Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, Ameukata huo mlima yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet anaone yetu ya intaneti ni Parstoday ir sw. Barua pepe yetu mail ni Swahili radio at rib ir. Kwa wasikilizaji wetu wa maeneo ya Tanga Tanzania, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora, Lindi, Shinyanga na uh, Mtwara huko na baadhi ya maeneo huko nchini Tanzania, wanaweza kutupata mubashara kabisa kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama jioni ya leo, katika meza matangazo ya matangazo ya redio Teherani imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya tujue Uislamu Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo haya. Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. sema Iran haijasitisha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa nishati atomiki. Afrika ya sajili vifo 4200 vya kipindupindu na mpox mwaka huu. UNESCO yasema mauaji ya wanasayansi wa Iran ni pigo kwa jumuia ya sayansi duniani na raia wa Marekani apigwa hadi kufa na walewezi wa kizayuni ukingo magharibi wa mto Jordan. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ushirikiano wa Teheran na wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki haujasimamishwa na kusisitiza kuwa sisitizo la Ulaya kuhusu kuisha mchakato wa kurejeshwa vikwazo vya nyuklia dhidi ya Teheran linahitimisha jukumu lao katika faili la tumiki la jamhuri ya Kiislamu. Sayid Abbas Araghchi ametoa kauli hiyo katika hotuba yake kwenye mkutano na mabalozi, mabalozi wadogo na wakuu wa misheni za kigeni hapa mjini Teheran, katika uwanja wa wizara ya mambo ya nje ya Iran leo Jumamosi mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inazishukuru nchi zote zilizolaani hujuma za hivi karibuni za Israel dhidi ya Iran na kusema kuwa takriban nchi mia moja na ishirini zililaani hujuma za utawala wa kizayuni na Marekani dhidi ya Iran. Abbas Araghchi amesisitiza kwamba ushirikiano na Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki haujakoma na kuongeza kuwa Iran imekuwa mwanachama mtiifu wa NPT na imeshirikiana na shirikisho hilo. Ushirikiano wetu na wakala huo haujakoma, ndio kwanza umepata muundo mpya. Kuanzia sasa, uhusiano na, na wakala huo utasimamiwa na baraza kuu la usalama wa taifa hapa nchini. Ombi la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki la kuendeleza ushirikiano na Iran litapitiwa upya kwa msingi wa kesi baada ya kesi na baraza la usalama wa taifa, na maamuzi yatafanywa kwa kuzingatia ulinzi na usalama. Waziri Arakchi ameeleza na kubainisha kuwa ukweli wa mambo ni kwamba vifaa vyetu vya nyuklia vilishambuliwa na kwamba kukaribia vituo hivi kwa sasa ni hatari ikiwa ni pamoja na kuenea kwa vifaa vya mionzi au mripuko, na tunadhani suala la ulinzi na usalama ni suala la wasiwasi kwa wakaguzi wanapokaribia vituo hivyo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa hakuna njia nyingine isipokuwa kurejea kwenye diplomasia. Hakuna njia nyingine ila kurejea diplomasia na suluhu iliyojadiliwa na iliyokubaliwa na vita vya hivi majuzi vilithibitisha hili hata zaidi kuliko hapo awali. Katibu mkuu wa kamisheni ya kitaifa ya Iran ya shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO, Hassan Fartusi, amesema hujuma za Israel dhidi ya Iran ni tishio kwa mantiki, sayansi na amani. Katika mahojiano na Redio Monte Carlo, Ufaransa leo eh, Dk Fartusi amebainisha kuwa wasomi na wanazuoni 32 wa Iran ambao hawakuwa na uhusiano wote na mpango wa nyuklia wa Iran waliwawa na utawala wa Israel wakati wa vita vyake vya kichokozi dhidi ya nchi hii mwezi uliopita, jambo ambalo amelilani na kulitaja kuwa ukiukaji wa sheria za kimataifa amesisitiza kuwa ustawi na maendeleo ya kisayansi ya Iran yataendelea bila kukatizwa. Afisa huyo amesema utawala wa Israel uliwalenga kwa makusudi wanasayansi na, na maprofesa wa vyuo vikuu nchini Iran, akielezea mauaji hayo kuwa tishio kubwa kwa busara, sayansi na