mwenye kurehemu na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazieni mubashara kutoka hapa Teheran. Na wapenzi wa sikilizaji, katika siku hii ya leo Jumatano, wakati huu tumewataarisheni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni wakati wa kutegia sikio podcast yetu kuhusiana na maudhui ya historia ya dunia na itafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha kasida yetu ya leo. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Hali kadhalika kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio ya mshirika ambayo ni Maarifa FM. E, Hal kadhalika pia unaweza kutufuatilia, uh, kupitia mitandao ya kijamii ambapo mtandao wetu wa YouTube ni Iran Radio, uh, SW uh, yani Iran Radio kwa Kiswahili ambapo unaweza kupata maudhui mbalimbali mbali. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran akutana na, na mrithi wa ufalme wa Saudia na wajadili masuala muhimu kuhusiana na eneo la Asia Magharibi. Wanazuoni mia moja wa Kiislamu wawatangaza watangaza Trump na Netanyahu kuwa ni maadui wa Mwenyezi Mungu. na rais William Ruto wa Kenya aonya kuhusu njama ya kuipindua serikali yake kupitia maandamano. Karibuni na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amekutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa ngazi za juu wa Saudi Arabia, ambapo mazungumzo hayo yalihusu masuala mbalimbali yakiwemo uimarishaji wa usalama na utulivu katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya ya Kati. Shirika rasmi la habari la Saudi Arabia SPA liliripoti kuwa Rakchi alikutana na mrithi wa kifalme wa Saudia Muhammad bin Salman katika kasri la Assalam huko Jidda siku ya Jumanne, ambapo walitathmini uhusiano kati ya nchi mbili pamoja na maendeleo ya hivi karibuni katika eneo. Waziri huyo wa Iran alimshukuru mfalme wa Saudi Arabia kwa msimamo wake wakulaani uvamizi wa Israeli dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran na pia ametoa pongezi kwa juhudi na mipango ya Bin salman ya kuendeleza usalama na utulivu wa kikanda. Kwa upande wake Muhamad Bin salman alielezea matumaini yake eh, kuwa makubaliano ya kusitisha mapigano kwa upande mmoja yaliyodhaminiwa na Marekani yatasaidia kuleta hali ya usalama na utulivu katika eneo. Bin salman amesisitiza msimamo wa ufalme wa Saudi Arabia wa kuunga mkono njia ya mazungumzo ya kidiplomasia kama njia bora ya kutatua migogoro. Mnamo alfajiri ya tarehe 13 Juni utawala haramu wa Israeli ulianzisha mashambulizi makubwa ya aina yake dhidi ya ya miundombinu ya kijeshi na kiraia ya Iran, mashambulizi ambayo yalisababisha vifo vya mamia ya watu, wakiwemo wanawake, watoto, na maafisa wa ngazi za juu wa kijeshi. Katika kujibu mashambulizi hayo, vikosi vya ulinzi vya Iran vikiongozwa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC vilizindua operesheni ya kulipiza kisasi kwa jina ahadi ya kweli ya tatu dhidi ya utawala wa Israel na kushambulia maeneo muhimu ya kijeshi, kijasusi, viwanda nishati na utafiti na maendeleo katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa jina la Israel. Marekani ambayo ilikuwa mwenye eh, Kuongoza mazungumzo uongozamazugzoi yani, Marekani ambayo ilikuwa kwenye mazungumzo na Tehran kuhusu mpango wake wa nyuklia wa amani tangu Aprili, nayo ilizindua mashambulizi yake ya kijeshi dhidi ya Iran tarehe 22 Juni kwa kulenga maeneo muhimu ya nyuklia. Shambulizi hilo lilijibiwa haraka na Iran kwa kushambulia kambi kubwa ya kijeshi ya Marekani iliyoko Qatar. Utawala wa Israeli lazimika kutangaza kusitisha mashambulizi yake tarehe 24 Juni, tangazo ambalo lilitolewa kwa niaba yake na rais wa Marekani Donald Trump. Akiwa Saudia, Arakchi pia amekutana na waziri wa mambo ya nje wa Saudia, mwanamfalme Faisal bin Farhan bin Abdalla, pamoja na waziri wa ulinzi mwanamfalme Khalid bin Salman bin Abdul Aziz. Wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia imetoa e, taarifa rasmi na kusema katika mkutano, um, kati ya Arakchi na Farhan, pande zote mbili zilijadili maendeleo ya hivi karibuni katika eneo e, na juhudi za kuleta usalama na utulivu wa kikanda. Jeshi la nchikavu la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu uh, IRGC limewapa pigo kali wanamgambo na magaidi wanaungwa mkono na maadui katika operesheni kubwa ya kupambana na ugaidi inayofanyika katika jimbo la kusini mashariki la Sistan na Baluchistan karibu na mpaka wa Pakistan. Kwa mujibu wa taarifa ya kituo cha Quds cha jeshi la RGC iliyotolewa Jumanne jioni, maficho ya magaidi kadhaa yaligunduliwa katika mji wa pwani wa Chabahar kutokana na uelewa wa wananchi wa eneo hilo. Haya yamejiri wakati mazoezi makubwa ya kijeshi yanayojulikana kama Mashujaa wa Usalama yakiendelea. Taarifa hiyo ilieleza kuwa jeshi hilo lilifanikiwa kuwaangamiza magaidi sita kwa operesheni ya haraka na yaki E, sasa kabisa. Aidha, magaidi hao waliouawa walipatikana wakiwa na idadi kubwa ya silaha. Jeshi la RGC limebainisha kuwa magaidi waliouawa walikuwa na mipango ya kutekeleza mfululizo wa mashambulizi ya kigaidi katika maeneo yenye msongamano wa watu. Jimbo la Sistan na Baluchistan linalopakana na Pakistan lilikumbwa mara kwa mara na mashambulizi e, ya kigaidi dhidi ya raia na maafisa wa usalama kwa miaka kadhaa sasa. Makundi ya kigaidi yanayolenga maslahi ya Iran, hasa katika maeneo ya kusini mashariki na kusini magharibi mwa nchi, yanaaminika kuwa na uhusiano wa karibu na mashirika ya kijasusi ya mataifa ya kigeni hasa yale ya magharibi na ya utawala haramu wa Israel. Mnamo tarehe 26 Oktoba mwaka jana maafisa kumi wa vikosi vya usalama vya Iran waliuawa washahidi katika shambulizi la kigaidi lililotokea katika wilaya ya Goharkuh, kaunti ya Taftan, jimboni humo. Kundi linalojiita Jaishul Adl lilidai kuhusika na shambulizi hilo ambalo lilikuwa miongoni mwa mashambulizi mabaya zaidi e, kutokea katika eneo hilo katika ya miezi ya karibuni. Kundi hilo la kigaidi limewahi kufanya mashambulizi mengi ya kigaidi nchini Iran, hasa katika jimbo hilo la Sistan na Baluchistan. Mbinu zake ni pamoja na utekaji wa walinzi wa mipaka, kushambulia raia na vituo vya polisi kwa nia ya kuchochea machafuko na hali ya taharuki. Kundi la wanazuoni na wasomi mia moja wa Kiislamu kutoka sehemu mbalimbali duniani wametoa tamko rasmi wakimtangaza rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Binyamin Netanyahu kuwa maadui wanaopigana na Mwenyezi Mungu na ni waharibifu katika ardhi. Wametangaza pia uungaji mkono wao kamili usoyumba kwa uongozi wa busara na thabiti wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei kama kiongozi aliyeamsha umma wa Kiislamu na mbeba bendera uh, wa hadhi ya Kiislamu ambaye kwa hikma, ushujaa na busara anaongoza njia ya heshima, kusimama kidete na umoja wa umma wa Kiislamu. Tamko hili limetolewa kufuatia matamshi ya dharau kutoka kwa Trump na Netanyahu waliodokeza wazo la kutaka kumuua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Khamenei. Waliosaini tamko hilo ni wanazuoni wa Kishia na Kisuni kutoka Iraq, Uturuki, Palestina, Pakistan, Libya, India, Australia, Kenya, Oman, Rusia au Rusi, Siria, Algeria, Lebanon, Bangladesh, Afghanistan, Tunisia, Bahrein, Marekani, Sudan, Qatar, Thailand, Yemen, Mauritania, Misri, Indonesia, Senegal na Jordan, wakirejelea aya za Kurani tukufu, wanazuoni hao walimtangaza Trump, Netanyahu na viongozi wengine wa utawala wa kizayuni kuwa maadui wa Mwenyezi Mungu na mtume wake na waharibifu katika ardhi kwa vitendo vyao vya kueneza ufisadi, kumwaga damu, kuvamia ardhi za Kiislamu, mauaji ya Wapalestina wanyonge na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Tamko hilo limesema, kwa mujibu wa misingi thabiti ya sheria za Kiislamu, aina yote ya suluhu, urafiki na ushirikiano utawala batili wa kizayuni na pia utawala dhalimu wa Marekani ni haramu kisheria kwa sasa. Aidha, wameongeza kuwa hatua za wahalifu hawa wawili zinakiuka wazi wazi haki za watu wa Palestina na mataifa yaliyodhulumiwa katika eneo. Wanazuoni hao wamewataka Waislamu wote na wasomi wa Kiislamu kuungana, kushikamana na kuwa na msimamo mmoja na kuunda safu ya pamoja kukabiliana na njama za Marekani Israel na washirika wao. Wamesema leo hii kuliko wakati mwingine wowote, umma wa Kiislamu unahitaji umoja, mshikamano wa kielimu, wa kidini na hali kadhalika kisiasa. Wanazuoni hao wameitaka jamii ya kimataifa kuanzisha mara moja mahakama huru za kimataifa ili kuwafikisha Trump, Netanyahu na maafisa wengine wa Israel waliotenda jinai eh, na uhalifu mbele ya mikono ya sheria. Kwa mujibu wa tamko hilo, suala la Palestina na mji mtakatifu wa, wa Kuds linabaki kuwa kipaumbele kikuu cha umma wa Kiislamu, na mapambano ya haki yataendelea hadi Palestina ikombolewe kikamilifu na utawala wa kizaini wa Israel ulio kama saratani kuondoshwa kabisa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa wajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Mwandishi maarufu wa habari na mchambuzi wa kisiasa wa Israel amefichua kiwango kikubwa cha ubanaji wa habari uliofanywa na utawala wa Tel Aviv katika vita vya siku kumi na mbili vya uchokozi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amebainisha kuwa polisi wa Israel walimzuia eh, kurekodi eh, maeneo yaliyoshambuliwa na ndege zisizo na rubani na makombora ya Iran. Raviv Drak, mwandishi wa televisheni ya Channel ya 13 ya Israeli, alieleza kupitia kipindi cha televisheni kuwa kitengo cha udhibiti wa kijeshi yaani Israeli Military Censor, ambacho ni sehemu ya idara ya ujasusi wa jeshi la Israeli, kimekuwa chombo mikononi mwa utawala wa Tel Aviv kwa ajili ya kupotosha ukweli. Drak amesisitiza kuwa katika tukio moja, polisi wa Israeli walimzuia kurekodi uharibifu uliosababishwa na mashambulizi ya Iran, akisema, nilipoonyesha kitambulisho changu cha mwandishi wa habari walipunguza sauti zao, lakini wakasema kupiga picha hapa ni marufuku. Mwandishi huyo amesema kuwa baada ya kusoma makala katika gazeti la The Telegraph kuhusu kambi tano za kijeshi zilizolengwa na kuharibiwa na makombora ya Iran, aligundua kuwa mojawapo ya kambi hizo ni ile aliyoiona mwenyewe kwa macho yake. Drak anasema udhibiti huu haufanywi kwa sababu za kiusalama, bali kulinda udanganyifu na kueneza taarifa potofu kuwa eti kumekuwepo na ushindi. Lengo si kuwazuia wa Irani kupata taarifa, maana wao tayari wanajua walikolenga, bali kuwazuia Waisraeli kujua kiwango cha hasara iliyopatikana. Mchambuzi huyo wa kisiasa aliongeza kuwa udhibiti huu haufichi kwa ajili ya kulinda operesheni za baadaye za kijeshi, bali kuficha kushindwa na udhaifu ambao tayari umetokea. Mdraka ameongeza kuwa haya si masuala ya usalama tena, bali ni propaganda tupu. Na kwa kumalizia ni kuwa rais William Ruto wa Kenya leo Jumatano amewashutumu wapinzani wake wa kisiasa kwa kupanga njama ya kupindua serikali yake, akionya kuwa mashambulizi dhidi ya vituo vya polisi na maandamano yenye vurugu yatatafsiriwa kama vitendo vya kivita. Akizungumza katika kituo cha polisi cha Kilimani jijini Nairobi wakati wa ukaguzi wa mradi wa makaazi kwa maafisa wa polisi, Ruto alisema, nataka kuwaambia wale wanaodhani wanaweza kubadilisha serikali hii kwa kutumia vurugu na njia zisizo halali kabla ya mwaka 2027 kwamba wajaribu waone. Amesema hii ni nchi ya demokrasia na Wakenya watachagua uongozi kupitia kura. Hatuwezi kuchagua viongozi kwa kutumia vurugu, hilo halitatokea katika nchi hii. kauli zake zinakuja huku maandamano dhidi ya serikali yakiongezeka kote Kenya katika wiki za hivi karibuni, yakionekana kuchochewa na wanasiasa wa upinzani uh, ambao wanatumia vibaya malalamiko ya wananchi kuhusu ukatili wa polisi na hali ngumu ya kiuchumi. Katika siku za hivi karibuni, waandamanaji wameripotiwa kuvamia vituo vya polisi na kukabiliana na vikosi vya usalama, huku video zikisambaa mitandaoni zikionyesha hali ya machafuko katika maeneo mbalimbali. Ruto akiwa na hasira dhahiri, aliwatuhumu baadhi ya waandamanaji kuwa wanafadhiliwa na wapinzani wa kisiasa na akaapa kuchukua hatua kali. Aliweka wazi kuwa shambulizi lolote dhidi ya kituo cha polisi litachukuliwa kama jaribio la uasi. Onyo hili linaajiri siku chache kabla ya maandamano ya kumbu, siku chache baada ya maandamano ya kumbukumbu -kumbu ya Sabasaba, ambapo watu thelathini na moja waliripotiwa kuuawa eh, baada ya kushambuliwa katika maandamano. Zaidi ya watu wengine pia mia tano wanaripotiwa kukamatwa, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa ni wakati wa kutegia sikio. Tahariri yetu ya leo itahusu sababu za kufeli duru ya tano ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Hamas na utawala wa Israel. Duru ya tano ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya utawala wa kizaini wa Israel na harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina Hamas nchini Qatar kuhusiana na mapatano ya kusitisha vita vya mauaji ya kimbari huko Ghaza na kubadilishana mateka imemalizika bila mafanikio ya maana. Wakati huo huo, maafisa wa Palestina wanasema katika mazungumzo na televisheni ya Sharaki ya Saudia kwamba utawala wa kizawini ndiyo sababu ya kutozaa matunda ya mazungumzo hayo. Afisa mmoja wa Palestina amesema mazungumzo yamekwama na kwamba badala ya kufanya mazungumzo, timu ya mazungumzo ya Israeli inasikiliza tu na kusema itashauriana na viongozi wa utawala huo kuhusu maudhui zote. Afisa huyo wa Palestina amesema timu ya mazungumzo ya utawala wa kizayuni haina mamlaka ya kufanya maamuzi, na huu ni mwendelezo na huu ni mwendelezo wa sera ya kuchelewesha ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu ili kuzuia kufikiwa mapatano ya aina yote. Izzat Asharka mwakilishi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema na hapa namnukuru: madai ya Netanyahu ya kuwarejesha mateka wote wa kizayuni wanaoshikiliwa katika ukanda wa Gaza na kujisalimisha Hamas hayatoani ha... na ukweli hayaowani na ukweli wa mambo katika medani ya vita, bali anaakisi kushindwa kisaikolojia kwa waziri mkuu huyo wa Israeli. Asharka ameeleza na kuwa Ghaza haitosalimu amri mbele ya utawala wa kizayuni na kuongeza kuwa mkawama hutalazimisha masharti yake sawa kabisa na ulivyomtwisha adui mzayuni mlingano katika medani ya vita. Mazungumzo ya kusimamisha vita ukanda wa Gaza yalianza Jumapili tarehe sita Julai huko Doha, mji mkuu wa Qatar, kabla ya mazungumzo ya Netanyahu na rais Donald Trump wa Marekani huko ikulu ya White House. Mazungumzo hayo yaliwekwa katika ajenda ya kazi baada ya harakati ya Hamas kutoa jibu chanya kwa nchi patanishi kuhusu mpango wa kusitisha vita. Hamas ilitangaza katika taarifa yake kuwa harakati hiyo imetoa jibu chanya kwa pendekezo jipya la wapatanishi kwa minajili ya kusimamisha vita na mashambulizi dhidi ya watu wa Ghaza baada ya mashauriano ya ndani na makundi mengine ya mukawama na harakati za Palestina. Katika taarifa hiyo, Hamas imesema iko tayari kikamilifu na kwa azma thabiti kushiriki katika duru mpya ya mazungumzo kwa ajili ya kuainisha njia mbalimbali mba za kutekeleza mpango huo. Wakati Hamas ikitangaza nia yake ya kufanya mazungumzo, timu ya mazungumzo ya Israeli inakabiliwa na vikwazo vya ndani na ukosefu wa utashi wa kisiasa wa kufikia mapatano ya haraka. Upande wa Palestina umetangaza kuwa kundi la mazungumzo la utawala wa kizayuni halikuwa na mamlaka ya kufanya maamuzi na lilazimika kushauriana na maafisa wakuu wa kizayuni huko Tel Aviv juu ya kila jambo. Hii inamaanisha kuwa eh, hakuna hatua zilizopigwa katika mazungumzo. Timu za mazungumzo ya Palestina kwa upande wake imesema kuwa mwenendo huu ni sehemu ya sera ya kupoteza muda ya Benjamin Netanyahu ili kuzuia kufikiwa mapatano. Hamas imetangaza uh, kuwa utawala wa Kizaini badala ya kukubali usitishaji vita unang'ang'ania kuendeleza uh, mauaji na hili limesababisha li kukwama mazungumzo. Viongozi wa Hamas wameashiria kwamba utawala wa Kizaini wa Israel kwa mara kadhaa umekwamisha kufikiwa mapatano na hata baada ya kukubali mipango ya wapatanishi, Israeli imekataa kuyatekeleza mipango hiyo. Mwenendo huu umeifanya Hamas kutoamini pendekezo lolote jipya la Israel. Duru ya matano ya mazungumzo sio moja kwa moja kati ya Hamas na Israel imemalizika bila ya mafanikio, huku hitilafu za ndani zikiongezeka huko zikiongezeka Tel Aviv, kati ya wazayuni wenyewe, eh, baina ya wale wenye misimamo mikali eh, na ya wastani katika baraza la mawaziri la Netanyahu. Fikra potofu ya Netanyahu ya kuendeleza vita Gaza na madai yake ya kuangamiza nguvu ya kijeshi Hamas vimeliweka baraza la mawaziri linalopenda vita la Tel Aviv katika hali ya mgogoro mkubwa wa ndani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo hayo. Tutakuwa na kipindi cha podkasti ya historia ya dunia, baada ya hapo ni makala ya leo katika historia, na kisha kasida yetu ya leo. Karibuni kusikiliza sehemu iliyosalia matangazo yetu. Historia, historia ya dunia. Mamia ya miaka iliyopita, sherehe ya ajabu ilikuwa ikifanyika kila mwaka katika jiji la Vanisi, Italia. Mtawala wa mji huo alikuwa ametenga siku maalumu ambayo alikuwa anaondoka mjini na kuenda katikati ya bahari kwa mashua na kuchukua pete ya harusi