Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji, kisha walizidisha humo fisadi. Kwa hivyo, Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, habari za asubuhi. Ni na wingi wa matumaini kuwa mko tayari kwa ajili ya kutegea sikio matangazo haya ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumapili tarehe 17 mfunguo nne Muharam mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 13 Julai mwaka 2025 miladia. Jina langu ni Salum Bendera na asubuhi tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepeto email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kutembelea mtandao wetu wa Iran radio .ir sw kwa video na makala mbalimbali. Asubuhi nimekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Tujue Uislamu, Afrika Wiki Hii na Makala ya Leo Katika Historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki, na kuhitimisha matangazo yetu kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Redio Teheran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema imani yetu kwa Marekani imeporomoka mno. Wabunge 60 wa Uingereza waitaka London ili tambue taifa la Palestina. Rasia yaionya Marekani na no waitifaki wake, asema msiitishie Rasia na Korea Kaskazini. Na barani Afrika, Ethiopia kuitoa sarafu ya dola Marekani katika miamala ya biashara. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema Marekani imedhoofisha diplomasia na kukiuka sheria za kimataifa kwa mashambulizi yake ya kichokozi dhidi ya ya taifa hili wakati mazungumzo ya nyuklia yalipokuwa akiendelea, na hivyo kupunguza imani ya Iran kwa Marekani chini ya sifuri. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amelaani shambulio la hivi karibuni la Marekani kama kitendo cha fedheha na kinyume cha sheria kilichotokea katikati ya mazungumzo ya kidiplomasia akisema kwamba adui ameshindwa kusimama dhidi ya mantiki ya mazungumzo na maingiliano. Bakai ameeleza bayana kwamba sasa ni dhahiri kwa wote kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni mtetezo wa mazungumzo na diplomasia. Aidha, amesisitiza kuwa hakuna uhalali wa kisheria, kimaadili au kisiasa kwa shambulio hilo, huku akitaja shambulio hilo kama mfano wa wazi wa uchokozi chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa. Baghai amebainisha kuwa mashambulizi hayo ni ushahidi kwamba Washington haiwezi kutegemewa wala kuaminika katika michakato ya, ya kidiplomasia. Mnamo tarehe 13 Juni, katikati ya mazungumzo ya nyuklia ya Israeli ilianzisha mashambulizi ya anga yaliyolenga yali maeneo ya Iran, yakifuatiwa muda mfupi na mashambulizi ya Marekani licha ya Iran kuendelea kuonyesha nia njema na uwazi kwenye meza ya kidiplomasia. Kufuatia mpango tata wa Israel wa kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa Gaza na kuwapeleka Rafah, takriban wabunge 60 wa Uingereza wameitaka serikali ya London kulitambua rasmi taifa la Palestina, kwa mujibu wa gazeti la The Guardian karibu wabunge sitini wa bunge la Uingereza, wengi wao kutoka mirengo ya wa wastani na kushoto ya chama cha Leba wamemtumia barua waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo David Lammy wakitaka hatua wa zichukuliwe mara moja. Watunga sheria hawa Waingereza wamesema katika barua hiyo kwamba, kwa dharura na wasiwasi mkubwa tunakuandikia kuhusu tangazo la Israel Katz siku ya Jumatatu akielezea mipango ya kuwahamisha kwa nguvu raia wote wa Palestina huko Gaza hadi kwenye kambi katika mji ulioharibiwa na vita wa Rafah bila kuwaruhusu kuondoka. Kadhalika, wameitaka serikali ya London kulitambua taifa la Palestina mara moja na kuchukua hatua za kuzuia kutekelezwa kwa mpango huo wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa Gaza wito huo wa bunge kadhaa Waingereza unakuja huku kukiwa na ongezeko la malalamiko ya kimataifa juu ya kampeni ya mauaji halaiki ya Israel uh, huko Gaza ambapo hali ya kibinadamu na kisheria inazidi kuambaya siku baada ya siku. Mosco imeionya Marekani na waitifaki wake dhidi ya kuzitishia Rasia na Korea Kaskazini. Mosco inazionya Marekani, Korea Kusini na Japan dhidi ya kutumia uhusiano wao kama chombo cha kuzilenga Russia na Korea Kaskazini. Waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergey Lavrov amesema katika mkutano