Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yata mchana huu wa ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaojibu kwa nini mizozo ya madola ya Ulaya kuhusu jinsi ya kukabiliana na vita vya ushuru vya Trump imeongezeka. Baada ya hapo, tutakuwa na uh, podcast inayozungumzia uh, mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalivyotokea na yanavyoendelea. Tutakuwa na uh, dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na baadaye kidogo mtasikiliza uh, makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rute Jengwa na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wamekutana na kufanya mazungumzo katika mji mtakatifu wa Maka. Kuendesha mashtaka nchini Kenya wamesema waandamanaji 37 watafunguliwa mashtaka ya ugaidi. Rais wa Sudan amemuuzulu mkuu wa majeshi baada ya kuhudumu kwa miezi saba tu na Waislamu wa Uholanzi wa wamemtimua imamu aliyeimba wimbo wa taifa wa Israel mbele ya Herzoga. Na sasa ni habari kamili. Mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia wamekutana na kufanya mazungumzo katika mji mtakatifu wa Makka nchini Saudi Arabia. Iran na Saudi Arabia ni mataifa mawili yenye nguvu katika eneo la Asia Magharibi, na kustawishwa uhusiano kati ya nchi hizi mbili kunaweza kudhamini usalama wa kikanda. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayid Abbas Araqchi, amekutana na Faisal bin Farhan, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, katika ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo mjini Maka. Mkutano huo umefanyika wakati Arakchi akiwa njiani kurejea nchini akitoka kwenye mkutano wa kilele wa kundi la kiuchumi la BRICS, uliofanyika nchini Brazil. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wamejadili na kubadilishana mawazo kuhusu uhusiano wa pande mbili na masuala ya usalama wa kikanda. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusiana na maudhui ya mazungumzo hayo. Kabla ya hapo Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alitangaza kwamba uhusiano wa pande mbili na hali ya amani na usalama katika eneo la magharibi mwa Asia vitajadiliwa katika mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia. Serikali ya Kenya imetangaza kwamba itafungua mashtaka ya ugaidi dhidi ya watu 37 waliokamatwa kwenye maandamano ya kuipinga serikali mwishoni mwa mwezi Juni. Maandamano ya kuadhimisha mwaka mmoja tangu yalipofanyika maandamano makubwa ya vijana ya kupinga ongezeko la ushuru katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki yalishuhudia machafuko makubwa yaliyochanganyika na makabiliano kati ya vijana hao na polisi. Kufuatia maandamano hayo, polisi ya Kenya ilisema imekamata watu 485 tuhuma za mauaji, ugaidi na ubakaji miongoni mwa mashtaka mengine na kuongeza kwamba kuna watu 37 ambao wangali wanachunguzwa. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa Kenya imeeleza katika taarifa kwamba mkurugenzi wa mashtaka ya umma DPP ameidhinisha na kuwasilisha mashtaka ya ugaidi dhidi ya watu 37 waliofikishwa katika mahakama ya sheria ya Kahawa iliyoko viungani mwa mji mkuu Nairobi. Kwa mujibu wa taarifa hiyo washukiwa hao watazuiliwa hadi Julai 10 wakati mahakama itakapotoa uamuzi kuhusu rufaa yao dhidi ya mashtaka ya ugaidi. Hasira kuhusu hali ya uchumi na ulafi wa polisi imezua wimbi la maandamano nchini Kenya tangu rais William Ruto aingie madarakani mwaka 2022 ongezeko la kodi lililokuwa limepangwa kupitishwa na serikali ambalo lilishutumiwa vikali na vijana wa nchi hiyo lilisababisha maandamano ya wiki kadhaa mwezi Juni na Julai mwaka 2024 ambayo yalikandamizwa vikali na polisi ya Kenya. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yalishutumu polisi ya Kenya kwa kuhusika na vifo vingi vya waandamanaji pamoja na msururu wa watu waliotoweka huku hatima yao ikiwa haijulikani. Rais Salva Kir wa Sudani Kusini amemfuta kazi mkuu wa majeshi baada ya kuhudumu katika wadhifa huo kwa muda wa miezi saba tu na kumtangaza mkuu mpya atakayeshika nafasi hiyo. Akihutubia kupitia redio ya taifa, Rais Kir hakutaja sababu ya kumfuta kazi Paul Nang Majok. Majok amekuwa akihudumu kwenye nafasi hiyo tangu mwezi Disemba mwaka jana. Kupitia tangazo hilo, rais wa Sudani Kusini amemchagua Dau Atorjonga kuwa mkuu mpya wa majeshi. Majioka alikuwa anasimamia jeshi wakati wa mapigano na wanamgambo wanaojumuisha zaidi ya vijana wa kabila la Nuer na kusababisha mzozo wa kisiasa unaoendelea hadi sasa. Sudani Kusini kumekuwa na utamaduni kuwa, unapoteuliwa au kuhamishiwa majukumu, hupewi sababu ya kuteuliwa, na hakuna haja ya kupewa sababu unapoachishwa kazi, ni jambo la kawaida amesema, Lul Ruau Kwanga, msemaji wa jeshi la Sudani Kusini. Sudani Kusini imekuwa katika amani rasmi na makubaliano ya amani tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane yaliyohitimisha miaka mitano ya mapigano ya ndani yaliyosababisha vifo vya maelfu ya watu, lakini machafuko kati ya jamii zinazozozana yamekuwa yakitokea mara kwa mara. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Imamu wa msikiti wa Bilal nchini Uholanzi, Yusufu Msibih, amesimamishwa kazi na uongozi wa msikiti huo baada ya kukutana na rais wa utawala wa kizayuni wa Israel Isaac Herzog kama sehemu ya ujumbe wa waislamu kutoka Ulaya unaotembelea Israel. Msibih, imamu wa msikiti wa Bilali ulioko katika mji wa Al Kamar kaskazini mwa Uholanzi, alikuwemo kwenye kundi la wahubiri 15 wa kiislamu waliokutana na Herzog mjini Baitul Muqadas siku ya Jumatatu. Katika mkutano huo, Msibih aliimba wimbo uliotafsiri upya wimbo wa taifa wa Israel kwa lugha ya Kiarabu. Msikiti wa Bilal ulitangaza Jumanne asubuhi kwamba Msibih amesimamishwa kazi papo na hapo kufuatia matamshi ya hivi majuzi ya kisiasa ya imamu. Bodi imeamua kumsimamisha kazi mara moja, umeeleza msikiti huo katika taarifa iliyotumwa kwenye akaunti yake ya Instagram, na kusisitiza kwamba kuanzia wakati huu taasisi hii haina uhusiano na yeye. Ujumbe wa waitwao Waislamu wa Ulaya ulielekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina bandia la Israel uliojumuishwa wawakilishi kutoka Italia, Ubelgiji, Uholanzi, Uingereza na Ufaransa, ukiongozwa na Hassan Chalgomi, imamu mtatanishi wa Ufaransa. Akizungumza kwa sura ya kujikomba, kujikom mbele ya rais wa utawala haramu wa Israel, Chalgomi alisema tulichoshuhudia tangu Oktoba saba si mgogoro tu kati ya Israel na Hamas wala kati ya Israel na Hizbullah bali ni makabiliano kati ya dunia mbili tofauti. Nyinyi mnawakilisha ulimwengu wa udugu, ubinadamu na huruma, mnasimamia maadili ya demokrasia na uhuru. Chalgomi ni imamu wa msikiti wa Drancy huko Saint Denis katika vitongoji vya Paris mhubiri huyo mzaliwa wa Tunisia anafahamika kuwa na uhusiano wa karibu na makundi ya Israel, na mwaka elfu mbili na kumi na tisa alitembelea ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu kwa mwaliko wa walowezi wa kizayuni wanaopewa himaya na Israel. Na seneta wa Marekani Bernie Sanders na mbunge Ilhan Omar wamelani waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu Uh, kukaribishwa tena mjini Washington na katika ikulu ya rais White House, wakati utawala huo ghasibu unaendeleza vita vya kinyama na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza, ambapo zaidi ya Wapalestina elfu hamsini na saba na mia tano wameuawa shahidi hadi sasa. Katika ujumbe wake wa video uliotumwa Jumanne kwenye mtandao wa X, Sanders amesema wakati rais Trump na wajumbe wa Congress wanamtandikia zulia jekundu waziri mkuu Benjamin Netanyahu, tukumbuke kwamba Netanyahu ameshtakiwa kama mhalifu wa vita na mahakama ya kimataifa ya jinai kwa kusimamia mauaji ya kimfumo na njaa dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Uhalifu huu wa kivita unaendelea hadi sasa, amesisitiza seneta wa Marekani Bernie Sanders, akibainisha idadi ya vifo vya raia katika ukanda wa Gaza, wakiwemo watoto elfu 17, kuzuia Israel kuzuia Israeli misaada isiingie katika eneo hilo na mauaji yanayoendelea kufanywa katika maeneo mapya ya usambazaji misaada. Senata Sanders amesema serikali ya Netanyahu yenye msimamo mkali inazuia pia maziwa ya mtoto kufika hospitalini, ikimaanisha kwamba akina mama ambao wamekuwa wakitilia wakiatilika kwa njaa kwa miezi kadhaa na hawawezi kunyonyesha watoto wao wachanga, hawana njia mbadala ghairi ya kuwaangalia watoto wao wakifa pole pole kwa njaa. Huyu ndiye mtu ambaye Donald Trump na Congress wanamkaribisha wiki hii, mhalifu wa vita ambaye atakumbukwa kama mmoja wa manduli wakubwa wa historia ya zama hizi, ameendelea kueleza seneta huyo. Ilhani Omar yeye ameweka ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema hii ni ziara ya tatu ya Benjamin Netanyahu mjini Washington DC mwaka huu. Wahalifu wa vita hawapaswi kukaribishwa na rais au kongresi yoyote. Anapaswa kuwajibika kwa uhalifu wake, si kuwekewa jukwaa. Hii ni zaidi ya aibu, amesisitiza mbunge wa Marekani Ilhan Omar. Na huwa, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao nimesema unajibu swali, kwa nini mizozo ya madola ya Ulaya kuhusu jinsi ya kukabiliana na vita vya ushuru vya Trump imeongezeka? Rais Donald Trump wa Marekani kwa mara nyingine tena ameibua vita vya kibiashara na ulimwengu kwa kutangaza kwamba ataamua kiwango cha ushuru wa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje kwa kutuma barua kwa nchi kumi na mbili kuanzia Jumatatu tarehe 7 Julai. Barua ya vitisho vya Trump zinatahadharisha kuzusha mchafuko uh, ambao umesababisha vita vya ushuru ambayo mapema mwaka huu ilidhoofisha imani ya watendaji wa makampuni na watumiaji na kuathiri, kuathiri zaidi masoko ya fedha. Waziri wa Fedha wa Marekani Scott Bessent pia alionya Jumapili iliyopita kwamba ikiwa nchi hazitafikia makubaliano ya kibiashara na Marekani kufikia Agasti mosi, basi zinapaswa kutarajia ushuru kurudi kwenye viwango vilivyotangazwa mwezi Aprili wakati Trump ameonya juu ya kutoza ushuru wa hadi asilimia 70 kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje dhidi ya nchi nyingine. Hali ya kutokuwa na uhakika iliyoanzishwa na Washington imesababisha mtikisiko mkubwa wa kiuchumi kote duniani, huku biashara zikisimamisha uwekezaji na dola ikiwa na utendaji mbaya zaidi katika kipindi cha miaka 50 katika nusu ya kwanza ya mwaka huu. Swali la msingi kati ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ni kama nchi wanachama zinapaswa kukabiliana na Marekani kwa gharama yoyote au kukubaliana na Marekani kwa gharama yoyote ili kuepuka vita vya kibiashara au la, alisema mwanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya. Haya yanajiri huku gazeti la Uingereza la The Guardian likiripoti kuwepo tofauti kati ya wazungu kuhusu jinsi ya kukabiliana na vita vya ushuru vya Trump. Kwa mujibu wa gazeti hilo, viongozi wa Umoja wa Ulaya wanatofautiana kuhusu mbinu uh, ya kukabiliana na vita vya Trump. Tofauti hizi sasa zinaonekana katika misimamo tofauti ya Ujerumani na Ufaransa kuhusu swala hilo. Kansela wa Ujerumani amesema anataka makubaliano ya haraka sawa na yale ambayo Uingereza imefikia na Marekani ili kuepusha vita kamili vya kibiashara, huku rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akiamini kwamba angependelea kusubiri makubaliano bora zaidi, ikiwa makubaliano ya haraka na yasiyo na usawa yamo hatarini. Kwa muktadha huo, wakati mazungumzo ya biashara ya umoja wa Ulaya na Marekani yanapokaribia awamu ya mwisho na muhimu zaidi viwanda kote barani Ulaya vinatazamia changamoto mpya, kukiwa na makubaliano au bila makubaliano na Marekani. Wanatarajia urais wa Trump utawagharimu kwa uchache asilimia kumi ya ushuru kwa mauzo ya nje kwenda Marekani, mara tano zaidi ya wastani wa asilimia mbili kabla ya uchaguzi wa Trump mwaka jana hata hivyo utawala wa Trump unataraji kudai ushuru wa juu zaidi kutoka kwa nchi za Umoja wa Ulaya kuliko kiwango cha asilimia kumi kwenye orodha ya ushuru ya Trump. Trump aliweka ushuru wa adhabu wa siku ya uhuru kwa karibu nchi zote mnamo Aprili pili, lakini wiki moja baadaye alipuuza uamuzi wake mwenyewe akiuchelewesha kwa siku tisini. Marekani sasa iko kwenye hatihati hati ya vita vipya vya kibiashara na makampuni ya nchi mbalimbali, kwani muda wa siku tisini wa kusimamisha ushuru unamalizika Jumatano Julai tisa na makubaliano mawili pekee yamefikiwa na Uingereza na nchi ya Vietnam. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Tehran na kukaribisha katika episodi hii ya 15 ya kipindi hiki kinachokwenda na anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Ni podkasti yetu ambayo tunaendelea kuchunguza nafasi ya nguvu za kijamii katika kujiri mapinduzi mwaka 1979 nchini Iran na mchango na nafasi ya wasomi na maulama. Katika episodi iliyopita tulieleza kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani ya mwaka 1979 ni matokeo ya ushirikiano wa makundi na matabaka mbalimbali mbali ya jamii dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah na kwamba wanawake walikuwa na nafasi na mchango muhimu katika muungano na ushirikiano huo. Pia tulisema kuwa kutoridhishwa na sera na utendaji wa utawala wa Pahalavi, hususan kuhusu wanawake na kuhusiana na anga ya ndani na kimataifa ya nchi kwa ujumla, kuliwafanya wanawake kuwa miongoni mwa nguvu muhimu na afirifu katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Wanawake walitoa mchango mkubwa na wenye taathira kwa njia mbalimbali kama vile kueneza habari, kusambaza vipeperushi, kusaidia waliojeruhiwa, kuwalinda