Pa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Ar-Rahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe nne mfunguo nne Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe thelathini Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia, tukiwa tumeugawa tayari nusu mwaka huu wa miladia. Karibuni wapenzi wasikilizaji, mbali na kusikika katika satellite na intaneti, tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa ya FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Asubuhi hii, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni chenye anwani ya Operesheni ya Ahadi ya Kweli namba tatu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika ya Mashariki, kama ambavyo tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia. Ni Radio Tehran. Inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Jenerali mkuu asema Irani inatilia shaka kufungamana Israeli na usitishaji vita. Ajali mbaya ya barabarani yaua watu 38 nchini Tanzania. Spika wa bunge la Iran alaani kauli za Trump dhidi ya Iran, asema ni za kipuuzi na zisizo na maana. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Mkuu wa majeshi ya ulinzi wa Iran, Meja Jenerali Abdurahim Musawi, ameonyesha wasiwasi mkubwa kuhusu dhamira ya Israel ya kutekeleza usitishaji mapigano upande mmoja uliotangazwa na Marekani, na akaonya kuwa Iran iko tayari kujibu kwa nguvu kubwa iwapo utawala huo utarejea uchokozi wake. Katika mazungumzo ya simu na waziri wa ulinzi wa Saudi Arabia, mwana mfalme Khalid bin Salman, meja jenerali Musawi amesema Iran haikuchochea vita bali ilijibu uchokozi kwa uwezo wake mkubwa. Kadhalika amesema sisi hatukuanzisha vita, bali tulijibu kwa nguvu dhidi ya mchokozi, na kwa kuwa tuna shaka ya kweli kuhusu kufungamana adui na hadi zake, ikiwemo ya usitishaji mapigano, tupo tayari kujibu kwa kishindo iwapo watarudia uchokozi wao. Katika mazungumzo hayo walijadili vita vya siku kumi na mbili vya Israel na Marekani dhidi ya Iran pamoja na masuala ya kikanda na mahusiano ya pande mbili. Israel ilisimamisha mashambulizi yake dhidi ya Iran Jumanne iliyopita kwa upande mmoja, baada ya rais wa Marekani baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza usitishaji mapigano. Kwa mujibu wa mshauri wake wa zamani Steve Bannon, Tel Aviv ililazimika kukubali ili kujiokoa kutokana na kiwango cha mashambulizi walioanzisha kuzidi uwezo wao wa kivita. Katika mahojiano yaliyochapishwa Jumatano, Bannon alisema kuwa usitishaji mapigano uliopatanishwa na Trump kwa msaada wa Qatar ulikuwa njia ya kuilinda Israel. Mashambulio hayo ya Israel yalianza tarehe 13 Juni yakilenga makamanda wa juu wa kijeshi wa Iran, wanasayansi wa nyuklia, pamoja na raia wa kawaida wakiwemo wanawake na watoto. Katika Ka kujibu, vikosi vya ulinzi vya Iran vilishambulia kwa makombora hali ya juu ambayo yalivunja mifumo ya ulinzi ya Israel iliyokuwa ikihesabiwa kuwa na uwezo mkubwa. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran Muhammad Bakir Kalibof amelani vikali lugha ya matusi ya rais wa Marekani dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullahi Saiid Ali Khamenei na kuongeza kuwa matamshi hayo ni juhudi za bure za kutaka kuhujumu mchakato wa maamuzi ndani ya mfumo wa uongozi wa Iran. Akizungumza katika kikao cha wazi cha bunge jijini Tehran, Kalibofu alisema ah, tuhuma zinazotolewa kuhusu mivutano baina ya Marekani na utawala wa kibaguzi wa Israel pamoja na lugha ya dharau dhidi ya viongozi mashuhuri wa Iran ni propaganda za kugeuza fikra za wananchi na kuathiri uwezo wa maamuzi wa taifa letu. Aidha, alisema misimamo ya rais huyu mcheza kamari, yaani Donald Trump, haina uzito wala uhalali wa kisiasa. Spika Kalibofu alibainisha kuwa matamshi ya Trump ni sehemu ya mkakati wa vita vya kisaikolojia unaolenga kueneza hofu na kukata tamaa miongoni mwa wananchi wa Iran pamoja na kudhoofisha umakini na busara ya viongozi wa taifa katika kufanya maamuzi ya kisiasa. Aidha uh, spika huyo wa bunge la Irani pia amekemea uh, taarifa zenye mkanganyiko na habari za uongo zinazotolewa na viongozi wa juu wa mataifa magharibi, uh, hasa kutoka kwa rais wa Marekani ambaye alimtaja kuwa kiongozi asiye na heshima wala hadhi. Siku moja anatangaza kwamba amefuta vikwazo dhidi ya Iran katika ndoto zake bila hata kutoa tamko rasmi na muda mfupi baadaye anatangaza kurejesha vikwazo hivyo kwa kisingizio cha msimamo wa viongozi wa Iran kwa lengo la kuwafanya wananchi waamini kuwa viongozi wao ndio chanzo cha mateso. Kalibofu alihoji ni vipi Marekani ilianzisha vita vya uchokozi dhidi ya Iran, huku ikiwa inaendeleza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kuhusu mpango wa nyuklia wa taifa hili. Aidha, amesema Wairani hawata ghairi kamwe katika kulinda