Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa, wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni asubuhi hii kukusomeni taarifa ya habari. Tutaanza uh, kwa taarifa ya habari itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari: Rasia yaonya kuhusu matokeo hatari ya jaribio lolote la kubadilisha kwa nguvu serikali duniani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi cha mawaidha ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayubu Mbegu wa London nchini Uingereza, akizungumzia lengo la vikao vya Muharam na kukumbuka harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika, na baadaye tutasikiliza kipindi cha mwisho wa umri wa utawala wa shari. Makala ya leo katika historia itafuatia kipindi hicho, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii nitakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. E, ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Msemaji wa serikali ya Iran amesema uh, hadi sasa hakuna uamuzi uliochukuliwa kuhusu kuanza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani. Ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema Israeli imekiuka sheria za kimataifa kwa kushambulia raia nchini Iran. WFP imesema mamilioni ya raia wa Sudani wanasumbuliwa na janga la njaa. Na harakati ya Hizbullahi ya Lebanon imesema wavamizi wanaoikalia kwa mabavu Kuds hawatakuwa na nafasi kusini mwa Lebanon. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hakuna uamuzi uliochukuliwa kuhusu kuingia katika mazungumzo na Marekani. Fatima Muhajirani ameeleza kwamba wizara ya mambo ya nje ilifafanua kwamba tarehe ya mazungumzo haijaainishwa na inaweza kuwa si hivi karibuni, na hakuna uamuzi wowote ambao wamechukuliwa kuhusiana na suala hilo. Muhajirani amedokeza kwamba wakati wa uchokozi wa hivi majuzi adui Israel alilenga vituo kadhaa muhimu vikiwemo hospitali za Shahidi Mutahari, Khatami, Labafinejad, Farabi, Kermanshah, kituo cha watoto yatima katika Kasri la Shirin na kituo cha Hilali Nyekundu kwa cha kuhudumia watu wenye mahitaji maalum. Msemaji wa serikali ya Iran amesema kwamba idadi ya mashahidi ambao wameongezeka wame hadi sasa imefikia 935 huku wanawake na watoto 140 ambao waliuawa wa shahidi katika mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran kwa kuzingatia uchokozi wa utawala ghasibu wa Israel kwa siku kumi na mbili. Mhajirani amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari na kueleza kwamba Wakati wa uu mashambulizi ya Israel tulishuhudia matukio machungu, ikiwa ni pamoja na mashambulizi kwenye jengo la redio na televisheni ya Iran, gereza la Evin, hospitali, vitengo vya misaada na kadhalika. Ni watu wa aina gani wanaofanya vitendo kama hivi? Amehoji msemaji wa serikali ya Iran na kuongeza kwamba yalikuwa matukio magumu, lakini nchi yetu ina watu wengi majasiri. Msemaji wa serikali ya Iran amesema kwamba tangu dakika za mwanzo za mashambulizi hayo, serikali ilianza kazi yake na waziri wa afya alikuwa wa kwanza kutekeleza majukumu yake, kwani nyumba vyumba vya dharura vilianzishwa kwa uratibu wa vyuo vya sayansi na matibabu. Ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa imetangaza kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umekiuka pakubwa sheria za kimataifa kwa kuwaua shahidi wanafamilia wa wanasayansi wa nyuklia na raia wa kawaida nchini Iran. Thamin Al-Hetan, msemaji wa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, alisisitiza jana Jumanne kwamba kitendo cha utawala wa Israel kuwaua wanafamilia wa wanasayansi wa Iran, ni wa ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa kwa sababu raia wanapaswa kulindwa. Al-Khetan amesema raia ni watu ambao si wanachama wa jeshi na mashambulizi dhidi yao ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa za kibinadamu. Msemaji wa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kwamba wanafamilia kadhaa wa wanasayansi wa nyuklia wa Irani pia wameuawa katika mashambulizi ya Israel dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kuongeza kwamba familia za wanasayansi, sawa na raia wengine, zina haki ya kulindwa. Katika hujuma yake ya kikatili dhidi ya Iran, utawala wa Kizayuni wa Israel ulilenga nyumba kadhaa za wanasayansi na makamanda wa jeshi na kuwashahidi watu wengi wakiwemo raia wa familia zao. Mamilioni ya wakimbizi wa Sudan wanakabiliwa na janga la njaa huku uhaba mkubwa wa fedha ukilazimisha shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP kupunguza msaada muhimu unaoweza kuokoa maisha ya mamilioni ya raia. Onyo la WFP linakuja wakati huu ambapo zaidi ya raia milioni nne wa Sudan wakiwa wamekimbilia katika mataifa jirani tangu kuzuka mapigano ya ndani mwezi Aprili mwaka 2023. WFP pia imesema kwamba idadi kubwa ya wakimbizi wanaotoka sudan, wanaotoka Sudan na kuingia katika nchi jirani wanakabiliwa na utapia mlo pamoja na msongo wa mawazo na kwamba huenda misaada wanayopata ikaisha katika kipindi cha miezi michache ijayo. Kwa sasa WFP inatoa wito wa msaada wa zaidi ya dola milioni 200 kuwasaidia wakimbizi kwenye nchi za ukanda wa mashariki mwa Afrika. Mataifa yanayowapa hifadhi wakimbizi hao kama vile Uganda, Chad, Libya, Ethiopia na Jamhuri ya Afrika ya Kati tayari yameanza kuripoti kutoa chakula kwa mgao. Misri, ambayo inatoa hifadhi kwa takriban wakimbizi milioni moja na nusu wa Sudan, ikiripotiwa kuathirika zaidi. Hayo yanajiri katika hali ambayo idadi ya wakimbizi inazidi kuongezeka kila siku kutokana na ukosefu wa amani nchini Sudan. Wakimbizi kutoka Sudan wanaingia katika nchi jirani kama Sudani Kusini, katika hali ambayo nchi hiyo yenyewe ina mzigo mkubwa wa wakimbizi wa ndani. Wakimbizi hao wanaowasili Sudani Kusini na wakimbizi wa ndani ya nchi hiyo wanakabiliwa na hali mbaya katika kambi za wakimbizi kutokana na uhaba wa huduma muhimu. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mashirika ya misaada ikiwemo Jumuiya ya Misaada ya Kibinadamu nchini Sudani Kusini yanatafuta ufadhili wa haraka wa kuwasafirisha watu wanaokimbia mapigano nchini Sudan. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teherani. Katibu mkuu wa umoja Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema utawala wa kizayuni wa Israel hauwezi kuwa na nafasi yoyote katika ardhi ya kusini mwa nchi hiyo. Sheikh Naim Kasim amesema mukawama hautaruhusu wavamizi kuwekwa katika eneo hilo. Sheikh Kasim, katibu mkuu wa Hizbullah, ameeleza kwamba katika wakati huu muhimu wa kihistoria, ameyataka baadhi ya makundi kuwa pamoja na Hizbullah ya Lebanon na sio kuwa katika safu ya adui. Kiongozi huyo wa Hizbullah sambamba na kuwakosoa wale wanaotaka kutoa upendeleo kwa adui, amesisitiza kwamba sisi tunaopeleka nchi kusikojulikana ni hatari, lakini watu waliochagua njia hii ni wale wanaotaka kujisalimisha kwa wavamizi na watu ambao wanakodolea macho tamaa ardhi ya nchi zao. Sheikh Naim Qasim uh, ameongeza kwamba tuko tayari kuzungumza nanyi kuhusu masuala yote, na kama kuna jambo ambalo linawatia wasiwasi, tutalitatua, lakini kamwe msiwa upande wa adui. Amesisitiza kwamba Hizbullah iko katika nafasi ya kujilinda, inasimama dhidi ya adui ambaye ni mvamizi, na imesimama kidete kwa ajili ya kukabiliana na mvamizi uh, na mvamizi na washirika wake kama Marekani. Kadhalika, katibu mkuu wa Hizbullahi ya Lebanon amesema watu wote ambao ni mabeberu wanafanya njama kutupotosha, lakini hatuna la kufanya zaidi ya kuelekea katika njia sahihi na kudumisha mapambano ya ukombozi. Mauzo ya nje ya Iran yasiyo ya mafuta katika miezi mitatu ya mwanzo wa mwaka wa kirani yalifikia tani milioni 34 na 476,000 zenye thamani ya dola bilioni 11 na milioni 655. Kiasi hiki cha bidhaa zilizosafirishwa nje kilipungua kwa asilimia 9.3 ya uzito wa 14.4 e, asilimia ya thamani ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Katika kipindi hiki tani e, milioni 11 na mia laki moja thelathini na tatu za bidhaa za petrokemikali zenye thamani ya dola za Marekani bilioni 4 na milioni 684 ziliuzwa nje ya nchi, ikiwa ni upungufu wa asilimia 28.7 ya mauzo na 24.5 katika thamani. Miongoni mwa mauzo matano makubwa yasiyo ya mafuta katika kipindi hicho yalikuwa ni e, propan gesi ya fueli lami na gesi ya butana. Miongoni mwa nchi ambazo zilikuwa sehemu saba kuu za mauzo ya nje ya Iran ni China, Iraq, Umoja wa Falme za Kiarabu, Uturuki, Afghanistan, Oman na nchi ya Pakistan. Kwa mujibu wa takwimu hizo, katika kipindi cha msimu wa machipuo, tani milioni tisa na kumi na tatu elfu za bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 13 na milioni 29 ziliuzwa kuelekea nje ikiwa ni asilimia 4.35 ni upungufu kwa uzito wa asilimia 11.73 kwa thamani ikilinganishwa na mwaka uliopita. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unasema, Russia yaonya kuhusu matokeo hatari ya jaribio lolote la kuondoa serikali halali madarakani. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, alionya Jumapili iliyopita kwamba wito na majaribio ya kuondoa madarakani serikali kwa nguvu ambazo zinatawala katika nchi tofauti duniani unaweza kutumbukiza ulimwengu katika machafuko makubwa. Katika kujibu kauli za hivi karibuni za watawala wa Israel kuhusiana na serikali ya Iran, Peskov ameonya kwamba mijadala ya kimataifa kuhusu kubadilishwa tawala katika nchi nyingine inaweza kuitumbukiza dunia katika machafuko ya kuzimu. Amesema hakuna nchi au kundi la nchi kadhaa linalopaswa kujadili mabadiliko ya uongozi katika nchi nyingine. Hili likitokea, ulimwengu unaweza kuingia katika machafuko ya jahanamu, amesisitiza msemaji wa ikulu ya rais wa Urusi. Matamshi ya msemaji wa Kremlin kuhusiana na maafa makubwa yanayoweza kusababishwa na njama za kuondoa madarakani serikali katika nchi mbalimbali kwa kutumia mabavu na uingiliaji wa mataifa kigeni ya kigeni yanapaswa kuonekana kuwa ni jibu kwa mitazamo na misimamo isiyofaa na kinyume cha sheria ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika kipindi cha vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na tawala hizo mbili dhidi ya Iran. Watawala wa Marekani na Israel wametangaza mara kwa mara nia yao mbovu na kumtaka hadharani au kutamka hadharani kuhusu juhudi zao eti za kutaka kuondoa uongozi, kuondoa uongozi madarakani nchini Iran. Kauli hizi zimeongezeka kufuatia hujuma za kigaidi za Israel na Marekani katika ardhi ya Iran. Kuhusiana na suala hilo, Rais Donald Trump wa Marekani aliunga mkono waziwazi wazi, suala la kuondoa madarakani utawala wa Iran siku ya Jumapili, Juni 22, akidai kwamba mabadiliko hayo yanaweza kuiletea nchi hiyo maendeleo. Aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa Truth Social kwamba kutumia neno mabadiliko ya utawala si sahihi katika fasihi ya siasa, lakini ikiwa utawala wa sasa wa Iran hauwezi kurejesha ukuu wa Iran, kwa nini tusifikirie kuhusu mabadiliko ya utawala? turudishe tena utukufu wa Iran, alidai Rais Donald Trump katika bwabwaja zake kwenye mitandao ya kijamii. Wakati huo huo, na ikiwa ni katika juhudi zake za kuondoa au kubadilisha msimamo wake wa awali, Trump amedai kwamba hafuatilii mabadiliko ya utawala nchini Iran na kwamba yatasababisha machafuko. Mnamo Juni 24 rais wa Marekani alitoa maoni mapya kuhusu wito wake wa awali wa kufanya mabadiliko na kuondoa madarakani utawala wa Iran akisema, hapana, sitaki, ningependa mambo yatulie haraka iwezekanavyo. ya mabadiliko ya serikali yatasababisha machafuko. Swali la kujiuliza ni kwamba, je, rais wa Marekani anathubutu vipi kuzungumzia suala la kuondoa madarakani utawala wa Iran na kujifanya anawahurumia raia bila ya kuzingatia sheria na kanuni za kimataifa zinazokataza uingiliaji wa nchi ya jinabi katika masuala ya ndani ya nchi nyingine. Hata hivyo, kwa kutilia maanani visa vingi vya uingiliaji na hatua za Marekani dhidi ya nchi nyingine, hususan zinazopinga ubeberu na mabavu ya Marekani, ni wazi kwamba kigezo pekee cha Washington kwa hatua kama hizo ni kulinda maslahi haramu ya Marekani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa tunamkaribisha Sheikh Ayubu Mbegu ambaye anazungumzia lengo la vikao vya Muharram na kukumbuka harakati ya Imamu Husein alaihi ssalam. wa ala ahli baitihi at-tayyibin at-tahirin alladhina adhhaba Allahu anhum ar-rijsa wa tahharahum tathira Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Swala kubwa tunalotaka kujiuliza leo ni kwa nini hizi majlis zinafanywa kila mwaka, darsa hizi lengo lake ni kuamshana. Kuna waislamu wanaopinga majilisi hizi za kila mwaka zisifanywe, na kwa sababu hawana nguvu ya kuzizuia, wanatia fitna, wanazungumza katika mihadhara, katika darsa, katika vikao, kutaka kuwaambia watu wasihudhurie katika majilisi za kuomboleza kuuliwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hapa leo hawa wanaopinga, ntajaribu kutoa hoja zao tano na vilevile vile kuzipinga hoja hizo tano kwa ushahidi. Hawa wanaopinga watu wasihudhurie katika majlisi kila mara wanatuletea mambo yafuatayo, na haya si mageni. Jambo la kwanza, wanasema majlisi hizi ni bida, majlisi hizi ni uzushi, haifai, kwa hiyo msende. Hoja yao ya pili, wanasema msiba, hata kama unaombolezwa, ni siku tatu. Sasa kwa nini hawa wenye kuomboleza wanaomboleza siku kumi na zaidi? Kwa hiyo hii ni hoja yao ya pili, kwamba msiba usiwe zaidi ya siku tatu. Hoja yao ya tatu wanasema Imam Husein mjukuu wa Mtume alikufa kishahidi, alikufa akipigania dini. Sasa mtu anayekufa kishahidi anakuwa ameshanyanyuliwa daraja mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sasa ya nini tena kumlilia? Mwenyewe ashanyanyuliwa daraja, yuko mbele ya Mwenyezi Mungu anaruzukiwa. Kwa hiyo haifai kumlilia mtu alokufa kishahidi. Hoja ya nne, wanasema hawa wanaohudhuria kwenye majlis wanafanya mambo ya makuruhu, wanavaa nguo nyeusi, na nguo nyeusi ngu ni makuruhu, kwa hiyo ni bora msende kwenye mambo ya makuruhu. Na tano, wanasema wenye kuomboleza wanaomboleza kwa njia ambazo si za kisheria, kwa mfano kujipiga vifua wakawa wakisema ya Huseini ya Huseini ya Huseini. Hizi ndio baadhi ya hoja zao. Leo hizi hoja tano, tunataka kuzijibu kama ifuatavyo. Wanaounga mkono majilisi hizi za kila mwaka za kuomboleza msiba wa kuuliwa kishahidi Imam Hussein alayhi ssalam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, wanaounga mkono wanasema majlisi hizi si bid'a. Bid'a ni uzushi, kuzua jambo ambalo si la dini ukalifanya ni la dini. Sasa wanaounga mkono majlisi hizi wanasema hizi majlisi si bid'a kwa sababu asli yake zimeanzishwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa hiyo si bida. Mtume kaanzisha nini? Kaanzisha majlisi hizi katika sehemu mbalimbali. Mtume aliwahi kusema mara kadha wa kadha katika vikao mbalimbali kwamba mjukuu wake Husena atauliwa kishahidi. Sasa na mtume mwenyewe sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alimlilia Hussein kabla hata hajafa. Hili limethibitishwa pale alipoletewa mchanga au udongo kutoka Karbala na Jibril Mtume akauweka katika chupa, akampatia mkewe Bibi umu Salama: umu Salama, weka udongo huu katika chupa, utakapokuja kuuona baada ya mimi nishafariki, udongo huu umechanganyika na damu, jua mjukuu wangu Huseni ameuliwa. Mtume akalia. Majilisi ya kwanza hiyo kaifanya na mke wake Bibi umu Salama. Kwa hiyo si bidaa hii katika vikao alivyokaa mtume pamoja na familia yake kuna binti yake bibi Fatima Tuzahara ambaye huyu ndio mama yake Imam Hussein na babake, Imam Hussein Ali bin Abi Talib na ndugu yake Imam Hussein Imam Hassan wamekaa wakamlilia Hussein kabla hata ajafa. Majlisi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na vilevile vile, tunajibu kwa kusema msiba huu kumwomboleze Imam Hussein ni sunna, si bid'a sikaanzisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wewe. Anachoanzisha mtume ni sunna, si bid'ah, kafanya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tukija katika hiyo hoja yao ya pili, wanaosema msiba ni siku tatu, sisi tunaona mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kauita mwaka alofia bibi Khadija, mkewe wa kwanza bibi Khadija binti Khuwailid. Mtume alipofariki mke wake huyu mwema na akafariki ammi yake mtume baba yake mdogo mtume anaitwa Abu Talib. Mtume mwaka ule aliuita mwaka wa huzuni, amul huzni, mwaka mzima, mwaka wa huzuni. Sasa wewe ukizungumza siku tatu huku mtume anatuonyesha kuna mwaka mzima akauita mwaka wa huzuni. Mwaka si siku mbili tatu wala si wiki moja, mwaka mzima mtume anauita mwaka wa huzuni. Kwa hiyo hakuna hichi kinachoitwa msiba ni siku tatu, basi watu wasikae wakaomboleza msiba. Mtume kaomboleza mwaka mzima, na vilevile vile, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akimkumbuka Bibi Khadija, ndo ashahamia Madina, alikuwa akichinja mbuzi kondoo, akigawanya nyama kwa marafiki wa Bibi Khadija. Yamethibitishwa hayo katika vitabu vya historia. Sasa hii ni sunna ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ama ukija katika hoja yayo ya tatu kwamba Huseni kafa kishahidi, sasa ya nini tena kumlilia shahidi? Huyu tayari mahali pake pakubwa mbele ya Mwenyezi Mungu peponi. Tunawaambia majibu ya hili, shahidi analiliwa, bali ndo sunna ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alikuwa akiwalilia mashahidi. Mfano, tutawapa mifano miwili. Mfano wa kwanza, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kamlilia Hamza. Hamza aliuliwa kishahidi katika vita vya Uhud. Leo mahujaji wakienda hija au wakienda umra, wanatembelea moja katika sehemu za kihistoria kwenye viwanja vya Uhud. Kuna kaburi la Hamza na mashahidi wengine walouliwa pale. Mtume kamlilia Hamza na Hamza kafa kishahidi. Huyu ni wa kwanza. Mfano mwingine wa pili, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kamlilia Jafar bin Abi Talib. Jafar huyu anahusiana na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, binamu yake Jafar kauliwa katika vita vya Tabuk, akakatwa mikono yake miwili. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaletiwa habari na Jibrail au Jibril, ikamwambia Jafar uliwa, amekatwa mikono katika vita vya Tabuk, na Mwenyezi Mungu amembadilishia mikono yake, amempa mbawa, anapaa Jafar pamoja na malaika peponi. Akajulikana kama Jafar Tayyar, Jafar anayepaa pamoja na malaika. Mtume alimlilia huyu tena, si kumlilia kudogo. Aliwaambia maswahaba, hebu nendeni nyiye, kina mama wa kiswahaba, kawasaidieni familia ya Jafar, muwashughulikie, kuteka maji, kusafisha nyumba, kupika. Wao wawe na kazi moja tu ya kuomboleza, wamlilie Jafar, sunna ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam. Na wakafanya hivyo bali Mtume aliwaambia maswahaba zake, naona nyie mmesikia habari ya kuuliwa kishahidi maswahaba katika vita vya Tabuk, kila mtu anamlilia wa kwake. Nani yuko wapi wa kunsaidia mimi kumlilia Jafar? Wakashtuka maswahaba wakaungana na mtume kumlilia Jafar. Kwa hiyo hoja hapa ya kusema anayekufa kishahidi haliliwi si sawa, wala si kweli, bali kinyume ndiyo sahihi, shahidi analiliwa. Haya, sasa twende katika hoja yao ya nne: kuvaa nguo nyeusi ni makuruhu Naam, kama ni kuvaa nguo nyeusi ni makuruhu, kuruhu si haramu. Eti makuruhu ni jambo lisilopendeza tu, wala halikatazwi katika dini ya Kiislamu. Hakuna mahala paliposema kuvaa nguo nyeusi ni haramu. Ikiwa kuvaa nguo nyeusi ni makuruhu, basi mjue kwamba wanapovaa nguo nyeusi wanaoomboleza msiba wa kuuliwa Imam Hussein alayhi salam kishahidi, hii ni njia tu peke yake, hii ni inajulikana kama ni strategy na hali kadhalika kujipiga vifua, hizi zote ni strateji zinazotumika kwa ajili ya kumfanya mtu awe katika hadhira hiyo ya kwamba mimi siko katika furaha, ninavaa hii nguo ili namwomboleza na Imamu Husein. Hii ni njia moja tu ya kuendea huko katika makusudio ya msiba wenyewe huo. Kwa hiyo kujipiga kifua sio lengo la mwisho, wala kuvaa nguo nyeusi si lengo la mwisho, lengo la majilisi hizi. Na hapa ndipo tunapotaka watu watoke kwenye usingizi waliolazwa, hali hii ya kuambiwa haya hayafai. Wajue lengo la majilisi hizi kila mwaka za kuombolezwa kuuliwa Imam Husein alaihi salam, ni kufata sunna ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, na lengo lake lilikuwa ni kujitenga na dhulma, kuuzindua umma uliokuwa umelala kukataa kudhalilishwa pale aliposema haihata minna dhilla dhalili, uwe mbali na sisi. Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, alimjua mjukuu wake kwamba atakuwa na misimamo hii mizuri na ndo akasema katika hadithi yake mashhuri huseinun minni wa ana min alhusein, Husein anatokana na mimi na mimi nnatokana na Husein. Sasa Imam Husein anatokana na Mtume, Mtume anatokana na Husein. Husein anatokana na Mtume katika masuala ya kibaiolojia lakini mtume anatokana na huseni katika misimamo, yaani misimamo ya mtume ndio misimamo ya Huseni. Na leo tunaona umuhimu wa majlisi hizi za kila mwaka, tunaona namna gani watu walioshikamana na Imam Huseni walivyokuwa na misimamo madhubuti. Wanaweza kuwa wachache, lakini wakatisha, akawa wachache, lakini misimamo yao ikawa ni ya kuheshimika, wakawa wachache, lakini misimamo yao ikatambulika duniani. Hizi majlisi zinazofanywa kwa ajili ya kukuzindua wewe na mimi tuwe na misimamo, tukatae ukoloni mambo leo, tukatae kudhalilishwa, tuwe huru, tusikubaliani na viongozi kama aliyowapinga Imam Hussein. Huyo anayejulikana Yazidi, utakubali vipi wewe mtawala anayejiita khalifa awe ni mwovu, awe mlevi, awe asharati awe ni mtu muuaji alafu we useme huyu ndo kiongozi wangu. Haya ndo aloyapinga Imam Hussein alayhi salam. Kwa hiyo majlisi hizi za kila mwaka za kuomboleza msiba wa kuuliwa kishahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam naye ni Imam Hussein, malengo yake ni haya: kuimba kaswida, kujipiga vifua, kuvaa nguo nyeusi, kulia, kukusanyika katika majlisi siku kumi, haya yote ni njia ya kuendea katika malengo makubwa nayo ni kuijua thaura na mapinduzi ya Imam Hussein, alayhi salam. Haya tukiyajua yataleta mabadiliko, na ndio maana maadui na wenye elimu ndogo wakapinga, kwa sababu hawataki watu watoke huko. Wanataka watu wabakie katika udhalili, wabakie katika kulazwa, wawe ni watu wenye kusherehekea mwaka mpya unaitwa mwaka wa Kiislamu, sherehe tu, iwe kila mwaka uwe na sherehe tu watu wa Imam Husein alaihi ssalam, katika mwaka mpya wa Kiislamu wanaoanza kwa kukumbuka kuuliwa kinyama mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na hilo tukilifahamu makusudio yake, basi tutakuwa kama watu wa mataifa mengine na jamii nyingine waliochukua misimamo bora na leo inawasaidia duniani, misimamo iliyoanza katika mwezi wa Muharam na kufikia siku ya Ashura wakafikia kilele cha kuleta mapinduzi ya kijamii, mapinduzi ya kielimu, mapinduzi ya kiafya, mapinduzi ya kiuchumi. Na haya ndiyo malengo ya kumkumbuka Imam Husen alaihi ssalam. Labeika ya Husen, labeika ya Husen, labeika ya Husen. walhamdulilahi rabbil alamin, wasallallahu ala muhamad wa alihi tahirin. allahumma sali ala muhamad wa ali muhamad Nam, huyo alikuwa Sheikh Ayubu Mbegu akizungumzia lengo la vikao na majlisi za kumkumbuka Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim assalam. Hii ni idhaa Kiswahili Redio Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunakunjua jamvi la udondozi wa magazeti leo kwa kuangazia yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti Nipashe kama ilivyo magazeti kadhaa ya leo limeipa kipaumbele habari ya heka heka za wanaojitokeza kuchukua fomu za kugombea ubunge kwa tiketi ya chama tawala CCM. Kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele, gazeti la Nipashe kinasema: vikumbo vya ubunge vyazidi kushika kasi, wengi wajitokeza kuchukua fomu, Kitwanga, Sabaya na Ngeleja waibuka vichwa vya habari muhimu za nipashe vinasema tra yapanga kukusanya trilioni 36 mwaka 2025/26 lisu adai magereza imetekeleza maombi ya madai yake na wanafunzi wafariki dunia kwa kufukiwa na kifusi gazeti tanzania leo limeweka mbele habari yenye anwani udsm yaeleza maoni ya samia Maelekezo ya rais kwao ni kukipeleka chuo katika mikoa aa, na hivyo eh, hiyo ni sehemu ya ujenzi wa vyuo vikuu vipya kumi na sita kwa mpigo nchi nzima. Gazeti hili pia limeandika kwamba bei ya mafuta ya petroli, dizeli na ya taa katika bandari ya Dar es Salaam imeshuka ikilinganishwa na Juni mwaka huu 2025. Gazeti Mwananchi pia limejikita kwenye mnyukano wa wana CCM wa kuchukua fomu za kuwania ubunge. Kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno vita ya ubunge, CCM limedokeza kwamba licha ya mafuriko ya makada kuchukua fomu ili kuomba uteuzi wa ubunge, CCM kuna vita nyuma ya pazia inayonguruma ya makada wakiwemo mawaziri ma-RC na wabunge kupigana vikumbo. Jamhuri yaomba muda zaidi kesi ya Lisu. Ukwapuaji wa mizigo katika malori usiku, tishio pwani, na makusanyo TRA yatoa mwelekeo mpya Tanzania. Ni vichwa vya baadhi ya habari muhimu zinazoonekana kwenye toleo la leo gazeti la Mwananchi. Nchini Kenya, naanza kwa kuliangazia gazeti Taifa Leo ambalo baadhi ya habari zake zina anwani: visa vya utekaji nyara, udhalimu wa polisi, vya Shuka au vyashusha hadhi ya Kenya kulingana na ripoti. Wakenya wazibwa mdomo, Trump Elon warushiana cheche upya, Abu Joho azungumzia kauli ya koti na masikini, Man City na Inter dimba la FIFA. Kuhusu kushuka hadhi ya Kenya katika sekta ya uhuru wa kusema, gazeti Taifa Leo limedokeza kwamba wakenya wamefumbwa vinywa huku wakinyimwa uhuru wa kujieleza kutekwa nyara, kuuawa kiholela, kuandamwa mitandaoni, wanahabari wakidhulumiwa na maafisa wa serikali kinyume cha katiba. Taifa Leo limesisitiza kwamba haya ni kwa mujibu wa ripoti mpya iliyotolewa na shirika la Civicus. Na gazeti Daily Nation limemulika zaidi muswada mkali wa serikali ambao limesema unapendekeza faini ya hadi shilingi laki moja au kifungo cha miezi mitatu jela kwa kushiriki maandamano nje ya majengo yaliyoainishwa. nchini Rwanda, gazeti New Times limeandika kwamba mamlaka ya udhibiti wa huduma Rwanda, RURA kwa kifupi imetangaza marekebisho ya bei ya mafuta ikitaja mabadiliko ya mwenendo wa soko la kimataifa na kujumuishwa kwa kodi ya ongezeko la thamani VAT. Uh, New Times pia imechapisha ripoti mpya ya tume ya mahusiano ya kijamii ya shirika la afya duniani WHO, uh, ikisema, uh, iki kwamba, uh, upweke unahusishwa na takriban vifo vya watu 100 kila saa, yani zaidi ya vifo laki nane sabini na moja elfu kila mwaka na kwamba mafungamano madhubuti ya kijamii yanaweza kusababisha afya bora na maisha marefu. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na sasa karibu kusikiliza kipindi cha mwisho wa zama za ushari na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokutayarishieni kwa mnasaba wa vita vilivyositishwa hivi karibuni baina ya utawala wa Kizayuni wa Israel na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran imeibuka kwenye vita hivi ikiwa na nguvu kubwa zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali, ndicho kichwa cha habari cha gazeti la lugha ya Kiebrania la Mariv baada ya vita vya siku 12 kati ya utawala wa Kizayuni na Iran. Kabla ya hapo pia, Khalil Nasurullah, mchambuzi wa masuala ya kikanda, alisema wa Iran ambao walisisitiza kwamba wao ndio watafanya mashambulio ya mwisho walivurumisha makombora sita ya mwisho katika vita hivyo walivyotwishwa. Mchambuzi huyu ameongezea kwa kusema, walipanga kuilazimisha Irani salimu amri kupitia vita hivi vya kulazimishwa, lakini lengo hilo halikufikiwa. Mtaalamu mmoja wa Israeli yeye ametumia neno ya kipekee kuelezea duru mpya ya mashambulizi ya makombora ya Iran. Azam Abul Adas, mtaalamu wa masuala ya ndani ya utawala wa Israel ameielezea duru mpya mashambulizi ya makombora ya Iran katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaliyofanyika siku ya jumane alfajiri kuwa ya kipekee. Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, kombora moja la Iran lilipiga kwa usahihi mkubwa kambi ya kijeshi huko Biru Saba, na katika eneo la al Khudhaira kombora jingine la Iran lilipiga eneo moja nyeti la kiusalama. Abul Adas anaamini kwamba kwa mashambulio hayo Iran imetuma ujumbe wa wazi, nao ni kwamba Iran ingali ina uwezo mkubwa sana wa kijeshi. Kwa mujibu wa ripoti zilizotangazwa na redio ya Israel siku ya Jumani asubuhi, mashambulizi ya Iran dhidi ya eneo la Biru Saba yamesababisha uharibifu mkubwa ulioenea kwenye eneo la mamia ya mita na kubomoa pia majengo kadhaa. Nukta nyingine ya kuzingatiwa kuhusiana na matamshi ya vyombo vya habari vya Israel kuhusu mashambulizi yenye uhalali wa kisheria ya Iran katika kujibu uchokozi wa utawala wa kizayuni ni kuwa Benjamin Netanyahu alitangaza tarehe 18 Juni kwamba lengo la operesheni hiyo nchini Iran ni kuondoa tishio la makombora ya balestiki ya Teheran, lakini alfajiri ya kuamkia Jumane, makombora hayo yalipiga tena na kusababisha uharibifu mkubwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Israel. Televisheni ya Almayadin imemnukuu Yom Tov Samia, jenerali mstaafu katika kikosi cha akiba cha jeshi la Israeli, akisema ni Iran ndiyo imedhibiti hali ya mambo na hatimaye kuainisha wakati wa kutangazwa usitishaji mapigano. Avigdor Liberman, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Israel, yeye pia amezungumzia usitishaji vita dhaifu kwa Israel na kusema, usitishaji vita huu ni aibu kwa Israel. Mpango wa makombora wa Iran haukuharibiwa wala mpango wake wa nyuklia. Huu ni usitishaji vita usio na masharti, ambapo Iran itaendelea kurutubisha madini ya urani. Huu ni usitishaji vita wa kwanza ambapo Israel imeshindwa kuweka masharti yoyote usitishaji mapigano huu wa kufedhehesha utaturudisha vitani baada ya miaka mitatu wapenzi wasikilizaji kufuatia uvamizi wa kichokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya iran utawala huo umekabiliwa na jibu kali na la kuumiza la jamhuri ya kiislamu ya iran katika kujitetea kihalali na kwa kutumia nguvu na uwezo wake mkubwa wa kijeshi, nchi ya Iran imekabiliana vilivyo na utawala w habithi wa kizayuni. Kilichodhihirika kwa uwazi zaidi na cha kuzingatiwa kwa uzito mkubwa katika vita hivi vya siku kumi na mbili ni nguvu kubwa ya kijeshi ya Iran na uwezo wake wa kiulinzi katika kukabiliana na utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na vyombo vya habari vya Israel, makombora ya Iran yanaweza pia kulenga na kubomoa nyumba na majengo ya zege yaliyojengwa chini ya ardhi. Vita vya siku 12 kati ya utawala wa kizayuni na Iran vimeuwezesha ulimwengu kushuhudia kwa karibu uwezo mkubwa wa kiulinzi na utendaji wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bila shaka aliyoshuhudiwa katika vita hivi vya siku kumi na mbili ni sehemu ndogo tu ya uwezo wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujilinda kihalali kama alivyosema Ayatullah Khamenei, kiongozi mkuu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hapa ni namnukuu: utawala wa kizayuni umefanya kosa kubwa ambalo matokeo yake yataokosesha amani na kuudhuru wenyewe. Kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu, taifa la Iran halitafumbia macho damu za mashahidi watukufu. Vikosi vyetu vimejiweka tayari na viongozi wa nchi pamoja na wananchi wote wako nyuma ya vikosi vya ulinzi. Naam, wasikilizaji wapendwa, Israel imejitafutia yenyewe balaa kwa maana halisi ya neno hilo kwa kufanya kosa hilo kubwa. Kupungua kwa kasi masaa ya kukaribia kuangamizwa utawala bandia wa Kizayuni ni moja ya matukio muhimu na ya kuzingatiwa yaliyoonekana wazi katika vita hivi. Katika vita hivi vilivyoanzishwa na utawala wa Kizayuni, ni majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo yaliyoonekana kuwa na uwezo mkubwa zaidi. Ijapokuwa utawala wa Kizayuni ulinufaika na uungaji mkono na usaidizi wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa serikali ya Marekani, lakini mwishowe kilichoonekana wazi ni ubora na uwezo mkubwa wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika vita hivyo. Kuingia Donald Trump katika vita hivi, kwa mtazamo wa taasisi ya Mashariki ya Kati ya Marekani, lilikuwa kosa kubwa kisiasa. Kwa mujibu wa taasisi hiyo Kuripuliwa kwa vituo vya nyuklia vya Iran na Marekani pamoja na hujuma za kijeshi za Israel hata kwa kupita muda mrefu havitapelekea Iran kusalimu amri mbele ya matakwa ya kibabe ya Marekani na Israel, bali kutaongeza tu juhudi za Iran na mipango ya viongozi wake ya kujiimarisha na kuwa na nguvu kubwa zaidi. Ulimwengu kwa mara nyingine tena umeshuhudia kuimarika umoja uelewa na nguvu za Iran na Wairani dhidi ya uchokozi wa adui Mzayuni. Kilichoonekana wazi katika kipindi hiki ni dhihirisho kubwa la nguvu na ukakamavu wa Wairani ambao utaendelea kubakia kwa muda mrefu katika kurasa za historia. Subira, ujasiri na heshima ya wananchi wa Iran katika kujilinda na kukabiliana na utawala mtenda jinai wa kizayuni ni miongoni mwa masuala yenye thamani kubwa na ya kudumu milele ambayo yamesajiliwa katika kumbukumbu kumbu ya vita vya siku kumi na mbili. Sasa kwa mara nyingine tena ulimwengu na walimwengu wameshuhudia uwezo wa kiulinzi na nguvu za kijeshi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo vita hivi bila shaka vimetoa funzo kubwa kwa maadui zake. Ni wazi kuwa utawala wa kizayuni umekuwa somo la historia katika vita hivi vya siku kumi na mbili, somo muhimu kwa wale wote wanaochochea uchokozi na uvamizi dhidi ya nchi nyingine. Kwa kumalizia, inafaa kwa mara nyingine tena kuashiria hapa umoja na mshikamano mkubwa na madhubuti wa wa Iran, ambao katika kipindi hiki muhimu katika historia wamesimama imara na kwa nguvu zao zote dhidi ya adui mvamizi. Mshikamano huu umekuwa kizuizi madhubuti na imara dhidi ya maadui maadui, ambao walidhani kwamba wangeweza kuvuruga mshikamano na umoja wa taifa la Iran kupitia njama na mipango yao miovu, lakini umoja na mshikamano wa taifa kubwa la Iran umeweza kuvunja njama zote hizo za maadui na kukwamisha mipango yao ya kishetani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonyesha kwa utendaji wake mzuri katika siku hizi kwamba taifa la Iran kamwe halita salimu amri mbele ya malengo maovu ya maadui na kwamba daima litasimama imara katika kujilinda. Na kushukuruni, wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki kilichokujieni kwa anwani ya Iran, mshindi wa medani ya vita, na kuwageni na kukutakieni kila la heri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe ya sita mfunguo nne Muharam mwaka 1447 na na Hijiria, sawa na Julai pili mwaka na 2025 miladia. Tarehe sita Muharam mwaka 61 Hijiria, yaani miaka 1386 iliyopita Mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam, aliyekuwa Karbala, alimwandikia barua fupi lakini muhimu sana ndugu yake Muhammad bin Hanafia na wafuasi wake kadhaa waliokuwa Madina. Barua wa hiyo ilisema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu hakika anayejiunga nami atapata daraja ya kuua washahidi na ambaye hatajiunga nami hatapata ushindi. Barua hii ilikuwa na jumbe kadhaa. Miongoni mwa ujumbe hizo ni kwamba Imamu Huseini alikuwa akijua kuwa atauawa washahidi yeye na maswahaba zake katika mapambano yake na mtawala dhalimu Yazidi bin Muawia. Pili, ni kwamba aliweka wazi hatima wale watakaofuatana naye katika mapambano ya Karbala na kwamba wote watauawa wa shahidi siku kama ya leo miaka elfu moja na arobaini na moja iliyopita inayosadifiana na, na, inayo na tarehe sita Muharam mwaka 406 Hijiria, alifariki dunia Sayid Muhammad Husein Musawi Baghdadi, msomi mashuhuri, mwanafikra na mshairi wa Kiislamu. Alimu huyo pia alijulikana kwa jina la Sayid Radhi. Alipata elimu za wakati huo katika kipindi cha ujana wake, akiwa pamoja na ndugu yake Sayid Murtadha ambaye pia alikuwa msomi mtajika. Sayid Radhi aliinukia kuwa msomi mkubwa katika taaluma za fiqhi, tafsiri ya Qurani tukufu na elimu nyingine za Kiislamu. Msomi huyo alikuwa wa kwanza kuasisi chuo kikuu kwa mtindo wa kisasa na ameandika zaidi ya vitabu ishirini katika taaluma za fiqhi, tafsiri ya Quran, historia na fasihi ya Kiarabu. Kitabu mashuhuri zaidi cha mwana zuoni huyo ni Nahju Lbalagha, ambacho kinakusanya semi hotuba, amri, barua na mawaidha ya amirulmuminin Ali bin abi Talib alaihi ssalam. <mucho> miaka 100 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Patrice Lumumba, mhandisi wa uhuru wa Kongo. Lumumba alitoa mchango mkubwa katika juhudi za kukombolewa Kongo wakati wa harakati za ukombozi wa nchi za Kiafrika. Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi baada kuundwa ya kuundwa jamhuri ya Congo mwaka 1960. Patrice Lumumba aliuawa mwaka 1961 na, na vibaraka wa Marekani na Ubelgiji baada ya kuvumilia mateso na unyama mkubwa. Lumumba aliandika vitabu kadhaa wakati wa uhai wake na mashuhuri zaidi ni kile alichokiita Congo nchi yangu na tarehe pili Julai miaka 64 iliyopita aliaga dunia ya mwandishi mtajika wa kimarekani kwa jina la Ernest Hemingway. Alizaliwa mwaka 1899 na, na kwa muda fulani alijishughulisha na uandishi huko Uingereza na Ufaransa. Hemingway alianzisha mbinu wa kuandika riwaya na tungo fupifupi fupi. na alikuwa akitumia lugha nyepesi na inayoeleweka mwaka 1954 mwandishi huyo alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fasihi. Hii ni Redio Teheran na wapenzi wasikilizaji, tunaomba radhi, hatuwezi tena kukusomea ni muhtasari wa habari kutokana na muda kumalizika. Tunakutakieni kila la kheri na kwaherini.