Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi, e, idhaa ya ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika siku ya leo ambayo ni Ijumaa, tarehe ni 15 Muharam mwaka 1447 Hijiria Kamaria, inasadifiana e, na 11 Julai 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakti huu kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya, ya kusikiliza tahariri yetu, utakuwa wakti wa kutegea sikio makala ya Iran juma hili, itafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini, kisha baada ya hapo tutawaleteni makala uh, ya wiki ambayo itaangazia matatizo ya familia katika nchi za Magharibi na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu e, mta kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwa kumbusha wapenzi wasikilizaji kuwa mnaweza e, kuyasikiliza matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw na hali kadhalika pia, nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho Unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. naifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mwenyekiti wa bunge la Iran anasema Waisraeli wasiopungua 50 waliangamizwa katika vita na Iran. Utawala haramu wa Israeli waendeleza ukatili, ukatili waua wa Palestina zaidi ya 50 huko Gaza, zaidi ya 80 huko Gaza ndani ya saa 24. Na harakati ya Ansarula ya Yemen yaionya Israel kuwa haiumkiniki kufungua bandari ya Eilat karibuni. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, Muhammad Bakir Kalibaf amesema kusitishwa kwa uvamizi wa kijeshi wa hivi karibuni wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran kulitokana na kushindwa kwa utawala huo na wala sio kutokana na kujizuia kwa upande wake. Katika mahojiano ya moja kwa moja akizungumza kuhusu vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na muungano wa Marekani na utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran, Kalibaf amesema idadi ya Waisraeli waliowawa na kujeruhiwa katika majibu ya Iran kwa uchokozi na no uvamizi huo ni kubwa zaidi ya ripoti rasmi zinazotolewa. Amerejelea mifano ya kisayansi inayoonyesha kuwa kwa kila idadi ya majeruhi elfu tatu mia tano na uripotiwa inapaswa kwenda sanjari na angalau vifo mia tano wakisitiza kuwa iwapo waliojeruhiwa ni elfu tatu mia tano inamaanisha angalau mia tano waliangamia. Spika Kalibaf ameeleza bayana kuwa Iran ilikabiliana sio tu na Israel, bali na shirika la kijeshi la madola ya magharibi NATO na madola ya magharibi chini ya amri ya Marekani. Amesitiza kuwa uwezo wa Iran katika ardhi na anga ulichangia kushindwa utawala wa kizayuni wa Israeli na kuongeza kuwa tumevilemaza, e, vituo vya kijeshi na kiulinzi vya Israeli. Kabla ya hapo, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisisitiza kuwa jibu la Iran kwa utawala wa kizayuni wa Israeli katika makabiliano ya hivi majuzi lilikuwa kali na la kuponda, kwani utawala huo ghasibu haujawahi kupata jibu kama hilo katika historia yake yote isiyo halali. Wakati huo huo mashambulizi ya utawala haramu wa Israeli katika maeneo mbalimbali huko katika ukanda wa Gaza yamepelekea kuwa washahidi wa, wa Palestina wasiopungua wa 82 tangu wa alfajiri ya jana, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza, wakati huo ambapo mazungumzo yanaendelea ya kusitisha mapigano. Miongoni mwa waliouawa siku ya Alhamisi ni watu 15 wakiwemo watoto 9 na wanawake wanne waliouawa katika shambulio la anga la Israeli walipokuwa wakisubiri chakula cha msaada cha watoto huko Deir Bala katikati mwa Gaza. Halkadhalika, watu wengine wasiopungua 30 wamejeruhiwa, wakiwemo watoto 19, kwenye shambulizi hilo la kinyama la wanajeshi makatili wa Israel. Catherine Russell, mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, amelaani vikali shambulio hilo dhidi ya uh, watafuta misaada na kusema mauaji ya familia zinazojaribu kupokea misaada yanatisha Hayanajiri huku wana mapambano wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas wakifanya shambulizi la kuvizia la awamu nne huko Beit Hanun na kuwangamiza wanajeshi watano wa Israeli na kuwajeruhi vibaya wengine 14. Vita vya mauaji ya kimbari vya Israeli dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza vimepelekea kuua Wapalestina wasiopungua hamsini na nane elfu na kujeruhi wengine zaidi ya laki 38,000, tokea Oktoba mwaka 2023. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu za Wizara ya Afya ya Gaza. Pamoja na hayo, baadhi ya takwimu zisizo rasmi zinaonyesha kuwa idadi ya Wapalestina waliouawa washahidi eh, katika mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na, na Israeli kwa Gaza imepindukia laki moja, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Wakati huo huo, Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ametangaza kuwa ni jambo lisilowezekana kufunguliwa tena bandari ya Eilat Umurashrash, akisisitiza msimamo thabiti wa Yemen wa kuendelea kutekeleza vikwazo vya baharini dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli katika bahari nyekundu, ghuba ya Eden na bahari ya Arabia. Katika hotuba kwa njia ya televisheni jana Alhamis, Abdulmalik Badrdin Alhuthi alisisitiza kwamba matukio hivi karibuni katika bahari nyekundu au bahari ya Sham ni onyo la wazi kwa makampuni yote ya meli yanayofanya kazi kwa ajili ya utawala wa kizaini wa Israel, na amesisitiza kwamba meli zozote zenye mfungamano na Israel zitakabiliwa na majibu madhubuti. Alikuwa akizungumzia shambulio la jeshi la wanamaji la Yemen dhidi ya meli ya Eternity C ambayo ilikuwa ikielekea bandari ya Eilat inayomilikiwa na utawala haramu wa Israeli katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Meli hiyo ilishambuliwa baada ya wafanyakazi wa wake kupuuza mara kadhaa maonyo ya wanamaji wa Yemen, kwa mujibu wa taarifa hiyo. Oparesheni hiyo ya kijeshi ilifanywa kwa chombo kisicho na rubani na makombora sita ya baharini na ya balastiki. Kiongozi huyo wa Ansarullah ameeleza kuwa jinai za Israeli naungoji mkono ambao Israeli inapata kutoka Marekani na madola mengine ya Magharibi haviathiri kamwe msimamo wa Yemen usioyumba katika kuunga mkono Ghaza. Haya najiri huku vikosi vya jeshi la Yemen vikiendelea kushambulia kwa makombora uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tela, karibu na Tel Aviv katika kuunga mkono wa Palestina wa ukanda wa Gaza huku utawala wa kizayuni wa Israeli ukiendeleza vita vya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya eneo hilo ambalo mzingiro Mendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Aliyekuwa makamu wa rais wa Iran katika maswala ya kistratejia Muhammad Jawad Zarif amekosoa hatua ya Marekani ya kumwekea vikwazo Francisca Albanis, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu katika ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Uh, katika uthibitisho zaidi wa hatua za kipuuzi za Marekani, Washington imetoa uh, au imemtoa kiongozi wa Al-Qaida nchini Syria kwenye orodha yake ya magaidi na kumwekea vikwazo. ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Zarifa ameandika kwenye akaunti yake mtandao wa kijamii wa X jana Alhamis. Dr. Zarifa ambaye amewahi kuwa uh, pia waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa hatua hiyo sio tofauti na mwaka 1984 wakati Marekani ilipomtoa Saddam na badala yake kuiweka Iran kwenye orodha yake ya ugaidi. Zarif amehitimisha ujumbe wake huo kwenye mtandao wa X kwa hashtegi ya kutaka afisa huyo wa ngazi za juu Umoja wa Mataifa apewe tuzo ya amani ya Nobel. Uh, juzi Jumatano waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alitoa tamko la serikali kwa kusema leo linaweka vikwazo kwa ripota maalumu wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Francisca Albanese kwa hatua zake zisizo eti halali na za kubainisha za, za kuaibisha kutaka mahakama kima ya kimataifa ya jinai ichukue hatua dhidi ya maafisa wa Marekani na Israeli. Akitoa radiamali yake kwa tangazo hilo la Rubio, katibu mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International Agnes Kalamat amesema Hili ni shambulio lisilo na aibu na la wazi dhidi ya kanuni za msingi za haki za kimataifa. Maripota maalum hawateuliwi ili kufurahisha serikali au kuwa maarufu, bali kutekeleza majukumu yao. Aliongeza kuwa jiku, jukumu la Francesca Albanese ni kutetea haki za binadamu na sheria za kimataifa, na muhimu zaidi wakati huu ambapo uhai wa Palestina katika ukanda wa Gaza unaokolewa kwa mabavu huko hatarini. Amesema vikwazo hivi vya Marekani uh, dhidi ya Albanese vinakuja siku chache eh, baada ya ripota huyo wa Umoja Mataifa kuchapisha ripoti mpya inayoelezea jinsi makampuni yamefaidika kutokana na uvamizi haramu wa Israel, mfumo wake wa ubaguzi wa apathaidi na mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Gaza. Na mapigano kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha msaada wa haraka RSF yamelazimisha familia mia saba kulikimbia jimbo la Kordofan Kaskazini, huko kusini mwa Sudan. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la uhamiaji la umoja wa Mataifa, IOM. Ripoti iliyotolewa Alhamisi na shirika hilo imesema familia mia saba zilifurushwa kutoka maeneo kadhaa katika mji wa bara katika eneo la bara Kordofan Kaskazini kutokana na kukithiri kwa ukosefu wa usalama. Taarifa hiyo imesema hali inasalia kuwa ya wasiwasi na tete na, na vikosi vya sudan vimepambana kulitoa tena eneo la bara ngome kuu ya Labara, waasi wa rsf huko kordofan kaskazini na mapigano makali yamezuka kati ya pande hizo mbili wanajeshi wa sudan wamekuwa wakikabiliana na waasi wa rsf eh, tokea aprili 2023 vita ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu 20,000 na wengine milioni 15 kuyahama makazi yao Wapenzi wasikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara, uh, kutoka hapa Teheran. Sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uh, tahariri yetu ya leo ambayo uh, itaangazia habari hiyo ambayo tulioisoma uh, kuhusiana na Uamuzi wa, wa Marekani kumwekea vikwazo ripota maalumu