wanaharakati wa kisiasa, kushiriki katika maandamano, kuhudhuria mikutano ya kisiasa na kuitisha mikutano mbalimbali mbali. walifanya kazi kwa bidii na hamasa. swala lililomfanya kiongozi wa mapinduzi kuitaja nafasi ya mwanamke katika mapinduzi ya Kiislamu kuwa ya taathira na ngangari zaidi kuliko ya wanaume. Aidha, tuliashiria hekima ya Imam Khomeini katika kufafanua haki za kisiasa na kijamii za wanawake na kufichua hada za utawala wa Shah za kuwatumia wanawake kama wenzo, na kwamba ilikuwa na nafasi chanya katika kuwalingania wanawake na kuunga mkono harakati za mapinduzi. Imam aliwaheshimu wanawake na kuwapa haki yao ya kushiriki kikamilifu katika nyanja mbalimbali za kisiasa na kijamii. Na baada ya kupatikana ushindi na kuundwa serikali ya jamhuri ya Kiislamu, alifanya jitihada za kuziingiza katika katiba haki za uraia za wanawake na uhuru wao wa kimsingi. Wapendwa wasikilizaji, leo tumekusudia kuzungumzia nafasi ya wanazuoni na maulama wa kidini katika mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika kufafanua uhusiano uliopo kati ya wasomi na maulama na siasa na matukio ya kisiasa nchini Iran, hususan kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 Tunapasa kujikita katika swala la msingi zaidi, yaani uhusiano kati ya dini na siasa. Pengine tunaweza kwenda mbali zaidi na kuzungumzia nafasi ya dini katika jamii, imani na mienendo ya watu. Kwa maneno mengine, ni kwamba kuelezea nafasi ya dini katika jamii na kuchambua uhusiano kati ya dini na siasa kunaweka wazi zaidi uhusiano kati ya wanazuoni wa dini na siasa. Katika karne kadhaa zilizopita, nafasi ya dini katika jamii mbalimbali imepatwa na mabadiliko na pandashuka nyingi kiasi kwamba baadhi ya watu wanaamini kuwa dini imetoweka katika maisha ya mwanadamu wa zama hizi. Kwa maneno mengine ni kuwa kwa mtazamo wa watu hao, mwanadamu wa sasa hahitaji tena dini kwa sababu ya kutegemea kwake akili, sayansi na teknolojia. Kwa sababu hiyo, nafasi ya mafundisho ya dini imepunguzwa sana katika maisha ya mwanadamu, na Mwenyezi Mungu ameondolewa katika maisha ya mwanadamu. Kundi jingine linaamini kuwa katika zama za sasa mwanadamu hajajitosheleza na kufikia kiasi cha kuweka kando dini na mafundisho ya mbinguni. Hata hivyo, dini imeondolewa kwenye mifumo ya jamii ya maisha ya mwanadamu na kubakishwa katika nyanja za maisha ya mtu binafsi. Kwa ibara nyingine, ni kuwa dini imewekewa mipaka na kubanwa katika uhusiano wa mtu binafsi na Mungu, na haifai kuingia katika maisha ya kijamii ya mwanadamu. Mtazamo wa kundi la kwanza unaitwa laicism na mtazamo wa kundi la pili unaitwa secularism. Tofauti na ulaiki y yani laicism maseikulari hawaamini kwamba dini imetowekwa na kufutwa kabisa kutoka kwa maisha ya mwanadamu, lakini wanaamini kuwa kazi ya dini imebadilika na imebanwa katika mipaka ya maisha ya mtu binafsi ya mwanadamu. Tunaweza kusema kwamba katika jamii nyingi, hasa nchi za Magharibi, nafasi ya dini katika maisha ya mwanadamu imeathiriwa kikamilifu na mitazamo hii miwili lakini ukweli ni kuwa ada na imani za kidini zingali na nafasi kubwa katika maisha ya binafsi ya watu na katika matukio ya jamii katika aghalabu ya nchi na jamii nyingine. Katika jamii hizi mafundisho ya dini si tu kwamba yana nafasi kubwa katika uga wa mienendo ya mtu binafsi na katika kuwapa watu amani ndani ya nafsi, bali pia hutumika kama mojawapo ya vitu vinavyojenga umoja na mshikamano katika jamii. Kwa maneno mengine ni kuwa pamoja na kumdhaminia mwanadamu amani ya ndani ya nafsi na ya kiroho, dini ina kazi ya kudumisha na kuimarisha mshikamano wa kijamii na kuratibu mahusiano baina ya watu. Katika karne ya ishirini, hasa katika zama za kambi mbili, wakati wa vita baridi kulikuwa na dhana mbili kuu kuhusu nafasi ya dini katika jamii na siasa duniani. Dhana na mtazamo wa kwanza, ambao ulihusishwa na kambi ya mashariki na fikra za Karl Marx, uliitaja dini na mifumo ya kiakili na kitamaduni kuwa ni muundo wa juu wa masuala ya kiuchumi na maslahi ya tabaka la mabepari. Mfumo huu wa kifikra uliitambua dini kuwa kasumba ya watu na jambo linalohalalisha mahusiano ya kinyonyaji katika jamii. Uliamini kuwa kazi kuu ya dini si kuongeza uelewa na kukomboa umma wa wanadamu, bali kuhalalisha dhuluma za tabaka la watawala na ni wenzo wa kulilevya na kulipumbaza tabaka linalonyonywa. Fikira hii si tu haikuwa na mtazamo chanya kwa dini na taathira zake chanya katika uga wa kisiasa na kijamii bali iliitambua dini kuwa ni wenzo wa kuhalalisha dhuluma ya madikteta na kuilani. E, katika kambi ya pili ya fikra na idiolojia ya kambi ya magharibi dini ilitimuliwa katika masuala ya jamii ya kubanwa katika masuala ya mtu binafsi. Katika dhana na mtazamo huo, dini haina nafasi yoyote katika masuala ya kisiasa na kijamii, na uingiliaji wa dini katika jamii na siasa ulitambuliwa kuwa ni jambo hasi katika ustawi na maendeleo ya jamii na kwamba jambo hilo linaharibu vipengele vya kimaadili na kiroho vya dini katika mpambano huu mkali na makabiliano kati ya itikadi hizi mbili mapinduzi ya kiislamu ya iran yalipata ushindi yakiongozwa na imam ruhullah khomeini na kuja na fikra na dhana mpya hapo mwaka 1979 Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalitetea dini na matukufu yake na kuweka wazi uwezo mkubwa wa kisiasa na kijamii wa Uislamu na madhehebu ya Shia kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya jamii. Katika fikra na mfumo huo, dini haikuharifishwa kama afyuni na kasumba ya watu, bali ni wenzo wa ukombozi wa mwanadamu. Dini katika mfumo na mtazamo huo si wenzo wa kuhalalisha mahusiano ya kikandamizaji na ya kinyonyaji, bali ni risala inayolingania uadilifu wa kijamii na mapambano dhidi ya ubaguzi wa kitabaka, sambamba na kutetea wazo la dini kuingia katika uwanja wa siasa na masuala ya kijamii. Fikra hii iliwasilisha kigezo kipya cha uhusiano kati ya dini, jamii na siasa. Fikra ya mapinduzi ya kiislamu haikuwa changamoto kwa dhana na mitazamo hiyo miwili ya kifikra, yaani ulaiki na usekula pekee, bali pia ilikuwa tukio jipya katika mwenendo wa kihistoria wa Uislamu na madhehebu ya Shia, kwa sababu hali iliyokuwapo katika mwenendo wa kihistoria wa nchi za kiislamu na katika fikra za maulamaa wa kidini ilisisitiza kuondolewa dini katika masuala ya siasa. Kwa maneno mengine ni kuwa katika aghalabu ya nchi za Kiislamu, ikiwemo Iran, wasomi na wanazuoni hawakuwa na mtazamo chanya kuhusu swala la uingiliaji wa dini katika siasa na uwepo mkubwa wa viongozi wa dini katika matukio ya kisiasa. Aghalabu ya wasomi na maulamaa wa Kishia waliamini kwamba serikali ni haki ya imamu wazama na walitambua utawala wa mtawala yoyote ya ghairi yake kuwa ni ghusubu haki hiyo. Wakati huo huo, hawakuwa na hamu ya kuchukua madaraka ya kisiasa kama wawakilishi wa imamu wa zama. Kundi hili la wanazuoni, kwa kufuata nyayo za maulamaa waliowatangulia, walijiepusha na siasa na masuala ya serikali, na zaidi walitosheka kukabiliana na dhuluma za watawala na kutetea haki za watu dhidi ya serikali na wanasiasa walioko madarakani au kuwalingania wanasiasa. Hata katika nyakati fulani za kihistoria kama zama za Safavidi na Kajar, wakati uhusiano kati ya wanazuoni na wafalme ulipokuwa mzuri nchini Iran, wanazuoni hawakuwa na madaraka moja kwa moja. Mtazamo huu ndio ulikuwa ukitawala fikra na mienendo ya maulama wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia na vyuo vikuu vya kidini. Hata hivyo, mtazamo na hali hii ilibadilika taratibu baada ya kujitokeza Imam Ruhula Komeini. Kwa kutegemea misingi ya dini na Quran tukufu na tajiriba ya baadhi ya nyakati za kihistoria kama zama za mwanzo za Uislamu na kipindi kifupi cha utawala wa Imamu Ali bin Abitalib alaihissalam mrithi wa mtume muhammad rehema na amani ya allah iwe juu yake na imamu wa kwanza wa waislamu imam khomeini alisisitiza ulazima wa dini na wanazuoni wa kiislamu kuingia ipasavyo katika maswala ya kisiasa la kushangaza ni kwamba fikra hii ilipingwa vikali katika baadhi ya vyuo vikuu vya kidini na aghalabu ya maulamaa wa kishia hawakuwa wakitilia mkazo mtazamo huo wa Ayatullah Khumaini. Hata hivyo, Imam na wafuasi wake waliweza polepole pole kukuza na kupanua fikra hiyo katika hauza na vyuo vikuu vya kidini na kuandaa njia ya dini kushika nafasi yake katika masuala ya kisiasa. frem ya kifikra na kidini ya Imam Khomeini kuhusu uhusiano kati ya dini na siasa ilijengeka katika kipindi cha ujana wake kwa kuandika kitabu cha Kashful Asral. Kitabu hicho kilikuwa jibu kwa kitabu kilichojulikana kwa jina la Israel Hezar Saleh, esiri za miaka alfu moja, ambacho kilishambulia baadhi ya imani za kidini. Imam Khomeini aliandika kitabu hicho alipokuwa mwanafunzi kijana na shah wa Iran ndio kwanza alikuwa ameingia madarakani, lakini karibu miaka ishirini baadaye, baada ya kifo cha Ayatullah Borujerdi, marja taklidi wa Waislamu, uwepo wa kisiasa wa Imam Khomeini ambaye wakati huo alikuwa marja mkubwa wa kidini ulidhihirika kwa