Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari, na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhulma na ujeuri, hata kulipomfikia Firauni kuzama, alisema naamini ya kwamba hakuna abudi waye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia, sasa ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo, na ukawa miongoni mwa waharibifu. Basi leo tutakuokoa kwa kuuweka mwili wako, ili uwe dalili kwa ajili ya wanyuma yako. Na watu wengi wameghafilika na ishara zetu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rotajengwa, na asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaojibu swali, kwa nini Trump amemwekea vikwazo rais wa Cuba? Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na podikasti ya historia ya dunia. Podikasti hiyo itafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na uh, kipindi cha uh, leo katika historia na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii uh, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kwa kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mabalozi wa nchi 28 wakagua jengo la kituo cha utangazaji cha IRIB kilichoshambuliwa na jeshi la Israeli mjini Teheran. Wabunge wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameandaa muswada wa kuimarisha vikosi vya ulinzi kwa vita kamili na Israel. Waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Israeli amesema walowezi haramu wanafanya uhalifu wa kivita ufukwe wa Magharibi. Na mkuu wa mawaziri wa Kenya Musalia Mudavadi ametofautiana na rais William Ruto kuhusu suala la kuwapiga risasi waandamanaji. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB kwa kifupi, Peyman Jebeli amewapokea mabalozi wanaowakilisha nchi 28 hapa mjini Teheran waliofanya ziara ya kukagua moja ya majengo ya IRIB lililolengwa kwa mashambulizi ya kigaidi ya jeshi la Israel mwezi uliopita. Katika ziara hiyo ya jana Jumapili, Jebeli alikiri kwamba mabalozi kutoka baadhi ya nchi hawakuwepo katika ziara hiyo, na kueleza masikitiko yake kwamba wawakilishi wa mataifa hayo ambayo yaliunga mkono utawala wa Kizayuni wa Israeli wakati wa vita hawakuhudhuria ili kushuhudia kwa macho yao matokeo ya vita hivyo. Jengo hilo lililengwa a, tarehe 16 Juni wakati mtangazaji wa IRIB Sahar Emami alipokuwa akitangaza mubashara kuhusu vita vya uchokozi vya utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran. Shambulio hilo lililaaniwa vikali kikanda na kimataifa, likielezwa kuwa ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa za maswala ya kibinadamu, ambayo sheria ambazo zinapiga marufuku kushambuliwa waandishi wa habari wakati wa vita. Mkuu wa IRIB aliendelea kueleza kwamba jengo hilo lililoshambuliwa na jeshi la Israel linatambuliwa kuwa nembo muhimu ya usanifu majengo wa Kiiran, na akaongeza kwamba lilipigwa makombora yasiyopungua 11 yakiwemo mabomu mazito yanayobomoa hadi chini ya ardhi. Jebeli alieleza kwamba nia ya shambulio hilo ilikuwa kuliteketeza jengo lenyewe na kuviziba mdomo vyombo vya habari vya kitaifa na kuwalenga wanahabari. Mkuu wa IRIB amekumbusha kwamba shambulio hilo si jambo geni kwa wananchi wa Iran na wale wote wanaolengwa na utawala haramu wa Israel. Amekumbushwa kwamba hadi sasa waandishi wa habari wapatao mia tatu wameuliwa kwa makusudi na utawala ghasibu wa Israel katika ukanda wa Gaza huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mbali na hayo, nchini Lebanon pia umekuwa kumekuwa uh, kukishuhudiwa matukio ya utawala haramu wa Israel kulenga majengo ya vyombo vya habari wakati wa mizozo tofauti ya ya kijeshi dhidi ya nchi hiyo. Wabunge wa Iran wamo mbioni kuandaa muswada wa kuongeza bajeti ya matumizi ya kijeshi kwa lengo la kuviimarisha vikosi vya ulinzi kwa ajili ya makabiliano ya kijeshi ya pande zote na utawala haramu wa Israel. Jana Jumapili, kamati ya bunge ya usalama wa taifa na sera za kigeni iliidhinisha muhtasari wa muswada huo. Msemaji wa kamati hiyo Ibrahim Rezai amesema muswada huo uliidhinishwa katika kikao kilichohudhuriwa na maafisa kutoka wizara ya ulinzi pamoja na maafisa kutoka vikosi vya ulinzi, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Rezai ameongeza kwamba hoja ya muswada huo iliyowasilishwa na mbunge wa Tehran Ali Khezrian imeungwa mkono na wabunge 120. Katika kikao hicho naibu waziri wa ulinzi alisisitiza kwamba wizara hiyo inafuatilia suala la kuongeza bajeti ili kukidhi mahitaji ya ulinzi wa nchi. Mpango wa Majilisi ya Ushauri wa Kiislamu wa kupitisha muswada huo unafuatia vita vya siku 12 vya uchokozi ulioanzishwa na utawala haramu wa Israel mwezi uliopita, ukisaidiwa na Marekani, ambapo maeneo ya kijeshi na kiraia ya Irani yalilengwa katika mfululizo wa mashambulizi ya anga mashambulizi hayo yalipelekea kuua washahidi wa Irani zaidi ya elfu moja wakiwemo makamanda wa jeshi na wanasayansi wa nyuklia. Katika kujibu uvamizi huo Iran ilitekeleza operesheni Ahadi ya Kweli nambari tatu ya mashambulio