kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa wanasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari: Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa zina nafasi gani katika kukabiliana na uchokozi wa Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya Iran. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachozungumzia sifa za Ansar na masahaba wa Imam Hussein alaihi ssalam. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutakuleteni e, kipindi cha uhasama wa Marekani na Israel dhidi ya Iran. E, mwishoni mwa matangazo yetu mchana wa leo tutakuleteni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba wapenzi wa wasikilizaji mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mpango wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu ni fahari na heshima ya taifa. Seneta Nasirul Abbas wa Pakistani amesema nchi hiyo haitakaa kimya ikiwa Marekani na Israel zitamlenga kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei. Gazeti la Maarifu la Israel limetangaza ongezeko kubwa la maombi ya wazayuni ya matibabu ya kisaikolojia baada ya mashambulizi ya makombora ya Iran. na Uh, aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua ameonywa kwamba huenda akashitakiwa ikibainika alihusika na ghasia na maandamano ya hivi karibuni nchini humo. na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba teknolojia na maarifa ya kurutubisha madini ya uranium haviwezi kuangamizwa kwa mashambulizi ya mabomu, na kuongeza kwamba mpango wa nyuklia wa amani wa Iran umekuwa jambo la fahari na heshima ya taifa. Katika mahojiano na televisheni ya CBS yaliyopeperushwa mapema leo Jumanne, Said Abbas Arakchi amesema kuhusu madai ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba mazungumzo na Iran yanaweza kuanza tena wiki hii kwamba si dhani mazungumzo baina ya pande mbili yatarejea hivi karibuni. Hata hivyo amesisitiza kwamba milango ya diplomasia haijafungwa. Arakchi pia amesema kuhusu madai ya rais wa Marekani ya kuharibiwa vituo vya nyuklia vya Iran kwamba hakuna mtu anayeweza kuharibu teknolojia ya kurutubisha madini ya urani kwa kulipua mabomu Tuna nia na azma ya kufanya maendeleo katika sekta hii na tutafidia haraka hasara na wakati uliopita. Alipoulizwa iwapo Irani itaendelea kurutubisha madini ya urani, waziri wa mambo ya nje wa, wa Iran amesema mpango wa nyuklia wa amani wa Iran umekuwa jambo la fahari na heshima ya taifa. Tumepitia vita vya kulazimishwa kwa siku 12 na kwa sababu hiyo watu wa Iran hawataacha kurutubisha urani kirahisi. Rak amesisitiza kwamba wakati wa vita hivyo vya siku kumi na mbili tumeonyesha na kuthibitisha kwamba tuna uwezo wa kujilinda, na ikiwa kutafanyika shambulio lolote dhidi yetu, tutaendelea kujilinda. Seneta wa Pakistan amelaani tishio la Marekani na Israel la kumlenga kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei. Akasema kwamba suala hilo litaibua majibu kutoka kwa mataifa yote ya Kiislamu likiwemo taifa la Pakistan. Alama Raja Nasirul Abbas Jaafari, mjumbe wa seneti ya Pakistan, amemtaja Ayatollah Ali Khamenei kama kiongozi wa kidini na marja, yaani mamlaka ya kidini, ambaye pia ni kiongozi wa kisiasa. Seneta Nasirul Abbas ameeleza kwamba mamlaka za kidini zimetoa fatwa inayosema mtu yoyote anayemtishia kiongozi ni adui wa Mungu, ambaye adhabu yake ni kifo katika Uislamu. Kati ya juni 13 na 24, Israel ilifanya uchokozi wa wazi na usio na msingi wowote dhidi ya Iran na kuwaua makamanda kadhaa wa ngazi za juu wa jeshi, wanasayansi wa nyuklia na raia wa kawaida. Tarehe 22 Juni, Marekani pia iliparamia mawimbi na kushambulia kwa mabomu maeneo matatu ya nyuklia katika ukiukaji mkubwa wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. Wakati wa vita hivyo vya siku 12, rais wa Marekani Donald Trump alidai kwamba Ayatollah Ali Khamenei alikuwa lengo rahisi. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu pia alikariri kwamba mauaji ya Ayatollah Ali Khamenei yatamaliza vita. Seneta huyo wa Pakistan amesema Trump na Netanyahu wanapaswa kujua kwamba shambulizi lolote dhidi ya Ayatollah Ali Khamenei halitakuwa shambulizi dhidi ya Irani pekee na kwamba Waislamu wote duniani watajibu hujuma hiyo. Sisi nchini Pakistani pia tutajibu, ikiwa hatua kama hiyo itachukuliwa, hakuna Marekani atakayesalia Pakistan, hatutanyamaza wakati wao, yani Trump na Netanyahu hawatii hawati sheria yoyote, ameongeza kusema seneta Nasirul Abbas. Maombi ya wazayuni ya kutaka huduma za msaada wa kisaikolojia kutokana na vita na Iran yameongezeka kwa kasi ambayo haijawahi kushuhudiwa tangu kuanza kwa vita kati ya utawala huo na Iran, sambamba na dalili za kuongezeka matatizo ya ndani katika nyanja ya afya ya akili. Gazeti la kizayuni la Maariv limefichua katika ripoti yake ya kina kwamba taasisi za msaada wa kisaikolojia huko Israel zimerikodi ongezeko la asilimia 20 la maombi ya msaada wa kisaikolojia ikilinganishwa na kipindi cha nyuma. Hii ni pamoja na kwamba katika kipindi kilichopita baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa kulikuwepo pia ongezeko la maombi ya msaada wa kisaikolojia baina ya jamii za Wazayuni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, takwimu zinaonyesha kwamba shirika la kutoa huduma ya kwanza ya kisaikolojia Aran Association limepokea takriban maombi elfu kumi ya msaada wa kisaikolojia tangu kuanza vita vya Israel dhidi ya Iran. Swala hilo limesababisha shirika hilo kuomba msaada kutoka kwa baadhi ya watu wa kujitolea ndani ya Israel na kutoka nchi kama vile Marekani na Australia kwa ajili ya kutoa msaada wa kisaikolojia kwa Waisraeli. Asa, athari za kisaikolojia za vita zimekuwa kali zaidi kwa makundi fulani katika jamii kama waathirika wa mashambulizi ya Oktoba 7, askari wa akiba, na familia zisizo na makazi ya kutosha, amesema Sheri Daniels, mkurugenzi wa kitaalamu wa, kitaaluma wa shirika la Aran Association. Kwa mujibu wa Daniels, watu wanahisi kutokuwa na usalama na matumaini, vita vinaendelea katika nyanja nyingi, na wanahisi kutokuwa na msaada. Ripoti hiyo inahitimisha kwa kusema kwamba Israel kwa sasa inasumbuliwa na masuala ya kisaikolojia ambayo ugumu wake si mdogo kuliko mzozo wa vita, na kupuuzwa matatizo haya kunaweza kuwa na matokeo mabaya ya muda mrefu ya kijamii. Ripoti hiyo inasisitiza kwamba vita vya Israel na Iran havipimwi kwa makombora pekee, bali pia kwa roho na akili zilizochoka mahali pa usalama huko Israeli. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua atakamatwa na kushtakiwa kama Mkenya mwingine yoyote iwapo ushahidi utamhusisha na ghasia zilizoshuhudiwa nchini humo tarehe 25 mwezi Juni. Hayo ni kwa mujibu wa idara ya upelelezi ya Kenya DCI. Mkurugenzi wa DCI Mohamed Amin amesema hakuna mwanasiasa ambaye ana kinga ya kukamatwa, wakati serikali inapoendelea kuwasaka waliofadhili maandamano ya wiki iliyopita. Ghasia, mauaji na uharibifu wa mali ulishuhudiwa wakati wa maandamano hayo yaliyofanyika kuadhimisha mwaka mmoja tangu Gen Z wavamie bunge la taifa la Kenya Tarehe 25 Juni. Mohamed Amin amesema kuhusiana na Rigathi, ningependa kuweka mambo bayana kwamba hana kinga yoyote ya kutoshtakiwa. Yeye ni sawa na Mkenya mwingine yoyote ambaye yuko chini ya sheria za nchi. Ameongeza kwamba iwapo uchunguzi utabaini alihusika na kupanga ghasia, fujo na uharibifu uliotokea, basi sheria itachukua mkondo wake. Takwimu zilizotolewa na serikali kupitia waziri wa usalama wa ndani Kipchumba Murkomen zilisema watu kumi walifariki dunia katika machafuko hayo. Hata hivyo, mashirika ya kijamii kama shirika la Amnesty International yanasema idadi hiyo ilifikia watu 16. Mkuu wa DCI amesema kwamba kufikia sasa uchunguzi wao unaonyesha kwamba ghasia hizo kwenye maeneo mbalimbali mbali nchini Kenya, ukiwemo mji wa Nairobi zilikuwa zimepangwa. Na kiongozi wa upinzani nchini Chad, aliyewahi kuwa waziri mkuu, Sasese Masra amekomesha mgomo wa kula baada ya takriban wiki moja. Haya yametangazwa na mawakili wake katika taarifa iliyotolewa na chama chake jana Jumatatu. Masra alitangaza mgomo wa kula wiki iliyopita kupinga kuzuiliwa kwake katika mji mkuu Njamena. Kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani cha The Transformers na waziri mkuu wa zamani wa Chad alikamatwa katika mji mkuu wa nchi hiyo Mei 16 kufuatia ghasia zilizotokea katika jimbo la Logone Occidental na kusababisha vifo vya watu 42, mnamo Mei tarehe 14. Masra ambaye anakabiliwa na mashtaka ya uchochezi, kuanzisha uwasi, kushirikiana na makundi yenye silaha na kupanga njama za mauaji Uh, amekanusha tuhuma zinazomkabili. Sakes Masra aligombea uh, katika uchaguzi wa urais wa Mei 2024 ambao ulimpa ushindi rais wa mpito wa wakati huo Muhammad Idris Deby. Mwezi uliopita Human Rights Watch ilitoa wito wa kuachiliwa mara moja Masra ikiwa hatashtakiwa kwa