ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani, ili awe anamlipa isipokuwa, anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari Gaza inahusiana vipi na janga la Srebrenica. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha ujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii ambacho hukuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia uh, inayotanguliwa na muhtasari wake. Waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu amekiri kwamba utawala huo uliwaua kigaidi wanasayansi wa nyuklia wa Iran. Polisi ya Uingereza imekamata makumi ya watu wanaoshiriki maandamano ya kuwaunga mkono wa watu wa Palestina wanaofanyiwa mauaji ya kimbari jinai ya kutisha israel yaua shahidi wa palestina 150 katika eneo la ukanda wa gaza na donald trump rais wa marekani amezidisha vita vya kibiashara mara hii dhidi ya meksiko na umoja wa ulaya na sasa ni habari kamili Waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu amekiri kwamba utawala huo uliwaua kwa utaratibu maalumu wanasayansi wa nyuklia wa Iran. Benjamin Netanyahu akizungumza katika mahojiano na televisheni ya Marekani ya Fox News ameashiria mauaji hapo awali ya wanasayansi wa nyuklia wa Iran na kusema tuliwalenga wanasayansi wa Irani hapo awali lakini hawalingani na wanasayansi mashuhuri waliouawa katika vita vya hivi karibuni. Kukiri kwa Netanyahu juu ya mauaji hayo ya kigaidi kunathibitisha operesheni ya siri ya Israel inayolenga mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya kiraia, jambo ambalo wadadisi wa mambo wanasema linaongeza mivutano ya kikanda na kuibua wasiwasi mkubwa wa kisheria na kimaadili. Matamshi ya Benjamin Netanyahu yamekuja katika hali ambayo katibu mkuu wa kamisheni ya kitaifa ya Iran ya shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO Hassan Fartusi amesema hujuma za Israel dhidi ya wanasayansi wa Iran ni tishio kwa mantiki, sayansi na amani. Katika mahojiano na Redio Monte Carlo ya Ufaransa jana Jumamosi, Dr Fortusi alibainisha kwamba wasomi na wanazuoni 32 wa Iran ambao hawakuwa na uhusiano wowote na mpango wa nyuklia waliuawa na utawala wa Israel wakati wa vita vyake vya kichokozi dhidi ya nchi hii mwezi uliopita, jambo ambalo amelilaani na kulitaja kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Polisi ya Uingereza imewakamata makumi ya wanaharakati wanaounga mkono na kutetea watu wa Palestina wakati wa maandamano mapya ya kupinga marufuku ya vuguvugu la Palestina Action, kundi linalojulikana kwa maandamano yake dhidi ya makampuni ya silaha yenye uhusiano na utawala katili wa Israel unaofanya mauaji ya kimbari huko Palestina. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari, polisi ya Metropolitan walithibitisha kwamba watu 46 wamekamatwa baada ya wanaharakati kukusanyika kwenye uwanja wa bunge jana Jumamosi, kwa wiki ya pili mfululizo kupinga marufuku ya kundi hilo linayoipinga Israeli. Polisi walidai kwamba walikuwa wameonya wazi kwamba kuunga mkono vuguvugu vugu la Palestina Action ni kosa la jinai, baada ya maandamano kama hayo mwishoni mwa juma kukusanya mwishoni mwa juma lililopita uh, kusababisha watu 29 kukamatwa. Kundi la Defend Our Juries lilikuwa limeandaa maandamano hayo ambayo yalishuhudia vikundi viwili vidogo vikiketi pambizoni mwa masanamu ya Mahatma Gandhi na Nelson Mandela katika viwanja vya bunge wakiwa wamebeba bendera za Palestina na kupiga nara za kupinga mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel eneo la ukanda wa Gaza. Baadhi ya mabango yaliyokuwa yamebebwa na waandamanaji hayo yalikuwa na ujumbe unaosema Ninapinga mauaji ya halaiki, naunga mkono vuguvugu vugu la Palestine Action. Mbinyo huo wa polisi dhidi ya waandamanaji wanaotetea Palestina unafanyika katika hali ambayo takriban wabunge 60 wa Uingereza hivi karibuni waliitaka serikali ya London kulitambua rasmi taifa la Palestina kufuatia mpango tata wa Israel wa kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa ukanda wa Gaza na kuwapeleka eneo la Rafah. Wapalestina zaidi ya 150 wameuawa wa shahidi katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza, huku eneo hilo la pwani likishuhudia siku yake mbaya zaidi tangu mwezi Mei, wakati utawala haramu wa Israel ulipozidisha mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa eneo hilo. Mauaji