endeleeni kufanya nini kunyamaza. Na nafikiri mwawaona leo Waarabu walivyonyamaza na wenzao wanavyofanywa Gaza, kama ambao hayawahusu. Wa na nakusudia, Waarabu nakusudia dola, sikusudii raia, kama ambao hayawahusu so. Washaingizwa hofu, utafanyiwa hili, utauliwa kinyama, utaharibu miji yako, watu wako, na vision sijui 2030 wataka kuibadilisha sijui nini, iwe kama kama Ulaya, wako na zote zile wa, wataka kujitunga, na hawajui mwisho pia utakuwa mtumwa, na hili ndio alilikataa, wallahi la utikum biyadi ita dhalil wala akiru lakum iqrara l abidi, namseseanyima wataka kunibadilisha mimi niwe nani, niwe mtumwa? Na hilo ni jambo haliwezekani, ndugu zangu wapendwa. Hizi tano kwa ufupi ndio kazi au nyadhifa zinazotakikana zitekelezwe na vita hivi, na mwisho kumaliza nukta yangu ya leo, nataka kutoa nasaha kwa nafsi yangu na haswa kwa wanafunzi hawa. Haya mambo tusiyasikilize kama kusikiliza habari, twende tukayatamali katika maisha yanayoendelea leo mbele yetu. Kikaa katika chombo cha habari, wasikiliza, jaribu kutumia maarifa ulionayo kuhusu vita hivi, uchambue habari zile, usiweke akili yako na moyo wako ni kama daftari lilio wazi, kila mtu ajiandike. Usikubali kuwekwa hivyo, na Mungu amekupa akili. Ni kitujio shida. Wapokezi ni wengi siku hizi, tunapokea tu, tunapokea tu, na wanaotutilia ni wengi, hatuwajui hata khalfia zao, hata background zao huwajui. Wewe unamwona maadamu ameletwa pale ashaambiwa huyu sijui ni muhalil strateji, huyu sijui ni muhalil askari, huyu sijui ni muhalil siasi, huyu ni mchambuzi wa kisiasa sijui, huyu ni mchambuzi wa kijeshi. Anakuingiza fikra, wewe unamfungulia akili yako na moyo wako, anakujaza unakuja kujikuta mahala ambapo sipo. Hizi ndio vita vinavyoendelea muhimu sana, na ndio Alimamu Lhusein salawatullahi wasalamuhu alaihi aliifanya kazi hii. Alitaka kuwaregeshea watu akili yao wafikiri, sio wapekeshwe na bani umeia. Alitaka kuwaregeshea watu hisia zao, wajue wapi watalia, wapi watafurahi, lipi watalililia na lipi watalifurahia. Na hii ndio maana ya kulia kwetu leo. Kwa nini twalia? Kwa nini twahuzunika? Twaekeza hisia zetu mahala panapostahiki kulia, hatulii historia sisi lakini tizama wewe, mtoto leo unalia kwa sababu timu yako imefungwa ha? unaweza kulia wewe na siku mzima huna raha, tukikutana na wewe nakuambia, bwana mimi sina raha bwana. Kwa nini huna raha? Kwa sababu timu yako imefungwa zama wanavyowapeleka hisia zenu. Kisha mtu yule yule ambaye aweza kulia kwa sababu timu yake imefungwa ama mpiganaji wake ameshindwa, atakakuja kukujadili wewe, kwa nini wamlilia Imam Hussein, atakakuja kukujadili wewe, kwa nini wamhuzunikia Imam Hussein. Kwa hivyo kilio hiki, huzuni hii ya Muharram, mmoja katika kazi yake ni kuregesha ramani na shabaha ya hisia zetu. Wapi tutahuzunika? Wenzetu waislamu wauliwa leo Gaza, Lebanon, kwengine kule, ndo sisi tunastahiki tulie. Wapi tutafurahika, wakati wale wanaotuhusu kiitikadi, kiimani, kiubinadamu wanapokuwa na ushindi? Na kama hakuna ushindi kule, ushindi mwengine wowote hauwezi kutusaidia kitu katika maisha yetu. Na hii ndio maana kullu yaumin ashura, wa kullu ardin karbala. Walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala Muhammad, wa alihi tahirin. Ulimwengu wa michezo. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai umzima wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. tuanze na mieleka. Timu ya mieleka mtindo wa freestyle ya Iran imeibuka kidedea kwenye mashindano ya vijana wenye chini ya miaka 20 ya Asia huko nchini Kirgizistan. Timu hiyo ya mabarobaro wa Iran imetoa nafasi ya kwanza kwa kupata medali saba, zikiwemo medali 4 za dhahabu, mbili za fedha na shaba moja kwenye michuano hiyo ya under 20 ya Asia. Ibrahim Elahi katika safu ya kilo 70, Muhammad Mehdi Mamivand kilo 74 Abulfazl Rahmani kategoria ya kilo 86 na erfan Alizade kilo 97 kila mmoja alijishindia medali ya dhahabu. Wanamilika wengine wa Iran Abufazl Shamsipur kilo 79 na Tohid Nuri kilo 92. Kila moja alipata medali za fedha. Fauka hayo, Arshia Hadadi alishinda medali ya shaba katika kitengo cha uzani wa kilo 57. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imetoa ubingwa huu kwa kuzoa jumla ya pointi 179 ikizipiku India iliyoambulia pointi 157 na Kazakhstan alama 133. Mashindano hayo ya mieleka ya vijana wenye chini ya miaka 20 ya Asia yalifanyika Bishkek nchini Kyrgyzstan kuanzia Julai 12 hadi 13 mwaka huu. Wakati huo huo, timu ya taifa ya Iran ya mchezo wa mieleka aina ya Greco Roman ya vijana imefanikiwa kutoa taji la ubingwa katika mashindano ya ubingwa ya Asia under 20 yaliyofanyika huko huko Bishkek kwa kupata medali nne za dhahabu na tano za shaba. Timu hiyo ya mieleka Iran ilimaliza ya kwanza kwa kusanya jumla ya pointi 185 na kuwashinda wenyeji Kirgizstan ambao walipata pointi 166. Uzbekistan ilishika nafasi ya tatu ikiwa na alama 151. Wanabeleka vijana wa Iran walionyesha kiwango cha kipekee katika kategoria kadhaa za uzani, ambapo waliochota medali nne za dhahabu ni Payam Ahmadi katika kitengo cha kilo 55, Ahura Buyeri katika kategoria ya kilo 77, Muhammad Ahadi Seyedi katika kitengo cha kilo 97 na Abulfazl Fathi Tezangi kwenye safu ya kilo 130. Basketball. Katika onyesho la aina yake, kabla ya kuanza mechi yao dhidi ya Visiwa vya Cook kwenye kombe la Asia la FIBA la wanawake China 2025, timu ya taifa ya mpira wa kikapu ya wanawake Iran ilipiga saluti kwa kuashiria uungaji mkono wao kwa vikosi vya jeshi la Iran. Mabandati hao wa kiirani walifanya kitendo hicho cha kutoa salamu za kijeshi wakati wa kupigwa wimbo wa taifa wa Iran kabla ya kuanza kwa mechi hiyo. Uungaji mkono huo wa wachezaji wa kike wa basketball wa Iran unakuja baada ya jeshi la Iran kuichakaza Israel katika vita vya siku kumi na mbili e. Ikumbukwa kuwa baada ya mfululizo wa mashambulizi ya Israel kati ya tarehe 13 hadi 25 Juni dhidi ya maeneo ya kijeshi na kiraia ya Iran, Jamhuri ya Kiislamu ililazimika kujibu uchokozi wa adui mzayuni kwa haraka. Operesheni hiyo ya kulipiza kisasi iliyopewa jina la Ahadi ya Kweli ya tatu ililenga miundo mbinu muhimu ya kijeshi, kijasusi na viwanda vya Israel. Marekani pia iliingia vitani kwa kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Baada ya hapo, Iran ilitekeleza operesheni ya kulipiza kisasi dhidi ya uwanja wa ndege wa kijeshi wa Al Udeid huko Qatar, ambayo ni kambi kubwa zaidi ya jeshi la Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Tuangazie sasa soka. Timu ya soka ya wanawake ya Iran ilicheza mchezo uliokwenda skuli na kuishinda Bhutan mabao saba kwa moja katika mechi yao ya kundi A ya AFC ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Asia kwa wanawake zitakazopigwa nchini Australia mwakani. Bhutan waliingia kwenye mchezo huo wakiwa na ushindi mara mbili mfululizo mfukoni lakini, walishindwa kufurukuta mbele ya majanajiki wa Iran na kuisha kugaragazwa mabao saba kwa saba moja. Naam, naam, naam, naam, naam. Naam, naam, Iran imevuna ushindi huo huku timu zote mbili zikiwa na pointi sita kuelekea katika mechi za Jumatano ambapo Iran Itamenyana na Lebanon huku Bhutan ikitoa ikitoana hudhia na Jordan. Raga, timu ya raga ya Kenya almaarufu Simbas siku ya Jumapili ilibanduliwa katika mchujo wa kombe la dunia la raga la 2027 baada ya kufungwa na Zimbabwe 29 katika nusu fainali ya kombe la raga la Afrika iliyochezwa kwenye uwanja wa kitaifa wa Mandela huko nchini