makosa halali. Na hu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa hazina nafasi gani katika kukabiliana na uchokozi wa Marekani na Israel dhidi ya Iran? Katika barua yake kwa katibu mkuu na mwenyekiti wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Said Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesisitiza ulazimu wa kuwajibishwa kisheria utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani kufuatia hatua zao za kichokozi dhidi ya Iran. Sehemu moja ya barua hiyo iliyotumwa siku ya Jumapili, Julai 29 inasema tangu kuanza uchokozi wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu tarehe 13 Juni, ambao ni ukiukaji wa wazi wa ibara ya pili kipengee cha nne cha hati ya Umoja wa Mataifa, idadi kubwa ya maeneo ya makazi ya raia na miundombinu imeshambuliwa kinyume cha sheria za kimataifa . Arakchi ameeleza kwamba mifumo ya nishati imekuwa ikilengwa kwa lengo la kuvuruga maisha ya raia. Pia vituo vya nyuklia chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki katika miji ya Kum, Arak, Natanz na Isfahan vimeshambuliwa kwa pamoja na utawala wa Kizayuni na Marekani. Mashambulizi hayo si tu yanakiuka hati ya Umoja wa Mataifa na mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia, bali pia yanakiuka sheria na maazimio ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametahadharisha katika barua hiyo kwamba uchokozi huu ni ukiukwaji wa wazi wa kanuni na sheria za kimataifa. Kufumbiwa macho uchokozi huu kunadhoofisha heshima ya mfumo wa umoja wa mataifa na ni tishio kubwa kwa utawala wa sheria katika uga wa kimataifa. Hatua hii, imesema barua hiyo, inaweza kuchangia uvunjaji wa sheria katika mahusiano ya kikanda na kimataifa na vilevile vile katika jamii ya kimataifa. Shambulio hilo la utawala wa kizayuni katika ardhi ya Iran limekabiliwa na jibu kali la jeshi la vikosi vya walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Uchokozi huo wa wazi ambao ni kinyume cha sheria na mikataba yote ya kimataifa, kwa mara nyingine tena umewathibitishia walimwengu utambulisho wa kikatili na upuuzaji wa utawala wa Israeli kuhusu misingi na kanuni za kimataifa. Pamoja na hayo, katika muda wa siku kumi na mbili za vita vya kulazimishwa, vikosi vya jeshi la Iran vilitoa jibu kali na kujutisha utawala huo wa kikatili kwa mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani. Sambamba na uwepo wa jeshi la Iran katika uwanja huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran na timu yake ya wanadiplomasia walishiriki kikamilifu katika medani za kimataifa kuanzia saa za mwanzo kabisa za uvamizi wa Israeli na Marekani, kwa kupinga kitendo hicho kinachokiuka misingi na sheria za kimataifa, walizifahamisha serikali na nchi mbalimbali fikra za walimwengu kuhusu vitendo vya jinai vya wazayuni na washirika wao wa magharibi. Marufuku ya uchokozi na kutoingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine ni kanuni muhimu iliyoainishwa katika ibara ya pili ya kipengee cha nne cha hati ya Umoja wa Mataifa. Utawala wa kizayuni na Marekani zina historia ndefu ya kukiuka sheria za kimataifa. Hatua zao za karibuni dhidi ya Iran ni sehemu ya uharamia wa Washington na Tel Aviv na uchokozi wao unaopingwa na jamii ya kimataifa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Makala za Muharam wabarakatuh wa hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki kinachozungumzia kwa ufupi Ansari na masahaba waliouawa wa shahidi na Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim assalam katika medani ya Karbala mapambano dhidi ya dhulma ya Karbala siku ya tarehe kumi Muharam mwaka 61 hijiria yalikuwa na watu wa aina zote wenye umri na rika tofauti wenye rangi mbalimbali mbali: vijana kwa wazee, wanawake kwa wanaume, weusi na weupe na kadhalika. Baadhi yao kama Habib bin Madhahir na Muslim bin Ausaja walikuwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na wafuasi wa siku nyingi wa Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na baadhi ya wengine kama Zuhair bin Qain Bajali walikuwa watu wa kundi la Uthman bin Afan. Walikuwepo wengine ambao ndo kwanza walikuwa wamesilimu kutoka kwenye Ukristo kama Wahab bin Abdullah Alkalabi. Wote hao walikuwa mithili ya vipepeo wanaoruka kuzunguka mshumaa. Yaani Imam Husein bin Ali alayhi ssalam na waliuwaa washahidi pamoja na imamu na kiongozi wao siku ya Ashura. Historia ya Uislamu ina matukio mengi ya hamasa na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Lakini, uhayo, ya Mwenyezi Mungu, lakini baadhi ya matukio hayo yamebakia na yataendelea kubakia dahari na milele kutokana na ikhlasi, imani na takwa kubwa ya wale waliohusika katika matukio hayo Miongoni mwa sababu zilizobakisha hai harakati ya Ashura ya Imamu Husein alayhi ssalam ni malengo aali, ikhlasi na takwa ya vinara na mashujaa wake. Ikhlasi ina maana ya kumsafishia nia Mwenyezi Mungu katika fikra, katika malengo na katika matendo yako, kwa maana kwamba usinuie kukusudia wala kufanya lolote isipokuwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kupata radhi zake. Amali na matendo yanapofanyika kwa ikhlasi humkatisha tamaa shetani mlaaniwa na kushindwa kumshawishi na kumpotosha mja mwenye ikhlasi, kama zinavyosema aya za 82 na 83 za, na za suratu Swada. Ikhlasi ya Imamu Husein bin Ali alayhim assalam na masahaba zake waaminifu ni miongoni mwa sababu zilizobakisha hai harakati ya Ashura. Siku hiyo Husein alaihi ssalam na masahaba zake hawakufikiria chochote isipokuwa radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Masahaba na wafuasi wa Imam Husein walifumbia macho na kutupilia mbali kila kitu, kama mali, familia zao, vyeo vyao na kila walichokuwa nacho, kwa ajili ya kutekeleza wajibu wa jihadi na kunusuru Uislamu na kiongozi wake Imam Husein alaihi ssalam. Wakati imamu alipotaka kuondoka Maka kuelekea Kufa nchini Iraq kwa ajili ya kuamrisha mema na kukataza maovu, alisimama baina ya Waislamu na kusema, mtu ambaye yuko tayari kusabilia damu yake kwa ajili yetu sisi Ahlu Baiti wa mtume na ambaye yuko tayari kutoa roho yake katika njia ya Allah basi afuatane nasi. Wito huu wa Imamu Husein alaihi ssalam umevuka mipaka ya zama na mahala na unamhusu kila mtu anayetaka kusabilia nafsi, mali, milki na vyeo kwa ajili ya Mwenyezimungu, dini yake na jamii ya wanadamu. Wakati wa safari hiyo ndefu ya kutoka Makka kuelekea Kufa nchini Iraq, baadhi ya watu ambao hawakuwa na ikhlasi kamili na hawakumsafishia nia Mwenyezi Mungu, Mwenyezimungu hasa hasa wale waliojiunga na imamu kwa ajili ya malengo ya kidunia na kimaada waliondoka katika msafara wa bwana wa vijana wa peponi na kujitenga, hususan baada ya kupata habari ya kuuawa mjumbe wa imamu kwa watu wa Kufa, Muslim bin Aqil. Miongoni mwa watu waliomsafishia nia Mwenyezimungu na kuwa tayari kusabilia roho zao kwa ajili ya Allah na mtume wake ni Jaun bin Huwai bin Qatada. Jaun alikuwa ghulamu na hadimu wa sahaba mwema wa Mtume swwsa Abudhar Alghifari. Hakuna taarifa kamili kuhusu maisha ya Jaun bin Huwai ambaye alikuwa mtumwa mweusi mna Mwafrika. Hii ni kutokana na ukweli kwamba zama hizo ni wachache sana waliokuwa wakiapa mazingatio maisha ya watu kama Jaun ambaye alikuwa mtumwa na hadimu wa mabwana zake historia inaeleza tu kwamba Jaun bin Huwai alikuwa mtumwa mweusi kutoka Afrika na kwamba Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alimnunua kutoka kwa Fadli bin Abbas na kumpeleka kwa Abu Dhar. Wakati wa utawala wa Uthman bin Afan, sahaba huyo mwema wa Mtume yaani Abu Dhar al Ghifari alibaidishwa na kupelekwa uhamishoni jangwani pasipo na maji wala chakula kutokana na misimamo yake imara ya kupinga dhuluma na uonevu uliokuwa ukifanywa na utawala wa wakati huo, sahaba mwema wa mtume wa Mwenyezi Mungu Abu Dharr al-Ghifari aliamiliana na Jaun kama ndugu yake, na daima alikuwa akilaumiwa na watu katika jamii kwamba kwa nini anamkirimu hadimu wake huyo na kumpa nafasi ya juu sawa na mtu muungwana. Abu Dharr alikuwa akiwajibu kwamba Huyu si mtumwa, bali ni ndugu yangu. Hivi hamjasikia mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema kwamba mtu asiye na ndugu achague ndugu kutoka kwa watu wa Nuba? Wapenzi wasikilizaji, Nuba ni ardhi kubwa ya kaskazini mwa Sudan hadi kusini mwa Misri ya leo. Kabla ya sahaba mwema Abu Dhar kupelekwa uhamishoni huko jangwani na kuaga dunia katika hali ya kusikitisha hapo mwaka 32 Hijiria, alimuhusia Jaun kuwapenda na kuwafuata watu wa mtume wa Mwenyezimungu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Baada ya kuaga dunia Abu Dhar, Jaun alirejea Madina na kuishi katika nyumba ya Imamu Ali bin abi Talib. Baada ya Imamu Ali kuuawa shahidi Jaun alitekeleza wasia wa sahaba mwema wa mtume Abu Dhar wa kuwapenda, kuwafuata na kuwahudumia watu wa nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu, na alikuwa akihama kutoka nyumba moja na kwenda nyingine akiwahudumia watukufu hao na kujifunza Qurani na matukufu ya Uislamu katika nyumba hizo za wahi na ufunuo ambazo wafasiri wa Qurani wanasema kwamba ndizo kielelezo kikuu cha aya za 36 na 37 za suratu Nur zinazosema fi buyutin adhina Allahu an turfa wa yudhkara fiha ismuhu yusabbihu lahu fiha bil ghuduwi wal asal Wanamtakasa humo asubuhi na jioni, watu ambao biashara wala kuuza hakuwashughulishi na kumdhukuru Mwenyezi Mungu, kusimamisha swala na kutoa zaka, wanaiogopa siku ambayo nyoyo na macho yatageuka. Wapenzi wasikilizaji, historia haijaandika mengi kuhusu maisha asili na nasaba ya sahaba huyo mwema wa Imamu Husein, shia wa Imamu Ali bin Abi Talib na hadimu wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallama. Hata hivyo, wanahistoria wanasema Jaun ambaye wakati wa mapambano ya Karbala alikuwa mtu mzima na wa makamu, alikuwa shujaa wa kupigiwa mfano, mtu mwenye ikhlasi, mcha Mungu na mtaalamu mkubwa wa kutengeneza silaha na zana za vita. Sifa hizi za Jaun zinadhihirika katika mashairi yake aliyoyasoma wakati anabariziana na jeshi la Yazidi bin Muawiya siku ya tarehe kumi Muharam katika medani ya Karbala, pale aliposema huku akielekea kwenye medani ya vita kwamba: kaifa yara lfujaru darba laswadi bilmashrafiy alqatii almuhannadi bisaifi saltan an bani muhammadin adhubu anhum billisani wal yadi arju bidhalika alfauzi inda almawridi min al ilahi alahadi almuwahidi idh la shafia indahu ka Ahmadi, watu waovu wanaona vipi kipigo cha panga kali la mtu mweusi ambaye anawalinda wana wa Nabii Muhammad kwa upanga na ulimi wake natarajia kufuzu pepo kwa kipigo hiki siku ya kuingia katika uwanja wa kiama, kutoka kwa Mwenyezi Mungu mmoja na anayepwekeshwa. Kwani siku hiyo hapana shafii na mwombezi kwa Mwenyezi Mungu isipokuwa Ahmadi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Uh, hadimu wa Ahlulbait na sahaba wa Imamu Husein alayhi ssalam, na mfufue na mtume na Ahli Baiti zake. Watu harifu, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya leo nchini Tanzania. Gazeti ni pashe eh, katika ukurasa wake wa mbele limeibuka na kichwa kikuu cha habari hekaheka heka uchaguzi. Dondoo zinazohusiana na habari hii ni pamoja na CUF ya jitosa kwenye kinyang'anyiro cha urais Zanzibar, cha umma ya puliza kipenga cha uchukuaji wa fomu za ubunge na udiwani na CCM ya chanja mbuga. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi linaongoza na kichwa cha habari, siku ya kwanza ya kicheko maumivu kwa bajeti mpya. Likifafanua zaidi, limeandika utekelezaji wa bajeti ya serikali kwa mwaka 2025/2026 unaanza leo, watanzania wajiandae na mabadiliko katika maisha yao. Mashirika mbalimbali yamefurahia huku wasomi nao wakifunguka. Uh, tunaendelea na gazeti la Habari Leo. Katika ukurasa wake wa mbele uh, limesisitiza kichwa kikuu cha habari, sababu za tajwa wengi kugombea ubunge. Habari hii uh, kamili inapatikana ukurasa wa tatu wa gazeti hilo. Katika ukurasa huo huo wa mbele, kuna picha inayoonyesha Rais wa Zanzibar Dr. Hussein Mwinyi akiwa na wahitimu Uh, wa mahafali ya kwanza ya wahudumu wa afya ngazi ya, za, ngazi ya jamii Zanzibar. Mahafali haya yalifanyika ya jana katika ukumbi wa Dkt. Ali Mohamed Shein uh, Tunguu, wilaya ya Kati Unguja. Gazeti la Zanzibar leo limeakisi tukio hilo kwa kichwa kikuu cha habari, Dkt. Mwinyi asema wahudumu wa afya ngazi ya jamii ni nguzo ya uimarishaji wa afya. Sasa tuende kwenye gazeti la Uhuru ambalo lina limekuja na uzi, limeipa uzito taarifa yenye kichwa cha habari, serikali kugharamia waliofariki ajali Same, idadi ya vifo yaongezeka, sasa yafikia 39. Limeripoti pia kwamba sampuli za mili 33 zitafanyiwa vipimo vya vinasaba DNA kwa kifupi. Katika safu ya biashara, gazeti uh, hilo la gazeti la Wamachinga lina habari kubwa kuhusu umeme wa nyuklia. Limeandika Dr. Biteko aweka wazi nyuklia kujumuishwa kwenye gridi ya taifa. Uh, Biteko ameeleza kwamba nyuklia ni nishati ya gharama nafuu. Uh, ukilinganisha na vyanzo vingine pia ni rafiki wa mazingira ameeleza jinsi Rais Samia Suluhu Hassan alivyodhamiria Tanzania izalishe umeme wa nyuklia. Tukiangalia sasa magazeti ya Kenya, gazeti la Daily Nation linatujulisha kwamba Boniface Kariuki, mchuuzi aliyepigwa risasi kichwani wakati wa maandamano ya kupinga ukatili wa polisi tarehe 17 Juni mwaka huu, ameaga dunia. Msemaji wa familia Emily Wanjira amesema kwa njia ya simu kwamba Boniface alifariki dunia jana baada ya kuwa mahututi kwa uh, muda tangu alipokimbizwa hospitalini na wasamaria wema. Gazeti la Taifa Leo nalo linaibua habari ya kisiasa likisema wandani wa rais William Ruto wameashiria kufufua muungano wa Pentagon ambao ulikuwa maarufu ndani ya ODM mwaka elfu mbili na saba kuelekea uchaguzi mkuu Waziri wa afya Aden Duale amesema kwamba serikali ya sasa inaungwa mkono nchi nzima, hivyo muungano kama huo unaweza kufufuliwa kuelekea uchaguzi wa mwaka 2027. E, huko Uganda, gazeti la Daily Monitor linatuarifu kwamba walimu wa masomo ya sanaa wamesitisha mgomo wao. Hii ni baada ya mazungumzo ya hali ya juu yaliyofanyika Ikulu yakiongozwa na Rais Yoweri Kaguta Museveni. Na hatimaye nchini Rwanda, gazeti la New York New Times linasema hali ya wasiwasi na sintofahamu inaendelea kuhusu baadhi ya wafungwa waliokuwa wamehusika na mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi mwaka 1994. Wafungwa hao sasa wanarejea katika jamii baada ya kumaliza vifungo vyao. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi kinachozungumzia uhasama uh, wa Marekani na Israel dhidi ya Iran. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu nitakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Enzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, na tunaendelea na mazungumzo yetu na Amir Ibrahim Urutajengwa kuhusiana na matukio ya hivi karibuni hapa nchini Iran. Wakala wa kimataifa umethibitisha katika ripoti zake kadhaa kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia hata baada ya mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran na baada ya wachambuzi wengi na hata wataalamu wa mambo kumshambulia moja kwa moja Grosi, mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia, kwamba yeye ni miongoni mwa sababu za kwanza ma mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran, alijitokeza hadharani majuzi baada ya Israel kuishambulia Iran kwamba hatuna ushahidi wa aina yoyote unaothibitisha kwamba Iran inaelekea au imekengeuka, inaelekea kutengeneza silaha ya nyuklia. Si hayo tu. Vyombo vya usalama vya Marekani vimeripoti moja kwa moja baada ya mashambulizi ya Israel kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Pamoja na hiyo, Trump amevikadhibisha hata vyombo vyake vya usalama, amekataa kutii vyombo vya usalama vya Marekani ambavyo vimethibitisha kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha na hata taarifa zote za kijasusi iwe ni CIA au FBI zote zote zimetangaza zime, zime wazi wazi kwamba hatuna, hatuna ripoti wala ushahidi wowote unathibitisha kwamba Iran inaelekea kutengeneza silaha za nyuklia pamoja na hayo, uh, amechukua uamuzi kinyume na ripoti ambazo anapaswa kuzingatia. Sasa kinachobaki ni kwamba ni yeye ndo, yani ndo kila kitu. Yeye ndo rais ambaye haamini hata vyombo vyake vya usalama amepelekewa ripoti. Hivi sasa ndani ya Marekani kuna an, ana tatizo kubwa la kisheria kwa sababu kawaida rais unatakiwa ripoti zile ambazo unazopatiwa uziheshimu, kwa sababu ni, yeye amezikengea. Ni vyombo rasmi ambavyo nchi inapanga bajeti inafanya nguvu kubwa kwa ajili kwa, kwa, kwa, kwa ya kudhamini. Kuna mlolongo wa utendaji wanapokuletea ripoti rasmi kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia, ukaamua kuingia kwenye vita na hivyo na, au kwa uchache kuunga mkono mashambulizi ya Israel dhidi ya nchi ambayo ulikuwa umekaa nayo kwenye meza ya mazungumzo kuhusu swala hilo hilo la nyuklia. Inaonekana kwamba ni ajenda nyingine tena, na hili ndilo linalofanya Wamarekani wakiwemo maseneta wa Marekani wakubwa kama Sanders, mm-hmm. Bernie Sanders, amesema waziwazi wazi, wazi, kwamba hiki kilichofanywa na Marekani ni, ni huduma si, vidia, si, si kwa Israel peke yake bali hasa ni huduma kwa Netanyahu ambaye Ha amekalia kuti, kuti, kutikavu na hasa kuzingatia mgogoro ambayo ipo ndani sasa hivi, maandamano ya kisiasa, masuala ya mateka na wanaoshikiliwa eh, eh, mgogoro wa gaza ambao sasa hivi unaenda kwenye mwaka wake wa pili eh, inakuwa vipi kwa rais wa nchi asisikilize eh, ripoti za vyombo vya habari, vyombo vya usalama na akaamua eh, kuunga mkono utawala ambao umekwama na una una viongozi wake wanasakwa kimataifa kwa sababu ya mauaji ya ya, kimbari ya, ya, ya, ya Gaza kuna kesi kadhaa zimefunguliwa kwenye mahakama ya kimataifa hivi sasa kwa uchache yani, nchi yoyote nchi yoyote ile ina ni kwamba ujiulize kwamba utasimama na nani sasa hivi utasimama na mtu ambaye mahakama za kimataifa ana mafaili chungu nzima zimetoa waranti wa kukamatwa kwake yani hapa kusema kweli inajitokeza alama kubwa sana ya kuuliza kwa mtu yeyote yule mwenye fikra tu kwamba huyu ni kiongozi ambaye anasakwa na vyombo vya kimataifa. Mahakama za Umoja wa Mataifa zimethibitisha kwamba ametenda jinai, ametenda jinai, na kinachofanyika ni mauaji ya kimbari, na huyu mtu anatakiwa akamatwe. Sasa zinatokea nchi za Ulaya zinamkingia zina kifua, kifua zinakuwa pamoja naye na kuhalalisha mashambulizi yake kama hayo hapo hapo tusisahau kwamba tunakumbuka ma, ma, ma vita vya Marekani na Uingereza dhidi ya Iraq vilianza hivi hivi kwa uchochezi wa huyu huyu Netanyahu. Okay, alisimama kwenye baraza la usalama akatangaza kwamba Iraki ina silaha za nyuklia. Marekani kafuatilia kibubusa, wakaingia kwenye yake. Vita matokeo yake, a umoja wa mataifa umekuja amekuja kuthibitisha kinyume, kwamba si si hakuna silaha na ma, watu mamilioni ya watu wamekufa, watu wamekuwa wakimbizi. Hii leo ndani ya Iraki kwenyewe ripoti zinaonyesha watoto wanazaliwa wakiwa na, na, na, na, na, na upungufu wa, wa maungo kwa sababu ya, kwa sababu ya silaha zan, zan, zenye uranium iliyohafifishwa zilizotumika katika hmm, mauaji ya, ya watu nchini Iraq. Ni huyu huyu kiongozi ambaye leo hmm, uh, Trump na nchi za magharibi zinasimama mbele yake na kuweza. Shukrani sana. Farasi walikuwa wakienda shoti katika jangwa la Karbala na kutimua vumbi kubwa lililosababisha kiwingu kizito kilichotanda kwenye anga ya ardhi hiyo. Kabla ya hapo, ardhi ya Karbala ilikuwa haijawahi kushuhudia umati mkubwa wa watu kama huo uliokuwepo siku hiyo. Kadiri saa na dakika zilivyokuwa zikipita, ndivyo askari zaidi wa jeshi la batili walivyokuwa wakimiminika katika ardhi ya Karbala. Umar bin Sad abi Waqas aliwasili hapo na jeshi la askari elfu nne na kumtaka Husein alayhi ssalam atoe baya ya kuukubali ukhalifa wa Yazidi. Masaa kadhaa baadaye, jeshi jingine lililoongozwa na Shemri bin Dhiljaushan Muradi lilijiunga na jeshi la Umar Sad. Akiwa amevalia mavazi ya deraya, Shimra alishuka kwenye farasi wake. Sura yake ilionyesha wazi kuwa ni mtu habithi na mwenye roho katili. Kwa ghururi na majivuno, alimkabidhi Umar Saad barua ya liwali wa mji wa Kufa, Ubaidullah bni Ziyad. Barua hiyo iliandikwa hivi: ewe mwana wa Saad, mimi sikukutuma ukaamiliane na Husein kwa taratibu na upole kama Hussein hato salimu amri, mshambulie yeye na wafuasi wake, waulieni mbali wote, na viwiliwili vyao moviponde ponde kwa farasi. Kwa kufanya hivyo nitakupatia donge nono la bakhshishi. La kama huwezi, mkabidhi Shemri uje madari wa jeshi. Omar Saad alimgeukia Shemri na kumwambia, Mwenyezi Mungu akulaani wewe, ndio umefanya hila na vitendi vyako Shemr alipaza sauti na kumjibu Omar Saadi kuwa hasikii hili wala lile, mpaka ahakikishe ametekeleza amri ya Yazidi. Na hatimaye wakati ilipoadia siku ya sita ya mwezi wa Muharam, zaidi ya askari elfu ishirini waliojizatiti kwa silaha wakawa wamekusanyika katika ardhi ya Karbala kwa lengo la kupigana vita na mjukuu mtoharifu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Karbala ilikuwa imegawika katika pande mbili. Upande mmoja ahadi kule upeo wa jicho ulikoweza kufika ulikuwa umejaa mahema, farasi, panga, mishale na mikuki na umati mkubwa wa askari, na upande wa pili yalionekana mahema machache tu, kati ya moja kubwa lililokuwa na kuba la rangi ya kijani. Katika upande ule wa kwanza walioonekana askari wenye wa ghururi, wapenda dunia na waliokolea nishai za vileo, lakini upande huu walikuwepo watu wachache kabisa ambao imani na mapenzi ya kweli ya kushikamana na haki na kumhami mwana wa mtume viliyafanya mapambo yote ya dunia yawe kitu kisicho na chembe ya thamani mbele ya macho yao. Daima watu hao walioonekana katika hali ya kumdhukuru na kumtaja Mola wao. Majemadari wa jeshi la batili waliendelea kupokea barua mtawalia kutoka kwa liwali wa Kufa. Mmoja kati ya barua hizo ikisema hivi: mwambieni Husein bin Ali kwamba lazima yeye na masohaba zake wambai Yazidi, vinginevyo muuweni kwa kumkata kichwa chake. Barua nyingine ikaja na amri isemayo: mwekeeni vizuizi Husein wala msimruhusu yeye na wafuasi wake wateke hata tone la maji. Katika uso uliokuwa uking'aa kwa nuru wa Imamu Husein alaihi salam hakikuonekana kitu