na waandishi wa habari kufuatia mazungumzo na mwenzake wa Korea Kaskazini Choe Son Ho huko Wonsan: Uongozi wa Korea Kaskazini ulifanya hitimisho muhimu muda mrefu kabla ya Israel na Marekani kuishambulia Iran. Amesema akijibu swali linalohusiana na kadhia hiyo. Aidha, ameeleza bayana kuwa hitimisho hili lilifanywa kwa wakati muafaka na hakuna anayefikiria kutumia mabavu dhidi ya Korea Kaskazini, licha kuongezeka uwepo wa kijesho Marekani, Korea Kusini na Japani nchini kote. Lavrov amebainisha kuwa tunaonya dhidi ya kutumia mahusiano haya ili kujenga ushirikiano dhidi ya mtu yoyote ikiwa ni pamoja na Korea Kaskazini na bila shaka Rasia. Ikumbukwe kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ulianzisha vita vya kichokozi dhidi ya Iran tarehe kumi na tatu Juni na kuyashambulia maeneo kadhaa ya kijeshi ya nyuklia na makazi ya raia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa muda wa siku kumi na mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, limetahadharisha kuhusu hali mbaya kiaf ya kiafya huko Gaza, Palestina, kutokana na ukosefu wa maji ya kunywa na usafi wa mazingira na matokeo ya joto. Shirika la UNRWA limebainisha kuwa ukosefu wa maji ya kunywa na usafi wa mazingira huko Gaza pamoja na msongamano wa watu katika makazi na joto la kiangazi kutasababisha madhara makubwa ya kiafya kwa wakazi wa eneo hilo. UNRWA imesisitiza kuwa mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza lazima uondolewe na turuhusiwe kuanza tena kutuma misaada ya kibinadamu huko Gaza, ikiwa ni pamoja na vifaa vya afya na usafi. UNRWA imetahadharisha kwa mara nyingine tena kuhusu hali ya mgogoro wa kibinadamu katika ukanda huo pamoja na uhaba mkubwa wa bidhaa za chakula. Wakati huo huo, ofisi ya kuratibu masuala kibina ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA kwa kifupi imeonya kwamba mfumo wa chakula wa Gaza uko kwenye ukingo wa kuporomoka kabisa, huku hatua ya kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo kukitishia maisha zaidi ya watu, huku viwango vya utapiamlo vinavyoongezeka maradufu miongoni mwa watoto na ugavi wa maziwa ya watoto wachanga ukipungua kwa kiwango cha kutisha. Mzozo wa kibinadamu katika ukanda wa Gaza unazidi kuongezeka na kuwaweka maelfu na kuweka maelfu ya maisha ya watu wa eneo hilo hatarini. Barani Afrika, wizara ya fedha ya Ethiopia imesema kuwa nchi hiyo inafanya kazi Kumradhi, inafanyia kazi hatua za kuiruhusu kufanya biashara kwa kutumia sarafu tofauti isiyo ya dola Marekani, na kwamba kuna nchi ambazo zimefikia makubaliano nazo katika suala hilo. Kwa nyakati tofauti, wizara hiyo imesema kuwa uamuzi huo unalenga kuimarisha uhusiano wa kibiashara na uwekezaji wa Ethiopia na nchi mbalimbali kudumisha uwiano wa kibiashara na kuzuia athari mbaya za utegemezi wa sarafu moja. Ethiopia imefikia makubaliano na nchi kama vile Umoja wa Falme za Kiarabu, kuziruhusu kufanya biashara kwa kutumia sarafu zao za taifa, amesema waziri wa fedha wa Ethiopia Eyobo Tegain katika mahojiano na shirika la utangazaji la Ethiopia. Tegaini amesema kuwa serikali inashughulikia njia za kufanya biashara kwa sarafu tofauti na dola Marekani ili kurahisisha ushirikiano wa kibiashara na uwekezaji kwa njia ambayo inalinda maslahi ya Ethiopia. Haya inajiri miezi michache baada ya Nigeria ambayo ni nchi yenye utajiri mkubwa wa mafuta na gesi barani Afrika nayo kutangaza kuanza kuuza mafuta ghafi kwa sarafu ya ndani ikiwa na maana ya kuipiga teke na kuitupilia mbali sarafu ya dola ambayo inatumiwa vibaya na dola la kibeberu la Marekani kuyashinikiza mataifa mengine. Na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imetaka maelezo kutoka kwa serikali ya Uganda kuhusiana na kufunguliwa kwa mpaka wa Bunagana katika eneo linalodhibitiwa na waasi wa M23 Kufuatia kikao cha baraza la mawaziri, wizara ya mambo ya nje imetakiwa kutafuta majibu kutoka kwa serikali ya Kampala kwamba ni kwa nini mpaka huo ulifunguliwa tena wiki hii bila kuwepo kwa maafisa wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Kinshasa imeeleza kushangazwa na uamuzi huo wa jirani yake Kampala, ambao haukumshirikisha jirani yake huyo. Mpaka wa Bunagana ulifungu, ulifunguliwa tena siku ya Alhamisi na maafisa