Wajina la Allah mwingi warehema mwenyekurehemu. Bila shaka, Mungu wamekunusuruni katika mapigano mengi na siku ya huneini pia, ambapo wengi wenu ulikupandisheni kichwa, lakini hakufaini chochote, na ardhi ikawafinywu juu yenu, ingawa ilikuwa yenye wasaa. Kisha mkageuka mkarudi nyuma mnakimbia. Kisha Mungu akateremsha wa utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya walioamini wa na akateremsha majeshi ya malaika ambayo hamkuyaona na akawadhibu wale waliokufuru, na hayo ndiyo malipo ya makafiri. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Nilioka katika meza ya matangazo mchana huu Redio Tehrani. Ni mimi mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhammad. Nina wingi wa furaha na matumaini kuwa muboheri wa afya, popote pale matangazo haya mubashir yanapowafikia nitakuwa nanyi kwa muda saa moja na nikitangazia mubashara live kutoka katika studio zetu za jame jam hapa mjini Tehran. Na leo ikiwa ni Jumatatu, Julai 14, 2025 Miladia, ambayo ni sawa na Muharam 18 1447 Hijria. Na hamdu na shukrani zote tunamrejeshia Mwenyezimungu mala karima kwa kutupa pumzi na kutupa kibali cha kuendelea kuishi na na kuiona siku hii ya leo. Na tunamwomba Mwenyezi Mungu wape shifaa, waponye wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua kwa siku, kwa wiki, kwa miezi na kwa miaka kadhaa sasa. Na tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na kima na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini Trump amemwekea vikwazo rais wa Cuba, Miguel Diaz Canel. Kwa upande wa vipindi, tutakuwa na podcast yetu ambayo ina anwani inayosema makosa kumi kuhusu Israel. Tutakuwa na jamvi la magazeti, jamvi la udondozi wa baadhi ya magazeti, tukitupia jicho na kudondoa baadhi tu ya magazeti. Tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni. Dakika moja imesalia kutumia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Ufuatao ni muhutasari wake Arakchi asema Netanyahu anayemuru waziwazi Marekani cha kufanya katika mazungumzo na Iran. Waliouawa shahidi ukanda wa Gaza wapindukia elfu hamsini na nane baadhi ya Waislamu nchini Kenya wapendekeza kadhi mkuu ajaye atoke nje ya Pwani. Na Rusia yakadhibisha madai ya Akshas kuhusu urutubishaji urani wa Iran. habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli ameshindwa kufikia lolote kati ya malengo ya vita vya karibuni vya utawala huo ghasibu dhidi ya Iran. Saidi Abas Arakchi amesema Benjamini Netanyahu anaamuru waziwazi kile ambacho Marekani inapaswa kusema au kufanya katika majadiliano na Iran, licha ya kushindwa katika uchokozi wa hivi karibuni dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Araghchi amesema hayo katika andiko aliloweka kwenye mtandao wa kijamii akijibu matamshi ya Netanyahu aliyedai kwamba Iran lazima ipunguze masafa yanakofika makombora yake hadi kilomita 480. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amebainisha kuwa ni dhihaka na upuuzi kutarajia Iran ikubali ushauri kutoka kwa mhalifu wa vita. Amesisitiza kuwa matarajio ya Netanyahu ya kudhoofisha zaidi ya miaka 40 ya maendeleo ya amani ya nyuklia hayaendani na uhalisia. Ha, Arakchi amebainisha kwamba kila mmoja kati ya wanasayansi kadhaa wairani waliouawa shahidi na mamluki wa wazayuni walishatoa mafunzo kwa warithi wao mia moja wenye uwezo ambao watamwonyesha Netanyahu uwezo wao, lakini kiburi chake hakiishi hapo kwa kushindwa vibaya kufikia hata moja katika malengo yake ya vita nchini Iran na kulazimika kumgeukia baba, wakati makombora yetu yenye nguvu yalipolenga maeneo ya siri ya Syria, Israel ambayo Netanyahu angali anachuja taarifa zake, sasa anaamuru kwa uwazi nini Marekani inapaswa iseme au isiseme katika mazungumzo na Iran, ameongeza kusema waziri wa mambo ya nje wa Iran. Itakumbukwa kuwa mnamo Juni 13 utawala wa kizayuni ulianzisha uchokozi wa wazi na usio na msingi dhidi ya Iran na kuwaua makamanda wengi wa ngazi za juu wa kijeshi, wanasayansi wa nyuklia na raia wa kawaida. Zaidi ya wiki moja baadaye, Marekani pia iliingia vitani kwa kushambulia vituo vitatu vya nyuklia vya Irani katika ukiukaji mkubwa wa hati ya Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa na mkataba wa NPT katika kujibu jinai hizo Irani ilitekeleza operesheni ya ahadi ya kweli tatu ya mashambulio makali yaliyotwanga na kuteketeza miundombinu muhimu ya kijeshi, ya kijasusi na ya kiviwanda ya utawala wa kizayuni. Operesheni hiyo ilihusisha mamia ya makombora ya balistiki na ndege zisizo na rubani zilizovuruga mitambo ya Israel ya kutungua makombora na kusababisha uharibifu mkubwa kote Tel Aviv, Haifa Nabir Shiva. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Russia imesema madai ya tovuti ya habari ya Marekani ya Axios kwamba rais Vladimir Putin wa Russia ameiomba Irani isirutubishe madini ya uranium kuwa ni kampeni chafu ya kisiasa. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imetoa taarifa ikikanusha ripoti ya, rip ya tovuti ya Axios Iliyodai kwamba Rasia imeitaka Irani isimamishe kikamilifu urutubishaji wa urani hadi kiwango cha asilimia sifuri. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imeielezea ripoti hiyo ya Akshas kuwa ni kampeni chafu ya kisiasa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Rasia imebainisha kuwa inawezekana kukisia tu ni nani aliyetoa agizo hilo mara hii, lakini moja ya machapisho ya karibuni zaidi lenye anwani ya Putin atoa wito kwa Irani ikubali makubaliano yanayotaka Marekani yanayomaanisha urutubishaji hadi kiwango cha sifuri, linaonyesha uwezekano mkubwa wa kuwepo kampeni nyingine chafu ya kisiasa iliyoanzishwa kwa lengo la kushadidisha mvutano juu ya mpango wa nyuklia wa Irani. Wizara hiyo imesema Moscow imekuwa ikisisitiza mara kwa mara ulazima wa kutatua mgogoro unaohusiana na mpango wa nyuklia wa Iran kupitia njia za kisiasa na kidiplomasia tu, na imeeleza utaarifu wake wa kusaidia kupatikana njia za ufumbuzi zinazokubalika. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imemalizia taarifa yake kwa kusema, tunatoa wito kwa vyombo vya habari vya kimataifa vinavyowajibika kutegemea vyanzo rasmi vya habari, kuchunguza kwa kina swala hilo na si kueneza habari za uongo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka redio Tehran. Wapalestina wasiopungua elfu hamsini na nane na ishirini na sita wamewawa shahidi katika vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwenye ukanda wa Gaza tangu Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza, ambayo imebainisha kuwa miili 139 imefikishwa hospitalini katika muda wa saa 24 zilizopita. Aidha, watu 425 wamejeruhiwa na hivyo kufanya idadi ya majeruhi wa hujuma za kinyama za utawala wa kasibu wa Israel kufikia laki moja elfu 38 na 520. Waathiriwa wengi bado wamenasa chini ya vifusi na barabarani, kwa sababu waokoaji hawawezi kuwafikia, imeongeza taarifa ya wizara ya afya ya Gaza. Wizara hiyo imebainisha pia kwamba Wapalestina 28 na wameuawa shahidi na zaidi ya 180 wamejeruhiwa wakati wakijaribu kupata msaada wa kibinadamu katika muda wa saa 24 zilizopita na hivyo kufanya jumla ya Wapalestina waliouawa shahidi kutokana na mashambulio ya kijeshi la kizayuni tangu Mei 27 hadi sasa wakati wakitafuta msaada wa chakula kufikia 833, wengine zaidi ya 5432 wamejeruhiwa. Jeshi la utawala ghasibu wa Israel lilianzisha tena mashambulizi yake ya kinyama kwenye ukanda wa Gaza mnamo Machi 18 na tangu wakati huo limeshaua watu 7450 na kuwajeruhi wengine 26479 na kuvunja makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana wafungwa uliofikia na harakati ya Hamas. Baada ya kupita siku chache tu tangu alipoaga dunia kadhi mkuu wa Kenya Shekhe Abdul Halim Hussein Afman, Baadhi ya wa Waislamu wamependekeza kadhi ajaye atoke nje ya eneo la pwani. Naibu Kadhi Mkuu Sokean Hassan amekiri kuwa kuna msukumo unaotolewa wa kutaka wadhifa huo uende nje ya Pwani, lakini akasema suala hilo liko mikononi mwa Tume ya Huduma za Mahakama JSC, ambayo ndiyo mwajiri. Sheria inasema kuwa kuna stahili kuwe na tangazo kuwe na mahojiano, na mtu bora zaidi ateuliwe kadhi mkuu. Hata hivyo, baadhi wanauliza nafasi ya naibu kadhi mkuu ina maana gani kama hawezi kurithi, kama hawezi kurithi nafasi hiyo jinsi ilivyo kwenye asasi nyingine za serikali, amesema bwana Hassan anayetoka kaskazini mashariki kwenye mahojiano na Taifa Leo, wadhifa huo haujatengewa eneo moja pekee ila maswali yameibuliwa iwapo kadhi mkuu atakuwa anatoka eneo moja tu, japo mwenyewe sitaki kujiingiza katika swala hilo, akaongeza akisema. Kuna mahakama ya kadhi maeneo mengine nchini na si pwani pekee. Mwenyekiti wa Baraza la Waislamu nchini Kenya, Supken Hassan Olenado, yeye amesema katiba ya mwaka 2010 iwazi kuhusu uteuzi na mchakato wa urithi wa kadhi mkuu. Mwajiri ni JSC, na iwapo yeyote anahisi amefuzu basi atume maombi wadhifa huo ukitangazwa, na wakiwa bora wataupata. Hata Shekhe Abduhalim alipata wadhifa huo baada ya mchakato unaoelewekwa unaoeleweka kufuatwa, amesema Bwana Nado. Imamu wa msikiti wa Mumias, Sheikh Abasi Abdu Al Alzizi naye alipendekeza kadhi mkuu atoke nje ya pwani kwa sababu kuna dhana kwamba wasiotoka huko hawathaminiwi kama Waislamu wa kweli. Na uchunguzi uliofanywa na manusura wa shirika la habari la Akiodo la Japani unaoonyesha kuwa karibu asilimia sabini ya washambulio la bomu la atomiki lililofanywa na Marekani dhidi ya nchi hiyo, karibu asilimia sabini ya manusura wa shambulio la bomu la atomiki lililofanywa na Marekani dhidi ya nchi hiyo wanaamini kuwa silaha za nyuklia zinaweza kutumika tena. Manusura hao wametolea mfano wa mvutano unaoongezeka duniani, ikiwa ni pamoja na vita vya Rusia na Ukraine na uundaji wa silaha hizo unaofanywa na Korea Kaskazini. Uchunguzi huo umefanywa sambamba na kukaribia maadhimisho ya miaka 80 tangu silaha za nyuklia zilipotumiwa kwa mara ya kwanza na Marekani wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia. Manusura wapatao wa elfu moja mia tano wa shambulio hilo walishiriki katika uchunguzi huo huku asilimia wa sitini na nane nukta sita wakisema hatari ya silaha za nyuklia hutumika tena inaongezeka. Asilimia 58.7 ya waliohojiwa walisema hawawezi kuisamehe Marekani kwa mashambulio hayo ya mabomu yaliyoteketeza roho za raia wasio na hatia, wakati asilimia 24.3 walisema hawana hisia maalumu na asilimia 16.9 walisema hawajui. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Mpendwa msikilizaji, tembelea tovuti yetu na mtandao wa intaneti ni parstoday.ir/sw, na kukaribisha sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kicho chake cha maneno kinasema: kwa nini Trump amemwekea vikwazo raisi wa Cuba? Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza vikwazo vipya vya fedha dhidi ya rais wa Cuba Miguel Diaz-Canel na maafisa wengine waandamizi wa, wa nchi hiyo pamoja na marufuku ya usafiri kwa kisingizio cha kukandamiza maandamano ya amani yaliyofanyika mwaka 2021. Kuhusiana na suala hilo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amedai kuwa miaka minne nyuma, maelfu ya raia wa Cuba walimiminika mabarabarani na kuandamana kwa amani kudai mustakbali usio na udikteta. Lakini utawala wa Cuba ulikabiliana na maandamano hayo kwa ukatili na ukandamizaji mkubwa na kuwaweka kizuizini watu wengi kinyume cha sheria. Kwa sababu hiyo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani sasa inachukua hatua kadhaa za kutekeleza sera zilizoongezwa msukumo za serikali ya Trump kuhusiana na Cuba, ili kuonyesha mshikamano na watu wa Cuba na wafungwa wa kisiasa wa nchi hiyo. Vikwazo vipya vya wizara ya mambo ya nje ya Marekani dhidi ya rais wa Cuba Miguel Diaz Canel na maafisa wengine waandamizi wa Havana kwa mara nyingine tena vimeongeza mvutano katika uhusiano wa nchi hizo mbili. Na hatua hiyo iliyochukuliwa kwa madai ya kukandamizwa wananchi walioandamana kwa amani mwaka elfu mbili na ishirini na moja inaakisi tena utekelezwaji wa sera ambayo chimbuko lake ni historia ndefu ya uhasama, ushindani wa kiitikadi na makabiliano ya kijiopolitiki baina ya nchi hizo mbili. Katika kipindi cha miongo minne iliyopita, uhusiano kati ya Marekani na Cuba umekuwa moja ya mahusiano tata zaidi na yenye mvutano mkubwa zaidi ya kidiplomasia katika upande wa magharibi wa sayari ya dunia. Chanzo cha mivutano hiyo ni mapinduzi ya Cuba ya mwaka 1959 na, na kuenea ukomunisti katika eneo jirani na Marekani, jambo ambalo liliitia wasiwasi Washington wa kuenea wa ushawishi wa Urusi na kusambaa itikadi ya kikomunisti katika eneo hilo. Baada ya mapinduzi ya Cuba, Marekani iliwekea Cuba vikwazo vikali vya kiuchumi na kidiplomasia kwa visingizio mbalimbali, vikwazo ambavyo vimekuwa vikiendelea hadi sasa kwa tofauti tu ya kuongezwa au kupunguzwa makali yake. Katika miaka ya karibuni, sera za vikwazo vya Washington dhidi ya Cuba zimekuwa zikiimarishwa mara kwa mara kwa kisingizio cha ukiukaji wa haki za binadamu na ukandamizaji wa wapinzani, na kila mara zimekuwa zikikabiliwa na majibizo makali ya viongozi wa Cuba. naendelea kuchegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani, ambayo inasikika mubashara kupitia redio washirika Tanga, Tanzania. Makosa Kumi ya Wazayuni. Karibu kwenye kipindi cha nane cha podcast ya makosa kumi maarufu kuhusu Israel. Katika podcast hii ya nane, tutazungumzia uongo wa Israel kuhusu mkataba wa Oslo. Karibuni. Mnamo Septemba 17 mwaka 1993 Israel na harakati ya ukombozi wa Palestina PLO walisaini mkataba uitwao Oslo katika uwanja wa ikulu ya White House mbele ya rais wa Marekani, kiongozi wa PLO Yasir ya Arafat, waziri mkuu wa Israel wakati huo Shakh Rabin na pia waziri wa mambo ya nje wa Israel wakati huo Shimon Peres walipokea tuzo ya amani ya Nobel kwa kuafikiana kuhusu mkataba huu. Hadi mwaka huo Israel ilikuwa ikikataa kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na PLO kuhusu hatima ya, ya Palestina. Israel ilipendelea kufanya mazungumzo na Jordan badala ya PLO. Hata hivyo, katikati ya miaka ya ilibadilisha msimamo wake. Sababu ya mabadiliko haya ilikuwa faida ambayo Israeli iliona katika amani hii ya bandia. Hatimaye pande hizo mbili zilikutana hadharani mwaka 1993. Uingiliaji wa Wamarekani pia ulisaidia kufikiwa mkataba wa Oslo. Mkataba huu ulisainiwa kwa sherehe za kipekee na za kimaonyesho E, katika ikulu ya White House mnamo Septemba 1993, mkataba huu ulitangazwa kuwa eti umemaliza mzozo kati ya Israel na Palestina. Lakini kuna ngano mbili za uongo zilizozunguka mchakato wa Oslo. Kwanza kabisa, Oslo ulikuwa mchakato wa amani wa kweli; pili, kwamba Yasir Arafat alikusudia kuharibu mchakato huu kwa kuchochea intifada ya pili na mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Israel. Ngano ya kwanza ya uongo iliibua matumaini ya kupata suluhisho, lakini mkataba ulipoporomoka ikawa ni mchezo wa kulaumiana. Waisraeli wenye misimamo mikali ya kufurutu ada walielekeza kidole cha lawama kwa viongozi wa Palestina. Wengine walimlaumu moja kwa moja Asir Arafat. Baadhi pia walimlaumu Binyamin Netanyahu kwa kuzorotesha mchakato baada ya kifo cha Arafat mwaka 2004. Ngano zote zinaonyesha kuwa mchakato wa Oslo haukuwa kamwe wa kweli. Muhimu zaidi ni kwamba mkataba wa Oslo ulijumuisha masharti ambayo utekelezaji wake ulikuwa usowezekana. Madai kwamba baada ya kusaini mkataba Yasir Arafat hakutekeleza majukumu ya Oslo hayahitaji uchambuzi, kwani hakuwa na uwezo wa kutekeleza ahadi zisizotekelezeka. Kwa mfano, viongozi wa Palestina waliagizwa kutoanzisha harakati za mapambano ya ukombozi E, katika maeneo yaliyo chini ya utawala wa Israeli. Arafat alitegemewa kukubali takwa hili ambalo hangeweza kulitekeleza. Kwa mujibu wa mapendekezo ya Waisraeli, taifa la Palestina halikupaswa kuwa na uchumi, jeshi wala siasa za nje zilizo huru. Lengo lilikuwa ni kuwa na mamlaka ya ndani pekee isiyo na uwezo. Mchakato huu wa amani, tangu mwanzo, ulikuwa ni mchakato ambao unaelekea kusambaratika. Ili kuelewa kushindwa kwa mkataba wa Oslo inahitaji uchambuzi wa kina zaidi. Kwa kweli, katika mkataba huu misingi miwili ilibaki bila majibu. Kwanza ni suala la kipaumbele cha mgawanyo wa kijiografia au maeneo kama msingi wa amani. Pili ni kukataa haki ya wakimbizi wa Palestina kurudi na kuiondoa kadhia hii kwenye meza ya mazungumzo. Wayahudi walipendekeza kuunda utawala wa Israel e, katika zaidi ya asilimia 80 ya ardhi ya Palestina. Kamati ilikubaliana na kanuni ya pendekezo hilo, lakini ilipunguza kiasi cha ardhi kidogo sana. Ulikuwa mjadala wa kupeana ardhi ili kupata amani, ambao kila mpatanishi alielezea. Juhudi za Marekani pia zilikuwa za ushawishi katika kuhakikisha mafanikio ya Waisraeli katika mchakato huu ambao ulikuwa kwa madhara ya Wapalestina. Viongozi wa Palestina kwa wakati wowote hawakuwa na hamu ya kugawa ardhi yao. Mpango wa kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina daima ulikuwa mpango wa Wazayuni na Waisraeli. Zaidi ya hayo, kadiri nguvu za Waisraeli zilivyozidi kuongezeka, ndivyo asilimia ardhi waliolenga kupora iliongezeka. Vyama vya Palestina vilikubaliana na masharti ya Oslo kama shari ndogo, lakini lazima tukubali kuwa hakuna taifa asili hukubali kuacha hata chembe ya ardhi yake na kuikabidhi ajinabii isipokuwa tu kuwepo mashinikizo makubwa. Lazima tukubali kuwa mchakato wa Oslo haukuwa haki kwa amani, bali ulikuwa ni makubaliano ambayo taifa lililoshindwa na lililotawaliwa liliafiki mapatano chini ya mashinikizo na kwa kulazimishwa. Pia mazungumzo ya suluhisho la eti nchi mbili yalijitokeza katika mchakato wa Oslo. Lengo lilikuwa lile lile la kuigawa ardhi ya Palestina katika vipande viwili. Ahadi ya kuanzishwa kwa taifa la Palestina ilikuwa kivutio kwa ulimwengu na baadhi ya Wapalestina wa Palestina wenyeji, lakini haraka ilijitokeza kuwa ilikuwa ni pendekezo lisilo na masilahi yoyote kwa Wapalestina na kimsingi lilikuwa ni hadaa tupu. Hatimaye majira ya joto ya mwaka elfu mbili, baadhi ya wanaharakati wanazuoni na wanasiasa wa Palestina waligundua kuwa mchakato walounga mkono wa Oslo haukujumuisha kuwalazimu wanajeshi wa Israeli waondoke kwenye maeneo ambayo walikuwa wameavamia na kuiakalia kwa mabavu. Aidha, iliwabainikia Wapalestina kuwa mapatano hayo hayakuwa na dhamana kuhusu kuanzishwa nchi huru ya Palestina. Nam, siri ilikuwa imefichuka. Katika hali hiyo, hisia za kukata tamaa ziliibuka sambamba na intifadha ya pili ya wapalestina katika miezi ya mwisho wa mwaka elfu mbili. Mchakato wa amani wa Oslo haukufanikiwa kwa sababu ulijengeka katika msingi wa kugawa ardhi. Katika mkataba wa awali, Waisraeli walikubaliana kujadili masuala matatu yaliyoleta shida kwa wapalestina baada ya kipindi cha mpito cha miaka mitano. Maswala hayo ni hatima ya kud swala la wakimbizi na makazi ya wahamiaji zayuni, champito, wa kizayuni au walowezi wa kizayuni. Katika kipindi hicho cha mpito, wapalestina walithibitisha kuwa wanaweza kutekeleza majukumu yao, lakini miaka mitano baadaye, wapalestina walipokuwa tayari kujadili masuala hayo, awamu ya pili haikuanza kabisa. Netanyahu alidai kwamba kwa sababu ya tabia mbaya ya wapalestina hawezi kuanzisha awamu ya pili. Madai hayo yalikuwa ni uongo mtupu kwa sababu mchakato wa Oslo ulisimama baada ya kuuawa kwa waziri mkuu wa Israel Ishakh Rabin. Baada ya kuuliwa kwa Rabin na Muisraeli mwenye misimamo mikali, Netanyahu waliongoza serikali yake e, mwaka 1996. Kupinga waziwazi wazi kwa Netanyahu mkataba wa Oslo kulisababisha kusitishwa kwa mchakato huu. Nukta ya ajabu na kichekesho ni kwamba baada ya kushindwa kwa mazungumzo badala ya wanasiasa wa Israel kulaumiwa ni viongozi wa Palestina waliotuhumiwa kuwa walivuruga mapatano hayo ya Oslo. Uondoaji wa haki ya kurejea wakimbizi wa kipalestina kutoka ajenda ya mazungumzo ulikuwa uh, sababu ya pili inayoonyesha kuwa makubaliano ya Oslo yalikuwa mchakato potofu. Kuto kutilia maanani suala la wakimbizi halikuwa jambo jipya. Tangu mwanzo wa wakimbizi wamekuwa wakibanwa na kudhibitiwa katika makubaliano ya Oslo, suala la wakimbizi wa Palestina lilizikwa ndani ya vifungu vya maelezo, kiasi kwamba halikujitokeza wazi katika mlolongo wa maneno. Ni kweli kwamba uzembe wa mwakilishi mkuu wa Palestina, yaani Yasser Arafat, uliathiri makubaliano hayo, lakini matokeo hayangekuwa tofauti hata kama angechukua tahadhari kuchunguza kila neno. Israel kwa hakika ilifasiri haki ya kurejea kwa wakimbizi wa Palestina kama uchochezi na fitina ya Kipalestina dhidi ya mchakato wa amani. Katika jaribio la mwisho la kuendeleza makubaliano ya Oslo kwenye mkutano wa Camp David mwaka elfu mbili swala la wakimbizi halikupokelewa ipasavyo. mazungumzo ya mwisho yalikuwa ya ya jitihada ya pamoja ya Marekani na Israel kuwashawishi wa Palestina kukubali mpango ambao miongoni mwa mambo mengine ulijumuisha kukataliwa kwa haki ya kurejea kwa wakimbizi wote, eh, kwa msimamo mkali na wa moja kwa moja. Katika mpango huo, wa Palestina waliruhusiwa tu kurejea kwenye maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya ndani ya Palestina. Hata hivyo, wahusika wote wa mazungumzo walijua kuwa maeneo hayo tayari yalikuwa na idadi kubwa ya watu na hayakuwa na uwezo kupoke wa kupokea wakimbizi zaidi. Wakati huo huo, kulikuwa na maeneo mengi yaliokaliwa kwa mabavu na Israel yenye nafasi ya kutosha ya wakimbizi wa Palestina kurejea katika ardhi zao za jadi. Sehemu hii ya mazungumzo ilikuwa tu mtazamo wa juujuu juu bila maana halisi. Kimsingi, mkutano huu ulilenga kunyamazisha ukosoaji wowote wa bila kutoa suluhisho la kweli. Kwa hivyo mchakato wa amani wa miaka ya 90 ulikuwa bandia na usokuwa halisi. Kwa maelezo mengine, makubaliano ya Oslo yaligeuka na kuwa mchakato wa kijeshi wa utawala haramu Israel. Aa, wa Israel, mchakato ambao uliwezesha utawala huo ghasibu kudhibiti kikamilifu ukingi wa magharibi wa Mto Jordan na ukanda wa Ghazza, na kwa upande mwingine uliofanya Wapalestina waishi katika hali ngumu zaidi kuliko ilivyokuwa kabla. Baada ya mwaka 1995 madhara ya makubaliano ya Oslo yalijitokeza kwa maumivu makubwa. Makubaliano yaliyodaiwa kuwa ya amani yaliishia kuiharibu jamii ya Palestina. Baada ya kuingia madarakani kwa Netanyahu mwaka 1996, Oslo iligeuka kuwa maneno matupu kuhusu amani, mazungumzo yaliyokosa uhusiano wowote na uhalisia mashinani. Mchakato wa Oslo uligeuza maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu kuwa jiografia ya janga. Hali ya maisha ya wa wapalestina baada ya makubaliano hayo ilikuwa mbaya zaidi kuliko awali. Mwaka 1994 Israeli ilimlazimisha Yasir Arafat kukubali utekelezaji wa mkataba wa Oslo. Kwa mujibu wa mkataba huo, ukingo wa magharibi uligawanywa katika maeneo ya A, B na C, ambapo eneo C lilikuwa chini ya udhibiti wa moja kwa moja wa utawala wa Israeli na lilihusisha takribani nusu ya ukingo wa magharibi. Kuhama ndani ya maeneo hayo au kutoka moja ha, eneo moja hadi jingine lilikuwa jambo lisilowezekana. Aidha, ukingo wa magharibi ulitenganishwa kabisa na ukanda wa Gaza. Kwa upande mwingine, Gaza yenyewe iligawanywa kati ya wa wapalestina na walowezi wa kizayuni. Jambo la kusikitisha ni kwamba walowezi wa kizayuni walitoa vyanzo vingi vya maji na kuishi katika makazi yaliyozungukwa na nyaya za miiba. Kwa hivyo matokeo halisi ya makubaliano ya hayo yaliyodaiwa kuwa ya amani yalikuwa ni kuporomoka kwa ubora wa maisha ya Wapalestina na kuporwa zaidi ya ardhi zao. Makubaliano haya pia yalimlazimisha e, Arafat e, kuachana mapema na maombio yote ya siku za usoni au mapendekezo ya kupunguza mateso ya watu wake. Ripoti ya kuaminika kuhusu kilichotokea katika mkutano wa Camp David ulioandaliwa na maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilikanusha madai ya Israel kwamba Arafat alikuwa akihujumu mazungumzo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, tatizo kuu kwa Arafat baada ya mapatano ya Oslo lilikuwa kuwa maisha ya wa Wapalestina katika maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu yalikuwa mabaya zaidi kuliko kabla. Maafisa wawili wa, wa Marekani walieleza kuwa Arafat alitoa mapendekezo ya busara kuwa Israeli ichukue hatua za kurejesha imani ya Wapalestina kwa faida ya mchakato wa amani. Ni muhimu kufahamu kuwa uharaka wa mazungumzo haukuwa tu matakwa ya Israel bali pia shinikizo la kijinga kutoka Marekani. Hii ilikuwa ni katika mwisho wa kipindi cha urais wa Bill Clinton ambaye alikuwa akitafuta uh, kuacha urithi fulani wa utawala wake. Yasir Arafat alipendekeza maeneo mawili muhimu katika mazungumzo: kwanza kabisa, kupunguza ukoloni wa walowezi wa Kizayuni na ujenzi wa makazi ambao uliongezeka zaidi baada ya mapatano ya Oslo; pili, kukomesha vitendo vya kikatili dhidi ya raia wa Kipalestina, ikiwa ni pamoja na adhabu ya pamoja, kifungo bila mahakama, na udhalilishaji wa mara kwa mara wa Wapalestina kwenye vituo vya ukaguzi vilivyokuwa vinasimamiwa na jeshi katili la Israeli. Kwa ushahidi wa afisa wa Marekani Israel haikuonyesha nia ya kubadilisha sera zake kwa namna yoyote. Msimamo wa Israel ulikuwa mgumu kiasi kwamba haukumwachia Arafat chaguo lolote. Na kama