makali yaliyotwanga na kuteketeza miundombinu muhimu ya kijeshi, ya kijasusi na viwanda vya utawala haramu wa Israel. Operesheni hiyo ilihusisha mamia ya makombora ya balestiki na ndege zisizo na rubani zilizovuruga mitambo ya Israel na kutungua makombora ya kutungua makombora na kusababisha uharibifu mkubwa katika miji kadhaa ya utawala haramu wa Israel kama Tel Aviv, Haifa na Beersheba. Muhammadu Buhari, rais wa zamani wa Nigeria aliyewahi pia kuitawala nchi hiyo kijeshi, alifariki dunia jana mjini London, Uingereza, alikokuwa akipatiwa matibabu akiwa na umri wa miaka 82. Buhari, ambaye alijaribu mara tatu bila ya mafanikio kuwania kiti cha urais katika chaguzi za kidemokrasia nchini Nigeria, hatimaye alipata ushindi wa kihistoria mwaka 2015 na, na kuwa mgombea wa kwanza wa upinzani katika nchi hiyo. Mnamo mwaka 2019, Buhari alichaguliwa tena kwa muhula mwingine wa miaka minne katika Nigeria iliyokuwa ikishuhudia kila mara tawala mbalimbali za kijeshi zilizoingia madarakani kupitia mapinduzi. Mwishoni mwa mwaka 1983 kulitokea mapinduzi mengine dhidi ya rais mteule Shehu Shagari na Buhari ambaye wakati huo alikuwa meja jenerali akawa mtawala wa kijeshi wa nchi hiyo. Buhari alitawala kwa muda wa miezi ishirini, kipindi ambacho kinakumbukwa kwa kampeni dhidi ya utovu wa nidhamu na ufisadi pamoja na ukiukwaji wa haki za binadamu. Takriban wanasiasa mia tano, maafisa na wafanyabiashara walifungwa jela kama sehemu ya kampeni dhidi ya ubadhirifu na ufisadi. Muhammadu Buhari alizaliwa Desemba 1942 huko Daura katika jimbo la Katsina kaskazini mwa Nigeria karibu na mpaka wa Niger. Wakati huo Nigeria ilikuwa inadhibitiwa na Waingereza. Baba yake Buhari ambaye alifariki dunia wakati yeye akiwa na umri wa miaka minne alikuwa kutoka jamii ya Fulani. Wakati mama yake ambaye ndiye aliyemlea alikuwa kutoka jamii ya Kanuri naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israel, Ehud Olmat, amekiri kwamba walowezi haramu wa kizayuni wamekuwa wakifanya uhalifu wa kivita kila leo dhidi ya wapalestina wa, wa ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu huku wakilindwa na jeshi la Israel akizungumza kwenye mahojiano na chaneli ya 13 ya televisheni ya utawala bandia wa Israel, Olmert amesema vijana wa kilele cha mlima au vijana wa kutisha wanashambulia Wapalestina, wanaharibu ardhi zao na kuchoma moto nyumba zao kila siku. Ameongeza kusema kwamba katika ukingo wa magharibi, uhalifu wa kivita unatokea kila siku. Wayahudi wanawaua Wapalestina, wanawachoma kwa moto. Kwa mujibu wa Olmat, hayo yanajiri katika hali ambayo polisi wa utawala wa kizayuni wanafumbia macho ukatili unaofanywa na walowezi haramu dhidi ya wa wapalestina wa ufuku wa magharibi. Mtangazaji wa chaneli ya 13 ya utawala haramu wa Israel alijaribu kudogesha uhalifu wa wazayuni hao kwa kusema wanaohusika ni kikundi cha walowezi wachafu tu na wanaowashambulia Wapalestina. Olmat alisuta dai hilo akisema Hawa si wachache, hayo ni madai ya uongo. Wao ni walowezi wanaoungwa mkono, la sivyo wasingeweza kufanya hivyo. Aliashiria kisa cha Saifulla Musalet, kijana mpalestina mwenye uraia wa Marekani ambaye alipigwa hadi kufa na walowezi wa kizayuni katika mji wa Sinjil, ukingo wa magharibi wa mto Jordan siku ya Jumaa iliyopita. Wakati huo huo katika andiko lake liliochapishwa na gazeti la kila siku la Haaretz huko Israel, Olmert amehusisha kwa uwazi vitendo vya walowezi haramu na waziri mwenye siasa kali za mrengo wa kulia wa baraza la mawaziri la Israel uh, wakiwemo uh, mawaziri kama Itamar Ben-Gvir na Bezalel Smotrich. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema malengo ya kiukiritimba ya mataifa ya Magharibi na kutupilia mbali kwao wasiwasi wa wasi kiusalama wa nchi yake ndivyo vilivyosababisha mzozo unaoendelea hivi sasa kati ya Mosco na nchi za Magharibi. Putin amesisitiza kwamba tofauti za kiidiolojia si kisingizio tu kinachotumiwa kufanikisha masilahi ya kijiopolitiki ya nchi za Magharibi. Rais wa Rasia ameongeza kwamba alitegemea kuanguka kwa shirikisho la Urusi ya zamani kungepunguza mvutano kati ya Rasia na magharibi. Pia nilifikiri kwamba mabishano makuu kati yetu yalikuwa ya kiitikadi, ameeleza Putin na kuongeza kwamba pamoja na hayo, hata wakati Umoja wa Kisovyeti ulipotoweka, mbinu ya kuyatoa maanani maslahi ya kimkakati ya Rasia imeendelea kutekelezwa na mkuu wa mawaziri wa serikali ya Kenya Musalia Mudavadi ametofautiana na Rais William Ruto kuhusu wito wake wa kupigwa risasi vijana wanaoandamana kupinga sera za serikali ya yake, na amevitaka vyombo vya usalama visiwaumize Wakenya wakati wa maandamano. Bwana Mudavadi amesema Wakenya wanatekeleza majukumu yao ya kikatiba. Hata hivyo, amewataka Wakenya wanaoandamana waheshimu haki za watu wengine kwa kuwa huo ndio msingi wa demokrasia. Tufikirie na tutathmini haki zetu, ninapowaomba maafisa wetu wa usalama wasiwajeruhi raia wanaoandamana. Wale wanaoandamana nao pia waheshimu haki za watu wengine, amesema bwana Mudavadi katika video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii. Kauli yake inakuja baada ya matamshi ya rais William Ruto wiki jana kuwataka polisi wawalenge kwa risasi miguuni watu wanaoandamana ili waende hospitalini na pia kuwajibikia mashtaka mahakamani. Rais Ruto alisema japo hajaamrisha wawauwe, polisi lazima wakabiliane na wahalifu kwa mujibu wa sheria. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, unajaribu kujibu swali, kwa nini Donald Trump amemwekea vikwazo rais wa Cuba? Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imetangaza vikwazo vipya vya fedha dhidi ya rais wa Cuba, Miguel Diaz Canel na maafisa wengine waandamizi wa nchi hiyo, pamoja na marufuku ya usafiri kwa kisingizio cha kukandamiza maandamano ya amani yaliyofanyika mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kuhusiana na suala hilo, waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Marco Rubio amedai, miaka minne nyuma Maelfu ya raia wa Cuba walimiminika mabarabarani na kuandamana kwa amani kudai mustakbali usio na udikteta. Lakini utawala wa Cuba ulikabiliana na maandamano hayo kwa ukatili na ukandamizaji mkubwa na kuwaweka kizuizini watu wengi kinyume cha sheria. Kwa sababu hiyo, Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani sasa inachukua hatua kadhaa za kutekeleza sheria zilizoongezwa msukumo na serikali ya Trump kuhusiana na Cuba ili kuonyesha mshikamano na watu wa Cuba na wafungwa wa kisiasa wa nchi hiyo. Vikwazo vipya vya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani dhidi ya rais wa Cuba na maafisa wengine waandamizi wa serikali ya Havana kwa mara nyingine tena vimeongeza mvutano katika uhusiano wa nchi mbili na hatua hiyo iliyochukuliwa kwa madai ya kukandamizwa wananchi walioandamana kwa amani mwaka 2021 inaakisi tena utekelezwaji wa sera ambayo chimbuko lake ni historia ndefu ya uhasama, ushindani wa kiitikadi na makabiliano ya kijiopolitiki baina ya nchi hizo mbili. Katika kipindi cha miongo minne iliyopita, uhusiano kati ya Marekani na Cuba umekuwa moja ya mahusiano tata zaidi na yenye mvutano mkubwa zaidi wa kidiplomasia katika upande wa magharibi wa sayari ya dunia. Chanzo cha mivutano hiyo ni mapinduzi ya Cuba ya mwaka 1959 na, na, na kuenea ukomunisti katika eneo jirani na Marekani, jambo ambalo lilitia wasiwasi mkubwa Washington, na kuenea wa kuenea ushawishi wa Urusi na kusambaa itikadi ya kikomunisti katika eneo hilo. Baada ya mapinduzi ya Cuba, Marekani iliiwekea Cuba vikwazo vikali vya kiuchumi na kidiplomasia kwa visingizio mbalimbali, vikwazo ambavyo vimekuwa vikiendelea hadi sasa kwa tofauti tu ya kuongezwa au kupunguzwa makali yake. Katika miaka ya karibuni sera za vikwazo vya Washington dhidi ya Cuba zimekuwa zikiimarishwa mara kwa mara kwa kisingizio cha ukiukwaji wa haki za binadamu na ukandamizaji wa wapinzani na kila mara zimekuwa zikikabiliwa na majibizo makali ya viongozi wa Cuba. Vikwazo hivyo vya Marekani dhidi ya Cuba vinawekwa na kutekelezwa katika hali ambayo viongozi wa Havana wamekuwa wakivilani na kuvieleza kuwa ni hujuma na mzingiro wa kiuchumi unayoilenga nchi hiyo. Kwa mujibu wa viongozi hao, vikwazo hivyo vimewaadhibu watu wote wa Cuba na ni kizuizi kikubwa kwa maendeleo ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Cuba Bruno Rodriguez ameelezea sera hiyo ya Washington kuwa ni ukiukwaji wa haki za binadamu za watu wa Cuba. Katika jibu alilotoa kwa hatua ya karibuni zaidi ya serikali ya Trump dhidi ya Cuba, Rodriguez ameandika katika mtandao wa kijamii wa X akisema suala hili limezipa nguvu zaidi hujuma na mzingiro wa kiuchumi dhidi ya Cuba na kuwaadhibu watu wote wa Cuba, na hiki ni kizuizi kikuu kwa maendeleo. Hii ni tabia ya kihalifu ambayo inakiuka haki za binadamu za taifa zima. Unaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Makosa kumi ya wazayuni. Karibu kwenye kipindi cha nane cha podcast ya makosa kumi maarufu kuhusu Israel. Katika podcast hii ya nane tutazungumzia uongo wa Israel kuhusu mkataba wa Oslo. Karibuni. Mnamo Septemba 17, 1993 Israel na harakati ya ukombozi wa Palestina PLO walisaini mkataba uitwao Oslo katika uwanja wa ikulu ya Whitehouse mbele ya rais wa Marekani, kiongozi wa PLO Yasir ya Arafat, waziri mkuu wa Israel wakati huo Shakh Rabin na pia waziri wa mambo ya nje wa Israel wakati huo Shimon Peres walipokea tuzo ya amani ya Nobel kwa kuwafikiana kuhusu mkataba huu. Hadi mwaka huo Israeli ilikuwa ikikataa kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na PLO kuhusu hatima ya Palestina. Israeli ilipendelea kufanya mazungumzo na Jordan badala ya PLO. Hata hivyo, katikati ya miaka ya 80 ilibadilisha msimamo wake. Sababu ya mabadiliko haya ilikuwa faida ambayo Israeli iliona katika amani hii ya bandia. Hatimaye pande hizo mbili zilikutana hadharani mwaka 1993. Uingiliaji wa Wamarekani pia ulisaidia