amani. Fartusi ameonya kwamba mashambulizi hayo siyo tu yanadhoofisha usalama wa kisayansi, lakini pia yanatishia ustawi wa kisaikolojia wa familia, watoto na wanafunzi. Akielezea kuwao kwa wanasayansi hao kuwa ni janga kubwa kwa Irani na jumuiya ya wanasayansi duniani, amesisitiza kuwa ukatili huo haujadhoofisha azma ya jamii ya kisayansi ya Irani na badala yake umeimarisha mshikamano wa kitaifa na azimio la kutafuta maendeleo ya kisayansi ameashiria wajibu wa jamii ya kimataifa na taasisi zake, akitoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka na madhubuti, pamoja na kuzingatiwa mikataba husika inayolinda sayansi na kuhakikisha uhuru na usalama wa wana akademia ili kuzuia kutokea tena majanga kama hayo. Kabla ya hapo, waziri wa turathi za kitamaduni, utalii na sanaa za mikono wa Iran alisema Mkurugenzi mkuu wa shirika la elimu sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, ametoa onyo kwa Israel na kuutaka utawala huo kutojaribu kulenga maeneo ya turathi za kihistoria na kitamaduni ya Iran. Katika pigo kubwa kwa heshima ya kijeshi ya Marekani, wizara ya ulinzi ya nchi hiyo, Pentagon, imekiri kwamba moja ya makombora ya balestiki ya Iran ilipiga moja kwa moja kambi ya anga ya jeshi la Marekani la Al Udeid nchini Qatar wakati wa shambulio la kulipiza kisasi la Teherani mwezi uliopita. Msemaji wa Pentagon Sin Panel ameiambia tovuti ya habari ya Alarabia ya Kiingereza kwamba kombora moja la balestiki la Irani lililenga kambi ya anga ya Al Udeid mnamo Juni 23 huku mengine akizuiwa na mifumo ya ulinzi wa anga Marekani na Qatar. Amedai kuwa kulikuwa na uharibifu mdogo kwa miundo mbinu ya msingi wakati wa shambulio hilo, lakini alithibitisha kuwa operesheni hiyo ilifanyika. Mwenyekiti wa umoja wa kuu wa majeshi Marekani, Jenerali Dan Kane alikiri baada ya shambulio hilo kwamba kitu fulani kilipita ulinzi wao wa hali ya juu na kulitaja tukio hilo kuwa ushiriki mkubwa zaidi wa kombora la Patriot katika historia ya kijeshi Marekani. Kukiri huko Marekani kunaashiria hatua muhimu katika uwezo wa kimkakati wa kujihami Iran, kwani kombora hilo la jamhuri ya Kiislam lilifanikiwa kupenya moja ngao imara na muhimu ya kijeshi Marekani katika eneo la Al Udeid, kitovu cha operesheni cha Centcom, Licha ya safu za ulinzi za anga za Washington na washirika wake. Waledi wa mambo wanasema kuwa kitendo cha kombora la balestiki kutoka Iran kukwepa mifumo madhubuti ya ulinzi wa anga Marekani na Qatar na kutoa ndani ya kambi hiyo kinatuma ujumbe wenye nguvu kuhusu mapungufu ya ulinzi wa wa Marekani na ufanisi wa teknolojia ya makombora ya Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran barani Afrika. Afrika imerekodi vifo zaidi ya elfu nne na mia mbili kutokana na milipuko ya kipindupindu na mpox inayoendelea kuripotiwa katika maeneo tofauti ya bara hilo mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano Kimesema kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa. Yapo Bom wa pili, naibu mkurugenzi wa miripuko ya mpox katika taasisi ya Afrika CDC amesema kipindupindu na mpox miongoni mwa miripuko mikubwa ya magonjwa iliyoripotiwa hadi sasa mwaka huu wa 2025 ambapo imesababisha vifo vya watu 4275 Tangu mwanzoni mwa mwaka huu, takwimu kutoka kwa wakala maalum wa huduma za afya, Umoja wa Afrika zilionyesha kuwa tangu kuanza kwa mwaka huu nchi 21 za Afrika zimerekodi kesi, kesi laki 1 na 76,136 zinazoshukiwa kuwa za kipindupindu na vifo 3697 vinavyohusiana na maradhi hayo. Uhaba wa maji safi na salama umebainishwa kuwa chanzo kikuu cha mripuko wa mara kwa mara wa kipindupindu barani Afrika, ambao unachangiwa zaidi na mifumo mibovu ya afya, huku bara hilo likikabiliwa na miripuko ya magonjwa na dharura za afya ya umma, kulingana na Afrika CDC. Nchi 23 za Afrika pia zimerekodi visa 79,024 vya ugonjwa wa mpox na vifo 578 vinavyohusiana na ugonjwa huo tangu kuanza kwa mwaka huo wa 2025. Mnamo Agosti mwaka jana Afrika CDC ilitangaza mripuko wa mpox kuwa dharura ya afya ya umma usalama bara hilo mfupi baadaye, shirika la afya duniani WHO lilitangaza ugonjwa huo wa virusi kama dharura ya afya ya umma kimataifa. Walowezi wa Israel wamempiga hadi kufa kijana mmoja raia wa Marekani katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan unaokaliwa kwa mabavu, kwa mujibu wa familia yake na mashirika kutetea haki za binadamu. Wizara ya afya ya Palestina ameripoti kuwa Seifu Adin Muslat, raia wa Marekani mwenye umri wa miaka ishirini hivi kutoka Tampa, Florida, aliwawa siku ya Ijumaa katika mji wa Palestina wa Sinjil, kaskazini mwa Ramallah. Wanafamilia wameliambia gazeti la Washington Post kwamba Muslat alipigwa hadi kufa na walowezi wa Kizayuni alipoenda kuwatembelea jamaa zake katika ukingo wa Magharibi. Binamu yake Fatma Muhammad ameandika kwenye mitandao ya kijamii kwamba Muslat alisafiri kutoka Florida hadi Palestina kuona familia. Wizara ya mambo ya nje wa Marekani ilithibitisha kuwa inafahamu ripoti hizo. Tunafahamu taarifa za kifo cha raia wa Marekani katika ukingo wa magharibi, msemaji wa Wizara ya mambo ya nje wa Marekani aliambia Reuters, akikataa kutoa maelezo zaidi kwa heshima ya familia ya mwathirika. Mpalestina wa pili aliyetambuliwa na wizara ya afya ya Palestina kama Muhamad Shalabi alipigwa risasi na kufa wakati wa tukio hilo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema walowezi wa Israel wameshadidisha wa hujuma za kinyama dhidi ya jamii za Wapalestina, mara nyingi chini ya ulinzi wa jeshi la Israel. na ripoti mpya ya shirika la hali ya hewa duniani WMO imebainisha kuwa dhoruba za mchanga na vumbi zinaongoza kwa vifo vya mapema kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, ambapo zaidi ya watu milioni 330 katika nchi 150 wameathirika. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa leo Jumamosi limeadhimisha siku ya kimataifa kupambana na dhoruba za mchanga na vumbi, na kuainisha mwaka 2025 hadi 2034 kuwa muongo wa Umoja wa Mataifa wa kupambana na dhoruba za mchanga na vumbi. Dhoruba zinakuwa kwa kasi moja ya changamoto za ulimwengu ambazo hazizingatiwi lakini kubwa za wakati wetu Amesema rais wa baraza hilo Philemon Yang. Wanasukumu na mabadiliko ya hali ya hewa, uharibifu wa ardhi na mazoea siyo endelevu. Katibu mkuu wa shirika la hali ya hewa duniani amesema kwamba dhuruba za mchanga na vumbi hazimaanishi tu madirisha machafu na anga yenye giza zinadhuru afya na ubora wa maisha ya mamilioni ya watu na kugharimu mamilioni ya dola kupitia usumbufu wa usafiri wa anga na ardhi kwenye kilimo na uzalishaji wa nishati ya jua. Chembechembe chembe za hewa kutoka dhoruba hizi huchangia vifo vya mapema milioni saba kila mwaka, alisema Yang, akiongeza kuwa husababisha magonjwa kupumua na moyo na mishipa na kupunguza mavuno ya mazao kwa hadi ya asilimia 25 na kusababisha njaa na uhamiaji. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa jioni ya leo una kichwa cha maneno kinachohoji Gaza inahusiana vipi na janga la Srebrenica. Katika mwaka wa 30 wa kumbukumbu ya kumbu mauaji ya halaiki ya Srebrenica, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameandika ujumbe wake akisema, lau dunia ingejifunza kutokana na janga hilo, tusingeshuhudia mauaji mengine ya kimbari dhidi ya wa Waislamu hii leo na mara hii huko Gaza. Sentesi hii fupi ya Seyyid Abbas Araghchi inabeba ukweli mchungu zaidi wa zama hizi. Ukweli huo unaonyesha kwamba irada ya kisiasa inayotawala dunia sasa imewezesha uhalifu huu kurudiwa tena na tena, akiashiria uamuzi wa Umoja wa Mataifa wa kuiteua Julai 11 kuwa siku ya kimataifa ya kumbukumbu ya -kumbu mauaji ya kimbari ya Srebrenica. Arakchi ameitaja siku hiyo kuwa ni ukumbusho wa aibu kwa wale ambao ama walihusika katika uhalifu huo wa kutisha au kwa ukimya wao walifungua njia mauaji ya maelfu ya Waislamu wasio na hatia mnamo Julai 11 mwaka 1995. Vita vya Bosnia vilifikia kilele cha ukatili wa kutisha. Mji wa Srebrenica uliotangazwa na Umoja wa Mataifa kuwa eneo salama kwa raia Waislamu ulitekwa na wana mgambo wa baguzi wa rangi wa Kiserbia wakiongozwa na Ratko Mladic wa Serbia wapatao elfu mbili wenye fikra za kibaguzi na wauaji walitenganisha zaidi ya wanaume na wavulana elfu nane wa Kiislamu wa Bosnia kutoka kwenye familia zao wakaha, wakawahamishia kwenye kambi za muda na kuwaua kwa umati, kwa sababu tu ya dini na nambari zao. Haya yalifanyika kwa mpangilio maalum mbele ya macho ulimwengu usiojali na mbele ya wanajeshi wa kofia buluu wa Umoja wa Mataifa kutoka Uholanzi. Mauaji haya yalifanywa kwa ustadi sana kiasi kwamba hata makaburi ya wahanga Waislamu wa Bosnia yalihamishwa mara kadhaa ili kuficha ukweli. Serikali za Magharibi, ikiwa ni pamoja na Marekani, licha ya kujua azma ya Waserbia ya kufanya mauaji ya kimbari sio tu kwamba zilijizuia kuzuia uhalifu huo, lakini pia kwa ukimia wao zilihusika katika jinai hiyo ya wa kutisha. Wabaguzi wa Kiserbia waliwaua kikatili zaidi ya watu laki moja wakati wa vita vya Bosnia kuanzia mwaka 1992 hadi 1995 zaidi ya watu milioni mbili 2 walikimbia makazi yao na wanawake na wasichana elfu hamsini walibakwa kwa zamu kwenye kambi za wakimbizi. Mnamo mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tano katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa Kofia Nane alisema baada ya janga la Srebrenica kwamba huku ni kushindwa kwa jamii ya kimataifa. Leo Antonio Guteres anaongoza umoja huo ambao hadi sasa umeshindwa kutekeleza maazimio tisa kusitisha ya kusitisha mauaji yanayofanywa na Israel huko Gaza kutokana na kura za turufu za Marekani. Ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa asilimia 93 ya watoto wa Gaza wanasumbuliwa na uhaba wa chakula, takwimu inayokumbusha mzingiro wa Srebrenica. Kilichoifanya Srebrenica kuwa tukio la kimataifa sio tu ukubwa maafa yake, bali kutochukua hatua za kukabiliana na uhalifu huo jamii ya kimataifa chini ya ushawishi wa serikali za nchi za magharibi. Mwenendo huu unarudiwa hii leo tena, kwa uwazi na kwa undani zaidi, katika ukanda wa Gaza. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu, katika sehemu ya 58 ya mfululizo hii. Juma hili kwa taufiki ya Allah tutaanza kuzungumzia historia na maisha ya mitume ululazm, yaani wenye azma thabiti, ambao ni Nuh, Ibrahim, Musa, Isa alaihim ssalam na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Nuhu alayhi salamu ni mmoja wa manabii wakubwa wa Mwenyezi Mungu na nabii wa kwanza miongoni mwa mitume ulul azm, na ana kitabu na sheria na utume wake ni wa ulimwengu wote. Mwenyezi Mungu amemtumia salamu katika Qurani tukufu ambapo anasema katika aya 79 ya surat Saafat kwamba amani iwe kwa Nuhu ulimwenguni kote. Bila ya shaka kisa cha harakati ya Nuhu, amani iwe juu yake, na mapambano yake dhidi ya ukaidi na watu wenye kiburi wa zama zake na mwisho wao wa kusikitisha ni moja ya mafunzo mengi katika historia ya mwanadamu. Katika kisa hiki tunaona tukio la mafuriko ulimwenguni pote, kutoweka kwa kizazi potovu na kifisadi, kuundwa kwa jamii mpya na picha ya ushindi wa haki dhidi ya batili. Jina la Nabi Nuhu alayhi salamu limetajwa katika Qurani tukufu zaidi ya mara 40. Tunasoma katika aya ya 59 ya Suratul A'raf kwamba hakika tulimtuma Nuhu kwa kaumu yake, naye akasema: enyi kaumu yangu mwabuduni Mwenyezi Mungu nyinyi hamna Mungu ila yeye. Hakika mimi ninakuhofieni adhabu ya siku iliyokuu. Imani ya Mungu mmoja na kumwabudu mwenyezi Mungu mmoja tu ndiyo mzizi na msingi wa wito wa manabii wote. Nabii Nuhu alayhi salamu na manabii wote wa mwenyezi Mungu alayhimu salamu, katika hatua ya kwanza ya harakati zao waliwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja tu na na kuepuka kumshirikisha na kuabudu masanamu. Kimsingi, masaibu yote ya wanadamu yanatokana na kupotoka kwao na kutoka katika njia ya kumwabudu Mungu na kusujudia na kupigia kwao magoti masanamu na matawaguti. Shiriki na kuabudu masanamu na miungu ya uongo ndio vizuizi muhimu zaidi vya furaha ya mwanadamu pamoja na mafanikio yake. Kwa hiyo mitume hawa, waalimu wakuu wa shule ya tauhidi walijaribu kuondoa miba yenye kuzuia mambo kama vile ushirikina na kuabudu masanamu kutoka kwenye njia ya ubinadamu ili kuwatengenezea njia ya kufikia saada na ukamilifu wa kweli. Nuhu alitumwa na kuteuliwa kuwa nabii wakati ambapo ufisadi ulikuwa umeenea duniani. Ushirikina, ibada masanamu na uonevu ulikuwa umeenea na kukithiri. Tofauti za kitabaka zilikuwa zikiongezeka siku baada ya siku, na wenye nguvu walikuwa wakikanyaga haki za wanyonge. <mucho> Nuhu alifanya kazi kwa bidii mchana na usiku kuwalingania watu wake kwenye haki, na kwa muda mrefu walijaribu kuongoza ili waikubali haki lakini watu wake walichagua njia ya ukaidi na kiburi. Surat Nuh inaeleza nasaha, mawaidha na huruma za Nuhu kwa watu wake, ufisadi na upotofu wao, hila zao za kukwepa haki na uwasi wao, na hatimaye wakamwasi Nuhu. Kwa mfano, katika aya ya tano hadi ya tisa za Suratu Nuh. Mwenyezi Mungu anaashiria manung'uniko ya Nabii Nuhu alaihi salam kwa kamu yake, akisema akasema: ewe mola wangu mlezi, hakika mimi nimewaita watu wangu usiku na mchana, lakini wito wangu haukuwazidisha ila kukimbia. Na hakika mimi kila nilipowaita ili upate kuwaghufiria, walijiziba masikio yao kwa vidole vyao na wakajigubika nguo zao na wakakamia na wakatakabari vikubwa mno. Tena niliwaita kwa uwazi, kisha nikawatangazia kwa kelele, tena nikasema nao kwa siri. Hivyo jitihada nyingi za Nuhu hazikuzaa matunda. Kadiri alivyokuwa amedhamiria katika wito wake, ndivyo walivyozidi kuasi na kukufuru, isipokuwa watu wachache tu. Watu wengi hawakumwamini. Muda wa wito wa utume wa Nuhu ulikuwa ni miaka mia tisa na hamsini. Nuhu alipoona ukaidi wa watu hao na kukata tamaa kabisa katika imani yao alimlalamikia Mwenyezi Mungu na kumwomba msaada. Kwa mujibu wa aya za surati Nuh, aliwalaani watu wake na akamwomba Mwenyezi Mungu aisafishe ardhi na uchafu wao, kwa kuwa kundi hili la wenye kuasi lazima liadhibiwe, amri ilitolewa ili kuwazamisha. Lakini ilikuwa ni lazima kufanya mipango muhimu kwa ajili ya hili, kwa sababu Nuh alilazimika kutengeneza safina inayofaa kuwaokoa umini. Hapo ndipo Mwenyezi Mungu alimpa amri Nabi Nuh kutengeneza safina kama inavyosema aya ya 37 ya suratu Hud kwamba na unda jahazi mbele ya macho yetu na kwa mujibu wa ufunuo wetu, wala usinisemeze kuwatetea waliodhulumu, kwani hao bila shaka watazamishwa. Nabii Nuhu alayhi salam alijifunza jinsi ya kutengeneza safina kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwa sababu hakujua vipimo vya mafuriko makubwa na dhoruba inayokuja, ili kutengeneza safina ambayo ingefaa kwa ajili yake Nuhu alianza kutengeneza safina kama alivyoagizwa na Mwenyezi Mungu. Watu walipomwona Nuhu akitengeneza safina katika jangwa kavu lisilo na maji, walianza kumdhihaki. Walikuwa wakisema kwa dhihaka, je, umewahi kumwona mtu mwenye busara akitengeneza meli katikati ya jangwa? Au wengine walikuwa wakisema, nini kimempata mzee huyu mwisho wa uhai wake? Hana akili timamu. Lakini Nuhu aliendelea na kazi yake kwa ustahimilivu wa ajabu akipuuza kauli zao zisizo na msingi. Meli ilikuwa ikiendelea kukamilika zaidi siku baada ya siku. Nabii Nuhu aliendelea kutengeneza safina mpaka kazi ilipofikia hatua yake ya mwisho, na Mwenyezi Mungu akatoa amri ya kuleta adhabu. Katika hali hii, Mwenyezi Mungu alimfunulia Nuhu kwamba achukue jozi ya kila mnyama dume na jike, na pia achukue hali zake isipokuwa wale walioahidiwa kuangamizwa hapo awali na waumini. Ikumbukwe kwamba mke wa Nuhu na mmoja wanao walikuwa makafiri na hawakuweza kupanda safina, kwa sababu sharti la kupanda safina lilikuwa ni imani. Hatimaye wakati wa mwisho ulifika kuwaadhibu watu hao waasi asi. Mawingu meusi kama sehemu za usiku wa giza yalifunika ya anga nzima. Sauti ya ngurumo na mwanga wa radi vilitoa habari ya kutokea kwa tukio kubwa. Mvua ilianza kunyesha, ikazidi kasi, kana kwamba milango yote ya anga imefunguka na bahari ya maji ilikuwa ikishuka kutoka mawinguni. Kwa upande mwingine, maji ya chini ya ardhi yalipanda yakaunganisha maji ya juu ya ardhi na kutiririka kila mahali. Maji yakaifunika dunia na uso wa dunia ukawa bahari, mawimbi makubwa yaliyoonekana juu ya bahari. Safina ya Nuhu pamoja na abiria wake ilikuwa ikipasua mawimbi ya maji. Nuhu akamwambia mwanawe aliyesimama karibu naye, mwanangu, ingia pamoja nasi wala usiwe pamoja na makafiri, hakika wewe utaangamia. Lakini kwa bahati mbaya, maneno ya baba huyu hayakuwa na athari yeyote kwa mtoto wake huyo. Aya ya arobaini na tatu ya suratu Hud inaashiria hili kwa kusema: akasema, takimbilia mlimani unilinde na maji. Nuhu akasema, leo hapana wa kulindwa na amri ya Mwenyezi Mungu ila aliye mrehemu mwenyewe na wimbi likawatenganisha, akawa katika waliozama. Hatimaye Nuhu na walioambatana wa naye wakateremka salama salimini katika meli, na kisha kuendelea na maisha yao tena kama kawaida. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika Wiki hii. Nina wingi wa matumaini kwamba ubuheri wa afya msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Nigeria yasema haitokubali kushinikizwa na Marekani juu ya kuwapokea wakimbizi wa Venezuela. Kadhi mkuu wa Kenya aga dunia, na mufti wa Misri alaani ziara ya mashekhe wa Ulaya waliotembelea Israel pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko magharibi mwa Afrika, ambapo kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria ameipongeza jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuichakaza na kuibuka mshindi dhidi ya Israel katika vita vya siku kumi na mbili. Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press, amesema kuwa kwanza kabisa anampongeza kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu na watu wa Jamhuri ya Kiislamu na kwa hakika umma wote wa Kiislamu kwa ushindi huu kutoka kwa Mwenyezi Mungu mtukufu. Sheikh Zakzaki ametaja mafanikio hayo ya ulinzi ya Iran mwezi uliopita kama uthibitisho wa Kimungu wa msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu dhidi ya magharibi. Ameeleza bayana kuwa kuishambulia Jamhuri ya Kiislamu ni shambulio kwa taifa zima la Iran kwa sababu wananchi wote wanaiunga mkono wa Jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huo, jenerali mstaafu wa jeshi la Nigeria Garas Gololo, ambaye aliongoza operesheni za kulinda amani katika nchi kadhaa, zikiwemo Liberia, Sierra Leone na Sudan, ameipongeza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na vikosi vyake vya jeshi kwa kutoa pigo la kihistoria dhidi ya kisturia, Israel na Marekani katika vita vya siku kumi na mbili. Katika mahojiano maalum na Iran Press mjini Abuja, jenerali huyo mstaafu amesema yeye kama mtaalamu aliongoza vita kadhaa vya kuleta amani, ana furaha kwamba Iran ililemea Israel kwa kiwango cha kustajabisha katika vita hivyo As a my brain they say they have a. Katika hatua nyingine mufti wa Misri Sheikh Nazir Ayad amelani ziara iliyofanywa na kundi alilolitaja kama wale wanaojitangaza kuwa shakhsia wa kidini waliotembelea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel na kuitaja ziara hiyo huwa ni uwekezaji wa bei rahisi wa kisiasa kwa kutumia majoho bandia ya ushehe ili kuipamba sura ya utawala ghasibu unaomwaga damu. Katika taarifa kali aliyotoa Shekh Ayad ameipinga ziara ya wajumbe hao iliyofanyika siku chache zilizopita na kukosolewa vikali pia na chombo cha juu zaidi cha kidini nchini Misri cha Al Azhar. Taarifa yake inafuatia tangazo lililotolewa siku Jumatatu na ofisi ya rais wa utawala wa kizayuni wa Israel, Isaac Herzog, ambaye ilisema Herzog amewapokea katika ofisi yake ya Beitul Muqaddas magharibi maimamu na viongozi kutoka jamii ya waislamu wa Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi, Italia na Uingereza. Mufti wa Misri ameeleza katika taarifa yake kwamba, nimefuatilia kwa masikitiko makubwa ziara hii ya kufedhehesha iliyofanywa na kundi linalojitangazwa kuwa watu mashuhuri wa kidini, watu ambao wameuza dhamira zao kwa bei rahisi. <muchas> Katika habari ya tanzia, kadhi mkuu wa Kenya Sheikh Abdul Halim Hussein Athman amefariki dunia ya wiki hii mjini Mombasa, na maziko yake yakafanyika Alhamisi hii. Kwa mujibu wa wanafamilia, Sheikh Abdul Halim ambaye ni baba wa watoto watatu alikuwa akiugua. Mwaka 2024, Shekh Abdul Halim alisafirishwa na kupelekwa nchini India kwa matibabu ambapo alipata nafuu hadi akarudi Kenya kuendelea kuhudumu nafasi yake ya ukadhi mkuu. Almarhum Shekh Abdul Halim ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 55 aliteuliwa kuwa kadhi mkuu mnamo Julai 17 mwaka 2023 na Tume ya Huduma za Mahakama JSC kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Sheikh Ahmed Muhdhar aliyestaafu Desemba mwaka 2022 na kuwa kadhi mkuu wa 12 nchini Kenya. Jaji mkuu wa Kenya, Martha Koome, ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha kadhi mkuu na kusema kifo hicho kimepokonya Kenya mtu muhimu. Rais William Ruto, mwenyekiti wa muungano wa wanahabari wa Islamu nchini Kenya Juma na Mlola, na katibu mshirikishi wa baraza la maimamu na wahubiri wa kiislamu nchini Kenya CIPK tawi Lalamu Muhammad Abdul Qadir ni miongoni mwa shahsia wengine waliotuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Sheikh Abdul Halim wakisema alijitolea kwa hali na mali katika kuongoza mahkama za kadhi na kuimarisha uelewa wa sheria za Kiislamu huko nchini Kenya. Alikuwa ni rahimu, pole, ni mtu hataki maneno na ni mtu ana msimamo. Alikuwa mcheshi, alikuwa mkarimu, alikuwa hana usemi mwengi na hata katika utembeaji wake na katika maisha yake kawaida, ya kawaida, yalikuwa ni maisha ya ya down to earth. Kutoka au oh, mpaka amekufa. Hakuna siku moja tume tumewaeka katika video. Mbali na hayo rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amejibu matamshi ya vitisho na ubabe ya rais wa Marekani Donald Trump ambaye hivi karibuni alitishia kuongeza ushuru wa asilimia kumi kwa nchi ambazo zinajiegemeza na kufungamana na sera za kupambana na Marekani za jumuiya ya kiuchumi ya BRICS. Akizungumza na vyombo vya habari huko Rio de Janeiro nchini Brazil siku ya Jumatatu, rais Ramaphosa amesema BRICS inapaswa kutazama kama mojawapo ya vituo kadhaa vinavyoibukia vya nguvu duniani vinavyofanya kazi kuboresha utawala na maendeleo na si kama mpinzani wa taasisi zilizopo kama vile Umoja wa Mataifa na kundi la G20. So, as as kwingineko, Nigeria imefichua kuwa Washington inazishinikiza nchi za bara Afrika kuwakubali wakimbizi wa Venezuela wanaofukuzwa nchini Marekani. Yusuf Tuga, waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, aliziambia kanali za televisheni za ndani ya nchi hiyo siku ya Alhamisi kwamba nchi hiyo ya Afrika Magharibi haiwezi kuliafiki jambo hilo. Amesema unapaswa pia kukumbuka kwamba Marekani inazidisha mashinikizo makubwa kwa nchi za kiafrika kukubali wa Venezuela wanaofurushwa kutoka Marekani, wengine kutoka gerezani moja kwa moja. Alisema hayo akiwa Brazil ambako alienda kushiriki mkutano wa BRICS, na kuongeza, na hapa nukuu, itakuwa vigumu kwa nchi kama Nigeria kuwapokea wafungwa wa Venezuela nchini Nigeria. Tuna matatizo yetu ya kutosha, akibainisha uh, taifa lake lenye jamii kubwa ya watu milioni mia mbili na thelathini. Wiki hii Trump alikuwa mwenyeji wa marais wa Liberia, Senegal, Guinea Bissau, Mauritania na Gabon katika ikulu ya White House. Kwa mujibu wa maafisa wa Marekani na Liberia, Trump aliwasilisha mpango wa nchi za Afrika kwa wapokea wahamiaji kutoka nchi nyingine wanapofukuzwa kutoka Marekani. Wakati huo huo, wananchi wa Liberia na Waafrika kwa ujumla wameonyesha hasira baada ya Trump kusema kuwa alishangazwa na jinsi rais wa Liberia anavyoongea Kiingereza kizuri. Kauli hiyo imeibua wimbi la ukosoaji kote barani Afrika. Kwa Waafrika wengi, haswa wa Liberia, hawakushangazwa hata kidogo na uelewa mdogo wa Trump kuhusu lugha rasmi ya taifa lao. Mliberia mmoja amesema, na hapa nanukuu Kilichosemwa na Trump si upumbavu tu, bali ni dharau na hisia za ubwana zilizojificha nyuma ya tabasamu. Na kwa kutamatisha, Equatorial Guinea imewasilisha kesi dhidi ya Ufaransa katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ ikitaka kusitishwa uuzaji wa jumba la kifahari huko mjini Paris ambalo nchi ya Afrika Magharibi inataka kulitoa tena. Katika kesi iliyowasilishwa Alhamisi hii, Equatorial Guinea ilisema kwa ombi lake limetokana na msingi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya ufisadi uliopasishwa Oktoba 31 mwaka 2023. Kwa mujibu wa taarifa ya mahakama hiyo ya Umoja wa Mataifa, Equatorial Guinea imesema ombi lake kwa Ufaransa juu ya faili hilo lililopaswa kujibiwa kabla ya Juni 27 mwaka huu lilipuzwa. Gini ya Ikweta inaitaka Ufaransa kuchukua hatua zote kuhakikisha kuwa jengo hilo haliuzwi. Ni hayo ya wiki hii. Jina langu ni Husen Hasan. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 16, 14, ya 16 mfunguo nne Muharam mwaka 1447 hijria sawa na tarehe 12 Julai mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1314 iliyopita kwa mara ya kwanza katika historia ya mapambano ya Waislamu akiwa na jeshi kubwa la Kiislamu, Tarik bin Ziad aliweza kuingia Uhispania. Ushindi huo ulikuwa mwanzo wa maendeleo ya Waislamu barani Ulaya, ambapo uliendelea hadi Ufaransa ya sasa. Tarik bin Ziad aliwasili Uhispania baada ya kuvuka lango bahari kati ya Moroko na no Uhispania linalojulikana kwa jina lake mwenyewe yaani jabal tarik mlango wa bahari huo unatumika kama njia ya mawasiliano kati ya bahari ya atlantic na mediterranean waislamu walitawala kwa karne nane huko hispania na kueneza mafunzo na utamaduni wa kiislamu barani ulaya baada ya kutekwa andalusia moja ya maeneo ya hispania ya leo Miaka 792 iliyopita katika siku kama ya leo, bandari ya kihistoria ya Alexandria huko Misri ilizingirwa na meli za kivita za jeshi la msalaba. Wakati huo Salahuddin Ayubi alikuwa gavana wa Alexandria na hakuwekwa katika mji huo wakati maadui walipofanya mashambulizi hata hivyo, wapiganaji wa Kiislamu walikabiliana kwa nguvu na jeshi la msalaba hadi Salahuddin alipowasili. Wanajeshi wa Uholanzi waliokuwa katika safu ya mbele walipigwa vibaya na kulazimika kurejea nyuma. Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita, kulingana na kalenda Hijiria Shamsia, ilianza harakati ya wa Waislamu wa Mashhad, moja ya miji ya kidini ya Iran, inayojulikana kama harakati ya msikiti wa Goharshad. Katika siku hii Waislamu na watu wapiganaji wa Mashhad wakiongozwa na maulamaa wa walijitolea na wana mapambano wa Mashhad wakiongozwa na viongozi wa kidini walisimama dhidi ya ukandamizaji wa Reza Khan Pahlavi na hatua zake za kuharibu utamaduni wa kiislamu nchini Iran na kulazimisha utamaduni wa kigeni. Tarehe 12 Julai miaka 79 iliyopita, hoteli ya mfalme Daud huko Beitul Muqaddas iliripuliwa kwa bomu na kundi la kizayuni la Irgon. Hoteli hiyo ilikuwa ikitumiwa sana na raia wa Palestina. Bomu lililokuwa limetegwa ndani ya hoteli hiyo liliripuka na kuua watu zaidi ya mia mbili. Kuweko Wayahudi watano miongoni mwa waliouawa katika mlipuko huo kunabainisha wazi namna Wazayuni wasivyothamini hata maisha ya wa Wayahudi ili kufikia malengo yao ya kujitanua na kuzusha hofu miongoni mwa Palestina na katika siku kama ya leo miaka 19 iliyopita jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kwa mara nyingine tena lilifanya mashambulizi ya anga na baharini huko Lebanon. Utawala wa kizayuni ulifanya mashambulizi hayo kwa kisingizio cha kukamatwa mateka wanajeshi wake wawili na wapiganaji wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon kupitia operesheni yake ya kujilinda. Tel Avivu ilifanya mashambulizi haya ya kijeshi huko Lebanoni ikiungwa mkono na Washington, Lengo lake kuu likiwa ni kuvunja uwezo wa kijeshi wa Hizbullah.