Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, kwa ajili ya kuzoea makuraishi kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. wakati mwingine tena tunawakaribisha katika meza ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Jumatano, Julai pili, 2025 ambayo ni sawa na sita Muharam 1447 Hijria, si mwingine ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed. Kuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati, tuna mazuri tumeandalia, kuanzia taarifa ya habari za kitaifa, kimataifa na kikanda, na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu jibu la Iran kwa ombi la kundi la G7 kwa ajili ya kufanya mazungumzo. Tutakuwa na vipindi vyetu mbalimbali, miongoni mwake tuna kipindi kinachozungumzia utawala wa Israel ulivyo dhidi ya maisha na uhai wa wanadamu. Mpendwa wa msikilizaji, tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, na kabla ya kusonga mbele na wakumbusha wanaweza wakatembelea Telegramu yetu chaneli yetu ya kwenye Telegram. Mpendwa wa msikilizaji wa Redio Tehran, utaipata at Radio Tehran sw t.me slash radio tehran sw, tovuti yetu ni pastoday.ir slash sw, na tunasikika Redio Maarifa ya Tanga, Tanzania. Mpendwa msikilizaji, nambari yetu ya WhatsApp ambayo unaweza ukatuma ujumbe wako ni alama ya kujumlisha 989035065487. Barua pepe ama email ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran ni swahili radio at IRIB ir na matangazo haya unaweza vilevile ukayapata kwa njia ya satellite. Unaweza vilevile vile kutumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service, na muda si mrefu mtakuwa nami katika taarifa ya habari Imetimia saa moja dakika ishirini na tisa ikikaribia moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na huu ni muhtasari wake. Rais Masoud Pezeshkian aidhinisha kusitisha ushirikiano na wakala wa IAEA kufuatia azimio la kisiasa. Iran na nchi tisa za lani vikwazo vya mataifa ya magharibi dhidi ya nchi zinazoendelea. shirika la UNESCO la ionya Israel kuhusu kulenga kijeshi maeneo ya urithi wa kihistoria ya Iran na pamoja na habari nyingine. Marekani yayouzia ya Israel silaha zaidi kuendeleza mauaji ya kimbari Gaza. na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa nchini Iran. Rais Masudi Pezeshkian ameidhinisha rasmi sheria ya kusitisha ushirikiano na shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kufuatia azimio la kisiasa lililochochea hatua za uchokozi kutoka Marekani na Israeli dhidi ya Iran. Leo Jumatano, Rais Pezeshkian ametangaza rasmi sheria hiyo inayotaka serikali ya Irani kusitisha ushirikiano wake na wakala wa IAEA baada ya kuidhinishwa na bunge katika kikao chake cha hadhara tarehe 25 Juni. Kwa mujibu wa sheria hiyo, wakaguzi wa wakala wa IAEA hawataruhusiwa kuingia nchini Iran hadi usalama wa maeneo ya nyuklia na shughuli zake za nyuklia kwa matumizi ya amani zitakapohakikishwa, jambo ambalo litahitaji idhini ya baraza kuu la usalama wa taifa la Iran. Iran pia inazingatia kumpiga marufuku kuingia nchini mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafaeli Grossi ambaye ya amekosolewa vikali kwa ripoti zake ambazo ni za kibaguzi na za kisiasa dhidi ya Iran. Bodi ya magavana ya IAEA ilitumia ripoti ya Grossi katika kikao chake cha hivi karibuni kupitisha azimio dhidi ya Iran ambalo lilitumiwa na utawala wa Israel kama kisingizio cha kushambulia jamhuri ya Kiislamu. Katika shambulizi hilo la kichokozi mnamo Juni 13, Israel iliwalenga makamanda wa kijeshi wa Iran na wanasayansi wa nyuklia waliokuwa tayari wamewekwa kwenye orodha ya vikwazo kutokana na ripoti za IAEA. Raia wa kawaida wakiwemo wanawake na watoto pia waliuawa katika mashambulio hayo ya Israel. Wakati huo huo, Irani pamoja na nchi zingine tisa zimelaani vikali vikwazo vya upande mmoja na hatua za kulazimishwa zinazowekwa na mataifa ya Magharibi dhidi ya nchi mbalimbali, wakizitaja kuwa ni ukiukaji wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na kanuni ya kutojihusisha