kufikiwa mkataba wa Oslo. Mkataba huu ulisainiwa kwa sherehe za kipekee na za kimaonyesho katika ikulu ya Whitehouse mnamo Septemba 1993. Mkataba huu ulitangazwa kuwa eti umemaliza mzozo kati ya Israeli na Palestina, lakini kuna ngano mbili za uongo zilizozunguka mchakato wa Oslo. Kwanza kabisa, Oslo ulikuwa mchakato wa amani wa kweli; pili, kwamba Yasir Arafat alikusudia kuharibu mchakato huu kwa kuchochea intifadha ya pili na mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Israel. Ngano ya kwanza ya uongo iliibua matumaini ya kupata suluhisho, lakini mkataba ulipoporomoka ikawa ni mchezo wa kulaumiana. Waisraeli wenye misimamo mikali ya kufurutu ada wali elekeza kidole cha lawama kwa viongozi wa Palestina. Wengine walimlaumu moja kwa moja Yasser Arafat. Baadhi pia walimlaumu Binyamin Netanyahu kwa kuzorotesha mchakato baada ya kifo cha Arafat mwaka elfu mbili na nne. Ngano zote zinaonyesha kuwa mchakato wa Oslo haukuwa kamwe wa kweli. Muhimu zaidi ni kwamba mkataba wa Oslo ulijumuisha masharti ambayo utekelezaji wake ulikuwa usowezekana. Madai kwamba baada ya kusaini mkataba Yasir Arafat hakutekeleza majukumu ya Oslo hayahitaji uchambuzi, kwani hakuwa na uwezo wa kutekeleza ahadi zisizotekelezeka. Kwa mfano, viongozi wa Palestina waliagizwa kutoanzisha harakati za mapambano ya ukombozi E, katika maeneo yaliyo chini ya utawala wa Israeli Arafat alitegemewa kukubali takwa hili ambalo hangeweza kulitekeleza. Kwa mujibu wa mapendekezo ya Waisraeli, taifa la Palestina halikupaswa kuwa na uchumi, jeshi, wala siasa za nje zilizo huru. Lengo lilikuwa ni kuwa na mamlaka ya ndani pekee isiyo na uwezo. Mchakato huu wa amani tangu mwanzo ulikuwa ni mchakato ambao unaelekea kusambaratika. Ili kuelewa kushindwa kwa mkataba wa Oslo inahitaji uchambuzi wa kina zaidi. Kwa kweli, katika mkataba huu, misingi miwili ilibaki bila majibu. Kwanza ni suala la kipaumbele cha mgawanyo wa kijiografia au maeneo kama msingi wa amani, pili ni kukataa haki ya wakimbizi wa Palestina kurudi na kuiondoa kadhia hii kwenye meza ya mazungumzo. Wayahudi walipendekeza kuunda utawala wa Israel e, katika zaidi ya asilimia 80 ya ardhi ya Palestina. Kamati ilikubaliana na kanuni ya pendekezo hilo, lakini ilipunguza kiasi cha ardhi kidogo sana. Ulikuwa mjadala wa kupeana ardhi ili kupata amani, ambao kila mpatanishi alielezea. Juhudi za Marekani pia zilikuwa za ushawishi katika kuhakikisha mafanikio ya Waisraeli katika mchakato huu ambao ulikuwa kwa madhara ya Wapalestina. Viongozi wa Palestina kwa wakati wowote hawakuwa na hamu ya kugawa ardhi yao. Mpango wa kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina daima ulikuwa mpango wa Wazayuni na Waisraeli. Zaidi ya hayo, kadiri nguvu za Waisraeli zilivyozidi kuongezeka, ndivyo asilimia ardhi waliolenga kupora iliongezeka. Vyama vya Palestina vilikubaliana na masharti ya Oslo kama shari ndogo, lakini lazima tukubali kuwa hakuna taifa asili hukubali kuacha hata chembe ya ardhi yake na kuikabidhi ajinabii isipokuwa tu kuwepo mashinikizo makubwa. Lazima tukubali kuwa mchakato wa Oslo haukuwa haki kwa amani, bali ulikuwa ni makubaliano ambayo taifa lililoshindwa na lililotawaliwa liliafiki mapatano chini ya mashinikizo na kwa kulazimishwa. Pia mazungumzo ya suluhisho la eti nchi mbili yalijitokeza katika mchakato wa Oslo. Lengo lilikuwa lile lile la kuigawa ardhi ya Palestina katika vipande viwili. Ahadi ya kuanzishwa kwa taifa la Palestina ilikuwa kivutio kwa ulimwengu na baadhi ya Wapalestina wa Palestina wenyeji, lakini haraka ilijitokeza kuwa ilikuwa ni pendekezo lisilo na masilahi yoyote kwa Wapalestina na kimsingi lilikuwa ni hadaa tupu. Hatimaye majira ya joto ya mwaka elfu mbili, baadhi ya wanaharakati wanazuoni na wanasiasa wa Palestina waligundua kuwa mchakato walounga mkono wa Oslo haukujumuisha kuwalazimu wanajeshi wa Israeli waondoke kwenye maeneo ambayo walikuwa wameavamia na kuyakalia kwa mabavu. Aidha, iliwabainikia Wapalestina kuwa mapatano hayo hayakuwa na dhamana kuhusu kuanzishwa nchi huru ya Palestina. Nam, siri ilikuwa imefichuka. Katika hali hiyo, hisia za kukata tamaa ziliibuka sambamba na intifadha ya pili ya wapalestina katika miezi ya mwisho wa mwaka elfu mbili. Mchakato wa amani wa Oslo haukufanikiwa kwa sababu ulijengeka katika msingi wa kugawa ardhi. Katika mkataba wa awali, Waisraeli walikubaliana kujadili masuala matatu yaliyoleta shida kwa wapalestina baada ya kipindi cha mpito cha miaka mitano masuala hayo ni hatima ya Kud, swala la wakimbizi, na makazi ya wahamiaji wa kizayuni au walowezi wa kizayuni. Katika kipindi hicho cha mpito, Wapalestina walithibitisha kuwa wanaweza kutekeleza majukumu yao, lakini miaka mitano baadaye, Wapalestina walipokuwa tayari kujadili masuala hayo, awamu ya pili haikuanza kabisa. Netanyahu alidai kwamba kwa sababu ya tabia mbaya ya Wapalestina hawezi kuanzisha awamu ya pili. Madai hayo yalikuwa