kutoka mfukoni mwake akiielekeza upande wa baharini kwa muda na halafu alikuwa anaitupa majini kwa heshima. Kwa kutumia njia hiyo, mtawala huyo alikuwa anahesabu ameioa bahari na kuifanya ni milki yake. Sherehe hiyo ilikuwa ishara ya udhibiti wa Venice na nguvu zake juu ya bahari. Venice ulikuwa ni mji wa mabaharia mashuhuri na ulipata utajiri mkubwa kutokana na biashara ya baharini. Hii ni episodi ya 18 ya mfululizo wa podcasti ya historia ya dunia: hadithi na kumbukumbu -kumbu za fedha fedha na fedha fedha nyingi zaidi na fedha zisizo kifani. wafanya biashara wa Ulaya, kutoka kaskazini hadi kusini, walikuwa na safiri hadi Venice na kusubiri bidhaa za meli zilizokwenda kwenye bandari za Misri na Syria. Wafanyabiashara wa Venice walinunua bidhaa za mashariki kama vile viungo, vitambaa, mazulia na hariri kutoka nchi za Asia na kuziuza barani Ulaya. Sarafu za dhahabu na fedha zilitiririka mjini Venice kutoka kona zote za Ulaya. Venice lilikuwa ni jiji tajiri zaidi barani Ulaya. Lakini baadhi ya matajiri wa Venice walikuwa wameacha kusafiri baharini kwa kuhofia maisha yao na hatari za baharini. Walichofanya, matajiri hao waliwakopesha fedha wafanyabiashara waliokwenda Venice kutoka nchi nyingine za Ulaya, na baada ya muda walikuwa wanarudishiwa pesa hizo na riba juu yake. Makasisi wa Kikristo waliona njia hiyo ni haramu, lakini ilikuwa imeenea sana katika jamii ya Mayahudi. Kwa karne nyingi Mayahudi walikuwa wanaona kuwa njia hiyo ya kukopesha pesa na kuchukua riba kutoka kwa wafanyabiashara wa nje ya mji wa Venisi, ilikuwa inaruhusiwa tu kufanywa dhidi ya wafanyabiashara wasio Mayahudi, na walipiga marufuku kufanyiwa Mayahudi wenzao. Mayahudi matajiri walikaa kwenye viti vilivyoitwa benki na kula riba wakiwakamua wafanyabiashara wengine wasio Mayahudi wa barani Ulaya. Miaka kadhaa baadaye, biashara ya kukopesha fedha kwa njia ya kurejeshwa fedha hizo na riba juu yake ikawa maarufu kwa wakazi wa mji wa Venice na katika nchi nyingine za Ulaya. walijifananisha na benki za Venice na hapo tena, taasisi zilizoitwa benki ziliundwa. Mwanzoni mwa karne ya 12 nchi za Ulaya zilikuwa na dhahabu na fedha kidogo sana. Sarafu za Ulaya zilikuwa zikienda Asia kununua bidhaa za mashariki mwa dunia, na akiba ya dhahabu na fedha ya Ulaya ilikuwa ikipungua. Sarafu zilikuwa adimu sana katika baadhi ya maeneo ya Ulaya kiasi kwamba watu walikuwa wakifanya biashara kwa kuuza pilipili na ngozi za vidudu viitwavyo kindi, yani squirrel badala ya pesa wazungu waliuza vijana wengi kutoka sehemu za mashariki mwa bara hilo kwenda kuwa watumwa huko Asia Magharibi ili kuweza kukimu maisha yao na kupambana na ukata na umaskini wa kupindukia katika nchi zao barani Ulaya. Ukosefu mkubwa wa pesa huko Ulaya ulipelekea wafanyabiashara wengi kufilisika na wale waliokuwa wamekopa pesa walipoteza mali zao. Ili kuponya ukata mkubwa wa fedha, wazungu walilazimika kupanda meli zao na kusafiri hadi kwenye mabara na nchi nyingine ili kukimbia hali ngumu sana ya maisha yao barani Ulaya. Watu wa kabila la Inka, yaani wenyeji wa asili wa Amerika Kusini, walikuwa wanayahesabu madini ya dhahabu kuwa matone ya jasho la jua na madini ya fedha kuwa machozi ya mwezi walikuwa wanatumia madini hayo kutengeneza vitu vya mapambo sasa walipoona tamaa ya kuchupa mipaka waliokuwa nayo wazungu kuhusu madini hayo walishangaa sana manco kapak chifu wa makabila ya asili ya bara la amerika aliwashangaa sana wazungu hao na kusema hata kama milima yote ya barafu ingeligeuka kuwa dhahabu basi wazungu hawa wasingelitosheka kitu ambacho wa Inka walikuwa hawakijui ni kwamba wazungu hawakutumia madini ya fedha kutengenezea mapambo tu, bali waliyageuza madini hayo kuwa fedha. Mwaka elfu moja mia tano na arobaini na tano, mwenyeji mmoja wa bara la Amerika aliyeitwa Diego Gualia aligundua mlima uliotengenezwa kwa machozi ya mwezi, yaani madini ya fedha. Naam, kuanzia chini hadi juu. Mlima huo ulikuwa na fedha safi. Uchumi wa dunia ulibadilika kwa ugunduzi huo. Wahispania waliovamia haraka mgodi huo waliajiri wakazi wa vijiji vilivyozunguka mlima huo na kuwalipa na kuwafanya wenyeji wote wawatumikie wao katika kuchimba madini hayo ya fedha. Lakini baada ya kupita muda, wakoloni wa Kikristo hispania walitia ulimi puani, walikanyaga ahadi zao na kuwatwisha wenyejua maeneo hayo kazi za lazima kwenye mgodi huo. Wanaume waliokuwa na umri wa kati ya miaka kumi na saba na hamsini katika eneo ambalo leo hii linajulikana kwa jina la Peru walilazimishwa kufanya kazi hiyo. Wanaume hawa walilazimishwa kushiriki katika uchimbaji madini hayo kwa muda usiopungua miezi sita mfululizo, tena katika mazingira magumu sana vifo visivyo na idadi miongoni mwa wafanyakazi wa migodi vilikuwa ni jambo la kawaida kabisa. Wakoloni, wawakilishi wa kanisa kutoka Ulaya, waliwalazimisha wenyeji wa bara la Amerika kuvunja na kuponda miamba ya mgodi na kuchanganya na zebaki kisha kuosha na joto mchanganyiko ili kutenganisha zebaki na kubakisha madini safi ya fedha. Moshi wenye sumu ya zebaki ulikuwa unawaua wengi wao wa bara la Amerika mmoja baada ya mwingine. Kisima kikuu kilichochimbwa mlimani kilikuwa na kina cha mita mia mbili na hamsini hivi. Wafanyakazi wa migodi walilazimishwa kumimina vipande vya mawe kwenye mifuko, wakafunga mifuko hiyo migongoni mwao na kupanda ngazi kupeleka madini hayo. Ngazi hizo zilikuwa nyembamba na telezi. Wengi wao waliteleza kwenye ngazi na kuanguka kwenye kina kirefu cha kisima. Mara nyingi wafanyakazi hao walikuwa wanaangukiwa na mawe na kuuawa kikatili, lakini yote hayo hayakuwa muhimu kwa wakoloni wa Ulaya, ambao wenyewe walikuwa wanajifaharisha kuwa ni watumishi wa kanisa. Wahispania walijenga mji mkubwa ulioitwa Potosi karibu na mlima huo wa fedha katika nchi ambayo leo inajulikana kwa jina la Bolivia. Waligeuza fedha walizozipata kuwa sarafu za Kihispania au peso na kuzipeleka katika nchi yao kwa meli. Kasisi Mhispania aitwaye Antonio de la Calancha aliandika hivi katika kumbukumbu zake, kumbu kila sarafu inayotengenezwa huko Potosi hugharimu maisha ya watu kumi wenyeji. Shahidi mwingine alifananisha mgodi huo wa fedha na mdomo wa kuzimu, ambao watu waliopata bahati kubwa zaidi ni wale waliokuwa wanakufa kazini. Wale ambao hawakubahatika kufa kazini walitumia maisha yao yote katika maumivu na mateso mabaya. Kila wiki nusu ya wafanyakazi wapya wa mgodi walikuwa walemavu na kukwama chini ya ardhi. Wakoloni wa Kristo wa Uhispania waliendelea kuchimba madini ya fedha kutoka kwenye mlima huo kwa zaidi ya karne mbili, yaani miaka mia mbili. Kati ya mwaka 1556 na 1783, walitoa tani 170 za madini ya fedha kutoka kwenye mgodi huo kila mwaka. Idadi ya wakazi wa mjini wa mji wa Potosi ilikuwa ikiongezeka kila siku na mji huo ukawa mkubwa kuliko miji mingi ya Ulaya. Hadi hivi leo kuna methali zinazopigwa kuhusu mji huu kwa lugha ya Kihispania. Kwa mfano katika utamaduni wa Wahispania, hadi hivi sasa, wakati mtu anapotaka kuzungumzia kitu ambacho kinafaa kujaribiwa na kikaweza kuleta furaha, utawasikia wanasema hata Potosi moja inafaa kuijaribu. Wahispania walipata pesa nyingi kutoka eneo la Amerika Kusini ambalo hivi sasa linaitwa Bolivia. Walitumia pesa hizo haraka. Sasa walikuwa wakinunua chochote walichotaka kutoka nchi nyingine, na pesa zao zilienea haraka kote barani Ulaya. Ulaya ilianza kusahau polepole pole shida ya pesa. Lakini je, wanaume waliokuwa wameketi kwenye viti huko Venice, Italia wakisubiri kufanya riba Walifurahishwa na suala hilo? Walijiuliza gawio lao kwenye fedha hizo ni lipi? Hadi wakati huo, mji wa Venis ulikuwa ni kama sumaku inayovuta kila kitu. Ilikuwa imevuta pesa za nchi mbalimbali za Ulaya ili kununua bidhaa za mashariki mwa dunia na kuwauzia watu wa maeneo hayo mengine ya bara hilo, lakini sambamba na baadhi ya maharamia wa Ulaya kuelekea maeneo ya Amerika ya Latini na kupora utajiri wa madini ya fedha na dhahabu na kupeleka barani Ulaya mali hizo za wizi. Maharamia wengine walijifunza mbinu za kuelekea mashariki mwa dunia kupitia kulizunguka bara la Afrika. Sasa waliweza kununua na kuuza bidhaa zao bila ya udalali wa mji wa Venice. Wakazi wa mji wa Venice ambao ufalme wao uliwahi kusherehekea ndoa yake na bahari na kujivunia wafanyabiashara wake wa baharini, sasa walitazama kwa tamaa na choyo sarafu nyingi za dhahabu na fedha zilivyokuwa zinasambazwa katika miji mbalimbali ya Ulaya, huku wao wakiwa na kasima ndogo tu katika kinyang'anyiro hicho. Walishuhudia hata Waholanzi wakijihusisha na biashara ya mabadilishano ya fedha, wakawa wanaiga mfumo wa benki wa watu wa Venice. Sasa, mji mkuu wa Holanzi, Amsterdam ukageuka na kuwa kituo kikuu cha mabadilishano ya fedha barani Ulaya. Waholanzi walikuwa wamebadilisha benki ndogo za Venice kuwa vituo vikubwa vya mabadilishano ya fedha. Matajiri wa nchi za Ulaya nao hatua kwa hatua walisahau Venice, wakawa wanapigana vikumbo katika kujaribu bahati zao huko Amsterdam. Mbali na wazungu waliokwenda kwenye bara la Amerika na wale waliofika Asia ya mashariki kwa kuzunguka dunia, wazungu wengine waliamua kuingia katikati mwa bara la Afrika na kutumia sarafu zao za dhahabu na fedha barani humo. Katika baadhi ya maeneo ya Afrika, dhahabu ilitumiwa kununua na kuuza bidhaa, lakini katika baadhi ya maeneo mengine Waafrika walitumia pesa zao wenyewe ambazo zilikuwa ningeni na kitu cha ajabu kwa wazungu. Huko Nigeria, Sierra Leone, Ivory Coast na maeneo mengine kadhaa, watu walitumia shanga zilizochongwa kutoka kwenye matumbawe ya baharini kama pesa. Shanga hizo zilikuwa na shimo katikati. Waafrika waliunganisha pesa zao za matumbawe kwenye uzi na kuzifunga viunoni mwao na kwa njia hiyo ukawa unajulikana utajiri wa kila mmoja wao. Wazungu mara moja walianza kufanya kazi ya kuzalisha kwa wingi pesa za matumbawe kwenye viwanda vidogo vidogo. Kwa pesa hizi walinunua mazao ya kilimo, ng'ombe na kondoo, nguo na hata watumwa wengi kutoka kwa machifu wa makabila ya Afrika. Baadhi ya makabila ya jadi ya waafrika yalitumia aina fulani ya ganda la rangi ya zambarau la chaza kama pesa na wakiliita wampum. Wazungu walianza kughushi wampum katika karakana na viwanda vyao vidogo vidogo, walitengeneza vitu sawa na fedha hizo za wampum kwa kutumia vipande vidogo vidogo vya glasi na kuzitumia katika biashara na wenyeji wa bara la Afrika. Utapeli huo mkubwa wa wazungu ulipelekea kuporomoka pesa za wampum na bidhaa zikawa ghali ajabu. Wanahistoria wa Ulaya wanaitaja hali hiyo mbaya iliyosababishwa na matapeli hao wa kizungu kwa jina la janga la mfumko wa bei barani Afrika. Waafrika walitatizika na matokeo wa machungu ya uzalishaji wa pesa bandia uliofanywa na wazungu wa Ulaya. Wafanyabiashara wengi kutoka kona mbalimbali mbali walikuwa sasa wanaelekea mjini Amsterdam Uholanzi, sio Venisi Italia tena kwa ajili ya kufunga mikataba mipya. Benki za Amsterdam ambazo zilikuwa za juu zaidi kuliko zile za Venisi ziliwapatia faida kubwa zaidi na kuwasaidia wafanyabiashara kufanya miamala yao kwa urahisi katika maeneo ya mbali na kuandika hundi na bili za kubadilishana fedha. Hatua kwa hatua, Amsterdam ilifunguka tena kwa watu ambao katika historia ya Ulaya hakuna mtu aliyetasawari kwamba kungekuwa na mtu yoyote mwenye pesa nyingi kama wao. Wale waliotajirika haraka sana walihakikisha wanawafanya wafalme na serikali kuwategemea. Mabepari walioibuka Ujerumani, Uholanzi na Uingereza waliweza kuzikopesha serikali kulipia vita vyao. Walilipa hata makasisi kununua idhini ya kuwa wawakilishi wa Papa, hadhi ya juu ya Kikristo wakati huo barani Ulaya. Kwa njia hii serikali na makanisa yote yakawategemezi na yaliyodhibitiwa na mabepari. Familia moja ambayo wafalme na mapapa wengi wa Ulaya walikuwa na deni nayo ilikuwa familia ya Faga. Johan Faga alikuwa na karakana ndogo ya kufuma vitambaa katika mji wa Augsburg na alikuwa akizalisha vitambaa vya sufi. Baada ya kupita muda, Faga aligundua kwamba vitambaa vilivyotengenezwa kwa pamba vilikuwa na faida zaidi ya vitambaa vya sufu. Alianza kuzalisha vitambaa vya pamba. Wateja walipokea vitambaa hivyo kwa shauku kubwa. Ili kupata faida kubwa zaidi, Faga aliamua kukidhaminia kiwanda chake pamba yake mwenyewe. Baada ya kuagizia pamba kwa muda kutoka nchi ya nchi, alipata biashara ya hariri yenye faida zaidi, hivyo aliachana na utengenezaji wa vitambaa na kuanza kununua na kuuza hariri na viungo. Baada ya kifo cha Johann Faga Mwanawe Jacob alifuata nyayo za baba yake. Jacob Faga alianzisha benki kwa kutumia mtaji wa familia na kuanza kuchimba madini ya shaba katika migodi ya Austria. Moja ya mbinu zake za kupandisha bei ya shaba katika eneo fulani ilikuwa ni kukubaliana na wafanyabiashara wengine kwamba hakuna hata mtu mmoja atakayeuza shaba katika eneo hilo isipokuwa yeye tu, ili wanunuzi wawe katika hali ngumu na kukubaliana na bei yoyote waliopewa. Huku ndiko kunakoitwa kuhodhi kila kitu. Ingawa Jacob Faga alimiliki benki kubwa, lakini alikopa kutoka benki nyingine. Wenye mabenki walijua kuwa mtaji wake ni mkubwa kuliko ule wa serikali, hivyo walimpa mikopo kwa kujiamini na kuomba viwango vya chini vya riba. Jacob alitumia pesa zake kumkopesha mfalme pesa hizo na kupata faida zaidi kutoka kwake. Alimhonga pesa Charles wa tano katika kampeni yake ya kuwa mfalme wa Ujerumani. Frederick wa tatu na Maximilian wa kwanza, wafalme wa Austria, pia walichukua mikopo mikubwa sana kutoka kwake. Mfalme wa Austria alipochelewa kurudisha pesa kwa Faga, Jacob alimwandikia hivi: ni dhahiri kwamba mheshimiwa usingeweza kutoa taji la ufalme bila ya msaada wangu, lakini sikufaidika na msaada wangu huu ila kidogo sana. Kama ningelikwenda kuisaidia Ufaransa ningepata faida kubwa. Natumai kwamba kwa kuzingatia msaada wangu mkubwa kwako, mheshimiwa utanilipa deni langu haraka. Riba ya deni langu pia usisahau. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 13 na mfungo nne Muharam 1447 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 9 Julai 2025. Siku kama ya leo miaka 1386 mia iliyopita, yaani sawa na tarehe 13 ina Muharam mwaka wa 61 Hijiria, Abdullah bin Afif aliyeuawa shahidi na gavana wa Yazidi bin Muawiya Ubaidullah bin Ziad bin Afif alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa waziwazi wazi dhidi ya jinai za Ubaidullah bin Ziad na kumuua shahidi mjukuu wa Mtume mtukufu rehma na amani ya Allah juu yake Imam Husein alaihi salaam na wafuasi wake baada ya Ubaidullah bin Ziadi kuwashambulia kwa kwa maneno makali na kuwavunjia heshima mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika majilisi yake. Abdullah bin Afif ambaye alikuwa miongoni mwa wacha wa Mungu wakubwa wa mji wa Kufa huko Iraq na wafuasi wa kweli wa Amirulmuminin al Ali bin Abitalib alayhi ssalam alikerwa mno na mwenendo huo wa gavana wa Yazid wa kuwavunjia ya heshima watu wa nyumba ya mtume rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubaidullah ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo baada ya kuua watu wa nyumba ya mtume mtukufu, alitoa amri ya kukamatwa afifu na kupelekwa kwake. Hata hivyo, wa watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari wa utawala wa Bani Umaiya walivamia nyumba ya Abdullah bin afif usiku na kumtoa nje, kisha wakamuua shahidi kwa kumkatakata kwa mapanga. Miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo, njama ya mapinduzi ya Nojeh iliyokuwa ikisimamiwa na Marekani nchini Iran iligunduliwa na kuzimwa. Njama hiyo ya mapinduzi iliratibiwa na shirika la ujasusi la Marekani CIA likishirikiana na baadhi ya vibaraka wa jeshi la anga la utawala wa Shah kwa shabaha ya kumuua Imamu Rohullah Khomeini, kuangamiza utawala wa Kiislamu hapa nchini na kumrejesha madarakani Shapur Bakhtiari. Miaka ishirini na tatu iliyopita, mwafaka na tarehe tisa ya Julai mwaka elfu mbili na mbili Umoja wa Afrika AU ulichukua nafasi ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OU baada ya kuidhinishwa na wakuu wa nchi za Kiafrika. OU iliundwa mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu ili kusaidia juhudi za kupigania uhuru wa nchi za Kiafrika na kutatua hitilafu miongoni mwa nchi hizo. Hata hivyo, siku baada ya siku kulijitokeza hisia kwamba katika mazingira ya ulimwengu wa leo kuna udharura wa kuundwa taasisi yenye nguvu za utendaji na yenye malengo mapya zaidi. Kwa msingi huo, katika siku kama ya leo mwaka elfu mbili na mbili, wakuu wa nchi wanachama wa umoja wa nchi huru za Kiafrika OU waliunda umoja wa Afrika AU katika mji wa Durban Afrika Kusini. Na siku kama ya leo miaka 14 iliyopita, Sudan Kusini ilitangazwa rasmi kuwa nchi huru inayojitawala. Nchi mpya ya Sudan Kusini iliundwa baada ya kujitenga na Sudan. Raia wa Sudani Kusini tarehe tisa mwezi Julai mwaka 2011 walishiriki kwenye kura ya maoni kwa ajili ya kuainisha mustakbal wa eneo la kusini mwa Sudan na lile la kaskazini, kura ambayo hatimaye ilipelekea eneo la kusini mwa Sudani kujitenga na lile la kaskazini na kuunda nchi inayojitawala ya Sudan Kusini ya na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395, stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.