kingine ghairi ya mapenzi ya haki na kiu ya kuahidi na kuwaonyesha watu uongofu. Hata hivyo, uovu na upotofu wa watu wa kufa viliusononesha moyo wake. Pamoja na hayo, alilikabili tena jeshi la batili na kuendelea kuliaidhi kwa kuliambia: Watu ni watumwa wa dunia, na dini huzungumzwa na kutamkwa na ndimi zao maadamu maisha yanakidhi muradi wao, lakini pale wanapokabiliwa na taabu, ni wachache mno wanaoendelea kushikamana na dini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe ya tano mfunguo nne Muharam mwaka 1447 Hijiria, sawa na Julai mosi mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na themanini na sita iliyopita baada ya Ubaidullah bin Ziyad kutuma kikosi cha askari wengine elfu moja kuelekea Karbala kwa ajili ya kupigana vita na mjukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Huseini alaihi ssalam, alimpa jukumu bwana mmoja aliyojulikana kwa jina la Zahri bin Qais aliyekuwa na wapanda farasi mia tano wasimame katika daraja katika mji wa Kufa na wazuie watu wanaotaka kutoka katika mji huo na kwenda kuungana na Imamu Husein alaihi ssalam. Mtu aliyejulikana kwa jina la Amar au Amir bin abi Salama, aliyekuwa ameazimia kwenda kuungana na Imamu Husein, alipambana na Zahri na jeshi lake na kufanikiwa kutoka nje ya Kufa. Hakuna mtu aliyethubutu kumfuata. Amir alifanikiwa kufika Karbala na kuungana na Imamu huseini alaihi ssalam, na akiwa huko alifanikiwa kupata daraja kubwa, kuuliwa shahidi akiwa pamoja na mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. wa katika siku kama ya leo, miaka 158 iliyopita, nchi ya Kanada ilijitangazia uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kanada Iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 miladia na kuanzia wakati huo, kwa zaidi ya karne mbili, Uingereza na Ufaransa zilikuwa zikishindana katika ardhi ya nchi hiyo kwa lengo la kupanua udhibiti wao. Ushindani huo ulipelekea kujiri vita kati ya mataifa haya ya kikoloni ambapo mwaka 1689, vita hivyo vilidumu kwa karibu miaka 75, lilimalizika kwa kushindwa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, sehemu mbili za Somalia ya Uingereza na Italia ziliungana na kuunda nchi moja ya Somalia yenye kujitawala. Karne kadhaa nyuma, Somalia iliwahi kujitawala kwa kipindi kifupi. Mwaka 1884 na Uingereza iliiweka katika himaya yake sehemu ya ardhi ya nchi hiyo. Miaka mitano baadaye Italia nayo ikakoloni baadhi ya sehemu za Somalia. Harakati za mapambano za Muhammad Abdullah Hassan dhidi ya Uingereza kuanzia mwaka 1901 hadi 1920 hazikuzaa matunda. Mwaka 1950 Umoja wa Mataifa ulitaka Italia iandaye mazingira ya kujitawala na kuwa huru nchi ya Somalia. Katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita nchi ndogo ya Burundi ilijitangazia uhuru wake. Kuanzia mwaka 1899 hadi 1917, Burundi pamoja na Rwanda ilikuwa sehemu ya makoloni ya Mjerumani huko Afrika Mashariki. Na siku kama ya leo miaka 63 iliyopita Rwanda ilipata uhuru. Rwanda ina historia inayofanana na jirani yake wa kusini, yani Burundi, ambapo kabla ya nchi hizo kujitangazia uhuru zilikuwa zikikoloniwa na Ubelgiji. Baada ya mapambano mtawalia ya wapigania uhuru wa Rwanda, hatimaye mnamo mwaka 1962 nchi hiyo ilijipatia uhuru. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu amesisitiza kwamba teknolojia na maarifa ya kurutubisha madini ya uranium, haviwezi kuangamizwa kwa mashambulizi ya mabomu na kusema kwamba mpango wa nyuklia wa amani wa Iran umekuwa jambo la fahari na heshima ya taifa. Seneta wa Pakistan amelani tishio la Marekani na Israel la kumlenga kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Ali Khamenei akisema kwamba suala hilo litaibua majibu kutoka kwa mataifa yote ya Kiislamu ikiwemo Pakistan. Maombi ya wazayuni ya kutaka huduma za msaada wa kisaikolojia kutokana na vita vya utawala huo na Iran yameongezeka kwa kasi ambayo haijashuhudiwa tangu kuanza kwa vita vya utawala huo. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua atakamatwa na kushtakiwa kama Mkenya mwingine yoyote iwapo ushahidi utamhusisha na ghasia zilizoshuhudiwa nchini humo mwezi Juni. Hayo ni kwa mujibu wa idara ya upelelezi ya Kenya. Na kiongozi wa upinzani nchini Chad, aliyewahi kuwa waziri mkuu Bwana Masra, amekomesha mgomo wa kula baada ya takriban kipindi cha wiki moja. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote na kushukuruni nikiwatakieni siku njema, kwaherini.