Uganda. Kenya ilianza vizuri mchezo, lakini katika kipindi cha pili kilipoanguka kutoka kwa Simbas ambao waliongoza 18 kwa 13 baada ya mapumziko, uliifanya Zimbabwe kutumia makosa mengi ya Kenya na hatimaye kutinga fainali. Try time to the Kenya Simbas. What a mistake. Zimbabwe sasa itamenyana na Namibia kuwania tiketi ya pekee ya kombe la dunia la raga kwa mwaka 2027. Kwingineko, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Albert Chalamila, ametoa mwito kwa taasisi na wadau wote kuhakikisha maandalizi mazuri ya miundo mbinu hasa barabara, usafi wa mazingira, hoteli inakuwa vizuri wakati huu wa kuelekea kwenye michuano ya kibara ya CHAN inayotarajiwa kuanza mwezi ujao. Akizungumza jijini Dar es Salaam, Chalamila amesema kutakuwa na wageni wengi kwenye michuano hiyo na kwamba hiyo ni fursa nzuri na ya aina yake kwa Watanzania. Nataka kila mtaalamu aliyoko hapa aiangalie Dar es Salam kama nchi. Dar es Salam inatajwa katika moja ya mikoa au majiji Afrika ambayo yanategemewa kuwa metropolitan katika ukuaji wake, inatajwa kwamba inakuwa kwa kasi. Michuano ya Kombe la Afrika kwa wachezaji wa ndani almaarufu CHAN inatarajiwa kufanyika mwezi ujao jijini Dar es Salaam, huko Zanzibar, Kampala Uganda na Nairobi Kenya ambapo timu ya taifa ya soka ya Tanzania almaarufu Taifa Stars imepangwa kundi moja na timu za Madagascar, Mauritania, Burkina Faso na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Mashabiki wa klabu ya soka ya Glasgow Rangers huko Scotchi, Uingereza, wameanzisha kampeni kubwa ya kuzuia kusajiliwa kwa mshambuliaji kutoka Israel kama njia ya kupinga vita vya muda mrefu vya mauaji ya kimbari vinavyotekelezwa na utawala wa kizondo Israel dhidi ya raia wa Palestina wanaoishi ukanda wa Gaza unaozingirwa. Baada ya kuenea kwa uvumi kuwa Glasgow Rangers inataka kumsajili Dor Turgeman, mshambuliaji kutoka klabu ya Maccabi Tel Aviv ya Israel, mashabiki hao wamewasilisha ombi kwa mkurugenzi mtendaji wa klabu hiyo, Patrick Stewart, wakimtaka asitishe mara moja mpango huo wa usajili. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, mashabiki wa Light Blues wameeleza wazi kupinga vikali hatua yoyote ya kuwaleta wanamichezo kutoka utawala wa Israel kwa sababu utawala huo unatekeleza jinai za mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina. Haya yanajeri huku kampeni maalum ikiendelea dhidi ya shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA ikitaka kusimamishwa wanachama wa Israel kutokana na mauaji ya utawala huo dhidi ya wanamichezo wa Iran na Palestina. Ripoti zinasema kuwa kampeni ya onyesha Israel kadi nyekundu ya watumiaji wa mitandao ya kijamii hatimaye imeigeukia FIFA ikitaka shirikisho hilo la soka lishinikizwe ili kusimamisha wanachama wa utawala haramu wa Israel. Israel imewaua shahidi wanasoka 40 tangu kuanza kwa vita dhidi ya Gaza katika kipindi cha miezi 21 iliyopita. Na kwa kutamatisha, kocha wa zamani wa Real Madrid Carlo Ancelotti amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja gerezani na kutozwa faini ya yuro laki tatu na themanini na sita elfu na mahkama ya mkoa wa Madrid kwa kosa la kukwepa kodi mwaka 2014 alipokuwa katika kipindi chake cha kwanza kuinoa Real Madrid beina ya mwaka 2013 na 2015. Ancelotti mwenye umri wa miaka 65, ambaye sasa ni kocha wa timu ya taifa ya Brazil alidai kuwa hakuwa na nia ya kudanganya na kukwepa mamlaka za kodi za Hispania na kwamba Real Madrid ilipaswa kushughulikia makato ya kodi za mapato hayo. Sina la ziada na muda umenipa kisogo. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane juma lijalo panapo majaliwa ya Mola. Asante na kwaheri. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.