na mambo ya ndani ya mataifa mengine. Katika tamko la pamoja lililotolewa Jumanne wakati wa kikao cha hamsini na tatu cha shirika la maendeleo ya viwanda la Umoja wa Mataifa, mataifa yaliyotasaini yalisisitiza umuhimu wa kuheshimiwa mamlaka kamili ya nchi, yakieleza kuwa vikwazo hivi vinapunguza uwezo wa mataifa hasa yale yanayoendelea kufikia malengo yao ya maendeleo endelevu. Tamko hilo pia liligusia athari hasi za hatua hizi za kulazimisha katika sekta ya nishati ya kisukuku na mnyororo wa usambazaji wa viwanda muhimu kama vile vya chakula, kemikali na viwanda vizito. Mataifa hayo tisa yameeleza wasiwasi wao mkubwa na kukataa kwao kwa nguvu hatua hizi za upande mmoja yakizitaja kuwa ni batili, kinyume cha sheria ya kimataifa na ni ukiukaji wa wazi wa hati ya umoja wa Mataifa. Nchi hizo zimeongeza kuwa hatua hizi ni uingiliaji wa moja kwa moja katika masuala ya ndani ya nchi nyingine duniani. Tamko hili limeeleza mienendo kama hii inadhoofisha misingi ya ushirikiano wa kimataifa na uamuzi wa pamoja ambayo ndiyo nguzo kuu ya shughuli za Umoja wa Mataifa. Mataifa haya yametoa wito kwa jamii ya kimataifa kupinga na kulaani vikwazo vya upande mmoja vinavyokiuka sheria za kimataifa, huku yakisisitiza haja ya hatua za kisheria na kiutawala kuchukuliwa ili kupunguza athari hasi za vikwazo hivyo katika nchi zisizohusika moja kwa moja. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Waziri wa turathi za kitamaduni, utalii na sanaa za mikono wa Iran amesema mkurugenzi mkuu wa shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, ametoa onyo kwa Israel na kutaka utawala huo kutojaribu kulenga maeneo ya turathi za kihistoria na kitamaduni za nchini Iran. Reza Salehi Amiri ametoa kauli hii katika mahojiano na shirika rasmi la habari la Iran IRNA siku ya Jumatano, kufuatia ombi rasmi la Iran kwa shirika la UNESCO, ambalo Iran imetaka shirika hilo kusaidia kulinda maeneo yake ya turathi za kihistoria na kitamaduni yasiharibiwe na hujuma za kijeshi kutoka Israel. Amesema Iran imewasilisha barua rasmi kwa mkurugenzi mkuu wa UNESCO, Audrey Azoulay, ikitaka hatua za haraka na madhubuti zichukuliwe na taasisi hiyo ya kimataifa kulinda turathi za kitamaduni na asili za Iran dhidi ya vitisho vinavyotokana na mashambulizi ya kijeshi ya Israeli. Katika barua hiyo, Salehi Amiri amesisitiza wajibu wa shirika la UNESCO na jumuiya ya kimataifa wa kulinda hazina za kiutamaduni zisizoweza kubadilishwa akirejelea mkataba wa Hega wa mwaka 1954 kuhusu ulinzi wa mali za kitamaduni wakati wa migogoro ya kivita pamoja na mkataba wa mwaka 1972 kuhusu kulindwa urithi wa dunia wa kitamaduni na asili ili kuzuia uharibifu kwa maeneo ya kihistoria na ya asili ya Iran. Kwa mujibu wa Waziri Salehi Amiri, Iran ina zaidi ya maeneo 1040 yaliyoandikishwa kitaifa na maeneo 28 na ya turathi ya dunia yaliyo chini ya shirika la UNESCO. Aidha, zaidi ya maeneo mengine 50 yapo tayari kwenye orodha ya muda ya UNESCO kwa ajili ya kuandikishwa kama turathi ya dunia. Irani kwa upande wake imeonya kwamba ucheleweshaji wowote kutoka kwa shirika la UNESCO unaweza kusababisha uharibifu usiorekebishika kwa maeneo haya adhimu, ikisisitiza kuwa sehemu kubwa ya maeneo hayo yapo chini ya tishio la moja kwa moja au lisilo la moja kwa moja. Tuna taarifa kwamba mkurugenzi mkuu wa UNESCO amewasilisha swala hili kama onyo kwa utawala wa Kizayuni. Salehi Amiri amesema alipoulizwa kuhusu hatua ya UNESCO kufuatia barua ya Iran na umuhimu wa kulinda urithi wake wa kihistoria na kitamaduni. Serikali ya Marekani imeidhinisha mauzo ya silaha yenye thamani ya dola milioni mia tano na kumi kwa utawala wa kizayuni wa Israel ikiwa ni mwendelezo wa uungaji mkono wa kijeshi wa Washington wakati mauaji ya kimbari yanayoendeshwa na Israel dhidi ya watu wa Gaza yakiingia mwezi wa 21. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema uhamisho huo wa silaha unalenga kuiwezesha Israel kuendeleza na kudumisha uwezo imara wa kijeshi, ikidai kuwa ni muhimu kwa maslahi ya usalama wa taifa wa Marekani. Mkataba huo wa silaha uliidhinishwa kupitia mpango wa uuzaji wa zana za kijeshi kwa nchi za kigeni na kutangazwa rasmi kwa bunge la Marekani siku ya Jumatatu. Serikali ya Marekani imedai mauzo hayo hayatabadilisha usawa wa kijeshi wa msingi katika eneo la mashariki ya Kati. Mnamo Februari, wizara hiyo ilitangaza kuidhinisha mauzo ya silaha ya zaidi ya dola bilioni 7.4 kwa Israel, ambayo tayari imetumia silaha hizo hatari kutoka Marekani katika vita vyake vya maangamizi na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, alimsifu rais Trump wa Marekani mapema mwaka huu akisema, Donald Trump ni rafiki mkubwa zaidi ambaye Israeli imewahi kuwa naye katika Ikulu ya Marekani. Ameonyesha hilo kwa kutumia, kwa kututumia silaha zote zilizokuwa zimekwama tangu Oktoba 7 mwaka 2023 wakati utawala wa kizayuni ulipoanzisha kampeni yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza. Takribani Wapalestina elfu hamsini na sita mia sita sabini na nne wameuawa na laki moja elfu thelathini na nne mia na tano kujeruhiwa kwa mujibu wa wizara ya afya ya ukanda wa Gaza. Ufaransa imekabidhi kituo cha mawasiliano ya kijeshi kilichoko magharibi mwa Senegal kwa serikali ya nchi hiyo baada ya kuondoa wanajeshi wake. Rais wa taifa hilo la magharibi Basiru Diomai Fai mwaka jana alitaka kusitishwa kwa mkataba wa ulinzi uliodumu kwa miongo kadhaa kati ya Senegal na mkoloni wa zamani akisema mkataba huo hauendani na uhuru wa taifa lake. Kituo hicho kilichopo Rufisque kimekuwa kikihusika na mawasiliano ya kijeshi katika pwani ya kusini ya Atlantiki tangu mwaka 1960. Kwa mujibu wa taarifa ya ubalozi wa Ufaransa mjini Dakar, mji mkuu wa Senegal, Paris ilianza kuwaondoa wanajeshi wake Senegal mwezi Machi, ambapo vituo vya kijeshi vya Marical na St Expier vilikabidhiwa kwa serikali ya Senegal. Mnamo Mei mwaka huu, Wafaransa waliondoka katika kambi ya Contre Amiral Protet iliyopo bandarini Dakar. Tume ya pamoja iliyoanzishwa na mataifa hayo mawili ili kusimamia mchakato huo ilisema makabidhiano ya vituo na kuondoka kwa takribani wanajeshi wa kifaransa wapatao mia tatu hamsini yatahitimishwa kufikia mwisho wa mwaka huu. Na helikopta ya kikosi cha usaidizi na uimarishaji amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AUSOM, imeanguka siku ya Jumatano katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Afisa mmoja wa usafiri wa anga raia wa Mogadishu ambaye hakutaka kutajwa jina lake kutokana na vikwazo vya kuzungumza na vyombo vya habari amesema helikopta hiyo ya walinda amani ilikuwa imebeba watu wanane na ilianguka wakati wa kutua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Ade na Ade baada ya kuondoka katika kambi ya anga ya Balidoge. Afisa huyu amesema kuna majeruhi katika ajali hiyo, ingawa hakutaja idadi kamili ya waliojeruhiwa au waliopoteza maisha. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa nakaribisha wapendo wa wasikilizaji, popote pale mnapotutegea sikio katika uchambuzi huu wa kisiasa, ambao kichwa chake cha maneno usiku huu kinasema jibu la Iran... Iran kwa ombi la kundi la G7 kwa ajili ya kufanya mazungumzo Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la nchi saba tajiri kwa viwanda G7 wametoa wito wa kuanzishwa tena mazungumzo ya nyuklia na Iran na kufikiwa makubaliano jumuishi na ya kudumu kuhusu mpango wake wa nyuklia. Taarifa ya pamoja iliyochapishwa kwenye tovuti ya serikali ya Canada inasema mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la saba linalojumuisha Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan, Uingereza, Marekani na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya walikutana mjini The Hague, Uholanzi, Juni 25 mwaka huu na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya hivi karibuni katika eneo la Asia Magharibi. Katika taarifa hiyo, mawaziri hao wamesisitiza uungaji mkono wao kwa usitishaji vita, wakidai