Watangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. L alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya Hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jue ni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, ikiwa leo ni Jumapili e, tarehe e, tatu mfunguo 4 Muharam mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 29 Juni mwaka 2025 miladia. Mchana huu wapenzi wa usikilizaji, nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi kadhaa maalum pamoja na makala ya Leo katika historia Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepetu email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti so Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga na tu kama vilevile vile, kama tunavyosikika pia katika king'amuzi cha Azam. Muda si punde tukuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Ni Redio Teherani na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani asema matakwa ya Irani ya haki na uadilifu hayatafifia. Shekh Naimu Kasim, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, asema mukawama ni njia ya ushindi, unapatikana katika medani ya vita au kwa kuua washahidi. Na maandamano ya ulowezi wa kizayuni ya kutaka kusitishwa mapigano na kubadilishana mateka na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema matakwa ya Iran ya ukweli na uadilifu hayatafifia, kwa sababu jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu hazitapitwa na wakati. Ismail Bakai amesema hayo kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa 38 wa shambulio la kemikali la utawala wa Sadam wa Iraqi dhidi e, ya mji wa Sardasht wa hapa nchini Iran. Bakai ameandika kwenye akaunti yake ya X kwamba Leo ni kumbukumbu kumbu ya miaka 38 ya shambulio la silaha za kemikali la Sadamu huko Sardasht, kaskazini magharibi mwa Iran. Hii haikuwa mara ya kwanza kwa dikteta huyo Iraqi kutumia silaha za kemikali katika vita vyake vya uvamizi dhidi ya Iran. Aidha, Bakai ameendelea kusema, katika kipindi cha miaka minane ya vita vya kulazimishwa Jeshi la Sadamu liliwashambulia mara kwa mara wanajeshi na raia wa Iran kwa kutumia silaha za kemikali bila kuhojiwa na kuadhibiwa na jamii ya kimataifa. Miaka 38 baada ya tukio hilo, Wairani bado wanadai ufafanuzi wa ukweli, uadilifu na utekelezwaji wa haki na uadilifu kwa wale walioupa utawala wa Sadamu silaha za kemikali. Utawala wa Bathi wa Iraqi Juni 28 mwaka elfu moja mia tisa na themanini na saba iliyosadifiana na Jumamosi ya jana ulitumia mabomu ya kemikali kushambulia maeneo manne ya kaunti ya Saradasht katika mkoa wa Azerbaijan magharibi unaopatikana kaskazini magharibi mwa nchi. Raia 119 wa eneo hilo waliuawa shahidi na wengine zaidi ya elfu nane walidhurika kwa gesi ya sumu na kupata maradhi mbalimbali. Zaidi ya wasomi, wanazuoni na wanafikira wa Kisuni warani elfu moja na mia tatu wamesisitiza katika taarifa yao kwa viongozi na vijana wa nchi za Kiislamu kwamba mukawama na kusimama kidete sambamba na kuwapinga makafiri wanaopiga vita Uislamu na kuunga mkono kambi ya Kiislamu kwa sasa ni wajibu wa kidini na wajibu wa kimwenyezi Mungu. Kufuatia matukio ya hivi karibuni katika eneo na ushindi wa jamhuri ya kiislamu Iran katika kukabiliana na vitisho vya moja kwa moja vya utawala wa kizayuni, wanafikra na wanazuoni zaidi ya elfu moja mia tatu wa kisuni wa Iran wametoa taarifa na kusisitiza juu ya ulazima wa kuwepo makabiliano ya kila upande na utawala unaokalia kwa mabavu Beitul Muqadas na waungaji mkono wake wa Magharibi. Imeelezwa katika taarifa hiyo kwamba utawala khabithi wa kizayuni ambao mbegu yake ya haramu iliundwa kwa ghasia na kwa kuzingatia sera mbovu za Uingereza na Marekani ni donda la saratani katika mwili wa nchi za Kiislamu. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imezitaja jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya wanawake na watoto wa Kipalestina. Operesheni ya tarehe 7 Oktoba ya kimbunga cha al Aqsa kuwa ni hamasa ya kipekee na kianzio cha kudhoofika utawala wa kijeshi na kiuchumi wa kizayuni. Waandishi wa taarifa hiyo wameichukulia hatua ya utawala wa kizayuni na Marekani katika kuzilenga nchi za kiislamu na kuwaua shahidi watu mashuhuri na shakhsi ya muhimu kama shahidi Sayyid Hasan Nasrullah, shahidi Sayyid Hashim Safiuddin, shahidi Ismail Hania na shahidi Yahya Sinwari kuwa ni mfano wazi wa wadui dhidi ya kambi ya mukawama. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maelfu ya wanaharakati wanaopinga vita na watu wa matabaka tofauti nchini Australia, kumradhi, nchini Austria, walifanya maandamano Jumamosi ya jana Juni 28 katika mitaa ya kati ya Vienna kuelezea mshikamano wao na Iran mkabala wa mashambulizi ya Marekani na Israel. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba picha za wahanga wa mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya Iran wametoa mwito wa kukomeshwa mara moja vitendo vya kichokozi vya utawala wa Kizayuni. Kadhalika, kundi la wanaharakati wa Kiyahudi wenye chuki dhidi ya Uzayuni walishiriki katika maandamano hayo na kusisitiza kuwa jinai za Israel hazina uhusiano wowote na dini ya Kiyahudi. Washiriki wa maandamano hayo ya kuunga mkono Iran na kulaani uchokozi wa Israel wameitaka jamii ya kimataifa kutonyamazia kimya suala la kukabiliana na uchokozi huo. Wiki iliyopita maandamano kama haya yalifanyika mjini Viena na miji mingine kadhaa ya Ulaya, ambapo waandamanaji walikosoa unduma kuilo wa madola magharibi. Ikumbukwe kuwa Ijumaa ya tarehe 13 Juni, utawala haramu wa Israel ulianzisha uchokozi kwa kufanya mashambulio dhidi ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kupelekea kuuawa shahidi maafisa kadhaa wa kijeshi wa ngazi za juu na raia wa kawaida. Baada ya uchokozi huo, Iran ilianzisha operesheni ya Ahadi ya Kweli ya kijeshi ya nambari tatu na kutoa majibu makali dhidi ya utawala haramu wa Israel kwa kuvurumisha makombora yaliyosababisha mauaji na uharibifu mkubwa dhidi ya miji ya Tel Avivu na Haifa na miji mingine na kulazimisha utawala huo ukubali usitishaji vita. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa njia ya mukawama ni njia ya ushindi, iwe ushindi huo unapatikana ardhini katika medani ya vita au kwa kuua washahidi. Sheikh Naim Kasimu ameeleza kuwa kusimama kidete katika ukweli hakuishi tu kwa wanaume na vijana pekee, bali pia kunajumuisha wanawake na watoto Kiongozi huyo angazi ya juu wa Hizbullah amesema hayo katika hotuba yake katika usiku wa tatu wa majilisi ya Ashura katika kitongoji cha kusini mwa Beirut. Aidha amesema tunaposhinda, tunakuwa washindi na tunapouawa washahidi, tunakuwa washindi pia, na akaongeza kuwa swali la kimsingi ni je, unapigania haki au la? Unaridhika na kudhalilishwa au la. Katibu mkuu wa Hizbullah aidha amesema Hizbullah ilizindua kauli mbiu tuko katika agano, kufuatia, kufuata nyayo za shahidi kiongozi bwana wetu na mashahidi wengine, akisisitiza kwamba kuendelea kwenye njia hii kunamaanisha utayari wa kudumu hata kama uwezo ni mdogo. Aidha amedokeza kuwa adui anaweza kuwa na ubora wa kimaada, lakini ushindi wa kweli uko mikononi mwa Mwenyezi Mungu na sharti la kuandaa vifaa na utangulizi sahihi, akisisitiza kwamba muumini anaungwa mkono na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kulipiza kisasi na kupata ushindi. Na walowezi wa Kizayuni wamefanya maandamano na kukusanyika mbele ya makazi ya baadhi ya maafisa wa utawala huo ghasibu wakitaka kutiwa saini makubaliano ya kubadilishana mateka na kusitishwa mapigano ili kuwarejesha mateka wa utawala huo katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha Sharuk, vyombo vya habari vya Kibrania vimeripoti kuwa waandamanaji hao wa Kizayuni walifanya maandamano mbele ya makazi ya baadhi ya maafisa wa utawala wa Kizayuni, akiwemo rais wake Isaac Herzog na Yoav Kisch, waziri wa elimu na wa utawala huo ghasibu, na kutoa mwito wa kutiwa saini makubaliano kubadilishana mateka. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, familia za wafungwa hao wa kizayuni ziliitisha maandamano makubwa mjini Beitul Mukaddas, yaani Jerusalem na Tel Aviv. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu uliokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nama mpenzi msikilizaji, hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Ufoto sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu na kichwa cha maneno ya kisemacho, je, Iran ilipata mafanikio gani ya kimkakati katika vita vya siku kumi na mbili? Licha ya vita vya siku kumi na mbili kati ya utawala wa kizayuni na Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kusababisha hasara kubwa ya kimaada na isiyo ya kimaada, lakini pia vimekuwa na mafanikio ya kistratejia kwa Iran. Mafanikio moja ya mafanikio muhimu ni kwamba licha ya kipigo kikali cha awali Iran iliweza kuamka na kujizatiti haraka kwa kadiri kwamba ilifanikiwa kutoa mapigo mazito kwa utawala vamizi wa Israel. Mafanikio mengine muhimu ni kufunguliwa anga ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni kwa ajili ya kuruhusu makombora mazito ya Irani ya penye na kufanya uharibifu mkubwa dhidi ya taasisi za