hayo ya kutisha yalifanywa na wanajeshi makatili wa Israeli jana Jumamosi ambapo wapalestina 34, 34 waliwawa shahidi kutokana na uvamizi wa Israel uliowalenga walipokuwa wakisubiri msaada wa chakula. Vile vile, jana Jumamosi ilishuhudia jeshi la Israel likifanya mauaji mengine makubwa ambayo yalilenga maeneo ya makazi ya raia. Vyombo vya habari vya wana mapambano wa Palestina vilisimulia baadhi ya matukio ya kutisha hiyo jana Jumamosi, ikiwa ni pamoja na mashambulizi mabaya katika mji wa Jabaliya na Anazla, kaskazini mwa Gaza. Mashambulizi hayo yalilenga nyumba zisizopungua tano na kuzika takriban watu ishirini wa familia mbili chini ya vifusi. Muda mfupi baadaye, shambulio la ndege zisizo na rubani za Israel lililenga mkusanyiko wa raia katika kambi ya wakimbizi ya Ashati ambayo vilevile iko kaskazini mwa Gaza na kuua watu wengine wanane ambao miili yao ilichanika vipande vipande. Vikosi vya jeshi la Israel pia vilifyatua mkanda wa moto mkubwa kwenye mji wa Beit Hanun kwenye ukingo wa kaskazini mashariki mwa ukanda wa Gaza, huku pia wakiendelea na kampeni yao ya kuvurumisha makombora na kubomoa makazi ya raia katika mji wa Khan Yunis kusini mwa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza, tangu kuanza kwa vita na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu watu karibu elfu sitini wameuawa wa shahidi na wengine laki moja thelathini na saba elfu na mia nane wengi wao wakiwa wanawake na watoto wamejeruhiwa naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio teheran maafisa wa israel na siria wanatazamiwa kukutana mjini baku ili kujadili uwepo wa hivi karibuni wa jeshi la Israel katika ardhi ya Siria. Chanzo cha habari uh, cha, na, cha kidiplomasia mjini Damascus kimeliambia shirika la habari la AFP kwamba maafisa hao wa Israel na Siria wanatarajiwa kukutana mjini Baku, jamhuri ya, ya Azerbaijan, pambizoni mwa ziara ya Abu Muhammad al Jolani huko Azerbaijan. Chanzo hicho ambacho kiliomba kutotajwa jina kiliongeza kwamba Jolani mkuu wa utawala wa Haiat Tahriri Sham unaoongoza Siria kwa sasa hatahudhuria mkutano huo binafsi. Israel, muuzaji mkuu wa silaha kwa Azerbaijan yenye uwepo mkubwa katika taifa hilo la Kaukasia, imefanya mamia ya mashambulizi ya anga nchini Siria tangu magenge ya wanamgambo wakiongozwa na Haiat Tahriri Sham ya Jolani kumpindua rais Bashar al Assad mwezi Disemba mwaka jana. Israel pia imetume, imetuma wanajeshi katika eneo la kiraia linalosimamiwa na Umoja wa Mataifa ambalo hapo awali lilitenganisha vikosi pinzani kwenye miinuko ya Golan kufuatia kuangushwa kwa serikali ya Asad, utawala mpya wa Siria umekuwa ukiashiria nia ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Tel Aviv. Pande hizo mbili zinaripotiwa kushiriki katika mazungumzo ya kufikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa pande mbili ifikapo mwaka elfu mbili na 26. Na Rais Donald Trump wa Marekani ametishia kuziwekea bidhaa zinazoingizwa nchini humo kutoka Mexico na Umoja wa Ulaya ushuru wa asilimia 30 kuanzia Agasti mosi. Trump ametangaza ushuru huo mpya katika barua alizowatumia Rais wa Kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen na Rais wa Mexico uh, Claudia Sheinbaum. Haya yanajiri baada ya mazungumzo ya wiki kadhaa baina ya Marekani na washirika wake hao wakubwa wa kibiashara kugonga mwamba na kufeli. Meksiko na Umoja wa Ulaya zimekosoa vikali ushuru huo mpya wa forodha wa Marekani, zikisisitiza kwamba ushuru huo sio wa kiadilifu na kwamba hautakuwa na matokeo mengine ghairi ya kuzidisha vita vya kibiashara duniani. Vitendo vya Rais Donald Trump wa Marekani, hususan kuzidisha vita vya kibiashara na dunia, ambavyo vimesababisha machafuko katika mfumo wa uchumi na biashara wa kimataifa, vimeufanya Umoja wa Ulaya kutaka kupanua na kuimarisha uhusiano wake na nchi za Bahari ya Pacific, Transpacific. Ikumbukwe kwamba ikulu ya rais wa Marekani, White House, ilitangaza hivi karibuni kwamba bidhaa zinazoingizwa Marekani kutoka China sasa zitatozwa ushuru wa asilimia 145 na huenda ukapindua na kupanda zaidi na kupindukia asilimia 200. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaouliza Gaza ina uhusiano wa aina gani na janga la Srebrenica? Katika mwaka wa 30 wa kumbukumbu wa -kumbu ya mauaji ya halaiki ya Srebrenica, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameandika katika ujumbe wake akisema, lau dunia ingejifunza kutokana na janga hilo, tusingeshuhudia mauaji mengine ya kimbari dhidi ya Waislamu hii leo na mara hii katika ukando wa Gaza. Sentensi hii fupi ya Sayid Abbas Arakchi inabeba ukweli mchungu zaidi katika zama hizi. Ukweli huo unaonyesha kwamba irada ya kisiasa inayotawala dunia ya sasa imewezesha uhalifu huo kurudiwa tena katika eneo la Palestina, akiashiria uamuzi wa Umoja wa Mataifa wa kuiteua Julai 11 kuwa siku ya kimataifa ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Srebrenica huko Bosnia. Arakchi ameitaja siku hiyo kuwa ni ukumbusho wa aibu kwa wale ambao ama walihusika katika uhalifu huo wa kutisha au kwa ukimya wao walifungua njia ya mauaji ya maelfu ya Waislamu wasio na hatia yoyote. Mnamo Julai 11, mwaka 1995, vita vya Bosnia Herzegovina vilifikia kilele cha ukatili wa kutisha. Mji wa Srebrenica uliotangazwa na Umoja wa Mataifa kuwa eneo salama kwa raia Waislamu ulitekwa na wanamgambo wa baguzi wa rangi wa Kiserbia wakiongozwa na Ratko Mladich. Waserbia wapatao elfu mbili waliokuwa na fikra za kibaguzi na wauaji walitenganisha zaidi ya wanaume na wavulana elfu nane wa Kiislamu wa Bosnia kutoka kwenye familia zao, wakawahamishia kwenye kambi za muda na kuwaua kwa umati kwa sababu tu ya dini nambari zao. Haya yalifanyika kwa mpangilio maalumu mbele ya macho ya walimwengu na mbele ya ulimwengu usiojali, mbele ya wanajeshi wa kofia bluu wa Umoja wa Mataifa kutoka Uholanzi. Mauaji hayo yalifanywa kwa ustadi mkubwa kiasi kwamba hata makaburi ya wahanga Waislamu wa Bosnia yalihamishwa mara kadhaa ili kuficha ushahidi. Serikali za nchi za magharibi ikiwa ni pamoja na Marekani, licha ya kujua azma ya Waserbia ya kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa Bosnia, si tu kwamba zilijizuia kuzuia uhalifu huo, lakini pia kwa ukimya wao zilihusika katika jinai hiyo ya kutisha. Wabaguzi wa Kiserbia waliwaua kikatili zaidi ya watu laki moja wakati wa vita vya Bosnia kuanzia mwaka 1992 hadi 1995 zaidi ya watu milioni mbili walikimbia makazi yao, na wanawake na wasichana elfu hamsini walibakwa kwa zamu kwenye kambi za wakimbizi. Mnamo mwaka 1995, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa Kofi Annan alisema baada ya janga la Srebrenica kwamba huku ni kushindwa kwa jamii ya kimataifa. Leo Antonio Guterres anaongoza Umoja huo ambao hadi sasa umeshindwa kutekeleza maazimio tisa ya kusitisha mauaji yanayofanywa na Israel eneo la ukanda wa Gaza kutokana na kura ya turufu ya Marekani. Ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba asilimia 93 ya watoto wa Gaza wanasumbuliwa na uhaba wa chakula, takwimu inayokumbusha mzingiro wa Waislamu wa Srebrenica wa huko barani Ulaya. Kilichoifanya Srebrenica kuwa tukio la kimataifa sio tu ukubwa wa maafa yake, bali ni kutochukua hatua za kukabiliana na uhalifu huo kwa jamii ya kimataifa chini ya ushawishi wa serikali za nchi za magharibi. Mwenendo huu unakaririwa hii leo tena kwa uwazi na kwa undani zaidi katika ukanda wa Gaza: kutumia njaa kama silaha ya vita, kulazimishwa watu kuhama makazi yao kunyimwa huduma za msingi na mashambulizi ya makusudi dhidi ya raia ni mifano inayotukumbusha mauaji ya kimbari ya watu wa Srebrenica. Kwa msingi huo mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ilionya rasmi Januari mwaka 2024 kwamba kuna hatari ya kutokea mauaji ya kimbari huko Gaza na kwamba Israel inalazimika kuchukua hatua za kuyazuia. Hata hivyo, hukumu hiyo, kama yalivyokuwa maonyo mengine mengi ya kimataifa na yale yaliyotolewa na Umoja wa Mataifa kuhusu Srebrenica, haikuwa haikuwepo, hayakupewa uzito na kinyume chake, nchi za magharibi zinaendelea kuisaidia Israel kuendeleza uhalifu na mauaji, kubuni simulizi za uongo za vyombo vya habari na kutoa misaada ya kidiplomasia kwa utawala huo katili. Ukweli ni kwamba mauaji ya kimbari sio tu ni janga la binadamu, bali pia ni ishara ya kuporomoka maadili ya mfumo wa kimataifa ambao hauheshimu tena haki za binadamu, hautambui haki au hata kuamini jukumu na wajibu wa kulinda maisha ya raia wasio na hatia yoyote. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika sehemu ya 58 ya mfululizo hii, juma hili, kwa taufiki ya Allah tutaanza kuzungumzia historia na maisha ya mitume ululazm, yaani wenye azma thabiti, ambao ni Nuh, Ibrahim, Musa, Isa alaihimu ssalam na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Nuhu alayhi salamu ni mmoja wa manabii wakubwa wa Mwenyezi Mungu na nabii wa kwanza miongoni mwa mitume ulul azm na ana kitabu na sheria na utume wake ni wa ulimwengu wote. Mwenyezi Mungu amemtumia salamu katika Qurani Tukufu, ambapo anasema katika aya 79 ya Surat Saafat kwamba amani iwe kwa Nuhu ulimwenguni kote. Bila ya shaka kisa cha harakati ya Nuhu, amani iwe juu yake, na mapambano yake dhidi ya ukaidi na watu wenye kiburi wa zama zake na mwisho wao wa kusikitisha ni moja ya mafunzo mengi katika historia ya mwanadamu. Katika kisa hiki tunaona tukio la mafuriko ulimwenguni pote, kutoweka kwa kizazi potovu na kifisadi, kuundwa kwa jamii mpya na picha ya ushindi wa haki dhidi ya batili jina la nabi nuhu alayhi salamu limetajwa katika qurani tukufu zaidi ya mara 40 tunasoma katika aya ya 59 ya suratul a'rafu kwamba hakika tulimtuma nuhu kwa kaumu yake naye akasema enyi kaumu yangu mwabuduni mwenyezi Mungu nyinyi hamna Mungu ila yeye, hakika mimi ninakuhofieni adhabu ya siku iliyokuu. Imani ya Mungu mmoja na kumwabudu mwenyezi Mungu mmoja tu ndiyo mzizi na msingi wa wito wa manabii wote. Nabii Nuhu alaihi salamu na manabii wote wa mwenyezi Mungu alaihimu salamu, katika hatua ya kwanza ya harakati zao waliwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja tu na na kuepuka kumshirikisha na kuabudu masanamu. Kimsingi, masaibu yote ya wanadamu yanatokana na kupotoka kwao na kutoka katika njia ya kumwabudu Mungu na kusujudia na kupigia kwao magoti masanamu na matawaguti. Shiriki na kuabudu masanamu na miungu ya uongo ndio vizuizi muhimu zaidi vya furaha ya mwanadamu pamoja na mafanikio yake. Kwa hiyo mitume hawa, waalimu wakuu wa shule ya tauhidi walijaribu kuondoa miba yenye kuzuia mambo kama vile ushirikina na kuabudu masanamu kutoka kwenye njia ya ubinadamu ili kuwatengenezea njia ya kufikia saada na ukamilifu wa kweli. Nuhu alitumwa na kuteuliwa kuwa nabii wakati ambapo ufisadi ulikuwa umeenea duniani. Ushirikina, ibada masanamu na uonevu ulikuwa umeenea na kukithiri. Tofauti za kitabaka zilikuwa zikiongezeka siku baada ya siku, na wenye nguvu walikuwa wakikanyaga haki za wanyonge. Nuhu alifanya kazi kwa bidii mchana na usiku kuwalingania watu wake kwenye haki, na kwa muda mrefu alijaribu kuwaongoza ili waikubali haki lakini watu wake walichagua njia ya ukaidi na kiburi. Surat Nuh inaeleza nasaha, mawaidha na huruma za Nuhu kwa watu wake, ufisadi na upotofu wao, hila zao za kukwepa haki na uwasi wao, na hatimaye wakamwasi Nuhu. Kwa mfano, katika aya ya tano hadi ya tisa za Suratu Nuh, Mwenyezi Mungu anaashiria manungʼuniko ya Nabii Nuhu alaihi salam kwa kamu yake, akisema: akasema, ewe Mola wangu Mlezi, hakika mimi nimewaita watu wangu usiku na mchana, lakini wito wangu haukuwazidisha ila kukimbia. Na hakika mimi kila nilipowaita ili upate kuwaghufiria, walijiziba masikio yao kwa vidole vyao na wakajigubika nguo zao na wakakamia na wakatakabari vikubwa mno. Tena niliwaita kwa uwazi, kisha nikawatangazia kwa kelele, tena nikasema nao kwa siri. Hivyo jitihada nyingi za Nuhu hazikuzaa matunda. Kadiri alivyokuwa amedhamiria katika wito wake, ndivyo walivyozidi kuasi na kukufuru, isipokuwa watu wachache tu. Watu wengi hawakumwamini. Muda wa wito wa utume wa Nuhu ulikuwa ni miaka mia tisa na hamsini. Nuhu alipoona ukaidi wa watu hao na kukata tamaa kabisa katika imani yao, alimlalamikia Mwenyezi Mungu na kumwomba msaada. Kwa mujibu wa aya za surati Nuh, aliwalaani watu wake na akamwomba Mwenyezi Mungu aisafishe ardhi na uchafu wao. Kwa kuwa kundi hili la wenye kuwaasi lazima liadhibiwe, amri ilitolewa ili kuwazamisha, lakini ilikuwa ni lazima kufanya mipango muhimu kwa ajili ya hili, kwa sababu Nuh alilazimika kutengeneza safina inayofaa kuwaokoa umini. Hapo ndipo Mwenyezi Mungu alimpa amri Nabii Nuh kutengeneza safina, kama inavyosema aya ya 37 ya Suratu Hud kwamba naunda jahazi mbele ya macho yetu na kwa mujibu wa ufunuo wetu, wala usinisemeze kuwatetea waliodhulumu, kwani hao bila shaka watazamishwa. Nabi Nuhu alayhi salam alijifunza jinsi ya kutengeneza safina kutoka kwa Mwenyezimungu, kwa sababu hakujua vipimo vya mafuriko makubwa na dhoruba inayokuja, ili kutengeneza safina ambayo ingefaa kwa ajili yake Nuhu alianza kutengeneza safina kama alivyoagizwa na Mwenyezi Mungu. Watu walipomwona Nuhu akitengeneza safina katika jangwa kavu lisilo na maji, walianza kumdhihaki. Walikuwa wakisema kwa dhihaka, Je, umewahi kumwona mtu mwenye busara akitengeneza meli katikati ya jangwa? Au wengine walikuwa wakisema, nini kimempata mzee huyu mwisho wa uhai wake? hana akili timamu. Lakini Nuhu aliendelea na kazi yake kwa ustaamilivu wa ajabu, akipuuza kauli zao zisizo na msingi. Meli ilikuwa ikiendelea kukamilika zaidi, siku baada ya siku. Nabii Nuhu aliendelea kutengeneza safina mpaka kazi ilipofikia hatua yake ya mwisho, na Mwenyezi Mungu akatoa amri ya kuleta adhabu. Katika hali hii, Mwenyezi Mungu alimfunulia Nuhu kwamba achukue jozi ya kila mnyama dume na jike, na pia achukue hali zake isipokuwa wale walioahidiwa kuangamizwa hapo awali na waumini. Ikumbukwe ya kwamba mke wa Nuhu na mmoja wanao walikuwa makafiri na hawakuweza kupanda safina, kwa sababu sharti la kupanda safina lilikuwa ni imani. Hatimaye wakati wa mwisho ulifika wa kuwaadhibu watu hao waasi. Mawingu meusi kama sehemu za usiku wa giza yalifunika ya anga nzima. Sauti ya ngurumu na mwanga wa radi vilitoa habari ya kutokea kwa tukio kubwa. Mvua ilianza kunyesha, ikazidi kasi, kana kwamba milango yote ya anga imefunguka na bahari ya maji ilikuwa ikishuka kutoka mawinguni. Kwa upande mwingine maji ya chini ya ardhi yalipanda, yakaunganisha maji ya juu ya ardhi na kutiririka kila mahali. Maji yakaifunika dunia na uso wa dunia ukawa bahari, mawimbi makubwa yaliyoonekana juu ya bahari. Safina ya Nuhu pamoja na abiria wake ilikuwa ikipasua mawimbi ya maji. Nuhu akamwambia mwanawe aliyesimama karibu naye, mwanangu, ingia pamoja nasi wala usiwe pamoja na makafiri, hakika wewe utaangamia. Lakini kwa bahati mbaya, maneno ya baba huyu hayakuwa na athari yeyote kwa mtoto wake huyo. Aya ya arobaini na tatu ya suratu Hud inaashiria hili kwa kusema akasema, takimbilia mlimani unilinde na maji. Nuhu akasema, leo hapana wa kulindwa na amri ya Mwenyezi Mungu ila aliye mrehemu mwenyewe na wimbi likawatenganisha akawa katika waliozama. Hatimaye Nuhu na walioambatana wa naye wakateremka salama salimini katika meli na kisha kuendelea na maisha yao tena kama kawaida. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, mashariki zinaanzia nchini Tanzania, katika ukurasa mkuu wa gazeti Habari Leo Jumapili uh, tunakutana na habari inasema: serikali yatangaza neema sekta ya afya. Dk Mpango aagiza posho na maslahi kuangaliwa upya, atoa maagizo saba kuboresha zaidi afya ya msingi. Tanzania yatangaza ilivyojipanga kuwa kituo bora cha tiba. Pinda ataka haki mchakato wa uteuzi CCM. Wivu wa mapenzi watajwa mauaji mtumishi TASAF na TAKUKURU yatoa onyo uh, wala rushwa uchaguzi. Baadhi ya habari uh, zinazoonekana katika ukurasa wa mbele gazeti Mzalendo zinasema serikali yafichua chanzo cha maradhi ya figo, ini na moyo, watu wenye ulemavu wazidi kuungwa mkono Zanzibar, neema zaidi magari yanayotumia gesi asili, na rais Dr. Mwinyi akoshwa uwekezaji hoteli ya hadhi baadhi ya habari zilizotawala ukurasa mkuu gazeti mwananchi jumapili zinasema ccm presha inapanda inashuka janga la moto wa usiku masokoni na mwanamke mwingine ajitosa kuusaka urais 2025 zanzibar leo limeandika serikali itaendelea kuwajengea mazingira mazuri vijana asema dkt mkuya nigeria yakataa kuwapokea wahamiaji wa Venezuela kutoka Marekani. Kongamano kubwa la dini kufanyika Dodoma. Na mifuko hifadhi ya jamii ya afrika izuie kupanda gharama za maisha. Aa, nikitoka Tanzania naelekea katika nchi jirani ya Uganda, naanza na Sunday Monitor na baadhi ya habari zake zinasema: polisi waokoa raia wawili wa Pakistan waliotekwa nyara huko Luwero. Washukiwa walidai kikomboleo cha shilingi milioni ishirini kutoka kwa mwajiri wa Abasi Ali na Rashid Ahmed. Moto wateketeza bweni la shule ya wasichana ya Kieibare. Baadhi ya wanafunzi katika shule ya wasichana ya Kieibare uh, wilayani Mitoma wamepoteza takriban kila kitu baada ya moto kuteketeza bweni moja mapema jana. Rais Museveni aamuru kufutwa kazi kwa wafanyakazi zaidi ya 150 uwanja wa ndege Entebbe. Uh, habari hiyo inasema rais aliamuru kufutwa kazi kwa wafanyakazi wakuu wote walioajiri wafanyakazi wasio na sifa. Habari ninayodondoa katika gazeti Independent toleo la Jumapili inasema rais uh, wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amezindua uboreshaji wa barabara yenye urefu wa kilomita 87.6 ikiwa ni pamoja na ujenzi wa eneo la kutua kivuko, uh, na daraja katika wilaya ya Kayunga katikati mwa Uganda. Kadhalika nimeandika mkaguzi mkuu wa serikali Beti Kamya Turumomwe amewataka Waganda kuripoti kikamilifu utajiri unaoshukiwa na makundi ya wafisadi, akitaka vita vya watu dhidi ya ufisadi katika siku ya kupambana na ufisadi barani Afrika. Tuhitimishe udondozi wetu wa magazeti ya leo Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Taifa Jumapili nchini Kenya. Gazeti hilo uh, lina habari eh, kuu ambayo ina kichwa chake cha maneno kinasema: Gen Z kuamua 2027 uh, linatoa lina maelezo zaidi likisema uh, kwa miaka mingi viongozi nchini wamekuwa wakitegemea makabila yao kujikwea, kujikweza kisiasa. Mkakati umekuwa kabila moja kuunga mkono uh, kuungana na kabila lingine ili kuamua mshindi wa kura za urais, lakini kizazi kipya cha Gen Z kinatishia kupangua mambo. Habari nyingine katika gazeti hili zinasema sababu za rais kukosa usingizi wa halalisha ukatili raia, uh, au Raila aambiwa na Nigeria ya kataa wahamiaji. Habari kuu, uh, gazeti la Sunday Nation pia inahusiana na hali ya kisiasa e, itakavyokuwa katika uchaguzi mkuu ujao nchini Kenya mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Linaandika ni namna gani Gen Z itatoa mwonekano wa kisiasa elfu mbili ishirini na saba katika kura za uchaguzi nchini Kenya. Habari ninayodondoa uh, gazeti la Standard on Sunday inasema rais anapiga ngoma ya vita dhidi ya watu wake. Likitupasha linadokeza kwamba maagizo ya rais William Ruto ya risasi miguuni kwa polisi wa Kenya yamewaacha wengi katika mshangao kwa sababu ya ukweli uh, na hasira kubwa ambayo maagizo hayo, hayo yalitolewa. bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kinachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika, Afrika wiki hii nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Nigeria yasema haitokubali kushinikizwa na Marekani juu ya kuwapokea wakimbizi wa Venezuela. Kadhi mkuu wa Kenya aga dunia. Na mufti wa Misri alani ziara ya mashekhe wa Ulaya waliotembelea Israel pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko magharibi mwa Afrika, ambapo kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria ameipongeza jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuichakaza na kuibuka mshindi dhidi ya Israel katika vita vya siku kumi na mbili. Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press, amesema kuwa kwanza kabisa anampongeza kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu na watu wa Jamhuri ya Kiislamu na kwa hakika umma wote wa Kiislamu kwa ushindi huu kutoka kwa Mwenyezi Mungu mtukufu. Sheikh Zakzaki ametaja mafanikio hayo ya ulinzi ya Iran mwezi uliopita kama uthibitisho wa Kimungu wa msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu dhidi ya magharibi. Ameeleza bayana kuwa kuishambulia Jamhuri ya Kiislamu ni shambulio kwa taifa zima la Iran kwa sababu wananchi wote wanaiunga mkono Jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huo, jenerali mstaafu wa jeshi la Nigeria Garas Gololo, ambaye aliongoza operesheni za kulinda amani katika nchi kadhaa zikiwemo Liberia, Sierra Leone na Sudan, ameipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na vikosi vyake vya jeshi kwa kutoa pigo la kihistoria dhidi ya Israel na Marekani katika vita vya siku kumi na mbili katika mahojiano maalum na Iran Press mjini Abuja, jenerali huyo mstaafu amesema yeye kama mtaalamu aliongoza vita kadhaa vya kuleta amani, ana furaha kwamba Iran ililemea Israel kwa kiwango cha kustajabisha katika vita hivyo As a aaepgdeaddeian they they doo work. Katika hatua nyingine, Mufti wa Misri Sheikh Nazir Ayad amelaani ziara iliyofanywa na kundi alilolitaja kama wale wanaojitangaza kuwa shakhsia wa kidini waliotembelea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel na kuitaja ziara hiyo kuwa ni uwekezaji wa bei rahisi wa kisiasa kwa kutumia majoho bandia ya ushehe ili kuipamba sura ya utawala ghasibu unaomwaga damu. Katika taarifa kali aliyotoa Shekh Ayad, ameipinga ziara ya wajumbe hao iliyofanyika siku chache zilizopita na kukosolewa vikali pia na chombo cha juu zaidi cha kidini nchini Misri cha Al Azhar. Taarifa yake inafuatia tangazo lililotolewa siku ya Jumatatu na ofisi ya rais wa utawala wa kizayuni Israel Isaac Herzog ambaye ilisema Herzog amewapokea katika ofisi yake ya Beitul Muqaddas magharibi maimamu na viongozi kutoka jamii ya waislamu wa Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi, Italia na Uingereza. Mufti wa Misri ameeleza katika taarifa yake kwamba, nimefuatilia kwa masikitiko makubwa ziara hii ya kufedhehesha iliyofanywa na kundi linalojitangazwa kuwa watu mashuhuri wa kidini, watu ambao wameuza dhamira zao kwa bei rahisi. Katika habari ya tanzia, kadhi mkuu wa Kenya Shekh Abdul Halim Hussein Athman amefariki dunia wiki hii mjini Mombasa, na maziko yake yakafanyika Alhamisi hii. Kwa mujibu wa wanafamilia, Shekh Abdul Halim ambaye ni baba wa watoto watatu alikuwa akiugua. Mwaka elfu mbili ishirini na nne, Shekh Abdul Halim alisafirishwa na kupelekwa nchini India kwa matibabu ambapo alipata nafuu hadi akarudi Kenya kuendelea kuhudumu nafasi yake ya ukadhi mkuu. Almarhum Shekh Abdul Halim ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 55 aliteuliwa kuwa kadhi mkuu mnamo Julai 17 mwaka elfu mbili ishirini na tatu na tume ya huduma za mahkama JSC kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Sheikh Ahmed Muhdhar aliyestaafu Desemba mwaka 2022 na kuwa kadhi mkuu wa 12 nchini Kenya. Jaji mkuu wa Kenya, Martha Koome, ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha kadhi mkuu na kusema kifo hicho kimepokonya Kenya mtu muhimu. Rais William Ruto, mwenyekiti wa muungano wana wa wanahabari wa Uislamu nchini Kenya Juma Namlola na katibu mshirikishi wa baraza la maimamu na wahubiri wa Kiislamu nchini Kenya, CIPK tawi Lalamu Muhamed Abdul Qadir ni miongoni mwa shakhsia wengine waliotuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Sheikh Abdul Halim wakisema alijitolea kwa hali na mali katika kuongoza mahkama za kadhi na kuimarisha uelewa wa sheria za Kiislamu huko nchini Kenya. Alikuwa ni rahimu, pole, ni mtu hataki maneno, ni mtu ana msimamo, alikuwa mchechi, alikuwa mkarimu, alikuwa hana usemi mwengi, na hata katika utembeaji wake na katika maisha yake kawaila, ya kawaida yalikuwa ni maisha ya ya down to earth. kutoka mpaka oh, amekufa, hakuna siku moja tume- tumewaweka katika vidi kuzungumza mambo ya matatizo, bali ni mfano mzuri kwetu sisi. Mbali na hayo, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amejibu matamshi ya vitisho na ubabe ya rais wa Marekani Donald Trump ambaye hivi karibuni alitishia kuongeza ushuru wa asilimia kumi kwa nchi ambazo zinajiegemeza na kufungamana na sera za kupambana na Marekani za Jumuia ya Kiuchumi ya BRICS. Akizungumza na vyombo vya habari huko Rio de Janeiro nchini Brazil siku ya Jumatatu, rais Ramaphosa amesema BRICS inapaswa kutazama kama mojawapo ya vituo kadhaa vinavyoibukia vya nguvu duniani vinavyofanya kazi kuboresha utawala na maendeleo na si kama mpinzani wa taasisi zilizopo kama vile Umoja wa Mataifa na kundi la G20. So as as kwingineko, Nigeria imefichua kuwa Washington inazishinikiza nchi za bara Afrika kuwakubali wakimbizi wa Venezuela wanaofukuzwa nchini Marekani. Yusuf Tugar, waziri wa mambo ya nje wa aliziambia kanali za televisheni za ndani ya nchi hiyo siku ya Alhamisi kwamba nchi hiyo ya Afrika Magharibi haiwezi kuliafiki jambo hilo. Amesema unapaswa pia kukumbuka kwamba Marekani inazidisha mashinikizo makubwa kwa nchi za Kiafrika kukubali wa Venezuela wanaofurushwa kutoka Marekani, wengine kutoka gerezani moja kwa moja. Alisema hayo akiwa Brazil ambako alienda kushiriki mkutano wa BRICS na kuongeza kuwa na hapa na nukuu, itakuwa vigumu kwa nchi kama Nigeria kuwapokea wafungwa wa Venezuela nchini Nigeria. Tuna matatizo yetu ya kutosha, akibainisha taifa lake lenye jamii kubwa ya watu milioni 230. Wiki hii Trump alikuwa mwenyeji wa marais wa Liberia, Senegal, Guinea-Bissau, Mauritania na Gabon katika ikulu ya White House. Kwa mujibu wa maafisa wa Marekani na Liberia, Trump aliwasilisha mpango wa nchi za Afrika kuwapokea wahamiaji kutoka nchi nyingine wanapofukuzwa kutoka Marekani. Wakati huo huo, wananchi wa Liberia na Waafrika kwa ujumla wameonyesha hasira baada ya Trump kusema kuwa alishangazwa na jinsi rais wa Liberia anavyoongea Kiingereza kizuri. Kauli hiyo imeibua wimbi la ukosoaji kote barani Afrika. Kwa Waafrika wengi, haswa wa Liberia, hawakushangazwa hata kidogo na uelewa mdogo wa Trump kuhusu lugha rasmi ya taifa lao. Mliberia mmoja amesema na hapa nanukuu: Kilichosemwa na Trump si upumbavu tu, bali ni dharau na hisia za ubwana zilizojificha nyuma ya tabasamu. Na kwa kutamatisha, Equatorial Guinea imewasilisha kesi dhidi ya Ufaransa katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ ikitaka kusitishwa uuzaji wa jumba la kifahari huko mjini Paris ambalo nchi ya Afrika Magharibi inataka kulitoa tena. Katika kesi iliyowasilishwa Alhamisi hii, Equatorial Guinea ilisema kuwa ombi lake limetokana na msingi wa mkataba wa Umoja Mataifa dhidi ya ufisadi uliopasishwa Oktoba 31 mwaka 2023. Kwa mujibu wa taarifa ya mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa, Equatorial Guinea imesema ombi lake kwa Ufaransa juu ya faili hilo lililopaswa kujibiwa kabla ya Juni 27 mwaka huu lilipuzwa. Gini ya Ikweta inaitaka Ufaransa kuchukua hatua zote kuhakikisha kuwa jengo hilo haliuzwi. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Husen Hassan. Ahsante na kwaheri. O katika historia leo ni Jumapili tarehe ya 17 mfunguo wa 4 Muharam mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 13 Julai mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1962 iliyopita Moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme wa Roma. Sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongo wa Roma iliungua na wakazi wake wengi wa mji huo walipoteza maisha yao kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nuren, mtawala mwagaji damu wa Kirumi, ambaye aliwaua kwa umati watu zaidi ya laki moja na baada ya kuwatumwa Wakristo kuwa ndio walioanzisha moto huo. Miaka 625 iliyopita katika siku kama ya leo, liliundwa jeshi la kale zaidi duniani nchini Uswisi. Jeshi hilo la kale zaidi duniani hadi leo hii limebakia kama lilivyokuwa na hata mavazi ya wanajeshi wake hayajabadilishwa. Idadi ya wanajeshi wa jeshi hilo dogo lakini lenye nidhamu kubwa ni watu 83. Jeshi hilo ambalo wanachama wake daima huwa raia wa Uswisi liliundwa kwa ajili ya kulinda viongozi wa kikatoliki wa wakati huo, na hii leo, baada ya kupita zaidi ya miaka mia sita tangu liundwe, jeshi hilo lina jukumu la kumlinda papa wa kanisa katoliki huko Vatican. Siku kama ya leo miaka 549 iliyopita, Nuruddin Abdurahmani Jami, malenga na mwana fasihi mkubwa zaidi wa Kiirani wa karne ya tisa Hijiria, alifariki dunia katika mji wa Harat katika Afghanistan ya leo, ambao wakati huo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Alielekea huko Samarkand wakati wa ujana wake na akiwa huko alijifunza masomo ya dini, fasihi pamoja na historia. Siku kama ya leo miaka 494 iliyopita alizaliwa Bahauddin al-Amili, maarufu kwa jina la Shekhu Bahai, faqihi na alimu mkubwa wa Kiislamu, huko katika mji wa Baalabak nchini Lebanon. Baba yake Sheikh Bahauddin alikuwa mmoja maulama wa maulamaa wakubwa wa Lebanon, ambaye alisafiri naye nchini Iran akiwa mtoto. Shekhe Bahai alitumia kipaji chake kikubwa na kuweza kufikia daraja wanazuoni katika kipindi kifupi. Alimu huyo alipewa jina la Sheikhul Islam kutokana na kipawa cha kielimu cha hali ya juu alichokuwa nacho. Shekhe Bahai ameacha zaidi ya vitabu 88 alivyoandika kwa lugha za Kifarsi na Kiarabu. na tarehe 13 Julai ni siku ya kumbukumbu ya Romania kujipatia uhuru kutoka kwa utawala wa Othmania. Kijiografia, Romania ipo kusini mashariki mwa Ulaya na magharibi mwa bahari Nyeusi. Romania ina zaidi ya wakazi milioni 22, na, na dini rasmi ya nchi hiyo ni Ukristo na madhehebu ya Orthodox ndiyo yenye wafuasi wengi katika nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, Benjamin Netanyahu, amekiri kwamba utawala huo umewaua uh, kwa kigaidi wanasayansi wa nyuklia wa Iran. Polisi ya Uingereza imekamata makumi ya wanaharakati wanaoitetea Palestina katika maandamano mapya ya kupinga marufuku ya vuguvugu la Palestine Action, kundi linalojulikana kwa maandamano yake dhidi ya makampuni yanayouzia silaha utawala haramu wa Israel. Na maafisa wa Siria na Israel wanatazamiwa kukutana mjini Baku ili kujadili uwepo wa hivi karibuni wa jeshi la Israel katika eneo la Siria. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.