ardhi na uhuru wao. Wasaliti na vibaraka wa maadui pia wataishia kwenye jalala la historia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Afrika, watu 38 wameripotiwa kufariki dunia na wengine 30 wamejeruhiwa nchini Tanzania baada ya mabasi mawili kugongana na kuwaka moto. Ajali hiyo ilihusisha basi la kampuni ya Channel One lililokuwa likitokea Moshi kwenda Tanga na basi dogo aina ya Costa lililokuwa likitokea Same, ambapo magari haya yaligongana uso kwa uso na kisha kuwaka moto. Taarifa hiyo imeendelea kusema kwamba kutokana na athari za moto huo, hadi sasa miili 36 bado haijatambuliwa. Aidha, maafisa husika wanasema kutokana na hali ya miili ya marehemu kuungua vibaya, serikali imeanza taratibu za uchunguzi wa vinasaba, yaani DNA kusaidia kuwatambua marehemu huku wananchi wakihimizwa kufuatilia taarifa za wapendwa wao waliopotea ili kusaidia zoezi hilo. Kamanda wa polisi mkoa wa Kilimanjaro ameeleza kuwa chanzo cha ajali hiyo ni kupasuka kwa tairi la mbele la basi la Channel 1 lililosababisha basi hilo kupoteza mwelekeo na kugongana na costa kabla magari hayo kushika moto. Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro, Nurudini Babu, amesema ajali hiyo ni tukio la majonzi makubwa ambalo halijawahi kushuhudiwa katika mkoa huo, akifafanua kuwa majeruhi 24 wamelazwa katika hospitali ya mji Same, huku watano wakiwa katika hospitali ya Mawenzi na KCMC kwa matibabu zaidi. Katika taarifa iliyotolewa jana, Rais Samia Suluhu Hassan ameelezea masikitiko makubwa na kutuma salamu za rambirambi. Sambamba na ujumbe wake wa salamu za pole na rambirambi, Rais Samia ametoa wito wa umakini kwa madereva na kuheshimu sheria za barabarani. Ajali mbaya za barabarani hutokea mara kwa mara nchini Tanzania. Katika ripoti ya mwaka 2018 shirika la Afya Duniani lilikadiria kuwa mnamo mwaka 2016 watu elfu 13 hadi elfu 19 nchini Tanzania walikufa katika ajali za barabarani, idadi iliyokinzana na ile ya serikali iliyoorodhesha vifo 3256 tu. Watafiti wamebaini kuwa takriban Wapalestina laki moja wameuawa tangu kuanza kwa vita vya kinyama vya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza Oktoba mwaka 2023. Takwimu hizo zimetolewa katika utafiti mpya ulioongozwa na Profesa Michael Spagat, mchumi kutoka chuo kikuu cha London, pamoja na Profesa Khalil Shikaki, mtaalamu wa siasa kutoka Palestina utafiti huo ulihusisha uchunguzi wa kaya elfu mbili katika ukanda wa gaza ulioko chini ya mzingiro zenye jumla ya watu karibu elfu kumi kwa mujibu wa utafiti huo hadi kufikia januari elfu mbili na ishirini na tano yani mwaka huu watu wapatao sabini na tano elfu na mia mbili walipoteza maisha kwa njia ya kikatili wakati wa uvamizi wa israel wengi wao wakiwa wameuawa na silaha za kivita za israel Aidha, vifo 8540 vilitokana na njaa, maradhi na mazingira duni ya kibinadamu, na haya yote yamesababishwa na hujuma utawala haramu wa Israel dhidi ya eneo hilo. Na wakati Israel bado inasumbuliwa na mates, matokeo ya vita na Iran, waziri wa zamani wa fedha wa Israel Avigdor Lieberman ametangaza kuwa gharama za vita hivyo zimevuka utabiri wa mabilioni ya dola na kwamba uchumi wa Israel unazidi kudidimia kila siku. Avigdor Liberman amekiri katika mahojiano na gazeti la Maarifu kwamba Israeli imepoteza kiasi kikubwa cha pesa zaidi ya makadirio yake ya kifedha wakati wa vita vya hivi majuzi. Kadhalika amesema kusitishwa kwa uchumi wa Israel kumeugharimu utawala huo shekeli bilioni 1.5 Sawa na dola milioni 443 katika pato la taifa kwa kila siku ya vita. Wakati huo huo, makadirio ya awali ya uharibifu uliosababishwa na mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Iran kwa muda wa siku 12 tu yanaonyesha kuwa Tel Aviv imepata hasara ya moja kwa moja ya zaidi ya dola bilioni 5. Takwimu hii inajumuisha uharibifu wa miundombinu majengo, pamoja na misaada ya kifedha kwa makampuni yaliyoathirika, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hii ya habari za ulimwengu, fuata Usasa, ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemato kisemacho kumradhi: Je, mahudhurio ya mamilioni ya watu katika mazishi ya mashahidi wa nguvu yametoa ujumbe gani kwa walimwengu? <tune> Mazishi mashahidi ya mashahidi wa nguvu ya Irani yamekuwa dhihirisho la mshikamano na uzalendo wa Wairani wa matabaka tofauti ambao wametuma ujumbe wa moja kwa moja ambao wametuma ujumbe wa umoja wao wa kitaifa kwa walimwengu kupitia ushiriki wao mkubwa katika mazishi hayo siku ya Jumamosi Juni 28, watu wa Irani walidhihirisha hamasa nyingine kubwa kupitia ushiriki wao wa kuvutia na wa kipekee katika mazishi ya mashahidi wa nguvu, hamasa ambayo ilitangazwa na kuakisiwa kimataifa na vyombo vya habari. Vyombo vya habari vya Marekani pia viliripoti juu ya mahudhurio makubwa