wa serikali ya Uganda katika eneo hilo ambalo tangu mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, kwa sababu za kiusalama lipo chini ya waasi wa, wa M23. Ripoti zinasema mpaka huo ulifunguliwa baada ya maagizo ya mkuu wa majeshi ya Uganda, Jenerali Muhozi Kainerugaba, baada ya maelekezo ya Rais Yoweri Kaguta Museveni, ili kufungua tena fursa hasa za kibiashara kati ya nchi hizo jirani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. M, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kinachohoji nini madhumuni ya barua mpya ya Irani kwa baraza la usalama kuhusiana na uvamizi wa kijeshi wa Israel dhidi ya Iran. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na baraza la usalama la umoja huo na kuwasilisha ripoti iliyosasishwa kuhusu uharibifu uliosababishwa na uvamizi mkubwa wa kijeshi na bila sababu wa utawala wa Israel dhidi ya Iran. Barua iliyowasilishwa na balozi wa Irani katika Umoja wa Mataifa, ikionyesha picha za jinai za Israel kufuatia uvamizi wa utawala huo dhidi ya Irani, inaeleza kuwa alfajiri ya Juni 13 mwaka huu wa 2025 wakati familia za Wairani zilipokuwa zikiishi kwa amani, utawala wa Israel huku ukipewa himaya na uungaji mkono mkubwa wa kijeshi kijasusi na kisiasa na Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi, ulianzisha mashambulizi ya anga, makombora na ndege zisizo na rubani, yaani droni, dhidi ya maeneo ya makazi, miundombinu ya raia na vituo vya amani vya nyuklia vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashambulizi hayo kipofu yaliyotekelezwa kinyume cha sheria imepelekea kuwa washahidi watu elfu moja na mia moja wasio na hatia wakiwemo wanawake mia moja thelathini na mbili na watoto arobaini na tano na kujeruhiwa zaidi ya watu elfu tano na mia saba. Nukta muhimu ni hii kwamba hatua na hujuma zote zinazofanywa na Israel ikiwemo mauaji ya kigaidi na mashambulio yake mengine ni ukiukaji, mku, ni ukiukaji mkubwa mataifa, wa sheria za kimataifa na mfano wa wazi wa uvamizi ambao matokeo yake ni jinai za kichokozi jinai za kivita na dhidi ya binadamu. Inaonekana kuwa lengo la kutumwa barua hii tajwa ya Iran kwa katibu mkuu na kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kwanza ni kwa ajili ya kueleza na kuweka wazi ukubwa wa maafa ya hujuma kijeshi ya Israel dhidi ya Iran ambayo ilitekelezwa kwa msaada na ushirikiano wa wazi wa Marekani. Na pili ni kwa ajili ya kuchunguza uvamizi huu wa kijeshi ndani ya mfumo wa kanuni za wazi za sheria za kimataifa ambao unaonyesha namna viwango na sheria zote za kibinadamu zilivyokiukwa katika uga huu. Kwa sababu hiyo barua hiyo imeeleza kuwa jinai hizo za kutisha ni ukiukaji mkubwa wa hati ya Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa, sheria za kimataifa za kibinadamu, ikiwa ni pamoja na mikataba ya Jiniva na hati za kimataifa za haki za binadamu kama vile azimio la kimataifa la haki za binadamu na mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa. Aidha, shambulio la kijeshi lililofuatia la Marekani mnamo tarehe 22 mwezi Juni mwaka huu lilizidisha ukubwa uki wa ukiukaji wa sheria na kanuni zote hizi. Hii ni katika hali ambayo hata kama vita vitaendeshwa na serikali kwa msingi wa haki asili ya kujilinda, na hivyo vita hivyo kutambuliwa kuwa vya kisheria, serikali hiyo inalazimika kuzingatia kanuni na sheria za kimataifa za vita na sheria za kimataifa za binadamu katika vita hivyo. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu, katika sehemu ya 58 ya mfululizo hii juma hili. Kwa taufiki ya Allah tutaanza kuzungumzia historia na maisha ya mitume ululazm yaani, wenye azma thabiti ambao ni Nuh, Ibrahim, Musa, Isa alaihim ssalam na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Nuhu alayhi salamu, ni mmoja wa manabii wakubwa wa Mwenyezi Mungu na nabii wa kwanza miongoni mwa mitume ulul azm, na ana kitabu na sheria na utume wake ni wa ulimwengu wote. Mwenyezi Mungu amemtumia salamu katika Qurani Tukufu, ambapo anasema katika aya 79 ya Surat Saafat kwamba amani iwe kwa Nuhu ulimwenguni kote. Bila ya shaka kisa cha harakati ya Nuhu, amani iwe juu yake, na mapambano yake dhidi ya ukaidi na watu wenye kiburi wa zama zake na mwisho wao wa kusikitisha ni moja ya mafunzo