Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Salum Bindira na kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni kutegea sikio matangazo yetu mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet anaonitu ya intaneti ni pars todars, barua pipeto, email ni swahili radio rtribar. Tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM, sauti ya yenye makau yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga kama ambavyo marifm unasikia pia katika kingamuzi cha Azam. Mnaweza kutufuatilia pia huko mubashara. Wakati huu mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, nimekuandalieni uchambuzi wa kisiasa, na kama kawaida katika masiku haya tumekuandalieni kipindi maalum cha Muharam, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala maalum kuhusu matukio ya hivi karibuni hapa nchini Iran. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Ni Redio Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema kurutubisha madini ya urani ni mstari wake mwekundu na katu haitalegeza kamba. Waislamu na wafuasi wa Palestina wanakandamizwa katika vyuo vikuu vya Kanada. Oxfam yasema serikali ya Uingereza ni mshirika wa jinai za Israel. Brigedia Jenerali Vahidi asema nguvu ya makombora ya Iran iko katika hali bora kabisa. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema teknolojia na sayansi ya kurutubisha madini ya urani haiwezi kuharibiwa kwa mashambulizi ya mabomu. Sayyid Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo katika maojano aliyofanyiwa na kanali ya televisheni ya CBS na kubainisha kwamba inawezekana kushambulia vituo vya nyuklia, lakini teknolojia na sayansi ya kurutubisha haiwezi Kurutubisha madini ya urani haiwezi kuangamizwa kwa mashambulizi ya mabomu. Waziri Arakchi amesema bayana kwamba mpango wa amani wa nyuklia wa nchi yetu umekuwa ni fahari na heshima ya taifa. Arakchi ameongeza kuwa tumepitisha siku 12 za vita vya kulazimishwa, hivyo watu wa taifa hili hawataacha kwa urahisi urutubishaji madini ya urani. Aidha amesema wakati wa vita tumeonyesha na kuthibitisha uwezo wetu wa kujilinda, na ikiwa tutashambuliwa kwa njia yoyote, tutaendelea kufanya hivyo. Katika mahojiano yake hayo na CBS, Araghchi amesema ili kuamua kufanya mazungumzo upya, lazima kwanza tuhakikishe kwamba Washington haitarudi kutulenga na mashambulizi ya kijeshi wakati wa mazungumzo. Kadhalika, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kwamba sina si dhani kama mazungumzo yataanza tena kwa haraka kiasi hicho. Pamoja na mambo haya yote, bado tunahitaji muda zaidi, lakini milango ya diplomasia kamwe haitafungwa. Brigedia Jenerali Ahmad Vahidi, mshauri wa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa, amesema nguvu na uwezo wa makombora ya Iran uko katika hali bora kabisa ya kukabiliana na adui Mzayuni, katika mazungumzo yake kuhusu uwezekano wa adui Israel kukiuka usitishaji vita na jibu la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran dhidi yake, Brigedia Jenerali Vahidi amesema nguvu ya makombora ya Iran iko katika hali nzuri kabisa y kukabiliana na adui mzayuni. Mshauri wa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran amesema kuwa wapiganaji wa Kiislamu wana maandalizi ya kutosha na ya kina kwa ajili ya kukabiliana na adui mzayuni na wanaweza kumshinda adui. Akijibu swali la iwapo kombora la Kasim Basir litarushwa kumjibu adui mzayuni iwapo kutatokea uvamizi mwingine wa zayuni, amesema zana nyingi zimetayarishwa kwa ajili ya kukabiliana na adui ambazo zina, zitatumika katika tukio la uvamizi wa adui dhidi ya ardhi ya taifa hili. Akijibu swali jingine kuhusu iwapo kulikuwa na ishara kutoka kwa Marekani kuhusu kuendelea kwa usitishaji vita, Brigadia Jenerali Vahidi, ambaye amewahi pia kuwa waziri wa mambo ya ndani wa Iran, amesema hatujaona ila uchokozi, usaliti na ukiukaji ahadi wa Marekani. Wajuzi wa mambo wanaamini kuwa jibu la Irani katika vita vya siku 12 vilivyoanzishwa na Israel limedhihirisha nguvu kuu ya kijeshi katika eneo la Asia Magharibi kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran limedhihirisha nguvu kuu ya kijeshi katika eneo la Asia Magharibi na kuwa ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa sababu imefanikiwa kujilinda na wakati huo huo kuuadhibu utawala wa kizayuni uliojizatiti kwa silaha za kisasa kwa msaada wa nchi za magharibi bila kutegemea usaidizi wa nchi yoyote ya kigeni. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waislamu na waungaji mkono wa Palestina wanakabiliwa na vitendo vya ukandamizaji katika vyuo vikuu vya Kanada. Ripoti zinaonyesha kuwa Kanada, kama zilivyo nchi zingine za magharibi, nayo imekuwa ikikandamiza sauti za wafuasi wa Palestina baada ya kuunga mkono bila masharti jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli, sambamba na sera ya kuwakandamiza waislamu na wafuasi wa Palestina, wizara ya elimu katika mkoa wa Quebec unaozungumza kifaransa imechapisha ripoti inayodai kuwa kumbi za sala katika vyuo vikuu zinachochea mgawanyiko kati ya wanafunzi. Ripoti hiyo ambayo iliwalenga zaidi wafuasi wa Palestina katika vyuo vikuu viwili vya umma mjini Montreal ilidai kuwa uuzaji wa nguo za Wapalestina katika chuo kikuu hicho pamoja na kozi za lugha zinazohusiana na utamaduni wa Wapalestina vinasababisha mifarakano kati ya wanafunzi na waalimu. Mamia ya raia nchini Canada wamekuwa wakiandamana mara kwa mara katika mji mkuu Ottawa na miji mingine ya nchi hiyo bara Ulaya, na kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina na kulaani mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Madola magharibi, licha ya kutoa nara za usawa na haki za binadamu, lakini amekuwa akiongoza katika kukandamiza na kukiuka haki za binadamu kiasi kwamba jamii za walio wachache au hata wafuasi wa dini za walio wachache hazina uhuru kabisa katika mataifa hayo. Jamii za walio wachache katika mataifa hayo zimekuwa zikibinywa na kukandamizwa kwa kila namna na hazina uhuru kabisa hata wa kuchagua aina ya nguo ya kuvaa, kutekeleza ibada zao na shughuli zao za kidini. Kongamano la kimataifa la ufadhili kwa ajili ya maendeleo limemalizika nchini Hispania kwa taifa hilo kutangaza kupeleka dola bilioni 1.9 katika shirika la fedha la kimataifa IMF na kusaidia nchi zinazoendelea. Akthari ya mataifa 100 yaliyohudhuria kongamano hilo la kimataifa yameahidi kusaidia kupata suluhu ya kile walichokitaja kuwa bomu linalosubiri kulipuka, kwa kuzingatia mzigo wa madeni unaozidi kuyaelemea mataifa yanayoendelea, ingawa yakijikuta kwenye mgawanyiko kuhusiana na namna ya kukabiliana na tatizo hilo. Akihutubia kongamano hilo, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema mzigo wa madeni una ulemaza ulimwengu unaoendelea na kusisitiza juu ya kuwekwa nguvu ya pamoja katika kuyasaidia mataifa hayo yenye kipato cha chini kuondokana na jinamizi hilo. Kulingana na Umoja wa Mataifa, deni la nje la nchi masikini zaidi limeongezeka zaidi ya mara tatu katika kipindi cha miaka 15 iliyopita. Kwa wakati huo huo, Uhispania ameahidi kupeleka nyongeza ya dola bilioni 1.9 katika shirika la fedha la kimataifa IMF, kama sehemu ya juhudi za kusaidia nchi zinazoendelea na mkurugenzi mtendaji wa shirika la misaada ya kibinadamu la Uingereza Oxfam amesema serikali ya London ni mshirika wa jinai za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Bi Halima Abigam amesema hayo baada ya mahakama ya juu ya Uingereza kukataa kusimamisha uuzaji wa vipuli vya ndege za kivita za F35 kwa Israel inayotenda jinai kila uchao dhidi ya Palestina. Mkurugenzi mtendaji wa Oxfam ameeleza kusikitishwa kwake na uamuzi wa mahakama wa Uingereza wa kukataa kusitisha usafirishaji wa vipuli vya ndege za kivita kwenda Israel ambazo zinatumika katika mashambulio dhidi ya ukanda wa Gaza. Aidha ameeleza kuwa uamuzi huo wa kushangaza. Aidha ameeleza kuwa uamuzi huo ni wa kushangaza na wa kukatisha tamaa sana. Aidha kadhalika, amesema mahakama na serikali zimekubali kwamba silaha za Uingereza ziko katika hatari ya kukiuka sheria za kibinadamu huko Gaza, lakini zimetanguliza usambazaji wa ndege za kivita mbele ya maisha ya Wapalestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una anwani semayo: jibu la Iran kwa ombi la kundi la G7 kwa ajili ya kufanya mazungumzo. <tune> Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la nchi saba tajiri kwa viwanda almaarufu G7 wametoa wito wa kuanzishwa tena mazungumzo ya nyuklia na Iran na kufikiwa makubaliano jumuishi na kudumu kuhusu mpango wake wa nyuklia. Taarifa pamoja iliyochapishwa kwenye tovuti ya serikali ya Canada inasema mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la saba linalojumuisha Canada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan, Uingereza, Marekani na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja Ulaya walikutana mjini The Hague, Uholanzi Juni 25 na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya hivi karibuni katika eneo la Asia Magharibi. Katika taarifa hiyo, mawaziri hao wamesisitiza uungaji mkono wao kwa usitishaji vita wakidai kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran haipasi kamwe kupata silaha za nyuklia na wakatoa wito kwa Iran kujiepusha kufufua kile walichokitaja kuwa shughuli zisizohalalishwa za kurutubisha madini ya urani. Hii ni licha ya ukweli kwamba Irani siku zote imekuwa ikikanusha madai ya kutaka kuunda silaha za nyuklia. G7 imeitaka Iran kuendelea kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na kusisitiza kwamba Iran lazima itoe taarifa zinazoweza kuthibitishwa kuhusu nyenzo zake zote za nyuklia na kutoa fursa kwa wakaguzi wa shirika hilo wafanye uchunguzi katika vituo vyake vya nyuklia. Nukta muhimu katika taarifa ya kundi hilo ni kunyamazia kimya hujuma ya kichokozi ya Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya Iran, ambapo vituo vya nyuklia vya amani vya Iran vilivyopo chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki vilishambuliwa na kulengwa. Seyid Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema katika mahojiano na CBS kuhusiana na madai ya Donald Trump kwamba mazungumzo yanaweza kurejea wiki hii kwamba mazungumzo hayatarejea hivi karibuni. Arakchi ameongeza kuwa ili kuamua kurejea kwenye mazungumzo, ni lazima kwanza tuhakikishe kuwa marekani haitalenga tena irani kwa mashambulizi ya kijeshi wakati wa mazungumzo, kwa kuanzia. Kwa kuzingatia mambo hayo, bado tunahitaji muda zaidi huku akisisitiza kwamba teknolojia na ujuzi wa kurutubisha urani hautaharibiwa kwa mabomu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mpango wa nyuklia wa amani wa Iran umekuwa nembo ya heshima na fahari ya taifa. Kadhalika amesema katika kujibu madai ya Marekani kuhusu kuharibiwa kabisa vituo vya nyuklia vya Irani kwamba hakuna mtu anayeweza kuharibu ujuzi wa kurutubisha madini na ya urani na teknolojia kwa mashambulizi ya kijeshi. Ikiwa tutakuwa na nia, na bila shaka, kuna nia hiyo ya kufikia ustawi katika sekta hii, kwa mara nyingine tena, tutaweza kufidia haraka hasara na wakati uliopotea. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. wa ala ahli baitihi tayyibin tahirin alladhina adhhab Allahu anhum rijsa wa tahharahum tathira allahumma salli ala Muhammadi wali Muhammad. Suala kubwa tunalotaka kujiuliza leo ni kwa nini hizi majlis zinafanywa kila mwaka? Darsa hizi lengo lake ni kuamshana. Kuna waislamu wanaopinga Majilisi hizi za kila mwaka zisifanywe, na kwa sababu hawana nguvu ya kuzizuia wanatia fitna, wanazungumza katika mihadhara, katika darsa, katika vikao, kutaka kuwaambia watu wasihudhurie katika majilisi za kuomboleza kuuliwa mjukuu wa Mtume Muhammad wsa wa hapa leo. Hawa wanaopinga, ntajaribu kutoa hoja zao tano na vilevile vile kuzipinga hoja hizo tano kwa ushahidi. Hawa wanaopinga watu wasihudhurie katika majlisi, kila mara wanatuletea mambo yafuatayo, na haya si mageni. Jambo la kwanza, wanasema majlisi hizi ni bidaa, majlisi hizi ni uzushi, haifai, kwa hiyo msende. Hoja yao ya pili, wanasema msiba, hata kama unaombolezwa, ni siku tatu. Sasa kwa nini hawa wenye kuomboleza wanaomboleza siku kumi na zaidi? Kwa hiyo hii ni hoja yao ya pili, kwamba msiba usiwe zaidi ya siku tatu. Hoja yao ya tatu, wanasema Imam Husein, mjukuu wa Mtume, alikufa kishahidi, alikufa akipigania dini. Sasa mtu anayekufa kishahidi anakuwa ameshanyanyuliwa daraja mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sasa ya nini tena kumlilia? Mwenyewe ashanyanyuliwa daraja, yuko mbele ya Mwenyezi Mungu anaruzukiwa. Kwa hiyo haifai kumlilia mtu aliyokufa kishahidi. Hoja ya nne, wanasema hawa wanaohudhuria kwenye majlis wanafanya mambo ya makuruhu, wanavaa nguo nyeusi, na nguo nyeusi ngu ni makuruhu, kwa hiyo ni bora msende kwenye mambo ya makuruhu. Na tano, wanasema wenye kuomboleza wanaomboleza kwa njia ambazo si za kisheria, kwa mfano kujipiga vifua, wakawa wakisema ya Hussein, ya Hussein, ya Hussein. Hizi ndio baadhi ya hoja zao. Leo hizi hoja tano tunataka kuzijibu kama ifuatavyo. Wanaounga mkono majilisi hizi za kila mwaka za kuomboleza msiba wa kuuliwa kishahidi Imam Hussein alayhi ssalam mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam wanaounga mkono wanasema majlisi hizi si bid'a. bid'a ni uzushi kuzua jambo ambalo si la dini ukalifanya ni la dini sasa wanaounga mkono majlisi hizi wanasema hizi majlisi si bid'a. kwa sababu asili yake zimeanzishwa na mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa hiyo si bid'a. Mtume kaanzisha nini? Kaanzisha majlisi hizi katika sehemu mbalimbali. Mtume aliwahi kusema mara kadha wa kadha katika vikao mbalimbali kwamba mjukuu wake Husena atauliwa kishahidi. Sasa na mtume mwenyewe sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimlilia Husein kabla hata hajafa. Hili limethibitishwa pale alipoletewa mchanga au dongo kutoka Karbala na Jibril. Mtume akauweka katika chupa, akampatia mkewe Bibi Umu Salama: Umu Salama, weka udongo huu katika chupa, utakapokuja kuuona baada ya mimi nishafariki, udongo huu umechanganyika na damu, jua mjukuu wangu Huseni ameuliwa. Mtume akalia. Majilisi ya kwanza hiyo kaifanya na mke wake Bibi Umu Salama. Kwa hiyo, si bidaa hii. Katika vikao alivyokaa mtume pamoja na familia yake, kuna binti yake Bibi Fatima Tuzahara ambaye huyu ndio mama yake Imam Husen na baba yake Imam Husen Ali bin Abitalib na ndugu yake Imam Husen Imam Hasan, wamekaa wakamlilia Huseni kabla hataajafa. Majlis hiyo ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Na vilevile vile, tunajibu kwa kusema msiba huu kumwomboleze Imam Husen ni sunna, si bida Sikaanzisha mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwao, anachoanzisha mtume ni sunna si bid'a, kafanya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tukija katika hiyo hoja yao ya pili, wanaosema msiba ni siku tatu, sisi tunaona mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kauita mwaka alofia Bibi Khadija mkewe wa kwanza, Bibi Khadija binti Khuwailid. Mtume alipofariki mke wake huyu mwema na akafariki ammi yake mtume, baba yake mdogo mtume, anaitwa Abu Talib. Mtume mwaka ule aliuita mwaka wa huzuni, amul huzni, mwaka mzima mwaka wa huzuni. Sasa wewe ukizungumza siku tatu, huku mtume anatuonyesha kuna mwaka mzima akauita mwaka wa huzuni. Mwaka si siku mbili tatu wala si wiki moja, mwaka mzima mtume anauita mwaka wa huzuni. Kwa hiyo hakuna hichi kinachoitwa msiba ni siku tatu basi, watu wasikae wakaomboleza. Msiba mtume kaomboleza mwaka mzima. Na vilevile vile mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa akimkumbuka bibi Khadija, ndo ashahamiya Madina, alikuwa akichinja mbuzi kondoo, akigawanya nyama kwa marafiki wa bibi Khadija. Yamethibitishwa hayo katika vitabu vya historia. Sasa hii ni sunna ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ama ukija katika hoja yayo ya tatu kwamba Huseni kafa kishahidi, sasa ya nini tena kumlilia shahidi? Huyu tayari mahali pake pakubwa mbele ya mwenyezi Mungu peponi. Tunawaambia majibu ya hili, shahidi analiliwa, bali ndo sunna ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alikuwa akiwalilia mashahidi. Mfano tutawapa mifano miwili. Mfano wa kwanza, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kamlilia Hamza. Hamza aliuliwa kishahidi katika vita vya Uhud leo mahujaji wakienda hija au wakienda umra, wanatembelea moja katika sehemu za kihistoria kwenye viwanja vya Uhud. Kuna kaburi la Hamza na mashahidi wengine walouliwa pale. Mtume kamlilia Hamza na Hamza kafa kishahidi, huyu ni wa kwanza. Mfano mwingine wa pili, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kamlilia Jafar bin Abi Talib. Jafar huyu anahusiana na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, binamu yake Jafar kauliwa katika vita vya Tabuk, akakatwa mikono yake miwili. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaletiwa habari na Jibrail au Jibrili, ikamwambia Jafar uliwa amekatwa mikono katika vita vya Tabuk, na Mwenyezi Mungu amembadilishia mikono yake, amempa mbawa, anapaa Jafar pamoja na malaika peponi. Akajulikana kama Jafar at-Tayyar, Jafar anayepaa pamoja na malaika. Mtume alimlilia huyu tena, si kumlilia kudogo. Aliwaambia maswahaba, hebu nendeni nyiye kina mama wa kiswahaba, kawasaidieni familia ya Jafar, muwashughulikie, kuteka maji, kusafisha nyumba, kupika. Wao wawe na kazi moja tu ya kuomboleza, wamlilie Jafar, sunna ya Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Na wakafanya hivyo, bali Mtume aliwaambia maswahaba zake, naona nyie mmesikia habari ya kuuliwa kishahidi maswahaba katika vita vya Tabuk. Kila mtu anamlilia wa kwake, nani yuko wapi wa kunsaidia mimi kumlilia Jafar? Wakashtuka maswahaba, wakaungana na mtume kumlilia Jafar. Kwa hiyo hoja hapa ya kusema anayekufa kishahidi haliliwi si sawa wala si kweli, bali kinyume ndiyo sahihi, shahidi, analiliwa. Haya, sasa twende katika hoja yao ya nne, kuvaa nguo nyeusi ni makuruhu Naam, kama ni kuvaa nguo nyeusi ni makuruhu, kuruhu si haramu. Eti makuruhu ni jambo lisilopendeza tu, wala halikatazwi katika dini ya Kiislamu. Hakuna mahala paliposema kuvaa nguo nyeusi ni haramu. Ikiwa kuvaa nguo nyeusi ni makuruhu, basi mjue kwamba wanapovaa nguo nyeusi wanaoomboleza msiba wa kuuliwa Imam Hussein alayhi ssalam kishahidi, hii ni njia tu peke yake, hii ni inajulikana kama ni strategy. Na hali kadhalika kujipiga vifua, hizi zote ni strateji zinazotumika kwa ajili ya kumfanya mtu awe katika hadhira hiyo ya kwamba mimi siko katika furaha, ninavaa hii nguo ili na namwomboleza Imamu Hussein. Hii ni njia moja tu ya kuendea huko katika makusudio ya msiba wenyewe huo. Kwa hiyo kujipiga kifua sio lengo la mwisho, wala kuvaa nguo nyeusi si lengo la mwisho. Lengo la majilisi hizi, na hapa ndipo tunapotaka watu watoke kwenye usingizi waliolazwa, hali hii ya kuambiwa haya hayafai. Wajue lengo la majilisi hizi kila mwaka za kuombolezwa kuuliwa Imam Husein alaihi salam, ni kufata sunna ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, na lengo lake lilikuwa ni kujitenga na dhulma, kuuzindua umma uliokuwa umelala kukataa kudhalilishwa pale aliposema haihata minna dhilla dhalili, uwe mbali na sisi. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, alimjua mjukuu wake kwamba atakuwa na misimamo hii mizuri na ndo akasema katika hadithi yake mashhuri huseinun minni wa ana min alhusein, Husein anatokana na mimi na mimi nnatokana na Husein. Sasa Imam Husein anatokana na Mtume, Mtume anatokana na Husein, Husein anatokana na Mtume katika masuala ya kibiolojia lakini mtume anatokana na huseni katika misimamo, yaani misimamo ya mtume ndio misimamo ya Huseni. Na leo tunaona umuhimu wa majlisi hizi za kila mwaka, tunaona namna gani watu walioshikamana na Imam Hussein walivyokuwa na misimamo madhubuti. Wanaweza kuwa wachache, lakini wakatisha, akawa wachache, lakini misimamo yao ikawa ni ya kuheshimika, wakawa wachache, lakini misimamo yao ikatambulika duniani. Hizi majlisi zinazofanywa kwa ajili ya kukuzindua wewe na mimi tuwe na misimamo, tukatae ukoloni mambo leo, tukatae kudhalilishwa, tuwe huru, tusikubaliani na viongozi kama aliowapinga Imam Hussein, huyo anayejulikana Yazidi. Utakubali vipi wewe mtawala anayejiita khalifa awe ni mwovu, awe mlevi, awe asharati awe ni mtu muuaji, alafu wewe useme huyu ndo kiongozi wangu. Haya ndo aloyapinga Imam Hussein alayhi salam. Kwa hiyo majlisi hizi za kila mwaka za kuomboleza msiba wa kuuliwa kishahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, naye ni Imam Hussein, malengo yake ni haya: kuimba kaswida, kujipiga vifua, kuvaa nguo nyeusi, kulia, kukusanyika katika majlisi siku kumi, haya yote ni njia ya kuendea katika malengo makubwa nayo ni kuijua thaura na mapinduzi ya Imam Husein alayhi salam. Haya tukiyajua yataleta mabadiliko, na ndio maana maadui na wenye elimu ndogo wakapinga, kwa sababu hawataki watu watoke huko, wanataka watu wabakie katika udhalili, wabakie katika kulazwa, wawe ni watu wenye kusherehekea mwaka mpya unaoitwa mwaka wa Kiislam, sherehe tu iwe kila mwaka uwe na sherehe tu watu wa Imam Husein alayhi ssalam katika mwaka mpya wa Kiislamu wanaoanza kwa kukumbuka kuuliwa kinyama mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na hilo tukilifahamu makusudio yake, basi tutakuwa kama watu wa mataifa mengine na jamii ingine waliochukua misimamo bora na leo inawasaidia duniani, misimamo iliyoanza katika mwezi wa Muharam na kufikia siku ya Ashura wakafikia kilele cha kuleta mapinduzi ya kijamii, mapinduzi ya kielimu, mapinduzi ya kiafya, mapinduzi ya kiuchumi. Na haya ndiyo malengo ya kumkumbuka Imam Hussein alaihi salam. Labbayka ya Hussein, labbayka ya Hussein, labbayka ya Hussein. Walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala Muhammad wa alihi wa ala wa alihi tahirin, allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad Naam, hayo yalikuwa ni mawaidha ya Muharam yaliyoletwa kwenu na Shekh Ayubu Rashid Mbegu wa London, huko nchini Uingereza. Tunamshukuru sana Shekh Ayubu kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania, gazeti la Nipashe, kama ilivyo kwa magazeti kadhaa ya leo ya nchi hiyo, limeipa kipaumbele habari ya heka heka za waliojitokeza kuchukua fomu za kugombea ubunge kwa tiketi ya chama tawala CCM. Kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele wa Nipashe kinatupasha kwa kusema vikumbo vya ubunge vyazidi kushika kasi, wengi wajitokeza kuchukua wa fomu. Kitwanga, Sabaya na Ngeleja waibuka. Uh, vichwa vya baadhi ya habari muhimu za Nipashe vinasema: TRA yapanga kukusanya trilioni 36 mwaka 2025 2026, Liswa dai magereza imetekeleza maombi ya madai yake, na wanafunzi wafariki dunia kwa kufukiwa na kifusi la haula. Gazeti Tanzania Leo limeiweka mbele habari yenye anwani kuu isemayo UDCM yaeleza maoni ya Samia, maelekezo ya rais kwao ni kukipeleka chuo katika mikoa, na hiyo ni sehemu ya ujenzi wa vyuo vikuu vipya kumi na sita kwa mpigo nchi nzima. Asante. Gazeti hili pia limeandika kuwa bei ya mafuta ya petroli, dizeli na ya taa katika bandari ya Dar es Salaam imeshuka ikilinganishwa na Juni eh, mwaka elfu mbili na ishirini na tano, yaani mwezi uliopita. Bila shaka ni habari njema hiyo. Gazeti la Mwananchi pia limejikita kwenye mnyukano wa wana CCM na vikumbo vya kuchukua fomu za kuwania ubunge. Kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno vita vya ubunge CCM, limedokeza kuwa licha ya mafuriko ya makada ya kuchukua fomu kuomba uteuzi wa ubunge CCM kuna vita nyuma pazia inayonguruma ya makada wakiwemo mawaziri marc na wabunge kupigana vikumbo. Jamhuri yaomba muda zaidi kesi ya Lisu. Ukwapuaji wa mizigo katika malori usiku, tishio pwani na makusanyo TRA, yatoa mwelekeo mpya Tanzania, ni vichwa vya baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la leo la gazeti la Mwananchi nchini Kenya. Naanza kwa kuliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo baadhi ya habari zake zina anwani: visa vya utekaji nyara, udhalimu wa polisi vyashusha hadhi ya Kenya kulingana na ripoti. Wakenya wazibwa mdomo. Trump, Elon Musk warushiana cheche upya. Abu Joho azungumzia kauli ya korti na masikini. Man City na Inter dimba FIFA. Haya katika habari za spoti huko Uh, klabu uh, bingwa mashindano yanaendelea vilabu vya dunia huko nchini Marekani. Kuhusu kushuka hadhi Kenya katika sekta ya uhuru wa kusema, gazeti hili la Taifa Leo limedokeza kwa kuandika Wakenya wamefumbwa vinywa, huku wakinyimwa uhuru wa kujieleza, kutekwa nyara, kuwa wakiholela, kuandamwa mitandaoni, wanahabari wakidhulumiwa na maafisa wa serikali kinyume cha katiba. Taifa Leo limesisitiza kuwa haya ni kwa mujibu wa ripoti mpya iliyotolewa na shirika la Civicus, na gazeti Daily Nation limemulika zaidi muswada mkali wa serikali ambao limesema unapendekeza faini ya hadi shilingi laki moja au kifungo cha miezi mitatu jela kwa kushiriki maandamano nje ya maeneo yaliyotengwa. Nchini Rwanda, gazeti New Times limeandika mamlaka ya udhibiti wa huduma Rwanda, RURA, imetangaza marekebisho ya bei ya mafuta, ikitaja mabadiliko ya mwenendo wa soko la kimataifa na kujumuishwa kwa kodi ya ongezeko la thamani, yani VAT. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno bei za mafuta zimepanda vati inavyojumuishwa katika viwango vilivyorekebishwa inasema, huko Rwanda mafuta yanapanda, Tanzania yanashuka. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na RURA, bei hizo mpya zitaanza kutumika Jumatano, yani leo Julai e, pili, kuanzia saa kumi na mbili asubuhi yani, tayari imeanza kutumika. Ni hayo tu, mpenzi msikilizaji, niliweza kukudondolea kutoka katika baadhi ya kurasa za matoleo leo magazeti ya afrika mashariki. Ni redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokutayarishieni kwa mnasaba wa vita vilivyositishwa hivi karibuni baina ya utawala wa kizayuni wa Israel na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran imeibuka kwenye vita hivi ikiwa na nguvu kubwa zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali, ndicho kichwa cha habari cha gazeti la lugha ya Kiebrania la Maariv baada ya vita vya siku 12 kati ya utawala wa kizayuni na Iran. Kabla ya hapo pia, Khalil Nasrullah, mchambuzi wa masuala ya kikanda, alisema wa Iran ambao walisisitiza kwamba wao ndio watafanya mashambulio ya mwisho walivurumisha makombora sita ya mwisho katika vita hivyo walivyotwishwa. Mchambuzi huyu ameongezea kwa kusema walipanga kuilazimisha irani salimu amri kupitia vita hivi vya kulazimishwa, lakini lengo hilo halikufikiwa. Mtaalamu mmoja wa Israeli, yeye ametumia neno ya kipekee kuelezea duru mpya ya mashambulizi ya makombora ya Iran. Azam Abul Adas, mtaalamu wa masuala ya ndani ya utawala wa Israel ameielezea duru mpya mashambulizi ya makombora ya Iran katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaliyofanyika siku ya jumane alfajiri kuwa ya kipekee. Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, kombora moja la Iran lilipiga kwa usahihi mkubwa kambi ya kijeshi huko Biru Saba, na katika eneo la Al Khudhaira kombora jingine la Iran lilipiga eneo moja nyeti la kiusalama. Abul Adas anaamini kwamba kwa mashambulio hayo Iran imetuma ujumbe wa wazi, nao ni kwamba Iran ingali ina uwezo mkubwa sana wa kijeshi. Kwa mujibu wa ripoti zilizotangazwa na redio ya Israel siku ya Jumani asubuhi, mashambulizi ya Iran dhidi ya eneo la Biiru Saba yamesababisha uharibifu mkubwa ulioenea kwenye eneo la mamia ya mita na kubomoa pia majengo kadhaa. Nukta nyingine ya kuzingatiwa kuhusiana na matamshi ya vyombo vya habari vya Israel kuhusu mashambulizi yenye uhalali wa kisheria ya Iran katika kujibu uchokozi wa utawala wa kizayuni ni kuwa Benjamin Netanyahu alitangaza tarehe 18 Juni kwamba lengo la operesheni hiyo nchini Iran ni kuondoa tishio la makombora ya balestiki ya Teheran, lakini alfajiri ya kuamkia Jumane, makombora hayo yalipiga tena na kusababisha uharibifu mkubwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Israel. Televisheni ya Almayadin imemnukuu Yom Tov Samia, jenerali mstaafu katika kikosi cha akiba cha jeshi la Israel, akisema ni Iran ndiyo imedhibiti hali ya mambo na hatimaye kuainisha wakati wa kutangazwa usitishaji mapigano. Avigdor Liberman, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Israel, yeye yeah, yeah, pia amezungumzia usitishaji vita dhaifu kwa Israel na kusema usitishaji vita huu ni aibu kwa Israel. Mpango wa makombora wa Iran haukuharibiwa wala mpango wake wa nyuklia. Huu ni usitishaji vita usio na masharti, ambapo Iran itaendelea kurutubisha madini ya urani. Huu ni usitishaji vita wa kwanza ambapo Israel imeshindwa kuweka masharti yoyote. Usitishaji mapigano huu wa kufedhehesha utaturudisha vitani baada ya miaka mitatu. Wapenzi wa wasikilizaji, kufuatia uvamizi wa kichokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya Iran, utawala huo umekabiliwa na jibu kali na la kuumiza la jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujitetea kihalali na kwa kutumia nguvu na uwezo wake mkubwa wa kijeshi nchi ya Iran imekabiliana vilivyo na utawala habithi wa kizayuni. Kilichodhihirika kwa uwazi zaidi na cha kuzingatiwa kwa uzito mkubwa katika vita hivi vya siku 12 ni nguvu kubwa ya kijeshi ya Iran na uwezo wake wa kiulinzi katika kukabiliana na utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na vyombo vya habari vya Israel, makombora ya Iran yanaweza pia kulenga na kubomoa nyumba na majengo ya zege yaliyojengwa chini ya ardhi. Vita vya siku 12 kati ya utawala wa kizayuni na Iran vimeuwezesha ulimwengu kushuhudia kwa karibu uwezo mkubwa wa kiulinzi na utendaji wa kijeshi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bila shaka aliyoshuhudiwa katika vita hivi vya siku kumi na mbili ni sehemu ndogo tu ya uwezo wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujilinda kihalali kama alivyosema Ayatullah Khamenei, kiongozi mkuu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hapa ninamnukuu: utawala wa kizayuni umefanya kosa kubwa ambalo matokeo yake yataokosesha amani na kuudhuru wenyewe. Kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu, taifa la Iran halitafumbia macho damu za mashahidi watukufu. Vikosi vyetu vimejiweka tayari na viongozi wa nchi pamoja na wananchi wote wako nyuma ya vikosi vya ulinzi. Naam, wasikilizaji wapendwa, Israel imejitafutia yenyewe balaa kwa maana halisi ya neno hilo kwa kufanya kosa hilo kubwa. Kupungua kwa kasi masaa ya kukaribia kuangamizwa utawala bandia wa Kizayuni ni moja ya matukio muhimu na ya kuzingatiwa yaliyoonekana wazi katika vita hivi. Katika vita hivi vilivyoanzishwa na utawala wa Kizayuni, ni majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo yaliyoonekana kuwa na uwezo mkubwa zaidi. Ijapokuwa utawala wa Kizayuni ulinufaika na uungaji mkono na usaidizi wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa serikali ya Marekani, lakini mwishowe kilichoonekana wazi ni ubora na uwezo mkubwa wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika vita hivyo. Kuingia Donald Trump katika vita hivi, kwa mtazamo wa taasisi ya Mashariki ya Kati ya Marekani, lilikuwa kosa kubwa kisiasa. Kwa mujibu wa taasisi hiyo Kulipuliwa kwa vituo vya nyuklia vya Iran na Marekani pamoja na hujuma za kijeshi za Israel hata kwa kupita muda mrefu havitapelekea Iran kusalimu amri mbele ya matakwa ya kibabe ya Marekani na Israel, bali kutaongeza tu juhudi za Iran na mipango ya viongozi wake ya kujiimarisha na kuwa na nguvu kubwa zaidi. Ulimwengu kwa mara nyingine tena umeshuhudia kuimarika umoja uelewa na nguvu za Iran na Wairani dhidi ya uchokozi wa adui mzayuni. Kilichoonekana wazi katika kipindi hiki ni dhihirisho kubwa la nguvu na ukakamavu wa Wairani ambao utaendelea kubakia kwa muda mrefu katika kurasa za historia. Subira, ujasiri na heshima ya wananchi wa Iran katika kujilinda na kukabiliana na utawala mtenda jinai wa kizayuni ni miongoni mwa masuala yenye thamani kubwa na ya kudumu milele ambayo yamesajiliwa katika kumbukumbu kumbu ya vita vya siku kumi na mbili. Sasa kwa mara nyingine tena, ulimwengu na walimwengu wameshuhudia uwezo wa kiulinzi na nguvu za kijeshi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo vita hivi bila shaka vimetoa funzo kubwa kwa maadui zake. Ni wazi kuwa utawala wa kizayuni umekuwa somo la historia katika vita hivi vya siku kumi na mbili, somo muhimu kwa wale wote wanaochochea uchokozi na uvamizi dhidi ya nchi nyingine. Kwa kumalizia, inafaa kwa mara nyingine tena kuashiria hapa umoja na mshikamano mkubwa na madhubuti wa Wairan, ambao katika kipindi hiki muhimu katika historia wamesimama imara na kwa nguvu zao zote dhidi ya adui mvamizi. Mshikamano huu umekuwa kizuizi madhubuti na imara dhidi ya maadui, maadui ambao walidhani kwamba wangeweza kuvuruga mshikamano na umoja wa taifa la Iran kupitia njama na mipango yao miovu, lakini umoja na mshikamano wa taifa kubwa la Iran umeweza kuvunja njama zote hizo za maadui na kukwamisha mipango yao ya kishetani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonyesha kwa utendaji wake mzuri katika siku hizi kwamba taifa la Iran kamwe halitasalimu amri mbele ya malengo maovu ya maadui na kwamba daima litasimama imara katika kujilinda. na kushukuruni wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki kilichokujieni kwa anwani ya Iran mshindi wa medani ya vita na kuwageni na kukutakieni kila la kheri maishani. Usiku ulikuwa umetanda, na kimya cha kustaajabisha na chenye usiri mkubwa kilikuwa kimeligubika jangwa la ardhi ya Karbala bala. Mwezi iliangaza ardhini, na sauti za vifijo zilikuwa zikisikika kwenye jeshi la adui. Wafuasi wa Imamu Husein alaihi ssalamu waliyafunga mahema katika hali ya kukaribiana na kuchimba handaki ili kumfanya adui asipate njia ya kupita. Baada ya kumaliza sala, Imamu Husein alaihi salam aliwaelekea masahaba zake, aliwaangalia kwa jicho lenye hali ya kina ya tafakuri. Hatimaye sauti yake ikavunja kimya cha usiku ule aliposema, mimi sijapata kuona wafuasi bora kama nyinyi wala watu bora kama watu wa nyumba yangu. Baada ya kutamka maneno hayo katika hali ya kuonyesha upeo wa ungwana, aliwaambia wafuasi wake, nakuondoleeni dhima ya ahadi mliyowekeana nami na baia mlioni bai. Sasa na kuruhusuni nyote mwende zenu na kurudi kule mlikotoka. Itumieni fursa hii ya giza la usiku lilotanda kila mahala kuondoka na kuelekea mbali na hapa. Jeshi hili lililokusanyika hapa, ni mimi tu ndiye ninayemtaka. Mashujaa hao ambao idadi yao walikuwa ni watu wachache mno, lakini thamani yao ikiwa ni kubwa isiyo na mfano walitulia tuli pale pale walipokuwa wamesimama mithili ya majabali. Abbas shujaa wa kupigiwa mfano na ndugu wa Imamu Husein alaihi salam, ndiye aliyewatangulia wenzake alipoinuka na kusema: Mwenyezi Mungu asijalie kutokea siku kama hiyo ya sisi kukuacha wewe peke yako na kurejea kwenye miji yetu. Alipomaliza kuzungumza Abbas, akainuka Muslim bin Ausaja akasema: ewe mwana wa mtume sisi tukuache wewe huku maadui wakiwa wamekuzingira kila upande? Tukifanya hivyo tutakwenda kujibu nini sisi mbele ya Mwenyezi Mungu? Nitakulinda na kukulinda na nitawashambulia wao kwa dharba mpaka nife shahidi pamoja nawe. Baada ya hapo akafuatia Saadi bin Abdullah Hanafi, ambaye aliinuka na kusema, ewe mwana wa mtume, sisi hatutokuacha wewe peke yako, bali tutabaki pamoja nawe ili Mwenyezi Mungu ajue kwamba baada ya mtume wake tumeinusuru dini yake kwa kunusuru wewe. Zuhair bin Kaini alisema, wallahi natamani ni uwawe kisha niwe hai tena kisha ni uwawe na kufufuka na kuuawa tena mara elfu ili kuzuia wewe usiuliwe na kuhakikisha balaa linakuwa mbali na vijana hawa na watu wa nyumba ya Bwana Mtume. Katika lahdha hiyo, Kasim, mtoto wa miaka kumi na tatu tu, aliyekuwa kando ya Imamu Husein, alipaza sauti na kuuliza: Ami mpenzi, pia mimi nitauawa katika vita hivi? Husein alaihi ssalamu alimwangalia mwana huyo, kaka yake, na kumuuliza: Ewe mwana wa ndugu yangu, nataka nijue kwako wewe mauti yana ladha gani? Kasimu akajibu: Ami mpenzi, mauti kama kama haya yanayotokana na kuondoa dhuluma na kuinusuru hapo imamu Huseini alaihi salamu akavuta na kushusha pumzi kwa nguvu na kusema, ndiyo, ewe mwana wa ndugu yangu, wewe pia utakufa shahidi. Hapo kijana huyo mdogo alisimama huku akionyesha ukakamavu na kuanza kutayarisha silaha, na huku nuru ya mbala mwezi ikimwangazia imamu Huseini alaihi salamu alimwelekea Mola na kuombea dua masohaba zake. Kisha baada ya hapo aliugeukia upande wa kambi ya adui na kusoma aya zifuatazo: Wala yahsabanna allatheena kafaroo annama nuli lahum khairun li anfusihim innama nuli lahum liyazdadu ithma wa lahum adhabun muhin Ma kana Allah liyadhara n b wala wasidhani wale wanaufuru kwamba huu muhula tunaowapa ni heri kwao, hakika tunawapa muhula wazidi madhambi na yao, wao ni adhabu ya kuwadhalilisha haiwi kwa Mwenyezi Mungu kuwaacha waumini katika hali mlionayo mpaka pambanuwe wabaya ma Hadi hapa wapenzi wa usikilizaji, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa mchana wale. Asanteni wa na kwaherini, na hadi hapa.