kijasusi na kijeshi za utawala wa Tel Aviv licha ya kuwekwa matabaka kadhaa ya mifumo ya ulinzi wa anga. Kwa hakika, ingawa mfumo wa ulinzi wa anga wa Irani ulikuwa dhaifu wakati huo kutokana na vitendo vya uharibifu na usaliti uliofanywa na majasusi wa Mossad kwa ushirikiano wa wasaliti na vibaraka wa ndani ya Iran. Lakini pia mfumo wa ulinzi wa anga wa utawala wa kizayuni ulikuwa tarini zaidi, licha ya mifumo yake ya hali ya juu na uungaji mkono wa moja kwa moja kutoka Marekani na nchi nyingine za Ulaya. Haya ni mafanikio muhimu yaliyoonyesha kuwa madai kwamba jeshi la kizayuni haliwezi kushindwa ni uongo mtupu na ni matokeo ya simulizi za vyombo vya habari vya magharibi. Mafanikio haya ni muhimu sana kwa sababu kabla ya vita hivyo, propaganda na uvumi mkubwa ulikuwa umeenezwa kote duniani na wapinzani wa ndani na maadui wa kigeni kuhusu uwezo mdogo wa kijeshi wa Iran. Lakini katika vita hivyo vya siku 12 ilidhihirika wazi kuwa uwezo wa makombora wa Iran ulikuwa mkubwa na kuwashtua maadui. Mafanikio ya tatu muhimu ni kuwa Iran imeuthibitishia ulimwengu uwezo wake usiopingika katika uga makombora katika operesheni zake za kijeshi. Onyesho hilo la uwezo wa makombora limethibitisha kuwa nguvu kuu ya kijeshi katika eneo la Asia Magharibi ni Iran, kwa sababu imefanikiwa kujilinda na wakati huo huo kuuadhibu utawala wa kizayuni uliojizatiti kwa silaha za kisasa kwa msaada wa nchi za magharibi bila kutegemea usaidizi wa nchi yoyote ya kigeni. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni katika dakika chache za kipindi chetu cha leo, kipindi maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za kukumbuka harakati ya mapambano ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alayhi salam. Harakati ya mapambano ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib hapo mwaka 61 Hijiria, dhidi ya dhulma na ufisadi wa Bani Umaya, ilijaa hamasa, kujitolea na kusabilia kila kitu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, haki na uadilifu, na kwa sababu hiyo imegusa sana nyoyo za Waislamu na hata wapenda haki na kweli wasio Waislamu na kuzusha vuguvugu vugu na hamasa ya aina yake ndani ya nafsi za wapenzi wa mtukufu huyo. Hali hii ndiyo iliyoashiriwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam pale aliposema, kuuliwa shahidi kwa Hussein kutazusha moto ndani ya nyoyo za waumini ambao kamwe hautazimika. Utabiri huo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam ambao ulitolewa kabla ya mjukuu wake huyo kuuliwa shahidi unaendelea kuonekana wazi wazi katika vipindi vyote vya historia na katika muda wa zaidi ya miaka elfu moja na mia nne iliyopita, na harakati ya mamilioni ya Waislamu kutembea kwa miguu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia wakielekea katika kaburi na haram ya Imamu Hussein alayhi ssalam inayofikia kileleni tarehe 20 Safar ni kielelezo cha moto na vuguvugu vugu hilo lililotabiriwa na mtume wa Mwenyezi Mungu. Hapa inajitokeza swali kwamba, je, harakati ya mapambano ya Imam Hussein ilichochewa na hisia kali, jazba na mihemko, au harakati hiyo ya kupigania haki na uadilifu ilifanyika kwa msingi wa akili, mantiki na kutazama mbali? Kwa kawaida akili na mantiki huarifishwa kuwa ni wenzo na chombo cha kudhamini maslahi, hali bora na raha, na aina mbalimbali za ladha na anasa za kidunia. Aina hii ya akili, ijapokuwa ina faida wakati na mahali pake, lakini pia kuna uwezekano mkubwa kwa akili kama hii kupotoka na kuacha njia sahihi. Ni kwa kutumia akili ya aina hii ndiyo maana hii leo mwanadamu anatenda jinai za kutisha, anatengeneza silaha za maangamizi ya umati na kufanya mataifa mengine kuwa watumwa na makoloni yake. Akili inayokusudiwa na Uislamu ni ile inayokuwa katika mipaka ya thamani aali za maadili ya kibinadamu kwa ajili ya saada na ufanisi wa mwanadamu katika maisha yake ya kidunia na huko akhera. Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam anasema kuna aina mbili za akili: akili ya maadi, kwa maana ya akili ya kumkumbusha mtu akhera na marejeo ya mwanadamu baada ya mauti, na akili ya maisha, kwa maana ya akili inayomdhaminia mwanadamu maisha bora na ufanisi hapa duniani. Hivyo basi, akili na mantiki inayokusudiwa na Uislamu ni awamu ya juu zaidi na na kamili kuliko mahesabu ya ya ya kidunia na maslahi ya kimada ya mtu binafsi. Akili ya Uislamu ni ile inayowadhaminia wanadamu wote na si mtu binafsi, saada na ufanisi wa dunia na akhira. Baada ya utangulizi huo, inabainika kwamba hapana shaka msingi wa harakati ya mapambano ya Imamu Husein bin Ali alayhi assalam ulikuwa akili na mantiki ya kidini iliyopata ilhamu kutoka kwenye wahi na ufunuo na si kutokana na msukumo wa maslahi ya mtu binafsi na ya kidunia pekee. Mwanafalsafa mkubwa wa Kiirani Dkta Ghulam Husein Dinani anasema, kimsingi Imamu Husein bin Ali alayhi assalam alikuwa picha ya akili, bali alikuwa akili iliyokuwa ikitembea baina ya watu, mitume na mawalii wa Mungu, pia ni akili inayotembea Mwisho wa kunukuu. Harakati ya mapambano ya Imam Husein bin Ali alaihi ssalam iliambatana na mantiki, busara na akili tangu mwanzoni mwake. Mtukufu huyo alifuatilia kwa makini mienendo na matendo ya Muawiya bin Abi Sufyan na kuelewa kwamba mtawala huyo dhalimu alikuwa akipotosha mafundisho ya dini na kuweka jiwe la msingi la utawala wa mwanae Yazid bin Muawiya. Harakati hiyo ya Muawiya ilielekeza jamii ya Kiislamu katika maangamizi na upotofu mkubwa. Imam alishuhudia kwa macho kwamba katika kipindi cha nusu karne baada ya kuaga dunia babu yake mtukufu Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa salam, watu wengi katika jamii walikuwa wamekumbwa na ufisadi na mmomonyoko wa kiimani na kimaadili na haikubakia chochote katika Uislamu isipokuwa jina lake. Kuchukua madaraka kwa mtu fasiki fasidi na mwovu kama Yazidi bin Muawiya kilikuwa kielelezo cha hali mbaya na maafa makubwa yaliyokuwa yameupata umma wa Kiislamu na Waislamu wote. Katika mazingira kama hayo, akili na mantiki ya Kiislamu, na si akili ya kidunia, kimaslahi na kibinafsi, haijuzishi wala kuruhusu kunyamaza kimya, na hutanguliza mbele suala la kuokoa dini, maadili na thamani aali kuliko masilahi ya mtu binafsi. Hii ndiyo iliyokuwa mantiki na msingi wa harakati ya mapambano ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalama. Katika kipindi chote cha harakati yake Imam alikutana na watu waliokuwa wakifikiria masilahi yao ya kidunia pekee, na mapenzi na mafungamano yao makubwa na dunia hii ya kimaada viliwazuia kutambua mantiki ya mtukufu huyo na udharura wa kusimama na kupambana na dhuluma, kukomboa watu na kuhuisha tena mafundisho ya Uislamu. Si hayo tu, bali hata baadhi ya wapenzi wa mtukufu huyo walimnasihi kwa nia njema wakimtaka asielekee Karbala, na wengine walimuomba akubali utawala dhalimu wa Yazid bin Muawiya na kuokoa nafsi yake na familia yake. Dkt. Dinani anasema watu ambao hawakuwa pamoja na Imam Hussein katika mapambano ya Karbala, ama walikabiliana na kupigana naye na kimsingi walikuwa katika kundi potofu na batili, au walikuwa katika fikra na mahesabu ya maisha ya kidunia. Kwa mujibu wa akili na mantiki ya Uislamu, Imamu Husein alayhi salam alikutambua kumpa mkono wa utiifu na kumkubali mtawala fasiki na mwovu kama Yazidi bin Muawiya kuwa ni udhalili na fedheha kubwa ambayo ilikinzana na hadhi na nafasi yake. Kwa msingi huo, alisema waziwazi kwamba Inni la ara almauta illa saadatan walhayata maa ldhalimina illa barama, mauti kwangu mimi ni saada na ufanisi na kuishi na madhalimu ni masaibu na tabu. Baada ya kukataa kumpa Yazidi mkono wa utiifu na kutokana na mtazamo wake wa mbali, Imamu Husein alayhi salam aliamua kuelekea katika mji mtukufu wa Maka ambako alikaa kwa kipindi cha zaidi ya miezi minne akiwafafanulia Waislamu waliokuwa wakitokea maeneo mbalimbali ya dunia mipango ya harakati yake na kufichua maovu ya utawala wa Bani Umayya. Aliendelea kuzindua umma na kufichua maovu ya utawala huo kiasi kwamba Bani Umayya walipanga njama ya kutaka kumuua, ndipo alipoondoka katika mji huo na kuelekea Kufa nchini Iraq. Kutokana na wajibu wake wa Kiislamu Imam aliwataka Waislamu wajiunge na harakati hiyo ya marekebisho katika umma. Baadhi ya wa Waislamu walijiunga na mtukufu huyo lakini wengi miongoni mwao licha ya kukubaliana na mantiki na hoja za Imam Hussein lakini hawakujiunga na harakati ya mapambano kwa kutumia visingizio mbalimbali vilivyotokana mbali na mitazamo yao finyu iliyotegemea akili na mahesabu ya manufaa ya mtu binafsi na na maslahi ya kimada na kidunia. Imamu Hussein alihubiri akili na mantiki ya Uislamu hata katika medani ya Karbala, akiwaita maadui zake katika njia ya kheri na saada hapa duniani na huko akhera. Si hayo tu, bali hata kuuliwa shahidi kwa mtukufu huyo na wafuasi wake waaminifu hakukuwa na sura ya kirifani na kihamasa pekee, bali walihitari njia hiyo kwa akili timamu na maarifa kamili. Watukufu hawa walitambua vyema nafasi yao huko katika pepo ya Naima, na waliamini kwamba kumwagwa kwa damu zao kutakuwa sababu ya kuporomoka msingi wa utawala dhalimu wa Bani Umayya. Hakika Hussein bin Ali