Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi nakuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmanirahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumatano tarehe 13 mfungu 4 Muharam mwaka 1447 447 hijiria sawa tare, na tarehe 9 Julai mwaka 2025 miladia. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday ir sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu asubuhi ya leo. Katika meza ya matangazo ya Redio Teheran imekuandalia taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na podcast inayozungumzia kuhusu historia ya kuanza na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, hudondozwa wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. ni Redio Teheran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema Trump anaongopa kudai kuwa Teheran imeomba kufanya mazungumzo. Umoja wa Mataifa washtushwa na mauaji ya waandamanaji nchini Kenya. Mahakama ya ICC yatoa waranti wa kukamatwa viongozi wa kundi la Taliban. na kwa mara ya kwanza mahakama ya Hispania yachunguza jinai za Netanyahu na wenzake. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imekanusha vikali matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba Teheran imeomba kufanyike mazungumzo Iki kashifu Washington kwa kubuni madai yasiyo na msingi ili kuficha kushindwa kwake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai amesema kwamba hakuna ombi lolote la kufanya mazungumzo lililowasilishwa na Jamhuri ya Kiislamu kwa Marekani. Aidha, amepuuzilia mbali matamshi haya ya Trump na kuyataja kama jaribio la kutapatapa la kujaribu kuonyesha Marekani na nguvu katika hali ambayo itibari ya Washington inaendelea kuporomoka na kusambaratika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa kutoka kwa upande wetu, hakuna ombi la mkutano ambalo limetolewa kwa upande wa Marekani. Trump siku ya Jumatatu alidai wa wakati wa mkutano na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba Washington imepanga tarehe ya mazungumzo na Iran na kwamba maafisa wa Iran walikuwa na hamu ya kufanya mazungumzo. Kadhalika, rais wa Marekani alikariri madai yasiyo na msingi kuhusu shughuli za nyuklia za Iran. Nadhani wanataka kukutana nasi ili kufikia amani, alibwabwaja Trump. Trump aliendelea, alienda mbali zaidi na kudai kwamba mpango wa nyuklia wa Iran ulikuwa umesambaratisha kabisa umesambaratishwa kabisa, na kwamba wakala wa kimataifa wa nishati ya tomiki umethibitisha kuharibiwa kwa eneo linalodaiwa kushambuliwa. Natumai vita kati ya Israeli na Iran vimekwisha. tutakuwa na mkutano na Iran na kuona nini kitatokea, Trump aliendelea kudai katika mkutano wake na Netanyahu. Wakati huo huo, mahakama ya taifa ya Uhispania imeanzisha uchunguzi wa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu anaoshutumiwa kuufanya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, waziri wake wa vita Israel Katz na maafisa kadhaa waandamizi wa jeshi la utawala huo haramu. Hususan ni shambulio la mwezi uliopita lililofanywa na jeshi la kizayuni dhidi ya meli ya misaada ya kibinadamu Mbunge wa bunge la Ulaya Jaume Asens ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba uchunguzi huo unaangazia uvamizi wa Juni mosi dhidi ya Madelen, meli ya misaada ya kibinadamu iliyokuwa ikielekea Gaza. Meli hiyo iliyokuwa imebeba wanaharakati 12 wa kimataifa na misaada ya kibinadamu ilikamatwa na wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel katika maji ya kimataifa. Miongoni mwa waliokamatwa na kuwekwa kizuizini ni mwanaharakati wa tabia nchi raia wa Sweden Greta Thunberg na wakili wa haki za binadamu mfaransa mpalestina Rima Hassan. Kesi hiyo imefunguliwa na raia wa Hispania Sergio Toribio na kamati ya kuonyesha mshikamano kwa piganio la Waarabu kwa kutumia kanuni ya mamlaka mfumo wa mahakama ya ulimwengu mzima. Wadai wanasema vikosi vya jeshi la Israel vilituma ndege zisizo na rubani na gesi ya kutoa machozi na kuwatimua na kutia kuwatia raia nguvuni kinyume cha sheria kwa raia ikiwa ni sehemu ya ukiukaji wa sheria wenye wigo mpana unaohusishwa na mzozo unaoendelea katika ukanda wa Gaza. Katika upande mwingine, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu amekutana na rais wa Marekani Donald Trump katika ikulu ya White House, huku viongozi hao wawili