Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima? Ni nini usiku wa heshima? Ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamejam Jam. katika siku hii ya leo ambayo ni Jumanne, tarehe tano Muharram mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria kamaria, inasadifiana na Julai mosi elfu mbili ishirini na tano miladia. Na wapenzi wasikilizaji, leo e, tumewaandalia ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu. Baada ya hapo, tutawaleteni e, kipindi maalum Eh, kuhusiana na siku hizi za Muharram, kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo taoleteni eh, eh, makala yetu nyingine eh, itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia, na kisha muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho mitimia saa mbili unusu asubuhi uh, kwa saa za hapa Tehran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili e, kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja uh, kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Masoud Pezeshkian wa Iran anasema mienendo ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki inaibua wasiwasi. Iran hataka umoja mataifa wa mataifa ulaani uchokozi wa marekani na Israeli dhidi yake waka watanda Marekani kwa hofu ya mashambulizi ya mtandaoni ya Iran. Karibuni na sasa, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa kamili ya habari kutoka hapa Teheran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mienendo ya hivi karibuni ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa kifupi IAEA inatia wasiwasi na inasababisha changamoto kubwa kwa imani ya umma ya taifa la Iran. Rais Masud Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, akijibu wasiwasi wake kuhusu hatua wa ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kusimamisha ushirikiano na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki huku wakikosoa mienendo ya mkurugenzi mkuu wa IAEA kwa kuwasilisha ripoti zisizo sahihi kuhusu faili la nyuklia la Iran na pia kwa kutolaani mashambulio dhidi ya vituo vya nyuklia vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kinyume na sheria zote zilizopo. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa leo maoni ya serikali, majlisi ya ushauri ya Kiislamu yani bunge na taifa la Iran ni kwamba mkurugenzi mkuu wa IAEA amechukua hatua za kiupendeleo dhidi ya Iran licha ya ushirikiano mkubwa wa nchi yetu. Na mienendo hiyo, hatukubaliani nayo kamwe. Ameongeza kuwa hatua ya bunge la Iran ya kusitisha ushirikiano na wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki, ambayo imetokana na matakwa ya wananchi wa Iran, pia ni jibu kwa mienendo hiyo isiyo ya haki, isiyojenga na yenye uharibifu ya mkurugenzi mkuu wa wakala huo. Rais Pezeshkian amesisitiza uh, kwamba Jamhuri ya Kiislami ya Iran licha ya kusisitiza mara kwa mara na kuthibitisha kwamba haina nia ya kuunda silaha za nyuklia na vilevile kukaribisha mazungumzo ili kutatua sutafahamu na madai yaliyotolewa kuhusu shughuli zake za kuzalisha nishati ya nyuklia, imeshambuliwa na utawala wa kizaini wa Israeli ikiwa kwenye mazungumzo na Wamarekani kwa idhini na uungaji mkono wa Marekani yenye rais e, Pezeshkian pia amesema inasikitisha kwamba jinai hii imepelekea kuwa washahidi wanasayansi e, wa Iran na pia makamanda kadhaa wa jeshi nchini, na jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba badala ya kukemea na kulani jinai hiyo, wanaodai kutetea haki za binadamu na sheria za kimataifa wamejaribu kuhalalisha kitendo hicho na cha kinyama na kinyume cha sheria cha utawala wa kizayuni na Marekani. Rais Pezeshkian amesema kuwa pale mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki anapopuuza kanuni za shirika analolisimamia la kimataifa na kukataa kudaani mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni jambo lisilo na mantiki kutarajia nchi wanachama ziheshimu sheria za wakala huo. Rais Pezeshkian amesema kuwa swali zito la taifa la Iran katika hali ya hivi sasa ni kwamba kwa kuzingatia tajriba ya sasa, iwapo Jamhuri ya Kiislami Iran itaendelea kushirikiana na wakala huo, kuna hakikisho gani kwamba mitambo ya nyuklia ya nchi yetu haitoshambuliwa tena? Katika mazungumzo hayo ya simu, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba nchi yake ilikuwa miongoni mwa nchi za kwanza kulaani mashambulizi ya kijeshi ya Marekani na Israel dhidi ya Iran na kwamba alitamka wazi wazi swala hilo kwa waziri mkuu utawala wa kizayuni. Macron ameendelea kusema kuwa na hapa na mnukulu: pia tunaelewa na kuridhia misimamo ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu utekelezaji sahihi na sawia wa sheria za Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, na tunatilia mkazo kuendelea kwa ushirikiano wa jamhuri ya Kiislami ya Iran na wakala huo hata ndani ya mfumo mpya na halkadhalika kuendelezwa mchakato wa mazungumzo na nchi za Ulaya. Wakati huo huo katika barua rasmi iliyowasilishwa kwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa na Rais wa Baraza la Usalama, mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ravani, wa mataifa Balozi Amir Said Eravani siku ya Jumatatu ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutambua utawala wa Israeli na Marekani kama wavamizi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Balozi Ravani ameonya kuwa mashambulizi dhidi ya miundo mbinu ya nyuklia ya kiraia ya Iran si tu yanahatarisha amani ya kimataifa bali yanadhoofisha mfumo wa kutoeneza silaha za nuklia na yanakiuka haki ya msingi ya Iran ya kuendeleza matumizi ya nishati ya nuklia kwa njia ya amani. Akinukuu ripoti ya hivi karibuni ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA, Iravani ameeleza kuwa Iran inaendelea kutimiza wajibu wake wa kisheria chini ya mikataba ya kimataifa, na hivyo mashambulizi hayo hayana msingi wowote wa kisheria wala wa kimaadili. Amesisitiza kuwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wanapaswa kuchukua hatua thabiti na za haraka kulinda heshima na uhalali wa taasisi hii ya kimataifa. Kima amesema ukimya katika hali hii unaweza kufasiriwa kama kushirikiana kwa njia ya kutochukua hatua, jambo ambalo linatishia misingi ambayo Umoja Mataifa, wa Mataifa ulijengwa juu yake. Kutokana na uzito na athari za ukiukwaji huu wa wazi wa sheria za kimataifa, Iran inaitaka jumuiya ya kimataifa kupitia baraza la usalama kufanya yafuatayo: kwanza, kulaani vikali hatua ya uchokozi isiyo halali inayofanywa na Israeli na, Israel na Marekani kama uvunjaji wa mkataba wa umoja mataifa, sheria za kimataifa na maazimio ya baraza la usalama nambari 2231 na 487 na pili, kuwajibisha Israeli na Marekani kwa mujibu wa sura ya saba ya mkataba wa umoja wa mataifa ikiwa ni pamoja na kulipa fidia kamili kwa uharibifu uliosababishwa na kuweka mikakati ya kuepusha marudio ya vitendo hivyo eh, vilivyo kinyume cha sheria. Aidha, Iran inatoa wito kwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa kuwasilisha taarifa rasmi kuhusu ukiukwaji wa azimio 487 unaofanywa na Israel, hususan mashambulizi yake dhidi ya maeneo ya, ya nuklia yanayosimamiwa na IAEA. Balozi ya Ravani ameongeza kuwa Marekani pia inapaswa kuwajibishwa kwa moja kwa moja kwa vitendo vyake vya uchokozi pamoja na ushiriki wake wa wazi katika uchokozi wa Israeli dhidi ya Iran. Nasema, amesema kuwa kutoshughulikia suala hili kunatishia uhalali wa, na mamlaka ya taasisi ya Umoja wa Mataifa na kunaweza kuweka hatarini misingi ya haki, amani na usawa eh, duniani. Kwingineko, vyombo vya serikali ya Marekani vimetahadharisha kuhusu uwezekano wa kuendelea mashambulizi ya mtandaoni ya nchi hiyo, hususan makampuni yenye mfungamano na utawala wa kizaini wa Israel, na kwamba mashambulizi hayo ya mtandaoni yanaweza kutekelezwa kutoka Iran. Mtandao wa ABC umenukuu vyombo vya habari vya serikali ya Marekani vikionya kwamba makundi ya mtandaoni yenye uhusiano na Iran na wadukuzi huenda wakaendelea na shughuli zao za kulenga vifaa na mitandao ya Marekani. Shirika hilo la habari la Marekani limeendelea uh, kusema kuwa makampuni ya ya sekta ya ulinzi hasa yale yenye uhusiano na Israeli yanakabiliwa na hatari ya kuongezeka uh, mashambulizi hayo ya mtandaoni. Awali wizara ya usalama wa ndani ya Marekani ilikuwa imeonya kwamba uwezekano wa mashambulizi ya mtandaoni ya wadukuzi wa Iran umeongezeka zaidi kutokana na na mvutano kati ya Iran, Marekani na utawala haramu wa Israel. wa Israeli. Mwanasiasa mashuhuri wa India amesema katika ujumbe wake kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu uh, kuwa tuna bahati ya kuzaliwa katika zama zako, kufuatia uchokozi wa utawala wa kizaini wa Israeli na Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambao walikabiliwa na mapambano makali eh, eh, na majibu makali ya jamhuri ya Kiislamu. Mwanasiasa mashuhuri wa India amemwambia Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwamba kiongozi, kwamba tumebahatika kuzaliwa katika zama zako. Mwanasiasa huyo mashuhuri wa kisuni kutoka mji wa Mumbai amesema tuna bahati ya ku, kuona kwa karibu, vinginevyo tungesoma hadithi za ujasiri wako kwenye vitabu. Baada ya mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran, watu