uwazi zaidi, huku Muhamad Reza Shah akiimarisha nguvu zake za kisiasa na kuwa dikteta wa pande zote. Ruhullah alipinga vikali sera za shah zilizotekelezwa kwa kile kilichopewa jina la Mapinduzi Meupe na mageuzi ya ardhi, na upinzani huo ulimfanya afungwe jela na kupelekwa uhamishoni. Aliendelea kuwa uhamishoni kwa karibu miaka kumi na nne na licha ya kuwa mbali na nyumbani, lakini alikuwa akifuatilia matukio ya kisiasa yanayojiri nchini. Mnamo mwaka 1348 hijiria shamsia, sawa na mwaka 1969, Ayatullahi Mwai Khomeini aliandika kitabu kiitwacho Vilayati Faqihi, Utawala wa Kiislamu, ambacho kilikuja kuwa msingi wa kifikra wa serikali ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Alikuwa akifuatilia matukio ya kisiasa nchini Iran akiwa uhamishoni na aliandaa uwanja wa kuwahamasisha watu dhidi ya utawala wa Shah. Kinyume na aghalabu ya maulamaa wengine ambao walikuwa wakiukosoa utawala wa Pahalavi, lakini walihitari msimamo wa wastani na wa upole lakini walihitari msimamo wa wastani na wa upole katika shughuli zao za kisiasa Imam Khomeini alikuwa akimkosoa na kumlaani hadharani mfalme Mohamed Ridha Shah. Imam alimfananisha Shah na Yazidi bin Muawiya ambaye alimuua shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad, Imam Huseini alayhi ssalam, na aliwahimiza wananchi kuanzisha uasi dhidi ya utawala wa kimabavu na kibaraka wa Shah. Imam Khomeini hatua kwa hatua aliachana na fikra ya ufalme wa kikatiba ambayo aliitetea katika siku za mwanzo za harakati zake za kisiasa na kumshauri Shah kuzingatia mfumo wa utawala wa katiba na badala yake alikuwa akizungumzia ulazima wa kuanzishwa utawala wa Kiislamu. Imam Khomeini alipinga utawala wa kifalme na kusisitiza ulazima kuanzishwa wa kuanzishwa utawala wa jamhuri, na akachukua hatua za kuangusha utawala huo wa kifalme ambao ulikuwa na historia ya miaka 2500 nchini Iran. Imam Khomeini aliweza kuelimisha kizazi kipya cha wanazuoni na maulama walioamini kuwepo mfungamano baina ya dini na masuala ya kisiasa na alikuwa akifanya juhudi za kuwahamasisha wananchi kuchukua hatua za kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa Shah na kuasisi utawala wa Kiislamu. Wanazuoni na maulama kama Ayatullahi Murtadha Mutahari, Ayatullahi Saidi Muhammad Huseni Beheshti, Ayatullahi Talakani na kadhalika walibadili mtazamo wao wa kifikra na kujiunga na Imam Khomeini na waliweza kutangaza uongozi wa Imam Khomeini miongoni mwa matabaka mengine ya kijamii haswa matabaka ya watu waliokuwa na taathira katika matukio ya kijamii. Mchango na nafasi ya Imam Khomeini katika marejeo ya watu katika masuala ya kidini haukuwa na kifani katika kuwavutia maulamaa vijana na kuwaathiri wapinzani ambao hawakuwa na kiongozi shupavu katika kukabiliana na utawala wa shah. Irvand Abrahamian, mwanahistoria wa Kiirani wa mrengo wa kushoto, anaashiria mambo mawili muhimu katika kuchambua sababu zilizopelekea Imam Khomeini kuungwa mkono pakubwa na wanafunzi vijana na wananchi kwa ujumla. Anasema kwanza ni shaksia ya Imam Khomeini, hususan maisha yake ya kawaida, maisha yake yasiyo na doa na hasa kutomvumilia dhalimu, na pili ni kuwa maono yake makini na kutambua nyakati katika kujenga umoja baina ya wapinzani. Akifafanua zaidi nukta ya kwanza, Ervand Abrahamian anaandika: katika nchi ambayo wanasiasa wengi waliishi maisha ya anasa, Ayatullahi Khomeini aliishi maisha ya watu wa kawaida kabisa na ya zuhudi na kuipa mgongo dunia kama masufi na kujiweka mbali na uchafu wa kimaada. Alitenda kama mtu wa Mungu ambaye hakutafuta mamlaka ya kidunia bali mamlaka ya kiroho. Kwa msaada wa kizazi kipya cha maulamaa wapambanaji ambao alikuwa amewalea na kuwafunza ujasiri na ushujaa, Imam Khomeini aliweza kuyaingiza kwenye medani ya mapambano makundi mengine ya kisiasa na kijamii ambayo yalitaka kukabiliana na utawala wa Shaha, lakini hayakuwa na uwezo wa kuhamasisha umma wa watu au yalikandamizwa na SAVAK. Imam Khomeini na maulama wana mapambano walikuwa na nafasi isiyo na kifani katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na waliipatia jamii kigezo kipya cha uhusiano kati ya dini na siasa na nafasi ya maulamaa katika matukio ya kisiasa na kijamii ya nchi. Kigezo hiki kilitekelezwa kivitendo chini ya dhana ya demokrasia ya kidini na kwa mtindo wa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu na kilikuwa msingi wa kuundwa mfumo mpya wa kisiasa wa Iran baada ya kusambaratika utawala sha Wapendwa wasikilizaji, tunawashukuruni kwa kutegea sikio sehemu ya 15 ya podcast yetu hii ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Kwaherini. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kukosomeni dondoo za baadhi ya magazeti ya leo afrika Mashariki. Tunaanza macho yetu magazetini kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya ambako habari za vilio simanzi na majonzi zimeendelea kutawala kurasa za matoleo ya leo ya magazeti, e, kufuatia ukandamizaji na mkono wa chuma wa polisi dhidi ya waandamanaji. Taifa Leo limeandika ukatili wa sabasaba, likitupasha zaidi, limeandika ukatili wa polisi dhidi ya raia wa Kenya ulivuka mipaka wakikabiliana na waandamanaji siku ya Jumatatu, ambapo zaidi ya watu kumi waliuawa. Habari hii ndiyo iliyotawala ukurasa wa mbele gazeti Daily Nation. sabasaba saba idadi ya vifo yafikia thelathini na moja, ndicho kichwa kikuu cha habari katika gazeti hili. Katika habari nyingine inayohusiana na hii, Daily Nation limeandika Umoja wa Mataifa waeleza wasiwasi wake kutokana na kuongezeka idadi ya vifo vinavyotokana na ukandamizaji wa polisi nchini Kenya. Gazeti Standard kwa upande wake nalo limeakisi habari hii kwa kuandika tume ya taifa ya haki za binadamu Kenya imeripoti kwamba watu 31 waliuawa wakati wa maandamano ya majuzi ya saba saba ambayo yalitikisa kaunti kadhaa kote nchini. Gazeti la Star mbali na kuakisi habari hii, limeandika kwamba waziri wa afya Aden Duale ameziagiza hospitali za umma kukomesha tabia ya kuwafanya wagonjwa uh, wachangie uh, vitanda. Hayo yakiwa ni ya Kenya. Nchini Tanzania, yanaanza na Taifa Tanzania. Uh, baadhi ya habari zilizotawala katika ukurasa wa mbele gazeti hili zinasema dira 2050 ipo tayari, Rais Dr. Samia kuizindua Julai 17. Wasira aishauri serikali kuwa karibu na wawekezaji na wakala wa nishati vijijini REA uh, wajizatiti kufikisha lengo la nishati safi e, ya kupikia. Nalishika gazeti Mwana Habari na nikitupia jicho ukurasa wake wa mbele nakutana na habari zinazosema dira ya taifa elfu mbili na hamsini ya iva Profesa Kitila asema itazinduliwa na Rais Samia Julai 17. Aeleza maandalizi yote yamekamilika. Wasira ataka uwekezaji utazame makundi yote. Tanzania na Korea Kusini kubadilishana uzoefu kwenye huduma za afya a, kisasa, na NHC yajivunia kukamilisha miradi ya ujenzi. Raia Mwema limeandika siri nzito, Majaliwa Juni 26 alitangaza bungeni anagombea tena Julai pili Akabadili gia angani, nini kimetokea? Tuepuke uzushi kuelekea uchaguzi mkuu. Samia aja na dira mpya ya taifa yabeba mambo tisa yenye matumaini lukuki. Madini yaingiza bilioni 15 Singida na, kuy, kuy, na kimeumana CCM wajumbe vikao vya mchujo hawajui, wa vurugwa hawajui wamkate nani wamwache nani. Nahitimisha na magazeti ya Uganda. Daily Monitor limeandika tume ya uchaguzi imethibitisha chama cha Need cha Kabuleta kama chama cha siasa baada ya kukipatia hati ya usajili. Baadhi ya habari nyingine zinazoonekana katika gazeti hili la Daily Monitor zinasema, waziri Muhozi aonya dhidi ya kuteswa kwa washukiwa. Matamshi ya Jenerali David Muhozi, waziri wa mambo ya ndani wa Uganda, yanafuatia malalamiko yanayoendelea kutolewa na mashirika ya kiraia na kamisheni ya haki za binadamu Uganda. Vilevile vile limeandika wawili wa uawa katika ghasia za uchaguzi wa Isingiro huku wafuasi wa NRM wakipambana. historia ya misukosuko ya uchaguzi wa Uganda, na rais wa Sudani kusini amfuta kazi mkuu wa majeshi baada ya kukaa madarakani kwa miezi saba tu. Habari ninayodondoa gazeti la Independent inasema Mahakama ya kupambana na rushwa mjini Kampala imewatia hatiani na kuwahukumu maafisa wawili wa zamani na wafanya biashara wawili waliohusika katika ulaghai wa ununuzi wa ardhi ndani ya hifadhi kuu ya msitu wa Lira. Matukio ya maandamano ya Kenya, mauaji yaliyofanywa na polisi dhidi ya waandamanaji nchini humo nayo yameakisiwa katika magazeti ya leo ya Uganda, likiwemo hili la Independent ambalo limeandika kwa uchache watu kumi wameuawa katika ghasia nchini Kenya. Na endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza Uh, macho uh, leo katika historia na baada ya hapo uh, tutakamilisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia leo katika historia Leo ni Jumatano tare tare yani tarehe kumi na tatu mfungo nne Muharam 1447 hijiria inayosadifiana na tarehe tisa Julai 2025 siku kama yaleo miaka 1386 iliyopita, yaani sawa na tarehe 13 Muharam mwaka wa 61 hijiria, Abdullah bin Afif aliuawa shahidi na gavana wa Yazidi bin Muawiya, Ubaidullah bin Ziyadi bin Afif alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa waziwazi dhidi ya jinai za Ubaidullah bin Ziadi na kumuua shahidi mjukuu wa Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, Imamu Husein alaihi salam, na wafuasi wake, baada ya Ubaidullah bin Ziadi kuwashambulia kwa, kwa maneno makali na kuwavunjia heshima mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika majilisi yake. Abdullah bin afif ambaye alikuwa miongoni mwa wacha wa Mungu wakubwa wa mji wa Kufa huko Iraq na wafuasi wa kweli wa Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi salam, alikerwa mno na mwenendo huo wa gavana wa Yazid wa kuwavunjia ya heshima watu wa nyumba ya Mtume, rehma na amani ya Allah juu yake, na kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubaidullah ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo baada ya kuua watu wa nyumba ya Mtume mtukufu alitoa amri ya kukamatwa afifu na kupelekwa kwake. Hata hivyo, watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari wa utawala wa Bani Umaiya walivamia nyumba ya Abdullah bin afif usiku na kumtoa nje, kisha wakamuua shahidi kwa kumkatakata kwa mapanga. Miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo, njama ya mapinduzi ya Nojeh iliyokuwa ikisimamiwa na Marekani nchini Iran iligunduliwa na kuzimwa. Njama hiyo ya mapinduzi iliratibiwa na shirika la ujasusi la Marekani CIA likishirikiana na baadhi ya vibaraka wa jeshi la anga la utawala wa Shah kwa shabaha ya kumuua Imamu Rohullah Khomeini, kuangamiza utawala wa Kiislamu hapa nchini na kumrejesha madarakani Shapur Bakhtiari. Miaka ishirini na tatu iliyopita mwafaka na tarehe tisa ya Julai mwaka elfu mbili na mbili Umoja wa Afrika AU ulichukua nafasi ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OU baada ya kuidhinishwa na wakuu wa nchi za Kiafrika. OU iliundwa mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu ili kusaidia juhudi za kupigania uhuru wa nchi za Kiafrika na kutatua hitilafu miongoni mwa nchi hizo. Hata hivyo, siku baada ya siku kulijitokeza hisia kwamba katika mazingira ya ulimwengu wa leo kuna udharura wa kuundwa taasisi yenye nguvu za utendaji na yenye malengo mapya zaidi. Kwa msingi huo, katika siku kama ya leo, mwaka 2002 wakuu wa nchi wanachama wa Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OU waliunda Umoja wa Afrika AU katika mji wa Durban Afrika Kusini. Na siku kama ya leo miaka 14 iliyopita, Sudan Kusini ilitangazwa rasmi kuwa nchi huru inayojitawala. Nchi mpya ya Sudan Kusini iliundwa baada ya kujitenga na Sudan. Raia wa Sudan Kusini tarehe 9 mwezi Julai mwaka 2011 walishiriki kwenye kura ya maoni kwa ajili ya kuainisha mustakbal wa eneo la kusini mwa Sudan na lile la kaskazini, kura ambayo hatimaye ilipelekea eneo la kusini mwa Sudani kujitenga na lile la kaskazini na kuunda nchi inayojitawala ya Sudan Kusini. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mwenzake wa Saudi Arabia wamekutana na kufanya mazungumzo mjini Maka, mji mtakatifu, mazungumzo ambayo yameangazia zaidi maswala ya kikanda na kimataifa. Serikali ya Kenya imetangaza kwamba itafungua mashtaka ya ugaidi dhidi ya watu 37 waliokamatwa kwenye maandamano ya kuipinga serikali mwishoni mwa mwezi Juni, maandamano ya kuadhimisha mwaka mmoja tangu yalipofanyika maandamano makubwa ya vijana ya kupinga ongezeko la ushuru katika nchi hiyo ya Mashariki mwa Afrika yalishuhudia machafuko makubwa yaliyochanganyika chang... na makabiliano kati ya vijana na polisi. Baadhi ya ripoti zinasema makumi ya watu wameuawa katika maandamano ya hivi karibuni. Rais Salvakir wa Sudani Kusini amemfuta kazi mkuu wa majeshi baada ya kuhudumu katika wadhifa huo kwa muda wa miezi saba tu na kumtangaza mkuu mpya atakayeshika nafasi hiyo. Habari hiyo imetangazwa na Rais Kiraki wakati akihutubia kwenye redio ya taifa bila ya kutaja sababu ya kumfuta kazi waziri wake wa ulinzi. Imamu wa msikiti wa Bilal nchini Uholanzi, Yosef Msibih, amesimamishwa kazi na uongozi wa msikiti huo baada ya kukutana na rais wa utawala wa kizayuni wa Israel Isaac Herzog kama sehemu ya ujumbe wa Waislamu kutoka Ulaya wanaotembelea Israel. Na seneta wa Marekani Bernie Sanders na mbunge Ilhan Omar Wamelani waziri mkuu wa utawala wa kizayoni wa Israel benjamin Netanyahu kukaribishwa tena mjini Washington aa, na katika ikulu ya rais white House, wakati utawala huo ghasibu ukiendeleza mauaji ya kinyama dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo.