Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Surat Tauba aya 28, ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Ya Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahimu. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowajia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa leo, siku njema kabisa ya Juni thelathini elfu mbili na ishirini na tano, ambayo inasadifiana na Muharram nne elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria. Hamdu na shukrani zote tunamrejeshia mola karima kwa kutujalia uhai, amin. Wapendo wa wasikilizaji, moja kwa moja tutaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao kicho chake cha maneno kinasema: je, Iran imekabiliana vipi na na bwabwaja za Trump dhidi ya kiongozi wa mapinduzi? Baada ya hapo, tutaletea vipindi vyetu mbalimbali. Tutaanza na kipindi hiki maalum tumeandalia kuhusiana na operesheni ya ahadi ya kweli ya Iran tutakuwa na udondozi wa magazeti tukitupia jicho, tukiwaletea vichwa muhimu vya habari katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na tutahitimisha kwa makala yetu ya leo katika historia itakayoambatana na muhtasari wa habari za dunia. Mpendwa msikilizaji, usikose kutembelea telegramu yetu, na inapatikana chaneli yetu kwenye Telegram ni at radio tehran sw t.me slash radio tehran sw na katika internet Radio Tehran anani yetu ifuatayo pastoday.ir sw na tunasikika Maarifa FM ni redio wa shirika ya Tanga Tanzania na saa inayoma. Kwa kweli, mpendwa msikilizaji, dakika moja imesalia itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa na kusomea vichwa vya habari. Maulama wakuu wa Irani wasema shambulio lolote dhidi ya kiongozi mwadhamu ni jinai ya kivita. Irani alitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuzitambua Israel na Marekani kama pande zilizoanzisha uchokozi dhidi ya nchi hii. ba UN balozi wa kudumu wa Irani Umoja wa Mataifa asema hakuna mazungumzo na Marekani iwapo nchi hiyo inataka kuitwisha Irani sera zake. Na pamoja na habari nyingine takriban watoto 239 wamefariki dunia magharibi mwa Sudani tangu mwezi Januari mwaka huu. Habari kamili. Maulama wakuu wa Kiislamu nchini Iran wamesema shambulio lolote au tishio dhidi ya kiongozi muadham na marja ni sawa na kutenda jinai ya kivita. Ayatullahi mkuu Nasiri Makarim Shirazi na Ayatullah mkuu Huseini Nuri Hamedani wametoa kauli hii katika fatwa zao za kidini siku ya Jumapili. Ayatullahi Makarim Shirazi amesema kila mtu au serikali yoyote itakaojaribu kuhudhuru umma wa Kiislamu na uongozi wake kwa kutishia, anasema au Mwenyezi Mungu aepushie mbali kumdhuru kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu au marja wa Kishia, basi mtu au serikali hiyo itahesabiwa kuwa ni adui mpiganaji vita dhidi ya Uislamu. Ushirikiano au kuungwa mkono kwa namna yoyote ile watu au serikali hizo na Waislamu, anasema au nchi za Kiislamu ni haramu. Ni wajibu kwa Waislamu kote duniani kuwafanya maadui hawa wajutie matamshi na vitendo vyao, na ikiwa Waislamu watapata mashaka au hasara kutokana na kusimama dhidi yao, basi wao watakuwa na thawabu ya mujahidi, yani mpiganaji katika njia ya Mwenyezi Mungu, inshallah. Naye Ayatullahi Nuri Hamedani amesema kumvunjia heshima a kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Said Ali Khamenei au marja wa kishia ni sawa na kudhalilisha misingi ya Uislamu wenyewe. Amesema, leo hii mheshimiwa kiongozi mwadhamu anaongoza umma wa Kiislamu kwa nguvu na ujasiri mkubwa. Hakuna shaka kuwa kumunga mkono ni wajibu wa kila Mwislamu na kumdhoofisha ni haramu kabisa, hasa katika kipindi hiki ambacho maadui ya Waislamu Quran na Alulbaiti amani iwe juu yao wameungana Aidha, amesema shambulio lolote au tishio dhidi yake na umarja wa Kishia, liwe linatoka kwa mtu binafsi au nchi, ni tendo la uadui wa wazi, na yeyote anayeshiriki katika jinai hiyo anachukuliwa kuwa na makosa kama wahusika wakuu. Mnamo Juni kumi na tatu, utawala wa kizayuni wa Israel ulianzisha uvamizi wa kikatili dhidi ya Iran, ukiwaua makamanda wakuu wa kijeshi na wanasayansi wa nyuklia pamoja na raia wa kawaida wakiwemo wanawake na watoto. Aidha, utawala wa Kizayuni na rais wa Marekani wametoa vitisho dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Kumradhi, aidha utawala wa Kizayuni na rais wa Marekani wametoa vitisho dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatumbwai Khamenei. Trump kwa lugha yake ya matusi ya kawaida, siku ya Ijumaa alimshambulia Ayatullahi Khamenei kwa maneno machafu, akidai kwamba aliuzuia utawala wa Israel na majeshi ya Marekani kumuua. Abasi Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Irani, amelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa aliutambua utawala wa Israel na Marekani kama pande zilizoanzisha vita vya karibuni vya siku kumi na mbili dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Irani. Amesema katika barua aliyomwandikia Antonio Gutres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kwamba tunaomba kwa dhati baraza la usalama liutambue utawala wa Israeli na Marekani kama waanzilishi wa uvamizi na wanaobeba dhima ya ujuma hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pia linapaswa kuziwajibisha pande vamizi na kuzuia kujiri tena jinai ya kikatili na kubwa kama hiyo, ili kudumisha amani na usalama duniani. Said Abbas Arakchi amesisitiza kuwa viongozi wa kisiasa na kijeshi wanaoagiza kutekelezwa hujuma za uvamizi pia nao wanabeba dhima kwa jinai ya kimataifa ya kuanzisha vita kwa mujibu wa sheria za kimataifa, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Irani ametaja hujuma ya mashambulizi ya Israeli na Marekani kama shambulio la kinyama kwa mujibu wa sheria za kimataifa na kutahadharisha kuwa kufumbia macho jinai kama hiyo kunadhoofisha itibari ya mfumo wa Umoja wa Mataifa. Alfajiri ya tarehe kumi na tatu mwezi Juni mwaka huu Utawala ghasibu wa Israel ulianzisha mashambulizi dhidi ya ardhi ya Iran kwa kulenga maeneo mbalimbali ya kijeshi na kuua shahidi idadi kadhaa ya makamanda wakuu wa kijeshi na wanasayansi wa nyuklia pamoja na raia wa kawaida. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Saidi Iravani, mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amesema mazungumzo yoyote hayatawezekana na Marekani chini ya mashinikizo na kwa kuilazimisha Iran sera zake. Balozi Iravani amesema mazungumzo yana kanuni zake na ni mchakato wa kutoa na kupata. Kwa hivyo tunapaswa kushiriki katika mazungumzo na kujadiliana Labda tufikie hitimisho au la, lakini kusalimu amri bila masharti si mazungumzo, amesema tutakuwa tayari kufanya mazungumzo kama Washington kweli inataka kufanya mazungumzo, lakini kama inataka kututwisha sera zake, ni vigumu kufanya mazungumzo yoyote na Marekani. Balozi Saidi Iravani amelaani na kutaja hatua ya Rais Donald Trump ya kutishia kumuua Ayatullahi Said Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, kuwa ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa, na akasema wakuu wa nchi wanakinga dhidi ya shambulio lolote kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa pia ametilia mkazo kuhusu haki ya Iran ya kurutubisha madini ya urani kwa mujibu wa mkataba wa NPT na akasema miradi ya Irani ya kurutubisha urani haitasimama hata baada ya hujuma ya mashambulio ya Marekani dhidi ya taasisi za nyuklia za nchi hii. Takribani watoto 239 wameaga dunia magharibi mwa Sudan tangu mwezi Januari mwaka huu kutokana na ukosefu wa chakula na dawa za kutosha. Ripoti hii imetolewa na mtandao wa madaktari wa nchi hiyo. Taasisi hiyo ya tiba ya kiraia imesema katika taarifa yake kwamba timu yake imesajili idadi ya watoto walioaga dunia kutokana na utapia mlo na uhaba mkubwa wa chakula na vifaa vya matibabu katika mji wa Alfashel, makao makuu ya jimbo la Dafur Kaskazini, kati ya Januari na Juni. Aidha, imetahadharisha kuhusu kuongezeka ukosefu wa chakula na kuendelea kuwashambulia kushambulia nyumba zinazowahudumia watoto wanaopatiwa matibabu ya lishe katika mji wa Alfashir ambao unaendelea kuzingirwa na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Mtandao huo wa madaktari wa Sudani umesema unasikitishwa na kitendo cha jamii ya kimataifa cha kuwapuuza watoto wa Dafur ambao wamevumilia mateso, huku akiwa chini ya mzingiro wa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Umesema hatua za haraka zinahitajika ili kufungua korido za kibinadamu ili kuruhusu usambazaji wa misaada ya dharura ya kibinadamu na ya kitiba na kuondoa mzingiro dhidi ya mji huo. Mapigano kati ya jeshi la Sudani na wanamgambo wa RSF yameutikisa mji wa Al-Fasher tangu Mei kumi mwaka huu licha ya indhari ya kimataifa kuhusu vita katika mji huo. na mashirika ya haki za binadamu na taasisi za kiraia zimeripoti watu wasiopungua saba wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika maandamano dhidi ya serikali katika mji mkuu wa Togo, Lome. Watu hao waliuawa katika maandamano yaliyogeuka kuwa ghasia kuanzia siku ya Alhamisi hadi juzi Jumamosi, wakati wa maandamano mjini Lome kuanzia Alhamisi hadi Jumamosi. Makumi ya wafanya maandamano wanaotaka kujiuzulu kwa rais Faure Gnassingbe, rais wa baraza la mawaziri, walifunga barabara na kuchoma matairi na hivyo kusimamisha biashara, kulingana na picha kwenye mitandao ya kijamii. Katika maandamano hayo ya siku za Alhamisi na Jumamosi, makundi ya waandamanaji katika mji mkuu wa Togo walikuwa wakipiga nara wakitaka kujiuzulu madarakani rais wa nchi hiyo huku akichoma moto matairi na kutatiza shughuli za biashara. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa nakaribisha uchambuzi wa kisiasa. Bwabwaja na hambarara za Rais Donald Trump wa Marekani kuhusu Imam Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran zimekabiliwa na radi ya mali kali kutoka kwa viongozi wa Iran. Assaid Abas Arakchi, ambaye ni waziri wa mashauri wa kigeni wa jamhuri ya kiislamu Irani, amesisitiza kuhusiana na swala hili kwamba kama kweli Trump anataka kufikia makubaliano na Iran, ni lazima aache kutoa matamshi ya dharau na yasiyokubalika dhidi ya kiongozi mwadhamu, matamshi ambayo pia yanaumiza hisia na nyoyo za mamilioni ya wafuasi wake wa kweli. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa watu wakubwa na wenye nguvu wa Iran walioidhihirishia dunia kwamba utawala wa Israel hauna budi ila kumkimbilia baba yake Marekani ili kuepuka kusambaratishwa na makombora yetu, hawatavumilia vitisho na matusi yanayotolewa na utawala huo dhidi ya viongozi wao. Iwapo hali hiyo itapelekea kufanyika makosa makubwa zaidi, Iran haitosita kufichua uwezo wake halisi na hili bila shaka litaondoa uvumi wowote kuhusu uwezo wa Iran. Ameongeza kwa kusema nia nzuri huleta nia nzuri, na heshima huleta heshima. Uwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu Iran katika Umoja wa Mataifa mjini New York pia umejibu vitisho vya kuuawa kigaidi kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu na Marekani na utawala wa kizayuni katika akaunti yake rasmi ya X kwa kusema Marekani na utawala wa kizayuni zimetishia waziwazi kumuua kiongozi mwadhamu. Kitendo hichi cha jinai ni mfano wa wazi wa ugaidi wa serikali ambao haupaswi kufumbiwa macho. Kufuatia matamshi na vitisho visivyo na haya vinavyotolewa na watawala wa Marekani na Israel dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Mirsaidi Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa, amewaandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, mwenyekiti wa Baraza la Usalama na mkuu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, akiwataka walaani vitisho hivyo kwa nguvu zao zote na kuchukua hatua zinazofaa dhidi ya wanaotoa vitisho hivyo. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, dorane bezan daro gozashte bezanid mikhorid, kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita, ukipiga unapigwa. Usiku wa kuamkia Ijumaa tarehe 13 Juni 2025 utawala wa kizayuni wa Israel kwa kushirikiana na Marekani walifanya kosa kubwa sana la kihistoria na la kimkakati la kufanya mashambulizi ya kigaidi ndani ya ardhi ya Iran na kuua shahidi kidhuluma wananchi, wakiwemo wanawake na watoto wadogo, wakuu wa kijeshi na maprofesa wa masuala ya nyuklia. Si hayo tu, lakini katika jinai na ugaidi huo, wazayuni walishambulia pia vituo vya nyuklia vya Iran na vituo vya kijeshi katika ukiukaji wa wazi kabisa wa sheria zote za kimataifa. Hilo suala la kufikiria tu kushambulia kituo cha nyuklia na hatari zake za mionzi, hatari mno ya nyuklia lenyewe, ni jinai iliyo dhidi ya ubinadamu katika pande zake zote. Sasa kama wazayuni wamefikia kwenye ujuba wa kiwango hicho, hakuna njia nyingine isipokuwa kutoa majibu makali sana ambayo watajuta katika maisha yao yote. Hii ni sehemu ya pili ya mfululizo wa vipindi vyetu maalumu vya kuzungumzia vita vya kulipiza kisasi vinavyoendeshwa hivi sasa chini ya kauli mbiu ya Ali bin Abi Talib alaihi salam, kutokana na operesheni hiyo ya Ahadi ya Kweli tatu kuanza kufanyika Ijumaa sambamba na maadhimisho ya sikukuu ya Ghadir ambapo jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kutoa vipigo kwa Israel <mulia> makombora yanayotumiwa na Iran kuitia adabu Israeli yametia fora duniani kiasi kwamba wataalamu wengi wa silaha za kisasa wanafuatilia na kuchambua aina za makombora hayo. Msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio Teheran naye ana haki zaidi ya kuelewa kuhusu makombora hayo ya Iran ambayo leo yanazungumzwa katika kona zote za dunia, katika suala hili la kwa nini sasa mifumo yote ya kisasa yanashindwa mm -hmm, inashindwa kukabiliana na makombora ya Iran. Naam, eh, ni kweli kwa sababu utawala wa kizaini umekuwa ukijigamba, eh, kwa muda mrefu sana kuwa una makombora uh, mifumo ya anga na hata umeyapa majina ya ajabu ajabu. Kwa mfano, kama hu kuna huu mfumo wa kujihami eh, dhidi ya makombora naitwa ngao ya chuma au iron dome, ndio mfumo mashuhuri zaidi wa utawala wa kizaidi. Lakini mfumo huu hata umeshindwa kukabiliana na makombora ya Hamas, sasa iweje utaweza kukabiliana na makombora ya Iran? Na ndiyo kwa sababu uh, haya makombora kama tulivyosema, kwa mfano kombora kama hili la uh, Khaibar Shikan limeweza kupita kwa kirahisi sana. E, katika mfumo huu, na ni mfumo ambao ulikuwa umepewa sifa kubwa. Na pia kuna mfumo mwingine ambao wazayuni wamekuwa wakijigamba sana, unaitwa ko, kombeo la Daudi au David Sling. Huu nao pia ulikuwa ni wa kutungua makombora na, lakini tunaona makombora yote haya ya Irani yameweza ya kupenya na kuna mengine mengi kama Arrow au mshale moja na mbili, kuna iron beam, yaani mwangazo wa chuma na pia Marekani mbali na haya ambao tumeyataja haya, uh, makombora au mifumo ya makombora hii wazaini wa wamejiundia wenyewe, yani utawala wa Israeli, lakini kuna mfumo maalum wa kujihami angani ambao Marekani imewakabidhi ambao unaitwa THAAD yani, uh, uh, terminal high altitude area defense, ambao mwezi wa Oktoba Marekani iliuingiza Israeli baada ya ule mfumo wa awali wa Marekani wa Patriot kufeli mm -hmm. Katika zile operesheni za uh, kwanza ahadi ya kwanza ya kwanza na ya pili, ile mifumo ya Patriot ilifeli kukabiliana na makombora ya Iran. Kwa hivyo Wamarekani wakampa huyu Mwisraeli uh, haya makombora ya THADI Hmm. ili yawe na uwezo eti wa kutungua makombora ya Iran. Na tumeona ilipigiwa debe sana ikazunguka duniani. Mpaka e, alitangazwa kwenye vyombo vya habari ili kuifanya Iran ingiwe na wasiwasi na iogope isiweze, lakini tumeona katika vita vya hivi karibuni mfumo huu umefeli kabisa na e, cha kushangaza ni kuwa anasema kuwa huu mfumo unagharimu gharimu kiasi kikubwa cha pesa. Kwa hivyo Marekani haiwezi katuma makombora mengi ya THAAD kwa sababu kila unapotungua mean, unapo fiatu wa kombora moja ni mamilioni ya dola. Kwa hivyo watatumia makombora mangapi ya THAAD e, kujaribu kutungua makombora ya Iran? Ni kitu ambacho hawa, hawana uwezo na, na huu ufundi wa kuweza kurusha kwa mamia makombora kwa wakati mmoja hmm, ni utaalamu wa kipekee kabisa, ni, ni utaalamu mpati, kwa sababu Iran kama tunavyojua imetangaza kuwa e, makombora yake hayako sehemu moja Iran yamesambazwa kote nchini na ndiyo adui ameshindwa kuyapata hmm. Na kama tulivyowahi kutangaza huko nyuma, Iran imejenga miji ya makombora iliyo makilomita chini ya ardhi. Kwa hivyo hao makombora yako maeneo salama na yako maeneo mbalimbali ya Iran. Kwa hivyo wanaamua kufiatua makombora kadhaa, makumi ya makombora na kuchanganya ule mfumo wa ulinzi wa anga, kwa sababu ule mfumo unaona makombora ni kama mishale, nakuja makumi ya mishale. Kwa hivyo ukifiatua pengine naweza kutungua Uh, kombora moja au makombora mawili au matatu kati ya makombora ishirini hawa mengine kumi na matano yanatua. Ni kweli wana, wanatungua wakati mwingine mm. Mathalani, Iran ikifiatua makombora ku, kumi au ishirini wao wanatungua matano, lakini mengine yote yanatua, na ndio kwa sababu yanashinda kukabiliana na uh, hili wimbi la makombora ya Iran. Wasikilizaji wapenzi, hebu hapa tusikie kidogo sauti za makombora wakati yanapopaa na kukata nkukata mawimbi angani. Nam, wasikilizaji wapenzi penzi, kilichoko hewani ni kipindi maalumu ambacho tumekuandalieni na ni mfululizo wa vipindi maalumu hii ikiwa ni sehemu ya pili kuzungumzia uh, majibu na Iran kuipiga Israel kutokana na mashambulizi ya kigaidi ya siku ya Ijumaa yaliyofanywa na Israel ndani ya ardhi ya Iran. Uh, tumezungumza vya kutosha kuhusiana na silaha ambazo Iran imekuwa ikizitumia hadi na makombora pamoja na droni. Katika upande wa droni hatujagusia kabisa kwa sababu muda mm, wetu nao ni mdogo sana. Tuje tena katika haya ah, masuala ya makombora. Wairani wamefanikiwa kwa mara ya kwanza katika dunia kutungua ndege ya kisasa kabisa ya naam. F35 hmm. ambayo nchi zote za Magharibi zinajigamba sana kwamba haikamatiki. Naam, wametumia kombora gani? Naam, uh, kwanza kabisa uh, napenda kukumbusha kuwa eh, Iran hii si mara ya kwanza Iran kutungua ndege ya Marekani taban, hii F35 au F35 ya kwanza. tunakumbuka Uh, kuna Iran imewahi kutungua ile ndege isio na rubani kubwa sana ya Marekani inaitwa Global Hawk. Na, na. Eh, katika maji ya bahari uh, ya, ya, huba ya huba Uajemi, ya Uajemi. Na pia kuna hizi RQ uh, 170 Sentinel eh, zimewahi kutunguliwa uh, na, na, na, na, na, na vikosi vya ulinzi uh, uh, uh, wa anga vya Iran. Kwa hivyo hii nukta pekee yake inaonyesha kuwa mfumo wa ulinzi wa anga wa Iran una uwezo mkubwa sana kwa sababu wakati ule hakuna nchi iliwahi, na ile ilikuwa inamilikiwa na Marekani, ile Global na ili, Hawk ina, inatembea masafa makubwa sana juu, masafa ma, makubwa juu, na wanasema ndio mara ya kwanza wakati ule ndio ilikuwa mara ya kwanza, e, nchi kutungua ndege ya Marekani tokea vita vya pili vya dunia. Kwa hivyo katika vita hivi hivi sasa, e, hii ndege ya F-35 au F-35 kama ulivyotangulia kusema ni ndege ambayo Wamarekani wamekuwa kijigamba kuwa ndio ndege bora zaidi ambayo ina uwezo wa kukwepa reda za adui na haiwezi kuonekana katika reda, ni ya kizazi cha tano, yaani wanajigamba kuwa hakuna ndege kama hii duniani hivi sasa. Lakini e, katika kipindi cha uh, masaa karibu arobaini na manane hivi, vikosi vya ulinzi wa anga vya Iran vimeweza kushangaza dunia nzima na kutungua hii ndege ya kivita aina ya F35 ambayo inatumiwa na utawala wa Israel, tena wa, ndege tatu tena, ndege tatu. Ala, alafu wajue hizi ndege wa Marekani ha, hawampi e, mtu yoyote. nafikiri ni, ni sehemu chache tu duniani ambazo zinatumia hii, pengine itakuwa ni hao Waisrael na pengine nchi nyingine mbili au tatu. Kwa hivyo ni ndege ambao Marekani wenyewe wanaamini kuwa ni katika vifaa vyake bora vya kijeshi na jeshi la uh, Iran Uh, limetangaza kuwa uh, limetungua hii ndege ya F35 kwa kutumia mfumo wa uh, kujihami wa Bavar 373. Bavar ni neno la Kifarsi ambalo linamaanisha kujiamini eh. Kwa hivyo eh, huu ni mfumo wa masafa marefu ambao unaweza kutungua ndege zilizo mbali sana, naam na, nilisikia kwamba walifyatua kombora moja tu na kombora moja tu si, kwa sababu huu mfumo lazima uwe na ustadi wa hali ya juu kwa sababu ndege hii ya F35 eh, inaenda kwa kasi kubwa. Kwa hivyo inabidi uweze kufanya mahesabu kuwa ukifiatua hili kombora wakati nakaribia eneo eh, ambalo itafika, ndio itatunguliwa na hili kombora, na kwa sababu makombora yenyewe pia kama tunavyojua ni makombora eh, ambayo ni gari. Na wanaosimamia eh, huu mfumo ni watu wenye ujuzi mkubwa sana, wenye ujuzi bora eh, zaidi hapa nchini, kwa hivyo waliweza kutungua ndege hii na huu mfumo wa Bavar eh, eh, mia tatu sabini na tatu eh, unasemekana huo ndio mfumo bora zaidi wa ulinzi wa anga ah, ambao unaweza kutungua ndege ambazo zina, zina ruka mamia ya kilomita huko katika anga, anga za juu eh, anga za mbali na ni mfumo ambao wanasema kuwa eh, ukihisi kuwa ndege ya adui kwa sababu hizi ndege za elfu thelathini na tatu zinakuja kwa kasi kubwa huu mfumo wa Bavar, hata ikiwa kwa mfano e, watu ambao wanausimamia watakuwa hawana, wakipata tu ile signal kuwa hii ndege ya F35 mengine nchini, una uwezo wa haraka wa kuanza kufanya kazi nye, na kujitayarisha na na kufuatilia e, hii ndege ya F35 na si ndege ya F35, kwa sababu Marekani wana ndege nyingine ambayo inajulikana kama F22 ambayo pia ina uwezo mkubwa kwa hivyo eh, hili ni pigo kubwa, kwa sababu kuweza kuangusha F35 si tu kuwa unaiona ndege ikija, lakini lazima uwe na na zile wanasema kodi zake, zile wanasema zake za siri mm -hmm. Na, hakuna mtu anayejua ni vipi jeshi la Iran limeweza kupata zile kodi za siri ambazo zinatumiwa na hii ndege F35, na ilivyoingia katika anga za Iran waliweza kuigundua mara moja na a, kuitungua, na hata taarifa zinasema sasa hivi E, kutokana na fedheha ambao wamepata wa Marekani na kwa kuhofia kuwa e, ndege hii itatunguliwa na pengine bei yake kushuka, hawazitumii tena sasa hivi e, katika e, awamu hii ya pili ya vita vyao dhidi ya Iran. Kwa hivyo e, na huu mfumo wa Bavaria mia tatu sabini na tatu kati ya mifumo mingine, Iran ina mifumo mingine kama vile Sayad na Khordad. Huu mfumo wa Jordan ndio ulitumika kutungua ile drone ya Marekani ya Global Hawk. Kwa hivyo, na mifumo mingine mingi, kwa mfano watu walitegemea pengine nchi kama Iran ingekuwa inatumia mifumo ya Urusi uh, au Rasia au China kama walivyofanya Wapakistani juzi katika vita vyao na India na, lakini yeah, yeah. hii mifumo ambayo Iran imetumia imejitengenezea yenyewe kwa sababu ilikuwa imewekewa vikwazo, kwa ubunifu wa wataalamu wake wenyewe, ubunifu wa wataalamu. Kwa hivyo wana uwezo wa kuunda mifumo mingi bila kuogopa kuwa uh, wataagiza wakose kupatiwa. Kwa hivyo ni mfumo ambao umewaingiza kiwewe wa magharibi na wanajaribu, wanajaribu kuficha hii habari ya kutunguliwa F35. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndo tunatamatisha kipindi hiki cha pili cha mfululizo huu maalumu wa vipindi vinavyohusiana na uh, majibu ya Iran kutokana na uh, kushambuliwa na utawala wa kizayuni wa Israeli siku ya Ijumaa na Tumeona kwamba Iran ina uwezo mkubwa sana huu. Ni uwezo wa makombora tu, hatujapata nafasi kabisa ya kuzungumzia drone na ndege zisizo na rubani na kadhalika. Mstudioni alikuwemo mwenzangu Mbarak Hini ambaye ni mtaalamu wa silaha kama hizi, na bila shaka tutakuwa naye katika siku za usoni kuweza kuchambua zaidi na kudadavua zaidi masuala kama haya. Mimi ni Ahmed Rashid, na kila nakutakieni kila la heri. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, tembelea tovuti yetu inpastoday.ir/sw. Na sasa unawakaribisha wasikilizaji wapendwa, popote pale mnapotutegea sikio, katika jamvi la macho yetu magazetini. Mpendwa msikilizaji, ikiwa leo ni Jumatatu, Juni 30, dira ya macho yetu magazeti, magazetini inaanzia huko nyumbani nchini Tanzania, ambako matoleo yote ya magazeti ya nchi hiyo yameupa kipaumbele habari ya ajali mbaya iliyoua watu wasiopungua thelathini na nane. Nikiangazia ukurasa wa mbele wa Nipashe na kutana na habari zisemazo simulizi, alivyomwokoa mwanawe ajali ya, ya Same. Mama Samia atoa pole Awataka madereva kuzingatia sheria za barabarani. Familia yapoteza watu kumi. Aidha anasoma sekta ya mawasiliano kuchochea maendeleo ya jamii miaka minne iliyopita. Tanzania Tamwa ilivyochochea maendeleo ya jamii miaka minne iliyopita. Tanzania Tamwa yapata mwenyekiti mpya. Shebe awaasa wanahabari uchaguzi. Mahakama yatupa pingamizi dhidi ya Ponda na tunasoma Tanzania yaandika historia, yanyakuwa tuzo 27 utalii duniani. Nashika gazeti la Mwananchi na habari zilizotawala katika ukurasa wa mbele zinasema msiba wa taifa, ajali ya ua 38 Same, abiria wateketea, wengine hawatambuliki. Rais Samia atuma salamu za pole. Kuna hizi zinazosema mimba za utotoni za pungua kusini vigogo wa ACT kwanza, kazi na operesheni Majimaji na kivumbi majimboni. Matiko wa Makamba, wa mfuata Bulaya. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika, Rais Samia ataka umakini barabarani, atoa pole vifo 38 Same, wengine sita wafa Sumbawanga, DNA kutambua miili ya waliokufa. Jaji Mkuu mstaafu Juma sasa kuongoza Yudom. Maonyesho Sabasaba kidijitali, Samia kuyafungua Julai saba. Na CCM kwa changamka uchukuaji fomu: Matiko wa Chadema, Shilole, Babalevo, Maige, Mwijaku wajitosa. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na gazeti la Star na miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti hili ni safari ya rais William Ruto nchini Uhispania na mazungumzo yake na waziri mkuu wa Ukraine. Star linadokeza kwa kuandika, Ruto na waziri mkuu wa Ukraine wafanya mazungumzo kuhusu elimu, usalama wa chakula na biashara. Rais Ruto yupo Hispania kwa minaajili ya kushiriki katika kongamano la nne la kimataifa kuhusu ufadhili wa maendeleo. Standard kwa upande wake limeandika muungano wa walimu KUPET umesitisha ilani ya mgomo iliyotolewa mwezi uliopita baada ya tume ya kuajiri walimu Kenya TSC kuitisha mazungumzo Jumatano. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema njaa ya tua katika jeshi kuanzia kesho sasa wanajeshi kulipia chakula, serikali ikifuta mlo wa bure kuanzia Julai mosi. Na radikali ya Generation Z, mtindo wa siasa za kizazi cha wakongwe kama Ruto, Raila, Uhuru, Kalonzo na Rigathi wapanguliwa. Nahitimishia nchini Uganda. Naanza na, na Daily Monitor ambalo limeakisi kwa mapana na maarefu azma ya Rais Museveni ya kutetea kiti cha urais katika uchaguzi ujao Januari mwakani. Gazeti hilo limeandika: Rais Yoweri Museveni siku ya Jumamosi aliahidi kutokomeza ufisadi ikiwa ni ajenda yake kuu, baada ya kuchukua fomu ya kuwania uteuzi chamani katika juhudi za kujaribu kubakia Ikulu. Baadhi ya habari zingine zinazoonekana katika kurasa za Daily Monitor zinasema ishirini na moja wakamatwa baada ya kuwalemaza kuwaibia watu katika mitaa ya Kampala. Mahakama ya Kamuli yarejesha zaidi ya shilingi milioni tisini kwa washtakiwa na kufuta kesi mia na sita na zaidi ya hati alfu moja na mia moja za ardhi zimetolewa katika chuo kikuu huku serikali ikichukua hatua ya kumaliza mizozo ya ardhi barabara mnaendelea kutegea sikio. Matangazo ya uhaya ya idhaa ya Kiswahili Redio Tihani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa wanakaribisha kuendelea kutegea sikio kipindi chetu hichi. Wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran na tunaendelea na mazungumzo yetu na Amir Ibrahim ruta Jengwa kuhusiana na matukio ya hivi karibuni hapa nchini Iran. Wakala wa kimataifa umethibitisha katika ripoti zake kadhaa kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia sila hata baada ya mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran na baada ya wachambuzi wengi na hata wataalamu wa mambo kumshambulia moja kwa moja Grosi, mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia, kwamba yeye ni miongoni mwa sababu za kwanza mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran, alijitokeza hadharani majuzi baada ya Israel kuishambulia Iran kwamba hatuna ushahidi wa aina yoyote unaothibitisha una kwamba Iran imekengeuka inaelekea kutengeneza silaha ya nyuklia. Si hayo tu vyombo vya usalama vya Marekani vimeripoti moja kwa moja baada ya mashambulizi ya Israel kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Pamoja na hiyo, Trump amevikadhibisha hata vyombo vyake vya usalama, amekataa kutii vyombo vya usalama vya Marekani ambavyo vimethibitisha kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha na hata taarifa zote za kijasusi iwe ni CIA au FBI zote zote zimetangaza zime, zime waziwazi kwamba hatuna, hatuna ripoti wala ushahidi wowote wa unathibitisha kwamba Iran inaelekea kutengeneza silaha za nyuklia Pamoja na hayo, amechukua uamuzi kinyume na ripoti ambazo anapaswa kuzitegemea. Sasa kinachobaki ni kwamba ni yeye ndo, yani ndo kila kitu. Yeye ndo rais ambaye haamini hata vyombo vyake vya usalama, amepelekewa ripoti hivi sasa. Ndani ya Marekani an, ana tatizo kubwa la kisheria kwa sababu kawaida rais unatakiwa ripoti zile ambazo unazopatiwa uziheshimu, kwa sababu ni yeye amezikengea. Ni vyombo rasmi ambavyo nchi inapanga bajeti, inafanya nguvu kubwa kwa ajili kwa, kwa, kwa kudhamini ya kudhamini, kuna mlolongo wa utendaji. wanapokuletea ripoti rasmi kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia, ukaamua kuingia kwenye vita na hivyo na, au vinafusi. Uchache kuunga mkono mashambulizi ya Israel dhidi ya nchi ambayo ulikuwa umekaa nayo kwenye meza ya mazungumzo kuhusu swala hilo hilo la nyuklia. Inaonekana kwamba ni ajenda nyingine tena, na hili ndilo linalofanya Wamarekani wakiwemo maseneta wa Marekani wakubwa kama Sanders, mm, Bernie Sanders amesema waziwazi kwamba hiki kilichofanywa na Marekani ni, ni huduma si, vidia, si, si kwa Israel peke yake bali hasa ni huduma kwa Netanyahu ambaye ha amekalia kuti, kuti, kavu, na hasa kuzingatia mgogoro ambayo ipo ndani sasa hivi, maandamano masuala ya mateka na wanaoshikiliwa, eh, mgogoro wa Gaza ambao sasa hivi unaenda kwenye mwaka wake wa pili. E, inakuwa vipi kwa rais wa nchi asisikilize eh, ripoti za vyombo vya habari vyombo vya usalama na akaamua kuunga mkono utawala ambao umekwama na una una viongozi wake wanasakwa kimataifa kwa sababu ya mauaji eh, ya kimbari ya, ya, ya, ya Gaza. Kuna kesi kadhaa zimefunguliwa kwenye mahakama ya kimataifa hivi sasa. Kwa uchache yani, eh, nchi yoyote nchi yoyote ile ina, ni kwamba ujiulize kwamba utasimama na nani sasa hivi, utasimama na mtu ambaye mahakama za kimataifa ana mafaili chungu nzima zimetoa waranti ya kukamatwa kwake. Yani hapa kusema kweli inajitokeza alama kubwa sana ya kuuliza yes, kwa sorry. Mtu yeyote yule mwenye fikra tu kwamba huyu ni kiongozi ambaye anasakwa na vyombo vya kimataifa, mahakama za Umoja wa Mataifa zimethibitisha kwamba ametenda jinai, ametenda jinai na kinachofanyika ni mauaji ya kimbari, na huyu na mtu anatakiwa akamatwe, anatakiwa akamatwe. Sasa zinatokea nchi za Ulaya zinamkingia zina kifua, kifua zinakuwa pamoja naye na kuhalalisha mashambulizi yake kama hayo. Hapo hapo tusisahau kwamba tunakumbuka ma, ma, ma vita vya vya Marekani na Uingereza dhidi ya Iraq vilianza hivi hivi kwa uchochezi wa huyu huyu Netanyahu mwaka elfu mbili na tatu. Alisimama kwenye Baraza la Usalama akatangaza kwamba Iraki ina silaha za nyuklia. Marekani kafuatilia kibubusa, wakaingia kwenye yake vita. Matokeo yake Umoja wa Mataifa umekuja kuthibitisha si kinyume, kwamba si hakuna silaha na ma, watu mamilioni ya watu wamekufa, watu wamekuwa wakimbizi. Hii leo ndani ya Iraki kwenyewe ripoti zinaonyesha watoto wanazaliwa wakiwa na, na, na, na, na, na upungufu wa, wa maungo kwa sababu ya, kwa sababu ya silaha za, za zenye uranium iliyohafifishwa zilizotumika katika hmm, mauaji ya, ya watu nchini Iraq. Ni huyu huyu kiongozi ambaye leo hmm, uh, Trump na nchi za magharibi zinasimama mbele yake na kuweza. Shukrani sana. Msafara wa Imamu Husein alayhi salam ulikuwa ukisonga mbele kuelekea Karbala. Katika kimya kizito cha jangwani, sauti za kengele za ngamia wa msafara wa Imamu zilikuwa zikisikika kutoka mbali. Ghafla sauti ya Allahu akbar ya mmoja kati ya watu wa msafara huo ilivunja kimya kizito. Imamu, ninashuhudia shamba la mitende ambalo sikuwahi kuliona mahala hapa huko nyuma. Watu kadhaa wa msafara huo waligeuka na kutazama kwa mshangao, huku wakisema, weusi huo unaouona sio shamba la mitende. Hawa ni askari wapanda farasi walioshikilia mikuki mikononi mwao. Wapanda farasi hao walisogea karibu zaidi kadiri msafara wa imamu ulivyokuwa ukisonga mbele. Kamanda wa kundi hilo la watu wenye mishale na mikuki alikuwa akilalamikia kiu cha askari wake, aliomba maji kwa ajili yao. Imamu Hussein alayhi salam alielewa vyema kwamba hao walikuwa askari wa adui. Hata hivyo, kutokana na tabia na maadili yake ya Kiislamu aliamuru watu wote wa msafara huo wa adui wapewe maji ya kunywa, hata farasi wao. Kisha alimuuliza kamanda wao, wewe ni nani? mimi ni Hur bin Yazid al-Riyahi. Imamu aliuliza tena, uko na sisi au udhidi yetu sisi? Hur alijibu Nimekuja kuzuia msafara wako. Imamu Husein alaihi ssalam alitazama nyuso za watu wa kundi hilo la jeshi la Yazid kisha akauliza, siyo nyinyi mlioniandikia maelfu ya barua mkinialika kuja katika mji wenu? Wakati huu sahaba mmoja wa imamu aliadhini na kuwaita watu kwa ajili ya swala. Majeshi yote mawili yalikusanyika nyuma ya Imamu Husein alaihi ssalam na kutekeleza ibada ya swala. Kisha Imam aliamuru msafara uendelee na safari. Hata hivyo, Hur alizuia msafara wa Imamu Imam kusonga mbele. Imam Husein alimuuliza, ewe Hur, unakitaka nini kutoka kwetu? Alisema, nimetakiwa kuzuia msafara wako. Imam alitoa hotuba na kukamilisha huja kwa wahadhirina. Alisema katika sehemu moja ya hotuba hiyo, enyi watu Ghamu na majuto ya washukie nyinyi, ambao mmetuita katika mji wenu, kisha mnashika panga kutupiga vita. Kamwe hatutasalimu amri na kukubali kudhalilishwa. Mwenyezi Mungu, mtume wake na waumini wametukataza kufanya hivyo. Tuko tayari kufa kwa heshima na iza kuliko kufuata watu hawa waovu. Hur aliendelea kufuata msafara wa Imamu kama kivuli cha mtu kinavyomfuata mwenye nacho. Hata hivyo, alionekana kuathirika mno na maneno ya Imamu ambayo yalizusha tufani kubwa katika roho yake. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe nne mfungu wanne Muharam, sawa na tarehe thalathini Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita Ubaidullah bin Ziyad, mtawala dhalimu na fasiki wa mji wa Kufa nchini Iraq, alitoa hotuba kali katika msikiti wa mji huo. Katika hotuba hiyo, Ibni Ziyad alitoa vitisho vikali dhidi ya wafuasi wa mjukuu wa mtume wetu Muhammad alihi wasalam, Imam Husein bin Ali alayhim assalam, akiwataka wasimsaidie mtukufu huyo katika ardhi ya Karbala na kwamba atamuua mtu yeyote ambaye ataasi amri hiyo kwa kutumia fatwa ya hila iliyotolewa na Shuraih Alqadhi ya kuhalalisha damu ya Imamu Husein. Ibni Ziyad alifunga njia zote za kuingia na kutoka mji wa Kufa na akawahonga kwa fedha wakazi wa mji huo kwa ajili ya kwenda kupambana na mjukuu wa mtume wetu Muhammad katika jangwa la Karbala, tukio lililomalizika kwa kuwawa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam na watu wa familia ya Mtume. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Congo, Zaire ya zamani ilijitangazia uhuru na Joseph Kasavubu akawa rais wa nchi hiyo, na wakati huo huo Patrice Lumumba akachukua wadhifa wa waziri mkuu. Kongo ilikoloniwa na nchi ya Ubelgiji. Mapambano ya kudai uhuru yaliyoongozwa na Patrice Lumumba yalishika kasi katika miaka ya mwisho ya kumalizika kwa vita vya pili vya dunia na kupelekea nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Hata hivyo, baada ya Kongo kupata uhuru zilianza harakati nyingi za uasi zilizokuwa zikiungwa mkono na wakoloni wa Ubelgiji wa. Katika upande mwingine, kulishadidi mapigano kati ya Lumumba na Musa Chumbe, kiongozi aliyekuwa akiungwa mkono na serikali ya kikoloni ya Ubelgiji. Hatimaye mwaka 1965 Jenerali Mobutu Sese Seko aliyeungwa mkono na Marekani alifanya mapinduzi ya kijeshi na kutoa madaraka ya nchi hiyo, ambapo baadaye alianza kuwakandamiza wananchi masikini wa Kongo. Miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo, Jenerali Omar Hassan Al Bashir wa Sudan aliongoza mapinduzi ya kijeshi na kuuangusha utawala wa Sadiq Al Mahdi bila ya umwagaji wa damu. Utawala huo ulikuwa ukikabiliwa na matatizo mbalimbali ya ndani ya nchi. Baada ya mapinduzi hayo, Omar Al Bashir kwa kushirikiana na Hassan Al Turabi al alianzisha chama cha Kongres ya Kitaifa na akawa mwenyekiti wa chama hicho na rais wa nchi. Baada ya Albashir kutoa urais alijitahidi kujitenga na siasa za Marekani, hatua ambayo ilipelekea serikali ya Washington kuichukia Khartum na kuchukua hatua za kiuadui dhidi ya serikali ya Sudan. Na katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita mfumo wa utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini ulihitimishwa. Kuanzia mwaka 1948 wazungu walio wachache huko Afrika Kusini walianza kutekeleza siasa za ubaguzi dhidi ya wazalendo weusi. Kwa mujibu wa siasa hizo, wazungu waliokuwa wakiunda asilimia 20 tu ya wakazi wa Afrika Kusini walihesabiwa kuwa jamii bora zaidi na iliyokuwa na nafasi muhimu katika uendeshaji wa masuala ya nchi. Sheria za kibaguzi kama vile kupiga marufuku watu weusi kuoana na watu weupe na vilevile vile kushiriki katika harakati za kisiasa, ni baadhi tu ya sheria za kibaguzi zilizotekelezwa na makaburu wa Afrika Kusini. Siasa hizo ziliwakasirisha mno walimwengu, na nchi nyingi duniani zikakata uhusiano na utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Maulama wakuu wa Kiislamu nchini Iran wamesema shambulio lolote au tishio dhidi ya kiongozi mwadhamu na marja ni sawa na kutenda jinai ya kivita. Abas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Irani, amelitaka baraza la usalama la Umoja Mataifa liutambue utawala wa Israeli na Marekani kuwa pande zilizoanzisha vita vya karibuni vya siku kumi na mbili dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takriban watoto 239 wameaga dunia magharibi mwa sudan tangu mwezi Januari mwaka huu kutokana na ukosefu wa chakula na dawa za kutosha. Taasisi hiyo ya tiba inayojulikana kama mtandao wa madaktari wa Sudan imeripoti katika taarifa yake kuwa timu yake imesajili idadi ya watoto walioaga dunia kutokana na tatizo la utapia mlo na uhaba mkubwa wa chakula na vifaa vya matibabu katika mji wa Alfasher ambayo ni makao makuu ya jimbo la Dafur Kaskazini, kati ya Januari na mwezi Juni mwaka huu. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa mchana huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, na kwa hitilafu zilizojitokeza tunaomba radhi. Mpendwa msikilizaji, tukutane tena katika matangazo yetu ya usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa kwa nami, na watakia mchana mwema.