ni uongo mtupu, kwa sababu mchakato wa Oslo ulisimama baada ya kuuawa kwa waziri mkuu wa Israel, Ishak Rabin. Baada ya kuuliwa kwa Rabin na Muisraeli mwenye misimamo mikali, Netanyahu waliongoza serikali yake e, mwaka 1996 kupinga waziwazi wazi kwa Netanyahu mkataba wa Oslo kulisababisha kusitishwa kwa mchakato huu. Nukta ya ajabu na kichekesho ni kwamba baada ya kushindwa kwa mazungumzo badala ya wanasiasa wa Israel kulaumiwa ni viongozi wa Palestina waliotuhumiwa kuwa walivuruga mapatano hayo ya Oslo. Uondoaji wa haki ya kurejea wakimbizi wa Kipalestina waki kutoka ajenda ya mazungumzo ulikuwa uh, sababu ya pili inayoonyesha kuwa makubaliano ya Oslo yalikuwa mchakato potofu. Kuto kutilia maanani suala la wakimbizi halikuwa jambo jipya. Tangu mwanzo wa wakimbizi wamekuwa wakibanwa na kudhibitiwa katika makubaliano ya Oslo suala la wakimbizi wa Palestina lilizikwa ndani ya vifungu vya maelezo kiasi kwamba halikujitokeza wazi katika mlolongo wa maneno. Ni kweli kwamba uzembe wa mwakilishi mkuu wa Palestina yaani, Yasser Arafat uliathiri makubaliano hayo, lakini matokeo hayangekuwa tofauti hata kama angechukua tahadhari kuchunguza kila neno. Israel kwa hakika ilifasiri haki ya kurejea kwa wakimbizi wa Palestina kama uchochezi na fitina ya Kipalestina dhidi ya mchakato wa amani. Katika jaribio la mwisho la kuendeleza makubaliano ya Oslo kwenye mkutano wa Camp David mwaka elfu mbili, swala suala la wakimbizi halikupokelewa ipasavyo. Mazungumzo ya mwisho alikuwa e, jitihada ya pamoja Marekani na Israel kuwashawishi wa Palestina kukubali mpango ambao miongoni mwa mambo mengine ulijumuisha kukataliwa kwa haki ya kurejea kwa wakimbizi wote, e, kwa msimamo mkali na wa moja kwa moja. Katika mpango huo, wa Palestina waliruhusiwa tu kurejea kwenye maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya ndani ya Palestina. Hata hivyo, wahusika wote wa mazungumzo walijua kuwa maeneo hayo tayari yalikuwa na idadi kubwa ya watu na hayakuwa na uwezo kupoke wa kupokea wakimbizi zaidi. Wakati huo huo, kulikuwa na maeneo mengi yaliyokaliwa kwa mabavu na Israel yenye nafasi ya kutosha ya wakimbizi wa Palestina kurejea katika ardhi zao za jadi. Sehemu hii ya mazungumzo ilikuwa tu mtazamo wa juujuu juu bila maana halisi. Kimsingi, mkutano huu ulilenga kunyamazisha ukosoaji wowote wa bila kutoa suluhisho la kweli. Kwa hivyo mchakato wa amani wa miaka ya tisini ulikuwa bandia na usiokuwa halisi. Kwa maelezo mengine, makubaliano ya Oslo yaligeuka na kuwa mchakato wa kijeshi wa utawala haramu Israel. Aa, wa Israel, mchakato ambao uliwezesha utawala huo ghasibu kudhibiti kikamilifu ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza na kwa upande mwingine uliofanya Wapalestina waishi katika hali ngumu zaidi kuliko ilivyokuwa kabla. Baada ya mwaka 1995, madhara ya makubaliano ya Oslo yalijitokeza kwa maumivu makubwa. Makubaliano yaliyodaiwa kuwa ya amani yaliishia kuiharibu jamii ya Palestina. Baada ya kuingia madarakani kwa Netanyahu mwaka 1996, Oslo iligeuka kuwa maneno matupu kuhusu amani, mazungumzo yaliyokosa uhusiano wowote na uhalisia mashinani. Mchakato wa Oslo uligeuza maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu kuwa jiografia ya janga. Hali ya maisha ya wa wapalestina baada ya makubaliano hayo ilikuwa mbaya zaidi kuliko awali. Mwaka 1994 Israeli ilimlazimishwa Yasir Arafat kukubali utekelezaji wa mkataba wa Oslo. Kwa mujibu wa mkataba huo, ukingo wa magharibi uligawanywa katika maeneo ya A, B na C, ambapo eneo C lilikuwa chini ya udhibiti wa moja kwa moja wa utawala wa Israeli na lilihusisha takribani nusu ya ukingo wa magharibi. Kuhama ndani ya maeneo hayo au kutoka eneo moja hadi jingine lilikuwa jambo lisilowezekana. Aidha, ukingo wa magharibi ulitenganishwa kabisa na ukanda wa Gaza. Kwa upande mwingine, Gaza yenyewe iligawanywa kati ya Wapalestina wa na walowezi wa Kizayuni. Jambo la kusikitisha ni kwamba walowezi wa Kizayuni walitoa vyanzo vingi vya maji na kuishi katika makazi yaliyozungukwa na nyaya za miiba. Kwa hivyo matokeo halisi ya makubaliano ya hayo yaliyodaiwa kuwa ya amani yalikuwa ni kuporomoka kwa ubora wa maisha ya Wapalestina na kuporwa zaidi ya ardhi zao. Makubaliano haya pia yalimlazimisha e, Arafat kuachana mapema na maombio yote ya siku za usoni au mapendekezo ya kupunguza mateso ya watu wake. Ripoti ya kuaminika kuhusu kilichotokea katika mkutano wa Camp David ulioandaliwa na maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilikanusha madai ya Israel kwamba Arafat alikuwa akihujumu mazungumzo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, tatizo kuu kwa Arafat baada ya mapatano ya Oslo lilikuwa kuwa maisha ya wa Wapalestina katika maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu yalikuwa mabaya zaidi kuliko kabla. Maafisa wawili wa Marekani walieleza kuwa Arafat alitoa mapendekezo ya busara kuwa Israeli ichukue hatua za kurejesha imani ya Wapalestina kwa faida ya mchakato wa amani. Ni muhimu kufahamu kuwa uharaka wa mazungumzo haukuwa tu matakwa ya Israel bali pia shinikizo la kijinga kutoka Marekani. Hii ilikuwa ni katika mwisho wa kipindi cha urais wa Bill Clinton ambaye alikuwa akitafuta kuacha urithi fulani wa utawala wake. Yasir Arafat alipendekeza maeneo mawili muhimu katika mazungumzo: kwanza kabisa, kupunguza ukoloni wa walowezi wa Kizayuni na ujenzi wa makazi ambao uliongezeka zaidi baada ya mapatano ya Oslo; pili, kukomesha vitendo vya kikatili dhidi ya raia wa Kipalestina, ikiwa ni pamoja na adhabu ya pamoja, kifungo bila mahakama na udhalilishaji wa mara kwa mara wa Wapalestina kwenye vituo vya ukaguzi vilivyokuwa vinasimamiwa na jeshi katili la Israeli. Kwa ushahidi wa afisa wa Marekani, Israel haikuonyesha nia ya kubadilisha sera zake kwa namna yoyote. Msimamo wa Israel ulikuwa mgumu kiasi kwamba haukumwachia Arafat chaguo lolote, na kama ilivyotabiriwa, baada ya mazungumzo hayo kuvunjika, Israel ilimshutumu Arafat kuwa eti alikuwa anachochea vita. Madai ya Waisraeli kuwa intifadha ya pili ilikuwa shambulizi la kigaidi lilopangwa na Yaser Arafat ni uongo mwingine ambao ulidhihiri waziwazi. Lakini ukweli ni kwamba intifadha ya pili ilikuwa ni mfululizo wa maandamano ya umma dhidi ya usaliti wa Oslo. Intifadha hii ilichochewa na matendo ya uchochezi wa waziri mkuu wa Israel, Ariel Sharon, mnamo Septemba 2000 alipovamia msikiti wa Al Aksa na kuzunguka ndani yake kwa msaada wa jeshi lake katili akiwa ameandamana na waandishi wengi wa habari. Hasira ya awali ya wa Wapalestina, ambayo ilikuwa ya kimantiki, ilijionyesha kupitia maandamano ya amani, lakini maandamano hayo yalikandamizwa kwa ukatili na nguvu kubwa kutoka kwa utawala katili wa Israeli. Ukandamizaji huu na mkono wa chuma uliotumika uliwafanya Wapalestina kujibu. Jibu lao lilijionyesha kupitia operesheni za kujitoa mhanga dhidi ya utawala unaojiita kuwa nguvu kubwa uh, ya kijeshi katika eneo. Kwa Wapalestina, hii ilikuwa njia ya kujitetea na kukomboa ardhi zao. Waandishi wa habari wa magazeti ya Israeli walilazimika kuonyesha intifadha halali ya Wapalestina kama harakati yenye vurugu. Njama hii ilifichuliwa baadaye na waandishi wengi wa habari wa Israeli. Mmoja wao ni Daniel Dor, naibu mhariri mkuu wa gazeti la kizayuni la Yedioth Ahronoth, ambalo linachukuliwa kama gazeti kuu linalosomwa zaidi katika utawala huu. Aliandika kitabu kuhusu utengenezaji na usambazaji wa habari potofu na za uongo uh, katika vyombo vya habari vya Israeli katika siku za mwanzo za intifadha ya pili. Waandishi wengine wawili mashuhuri wa Israeli yaani Ofer Shela na Raviv Draka katika kitabu cha Bumarang walifanya mazungumzo na mkuu wa mafunzo wa jeshi la Israeli na baadhi ya wataalamu wa mikakati kutoka wizara ya vita ya Israeli. Hitimisho lao lilikuwa kuwa mwaka elfu mbili jeshi la Israeli lilikuwa limefedheheka sana baada ya kushindwa vibaya na Hizbullah huko Lebanon. Kulikuwa na hofu kwamba kushindwa huko kungelifanya jeshi la Israeli lionekane lenye udhaifu, hivyo lilihitaji eh, kuonyesha uh, nguvu zake hata kama ni kupitia kukandamizwa wa Wapalestina, kujithibitisha kuwa jeshi hilo uh, lina uh, nguvu uh, katika maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu uh, ilionekana ili kama ishara ya nguvu ya kweli ambayo jeshi hilo lililoshindwa na Hizbullah lilihitaji. Kwa hivyo jeshi katili la Israeli liliamua kuonyesha nguvu dhidi ya maandamano ya amani ya wa Wapalestina kwa kila njia inayowezekana. Jeshi hilo lilifanya hivyo na katika moja ya mbinu zake ilionyesha maandamano kuwa ni shambulio la kigaidi kwenye maeneo ya mapumziko ya pwani. Mnamo Aprili elfu mbili na mbili, Israeli ilitumia ndege kufanya mashambulizi dhidi ya miji na kambi za wakimbizi wa Kipalestina zilizozungukwa na umati mkubwa. Nam jeshi la Israeli lilibonyeza silaha zake nzito dhidi ya watu wasio na hatia. Wakati huu Waisraeli walijitokeza tena na madai yasiyo na msingi. Dhamira walioeneza ilikuwa hakuna mtu miongoni mwa Wapalestina ambaye wanaweza kujadiliana naye. Huu ulikuwa ni mchezo wa kulaumu ambao Israeli na Marekani e, walianzisha ili e, kuhalalisha kushindwa kwa mazungumzo ya Camp David. Simulizi hii ya uongo ilirejea tena kama uchambuzi unaozungumzwa na wataalamu na wachambuzi wa Israel na pia wale wa Ulaya na Marekani. Ilikuwa wazi kuwa Israeli ilikuwa ikijaribu kulazimisha tafsiri yake ya mkataba wa Oslo kwa Palestina kwa kutumia nguvu na mabavu. Tafsiri hii ingeleta madhara ya kudumu kwa Israel eh, katika kupora na kukalia ardhi zaidi za Palestina, na lengo kuu lilikuwa ni kuwafanya Wapalestina wabebeshwe lawama na hata uh, kukubaliana na hali hiyo. Kuwaua kigaidi viongozi wa Kipalestina Palestina sio jambo jipya katika vita vya Israeli dhidi ya harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Israeli ilianza sera hii mwaka 1972 kwa kumuua Ghassan Kanafani, mwandishi na malenga maarufu wa Kipalestina na mmoja wa viongozi wa kupigania ukombozi wa Palestina. Mnamo Mei 2001 Rais George W. Bush wa Marekani alimteua seneta mmoja kama mjumbe wake maalum katika mashariki ya kati. Seneta huyo hakuona sababu yoyote ya msingi eh, kuwa uh, uh, Wapalestina ni waanzishaji vurugu na vita, bali hata alimlaumu Ariel Sharon kwa kuchochea ghasia kwa kuingia katika msikiti wa Al Aksa na uh, kuvunjia heshima ya eneo hilo na maeneo mengine ya Kiislamu E, katika mji wa Kuds au Jerusalem kwa kifupi hata Yasir Arafat ambaye alikosa nguvu alielewa kuwa tafsiri ya Israeli ya mkataba wa Oslo mwaka elfu mbili ilikuwa kumaliza kila tumaini la Wapalestina kuwa na maisha ya kawaida. Mkataba huu ulionekana kuwa hukumu ya kuendeleza mateso zaidi kwa Wapalestina katika siku zijazo. Yasir Arafat alifahamu vyema kuwa njia pekee ya kupata ukombozi wa Palestina ni mukawama au mapambano ya silaha dhidi ya utawala dhalimu wa Israeli na huu ndio mwisho wa kipindi au podkasti yetu nyingine ya makosa maarufu kumi kuhusu Israeli. Katika podkasti hii tumezungumzia mkataba wa Oslo na uongo wa Israeli kuhusu mkataba huu. Tumeeleza kuwa mkataba huu ulikuwa ni juhudi ya pamoja ya Israeli na Marekani kuwalazimisha Wapalestina kukubali matakwa ya Israeli na kuondoa matumaini yote ya kuwa na maisha ya kawaida na taifa huru. Mkataba huu pia, zaidi ya vyote ulikuwa ni hukumu ya kuendelea mateso ya wapalestina katika siku zijazo, na matukio yaliyofuata katika ardhi za Palestina yalithibitisha na yanaendelea kuthibitisha hili. Na mpenzi msikilizaji, jiunge nasi katika makala yetu ijayo, ambapo tutasimulia hadithi nyingine ya uongo kutoka katika utawala haramu wa Israel. Unaweza kutufuata kwenye mitandao ya kijamii au kusikiliza podkasti yetu kwenye tovuti yetu ya iranradio.ir/sw. Yaliyomo katika podcast hii ikiwa yamekuvutia basi, ishiriki na marafiki zako na tutumie maoni yako pia. Nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa leo nchini Kenya. Gazeti Taifa Leo limeangazia zaidi habari iliyopewa kichwa cha maneno Karata kali ya Ruto 2027, duru zinasema, rais anazungumza na Uhuru na viongozi kadhaa wa mrengo wa upinzani. Gazeti hilo linadokeza kwamba katika kikao na viongozi wa Kenya kwanza wiki iliyopita Rais William Ruto aliwaondolea hofu kuwa serikali yao itabanduliwa mamlakani katika uchaguzi ujao, akifichua kwamba ipo mikakati ya kuwaleta Kalonzo Matiangi na hata natembea katika muungano wao. Habari nyingine muhimu, toleo la leo Taifa Leo imepewa kichwa cha maneno bara pwani wamezea mate kiti maarufu cha kadhi mkuu ni kufuatia kifo cha aliyekuwa kadhi mkuu wa Kenya Shekh Abdul Halim Hussein aliyefariki dunia Jumatano uh, Juni 9 mwaka huu huko Mombasa alipokuwa akipewa matibabu. DCI kumhoji Kihara kwa uchochezi, Lagat hana hatia yoyote, Mudavadi atofautiana na Rais Ruto kuhusu kuwapiga risasi waandamanaji, na Musingu hai mabingwa wa magharibi, ni vichwa vya baadhi ya habari muhimu katika toleo la leo gazeti Taifa Leo. Habari kuu gazeti Daily Nation ni ya kukosekana ushahidi wa kuhusika afisa wa polisi na mauaji ya mwana blogu Albert Ojwanga. Mwezi uliopita naibu inspekta jenerali wa polisi Kenya Eliud Lagat alijiuzulu wadhifa wake ili kupisha uchunguzi kuhusu kifo cha Albert Ojwanga. Baadhi ya Wakenya wanamnyoshea kidole Lagat uh, ikidaiwa kwamba Ojwanga alikamatwa kufuatia malalamishi ya afisa huyo wa polisi aliyemshutumu kwa kumharibia jina kwenye mitandao ya kijamii. Habari nyingine muhimu za Daily Nation zina vichwa vya maneno: Gachagua na Raila, wachezaji wakuu wasiotarajiwa katika uchaguzi wa 2027; walimu wa kiume waongoza kesi za utovu wa nidhamu TSC; na wizi wa shilingi bilioni 1.5 Benki ya Equity, jinsi mali isiyohamishika na wafanyakazi wa halifu walivyotikisa uchunguzi nchini Tanzania. Miongoni mwa habari zinazoonekana kupewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo ni ile ya kujiuzulu ubalozi wa nchi hiyo huko Cuba, Hamfrey Harrison Polepole uh, pole. Uh, gazeti Taifa Tanzania limeiandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno Polepole atema nyongo ajiuzulu nafasi ya ubalozi aeleza kusikitishwa kwake na mwenendo wa uongozi. Mwananchi limeipa kichwa cha habari Polepole alivyojiuzulu balozi, CCM yatia ya neno. Na gazeti Pambazuko limeiandika kwa kichwa cha habari wahuni wamzidi nguvu polepole pole. ajiuzulu asema hawezi kuwakilisha uongozi usioangazia maadili ya utu. Polepole aliyekuwa balozi wa Tanzania nchini Cuba ametangaza rasmi kujiuzulu nafasi yake ya kidiplomasia na uongozi wa umma, akitaja kukosekana kwa uelekeo sahihi katika uongozi wa taifa, kufifia kwa maadili katika ngazi mbalimbali serikalini, na kutoheshimiwa haki za raia. Baadhi ya vichwa vya habari gazeti Pambazuko vinasema Chalamila atueleze ukweli watu kupotea na kutekwa, CCM sasa kwa waka Mafao ya wabunge kufuru na bundi atua Simba. A, gazeti Majira a, limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno maono ya, ya Rais Samia ya utalii tiba ya timia nchini. Pia limeandika habari ya kujiuzulu polepole kwa kichwa cha habari polepole ya yajiuzulu ubalozi amshukuru Rais Samia na katika safu ya masuala ya afya Majira limekuletea habari ya sababu za maumivu ya mgongo kwa, kwa anwani inayosema hiki ndicho chanzo kikuu cha maumivu ya mgongo. Nchini Rwanda anaanza na gazeti la Kigali Today ambalo limeandika washiriki katika shughuli ya siku ya kutotumia magari car free day, ambayo kwa kawaida hufanyika mara mbili kwa mwezi wamekumbushwa kuepuka ukimwi kupima mara nyingi iwezekanavyo na ili kujua hali zao na kutumia kinga ikiwa watashindwa kujizuia. Vilevile limeandika kwamba jana Jumapili michuano ya kombe la dunia la vilabu e, ilikamilika nchini Marekani kwa Chelsea kuifunga PSG mabao matatu kwa nunge katika fainali iliyochezwa uwanja wa MetLife Stadium New Jersey nchini Marekani. New Times, kwa upande wake limeandika kwamba waziri wa afya wa Rwanda, Dr. Sabini Nsanzimana ametahadharisha kwamba licha ya mafanikio yaliyopatikana katika kupambana na ugonjwa wa ukimwi, bado virusi hivyo ni tishio kubwa na vinazidi kujitokeza tena miongoni mwa vijana. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza makala ya leo, katika historia leo. Katika historia leo. Ni tarehe 18 mfunguo 4 Muharam mwaka 1447 Hijria, sawa na tarehe 14 Julai mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 236 iliyopita, gereza la kihistoria la Bastille lilitekwa na wakazi wa Paris katika kipindi cha mapinduzi ya Ufaransa, na sehemu kubwa ya gereza hilo ikaharibiwa. Gereza hilo lilijengwa mwaka 1369 kwa lengo la matumizi ya kijeshi. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa liligeuka na kuwa gereza la kutisha, ambapo ndani yake walizuiliwa wafungwa wengi wa kisiasa, hususan watu waliokuwa wakiendesha harakati za kudai jamhuri nchini Ufaransa. Katika siku kama hii ya leo miaka 164 iliyopita ilitengenezwa bunduki ya kwanza ya rashasha. Bunduki hiyo ilitengenezwa na msomi wa kimarekani Dr. Richard J. Gatling kwa kutumia uzoefu wa wavumbuzi wa kabla yake wa silaha. Bunduki iliyotengenezwa na Gatling haikuwa ya automatiki, lakini baadaye teknolojia ya kutengeneza silaha hiyo ilikamilishwa zaidi, na hii leo bunduki ya rashasha inatambuliwa kuwa silaha muhimu sana katika medani za vita. Miaka 42 iliyopita na katika siku kama hii ya leo, tarehe 23 Tir mwaka 1362 Hijiria Shamsia, Duru ya kwanza ya baraza la wanazuoni wanaomchagua kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusimamia kazi zake ilianza shughuli zake. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, baraza la wanazuoni ni moja ya nguzo na asasi muhimu katika mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu unaotawala hapa nchini. Wawakilishi wa baraza hilo lazima wawe mafakihi waliotimiza masharti na huchaguliwa moja kwa moja kwa moja kwa kura za wananchi. Jukumu muhimu la baraza la wataalamu ni kumchagua kiongozi mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu na kusimamia shughuli na utendaji wake. Uchaguzi wa baraza hilo la Iran hufanyika mara moja kila baada ya miaka minane. Na siku kama ya leo miaka 39 iliyopita alifariki dunia Mahdi Hamid Shirazi, malenga, mtafiti na mwandishi mkubwa wa zama zake. Mahdi Shirazi alizaliwa mwaka 1293 hijiria katika mji wa Shiraz, kusini mwa Iran, na kutunukiwa shahada ya udaktari katika taaluma ya lugha na fasihi ya Kifarsi. Dr. Hamid ameandika vitabu vingi vya mashairi ya kifarsi ambapo vingi vinahusiana na elimu ya mitindo, fasihi, historia na fani mbalimbali za mashairi. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize tu muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, Peyman Jebeli amewapokea mabalozi wanaowakilisha nchi 28 mjini Teheran waliofanya ziara ya kukagua moja ya majengo ya IRIB lililolengwa na shambulizi la kigaidi la jeshi la utawala haramu wa Israel mwezi uliopita. Wabunge wa Iran wamo mbioni kuandaa muswada wa kuongeza bajeti ya matumizi ya kijeshi kwa lengo la kuviimarisha vikosi vya ulinzi kwa ajili ya makabiliano ya kijeshi ya pande zote na utawala haramu wa Israel. Muhamadu Buhari, rais wa zamani wa Nigeria aliyewahi pia kuitawala nchi hiyo kijeshi, amefariki dunia mjini London huko Uingereza alikokuwa akipatiwa matibabu. Amefariki dunia akiwa na umri wa miaka themanini na mbili. Waziri mkuu wa zamani wa Israel Ehud Olmert amekiri kwamba walowezi haramu wa kizayuni wamekuwa wa wakifanya uhalifu wa kivita kila leo dhidi ya wapalestina wa, wa ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Na rais Vladimir Putin wa Rusia amesema malengo ya kiukiritimba ya mataifa ya magharibi ya kutupilia mbali kwao wasiwasi wa kiusalama wa nchi yake ndivyo vilivyosababisha kuzuka Aa, au kuendelea kwa mzozo baina ya Rusia na nchi hizo za magharibi. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwahereni.