Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi, wapendwa wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu na nikuwatangazia moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Wapendwa wasikilizaji, tuna mengi mazuri tumeandalia usiku huu wa leo. Ni jumapili njema ya tarehe kumi na saba Muharam elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria, ambayo ni sawa na Julai kumi na tatu elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Kwanza kabisa tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambayo usiku huu utahusu jibu la swali la leo, kwa nini Francisca Albanese anasema hakuna tena mistari mekundu baada ya yeye kuwekewa vikwazo na Marekani. Tutawatia uchambuzi huu kwa mutasari. Tutakuwa na kipindi cha hikaya za aya, podkast yetu kwa leo itahusiana na historia ya dunia na wengi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati. Mpendwa msikilizaji, usikose kutegea sikio. Matangazo haya tunayarusha mubashara kupitia redio washirika Tanga Tanzania ni Maarifa FM na inasikika katika maeneo mbalimbali, mikoa mbalimbali ya Tanzania kwa mfano Tanga yanasikika vizuri, Singida, Dar es Salaam na katika visiwa vya Zanzibar baadhi ya maeneo yanasikika na vilevile vile upande wa kusini mwa Tanzania nikimaanisha mikoa ya Mtwara na Lindi yanasikika. Sijasahau magharibi, Kigoma na kadhalika. Na tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday ir sw. Naweza unaweza vilevile -vile kutembelea chaneli yetu kwenye Telegram, mpenda msikilizaji, inayopatikana katika anwani ifuatayo: at Radio Teheran swtm Radio Teheran sw. Nasubiri ujumbe wako mpinda wa msikilizaji, tuma katika nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, ambayo inawasomea inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Karibuni. na saye tu tunaonesha dakika moja imebaki kutimia moja na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Shirika la UNESCO la ongeza bonde la Khorramabad la Iran kwenye orodha ya urithi wa dunia. Euromed asema Trump afunguliwe mashtaka kwa mauaji wa Palestina wanaotafuta misaada. Nchini Nigeria, kundi la Boko Haram Kumradhi, Nigeria ya wafunga watu 44 waliofadhili kundi la kigaidi la Boko Haram. Na pamoja na habari nyingine, watoto watatu wa Kisudani ni miongoni mwa raia 11 waliouawa na waasi wa RSF huko Kordofani. Pamoja na habari nyinginezo, karibuni kwa nami. Habari kamili. Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni UNESCO limeongeza rasmi maeneo ya kale ya enzi ya mawe katika bonde la Khorramabad lililoko katika jimbo la Lorestan, Magharibi mwa Iran kwenye orodha ya urithi wa dunia. Uamuzi huo ulifanyika katika kikao cha 47 cha kamati ya urithi wa dunia ya shirika la UNESCO kilichofanyika Paris, Ufaransa, siku ya Ijumaa. Hatua hii ni ya kihistoria kwa Iran, kwani ni mara ya kwanza kwa shirika la UNESCO kuorodhesha maeneo ya kihistoria ya Iran ya enzi ya Paleolithic. Kutambuliwa kwa maeneo hayo kunachukuliwa kama mafanikio makubwa ya kisayansi na kitamaduni yanayoangazia historia ya mwanzo wa maisha ya binadam katika milima ya Zagros. Mapango ya kihistoria katika bonde hilo yanakadiriwa kuwa na zaidi ya miaka elfu sitini na yanaaminika kuwa miongoni mwa maeneo ya mwanzo kabisa ya makazi ya binadamu. Maeneo hayo yakiwemo mapango ya Yafte, Kaldar, Komri, Konji na Gilvaran yako kwenye njia kuu ya kihistoria inayotumiwa na binadamu wa kale iliyotumiwa na binadamu wa kale wanaoaminika kusafiri kutoka Afrika kuelekea Asia na Ulaya. Maafisa wa Iran wamesema eneo hilo linatoa ushahidi wa kipekee na wakina juu ya makazi ya binadamu tangu enzi ya mawe hadi enzi ya chuma. Baada ya tangazo hilo, waziri wa urithi wa kitamaduni, utalii na sanaa za mikono wa Iran, Reza Salehi Amiri amesema hatua hiyo ni jibu la kiakili na la kibinadamu dhidi ya mradi wa kuichafua Iran, yani Iran fobia. Amesema mafanikio haya ni hatua muhimu ya diplomasia ya kitamaduni ya Iran na ni kielelezo cha historia yake tajiri ya ustaarabu. Bonde la Khorramabad lililoko kwenye safu za milima ya Zagros magharibi imekuwa njia muhimu ya kiutamaduni na kiikolojia kati ya Mesopotamia, uwanda wa Iran na Asia ya kati kwa maelfu ya miaka. Wataalamu wa shirika ya UNESCO wamesisitiza upekee wa eneo hilo wakisema, hakuna mahala pengine duniani palipotambuliwa rasmi kuwa na ushahidi wa makazi ya binadamu wa kale wa muda mrefu kiasi hicho. Kituo cha Euro Mediterranean Human Rights Monitor kimeikashifu taasisi ya Gaza Humanitarian Foundation inayofadhiliwa na Marekani pamoja na utawala haramu wa Israel kwa mashambulizi ya mara kwa mara na yenye umwagaji damu dhidi ya raia wenye njaa wanaokusanyika kupokea misaada. Shirika hilo la haki za binadamu lenye makao yake mjini Jeneva, katika ripoti iliyotolewa Jumamosi, limeitaka jumuiya ya kimataifa kuanzisha uchunguzi wa kina kuhusu taarifa za uhalifu wa kivita. Ripoti hiyo imeangazia tukio la hivi karibuni la mauaji katika eneo la Ashakosha huko Rafa, ambapo Wapalestina 30 waliuawa na zaidi ya wengine 180 kujeruhiwa vibaya. Tukio hilo lilitokea baada ya kufungwa kwa vituo vya misaada, hali iliyowalazimu maelfu ya watu kukusanyika kwa wingi katika eneo moja, katikati ya mzingiro wa kinyama unaotekelezwa na Israel. Mashuhuda na video zilizopitiwa na Euromed zinaonyesha kuwa walinzi binafsi wa usalama kutoka Marekani kwa kushirikiana na wanajeshi wa Israel walifatua risasi na gesi ya kutoa machozi dhidi ya raia waliokuwa wakitafuta chakula. Euromed Monitor imeshtaki GHF kwa kugeuza misaada ya kibinadamu kuwa silaha ya njaa na vifo chini ya usimamizi wa jeshi la Israel, hali ambayo imepindua mfumo wa awali wa Umoja Mataifa wa usambazaji wa misaada. Shirika hilo la haki za binadamu limetaka uwajibikaji wa kisheria dhidi ya wahusika wote akiwemo Rais Donald Trump wa Marekani kwa kuunga mkono mfumo wa misaada unaoongozwa na Israel na pia kwa msaada mkubwa wa kijeshi na kidiplomasia aliotoa kwa kampeni ya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Naendelea kutega sikio, taarifa ya ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Serikali ya Nigeria imewahukumu watu 44 kifungo cha hadi miaka 30 jela kwa makosa ya kufadhili ugaidi. Msemaji wa shirika la kupambana na ugaidi nchini humo amebaini waliohukumiwa walikuwa miongoni mwa washukiwa 54 walioshtakiwa mbele ya mahakama nne maalumu zilizoundwa kwa ajili ya raia zikiwa ndani ya kambi ya kijeshi mjini Kainji katika jimbo la Niger katikati mwa Nigeria msemaji wa kituo cha kitaifa cha kupambana na ugaidi cha Nigeria, abu Michael, amesema kesi za washukiwa wengine kumi ziliahirishwa hadi tarehe nyingine. Nigeria ilianza tena kusikiliza kesi hizo Jumatano baada ya kusitisha kwa zaidi ya miaka saba, mashtaka dhidi ya watu alfu moja. Michael amesema maamuzi yaliyotolewa katika kesi hizo yalisababisha hukumu za kifungo cha miaka 10 hadi 30 na kazi ngumu. Taarifa hiyo imesema kwa hukumu hizi mpya, Nigeria sasa imeshughulikia jumla ya kesi 785 zinazohusiana na ufadhili wa ugaidi na uhalifu mwingine wa kigaidi. Raia wasiopungua 11 wakiwemo watoto watatu wameuawa katika shambulio la kikosi cha wanamgambo wa jeshi la msaada wa haraka RSF katika jimbo la Kordofani kaskazini magharibi mwa Sudan. Hii ni kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa madaktari wa eneo hilo leo Jumapili. Kwa mujibu wa mtandao madaktari wa Sudan, Sudan Doctors Network, watu wengine 31 wamejeruhiwa wakiwemo wanawake 9 baadhi yao wakiwa wajawazito katika shambulizi lililotokea eneo la Shaka anum katika jimbo hilo. E, taarifa hiyo imelitaja tukio hilo kama moja ya mashambulizi ya kikatili zaidi ambayo yanakiuka waziwazi kanuni za kibinadamu na mikataba ya kimataifa. Mtandao huo umetoa wito kwa jamii ya kimataifa, hususan Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuchukua hatua za haraka na madhubuti. Jimbo la Cordofani Kaskazini limekuwa likishuhudia ongezeko la mashambulizi tangu mapigano makali kati ya jeshi la kitaifa la Sudan na waasi wa RSF yalipozuka mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Vita hivyo tayari vimesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu ishirini na kuwafanya watu milioni 14 kuhama makazi yao kwa mujibu wa Umoja Mataifa na mamlaka za ndani nchini Sudan. Hata hivyo utafiti huru zinaonyesha idadi waliopoteza maisha inaweza kufikia watu laki moja na elfu thelathini. Mapigano hayo yameongeza migawanyiko ya wa kisiasa na kijamii nchini Sudan, huku maeneo kama Dafur, Kordofani na Khartum yakiwa katika hali ya hatari ya maangamizi na uvunjaji mkubwa wa sheria za kimataifa kuhusu ulinzi wa raia. Serikali ya Sudani inayotuhumu mataifa ya kigeni, hasa Umoja wa Falme za Kiarabu, kuwa ni muungaji mkono mkuu wa waasi hao wa RSF. Harakati za mapambano ya, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbollah ya Lebanon imelaani vikali mauaji ya kiongozi maarufu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia, Shekhe Rasuri Shahauda, aliyeuawa katika shambulio lililotokea katika mkoa wa Homs, Siria ya kati. Harakati hiyo imelitaja tukio hilo kuwa ni uhalifu wa kikatili unaolenga kuvuruga mshikamano wa kitaifa wa Siria na kuchochea machafuko na ukosefu wa usalama nchini humo. Katika taarifa iliyotolewa Jumamosi, harakati ya Hizbullah imesema mauaji hayo ya makusudi yaliyotekelezwa na watu wahalifu na wasaliti waliolenga kuanzisha migogoro ya kimadhehebu na kidini miongoni mwa jamii mbalimbali za Siria. Taarifa hiyo imesema uhalifu huo umelenga moja kwa moja mwanazuoni huyo aliyejitolea maishani katika kuhudumia Uislamu na taifa la Siria. Sheikh Shahud alijitolea kulea vijana ya kielimu na kiimani, alikuwa mlinganizi wa haki na mtetezi wa dhati wa wanyonge. Na mashabiki wa klabu ya soka ya Glasgow Rangers huko Uskochi, Uingereza wameanzisha kampeni kubwa ya kuzuia kusajiliwa kwa mshambuliaji kutoka Israel kama njia ya kupinga vita vya muda mrefu mauaji ya kimbari vinavyotekelezwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa Palestina wa ukanda wa Gaza, baada ya kuenea kwa uvumi kuwa Glasgow Rangers inataka kumsajili Dor Turgeman, mshambuliaji kutoka klabu ya Makabi Tel Aviv ya Israel. Mashabiki hao wamewasilisha ombi kwa mkurugenzi mtendaji wa klabu hiyo Patrick Stewart, wakimtaka asitishe mara moja mpango huo wa usajili. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, mashabiki wa Light Blues wameeleza wazi kupinga vikali hatua yoyote ya kuwaleta wanamichezo kutoka utawala wa Israel kwa sababu utawala huo unatekeleza jinai za mauaji ya halaiki dhidi ya wa Wapalestina. Mashabiki hao wamelaani vikali mauaji ya wanawake na watoto wa Kipalestina wasio na hatia ndani ya eneo hilo lililowekwa chini ya mzingiro wa kijeshi wa utawala wa Israel na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani, mpenda msikilizaji na sasa umewadia wakati huu wa kuwasomea uchambuzi wa kisiasa ambao usiku huu kichwa chake cha maneno kinasema jibu la swali la leo: kwa nini Francisca Albanese anasema hakuna tena mistari mekundu baada ya yeye kuwekewa vikwazo na Marekani? Francesca Albanese ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya maeneo ya Palestina yanayokalia kwa mabavu ametangaza kwamba uamuzi wa Marekani wa kumwekea vikwazo unaonyesha kuwa hakuna tena mstari mwekundu wowote. E, sababu ya hayo ni kwamba utawala wa Trump umeonyesha kuwa haujali hata kidogo vipimo vya kimataifa haujali taasisi za kimataifa, hususan Umoja wa Mataifa na majukumu walionayo nayo maafisa wake akiwemo Albanese, kwa kufika hadi ya kuwawekewa vikwazo na kuwapa adhabu za aina mbalimbali kwa sababu tu ya kutimiza wajibu wao. Bi Albanese amesema sasa anakabiliwa na hatari ya kuzuiliwa milki zake na kuwekewa mipaka ya kusafiri na akatahadharisha kwamba uamuzi wa Washington unaweza kuanzisha mwenendo hatari wa kuwalenga watetezi wa haki za binadamu duniani kote. Ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa amebainisha kwa kusema hakuna tena mistari miekundu, na jambo hili linatisha sana. Vikwazo hivi vinaweza kunizuia kusafiri, jambo hili litakuwa na athari mbaya kwa watu ambao kwa kawaida huwa na mawasiliano na mimi kwa sababu kwa raia wa Marekani au wale wenye kadi za kijani jambo hili litawatatiza sana. E, kabla ya hapo, msemaji wa umoja mataifa Stephan Dujarric alitoa mjibizo kwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Francisca Albanese kwa kusema kumwekea vikwazo Albanese kunaanzisha mwenendo hatari sana baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kutangaza vikwazo dhidi ya ripota ya maalumu wa Umoja Mataifa yanayohusika na hali ya Palestina kwa kisingizio cha kuanzisha kampeni ya vita vya kisiasa na kiuchumi dhidi ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu, wanaharakati wa tetezi na makundi ya Kipalestina wametoa taarifa mbali mbali za kumuunga mkono Albanese. Miongoni mwa waliotoa taarifa hizo ni harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas ambayo imelaani vikwazo vya Marekani dhidi ya Francisca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya Palestina, na ikasema hatua hiyo ni kielelezo cha namna Washington inavyounga mkono jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. mm. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja. Na huo ndio ulikuwa uchambuzi wetu kwa usiku huu ambao umehusiana na kwa nini Albaniza anasema hakuna tena misai mikundu baada ya yeye kuwekewa vikwazo na Marekani. Na tunaanza na kipindi chetu cha kwanza cha Hikaya za Aya itakaofuatiwa na podcast usiku huu, ambayo ni mfululizo wa podcast ya historia ya, ya dunia. Hekaya za Aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitatupia jicho sababu za kuteremshwa aya ya 90 ya Suratu Nahla. Uthman bin Madhuun alikuwa mtu mashuhuri katika ardhi ya Hijazi. Katika historia anakumbukwa kama mtu mtakasifu mwenye haya na mchamungu. Alikuwa mtu wa kumi na tatu kumwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Uthman bin Madhuun alipata fahari ya kushiriki katika vita vya Badri na alikuwa muhajiri wa kwanza kufariki dunia mjini Madina. Baada ya kurejea kutoka kwenye vita vya Badri, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliosha maiti yake na kumkafini kwa sanda, akabusu kipaji chake cha uso na akasema, alikuwa miongoni mwa watu wetu wema. Kwa vile Uthman bin Madhun alikuwa shakhsia wa kipekee miongoni mwa maswahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Imam Ali bin Abitalib alaihi salam alimpa mmoja wa wanawe jina lake yani Uthman kutokana na mapenzi yake kwa Ibni Madhun. Uthman anaeleza kisa cha kusilimu kwake kama ifuatavyo: siku moja nilipokuwa Maka, Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam aliniona na akaniambia, Uthman, hutaki kuamini? Nikasema, hapana, Mtume wa Allah. Alikariri sentensi hiyo siku nyingine na mimi nilimpa jibu hasi. Kitendo hiki cha Mtume wa Mwenyezi Mungu kilirudiwa mara kadhaa, hadi siku moja nilipokwenda kwa Abu Talib na kumwambia mpwa wako Muhammad hakati tamaa, amesisitiza niamini kiasi kwamba sasa naona haya mbele yake. Abu Talib aliniambia, Uthman, amekupa pendekezo la ufanisi wa dunia na akhira. Katika mojawapo ya siku hizo Wakati mtume alipokuwa katika sijida akimwabudu Mungu, Uthman bin Madhun alipita karibu na Alkaba na macho yake yakavutiwa na mandhari maridadi ya mtukufu huyo. Uthman ambaye alikuwa ameukubali Uislamu kwa sababu tu ya kuona haya na hakuwa muumini halisi ndani ya nafsi yake, alimwendea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama bila hiari, baada ya kuona mandhari hiyo. Mtume alipoinua kichwa chake kutoka kwenye sijida baada ya kumaliza ibada, alitambua hali ya Othman iliyobadilika. Kwa hivyo, alimwomba kwa upole ajongee karibu yake ili apate kuzungumza naye. Othman alisogea huku akionekana kuwa ameathiriwa zaidi, na akapiga magoti kwa heshima mbele ya Mtume. Ulipita muda kidogo, ghafla Mtume akatazama juu angani. Ilikuwa kana kwamba nuru imemulika juu yake na kumchukua mtume kwenye ulimwengu mwingine. Muda mchache baadaye mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliangalia chini na kurudi katika hali yake ya kawaida. Uthman bin Madhun alimuuliza mtume kuhusu hali hiyo iliyompata mtume. sallallahu alayhi alisema, wa alihi wasallam wakati nilipokuwa nazungumza nawe nilimuona malaika Jibrilu mbinguni ambaye ameniteremshia aya inayosisitiza kuheshimu haki za jamaa wa karibu. Aya hiyo inasema, inna llaha yamuru biladli walihsani wa itai dhi lqurba wa yanha ani lfahshai walmunkari walbaghi yairukum laalakum tadhakkarun. Hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha kufanya uadilifu na hisani na kuwapa jamaa, na anakataza uchafu, uovu na dhuluma. Anakuwaidhini ili mpate kukumbuka. Katika mwaka wa tano wa kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Waislamu wanaume kumi na mmoja na wanawake wanne Walihamia Uhabeshi nchini Ethiopia chini ya uongozi wa Uthman bin Madhun. Baada ya muda si mrefu walipata habari kwamba washirikina wa Maka wameacha kuwaudhi na kuwasumbua Waislamu hivyo wakarudi Maka. Lakini wakakuta habari hiyo ilikuwa ya uongo na wakalazimika kuomba hifadhi kwa watu mbalimbali. Uthman bin Madhun aliingia Maka chini ya hifadhi ya Walidi bin Mughira. Aliishi kwa amani na salama katika hifadhi ya Walid , lakini aliumizwa sana kwa kuona hali ya kusikitisha ya Waislamu waliokuwa wakiteswa na washirikina kutokana na unyonge wao. Kwa msingi huo alijisemeza yeye mwenyewe, ni fedheha kubwa kwangu kutembea kwa uhuru asubuhi na jioni katika mitaa ya Maka nikipewa hifadhi na mshirikina, huku waumini wenzangu wakiteseka sana katika njia ya Mwenyezi Mungu. Aliinuka ghafla na kwenda kwa Walidi bin Mughira na kumwambia ewe Walid, himaya yako kwangu imekwisha, na kuanzia sasa sitaki kuwa chini ya himaya yako. Walidi akasema, kwa nini ewe Othman? Kuna mtu aliyekusumbua? Akasema, hapana, bali nataka kuwa katika kinga na hifadhi ya Mwenyezi Mungu pekee na sipendi kuwa katika hifadhi ya asiyekuwa Mola Muumba. Walidi alisema kwa vile nimekupa hifadhi mbele ya umma na kutangaza hadharani, ili kuivunja ni lazima twende baina ya watu na kutangaza mwisho wake. Kisha Uthman na Walid wote wawili waliingia katika uwanja wa Alkaaba na Walidi bin Mughira akawahutubia viongozi wa Makuraishi akisema, enyi Makuraishi, jiweni kwamba Uthman bin Madhun amerudisha kwangu haki ya ujirani na kukomesha hifadhi yake. Uthman bin Madhun pia alisimama na kusema, Walidi anasema ukweli, amekuwa mwaminifu na mkarimu katika kunipa hifadhi, lakini sitaki kuwa katika hifadhi ya yeyote isipokuwa hifadhi ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo ninarejesha kwake haki yangu ya ujirani. Wakati huo Labid bin Rabia, mmoja wa washairi mashuhuri wa zama za kabla ya Uislamu, alikuwa ameketi miongoni mwa kundi la Maquraish akiwasomea mashairi. Uthman bin Madhuni pia alikuwa ameketi katika kundi hilo. Labid alisoma ubeti wa shairi lake maarufu wenye kifungu kinachosema ala kullu shaiin ma khala llaha batilu Fahamuni kwamba kila kitu isipokuwa Mungu ni batili na hakina msingi. Uthman bin Madhun alipoona kwamba kauli hiyo inaafikiana na imani ya Uislamu, alisema umenena kweli ewe Labida. Labida alisoma kifungu kinachofuata cha shairi lake kinachosema wakulu naimin la mahala tazailu, na neema zote hapana shaka zitatoweka. Uthman bin Madhun alisema kwa sauti yenye ukakamavu hapana, umesema uongo, kwa sababu neema za peponi haziishi wala kutoweka. Maneno haya yalimkasirisha sana labid bin Rabia na akasema: enye Makuraishi, na hapa kwa jina la Mungu, kwamba hadi sasa haijapata mtu wa majilisi zenu akasema maneno kama haya. Hali hii imeanza lini kati yenu? Mmoja kati ya hadhirina alisema mjinga huyu na wapumbafu wengine wameacha dini yenu, usiumizwe na maneno yake. Uthman bin Madhun alimpa jibu kali hadi wakaanza kugombana. Bwana huyo alimpiga Uthman bin Madhuni ngumi ya jicho na kulitia baka jeusi. Wakati huu Walidi bin Mughira, ambaye alikuwa amekaa karibu akiangalia tukio hilo, alimgeukia Uthman bin Madhuni na kusema kama ungekuwa chini ya hifadhi yangu, usingeshuhudia siku kama hii. Uthman bin Madhuni alijibu kwa kusema, mimi niko katika himaya na hifadhi ya mkuu na mwenye nguvu zaidi. Uthman bin Madhun alifariki dunia mwezi Dhulhija mwaka wa pili hijiria. Alikuwa mtu wa kwanza kuzikwa Baqi, na hii ilipelekea Waislamu wengine waliofariki dunia wazikwe eneo hilo. Tangu wakati huo Baqi ikawa makaburi ya Waislamu wa Madina. Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam amemsifu sana Uthman bin Madhun katika hotuba iliyoandikwa kwenye kitabu cha Nahju lbalagha, hikima ya 289 anasema kana li fi ma madha akhun fi fi fi fi llah wa kana yudhimuhu fi aini, sigharu ldini fi aini. kana yudhimuhu aini ainihi li fi ma madha akhun fi llah wa kana yudhimuhu fi aini sigharu dunya fi aini. Huko nyuma nilikuwa na ndugu katika dini ambaye alikuwa na hadhi na nafasi ya juu sana machoni pangu kwa sababu dunia ilikuwa hakiri na duni machoni pake. Hakutawaliwa na tumbo lake, hivyo hakutamani asichoweza kupata na hakuzidisha pale alipopata. Alikuwa akinyamaza kimya muda mwingi Alipoongea aliwapita wote na kukata kiu ya waulizaji. Alikuwa mnyenyekevu na mpole kiasi kwamba watu wengi walidhani ni dhaifu, lakini katika masuala muhimu ya kutetea haki na dini ya Mungu alikuwa mithili ya simba wa mwituni na nyoka mwenye sumu kali. Alikuwa akitenda aliyokuwa akiyasema na hakusema asiyoweza kutenda. Akiwajihiana na mambo mawili, alikuwa akiangalia ni lipi lililo karibu zaidi na matamanio ya nafsi, analiepuka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mungu. <tune> Makosa kumi ya Wazayuni Karibu kwenye kipindi cha nane cha podcast ya makosa kumi maarufu kuhusu Israel. Katika podcast hii ya nane tutazungumzia uongo wa Israel kuhusu mkataba wa Oslo. Karibuni. Mnamo Septemba 17 mwaka 1993, Israel na harakati ya ukombozi wa Palestina PLO walisaini mkataba uitwao Oslo katika uwanja wa ikulu ya White House mbele ya rais wa Marekani, kiongozi wa PLO Yasir Arafat, waziri mkuu wa, wa Israel wakati huo Shakh Rabin, na pia waziri wa mambo ya nje wa Israel wakati huo Shimon Peres walipokea tuzo ya amani ya Nobel kwa kuafikiana kuhusu mkataba huu. Hadi mwaka huo Israel ilikuwa ikikataa kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na PLO kuhusu hatima ya Palestina. Israel ilipendelea kufanya mazungumzo na Jordan badala ya PLO. Hata hivyo katikati ya miaka ya thamanini ilibadilisha msimamo wake. Sababu ya mabadiliko haya ilikuwa faida ambayo Israeli iliona katika amani hii ya bandia. Hatimaye pande hizo mbili zilikutana hadharani mwaka 1993. Uingiliaji wa Wamarekani pia ulisaidia kufikiwa mkataba wa Oslo. Mkataba huu ulisainiwa kwa sherehe za kipekee na za kimaonyesho E, katika ikulu ya White House mnamo Septemba 1993. Mkataba huu ulitangazwa kuwa eti umemaliza mzozo kati ya Israel na Palestina. Lakini kuna ngano mbili za uongo zilizozunguka mchakato wa Oslo. Kwanza kabisa, Oslo ulikuwa mchakato wa amani wa kweli. Pili kwamba Yasir Arafat alikusudia kuharibu mchakato huu kwa kuchochea intifadha ya pili na mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Israel. Ngano ya kwanza ya uongo iliibua matumaini ya kupata suluhisho, lakini mkataba ulipoporomoka ikawa ni mchezo wa kulaumiana. Waisraeli wenye misimamo mikali ya kufurutu ada walielekeza kidole cha lawama kwa viongozi wa Palestina. Wengine walimlaumu moja kwa moja Asir Arafat. Baadhi pia walimlaumu Binyamin Netanyahu kwa kuzorotesha mchakato baada ya kifo cha Arafat mwaka 2004. Ngano zote zinaonyesha kuwa mchakato wa Oslo haukuwa kamwe wa kweli. Muhimu zaidi ni kwamba mkataba wa Oslo ulijumuisha masharti ambayo utekelezaji wake ulikuwa usowezekana. Madai kwamba baada ya kusaini mkataba Yasir Arafat hakutekeleza majukumu ya Oslo hayahitaji uchambuzi, kwani hakuwa na uwezo wa kutekeleza ahadi zisizotekelezeka. Kwa mfano, viongozi wa Palestina waliagizwa kutoanzisha harakati za mapambano ya ukombozi eh, katika maeneo yaliyo chini ya utawala wa Israeli. Arafat alitegemewa kukubali takwa hili ambalo hangeweza kulitekeleza. Kwa mujibu wa mapendekezo ya Waisraeli, taifa la Palestina halikupaswa kuwa na uchumi, jeshi wala siasa za nje zilizo huru. Lengo lilikuwa ni kuwa na mamlaka ya ndani pekee isiyo na uwezo. Mchakato huu wa amani tangu mwanzo ulikuwa ni mchakato ambao unaelekea kusambaratika. Ili kuelewa kushindwa kwa mkataba wa Oslo inahitaji uchambuzi wa kina zaidi. Kwa kweli, katika mkataba huu misingi miwili ilibaki bila majibu. Kwanza ni suala la kipaumbele cha mgawanyo wa kijiografia au maeneo kama msingi wa amani. Pili ni kukataa haki ya wakimbizi wa Palestina kurudi na kuiondoa kadhia hii kwenye meza ya mazungumzo. Wayahudi walipendekeza kuunda utawala wa Israel e, katika zaidi ya asilimia 80 ya ardhi ya Palestina. Kamati ilikubaliana na kanuni ya pendekezo hilo, lakini ilipunguza kiasi cha ardhi kidogo sana. Ulikuwa mjadala wa kupeana ardhi ili kupata amani, ambao kila mpatanishi alielezea. Juhudi za Marekani pia zilikuwa za ushawishi katika kuhakikisha mafanikio ya Waisraeli katika mchakato huu ambao ulikuwa kwa madhara ya Wapalestina. Viongozi wa Palestina kwa wakati wowote hawakuwa na hamu ya kugawa ardhi yao. Mpango wa kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina daima ulikuwa mpango wa Wazayuni na Waisraeli. Zaidi ya hayo, kadiri nguvu za Waisraeli zilivyozidi kuongezeka, ndivyo asilimia ardhi waliolenga kupora iliongezeka. Vyama vya Palestina vilikubaliana na masharti ya Oslo kama shari ndogo, lakini lazima tukubali kuwa hakuna taifa asili hukubali kuacha hata chembe ya ardhi yake na kuikabidhi ajinabii isipokuwa tu kuwepo mashinikizo makubwa. Lazima tukubali kuwa mchakato wa Oslo haukuwa haki kwa amani, bali ulikuwa ni makubaliano ambayo taifa lililoshindwa na lililotawaliwa liliafiki mapatano chini ya mashinikizo na kwa kulazimishwa. Pia mazungumzo ya suluhisho la eti nchi mbili yalijitokeza katika mchakato wa Oslo. Lengo lilikuwa lile lile la kuigawa ardhi ya Palestina katika vipande viwili. Ahadi ya kuanzishwa kwa taifa la Palestina ilikuwa kivutio kwa ulimwengu na baadhi ya Wapalestina wa Palestina wenyeji, lakini haraka ilijitokeza kuwa ilikuwa ni pendekezo lisilo na masilahi yeyote kwa Wapalestina na kimsingi lilikuwa ni hadaa tupu. Hatimaye majira ya joto ya mwaka elfu mbili, baadhi ya wanaharakati wanazuoni na wanasiasa wa Palestina waligundua kuwa mchakato walounga mkono wa Oslo haukujumuisha kuwalazimu wanajeshi wa Israel waondoke kwenye maeneo ambayo walikuwa wameavamia na kuyakalia kwa mabavu. Aidha, iliwabainikia Wapalestina kuwa mapatano hayo hayakuwa na dhamana kuhusu kuanzishwa nchi huru ya Palestina. Naam, siri ilikuwa imefichuka. Katika hali hiyo, hisia za kukata tamaa ziliibuka sambamba na intifada ya pili ya Wapalestina katika miezi ya mwisho wa mwaka 2000. Mchakato wa amani wa Oslo haukufanikiwa kwa sababu ulijengeka katika msingi wa kugawa ardhi. Katika mkataba wa awali wa Israeli walikubaliana kujadili masuala matatu yaliyoleta shida kwa Wapalestina baada ya kipindi cha mpito cha miaka mitano. Masuala hayo ni hatima ya kud, swala la wakimbizi na makazi ya wahamiaji wa kizayuni au walowezi waki wa kizayuni. Katika kipindi hicho cha mpito, Wapalestina walithibitisha kuwa wanaweza kutekeleza majukumu yao, lakini miaka mitano baadaye, Wapalestina walipokuwa tayari kujadili masuala hayo, awamu ya pili haikuanza kabisa. Netanyahu alidai kwamba kwa sababu ya tabia mbaya ya Wapalestina hawezi kuanzisha awamu ya pili. Madai hayo yalikuwa ni uongo mtupu kwa sababu mchakato wa Oslo ulisimama baada ya kuuawa wa kwa waziri mkuu wa Israel Ishak Rabin. Baada ya kuuliwa kwa Rabin na Muisraeli mwenye misimamo mikali, Netanyahu aliongoza serikali yake e, mwaka 1996. Kupinga waziwazi wazi kwa Netanyahu mkataba wa Oslo kulisababisha kusitishwa kwa mchakato huu. Nukta ya ajabu na kichekesho ni kwamba baada ya kushindwa kwa mazungumzo badala ya wanasiasa wa Israel kulaumiwa ni viongozi wa Palestina waliotuhumiwa kuwa walivuruga mapatano hayo ya Oslo. Uondoaji wa haki ya kurejea wakimbizi wa Kipalestina kutoka ajenda ya mazungumzo ulikuwa uh, sababu ya pili inayoonyesha kuwa makubaliano ya Oslo yalikuwa mchakato potofu. Kuto kutilia maanani suala la wakimbizi halikuwa jambo jipya. Tangu mwanzo, wakimbizi wamekuwa wakibanwa na kudhibitiwa. Katika makubaliano ya Oslo, suala la wakimbizi wa, wa Palestina lilizikwa ndani ya vifungu vya maelezo kiasi kwamba halikujitokeza wazi katika mlolongo wa maneno. Ni kweli kwamba uzembe wa mwakilishi mkuu wa Palestina, yaani Aser Arafat, uliathiri makubaliano hayo, lakini matokeo hayangekuwa tofauti hata kama angechukua tahadhari, eh, kuchunguza kila neno. Israel kwa hakika ilifasiri haki ya kurejea kwa wakimbizi wa Palestina kama uchochezi na fitina ya Kipalestina dhidi ya mchakato wa amani. Katika jaribio la mwisho la kuendeleza makubaliano ya Oslo kwenye mkutano wa Camp David mwaka elfu mbili, suala la wakimbizi halikupokelewa ipasavyo. Mazungumzo ya mwisho alikuwa ya ya jitihada ya pamoja Marekani na Israeli kuwashawishi wa Palestina kukubali mpango ambao miongoni mwa mambo mengine ulijumuisha kukataliwa kwa haki ya kurejea kwa wakimbizi wote eh, kwa msimamo mkali na wa moja kwa moja. Katika mpango huo, wa Palestina waliruhusiwa tu kurejea kwenye maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya ndani ya Palestina. Hata hivyo, wahusika wote wa mazungumzo walijua kuwa maeneo hayo tayari yalikuwa na idadi kubwa ya watu na hayakuwa na uwezo kupoke wa kupokea wakimbizi zaidi. Wakati huo huo, kulikuwa na maeneo mengi yaliyokaliwa kwa mabavu na Israel yenye nafasi ya kutosha ya wakimbizi wa Palestina kurejea katika ardhi zao za jadi. Sehemu hii ya mazungumzo ilikuwa tu mtazamo wa juujuu juu bila maana halisi. Kimsingi, mkutano huu ulilenga kunyamazisha ukosoaji wowote wa bila kutoa suluhisho la kweli kwa hivyo mchakato wa amani wa miaka ya tisini ulikuwa bandia na usokuwa halisi. Kwa maelezo mengine, makubaliano ya Oslo yaligeuka na kuwa mchakato wa kijeshi wa utawala haramu wa Israel. Aa, wa Israel, mchakato ambao uliwezesha utawala huo ghasibu kudhibiti kikamilifu ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza na kwa upande mwingine uliofanya Wapalestina waishi katika hali ngumu zaidi kuliko ilivyokuwa kabla. Baada ya mwaka 1995, madhara ya makubaliano ya Oslo yalijitokeza kwa maumivu makubwa. Makubaliano yaliyodaiwa kuwa ya amani yaliishia kuiharibu jamii ya Palestina. Baada ya kuingia madarakani kwa Netanyahu mwaka 1996, Oslo iligeuka kuwa maneno matupu kuhusu amani, mazungumzo yaliyokosa uhusiano wowote na uhalisia mashinani. Mchakato wa Oslo uligeuza maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu kuwa jiografia ya janga. Hali ya maisha ya wa wapalestina baada ya makubaliano hayo ilikuwa mbaya zaidi kuliko awali. Mwaka 1994 Israeli ilimlazimisha Yasir Arafat kukubali utekelezaji wa mkataba wa Oslo. Kwa mujibu wa mkataba huo ukingo wa magharibi uligawanywa katika maeneo ya A, B na C ambapo eneo C lilikuwa chini ya udhibiti wa moja kwa moja wa utawala wa Israeli na lilihusisha takribani nusu ya ukingo wa magharibi. Kuhama ndani ya maeneo hayo au kutoka moja ha, eneo moja hadi jingine lilikuwa jambo lisilowezekana. Aidha, ukingo wa magharibi ulitenganishwa kabisa na ukanda wa Gaza. Kwa upande mwingine Gaza yenyewe iligawanywa kati ya wa wapalestina na walowezi wa Kizayuni. Jambo la kusikitisha ni kwamba walowezi wa kizayuni walitoa vyanzo vingi vya maji na kuishi katika makazi yaliyozungukwa na nyaya za miiba. Kwa hivyo, matokeo halisi ya makubaliano hayo yaliyodaiwa kuwa ya amani yalikuwa ni kuporomoka kwa ubora wa maisha ya wapalestina na kuporwa zaidi ardhi zao. Makubaliano haya pia yalimlazimisha e, Arafat Uh, kuachana mapema na maombi yote ya siku za usoni au mapendekezo ya kupunguza mateso ya watu wake. Ripoti ya kuaminika kuhusu kilichotokea katika mkutano wa Camp David ulioandaliwa na maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilikanusha madai ya Israel kwamba Arafat alikuwa akihujumu mazungumzo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, tatizo kuu kwa Arafat baada ya mapatano ya Oslo lilikuwa kuwa maisha ya wa wapalestina katika maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu yalikuwa mabaya zaidi kuliko kabla. Maafisa wawili wa Marekani walieleza kuwa Arafat alitoa mapendekezo ya busara kuwa Israeli ichukue hatua za kurejesha imani ya Wapalestina kwa faida ya mchakato wa amani. Ni muhimu kufahamu kuwa uharaka wa mazungumzo haukuwa tu matakwa ya Israeli, bali pia shinikizo la kijinga kutoka Marekani. Hii ilikuwa ni katika mwisho wa kipindi cha urais wa Bill Clinton, ambaye alikuwa akitafuta kuacha urithi fulani wa utawala wake. Yasir Arafat alipendekeza maeneo mawili muhimu katika mazungumzo. Kwanza kabisa, kupunguza ukoloni wa walowezi wa kizayuni na ujenzi wa makazi ambao uliongezeka zaidi baada ya mapatano ya Oslo. Pili, kukomesha vitendo vya kikatili dhidi ya raia wa kipalestina ikiwa ni pamoja na adhabu ya pamoja, kifungo bila mahakama na udhalilishaji wa mara kwa mara wa wapalestina kwenye vituo vya ukaguzi vilivyokuwa vinasimamiwa na jeshi katili la Israel. Kwa ushahidi wa afisa wa Marekani, Israel haikuonyesha nia ya kubadilisha sera zake kwa namna yoyote. Msimamo wa Israel ulikuwa mgumu kiasi kwamba haukumwachia Arafat chaguo lolote, na kama ilivyotabiriwa, baada ya mazungumzo hayo kuvunjika, Israel ilimshutumu Arafat kuwa eti alikuwa anachochea vita. Madai ya Waisraeli kuwa intifadha ya pili ilikuwa shambulizi la kigaidi lililopangwa na Yaser Arafat ni uongo mwingine ambao ulidhihiri waziwazi. Lakini ukweli ni kwamba intifadha ya pili ilikuwa ni mfululizo wa maandamano ya umma dhidi ya usaliti wa Oslo. Intifadha hii ilichochewa na matendo ya uchochezi wa waziri mkuu wa Israel, Ariel Sharon mnamo Septemba elfu mbili, alipovamia msikiti wa Al Aksa na kuzunguka ndani yake kwa msaada wa jeshi lake katili akiwa ameandamana na waandishi wengi wa habari. Hasira ya awali ya wa wapalestina ambayo ilikuwa ya kimantiki ilijionyesha uh, kupitia maandamano ya amani, lakini maandamano hayo yalikandamizwa kwa ukatili na nguvu kubwa kutoka uh, kwa utawala uh, katili wa Israeli. Ukandamizaji huu na mkono wa chuma uliotumika uliwafanya Wapalestina uh, kujibu. Jibu lao lilijionyesha kupitia operesheni za kujitoa mhanga dhidi ya utawala unaojiita kuwa nguvu kubwa uh, ya kijeshi katika eneo. Kwa wapalestina, hii ilikuwa njia ya kujitetea na kukomboa ardhi zao. Waandishi wa habari wa magazeti ya Israeli walilazimika kuonyesha intifadha halali ya wapalestina kama harakati yenye vurugu. Njama hii ilifichuliwa baadaye na waandishi wengi wa habari wa Israeli. Mmoja wao ni Daniel Dor, naibu mhariri mkuu wa gazeti la kizayuni la Yedioth Ahronoth, ambalo linachukuliwa kama gazeti kuu linalosomwa zaidi katika utawala huu. Aliandika kitabu kuhusu utengenezaji na usambazaji wa habari potofu na za uongo uh, katika vyombo vya habari vya Israeli katika siku za mwanzo za intifadha ya pili. Waandishi wengine wawili mashuhuri wa Israeli, yaani Ofer Shela na Raviv Drucker katika kitabu cha Bumarang walifanya mazungumzo na mkuu wa mafunzo wa jeshi la Israeli na baadhi ya wataalamu wa mikakati kutoka wizara ya vita ya Israeli. Hitimisho lao lilikuwa kuwa mwaka elfu mbili jeshi la Israeli lilikuwa limefedheheka sana, baada ya kushindwa vibaya na Hizbullah huko Lebanon. Kulikuwa na hofu kwamba kushindwa huko kungelifanya jeshi la Israeli lionekane lenye udhaifu, hivyo lilihitaji eh, kuonyesha uh, nguvu zake hata kama ni kupitia kukandamizwa wa Palestina, kujithibitisha kuwa jeshi hilo uh, lina uh, nguvu uh, katika maeneo uh, yaliyokaliwa kwa mabavu. Uh, ilionekana ili kama ishara ya nguvu ya kweli ambayo jeshi hilo lililoshindwa he, na Hizbullah lilihitaji. Kwa hivyo jeshi katili la Israeli liliamua kuonyesha nguvu dhidi ya maandamano ya amani ya wa Wapalestina kwa kila njia inayowezekana. Jeshi hilo lilifanya hivyo, na katika moja ya mbinu zake ilionyesha maandamano kuwa ni shambulio la kigaidi kwenye maeneo ya mapumziko ya pwani. Mnamo Aprili elfu mbili na mbili, Israeli ilitumia ndege kufanya mashambulizi dhidi ya miji na kambi za wakimbizi wa Kipalestina zilizozungukwa na umati mkubwa nam jeshi la Israel lilibonyeza silaha zake nzito dhidi ya watu wasio na hatia. Wakati huu Waisraeli walijitokeza tena na madai yasiyo na msingi. Dhamira walioeneza ilikuwa hakuna mtu miongoni mwa Wapalestina ambaye wanaweza kujadiliana naye. Huu ulikuwa ni mchezo wa kulaumu ambao Israeli na Marekani e, walianzisha ili e, kuhalalisha kushindwa kwa mazungumzo ya Camp David. Simulizi hii ya uongo ilirejea tena kama uchambuzi unaozungumzwa na wataalamu na wachambuzi wa Israel na pia wale wa Ulaya na Marekani. Ilikuwa wazi kuwa Israeli ilikuwa ikijaribu kulazimisha tafsiri yake ya mkataba wa Oslo kwa Wapalestina kwa kutumia nguvu na mabavu. Tafsiri hii ingeleta madhara ya kudumu kwa Israel eh, katika kupora na kukalia ardhi zaidi za Palestina na lengo kuu lilikuwa ni kuwafanya Wapalestina wabebeshwe lawama na hata uh, kukubaliana na hali hiyo. Kuwaua kigaidi viongozi wa Kipalestina sio jambo jipya katika vita vya Israeli dhidi ya harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Israeli ilianza sera hii mwaka 1972 kwa kumuua Ghasan Kanafani, mwandishi na malenga maarufu wa Kipalestina na mmoja wa viongozi wa kupigania ukombozi wa Palestina. Mnamo Mei 2001 Rais George W. Bush wa Marekani alimteua seneta mmoja kama mjumbe wake maalum katika mashariki ya kati. Seneta huyo hakuona sababu yoyote ya msingi eh, uh, uh, kuwa Wapalestina ni waanzishaji vurugu na vita, bali hata alimlaumu Ariel Sharon kwa kuchochea ghasia kwa kuingia katika msikiti wa Al Aksa na uh, kuvunjia heshima eneo hilo na maeneo mengine ya Kiislamu. E, katika mji wa Kuds au Jerusalem kwa kifupi. Hata Yasser Arafat ambaye alikosa nguvu alielewa kuwa tafsiri ya Israeli ya mkataba wa Oslo mwaka 2000 ilikuwa kumaliza kila tumaini la Wapalestina kuwa na maisha ya kawaida. Mkataba huu ulionekana kuwa hukumu ya kuendeleza mateso zaidi kwa Wapalestina katika siku zijazo. Yasser Arafat alifahamu vyema kuwa njia pekee ya kupata ukombozi wa Palestina ni mukawama au mapambano ya silaha dhidi ya utawala dhalimu wa Israeli. Na huu ndio mwisho wa kipindi au podkasti yetu nyingine ya makosa maarufu kumi kuhusu Israeli. Katika podkasti hii tumezungumzia mkataba wa Oslo na uongo wa Israeli kuhusu mkataba huu. Tumeeleza kuwa mkataba huu ulikuwa ni juhudi ya pamoja ya Israeli na Marekani kuwalazimisha Wapalestina kukubali matakwa ya Israeli na kuondoa matumaini yote ya kuwa na maisha ya kawaida na taifa huru. Mkataba huu pia zaidi ya vyote, ulikuwa ni hukumu ya kuendelea mateso ya wapalestina katika siku zijazo, na matukio yaliyofuata katika ardhi za Palestina yalithibitisha na yanaendelea kuthibitisha hili. Na mpenzi msikilizaji, jiunge nasi katika makala yetu ijayo, ambapo tutasimulia hadithi nyingine ya uongo kutoka katika utawala haramu wa Israeli. Unaweza kutufuata kwenye mitandao ya kijamii au kusikiliza podkasti yetu kwenye tovuti yetu ya iranradio.ir/sw. Yaliyomo katika podcast hii ikiwa yamekuvutia, basi ishiriki na marafiki zako na tutumie maoni yako pia. Nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Shukran sana, mubarakeni. Kwa podcasti hii ya makosa kumi ya uzayuni kuhusu israel na sasa ni habari za dunia kwa ufupi shirika la umoja mataifa la elimu sayansi na utamaduni unesco limeongeza rasmi maeneo ya kale ya enzi ya mawe katika bonde la khorramabad lililoko katika jimbo la lorestan magharibi mwa iran kwenye orodha ya urithi wa dunia kituo cha Euro-Mediterranean Human Rights Monitor kimeikashifu taasisi ya Gaza Humanitarian Foundation inayofadhiliwa na Marekani pamoja na utawala haramu wa Israel kwa mashambulio yao ya mara kwa mara na yenye umwagaji damu dhidi ya raia wenye wa njaa wanaokusanyika kupokea misaada katika ukanda wa Gaza, kikitoa wito wa kusitishwa haraka shughuli zote za taasisi hiyo. Shukran sana wasikilizaji wapendwa wa redio Tehrani, na hadi hapa ndo tumefikia tamati ya matangazo yetu. Natakia usiku mwema.