wa Iran katika mazishi ya mashahidi wa mashambulizi ya utawala wa kizayuni na kuandika: Umati mkubwa ulimiminika mitaani kwa ajili ya kuwaenzi makamanda wa kijeshi, wanasayansi na raia waliouawa washahidi katika mashambulizi hayo. Televisheni ya CNN imeripoti kuhusu tukio hilo kwa kusema, mamia kwa maelfu ya watu walikusanyika mjini Teheran kwa ajili ya kuwaenzi mashahidi waliouawa washahidi wakati wa mapigano ya hivi karibuni kati ya Irani na Israeli. Washiriki hao ambao wengi wa wao walikuwa wamevalia nguo nyeusi, walieleza kuchukizwa kwao wa na jinai za utawala huo kwa kupiga nara za kupinga uzayuni na Marekani. Nukta muhimu ni kwamba kwa mahudhurio haya makubwa, wananchi wa Iran kwa mara nyingine tena wameonyesha ukubwa na umoja wao wa kitaifa kwa utawala wa kizayuni na waungaji mkono wake, na hivyo kuthibitisha kwamba mauaji ya kigaidi ya usiku wa manane na jinai za kiwoga hazitadhoofisha irada yao ya kutetea thamani za mapinduzi ya Kiislamu. Alfajiri ya Ijumaa tarehe 13 Juni, makamanda shupavu wa kijeshi, wanasayansi mashuhuri na raia wasio na hatia waliuawa washahidi katika ujuma wa kijeshi wa utawala wa kizayuni mjini Teherani na miji mingine kadhaa. Baada ya jinai hiyo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu alisisitiza katika ujumbe wake wa televisheni kwamba vikosi vya kijeshi vitaufanya utawala mwovu wa kizayuni ujutie matendo yake, na kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu jeshi letu litafanya mash, maisha yao kuwa machungu na hawatapata amani. Kufuatia msimamo huo imara, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilivurumisha makumi ya makombora kuelekea ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, kupitia operesheni ya Ahadi ya Kweli nambari tatu, na hivyo kuthibitisha kivitendo kwamba itatoa jibu kali kwa uchokozi wa aina yoyote ile. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Doran bezan darro gozashte bezanid mikhorid, kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita, ukipiga unapigwa. Ijumaa tarehe 13 Juni 2025, utawala wa wa kizayuni wa Israel kwa kushirikiana na Marekani walifanya kosa kubwa sana la kihistoria na la kimkakati la kufanya mashambulizi ya kigaidi ndani ya ardhi ya Iran na kuua shahidi kidhulma wananchi, wakiwemo wanawake na watoto wadogo, wakuu wa kijeshi na maprofesa wa masuala ya nyuklia. Si hayo tu, lakini katika jinai na ugaidi huo, wazayuni walishambulia pia vituo vya nyuklia vya Iran na vituo vya kijeshi katika ukiukaji wa wazi kabisa wa sheria zote za kimataifa. Hilo suala la kufikiria tu kushambulia kituo cha nyuklia na hatari zake za mionzi, hatari mno ya nyuklia lenyewe, ni jinai iliyo dhidi ya ubinadamu katika pande zake zote. Sasa kama wazayuni wamefikia kwenye ujuba wa kiwango hicho, hakuna njia nyingine isipokuwa kutoa majibu makali sana ambayo watajuta katika maisha yao yote. Hii ni sehemu ya pili ya mfululizo wa vipindi vyetu maalumu vya kuzungumzia vita vya kulipiza kisasi vinavyoendeshwa hivi sasa chini ya kauli mbiu ya Ali bin Abitalib alaihi salam, kutokana na operesheni hiyo ya ahadi ya pweli tatu kuanza kufanyika Ijumaa sambamba na maadhimisho ya sikukuu ya Ghadir ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kutoa vipigo kwa Israel As Makombora yanayotumiwa na Iran kuitia adabu Israeli yametia fora duniani kiasi kwamba wataalamu wengi wa silaha za kisasa wanafuatilia na kuchambua aina za makombora hayo. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio Tehran naye ana haki zaidi ya kuelewa kuhusu makombora hayo ya Iran ambayo leo yanazungumzwa katika kona zote za dunia, katika suala hili la kwa nini sasa mifumo yote ya kisasa yanashindwa, mm -hmm, inashindwa kukabiliana na makombora ya Iran. Naam, eh, ni kweli, kwa sababu utawala wa kizayuni umekuwa ukijigamba e, kwa muda mrefu sana kuwa una makombora, mifumo ya anga na hata umeyapa majina ya ajabu ajabu. Kwa mfano kama hu kuna hu mfumo wa kujihami e, dhidi ya makombora inaitwa ngao ya chuma au iron dome, ndio mfumo mashuhuri zaidi wa utawala wa kizaidi. Lakini mfumo huu hata umeshindwa kukabiliana na makombora ya Hamas, sasa iweje utaweza kukabiliana na makombora ya Iran? Ndio, kwa sababu uh, haya makombora kama tulivyosema, kwa mfano kombora kama hili la uh, Khaibar Shikan limeweza kupita kwa kirahisi sana. E, katika mfumo huu, na ni mfumo ambao ulikuwa umepewa sifa kubwa. Na pia kuna mfumo mwingine ambao wazayuni wamekuwa wakijigamba sana, unaitwa ko, kombeo la Daudi, au David Sling. Huu nao pia ulikuwa ni wa kutungua makombora na, lakini tunaona makombora yote haya ya Irani yameweza ya kupenya na kuna mengine mengi kama Arrow au mshale moja na mbili. Kuna Iron Beam, yaani mwangazo wa chuma na pia Marekani, mbali na haya ambao tumeyataja haya uh, makombora au mifumo ya makombora hii wazaini wa wamejiundia wenyewe, yani utawala wa Israeli, lakini kuna mfumo uh, maalum wa kujihami angani ambao Marekani imewakabidhi ambao unaitwa THAD yani, uh, uh, Terminal High Altitude Area Defense ambao mwezi Oktoba Marekani iliuingiza Israeli baada ya ule mfumo wa awali wa Marekani wa Patriot kufeli. mm -hmm. Katika zile operesheni za uh, kwanza hali ya kwanza ya kwanza na ya pili ile mifumo ya Patriot ilifeli kukabiliana na makombora ya Iran, kwa hivyo Wamarekani wakampa huyu Mwisraeli uh, haya makombora ya THAAD. mm -hmm, ili yawe na uwezo eti wa kutungua makombora ya Iran. Na, na, ya Iran. Lakini tunaona ya debe sana ya kazungumzo e, mpaka alitangazwa kwenye vyombo vya habari ili kuifanya Iran ingiwe na wasiwasi na iogope isiweze lakini tumeona katika vita vya hivi karibuni, mfumo huu umefeli kabisa. Na e, cha kushangaza ni kuwa anasema kuwa huu mfumo unagharimu kiasi kikubwa cha pesa a, kwa hivyo Marekani haiwezi katuma makombora mengi ya third, kwa sababu kila unapotungua unapofiatua kombora moja ni mamilioni ya dola. Kwa hivyo watatumia makombora mangapi ya third, e, kujaribu kutungua makombora ya Iran ni kitu ambacho hawa, hawana uwezo Naam, na huu ufundi wa kuweza kurusha kwa mamia makombora kwa wakati mmoja, mm. Ni utaalamu wa kipekee kabisa. Ni, ni kwa sababu Iran kama tunavyojua imetangaza kuwa eh, makombora yake hayako sehemu moja Iran, yamesambazwa kote nchini na ndio adui ameshindwa kuyapata, mm. na kama tulivyowahi kutangaza huko nyuma, Iran imejenga miji ya makombora iliyo makilomita Amerika, chini, chini. ya ardhi. Kwa hivyo makombora yako maeneo salama na yako maeneo mbalimbali ya Iran, kwa hivyo wanaamua kufiatua makombora kadhaa, makumi ya makombora na kuchanganya ule mfumo wa ulinzi wa anga, kwa sababu ule mfumo unaona makombora ni kama mishale na kuja makumi ya mishale. Kwa hivyo ukifiatua, pengine unaweza kutungua uh, kombora moja au makombora mawili au matatu kati ya makombora ishirini, hawa mengine kumi na matano yanatua. Ni kweli wanawe, wanatungua wakati mwingine hmm. masala ni masalan Iran ikifiatua makombora ku, kumi au ishirini wao wanatungua matano, lakini mengine yote yanatua. Ndiyo, ndiyo. Na ndio kwa sababu yanashindwa kukabiliana na uh, hili wimbi la makombora ya Iran. Wasikilizaji wa penzi, hebu hapa tusikie kidogo sauti za makombora wakati yanapopaa na kukata mawimbi angani. Naam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi maalumu ambacho tumekuandaliani na ni mfululizo wa vipindi maalum, hii ikiwa ni sehemu ya pili kuzungumzia majibu na Iran kuipiga Israel kutokana na mashambulizi ya kigaidi ya siku ya Ijumaa yaliyofanywa na Israel ndani ya ardhi ya Iran. Uh, tumezungumza vya kutosha kuhusiana na silaha ambazo Iran imekuwa ikizitumia hadi na makombora pamoja na droni. Katika upande wa droni hatujagusia kabisa, kwa sababu muda wetu mm, nao ni mdogo sana. Tuje tena katika haya masuala ya makombora. Wairani wamefanikiwa kwa mara ya kwanza katika dunia kutungua ndege ya kisasa kabisa ya na. F thelathini na tano mm, ambayo nchi zote za Magharibi zinajigamba sana kwamba haikamatiki. Wametumia kombora gani? Naam, uh, kwanza kabisa, uh, napenda kukumbusha kuwa uh, Iran hii si mara ya kwanza Iran kutungua ndege ya Marekani taban, hii f 35 au f 35 ya kwanza. Tunakumbuka uh, kuna Iran imewahi kutungua ile ndege isiyo na rubani kubwa sana ya Marekani inaitwa global hawk. Naam, naam katika uh, maji ya bahari ya, a ya, huba ya Uajemi ya na pia kuna hizi RQ 170 Sentinel Sentinel eh, zimewahi kutunguliwa na, na, na, na, na vikosi vya ulinzi wa anga vya Iran. Kwa hivyo hii nukta pekee yake inaonyesha kuwa mfumo wa ulinzi wa anga wa Irani una uwezo mkubwa sana kwa sababu wakati ule hakuna nchi iliwahi, na ile ilikuwa inamilikiwa na Marekani, ile Global Hawk ina, inatembea masafa makubwa sana juu, masafa ma, makubwa juu, na wanasema ndio mara ya kwanza wakati ule ndio ilikuwa mara ya kwanza e, nchi kutungua ndege ya Marekani tokea vita vya pili vya dunia. Kwa hivyo katika vita hivi hivi sasa e, hii ndege ya F-35 au F-35 kama ulivyotangulia kusema ni ndege ambayo Wamarekani wamekuwa wakijigamba kuwa ndio ndege bora zaidi ambayo ina uwezo wa kukwepa reda za adui na haiwezi kuonekana katika reda, ni ya kizazi cha tano, yaani wanajigamba kuwa hakuna ndege kama hii duniani hivi sasa. Lakini e, katika kipindi cha uh, masaa karibu arobaini na manane hivi, vikosi vya ulinzi wa anga vya Iran vimeweza kushangaza dunia nzima na kutungua hii ndege ya kivita aina ya F35 ambayo inatumiwa na utawala wa, wa Israel tena ndege tatu, tena, tena ndege tatu. Ala, alafu wajue hizi ndege Wamarekani hawampi ha, mtu yoyote. Nafikiri ni, ni