Fi Ali. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu, anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika Hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini Hotoma? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana um, ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia e, ni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam -Jam, hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, uh, tuliowaandalieni katika siku hii ambayo ni uh, Jumamosi tarehe kumi na sita Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria uh, kamaria ikisadifiana na uh, Julai kumi na mbili elfu mbili ishirini na tano miladia, tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uh, tahariri yetu baada ya kusikiliza ya tahariri hii, wapenzi wa wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio eh, kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha baada ya hapo tualeteni makala ya hekima katika Nahjul Balagha na kisha makala yetu ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB world service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia uh, radio mshirika ambao ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran ee, ikiwa ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Naam. Na kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema inachunguza ujumbe wa Marekani kuhusu kuanza tena mazungumzo ya nyuklia. kamanda mkuu wa jeshi la Iran anasema jeshi liko katika hali ya juu ya utayari wa kivita, na wapalestina zaidi ya 17 wauawa katika mashambulizi mapya ya Israeli Gaza leo alfajiri. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mshauri mwandamizi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Said Ali Khamenei amethibitisha kuwa Iran imepokea ujumbe kutoka Marekani kuhusu kuanza kuhu, tena mazungumzo ya nuklia, na amesema kwa sasa Teheran inachunguza pendekezo hilo kwa kina. Baada ya vita vya Israel na Marekani hatuyamini kabisa Marekani, amesema Ali Larijani katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Al Jazira. Utawala wa Israeli ulianzisha shambulio la wazi na la kichokozi dhidi ya Iran tarehe 13 Juni, ambalo liliambatana na ugaidi wa mauaji ya makamanda wakuu wa kijeshi na wanasayansi wa nyuklia pamoja na raia wa kawaida. Tarehe 22 Juni, Marekani nayo ilijiunga rasmi na vita dhidi ya Iran kwa kutekeleza mashambulizi kwenye vituo vitatu vya nyuklia nchini jambo ambalo ni ukiukwaji wa wazi wa hati ya Umoja wa Mataifa na mkataba wa kutokomeza silaha za nuklia NPT. Mashambulio ya Israeli yalitokea wakati Iran na Marekani zilikuwa zimefanya raundi tano za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yaliyoendeshwa na Oman kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran tangu mwezi Aprili, na zilikuwa zinajiandaa kuanza mazungumzo mapya mjini Muscat tarehe 15 Juni, ambayo yalifutiliwa mbali. Larijani amebainisha kuwa nadharia ya Marekani inayoongozwa na Donald Trump inategemea kanuni ya kwamba ima usalimu amri au ukabiliwe na vita. Ameongeza kuwa Mashariki ya Kati mpya inaibuka ambayo itakuwa ni eneo lenye uthabiti na huru. Katika tukio tofauti, Larijani amesema Ijumaa kwamba rais wa Marekani na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wanafuata nadharia ya amani kupitia mabavu, na kuongeza kuwa huu ni mtazamo ule ule ambao watu wote wenye tamaa ya kufyonza damu katika historia wamekuwa nao na si jambo jipya. Mshauri huyo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alikuwa akizungumza wakati wa hitima ya shahidi brigedia jenerali Muhammad Said Izadi, anayejulikana kama Haji Ramadhani, aliyekuwa mkuu wa kitengo cha Palestina katika kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC. Arjai amesema Marekani imesababisha uharibifu na mauaji makubwa katika ulingo wa kimataifa, lakini watu wa Palestina na Gaza hawakubali kusalimu amri. Ameongeza kuwa Iran chini ya uongozi wenye busara wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ilijibu kwa nguvu na haikuruhusu nadharia hii kutekelezwa nchini Iran. Kwa hivyo nadharia hiyo ya Trump imefeli kwingineko. Kamanda mkuu wa majeshi ya Iran amethibitisha kwamba jeshi la nchi hii linaendelea kudumisha kiwango cha uwezo wake kamili. ametoa uh, kauli hiyo uh, chini ya mwezi mmoja tangu majeshi ya Irani yalipojibu haraka na kwa ufanisi mashambulizi ya Israel yaliyo mlazimu adui wa Israeli kuomba kusitisha mapigano. Kamanda mkuu wa makao makuu ya uh, jeshi Meja Jenerali Abdurrahim Musawi ametoa kauli hiyo mjini Teherani Ijumaa, katika hafla ya kumbukumbu ya kamanda wa ngazi za juu wa kikosi cha Kurs cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, shahidi Brigadia Jenerali Muhammad Saidi Zadi aliyekuwa mkuu wa kitengo cha Palestina cha kikosi cha Kurs cha IRGC na ambaye aliuawa shahidi katika mashambulizi ya Israel. Akigusia mchango wa shahidi Izadi, Jenerali Musawi amesisitiza urithi wa kudumu wa kamanda huyo na maafisa wengine wa kijeshi waliokufa shahidi, ikiwa ni pamoja na wale waliouawa katika hujuma ya kichokozi ya Israel mwezi uliopita. Pia Ijumaa, Meja Jenerali Amir Hatami, kamanda wa jeshi la Iran, alithibitisha tena dhamira uh, thabiti ya jeshi hilo ya kulinda mipaka ya nchi yote. Alitaja somo lilojifunza lojifu, lojifu, jeshi kutokana na vita vya miaka minane vya kulazimishwa vya dikteta wa zamani wa Iraq Sadam dhidi ya Iran, ambapo jamhuri ya kiislamu Iran ilikabiliana navyo kwa ushujaa na kwa ufanisi bila kupoteza hata chembe moja ya ardhi yake. Hatamia amesema, hatuwezi kamwe kuruhusu hata chembe moja ya ardhi ya Iran kutenganishwa, akiahidi kujitolea kwa jeshi katika kuhifadhi mipaka na uhuru wa taifa. Wakati huo huo, Jenerali Mohsen Rezai, kamanda wa zamani wa IRGC amesema operesheni za kulipiza kisasi zilizotekelezwa na Iran dhidi utawala haramu wa Israeli na Marekani e, zimeonyesha uwezo wa kupambana kwa wakati mmoja na Marekani na utawala wa Israeli. Amesema hakuna nchi yoyote hata China ambayo ina ujasiri kama wa Iran wa kuhujumu maslahi ya Marekani, akiashiria namna ambavyo majeshi ya Iran yalivyovurumisha makombora dhidi ya uh, kituo cha kijeshi cha Marekani cha Al Udeid huko Qatar, ambacho um, ni kambi kubwa zaidi ya jeshi la Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Kambi hiyo ilitumika katika mashambulizi ya Marekani dhidi ya Iran. Tuelekee sasa huko Ghaza. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari zikinukuu vyanzo vya kitabibu ndani ya ukanda wa Ghaza wa Palestina, wasiopungua 17 wameuawa katika mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi katili la Israel alfajiri ya leo. Miongoni mwa waliouawa ni watu watatu wa wa familia moja waliokuwa wakiishi kwenye hema katika mji wa Deirbala, katikati mwa Gaza. Ripoti zaidi kutoka hospitali ya Ashifa zinasema watu wengine wanne wameuawa katika mashambulizi tofauti katika maeneo ya Rimal na Sheikh Radwan ndani ya jiji la Gaza. Aidha, watu wengine wanne wameuawa na kumi kujeruhiwa kufuatia shambulio la mabomu la israeli lilolenga nyumba katika mtaa wa jafa eneo la atufah mashariki mwa jiji la ghaza hayo ni kwa mujibu wa hospitali ya al ahli ripoti za vyombo vya habari pia zinaeleza kuwa mashambulizi ya mfululizo wa israeli siku ya yu ijumaa yaliua wapalestina wasiopungua arobaini na watano wakiwemo zaidi ya watu kumi waliokuwa wakitafuta msaada wa chakula Umoja wa Mataifa umeripoti kwamba tangu mwishoni mwa mwezi Mei, takribani Wapalestina 800 wameuawa washahidi wakiwa kwenye vituo vya kusambaza misaada, vingi vikiwa chini ya usimamizi wa shirika la Gaza Humanitarian Foundation DHF linaloungwa mkono na Marekani na utawala haramu wa Israeli. Alhamisi, jeshi la Israeli liliwaua watu 15 wakiwemo watoto tisa na wanawake wanne walipokuwa wakisubiri virutubisho vya lishe katika mji wa Deir Bala tangu kuanzishwa kwake Mei mwaka huu Kituo hicho cha misaada e, e, ambacho ni taasisi ambayo imeibua utata e, kimelaumiwa e, na Umoja wa Mataifa kwa kuteka shughuli za utoaji misaada. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali, wanajeshi wa Israel pamoja na wakandarasi wa Marekani wanaoshirikiana na shirika hilo la GHF wamethibitishwa kufyatua risasi kwa raia wa Palestina wasokuwa na silaha waliokuwa wanakusanyika kwa ajili ya kupata chakula. Filipe Lazarani, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi wa Kipalestina, amesema kupitia chapisho kwenye mtandao wa X Jumaa kwamba Israeli inatekeleza mpango wa kikatili na wa kimachiaveli wa kuua kwa makusudi huko Gaza. Ameongeza kuwa Gaza imegeuka kuwa kaburi la watoto na watu wanaokufa kwa njaa. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya uh, Gaza, tangu kuanza kwa vita vya mauaji ya kimbari vya Israeli dhidi ya Palestina Oktoba 7, 2023 hadi sasa, Wapalestina wasiopungua 58000 wameua washahidi na wengine zaidi ya uh, laki moja 38000 wamejeruhiwa, wengi wakiwa ni wanawake na watoto serikali ya kamerun imetangaza kuwa uchaguzi wa urais utafanyika tarehe 12 oktoba na hayo ni kwa mujibu wa amri iliyosainiwa ijumaa na rais paul bia bia mwenye umri wa miaka 92 ndiye kiongozi mkuu wa nchi aliye madarakani kwa muda mrefu zaidi duniani na amekuwa mamlakani kwa zaidi ya miaka 40 tangu alipoingia madarakani mwaka 1982 hadi sasa hajatangaza kama atawania tena urais ingawa mageuzi ya kikatiba ya mwaka 2008 yaliondoa kikomo cha mihula ya urais. Mwaka 2018 alishinda uchaguzi kwa zaidi ya asilimia sabini ya kura, ingawa uchaguzi huo ulikumbwa na dosari nyingi na kiwango cha chini cha ushiriki kutokana na mashambulizi ya waasi wa makundi yanayotaka kujitenga na makundi ya kigaidi. Bia mara kwa mara husafiri nje ya nchi kwa ajili ya matibabu, na mwaka jana uvumi ulianza kwamba alikuwa amefariki dunia, uvumi ambao serikali ilikanusha vikali hadharani. Kwa kuwa tarehe ya uchaguzi sasa imewekwa rasmi, vyama vya siasa tayari vimeanza kujipanga. Wagombea kadhaa wameshatangaza nia ya kuwa ni rais, akiwemo waziri wa zamani wa mawasiliano Issa Chiroma Bakari ambaye alijiuzuru mwezi uliopita. Waziri wa utalii wa Kamerun naye Buba Maigari ametangaza uteuzi uh, wa chama chake kuwa nia urais katika uchaguzi huo. Mpinzani mkuu pia anatarajiwa kuwa, uh, Maurice Kamto ambaye ameendelea fanya kampeni nchi nzima licha ya vitisho vya mara kwa mara kutoka kwa polisi. Uchaguzi ujao unaweza kuwa hatua ya mabadiliko makubwa kwa nchi ambayo tangu kupata uhuru wake imewahi kuwa na marais wawili tu, mmoja kutoka kusini mwa nchi ambako Wakristo wengi wanaishi na mwingine kutoka kaskazini, eneo lenye idadi kubwa ya Waislamu. Rais wa kwanza wa Kamerun alikuwa ni Ahmadu Babatura Ahidjo kutoka eneo la kaskazini na mwanaharakati maarufu kutoka Gambia, magharibi mwa Afrika, amesema kuwa mkataba wa uvuvi kati ya nchi hiyo na umoja wa Ulaya ni mkataba mbaya kabisa wa uvuvi kuwahi kushuhudiwa. Mustafa Mane, mwandishi wa habari za uchunguzi na mtetezi wa haki za binadamu kutoka Gambia ameiambia Sputnik News kwamba namna Umoja wa Ulaya unavyoendesha shughuli zake za uvuvi katika pwani ya Gambia si sawa na hali halisi inayojulikana na watu wa eneo hilo. Wamekosoa vikali Umoja wa Ulaya kwa kuharibu hifadhi ya samaki wa eneo hilo kupitia uvuvi wa viwandani, jambo ambalo linaathiri vibaya jamii za wenyeji, ambao sasa wamepaza sauti na wanataka wavuvi hao kima wa kimataifa waondolewe kwani maisha yao yamevurugika. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Ni wakti sasa wa kutegea sikio Tahariri yetu ambayo inahoji kwa nini tuhuma dhidi ya Iran zinaendelea licha ya Grossi kukiri tena kwamba Iran haitengenezi silaha za nyuklia. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, yeye amesisitiza kuwa hakuna ushahidi wa kuaminika kwamba Iran imepata silaha za nyuklia na amesisitiza ulazima wa kutatuliwa kidiplomasia kadhia ya nyuklia ya Iran. Grossi ameeleza bayana kuwa katika ripoti tuliyotayarisha kabla ya kuanza kwa vita hivyo vya siku kumi na mbili tulionya kuwa Iran haikuwa ikitoa taarifa za shughuli nyingi zinazohusiana na mpango wake wa nyuklia, lakini hatukuwa na ushahidi wa kuaminika kwamba Wairani wanamiliki silaha za nyuklia. Aidha, amesema kuhusu madai ya waziri mkuu wa utawala wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba utengenezaji wa Iran wa bomu la nuklia ni swala la wiki chache tu, kwamba iwapo Iran inaweza kuwa na silaha za nuklia na iwapo inazokweli ni maswala mawili tofauti kabisa. Takwimu tulizotoa kwa hakika zilikuwa nyeti, kwa sababu zilionyesha aina ya uwezekano wa kutengeneza bomu la atomiki, lakini hiyo haimaanishi kwa vyovyote vile kwamba uwezo huu ungetumika. Alipoulizwa kwamba itachukua muda gani mpaka Iran kutengeneza bomu la nyuklia kutokana na uwezo wake wa kabla ya vita kama ingefanya hivyo, mkurugenzi huyo wa IAEA amesema, na hapa namnukulu: kwanza Wairan watalazimika kubadili urani iliyorutubishwa kuwa metali, kazi ambayo bado hawajaanza. Pili, inabidi watengeneze seti ya mifumo stata kama vile kilipuzi ambapo wakati huo huo inapaswa kuwa ndogo na ya kutosha kuingia kwenye kichwa cha nyuklia. Ndio maana nchi ambazo zimeunda silaha za nyuklia zimejaribu hilo uh, kila mara. Hii si mara ya kwanza, uh, ya pili wala ya tatu. Ambapo Grosi, ambaye misimamo na vitendo vyake vinawiana, uh, kikamilifu na matakwa na masilahi haramu ya Israeli na Marekani, amesisitiza kuwa hakuna nyaraka au ushahidi wa kuaminika kwamba Iran imefanikiwa uh, kutengeneza silaha za nyuklia. Pamoja na hayo madai ya mara kwa mara ya viongozi wa Israel na Marekani yamekuwa kwamba, kwamba Iran inajaribu kutengeneza silaha za nyuklia na kwamba imekaribia kufikia hilo. Hiki kimsingi kilikuwa kisingizio cha utawala wa kizaini wa Israel na Marekani kuishambulia Iran wakati wa vita vya kutishwa vya siku kumi na mbili dhidi ya Iran mwezi uliopita wa Juni. Kuhusiana na hili, waziri mkuu wa utawala wa Israel Netanyahu alidai Jumatano na Julai tisa kwamba uh, katika juhudi za wazi ndani ya fremu ya vita vya kisaikolojia dhidi ya Iran na kuzusha hofu na waka miongoni mwa raia wa Marekani kwamba Iran inataka kuwa na makombora ya masafa marefu yenye vichwa vya nuklia ili kuwatishia Wamarekani, Netanyahu akihalalisha mashambulizi ya Marekani na Israeli dhidi ya Iran alidai kuwa eti kwa kuishambulia Iran, mimi na Trump, yani yeye Netanyahu, walilinda na kuepusha Marekani kutokana na hatari. Marekani pamoja na Israeli kwa miaka mingi zimekuwa zikishutumu Iran kwamba e, tina mpango wa kijeshi wa nuklia licha ya kutotoa ushahidi wowote, na imetekeleza hatua nyingi za kisiasa na vikwazo dhidi ya Iran kwa kisingizio hiki. Kwa miaka mingi nchi za Magharibi zimeshutumu Iran kwamba ina mpango wa kijeshi wa nuklia licha ya kutotoa ushahidi wowote, na zimetumia hili kama kisingizio cha kuchukua hatua kubwa za kisiasa na vikwazo na sasa za kijeshi dhidi ya Iran. Shutuma hizi zinatolewa huku Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikisema mara kwa mara kwamba sio tu kwamba haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia, bali hata haielekei upande huo, kwani mpango wake wa nyuklia una malengo ya amani, hasa ya kuzalisha nishati na pia kutengeneza dawa. na mpendwa msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya darsa ya Quran. Na, rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1097 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa muhtasari Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min ashaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wala hana anayefanana naye hata mmoja. Dini zote za tauhidi zinazotoka kwa Allah subhanahu wa taala, kila mmoja imewabainishia wafuasi wake hakika yake mola ilivyo, na vitabu vilivyotangulia vya Taurati na Injili kila kimoja kimelizungumzia suala hilo kwa namna moja au nyingine. Kwa upande wa Qurani Tukufu, kitabu hicho cha mwisho cha mbinguni kimebainisha mtazamo uliokamilika zaidi na ulio halisi zaidi na mbali, na mbali mbali wa tauhidi, ambali na maudhui hiyo kubainishwa katika aya zake mbalimbali, imezungumziwa pia katika sura hii fupi ya Bwana Mtume al-Ikhlas. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amewahusia Waislamu wawe wanaisoma sana sura hii ndani ya sala, na wajue kwamba umuhimu wa Suratu Likhlas unalingana na watheluthi nzima ya Quran. Sura hii inaweza kuelezewa kama kitambulisho halisi cha kumtambua Allahu Jalla Jalalu. Inaposema Mwenyezi Mungu Mtukufu: Si mwenye baba wala si mwenye mama na hana mke wala hana mtoto. Uhusiano wake yeye na viumbe vyote ni uhusiano wa uumbaji, si wa uzaji. Yeye aliuleta ulimwengu ambao kabla yake haukuwa kitu wala hakukuwapo na chochote. Allah subhanahu wataala ana hali ya pekee katika dhati yake na sifa zake Hakuna anayeshabihiana naye, aliye mfano wa yeye, wala anayelingana naye. Yeye ndiye ambaye wanadamu wanahangaika kumjua, kumtambua hakika yake, na kuwa na mawasiliano naye. Hawezi kutasawirika katika mawazo na akili za viumbe wake, na wala ufikirivu wao wenye kiwango na mpaka maalumu hauwezi kumdiriki na kuitambua dhati yake, na ndiyo maana tumeambiwa tusikae kufikiria dhati ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa sababu hatutafika popote, lakini badala yake tutafakari uumbaji wake wa viumbe na makhluku wake, ili tuweze kuuelewa ujuzi, uwezo, hikma na rehma zake zisizo na ukomo. Na sababu ni kuwa ishara na athari za Allah zimeujaa ulimwengu kiasi kwamba ndizo zinazoonekana kwa uwazi na kwa dhahiri zaidi kuliko kitu kingine chochote. Pamoja na hayo, ipo njia kwa watu wote ya kuweza kumkaribia Allah subhanahu wa ta'ala, nayo ni kumwabudu yeye Mola pekee, muumba na mlezi na kujiepusha na kumwabudu mwingine au chingine chochote ghairi ya yeye. Tauhidi maana yake ni upekee wa dhati ya Mwenyezi Mungu na kutokuwepo yeyote na chochote kinachoshabihiana na kufanana na dhati yake Mola kwa namna yoyote ile. Tunapotazama ulimwengu huu mpana na wenye adhama ya kipekee kwanza huwa tuna uhisi kuwa ni majumui ya vitu vilivyotawanyika kama ardhi, mbingu, jua, mwezi, nyota na anuai za mimea, miti na wanyama, lakini kama tutaviangalia vitu hivyo kwa makini zaidi, tutabaini kuwa vitu vyote vya ulimwengu huu, kuanzia vikubwa hadi vidogo kabisa, vina uhusiano na mfungamano unavyovifanya kuwa ni majumui na mfumo wenye mpangilio na uratibu kamili, na kuna silsili na mlolongo wa kanuni maalumu zinazotawala ulimwengu huu wote. Kwa upande mwingine, kadiri mwanadamu anavyopiga hatua zaidi za maendeleo katika elimu na utaalamu, ndivyo anavyodhihirikiwa na kubainikiwa zaidi na hali ya umoja na mfungamano wa viumbe na vitu vyote vya ulimwengu huu mpaka inafika hadi anapolifanyia uchunguzi jambo dogo tu kama la kudondoka tunda la tufaha au apple, kutoka kwenye mti wake hupelekea yeye kugundua kanuni muhimu inayotawala katika ulimwengu mzima. Umoja huo uliopo kwenye mfumo wote wa ulimwengu wa maumbile, kanuni zinazotawala juu yake, na mfungamano na mwingiliano uliopo baina ya sehemu zake zote vinaonyesha na kudhihirisha wazi kwamba muumba na mwendeshaji wa ulimwengu ni mmoja tu na wapekee za Mwenyezi Mungu Mola pekee ni kwamba yeye ni mkwasi asiye na uhitaji kwa yeyote na kwa chochote, lakini ni yeye ndiye anayekidhi mahitaji ya viumbe vyote. Yeye ndiye mkuu na viumbe wote wanahitaji kwake yeye, wanataaradhia na kumwelekea yeye kwa shida zao zote, naye ni mkamilifu kwa kila hali. katika mtazamo wa Wakristo Nabii Isa Masihi alayhi salam ni mwana wa Mungu, na wanamhutubu mtume huyo kama mwana wa kiume wa yeye Mola. Katika baadhi ya matapo ya Uyahudi, pia Nabii Uzair alayhi salam naye pia anaitakidiwa kuwa ni mwana wa kiume wa Mungu, japokuwa wote hao wawili walikuwa mitume wa Allah subhanahu wa taala, si watoto wake nao washirikina wa Makka walikuwa wakiwachukulia malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu. Suratul Ikhlas inazikana imani na itikadi zote hizo potofu za shirki na khurafa na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu azza wa jalla hana mwana yeyote awe wa kike au wa kiume. Kimsingi hasa ni kuwa hakuna yeyote wala chochote chenye mfanano na Mwenyezi Mungu hata yeye akifanye hicho kuwa mke wake na kuwa na mtoto. Vile vile Allah Subhanahu wa Ta'ala hakuzaliwa na yeyote na hakutokana na kitu chochote, bali yeye ndiye muumba na muanzishaji wa kuwepo kwa vitu vyote. Ni yeye kwa uwezo wake ndiye aliyekifanya kitu chochote kile kiwepo maneno ya aya ya mwisho ya Suratul Ikhlas yamekamilisha namna ya kumbainisha Allah subhanahu wa ta'ala kwa kusema hakuna yeyote aliyekufu wa kufanana wakuwa sawa na wakuwa mfano wa yeye Allah jalla fiulahu. Kwa maelezo haya, ni kwamba yeye Mola mwenye enzi ameepukana na sifa zote za kimapungufu za viumbe wake na dhati yake iliyotakasika imeepukana na kila kasoro na ukomo, naye hana aliyefanana naye wala aliye mfano wake kwa namna yoyote ile. Nukta ya kumalizia hapa ni kwamba kuna hoja nyingi zilizobainishwa kuhusu upekee wa Allah subhanahu wataala, yakiwemo maneno ya Imamu Ali alayhi ssalam katika barua aliyomwandikia mwanawe Imam Hasan alaihi salam, alipomwambia mwanangu, lau kama Mwenyezi Mungu angekuwa na aliye mfano wake na mithili ya yeye, na akawepo mungu mwingine ambaye naye pia ameumba na ana nafasi katika uendeshaji wa masuala ya ulimwengu, basi mungu huyo pia angetuma mitume ili watu wamtambue lakini mitume wote wameleta habari ya kuwepo Mungu mmoja tu na wote wamejitangaza kuwa wametumwa na Mungu mmoja. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume hawasemi chochote kutokana na nafsi zao. Chochote wasemacho ni wahi na maneno ya Allah subhanahu wataala wanayoyafikisha kwa watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tauhidi ndiyo imani muhimu zaidi ya dini na ndiyo msingi zinaosimamia imani na itikadi zake nyingine zote. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ni Allah subhanahu wa taala pekee ndiye aliye mkwasi na asiye na uhitaji lakini viumbe vyote vya ulimwengu wa maumbile vinamhitajia yeye, vitake visitake. Alkadhalika, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kuzaa na kutoa kitu mfano wa kilichopo ni katika sifa ziliyo nayo viumbe kwa ajili ya kudumisha na kuendeleza vizazi vyao. Tusinasibishe sifa hiyo na muumba wa ulimwengu. Vile vile aya hizi zinatutaka tujue kuwa kitu chochote tunachokitasawiri akilini mwetu na kwenye fikra zetu, tukadhani kuwa ndivyo alivyo Mwenyezi Mungu, huo ni ubunifu wa akili zetu, sivyo kabisa alivyo Mwenyezi Mungu muumba wa ulimwengu. Allah subhanahu wataala si mithili ya mtu yeyote wala hafanani na kitu chochote, na taswira za kumchukulia mola kuwa na hali kama za mtu ni taswira batili za hurafa na zisizo na msingi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1197 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 112 ya Alikhlas. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atuzidishie ufahamu wa adhama yake yeye mola wetu, tuwe na uelewa sahihi wa dini yetu, na azitakase na kila aina ya shirki nyoo zetu. wasalamu alaikum Nam, barabara kabisa hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran na sasa umewalia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda mrefu. Nam, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na naanza na gazeti la Nation ambalo limetanguliza mbele ya habari yenye kichwa cha maneno kisemacho wakuu wa IBC wasema huu ndio mpango wetu wa uchaguzi mwaka 2027. Limedokeza kuwa viwango vya chini vya uaminifu wa umma, kutojali kwa wapiga kura na maswali yanayohusiana na teknolojia ni miongoni mwa masuala muhimu ambayo ofisi mpya ya ABC inahitaji kushughulikia. Katika toleo lake la leo, Saturday Nation pia lina habari ya mzazi anayeelezea jinsi polisi ya Kenya ilivyokatisha ndoto ya mtoto wake ambaye amesema alikuwa na nia ya kuwa daktari. James Wambugu alipigwa risasi kwenye makalio ya kulia wakati wa makabiliano na maafisa wa polisi kwenye maandamano ya Sabasaba katika mji wa Nanyuki, eneo la kati mwa Kenya. Mamake wa mbugu wanasema hajui jinsi mwanaye aliishia kwenye maandamano hayo wakati alitakiwa kuwa shuleni. Habari ya kuaga dunia watu sita katika ajali ya barabara ya Kisii Sotik pia inaonekana katika habari za matukio kwenye gazeti hili. Kamanda wa polisi wa trafiki katika kaunti ndogo ya Borabu, Wiklif Kundu, amesema dereva wa lori aliyekuwa akitokea Karoka Keroka alishindwa kudhibiti chombo hicho na kugonga magari mawili yaliokuwa yameegeshwa kando kando ya barabara. Gazeti la The New Times huko Rwanda sasa nalo limeandika kuwa Rais Paul Kagame jana Ijumaa alikutana na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa ajili ya majadiliano juu ya juhudi zinazoongozwa na Waafrika kwa ajili ya kurejesha amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kenyatta ni mmoja wa wasuluhishi watano katika mchakato wa amani wa uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC. Mkutano wake na Kagame unakuja wiki mbili tu baada ya ziara ya rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo ambayo pia yuko kwenye jopo la wapatanishi. New Times pia limeeleka kuwa jaji mkuu wa Rwanda Domitila Mukantanganzwa amewataka majaji wasajili e, na wasajili wapya walioteuliwa hivi karibuni kuzingatia uweledi na uadilifu, akisisitiza kuwa kiapo walichokikula si utaratibu tu, bali ni ahadi ya lazima kwa watu wa Rwanda na utawala wa sheria. namna Uh, tunahitimisha kwa kuyangazia magazeti ya Tanzania na naanza na gazeti la Taifa Tanzania ambalo lina kichwa kikuu cha maneno kisemacho mahakama kuu yatupa maombi ya Lisu. Ni kuhusu uamuzi wa, wa mahakama kuu maslaya ndogo Dar es Salaam kwa kutupilia mbali maombi yaliyokuwa uh, yamewasilishwa na mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema anayeshikiliwa gerezani Tundulisu baada ya kukubali pingamizi la jamhuri kuwa ni kinyume cha sheria. Picha kuu katika ukurasa wa mbele wa Taifa Tanzania inamwonyesha Rais wa Zanzibar Dkt. Hussein Mwinyi akisalimiana na viongozi wa Masjidillah Kianga, Wilaya ya Magharibi, e, Unguja alipowasili katika viwanja vya msikiti huo kwa ajili ya swala ya Ijumaa hiyo jana mojawapo ya habari muhimu za gazeti hili ni ile iliyopewa kichwa cha maneno y kisemacho JKCL yahamasisha jamii kupata chanjo ya homa ya ini. Habari muhimu katika gazeti la Uhuru zina vichwa vya vi habari vifuatavyo: Takukuru yatakiwa kubuni mbinu mpya; Rais Mwinyi ahimiza amani uchaguzi mkuu; Korti kuu yatupa maombi ya Lisu; msongamano malorida wa Mkera, Chalamila na wanawake wawili kortini kwa madai ya shambulio. Sasa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno kisemacho wananchi waanika sifa za wabunge wa watakao. Wanasema hawataki wabunge ambao kazi yao ni kusifia, halafu matatizo ya wananchi hawayasikilizi wala kuyafuatilia. Miongoni mwa habari kuu za Nipasha ni ile ya kesi ya kiongozi wa chama kikuu cha upinzani ambayo imepewa kichwa cha habari lisu akuwa akisiki mahakama kuu ni kuhusu mapitio mwenendo kesi ya madai kuchapisha taarifa za uongo. Katika ukurasa wa afya, Nipasha limekuja na habari yenye anwani kuu isemayo wanasayansi wabaini uwepo wambu, wa mbu wa dengi. Naam, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti wakati huu. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunawakaribisha sasa kusikiliza makala ya hekima katika Nahjul Balagha, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa penzi, na karibuni katika sehemu hii ya sitini na nane ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sitini na nane ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya sitini Allisanu sab'un in khulliya anhu aqara, ulimi ni mnyama hatari, ukiachwa huru hung'ata. Katika hikma hii ya sitini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anatutahadharisha kuhusu hatari ya ulimi, akisema ulimi ni kama mnyama mkali na hatari, ukiachwa bila ya kudhibitiwa hung'ata na kuangamiza. Ni jambo lisilo na shaka kwamba miongoni mwa neema kubwa ambazo Allah amempa mwanadamu na ambazo zinampambanua na viumbe wengine ni ulimi. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana baada ya Mwenyezi Mungu kuzungumzia neema za kuumbwa wanadamu katika Suratu Ar-Rahmane ambayo inamkumbusha mwanadamu neema za Allah, mara baada kutajwa ya kutajwa neema ya kuumbwa mwanadamu, Allah ametaja moja kwa moja neema ya ulimi ya kuweza kuzungumza na kubainisha mambo. Vilevile vile sehemu kubwa kupindukia ya elimu ya mwanadamu tangu kale hadi hivi sasa inabainishwa kwa ulimi, kutoka kizazi hadi kizazi kingine. Lau kama si ulimi na uwezo wa kuzungumza na kubainisha mambo, mwanadamu asingekuwa na tofauti yoyote na wanyama. Aidha, kadiri neema inavyokuwa kubwa ndivyo jukumu lake linavyokuwa kubwa zaidi. Kadiri neema kubwa kama ulimi inavyotumiwa vibaya, ndivyo hatari zake zinavyokuwa kubwa zaidi. Hakuna kiungo chochote cha mwili wa mwanadamu kilicho hatari zaidi kushinda ulimi usiodhibitiwa na usio na breki. Baadhi ya wakati neno moja tu litamkwalo na ulimi huweza kusababisha vita vikubwa duniani, damu kumwagwa, utulivu kupotea na jamii kutumbukia kwenye ukosefu mkubwa wa usalama. Ndiyo maana imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akisema siku ya Kiama Mwenyezi Mungu atauadhibu ulimi kwa adhabu kubwa ambayo hatokiadhibu kiungo kingine chochote cha mwanadamu. Ulimi utalalamika na kusema, ewe mola wangu, kwa nini mimi ulimi unaniadhibu kwa adhabu kubwa zaidi kuliko kiungo kingine chochote? Mwenyezi Mungu atasema ni kwa sababu lilitoka neno kutoka kwako ambalo lilifika hadi mashariki mwa dunia na magharibi yake, likasababisha kumwagwa damu za haramu, zikaporwa mali za haramu, na zikakanyagwa kiharamu haki za watu wengine. Na hapa, kwa dhati na utukufu wangu, nitakuadhibu kwa adhabu ambayo sitokiadhibu kiungo chochote cha mwili wa mtu huyu. Aidha, na kama tunavyojua, sehemu kubwa ya madhambi makubwa yanayoitwa kabair na ya hatari sana, na ambayo yanakadiriwa kufikia madhambi thelathini. Sehemu kubwa ya madhambi hayo yanasababishwa na ulimi usiodhibitiwa, ulimi usio na breki. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Bakir alaihi ssalam, na ambayo inamnukuwa Abudhar radhiyallahu anhu akisema, ewe unayetafuta elimu, hakika ulimi huu ni ufunguo wa kheri, kama ambavyo pia ni ufunguo wa shari. Basi udhibiti, ulinde na upige kufuli, kama unavyopiga kufuli dhahabu na dirhamu zako. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 16 Mfunguo Nne Muharam mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 12 Julai mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1314 iliyopita kwa mara ya kwanza katika historia ya mapambano ya Waislamu akiwa na jeshi kubwa la Kiislamu Tarik bin Ziad aliweza kuingia Uhispania. Ushindi huo ulikuwa mwanzo wa maendeleo ya Waislamu barani Ulaya, ambapo uliendelea hadi Ufaransa ya sasa. Tarik bin Ziad aliwasili Uhispania baada ya kuvuka lango bahari kati ya Moroko na Uhispania linalojulikana kwa jina lake mwenyewe yaani jabal Tarik. Mlango wa bahari huo unatumika kama njia ya mawasiliano kati ya bahari ya Atlantic na Mediterranean. Waislamu walitawala kwa karne nane huko Hispania na kueneza mafunzo na utamaduni wa kiislamu barani Ulaya baada ya kutekwa Andalusia, moja ya maeneo ya Hispania ya leo. Miaka mia saba na tisini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo, bandari ya kihistoria ya Alexandria huko Misri ilizingirwa na meli za kivita za jeshi la msalaba. Wakati huo, Salahuddin Ayubi alikuwa gavana wa Alexandria na hakuwekwa katika mji huo wakati maadui walipofanya mashambulizi. Hata hivyo, wapiganaji wa Kiislamu walikabiliana kwa nguvu na jeshi la msalaba hadi Salahudin alipowasili. Wanajeshi wa Uholanzi waliokuwa katika safu ya mbele walipigwa vibaya na kulazimika kurejea nyuma. Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita, kulingana na kalenda hijiria shamsia ilianza harakati ya wa Waislamu wa Mashhad, mmoja ya miji ya kidini ya Iran, inayojulikana kama harakati ya msikiti wa Goharshad. Katika siku hii Waislamu na watu wapiganaji wa Mashhad wakiongozwa na maulamaa wa walijitolea na wana mapambano wa Mashhad wakiongozwa na viongozi wa kidini walisimama dhidi ya ukandamizaji wa Reza Khan Pahlavi na hatua zake za kuharibu utamaduni wa Kiislamu nchini Iran na kulazimisha utamaduni wa kigeni. Tarehe 12 Julai miaka 79 iliyopita, hoteli ya mfalme Daud huko Beitul Muqaddas iliripuliwa kwa bomu na kundi la kizayuni la Irgon. Hoteli hiyo ilikuwa ikitumiwa sana na raia wa Palestina. Bomu lililokuwa limetegwa ndani ya hoteli hiyo liliripuka na kuua watu zaidi ya mia mbili. Kuweko wayahudi watano miongoni mwa waliouawa katika mlipuko huo, kunabainisha wazi namna wazayuni wasivyothamini hata maisha ya Wayahudi ili kufikia malengo yao ya kujitanua na kuzusha hofu miongoni mwa Palestina na katika siku kama ya leo miaka 19 iliyopita jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kwa mara nyingine tena lilifanya mashambulizi ya anga na baharini huko Lebanon. Utawala wa kizayuni ulifanya mashambulizi hayo kwa kisingizio cha kukamatwa mateka wanajeshi wake wawili na wapiganaji wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon kupitia operesheni yake ya kujilinda. Telavivu ilifanya mashambulizi haya ya kijeshi huko Lebanoni ikiungwa mkono na Washington lengo lake kuu likiwa ni kuvunja uwezo wa kijeshi wa Hizbullah. Nam, hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Iran imesema inachunguza ujumbe wa Marekani kuhusu kutaka kuanza tena mazungumzo ya nyuklia. Kamanda mkuu um, wa majeshi ya Iran anasema Irani iko katika hali ya juu ya utaarifu wa kivita, na Wapalestina zaidi ya 17 wameuawa katika mashambulizi ya utawala haramu wa Israel, Gaza leo alfajiri. Laziaraina kutoka hapa Teheran, ila kwa shukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.