kwamba jamhuri ya Kiislamu Irani haipaswi kame kupata silaha za nyuklia, na wakatoa wito kwa Irani kujiepusha kufufua kile walichokitaja kuwa shughuli zisizohalalishwa za kurutubisha madini ya urani. Hii ni licha ya ukweli kwamba Iran siku zote imekuwa ikikanusha madai ya kutaka kuunda silaha za nyuklia. G7 imeitaka Iran kuendelea kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, IAEA, na kusisitiza kwamba Iran lazima itoe taarifa zinazoweza kuthibitishwa kuhusu nyenzo zake zote za nyuklia na kutoa fursa kwa wakaguzi wa shirika hilo wafanye uchunguzi katika vituo vyake vya nyuklia. Nukta muhimu katika taarifa ya kundi hilo ni kunyamazia kimya hujuma ya kichokozi ya Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya Iran, ambapo vituo vya nyuklia vya amani vya Iran vilivyoko chini ya usimamizi wa wakala wa IAEA vililengwa. Said Abasi Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Irani, amesema katika mahojiano na CBS kuhusiana na madai ya Donald Trump kwamba mazungumzo yanaweza kurejea wiki hii, kwamba mazungumzo hayatarejea hivi karibuni. Araqchi amesema, ili kuamua kurejea kwenye mazungumzo ni lazima kwanza tuhakikishe Marekani haitailenga tena Irani kwa mashambulizi ya kijeshi wakati wa mazungumzo. Kwa kuzingatia mambo haya, bado tunahitaji muda zaidi, amesema Araqchi huku akisisitiza kwamba teknolojia na ujuzi wa kurutubisha urani hautaharibiwa kwa mabomu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema mpango wa nyuklia wa amani wa Irani umekuwa nembo ya heshima na fahari ya taifa. Waziri wa mambo ya nje wa Irani pia amesema katika kujibu madai ya Marekani kuhusu kuharibiwa kabisa vituo vya nyuklia vya Irani kwamba hakuna mtu anayeweza kuharibu ujuzi wa kurutubisha madini na teknolojia kwa mashambulizi ya kijeshi. Ikiwa tutakuwa na nia, na bila shaka kuna nia hiyo ya kufikia ustawi katika sekta hii, kwa mara nyingine tena tutaweza kufidia haraka hasara na wakati uliopotea. Hivi sasa Iran haina nia ya kuendelea na mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani. Msimamo huu unatokana na sababu kadhaa muhimu. Iran inaamini kwamba Washington inatumia mazungumzo si kwa ajili ya kutatua matatizo yaliyopo, bali kama njia ya kuongeza mashinikizo dhidi ya Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Mpendwa msikilizaji, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza cha utawala wa Israel ulivyo dhidi ya uhai wa wanadamu na maisha ya watu, na tutaendelea na vipindi vyetu mtawalia. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kuwa nami katika kipindi hiki kinachobeba anwani Utawala dhidi ya maisha, simulizi ya miaka 77 ya uvamizi na upotoshaji. Ni matumaini yangu utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Uso wake ulikuwa sawa na barakoa ya oksijeni ambayo madaktari walikuwa wamemvika sawa na ukubwa wa kiganja, labda kidogo zaidi. Nazungumzia Rayan, mtoto wa kiirani ambaye hadi miezi miwili iliyopita mama yake alikuwa akishika nguo zake alizonunua kabla ya kuzaliwa kwake na kufurahia matumaini ya ujio wake. Lakini sasa picha ya mwili wake ulioungua iliyoambatana na neno shahidi imesambaa kote nchini Iran. Ni mtoto mchanga zaidi wa Kirani aliyeteketea yeye na familia yake katika moto wa ukatili na uchokozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Sina shaka kwamba Rayan alikuwa amelala wakati ndege isiyo na rubani ya Israeli ilipoharibu nyumba yao na moto wa mabomu ukachoma maisha yake. Rayan alilala baada ya kunyonya maziwa ya mama yake. Alishikilia kidole kidogo cha mama na kusinzia kama wafanyavyo watoto wengine wachanga. Macho ya mama yake yalipokuwa yakimwasha kutokana na uchovu, mawazo yake yote yalijikita kwenye maisha ya familia. Kesho atapika nini na atafanya nini? Aliandika orodha ya bidhaa zinazohitajika kununuliwa na mumewe, aliwaza na kukariri tarehe ya chanjo ya Ryan na kufikiria jinsi ya kwenda kusajili jina la mtoto wake mkubwa kwa ajili ya masomo ya kipindi