ilivyotabiriwa, baada ya mazungumzo hayo kuvunjika, Israel ilimshutumu Arafat kuwa eti alikuwa anachochea vita. Madai ya Waisraeli kuwa Intifadha ya pili ilikuwa shambulizi la kigaidi lililopangwa na Yaser Arafat ni uongo mwingine ambao ulidhihiri waziwazi. Lakini ukweli ni kwamba Intifadha ya pili ilikuwa ni mfululizo wa maandamano ya umma dhidi ya usaliti wa Oslo. Intifadha hii ilichochewa na matendo ya uchochezi wa waziri mkuu wa Israel Ariel Sharon mnamo Septemba 2000 alipovamia msikiti wa Al Aksa na kuzunguka ndani yake kwa msaada wa jeshi lake katili akiwa ameandamana na waandishi wengi wa habari. Hasira ya awali ya wa wapalestina, ambayo ilikuwa ya kimantiki, ilijionyesha uh, kupitia maandamano ya amani, lakini maandamano hayo yalikandamizwa kwa ukatili na nguvu kubwa kutoka uh, kwa utawala uh, katili wa Israeli. Ukandamizaji huu na mkono wa chuma uliotumika uliwafanya wapalestina uh, kujibu Jibu lao lilijionyesha kupitia operesheni za kujitoa mhanga dhidi ya utawala unaojiita kuwa nguvu kubwa uh, ya kijeshi katika eneo. Kwa Wapalestina, hii ilikuwa njia ya kujitetea na kukomboa ardhi zao. Waandishi wa habari wa magazeti ya Israeli walilazimika kuonyesha intifadha halali ya Wapalestina kama harakati yenye vurugu. Njama hii ilifichuliwa baadaye na waandishi wengi wa habari wa Israeli. Mmoja wao ni Daniel Dor, naibu mhariri mkuu wa gazeti la kizayuni la Yedioth Ahronoth, ambalo linachukuliwa kama gazeti kuu linalosomwa zaidi katika utawala huu. Aliandika kitabu kuhusu utengenezaji na usambazaji wa habari potofu na za uongo uh, katika vyombo vya habari vya Israeli katika siku za mwanzo za intifadha ya pili. Waandishi wengine wawili mashuhuri wa Israeli yaani Ofer Shela na Raviv Draka katika kitabu cha Bumarang walifanya mazungumzo na mkuu wa mafunzo wa jeshi la Israeli na baadhi ya wataalamu wa mikakati kutoka wizara ya vita ya Israeli. Hitimisho lao lilikuwa kuwa mwaka elfu mbili jeshi la Israeli lilikuwa limefedheheka sana baada ya kushindwa vibaya na Hizbullah huko Lebanon. Kulikuwa na hofu kwamba kushindwa huko kungelifanya jeshi la Israeli lionekane lenye udhaifu, hivyo lilihitaji eh, kuonyesha uh, nguvu zake hata kama ni kupitia kukandamiza Wapalestina, kujithibitisha kuwa jeshi hilo uh, lina uh, nguvu uh, katika maeneo uh, yaliyokaliwa kwa mabavu uh. Ilionekana ili kama ishara ya nguvu ya kweli ambayo jeshi hilo lililoshindwa he, na hizbullah lilihitaji. Kwa hivyo jeshi katili la Israeli liliamua kuonyesha nguvu dhidi ya maandamano ya amani ya wa Wapalestina kwa kila njia inayowezekana jeshi hilo lilifanya hivyo, na katika moja ya mbinu zake ilionyesha maandamano kuwa ni shambulio la kigaidi kwenye maeneo ya mapumziko ya pwani. Mnamo Aprili elfu mbili na mbili, Israeli ilitumia ndege kufanya mashambulizi dhidi ya miji na kambi za wakimbizi wa kipalestina zilizozungukwa na umati mkubwa. Naam, jeshi la Israeli lilibonyeza silaha zake nzito dhidi ya watu wasio na hatia. Wakati huu Waisraeli walijitokeza tena na madai yasiyo na msingi. Dhamira walioeneza ilikuwa hakuna mtu miongoni mwa Wapalestina ambaye wanaweza kujadiliana naye. Huu ulikuwa ni mchezo wa kulaumu ambao Israeli na Marekani walianzisha ili kuhalalisha kushindwa kwa mazungumzo ya Camp David. Simulizi hii ya uongo ilirejea tena kama uchambuzi unaozungumzwa na wataalamu na wachambuzi wa Israel na pia wale wa Ulaya na Marekani. Ilikuwa wazi kuwa Israel ilikuwa ikijaribu kulazimisha tafsiri yake ya mkataba wa Oslo kwa Wapalestina kwa kutumia nguvu na mabavu. Tafsiri hii ingeleta madhara ya kudumu kwa Israel eh, katika kupora na kukalia ardhi zaidi za Palestina, na lengo kuu lilikuwa ni kuwafanya Wapalestina wabebeshwe lawama na hata uh, kukubaliana na hali hiyo. Kuwaua kigaidi viongozi wa kipalestina sio jambo jipya katika vita vya Israeli dhidi ya harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Israeli ilianza sera hii mwaka 1972 kwa kumuua Ghassan Kanafani, mwandishi na malenga maarufu wa kipalestina na mmoja wa viongozi wa kupigania ukombozi wa Palestina. Mnamo Mei 2001 Rais George W. Bush wa Marekani alimteua seneta mmoja kama mjumbe wake maalum katika mashariki ya kati. Seneta huyo hakuona sababu yoyote ya msingi eh, kuwa uh, uh, uh, wapalestina ni waanzishaji vurugu na vita, bali hata alimlaumu Ariel Sharon kwa kuchochea ghasia kwa kuingia katika msikiti wa Al Aksa na uh, kuvunjia heshima eneo hilo na maeneo mengine ya Kiislamu E, katika mji wa Quds au Jerusalem. Kwa kifupi, hata Yasser Arafat ambaye alikosa nguvu alielewa kuwa tafsiri ya Israeli ya mkataba wa Oslo mwaka 2000 ilikuwa kumaliza kila tumaini la Wapalestina kuwa na maisha ya kawaida. Mkataba huu ulionekana kuwa hukumu ya kuendeleza mateso zaidi kwa Wapalestina katika siku zijazo. Yasser Arafat alifahamu vyema kuwa njia pekee ya kupata ukombozi wa Palestina ni mukawama au mapambano ya silaha dhidi ya utawala dhalimu wa Israeli. Naam, huu ndio mwisho wa kipindi au podcast yetu nyingine ya makosa maarufu kumi kuhusu Israeli. Katika podcast hii tumezungumzia mkataba wa Oslo na uongo wa Israeli kuhusu mkataba huu. Tumeeleza kuwa mkataba huu ulikuwa ni juhudi ya pamoja ya Israeli na Marekani kuwalazimisha Wapalestina kukubali matakwa ya Israeli na kuondoa matumaini yote ya kuwa na maisha ya kawaida na taifa huru. Mkataba huu pia zaidi ya vyote Ulikuwa ni hukumu ya kuendelea mateso ya Wapalestina katika siku zijazo, na matukio yaliyofuata katika ardhi za Palestina yalithibitisha na yanaendelea kuthibitisha hili. Na mpenzi msikilizaji, jiunge nasi katika makala yetu ijayo, ambapo tutasimulia hadithi nyingine ya uongo kutoka katika utawala haramu wa Israeli. Unaweza kutufuata kwenye mitandao ya kijamii au kusikiliza podcasti yetu kwenye tovuti yetu ya iranradio.ir/sw. Yaliyomo katika podcasti hii ikiwa yamekuvutia basi, ishiriki na marafiki zako na tutumie maoni yako pia. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Shukran sana Mubaraka, kwa podcast hiyo kuhusu makosa kumi kuhusu Israel. Nawakaribisha sasa katika jamvi la macho yetu magazetini. moja kwa moja tunaanza kutupia jicho magazeti ya kenya gazeti la taifa leo limeangazia zaidi habari iliyopewa kichwa cha maneno karata kali ya ruto ishirini ishirini na saba duru za sema rais anazungumza na uhuru na viongozi kadhaa wa mrengo wa upinzani Gazeti hilo linadokeza kuwa katika kikao na viongozi wa Kenya kwanza wiki iliyopita Rais William Ruto aliwaondolea hofu kuwa serikali yao itabanduliwa mamlakani katika uchaguzi ujao, akifichua kuwa ipo mikakati ya kuwaleta Kalonzo, Matiang'i na hata natembea katika muungano wao. Habari nyingine muhimu ya toleo la leo Taifa Leo imepewa kichwa cha maneno bara pwani wa meza mate kiti maarufu cha kadhi mkuu. Ni kufuatia kifo cha aliyekuwa kadhi mkuu wa Kenya, Shekhe Abdu Halim Husein aliyefariki dunia Jumatano, Julai tisa mwaka huu huko Mombasa alipokuwa akipatiwa matibabu. DCI kumhoji Kihara kwa uchochezi, Lagati hana hatia yoyote Mudavadi atofautiana na Rais Ruto kuhusu kuwapiga risasi waandamanaji na Musingu hai mabingwa wa magharibi ni vichwa vya baadhi ya habari muhimu katika gazeti la Taifa Leo. Habari kuu gazeti la Daily Nation ni ya kukosekana ushahidi wa kuhusika afisa wa polisi na mauaji ya mwana blogo Albert Ojwanga. Mwezi uliopita naibu inspekta jenerali wa polisi wa Kenya Eliudi Lagat alijiuzulu wadhifa wake ili kupisha uchunguzi kuhusu kifo cha Albert Ojwang. Baadhi ya Wakenya wamemnyoshea kidole Lagat, ikidaiwa kuwa Ojwang alikamatwa kufuatia malalamishi ya afisa huyo wa polisi aliyemshutumu kwa kumharibia jina kwenye mitandao ya kijamii. Habari nyingine muhimu za Daily Nation zina vichwa vya maneno Gachagua, Raila, wachezaji wakuu wasiotarajiwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Walimu wa kiume waongoza kesi za utovu wa nidhamu ni TSC. Na wizi wa shilingi bilioni 1.5, benki ya Equity, jinsi mali isiyohamishika na wafanyikazi waharifu walivyotikisa uchunguzi. Nchini Tanzania, miongoni mwa habari zinazoonekana kupewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo ni ile ya kujiuzulu ubalozi wa nchi hiyo huko Cuba, Humphrey Hezron Polepole. Gazeti la Taifa Tanzania limeiandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, Polepole atema nyongo, ajiuzulu nafasi ya ubalozi, aeleza kusikitishwa kwake na mwenendo wa uongozi. Mwananchi kwa upande wake limeipa kichwa cha habari Polepole alivyojiuzulu balozi CCM ya tia neno, na gazeti Pambazuko limeiandika kwa kichwa cha habari wahuni wamzidi nguvu Polepole ajiuzulu asema hawezi kuwakilisha uongozi usiozingatia maadili na utu. Polepole pole, aliyekuwa balozi wa Tanzania nchini Cuba ametangaza rasmi kujiuzulu nafasi yake ya kidiplomasia na uongozi wa umma, akitaja kukosekana kwa uelekeo sahihi katika uongozi wa kitaifa, kufifia kwa maadili katika ngazi mbalimbali serikalini, na kutoheshimiwa haki za raia. Baadhi ya vichwa vya habari za gazeti pambazuko vinasomeka kama ifuatavyo: chalamila atueleze ukweli, watu kupotea na kutekwa, CCM sasa kwa waka, mafao ya wabunge kufuru, na bundi atua Simba. Na gazeti la Majira limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno maono ya Rais Samia ya utalii tiba ya timia nchini. Gazeti hili pia limeandika habari ya kujiuzulu kwa polepole pole, kwa kichwa cha habari polepole pole ajiuzulu balozi amshukuru Rais Samia. Na katika safu ya masuala ya afya Majira limekuletea habari ya sababu za maumivu ya mgongo kwa anwani hiki ndicho chanzo kikuu cha maumivu ya mgongo. Nchini Rwanda, naanza na gazeti la Kigali Today ambalo limeandika washiriki katika shughuli ya siku ya kutotumia magari, yaani car free day, ambayo kwa kawaida hufanyika mara mbili kwa mwezi, wamekumbushwa kuepuka UKIMWI, kupima mara nyingi iwezekanavyo, ili kujua hali zao na kutumia kinga ikiwa watashindwa kujizuia. Vilevile vile limeandika jana Jumapili, michuano ya kombe la dunia la vilabu lilikamilika nchini Marekani kwa Chelsea kuifunga PSG mabao matatu kwa sifuri katika fainali iliyochezwa uwanja wa MetLife Stadium, New Jersey, nchini Marekani. Na New Times limeandika kuwa waziri wa afya wa Rwanda Dr Sabini Nsanzimana ametahadharisha kuwa licha ya mafanikio yaliyopatikana katika kupambana na ugonjwa wa Ukimwi, bado virusi hivyo ni tishio kubwa na vinazidi kujitokeza tena miongoni mwa vijana. Waziri huyo alisema hayo wakati Rwanda ikiwa mwenyeji wa mkutano wa 13 wa Jumuiya ya Kimataifa ya Ukimwi kuhusu sayansi ya VVU unaoendelea mjini Kigali kuanzia Julai 13 hadi 17 mwezi huu. Mpendwa msikilizaji sasa na kukaribisha kutegea sikio makala yetu ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni tarehe 18 Mfungu nne Muharam mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 14 Julai mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 236 iliyopita, gereza la kihistoria la Bastille lilitekwa na wakazi wa Paris katika kipindi cha mapinduzi ya Ufaransa, na sehemu kubwa ya gereza hilo ikaharibiwa. Gereza hilo lilijengwa mwaka 1369 kwa lengo la matumizi ya kijeshi. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, liligeuka na kuwa gereza la kutisha ambapo ndani yake walizuiliwa wafungwa wengi wa kisiasa, hususan watu waliokuwa wakiendesha harakati za kudai jamhuri nchini Ufaransa. Katika siku kama hii ya leo miaka 164 iliyopita ilitengenezwa bunduki ya kwanza ya rashasha. Bunduki hiyo ilitengenezwa na msomi wa kimarekani Dr. Richard J. Gatling kwa kutumia uzoefu wa wavumbuzi wa kabla yake wa silaha. Bunduki iliyotengenezwa na Gatling haikuwa ya automatiki, lakini baadaye teknolojia ya kutengeneza silaha hiyo ilikamilishwa zaidi, na hii leo bunduki ya rashasha inatambuliwa kuwa silaha muhimu sana katika medani za vita. Miaka 42 iliyopita, na katika siku kama hii ya leo tarehe 23 Tir mwaka 1362 Hijiria Shamsia, duru ya kwanza ya Baraza la Wanazuoni wanaomchagua kiongozi wa Mapinduzi ya Kiislamu na kusimamia kazi zake ilianza shughuli zake. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Baraza la Wanazuoni ni moja ya nguzo na asasi muhimu katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu unaotawala hapa nchini. Wawakilishi wa baraza hilo lazima wawe mafakihi waliotimiza masharti na huchaguliwa moja kwa moja kwa moja kwa kura za wananchi. Jukumu muhimu la baraza la wataalamu ni kumchagua kiongozi mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu na kusimamia shughuli na utendaji wake. Uchaguzi wa baraza hilo la Iran hufanyika mara moja kila baada ya miaka minane. na siku kama ya leo miaka 39 iliyopita alifariki dunia Mahdi Hamid Shirazi, malenga, mtafiti na mwandishi mkubwa wa zama zake. Mahdi Shirazi alizaliwa mwaka 1293 Hijiria katika mji wa Shiraz kusini mwa Iran na kutunukiwa shahada ya udaktari katika taaluma ya lugha na fasihi ya kifarsi. Dr. Hamid ameandika vitabu vingi vya mashairi ya kifarsi ambapo vingi vinahusiana na elimu ya mitindo, fasihi, historia na fani mbalimbali mbali za mashairi. Shukran sana Amir Ibrahim btutajengwa kwa makala ya leo katika historia mpendo msikilizaji. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel ameshindwa kufikia lolote kati ya malengo ya vita vya karibuni vya utawala huo ghasibu dhidi ya Iran. Assaid Abbas Arakchi amebainisha kuwa Benjamini Netanyahu anaamuru wazi wazi kile ambacho Marekani inapaswa kusema au kufanya katika majadiliano na Iran licha ya kushindwa katika uchokozi wa hivi karibuni dhidi ya jamhuri ya kiislamu wizara ya mambo ya nje ya Russia imesema madai ya tovuti habari ya marekani ya Axios kwamba rais vladimir putin wa Russia ameiomba irani isirutubishe madini ya urani kuwa kampeni chafu ya kisiasa wizara ya mambo ya nje ya Russia imetoa taarifa ikikanusha ripoti ya tovuti hiyo ya Axios iliyodai kwamba Russia imeitaka irani isimamishe kikamilifu urutubishaji wa urani hadi kiwango cha asilimia sifuri. Na wizara ya mambo ya nje ya Rusia imetaja ripoti hiyo kwamba ni kampeni chafu ya kisiasa. Wapalestina wasiopungua elfu hamsini na nane na ishirini na sita wameuawa shahidi katika vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na utawala wa kizayuni wa Israel kwenye ukanda wa Gaza tangu Oktoba alfu mbili na ishirini na tatu. Baada ya kupita siku chache tu tangu alipoaga dunia ya kadhi mkuu wa Kenya Shekhe Abdu Halim Husein Athman, baadhi wa ya waislamu wamependekeza kadhi ajae atoke nje ya eneo la pwani. Na uchunguzi uliofanywa na manusura na shirika la bali la Kyodo la Japan unaonyesha kuwa karibu asilimia sabini ya manusura wa shambulio la bomu la atomiki lililofanywa na Marekani dhidi ya nchi hiyo wanaamini kuwa silaha za nyuklia zinaweza kutumika. Uh, tena manusura hao wa silaha za uh, nyuklia ambao uchunguzi huu umefanyika na shirika hili la habari la Kyodo wametolea mfano wa mvutano unaongezeka duniani, ikiwa ni pamoja na vita vya Rusia na Ukreni na uundaji wa silaha hizo unaofanywa na Korea Kaskazini. Msikilizaji, sina la ziada, nawashukuru kwa kuwa nami nawatakia mchana mwema. Na hadi hapa ndio