sehemu chache tu duniani ambazo zinatumia hii, pengine itakuwa ni hao Waisrael na pengine nchi nyingine mbili au tatu. Kwa hivyo ni ndege ambao Marekani wenyewe wanaamini kuwa ni katika vifaa vyake bora vya kijeshi na, jeshi la uh, Iran uh, limetangaza kuwa uh, limetungua hii ndege ya F35 kwa kutumia mfumo wa uh, kujihami wa Bavar 373. Bavar ni neno la Kifarsi ambalo linamaanisha kujiamini, kujiamini. Eh, kwa hivyo huu, eh, ni mfumo wa masafa marefu ambao unaweza kutungua ndege zilizo mbali sana namna na, nilisikia kwamba walifyatua kombora moja tu na moja si, kwa sababu uh, huu mfumo lazima uwe na ustadi wa hali ya juu, kwa sababu ndege hii ya F35 uh, inaenda kwa kasi kubwa, kwa hivyo inabidi uweze kufanya mahesabu kwa ukifyatua hili kombora wakati na karibia uh, eneo ambalo itafika ndio itatunguliwa na hili kombora, na kwa sababu makombora yenyewe pia kama tunavyojua ni makombora uh, ambayo ni ghali na wanaosimamia uh, huu mfumo ni watu wenye ujuzi mkubwa sana, wenye ujuzi bora uh, zaidi hapa nchini. Kwa hivyo waliweza kutungua ndege hii na huu mfumo wa Bavar eh, eh, eh, mia tatu sabini na tatu eh, unasemekana huo ndio mfumo bora zaidi wa ulinzi wa anga uh, ambao unaweza kutungua ndege ambazo zina, zinaruka mamia ya kilomita huko katika anga za mbali za juu eh, anga za mbali na, ni mfumo ambao wanasema kuwa e, ukihisi kuwa ndege ya adui, kwa sababu hizi ndege za F33 zinakuja kwa kasi kubwa. Huu mfumo wa Bavar, hata ikiwa kwa mfano e, watu ambao wanausimamia watakuwa hawana, wakipata tu ile signal kuwa hii ndege ya F35 imeingia nchini, una uwezo wa haraka wa kuanza kufanya kazi na kujitayarisha na, na kufuatilia e, hii ndege ya F35 na si ndege ya F-35 kwa sababu Marekani wana ndege nyingine ambayo inajulikana kama F-22, ambayo pia ina uwezo mkubwa. Kwa hivyo, eh, hili ni pigo kubwa, kwa sababu kutu, ku, kuweza kuangusha F-35 si tu kuwa unaiona ndege ikija, lakini lazima uwe na zile wanasema kodi zake zile za siri mm -hmm. Na hakuna mtu anayejua ni vipi jeshi la Iran limeweza kupata zile kodi za siri ambazo zinatumiwa na hii e, ndege F35 na ilipoingia katika anga za Iran, waliweza kuigundua mara moja na a, kuitungua, na hata taarifa zinasema sasa hivi e, kutokana na fedheha ambao wamepata wa Marekani na kwa kuhofia kuwa e, ndege hii itatunguliwa na pengine bei yake kushuka, hawazitumii tena sasa hivi a, katika awamu hii ya pili ya vita vyao dhidi ya Iran kwa hivyo na a, huu mfumo wa Bavaria mia tatu sabini na tatu, kati ya mifumo mingine. Iran ina mifumo mingine kama vile Sayad na Hordad. Huu mfumo wa Hordad ndio ulitumika kutungua ile drone ya Amerikani ya Marekani ya Global Hawk. Kwa hivyo na mifumo mingine mingi, kwa mfano watu walitegemea pengine inchi kama Iran ingekuwa inatumia mifumo ya Urusi uh, au Rasia au China kama walivyofanya Wapakistani juzi katika vita vyao na, na India, la India. Lakini hii mifumo ambayo Iran imetumia imejitengenezea yenyewe kwa sababu ilikuwa imewekewa vikwazo naam, kwa ubunifu wa wataalamu. Kwa hivyo wana uwezo wa kuunda mifumo mingi bila kuogopa kuwa uh, wataagiza wakose ku, kupatiwa. Kwa hivyo ni mfumo ambao umewaingiza kiwewe wa Magharibi, na wanajaribu kuficha hii habari ya kutunguliwa F thelathini na tano. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndo tunatamatisha kipindi hiki cha pili cha mfululizo huu maalumu wa vipindi vinavyohusiana na majibu ya Iran kutokana na kushambuliwa na utawala wa kizayuni wa Israeli siku ya Ijumaa, na tumeona kwamba Iran ina uwezo mkubwa sana. Huu ni uwezo wa makombora tu, hatujapata nafasi kabisa kuzungumzia drone na ndege zisizo na rubani na kadhalika. Studioni alikuwa mwenzangu Mbaraka Hini ambaye ni mtaalamu wa silaha kama hizi na bila shaka tutakuwa naye katika siku za usoni kuweza kuchambua zaidi na kudadavua zaidi masuala kama haya. Mimi ni Ahmed Rashid, nakutakia ni kila la heri. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu wa asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. ikiwa leo ni Jumatatu, 30 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano, mpenzi msikilizaji, dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nyumbani Tanzania, ambako matoleo yote ya magazeti ya nchi hiyo yameipa kipaumbele habari ya ajali mbaya iliyoua watu wasiopungua 38. Nikiangazia ukurasa wa mbele Unipashe, nakutana na habari hizi zisemazo: simulizi alivyomwokoa mwanawe ajali ya Same; mama Samia toa pole awataka madereva kuzingatia sheria za barabarani; familia yapoteza watu kumi; sekta ya mawasiliano kuchochea maendeleo ya jamii miaka minne iliyopita. Tanzania, TAMWA yapata mwenyekiti mpya. Shebe awaasa wanahabari uchaguzi. Mahakama ya tupa pingamizi dhidi ya ponda mashehe. Kesi kukabidhi mali Bakwata. Tanzania yaandika historia yenye kuwa tuzo ishirini na saba za utalii duniani. Na makada CCM wamiminika, Gwajima atinga na wafuasi ishirini Nalishika Mwananchi na habari zilizotawala katika ukurasa wake wa mbele zinasema: msiba wa taifa, ajali ya ua 38 Same, abiria wateketea kwa moto, wengine hawatambuliki. Rais Samia atuma salamu za pole, mimba za utotoni za pungua kusini, vigogo ACT kuanza kazi na operesheni Majimaji na kivumbi majimboni. Matiko makamba wa mfuata Bulaya. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Rais Samia ataka umakini barabarani, atoa pole vifo 38 Same, wengine sita wafa Sumbawanga, DNA kutambua miili ya waliokufa Jaji mkuu mstaafu Juma sasa kuongoza YUDOM. Maonyesho Sabasaba kidijitali. Samia kuyafungua Julai saba. Na CCM kwa changamka uchukuaji fomu. Matiko wa Chadema, Shilole, Babalevo, Maige, Mwijaku wajitosa. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na gazeti la Star, na miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti hili ni safari ya rais William Ruto nchini Hispania na mazungumzo yake na waziri mkuu wa Ukraine. Star linadokeza kwa kuandika, Ruto na waziri mkuu wa Ukraine wafanya mazungumzo kuhusu elimu, usalama wa chakula pamoja na biashara. Rais Ruto yupo nchini Hispania kwa minajili ya kushiriki katika kongamano la nne la kimataifa kuhusu ufadhili wa maendeleo. Standard linaandika muungano wa walimu KUPET umesitisha ilani ya mgomo iliyotolewa mwezi uliopita baada ya tume ya kuajiri walimu TSC kuitisha mazungumzo Jumatano wiki hii. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema Njaa yatua katika jeshi kuanzia kesho. Sasa wanajeshi kulipia chakula, serikali ikifuta mlo wa bure kuanzia Julai mosi. Na radikali ya Gen Z, mtindo wa siasa za kizazi cha wakongwe kama Ruto, Raila, Uhuru, Kalonzo na Rigathi wapanguliwa naitimishia nchini Uganda, nikianza na daily Monitor ambalo limeakisi kwa mapana na marefu azma ya rais Museveni ya kutetea kiti cha urais katika uchaguzi ujao Januari mwakani. Limeandika rais Yoweri Museveni siku ya Jumamosi aliahidi kutokomeza ufisadi, ikiwa ni ajenda yake kuu baada ya kuchukua fomu ya kuwania uteuzi chamani katika juhudi za kujaribu kubakia ikulu ya Entebbe baadhi ya habari zingine zinazoonekana katika kurasa za Daily Monitor zinasema 21 wakamatwa baada ya kuwalemaza kuwaibia watu katika mitaa ya Kampala. Mahakama ya Kamuli yarejesha zaidi ya shilingi milioni 90 kwa washtakiwa na kufuta kesi mia moja na sita na zaidi ya hati elfu moja na mia moja za ardhi za tolewa katika chuo kikube huku serikali ikichukua hatua ya kumaliza mizozo ya ardhi. Na ligeukia New Vision, ambalo kama ilivyo akthari ya matoleo leo magazeti ya Uganda, nalo limeguswa na habari ya Rais Museveni kuchukua fomu wa kuwania uteuzi wa chama chake tawala cha NRM kwa ajili ya kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi ujao wa rais. Habari nyingine inasema miili ya waganda wawili walioaga dunia katika ajali ya moto nchini Kuwait yarejeshwa nyumbani. Hii ni redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. penzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran na tunaendelea na mazungumzo yetu na Amir Ibrahim Rutajengwa kuhusiana na matukio ya hivi karibuni hapa nchini Iran. Wakala wa kimataifa umethibitisha katika ripoti zake kadhaa kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia hata baada ya mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran na baada ya wachambuzi wengi na hata wataalamu wa mambo kumshambulia moja kwa moja Grosi, mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia, kwamba yeye ni miongoni mwa sababu za kwanza mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran, alijitokeza hadharani majuzi baada ya Israel kuishambulia Iran kwamba hatuna ushahidi wa aina yoyote unaothibitisha kwamba Iran imekengeuka au inaelekea kutengeneza silaha ya nyuklia. Si hayo tu Vyombo vya usalama vya Marekani vimeripoti moja kwa moja baada ya mashambulizi ya Israel kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Pamoja na hiyo, Trump amevikadhibisha hata vyombo vyake vya usalama, amekataa kutii vyombo vya usalama vya Marekani ambavyo vimethibitisha kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha. Hata taarifa zote za kijasusi iwe ni CIA au FBI, zote zote zimetangaza zime, zime wazi wazi kwamba hatuna, hatuna ripoti wala ushahidi wowote wa unathibitisha kwamba Iran inaelekea kutengeneza silaha za nyuklia. Pamoja na hayo, amechukua uamuzi kinyume na ripoti ambazo anapaswa kuzitegemea. Sasa kinachobaki ni kwamba ni yeye ndo, kindo, yani ndo kila kitu. Yeye ndo rais ambaye haamini hata vyombo vyake vya usalama, amepelekewa ripoti. Hivi sasa ndani ya Marekani kuna an, ana tatizo kubwa la kisheria kwa sababu Kawaida rais, unatakiwa ripoti zile ambazo unazopatiwa uziheshimu kwa sababu ni, yeye amezikengea, ni vyombo rasmi ambavyo nchi inapanga bajeti inafanya nguvu kubwa kwa ajili kwa, kwa, kwa ya kudhamini una bajeti yao mlolongo wa utendaji wanapokuletea ripoti rasmi kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha una za nyuklia, ukaamua kuingia kwenye vita nahivyo na, au kwa uchache kuunga mkono mashambulizi ya Israel dhidi ya nchi ambayo ulikuwa umekaa nayo kwenye meza ya mazungumzo kuhusu swala hilo hilo la nyuklia. Inaonekana kwamba ni ajenda nyingine tena, na hili ndilo linalofanya Wamarekani wakiwemo maseneta wa Marekani wakubwa kama Sanders, mm, Bernie Sanders, amesema waziwazi kwamba hiki kilichofanywa na Marekani ni, ni huduma si, dhidi, si, si kwa Israel peke yake bali hasa ni huduma kwa Netanyahu ambaye Ha amekalia kuti, kutikavu na hasa kuzingatia mgogoro ambayo ipo ndani iko ndan n maandamano masuala ya mateka na wanaoshikiliwa uh, Mg mgogoro wa Gaza ambao sasa hivi unaenda kwenye mw mwaka wake wa pili. Uh, inakuwa vipi kwa rais wa nchi asisikilize uh, ripoti za vyombo vya habari, vyombo vya usalama na akaamua, uh, kuunga mkono utawala ambao umekwama na una una viongozi wake wanasakwa kimataifa kwa sababu ya mauaji ya kimbari ya, e, e, ya, ya, ya Gaza. Kuna kesi kadhaa zimefunguliwa kwenye mahakama ya kimataifa hivi sasa, kwa uchache ni yani, e, nchi yoyote nchi yoyote ile inayo, ni kwamba ujiulize kwamba utasimama na nani sasa hivi, utasimama na mtu ambaye mahakama za kimataifa ana mafaili chungu nzima zimetoa waranti wa kukamatwa kwake, yani hapa kusema kweli najitokeza alama kubwa sana ya kuuliza kuhuli. Ya yes, kwa sorry. Mtu yeyote yule mwenye fikra tu kwamba huyu ni kiongozi ambaye anasakwa na vyombo vya kimataifa, mahakama za Umoja wa Mataifa zimethibitisha kwamba ametenda jinai, ametenda jinai, na kinachofanyika ni mauaji ya kimbari na huyu na mtu anatakiwa akamatwe, anatakiwa akamatwe. Sasa zinatokea nchi za Ulaya zinamkingia, zinamkingia kifua, kifua, zinakuwa pamoja naye na kuhalalisha mashambulizi yake kama haya. Hapo hapo tusisahau kwamba tunakumbuka ma, ma, ma vita vya Marekani na Uingereza dhidi ya Iraki vilianza hivi hivi kwa uchochezi wa huyu huyu Netanyahu. Okay, alisimama kwenye baraza la usalama akatangaza kwamba Iraki ina silaha za nyuklia. Marekani kafuatilia kibubusa, wakaingia kwenye matoke vita. Matokeo yake wa Umoja wa Mataifa umekuja kuthibitisha si silaha, kiniwe, si kwamba minu. Hakuna silaha na ma, watu mamilioni ya watu wamekufa, watu wamekuwa wakimbizi. Hii leo ndani ya Iraki kwenyewe ripoti zinaonyesha watoto wanazaliwa wakiwa na, na, na, na, na, na upungufu wa, wa maungo kwa sababu ya, kwa sababu ya silaha za, za, zenye uranium iliyohafifishwa zilizotumika katika hmm, mauaji ya, ya watu nchini Iraq. Ni huyu huyu kiongozi ambaye leo hmm, uh, Trump na nchi za magharibi zinasimama nyuma yake na kuweza shukran sana. Msafara wa Imamu Husein alayhi ssalam ulikuwa ukisonga mbele kuelekea Karbala. Katika kimya kizito cha jangwani, sauti za kengele za ngamia wa msafara wa imamu zilikuwa zikisikika kutoka mbali. Ghafla, sauti ya Allahu akbar ya mmoja kati ya watu wa msafara huo ilivunja kimya kizito. Imamu, ninashuhudia shamba la mitende ambalo sikuwahi kuliona mahala hapa huko nyuma. Watu kadhaa wa msafara huo waligeuka na kutazama kwa mshangao, huku wakisema, weusi huo unaouona sio shamba la mitende, hawa ni askari wapanda farasi walioshikilia mikuki mikononi mwao. Wapanda farasi hao walisogea karibu zaidi kadiri msafara wa imamu ulivyokuwa ukisonga mbele. Kamanda wa kundi hilo la watu wenye mishale na mikuki alikuwa akilalamikia kiu cha askari wake, aliomba maji kwa ajili yao. Imamu Husein alaihi ssalam alielewa vyema kwamba hao walikuwa askari wa adui. Hata hivyo, kutokana na tabia na maadili yake ya Kiislamu aliamuru watu wote wa msafara huo wa adui wapewe maji ya kunywa, hata farasi wao. Kisha alimuuliza kamanda wao, wewe ni nani? mimi ni Hur bin Yazid al-Riyahi. Imamu aliuliza tena, uko na sisi au udhidi yetu? Sisi, Hur alijibu Nimekuja kuzuia msafara wako. Imamu Husein alaihi salamu alitazama nyuso za watu wa kundi hilo la jeshi la Yazid, kisha akauliza, siyo nyinyi mlioniandikia maelfu ya barua mkinialika kuja katika mji wenu? Wakati huu sahaba mmoja wa imamu aliadhini na kuwaita watu kwa ajili ya swala. Majeshi yote mawili yalikusanyika nyuma ya imamu Husein alayhi salam na kutekeleza ibada ya swala. Kisha imamu aliamuru msafara uendelee na safari. Hata hivyo Hur alizuia msafara wa imamu kusonga mbele. Imamu Husein alimuuliza, ewe Hur, unakitaka nini kutoka kwetu? Alisema, nimetakiwa kuzuia msafara wako. Imamu alitoa hotuba na kukamilisha hoja kwa wahadhirina. Alisema katika sehemu moja ya hotuba hiyo, enyi watu Ghamu na majuto ya washukie nyinyi, ambao mmetuita katika mji wenu, kisha mnashika panga kutupiga vita. Kamwe hatutasalimu amri na kukubali kudhalilishwa. Mwenyezi Mungu, mtume wake, na waumini wametukataza kufanya hivyo. Tuko tayari kufa kwa heshima na iza kuliko kufuata watu hawa waovu. Hur aliendelea kufuata msafara wa imamu kama kivuli cha mtu kinavyomfuata mwenye nacho. Hata hivyo, alionekana kuathirika mno na maneno ya imamu ambayo yalizusha tufani kubwa katika roho yake. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe nne Mfungu wa Nne Muharam mwaka 1446 Hijiria sawa na tarehe 30 Juni mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita, Ubaidullah bin Ziyad, mtawala dhalimu na fasiki wa mji wa Kufa nchini Iraq, alitoa hotuba kali katika msikiti wa mji huo. Katika hotuba hiyo, Ibni Ziyad alitoa vitisho vikali dhidi ya wafuasi wa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali alayhim assalam akiwataka wasimsaidie mtukufu huyo katika ardhi ya Karbala na kwamba atamuua mtu yeyote ambaye ataasi amri hiyo, kwa kutumia fatwa ya hila iliyotolewa na Shuraih al Qadhi ya kuhalalisha damu ya Imamu Husein. Ibni Ziyad alifunga njia zote za kuingia na kutoka mji wa Kufa na akawahonga kwa fedha wakazi wa mji huo kwa ajili ya kwenda kupambana na mjukuu wa mtume wetu Muhammad katika jangwa la Karbala. Tukio lililomalizika kwa kuwa washahidi Imamu Husein alaihi ssalam, na watu wa familia ya Mtume. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, Zaire ya zamani, ilijitangazia uhuru na Joseph Kasavubu akawa rais wa nchi hiyo, na wakati huo huo Patrice Lumumba akachukua wadhifa wa waziri mkuu. Kongo ilikoloniwa na nchi ya Ubelgiji. Mapambano ya kudai uhuru yaliyoongozwa na Patrice Lumumba yalishika kasi katika miaka ya mwisho ya kumalizika kwa vita vya pili vya dunia na kupelekea nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Hata hivyo, baada ya Kongo kupata uhuru, zilianza harakati nyingi za uasi zilizokuwa zikiungwa mkono na wakoloni wa Ubelgiji wa katika upande mwingine, kulishadidi mapigano kati ya Lumumba na Musa Chumbe, kiongozi aliyekuwa akiungwa mkono na serikali ya kikoloni ya Ubelgiji. Hatimaye mwaka 1965 Jenerali Mobutu Sese Seko aliyeungwa mkono na Marekani alifanya mapinduzi ya kijeshi na kutoa madaraka ya nchi hiyo, ambapo baadaye alianza kuwakandamiza wananchi masikini wa Kongo. Miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo, jenerali Omar Hassan Al Bashir wa Sudan aliongoza mapinduzi ya kijeshi na kuuangusha utawala wa Sadik Al Mahdi bila ya umwagaji wa damu. Utawala huo ulikuwa ukikabiliwa na matatizo mbalimbali ya ndani ya nchi. Baada ya mapinduzi hayo, Omar Al Bashir kwa kushirikiana na Hassan Al Turabi alianzisha chama cha Kongres ya Kitaifa na akawa mwenyekiti wa chama hicho na rais wa nchi. Baada ya Albashir kutoa urais, alijitahidi kujitenga na siasa za Marekani, hatua ambayo ilipelekea serikali ya Washington kuichukia Khartum na kuchukua hatua za kiuadui dhidi ya serikali ya Sudani na katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita mfumo wa utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini ulihitimishwa. Kuanzia mwaka 1948 wazungu walio wachache huko Afrika Kusini walianza kutekeleza siasa za ubaguzi dhidi ya wazalendo weusi. Kwa mujibu wa siasa hizo, wazungu waliokuwa wakiunda asilimia 20 tu ya wakazi wa Afrika Kusini walihesabiwa kuwa jamii bora zaidi na iliyokuwa na nafasi muhimu katika uendeshaji wa masuala ya nchi. Sheria za kibaguzi kama vile kupiga marufuku watu weusi kuoana na watu weupe na vilevile vile kushiriki katika harakati za kisiasa ni baadhi tu ya sheria za kibaguzi zilizotekelezwa na makaburu wa Afrika Kusini. Siasa hizo ziliwakasirisha mno walimwengu na nchi nyingi duniani zikakata uhusiano na utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Mkuu wa majeshi ya ulinzi wa Iran meja jenerali Abdurahim Musawi ameonyesha wasiwasi mkubwa kuhusu dhamira ya Israel kutekeleza usitishaji wa mapigano upande mmoja uliotangazwa na Marekani, na akaonya kuwa Iran iko tayari kujibu kwa nguvu kubwa iwapo utawala huo utarejea uchokozi wake. Spika wa Bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Muhammad Bakir Kalibof milaani vikali lugha za matusi za rais wa Marekani dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, na ajali mbaya ya barabarani ya yaua watu 38 nchini eh, Tanzania, baada ya mabasi mawili kugongana na kuwaka moto. Muhtasari huwa habari za dunia. Upenzi wa usikilizaji ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bindera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema na Jumatatu iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini.