Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, unaojibu swali kwa nini tuhuma dhidi ya Irani zinaendelea licha ya Grosi kukiri tena kwamba Teheran haitengenezi silaha za nyuklia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na uh, makala ya hekima za Nahjul Balagha, na leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imeijia juu Marekani kwa kumwekea vikwazo ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Uhispania na Ireland zimeazimia kujiunga na nchi ishirini zitakazochukua hatua madhubuti dhidi ya utawala wa Israel kwa mauaji ya kimbari ya ukanda wa Gaza. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta ametoa wito kwa vijana wa Kenya na bara zima la Afrika kujenga uwezo wa kulisaidia bara hilo, na magaidi 13 wa Shababu wameuawa katika operesheni iliyofanywa na jeshi la Somalia. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, ameikosoa vikali Marekani kwa kumwekea vikwazo Francesca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ukweli hauwezi kukandamizwa kwa vikwazo, amesema Bakai katika ujumbe uliotumwa kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X jana Ijumaa baada ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kumwekea vikwazo Francesca Albanese, mpelelezi huru wa Kitaliano aliyepewa jukumu la kuchunguza ukiukwaji wa haki za binadamu katika maeneo ya Palestina. Francesca Albanese anaonewa na kuwekewa vikwazo kwa kusema ukweli na kusimama dhidi ya mauaji ya kimbari uvamizi, na ubaguzi wa rangi, amesema Bakai. Wakati huo huo, Netanyahu mhalifu wa vita Aliyethibitishwa na mahakama anawekewa zulia jekundu huko Washington DC, amesisitiza msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, na kusema kwamba unafiki wenu unaanikwa wazi huku ulimwengu ukitazama. Kabla ya hapo aliyekuwa makamu wa rais katika masuala ya kistratejia wa Iran Mohamed Jawad Zarif pia alikosoa hatua hiyo ya Marekani ya kumwekea vikwazo afisa huyo wa Umoja wa Mataifa hali anayechunguza uhalifu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu uh, huko Palestina. Jumatano iliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alitoa tamko la serikali kwa kusema Leo ninaweka vikwazo kwa ripota maalum wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Francesca Albanese, kwa hatua zake zisizo halali na eti za kuaibisha za kutaka mahakama ya kimataifa ya jinai ichukue hatua dhidi ya maafisa wa Marekani na Israel, makampuni na watendaji wengine, kutokana na kushiriki kwenye mauaji ya kimbari ya ukanda wa Gaza. Uhispania na Iland zitajiunga na zaidi ya nchi ishirini zitakazokutana katika mji mkuu wa Colombia, Bogota, wiki ijayo kutangaza hatua madhubuti dhidi ya ukiukwaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa duru za kidiplomasia, mkutano wa dharura unatazamiwa kufanyika mjini Bogota tarehe 15 na 16 mwezi huu wa Julai, ukisimamiwa na serikali ya Colombia na Afrika kusini kama mwenyekiti mwenza wa kundi la The Heg kuratibu hatua za kidiplomasia na za kisheria za kukabiliana na kile wanachokieleza ni hali ya kinga ya kutoadhibiwa inayowezeshwa na Israel na washirika wake wenye nguvu. Kundi la The Heg ni kambi ya mataifa manane kwa sasa iliyozinduliwa tarehe 31 Julai katika mji huo wa Uholanzi kwa lengo la kuwajibisha utawala wa kizayuni wa Israel kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Kuundwa kwa kundi la The Hague mwezi Januari kuliashiria hatua ya mabadiliko katika mwitikio wa kimataifa kwa ubaguzi na mmonyoko mkubwa wa sheria za kimataifa, ameeleza Roland Lamola, waziri wa uhusiano wa kimataifa na ushirikiano wa Afrika Kusini. Moyo huo huo utahuishwa mkutano huu wa Bogota ambapo mataifa yatakayokusanyika yatatuma ujumbe wa wazi kwamba hakuna taifa lililo juu ya sheria na hakuna uhalifu utakaowachwa bila kujibiwa, amesisitiza Lamola. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini amefafanua kwa, kwa kusema kwa pamoja, nchi hizo zitashirikiana kuchukua hatua madhubuti za kisheria, kidiplomasia na kiuchumi, ambazo zitaweza kukomesha haraka uharibifu unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Rais mstaafu wa Kenya ametoa wito kwa vijana wa Kenya na bara zima la Afrika kujikita katika ubunifu wa kujenga uwezo ili kusaidia Afrika kukabiliana na changamoto zake. Katika hotuba iliyosomwa kwa niaba yake na mama wa taifa wa zamani Margaret Kenya, Kenyatta kwenye mahafali ya sita ya chuo kikuu cha kimataifa cha Amref kilichoko Northland mjini Nairobi, rais mstaafu alisisitiza umuhimu wa afya ya msingi katika kutatua matatizo ya kiafya ya bara la Afrika. Leo ni mwanzo wa maisha ya kujitolea kwa kazi. Nyinyi ndiyo matumaini ya mustakabali wa Afrika, na kwa hakika mustakabali wa afya ya Afrika uko mikononi mwenu. Kuanzia leo, sera ya ubunifu utafiti wa hali ya juu, huduma ya msingi ya afya, huduma huruma, teknolojia mpya na kila linalohitajika kuboresha huduma ya afya barani ni jukumu lenu. Dunia inawasubiri, mwonyeshe uweledi na ari yenu, amesisitiza rais mstaafu wa Kenya. Amekumbusha jinsi janga la korona lilivyoathiri nchi na bara zima la Afrika akisema lilidhihirisha umuhimu wa kuwa na mfumo imara wa huduma ya msingi ya afya nchini Kenya na barani Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Shirika la kimataifa la, shirika la kitaifa la ujasusi na usalama la Somalia, NISA kwa kifupi Jana Ijumaa lilisema kwamba limefanya operesheni tatu zilizoratibiwa katika eneo la Shabelle ya kati na kuua takriban wanachama 13 wa kundi la kigaidi la Al-Shabab, wakiwemo wapiganaji na makamanda wake. Operesheni hizo za alfajiri ya Ijumaa zililenga mikusanyiko ya magaidi hao walipokuwa wamekusanyika kwa shabaha ya kuhamasishana. Mahema na hifadhi za silaha zilizokuwa zimefichwa chini ya miti pia ziliharibiwa. Shirika hilo la usalama la Somalia limesema operesheni ya kwanza katika kijiji cha Rage Ele iliua magaidi wanne, huku watano wakiuawa katika operesheni ya pili katika eneo la Hawala Kulan na Reida Bl. Taarifa ya shirika la kitaifa la ujasusi na usalama la Somalia imeongeza kwamba operesheni tatu operesheni ya tatu ilifanyika katika mji wa El Baraf ambapo magaidi wanne walitokomezwa. Rais Joseph Aoun wa Lebanon amesema nchi hiyo haina mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Matamshi hayo ya Rais Joseph Aoun yalitolewa wakati utawala wa Donald Trump unajaribu kupanua makubaliano ya Abraham yaliyotiwa saini mnamo mwaka elfu mbili na ishirini ambapo Israel ilitia saini mikataba ya kihistoria na Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrein. Mwezi Mei mwaka huu, mtawala wa Siria Ahmad Ashara alisema katika ziara yake nchini Ufaransa kwamba nchi yake inafanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Israel ili kuzuia shughuli za kijeshi kwenye mpaka wao kutoka nje ya udhibiti. Mazungumzo kuhusu amani kati ya Israel na Siria yaliongezeka kufuatia kuondolewa madarakani kwa rais Bashar al-Assad mwezi, mwezi Disemba mwaka jana. Rais Aoun wa Lebanon ameongeza katika taarifa iliyotolewa na ofisi yake kwamba ni taifa la Lebanon pekee litakalokuwa na silaha katika siku zijazo, na uamuzi wa iwapo Lebanon itaingia vitani au la utakuwa wa serikali ya Beirut. na Nigeria imefichua kwamba Marekani inazishinikiza nchi za bara la Afrika kuwakubali wakimbizi wa Venezuela wanaofukuzwa nchini Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Nigeria amesema Marekani inazishinikiza nchi za Afrika kuwakubali watu waliofukuzwa Venezuela, baadhi yao kutoka gerezani moja kwa moja, lakini anasisitiza kwamba nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika haiwezi kuwapokea wahamiaji hao kutokana na matatizo yake yenyewe. Utawala wa Donald Trump wiki hii uliwataka marais watano wa Afrika kuwapokea wahamiaji kutoka nchi nyingine wakati wanapofukuzwa Marekani, maafisa wawili wanaofahamu majadiliano hayo wameliambia shirika la habari la Reuters. Yusuf Tuggar, waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, aliziambia televisheni za ndani ya nchi hiyo siku ya Alhamisi kwamba nchi hiyo ya Afrika Magharibi haiwezi kuafiki jambo hilo. Unapaswa pia kukumbuka kwamba Marekani inazidisha mashinikizo makubwa kwa nchi za Afrika kukubali wa Venezuela wanaofurushwa kutoka Marekani, wengine kutoka gerezani moja kwa moja, alisema akiwa Brazil ambapo alienda kushiriki mkutano wa jumuiya ya BRICS wiki hii. Donald Trump rais wa Marekani alikuwa mwenyeji wa marais wa Liberia, Senegal, Guinea Bisau, Mauritania na Gabon katika ikulu ya White House. Kwa mujibu wa afisa wa Marekani na wale wa Liberia, Donald Trump aliwasilisha mpango wa nchi za Afrika kuwapokea wahamiaji kutoka nchi nyingine wanapofukuzwa kutoka Marekani. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa: kwa nini tuhuma dhidi ya Iran zinaendelea licha ya Grosi kukiri tena kwamba Iran haitengenezi silaha za atomiki? Rafael Grosi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, amesisitiza kwamba hakuna ushahidi wa kuaminika kwamba Iran imepata silaha za nyuklia na kusema, uh, ulazima wakuta, kuna ulazima wa kutatuliwa dip, kidiplomasia suala la nyuklia la Iran. Grosi ameeleza bayana kwamba katika ripoti tuliyotayarisha kabla ya kuanza kwa vita hivi vya siku kumi na mbili tulionya kwamba Iran haikuwa ikitoa taarifa za shughuli nyingi zinazohusiana na mpango wake wa nyuklia, lakini hatukuwa na ushahidi wa kuaminika kwamba Tehran inamiliki silaha za nyuklia. Vilevile amesema kuhusu madai ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba utengenezaji wa silaha na bomu la nyuklia si suala la wiki chache tu kwamba Iran iwapo Iran inaweza kuwa na silaha za nyuklia na iwapo inaweza kweli, ni masuala mawili tofauti kabisa. Takwimu tulizo nazo kwa hakika zilikuwa nyeti, kwa sababu zilionyesha aina ya uwezekano wa kutengeneza bomu la atomiki, lakini hiyo haina maana kwa vyovyote vile kwamba uwezo huo ungetumika. Alipoulizwa kwamba itachukua muda gani mpaka Irani itengeneze bomu la nyuklia kutokana na uwezo wake wa kabla ya vita kama ingefanya hivyo, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki alieleza kwamba wairani watalazimika kubadili urani iliyorutubishwa kuwa metali, kazi ambayo bado hawajaianza. Pili, inabidi watengeneze seti ya mifumo tata kama vile kilipuzi, ambapo wakati huo huo inapaswa kuwa ndogo na ya kutosha kuingia kwenye kichwa cha nyuklia. Ndiyo maana nchi ambazo zimeunda silaha za nyuklia zimejaribu hilo kila mara. Hii si mara ya kwanza wala ya pili wala ya tatu ambapo Grosia, ambaye misimamo na vitendo vyake vinawiana kikamilifu na matakwa na masilahi ya Israel na Marekani, amesisitiza kwamba hakuna nyaraka au shahidi wa kuaminika kwamba Tehran imefanikiwa kutengeneza silaha ya nyuklia. Pamoja na hayo madai ya mara kwa mara ya viongozi wa Israel na Marekani yamekuwa kwamba Iran inajaribu kutengeneza silaha ya nyuklia na kwamba imekaribia kufikia swala hilo. Hiki kimsingi kilikuwa kisingizio cha utawala wa kizayuni na Marekani kuishambulia Iran wakati wa vita vya kutwishwa vya siku 12 dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuhusiana na swala hili, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alidai Jumatano ya Julai 9 katika juhudi za wazi uh, ndani ya fremu ya vita vya kisaikolojia dhidi ya Iran na kuzusha hofu na wahaka miongoni mwa raia wa Marekani kwamba Iran inataka kuwa na makombora ya masafa marefu yenye vichwa vya silaha ya nyuklia ili kuwatisha. Netanyahu alihalalisha mashambulizi ya Marekani na Israel dhidi ya Iran akidai kwamba kwa, kwa kuishambulia Iran mimi na Trump tulilinda na kuiepusha Marekani kutokana na hatari. Marekani pamoja na Israel kwa miaka mingi zimekuwa zikishutumu Iran kwamba ina mpango wa kijeshi wa nyuklia licha ya kutotoa ushahidi wowote na imetekeleza hatua nyingi za kisiasa na vikwazo dhidi ya Iran kwa kutumia kisingizio hicho. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya quran Law. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na saba baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: a'udhu billahi minashaitani rajim, bismillahi rrahmani rrahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wala hana anayefanana naye hata mmoja. Dini zote za tauhidi zinazotoka kwa Allah subhanahu wa ta'ala, kila mmoja imewabainishia wafuasi wake hakika yake Mola ilivyo, na vitabu vilivyotangulia vya Taurati na Injili, kila kimoja kimelizungumzia suala hilo kwa namna moja au nyingine. Kwa upande wa Qur'ani tukufu, kitabu hicho cha mwisho cha mbinguni kimebainisha mtazamo uliokamilika zaidi na ulio halisi zaidi na mbali, na mbali mbali wa tauhidi ambali na maudhui hiyo kubainishwa katika aya zake mbalimbali, imezungumziwa pia katika sura hii fupi ya al-Ikhlas. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amewahusia Waislamu wawe wanaisoma sana sura hii ndani ya sala na wajue kwamba umuhimu wa Suratu Likhlas unalingana na watheluthi nzima ya Quran. Sura hii inaweza kuelezewa kama kitambulisho halisi cha kumtambua Allahu Jalla Jalalu. Inaposema Mwenyezi Mungu mtukufu si mwenye baba wala si mwenye mama na hana mke wala hana mtoto. Uhusiano wake yeye na viumbe vyote ni uhusiano wa uumbaji, si wa uzaji. Yeye aliuleta ulimwengu ambao kabla yake haukuwa kitu wala hakukuwapo na chochote. Allah subhanahu wataala ana hali ya pekee katika dhati yake na sifa zake Hakuna anayeshabihiana naye aliye mfano wa yeye wala anayelingana naye. Yeye ndiye ambaye wanadamu wanahangaika kumjua, kumtambua hakika yake, na kuwa na mawasiliano naye. Hawezi kutasawirika katika mawazo na akili za viumbe wake, na wala ufikirivu wao wenye kiwango na mpaka maalumu hauwezi kumdiriki na kuitambua dhati yake, na ndiyo maana tumeambiwa tusikae kufikiria dhati ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa sababu hatutafika popote, lakini badala yake tutafakari uumbaji wake wa viumbe na makhluku wake ili tuweze kuuelewa ujuzi, uwezo, hikma na rehma zake zisizo na ukomo. Na sababu ni kuwa ishara na athari za Allah zimeujaa ulimwengu kiasi kwamba ndizo zinazoonekana kwa uwazi na kwa dhahiri zaidi kuliko kitu kingine chochote. Pamoja na hayo, ipo njia kwa watu wote ya kuweza kumkaribia Allah subhanahu wa ta'ala, nayo ni kumwabudu yeye Mola pekee, muumba na mlezi na kujiepusha na kumwabudu mwingine au chingine chochote ghairi ya yeye. Tauhidi maana yake ni upekee wa dhati ya Mwenyezi Mungu na kutokuwepo yeyote na chochote kinachoshabihiana na kufanana na dhati ya kimola kwa namna yoyote ile. Tunapotazama ulimwengu huu mpana na wenye adhama ya kipekee kwanza huwa tuna uhisi kuwa ni majumui ya vitu vilivyotawanyika kama ardhi, mbingu, jua, mwezi, nyota na anuai za mimea, miti na wanyama. Lakini kama tutaviangalia vitu hivyo kwa makini zaidi, tutabaini kuwa vitu vyote vya ulimwengu huu, kuanzia vikubwa hadi vidogo kabisa, vina uhusiano na mfungamano unavyovifanya kuwa ni majumui na mfumo wenye mpangilio na uratibu kamili, na kuna silsili na mlolongo wa kanuni maalumu zinazotawala ulimwengu huu wote. Kwa upande mwingine, kadiri mwanadamu anavyopiga hatua zaidi za maendeleo katika elimu na utaalamu, ndivyo anavyodhihirikiwa na kubainikiwa zaidi na hali ya umoja na mfungamano wa viumbe na vitu vyote vya ulimwengu huu mpaka inafika hadi anapolifanyia uchunguzi jambo dogo tu kama la kudondoka tunda la tufaha au apple, kutoka kwenye mti wake hupelekea yeye kugundua kanuni muhimu inayotawala katika ulimwengu mzima. Umoja huo uliopo kwenye mfumo wote wa ulimwengu wa maumbile, kanuni zinazotawala juu yake, na mfungamano na mwingiliano uliopo baina ya sehemu zake zote vinaonyesha na kudhihirisha wazi kwamba muumba na mwendeshaji wa ulimwengu ni mmoja tu na wapekee za Mwenyezi Mungu Mola pekee ni kwamba yeye ni mkwasi asiye na uhitaji kwa yeyote na kwa chochote, lakini ni yeye ndiye anayekidhi mahitaji ya viumbe vyote. Yeye ndiye mkuu na viumbe wote wanahitaji kwake yeye, wanataaradhia na kumwelekea yeye kwa shida zao zote, naye ni mkamilifu kwa kila hali. Katika mtazamo wa Wakristo Nabii Isa Masihi alayhi ssalam ni mwana wa Mungu na wanamhutubu mtume huyo kama mwana wa kiume wa yeye Mola. Katika baadhi ya matapo ya Uyahudi pia, Nabii Uzair alayhi ssalam naye pia anaitakidiwa kuwa ni mwana wa kiume wa Mungu. Japokuwa wote hao wawili walikuwa mitume wa Allah Subhanahu wa Ta'ala, si watoto wake. Na washirikina wa Makka walikuwa wakiwachukulia malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu. Suratul Ikhlas inazikana imani na itikadi zote hizo potofu za shirki na khurafa na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu wa Azza aza wa Jalla hana mwana yeyote awe wa kike au wa kiume. Kimsingi hasa ni kuwa hakuna yeyote wala chochote chenye mfanano na Mwenyezi Mungu, hata yeye akifanye hicho kuwa mke wake na kuwa na mtoto vilevile. Vile Allah Subhanahu wa Ta'ala hakuzaliwa na yeyote na hakutokana na kitu chochote bali yeye ndiye muumba na mwanzishaji wa kuwepo kwa vitu vyote. Ni yeye kwa uwezo wake ndiye aliyekifanya kitu chochote kile kiwepo. Maneno ya aya ya mwisho ya Suratu Likhlas yamekamilisha namna ya kumbainisha Allah subhanahu wa taala kwa kusema hakuna yeyote aliyekufu wa kufanana wa kuwa sawa na wakuwa mfano wa yeye Allah jalla fi ulahu. Kwa maelezo haya ni kwamba yeye Mola mwenye enzi ameepukana na sifa zote za kimapungufu za viumbe wake, na dhati yake iliyotakasika imeepukana na kila kasoro na ukomo, naye hana aliyefanana naye wala aliye mfano wake kwa namna yoyote ile. Nukta ya kumalizia hapa ni kwamba kuna hoja nyingi zilizobainishwa kuhusu upekee wa Allah subhanahu wa taala, yakiwemo maneno ya Imamu Ali alaihi ssalam katika barua aliyomwandikia mwanawe Imamu Hasan alaihi ssalam alipomwambia: mwanangu, lau kama Mwenyezi Mungu angekuwa na aliye mfano wake na mithili ya yeye na akawepo Mungu mwingine ambaye naye pia ameumba na, na ana nafasi katika uendeshaji wa masuala ya ulimwengu, basi Mungu huyo pia angetuma mitume ili watu wamtambue. Lakini mitume wote wameleta habari ya kuwepo Mungu mmoja tu, na wote wamejitangaza kuwa wametumwa na Mungu mmoja. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume hawasemi chochote kutokana na nafsi zao, chochote wasemacho ni wahi na maneno ya Allah subhanahu wa taala wanayoyafikisha kwa watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tauhidi ndiyo imani muhimu zaidi ya dini na ndiyo msingi zinaosimamia imani na itikadi zake nyingine zote. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ni Allah subhanahu wa ta'ala pekee ndiye aliye mkwasi na asiye na uhitaji, lakini viumbe vyote vya ulimwengu wa maumbile vinamhitajia yeye, vitake visitake. Alkadhalika, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kuzaa na kutoa kitu mfano wa kilichopo ni katika sifa ziliyo nayo viumbe kwa ajili ya kudumisha na kuendeleza vizazi vyao, tusinasibishe sifa hiyo na muumba wa ulimwengu. Vile vile aya hizi zinatutaka tujue kuwa kitu chochote tunachokitasawiri akilini mwetu na kwenye fikra zetu tukadhani kuwa ndivyo alivyo Mwenyezi Mungu. Huo ni ubunifu wa akili zetu, sivyo kabisa alivyo Mwenyezi Mungu, muumba wa ulimwengu. Allah subhanahu wa taala si mithili ya mtu yeyote, wala hafanani na kitu chochote, na taswira za kumchukulia Mola kuwa na hali kama za mtu ni taswira batili za hurafa na zisizo na msingi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1097 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na kumi na mbili ya Alikhlas. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii tunamuomba Allah atuzidishie ufahamu wa adhama yake, yeye Mula wetu, tuwe na uelewa sahihi wa dini yetu, na azitakase na kila aina ya shirki nyoyo zetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. bado mko nasi wapinzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Habari kuu gazeti Taifa Tanzania ina kichwa cha maneno mahakama kuu yatupa maombi ya Lisu. Ni kuhusu uamuzi wa mahakama kuu masijala ndogo Dar es Salaam wa kutupilia mbali maombi yaliyokuwa yamewasilishwa na mwenyekiti wa chama cha upinzani anayeshikiliwa gerezani Tundu Lisu baada ya kukubali pingamizi la jamhuri kuwa ni kinyume cha sheria. Picha kuu ukurasa wa mbele Taifa Tanzania inamwonyesha rais wa Zanzibar Dkt Huseini Mwinyi akisalimiana na viongozi wa Masjid Lillah Kianga wilaya ya Magharibi A, Unguja, alipowasili katika viwanja vya msikiti huo kwa ajili ya swala ya Ijumaa iliyofanyika jana. Mojawapo ya habari muhimu uh, za gazeti hili uh, ni ile iliyopewa kichwa cha maneno JKCL yahamasisha jamii kupata chanjo ya homa ya ini. Habari muhimu katika gazeti Uhuru zina vichwa vya maneno TAKUKURU yatakiwa kubuni mbinu mpya. Rais Mwinyi ahimiza amani uchaguzi mkuu. Koti kuu yatupa maombi ya Lisu. Msongamano malori da wa Mkera. Chalamila na wanawake wawili kotini kwa madai ya shambulio. Gazeti Nipashe limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno wananchi waanika sifa za wabunge wa watakao. Wanasema hawataki wabunge ambao uh, kazi yao ni kusifia, lakini matatizo ya wananchi wa, hawayasikilizi wala kuyafuatilia. Miongoni mwa habari kuu za Nipashe ni ile ya kesi ya kiongozi wa chama kikuu cha upinzani ambayo imepewa kichwa cha maneno Lisu akwa kisiki mahakama kuu, ni kuhusu mapitio mwenendo kesi ya madai ya kuchapisha taarifa za uongo. Katika ukurasa wa afya, Nipashe limekuja na habari yenye anwani wanasayansi wabaini uwepo wa mbu wa dengu nchini Kenya. Gazeti Saturday Nation limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno wakuu wa IEBC huu ndio mpango wetu wa uchaguzi mwaka 2027. Limedondoa, limedokeza kwamba viwango vya chini vya uaminifu wa umma, kutojali kwa wapiga kura na maswali yanayohusiana na teknolojia ni miongoni mwa masuala muhimu ambayo ofisi mpya zinahitaji kushughulikia kabla. Katika toleo lake la Saturday Nation pia kuna habari ya mzazi alielezea jinsi uh, polisi wa Kenya walivyokatisha ndoto ya mtoto wake ambaye amesema alikuwa na nia ya kuwa daktari. James Wambugu alipigwa risasi kwenye makalio ya kulia wakati wa makabiliano na maafisa wa polisi kwenye maandamano ya sabasaba katika mji wa Nanyuki. Mama yake Wambugwa anasema hajui jinsi mwanaye aliishia kwenye maandamano hayo wakati alitakiwa kuwa shuleni. Habari ya kuaga dunia watu sita katika ajali ya barabarani katika barabara ya Kisii Sokit pia inaonekana katika habari za matukio kwenye gazeti hili. Kamanda wa polisi wa trafiki katika kaunti ndogo ya Borabu Wycliffe Kundu amesema dereva wa lori aliyekuwa akitoka Karoka alishindwa kudhibiti chombo hicho na kugonga magari mawili yaliyokuwa yameegeshwa kando kando ya barabara. New Times, gazeti la Rwanda, limeandika kwamba rais Paul Kagame jana Ijumaa alikutana na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa majadiliano juu ya juhudi zinazoongozwa na Waafrika kwa ajili ya kurejesha amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kenyatta ni mmoja wa wasuluhishi watano katika mchakato wa amani wa EAC na SADC. Mkutano wake na Kagame umefanyika wiki mbili tu baada ya ziara ya rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, ambaye pia yuko kwenye jopo la wapatanishi. na New Times pia limeandika, jaji mkuu wa Rwanda Domitila Mukanhangazgwa amewataka majaji na wasajili wapya walioteuliwa hivi karibuni kuzingatia uweledi na uadilifu akisisitiza, akisisitiza kwamba kiapo walichokula si utaratibu tu bali ni ahadi ya lazima kwa watu wa Rwanda na utawala wa sheria. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji w wa wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 67 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu hicho cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Na ingawa hii ni sehemu ya 67 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 50 anabainisha uhakika mwingine muhimu sana katika maisha yetu ya kila siku kwa kutumia maneno machache yenye balagha ya hali ya juu. Hapa anasema manhadharaka kamanbasharaka, yaani mtu anayekutahadharisha jambo huwa ni sawa na mtu aliyekubashiria jambo la kheri. Neno hadharaka kwenye hikma hii chimbuko lake ni kuonya, kutahadharisha na kumtanabahisha mtu jambo ambalo lina maslahi kwake, na kumwepusha na kupata madhara na hatari iliyoko mbele yake. Ndio maana hapa Imam anatufundisha kuwa mtu anayekufanyia jambo hilo, unapaswa umshukuru na si kumlaumu, kwani huwa ni kama vile amekubashiria jambo jema lenye manufaa makubwa kwako. Inabidi unapotahadharishwa jambo ufurahi kama unavyofurahi unapopata jambo zuri na inabidi mtu anayekutahadharisha umshukuru kwa kiwango kile kile unachomshukuru anayekufanyia jambo jema, kwani huwa amekuokoa usitumbukia kwenye hatari na kwenye jambo lenye madhara kwako. Naam, tahadhir ni kwa maana ya kutoa onyo kuhusu hatari isiyoepukika au inayoweza kutokea usoni, na tabshir ni kutoa bishara ya habari njema na nzuri iliyo karibia kutokea. Sasa kwa vile kuweza mtu kujiepusha na hatari ni ushindi mkubwa kwake, imamu katika hikma hii anasema mtu anayekupa tahadhari kuhusu hatari kubwa na madhara yaliyoko mbele yako ni sawa na mtu aliyekubashiria ushindi katika maisha yako, ingawa watu wengi wanaona ushindi ni ule unaoonekana kwa macho au kuhisika kwa hisia lakini hapa Imamu Ali alaihi ssalam, anatubainishia aina nyingine ya ushindi ambayo huenda tulikuwa hatujafikiria wala kuitilia maanani, yaani ushindi unaotokana na kutahadharishwa au kuonywa jambo fulani. Baadhi ya wakati kuhadharisha kitu kunakuwa ni muhimu zaidi kuliko kutoa bishara ya jambo fulani. Utaona Qur'an tukufu imelipa umuhimu mkubwa suala la an-nudhur, yaani kuonya watu juu ya madhara ya kumwasi Mwenyezi Mungu. Mara nyingi utaona mitume wa Mwenyezi Mungu ndani ya Qur'ani tukufu wanawaambia watu wao, hakika mimi ni mwonyaji au mimi ni mwonyaji aliye wazi au nimetumwa kukuonyeni na vitu kama hivyo. Hii yote inaonyesha kuwa suala la kuonya na kutahadharisha ni muhimu mno kuliko hata kubashiri na kutoa habari njema, ingawa yote mawili ni muhimu. Imetokezea mara nyingi sana Onyo moja tu linabadilisha kabisa maisha ya mwanadamu na ya mataifa ya dunia vilevile. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Bakir alayhi ssalam ndani ya kitabu cha Alkafi inayosema: mfuate anayekufanya ulie, lakini akawa anakunasihi na kukutakia mema, na jiepushe na mtu anayekufanya ucheke, lakini ikawa ni tapeli bazazi na hakwambii ukweli. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 16 mfunguo nne Muharam mwaka 1447 hijiria, sawa na tarehe 12 Julai mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1314 iliyopita kwa mara ya kwanza katika historia ya mapambano ya Waislamu, akiwa na jeshi kubwa la Kiislamu, Tarik bin Ziad aliweza kuingia Uhispania. Ushindi huo ulikuwa mwanzo wa maendeleo ya Waislamu barani Ulaya, ambapo uliendelea hadi Ufaransa ya sasa. Tarik bin Ziad aliwasili Uhispania baada ya kuvuka lango bahari kati ya Moroko na Uhispania linalojulikana kwa jina lake mwenyewe yaani jabal tarik. Mlango wa bahari huo unatumika kama njia ya mawasiliano kati ya bahari ya atlantic na mediterranean. Waislamu walitawala kwa karne nane huko Hispania na kueneza mafunzo na utamaduni wa kiislamu barani Ulaya baada ya kutekwa Andalusia, moja ya maeneo ya hispania ya leo <tune> Miaka 792 iliyopita, katika siku kama ya leo, bandari ya kihistoria ya Alexandria huko Misri ilizingirwa na meli za kivita za jeshi la msalaba. Wakati huo Salahuddin Ayubi alikuwa gavana wa Alexandria na hakuwekwa katika mji huo wakati maadui walipofanya mashambulizi. Hata hivyo, wapiganaji wa Kiislamu walikabiliana kwa nguvu na jeshi la msalaba hadi Salahudin alipowasili. Wanajeshi wa Uholanzi waliokuwa katika safu ya mbele walipigwa vibaya na kulazimika kurejea nyuma. Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita, kulingana na kalenda Hijiria shamsia ilianza harakati ya wa Waislamu wa Mashhad, mmoja ya miji ya kidini ya Iran inayojulikana kama harakati ya msikiti wa Goharshad. Katika siku hii Waislamu na watu wapiganaji wa Mashhad wakiongozwa na maulamaa wa walijitolea na wana mapambano wa Mashhad wakiongozwa na viongozi wa kidini walisimama dhidi ya ukandamizaji wa Reza Khan Pahlavi na hatua zake za kuharibu utamaduni wa Kiislamu nchini Iran na kulazimisha utamaduni wa kigeni. Tarehe 12 Julai miaka 79 iliyopita hoteli ya mfalme Daud huko Beitul Muqaddas iliripuliwa kwa bomu na kundi la kizayuni la Ergon. Hoteli hiyo ilikuwa ikitumiwa sana na raia wa Palestina bomu lililokuwa limetegwa ndani ya hoteli hiyo liliripuka na kuua watu zaidi ya mia mbili. Kuweko Wayahudi watano miongoni mwa waliouawa katika mlipuko huo kunabainisha wazi namna wazayuni wasivyothamini hata maisha ya wa Wayahudi ili kufikia malengo yao ya kujitanua na kuzusha hofu miongoni mwa Palestina na katika siku kama ya leo miaka 19 iliyopita jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kwa mara nyingine tena lilifanya mashambulizi ya anga na baharini huko Lebanon. Utawala wa kizayuni ulifanya mashambulizi hayo kwa kisingizio cha kukamatwa mateka wanajeshi wake wawili na wapiganaji wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon kupitia operesheni yake ya kujilinda. Tel Avivu ilifanya mashambulizi haya ya kijeshi huko Lebanoni ikiungwa mkono na Washington lengo lake kuu likiwa ni kuvunja uwezo wa kijeshi wa Hizbullah. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka studio za JameJam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, ameikosoa vikali Marekani kwa kumwekea vikwazo Francesca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina inayokaliwa kwa mabavu. ukweli hauwezi kukandamizwa kwa vikwazo, amesisitiza Ismail Bakai katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X baada ya Marekani kumwekea vikwazo Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kwa sababu ya kulaani mauaji yanayofanywa na Israeli ikisaidiwa na Marekani katika ukanda wa Gaza. Uhispania na Iland zinajiunga na zaidi ya shi, nchi ishirini zitakazokutana katika mji mkuu wa Colombia Bogota wiki ijayo ili kutangaza hatua madhubuti dhidi ya ukiukwaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta ametoa wito kwa vijana wa nchi hiyo na bara zima la Afrika kujikita katika ubunifu na kujenga uwezo ili kusaidia Afrika kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali. Na shirika la kitaifa la ujasusi na usalama la Somalia limetangaza kwamba limefanya operesheni tatu zilizoratibiwa katika eneo la Shabele ya kati na kuua takriban wanachama kumi na tatu wa kundi la kigaidi la Ashabab. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote na kushukuruni na nasema siku njema.