mengi katika historia ya mwanadamu. Katika kisa hiki tunaona tukio la mafuriko ulimwenguni pote, kutoweka kwa kizazi potovu na kifisadi, kuundwa kwa jamii mpya na picha ya ushindi wa haki dhidi ya batili. Jina la Nabi Nuhu alayhi salamu limetajwa katika Qurani Tukufu zaidi ya mara 40. Tunasoma katika aya ya 59 ya Suratul A'rafu kwamba, hakika tulimtuma Nuhu kwa kaumu yake, naye akasema, enyi kaumu yangu mwabuduni Mwenyezi Mungu nyinyi hamna Mungu ila yeye, hakika mimi ninakuhofieni adhabu ya siku iliyokuu. Imani ya Mungu mmoja na kumwabudu mwenyezi Mungu mmoja tu ndiyo mzizi na msingi wa wito wa manabii wote. Nabii Nuhu alayhi salamu na manabii wote wa mwenyezi Mungu alaihimu salamu, katika hatua ya kwanza ya harakati zao waliwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja tu na na kuepuka kumshirikisha na kuabudu masanamu. Kimsingi, masaibu yote ya wanadamu yanatokana na kupotoka kwao na kutoka katika njia ya kumwabudu Mungu na kusujudia na kupigia kwao magoti masanamu na matawaguti. Shiriki na kuabudu masanamu na miungu ya uongo ndio vizuizi muhimu zaidi vya furaha ya mwanadamu pamoja na mafanikio yake. Kwa hiyo mitume hawa, waalimu wakuu wa shule ya tauhidi walijaribu kuondoa miba yenye kuzuia mambo kama vile ushirikina na kuabudu masanamu kutoka kwenye njia ya ubinadamu ili kuwatengenezea njia kufikia saada na ukamilifu wa kweli. Nuhu alitumwa na kuteuliwa kuwa nabii wakati ambapo ufisadi ulikuwa umeenea duniani. Ushirikina, ibada masanamu na uonevu ulikuwa umeenea na kukithiri. Tofauti za kitabaka zilikuwa zikiongezeka siku baada ya siku, na wenye nguvu walikuwa wakikanyaga haki za wanyonge. Nuhu alifanya kazi kwa bidii mchana na usiku kuwalingania watu wake kwenye haki, na kwa muda mrefu walijaribu kuongoza ili waikubali haki lakini watu wake walichagua njia ya ukaidi na kiburi. Surati Nuh inaeleza nasaha, mawaidha na huruma za Nuhu kwa watu wake, ufisadi na upotofu wao, hila zao za kukwepa haki na uwasi wao, na hatimaye wakamwasi Nuhu. Kwa mfano katika aya ya tano hadi ya tisa za Surati Nuh, Mwenyezi Mungu anaashiria manung'uniko ya Nabii Nuhu alaihi salam kwa kamu yake, akisema, akasema: Ewe Mola wangu Mlezi, hakika mimi nimewaita watu wangu usiku na mchana, lakini wito wangu haukuwazidisha ila kukimbia. Na hakika mimi kila nilipowaita ili upate kuwaghufiria, walijiziba masikio yao kwa vidole vyao na wakajigubika nguo zao na wakakamia na wakatakabari vikubwa mno. Tena niliwaita kwa uwazi, kisha nikawatangazia kwa kelele, tena nikasema nao kwa siri. Hivyo jitihada nyingi za Nuhu hazikuzaa matunda. Kadiri alivyokuwa amedhamiria katika wito wake, ndivyo walivyozidi kuasi na kukufuru, isipokuwa watu wachache tu. Watu wengi hawakumwamini. Muda wa wito wa utume wa Nuhu ulikuwa ni miaka mia tisa na hamsini. Nuhu alipoona ukaidi wa watu hao na kukata tamaa kabisa katika imani yao, alimlalamikia Mwenyezi Mungu na kumwomba msaada. Kwa mujibu wa aya za surati Nuh, aliwalaani watu wake na akamwomba Mwenyezi Mungu aisafishe ardhi na uchafu wao. Kwa kuwa kundi hili la wenye kuwaasi lazima liadhibiwe, amri ilitolewa ili kuwazamisha, lakini ilikuwa ni lazima kufanya mipango muhimu kwa ajili ya hili, kwa sababu Nuh alilazimika kutengeneza safina inayofaa kuwaokoa umini. Hapo ndipo Mwenyezi Mungu alimpa amri Nabii Nuh kutengeneza safina, kama inavyosema aya ya 37 ya sura Tuhud kwamba na unda jahazi mbele ya macho yetu, na kwa mujibu wa ufunuo wetu, wala usinisemeze kuwatetea waliodhulumu, kwani hao bila shaka watazamishwa. Nabii Nuhu alayhi salam alijifunza jinsi ya kutengeneza safina kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu hakujua vipimo vya mafuriko makubwa na dhoruba inayokuja, ili kutengeneza safina ambayo ingefaa kwa ajili yake. Nuhu alianza kutengeneza safina kama alivyoagizwa na Mwenyezi Mungu. Watu walipomwona Nuhu akitengeneza safina katika jangwa kavu lisilo na maji, walianza kumdhihaki. Walikuwa wakisema kwa dhihaka, je, yeah, umewahi kumwona mtu mwenye busara akitengeneza meli katikati ya jangwa? Au wengine walikuwa wakisema nini kimempata mzee huyu mwisho wa uhai wake, hana akili timamu. Lakini Nuhu aliendelea na kazi yake kwa ustaamilivu wa ajabu, akipuuza kauli zao zisizo na msingi. Meli ilikuwa ikiendelea kukamilika zaidi siku baada ya siku. Nabii Nuhu aliendelea kutengeneza safina mpaka kazi ilipofikia hatua yake ya mwisho, na Mwenyezi Mungu akatoa amri ya kuleta adhabu. Katika hali hii, Mwenyezi Mungu alimfunulia Nuhu kwamba achukue jozi ya kila mnyama dume na jike, na pia achukue hali zake isipokuwa wale walioahidiwa kuangamizwa hapo awali na waumini. Ikumbukwe ya kwamba mke wa Nuhu na mmoja wanao walikuwa makafiri na hawakuweza kupanda safina, kwa sababu sharti la kupanda safina lilikuwa ni imani. Hatimaye wakati wa mwisho ulifika kuwaadhibu watu hao waasi. Mawingu meusi kama sehemu za usiku wa giza yalifunika ya anga nzima. Sauti ya ngurumo na mwanga wa radi vilitoa habari ya kutokea kwa tukio kubwa. Mvua ilianza kunyesha, ikazidi kasi, kana kwamba milango yote ya anga imefunguka na bahari ya maji ilikuwa ikishuka kutoka mawinguni. Kwa upande mwingine maji ya chini ya ardhi yalipanda yakaunganisha maji ya juu ya ardhi na kutiririka kila mahali. Maji yakaifunika dunia na uso wa dunia ukawa bahari, mawimbi makubwa yaliyoonekana juu ya bahari. Safina ya Nuhu pamoja na abiria wake ilikuwa ikipasua mawimbi ya maji. Nuhu akamwambia mwanawe aliyesimama karibu naye, mwanangu, ingia pamoja nasi wala usiwe pamoja na makafiri, hakika wewe utangamia. Lakini kwa bahati mbaya maneno ya baba huyu hayakuwa na athari yeyote kwa mtoto wake huyo. Aya ya arobaini na tatu ya suratu Hud inaashiria hili kwa kusema: akasema, takimbilia mlimani unilinde na maji. Nuhu akasema, leo hapana wa kulindwa na amri ya Mwenyezi Mungu, ila aliye mrehemu mwenyewe na wimbi likawatenganisha, akawa katika waliozama. Hatimaye Nuhu na walioambatana wa naye wakateremka salama salimini katika meli na kisha kuendelea na maisha yao tena kama kawaida kawaida. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutega sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa leo ni tarehe 13 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Dira ya macho yetu magazetini inaanzia nchini Tanzania, na ukurasa mkuu wa habari leo Jumapili umeandika serikali yatangaza neema sekta afya dkt mpango aagiza posho na maslahi -like kuangaliwa upya atoa maagizo saba kuboresha zaidi afya ya msingi tanzania yatangaza ilivyojipanga kuwa kituo bora cha tiba pinda ataka haki mchakato wa uteuzi ccm wivu wa mapenzi watajwa mauaji mtumishi tasaf na takukuru yatoa onyo wala rushwa uchaguzi baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti Mzalendo zinasema serikali ya fichua chanzo cha maradhi ya figo ini na moyo, watu wenye ulemavu wazidi kuungwa mkono Zanzibar, neema zaidi magari yanayotumia gesi asili na rais Dkta Mwinyi wa Zanzibar koshwa uwekezaji hoteli ya hadhi. Baadhi ya habari zilizotamalaki ukurasa mkuu wa gazeti Mwananchi Jumapili zinasema CCM presha inapanda inashuka, jangwa la moto wa usiku masokoni, na mwanamke mwingine ajitosa kuusaka uraisi mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Zanzibar Leo limeandika serikali itaendelea kuwajengea mazingira mazuri vijana, asema Daktari Mkuya. Nigeria yakataa kuwapokea wahamiaji kutoka Venezuela. Kongamano kubwa la dini kufanyika Dodoma. Na mifuko ya hifadhi ya jamii ya Afrika izuie kupanda gharama za maisha. Nikitoka Tanzania, anaelekea katika nchi jirani ya Uganda, na ninaanza na Sunday Monitor na habari zake zinasema Polisi waokoa raia wawili wa Pakistani waliotekwa nyara huko Luero. Washukiwa hao walidai kikomboleo cha shilingi milioni ishirini kutoka kwa mwajiri wa Abasi Ali na Rashid Ahmed. Moto wateketeza bweni la shule ya wasichana ya Heibare. Baadhi ya wanafunzi katika shule ya wasichana ya Heibare wilayani Mitooma poteza takriban kila kitu baada ya moto kuteketeza bweni moja mapema jana. Museveni aamuru kufutwa kazi kwa wafanyakazi zaidi ya 150 wa uwanja wa ndege wa Entebbe. Rais aliamuru kufutwa kazi kwa wafanyakazi wakuu wote walioajiri wafanyakazi wasio na sifa. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent toleo la Jumapili inasema rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amezindua uboreshaji wa barabara yenye urefu wa kilomita 87.6 ikiwa e, ni pamoja na ujenzi wa eneo la kutua kivuko na daraja katika wilaya ya Kayunga katikati mwa Uganda, kadhalika limeandika. Mkaguzi mkuu wa serikali Beti Kamya turomwani turowamwe amewataka Waganda kuripoti kikamilifu utajiri unaoshukiwa na makundi ya ufisadi akitaka vita vya watu dhidi ya ufisadi katika siku ya kupambana na ufisadi barani Afrika. Naitumishia huko nchini Kenya. Na habari kuu katika gazeti la Taifa Jumapili na kichwa cha maneno kisemacho Gen Z kuamua 2027 likitujuza zaidi gazeti hili linachapishwa kwa lugha ya Kiswahili. Kuhusiana na habari hii limeandika kwa miaka mingi viongozi nchini wamekuwa wakitegemea makabila yao kujikweza kisiasa. Mkakati umekuwa kabila moja kuungana na kabila lingine kuamua mshindi wa kura za urais, lakini kizazi kipya cha jenzi kinatishia kupangua mambo kama ilivyokuwa imezoeleka. Habari zingine katika gazeti hili zinasema sababu za rais kukosa usingizi, wahalalisha ukatili, Raila aambiwa, na Nigeria yakataa wahamiaji kutoka Venezuela, habari kuu katika gazeti la Sunday Nation pia inahusiana na hali ya kisiasa itakavyokuwa katika uchaguzi mkuu ujao nchini Kenya mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Standard On Sunday na, lime, limeandika rais anapiga ngoma vita dhidi ya watu wake. Likitupasha zaidi limeandika maagizo ya rais William Ruto ya risasi miguuni kwa polisi wa Kenya yamewacha wengi katika mshangao kwa sababu ya ukweli na hasira kubwa ambayo maagizo yalitolewa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika wiki hii. Nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Nigeria yasema haitokubali kushinikizwa na Marekani juu ya kuwapokea wakimbizi wa Venezuela. Kadhi mkuu wa Kenya aga dunia, na mufti wa Misri alaani ziara ya mashekhe wa Ulaya waliotembelea Israel pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko magharibi mwa Afrika ambapo kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria ameipongeza jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuichakaza na kuibuka mshindi dhidi ya Israel katika vita vya siku kumi na mbili. Sheikh Ibrahim Zakzaki kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press, amesema kuwa kwanza kabisa anampongeza kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu na watu wa jamhuri ya kiislamu na kwa hakika umma wote wa kiislamu kwa ushindi huu kutoka kwa Mwenyezi Mungu mtukufu. Sheikh Zakzaki ametaja mafanikio hayo ya ulinzi ya Iran mwezi uliopita kama uthibitisho wa kimungu wa msimamo wa jamhuri ya kiislamu dhidi ya magharibi. Ameeleza bayana kuwa kuishambulia jamhuri ya kiislamu ni shambulio kwa taifa zima la Iran kwa sababu wananchi wote wanaiunga mkono wa jamhuri ya kiislamu. Wakati huo huo, jenerali mstaafu wa jeshi la Nigeria Garas Gololo, ambaye aliongoza operesheni za kulinda amani katika nchi kadhaa zikiwemo Liberia, Sierra Leone na Sudan, ameipongeza jamhuri ya kiislamu ya Iran na vikosi vyake vya jeshi kwa kutoa pigo la kihistoria dhidi ya Israel na Marekani katika vita vya siku kumi na mbili. Katika mahojiano maalum na Iran Press mjini Abuja, jenerali huyo mstaafu amesema yeye kama mtaalamu aliongoza vita kadhaa vya kuleta amani, ana furaha kwamba Iran ililemea Israel kwa kiwango cha kustajabisha katika vita hivyo. My brain they they have Katika hatua nyingine mufti wa Misri Sheikh Nazir Ayad amelani ziara iliyofanywa na kundi alilolitaja kama wale wanaojitangaza kuwa shahsia wa kidini waliotembelea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel na kuitaja ziara hiyo kuwa ni uwekezaji wa bei rahisi wa kisiasa kwa kutumia majoho bandia ya ushehe ili kuipamba sura ya utawala ghasibu unaomwaga damu. Katika taarifa kali aliyotoa Sheikh Ayad ameipinga ziara ya wajumbe hao iliyofanyika siku chache zilizopita na kukosolewa vikali pia na chombo cha juu zaidi cha kidini nchini Misri cha Al-Azhar. Taarifa yake inafuatia tangazo lililotolewa siku ya Jumatatu na ofisi ya rais wa utawala wa kizayuni wa Israel Isaac Herzog ambaye ilisema Herzog amewapokea katika ofisi yake ya Beitul Muqaddas magharibi maimamu na viongozi kutoka jamii ya waislamu wa Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi, Italia na Uingereza. Mufti wa Misri ameeleza katika taarifa yake kwamba nimefuatilia kwa masikitiko makubwa ziara hii ya kufedhehesha