Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu, na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu, na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo haya jioni ya leo kutoka hapa jijini Tehran ambapo studioni kukuleteni matangazo haya jioni hii ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet Anuani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu email ni swahili radio @irib.ir. Kwa wasikilizaji wetu wa maeneo ya Tanzania, mnaweza kututigia sikio kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, ama katika meza ya matangazo ya redio Teheran. Jioni ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, na kuandalieni uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha darsa ya Quran. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya hekima za Nahjul Balagha na makala ya kila siku ya leo katika historia ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo. Muda si punde, tutakuleteni taarifa habari za ulimwengu. Redio Tehran, fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. <muchos> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. <muchos> Jeshi la Iran asema taifa hili halitaruhusu hata shibiri moja ardhi yake itwaliwe. Mufti wa Misri alani ziara ya mashehe wa Ulaya waliotembelea Israeli. Picha za satelaiti za msuta Trump, Iran ilikiharibu vibaya sana kituo cha Marekani huko Qatar. kama ya ICC yasema uhalifu wa kivita, jinai dhidi ya binadamu vinaendelea Darfur, Sudan. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Mkuu wa jeshi la Iran, Meja Jenerali Amir Hatami amesisitiza kuwa wanajeshi wa nchi hii hawataruhusu hata shubiri moja ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kuporwa. Leo Ijumaa, Hatami ametembelea kambi ya ndege ya Shahidi Lashkari mjini Tehran, admeli Habibullah Sayari, naibu mkuu wa jeshi la Iran katika masuala ya uratibu, na brigedia jenerali Hamid Vahidi kamanda wa jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran walitathmini utayarifu wa vita wa kambi hiyo kwa pamoja. Katika kipindi cha miaka minane ya vita vya kujihami kutakatifu tulidhihirisha kwamba hatutaruhusu hata nchi moja ya ardhi ya Iran kutenganishwa, Hatami amesema akirejelea vita vya Iran na Iraqi vya miaka ya 1980. Aidha, amesisitiza jukumu la jeshi la kulinda mamlaka ya ardhi ya nchi na kusema kwamba vikosi vya jeshi vimejitolea kulinda mfumo wa kiislamu na utawala Iran na pia kuhifadhi mamlaka ya kujitawala na uhuru wa Iran. Mkuu wa jeshi la Iran Meja Jenerali Amir Hatami amesisitiza kuwa jeshi la Iran litaendelea kutekeleza majukumu yake kwa nguvu na azma thabiti. Mufti wa Misri Sheikh Naziri Ayad amelaani ziara iliyofanywa na kundi alilolitaja kama wale wanaojitangaza kuwa shakhsia wa kidini waliotembelea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israeli na kuitaja ziara hiyo kuwa ni uwekezaji wa bei rais wa kisiasa kwa kutumia majoho bandia ya ushekhe ili kuipamba sura ya utawala ghasibu wa umwagaji damu katika taarifa kali aliyoitoa Shekh Ayad ameipinga ziara wajumbe hao iliyofanyika siku chache zilizopita na kukosolewa vikali na chombo cha juu zaidi cha kidini nchini Misri cha Al-Azhar. Taarifa yake inafuatia tangazo lililotolewa siku ya Jumatatu na ofisi ya rais wa utawala wa kizayuni wa Israel Isaac Herzog ambayo ilisema Herzog amewapokea katika ofisi yake ya Beitul Muqaddasi magharibi maimamu na