cha kiangazi na kadhalika. Hakuwahi kufikiria hata siku moja kwamba wakati atakapofumba macho na kulala, utawala dhalimu wa Israel ungetandaza makucha ya kifo cha ghafla juu ya nyumba na maisha yao. Lakini je, jeshi katili zaidi duniani la Israel sililidai halimshambulii raia na mtu wa kawaida? Ni yupi aliyekuwa mwanajeshi? Ni mama wa Rayan au Rayani mwenyewe aliyekuwa na umri wa miezi miwili tu? Mashambulizi ya Israeli yalikuwa yakikatili sana kiasi kwamba hata mama hakupata wakati wa kumpakata Rayan na kumkinga kwa mwili wake ili kichanga hicho kisiunguzwe na moto wa mabomu ya Israeli. Mtoto huyo mchanga ambaye busu la mama usoni mwake lilikuwa likiacha alama kwenye mwili wake, sasa alikuwa akiungua katika vifusi vya nyumba ya familia iliyopigwa mabomu na Israel. Rayan aliuawa shahidi katika shambulizi hilo. Mama yake Zohore Rasuli, daktari wa magonjwa ya wanawake na uzazi, alilazwa hospitalini akiwa na majeraha ya moto yaliyounguza mwili wake kwa asilimia 80, na baadaye yeye pia alifariki dunia. Baba yake mhandisi Behnam Kasemian pia aliuawa shahidi katika hujuma hiyo ya Wazayuni. Kaka yake mkubwa Kian, mwili wake umeungua kwa asilimia 50. Yote hayo yametokana na uchokozi na ukatili wa utawala ghasibu wa Israel ambao ni adui wa maisha ya wanadamu haijalishi ikiwa ni Gaza au Lebanon, Iran au hata mahali fulani katikati ya Ulaya, popote pale maisha yanapoendelea, Israel hupeleka zawadi ya vita na mauti. Utawala dhalimu wa Israel umeonyesha katika miaka 77 ya uhai wake uliojaa aibu kwamba ni adui wa wazi wa maisha ya binadamu, adui asiyejua mipaka na ambaye jiografia haina maana yoyote kwake, iwe huko Gaza inayokandamizwa katika vichochoro na mitaa ya Teheran, kwenye barabara za Beiruti na Damascus, au hata katikati kati ya Ulaya na kwingineko. Popote pale sauti ya kicheko cha mtoto inaposikika, popote pale matumaini ya siku njema zijazo yanapochipua na popote pale ambapo watu wanapigania uhuru na utu wa binadamu, utawala huo unaingia kwa vita na uharibifu, kwa baruti, chuki na umwagaji wa damu. Lakini tingatinga tinga la vita na propaganda la utawala wa kizayuni wa Israel sio tu kwamba linabomoa nyumba juu ya vichwa vya wakazi wake, bali pia linashambulia kwa mabomu ukweli na uhakika, hupotosha simulizi huarifisha jinai na uhalifu kuwa ni kujitetea na humtuhumu mwathiriwa na mhanga kuwa ni mhalifu. Na muhimu zaidi ni kwamba katika miongo kadhaa iliyopita, jinai hizo na mchakato huu tata wa kupotosha ukweli umeambatana na uungaji mkono wa wazi na wasiri wa madola ya magharibi, hususan Marekani na baadhi ya serikali za nchi za Ulaya. Marekani ikiwa ni muungaji mkono mkubwa wa kifedha na kijeshi wa Israel imetoa zaidi ya dola bilioni 150 za misaada ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja kwa utawala huo wa kihalifu tangu mwaka 1948. mia miaka michache tu iliyopita, yaani mwaka elfu mbili na kumi na sita, utawala wa Barack Obama ulitia saini makubaliano ya miaka kumi ambapo Marekani iliahidi kutoa kwa uchache dola bilioni 3.8 za msaada wa kijeshi kwa Israel kila mwaka. Uungaji mkono na misaada ya Marekani kwa Israel haukomei katika masuala ya kijeshi. katika majukwaa ya kimataifa kama vile baraza la usalama la umoja wa Mataifa, pia Washington imekuwa ikitumia kura ya turufu kuzuia maazimio ya kuilani Israel kufikia juni tano mwaka huu wa 2025 marekani ilikuwa imetumia kura yake ya turufu katika baraza la usalama zaidi ya mara 50 kuikingia kifua israeli katika muktadha huu ni vyema kutambua kwamba marekani imetumia kura yake ya turufu mara 88 tangu mwaka 1945 asilimia 60 kati ya kura hizo zilitumiwa kuiunga mkono na kuikingia kifua Israeli tangu kuanza kwa vita vya Gaza mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu pekee, maazimio sita kuhusiana na usitishaji wa vita na misaada ya kibinadamu kwa watu wa Palestina yamezuiliwa kwa kura ya veto ya Marekani kutumiwa mara kwa mara. Kwa kura ya veto ya Marekani kwa ajili ya kuilinda Israeli kumekuwa kikwazo kikubwa kwa juhudi za kimataifa za kupunguza mgogoro wa binadamu huko Palestina. Sera hii sio tu kwamba imevuruga utoaji wa misaada ya kibinadamu kwa watu wa Palestina, lakini pia inaendelea na inazidisha migogoro ya watu wa eneo hilo. Upande wa Ulaya, ingawa nchi za bara hilo wakati mwingine huzungumzia suluhisho la nchi mbili au kukomesha kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina, lakini kivitendo zimekuwa waungaji mkono kwa hali iliyopo na kuendelezwa kukaliwa kwa mabavu Palestina kwa kuuzia silaha utawala huo ghasibu, kushiriki katika miradi ya kiteknolojia ya Israel, kuendelea kununua bidhaa za walowezi wa Kizayuni na kutouwekea vikwazo madhubuti utawala huo. Ripoti ya kila mwaka ya Amnesty International iliyotolewa mwaka 2022 ilisema kwa uwazi kwamba sera za Israel kwa Wapalestina, ikiwa ni pamoja na kupora ardhi, vikwazo vya harakati, kuwekwa kizuizini bila ya kufunguliwa mashtaka na matumizi ya nguvu ya mauaji ni kielelezo cha ubaguzi wa rangi apartheid na ukiukwaji wa kifungu cha saba cha Mkataba wa Roma wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai. Hata hivyo, hakuna hatua madhubuti zinazochukuliwa na nchi za magharibi kulani uhalifu huo wa Israel. Kwa kutegemea uungaji mkono huo, utawala wa kizayuni wa Israel hadi sasa umepewa kinga ya kuwajibishwa kwa jinai zake za kivita. Kuanzia mauaji ya Sabra na Shatila mwaka 1982 hadi mapigano ya Jenin mwaka 2002, vita vya siku 51 vya Gaza mwaka 2014 hadi mashambulizi yasiyokoma kwenye ukanda wa Gaza kuanzia Oktoba 2023 hadi sasa, kuna nyaraka na ushahidi wa wazi wa ukiukwaji wa mara kwa mara wa sheria za kimataifa za kibinadamu, lakini hakuna kesi iliyofanyika. Hakuna vikwazo vilivyowekwa na wala azimio lolote lenye dhamana ya utekelezaji. Mojawapo ya mifano ya hivi karibuni ya mlolongo wa jinai za Israel ni shambulio lake katika ardhi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran tarehe kumi na tatu Juni, shambulio ambalo lilikinzana wazi wazi na kanuni zote za kimataifa. Uchokozi huu ambao tayari umesababisha vifo vya mamia raia wasio na hatia, akiwemo Rayan aliyekuwa na umri wa miezi miwili tu na familia yake ni mfano wa wazi wa ukiukwaji wa kanuni zinazokataza matumizi ya nguvu katika mahusiano ya kimataifa. Zaidi ya hayo, kushambuliwa vituo vya nyuklia, ambacho ni kisingizio kinachotumiwa na utawala wa kizayuni kwa ajili ya kuhalalisha jinai hiyo, pia ni marufuku kwa mujibu wa sheria za kimataifa, na hiyo ni jinai nyingine. Hata hivyo, Marekani na washirika wake wa magharibi hawajachukua hatua yoyote ya maana ya kulani vitendo hivyo vya kihasama. Bila shaka, katika ulimwengu kama huu ambapo wa magharibi na vyombo vyao vya habari wanatenda kama washirika wa kimya katika jinai na uhalifu na wanadhihirisha muuaji kama mhanga mbele ya macho ya umma, ukweli unaonekana kuzikwa chini ya majivu ya simulizi za vyombo vya habari. Badala ya kuzungumzia mtoto aliyeuawa wa Palestina, Lebanon au Iran, nchi za magharibi na vyombo vyao vya habari vinaeleza masikitiko yao kwa matatizo ya kisaikolojia yanayowapata watu wa Israel. Hivi ndivyo vita vya simulizi, ambavyo vina uharibifu na ni vya kinyama sawa kabisa na vita vya kijeshi, kama sio zaidi. Ulimwengu unapaswa kujua kwamba maadamu mashine hiyo ya vita na vyombo vya habari inaendelea kulishwa, sio tu Palestina, Lebanon au Iran, lakini pia dhamiri ya walimwengu itaendelea kujeruhiwa, na maadamu doa chafu na la kuaibisha la ubaguzi wa rangi na uvamizi bado lipo kwenye ramani ya dunia, katika fremu ya utawala unaoitwa demokrasia, dhana kama vile amani haki na utu wa binadamu zitabakia kuwa maneno matupu katika ndimi na lugha za wanasiasa. Katika mazingira kama hayo, ukweli na uadilifu pia hutolewa mhanga, pamoja na watu wasio na ulinzi. Na mashambulizi ya mabomu ya tawala hizo sio tu yataangamiza miji, bali pia yatatikisa msingi wa maadili na ubinadamu kote duniani, na huu ndio usaliti mkubwa zaidi dhidi ya ubinadamu. Historia ni uthibitisho wa wazi kwamba tangu kubuniwa kwa utawala haramu wa Israel hadi hii leo, maisha kando ya utawala huo hayajawahi kuwa na maana yoyote isipokuwa kuishi kwa hofu, ukosefu wa usalama, ukandamizaji na mauaji. Na maadamu mataifa makubwa yanaendelea kuunga mkono utawala huo bila ya sharti lolote, ndoto ya haki, amani na uhuru itaendelea kupondwa chini ya buti za jeshi na kuta za ubaguzi wa rangi. Maisha, matumaini na ubinadamu vinahitaji kukabiliana na giza hili ili kubakia hai. Vita hivi si vita vya kijiografia pekee, bali ni vita kati ya ukweli na uongo, vita kati ya nuru na giza, kati ya maisha na kifo, na dhamiri ya wanadamu haitatulia hadi siku sauti ya uhuru itakaposikika kutoka pwani ya Mediterania hadi ghuba ya Uajemi. Naam, historia ni uthibitisho kwamba maadamu doa la aibu la Israel litabakia kwenye ramani ya dunia, maisha, matumaini na uhuru vitaendelea kuungua kwa moto, lakini kamwe havitazimika. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, Panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo kama kawaida, tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahju lbalagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na tisa ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na nane Nahjul balagot, nahjul lakini wachungaji wake ni wachache. Nam, wasikilizaji wapenzi, katika hikma hii nyingine ya 98 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatutanabahisha na kutupa somo jingine muhimu sana. Anatuambia wakati unaposikia kitu, kitia akilini kwanza, kwa kukitafakari na kuchunga janibu zake, kwani usimuliaji na upashaji wa habari una watu wengi lakini ni wachache wanaochunga maadili ya habari sahihi na kutendea kazi habari walipofikishiwa. Katika hekima hii iliyojaa busara, Imamu Ali alayhi salaam anatupa kigezo cha kusimulia na kuamiliana na habari tunazopokea. Unapopokea taarifa yoyote, ikalie chini, ifikirie na uelewe ukweli wake, ndipo uitumie. Usikurupuke tu kuwasimulia wengine kwa sababu wapokezi wa ilmu ni wengi lakini wanaozingatia ni wachache. Maneno riaya na ruati yaliyotumika kwenye hikma hii yanaweza hapa kufasiriwa kwa maana ya kuwa waangalifu katika kuelewa na kuchunguza ukweli wa habari na taarifa tunazopokea. Yani, sikiliza habari uelewe ukweli wake na uitendee kazi. Katika maana yake ya zamani na ya asili kabisa, neno hilo lilikuwa na maana ya kutazama nyota na kufuatilia vituo vya nyota. Hilo lilikuwa ni muhimu sana enzi za zamani, kwa wakulima, wafugaji na wasafiri wa baharini, na hata jangwani. Baadaye neno hilo lilianza kutumika kwa maana ya watawala kusimamia mambo ya nchi, na baadaye tena likaanza kutumika kwa maana pana zaidi ya kuchunga kila kitu kinachofanywa na kila mtu maana hii pana ya neno hili bila ya shaka ndilo lililokusudiwa kwenye hikma hii ya 98 ya Nahjul Balagha. Ama tukija katika taarifa ambazo zimenukuliwa kutoka kwa maasumu au habari zinazohusiana na wahyi, wajibu wa kuchunga na kutafakari ni mkubwa zaidi. Katika taarifa hiyo kuna mambo matatu ya kuzingatia: kwanza ni hatua ya kusimulia riwaya, pili kuzielewa na tatu kuyafanyia kazi mafundisho yake. Katika hikma hii ya 98 Imamu Ali alaihi ssalaam ametumia maneno akili ya riwaya, yani, tusiamiliane na taarifa tunazopokea kwa akili ya riwaya na mapokezi tu, bali lililo muhimu ni kuzivika taarifa hizo vazi la vitendo kuzingatia mafundisho yake kuyatafakari na kuyaelewa kwa kina. Ndio maana mwishoni mwa hikma hii Imam anasema wapokezi na watoa taarifa ni wengi, lakini wanaozingatia ni wachache. Umuhimu wa kufanyia kazi riwaya ni mkubwa sana kiasi kwamba imepokewa kwenye eh, hadithi nyingi kwamba elimu bila ya vitendo ni ujinga na ni elimu tu inayoongoza kwenye vitendo ndiyo inayostahiki kupewa jina la ilmu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba wakati alipokuwa akiomba dua alikuwa anasema, Mola wangu najikinga kwako na elimu isiyo na manufaa na moyo usionyenyekea. Imepokewa hadithi pia kutoka kwa Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salamu, akisema si alimu asiyeitendea kazi ilmu yake. Na katika hadithi nyingine kutoka kwa imamu huyo masumu inasema ilmu isiyokufaa ni upotofu na mali isiyokufaa ni mzigo. Yani, kama ilmu ulionayo haikusahihishi na kukutoa kwenye ujinga, hiyo si ilmu, bali ni upotofu na mali isiyokufaa Nyingine ilikuwa imewadia. Askari wa Ibni Saadi wanaonekana kuwa na haraka ya kutaka kumwangamiza mwanadamu bora na anayefahamu vyema zaidi Qurani Tukufu. Wanaonekana kuwa na haraka na pupa ya kupokea ajira ya unyama wao. Uhur bin Yazid Arriyahi ni kati ya makamanda wa jeshi la adui. Na anaenda huku na kule. Huru anaonekana kuwa na wahaka na wasiwasi mkubwa na hatulii hata dakika moja. Anaonekana kuzama katika fikra. Alikuwa na matumaini kuwa harakati hizo za kukabiliana na Hussein zingemalizika kwa maelewano. Mkondo wa matukio unaelekea upande wa vita kwa kasi. Shaka na wasiwasi umevuruga utulivu wake na sasa amefikia kwenye njia mbili panda ambazo zote ni hatari. Katika upande mmoja yuko Hussein mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye amebeba bendera ya kutetea haki na uadilifu na anatoa wito kwa watu kujitokeza kwa ajili ya kutetea thamani za kibinadamu. Upande wa pili kuna maisha yaliyojaa hadaa za dunia, vishawishi na anasa zake, na ili kupata ngawira hizo za kidunia anapaswa kumkata kwa upanga wake mwanadamu mtakasifu zaidi na kukanyaga haki za watu wa nyumba ya Mtume huku moyo wake ukidunda kwa kasi na akiwa amejawa na hofu, Hura anaelekea upande wa Umar bin Saad, kamanda wa jeshi la Yazid, na kusema: Umar, unamsudia kweli kupigana na Hussein? Umar bin Saad anajibu ndiyo, wallahi nitapigana vita shadidi, ambapo natija yake ndogo kabisa nitakuwa nikukata mikono na vita vya watu. Hura anatetemeka na rangi ya uso wake inabadilika. Mtu mmoja aliyekuwa pembeni mwake anasema: ewe Hura nini kimekupata? Sijawahi kukuona katika hali kama hii ya kuwa na kiwewe. Daima nimekuwa nikikutanguliza mbele ya mashujaa wote. Hur anajibu kwa kusema, ninapaswa kuchagua kati ya pepo na moto wa jehanamu. Lahadha na wakati bora na mwafaka zaidi wa kuchagua njia ya kufuata ulikuwa wamewadia. Ghafula Hur linuka juu na kusema kwa kishindo na apa kwa jina la Allah kuwa sichagui kitu chochote isipokuwa pepo hata kama tutakatwa vipande vipande na kuchomwa motoni. kundesipunde Hur rijali aliyesifika kwa ushujaa na ukakamavu mjini Kufa anatetemeka na huku akiwa ameinamisha kichwa chini, anaanza kuelekea hatua kwa hatua upande wa kambi ya Imamu Husein huku akiwa ameelekeza ngao yake chini na kububujikwa na machozi. Alisema, ewe Mola wangu nimesitia hofu nyoyo za mawalii wako na watoto wa Mtume nighufirie mola wangu dhambi hii kubwa. Askari huyo muasi katika jeshi la Yazidi aliyekuwa tayari kwa ajili ya vita alisimama mbele ya imamu Huseini akiwa ameinamisha kichwa kwa aibu na kusema, ewe mwana wa mtume wa mwenyezi Mungu, najitoa mhanga kwa ajili yako. Mimi ni huyo aliyekusuiya njia na apa kwa jina la mwenyezi Mungu kuwa sikuwaamini nitawahi kuamiliana na wewe kwa njia hii nimejuta, ndio afanya na niko tayari kujitoa mhanga katika njia yako. Je, Mwenyezi Mungu atanitakabalia dua yangu? Imamu alimsamehe Hur na kwa ukarimu usio na kifani alisema: Ndiyo, Mwenyezi Mungu anakubali toba. Mwenyezi Mungu atakujalia rehema zake. Hur alisema: kama ni hivyo basi, ewe seidi yangu ni ruhusu niwe mtu wa kwanza kabisa anaingia kwenye medani ya vita. Imam anamtaja Hur kuwa mtu huru na anamruhusu kwenda katika medani ya vita. Ujasiri usio na kifani, Hur anashambulia na kupambana na vikosi vya adui na anamhami Imamu Husein, alayhi salam, na wafuasi wake kwa ushujaa mkubwa hadi lahadha ya mwisho ya maisha yake. Hatimaye ya Hur anauawa shahidi na kurejesha amana ya roho yake kwa Mola Mumba. Rehma na amani za Mwenyezi Mungu zimshukie Hur na wapigania haki na uadilifu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu