Hapa mjini Tehran Sadakallahu al-Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today ir sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Tabora, eh, Shinyanga na Singida. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM unasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni ya leo wapenzi wa wasikilizaji, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujieni kwa mnasaba wa masiku haya ya kumbukumbu kumbu ya Muharam ikukumbuka kukumbuka mwezi ambao aliuawa shahidi Imam Husein alaihi ssalamu, pamoja na maswahaba zake katika ardhi ya Karbala. Tutakuwa pia na tamthilia kuhusiana na tukio hilo, kama ambavyo tutakuwa na makala maalum kuhusiana na matukio ya hivi karibuni hapa nchini Iran, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa jioni ya leo. Ni Redio Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. yakosoa kimya cha baraza la usalama kuhusu mashambulio ya Israeli dhidi ya Iran. Umoja wa Mataifa wasema Israeli inapaswa kuruhusu kuingia Gaza mahitaji ya dharura kwa ajili ya watu wa eneo hilo. Na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ataka haki itendeke mkabala wa jinai zinazotekelezwa mashariki mwa nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa kimya cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Nyuklia kuhusu mashambulizi ya utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya Iran na mwenzake wa Misri Badre Abdullati wamezungumza kwa simu na kuchunguza matukio ya kikanda baada kusita ya kusita mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran. Arakchi ameashiria hatua ya jamii ya kimataifa, hasa nchi za Kiislamu na taasisi muhimu za kikanda ya kulani vikali uvamizi wa utawala wa kizayuni dhidi ya Iran na kukosoa kimya cha taasisi mbili muhimu za kimataifa yaani Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya tumiki na kutolaani mashambulizi dhidi ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafuatilia kwa jadi kutambuliwa pande chokozi ili kupewa fidia. Katika mazungumzo hayo ya simu waziri wa mambo ya nje wa Misri pia amesema amefurahishwa na kusitishwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni na kusisitiza kuwa Misri itaendelea kufanya juhudi za kupunguza hali ya mivutano katika kanda hii ikiwa ni pamoja na usitishaji vita katika ukanda wa Gaza. Mshauri wa ngazi ya juu wa masuala ya kijeshi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei ameonya wapinzani kwamba duru ijayo ya mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran endapo kutafanyika uchokozi mpya dhidi ya taifa hili itakuwa ya nguvu zaidi kuliko wakati wa vita vya siku kumi na mbili vya Israel dhidi ya taifa hili. Meja Jenerali Yahya Rahim Safavi ambaye pia aliwahi kuwa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, amesema Iran itaanzisha duru mpya kulipiza kisasi iwapo pande vamizi zitafanya uchokozi mpya dhidi ya nchi, kipigo ambacho kitawashangaza wavamizi. Meja Jenerali Safavi amesema, tunawajua, tunajua maslahi yao kambi na wanajeshi wao katika eneo la magharibi mwa Asia. Amesema nguvu ya jeshi la Sepa imeenea katika eneo zima la Asia magharibi. Matamshi haya yametolewa baada ya jeshi la jamhuri ya Kiislamu Iran kufanya mazoezi ya ulinzi na kulipiza kisasi katika kukabiliana na vita vilivyosababishwa na Israel na kulazimisha utawala huo uombe kusitishwa vita mshauri mshauri huyo wa ngazi ya juu wa masuala ya kijeshi wa Imam Khamenei amesema majeshi hayo yatapiga kwa nguvu maslahi na kambi za maadui katika eneo hilo. Huko Palestina, afisa wa ngazi ya juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ameonya kuwa kuendelea mashambulizi na hujuma za Israel kunazidisha mapambano na mukawama wa wananchi wa Palestina dhidi ya maghasibu wa Zayuni. Usama Hamdan, ambaye ni mmoja wa maafisa wa ngazi ya juu wa Hamas, amesema tangu wiki nne zilizopita hadi sasa serikali ya Marekani haijatangaza msimamo wote wa wazi wa kulaani hatua Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israel, ya kukataa pendekezo la kusimamisha vita. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Hamas amesema kuwa katika muda huu wote hakuna ishara yoyote mpya kutoka kwa wazayuni maghasibu ya kusitisha mashambulizi katika maeneo ya Palestina. Hamdan ameongeza kuwa Hamas itaendeleza jitihada za kufikiwa mapatano kusitisha vita na mashambulizi dhidi ya watu wa Palestina. Kadhalika ameashiria pia kwamba Hamasi pamoja na wapatanishi wanafanya juhudi za kufikiwa usitishaji vita na kufunguliwa vivuko ili kuruhusu misaada na kuboresha hali ya kibinadamu katika eneo la ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa Israeli inapaswa kurahisisha na kuruhusu kuingia Gaza mahitaji ya dharura kwa ajili ya watu wa eneo hilo kupitia vivuko vilivyopo ili misaada ya haraka iwafikie wakazi wa ukanda huo. Stephen Dujaric, msemaji wa Umoja wa Mataifa, amesisitiza kuwa kuna ulazima wa kuruhusiwa kikamilifu kuwepo usalama na kuendelea kutolewa misaada ya kibinadamu kwa mujibu wa kanuni za kibinadamu. Aidha amesema raia wanapasa kuheshimiwa na kulindwa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ana wasiwasi na maagizo mapya yaliyotolewa na viongozi wa Israel ya kuwataka wapalestina wa kaskazini mwa Gaza kuondoka katika eneo hilo. Amesema hadi sasa makumi ya maelfu ya wa wapalestina wamelazimika kuwa wakimbizi. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema katibu mkuu wa umoja huo amelani kuendelea kuuliwa na kujeruhiwa raia wa Kipalestina kufuatia mashambulizi ya Israel na anaunga mkono juhudi endelevu za usuluhishi kwa ajili ya usitishaji vita wa kudumu. Muhamad Khalid Alkhiari naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na masuala ya Asia Magharibi na Asia Pacific ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba kwa mujibu wa ripoti ya Wizara ya Afya Gaza, Wapalestina waliouawa washahidi tangu Oktoba 7 mwaka 2023 ni zaidi ya elfu hamsini na sita na mia tano. Barani Afrika, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameeleza kuwa serikali yake itaendelea kuwa imara katika kudai haki za wahanga wa jinai zilizofanywa mashariki mwa nchi hiyo licha ya makubaliano amani yaliyotiwa saini hivi karibuni kati ya nchi hiyo na jirani yake Rwanda. Rais Felix Tshisekedi amesema hayo katika hotuba yake kwa taifa kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 65 wa uhuru wa nchi hiyo. Amesema makubaliano yaliyosainiwa mjini Washington Juni 27 mwaka huu yanatoa matumaini na matarajio kwa Wakongo ya kufikiwa amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, eneo ambalo limeathiriwa na mgogoro wa miongo kadhaa sasa. Tutaendelea kusisitiza kutendewa haki wahanga wa jinai za mashariki mwa Kongo na kuchukuliwa hatua wahusika wa, wa jinai hizo, amesema rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Tshisekedi. Kadhalika amesema serikali yake ina azma ya kufikiwa amani ya kweli ya kudumu na ya pamoja katika eneo zima la maziwa makuu. Naye Corneli Nanga, mratibu wa muungano wa Alliance Fleuve Congo AFC, amesema suala la kupunguza mzozo tu kati ya Kigali na Kinshasa ni udanganyifu usiokubalika. Inafaa kuashiria hapa kwamba muungano huu tajwa unajumuisha makundi ya waasi na vyama kadhaa vya kisiasa likiwemo kundi la waasi la M 23 ambalo linatuhumiwa kutenda jinai katika maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, harakati na vitendo ambavyo vimesababisha kuibuka idadi kubwa ya waping ya wakimbizi katika eneo hilo. Aidha amesema matakwa halali ya muungano wa AFC na waasi wa M 23 kwa serikali ya Kinshasa yako pale pale. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani kwa mara kadhaa sasa, tangu achaguliwe kuongoza kanisa Katoliki, ameutahadharisha utawala wa kizayuni wa Israel kuhusu kutumia njaa kama wenzo wa kivita katika eneo la ukanda wa Gaza. katika ka ujumbe aliyotuma kwenye kikao cha 44 na cha shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, Papa Leo wa 14 amesema, na katika hali ambayo uzalishaji wa chakula katika baadhi ya sehemu za dunia unazidi mahitaji ya watu, watu wengi duniani bado wanateseka kwa njaa na wataendelea kutaabika kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya kimsingi. Papa ambaye amekuwa akiukosoa utawala wa kizayuni kwa kutumia njaa kama silaha ya vita ameeleza kuwa kwa masikitiko na uchungu mkubwa, tunashuhudia suala la njaa likitumiwa pakubwa, kinyume na ubinadamu, kama silaha vitani. Aidha, amesema ni rahisi sana kusababisha njaa kwa jamii za watu. Kiongozi wa kanisa ya Katoliki duniani ameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kuwajibisha wahusika wa maafa hayo, na kuongeza kuwa wakati wa vita wakulima hupoteza uwezo wa kuuza bidhaa zao, bei hupanda kwa kasi, na mamilioni ya watu hukabiliwa na njaa na ukosefu wa chakula. Papa Leo wa 14 pia amesema inasikitisha kuona vyanzo vya fedha na teknolojia ya kisasa vinaelekezwa katika kuzalisha silaha na katika biashara ya zana za kivita badala kutumiwa lanja, ya kutumiwa kutatua tatizo la njaa ambalo linayakabili pakubwa baadhi ya maeneo duniani. Mkutano wa 14 wa shirika la chakula na kilimo duniani FAO ulianza shughuli zake tarehe 28 mwezi Juni huko Roma, mji mkuu wa Italia na utaendelea hadi tarehe nne mwezi huu wa Julai. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa ukutigia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa zina nafasi gani katika kukabiliana na uchokozi wa Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya Iran. Ya barua yake kwa katibu mkuu na mwenyekiti wa baraza la usalama la umoja wa mataifa Seyed Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesisitiza juu ya kuwabij, kuwajibishwa kisheria utawala wa Kizayuni na Marekani kufuatia hatua zao za kichokozi dhidi ya Iran. Sehemu ya barua hiyo iliyotumwa siku ya Jumapili Julai 29 inasema: Tangu kuanza uchokozi wa utawala wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran tarehe 13 Juni mwaka huu, ambao ni ukiukaji wa wazi wa ibara ya pili kipengee cha nne cha hati ya umoja wa mataifa, idadi kubwa ya maeneo makazi ya raia na miundo mbinu ya kiraia imeshambuliwa kinyume cha sheria za kimataifa. Araghchi amebainisha kuwa mifumo ya nishati imekuwa ikilengwa kwa lengo la kuvuruga maisha ya raia pia vituo vya nyuklia vilivyo chini ya usimamizi wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki katika miji ya Kum Arak na Tanz na Isfahani vimeshambuliwa kwa pamoja na utawala wa kizayuni na Marekani. Mashambulizi hayo sio tu yanakiuka hati ya Umoja wa Mataifa na Mkataba wa Kuzuia Uenezaji wa Silaha za Nyuklia NPT, bali pia anakiuka sheria na maazimio a wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametahadharisha katika barua yake hiyo kwamba uchokozi huu ni ukiukaji wa wazi wa kanuni na sheria za kimataifa. Kufumbiwa macho uchokozi huu kunadhoofisha itibari ya mfumo wa Umoja wa Mataifa na ni tishio kubwa kwa utawala wa sheria katika uga wa kimataifa. Hatua hii inaweza kuchangia uvunjaji sheria katika mahusiano ya kieneo, kima na kimataifa na vilevile katika jamii ya kimataifa. Shambulio hilo la Israel katika ardhi ya Iran limekabiliwa na jibu kali la jeshi na vikosi vya ulinzi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uchokozi huu wa wazi na ambao ni kinyume cha sheria na mikataba yote ya kimataifa, kwa mara nyingine tena umewathibitishia walimwengu utambulisho wa kikatili na upuuzaji utawala huwa haramu misingi na kanuni za kimataifa. Pamoja na hayo, katika muda wa siku kumi na mbili za vita hivi vya kulazimishwa, vikosi vya kijeshi vya jamhuri ya kiislamu ya Iran viliweza kutoa jibu kali na la kujutisha utawala huu wa kivita kupitia mashambulizi makali yaliyotekelezwa ya ya a makombora sambamba na uwezo wa uwepo wa jeshi la Irani katika uwanja huo. Waziri wa mambo ya nje wa Irani na timu yake wana diplomasia pia walishiriki kikamilifu katika medani za kimataifa kuanzia saa za mwanzo kabisa za uvamizi wa utawala wa Kizayuni, kwa kupinga kitendo hicho kinachokiuka misingi na sheria na mikataba ya kimataifa walizifahamisha serikali na fikra za walio wengi duniani kuhusu vitendo vya jinai vya Wazayuni. Marufuku ya uchokozi na kutoingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine ni kanuni muhimu iliyoainishwa katika ibara ya pili kipengele cha nne cha hati ya Umoja wa Mataifa. Tawala wa kizayuni na Marekani zina historia ndefu ya kukiuka sheria za kimataifa. Hatua zao za hivi karibuni ni sehemu ya sera haramu za Washington na Tel Aviv zinazopuuza kujitawala kwa mataifa. Umoja wa Mataifa unawajibu wa kulaani ukiukaji wowote wa, wa haki za binadamu, jinai za kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Ni lazima nchi zijiepushe kuuza silaha kwa mataifa wavamizi na kichokozi. Ripoti zinaonyesha kuwa Marekani imesaidia kuendeleza jinai za Wazayuni kwa kupinga maazimio ya Baraza la Usalama na kutoa ungaji mkono wa kijeshi kwa utawala wa kibaguzi wa Israel. Taasisi kama vile taasisi kama vile Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya ICJ na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC zinapaswa pia kuchunguza uhalifu huu. Nchi wanachama wa Umoja Mataifa zinapaswa pia kuzishinikiza nchi chokozi kwa kupitisha maazimio yanayotekelezwa kivitendo. Jamii ya kimataifa inapaswa kupinga uchokozi wa aina hiyo kupitia njia za kisiasa na kiuchumi, ikiwa ni pamoja na kuwafungulia mashtaka wahalifu na kuwawekea vikwazo vya kiuchumi. Waziri Arakchi alisisitiza ulazima wa Marekani na utawala wa kizayuni kuwajibishwa kisheria kutokana na uharibifu na hasara iliyosababishwa kwa wananchi na miundo msingi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shambulio dhidi ya vituo vya amani vya nyuklia vya Iran, licha ya vituo hivyo kusimamiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, nalo linaonyesha kupuuzwa sheria za kimataifa. ni Redio Teheran. ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ya Hussein, ya Hussein, ya Hussein, ya Hussein. wa ala ahli baitihi at-tayyibin at-tahirin alladhina adhhaba Allahu anhum ar-rijsa wa tahharahum tathira Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Swala kubwa tunalotaka kujiuliza leo ni kwa nini hizi majlis zinafanywa kila mwaka, darsa hizi lengo lake ni kuamshana. kuna Waislamu wanaopinga majilisi hizi za kila mwaka zisifanywe, na kwa sababu hawana nguvu ya kuzizuia wanatia fitna, wanazungumza katika mihadhara, katika darsa, katika vikao, kutaka kuwaambia watu wasihudhurie katika majilisi za kuomboleza kuuliwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wa hapa leo hawa wanaopinga, ntajaribu kutoa hoja zao tano na vile vile kuzipinga hoja hizo tano kwa ushahidi. Hawa wanaopinga watu wasihudhurie katika majlisi, kila mara wanatuletea mambo yafuatayo, na haya si mageni. Jambo la kwanza, wanasema majlisi hizi ni bidaa, majlisi hizi ni uzushi, haifai, kwa hiyo msende. Hoja yao ya pili, wanasema msiba, hata kama unaombolezwa, ni siku tatu. Sasa kwa nini hawa wenye kuomboleza wanaomboleza siku kumi na zaidi? Kwa hiyo hii ni hoja yao ya pili, kwamba msiba usiwe zaidi ya siku tatu. Hoja yao ya tatu wanasema Imam Husein mjukuu wa Mtume alikufa kishahidi, alikufa akipigania dini. Sasa mtu anayekufa kishahidi anakuwa ameshanyanyuliwa daraja mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sasa ya nini tena kumlilia? Mwenyewe ashanyanyuliwa daraja, yuko mbele ya Mwenyezi Mungu anaruzukiwa. Kwa hiyo haifai kumlilia mtu alokufa kishahidi. Hoja ya nne, wanasema hawa wanaohudhuria kwenye majlis wanafanya mambo ya makuruhu, wanavaa nguo nyeusi, na nguo nyeusi ngu ni makuruhu, kwa hiyo ni bora msende kwenye mambo ya makuruhu. Na tano, wanasema wenye kuomboleza wanaomboleza kwa njia ambazo si za kisheria kwa mfano, kujipiga vifua wakawa wakisema ya Huseni, ya Huseni, ya Huseni. Hizi ndio baadhi ya hoja zao. Leo hizi hoja tano tunataka kuzijibu kama ifuatavyo. Wanaounga mkono majilisi hizi za kila mwaka za kuomboleza msiba wa kuuliwa kishahidi Imam Hussein alayhi ssalam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wanaounga mkono wanasema majlisi hizi si bid'a. Bid'a ni uzushi, kuzua jambo ambalo si la dini ukalifanya ni la dini. Sasa wanaounga mkono majlisi hizi wanasema hizi majlisi si bid'a. Kwa sababu asli yake zimeanzishwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa hiyo si bidaa. Mtume kaanzisha nini? Kaanzisha majlisi hizi katika sehemu mbalimbali. Mtume aliwahi kusema mara kadha wa kadha katika vikao mbalimbali kwamba mjukuu wake Husena atauliwa kishahidi. Sasa na mtume mwenyewe sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimlilia Husen kabla hata hajafa. Hili limethibitishwa pale alipoletewa mchanga au dongo kutoka Karbala na Jibrili. Mtume akauweka katika chupa, akampatia mkewe Bibi Umu Salama: Umu Salama, weka udongo huu katika chupa, utakapokuja kuuona baada ya mimi nishafariki, udongo huu umechanganyika na damu, juu wa mjukuu wangu Huseni ameuliwa. Mtume akalia. Majilisi ya kwanza hiyo kaifanya na mke wake Bibi Umu Salama. Kwa hiyo si bidaa hii katika vikao alivyokaa Mtume pamoja na familia yake, kuna binti yake Bibi Fatima Tuzahara, ambaye huyu ndo mama yake Imam Husen, na baba yake Imam Husen Ali bin Abitalib, na ndugu yake Imam Husen Imam Hasan, wamekaa wakamlilia Huseni kabla hata ajafa. Majlisi hiyo ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Na vilevile vile, tunajibu kwa kusema msiba huu kumwomboleze Imam Husen ni sunna, si bid'a sikaanzisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, saao anachoanzisha mtume ni sunna si bida, kafanya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tukija katika hiyo hoja yao ya pili, wanaosema msiba ni siku tatu, sisi tunaona mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kauita mwaka alofia bibi Khadija mkewe wa kwanza, bibi Khadija binti Khuwailid. Mtume alipofariki mke wake huyu mwema na akafariki ammi yake mtume baba yake mdogo mtume anaitwa Abu Talib. Mtume mwaka ule aliuita mwaka wa huzuni, amul huzni, mwaka mzima, mwaka wa huzuni. Sasa wewe ukizungumza siku tatu huku mtume anatuonyesha kuna mwaka mzima akauita mwaka wa huzuni. Mwaka si siku mbili tatu wala si wiki moja, mwaka mzima. Mtume anauita mwaka wa huzuni. Kwa hiyo hakuna hichi kinachoitwa msiba ni siku tatu. Basi watu wasikae wakaomboleza, msiba mtume kaomboleza mwaka mzima. Na vilevile vile mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akimkumbuka Bibi Khadija ndo ashahamiya Madina, alikuwa akichinja mbuzi kondoo, akigawanya nyama kwa marafiki wa Bibi Khadija. Yamethibitishwa hayo katika vitabu vya historia. Sasa hii ni sunna ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ama ukija katika hoja yayo ya tatu kwamba Huseini kafa kishahidi. Sasa ya nini tena kumlilia shahidi huyu? Tayari mahali pake pakubwa mbele ya Mwenyezi Mungu peponi. Tunawaambia majibu ya hili, shahidi analiliwa, bali ndo sunna ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alikuwa akiwalilia mashahidi. Mfano, tawapa mifano miwili. Mfano wa kwanza, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kamlilia Hamza. Hamza aliuliwa kishahidi katika vita vya Uhud. Leo mahujaji wakienda hija au wakienda umra, wanatembelea moja katika sehemu za kihistoria kwenye viwanja vya Uhud. kuna kaburi la Hamza na mashahidi wengine walouliwa pale. Mtume kamlilia Hamza na Hamza kafa kishahidi. Huyu ni wa kwanza. Mfano mwingine wa pili, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kamlilia Jafar bin Abi Talib. Jafar huyu anahusiana na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, binamu yake Jafar kauliwa katika vita vya Tabuk, akakatwa mikono yake miwili. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akaletiwa habari na Jibrail au Jibril, ikamwambia Jafar kuliwa, amekatwa mikono katika vita vya Tabuk, na Mwenyezi Mungu amembadilishia mikono yake, amempa mbawa, anapaa Jafar pamoja na malaika peponi. Akajulikana kama Jafar at-Tayyar, Jafar anayepaa pamoja na malaika. Mtume alimlilia huyu tena, si kumlilia kudogo. Aliwaambia maswahaba hebu nendeni nyiye, kina mama wa kiswahaba, kawasaidieni familia ya Jafar, muwashughulikie kuteka maji, kusafisha nyumba, kupika. Wao wawe na kazi moja tu ya kuomboleza, wamlilie Jafar, sunna ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na wakafanya hivyo . Bali Mtume aliwaambia maswahaba zake, naona nyie mmesikia habari ya kuuliwa kishahidi maswahaba katika vita vya Tabuk. Kila mtu anamlilia wa kwake, nani yuko wapi wa kunisaidia mimi kumlilia Jaafar? Wakashtuka maswahaba wakaungana na mtume kumlilia Jaafar. Kwa hiyo hoja hapa ya kusema anayekufa kishahidi haliliwi si sawa, wala si kweli, bali kinyume ndiyo sahihi, shahidi analiliwa. Haya, sasa twende katika hoja yao ya nne, kuvaa nguo nyeusi ni makuruhu. Naam, kama ni kuvaa nguo nyeusi ni makuruhu, kuruhu si haramu. Eti makuruhu ni jambo lisilopendeza tu, wala halikatazwi katika dini ya Kiislam. Hakuna mahala paliposema kuvaa nguo nyeusi ni haramu. Ikiwa kuvaa nguo nyeusi ni makuruhu, basi mjue kwamba wanapovaa nguo nyeusi wanaoomboleza msiba wa kuuliwa Imam Husein alayhi ssalam kishahidi, hii ni njia tu peke yake, hii ni inajulikana kama ni strategy na hali kadhalika kujipiga vifua, hizi zote ni strategi zinazotumika kwa ajili ya kumfanya mtu awe katika hadhira hiyo ya kwamba mimi siko katika furaha, ninavaa hii nguo ili na namwomboleza Imamu Husein. Hii ni njia moja tu ya kuendea huko katika makusudio ya msiba wenyewe huo. Kwa hiyo kujipiga kifua sio lengo la mwisho wala kuvaa nguo nyeusi si lengo la mwisho, lengo la majilisi hizi. Na hapa ndipo tunapotaka watu watoke kwenye usingizi waliolazwa, hali hii ya kuambiwa haya hayafai. Wajue lengo la majilisi hizi kila mwaka za kuombolezwa kuuliwa Imam Husein alaihi salam ni kufata sunna ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Na lengo lake lilikuwa ni kujitenga na dhulma, kuuzindua umma uliokuwa umelala kukataa kudhalilishwa, pale aliposema haihata minna dhilla dhalili, uwe mbali na sisi. Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alimjua mjukuu wake kwamba atakuwa na misimamo hii mizuri, na ndo akasema katika hadithi yake mashhuri, huseinun minni wa ana min alhusein, Husein anatokana na mimi na mimi ninatokana na Husein. Sasa Imam Husein anatokana na Mtume, Mtume anatokana na Husein, Husein anatokana na Mtume katika masuala ya kibiolojia lakini mtume anatokana na huseni katika misimamo, yaani misimamo ya mtume ndio misimamo ya Huseni. Na leo tunaona umuhimu wa majlisi hizi za kila mwaka, tunaona namna gani watu walioshikamana na Imam Hussein walivyokuwa na misimamo madhubuti. Wanaweza kuwa wachache, lakini wakatisha kawa wachache, lakini misimamo yao ikawa ni ya kuheshimika, wakawa wachache, lakini misimamo yao ikatambulika duniani. Hizi majlisi zinazofanywa kwa ajili ya kukuzindua wewe na mimi, tuwe na misimamo, tukatae ukoloni mambo leo, tukatae kudhalilishwa, tuwe huru, tusikubaliani na viongozi kama aliowapinga Imam Hussein, huyo anayejulikana Yazidi. Utakubali vipi wewe mtawala anayejiita khalifa awe ni mwovu, awe mlevi, awe asharati awe ni mtu muuaji, alafu wewe useme huyu ndo kiongozi wangu. Haya ndo aloyapinga Imam Husein alaihi ssalam. Kwa hiyo majlisi hizi za kila mwaka za kuomboleza msiba wa kuuliwa kishahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, naye ni Imam Husein, malengo yake ni haya: kuimba kaswida, kujipiga vifua, kuvaa nguo nyeusi, kulia, kukusanyika katika majlisi siku kumi, haya yote ni njia ya kuendea katika malengo makubwa nayo ni kuijua thaura na mapinduzi ya Imam Hussein, alayhi salam. Haya tukiyajua yataleta mabadiliko, na ndio maana maadui na wenye elimu ndogo wakapinga, kwa sababu hawataki watu watoke huko, wanataka watu wabakie katika udhalili, wabakie katika kulazwa, wawe ni watu wenye kusherehekea mwaka mpya unaitwa mwaka wa Kiislamu, mwaka wa sherehe tu, iwe kila mwaka uwe na sherehe tu watu wa Imam Hussein alayhi ssalam, katika mwaka mpya wa Kiislamu wanaoanza kwa kukumbuka kuuliwa kinyama mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na hilo tukilifahamu makusudio yake, basi tutakuwa kama watu wa mataifa mengine na jamii nyingine waliochukua misimamo bora na leo inawasaidia duniani, misimamo iliyoanza katika mwezi wa Muharram na kufikia siku ya Ashura wakafikia kilele cha kuleta mapinduzi ya kijamii, mapinduzi ya kielimu, mapinduzi ya kiafya, mapinduzi ya kiuchumi na haya ndiyo malengo ya kumkumbuka Imam Hussein alaihi ssalam. labbaika ya Hussein, labbaika ya Hussein, labbaika ya Hussein. walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala Muhammad wlihi wa alihi tahirin. allahumma salli ala Muhammad wa alihi Muhammad. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokutayarishieni kwa mnasaba wa vita vilivyositishwa hivi karibuni baina ya utawala wa kizayuni wa Israel na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran imeibuka kwenye vita hivi ikiwa na nguvu kubwa zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali, ndicho kichwa cha habari cha gazeti la lugha ya Kiebrania la Maariv baada ya vita vya siku 12 kati ya utawala wa Kizayuni na Iran. Kabla ya hapo pia, Khalil Nasrullah, mchambuzi wa masuala ya kikanda, alisema wa Iran ambao walisisitiza kwamba wao ndio watafanya mashambulio ya mwisho walivurumisha makombora sita ya mwisho katika vita hivyo walivyotwishwa. Mchambuzi huyu ameongezea kwa kusema, walipanga kuilazimisha Irani salimu amri kupitia vita hivi vya kulazimishwa, lakini lengo hilo halikufikiwa. Mtaalamu mmoja wa Israeli, yeye ametumia neno ya kipekee kuelezea duru mpya ya mashambulizi ya makombora ya Irani. Azam Abul Adas, mtaalamu wa masuala ya ndani ya utawala wa Israel ameielezea duru mpya mashambulizi ya makombora ya Iran katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaliyofanyika siku ya Jumane alfajiri kuwa ya kipekee. Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, kombora moja la Iran lilipiga kwa usahihi mkubwa kambi ya kijeshi huko Biru Saba, na katika eneo la Al Khudhaira, kombora jingine la Iran lilipiga eneo moja nyeti la kiusalama. Abul Adas anaamini kwamba kwa mashambulio hayo Iran imetuma ujumbe wa wazi, nao ni kwamba Iran ingali ina uwezo mkubwa sana wa kijeshi. Kwa mujibu wa ripoti zilizotangazwa na redio ya Israel siku ya Jumanne asubuhi, mashambulizi ya Iran dhidi ya eneo la Biir Saba yamesababisha uharibifu mkubwa ulioenea kwenye eneo la mamia ya mita na kubomoa pia majengo kadhaa. Nukta nyingine ya kuzingatiwa kuhusiana na matamshi ya vyombo vya habari vya Israel kuhusu mashambulizi yenye uhalali wa kisheria ya Iran katika kujibu uchokozi wa utawala wa kizayuni ni kuwa Benjamin Netanyahu alitangaza tarehe 18 Juni kwamba lengo la operesheni hiyo nchini Iran ni kuondoa tishio la makombora ya balestiki ya Teheran, lakini alfajiri ya kuamkia Jumane makombora hayo yalipiga tena na kusababisha uharibifu mkubwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Israel. Televisheni ya Almayadin imemnukuu Yom Tov Samia, jenerali mstaafu katika kikosi cha akiba cha jeshi la Israel, akisema ni Iran ndiyo imedhibiti hali ya mambo na hatimaye kuainisha wakati wa kutangazwa usitishaji mapigano. Avigdor Liberman, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Israel, yeye pia amezungumzia usitishaji vita dhaifu kwa Israel na kusema usitishaji vita huu ni aibu kwa Israel. Mpango wa makombora wa Iran haukuharibiwa wala mpango wake wa nyuklia. Huu ni usitishaji vita usio na masharti, ambapo Iran itaendelea kurutubisha madini ya urani. Huu ni usitishaji vita wa kwanza ambapo Israel imeshindwa kuweka masharti yoyote. Usitishaji mapigano huu wa kufedhehesha utaturudisha vitani baada ya miaka mitatu. Wapenzi wasikilizaji, kufuatia uvamizi wa kichokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya Iran, utawala huo umekabiliwa na jibu kali na la kuumiza la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujitetea kihalali na kwa kutumia nguvu na uwezo wake mkubwa wa kijeshi nchi ya Iran imekabiliana vilivyo na utawala habithi wa kizayuni. Kilichodhihirika kwa uwazi zaidi na cha kuzingatiwa kwa uzito mkubwa katika vita hivi vya siku kumi na mbili ni nguvu kubwa ya kijeshi ya Iran na uwezo wake wa kiulinzi katika kukabiliana na utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na vyombo vya habari vya Israel, makombora ya Iran yanaweza pia kulenga na kubomoa nyumba na majengo ya zege yaliyojengwa chini ya ardhi. Vita vya siku 12 kati ya utawala wa kizayuni na Iran vimeuwezesha ulimwengu kushuhudia kwa karibu uwezo mkubwa wa kiulinzi na utendaji wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bila shaka aliyoshuhudiwa katika vita hivi vya siku 12 ni sehemu ndogo tu ya uwezo wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujilinda kihalali. Kama alivyosema Ayatullah Khamenei, kiongozi mkuu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, na hapa ni namnukuu: utawala wa kizayuni umefanya kosa kubwa ambalo matokeo yake yataokosesha amani na kuudhuru wenyewe. Kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu, taifa la Iran halitafumbia macho damu za mashahidi watukufu. Vikosi vyetu vimejiweka tayari na viongozi wa nchi pamoja na wananchi wote wako nyuma ya vikosi vya ulinzi. Naam, wasikilizaji wapendwa, Israel imejitafutia yenyewe balaa kwa maana halisi ya neno hilo, kwa kufanya kosa hilo kubwa. Kupungua kwa kasi masaa ya kukaribia kuangamizwa utawala bandia wa kizayuni ni moja ya matukio muhimu na ya kuzingatiwa yaliyoonekana wazi katika vita hivi. Katika vita hivi vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni, ni majeshi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ndiyo yaliyoonekana kuwa na uwezo mkubwa zaidi. Ijapokuwa utawala wa Kizayuni ulinufaika na uungaji mkono na usaidizi wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa serikali wa ya Marekani, lakini mwishowe kilichoonekana wazi ni ubora na uwezo mkubwa wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika vita hivyo. Kuingia Donald Trump katika vita hivi, kwa mtazamo wa taasisi ya mashariki ya kati ya Marekani, lilikuwa kosa kubwa kisiasa. Kwa mujibu wa taasisi hiyo, kuripuliwa kwa vituo vya nyuklia vya Iran na Marekani pamoja na hujuma za kijeshi za Israel hata kwa kupita muda mrefu havitapelekea Iran kusalimu amri mbele ya matakwa ya kibabe ya Marekani na Israel, bali kutaongeza tu juhudi za Iran na mipango ya viongozi wake ya kujiimarisha na kuwa na nguvu kubwa zaidi. Ulimwengu kwa mara nyingine tena umeshuhudia kuimarika umoja uelewa na nguvu za Iran na Wairan dhidi ya uchokozi wa adui mzayuni. Kilichoonekana wazi katika kipindi hiki ni dhihirisho kubwa la nguvu na ukakamavu wa Wairani ambao utaendelea kubakia kwa muda mrefu katika kurasa za historia. Subra, ujasiri na heshima ya wananchi wa Iran katika kujilinda na kukabiliana na utawala mtenda jinai wa kizayuni ni miongoni mwa masuala yenye thamani kubwa na ya kudumu milele ambayo yamesajiliwa katika kumbukumbu kumbu ya vita vya siku kumi na mbili sasa kwa mara nyingine tena ulimwengu na walimwengu wameshuhudia uwezo wa kiulinzi na nguvu za kijeshi za jamhuri ya kiislamu ya iran ambapo vita hivi bila shaka vimetoa funzo kubwa kwa maadui zake ni wazi kuwa utawala wa kizayuni umekuwa somo la historia katika vita hivi vya siku kumi na mbili somo muhimu kwa wale wote wanaochochea uchokozi na uvamizi dhidi ya nchi nyingine. Kwa kumalizia, inafaa kwa mara nyingine tena kuashiria hapa umoja na mshikamano mkubwa na madhubuti wa Wairan ambao, katika kipindi hiki muhimu katika historia, wamesimama imara na kwa nguvu zao zote dhidi ya adui mvamizi. Mshikamano huu umekuwa kizuizi madhubuti na imara dhidi ya maadui, maadui ambao walidhani kwamba wangeweza kuvuruga mshikamano na umoja wa taifa la Iran kupitia njama na mipango yao miovu, lakini umoja na mshikamano wa taifa kubwa la Iran umeweza kuvunja njama zote hizo za maadui na kukwamisha mipango yao ya kishetani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonyesha kwa utendaji wake mzuri katika siku hizi kwamba taifa la Iran kamwe halitasalimu amri mbele ya malengo maovu ya maadui na kwamba daima litasimama imara katika kujilinda na kushukuruni, wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki kilichokujieni kwa anwani ya Iran, mshindi wa medani ya vita, na kuwageni na kukutakieni kila la heri maishani. Usiku ulikuwa umetanda na kimya cha kustaajabisha na chenye usiri mkubwa kilikuwa kimeligubika jangwa la ardhi ya Karbala bala. Mwezi iliangaza ardhini, na sauti za vifijo zilikuwa zikisikika kwenye jeshi la adui. Wafuasi wa Imamu Husein alaihi salamu waliyafunga mahema katika hali ya kukaribiana na kuchimba handaki ili kumfanya adui asipate njia ya kupita. Baada ya kumaliza sala, Imamu Husein alaihi salam aliwaelekea masahaba zake, aliwaangalia kwa jicho lenye hali ya kina ya tafakuri. Hatimaye sauti yake ikavunja kimya cha usiku ule aliposema, mimi sijapata kuona wafuasi bora kama nyinyi, wala watu bora kama watu wa nyumba yangu. Baada ya kutamka maneno hayo, katika hali ya kuonyesha upeo wa ungwana, aliwaambia wafuasi wake, na kuondoleni lima ya ahadi mliyowekeana nami na baia mliyonibai sasa, na kuruhusuni nyote mwende zenu na kurudi kule mlikotoka. Itumieni fursa hii ya giza la usiku ulilotanda kila mahala kuondoka na kuelekea mbali na hapa. Jeshi hili lililokusanyika hapa, ni mimi tu ndiye ninayemtaka. Mashujaa hao ambao idadi yao walikuwa ni watu wachache mno, lakini thamani yao ikiwa ni kubwa isiyo na mfano walitulia tuli pale pale walipokuwa wamesimama mithili ya majabali. Abbas shujaa wa kupigiwa mfano na ndugu wa Imamu Husein alaihi ssalam, ndiye aliyewatangulia wenzake alipoinuka na kusema, Mwenyezi Mungu asijalie kutokea siku kama hiyo ya sisi kukuacha wewe peke yako na kurejea kwenye miji yetu. Alipomaliza kuzungumza Abbas, akainuka Muslim bin Ausaja akasema, ewe mwana wa Mtume, sisi tukuache wewe huku maadui wakiwa wamekuzingira kila upande? Tukifanya hivyo, tutakwenda kujibu nini sisi mbele ya mwenyezi Mungu? Nitakulinda na kukulinda na nitawashambulia wao kwa dharba mpaka nife shahidi pamoja nawe. Baada ya hapo akafuatia saadi bin Abdullah Hanafi, ambaye aliinuka na kusema, ewe mwana wa Mtume, sisi hatutakuacha wewe peke yako, bali tutabaki pamoja nawe ili Mwenyezi Mungu ajue kwamba baada ya mtume wake tumeinusuru dini yake kwa kunusuru wewe. Zuhair bin Qayn alisema, wallahi natamani ni uwawe kisha niwe hai tena, kisha niuwawe na kufufuka na kuuawa tena mara elfu ili kuzuia wewe usiuliwe na kuhakikisha balaa linakuwa mbali na vijana hawa na watu wa nyumba ya Bwana Mtume. Katika lahdha hiyo Kasim, mtoto wa miaka kumi na tatu tu, aliyekuwa kando ya imamu Huseini, alipaza sauti na kuuliza: ami mpenzi, pia mimi nitauawa katika vita hivi? Husein alayhi ssalamu alimwangalia mwana huyo kaka yake na kumuuliza: ewe mwana wa ndugu yangu, nataka nijue kwako wewe, mauti yanaladha gani? Kasimu akajibu: ami mpenzi mauti kama haya yanayotokana na kuondoa vuluma na, na kuinusuru dini ya Mwenyezi Mungu ni matamu zaidi kwa muumini kuliko asali. Hapo Imamu Huseini alaihi salamu akavuta na kushusha pumzi kwa nguvu na kusema, ndiyo, ewe mwana wa ndugu yangu, wewe pia utakufa shahidi. Hapo kijana huyo mdogo alisimama huku akionyesha ukakamavu na kuanza kutayarisha silaha na huku nuru ya mbala mwezi ikimwangazia Imamu Huseini alaihi salam, alimwelekea Mola na kuombea dua masohaba zake. Kisha baada ya hapo aliugeukia upande wa kambi ya adui na kusoma aya zifuatazo: lahum l ma kana llahu liyadhara lmuminina aala ma antum alayhi hatta yamiza lkhabitha min altayiba, wala wasidhani wale wanaokufuru kwamba huu muhula tunaowapa ni kheri kwao, hakika tunawapa w muhula wazidi madhambi na yao, wao ni adhabu ya kuwadhalilisha. Haiwi kwa Mwenyezi Mungu kuwacha waumini katika hali mliyonayo, nayo mpaka pambanue wabaye abeu wa chakula wazuiliwa maji kunywa hamna.