viongozi kutoka jamii ya Waislamu wa Faransa, Ubelgiji, Uholanzi, Italia pamoja na Uingereza. Kwa mujibu wa ofisi ya rais Herzog, ujumbe huo uliongozwa na Hasan Chalghoumi na ulijumuisha iliyowaita watu mashuhuri wa kiislamu waliokwenda Israel kutangaza ujumbe wa amani kuishi pamoja na ushirikiano kati ya wa Waislamu na Wayahudi, na kati ya Israel na ulimwengu wa Kiislamu. Mufti wa Misri ameeleza katika taarifa yake kwamba, nimefuatilia kwa masikitiko makubwa ziara hii ya kufedhesha iliyofanywa na kundi linalojitangaza kuwa watu mashuhuri wa kidini, watu ambao wameuza dhamiri zao kwa bei rahisi na kujivika kibandia vazi la kidini na kusimama mbele ya viongozi wa kundi la kizayuni kwa namna ya kuaibisha. Ayada ameendelea kulishutumu kundi hilo akisema limehamasisha amani ya uongo na mazungumzo yenye doa la damu za watu wasio na hatia, na kuongeza kwamba watu hao wanazungumzia kuishi pamoja na kufanya mazungumzo na wale ambao hawajui falsafa ya kuishi pamoja wala lugha ya mazungumzo. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina, Francesca Albanese, amesema hakatishi tamaa na vikwazo alivyowekewa na Marekani. Inaonekana mwiba umechoma ndipo, amesema Bi Albanese katika kipindi cha mubashara cha televisheni Wasiwasi wangu ni kwamba kuna watu wanakufa huko Gaza wakati mimi na wewe tunazungumza, na umoja wa taifa hauwezi kabisa kuingilia kati, ameendelea kueleza ripota huyo maalum wa umoja wa Mataifa. Vikwazo vya Marekani vinafuatia ripoti kali ya Albanese ya tarehe 30 Juni ambapo alitaja makampuni zaidi ya 60 yakiwemo makampuni makubwa ya kiteknolojia Marekani kama Google, Amazon na Microsoft ambayo alisema ilihusika katika mabadiliko ya uchumi wa Israel kuwa uchumi wa mauaji ya kimbari. Ripoti hiyo iliitaka mahakama ya kimataifa jinai ICC na mifumo ya mahakama ya kitaifa kuanzisha uchunguzi na kuwashtaki watendaji wa mashirika na makampuni hayo. Pia imetoa wito kwa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kufuatilia uwekezaji mradhi kufuatilia uwekaji vikwazo na kuzuia mali za wahusika hao. Albanizi ni mmoja wa wakosoaji wakubwa wa vita vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina wa Gaza ambavyo amevita mauaji ya kimbari, na ameunga mkono juhudi za haki za kimataifa katika kipindi cha miezi 20 iliyopita na kutaka utawala haramu wa Israel huwajibishwa kwa jinai zake. Alipoulizwa ni nini anachotarajia kwa umoja wa Mataifa, alisema ijionyeshe kuwa ni Umoja wa Mataifa na si umoja wa majimbo Marekani. Aidha amefafanua kwa kusema kuna wanachama 193 Umoja wa Mataifa na, na tunaitwa Umoja wa Mataifa na si umoja wa majimbo ya Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki Rafael Gross ametangaza kuwa Ujerumani inaweza kutengeneza silaha zake za nyuklia ndani ya kipindi cha miezi kadhaa ijayo ikiwa itachagua kufanya hivyo. Katika mahojiano na tovuti ya habari ya Poland, Gross amesema Berlin tayari na nyenzo muhimu za nyuklia, ujuzi na ufikiaji teknolojia ya kuunda silaha hizo. Kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu huyo wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, Ujerumani inaweza kutengeneza bomu la nyuklia ndani ya muda wa miezi kadhaa tu, ingawa amedai kuwa hayo ni mawazo ya kidhahania na kwamba eti nchi za Ulaya zinaendelea kuthibitisha kuwa zinaheshimu mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nyuklia NPT. Grossi ametoa