wakirudia pendekezo lao tata la kuwahamisha kwa nguvu maelfu ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza. Trump na Netanyahu walikutana kwa chakula cha jioni katika chumba cha Blue Room cha White House siku ya Jumatatu, huku mazungumzo yasiyo moja kwa moja yakiwa yanafanyika nchini Qatar kati ya Israel na harakati ya Hamas kujadili mapendekezo yanayoungwa mkono na Marekani ya kusitisha mapigano kwa siku 60 ili kuhitimisha vita vya Gaza vilivyodumu kwa miezi 22 yakionekana kushika kasi. Tunashirikiana na Marekani kwa karibu sana kuhusiana na kutafuta nchi ambazo zinataka kutimiza kile ki zinachosema kila mara kwamba zinataka kuwapatia Wapalestina. Tunashirikiana na Marekani kwa karibu sana kuhusiana na kutafuta nchi ambazo zinataka kutimiza kile zinachosema kila mara kwamba zinataka kuwapatia Wapalestina maisha bora baadaye. Nadhani tunakaribia kupata nchi kadhaa. Wataalamu mbalimbali wakiwemo masuala ya sheria wanasema uh, hilo ni jambo ambalo viongozi wa utawala ghasibu wa kizayuni wamekuwa wakilizungumzia kwa muda sasa, wakiliita uhamaji wa hiari wa wapalestina katika ardhi yao, huku likilaaniwa kwa kutambuliwa kuwa ni hatua ya ufutaji wa kizazi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, barani Afrika. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi mkubwa juu ya vifo vya watu zaidi ya kumi nchini Kenya, ambapo polisi na waandamanaji walikabiliana wakati wa maandamano ya kupinga sera za serikali ya nchi hiyo siku ya Jumatatu. Tumesikitishwa sana na mauaji ya jana ya watu kumi pamoja na uporaji na uharibifu wa mali nchini Kenya, msemaji wa ofisi ya haki ya umoja wa mataifa Ravina Shamdasani aliwaambia waandishi wa habari huko Geneva jana Jumanne. Aidha, amesema risasi hai, risasi za mpira, mabomu ya kutoa machozi na maji ya kuwasha yalitumika wakati polisi wakiakabili maandamano hayo. Afisa huyo mwandamizi wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba polisi wa Kenya walikuwa wameripoti kwamba takriban watu 11 waliuawa, maafisa wa polisi 52 walijeruhiwa na 567 walitiwa nguvuni. Aidha, amenukuu takwimu za tume ya taifa ya haki za binadamu ya Kenya, ambayo iliripoti vifo vya watu kumi, majeruhi 29, kukamatwa watu 37, huku kadhaa wakitekwa nyara. Hata hivyo, baadhi ya duru zimesema waliouawa katika maandamano ya Jumatatu wamefikia 31. Kwa mujibu wa toleo la leo la gazeti la Daily Nation, maandamano haya ya Sabasaba ya juzi Jumatatu yaliyoshirikisha maelfu ya watu yalikuwa kuadhimisha mapambano ya kudai demokrasia vyama vingi nchini Kenya ya Julai 7 mwaka 1990 lakini yalichanganyika pia na mito ya kumtaka rais William Ruto ajiuzulu. Idadi ya watu waliouawa na majambazi au waasi nchini Nigeria katika nusu ya kwanza mwaka huu ni kubwa mno kuliko idadi ya waliouawa mwaka wote wa elfu mbili na ishirini na nne, kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa jana Jumanne na shirika la haki za binadamu la Nigeria. Kwa mujibu wa takwimu hizo, takriban watu elfu mbili mia mbili na sitini na sita wameuawa katika nusu ya kwanza mwaka huu ikilinganishwa na elfu moja na themanini na tatu waliouawa katika nusu ya kwanza mwaka jana na 2194 katika kipindi cha mwaka mzima uliopita. Duru za usalama zinaarifu kuwa wanajeshi wa Nigeria wameelemewa wakipigana vita vya pande kadhaa dhidi ya kundi la Boko Haram na waasi wengine kaskazini mashariki mwa Nigeria, ujambazi na utekaji nyara kaskazini magharibi, mashambulizi ya wafugaji katika majimbo ya kati, na wanaotaka kujitenga kusini mashariki. Wakati huo huo, watu wasiopungua sabini wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika shambulizi la majambazi siku ya Jumatatu katika eneo la serikali ya mitaa ya Kanam katika jimbo la Plato kaskazini ya kati mwa Nigeria. Na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC imetoa hati za kutiwa mbaroni viongozi wawili wakuu waku, wa kundi la wanamgambo wa Taliban likiwatuhumu kuwatesa wanawake na wasichana nchini Afghanistan. Mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague Holanzi imesema sababu za kutosha kuamini kuwa kiongozi mkuu Haibatullah Ahundzada na jaji mkuu Abdul Hakim Hakani walifanya uhalifu dhidi ya binadamu kwa jinsi walivyowatendea wanawake na wasichana tangu kutwaa madaraka ya nchi mwaka 2021 huko nchini Afghanistan. Katika kipindi chao wameweka mfululizo wa vikwazo, ikiwa ni pamoja na wasichana kutopata elimu na kuwazuia wanawake kufanya kazi nyingi, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, kama kawaida, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini njama za utawala wa kizayuni dhidi ya Palestina zimeshindwa licha ya kuzingirwa Gaza. Licha ya kuendelea mzingiro wa Gaza na mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina, lakini makundi ya mukawama Palestina yanaendelea kusimama kidete na kukabiliana na njama za wazayuni. Vyanzo vyenye uhusiano na Umoja wa Mataifa vinatahadharisha kuhusu hali ya eneo hilo kutokana na jeshi linalokalia kwa mabavu Palestina kuzuia utoaji wa misaada na kuwalenga watu wenye njaa wa Gaza. Duru za Umoja wa Mataifa zimetangaza kuwa utawala wa kizayuni unaendelea kukwamisha miradi ya misaada huko Gaza na kupinga miradi ya misaada inayofanywa na mashirika ya kimataifa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik alitangaza kuwa mtu mmoja kati ya watatu huko Gaza hajala kwa siku kadhaa. Filipe Lazarini, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, amesema zaidi ya wafanyakazi 1500 matibabu na zaidi ya watu 600 waliokuwa na njaa wamefariki dunia wakati wakijaribu kupata msaada wa chakula. Lazarini alitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano mara moja na kukomeshwa kwa mzingiro wa Gaza, jambo ambalo linazuia misaada kuifikia licha ya mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Gaza na mashambulizi ya wazayuni dhidi ya watu wa eneo hilo, lakini makundi ya mukawama ya Palestina yanaendelea na operesheni zao na yamelizidi nguvu jeshi la kizayuni. Jeshi la kizayuni lilikiri rasmi kuwaua kuwawa wanajeshi watano wa kizayuni na, ku, na kujeruhi wengine kumi na nne na kujeruhiwa wengine kumi na nne katika shambulio la kuvizia la mukawama huko Beit Hanun kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Aidha, vyombo vya habari vya kizayuni vilielezea shambulio la kuvizia la Beit Hanun dhidi ya vikosi vinavyoikalia kwa mabavu ut kuwa ni jambo lisilo na kifani na tata. Shambulio la kuvizia mbali linachukuliwa kuwa moja ya mapigo makubwa zaidi dhidi ya jeshi la Israel tangu kuanza kwa vita huko Gaza, tangu kuanza kwa vita vya Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na operesheni isiyo na kifani ya kimbunga cha Al Akswa ambayo ilitekelezwa kwa namna ya kushangaza na vikosi vya mapambano ya Palestina. Jeshi la Israel limekabiliwa na mfululizo wa mapigo mazito na gharama kubwa, mapigo ambayo yameacha athari kubwa kwa jeshi la Israel na pia maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, katika uga wa medani na katika ngazi ya kisaikolojia na kistratijia. Mukawama Palestina huko Gaza una umuhimu wa kistratijia, kiutu, kidini na kimataifa kwa njia nyingi. Gaza inajulikana kama nembo ya mukawama dhidi ya utawala wa Kizayuni. Licha mzingiro huo mkubwa, mashambulizi makubwa, mabomu na shinikizo la kisiasa, watu wa Gaza sio tu kwamba hawaja salimu amri, bali wameendelea kupigana kwa moyo mkunjufu. Upinzani huu umehamasisha harakati za ukombozi duniani kote. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Tehran na kukaribisha katika episodi hii ya 15 ya kipindi hiki kinachokwenda na anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Ni podcast yetu ambayo tunaendelea kuchunguza nafasi ya nguvu za kijamii katika kujiri mapinduzi mwaka 1979 nchini Iran na mchango na nafasi ya wasomi na maulamaa. Katika episodi iliyopita, tulieleza kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani ya mwaka 1979 ni matokeo ya ushirikiano wa makundi na matabaka mbalimbali mbali ya jamii dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah na kwamba wanawake walikuwa na nafasi na mchango muhimu katika muungano na ushirikiano huo. Pia tulisema kuwa kutoridhishwa na sera na utendaji wa utawala wa Pahalavi, hususan kuhusu wanawake na kuhusiana na anga ya ndani na kimataifa ya nchi kwa ujumla, kuliwafanya wanawake kuwa miongoni mwa nguvu muhimu na afirifu katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Wanawake walitoa mchango mkubwa na wenye taathira kwa njia mbalimbali kama vile kueneza habari, kusambaza vipeperushi, kusaidia waliojeruhiwa, kuwalinda wanaharakati wa kisiasa, kushiriki katika maandamano, kuhudhuria mikutano ya kisiasa na kuitisha mikutano mbalimbali mbali. walifanya kazi kwa bidii na hamasa, swala lililomfanya kiongozi wa mapinduzi kuitaja nafasi ya mwanamke katika mapinduzi ya Kiislamu kuwa ya taathira na ngangari zaidi kuliko ya wanaume. Aidha, tuliashiria hekima ya Imam Khomeini katika kufafanua haki za kisiasa na kijamii za wanawake na kufichua hadaa za utawala wa Shah za kuwatumia wanawake kama wenzo, na kwamba ilikuwa na nafasi chanya katika kuwalingania wanawake na kuunga mkono harakati za mapinduzi. Imam aliwaheshimu wanawake na kuwapa haki yao ya kushiriki kikamilifu katika nyanja mbalimbali za kisiasa na kijamii. Na baada ya kupatikana ushindi na kuundwa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu alifanya jitihada za kuziingiza katika katiba haki za uraia za wanawake na uhuru wao wa kimsingi. Wapendwa wasikilizaji, leo tumekusudia kuzungumzia nafasi ya wanazuoni na maulamaa wa kidini katika mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika kufafanua uhusiano uliopo kati ya wasomi na maulama na siasa na matukio ya kisiasa nchini Iran, hususan kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 Tunapasa kujikita katika swala la msingi zaidi, yaani uhusiano kati ya dini na siasa. Pengine tunaweza kwenda mbali zaidi na kuzungumzia nafasi ya dini katika jamii, imani na mienendo ya watu. Kwa maneno mengine, ni kwamba kuelezea nafasi ya dini katika jamii na kuchambua uhusiano kati ya dini na siasa kunaweka wazi zaidi uhusiano kati ya wanazuoni wa dini na siasa. Katika karne kadhaa zilizopita, nafasi ya dini katika jamii mbalimbali imepatwa na mabadiliko na pandashuka nyingi kiasi kwamba baadhi ya watu wanaamini kuwa dini imetoweka katika maisha ya mwanadamu wa zama hizi. Kwa maneno mengine ni kuwa kwa mtazamo wa watu hao, mwanadamu wa sasa ahihitajii tena dini kwa sababu ya kutegemea kwake akili, sayansi na teknolojia. Kwa sababu hiyo, nafasi ya mafundisho ya dini imepunguzwa sana katika maisha ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu ameondolewa katika maisha ya mwanadamu. Kundi jingine linaamini kuwa katika zama za sasa, mwanadamu hajajitosheleza na kufikia kiasi cha kuweka kando dini na mafundisho ya mbinguni. Hata hivyo, dini imeondolewa kwenye mifumo ya jamii ya maisha ya mwanadamu na kubakishwa katika nyanja za maisha ya mtu binafsi. Kwa ibara nyingine, ni kuwa dini imewekewa mipaka na kubanwa katika uhusiano wa mtu binafsi na Mungu na haifai kuingia katika maisha ya kijamii ya mwanadamu. Mtazamo wa kundi la kwanza unaitwa laicism na mtazamo wa kundi la pili unaitwa secularism. Tofauti na ulaiki y, yani laicism maseikulari hawaamini kwamba dini imetoweka na kufutwa kabisa kutoka kwa maisha ya mwanadamu, lakini wanaamini kuwa kazi ya dini imebadilika na imebanwa katika mipaka ya maisha ya mtu binafsi ya mwanadamu. Tunaweza kusema kwamba katika jamii nyingi, hasa nchi za Magharibi, nafasi ya dini katika maisha ya mwanadamu imeathiriwa kikamilifu na mitazamo hii miwili, lakini ukweli ni kuwa ada na imani za kidini zingali na nafasi kubwa katika maisha ya binafsi ya watu na katika matukio ya jamii katika aghalabu ya nchi na jamii nyingine. Katika jamii hizi mafundisho ya dini si tu kwamba yana nafasi kubwa katika uga wa mienendo ya mtu binafsi na katika kuwapa watu amani ndani ya nafsi, bali pia hutumika kama mojawapo ya vitu vinavyojenga umoja na mshikamano katika jamii. Kwa maneno mengine ni kuwa pamoja na kumdhaminia mwanadamu amani ya ndani ya nafsi na ya kiroho, dini ina kazi ya kudumisha na kuimarisha mshikamano wa kijamii na kuratibu mahusiano baina ya watu. Katika karne ya ishirini, hasa katika zama za kambi mbili, wakati wa vita baridi kulikuwa na dhana mbili kuu kuhusu nafasi ya dini katika jamii na siasa duniani. Dhana na mtazamo wa kwanza, ambao ulihusishwa na kambi ya mashariki na fikra za Karl Marx, uliitaja dini na mifumo ya kiakili na kitamaduni kuwa ni muundo wa juu wa masuala ya kiuchumi na maslahi ya tabaka la mabepari. Mfumo huu wa kifikra uliitambua dini kuwa kasumba ya watu na jambo linalohalalisha mahusiano ya kinyonyaji katika jamii. Uliamini kuwa kazi kuu ya dini si kuongeza uelewa na kukomboa umma wa wanadamu, bali kuhalalisha dhuluma za tabaka la watawala na ni wenzo wa kulilevya na kulipumbaza tabaka linalonyonywa. E, fikira hii si tu haikuwa na mtazamo chanya kwa dini na taathira zake chanya katika uga wa kisiasa na kijamii bali iliitambua dini kuwa ni wenzo wa kuhalalisha dhuluma ya madikteta na kuilani. E, katika kambi ya pili ya fikra na idiolojia ya kambi ya Magharibi, dini ilitimuliwa katika masuala ya jamii ya kubanwa katika masuala ya mtu binafsi. Katika dhana na mtazamo huo, dini haina nafasi yoyote katika masuala ya kisiasa na kijamii, na uingiliaji wa dini katika jamii na siasa ulitambuliwa kuwa ni jambo hasi katika ustawi na maendeleo ya jamii na kwamba jambo hilo linaharibu vipengele vya kimaadili na kiroho vya dini. Katika mpambano huu mkali na makabiliano kati ya itikadi hizi mbili, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi yakiongozwa na Imam Ruhullah Khomeini na kuja na fikra na dhana mpya hapo mwaka 1979. Mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalitetea dini na matukufu yake na kuweka wazi uwezo mkubwa wa kisiasa na kijamii wa Uislamu na madhehebu ya Shia kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya jamii. Katika fikra na mfumo huo, dini haikuharifishwa kama afyuni na kasumba ya watu, bali ni wenzo wa ukombozi wa mwanadamu. Dini katika mfumo na mtazamo huo si wenzo wa kuhalalisha mahusiano ya kikandamizaji na ya kinyonyaji, bali ni risala inayolingania uadilifu wa kijamii na mapambano dhidi ya ubaguzi wa kitabaka, sambamba na kutetea wazo la dini kuingia katika uwanja wa siasa na maswala ya kijamii. Fikra hii iliwasilisha kigezo kipya cha uhusiano kati ya dini, jamii na siasa. Fikra ya mapinduzi ya Kiislamu haikuwa changamoto kwa dhana na mitazamo hiyo miwili ya kifikra, yaani ulaiki na usekula pekee, bali pia ilikuwa tukio jipya katika mwenendo wa kihistoria wa Uislamu na madhehebu ya Shia, kwa sababu hali iliyokuwapo katika mwenendo wa kihistoria wa nchi za Kiislamu na katika fikra za maulamaa wa kidini ilisisitiza kuondolewa dini katika masuala ya siasa. Kwa maneno mengine ni kuwa katika aghalabu ya nchi za Kiislamu, ikiwemo Iran, wasomi na wanazuoni hawakuwa na mtazamo chanya kuhusu swala la uingiliaji wa dini katika siasa na uwepo mkubwa wa viongozi wa dini katika matukio ya kisiasa. Aghalabu ya wasomi na maulamaa wa kishia waliamini kwamba serikali ni haki ya imamu wazama na walitambua utawala wa mtawala yoyote ya ghairi yake kuwa ni ghusubu haki hiyo. Wakati huo huo, hawakuwa na hamu ya kuchukua madaraka ya kisiasa kama wawakilishi wa imamu wa zama. Kundi hili la wanazuoni, kwa kufuata nyayo za maulamaa waliowatangulia, walijiepusha na siasa na masuala ya serikali, na zaidi walitosheka kukabiliana na dhuluma za watawala na kutetea haki za watu dhidi ya serikali na wanasiasa walioko madarakani au kuwalingania wanasiasa. Hata katika nyakati fulani za kihistoria kama zama za Safavidi na Kajar, wakati uhusiano kati ya wanazuoni na wafalme ulipokuwa mzuri nchini Iran, wanazuoni hawakuwa na madaraka moja kwa moja. Mtazamo huu ndio ulikuwa ukitawala fikra na mienendo ya maulamaa wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia na vyuo vikuu vya kidini. Hata hivyo, mtazamo na hali hii ilibadilika taratibu baada ya kujitokeza Imam Ruhula Komeini. Kwa kutegemea misingi ya dini na Quran tukufu na tajiriba ya baadhi ya nyakati za kihistoria kama zama za mwanzo za Uislamu na kipindi kifupi cha utawala wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam mrithi wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, na imamu wa kwanza wa Waislamu. Imam Khomeini alisisitiza ulazima wa dini na wanazuoni wa kiislamu kuingia ipasavyo katika masuala ya kisiasa. La kushangaza ni kwamba fikra hii ilipingwa vikali katika baadhi ya vuo vikuu vya kidini, na aghalabu ya maulama wa Kishia hawakuwa wakitilia mkazo mtazamo huo wa Ayatullah Khomeini. Hata hivyo, Imam na wafuasi wake waliweza polepole pole kukuza na kupanua fikra hiyo katika hauza na vyuo vikuu vya kidini na kuandaa njia ya dini kushika nafasi yake katika maswala ya kisiasa. Fremu ya kifikra na kidini ya Imam Khomeini kuhusu uhusiano kati ya dini na siasa ilijengeka katika kipindi cha ujana wake kwa kuandika kitabu cha Kashful Asral. Kitabu hicho kilikuwa jibu kwa kitabu kilichojulikana kwa jina la Israel Hezarsaleh Saleh, esiri za miaka alfu moja, ambacho kilishambulia baadhi ya imani za kidini. Imam Khomeini aliandika kitabu hicho alipokuwa mwanafunzi kijana na shah wa Iran ndio kwanza alikuwa ameingia madarakani. Lakini karibu miaka ishirini baadaye, baada ya kifo cha Ayatullah Borujerdi, marja taklidi wa Waislamu, uwepo wa kisiasa wa Imamu Khomeini, ambaye wakati huo alikuwa marja mkubwa wa kidini, ulidhihirika kwa uwazi zaidi, huku Muhamad Reza shah akiimarisha nguvu zake za kisiasa na kuwa dikteta wa pande zote. Ruhullah alipinga vikali sera za Shah zilizotekelezwa kwa kile kilichopewa jina la Mapinduzi Meupe na mageuzi ya ardhi, na upinzani huo ulimfanya afungwe jela na kupelekwa uhamishoni. Aliendelea kuwa uhamishoni kwa karibu miaka kumi na nne, na licha ya kuwa mbali na nyumbani, lakini alikuwa akifuatilia matukio ya kisiasa yanayojiri nchini mnamo mwaka 1348 hijiria shamsia sawa na mwaka 1969 ayatullahi khomeini aliandika kitabu kiitwacho vilayati faqihi utawala wa kiislamu ambacho kilikuja kuwa msingi wa kifikra wa serikali ya iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu Alikuwa akifuatilia matukio ya kisiasa nchini Iran akiwa uhamishoni, na aliandaa uwanja wa kuwahamasisha watu dhidi ya utawala wa Shah. Kinyume na aghalabu ya maulamaa wengine ambao walikuwa wakiukosoa utawala wa Pahlavi, lakini walihitari msimamo wa wastani na wa upole lakini walihitari msimamo wa wastani na wa upole katika shughuli zao za kisiasa, Imam Khomeini, alikuwa akimkosoa na kumlaani hadharani mfalme Muhammad Ridha Shah. Imam alimfananisha Shah na Yazidi bin Muawiya, ambaye alimuua shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad, Imam Huseini alayhi ssalam, na aliwahimiza wananchi kuanzisha uwasi dhidi ya utawala wa kimabavu na kibaraka wa Shah. Imam Khomeini hatua kwa hatua aliachana na fikra ya ufalme wa kikatiba ambayo aliitetea katika siku za mwanzo za harakati zake za kisiasa na kumshauri Shah kuzingatia mfumo wa utawala wa katiba na badala yake alikuwa akizungumzia ulazima wa kuanzishwa utawala wa Kiislamu. Imam Khomeini alipinga utawala wa kifalme na kusisitiza ulazima wa kuanzishwa utawala wa jamhuri na akachukua hatua za kuangusha utawala huo wa kifalme ambao ulikuwa na historia ya miaka 2500 nchini Iran. Imam Khomeini aliweza kuelimisha kizazi kipya cha wanazuoni na maulama walioamini kuwepo mfungamano baina ya dini na masuala ya kisiasa na alikuwa akifanya juhudi za kuwahamasisha wananchi kuchukua hatua za kuondoa madarakani utawala wa kifalme wa shah na kuasisi utawala wa Kiislamu. Wanazuoni na maulamaa kama Ayatullahi Murtadha Mutahari, Ayatullahi Saidi Muhammad Huseni Beheshti, Ayatullahi Talakani na kadhalika walibadili mtazamo wao wa kifikra na kujiunga na Imamu Khomeini na waliweza kutangaza uongozi wa Imam Khomeini miongoni mwa matabaka mengine ya kijamii haswa matabaka ya watu waliokuwa na taathira katika matukio ya kijamii. Mchango na nafasi ya Imam Khomeini katika marejeo ya watu katika masuala ya kidini haukuwa na kifani katika kuwavutia maulamaa vijana na kuwaathiri wapinzani ambao hawakuwa na kiongozi shupavu katika kukabiliana na utawala wa Shah, Irvand Abrahamian, mwanahistoria wa Kiirani wa mrengo wa kushoto, anaashiria mambo mawili muhimu katika kuchambua sababu zilizopelekea Imam Khomeini kuungwa mkono pakubwa na wanafunzi vijana na wananchi kwa ujumla. Anasema kwanza ni shaksia ya Imam Khomeini, hususan maisha yake ya kawaida maisha yake yasiyo na doa na hasa kutomvumilia dhalimu, na pili ni kuwa maono yake makini na kutambua nyakati katika kujenga umoja baina ya wapinzani. Akifafanua zaidi nukta ya kwanza, Ervand Abrahamian anaandika: katika nchi ambayo wanasiasa wengi waliishi maisha ya anasa, Ayatullahi Khomeini aliishi maisha ya watu wa kawaida kabisa na ya zuhudi na kuipa mgongo dunia kama masufi na kujiweka mbali na uchafu wa kimaada. Alitenda kama mtu wa Mungu ambaye hakutafuta mamlaka ya kidunia bali mamlaka ya kiroho kwa msaada wa kizazi kipya cha maulamaa wapambanaji ambao alikuwa amewalea na kuwafunza ujasiri na ushujaa. Imam Khomeini aliweza kuyaingiza kwenye medani ya mapambano makundi mengine ya kisiasa na kijamii ambayo yalitaka kukabiliana na utawala wa Shaha, lakini hayakuwa na uwezo wa kuhamasisha umma wa watu au yalikandamizwa na SAVAK. Imam Khomeini na maulama wana mapambano walikuwa na nafasi isiyo na kifani katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na waliipatia jamii kigezo kipya cha uhusiano kati ya dini na siasa na nafasi ya maulamaa katika matukio ya kisiasa na kijamii ya nchi. Kigezo hiki kilitekelezwa kivitendo chini ya dhana ya demokrasia ya kidini na kwa mtindo wa mfumo wa jamhuri ya, ya Kiislamu na kilikuwa msingi wa kuundwa mfumo mpya wa kisiasa wa Iran baada ya kusambaratika utawala wa Shah. Wapendwa wasikilizaji, tunawashukuruni kwa kutegea sikio sehemu ya 15 ya ya podcast yetu hii ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea kwaherini. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo, na hiyo ilikuwa ni podcast kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea, kama ilivyoletwa kwenu na mtangazaji mwenzetu Asmahani Ghanima Muhammad. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Ikiwa leo ni Jumatano, tarehe 9 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano, Dira macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Kenya, ambako habari za vilio, simanzi na majonzi zimeendelea kutawala kurasa za matoleo leo magazeti ya nchi hiyo kufuatia ukandamizaji, wa, uh, ukandamizaji na mkono wa chuma polisi, wa polisi dhidi ya waandamanaji. Taifa Leo limeandika ukatili wa sabasaba likitupasha zaidi, limeandika ukatili wa polisi dhidi ya raia wa Kenya ulivuka mipaka wakikabiliana na waandamanaji siku ya Jumatatu ambapo zaidi ya watu kumi waliuawa. Habari hii ndiyo iliyotawala ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Daily Nation. Sabasaba, idadi ya vifo yafikia 31, ndicho kichwa kikuu cha habari katika gazeti hili. Katika habari nyingine inahusiana na hii, Daily Nation limeandika Umoja ma wa Mataifa waeleza wasiwasi wake kutokana na kuongezeka idadi ya vifo vinavyotokana na ukandamizaji wa polisi nchini Kenya. Standard kwa upande wake nalo limeakisi habari hii kwa kuandika, tume ya taifa haki za binadamu Kenya imeripoti kuwa watu 31 waliuawa wakati wa maandamano ya hivi majuzi ya Sabasaba ambaye yalitikisa kaunti kadhaa kote nchini. Gazeti la Sta mbali na kuakisi habari hii limeandika, waziri wa afya Aden Duale ameziagiza hospitali za umma kukomesha tabia ya kuwafanya wagonjwa kuchangia vitanda. Hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, Naanza na taifa Tanzania na baadhi ya habari zilizotawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: dira 2050 ipo tayari, rais Dr. Samia kuizindua Julai 17. ia waasira haishauri serikali kuwa karibu na wawekezaji na wakala wa nishati vijijini REA wajizatiti kufikisha lengo la nishati safi ya kupikia nalishika Mwanahabari na nikitupia jicho ukurasa wake wa mbele na kutana na habari zisemazo dira ya taifa 2050 ya iva, Profesa Kitila asema itazunduliwa na Rais Samia Julai 17, abainisha maandalizi yote yamekamilika. Wasira ataka uwekezaji utazame makundi yote. Tanzania na Korea Kusini kubadilishana uzoefu kwenye huduma za afya kisasa na NHC yaijivunia kukamilisha miradi ya ujenzi. Raia Mwema limeandika, siri nzito Majaliwa Juni 26 litangaza bungeni kwamba atagombea tena Julai pili akabadili gia angani, nini kimetokea? Haya, tuepuke uzushi kuelekea uchaguzi mkuu. Samia aja na dira ya taifa yabeba mambo tisa yenye matumaini lukuki. Madini yaingiza bilioni 15. Singida na kimeumana, CCM wajumbe vikao vya mchujo wa vurugwa hawajui wamkate nani wamwache nani. Nahitimishia nchini Uganda ambako Daily Monitor limeandika tume ya uchaguzi imethibitisha e, chama cha need cha kabu leta kama chama cha siasa baada ya kukipatia hati ya usajili. Baada, baadhi ya habari zingine zinazoonekana katika kurasa za Daily Nation zinasema waziri muhozi aonya dhidi ya kuteswa kwa washukiwa. Matamshi ya Jenerali David Muhozi, waziri wa mambo ndani wa Uganda, yanafuatia malalamiko yanayoendelea kutolewa na mashirika ya kiraia na kamisheni ya haki za binadamu ya Uganda. Vilevile vile limeandika wawili wa uawa katika ghasia za uchaguzi wa Isingiro, huku wafuasi wa NRM wakipambana historia misuko ya misukosuko ya uchaguzi wa Uganda. Na rais wa Sudani Kusini amfuta kazi mkuu wa majeshi baada ya kukaa madarakani kwa miezi saba tu. Habari inayodondoka katika gazeti la Independent inasema mahakama ya kupambana na rushwa mjini Kampala amewatia hatiani na kuwahukumu maafisa wawili wa zamani na wafanyabiashara wawili waliohusika katika ulaghai wa ununuzi wa ardhi ndani ya hifadhi kuu ya msitu wa Lira. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia leo ni jumatano tare tare yani tarehe kumi na tatu mfungo nne muharam 1447 hijiria inayosadifiana na tarehe 9 julai 2025 siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita yaani sawa na tarehe kumi na tatu muharam mwaka wa 61 hijiria abdullah bin afif aliuawa shahidi na gavana wa yazidi bin muawiya ubaidullah bin ziyad bin Afif alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa waziwazi dhidi ya jinai za Ubaidullah bin Ziyadi na kumuua shahidi mjukuu wa Mtume mtukufu rehma na amani ya Allah we juu yake, Imamu Husein alaihi salam na wafuasi wake, baada ya Ubaidullah bin Ziyadi kuwashambulia kwa, kwa maneno makali na kuwavunjia heshima mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika majilisi yake. Abdullah bin Afif ambaye alikuwa miongoni mwa wacha wa Mungu wakubwa wa mji wa Kufa huko Iraq na wafuasi wa kweli wa Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, alikerwa mno na mwenendo huo wa gavana wa Yazid wa kuwavunjia ya heshima watu wa nyumba ya Mtume, rehma na amani ya Allah juu yake, na kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubaidullah, ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo baada ya kuua watu wa nyumba ya Mtume mtukufu alitoa amri ya kukamatwa afifu na kupelekwa kwake. Hata hivyo, watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari wa utawala wa Bani Umaiya walivamia nyumba ya Abdullah bin Afif usiku na kumtoa nje, kisha wakamuua shahidi kwa kumkatakata kwa mapanga. Miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo, njama ya mapinduzi ya Nojeh iliyokuwa ikisimamiwa na Marekani nchini Iran iligunduliwa na kuzimwa. Njama hiyo ya mapinduzi iliratibiwa na shirika la ujasusi la Marekani CIA likishirikiana na baadhi ya vibaraka wa jeshi la anga la utawala wa Sha kwa shabaha ya kumuua Imamu Ruhullah Khomeini, kuangamiza utawala wa Kiislamu hapa nchini na kumrejesha madarakani Shapur Bakhtiari. Miaka 23 iliyopita mwafaka na tarehe 9 ya Julai mwaka 2002 Umoja wa Afrika AU ulichukua nafasi ya Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OAU baada ya kuidhinishwa na wakuu wa nchi za Kiafrika. OAU iliundwa mwaka 1963 ili kusaidia juhudi za kupigania uhuru wa nchi za Kiafrika na kutatua hitilafu miongoni mwa nchi hizo. Hata hivyo, siku baada ya siku kulijitokeza hisia kwamba katika mazingira ya ulimwengu wa leo kuna udharura wa kuundwa taasisi yenye nguvu za utendaji na yenye malengo mapya zaidi. Kwa msingi huo, katika siku kama ya leo mwaka elfu mbili na mbili wakuu wa nchi wanachama wa Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika OU waliunda Umoja wa Afrika AU katika mji wa Durban, Afrika Kusini. na siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita Sudan Kusini ilitangazwa rasmi kuwa nchi huru inayojitawala. Nchi mpya ya Sudan Kusini iliundwa baada ya kujitenga na Sudan. Raia wa Sudan Kusini tarehe tisa mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na moja walishiriki kwenye kura ya maoni kwa ajili ya kuainisha mustakbal wa eneo la kusini mwa sudan na lile la kaskazini, kura ambayo hatimaye ilipelekea eneo la kusini mwa Sudani kujitenga na lile la kaskazini na kuunda nchi inayojitawala ya Sudan Kusini. Na ufuatao ni muhtasari wa habari za ulimwengu kabla ya kufunga matangazo yetu. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imekanusha vikali matamshi ya rais wa Marekani, Donald Trump, kwamba Teheran imeomba kufanyike mazungumzo, ikikashifu Washington kwa kubuni madai si yasiyo na msingi ili kuficha kushindwa kwake. Kwa mara ya kwanza mahakama ya Hispania inachunguza jinai za Netanyahu pamoja na washirika wake. Trump na Netanyahu wajadili kuwahamisha wapalestina kwa nguvu Gaza. Na umoja wa Mataifa washtushwa na mauaji ya waandamanaji nchini Kenya. Kwa muhtasari wa habari za ulimwengu, ndio tunafikia tamati matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.