wa nchi mbalimbali wametangaza uungaji mkono wao kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kufanya maandamano au shughuli mbali mbalimbali za kibunifu katika mitandao ya kijamii. Na mashabiki wa timu ya soka katika ligi ya Argentina katika mkesha wa mechi dhidi ya timu nyingine inayowakilisha Wayahudi wa nchi hiyo wamekaribisha mechi hiyo kwa kupeperusha bendera za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Palestina kabla ya mechi kati ya timu ya daraja ya pili Club Atletico All Boys na Atlanta ambayo inawakilisha jamii ya Wayahudi nchini Argentina. Mashabiki wa All Boys waliandamana na kupeperusha bendera za Iran na Palestina na kuchoma moto jeneza lenye bendera ya Israeli. Katika mkutano huo, mashabiki kadhaa waliovalia mavazi ya usalama yaliyoundwa kustahamili vitisho vya hujuma za silaha za vijidudu na kemikali walibeba jeneza jeneza lenye bendera ya Israel, huku moshi mweusi ukitoka kwenye jeneza hilo. Mashabiki wengine waliovalia mavazi kama hayo pia walipeperusha bendera za Iran na Palestina. Hatua hii ya kiishara imekuja kufuatia vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na utawala haramu wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran. Baadhi ya mashabiki wa Club Atletico Allboys waliimba na kutoa kauli mbiu kama vile uhuru, uhuru kwa Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namwapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo, ambayo itaangazia au inahoji hivi: je, Iran imekabiliana vipi na bwabwaja za Trump dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu? Bwabwaja na hambarara za rais Donald Trump wa Marekani kuhusu Imam Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran zimekabiliwa na radiamali kali kutoka kwa viongozi wa Iran. Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuhusiana na suala hili kwamba kama kweli Trump anataka kufikia makubaliano na Iran ni lazima aache kutoa matamshi ya dharau na yasiyokubalika dhidi ya kiongozi mwadhamu, matamshi ambayo pia yanaumiza hisia na nyoyo za mamilioni ya wafuasi wake wa kweli. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa watu wakubwa na wenye nguvu wa Iran walioidhihirisha au waliodhihirishia dunia kwamba utawala wa Israeli hauna budi ila kumkimbilia baba yake yaani Marekani, ili kuepuka kusambaratishwa na makombora yetu, hawatovumilia vitisho na matusi yanayotolewa na utawala huu dhidi ya viongozi wao. Iwapo hali hiyo itapelekea kufanyika makosa makubwa zaidi, Iran haitosita kufichua uwezo wake halisi, na hili bila shaka Litaondoa uvumi wowote kuhusu uwezo wa Iran. Ameongeza kwa kusema nia nzuri huleta nia nzuri na heshima huleta heshima. Wakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa mjini New York na pia umejibu vitisho vya kuwa wakigaidi kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na Marekani na utawala wa kizayuni katika akaunti yake rasmi ya kijamii ya X na kusema marekani na utawala wa kizayuni zimetishia waziwazi wazi kumuua kiongozi mwadhamu kitendo hiki cha jinai ni mfano wa wazi wa ugaidi wa kiserikali ambao haupaswi kufumbiwa macho kufuatia matamshi na vitisho visivyo na haya vinavyotolewa na watawala wa marekani na israel dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu said eravani balozi na mwakilishi wa kudumu wa iran katika Umoja wa Mataifa amemwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, mwenyekiti wa Baraza la Usalama na mkuu wa baraza la baraza kuu la umoja huo, akiwataka walaani vitisho hivyo kwa nguvu zao zote na kuchukua hatua zinazofaa dhidi ya wanaotoa vitisho hivyo. Katika barua hiyo amesisitiza kuwa vitisho vya Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ni mfano wa wazi wa ugaidi wa kiserikali. Iravani ameongeza kuwa tunatoa wito kwa baraza la usalama kutekeleza majukumu yake ya kisheria kuhusu matamshi hayo ya jinai na ya uchokozi. Rais wa Marekani, ambaye anatumia kauli zinazokinzana na tabia zisizo na busara kuhadaa maoni ya umma, amekasirishwa mno na maneno ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu kushindwa Marekani na hajaweza kuvumilia maneno hayo ambayo yameharibu kabisa simulizi na taswira zake zote za uongo. Nukta nyingine ni kwamba madai mapya ya Trump kuhusu vikwazo dhidi ya Irani aina fulani ya jaribio la kuficha kushindwa kwake e, e, katika makabiliano na Iran. Katika taarifa zake za karibuni, Trump amedai kuwa alikusudia kupunguza vikwazo dhidi ya Iran, lakini maneno ya kiongozi mwadhamu yamemzuia kutekeleza uamuzi huu. Madai haya ni ya kitoto, si tu kuwa hayana ukweli wote, bali pia anaonyesha hana uelewa wa kutosha kuhusu hali ya Iran na watu wake barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi eh, kuhusiana na eh, kuwawa shahidi Imam Husein alaihi salam, eh, katika msimu um, huu wa Muharram, makala za Muharram. Asalam. Assalamu alaikum Warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki kinachozungumzia kwa ufupi Ansari na masahaba waliouawa shahidi na Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim assalam katika medani ya Karbala Mapambano Ma dhidi ya dhulma ya Karbala siku ya tarehe 10 Muharam mwaka 61 Hijiria yalikuwa na watu wa aina zote, wenye umri na rika tofauti, wenye rangi mbalimbali mbali: vijana kwa wazee, wanawake kwa wanaume, weusi na weupe na kadhalika. Baadhi yao kama Habib bin Madhahir na Muslim bin Ausaja walikuwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na wafuasi wa siku nyingi wa Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na baadhi ya wengine kama Zuhair bin Qain Bajali walikuwa watu wa kundi la Uthmani bin Afan. Walikuwepo wengine ambao ndo kwanza walikuwa wamesilimu kutoka kwenye Ukristo wa kama Wahab bin Abdullah Alkalabi. Wote hao walikuwa mithili ya vipepeo wanaoruka kuzunguka mshumaa Yaani Imamu Husein bin Ali alayhi ssalam na waliuwaa washahidi pamoja na imamu na kiongozi wao siku ya Ashura. Historia ya Uislamu ina matukio mengi ya hamasa na jihadi katika njia Mwenyezi Mungu, uhayo, ya Mwenyezi Mungu, lakini baadhi ya matukio hayo yamebakia na yataendelea kubakia dahari na milele kutokana na ikhlasi, imani na takwa kubwa ya wale waliohusika katika matukio hayo. Miongoni mwa sababu zilizobakisha hai harakati ya Ashuraa ya Imamu Husein alayhi ssalam ni malengo aali, ikhlasi na takwa ya vinara na mashujaa wake. Ikhlasi ina maana ya kumsafishia nia Mwenyezi Mungu katika fikra, katika malengo na katika matendo yako, kwa maana kwamba usinuie kukusudia wala kufanya lolote isipokuwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kupata radhi zake. Amali na matendo yanapofanyika kwa ikhlasi humkatisha tamaa shetani mlaaniwa na kushindwa kumshawishi na kumpotosha mja mwenye ikhlasi, kama zinavyosema aya za 82 na 83 za Suratu Swada. Ikhlasi ya Imamu Husein bin Ali alayhim assalam na masahaba zake waaminifu ni miongoni mwa sababu zilizobakisha hai harakati ya Ashura. Siku hiyo Husein alaihi ssalam, na masahaba zake hawakufikiria chochote isipokuwa radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Masahaba na wafuasi wa Imamu Husein walifumbia macho na kutupilia mbali kila kitu kama mali, familia zao, vyeo vyao na kila walichokuwa nacho kwa ajili ya kutekeleza wajibu wa jihadi na kunusuru Uislamu na kiongozi wake Imam Husein alaihi ssalam. Wakati Imamu alipotaka kuondoka Maka kuelekea Kufa nchini Iraq kwa ajili ya kuamrisha mema na kukataza maovu, alisimama baina ya Waislamu na kusema: mtu ambaye yuko tayari kusabilia damu yake kwa ajili yetu sisi Ahlu Baiti wa Mtume, na ambaye yuko tayari kutoa roho yake katika njia ya Allah basi afuatane nasi. Wito huu wa Imamu Husein alaihi ssalam umevuka mipaka ya zama na mahala na unamhusu kila mtu anayetaka kusabilia nafsi, mali, milki na vyeo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, dini yake na jamii ya wanadamu. Wakati wa safari hiyo ndefu ya kutoka Makka kuelekea Kufa nchini Iraq, baadhi ya watu ambao hawakuwa na ikhlasi kamili na hawakumsafishia nia Mwenyezi Mungu, hasa hasa wale waliojiunga na imamu kwa ajili ya malengo ya kidunia na kimaada waliondoka katika msafara wa bwana wa vijana wa peponi na kujitenga, hususan baada ya kupata habari ya kuuawa mjumbe wa imamu kwa watu wa Kufa, Muslim bin Aqil. Miongoni mwa watu waliomsafishia nia Mwenyezi Mungu na kuwa tayari kusabilia roho zao kwa ajili ya Allah na mtume wake ni Jaun bin Huwai bin Qatada. Jaun alikuwa ghulamu na hadimu wa sahaba mwema wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Abu Dhar Alghifari. Hakuna taarifa kamili kuhusu maisha ya Jaun bin Huwai ambaye alikuwa mtumwa mweusi mna Mwafrika. Hii ni kutokana na ukweli kwamba zama hizo ni wachache sana waliokuwa wakiapa mazingatio maisha ya watu kama Jaun ambaye alikuwa mtumwa na hadimu wa mabwana zake. Historia inaeleza tu kwamba Jaun bin Huwai alikuwa mtumwa mweusi kutoka Afrika na kwamba Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alimnunua kutoka kwa Fadhli bin Abbas na kumpeleka kwa Abu Dhar. Wakati wa utawala wa Uthman bin Afan, sahaba huyo mwema wa mtume, yaani Abu Dhar al Ghifari, alibaidishwa na kupelekwa uhamishoni jangwani, pasipo na maji wala chakula kutokana na misimamo yake imara ya kupinga dhuluma na uonevu uliokuwa ukifanywa na utawala wa wakati huo, sahaba mwema wa mtume wa Mwenyezi Mungu Abu Dhar al Ghifari aliamiliana na Jaun kama ndugu yake, na daima alikuwa akilaumiwa na watu katika jamii kwamba kwa nini anamkirimu hadimu wake huyo na kumpa nafasi ya juu sawa na mtu muungwana. Abu Dhar alikuwa akiwajibu kwamba Huyu si mtumwa, bali ni ndugu yangu. Hivi hamjasikia mtume wa mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema kwamba mtu asiye na ndugu achague ndugu kutoka kwa watu wa Nuba? Wapenzi wa wasikilizaji, Nuba ni ardhi kubwa ya kaskazini mwa Sudan hadi kusini mwa Misri ya leo. Kabla ya sahaba mwema Abu Dhar kupelekwa uhamishoni huko jangwani na kuaga dunia katika hali ya kusikitisha hapo mwaka 32 Hijiria, alimuhusia Jaun kuwapenda na kuwafuata watu wa mtume wa Mwenyezimungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya kuaga dunia Abu Dhar, Jaun alirejea Madina na kuishi katika nyumba ya Imamu Ali bin Abitalib. Baada ya Imamu Ali kuuawa shahidi Jaun alihamia nyumbani kwa Imam Hasan alaihi salam, mjukuu mkubwa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kisha kwa ndugu yake Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam. Jauna alitekeleza wa ja wasia wa sahaba mwema wa mtume Abu Dhar wa kuwapenda kuwafuata na kuwahudumia watu wa nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu, na alikuwa akihama kutoka nyumba moja na kwenda nyingine akiwahudumia watukufu hao na kujifunza Kurani na matukufu ya Uislamu katika nyumba hizo za wahi na ufunuo ambazo wafasiri wa Qurani wanasema kwamba ndizo kielelezo kikuu cha aya za 36 na 37 za Suratu Nur zinazosema fi wanamtakasa humo asubuhi na jioni, watu ambao biashara wala kuuza hakuwashughulishi na kumdhukuru Mwenyezi Mungu, kusimamisha swala na kutoa zaka. Wanaiogopa siku ambayo nyoyo na macho yatageuka. Wapenzi wasikilizaji, historia haijaandika mengi kuhusu maisha asili na nasaba ya sahaba huyo mwema wa Imamu Husein, shia wa Imamu Ali bin Abi Talib na hadimu wa watu wa nyumba tukufu ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hata hivyo, wanahistoria wanasema Jaun, ambaye wakati wa mapambano ya Karbala alikuwa mtu mzima na wa makamu, alikuwa shujaa wa kupigiwa mfano, mtu mwenye ikhlasi mcha Mungu, na mtaalamu mkubwa wa kutengeneza silaha na zana za vita. Sifa hizi za Jaun zinadhihirika katika mashairi yake aliyoyasoma wakati anabariziana na jeshi la Yazidi bin Muawiya siku ya tarehe kumi Muharam katika medani ya Karbala, pale aliposema huku akielekea kwenye medani ya vita kwamba kaifa yara alfujaru darba alaswadi bilmashrafi lqatii almuhannadi bisaifi saltan an bani muhammadin adhubu anhum bil lisani wal yadi arju bidhalika al fawzi inda al mauridi min al ilahi al ahad al muwahhidi idh la shafia indahu ka Ahmadi, watu waovu wanaona vipi kipigo cha panga kali la mtu mweusi ambaye anawalinda wana wa Nabii Muhammad kwa upanga na ulimi wake, natarajia kufuzu pepo kwa kipigo hiki siku ya kuingia katika uwanja wa Kiama kutoka kwa Mwenyezi Mungu mmoja na anayepwekeshwa, kwani siku hiyo hapana shafii na mwombezi kwa Mwenyezi Mungu isipokuwa Ahmadi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tinyan> l hnam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wakati sasa wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu Na, na uh, karibu katika uh, jamvi letu maalum la udondozi wa magazeti kutoka Afrika Mashariki tukianza na Tanzania. Gazeti la Nipasha leo katika ukurasa wake wa mbele limeibuka na kichwa kikuu cha habari kisemacho heka, heka uchaguzi. Dondoo zinazohusiana na habari hii ni pamoja na kafu ya jitosa kwenye kinyang'anyiro cha urais Zanzibar, Chauma yapuliza kipengee cha uchukuaji wa fomu za ubunge na udiwani na CCM yachanja mbuga. Kwa upande wake, gazeti la Mwananchi linaongoza na kichwa kikuu cha habari kisemacho siku ya kwanza kicheko, maumivu kwa bajeti mpya. Likifafanua zaidi, limeandika Utekelezaji wa bajeti ya serikali kwa mwaka 2025/2026 unaanza leo. Watanzania wajiandae na mabadiliko katika maisha yao. Mashirika mbalimbali yamefurahia ya huku wasomi nao wakifunguka. Naam, tunaendelea kwa kuliangazia gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limesisitiza kichwa kikuu cha habari kisemacho sababu za tajwa wengi kugombea ubunge. Habari kamili inapatikana ukurasa wa tatu wa gazeti hilo. Katika ukurasa huo huo wa mbele kuna picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar D Hussein Mwinyi akiwa na wahitimu wa mahafali ya kwanza ya wahudumu wa afya ngazi ya jamii Zanzibar. Mahafali faya mahafali haya yamefanyika e, jana katika ukumbi wa Dk Ali Muhammad Shein SUZA Tunguu, wilaya ya Kati, Unguja. Gazeti la Zanzibar Leo nalo limeakisi tukio hilo kwa kichwa kikuu kisemacho Dkta Mwinyi asema wahudumu wa afya ngazi ya jamii ni nguzo ya uimarishaji wa afya. Nam, tuende sasa kwenye gazeti la Uhuru ambalo linaibua uzito wa taarifa kwa kichwa cha habari kisemacho Serikali kugharamia waliofariki ajali Same, idadi ya vifo yaongezeka sasa yafika 39. Limeripoti pia kuwa sampuli za miili 33 zitafanyiwa vipimo vya vinasaba DNA. Katika safu ya biashara na nishati, gazeti la wamachinga lina habari kubwa kuhusu umeme wa nyuklia likiwa limeandika: Dkt biteko aweka wazi nyuklia kujumuishwa kwenye gridi ya taifa. Dakta Biteko ameeleza kuwa nuklia ni nishati ya gharama nafuu ukilinganisha na vyanzo vingine, pia ni rafiki kwa mazingira. Ameeleza jinsi Rais Samia alivyodhamiria Tanzania izalishe umeme wa nuklia. Nam, tukiachana na habari hizo za umeme wa nuklia nchini Tanzania, sasa tuyaangazie magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation linatujulisha kuwa Boniface Kariuki, mchuuzi alipigwa risasi kichwani wakati wa maandamano ya kupinga ukatili wa polisi tarehe 17 Juni mwaka huu, ameaga dunia. Msemaji wa familia Emily Wanjira amesema kwa njia ya simu kuwa Boniface alifariki jana baada ya kuwa mahututi kwa muda tangu alipokimbizwa hospitalini na wasamaria wema. Bwana Kariuki alikuwa akiuza barakoa kabla ya kujikuta katikati ya tafurani kati ya waandamanaji na polisi. Gazeti la Taifa Leo nalo linaibua habari ya kisiasa likisema wandani wa rais William Ruto wameashiria kufufua muungano wa Pentagon ambao ulikuwa maarufu ndani ya ODM mwaka 2007 kuelekea uchaguzi mkuu. Waziri wa afya Eden Duale amesema kuwa serikali ya sasa inaungwa mkono nchi nzima, hivyo muungano kama huo unaweza kufuliwa kuelekea mwaka 2027. Na sasa tuelekeze dira yetu dondozi wa magazeti Uganda, ambako gazeti la Daily Monitor linatuarifu kuwa walimu wa masomo ya sanaa wamesitisha mgomo wao. Hii ni baada ya mazungumzo ya hali ya juu yaliyofanyika Ikulu yakiongozwa na Rais Yoweri Museveni. E, katika kauli yake baada ya mkutano huo, Rais Museveni amesema, tunaweza kutafuta suluhisho la pamoja kwa walimu wa sanaa sawa na tulivyotekeleza kwa wanajeshi. Huu ni wakati wa mshikamano na uelewano wa kitaifa. Na hatimaye nchini Rwanda, gazeti la New Times linaarifu kuwa hali ya wasiwasi na sintofahamu inaendelea kuhusu baadhi ya wafungwa waliokuwa wahusika wa mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi mwaka elfu mbili mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Wafungwa hao sasa wanarejea katika jamii baada ya kumaliza vifungo vyao. nam Lazia Dasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti wakati huu. Wapenzi wasikilizaji, bado mpo nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio sehemu iliyosalia ya matangazo yetu, Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu ya 39 na ya mwisho ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, ambapo kwa leo tutazungumzia sifa za mwanamke na kito muhimu ambacho Mwenyezi Mungu amekiweka ndani yake ambacho si kingine bali ni chanzo cha utulivu. Karibuni. Katika kipindi kilichopita tulisema kwamba lililo muhimu kuhusu shughuli za kijamii za wanawake ni uwepo wao katika jamii, ambapo Uislamu umeweka msingi wa uwepo huo hai na wenye ufanisi kwa kuainisha njia na mikakati inayofaa kwa ajili ya kuwalinda wanapokuwa katika shughuli zao za kila siku kwenye jamii. Wanawake wanaweza kushiriki katika jamii kwa kuzingatia vigezo na mipaka iliyoainishwa katika Uislamu, ambayo muhimu zaidi ni hijabu na staha. Mwanamke anayevaa hijabu huwa anapigana peke yake dhidi ya ustaarabu wa magharibi unaopinga dini. Miundo yote ya magharibi imebuniwa kwa ajili ya kumdhoofisha mwanamke aliyejisitiri kwa vazi lenye hadhi la hijabu. Hivyo chaguo lake la kuvaa hijabu huashiria mwanamke mwenye nguvu na aliye na misimamo thabiti, ambaye ana malezi ya kina ya kidini. Nchi za magharibi humchukulia mwanamke aliyejistiri kwa hijabu kuwa adui wao mwenye nguvu kubwa, kwa sababu huwa si rahisi kwazo kupenya kwake na kutekeleza dhidi yake mipango yao haribifu. Moja ya aya za Quran tukufu ni aya ya 33 ya sura An-Nur ambayo inawazungumzia wale ambao bado hawajapata fursa ya kuoa. Aya hii inasema na wajizuilie na machafu wale wasiopata cha kuolea mpaka Mwenyezi Mungu awatajirishe kwa fadhila zake. Katika aya hii Mwenyezi Mungu anawahusia wanawake na wanaume ambao hawako tayari kuoa wadumishe ubikira, kwa sababu kuweka usafi na kuzingatia kanuni za Kiislamu sawa sawa na tabia na usemi au vazi la hijabu huwaletea utulivu wa nafsi na kuwawezesha kufanya shughuli za kijamii bila ya kuwa na wasiwasi wa kutumiwa vibaya na wenzao. Zaidi ya hayo, ushauri huu wa Qurani kwa wanaume na wanawake wasio na wenzi ambao hawaja wana wa kuwataka wazingatia maadili na kutojihusisha na maovu huwafanya wawe na hamu ya kubuni misingi ya maisha ya ndoa, na hivyo kutojinyima raha na ladha hii halali ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka kwenye kivuli cha ndoa. Jambo la kuvutia ni kwamba Uislamu umebuni mfumo wa kulinda utu na heshima ya mwanamke kwa kuainisha misingi ya kuweza kumfikia na kufanya naye mapenzi halali ili asivunjiwe heshima na haki zake za msingi. Wanawake wana roho ya upole, huruma na huonyesha hisia zaidi kuliko wanaume, hivyo wanaweza kuwa katika hatari zaidi ya uchokozi kutoka kwa wanaume. Uislamu pamoja na sheria na kanuni zake kuhusu kuchumbia na kuoa wanawake, auruhusu mtu yoyote kumtendea anavyotaka wala kumkosea heshima. Ukweli huu umebainishwa wazi katika maneno ya Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye anauzingatia Uislamu kuwa mtetezi wa haki za wanawake kwa kusema, lengo la Uislamu katika kutetea haki za wanawake ni kuzuia wasidhulumiwe na wanaume wasijione kuwa ni watawala juu ya wanawake. Katika familia kuna mipaka na haki. Mwanaume ana haki, mwanamke ana haki, na haki hizi zimepangwa kwa njia ya uadilifu na uwiano. Kwa hakika, sheria, kanuni, haki na wajibu uliowekewa wahusika katika ndoa zinakusudiwa kuhakikisha kwamba haki za wanaume na wanawake hazivunjwi wanaume na wanawake ni lazima watambue wajibu wao, na kila mmoja wao anapaswa kuwajibishwa iwapo watakiuka wajibu wake na kushindwa kutekeleza majukumu yake. Ayatullah Khamenei anaona kuwepo kwa mwanamke nyumbani kuwa ni chanzo cha amani kwa wanafamilia, na akiashiria aya ya 21 ya sura Rum anasema, mnaona inavyosema aya hii tukufu kuhusu wanaume na wanawake, hasa katika familia na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya, bila ya shaka, zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Kwa mujibu wa aya hii, moja ya dalili za uwezo wa Mwenyezi Mungu ni kuwa amekuumbieni nyinyi wanaadamu wake zenu kutoka miongoni mwenu na katika jinsi yenu, kwa ajili yenu wanaume, wanawake na kwa ajili yenu wanawake, wanaume, kutoka kwenu wenyewe, siyo jinsi tofauti. Hawako katika makundi mawili tofauti, bali wote ni ukweli na kiini kimoja. Bila shaka jinsi hizi zinatofautiana katika baadhi ya sifa, kwa sababu baadhi ya majukumu yao yanatofautiana. Kisha anasema ilimpati utulivu kwao, akimaanisha kwamba ndoa na uwili katika asili ya mwanadamu ni kwa ajili ya lengo kubwa. Lengo hilo ni utulivu na amani, ili uweze kupata amani na jinsia yako tofauti ndani ya familia: mwanaume na mwanamke, mwanamke na mwanaume. Kwa mwanamume kuingia nyumbani na kupata mazingira salama ya nyumbani, mwanamke mkarimu, mwenye upendo na mwaminifu, kando yake ni njia ya kumletea amani na utulivu. Kwa mwanamke kuwa na mwanaume na msaidizi anayempenda huwa ni kama ngome imara kwake, kwa sababu mwanaume ana nguvu kimwili kuliko mwanamke, na hiyo huwa ni baraka kwake. Hicho huwa ni chanzo cha amani na furaha kwake. Familia hutoa fursa hii kwa wote wawili. Mwanaume anamhitajia mwanamke katika mazingira ya familia ili apate amani na utulivu huku mwanamke akimhitajia mwanaume katika mazingira ya familia ili apate amani pia. Jambo muhimu zaidi ambalo mwanadamu analihitajia ni amani furaha ya mwanadamu hupatikana katika mazingira ya kutokuwa na msukosuko wa nafsi na wasiwasi na kuwa na amani ya kisaikolojia. Mwenyezi Mungu aliyeumba wanadamu amewaonyesha njia ya kupata amani hiyo. E, kwa kuwa wanaume na wanawake wanakamilishana, wanahitajiana ili kufikia amani hiyo. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 21 ya sura Arum, na amejalia mapenzi na huruma baina yenu. Bila shaka uhusiano sahihi kati ya mwanamume na mwanamke unapaswa kusimama juu ya msingi huo. Upendo maana yake ni uhusiano wa kirafiki na rehema, maana yake ni husiano uliojengeka kwenye misingi ya wema. Hivyo wanaume na wanawake wanapaswa kupendana na kufanyiana wema wao wao kwa wao. Ikiwa upendo na huruma, yani urafiki na na wema, havitakuwepo kati ya mwanaume na mwanamke katika familia na ikiwa mwanaume atahisi kumiliki kila kitu nyumbani na kumwona mwanamke kama mfanyakazi wake wa kuajiriwa na mnyonyaji tu, basi atakuwa amemkandamiza. E, ikiwa mwanaume atatarajia mengi kupita kiasi kutoka kwa mke wake, bila shaka ataharibu urafiki na wema kati yake na mke wake na kupelekea watoto wavunjike moyo kuhusu familia yao, kwa kuona uhusiano usio na upendo kati ya wazazi wao. Kwa njia hii wazazi huwa wanaonyesha watoto wao mfano mbaya, na katika siku zijazo hawatakuwa na hamu kubwa ya kuunda familia, na taratibu jamii itaepuka maelekezo na miongozo ya kuunda familia. Uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke katika mazingira safi na matakatifu ya familia ni muhimu sana. Mwanamke anaweza kubadilisha moyo wa mumewe aliyechoka na kufadhaika kisaikolojia anapokabiliana na matatizo au angalau kuwa mwamba mvumilivu katika huzuni na maumivu yake. Kwa upande mwingine, mwanaume anaweza kumtia moyo mke wake na kuwa motisha kwake kwa kumunga mkono katika hatua tofauti za maisha. Mwanamke sio tu ana uwezo mkubwa katika kufanikisha majukumu ya mumewe, bali pia kupitia upendo na mapenzi yake, anaweza kuathiri na kuimarisha imani ya mume wake, na hivyo kumpa furaha huko akhira. Waislamu wanaochukulia kuwa mfano wa kuigwa uhusiano wa maisha ya ndoa uliokuwepo kati ya Imamu Ali na Bibi Fatima Zahara. Kuhusu swala hili, inasimuliwa kwamba baada ya ndoa ya watukufu hao, Mtume alimuuliza Amir Muminin Ali alaihi salam kuhusu muamala wa Bibi Fatima Zahara alaihi salam kwenye ndoa, ambapo alimsifia kwa kusema yeye ndiye msaidizi wangu bora katika kumtii Mwenyezi Mungu Mtukufu. Wasikilizaji wapendwa, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa mfululizo wa vipindi hivi vya mwanamke katika familia na jamii. Tunatarajia kuwa mmevifurahia na vimekunufaisheni vya kutosha. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, tunakuageni nyote kwa kusema, waassalamu alaikum warahmatullahi wa wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe ya tano mfunguo nne Muharam mwaka 1447 Hijiria, sawa na Julai mosi mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita, baada ya Ubaidullah bin Ziyad kutuma kikosi cha askari wengine 1000 kuelekea Karbala kwa ajili ya kupigana vita na mjukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Huseini alaihi ssalam alimpa jukumu bwana mmoja aliyojulikana kwa jina la Zahr bin Qais aliyekuwa na wapanda farasi 500 wasimame katika daraja katika mji wa Kufa na wazuie watu wanaotaka kutoka katika mji huo na kwenda kuungana na Imamu Husein alaihissalam. Mtu aliyejulikana kwa jina la Amar au Amir bin Abi Salama aliyekuwa ameazimia kwenda kuungana na Imamu Husein alipambana na Zahri na jeshi lake na kufanikiwa kutoka nje ya Kufa. Hakuna mtu aliyethubutu kumfuata. Amir alifanikiwa kufika Karbala na kuungana na Imamu Huseini alaihi ssalam, na akiwa huko alifanikiwa kupata daraja kubwa, kuuliwa shahidi akiwa pamoja na mjukuu huyo Mtume sallallahu aleyhi wa alihi wasallam. Katika siku kama ya leo miaka 158 iliyopita, nchi ya Kanada ilijitangazia uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kanada iligunduliwa mwishoni mwa karne ya 15 miladia, na kuanzia wakati huo kwa zaidi ya karne mbili, Uingereza na Ufaransa zilikuwa zikishindana katika ardhi ya nchi hiyo kwa lengo la kupanua udhibiti wao. Ushindani huo ulipelekea kujiri vita kati ya mataifa haya ya kikoloni ambapo mwaka 1689, vita hivyo vilidumu kwa karibu miaka 75 nilimalizika kwa kushindwa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, sehemu mbili za Somalia ya Uingereza na Italia ziliungana na kuunda nchi moja Somalia yenye kujitawala. Karne kadhaa nyuma, Somalia iliwahi kujitawala kwa kipindi kifupi. Mwaka 1884 Uingereza iliiweka katika himaya yake sehemu ya ardhi ya nchi hiyo. Miaka mitano baadaye, Italia nayo ikakoloni baadhi ya sehemu za Somalia. Harakati za mapambano za Muhammad Abdullah Hassan dhidi ya Uingereza kuanzia mwaka 1901 hadi 1920 hazikuzaa matunda. Mwaka elfu moja mia tisa na hamsini, Umoja wa Mataifa ulitaka Italia iandaye mazingira ya kujitawala na kuwa huru nchi ya Somalia. Katika siku kama ya leo miaka 63 iliyopita nchi ndogo ya Burundi ilijitangazia uhuru wake. Kuanzia mwaka 1899 hadi 1917, Burundi pamoja na Rwanda ilikuwa sehemu ya makoloni ya Mjerumani huko Afrika Mashariki. Na siku kama ya leo miaka 63 iliyopita Rwanda ilipata uhuru. Rwanda ina historia inayofanana na jirani yake wa kusini, yaani Burundi ambapo kabla ya nchi hizo kujitangazia uhuru zilikuwa zikikoloniwa na Ubelgiji. Baada ya mapambano mtawalia ya wapigania uhuru wa Rwanda, hatimaye mnamo mwaka 1962 nchi hiyo ilijipatia uhuru. Nam wapea msikilizaji, hapa ni Teheran na tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Enani na wageni kwa kusema kwa herini.