matamshi hayo na kuzungumzia katika hali ya kawaida uwezo wa Ujerumani wa kuunda silaha za nyuklia endapo itaamua kufanya hivyo huku akitilia mkazo haja ya kufanyika mazungumzo ya kimataifa kuhusu usalama wa nyuklia na umuhimu wa kuzingatia ahadi za kutoeneza silaha za nyuklia wakati hivi karibuni Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zilifanya mashambulio dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. Mashambulizi hayo yalifanywa kwa kisingizio cha kuizuia Teherani kutengeneza silaha za nyuklia, dai ambalo limekanushwa na IAEA yenyewe pamoja na mashirika ya kijasusi na kiintelijensia ya Marekani. Mkurugenzi mwenyewe wa wakala wa kimataifa wa nishati atumiki hakulani mashambulio hayo. Picha mpya ya satelaiti imefichua uharibifu mkubwa uliotokea katika kituo cha anga cha Marekani cha al Udeid kilichoko nchini Qatar baada ya mashambulizi ya kulipiza kisasi yaliyofanywa na Iran mwezi uliopita, na hivyo kusuta madai ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba kambi hiyo kubwa zaidi ya kijeshi ya Marekani katika eneo la Asia magharibi haikudhurika. Picha hizo zilizochambuliwa na shirika la habari la Associated Press na kutolewa na taasisi ya Planet Labs BBPC BB, zinaonyesha kuwa kuba la kijiografia linalojulikana kama Aradom, la vifaa vya ufunguo wa salama vya mawasiliano vinavyotumiwa na vikosi vya Marekani lilikuwepo kwenye kambi hiyo saa chache kabla ya shambulio la Iran, lakini halikuonekana tena kwenye picha zilizofuata. Ripoti hiyo imesema picha kutoka kwa maabara ya sayari zinaonyesha kuba la kijiografia likiwa zima kikamilifu asubuhi ya Juni 23, siku lilipofanyika shambulio la kulipiza kisasi la Iran. Picha zilizofuatia za kuanzia Juni 25 na kuendelea zilionyesha kuba likiwa halipo, likiwa na alama za kuungua zinazoonekana na uharibifu fulani wa jengo lililo karibu. Hadi kufikia sasa hakuna jibu rasmi la haraka lililotolewa na mamlaka za Marekani na Qatar au Qatar, kuhusu kiwango cha uharibifu uliosababishwa na shambulio la makombora la Iran dhidi ya kituo cha anga cha Aludeid cha Marekani, baada ya shambulio la kulipiza kisasi lililofanywa na Iran. Rais wa Marekani Donald Trump alijaribu kudogosha shambulio hilo na kusema lilikuwa dhaifu sana, japokuwa awali Trump mwenyewe pamoja na mawaziri wake wa ulinzi na wa mambo ya nje walitoa vitisho kwamba endapo Irani itachukua hatua kuishambulia kijeshi Marekani itakabiliwa na hujuma kali zaidi, lakini Washington haikuchukua hatua yoyote baada ya shambulio hilo la kulipiza kisasi la Tehran na badala yake rais wa Marekani akatangaza haraka usitishaji vita wa upande mmoja kwa niaba ya Washington na tel Aviv ambao unaendelea hadi sasa. Na naibu mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC amesema binadamu bina kumradhi amesema kuna sababu za kuamini kwamba uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu unaendelea kufanywa katika eneo la magharibi mwa Sudan la Darfur, akielezea uchunguzi uliofanywa na ofisi yake kuhusu mzozo huo mbaya ambao umezuka tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Nazhat Shamim Khan ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba ilikuwa vigumu kupata maneno yanofaa kuelezea ya kina cha mateso yanayojiri katika jimbo la Darfur. Kwa msingi wa uchunguzi wetu huru, msimamo wa ofisi yetu uko wazi. Tuna misingi ya kuridhisha ya kuamini kwamba uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu umekuwa na unaendelea kufanywa huko Darfur. Amesisitiza naibu mwendesha mashtaka huyo wa ICC. Bikhan ameendelea kueleza kuwa ofisi yake ilijikita katika kuchunguza uhalifu uliofanyika huko Darfur magharibi kwa kuwa hoji waathiriwa waliokimbilia nchi jirani ya Chad. Aidha, ameeleza kwa kina hali isiyovumilika kibinadamu huku ikilenga hospitali na misafara ya kibinadamu, na kuonya kwamba njaa inaongezeka kwa sababu misaada haiwezi kuwafikia wale wanaohitaji. Watu wananyimwa maji na chakula, ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia vinatumiwa kwa silaha, ameeleza Khan na kuongeza kuwa utekaji nyara kwa ajili ya fidia umekuwa mazoea ya kawaida, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho jibu la swali la leo: kwa nini Ujerumani inataka kuongeza kwa kiasi kikubwa gharama zake za kijeshi? Katika hotuba yake kwa bunge la nchi hii la Ujerumani, Bundestag, kansela wa Ujerumani Friedrich Merz sambamba na kuunga mkono ongezeko kubwa la gharama na matumizi ya kijeshi, alisisitiza kuwa anataka kuligeuza jeshi la nchi hiyo kuwa taasisi ya kupigiwa mfano na inayoongoza katika shirika la kijeshi la nchi za Magharibi, NATO. Kulingana naye, marekebisho haya ya katiba yatawezesha juhudi kubwa za kurejesha uwezo wa kiulinzi wa Ujerumani kama hatungefanya hivi na kama hatungekuwa tayari kutumia gharama zaidi kwa ajili ya ulinzi wetu kama tungefuata chama cha mrengo wa kulia cha Ujerumani na chama cha kushoto NATO pengine ingeporomoka katika mwaka wetu wa sabini wa wanachama, Merz alisema wakati wa kikao cha hadhara cha bunge la Ujerumani, Bundestag. Kwa kuzingatia matokeo ya vita vya Ukraini na madai ya ongezeko la vitisho vya usalama kutoka Rasia pamoja na msisitizo wa mara kwa mara wa rais wa Marekani Donald Trump, Ujerumani pamoja na wanachama wengine wa NATO wamejitolea kuongeza matumizi yao ya ulinzi ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika mkutano wa kilele huko the Hegu Holanzi mnamo Juni mwaka huu katika mkutano huo wa shirika walikubaliana juu ya shabaha mpya, kuwekeza asilimia tano ya pato lao la ndani kila mwaka kwa ajili ya ulinzi na usalama ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na tano ya yeah, kiwango ambacho ni cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu kumalizika vita baridi. Hii ni katika hali ambayo lengo la awali lilikuwa asilimia mbili. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani Boris Bitros pia ameunga mkono ongezeko kubwa la matumizi ya kijeshi lililopendekezwa katika bajeti ya nchi hiyo ya Bara Ulaya. Ni redio Teheran, ni mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hello. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa ya, ya Almasad. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na kumi na mbili ya Alikhlas. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya nne. Hakuzaa wala hakuzaliwa. Walam yakun lahu kufuwan ahad, wala hana anayefanana naye hata mmoja. Dini zote za tauhidi zinazotoka kwa Allah subhanahu wa ta'ala, kila mmoja imewabainishia wafuasi wake hakika yake Mola ilivyo na vitabu vilivyotangulia vya Taurati na Injili kila kimoja kimelizungumzia suala hilo kwa namna moja au nyingine. Kwa upande wa Qurani Tukufu, kitabu hicho cha mwisho cha mbinguni kimebainisha mtazamo uliokamilika zaidi na ulio halisi zaidi wa tauhidi, ambali na, na maudhui hiyo kubainishwa katika aya zake mbalimbali imezungumziwa pia katika sura hii fupi ya Al-Ikhlas. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amewausia Waislamu wawe wanaisoma sana sura hii ndani ya sala na wajue kwamba umuhimu wa Suratu Likhlas unalingana na watheluthi nzima ya Quran. Sura hii inaweza kuelezewa kama kitambulisho halisi cha kumtambua Allahu jalla jalalu. Inaposema Mwenyezi Mungu mtukufu si mwenye baba wala si mwenye mama, na hana mke wala hana mtoto. Uhusiano wake yeye na viumbe vyote ni uhusiano wa uumbaji, si wa uzaji yeye yeah, aliuleta ulimwengu ambao kabla yake haukuwa kitu wala hakukuwapo na chochote. Allah subhanahu wa taala ana hali ya pekee katika dhati yake na sifa zake, hakuna anayeshabihiana naye aliye mfano wa yeye wala anayelingana naye. Yeye yeah, ndiye ambaye wanadamu wanahangaika kumjua, kumtambua hakika yake na kuwa na mawasiliano naye. Hawezi kutasawirika katika mawazo na akili za viumbe wake, na wala ufikirivu wao wenye kiwango na mpaka maalumu hauwezi kumdiriki na kuitambua dhati yake. Na ndiyo maana tumeambiwa tusikae kufikiria dhati ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu hatutafika popote, lakini badala yake tutafakari uumbaji wake wa viumbe na makhluku wake, ili tuweze kuuelewa ujuzi, uwezo, hikma na rehma zake zisizo na ukomo. Na sababu ni kuwa ishara na athari za Allah zimeujaa ulimwengu kiasi kwamba ndizo zinazoonekana kwa uwazi na kwa dhahiri zaidi kuliko kitu kingine chochote. pamoja na hayo, Ipo njia kwa watu wote ya kuweza kumkaribia Allah Subhanahu wa Ta'ala nayo ni kumwabudu yeye Mola pekee muumba na mlezi na kujiepusha na kumwabudu mwingine au chingine chochote ghairi ya yeye. Tauhidi maana yake ni upekee wa dhati ya Mwenyezi Mungu na kuto kuwepo yeyote na chochote kinachoshabihiana na kufanana na dhati ya kimola kwa namna yoyote ile. Tunapoutazama ulimwengu huu mpana na wenye adhama ya kipekee, kwanza huwa tuna uhisi kuwa ni majumui ya vitu vilivyotawanyika kama ardhi, mbingu, jua, mwezi, nyota na anuai za mimea, miti na wanyama lakini kama tutaviangalia vitu hivyo kwa makini zaidi, tutabaini kuwa vitu vyote vya ulimwengu huu, kuanzia vikubwa hadi vidogo kabisa, vina uhusiano na mfungamano unavyovifanya kuwa ni majumui na mfumo wenye mpangilio na uratibu kamili, na kuna silsili na mlolongo wa kanuni maalumu zinazotawala ulimwengu huu wote. Kwa upande mwingine, kadiri mwanadamu anavyopiga hatua zaidi za maendeleo katika elimu na utaalamu, ndivyo anavyodhihirikiwa na kubainikiwa zaidi na hali ya umoja na mfungamano wa viumbe na vitu vyote vya ulimwengu huu, mpaka inafika hadi anapolifanyia uchunguzi jambo dogo tu kama la kudondoka tunda la tufaha au apple kutoka kwenye mti wake hupelekea yeye kugundua kanuni muhimu inayotawala katika ulimwengu mzima. Umoja huo uliopo kwenye mfumo wote wa ulimwengu wa maumbile, kanuni zinazotawala juu yake, na mfungamano na mwingiliano uliopo baina ya sehemu zake zote, vinaonyesha na kudhihirisha wazi kwamba muumba na mwendeshaji wa ulimwengu ni mmoja tu na wa pekee za Mwenyezi Mungu Mola pekee, ni kwamba yeye ni mkwasi asiye na uhitaji kwa yeyote na kwa chochote, lakini ni yeye ndiye anayekidhi mahitaji ya viumbe vyote. Yeye ndiye mkuu na viumbe wote wanahitaji kwake. Yeye wanataaradhia na kumwelekea yeye kwa shida zao zote, naye ni mkamilifu kwa kila hali. Katika mtazamo wa Wakristo Nabi Isa Masihi alayhi ssalam ni mwana wa Mungu, na wanamhutubu mtume huyo kama mwana wa kiume wa yeye Mola. Katika baadhi ya matapo ya Uyahudi pia nabi Uzair alayhi ssalam naye pia anaitakidiwa kuwa ni mwana wa kiume wa Mungu, japokuwa wote hao wawili walikuwa mitume wa Allah subhanahu wa taala, si watoto wake. Nao washirikina wa, wa Makka walikuwa wakiwachukulia malaika kuwa ni mabinti wa mwenyezi Mungu. Suratul Ikhlas inazikana imani na itikadi zote hizo potofu za shirki na khurafa, na kueleza kwamba Mwenyezi Mungu azza wa jalla hana mwana yeyote awe wa kike au wa kiume. Kimsingi hasa ni kuwa hakuna yeyote wala chochote chenye mfanano na Mwenyezi Mungu, hata yeye akifanye hicho kuwa mke wake na kuwa na mtoto vilevile. Vile Allah subhanahu wataala hakuzaliwa na yeyote, na hakutokana na kitu chochote, bali yeye ndiye muumba na mwanzishaji wa kuwepo kwa vitu vyote. Ni yeye kwa uwezo wake ndiye aliyekifanya kitu chochote kile kiwepo. Maneno ya aya ya mwisho ya Suratul Ikhlas yamekamilisha namna ya kumbainisha Allah subhanahu wa ta'ala, kwa kusema hakuna yeyote aliyekufu wa kufanana wakuwa sawa na wakuwa mfano wa yeye Allah, jalla fi ulahu. Kwa maelezo haya ni kwamba yeye mola mwenye enzi ameepukana na sifa zote za kimapungufu za viumbe wake na dhati yake iliyotakasika imeepukana na kila kasoro na ukomo, naye hana aliyefanana naye wala aliye mfano wake kwa namna yoyote ile. Nukta ya kumalizia hapa ni kwamba kuna hoja nyingi zilizobainishwa kuhusu upekee wa Allah subhanahu wataala, yakiwemo maneno ya Imama Ali alayhi ssalam katika barua aliyomwandikia mwanawe Imam Hasan alaihi salam, alipomwambia mwanangu, lau kama Mwenyezi Mungu angekuwa na aliye mfano wake na mithili ya yeye na akawepo Mungu mwingine ambaye naye pia ameumba na ana nafasi katika uendeshaji wa masuala ya ulimwengu, basi Mungu huyo pia angetuma mitume ili watu wamtambue lakini mitume wote wameleta habari ya kuwepo Mungu mmoja tu na wote wamejitangaza kuwa wametumwa na Mungu mmoja. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume hawasemi chochote kutokana na nafsi zao. Chochote wasemacho ni wahi na maneno ya Allah subhanahu wataala wanayoyafikisha kwa watu funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tauhidi ndiyo imani muhimu zaidi ya dini na ndiyo msingi zinaosimamia imani na itikadi zake nyingine zote kwa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ni Allah subhanahu wa taala pekee ndiye aliye mkwasi na asiye na uhitaji lakini viumbe vyote vya ulimwengu wa maumbile vinamhitajia yeye vitake visitake. Alkadhalika, inatubainikia kutokana na aya hizi kwamba kuzaa na kutoa kitu mfano wa kilichopo ni katika sifa zilionayo viumbe kwa ajili ya kudumisha na kuendeleza vizazi vyao, tusinasibishe sifa hiyo na muumba wa ulimwengu. Vile vile aya hizi zinatutaka tujue kuwa kitu chochote tunachokitasawiri akilini mwetu na kwenye fikra zetu tukadhani kuwa ndivyo alivyo Mwenyezi Mungu, huo ni ubunifu wa akili zetu, sivyo kabisa alivyo Mwenyezi Mungu muumba wa ulimwengu. Allah subhanahu wataala si mithili ya mtu yeyote wala hafanani na kitu chochote. Na taswira za kumchukulia mola kuwa na hali kama za mtu ni taswira batili za hurafa na zisizo na msingi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 197 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 112 ya Alikhlas. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atuzidishie ufahamu wa adhama yake, yeye mola wetu, tuwe na uelewa sahihi wa dini yetu, na azitakase na kila aina ya shirki nyoyo zetu. wassalamu alaikum Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sitini na sita ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Na ingawa hii ni sehemu ya sitini na sita ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya hamsini na nane, almalu mada tu shahawat, mali ni chanzo cha maasi na ufisadi. Katika hikma hii ya 58 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatumia maneno machache sana kutoa tahadhari na kuzungumzia uhakika wa mambo kwa balagha ya hali ya juu. Anasema mali ni chanzo cha ufisadi. Ni wazi kwamba maana ya ufisadi hapa ni sifa yoyote alionayo mtu iliyochanganyika na hawa za nafsi na matamanio mabaya. Sifa hiyo inaweza kuwa inahusiana na hisia za kijinsia au kupenda jaha au anasa na starehe haramu za mambo ya kidunia na vitu kama hivyo. Kupenda kujilimbikizia mali kwa njia ya haramu na kutotumia mali katika mambo ya kheri ndiyo sifa ya idadi kubwa ya watu duniani, na kadiri pupa ya kujilimbikizia mali na kuzihesabu kama inavyosema Qur'an tukufu, kadiri mtu anavyokuwa na sifa hiyo ndivyo anavyozidi kutekwa na matamanio ya nafsi na kutumbukia kwenye ufisadi katika maana yake pana tuliyotangulia kuigusia hapo juu. Vilevile mali huwa ni chanzo cha ghururi na majivuno, sifa ambayo ndiyo asili ya makosa na madhambi mengi. Aidha, kadiri mtu anavyokuwa na mali nyingi ndivyo akili yake inavyozidi kushughulishwa na mali hiyo na hivyo ile nafasi ya kumkumbuka zaidi Allah ndani ya nafsi yake huwa imemezwa kwa kufikiria mali. Tunapozingatia maelezo hayo ndipo tutaweza kuelewa balagha kubwa na undani wa onyo hilo la Imamu Aliya alaihi ssalam katika hikma hii ya 58 ya Nahjul Balagha. Ni jambo lililo wazi kabisa kwamba makusudio ya Imamu Aliya alaihi ssalam hapa si kwamba mali muda wote inakuwa hivyo, hapana bali katika hikma hii Imamu anazungumzia aghlabu ya wakati huwa hivyo, si mara zote. Mali ni wenzo na ni kitu kizuri kama kitatumiwa katika mambo mema. Ndiyo maana pia katika sehemu nyingi tu tunamwona Imamu Ali alaihi ssalam anapiga vita umaskini mpaka kufikia kusema umaskini umekaribiana mno na ukafiri. Kurani tukufu nayo imejaa mifano ya na namna hiyo. Kwa mfano katika kisa cha Karun, Aya ya 77 ya sura ya 28 na ya Al-Qasas inazungumzia nasaha alizopewa Qarun kwa kusema: na utafute kwa aliyokupa Mwenyezi Mungu makazi ya akhera, wala usisahau fungu lako la dunia, nawe fanya wema kama Mwenyezi Mungu alivyokufanyia wema wewe, wala usitafute kufanya ufisadi katika ardhi. Hakika Mwenyezi Mungu hawapendi mafisadi. Naam, Quran tukufu inaonyesha wazi kwamba kama mali haitotumiwa katika njia yake sahihi huwa ni chanzo cha ufisadi sawa kabisa na mali iliyo mkumba Qarun ambaye alikaidi na saha za Nabii Musa alayhi salam, na mwisho ikawa ni kudidimizwa ardhini yeye na jumba lake na mali yake. Ziko aya nyingine mbalimbali pia zinazungumzia swala hilo kama aya ya 180 ya Suratul Baqara na aya ya nane ya Suratu ladiyate la au Suratu takathure na kadhalika. Lakini muda wetu umeisha kabisa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <muchos> Katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe kumi na tano Muharram alfu moja mia nne arobaini na saba hijiria sawa na Julai kumi na moja mwaka alfu mbili na ishirini na tano miladia. Tarehe 11 Julai imepewa jina la siku ya kimataifa ya jamii. Siku ya leo inakumbusha tukio la tarehe 11 Julai 1978, wakati idadi ya watu duniani ilipopindukia bilioni tano. Takribani miaka 40 iliyopita, Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza ulitoa mpango wa kupanga na kudhibiti idadi ya watu duniani. Hatua hiyo ilitokana na kuwa ongezeko la watu linahitajia ustawi wa kudumu, linahitajia upanuzi wa miji na kupatikana huduma muhimu kama za tiba e. Kutokana na uhakika huo, kuna haja kwa mataifa yote ya duniani kuandaa mipango mizuri ili kuhakikisha watu wanaishi maisha salama, umaskini unapungua, kuna kuwekwa na uwiano wa ukuaji na uongezekaji wa idadi ya watu kuweko familia na jamii salama na ambazo zitaishi katika maisha mazuri na salama zaidi. Siku hii huadhimishwa kila mwaka kama siku ya idadi ya watu duniani. Katika siku kama ya leo miaka 858 na iliyopita sawa na tarehe 15 Muharram mwaka 589 Alizaliwa Ali bin Musa bin Jafar, maarufu kwa jina la Ibni Twawus, faqihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika eneo la Hilla nchini Iraki. Ibni Twawus alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia mjini Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka kumi na tano. Ibni Twaus alipata umashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Al Luhuf, ambacho ndani yake amezungumzia ya kwa namna bora zaidi matukio ya siku ya Ashura na harakati ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam, katika medani ya vita ya Karbala. Kitabu kingine mashuhuri cha mwanazuoni huyo ni Al Iqbal. Ibni Twavus alifariki dunia mwaka 664, akiwa na umri wa miaka 75. Katika siku kama ya leo miaka 781 iliyopita mji wa Baitul Muqaddas ulikombolewa na Waislamu wakati wa, wa vita vya msalaba. Vita vya msalaba vilianza mwishoni mwa karne ya 11 miladia na watu wa Ulaya waliwatwisha Waislamu vita hivyo. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo wakidhahiri, wakiwa na lengo la kuteka Beitul Mukadas, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa ni kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu na kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo, wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo, vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba na miaka thelathini iliyopita katika siku kama leo, Waislamu zaidi ya elfu nane wa mji wa Srebrenica mashariki mwa Bosnia Herzegovina waliuawa kwa umati. Mauaji hayo yalifanywa na Waserbia wenye misimamo mikali. Maafa hayo yalikuwa mauaji makubwa zaidi ya halaiki kuwahi kutokea barani ya Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Wanamgambo wa Kiserbia wakiungwa mkono na serikali ya Belgrade waliuvamia mji wa Sebrenisa licha ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kulitangaza eneo hilo kuwa la amani mwaka 1993 na kutumwa askari wa umoja huo katika mji huo. Waislamu wa mji wa Sebrenisa walijaribu kuondoka katika mji huo, lakini watenda jinai wa kiserbia waliwaua wanaume na watoto wao wa kiume na kuwaruhusu wanawake kuondoka katika mji huo. Wakati wa mauaji hayo ya kimbari, wanajeshi wa kulinda amani wa Uholanzi waliokuwekwa katika eneo hilo hawakuchukua hatua yoyote ya kuwahami Waislamu hao wa Srebrenica. <tune> Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahiliradio@irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.