gazia kutoka hapa mjini Tehran Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya adi, yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao na Firauni mwenye majumba kama vigingi ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo fisadi kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo rahim Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, usiku wa leo ambao, uh, ni miongoni mwa siku tukufu za kumi la kwanza la Muharram, mwezi wa damu, mwezi wa mapambano na mwezi wa mukawama wa Bwana Uh, wa mashahidi Imam Husein alaihi afdhalus salatu wassalam. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaouliza, Iran imekabiliana vipi na bwabwaja za Trump dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi cha siku hizi uh, kinachozungumzia sifa za Ansar na masahaba wa Imamu Husein tutakuwa na kipindi cha mwanamke katika Uislamu na jamii na baadaye tutasikiliza kipande kifupi cha kasida kabla ya kumalizia matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani muda mfupi ujao. Uh, mimi Amir Ibrahim Rutajengwa nitakusomeni muhtasari wa habari za dunia. ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mshauri wa ngazi za juu wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Israeli ilipanga lakini imeshindwa kumuua kiongozi mwadhamu wa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu amesema Iran ni mwathiriwa mkuu wa silaha za kemikali, hivyo inazipinga silaha hizo. Mji wa Baitiam umekuwa kama magofu ya Gaza baada ya mashambulizi ya makombora ya Iran dhidi ya Israel. Na watoto zaidi ya 239 wameaga dunia magharibi mwa Sudan kutokana na njaa na ukosefu wa huduma za matibabu. Na sasa ni habari kamili. Mshauri wa ngazi za juu wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei amefichua kwamba Israel ilikuwa imepanga kushambulia mkutano wa ngazi za juu wa maafisa wa Iran wakiwemo viongozi wa serikali na baadaye kumlenga kiongozi mwadhamu Ayatollah Ali Khamenei, lakini mpango huo ulizimwa kwa mafanikio. Akizungumza Jumapili katika mahojiano ya televisheni Larijani aliongeza kwamba mipango ya adui katika vita hivi vya karibuni ilikuwa kuwalenga makamanda wa IRGC na vituo muhimu vya kitaifa kwa wakati mmoja. Walidhani wangeweza kuwashinikiza baadhi ya viongozi wa serikali kuusaliti mfumo wa kiislamu kwa vitisho na hujuma, amesisitiza Ali Larijani. Larijani aliyekuwa spika wa bunge kati ya mwaka 2008 na 2022, amefichua zaidi kwamba wakati wa vita Israel ilijaribu kutisha maafisa mbalimbali wa Iran, ikiwa ni pamoja na wanasiasa, maafisa wa kijeshi na maafisa wa usalama. Amefafanua kwa kusema: Ijumaa walinipigia simu na kunipa saa 12 kuondoka Iran au kutoka Teheran, la sivyo ningepitia hatima kama ya mashahidi kama Jenerali mkuu wa majeshi ya Iran, Muhammad Hussein Baqiri, na kamanda wa ngazi za juu katika jeshi, Jenerali mkuu Ghulam Ali Rashid, niliwapa jibu wanalostahili, akiashiria mashambulizi ya Marekani dhidi ya maeneo ya amani ya nyuklia ya Iran kama Fordo na Tanz na Isfahan. Ali Larijani amefafanua kwamba ni juhudi za kuokoa sura, na kusema acha waendelee kufurahia swala hilo. Akitaja hatua za irani za kulipiza kisasi dhidi ya mashambulizi ya Marekani nchini Iran, Ali Larijani amesema kati ya makombora 14 ya Iran sita yalilenga kambi ya Marekani nchini Qatar na yalipiga kwa nguvu na umakini mkubwa, kila moja likiwa na uzito wa kilo 400 za mada za milipuko. Larijani amesema Rais Donald Trump wa Marekani alijaribu kuokoa sura kwa kudai kwamba ni kombora tu moja ndilo lililopiga kambi hiyo. Kwa hivyo tunamruhusu afurahie ndoto zake. Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kama taifa lililoathiriwa zaidi na silaha za kemikali katika historia ya sasa, ni mtetezi imara wa dunia isiyo na silaha za maangamizi. Arakchi ametoa kauli hiyo katika ujumbe wake wakati wa maadhimisho ya siku ya kitaifa ya kupambana na silaha za kemikali na biolojia ambayo huadhimishwa kila mwaka wakati wa kumbukumbu ya mashambulizi ya silaha za kemikali, za kemikali dhidi ya mji wa Sardasht kaskazini magharibi mwa Iran lililotekelezwa na dikteta wa zamani wa Iraq Sadam Hussein miaka 38 iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Iran ikiwa mwanzilishi mkuu wa wazo la eneo huru lisilo na silaha za nyuklia imekuwa mstari wa mbele katika kupinga silaha hizo. Ameongeza kwamba Teheran haijawahi kusitisha harakati zake za kutafuta haki kwa waathirika wa vita vya kemikali na inaamini kwamba utekelezaji wa haki ni sharti la msingi katika kuzuia kurudiwa kwa uhalifu kama ule wa Sardasht. Mwezi Juni tarehe 28 mwaka 1987 utawala wa Sadam Hussein ulirusha mabomu ya gesi ya haradali katika mji wa Sardasht na kuua takriban raia 119 wa Iran na kuwajeruhi wengine 8000 wakiwemo waliobakia na ulemavu wa kudumu. Araghchi amesema nchi za magharibi zikiwa ni pamoja na Ujerumani, Uholanzi, Uingereza na Marekani zilitumia usaidizi wao wa kiteknolojia na vifaa katika kuchochea na kufanikisha mpango wa silaha za kemikali wa Iraki wakati huo. Ushahidi wa kuaminika na nyaraka zilizothibitishwa zinaonyesha wazi kwamba nchi hizo hasa Marekani, Uingereza na Ujerumani ziliipatia Iraki ya Sadam Hussein vifaa, teknolojia za kemikali zilizotumika dhidi ya watu wa Iran, amesisitiza. Arakchi pia amegusia mauaji yanayoendelea kufanywa dhidi uh, ya raia wa kawaida wa Iran wakiwemo watoto, maprofesa wa vyuo vikuu, wanasayansi wa nyuklia pamoja na maafisa waandamizi wa kiraia na kijeshi, akisema kwamba yote haya yanatekelezwa na magaidi wa kisasa, na wa kisasa na waovu walioko Tel Aviv. Nchi zile zile za magharibi zimejiunga na mnyanyasaji zikiendelea kutoa msaada wa moja kwa moja au usio wa moja kwa moja kwa vitendo vya uchokozi na ukiukaji wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa, amesisitiza wa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kwamba inafuatilia kwa karibu hatua zozote za utawala wa kizayuni wa Israel zinazolenga kutumia ardhi ya nchi jirani kwa ajili ya vitendo vya uchokozi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Akizungumza na waandishi wa habari katika mkutano wake wa kila wiki siku ya Jumatatu, Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema Teheran tayari imezieleza nchi husika kuhusu taarifa, habari za kiintelijensia na uvumi unaohusiana na suala hilo. Bakai amesema bila ubaguzi wowote, nchi zote jirani zimetuhakikishia kwamba hazitaruhusu kabisa utawala wa Kizayuni kutumia anga au ardhi yao kwa kushambulia ardhi ya Iran. Ameongeza kwamba nchi hizo zinafahamu kikamilifu wajibu wao kwa mujibu wa sera ya ujirani mwema na sheria za kimataifa. Amesema kwa mujibu wa sheria za kimataifa, hakuna taifa linaloruhusiwa kuruhusu taifa jingine kutumia ardhi yake kwa vitendo vya uhasama dhidi ya nchi ya tatu. Bakai amefafanua kwamba nchi husika zimekanusha wazi wazi taarifa zinazoeleza kwamba ardhi yao inatumiwa au itatumiwa dhidi ya Iran na zimetoa dhamana kwamba hazitakubali jambo hilo kutokea hata katika siku zijazo. Amesisitiza kwamba uchunguzi juu ya suala hili bado unaendelea huku jeshi la Iran pamoja na vyombo vya usalama na jeshi vikiendelea kulifuatilia kwa makini. Vilevile wizara ya mambo ya nje ya Iran inaendelea kulifuatilia swala hilo kwa umakini mkubwa. Kuhusiana ta, na taarifa ya hivi karibuni ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ba, Bakai amesema ripoti hiyo isiyofaa imekuwa kisingizio kwa Marekani na Israel kufanya uchokozi na uvamizi wa kijeshi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Teheran. Gazeti la Israel la lugha ya Kiebrania limeripoti kwamba mji wa Batiam katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina la Israel sasa unafanana na maeneo yaliyoathiriwa na vita ya ukanda wa Gaza baada ya mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran dhidi ya utawala katili wa Israel. Gazeti la Calcalist limeripoti kwamba kwa mujibu wa data mpya, watu wasiopungua elfu kumi na nane wamehamishwa kutoka katika nyumba zilizojengwa zilizolengwa kwa mashambulizi ya makombora ya Iran. Kati ya idadi hiyo ya watu elfu kumi na mbili wamehamishiwa mahotelini na waliosalia wamepatiwa makazi katika nyumba za kupanga. Wachambuzi wa mambo wameeleza kwamba miji minne ukiwemo Baitiam, Tel Aviv, Rehovot na Ramat Gan imeharibiwa pakubwa na mashambulizi ya makombora ya Iran, huku uhaba mkubwa wa nyumba ukiwakumba walowezi waliokimbia makazi yao baada ya kubomolewa kwa, kwa makombora ya Iran. Zvika Brot, meya wa mji wa Batiam, amefichua hasara na uharibifu mkubwa uliosababishwa na mashambulizi ya makombora ya Iran dhidi ya mji huo. Meya huyo ameendelea kusema kwamba shambulio la siku moja la Iran liliharibu na kusababisha uharibifu mkubwa kuwahi kushuhudiwa katika ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu na Israel, si tu huko Batiam. Makadirio yaliyofanywa yanaonyesha kwamba uharibifu uliosababishwa na makombora ya Iran utapelekea kupanda kwa bei za nyumba kwa muda. Utawala haramu wa Israel ulifanya mashambulizi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran tarehe 13 mwezi huu wa Juni ukiungwa mkono na Marekani na kuwaua makamanda kadhaa wa ngazi za juu wa jeshi, wanasayansi na, na raia wengine kadhaa wa kawaida wakiwemo wanawake na watoto. Siku hiyo hiyo, vikosi vya ulinzi vya Iran vikiongozwa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah vilianzisha operesheni kubwa ya kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa Israel iliyopewa jina la ahadi ya kweli nambari tatu. Watoto wasiopungua 239 wameaga dunia katika eneo la magharibi mwa Sudan tangu Januari mwaka huu kutokana na ukosefu wa chakula na dawa. Haya ni kwa mujibu wa taarifa ya mtandao wa madaktari wa Sudan iliyotolewa jana Jumapili. Taarifa hiyo imesema kwamba timu ya matabibu wa kiraia imethibitisha vifo hivyo katika jiji la El Fashir, mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini, baina ya Januari na mwezi Juni. Vifo hivyo vilisababishwa na utapiamlo mkali pamoja na ukosefu wa mahitaji ya msingi ya kiafya. Mtandao huo umeonya kuhusu ongezeko la njaa na uvamizi unaoendelea dhidi ya maghala ya lishe ya watoto mjini El Fashir, ambao bado wamezingirwa na kikosi cha wanamgambo wa RSF au Rapid Support Forces. Taarifa hiyo iliongeza kwamba El Fashir na kambi za wakimbizi zilizoko Darfur Kaskazini zimekumbwa na ukosefu mkubwa wa chakula, dawa, na bei ya bidhaa za msingi zimepanda kwa kiasi kikubwa jambo ambalo limeathiri sana maisha ya raia Mtandao huo umetoa wito kwa wadharura kwa ajili ya kuokoa maisha ya raia waliobakia Elfashir, ukieleza kwamba wapo chini ya mashambulizi ya mara kwa mara na mzingiro mkali. Pia wamezitaka jumuiya za kikanda na kimataifa kuilazimisha RSF ikubali kusitisha mapigano kama ilivyopendekezwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Na kikosi maalumu cha Danab cha jeshi la Somalia kimewaua zaidi ya wanamgambo 37 wa kundi la Shabab katika kijiji cha Makokaha kilichoko magharibi mwa Bulo Jaj katika eneo la Lowa Juba kusini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Ulinzi ya Somalia, operesheni hiyo ilifanyika Jumamosi na ilikuwa imepangwa kwa umakini mkubwa kwamba ililenga makamanda wa juu wa kundi la Al-Shabab. Wizara hiyo imesema jeshi, hasa vikosi maalum vya Danab, uh, vinaendelea na kampeni pana kulitokomeza kundi la Al-Shabab, ikiwa ni ushindi wa dhahiri wa ahadi isiyoyumba ya jeshi la Somalia katika kulinda taifa, raia na kurejesha amani katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Wabwaja na hambarara za Rais Donald Trump wa Marekani kuhusu Imamu Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, zimekabiliwa na radiamali kali kutoka kwa viongozi wa Iran. Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni, amesisitiza kuhusiana na suala hili kwamba kama kweli Trump anataka kufikia makubaliano na Iran, lazima aache kutoa matamshi ya dharau na asiyokubalika dhidi ya kiongozi mwadhamu, matamshi ambayo pia yanaumiza hisia na nyoyo za mamilioni ya wafuasi wake wa kweli. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwamba watu wakubwa na wenye nguvu wa Iran waliodhihirisha dunia kwamba walioidhihirishia dunia kwamba utawala wa Israel hauna budi ila kumkimbilia baba yake Marekani ili kuepuka kusambaratishwa na makombora yetu hawatavumilia vitisho na matusi yanayotolewa na utawala wa Marekani dhidi ya viongozi wao wa. Iwapo hali hiyo itapelekea uh, kufanyika makosa makubwa zaidi, Iran haitasita kufichua uwezo wake halisi, na hili bila shaka litaondoa uvumi wowote kuhusu uwezo wa Iran. Uwakilishi wa kudumu wa Iran uh, katika Umoja wa Mataifa mjini New York uh, pia umejibu vitisho vya kuuawa kigaidi kiongozi uh, muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na Marekani na utawala wa Kizayuni katika akaunti yake rasmi ya X. Kwa kusema Marekani na Israel zimetishia wazi wazi kumuua kiongozi mwadhamu. Kitendo hiki cha jinai ni mfano wa wazi wa ugaidi wa serikali ambao haupaswi kufumbiwa macho, imesisitiza ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa. Kufuatia matamshi na vitisho visivyo na aibu wala haya vinavyotolewa na watawala wa Marekani na Israel dhidi ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Mirsaid Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amewaandikia barua katibu mkuu wa umoja huo, mwenyekiti wa Baraza la Usalama la, ba, na mkuu wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa akiwataka walani vitisho hivyo kwa nguvu zao zote na kuchukua hatua zinazofaa dhidi ya wanaotoa vitisho hivyo. Katika barua hiyo mwakilishi wa Iran amesisitiza kwamba vitisho vya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu ni mfano wa wazi wa ugaidi wa kiserikali. Iravani ameongeza kwamba tunatoa wito kwa baraza la usalama kutekeleza majukumu yake ya kisheria kuhusu matamshi haya ya kijinai na kichochezi. Inaonekana kwamba bwabwaja za Donald Trump kuhusu kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu zinatokana na misimamo yake madhubuti dhidi ya ubeberu na ubabe wa Marekani unaofanywa dhidi ya mataifa mengine, ikiwa ni pamoja na msimamo wa Washington dhidi ya mpango wa amani wa nyukilia wa Iran. Imamu Ali Khamenei mara zote amekuwa akijibu kwa nguvu na bila ya woga vitisho vya kijinga na kipumbafu vya Trump kuhusu huku akiashiria misimamo ya kimantiki ya Iran na kusisitiza kwamba mapambano ya mkawama ya taifa la Iran yataendelea dhidi ya ubeberu. Kufuatia ujumbe watatu wa televisheni wa Ayatollah Ali Khamenei baada ya utawala wa kizayuni kushambulia Iran, kituo cha televisheni cha Marekani cha CNN kilitangaza kwamba, katika hotuba yake ya kwanza baada ya kutangazwa usitishaji vita kati ya Iran na Israel, kiongozi mwadhamu wa Iran alituma ujumbe wa wazi kwa rais Donald Trump wa Marekani kwamba Teheran kamwe haitasalimu amri. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, tumo katika mwezi wa Muharam, mwezi wa mapambano na mwezi wa Imamu Husein na masahaba zake. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuandalieni kipindi kinachozungumzia sifa maalumu za Ansar wabarakatuh wa hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki kinachozungumzia kwa ufupi answari na masahaba waliouawa wa shahidi na Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim assalam katika medani ya Karbala. Fikrat nativha, demne, wa ta'allamna. Mapambano dhidi ya dhulma ya Karbala siku ya tarehe kumi Muharram mwaka sitini na moja hijiria yalikuwa na watu wa aina zote wenye umri na rika tofauti wenye rangi mbalimbali mbali: vijana kwa wazee, wanawake kwa wanaume, weusi na weupe na kadhalika. Baadhi yao kama Habib bin Madhahir na Muslim bin Ausaja walikuwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, na wafuasi wa siku nyingi wa Imam Ali bin Abitalib alaihi salam, na baadhi ya wengine kama Zuhair bin Qain Bajali walikuwa watu wa kundi la Othman bin Afan. Walikuwepo wengine ambao ndo kwanza walikuwa wamesilimu kutoka kwenye Ukristo wa kama Wahab bin Abdullah Alkalabi. Wote hao walikuwa mithili ya vipepeo wanaoruka kuzunguka mshumaa, yaani Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, na waliuawa shahidi pamoja na imamu na kiongozi wao siku ya Ashura. Historia ya Uislamu ina matukio mengi ya hamasa na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu, lakini baadhi ya matukio hayo yamebakia na yataendelea kubakia dahari na milele kutokana na ikhlasi imani na takwa kubwa ya wale waliohusika katika matukio hayo. Miongoni mwa sababu zilizobakisha hai harakati ya ashura ya Imamu Husein alayhi ssalam ni malengo aali ikhlasi na takwa ya vinara na mashujaa wake. Ikhlasi ina maana ya kumsafishia nia Mwenyezi Mungu katika fikra, katika malengo na katika matendo yako, kwa maana kwamba usinuie kukusudia wala kufanya lolote isipokuwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na kupata radhi zake. Amali na matendo yanapofanyika kwa ikhlasi, humkatisha tamaa shetani mlaaniwa na kushindwa kumshawishi na kumpotosha mja mwenye ikhlasi, kama zinavyosema aya za 82 na 83 za Suratuswada. Ikhlasi ya Imamu Husein bin Ali alayhim assalam na masahaba zake waaminifu ni miongoni mwa sababu zilizobakisha hai harakati ya Ashura. Siku hiyo, Husein alayhi ssalam na masahaba zake hawakufikiria chochote isipokuwa radhi za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Masahaba na wafuasi wa Imamu Husein walifumbia macho na kutupilia mbali kila kitu, kama mali, familia zao, vyeo vyao na kila walichokuwa nacho kwa ajili ya kutekeleza wajibu wa jihadi na kunusuru Uislamu na kiongozi wake Imamu Husein alaihi ssalam. Wakati Imamu alipotaka kuondoka Maka kuelekea Kufa nchini Iraq kwa ajili ya kuamrisha mema na kukataza maovu, alisimama baina ya Waislamu na kusema: mtu ambaye yuko tayari kusabilia damu yake kwa ajili yetu sisi Ahlu Baiti wa Mtume, na ambaye yuko tayari kutoa roho yake katika njia ya Allah basi afuatane nasi. Wito huu wa Imamu Husein alaihi ssalam umevuka mipaka ya zama na mahala na unamhusu kila mtu anayetaka kusabilia nafsi, mali, milki na vyeo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, dini yake na jamii ya wanadamu. Wakati wa safari hiyo ndefu ya kutoka Makka kuelekea Kufa nchini Iraq, baadhi ya watu ambao hawakuwa na ikhlasi kamili na hawakumsafishia nia Mwenyezi Mungu, hasa hasa wale waliojiunga na imamu kwa ajili ya malengo ya kidunia na kimaada, waliondoka katika msafara wa bwana wa vijana wa peponi na kujitenga, hususan baada ya kupata habari ya kuwawa mjumbe wa imamu kwa watu wa Kufa, Muslim bin Aqil, miongoni mwa watu waliomsafishia nia Mwenyezimungu na kuwa tayari kusabilia roho zao kwa ajili ya Allah na mtume wake ni Jaun bin Huwai bin Qatada. Jaun alikuwa ghulamu na hadimu wa sahaba mwema wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Abu Dhar al Alghifari. Hakuna taarifa kamili kuhusu maisha ya Jaun bin Huwai ambaye alikuwa mtumwa mweusi na Mwafrika. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Zama hizo ni wachache sana waliokuwa wakiapa mazingatio maisha ya watu kama Jaun ambaye alikuwa mtumwa na hadimu wa mabwana zake. Historia inaeleza tu kwamba Jaun bin Huwai alikuwa mtumwa mweusi kutoka Afrika na kwamba Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam alimnunua kutoka kwa Fadhli bin Abbas na kumpeleka kwa Abu Dhar wakati wa utawala wa Uthman bin Affan. Sahaba huyo mwema wa Mtume, yaani Abu Dhar al Ghifari, alibaidishwa na kupelekwa uhamishoni jangwani, pasipo na maji wala chakula, kutokana na misimamo yake imara ya kupinga dhuluma na uonevu uliokuwa ukifanywa na utawala wa wakati huo. Sahaba mwema wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Abu Dhar al Ghifari, aliamiliana na Jaun kama ndugu yake na daima alikuwa akilaumiwa na watu katika jamii kwamba kwa nini anamkirimu hadimu wake huyo na kumpa nafasi ya juu sawa na mtu muungwana? Abu Dhar alikuwa akiwajibu kwamba, huyu si mtumwa bali ni ndugu yangu. Hivi hamjasikia mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema kwamba mtu asiye na ndugu achague ndugu kutoka kwa watu wa Nuba? Wapenzi wa wasikilizaji, Nuba ni ardhi kubwa ya kaskazini mwa Sudan hadi kusini mwa Misri ya leo. Kabla ya sahaba mwema Abu Dhar kupelekwa uhamishoni huko jangwani na kuaga dunia katika hali ya kusikitisha hapo mwaka 32 Hijiria, alimuhusia Jaun kuwapenda na kuwafuata watu wa mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad baada ya kuaga dunia Abu Dhar, Jaun alirejea Madina na kuishi katika nyumba ya Imamu Ali bin Abitalib. Baada ya Imamu Ali kuuawa shahidi, Jaun alihamia nyumbani kwa Imamu Hasan alaihi ssalam, mjukuu mkubwa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa na kisha kwa ndugu yake Imamu Husein bin Ali bin Abitalib. Jaun wa alitekeleza wasia wa sahaba mwema wa mtume Abu Dhar wa kuwapenda, kuwafuata na kuwahudumia watu wa nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu, na alikuwa akihama kutoka nyumba moja na kwenda nyingine, akiwahudumia watukufu hao na kujifunza Qurani na matukufu ya Uislamu katika nyumba hizo za wahi na ufunuo ambazo wafasiri wa Qurani wanasema kwamba ndizo kielelezo kikuu cha aya za 36 na 37 za Suratu Nur zinazosema: wanamtakasa humo asubuhi na jioni, watu ambao biashara wala kuuza hakuwashughulishi na kumdhukuru Mwenyezi Mungu, kusimamisha swala na kutoa zaka, wanaiogopa siku ambayo nyoyo na macho yatageuka. Wapenzi wasikilizaji, historia haijaandika mengi kuhusu maisha asili na nasaba ya sahaba huyo mwema wa Imamu Husein, shia wa Imamu Ali bin Abi Talib na hadimu wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hata hivyo, wanahistoria wanasema Jaun ambaye wakati wa mapambano ya Karbala alikuwa mtu mzima na wa makamu, alikuwa shujaa wa kupigiwa mfano, mtu mwenye ikhlasi, mcha Mungu na mtaalamu mkubwa wa kutengeneza silaha na zana za vita. Sifa hizi za Jaun zinadhihirika katika mashairi yake aliyoyasoma wakati anabariziana na jeshi la Yazidi bin Muawiya siku ya tarehe kumi Muharam katika medani ya Karbala pale aliposema huku akielekea kwenye medani ya vita kwamba kaifa yara lfujaru darba alaswadi bilmashrafi alqati almuhannadi bisaifi saltan an bani muhammadin adhubu anhum bil lisani wal yadi arju bidhalika al fawzi inda al mawridi min al ilahi al ahadi al muwahhidi idh la shafii indahu ka Ahmadi, watu waovu wanaona vipi kipigo cha panga kali la mtu mweusi ambaye anawalinda wana wa nabii Muhammad kwa upanga na ulimi wake. Natarajia kufuzu pepo kwa kipigo hiki Siku ya kuingia katika uwanja wa Kiama kutoka kwa Mwenyezi Mungu mmoja na anayepwekeshwa, kwani siku hiyo hapana shafii na mwombezi kwa Mwenyezi Mungu isipokuwa Ahmadi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu ya 39 na ya mwisho ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii ambapo kwa leo tutazungumzia sifa za mwanamke na kito muhimu ambacho Mwenyezi Mungu amekiweka ndani yake ambacho si kingine bali ni chanzo cha utulivu. Karibuni. Katika kipindi kilichopita tulisema kwamba lililo muhimu kuhusu shughuli za kijamii za wanawake ni uwepo wao katika jamii, ambapo Uislamu umeweka msingi wa uwepo huo hai na wenye ufanisi kwa kuainisha njia na mikakati inayofaa kwa ajili ya kuwalinda wanapokuwa katika shughuli zao za kila siku kwenye jamii. Wanawake wanaweza kushiriki katika jamii kwa kuzingatia vigezo na mipaka iliyoainishwa katika Uislamu, ambayo muhimu zaidi ni hijabu na staha. Mwanamke anayevaa hijabu huwa anapigana peke yake dhidi ya ustaarabu wa Magharibi unaopinga dini. Miundo yote ya Magharibi imebuniwa kwa ajili ya kumdhoofisha mwanamke aliyejisitiri kwa vazi lenye hadhi la hijabu. Hivyo chaguo lake la kuvaa hijabu huashiria mwanamke mwenye nguvu na aliye na misimamo thabiti ambaye ana malezi ya kina ya kidini. Nchi za Magharibi humchukulia mwanamke aliyejistiri kwa hijabu kuwa adui wao mwenye nguvu kubwa, kwa sababu huwa si rahisi kwazo kupenya kwake na kutekeleza dhidi yake mipango yao haribifu. Moja ya aya za Quran tukufu ni aya ya 33 ya sura Annur, ambayo inawazungumzia wale ambao bado hawajapata fursa ya kuoa. Aya hii inasema na wajizuilie na machafu wale wasiopata chakuolea mpaka Mwenyezi Mungu awatajirishe kwa fadhila zake. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu anawahusia wanawake na wanaume ambao hawako tayari kuoa, wa, wadumishe ubikira kwa sababu kuweka usafi na kuzingatia kanuni za Kiislamu sawa sawa na tabia na usemi au vazi la hijabu huwaletea utulivu wa nafsi na kuwawezesha kufanya shughuli za kijamii bila ya kuwa na wasiwasi wa kutumiwa vibaya na wenzao. Zaidi ya hayo, ushauri huu wa Qur'ani kwa wanaume na wanawake wasio na wenzi ambao hawajaoana wa kuwataka wazingatia maadili na kutojihusisha na maovu huwafanya wawe na hamu ya kubuni misingi ya maisha ya ndoa, na hivyo kutojinyima raha na ladha hii halali ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka kwenye kivuli cha ndoa. Jambo la kuvutia ni kwamba Uislamu umebuni mfumo wa kulinda utu na heshima ya mwanamke kwa kuainisha misingi ya kuweza kumfikia na kufanya naye mapenzi halali ili asivunjiwe heshima na haki zake za msingi. Wanawake wana roho ya upole, huruma na huonyesha hisia zaidi kuliko wanaume, hivyo wanaweza kuwa katika hatari zaidi ya uchokozi kutoka kwa wanaume. Uislamu pamoja na sheria na kanuni zake kuhusu kuchumbia na kuoa wanawake, auruhusu mtu yoyote kumtendea anavyotaka wala kumkosea heshima. Ukweli huu umebainishwa wazi katika maneno ya Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye anauzingatia Uislamu kuwa mtetezi wa haki za wanawake kwa kusema, lengo la Uislamu katika kutetea haki za wanawake ni kuzuia wasidhulumiwe na wanaume wasijione kuwa ni watawala juu ya wanawake katika familia. Kuna mipaka na haki: mwanaume ana haki, mwanamke ana haki, na haki hizi zimepangwa kwa njia ya uadilifu na uwiano. Kwa hakika, sheria, kanuni, haki na wajibu uliowekewa wahusika katika ndoa zinakusudiwa kuhakikisha kwamba haki za wanaume na wanawake hazivunjwi wanaume na wanawake ni lazima watambue wajibu wao na kila mmoja wao anapaswa kuwajibishwa iwapo atakiuka wajibu wake na kushindwa kutekeleza majukumu yake. Ayatullah Khamenei anaona kuwepo kwa mwanamke nyumbani kuwa ni chanzo cha amani kwa wanafamilia, na akiashiria aya ya ishirini na moja ya sura Rum anasema mnaona inavyosema aya hii tukufu kuhusu wanaume na wanawake, hasa katika familia na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya, bila ya shaka, zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Kwa mujibu wa aya hii, moja ya dalili za uwezo wa Mwenyezi Mungu ni kuwa amekuumbieni nyinyi wanaadamu wake zenu kutoka miongoni mwenu na katika jinsi yenu, kwa ajili yenu wanaume, wanawake, na kwa ajili yenu wanawake, wanaume, kutoka kwenu wenyewe, siyo jinsi tofauti. Hawako katika makundi mawili tofauti, bali wote ni ukweli na kiini kimoja. Bila shaka jinsi hizi zinatofautiana katika baadhi ya sifa, kwa sababu baadhi ya majukumu yao yanatofautiana. Kisha anasema ilimpati utulivu kwao, akimaanisha kwamba ndoa na uwili katika asili ya mwanadamu ni kwa ajili ya lengo kubwa. Lengo hilo ni utulivu na amani, ili uweze kupata amani na jinsia yako tofauti ndani ya familia, mwanaume na mwanamke, mwanamke na mwanaume. Kwa mwanamume kuingia nyumbani na kupata mazingira salama ya nyumbani, mwanamke mkarimu, mwenye upendo na mwaminifu, kando yake ni njia ya kumletea amani na utulivu. Kwa mwanamke kuwa na mwanaume na msaidizi anayempenda huwa ni kama ngome imara kwake, kwa sababu mwanaume ana nguvu kimwili kuliko mwanamke, na hiyo huwa ni baraka kwake. Hicho huwa ni chanzo cha amani na furaha kwake. Familia hutoa fursa hii kwa wote wawili. Mwanaume anamhitajia mwanamke katika mazingira ya familia ili apate amani na utulivu huku mwanamke akimhitajia mwanaume katika mazingira ya familia ili apate amani pia. Jambo muhimu zaidi ambalo mwanadamu analihitajia ni amani furaha ya mwanadamu hupatikana katika mazingira ya kutokuwa na msukosuko wa nafsi na wasiwasi na kuwa na amani ya kisaikolojia. Mwenyezi Mungu aliyeumba wanadamu amewaonyesha njia ya kupata amani hiyo. E, kwa kuwa wanaume na wanawake wanakamilishana, wanahitajiana ili kufikia amani hiyo. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 21 ya sura Ar-Rum, na amejalia mapenzi na huruma baina yenu. Bila shaka uhusiano sahihi kati ya mwanamume na mwanamke unapaswa kusimama juu ya msingi huo. Upendo maana yake ni uhusiano wa kirafiki, na rehema maana yake ni husiano uliojengeka kwenye misingi ya wema. Hivyo wanaume na wanawake wanapaswa kupendana na kufanyiana wema wema wao wao kwa wao. Ikiwa upendo na huruma, yani urafiki na wema havitakuwepo kati ya mwanaume na mwanamke katika familia na ikiwa mwanaume atahisi kumiliki kila kitu nyumbani na kumwona mwanamke kama mfanyakazi wake wa kuajiriwa na mnyonyaji tu, basi atakuwa amemkandamiza. E, ikiwa mwanaume atatarajia mengi kupita kiasi kutoka kwa mke wake, bila shaka ataharibu urafiki na wema kati yake na mke wake na kupelekea watoto wavunjike moyo kuhusu familia yao kwa kuona uhusiano usio na upendo kati ya wazazi wao. Kwa njia hii wazazi huwa wanaonyesha watoto wao mfano mbaya, na katika siku zijazo hawatakuwa na hamu kubwa ya kuunda familia, na taratibu jamii itaepuka maelekezo na miongozo ya kuunda familia. Uhusiano kati ya mwanamume na mwanamke katika mazingira safi na matakatifu ya familia ni muhimu sana. Mwanamke anaweza kubadilisha moyo wa mumewe aliyechoka na kufadhaika kisaikolojia anapokabiliana na matatizo au angalau kuwa mwamba mvumilivu katika huzuni na maumivu yake. Kwa upande mwingine, mwanaume anaweza kumtia moyo mke wake na kuwa motisha kwake, kwa, kwa kumunga mkono katika hatua tofauti za maisha. Mwanamke sio tu ana uwezo mkubwa katika kufanikisha majukumu ya mumewe, bali pia kupitia upendo na mapenzi yake anaweza kuathiri na kuimarisha imani ya mume wake na hivyo kumpa furaha huko akhira Waislamu wanaochukulia kuwa mfano wa kuigwa uhusiano wa maisha ya ndoa uliokuwepo kati ya Imamu Ali na Bibi Fatima Zahara. Kuhusu swala hili, inasimuliwa kwamba baada ya ndoa ya watukufu hao, Mtume alimuuliza Amir Muminin Ali alaihi ssalam kuhusu muamala wa Bibi Fatima Zahara alaihi salam kwenye ndoa, ambapo alimsifia kwa kusema yeye ndiye msaidizi wangu bora katika kumtii Mwenyezi Mungu Mtukufu. Wasikilizaji wapendwa, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa mfululizo wa vipindi hivi vya mwanamke katika familia na jamii. Tunatarajia kuwa mmevifurahia na vimekunufaisheni vya kutosha. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, tunakuageni nyote kwa kusema waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Farasi walikuwa wakienda shoti katika jangwa la Karbala na kutimua vumbi kubwa lililosababisha kiwingu kizito kilichotanda kwenye anga ya ardhi hiyo. Kabla ya hapo, ardhi ya Karbala ilikuwa haijawahi kushuhudia umati mkubwa wa watu kama huo uliokuwepo siku hiyo. Kadiri saa na dakika zilivyokuwa zikipita, ndivyo askari zaidi wa jeshi la batili walivyokuwa wakimiminika katika ardhi ya Karbala. Umar bin Sad Abi Waqas aliwasili hapo na jeshi la askari elfu nne na kumtaka Husein alayhi ssalam atoe baya ya kuukubali ukhalifa wa Yazidi. Masaa kadhaa baadaye jeshi jingine lililoongozwa na Shemri bin Dhiljaushan Muradi lilijiunga na jeshi la Umar Sad. Akiwa amevalia mavazi ya deraya, Shimra alishuka kwenye farasi wake. Sura yake ilionyesha wazi kuwa ni mtu habithi na mwenye roho katili. Kwa ghururi na majivuno, alimkabidhi Umar Saad barua ya liwali wa mji wa Kufa, Ubaidullah bni Ziyad. Barua hiyo iliandikwa hivi: ewe mwana wa Saad, mimi sikukutuma ukaamiliane na Husein kwa taratibu na upole kama Husein hato salimu amri, mshambulie yeye na wafuasi wake, waulieni mbali wote na viwiliwili vyao moviponde ponde kwa farasi. Kwa kufanya hivyo nitakupatia donge nono la bakhshishi la, kama huwezi mkabidhi Shemri uje madari wa jeshi. Omar Saadi alimgeukia Shemri na kumwambia, Mwenyezi Mungu akulaani wewe, ndio umefanya hila na vitimbi vyako. Shemr alipaza sauti na kumjibu Omar Saadi kuwa hasikii hili wala lile mpaka ahakikishe ametekeleza amri ya Yazidi. Na hatimaye wakati ilipoadia siku ya sita ya mwezi wa Muharram, zaidi ya askari elfu ishirini waliojizatiti kwa silaha wakawa wamekusanyika katika ardhi ya Karbala kwa lengo la kupigana vita na mjukuu toharifu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Karbala ilikuwa imegawika katika pande mbili. Upande mmoja, ahadi kule upeo wa jicho ulikoweza kufika ulikuwa umejaa mahema, farasi, panga, mishale na mikuki na umati mkubwa wa askari, na upande wa pili yalionekana mahema machache tu, kati ya moja kubwa lililokuwa na kuba la rangi ya kijani katika upande ule wa kwanza walioonekana askari wenye ghururi, wapenda dunia na waliokolea ni shai za vileo, lakini upande huu walikuwepo watu wachache kabisa ambao imani na mapenzi ya kweli ya kushikamana na haki na kumhami mwana wa mtume vilifanya mapambo yote ya dunia yawe kitu kisicho na chembe ya thamani mbele ya macho yao. Daima watu hawa walioonekana katika hali ya kumdhukuru na kumtaja mola wao. Majemadari wa jeshi la batili waliendelea kupokea barua mtawalia kutoka kwa liwali wa Kufa. Mmoja kati ya barua hizo ikisema hivi: mwambieni Husein bin Ali kwamba lazima yeye na masohaba zake wambai Yazidi, vinginevyo muuweni kwa kumkata kichwa chake. Barua nyingine ikaja na amri isemayo, mwekeeni vizuizi Husein, wala msimruhusu yeye na wafuasi wake wateke hata tone la maji. Katika uso uliokuwa uking'aa kwa nuru wa Imamu Husein alaihi ssalam, hakikuonekana kitu kingine ghairi ya mapenzi ya haki na kiu ya kuahidi na kuwaonyesha watu uongofu. Hata hivyo uovu na upotofu wa watu wa Kufa viliusononesha moyo wake. Pamoja na hayo, alilikabili tena jeshi la batili na kuendelea kuliaidhi kwa kuliambia Watu ni watumwa wa dunia, na dini huzungumzwa na kutamkwa na ndimi zao maadamu maisha yanakidhi muradi wao, lakini pale wanapokabiliwa na tabu, ni wachache mno wanaoendelea kushikamana na dini. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajia ni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam -jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amesema, jamhuri ya Kiislamu, kama taifa lililoathiriwa zaidi na silaha za kemikali katika historia ya sasa, ni mtetezi imara wa dunia isiyo na silaha za maangamizi. Arakchi amesema hayo katika ujumbe wake uh, uliosomwa wakati wa maadhimisho ya siku ya kitaifa ya kupambana na silaha za kemikali na za kibiolojia ambayo huadhimishwa kila mwaka katika kukumbuka mashambulizi ya kemikali yaliyofanywa na utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein, dhidi ya mji wa Sardasht kaskazini magharibi mwa Iran. Gazeti la Israel la lugha ya Kiebrania limeripoti kwamba mji wa Batiam katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu sasa unafanana na maeneo yaliyoathiriwa na vita ya ukanda wa Gaza baada ya mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran dhidi ya utawala huo ghasibu. Gazeti la Kalkalist limeripoti kwamba kwa mujibu wa data mpya watu wasiopungua elfu kumi na nane wamehamishwa kutoka kwenye nyumba zilizobomolewa na mashambulizi ya Iran huko Israeli. Watoto wasiopungua 239 wamefariki dunia katika maeneo ya magharibi mwa sudan tangu Januari mwaka huu kutokana na ukosefu wa chakula na huduma za matibabu. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya mtandao wa madaktari wa sudan iliyotolewa jana Jumapili. Na kikosi maalumu cha Danab cha jeshi la Somalia kimeua zaidi ya wanamgambo 37 wa kundi la alshabab katika kijiji cha makokaha kilichoko magharibi mwa bulo jaji katika eneo la lowa Juba, kusini mwa Somalia. Wapenzi wasikilizaji, wa muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na kwaherini.