na maswahaba zake wema ni kigezo na ruwaza njema kwa wapigania uhuru na haki, si katika zama zao pekee, bali katika zama na nyakati zote. Katika upande mwingine kukamatwa mateka watu wa familia ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika mapambano ya siku ya Ashura kuligeuka na kuwa sababu ya kutangazwa malengo ya harakati ya Imamu Hussein na kufichua uovu na uozo wa utawala wa Yazidi bin Muawiya. Wanafikra na wasomi wamekuwa wakitafuta jibu la swali kwamba, je, akili na mantiki ya harakati ya mapambano siku ya Ashura inaoana na penzi vuguvugu vugu na hamasa yake. Baadhi ya watu wanadhani kwamba harakati hiyo ya Imamu Husein ilisimama katika msingi wa hisia kali, jazba na mihemko, bila ya kutilia maanani akili na mantiki. Hii ni kwa sababu, wanasema watu hao, akili na mantiki havimwamuru mtu kufanya harakati ambayo hatima yake ni kuuliwa shahidi. Katika upande mwingine wanazuoni wa Kiislamu wanaamini kwamba katika dini ya Uislamu hakuna mtengano baina ya akili na kuashiki, na kwamba mantiki na akili katika awamu yake ya juu kabisa hufikia daraja ya kuyeyuka na kufia katika dhati ya Mwenyezimungu Subhanahu wa Taala. Ustadh Ghulam Hussein Dinani anasema upatanifu mwafaka na mwowano wa akili na ashiki ambao ndiyo njia ya moja kwa moja ya kufika kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hujulikana kwa jina la tariqa. Tariqa ndiyo njia isiyo na wasita ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Na katika njia hiyo hakuna mtengano baina ya akili na kuashiki. Akili na kuashiki ni pande mbili za sarafu moja, anasisitiza Ustadhi Dinani. Anasema Imam Husein alayhi salam alikuwa akili iliyokuwa ikitembea baina ya watu, lakini akili iliyodhihiri katika sura ya kuwashiki na kuipenda dhati ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Hilo lilikuwa penzi la akili ya Imam Husein. Akili ya Imam ilikuwa penzi na kumwashiki Allah subhanahu wataala, na penzi lake hilo lilikuwa akili na mantiki yake. Kwa utaratibu huo, mpenzi msikilizaji Japokuwa masuala kama kusabilia nafsi, kujitoa mahanga, kufa shahidi, kulinda iza na utukufu wa mwanadamu, na kupambana na dhulma, hakuna maana katika kamusi ya akili ya kimaada na kidunia, ambayo inatambua masuala hayo kuwa yanachochewa na hisia kali, mihemko na jazba zisizo na mantiki, lakini mambo haya katika akili na mantiki ya Uislamu inayojali ufanisi wa dunia na akhera ni sahihi na yenye msingi madhubuti. Akili na kuashiki katika mwanga wa wahyi na ufunuo ni mithili ya mbawa mbili za ukamilifu wa mwanadamu, na huo ndio uhakika uliodhihiri kikamilifu katika tukio la siku ya Ashura. Ashura katika mtazamo wa Dakta Dinani yalikuwa makutano na mwowano wa akili ya kuashiki dhati ya Mola Muumba. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola muomba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <muchasimu> <muchasimu> Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu, mchana wa leo. Karibuni sasa kutigiasikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, katika jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, tukiangazia baadhi tu ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Kimewaka majimboni ndivyo inavyosomeka habari kuu katika ukurasa mwanzo wa gazeti la mwananchi Jumapili. Mwandishi ameandika, CCM yafungua pazia kwa mafuriko ya wagombea ubunge. Makonda rasmi Arusha, Jeska Magufuli, Kadogosa na Nyalandu wakoleza moto. Bulaya pia rasmi CCM Bunda, huku Kaboyoka akitua ACT Wazalendo katika ukurasa huo huo mwanzo wa gazeti la Mwananchi aidha, tunasoma nyuma pazia, Kamanda Siro kupewa Kigoma na basi na kosta za gongana na kuwaka moto la hula. Gazeti la serikali la Habari Leo toleo la Jumapili kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan ambaye mwata, ametaka kufanyika uwekezaji zaidi kwenye kilimo. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayo muonyesha Mama Samia akizungumza ah, na Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye wakati wa wakikagua eh, kiwanda cha mbolea cha Itracom kilichopo Nala jijini Dodoma, kilichofunguliwa jana na marais hao. Katika kipengee cha habari za uchaguzi tunasoma: Bulaya, Hersi Arafati wachomoza fomu CCM. Wamo pia Mchungaji Msigwa, Nyalandu, Samiki aliyekuwa katibu wa rais, Kadogosa, Chongolo, Masha, Maige. Vichwa vingine vya habari vinavyoonekana katika ukurasa mwanzo wa habari leo Jumapili vinasomeka kama ifuatavyo: mpango ni makamu wa rais huyo. Migogoro ya kimataifa ifunze nchi za Afrika ushirikiano. Inakiyataka waadilifu kujitokeza ajira za uchaguzi. Na wasomi na wanasiasa wakoshwa na utendaji wa Mama samia miaka minne Gazeti la Zanzibar Leo, pia kama ilivyo aghalabu ya magazeti ya leo nchini Tanzania, limeandika habari kuhusu mbio na purukushani za wagombea kuchukua fomu kwa ajili ya kuwania nafasi mbalimbali katika mbali uteuzi na wa nafasi mbalimbali katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba chini ya anwani, CCM yafungua pazia uchukuaji fomu, sura mpya vijana watawala majimboni. Vilevile vile tunasoma, Dkta Samia, Ma RC kasimamieni amani, na serikali kuendelea kuwapatia wananchi huruma nishati na ligeukia sasa gazeti la Taifa Jumapili la nchini Kenya, ambapo tunasoma aliyekuwa kuwa naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua, amedai kuwa vifo, uharibifu na ghasia zilizotokea wakati wa maandamano ya Jumatano zilipangwa na kufadhiliwa na serikali. Aidha, amemhusisha rais William Ruto na uvamizi katika shamba la aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta mnamo Machi mwaka juzi, kisha akaondoka nchini ili yeye Gachagwa alaumiwe. E, hii ikiwa ni habari kuu iliyopamba ukurasa mwanzo wa Taifa Jumapili. Habari nyingine ninazozidondoa na zinazoonekana katika gazeti hili zinasema Raila kejeli kauli mbiu ya Wantam, wanaokamia ualimu sasa kupunguzwa. Ruto ameunga mkono Murkomen kuhusu fujo. na Rwanda na Congo zaafikiana kusitisha vita. gazeti la Stown Sunde limeandika huku harakati kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027 zikizidi kupamba moto. Hali ya kisiasa nchini Kenya inaanza kuimarika, sio tu kati ya vigogo wa kisiasa wa kawaida, bali pia kwa orodha inayoongezeka ya wale waliopanga kuwania kiti cha urais. Umtataha awajulia juli hali hospitalini waandamanaji waliojeruhiwa, alani ukandamizaji ukandamizaji wa polisi ni habari nyingine iliyopewa uzito leo Jumapili na gazeti hili. Seneta Obusia nchini Kenya, Okia Omtata, jana aliwatembelea vijana kadhaa waliolazwa hospitali baada ya kujeruhiwa kwa kupigwa risasi katika maandamano yaliyokumbwa na ghasia Jumatano iliyopita jijini Nairobi. Omtata amesema katika taarifa iliyotolewa baada ya kufika katika hospitali ya taifa Kenyatta kwamba vijana watatu ambao walipigwa risasi wakiwa pamoja katika maandamano lazwa hospitalini wawili miongoni mwao wakiwa eh, bado wanaendelea kupata matibabu na hali yao inaendelea vizuri. Na nchini Rwanda gazeti la New Times limeandika, wana sayansi wapaza sauti kuhusu ongezeko la uchafuzi wa mazingira katika mto Nyabugogo, na huduma matibabu iliyotolewa na wanajeshi wa kulinda amani wa Rwanda yafikia wakimbizi 600 kusini mwa Sudan. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokutayarishieni kwa mnasaba wa vita vilivyositishwa hivi karibuni baina ya utawala wa kizayuni wa Israel na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran imeibuka kwenye vita hivi ikiwa na nguvu kubwa zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali ndicho kichwa cha habari cha gazeti la lugha ya Kiebrania la Maariv baada ya vita vya siku kumi na mbili kati ya utawala wa kizayuni na Iran. Kabla ya hapo pia, Khalil Nasrullah, mchambuzi wa masuala ya kikanda alisema, wa Iran ambao walisisitiza kwamba wao ndio watafanya mashambulio ya mwisho walivurumisha makombora sita ya mwisho katika vita hivyo walivyotwishwa Mchambuzi huyo ameongezea kwa kusema walipanga kuilazimisha Irani salimu amri kupitia vita hivi vya kulazimishwa, lakini lengo hilo halikufikiwa. Mtaalamu mmoja wa Israeli yeye ametumia neno ya kipekee kuelezea duru mpya ya mashambulizi ya makombora ya Iran. Azam Abul Adas, mtaalamu wa masuala ya ndani ya utawala wa Israel, ameielezea duru mpya mashambulizi ya makombora ya Iran katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaliyofanyika siku ya Jumanne alfajiri kuwa ya kipekee. Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, kombora moja la Iran lilipiga kwa usahihi mkubwa kambi ya kijeshi huko Biru Saba, na katika eneo la Al Khudhaira kombora jingine la Iran lilipiga eneo moja nyeti la kiusalama. Abul Adas anaamini kwamba kwa mashambulio hayo Iran imetuma ujumbe wa wazi, nao ni kwamba Iran ingali ina uwezo mkubwa sana wa kijeshi. Kwa mujibu wa ripoti zilizotangazwa na redio ya Israel siku ya Jumani asubuhi, mashambulizi ya Iran dhidi ya eneo la Biru Saba yamesababisha uharibifu mkubwa ulioenea kwenye eneo la mamia ya mita na kubomoa pia majengo kadhaa. Nukta nyingine ya kuzingatiwa kuhusiana na matamshi ya vyombo vya habari vya Israel kuhusu mashambulizi yenye uhalali wa kisheria ya Iran katika kujibu uchokozi wa utawala