Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, mchana idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni e, mubashara kutoka hapa Teheran. Wapenzi msikilizaji, tuliowaandalieni e, mchana huu wa Ijumaa ni taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na eh, tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri hii, wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio uh, makala yetu ya Iran uh, juma hili, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo, tutaleteni eh, makala ya wiki na kisha makala yetu ya kila, uh, makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya uh, kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na punde si punde utawaleteni taarifa ya habari za dunia. imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa e, e, ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema Marekani lazima ifidie makosa yake kabla ya mazungumzo. Utawala haramu Israel wa Israeli waua mwandishi mwingine wa habari Palestina. Idadi ya wanahabari wa Palestina waliouawa tokea Oktoba 2023 sasa imefikia 229 na kauli ya Trump ya kusema kuwa rais wa Liberia anazungumza Kiingereza kizuri imewakasirisha Waafrika na yazua mdahalo kuhusu koloni mamboleo. Karibuni, na sasa ni taarifa kamili ya habari kutoka hapa Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amesema kuwa Teherani iko wazi kurejea kwenye mazungumzo na Marekani kwa msingi wa heshima ya ya pande zote katika mahojiano ya kina na gazeti la Le Monde la Ufaransa iliyochapishwa Alhamisi, Araghchi amesema kuwa Marekani inapaswa kwanza kabisa kubadilisha mwenendo wake na kutoa dhamana kuwa haitofanya tena mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Iran wakati mazungumzo yakiendelea. Ameweka wazi kuwa Iran siku zote imekuwa ikijitokeza katika mazungumzo kwa msingi wa heshima, mantiki na ushirikiano wa kweli na kuongeza kuwa mawasiliano ya kidiplomasia yamekuwa yakiendelea kwa njia mbalimbali mbali. Kwa sasa kuanzishwa njia ya mawasiliano ya moja kwa moja kupitia nchi rafiki uh, au wapatanishi. Ameeleza kuwa diplomasia ni barabara ya pande mbili. Ni Marekani iliyositisha mazungumzo na kuchagua njia ya mabavu. Hivyo basi ni muhimu kwa Marekani kufidia makosa yake na kuonyesha mabadiliko ya kweli katika mienendo yake, amesema. tunahitaji hakikisho kuwa Marekani haita tumia nguvu za kijeshi wakati mazungumzo uh, yanaendelea. Amebainisha kuwa mashambulizi Amerikani ya Marekani yamesababisha uharibifu kwa miundombinu ya nyuklia ya Iran, akisisitiza kuwa Iran ina haki ya kudai fidia baada ya tathmini kamili kufanyika. Araghchi amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran uko chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na unatekelezwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa, jambo linaloonyesha kuwa mpango huo ni zaidi ya miundo mbinu tu ya vifaa. Amebaini kuwa ripoti za IAEA zinaendelea kuthibitisha kuwa hakuna ushahidi wowote wa mwelekeo wa kijeshi katika mpango wa nyuklia wa Iran. Aidha ametoa hakikisho kuwa Iran haina nia ya kujiondoa uh, katika mkataba wa kuzuia usambazwaji wa silaha za nyuklia NPT. Wakati huo huo, uh, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa iwapo dunia ingezingatia kikamilifu mafunzo kutoka mauaji ya kimbari ya Srebrenica huko Bosnia Herzegovina, basi leo hii tusingeshuhudia jinai nyingine dhidi ya Waislamu kama inavyotokea katika ukanda wa Gaza. Kauli hiyo aliitoa wakati wa kuadhimisha miaka thelathini tangu mauaji ya Srebrenica, mauaji mabaya zaidi ya halaiki barani Ulaya tangu vita vikuu vya pili vya dunia. Katika ukurasa wa X siku ya Alhamisi ya Rakci iliandika, mwaka jana Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio la kutangaza tarehe 11 Julai kuwa siku ya kimataifa ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya Srebrenica. Amehitaja siku hiyo kuwa siku ya aibu kwa wale waliokuwa washirika au walokaa kimya wakati maelfu ya Waislamu wasio na hatia walipokuwa wanauawa wa kinyama. Kumbukwe kuwa mnamo Julai mwaka 1995 takribani Waislamu elfu nane waliuawa kikatili baada ya vikosi vya Uholanzi vya Umoja wa Mataifa kuwakabidhi kwa majeshi ya Wasabia wa Bosnia, kitendo ambacho Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ilikitambua kuwa mauaji ya kimbari. Katika kumbukumbu ya miaka thelathini ya janga hili la kutisha, Iran inatoa heshima kwa mashahidi wasio na hatia na kubainisha mshikamano na wale walionusurika pamoja na familia zao. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa kama dunia ingezingatia kwa dhati mafunzo ya Srebronishka, leo hii tusingeshuhudia mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu, safari hii yakiendelea wazi wazi huko Ghaza. Aidha, amesisitiza kuwa Iran itaendelea kusimama na walodhulumiwa iwe ni chini iwe ni huko Bosnia Herzegovina au Palestina. Mauaji ya kimbari ya Srebronishka yanayojulikana kama mauaji ya halaiki ya Srebrenica pia yalitokea wakati wa vita vya Bosnia mwaka 1995. Mji huo ulioko mashariki mwa Bosnia Herzegovina ulitangazwa kuwa eneo salama la Umoja wa Mataifa mwaka a, 1993, wa Mataifa 1993 kilindwa na walinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Holanzi, na licha ya ulinzi huo, maelfu walikumbwa na mauaji ya halaiki, mateso, ubakaji, utekaji nyara na kufukuzwa kwa nguvu. Mauaji hayo yalizusha ghadhabu kubwa duniani na kupelekea jamii kima ya kimataifa kuingilia kati vita vya bosnia hivyo vilidumu hadi Disemba 14 mwaka 1995, ambapo zaidi ya Waislamu laki moja waliuawa na wengine zaidi ya milioni mbili walilazimika kukimbia makazi yao. Hadi leo hatima ya karibu watu elfu saba walopotea wakati wa vita bado haijulikani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ofisi ya serikali ya vyombo vya habari. E, katika ukanda wa Gaza imetangaza kuwa mwandishi habari mwingine wa Kipalestina ameuawa washahidi katika shambulio la utawala haramu wa Israel, zingiru, sharia, wa Israel katika eneo hilo lilozingirwa kinyume cha sheria na kuongeza idadi ya wanahabari waliouawa kufikia 229 tangu Oktoba mwaka 2023 wakati utawala dhalimu wa Israel ulipoanzisha mashambulizi ya kinyama dhidi ya Gaza. Taarifa ya Alhamisi imesema kuwa Ahmad wa Abu Aisha mwandishi wa Palestine Today TV alipoteza maisha baada ya kupigwa moja kwa moja na kombora la droni ya Israel akiwa mbele ya nyumba eh, yake katika eneo la uh, Sawarha magharibi mwa kambi ya wakimbizi ya Nusairat katikati mwa Gaza. Ofisi hiyo imelani vikali mauaji ya makusudi dhidi ya mwandishi habari eh, wa kipalestina na kutaka taasisi za haki za binadamu na vyombo vya habari duniani kutoa msimamo thabiti kulaani uhalifu huu aki halifu unaolenga uh, kuangamiza sauti ya haki Gaza. Chama cha waandishi habari Palestina kimelaani mauaji hayo kuwa ni jinai ya makusudi. Chama hicho kimekemea sera ya makusudi ya Israeli ya kuwalenga waandishi wa habari, jambo linalokiuka wazi sheria za kimataifa. Kimeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ichukue hatua za haraka kuwajibisha watawala wa Israeli. Taarifa hiyo imesema waandishi habari wa Palestina sasa wamekuwa walengwa, si kwa kosa lolote, bali kwa kutimiza jukumu lao la kueleza ulimwengu ukweli wa unyama unaoendelea Gaza. Duru rasmi Palestina zimedokeza kuwa tangu Oktoba 7 mwaka 2023 hadi sasa takribani Wapalestina 57,762 wa wameuawa e, e, shahidi katika hujuma ya Israeli, huku wengine zaidi ya laki 38 wakijeruhiwa wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Mwezi Novemba mwaka jana, mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC ilitoa hati ya kukamatwa waziri mkuu Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wake wa vita wa Gallant kwa uhalifu wa kivita, na pia mahakama ya kimataifa ya jinai ya haki ICJ imeanzisha uchunguzi kuhusu mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na ya Israeli kwa Gaza. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo watu wa Liberia na Waafrika kwa ujumla wameonyesha hasira zao baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kuwa alishangazwa na jinsi rais wa Liberia anavyoongea Kiingereza kizuri. Kauli hiyo imeibua wimbi la ukosoaji kote barani Afrika, wakihitaja kuwa ni ya, ya, ukoloni mambo mamboleo. Katika kikao kilichofanyika ikulu ya White House Jumatano, Trump alitoa kauli hiyo kuhusu ufasaha wa Kiingereza wa rais Joseph Boakai, akisema kwa mshangao, Kiingereza kizuri sana. Uh, ulijifunza wapi kuzungumza kwa uzuri namna hii? Ulienda shule wapi? Rais wa Liberia alijibu na kusema nimesoma Liberia. Hapo Trump alionekana uh, kushangazwa na kuuliza hivi kwa mshangao na dharau, kweli umesoma Liberia? Kauli hii imetolewa licha kuwa, uh, ya kuwa Liberia ni miongoni mwa washirika wa karibu wa Marekani kimataifa. Na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaendelea kukabiliana na kwa kasi ugonjwa wa kipindupindu ambapo visa vilivyothibitishwa hadi sasa vimefikia elfu moja mia sita na moja kote nchini humo. Akizungumza na waandishi wa habari huko Kinshasa siku ya Alhamisi waziri wa, wa, wa afya Uma Roja Kamba amesema kuwa taifa linakabiliwa na janga kubwa la kiafya kutokana na majanga ya mara kwa mara na wimbi la watu waliokimbia makazi yao. Kipindupindu kimeripotiwa katika mikoa kumi na saba kati ya uh, kumi na sita kote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Takribani wilaya 137 za afya zimeathirika huku jimbo la Shopo likiwa limeathirika zaidi kwa kuripoti visa 793 vya kipindupindu. Waziri pia alielezea kuwa ugonjwa huo unaendelea kuenea sambamba na mzunguko wa ugonjwa wa mpox. Amesema wilaya 11 za afya zinajiandaa kuanza kampeni ya chanjo ya dharura ili kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo. Katika mji mkuu Kinshasa pekee visa mia na thelathini vya kipindupindu vimeripotiwa. Na wapenzi msikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio A, tahariri yetu. Na tahariri hii, wapenzi wasikilizaji, inahoji hivi: Je, unajua ni kwa nini Marekani imemwekea vikwazo ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu? Basi ili kupata jibu, sikiliza tahariri hii. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alitangaza Jumatano, Julai tisa, kwamba atamwekea vikwazo Francisca Albanese, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu kwa kile alichokiita eti ni juhudi zisizo halali zinazohusiana na uchunguzi wake kuhusu vita vya Israel dhidi ya Wapalestina wa Gaza na eti kwa kuchukua hatua dhidi ya maafisa wa Marekani na Israeli. Rubio amesema atamwekea vikwazo Bi Albanis kwa juhudi zake zisizo halali na za kuaibisha za kuilazimisha mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC kuchukua hatua dhidi ya maafisa, makampuni na watendaji wa Marekani na Israeli. Amesema kampeni ya vita vya kisiasa na kiuchumi ya Albanis dhidi ya Marekani na Israeli haitovumiliwa tena. Imesema daima tutasimama na washirika wetu katika haki yao ya kujilinda. Tovuti ya habari ya Washington Free Beacon imeripoti kuwa utawala wa Donald Trump umeutaka rasmi Umoja wa Mataifa kumfukuza B Francisca Albanese kama mfanyakazi wake, ukimtuhumu kuwa eti ana chuki dhidi ya Wayahudi na eti anaunga mkono ugaidi. Bi Albanese, wiki hii alizikosoa nchi zilizomruhusu waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu kuruka juu ya anga yao akielekea Marekani akisema huenda zimekiuka wajibu wao chini ya sheria za kimataifa. Ametahadharisha kuwa mauaji ya kimbari yanayofanywa huko Gaza hayatokoma kwa sababu yanawanufaisha baadhi ya watu. Mwanasheria huyo Mtaliano ambaye hapo awali alikabiliwa na mashambulizi mengi kutokana na msisitizo wake kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli umetenda jinai kubwa, ameinua juu kiwango cha maonyo yake katika ripoti yake ya hivi karibuni, na kusisitiza kwamba kinachotokea hivi sasa katika ukanda wa Gaza si matokeo ya unyanyasaji wa kikoloni pekee, bali pia kina mizizi katika masilahi ya kiuchumi yaliyopangwa ambayo yanafaidika kwa utaratibu na maafa haya ya binadamu. Hapo awali ripota huyo maalum wa Umoja wa Mataifa aliutuhumu utawala wa Israeli kwa kutumia vibaya lugha ya misaada ya kibinadamu kwa makusudi kwa ajili ya kuwezesha utekelezwaji wa jinai za kinyama huko Ghaza na kusema, Israeli inajifanya kuhubiri masuluhisho ya kibinadamu ili kudumisha udhibiti wake huko Ghaza na kuwanyima misaada muhimu ya kibinadamu watu wanaoteseka kwa njaa katika eneo hilo, Albanese amesisitiza kuwa huu ni mkakati wa makusudi unaolenga kuficha uhalifu, kuwalazimisha watu kuwa wakimbizi, kuwalipua kwa mabomu, kuwachoma moto Wapalestina wakiwa hai na kuwatia vilema manusura. Msimamo huu imara wa afisa huyu wa Umoja wa Mataifa umewakasirisha sana viongozi wa Marekani na utawala haramu wa Israeli, na hivyo Wamarekani wameamua kumwekea vikwazo kwa kutumia madai yaliyopitwa na wakati na ya uongo ya eti kwamba ana chuki dhidi ya Mayahudi. Na mwapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Iran juma hili. Iran Jumahili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran. Kati yatoka angazia leo ni pamoja na Atola Khamenei aongoza majilisi ya maombolezo ya usiku wa Ashura mjini Tehran. Rais wa Iran afichua kuwa utawala wa Israeli ulijaribu kumuua kamanda wa majeshi ya Iran nasema Marekani itashindwa kumwokoa Netanyahu iwapo Israeli itaanzisha tena uchokozi. Karibuni. shughuli ya maombolezo ya usiku wa Ashura ilifanyika jioni ya Jumamosi katika Huseini ya Imam Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hapa mjini Teheran, ikihudhuriwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei na mkusanyiko mkubwa wa watu wa matabaka mbalimbali. Kauli mbiu za mukawama na kusimama kidete dhidi ya dhuluma, kutokana na mashambulizi ya siku kumi na mbili ya Israeli dhidi ya Iran ziliangaziwa zaidi katika hotuba ya Hujatul Islam Masud Ali aliyehutubia majlisi hiyo na kusisitiza kuwa uh, umuhimu wa mafunzo na ibra za mapambano na kuwa washahidi Imam Husen alaihi salam. E, katika siku ya Ashura mwaka sitini na moja Hijiria katika medani ya Karbala. Hujatul Islam Masud Ali alitaja mapambano ya Iran kama sehemu ya harakati pana ya kimataifa na kwamba Iran ya Kiislamu ni mhimili wa kambi ya kimataifa chini ya uongozi wa Ayatollah Said Ali Khamenei dhidi ya kambi ya batili inayoongozwa na Uzayuni wa kimataifa. Aliongeza kuwa kutokana na mafundisho ya Ashura Taifa la Iran kamwe halitosalimu amri kwa kambi ya batili, kwa sababu limeifanya kauli mbiu ya kamwe kudhalilishwa kama mwongozo na dira yake. Ayatullah Khamenei hakutoa hotuba katika hafla hiyo, lakini kwa mujibu wa walokuwepo alimuita malenga mashuhuri wa mashairi ya maombolezo Mahmud Karimi na kunong'ona naye. Alipoanza kusoma mashairi ya maombolezo, Karimi aliwaambia hadhirina kwenye ukumbi kwamba Mheshimiwa wa kiongozi aliniomba nisome haya maneno, utabaki moyoni mwangu na katika nafsi yangu, ewe nchi yangu Iran! hey, Iran <laughs> Irane Karbalaye Irane Zulfaqar. Wairani katika mji mkuu Teheran, miji na vijiji vyote nchini siku ya Jumamosi, na ambayo ilikuwa ni siku ya Tasua na halikadhalika Jumapili ambayo ilikuwa ni siku ya Ashura, walikusanyika misikitini, katika vituo vya kidini na mitaani, katika shughuli ya kuomboleza mauaji ya bwana wa mashahidi Imam Hussein bin Ali alaihi ssalam. Waombolezaji katika kona zote za Iran walitangaza kwa sauti kubwa utifu wao kwa wanamapambano wa Karbala, huku wakijibari na kujiweka mbali na maadui wa Uislamu na wa ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Hal kadhalika waombolezaji walitangaza mshikamano wao wa kitaifa katika kukabiliana na uadui wa utawala haramu wa Israel na Marekani. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa utawala haramu wa Israel ulitekeleza jaribio wa la kumuua wakati wa vita vya hivi karibuni. Aidha amesisitiza kuwa Iran haina tatizo kurejea kwenye mazungumzo kuhusu mpango wake wa nyuklia, lakini anasisitiza kuwa lazima kuwe na dhamana kwamba utawala wa Israel hautafanya tena shambulio wakati wa mazungumzo ya kidiplomasia kama ulivyofanya mwezi uliopita. Katika mahojiano ya mtandaoni na mchambuzi wa kisiasa wa Marekani Tucker Carlson iliyotangazwa Jumatatu, Rais Pezeshkian aliongeza kuwa kurejea kwenye meza ya mazungumzo kunahitaji mazingira ya kuaminiana. Mnamo Juni 13, utawala haramu wa Israeli ulianzisha mashambulizi ya kichokozi dhidi ya Iran na kuwaua makamanda waandamizi wa kijeshi wanasayansi wa nyuklia pamoja na raia wa kawaida, wakiwemo wanawake na watoto. E, siku ya Juni 22, Marekani nayo iliingia rasmi vitani dhidi ya Iran kwa kushambulia vituo vitatu vya nyuklia nchini, hatua ambayo Iran imehitaja kuwa ni ukiukuaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na pia mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia. Mashambulizi hayo yalifanyika wakati Iran na Marekani zilikuwa tayari zimefanya duru tano za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yakisimamiwa na Oman tangu Aprili na walikuwa wakijiandaa kwa duru mpya ya mazungumzo mjini Maskat mnamo Juni 15. Katika mahojiano hayo Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran haijawahi kuanzisha vita na haitamani vita viendelee. Alikemea kampeni ya upotoshaji ya Israeli dhidi ya Iran ambayo imekuwepo kwa miongo kadhaa na kusema, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Netanyahu amekuwa akieneza uongo kwamba eti Iran inatafuta silaha za nuklia. Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa, na hapa na mnukulu, hatujawahi kufuatilia utengenezaji wa silaha za nuklia, hatufanyi hivyo sasa na hatutawahi kufanya hivyo. Aidha, ameashiria fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kuhusu uharamu wa silaha za nuklia. Halkadhalika amesisitiza kuwa Iran imekuwa ikishirikiana kikamilifu na Shirika la Kimataifa la Nishati ya Atomiki, lakini akasisitiza kuwa mwenendo wa hivi karibuni wa shirika hilo umevuruga ushirikiano huo. Katika sehemu nyingine ya mahojiano hayo, Rais Pezeshkian alifichua namna utawala haramu wa Israeli ulivyojaribu kumuua wakati wa vita hivyo vya siku kumi na mbili dhidi ya Iran. Amesema kuwa haogopi kifo na kuongeza kuwa tuko tayari kuilinda nchi yetu, uhuru wetu na ardhi yetu hadi pumzi ya mwisho, hatuogopi kifo. Aidha, amefafanua kuwa jaribio hilo la kumuua lilifanywa na Israeli si Marekani, na kwamba yeye pamoja na maafisa wengine waandamizi walikuwa kwenye kikao cha ndani wakati jengo walimokuwemo liliposhambuliwa. Mkuu wa majeshi ya Iran, meja jenerali Abdurahim Musawi, ameapa kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vitatoa jibu la mapigo ya kupoozesha kwa uchokozi mwingine wowote wa mpya wa kijeshi utakaofanywa na utawala wa kizaini wa Israel na akaonya kwamba mapigo hayo yatakuwa makali kiasi cha kuifanya hata Marekani ishindwe kumwokoa Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo bandia aliyeamuru kuanzishwa vita dhidi ya jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Said Abdurahim Musawi amefafanua zaidi kwa kusema ma, kwa mujibu wa amri ya kwanza ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi, tulikuwa tumeandaa mpango wa kijeshi wa kiwango cha kumlemaza adui, lakini hatukupata fursa ya kuutekeleza. Iwapo wataishambulia tena Iran, basi dunia itashuhudia kile tutakachofanya. Wakati huo huo, kamanda mwandamizi wa jeshi la Iran ameonya kuwa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislami ya Iran viko tayari kufanya mashambulizi yenye nguvu na ya maangamizi zaidi dhidi ya vitendo vyovyote vya kichokozi vitakavyofanywa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya taifa hili. Brigadia Jenerali Abu Fazl Shakarchi, msemaji wa vikosi vya wanajeshi wa Iran, aliyesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Defa Press kuhusu ukiukaji wa usitishaji vita unaweza kufanywa na, Israel, na hatua za kulipiza kisasi za Iran amesema na, na hapa namnukuu: majibu yetu kwa mashambulizi yote tarajiwa ya utawala unaoikalia kwa mabavu kursi tukufu yatakuwa na sifa ya kuongezeka kwa nguvu, ukali, ufanisi na kiwango cha matokeo ambacho kitaibua majuto makubwa. Akizungumzia matamshi ya wataalamu wa kimataifa kuhusu ushindi wa Iran dhidi ya utawala wa Israel, Brigadier General Shakarchi amesema, tulishinda vita vya siku 12 na kutoa pigo kubwa utawala wa kizayuni na waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakci amelaani uvamizi na hujuma zilizofanywa hivi karibuni na Marekani na Israel dhidi ya Iran na kuzieleza kuwa pigo kubwa kwa diplomasia, utawala wa sheria na mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklear, NPT. Rakci aliyesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa 17 wa kilele wa kundi la nchi zinazoinukia kiuchumi za BRICS mjini eh, Rio de Janeiro, Brazil siku ya Jumapili. Alisema mashambulio ya kijeshi na ya kigaidi ya utawala wa Israeli ya siku 12 yalifanywa kwa uungaji mkono, ushirikiano na hatimaye ushiriki wa Marekani. Ameongeza kuwa shambulio hilo haramu la Israeli dhidi ya Iran limekiuka mkataba wa Umoja wa Mataifa. Amesema mashambulizi ya Marekani na Israeli dhidi ya vituo vya Iran vya nyuklia yalikiuka wazi NPT na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo liliidhinisha makubaliano ya nuklia ya Iran mwaka 2015. Na wizara ya mambo ya nje ya Iran imekanusha vikali matamshi ya Rais Donald Trump wa Marekani kwamba eh, Tehran imeomba kufanyike mazungumzo, ikikashifu Washington kwa kubuni madai yasiyo na msingi ili kuficha kushindwa kwake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, ah, alisema Jumanne kwamba hakuna ombi lolote la kufanya mazungumzo lilowasilishwa na Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa Marekani, na amepuzilia mbali matamshi ya Trump na kuyataja kama jaribio la kutapatapa la kujaribu kuonyesha Marekani na nguvu katika hali ambayo itibari ya Washington inaendelea kuporomoka duniani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa kutoka kwa upande wetu, hakuna ombi la mkutano ambalo limetolewa kwa upande wa Marekani. Nam, wapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola, kwa herini. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa naendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaletea ni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya muda mrefu Barabara kabisa, na nalikunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Ijumaa hii kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania. Naanza na gazeti la Zanzibar Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mwinyi ataka usanifu majengo uzingatie teknolojia. Gazeti la, la Nipashe nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho hivi Chadema ya mkataa jaji maombi ya kumkataa jaji huyo yatasikilizwa Julai 14. Sasa na nitupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa uh, kukolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho mbowe na siku mia sabini za ukimya. Habari leo nalo uh, limeangazia habari isemayo hivi katika ukurasa wake wa mbele Biteko ataka kasi usambazaji gesi. Kwa upande wake gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mpango asisitiza matumizi sahihi ya fedha za mifuko ya jamii. Sasa nikiachana na magazeti hayo ya Tanzania, hebu niangazie magazeti ya kule nchini Kenya na naanza na Taifa Leo. Gazeti hilo linatupasha kuwa Rais William Ruto na Jaji Mkuu Martha Koome wamewaongoza viongozi nchini Kenya na pia wananchi hasa Waislamu kuomboleza kifo cha kadhi mkuu Sheikh Athman Abdul Halim Hussein aliyefariki Alhamisi, Julai kumi, alfajiri akiwa Mombasa. Kwenye risala yake aliyoitoa Alhamisi asubuhi, Dr. Ruto alimtaja mwendazake Sheikh Abdul Halim kama kiongozi aliyejitolea kuhudumia umma na aliyeongoza jamii ya Kiislamu kwa unyenyekevu, hikma na moyo wa kujitolea. Marhum Abdul Halim aliteuliwa kuwa kadhi mkuu na Tume ya Huduma za Mahakama Kenya JSC mnamo Julai 2023 baada ya kuibuka bora miongoni mwa wawaniaji watano wa nafasi hiyo. Ameaga dunia baada ya kuugua eh, kwa muda sasa, na alizikwa jana huko Mombasa. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti la Taifa leo ni ile isema ya kuwa japokuwa viongozi wakuu serikalini wamekuwa wakiamrisha polisi wa wawaue waandamanaji, itawalazimu maafisa wa usalama sasa wafuate amri hiyo kwa tahadhari, baada ya afisa aliyedaiwa kumuua mwandamanaji kuonekana jana akibubujikwa na machozi akipambana kivyake na mashtaka ya mauaji kortini. Afisa uh, wa polisi aliyenaswa kwenye kamera akimpiga risasi muuzaji wa barakoa uh, Bonfas Karioki jana alilia machozi na kuandamwa na masikiliko akiwa uh, pweke kizimbani. Gazeti la Daily Nation nalo limeipa umuhimu habari sema ya kuwa mahakama imekosoa hatua ya rais William Ruto kuajiri makamishna wapya wa tume huru ya uchaguzi ya IBC bila idhini, ikisema agizo la mahakama lilokuwepo lilistahili kuheshimiwa. Hata hivyo, korti hiyo, wakati huo huo, imetupa kesi iliyotaka uteuzi mzima ufutwe, jambo linalotoa nafasi kwa rais kuwaajiri kihalali, na tayari rais Ruto ameshafanya hivyo. Na mwisho kabisa, basi hebu tuyaangazie eh, magazeti ya nchini Uganda. Gazeti la Daily Monitor linatupasha kuwa jana, Uganda ilifungua rasmi mpaka wake wa Bunagama unaounganisha nchi hiyo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hata katika maeneo yanayodhibitiwa na, ya na waasi wa M23. Hatua hii inalenga kufufua shughuli za kiuchumi na kuimarisha mshikamano um, wa kikanda, lakini pia imeibua wasiwasi wasi kuhusu uwezekano wa kuimarisha kifedha makundi ya waasi na changamoto za ku utawala eneo hilo ambazo bado hazijatatuliwa. Habari nyingine katika gazeti la Monita inasema kuwa hakimu mkuu wa Entebe Stella Marisan Balis amejiuzulu rasmi kushughulikia kesi ya udanganyifu inayomhusu dalali wa ardhi Muhamad Kamoga anayehusishwa na kampuni ya Kamoga Properties. Uamuzi huo wa kujiondoa ulifuatia madai yaliyotolewa na Kamoga kupitia mawakili wake kuwa aliwahi kuwasiliana na hakimu huyo kuhusu kesi hiyo kupitia WhatsApp, jambo lilosababisha wasiwasi kuhusu kuto kuwapo kwa usawa wa kimahakama. Kamoga anakabiliwa na mashtaka mazito yakiwemo kughushi, kupata usajili kwa njia ya udanganyifu, kuwasilisha nyaraka za uongo na kufukuza watu kiharamu, pamoja na kuharibu mali kwa makusudi. New Vision nalo lina makala isemayo kuwa matumizi mabaya ya dawa za kilimo katika eneo la West Nile yanatishia afya ya umma, uzalishaji wa kilimo na uendelevu wa mazingira. lazima na kutoka meza ya udondozi wa magazeti wakati huu Barabara kabisa, wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, um, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunayaendeleza matangazo haya kwa kuwaleteni sehemu iliyosalia ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tunawakaribisha kusikiliza makala ya wiki ambayo itaangazia matatizo ya familia katika nchi za magharibi. Baada ya hapo utakuwa na makala yetu ya leo katika historia, na ni usikilizaji mwema wa sehemu hiyo iliyosalia ya matangazo yetu makala ya wiki. Karibuni, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Teherani katika makala hii ya wiki itakayozungumzia matatizo ya familia katika nchi za magharibi, kuweni nami hadi tamati. Miongoni mwa matokeo ya fikra za kiliberali katika nchi za magharibi ni kusambaratika taasisi muhimu ya familia na kutoweka mafundisho ya dini katika jamii, kuenea zinaa na mahusiano haramu ya ngono, kuongezeka kiwango cha talaka, kujitenga mapema watoto na familia zao, utoaji mimba ya kiholela na matatizo mengine mengi, ni miongoni mwa matokeo ya mitazamo na fikra za kiliberali katika masuala yanayohusiana na familia. Katika kipindi chetu cha leo, Wapendwa wasikilizaji, tutaendelea kutazama kwa undani taathira za mfumo wa kifikra wa liberalism na secularism. Mifumo ya secularism na liberalism imeacha taathira kubwa katika maisha ya watu wa Magharibi, hususan katika taasisi ya familia. Kwa hakika, tunaweza kusema kuwa usekulari na uliberali ni utawala na udhibiti wa maslahi na matamanio ya mtu binafsi, kwani katika mitazamo ya fikra hizo Maisha yote ya mwanadamu yanaishia katika masuala ya kimaada. Mwandishi wa Kimarekani Patrick J. Buchanan ameandika katika kitabu alichokipa jina la Mauti ya Magharibi akisema kwamba kauli mbiu ya watu wanaofuata fikra za kisekulari na kiliberali ni maisha yangu na ladha zangu. Anatoa mfano wa taathira ya fikra za liberalism kwa kuashiria swala la kupungua jamii na idadi ya watu nchini Japan na kuandika akihoji ni nini sababu ya kupungua idadi ya watoto wanaozaliwa nchini Japan? Anasema zaidi ya nusu ya wanawake wa Japan hubakia bila kuolewa hadi umri wa miaka thelathini. Wanawake hao huendelea kuishi na wazazi wao na wengi wao hawana hamu ya kuolewa na kuzaa. Ni kutokana na mtazamo wa kiliberali, ndio maana jamii za Magharibi zinatambua sheria kama zile za kuzuia kutoa mimba, kanuni za kupanga na kudhibiti mahusiano ya ngono sheria zinazohusiana na kuimarisha familia, maadili na thamani za kidini kuwa ni kielelezo cha dhuluma dhidi ya mwanamke. Kwa mfano, makubaliano ya kimataifa ya kuondoa ubaguzi dhidi ya wanawake yamepuuza kabisa thamani za kimaadili katika maisha ya kifamilia na ndoa, na yametambua sheria yoyote inayoweka mipaka na kanuni katika mahusiano ya mke na mume kuwa ni ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yameidhinisha utoaji mimba na vilevile vile ndoa baina ya watu wenye jinsia ya moja, yaani ndoa baina ya mwanaume na mwanaume mwenzake na ndoa baina ya mwanamke na mwanamke mwenzake. Ni jambo la kusikitisha kuona kwamba kutokana na fikra hizo za kiliberali na kisekulari dini na masuala ya kiroho yametupiliwa mbali kabisa katika nchi za Magharibi. Hapana shaka kuwa wakati dini na maadili vinapofutwa na kuondolewa katika jamii na maisha ya kifamilia, kila mtu hufikiria maslahi yake binafsi na kupuuza maslahi ya watu wengine. Kinyume chake, katika mtazamo wa Uislamu na maadili, sambamba na kutoa kipaumbele kwa maslahi ya jamii, dini hii pia imejali na kutambua maslahi ya mtu binafsi vilevile vile. Katika mtazamo huo kila mmoja kati ya watu wa familia moja anawajibika mbele ya mwenzake. Katika baadhi ya vipindi vyetu mbalimbali vya Radio Tehran tuliwahi kuashiria athari za mitazamo haribifu ya ideolojia za humanism, secularism na liberalism katika kusambaratika jamii katika nchi za Magharibi. Tulisema kwamba hivi sasa pia katika jamii za kimagharibi mitazamo ya aina hiyo inazuia ndoa na inazuia kuasisiwa familia. Hii ni kwa sababu wanawake na wanaume wanatambua wa ndoa na kukubali majukumu kuwa ni kikwazo cha maendeleo. Kutokana na fikra hizo za uchupaji mipaka, ndio maana hii leo kunashuhudiwa ongezi kubwa la talaka na familia zenye mzazi mmoja. Sasa hebu tutupie jicho walau kwa muhtasari itikadi na mitazamo ya feminism. Feminism, yani ufeministi, ni harakati au ideolojia iliyojengeka juu ya misingi ya humanism, liberalism na secularism iliyojitokeza katika ulimwengu wa kimagharibi baada ya zama za Renaissance, yaani kipindi cha mwamko wa sanaa katika karne za 14, 15 na 16 na kipindi cha kuchipuka upya huko Ulaya ambayo lengo lake lilikuwa kurejesha haki za wanawake zilizopotea. Feminism ni neno la Kifaransa ambayo lilitumiwa kwa mara ya kwanza na Charles Fourier mwana ideolojia msosialisti wa Kifaransa wa karne ya 19, kwa ajili ya kutetea harakati ya kupigania haki za wanawake. Huko nyuma neno feminism yaani ufeministi lilikuwa likitumika katika masuala ya kitiba na kadhalika. Hata hivyo, baadaye neno hilo lilitumika kuashiria matukio muhimu yaliyojiri katika nusu ya karne ya kumi na tisa yaliyokuwa yakizungumzia masuala ya kijinsia. Feminism ni jibu kwa ukiukaji wa haki za wanawake katika kipindi cha historia ya Magharibi. Mwanamke katika utamaduni wa kimagharibi hakuwa na nafasi nzuri, licha ya nafasi ya thamani ya mwanamke katika utamaduni wa Kiislamu. Ukitupia jicho historia, utaona kuwa mwanamke katika ulimwengu wa kimagharibi amekandamizwa na kudhalilishwa sana. Mwanamke amekuwa akionekana kama si chochote si lolote, bali ni kama bidhaa, na kikawaida huhesabiwa kama moja ya milki za mwanaume. Uweledi wa mambo wa Kimagharibi wanaona kuwa kila mwanamke alijitambua kuwa mtu wa jinsia ya pili na chanzo cha dhambi za mwanaume, na alipewa majina ambayo yalikuwa yakitumika pia kwa ajili ya wanyama katika zama hizo. Wanawake katika ulimwengu wa Kimagharibi hawakuruhusiwa kushiriki katika masuala ya kijamii na kisiasa hata baadhi ya wasomi wa kimagharibi kama vile Arthur Schopenhauer mwana wa falsafa wa Kijerumani wa karne ya 18 na Saint Augustinus msomi wa kikristo wa karne za kati waliwatambua wanawake kuwa ni sawa na wanyama. Baadhi ya wa wasomi wanaamini kuwa wanawake si duni na wachafu kuliko wanyama Wakati huo huo, kinyume na mitazamo ya uchupaji mipaka kwa jinsia ya mwanamke, dini ya Uislamu imewapatia wanawake heshima kwa kuwashirikisha katika nyuga zote za kielimu, kijamii, kisiasa na kiutamaduni tangu mwanzoni mwa kudhihiri dini hiyo mtukufu. Ndiyo maana mtume mtukufu mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, akasema kuhusiana na nafasi ya mwanamke katika Uislamu kwamba bora ya watoto ni mtoto wa kike. Tunaweza kusema kuwa kuibuka kwa feminism ni matokeo ya mazingira ya ubaguzi na dhuluma ya ulimwengu wa kimagharibi dhidi ya nafasi ya mwanamke. Kuenea na kukita mizizi fikra za secularism, humanism na liberalism ni sababu nyingine iliyosababisha kuibuka mrengo wa feminism. Aidha, mbali na matukio hayo, mfumo wa mabepari na wimbi la kustawi kiviwanda ulimwengu wa Magharibi sambamba na kuasisiwa tabaka kwa jina la matajiri na wahajiri, dhuluma na ukandamizaji wa watu hao kwa jinsia ya mwanamke, viliibua wimbi jipya la malalamiko ya wanawake katika kalibu ya harakati ya feminism. Harakati hiyo ya kijamii ya wanawake awali ilianza huko Ufaransa na halafu Marekani, na baadaye ikaenea katika nchi za Magharibi, zilizokuwa zikilalamikia kutokuwekwa usawa wa haki, usawa wa kiuchumi, kisiasa na kukosekana na sheria za kiadilifu kuhusiana na wanawake. Aidha, kuanzia mwongo wa themanini haki za kupiga kura za pande zote za wanaume zilitambuliwa rasmi katika baadhi ya nchi za Magharibi. Jambo hilo lilidhihirisha wazi ubaguzi kati ya mwanamke na mwanaume kuliko wakati mwingine wowote. Kwa msingi huo, wimbi la kwanza la feminism ambalo lilifahamika kwa jina la harakati ya haki ya kura lilianza katika nusu ya karne ya kumi na tisa. Hatimaye baadhi ya nchi ziliwapatia wanawake haki ya kura baada ya kulalamika sana wakitaka kurejeshewa haki zao, yaani haki ya kupiga kura na kutoa maoni na mitazamo yao katika jamii. Kwa mfano, Uingereza ilikuwa nchi ya kwanza ya magharibi kutambua haki ya kupiga kura wanawake hapo mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane na kufuatiwa na Marekani mwaka elfu moja mia tisa ishirini Kiongozi mwadhamu mapinduzi ya Kiislamu ya Irani Ayatullahi Khamanei anasema kuhusu haki ya kupiga kura ya wanawake katika nchi za magharibi kwamba hadi kufikia miongo ya pili ya karne ya ishirini hakuna mwanamke yoyote huko Ulaya aliyekuwa na haki ya kupiga kura. Kuanzia miaka 1916 hadi 1918, polepole nchi za Ulaya ziliamua kuwa mwanamke apatiwe haki za kutoa maoni, apatiwe haki ya kusimamia mali zake na apewe haki za kijamii zilizo sawa na mwanaume. Kwa msingi huo, Ulaya imechelewa kuamka na imechelewa pia kufahamu mambo mbalimbali mbali. Hivi sasa inavyoonekana ni kuwa Ulaya inataka kufidia kubaki kwake huko nyuma kwa kuzusha urongo mbalimbali. Wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa Redio Tehrani, kipindi chetu cha makala ya wiki kinakomea hapa, na tulizungumzia matatizo ya familia katika nchi za Magharibi. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe kumi na tano Muharam alfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria, sawa na Julai kumi na moja mwaka alfu mbili na ishirini na tano Miladia. Tarehe kumi na moja Julai imepewa jina la Siku ya Kimataifa ya Jamii siku ya leo inakumbusha tukio la tarehe 11 Julai 1978 wakati idadi ya watu duniani ilipopindukia bilioni tano, takribani miaka 40 iliyopita. Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza ulitoa mpango wa kupanga na kudhibiti idadi ya watu duniani. Hatua hiyo ilitokana na kuwa ongezeko la watu linahitajia ustawi wa kudumu, linahitajia upanuzi wa miji na kupatikana huduma muhimu kama za tiba. E, kutokana na uhakika huo, kuna haja kwa mataifa yote ya duniani kuandaa mipango mizuri ili kuhakikisha watu wanaishi maisha salama, umaskini unapungua, kuna kuwekwa na uwiano wa ukuaji na uongezekaji wa idadi ya watu, kuwekwa familia na jamii salama na ambazo zitaishi katika maisha mazuri na salama zaidi. Siku hii huadhimishwa kila mwaka kama siku ya idadi ya watu duniani. <tune> Katika siku kama ya leo miaka 858 iliyopita, sawa na tarehe 15 Muharam mwaka 589, alizaliwa Ali bin Musa bin Jafar, maarufu kwa jina la Ibni Taus, faqihi, mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu, katika eneo la Hilla nchini Iraki. Ibni Taus alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia mjini Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka kumi na tano. Ibni Twaus alipata umashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu, na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni Al Luhuf, ambacho ndani yake amezungumzia ya kwa namna bora zaidi matukio ya siku ya Ashura na harakati ya Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhi salam katika medani ya vita ya Karbala. Kitabu kingine mashuhuri cha mwanazoni huyo ni Al Iqbal. Ibni Tawus alifariki dunia mwaka 664 akiwa na umri wa miaka 75. Katika siku kama ya leo miaka 781 iliyopita mji wa Baitul Mukadas ulikombolewa na Waislamu wakati wa, wa vita vya msalaba. Vita vya msalaba vilianza mwishoni mwa karne ya 11 miladia na watu wa Ulaya waliwatwisha Waislamu vita hivyo. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahiri, wakiwa na lengo la kuteka Baitul Mukadas, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa ni kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu na kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo, wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba na miaka 30 iliyopita katika siku kama leo, Waislamu zaidi ya elfu nane wa mji wa Srebrenica, mashariki mwa Bosnia Herzegovina, waliuawa kwa umati. Mauaji hayo yalifanywa na Waserbia wenye misimamo mikali. Maafa hayo yalikuwa mauaji makubwa zaidi ya halaiki kuwahi kutokea barani ya Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Wanamgambo wa Kiserbia, wakiungwa mkono na serikali ya Belgrade, waliuvamia mji wa Srebrenica licha ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kulitangaza eneo hilo kuwa la amani mwaka 1993, na kutumwa askari wa Umoja huo katika mji huo. Waislamu wa mji wa Srebrenica walijaribu kuondoka katika mji huo, lakini watenda jinai wa Kiserbia waliwaua wanaume na watoto wao wa kiume na kuwaruhusu wanawake kuondoka katika mji huo. Wakati wa mauaji hayo ya kimbari, wanajeshi wa kulinda amani wa Uholanzi waliokuwepo katika eneo hilo hawakuchukua hatua yoyote ya kuwahami Waislamu hao wa Sebrinisa.