iliyofanywa na kundi linalojitangazwa kuwa watu wa mashuhuri wa kidini, watu ambao wameuza dhamira zao kwa bei rahisi. Katika habari ya tanzia, kadhi mkuu wa Kenya Shekh Abdulhalim Husein Athman amefariki dunia wiki hii mjini Mombasa na maziko yake yakafanyika Alhamisi hii. Kwa mujibu wa wanafamilia, Shekh Abdulhalim ambaye ni baba wa watoto watatu alikuwa akiugua. Mwaka elfu mbili ishirini na nne, Shekh Abdul Halim alisafirishwa na kupelekwa nchini India kwa matibabu, ambapo alipata nafuu hadi akarudi Kenya kuendelea kuhudumu nafasi yake ya ukadhi mkuu. Almarhum Shekh Abdul Halim ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 55 aliteuliwa kuwa kadhi mkuu mnamo Julai 17 mwaka elfu mbili ishirini na tatu na tume ya huduma za mahakama JSC kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Shekh Ahmed Muhdhar aliyestaafu Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na kuwa kadhi mkuu wa kumi na mbili nchini Kenya. Jaji Mkuu wa Kenya Martha Koome ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha kadhi mkuu na kusema kifo hicho kimepokonya Kenya mtu muhimu. Rais William Ruto, mwenyekiti wa muungano wa wa wanahabari wa Uislamu nchini Kenya Juma na Mlola, na katibu mshirikishi imamu na wa Baraza la Maimamu na Wahubiri wa Kiislamu nchini Kenya CIPK tawi la Lamu Muhamed Abdul Qadir ni miongoni mwa shakhsia wengine waliotuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Shekh Abdul Halim wakisema alijitolea kwa hali na mali katika kuongoza mahkama za kadhi na kuimarisha uelewa Sheria za Kiislamu huko nchini Kenya. Alikuwa ni rahimu, pole, ni mtu hataki maneno na ni mtu ana msimamo. Alikuwa mcheche, alikuwa mkarimu, alikuwa hana usemi mwengi na hata katika utembeaji wake na katika maisha yake kawaina, ya kawaida yalikuwa ni maisha ya, ya down to earth kutoka tohe mpaka amekufa hakuna siku moja tumewaweka tume katika vidi kuzungumza mambo ya matetezo, bali ni mfano mzuri kwetu sisi. Mbali na hayo, Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amejibu matamshi ya vitisho na ubabe ya Rais wa Marekani Donald Trump ambaye hivi karibuni alitishia kuongeza ushuru wa asilimia kumi kwa nchi ambazo zinajiegemeza na kufungamana na sera za kupambana na Marekani za jumuia ya kiuchumi ya BRICS. Akizungumza na vyombo vya habari huko Rio de Janeiro nchini Brazil siku ya Jumatatu, Rais Ramaphosa amesema BRICS inapaswa kutazama kama mojawapo ya vituo kadhaa vinavyoibukia vya nguvu duniani vinavyofanya kazi kuboresha utawala na maendeleo na si kama mpinzani wa taasisi zilizopo kama vile Umoja wa Mataifa na kundi la G20. So as as Kwingineko, Nigeria imefichua kuwa Washington inazishinikiza nchi za bara Afrika kuwakubali wakimbizi wa Venezuela wanaofukuzwa nchini Marekani. Yusuf Tuga, waziri wa mambo ya nje wa aliziambia kanali za televisheni za ndani ya nchi hiyo siku ya Alhamisi kwamba nchi hiyo ya Afrika magharibi haiwezi kuliafiki jambo hilo. Amesema unapaswa pia kukumbuka kwamba Marekani inazidisha mashinikizo makubwa kwa nchi za kiafrika kukubali wa Venezuela wanaofurushwa kutoka Marekani, wengine kutoka gerezani moja kwa moja. Alisema hayo akiwa Brazil, ambako alienda kushiriki mkutano wa BRICS na kuongeza kuwa na hapa nanukuu, itakuwa vigumu kwa nchi kama Nigeria kuwapokea wafungwa wa Venezuela. Nchini Nigeria tuna matatizo yetu ya kutosha, akibainisha uh, taifa lake lenye jamii kubwa ya watu milioni mia mbili na thelathini. Wiki hii Trump alikuwa mwenyeji wa marais wa Liberia, Senegal, Guinea Bissau, Mauritania na Gabon katika ikulu ya White House. Kwa mujibu wa maafisa wa Marekani na Liberia, Trump aliwasilisha mpango wa nchi za Afrika kuwapokea wahamiaji kutoka nchi nyingine wanapofukuzwa kutoka Marekani. Wakati huo huo, wananchi wa Liberia na Waafrika kwa ujumla wameonyesha hasira baada ya Trump kusema kuwa alishangazwa na jinsi rais wa Liberia anavyoongea Kiingereza kizuri. Kauli hiyo imeibua wimbi la ukosoaji kote barani Afrika. Kwa Waafrika wengi, haswa wa Liberia, hawakushangazwa hata kidogo na uelewa mdogo wa Trump kuhusu lugha rasmi ya taifa lao. Mliberia mmoja amesema, na hapa nanukuu: Kilichosemwa na Trump si upumbavu tu, bali ni dharau na hisia za ubwana zilizojificha nyuma ya tabasamu. Na kwa kutamatisha, Equatorial Guinea imewasilisha kesi dhidi ya Ufaransa katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ ikitaka kusitishwa uuzaji wa jumba la kifahari huko mjini Paris ambalo nchi ya Afrika Magharibi inataka kulitoa tena. Katika kesi iliyowasilishwa Alhamisi hii, Equatorial Guinea ilisema kwa ombi lake limetokana na msingi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya ufisadi uliopasishwa Oktoba 31 mwaka 2003, kwa mujibu wa taarifa ya mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa. Equatorial Guinea imesema ombi lake kwa Ufaransa juu ya faili hilo lililopaswa kujibiwa kabla ya Juni 27 mwaka huu lilipuzwa. Gini ya Ikweta inaitaka Ufaransa kuchukua hatua zote kuhakikisha kuwa jengo hilo haliuzwi. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Husen Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 17 mfunguo wa 4 Muharam mwaka 1447 Hijiria, muafaka na tarehe 13 Julai mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1962 iliyopita moto mkubwa ulitokea huko Roma, mji mkuu wa utawala wa kifalme wa Roma. Sehemu kubwa ya mji wa kihistoria na mkongo wa Roma iliungua na wakazi wake wengi wa mji huo walipoteza maisha yao kutokana na moto huo. Moto huo ulikuwa kisingizio tosha kwa Nuren, mtawala mwagaji damu wa Kirumi, ambaye aliwaua kwa umati watu zaidi ya laki moja, na baada ya kuwatuumwa Wakristo kuwa ndio walioanzisha moto huo. Miaka 625 iliyopita katika siku kama ya leo, liliundwa jeshi la kale zaidi duniani nchini Uswisi. Jeshi hilo la kale zaidi duniani hadi leo hii limebakia kama lilivyokuwa, na hata mavazi ya wanajeshi wake hayajabadilishwa idadi ya wanajeshi wa jeshi hilo dogo lakini lenye nidhamu kubwa ni watu 83. Jeshi hilo ambalo wanachama wake daima huwa raia wa Uswisi liliundwa kwa ajili ya kulinda viongozi wa kikatoliki wa wakati huo, na hii leo, baada ya kupita zaidi ya miaka mia sita tangu liundwe, jeshi hilo lina jukumu la kumlinda Papa wa Kanisa Katoliki huko Vatican. Siku kama ya leo miaka 549 iliyopita Nuruddin Abdurahmani Jami, malenga na mwana fasihi mkubwa zaidi wa Kiirani wa karne ya 9 hijiria alifariki dunia katika mji wa Harat katika Afghanistan ya leo, ambao wakati huo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Alielekea huko Samarkand wakati wa ujana wake na akiwa huko alijifunza masomo ya dini, fasihi pamoja na historia. Siku kama ya leo miaka 494 iliyopita alizaliwa Bahaudin Al Amili, maarufu kwa jina la Shekhu Bahai, faqihi na alimu mkubwa wa Kiislamu, huko katika mji wa Baalabak nchini Lebanon. Baba yake, Sheikh Bahaudin, alikuwa mmoja maulama wa maulamaa wakubwa wa Lebanon ambaye alisafiri naye nchini Iran akiwa mtoto. Shekhe Bahai alitumia kipaji chake kikubwa na kuweza kufikia daraja wanazuoni katika kipindi kifupi. Alimu huyo alipewa jina la Sheikhul Islam kutokana na kipawa cha kielimu cha hali ya juu alichokuwa nacho. Shekh Bahai ameacha zaidi ya vitabu 88 alivyoandika kwa lugha za Kifarsi na Kiarabu. na tarehe 13 Julai ni siku ya kumbukumbu ya Romania kujipatia uhuru kutoka kwa utawala wa Uthumania. Kijiografia, Romania ipo kusini mashariki mwa Ulaya na magharibi mwa Bahari Nyeusi. Romania ina zaidi ya wakazi milioni 22 na. Na dini rasmi ya nchi hiyo ni Ukristo na madhehebu ya Orthodox ndiyo yenye wafuasi wengi katika nchi hiyo. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema Marekani imedhoofisha diplomasia na kukiuka sheria za kimataifa kwa mashambulizi yake ya kichokozi dhidi ya taifa hili wakati mazungumzo ya nyuklia yalipokuwa yakiendelea, na hivyo kupunguza imani ya Iran kwa Marekani chini ya sifuri. Kufuatia mpango tata wa Israeli wa kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa Gaza kuwapeleka Rafaa, takriban wabunge sitini wa Uingereza wameitaka serikali ya London itambue taifa la Palestina. Moscow imeionya Marekani na no waitifaki wake dhidi ya kuzitishia Russia na Korea ya Kaskazini na shirika la Umoja wa Mataifa la misaada kwa ajili ya wakimbizi wa Kipalestina UNRWA limetaadharisha kuhusu hali mbaya ya kia kiafya huko Gaza, Palestina, kutokana na ukosefu wa maji ya kunywa na usafi wa mazingira na matokeo ya joto. Muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.