umoja mataifa, uh, wa umoja mataifa kuhusu maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Tunahoji ni kwa nini Marekani imeamua kuchukua uamuzi kama huo? Basi sikiliza tafsiri yetu uweze kupata jibu. waziri Mambo wa mambo ya nje ya wa Marekani Marco Rubio alitangaza Jumatano Julai 9 kwamba atamwekea vikwazo b Francisca Albanese ripota maalumu wa Umoja Mataifa katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu kwa kile alichokiita eti ni juhudi zisizo halali zinazohusiana na uchunguzi wake kuhusu vita vya Israeli dhidi ya watu wa Gaza, na eti kwa kuchukua hatua dhidi ya maafisa wa, wa Marekani na Israeli na pia uh, mashirika Rubio amesema atamwekea vikwazo Albanis kwa juhudi zake zisizo halali na za kuaibisha za kuilazimisha mahakama ya kimataifa ya jinai kuchukua hatua dhidi ya maafisa makampuni na watendaji wa Marekani na Israel. Amesema kampeni ya vita vya kisiasa na kiuchumi ya Albanis dhidi ya Marekani na Israel haitavumiliwa tena. Amesema daima Marekani itasimama na washirika wake katika kile alichokitaja kuwa eti ni haki yao ya kujilinda akimaanisha utawala haramu wa Israeli. Tovuti ya habari ya Washington Free Beacon imeripoti kuwa utawala wa Donald Trump umeutaka rasmi Umoja wa Mataifa kumfukuza kazi Albanese, ukimtuhumu kuwa eti ana chuki dhidi ya Wayahudi na eti anaunga mkono ugaidi. Francisca wiki hii alizikosoa nchi zilizomruhusu waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu kuruka juu ya anga yao akielekea Marekani, akisema huenda zimekiuka wajibu wao chini ya sheria za kimataifa. Ametahadharisha kuwa mauaji ya kimbari yanayofanywa huko Gaza hayatakoma kwa sababu yanawanufaisha baadhi ya watu. Mwanasheria huyo ambao ni raia wa Itali Italia ambaye hapo awali alikabiliwa na mashambulizi mengi kutokana na msisitizo wake kwamba utawala haramu wa Israeli umetenda jinai kubwa, ameinua juu kiwango cha maonyo katika ripoti yake hivi karibuni, na amesisitiza kwamba kinachotokea hivi sasa katika ukanda wa Gaza si matokeo ya unyanyasaji wa kikoloni pekee, bali kina mizizi katika maslahi ya kiuchumi yaliyopangwa eh, ambayo yanafaidika kwa utaratibu na maafa haya ya kibinadamu. Hapo awali, ripota huyo maalum wa Umoja Mataifa aliutuhumu utawala wa Israeli kwa kutumia vibaya lugha ya misaada ya kibinadamu kwa makusudi kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa jinai za kinyama katika ukanda wa Ghaza, alisema. Na hapa na mnukulu: Israeli inajifanya kuhubiri masuluhisho ya kibinadamu ili kudumisha udhibiti wake huko Ghaza na kuwanyima misaada muhimu ya kibinadamu watu wanaoteseka kwa njaa katika eneo hilo. Francisca Albanese amesisitiza kuwa huu ni mkakati wa makusudi unaolenga kuficha uhalifu, kuwalazimisha watu kuwa wakimbizi, kuwalipua kwa mabomu, kuwachoma moto wa Palestina wakiwa hai na kuwatia vilema manusura. Msimamo huu imara wa afisa huyo wa Umoja wa Mataifa umewakasirisha sana viongozi wa Marekani na wale wa utawala haramu wa Israeli, na hivyo wameamua kumwekea vikwazo kwa kutumia madai yaliyopitiwa au yaliyopitwa na wakati na ya uongo kuwa eti ana chuki dhidi ya Mayahudi. Nam, wapenzi wa sikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, baada ya kusikiliza tahariri yetu hiyo, ni wakti wa kutegea sikio udondo eh, makala yetu ya uh, Afrika au makala yetu ya Iran juma hili Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran kati ya, tutaangazia leo ni pamoja na Atola Khamenei aongoza majilisi ya maombolezo ya usiku wa Ashura mjini Tehran. Rais wa Iran afichua kuwa utawala wa Israeli ulijaribu kumuua kamanda wa majeshi ya Iran nasema Marekani itashindwa kumwokoa Netanyahu iwapo Israeli itaanzisha tena uchokozi. Karibuni. Shughuli ya maombolezo ya usiku wa Ashura ilifanyika jioni ya Jumamosi katika Huseini ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, hapa mjini Teheran ikihudhuriwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei na mkusanyiko mkubwa wa watu wa matabaka mbalimbali. Kauli mbiu za mukawama na kusimama kidete dhidi ya dhuluma, kutokana na mashambulizi ya siku kumi na mbili ya Israel dhidi ya Iran ziliangaziwa zaidi katika hotuba ya Hujatul Islam Masud Ali aliyehutubia majilisi hiyo na kusisitiza kuwa uh, umuhimu wa mafunzo na ibra za mapambano na kuwa washahidi Imam Husen alaihi salam katika siku ya Ashura mwaka sitini na moja hijiria katika medani ya Karbala. Hujatul Islam Masudali alitaja mapambano ya Iran kama sehemu ya harakati pana ya kimataifa na kwamba Iran ya Kiislamu ni mhimili wa kambi ya kimataifa chini ya uongozi wa Ayatollah Said Ali Khamenei dhidi ya kambi ya batili inayoongozwa na uzayuni wa kimataifa. Aliongeza kuwa kutokana na mafundisho ya Ashura, taifa la Iran kamwe halitosalimu amri kwa kambi ya batili, kwa sababu limeifanya kauli mbiu ya kamwe kudhalilishwa kama mwongozo na dira yake. Ayatullah Khamenei hakutoa hotuba katika hafla hiyo, lakini kwa mujibu wa walokuwepo, alimuita malenga mashuhuri wa mashairi ya maombolezo Mahmud Karimi na kunong'ona naye. Alipoanza kusoma mashairi ya maombolezo, Karimi aliwaambia hadhirina kwenye ukumbi kwamba Mheshimiwa wa kiongozi aliniomba nisome haya maneno: utabaki moyoni mwangu na katika nafsi yangu, ewe nchi yangu Iran cwa Iran Iran Wairani katika mji mkuu Teheran, miji na vijiji vyote nchini, siku ya Jumamosi na ambayo ilikuwa ni siku ya Taasua na hali kadhalika Jumapili ambayo ilikuwa ni siku ya Ashura, walikusanyika misikitini, katika vituo vya kidini na mitaani, katika shughuli ya kuomboleza mauaji ya bwana wa mashahidi Imam Husein bin Ali alaihissalam. Waombolezaji katika kona zote za Iran walitangaza kwa sauti kubwa utifu wao kwa wanamapambano wa Karbala, huku wakijibari na kujiweka mbali na maadui wa Uislamu na wa Ahlulbeit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Hal kadhalika waombolezaji walitangaza mshikamano wao wa kitaifa katika kukabiliana na uadui wa utawala haramu wa Israel na Marekani. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa utawala haramu wa Israel ulitekeleza jaribio la kumuua wakati wa vita vya hivi karibuni. Aidha, amesisitiza kuwa Iran haina tatizo kurejea kwenye mazungumzo kuhusu mpango wake wa nyuklia, lakini anasisitiza kuwa lazima kuwe na dhamana kwamba utawala wa Israel hautafanya tena shambulio wakati wa mazungumzo ya kidiplomasia kama ulivyofanya mwezi uliopita. Katika mahojiano ya mtandaoni na mchambuzi wa kisiasa wa Marekani Tucker Carlson iliyotangazwa Jumatatu, Rais Pezeshkian aliongeza kuwa kurejea kwenye meza ya mazungumzo kunahitaji mazingira ya kuaminiana. Mnamo Juni 13, tawala haramu wa Israeli ulianzisha mashambulizi ya kichokozi dhidi ya Iran na kuwaua makamanda waandamizi wa wa wa kijeshi wanasayansi wa nuklea pamoja na raia wa kawaida wakiwemo wanawake na watoto. E, siku ya Juni 22, Marekani nayo iliingia rasmi vitani dhidi ya Iran kwa kushambulia vituo vitatu vya nuklea nchini, hatua ambayo Iran imehitaja kuwa ni ukiukuaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na pia mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia. Mashambulizi hayo yalifanyika wakati Iran na Marekani zilikuwa tayari zimefanya duru tano za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yakisimamiwa na Oman tangu Aprili, na walikuwa wakijiandaa kwa duru mpya ya mazungumzo mjini Maskat mnamo Juni 15. Katika mahojiano hayo, Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran haijawahi kuanzisha vita na haitamani vita viendelee. Alikemea kampeni ya upotoshaji ya Israel dhidi ya Iran ambayo imekuwepo kwa miongo kadhaa na kusema Waziri Mkuu wa utawala haramu wa Israel, Netanyahu, amekuwa akieneza uongo kwamba eti Iran inatafuta silaha za nyuklia. Rais Pezeshkian amesitiza kuwa na hapa na mnukulu, hatujawahi kufuatilia utengenezaji wa silaha za nyuklia. Hatufanyi hivyo sasa na hatutawahi kufanya hivyo. Aidha ameashiria fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kuhusu uharamu wa silaha za nyuklia. Alkadhalika amesisitiza kuwa Iran imekuwa ikishirikiana kikamilifu na shirika la kimataifa la nishati ya atomiki, lakini akasisitiza kuwa mwenendo wa hivi karibuni wa shirika hilo umevuruga ushirikiano huo. Katika sehemu nyingine ya mahojiano hayo, Rais Pezeshkian alifichua namna utawala haramu wa Israeli ulivyojaribu kumuua wakati wa vita hivyo vya siku kumi na mbili dhidi ya Iran. Amesema kuwa haogopi kifo na kuongeza kuwa tuko tayari kuilinda nchi yetu, uhuru wetu na ardhi yetu hadi pumzi ya mwisho, hatuogopi kifo. Aidha, amefafanua kuwa jaribio hilo la kumuua lilifanywa na Israeli si Marekani, na kwamba yeye pamoja na maafisa wengine waandamizi walikuwa kwenye kikao cha ndani wakati jengo walikokuwemo liliposhambuliwa. Mkuu wa majeshi ya Iran, meja jenerali Abdurahim Musawi, ameapa kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vitatoa jibu la mapigo ya kupoozesha kwa uchokozi mwingine wowote wa mpya wa kijeshi utakaofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli, na akaonya kwamba mapigo hayo yatakuwa makali kiasi cha kuifanya hata Marekani ishindwe kumwokoa Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo bandia aliyeamuru kuanzishwa vita dhidi ya jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Said Abdurahim Musawi amefafanua zaidi kwa kusema Ma kwa mujibu wa amri ya kwanza ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi, tulikuwa tumeandaa mpango wa kijeshi wa kiwango cha kumlemaza adui, lakini hatukupata fursa ya kuutekeleza. Iwapo wataishambulia tena Iran, basi dunia itashuhudia kile tutakachofanya. Wakati huo huo, kamanda mwandamizi wa jeshi la Iran ameonya kuwa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislami ya Iran viko tayari kufanya mashambulizi yenye nguvu na ya maangamizi zaidi dhidi ya vitendo vyovyote vya kichokozi vitakavyofanywa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya taifa hili. Brigedia Jenerali Abu Fazl Shakarchi, msemaji wa vikosi vya wanajeshi wa Iran, aliyesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Defa Press kuhusu ukiukaji wa usitishaji vita unaweza kufanywa na Israel na hatua za kulipiza kisasi za Iran amesema, na na, hapa na mnukulu, majibu yetu kwa mashambulizi yote tarajiwa ya utawala unaoikalia kwa mabavu kursi tukufu yatakuwa na sifa ya kuongezeka kwa nguvu, ukali, ufanisi na kiwango cha matokeo ambacho kitaibua majuto makubwa. Akizungumzia matamshi ya wataalamu wa kimataifa kuhusu ushindi wa Iran dhidi ya utawala wa Israel Brigadier Jenerali Shekarchi amesema, tulishinda vita vya siku 12 na na kutoa pigo kubwa utawala wa Kizayuni. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran said Abbas Arakci amelaani uvamizi na hujuma zilizofanywa hivi karibuni na Marekani na Israel dhidi ya Iran na kuzieleza kuwa pigo kubwa kwa diplomasia, utawala wa sheria na mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nuklear NPT. Arakci aliyesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa 17 wa kilele wa kundi la nchi zinazoinukia kiuchumi za BRICS mjini eh, Rio de Janeiro, Brazil, siku ya Jumapili alisema mashambulio ya kijeshi na ya kigaidi ya utawala wa Israeli ya siku kumi na mbili yalifanywa kwa uungaji mkono, ushirikiano, na hatimaye ushiriki wa Marekani. Ameongeza kuwa shambulio hilo haramu la Israel dhidi ya Iran limekiuka mkataba wa Umoja wa Mataifa. Amesema mashambulizi ya Marekani na Israeli dhidi ya vituo vya Iran vya nyuklia yalikiuka wazi NPT na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo liliidhinisha makubaliano ya nuklia ya Iran mwaka 2015 na wizara ya mambo ya nje ya Iran imekanusha vikali matamshi ya rais Donald Trump wa Marekani kwamba eh, Tehran imeomba kufanyike mazungumzo, ikikashifu Washington kwa kubuni madai yasiyo na msingi ili kuficha kushindwa kwake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai alisema uh, Jumanne kwamba hakuna ombi lolote la kufanya mazungumzo lilowasilishwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa Marekani, na amepuzilia mbali matamshi hayo ya Trump na kuyataja kama jaribio la kutapatapa la kujaribu kuonyesha Marekani na nguvu katika hali ambayo itibari ya Washington inaendelea kuporomoka duniani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa kutoka kwa upande wetu, hakuna ombi la mkutano ambalo limetolewa kwa upande wa Marekani. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwo yake Mola, kwaherini. Naapea msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteeni udondozi wa baadhi ya magazeti ya afrika mashariki. Na, na, nalikunjua jamvi letu udondozi wa magazeti ya afrika mashariki kwa kuiangazia magazeti ya Uganda. Naanza na, na Daily Monitor ambalo linatupasha kuwa jana ya uganda ilifungua rasmi mpaka wa Bunagana unaounganisha nchi hiyo na jamhuri ya kidemokrasia Kongo, hata katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi wa M ishirini na tatu. Hatua hii inalenga kufufua shughuli za kiuchumi na kuimarisha mshikamano wa kikanda, lakini pia imeibua wasiwasi e kuhusu uwezekano wa kuimarisha kifedha makundi ya waasi na changamoto za kiutawala ambazo bado hazijatatuliwa. Habari nyingine katika gazeti la Daily Monitor inasema kuwa hakimu mkuu wa Entebbe Stella Maris Anabilis amejiuzulu rasmi kushughulikia kesi ya udanganyifu inayomhusu dalali wa ardhi Mohamadi Kamoga anayehusishwa na kampuni ya Kamoga Properties Limited. Uamuzi huo wa kujiondoa ulifuatia madai yaliyotolewa na Kamoga kupitia mawakili wake kuwa aliwahi kuwasiliana na hakimu huyo kuhusu kesi hiyo kupitia mtandao wa WhatsApp, jambo lilo sababisha wasiwasi kuhusu kutokuwepo kwa usawa wa kimahakama. Kamoga anakabiliwa na mashtaka mazito yakiwemo kughushi, kupata usajili kwa njia ya udanganyifu, kuwasilisha nyaraka za uongo, kufukuza watu kiharamu, pamoja na kuharibu mali kwa makusudi. Gazeti la New Vision lina makala isemayo kuwa matumizi mabaya dawa za kilimo katika eneo la West Nile yanatishia afya ya umma, uzalishaji wa kilimo na uendelevu wa mazingira. Wakulima wengi hawana mafunzo sahihi, mara nyingi hutumia dawa kwa njia isiyofaa, na wengine hutumia viuadudu vilivyopigwa marufuku e, hata katika Umoja wa Ulaya na masoko mengine duniani, hali inayosababisha hatari kubwa kwa afya ya binadamu na mfumo mzima wa ekolojia. Na mpenzi msikilizaji, e, sasa hebu tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, huko nchini Kenya ambapo naliangazia gazeti la Taifa Leo gazeti hilo linatupasha kuwa Rais William Ruto na Jaji Mkuu Martha Koome wamewaongoza viongozi nchini Kenya kuomboleza kifo cha Kadhi Mkuu Shekh Athman Abdulhalim Hussein aliyefariki Alhamisi Julai 10 alfajiri akiwa Mombasa. Kwenye risala yake aliyotoa Alhamisi ya asubuhi, Dkt Ruto alimtaja Shekh Abdulhalim kama kiongozi aliyejitolea kuhudumia umma na aliyeongoza jamii ya Kiislamu kwa unyenyekevu, hikma na moyo wa kujitolea. Mwenda zake aliteuliwa kuwa kadhi mkuu na tume ya huduma za mahakama, JSC, mnamo Julai 2023 baada ya kuibuka bora zaidi miongoni mwa waniaji watano wa nafasi hiyo. Alizikwa jana huko uh, Mombasa. Habari nyingine ya wapenzi wasikilizaji, ambayo naidondoa kutoka gazeti la Taifa Leo ni ile isemayo japo kuwa japokuwa viongozi wakuu serikalini wamekuwa wakiamrisha polisi wawaue waandamanaji, itawalazimu maafisa wa usalama wafuate amri hiyo kwa tahadhari, baada ya afisa aliyedaiwa kumuua mwandamanaji kuonekana jana akibubujikwa na machozi, akipambana kivyake na mashtaka ya mauaji kortini. Afisa wa polisi aliyenaswa kwenye kamera akimpiga risasi muuzaji wa barakoa Bonifas Karioki Mwangi jana alilia machozi na kuandamwa na masikitiko akiwa pweke kizimbani. Naam, hiyo ndiyo hali inayowakumba wale wanaotekeleza mauaji ya kiholela nchini Kenya, katika maandamano ambayo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita yamepelekea watu karibu sitini kuuawa. Naam. Sasa tulitupia jicho gazeti la Daily Nation ambalo limeipa umuhimu habari semayo kuwa mahakama imekosoa hatua ya Rais William Ruto kuajiri makamishina wapya wa tume ya uchaguzi ya IEBC bila idhini, ikisema agizo la mahakama lililokuwepo lilistahili kuheshimiwa. Hata hivyo, korti hiyo, wakati huo huo, imetupa kesi iliyotaka uteuzi mzima ufutwe, jambo linalotoa nafasi kwa rais kuajiri upya kihalali. Na mwisho kabisa, naangazia magazeti ya nchini Tanzania. Eh, gazeti la Zanzibar leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr. Mwinyi ataka usanifu majengo zingatie teknolojia. Gazeti la Nipashe nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Chadema yamkataa jaji, maombi ya kumkataa jaji huyo yatasikilizwa Julai 14. Mwananchi kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho Mboe na siku mia sabini za ukimya. Habari leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho Biteko ataka kasi usambazaji gesi. Nalo gazeti la Uhuru ambalo ndilo la mwisho naliangazia e, wakati huu huu ni e, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr. Mpango asisitiza matumizi sahihi ya fedha za mifuko ya jamii. Na mwapenza msikilizaji, la ziada sina kutoka meza yetu ya udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Ijumaa hii huko Afrika Mashariki. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi usikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio sasa makala ya wiki, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia, kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Karibu kusikiliza. Makala ya wiki. Karibuni wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Teherani katika makala hii ya wiki itakayozungumzia matatizo ya familia katika nchi za magharibi kuweni nami hadi tamati. Miongoni mwa matokeo ya fiki za kiliberali katika nchi za magharibi ni kusambaratika taasisi muhimu ya familia na kutoweka mafundisho ya dini katika jamii, kuenea zinaa na mahusiano haramu ya ngono, kuongezeka kiwango cha talaka, kujitenga mapema watoto na familia zao, utoaji mimba ya kiholela na matatizo mengine mengi ni miongoni mwa matokeo ya mitazamo na fikra za kiliberali katika masuala yanayohusiana na familia. Katika kipindi chetu cha leo Wapendwa wasikilizaji, tutaendelea kutazama kwa undani taathira za mfumo wa kifikra wa liberalism na secularism. Mifumo ya secularism na liberalism imeacha taathira kubwa katika maisha ya watu wa Magharibi, hususan katika taasisi ya familia. Kwa hakika, tunaweza kusema kuwa usekulari na uliberali ni utawala na udhibiti wa maslahi na matamanio ya mtu binafsi, kwani katika mitazamo ya fikra hizo maisha yote ya mwanadamu yanaishia katika maswala ya kimaada. Mwandishi wa kimarekani Patrick J Buchanan ameandika katika kitabu alichokipa jina la Mauti ya Magharibi akisema kwamba kauli mbiu ya watu wanaofuata fikra za kisekulari na kiliberali ni maisha yangu na ladha zangu. Anatoa mfano wa taathira ya fikra za liberalism kwa kuashiria swala la kupungua jamii na idadi ya watu nchini Japan na kuandika akihoji: ni nini sababu ya kupungua idadi ya watoto wanaozaliwa nchini Japan? Anasema zaidi ya nusu ya wanawake wa Japan hubakia bila kuolewa hadi umri wa miaka thelathini. Wanawake hao huendelea kuishi na wazazi wao na wengi wao hawana hamu ya kuolewa na kuzaa. Ni kutokana na mtazamo wa kiliberali ndio maana jamii za magharibi zinatambua sheria kama zile za kuzuia kutoa mimba, kanuni za kupanga na kudhibiti mahusiano ya ngono sheria zinazohusiana na kuimarisha familia, maadili na thamani za kidini kuwa ni kielelezo cha dhuluma dhidi ya mwanamke. Kwa mfano, makubaliano ya kimataifa ya kuondoa ubaguzi dhidi ya wanawake yamepuuza kabisa thamani za kimaadili katika maisha ya kifamilia na ndoa, na yametambua sheria yoyote inayoweka mipaka na kanuni katika mahusiano ya mke na mume kuwa ni ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yameidhinisha utoaji mimba na vilevile vile ndoa baina ya watu wenye jinsia ya moja, yaani ndoa baina ya mwanaume na mwanaume mwenzake na ndoa baina ya mwanamke na mwanamke mwenzake. Ni jambo la kusikitisha kuona kwamba kutokana na fikra hizo za kiliberali na kisekulari dini na masuala ya kiroho yametupiliwa mbali kabisa katika nchi za Magharibi. Hapana shaka kuwa wakati dini na maadili vinapofutwa na kuondolewa katika jamii na maisha ya kifamilia, kila mtu hufikiria maslahi yake binafsi na kupuuza maslahi ya watu wengine. Kinyume chake, katika mtazamo wa Uislamu na maadili, sambamba na kutoa kipaumbele kwa maslahi ya jamii, dini hii pia imejali na kutambua maslahi ya mtu binafsi vilevile vile. Katika mtazamo huo kila mmoja kati ya watu wa familia moja anawajibika mbele ya mwenzake. Katika baadhi ya vipindi vyetu mbalimbali vya Radio Teheran tuliwahi kuashiria athari za mitazamo haribifu ya ideolojia za humanism, secularism na liberalism katika kusambaratika jamii katika nchi za Magharibi. Tulisema kwamba hivi sasa pia katika jamii za kimagharibi mitazamo ya aina hiyo inazuia ndoa na inazuia kuasisiwa familia. Hii ni kwa sababu wanawake na wanaume wanatambua wa ndoa na kukubali majukumu kuwa ni kikwazo cha maendeleo. Kutokana na fikra hizo za uchupaji mipaka, ndio maana hii leo kunashuhudiwa ongezeko kubwa la talaka na familia zenye mzazi mmoja. Sasa hebu tutupie jicho walau kwa muhtasari itikadi na mitazamo ya feminism. Feminism, yani ufeministi ni harakati au ideolojia iliyojengeka juu ya misingi ya humanism, liberalism na secularism iliyojitokeza katika ulimwengu wa kimagharibi baada ya zama za Renaissance, yani kipindi cha mwamko wa sanaa katika karne za 14, 15 na 16 na kipindi cha kuchipuka upya huko Ulaya ambayo lengo lake lilikuwa kurejesha haki za wanawake zilizopotea. Feminism ni neno la Kifaransa ambalo lilitumiwa kwa mara ya kwanza na Charles Fourier, mwana idiolojia msoshalisti wa Kifaransa wa karne ya 19 kwa ajili ya kutetea harakati ya kupigania haki za wanawake. Huko nyuma, neno feminism, yaani ufeministi, lilikuwa likitumika katika masuala ya kitiba na kadhalika. Hata hivyo, baadaye neno hilo lilitumika kuashiria matukio muhimu Yaliyojiri katika nusu ya karne ya kumi na tisa yaliyokuwa yakizungumzia masuala ya kijinsia . Feminism ni jibu kwa ukiukaji wa haki za wanawake katika kipindi cha historia ya magharibi. Mwanamke katika utamaduni wa kimagharibi hakuwa na nafasi nzuri, licha ya nafasi ya thamani ya mwanamke katika utamaduni wa kiislamu. Ukitupia jicho historia utaona kuwa mwanamke katika ulimwengu wa kimagharibi amekandamizwa na kudhalilishwa sana. Mwanamke amekuwa akionekana kama si chochote si lolote, bali ni kama bidhaa na kikawaida huhesabiwa kama moja ya milki za mwanaume. Weledi wa mambo wa Kimagharibi wanaona kuwa kila mwanamke alijitambua kuwa mtu wa jinsia ya pili na chanzo cha dhambi za mwanaume, na alipewa majina ambayo yalikuwa yakitumika pia kwa ajili ya wanyama katika zama hizo. Wanawake katika ulimwengu wa Kimagharibi hawakuruhusiwa kushiriki katika masuala ya kijamii na kisiasa. Hata baadhi ya wasomi wa kimagharibi kama vile Arthur Schopenhauer mwana wa falsafa wa Kijerumani wa karne ya 18 na Saint Augustinus msomi wa Kikristo wa karne za kati waliwatambua wanawake kuwa ni sawa na wanyama. Baadhi ya wasomi wanaamini kuwa wanawake si duni na wachafu kuliko wanyama. Wakati huo huo, kinyume na mitazamo ya uchupaji mipaka kwa jinsia ya mwanamke, dini ya Uislamu imewapatia wanawake heshima kwa kuwashirikisha katika nyuga zote za kielimu, kijamii, kisiasa na kiutamaduni tangu mwanzoni mwa kudhihiri dini hiyo. Ndiyo maana mtume mtukufu Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, akasema kuhusiana na nafasi ya mwanamke katika Uislamu kwamba bora ya watoto ni mtoto wa kike. Tunaweza kusema kuwa kuibuka kwa feminism ni matokeo ya mazingira ya ubaguzi na dhuluma ya ulimwengu wa kimagharibi dhidi ya nafasi ya mwanamke. Kuenea na kukita mizizi fikra za secularism, humanism na liberalism ni sababu nyingine iliyosababisha kuibuka mrengo wa feminism. Aidha, mbali na matukio hayo, mfumo wa mabepari na wimbi la kustawi kiviwanda ulimwengu wa Magharibi, sambamba na kuasisiwa tabaka kwa jina la matajiri na wahajiri, dhuluma na ukandamizaji wa watu hao kwa jinsia ya mwanamke, viliibua wimbi jipya la malalamiko ya wanawake katika kalibu ya harakati ya feminism. Harakati hiyo ya kijamii ya wanawake awali ilianza huko Ufaransa na halafu Marekani, na baadaye ikaenea katika nchi za Magharibi, zilizokuwa zikilalamikia kutokuweko usawa wa haki, usawa wa kiuchumi, kisiasa, na kukosekana na sheria za kiadilifu kuhusiana na wanawake. Aidha, kuanzia mwongo wa themanini haki za kupiga kura za pande zote za wanaume zilitambuliwa rasmi katika baadhi ya nchi za Magharibi. Jambo hilo lilidhihirisha wazi ubaguzi kati ya mwanamke na mwanaume kuliko wakati mwingine wowote. Kwa msingi huo wimbi la kwanza la feminism ambalo lilifahamika kwa jina la harakati ya haki ya kura lilianza katika nusu ya karne ya kumi na tisa. Hatimaye baadhi ya nchi ziliwapatia wanawake haki ya kura baada ya kulalamika sana, wakitaka kurejeshewa haki zao yaani haki ya kupiga kura na kutoa maoni na mitazamo yao katika jamii. Kwa mfano, Uingereza ilikuwa nchi ya kwanza ya magharibi kutambua haki ya kupiga kura wanawake hapo mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane na kufuatiwa na Marekani mwaka elfu moja mia tisa ishirini. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani, Ayatullahi Hamanei, anasema kuhusu haki ya kupiga kura ya wanawake katika nchi za magharibi kwamba hadi kufikia miongo ya pili ya karne ya ishirini, hakuna mwanamke yoyote huko Ulaya aliyekuwa na haki ya kupiga kura. Kuanzia miaka 1916 hadi 1918 polepole nchi za Ulaya ziliamua kuwa mwanamke apatiwe haki za kutoa maoni, apatiwe haki ya kusimamia mali zake, na apewe haki za kijamii zilizosawa na mwanaume. Kwa msingi huo Ulaya imechelewa kuamka na imechelewa pia kufahamu mambo mbalimbali mbali. Hivi sasa inavyoonekana ni kuwa Ulaya inataka kufidia kubaki kwake huko nyuma kwa kuzusha urongo mbalimbali. Wapendwa wasikilizaji wa redio Tehrani, kipindi chetu cha makala ya wiki kinakomea hapa na Tulizungumzia matatizo ya familia katika nchi za magharibi. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 15 Muharram 1447 hijiria sawa na Julai 11 mwaka 2025 miladia. Tarehe 11 Julai imepewa jina la siku ya kimataifa ya jamii. Siku ya leo inakumbusha tukio la tarehe 11 Julai 1978 wakati idadi ya watu duniani ilipopindukia bilioni tano takribani miaka arobaini iliyopita Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza ulitoa mpango wa kupanga na kudhibiti idadi ya watu duniani. Hatua hiyo ilitokana na kuwa ongezeko la watu linahitajia ustawi wa kudumu, linahitajia upanuzi wa miji na kupatikana huduma muhimu kama za tiba. Kutokana na uhakika huo, kuna haja kwa mataifa yote ya duniani kuandaa mipango mizuri ili kuhakikisha watu wanaishi maisha salama umaskini unapungua, kuna kuwekwa na uwiano wa ukuaji na uongezekaji wa idadi ya watu, kuwekwa familia na jamii salama na ambazo zitaishi katika maisha mazuri na salama zaidi. Siku hii huadhimishwa kila mwaka kama siku ya idadi ya watu duniani. Katika siku kama ya leo miaka 858 iliyopita, sawa na tarehe 15 Muharram mwaka 589, alizaliwa Ali bin Musa bin Jafar maarufu kwa jina la Ibni Taus, faqihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika eneo la Hilla nchini Iraki. Ibni Taus alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia mjini Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka kumi na tano. Ibni Tawus alipata umashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni al Luhuf, ambacho ndani yake amezungumzia ya kwa namna bora zaidi matukio ya siku ya Ashura na harakati ya Imamu Hussein bin Ali bin Abitalib alayhi salam katika medani ya vita ya Karbala. Kitabu kingine mashuhuri cha mwanazuoni huyo ni Al Iqbal. Ibni Tawus alifariki dunia mwaka 664 akiwa na umri wa miaka 75. Katika siku kama ya leo miaka 781 iliyopita, mji wa Baitul Muqadas ulikombolewa na Waislamu wakati wa, wa vita vya msalaba. Vita vya msalaba vilianza mwishoni mwa karne ya 11 Miladia, na watu wa Ulaya waliwatwisha Waislamu vita hivyo. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahiri wakiwa na lengo la kuteka Beitul Muqadas, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa ni kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu na kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo, wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba na miaka thelathini iliyopita katika siku kama leo, Waislamu zaidi ya elfu nane wa mji wa Srebrenica mashariki mwa Bosnia Herzegovina waliuawa kwa umati. Mauaji hayo yalifanywa na Waserbia wenye misimamo mikali. Maafa hayo yalikuwa mauaji makubwa zaidi ya halaiki kuwahi kutokea barani ya Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Wanamgambo wa Kiserbia wakiungwa mkono na serikali ya Belgrade waliuvamia mji wa Sebrenisa licha ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kulitangaza eneo hilo kuwa la amani mwaka 1993 na kutumwa askari wa umoja huo katika mji huo. Waislamu wa mji wa Sebrenisa walijaribu kuondoka katika mji huo, lakini watenda jinai wa Kiserbia waliwaua wanaume na watoto wao wa kiume na kuwaruhusu wanawake kuondoka katika mji huo. Wakati wa mauaji hayo ya kimbari, wanajeshi wa kulinda amani wa Uholanzi waliokuwekwa katika eneo hilo hawakuchukua hatua yoyote ya kuwahami waislamu hao wa Sebrinisa. Nam hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Spika wa bunge la Iran amesema kusitishwa kwa uvamizi wa kijeshi wa hivi karibuni wa Israel dhidi ya Iran kulitokana na kushindwa utawala huo awala sio kutokana na kujizuia kwa upande wake. Israeli imeua Palestina zaidi ya themanini ndani ya saa 24. Na harakati ya ansarullah ya Yemen yayonye Israel kuwa hayumkiniki kufungua bandari yake ya Eilat. Uh, lazima dina kutoka hapa Teheran, ila akuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.