wa kizayuni ni kuwa Benjamin Netanyahu alitangaza tarehe 18 Juni kwamba lengo la operesheni hiyo nchini Iran ni kuondoa tishio la makombora ya balestiki ya Teheran, lakini alfajiri ya kuamkia Jumanne makombora hayo yalipiga tena na kusababisha uharibifu mkubwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Israel. Televisheni ya Almayadin imemnukuu Yom Tov Samia, jenerali mstaafu katika kikosi cha akiba cha jeshi la Israeli, akisema ni Iran ndiyo imedhibiti hali ya mambo na hatimaye kuainisha wakati wa kutangazwa usitishaji mapigano. Avigdor Liberman, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Israel, yeye pia amezungumzia usitishaji vita dhaifu kwa Israel na kusema usitishaji vita huu ni aibu kwa Israel. Mpango wa makombora wa Iran haukuharibiwa wala mpango wake wa nyuklia. Huu ni usitishaji vita usio na masharti, ambapo Iran itaendelea kurutubisha madini ya urani. Huu ni usitishaji vita wa kwanza, ambapo Israel imeshindwa kuweka masharti yoyote. Usitishaji mapigano huu wa kufedhehesha utaturudisha vitani baada ya miaka mitatu. Wapenzi wasikilizaji, kufuatia uvamizi wa kichokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya Iran, utawala huo umekabiliwa na jibu kali na la kuumiza la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujitetea kihalali. Na kwa kutumia nguvu na uwezo wake mkubwa wa kijeshi, nchi ya Iran imekabiliana vilivyo na utawala khabithi wa kizayuni. Kilichodhihirika kwa uwazi zaidi na cha kuzingatiwa kwa uzito mkubwa katika vita hivi vya siku 12 ni nguvu kubwa ya kijeshi ya Iran na uwezo wake wa kiulinzi katika kukabiliana na utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na vyombo vya habari vya Israel, makombora ya Iran yanaweza pia kulenga na kubomoa nyumba na majengo ya zege yaliyojengwa chini ya ardhi. Vita vya siku 12 kati ya utawala wa kizayuni na Iran vimeuwezesha ulimwengu kushuhudia kwa karibu uwezo mkubwa wa kiulinzi na utendaji wa kijeshi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bila shaka aliyoshuhudiwa katika vita hivi vya siku kumi na mbili ni sehemu ndogo tu ya uwezo wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kujilinda kihalali kama alivyosema Ayatullah Khamenei, kiongozi mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hapa ninamnukuu: utawala wa Kizayuni umefanya kosa kubwa ambalo matokeo yake yataokosesha amani na kuudhuru wenyewe. Kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu, taifa la Iran halitafumbia macho damu za mashahidi watukufu. Vikosi vyetu vimejiweka tayari na viongozi wa nchi pamoja na wananchi wote wako nyuma ya vikosi vya ulinzi. Naam, wasikilizaji wapendwa, Israel imejitafutia yenyewe balaa kwa maana halisi ya neno hilo, kwa kufanya kosa hilo kubwa. Kupungua kwa kasi masaa ya kukaribia kuangamizwa utawala bandia wa Kizayuni ni moja ya matukio muhimu na ya kuzingatiwa yaliyoonekana wazi katika vita hivi. Katika vita hivi vilivyoanzishwa na utawala wa Kizayuni, ni majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo yaliyoonekana kuwa na uwezo mkubwa zaidi. Ijapokuwa utawala wa Kizayuni ulinufaika na uungaji mkono na usaidizi wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa serikali ya Marekani, lakini mwishowe kilichoonekana wazi ni ubora na uwezo mkubwa wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika vita hivyo. Kuingia Donald Trump katika vita hivi, kwa mtazamo wa taasisi ya Mashariki ya Kati ya Marekani, lilikuwa kosa kubwa kisiasa kwa mujibu wa taasisi hiyo. Kulipuliwa kwa vituo vya nyuklia vya Iran na Marekani pamoja na hujuma za kijeshi za Israel hata kwa kupita muda mrefu havitapelekea Iran kusalimu amri mbele ya matakwa ya kibabe ya Marekani na Israel, bali kutaongeza tu juhudi za Iran na mipango ya viongozi wake ya kujiimarisha na kuwa na nguvu kubwa zaidi. Ulimwengu kwa mara nyingine tena umeshuhudia kuimarika umoja uelewa na nguvu za Iran na Wairani dhidi ya uchokozi wa adui mzayuni. Kilichoonekana wazi katika kipindi hiki ni dhihirisho kubwa la nguvu na ukakamavu wa Wairani ambao utaendelea kubakia kwa muda mrefu katika kurasa za historia. Subira, ujasiri na heshima ya wananchi wa Iran katika kujilinda na kukabiliana na utawala mtenda jinai wa kizayuni ni miongoni mwa masuala yenye thamani kubwa na ya kudumu milele ambayo yamesajiliwa katika kumbukumbu kumbu ya vita vya siku 12. Sasa kwa mara nyingine tena ulimwengu na walimwengu wameshuhudia uwezo wa kiulinzi na nguvu za kijeshi za jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambapo vita hivi bila shaka vimetoa funzo kubwa kwa maadui zake. Ni wazi kuwa utawala wa kizayuni umekuwa somo la historia katika vita hivi vya siku 12, somo muhimu kwa wale wote wanaochochea uchokozi na uvamizi dhidi ya nchi nyingine. Kwa kumalizia, inafaa kwa mara nyingine tena kuashiria hapa umoja na mshikamano mkubwa na madhubuti wa wa Iran ambao, katika kipindi hiki muhimu katika historia, wamesimama imara na kwa nguvu zao zote dhidi ya adui mvamizi. Mshikamano huu umekuwa kizuizi madhubuti na imara dhidi ya maadui, maadui ambao walidhani kwamba wangeweza kuvuruga mshikamano na umoja wa taifa la Iran kupitia njama na mipango yao miovu, lakini umoja na mshikamano wa taifa kubwa la Iran umeweza kuvunja njama zote hizo za maadui na kukwamisha mipango yao ya kishetani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonyesha kwa utendaji wake mzuri katika siku hizi kwamba taifa la Iran kamwe halitasalimu amri mbele ya malengo maovu ya maadui na kwamba daima litasimama imara katika kujilinda na kushukuruni, wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki kilichokujieni kwa anwani ya Iran, mshindi wa medani ya vita, na kuwageni na kukutakieni kila la heri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tatu mfungo nne Muharam mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 29 Juni mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, inayosadifiana na tarehe tatu Muharam mwaka wa saba hijiria, Mtume Muhammad swallallahu alayhi wa aalihi wasalam aliwatumia barua wafalme wa, wa tawala mbalimbali duniani na kwa hatua hiyo akawa ameanza rasmi kuwalingania watu Waislamu kimataifa, baada ya kutiwa saini makubaliano ya amani kati ya mtume na washirikina wa Maka huko Hudaibia. Mtume alipata fursa kuwalingania dini ya Uislamu viongozi wa tawala kubwa duniani bila wasiwasi wowote. Wanahistoria wanasema Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliandika barua 12 hadi 26 kwa watawala wa falme mbalimbali katika kipindi hicho, wakiwemo watawala wa Roma, Iran, Uhabeshi, Bahrein, Yemen na maeneo mengine ya dunia katika zama hizo, ambapo kila mmoja kati ya watawala hao alionyesha jibu na radi ya mali tofauti. Miaka 1386 mia iliyopita, tarehe tatu Muharam mwaka 61 Hijiria, jeshi la Umar bin Saad liliwasili katika ardhi ya Karbala baada ya Hur bin Yazid kumzingira Imamu Husein alayhi ssalam na masahaba zake katika ardhi ya jangwa la Karbala na kuwazuia wasisonge mbele, Ubaidullah bin Ziyad aliyekuwa kibaraka wa Yazidi huko Kufa alikabidhi jukumu la ukamanda wa jeshi la Yazidi kwa Omar bin Saad ambaye alikuwa na jeshi la wapiganaji elfu nne Umar bin Saad alikubali kuongoza jeshi la kumuua mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Husein bin Ali, watu wa familia yake na masahaba zake kwa sharti la kupewa utawala wa eneo kubwa la Rei, ndoto ambayo alikwenda nayo kaburini. Siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, tarehe 29 Juni mwaka 1976, muungano wa visiwa vya Ushelisheli ulipata uhuru, na kila siku kama hii ya leo huadhimishwa katika visiwa hivyo kama siku ya taifa. Hadi kufikia katikati mwa karne ya 18, wakati Wareno walipokuwa wakiikalia kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo sehemu kubwa ya Ushelisheli ilikuwa bado haijagunduliwa. Mwishoni mwa karne ya 18, wakati ulipopamba moto uh, upinzani wa dhidi ya wakoloni wa Kifaransa, wanajeshi wa Uingereza waliokuwa katika eneo la Afrika walivamia Ushelisheli. Mapambano ya kuikomboa nchi hiyo yalipamba moto mwaka 1960 na kuendelea kwa kipindi cha miaka 16. na tarehe 29 Juni, miaka 33 iliyopita aliuawa Muhammad Boudiaf, aliyekuwa mkuu wa baraza la serikali nchini Algeria. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Ismail Bakai amesema matakwa ya Wairani ya kutaka ukweli na uadilifu utekelezwe hayatafifia kwa sababu jinai za kivita na jinai dhidi ya ubinadamu hazitapitwa na wakati. Zaidi ya wa wasomi wanazuoni na wanafikira wa kisuni wa Iran 13 wamesisitiza katika taarifa yao kwa viongozi na vijana wa nchi za kiislamu kwamba mukawama na kuwapiga na kuwapinga makafiri wanaopiga vita Uislamu na kuunga mkono kambi ya Kiislamu kwa sasa ni wajibu wa kidini na kisheria kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu. Na maelfu ya wanaharakati wanaopinga vita no, watu wa matabaka tofauti nchini Austri Austria wamefanya maandamano katika mitaa ya kati ya Vienna kueleza mshikamano wao na Irani mkabala wa mashambulizi ya Marekani na Israeli. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni uchana mwema. Asanteni na kwaherini.