Sadakallahu al aliyu al azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini, useme ni vya Mwenyezi Mungu, yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema. Hakika atakukusanyeni siku ya kiyama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na katika meza ya matangazo asubuhi wa hii, wapendwa wasikilizaji, ni mimi mtangazaji wako wa kawaida Smahani Ghanima Mohamed, na nikiwa na wingi wa matumaini kuwa maboheri wa afya popote pale matangazo ya redio Tehrani yanapowafikia na leo ni Jumapili ya Juni 29 inayosadifiana na Muharam 3, 1447 Hijiria. Matangazo mubashara tunayatangaza kutoka moja kwa moja katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran, yanasikika kupitia Maarifa FM, redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Kwa asubuhi hii, mpendwa msikilizaji, tuna mengi mazuri tumeandalia. Tutaanza kwa taarifa ya habari za kitaifa, kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii. Mpendwa msikilizaji, una kichwa cha maneno kinachohoji je, Iran ilipata mafanikio gani ya kimkakati katika vita vya siku kumi na mbili? Usikose kutegea sikia uchambuzi wetu huo wa kisiasa. Mpendo msikilizaji, vipindi tumeandalia, kipindi cha Muharam tutaanza nacho kwa dakika kumi na nne tutakuwa na kipindi chetu cha kisiasa, tutaletea leo katika historia, na tutakuwa tukadondolea baadhi tu ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, tukidondoa habari muhimu na kwa muhutasari. Tutahitimisha kwa habari za dunia kwa ufupi. Nina wingi huo matumaini kuwa mko nami hadi tamati, na wakumbusha matangazo haya unaweza kuyapata katika aplikesheni yetu ya IRIB world service. Na imetimia saa mbili na dakika ishirini na tisa ikiwa imesalia dakika moja itimie mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Arakchi asema kila tishio dhidi ya Irani linapelekea tu kudhihirika nguvu halisi ya taifa hili. Mtaalamu wa masuala ya usalama asema vita vya siku 12 vimefichua udhaifu wa Marekani na kudhihirisha nguvu ya Iran. Museveni achukua fomu ya kuwania muhula wa saba madarakani nchini Uganda. Na chama cha DA cha Afrika Kusini chajiondoa kwenye mazungumzo ya kitaifa na ANC. Karibuni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Irani ametoa radi ya mali kwa babwaja na uropokaji wa rais wa Marekani na kusisitiza kuwa kuheshimiana pande mbili ni sharti la mazungumzo na kwamba vitisho au udhalilishaji wowote hauna natija yoyote ghairi ya kudhihirisha nguvu halisi ya Iran. Said Abas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba uthabiti wa Wairani unajulikana sana. Tunajua thamani yetu, tunathamini uhuru wetu na hatutaruhusu wengine kuamua hatima yetu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema kama kweli Rais Donald Trump wa Marekani anataka mapatano, anapaswa kuweka kando lugha ya matusi na isiyokubalika kwa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuacha kuwaumiza mamilioni ya wafuasi wake wenye huruma na waaminifu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani ameongeza kwa kusema taifa kubwa na lenye nguvu la Irani ambalo lilionyesha dunia kwamba utawala wa Israel haukuwa na budi ila kukimbilia kwa baba ili kuepuka maangamizi ya makombora yetu, hali vumilii vitisho na matusi. Said Abasi Arakchi ameuonya utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani, na akasema iwapo ndoto zao zitasababisha makosa makubwa zaidi bila shaka Irani itafichua uwezo wake halisi, uwezo ambao kwa hakika utakomesha ndoto zozote kuhusu uwezo wa Irani. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Irani amesisitiza kuwa nia njema huleta nia njema na heshima huleta heshima. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran amekosoa vikali sera za Marekani na utawala haramu wa Israel pamoja na hatua zao za kutoheshimu ahadi na makubaliano yoyote. Iskandari Muumini amesisitiza kuwa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zimethibitisha kutoheshimu ahadi yoyote, na akasema maafisa na vikosi vyote vya jeshi nchini viko katika hali ya utayari, wako macho na vidole vyao viko kwenye kitufe cha bunduki tayari kabisa kujibu kwa nguvu iwapo adui atavunja ahadi yake. Waziri Muumini ameyasema haya katika shughuli kubwa na ya kihistoria ya kuaga zaidi ya mashahidi sitini wa mukawama kuanzia makamanda wa jeshi hadi raia wa kawaida na wanawake na watoto iliyofanyika jana hapa mjini Tehran na kuhudhuriwa na umati mkubwa wa wananchi wanamapinduzi wa Iran. Amesisitiza kuwa wananchi walionyesha mshikamano wao na kuwastaajabisha walimwengu, na akasema linapokuja swala la kutetea nchi, hitilafu zote huwekwa kando na kila mmoja anaungana kutetea nchi, ardhi, mamlaka na umoja wa kujitawala wa Iran. Waziri wa mambo ya ndani amesema Leo hii taswira hai hii ya adhimu ambayo wananchi wameiandika katika uwanja huu imedhihirisha kushikamana kwao na kanuni zao na umoja wa Irani na umoja wa ardhi zake. Hakuna shaka kwamba tukio hili litaacha alama yake leo pia, na adui atatambua ni nchi gani inashughulika nayo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Daktari Abdullahi Yalwa, mtaalamu na mchambuzi mashuhuri wa masuala ya usalama wa Nigeria, amesema vita vya siku kumi na mbili vimefichua udhaifu wa Marekani na kudhihirisha nguvu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mtaalamu huyo wa masuala ya usalama amebainisha haya katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la Iran Press na akasema, kufuatia tangazo la usitishaji vita, Iran imedumisha usalama wake na kudhihirisha uthabiti wake. Yalo ambaye pia ni mhadhiri mkuu katika idara ya usimamizi na udhibiti wa uhalifu katika chuo cha Abubakar Tatari Ali Polytechnic Bauchi amesisitiza kwamba mzozo huo umefichua udhaifu nchini Marekani, huku akisisitiza nguvu ya Iran kama taifa lenye uwezo wa kujilinda na kulinda kwa nguvu raia wake, sambamba na kuwa tayari kukabiliana na uvamizi wowote. Mwadhiri huyo wa Nigeria amesisitiza kuwa lengo kuu la hatua za kijeshi za Marekani na Israel ni kuisambaratisha Jamhuri ya Kiislamu Irani na kuweka utawala unaozingatia matakwa ya marekani tofauti na serikali ya sasa. Zaidi ya haya, Dkt. Yalo amesisitiza kwamba uharibifu wa mpango wa nyuklia wa Iran ulikuwa lengo muhimu la hujuma ya kijeshi ya Israel na Marekani dhidi ya Teheran. Hata hivyo, amesisitiza kuwa hakuna hata moja ya malengo hayo lililofikiwa. Kadhalika, ameyataja mashambulio yaliyoratibiwa na Marekani na kutekelezwa na Israel kama jaribio la kimakusudi la kuiumbisha Iran. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameomba tena uteuzi wa kugombea muhula wa saba, hatua inayomwelekeza kwenye miaka hamsini ya kuwa madarakani. Rais Museveni mwenye umri wa miaka themanini amepuuza wito wa kustaafu, huku wakosoaji wake wakionya kwamba amegeuka kuwa mtawala wa kiimla kwa kuwa hana upinzani wa maana hata ndani ya chama tawala cha National Resistance Movement NRM. Museveni alipokelewa na umati mkubwa wa wafuasi alipokwenda kuchukua fomu za uteuzi katika makao makuu ya chama Jijini Kampala, Museveni alichukua madaraka kwa mara ya kwanza kama kiongozi wa waasi mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita na tangu hapo ameshinda uchaguzi mara sita, ingawa chaguzi za hivi karibuni zimegubikwa na vurugu na madai ya wizi wa kura. Mpinzani wake mkuu katika uchaguzi uliopita, Robert Kyagulanyi alimaarufu Bobi Wine, pia ametangaza nia ya kugombea katika uchaguzi uliopangwa kufanyika Januari mwaka kesho. Tangu kupata uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili, Uganda haijawahi kushuhudia mabadiliko ya uongozi kwa njia ya amani. Museveni, mmoja wa marais wanne barani Afrika walioongozwa kwa muda mrefu zaidi, amekuwa akishutumiwa na upinzani na makundi ya kutetea haki za binadamu kuwa anatumia jeshi kuwadhoofisha wapinzani wake kwa kutoa vitisho, vipigo au kuwasweka jela. Mwaka jana rais Museveni alimteua mwanawe wa kiume Jenerali Muozi Kainerugaba kuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. na chama cha Democratic Alliance DA cha nchini Afrika Kusini kimejiondoa kwenye mazungumzo ya kitaifa. Hata hivyo, hakijajitoa katika serikali ya mseto baada ya rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa kumfuta kazi naibu waziri wake mmoja. Haya yameelezwa na kiongozi wa chama hicho John Steenhuisen. Mazungumzo hayo ya kitaifa ni mchakato ulioanzishwa na Rais Ramaphosa, lengo likiwa ni kuiunganisha nchi hiyo baada ya uchaguzi wa mwaka jana ambapo chama tawala cha African National Congress ANC kilipoteza wingi wa wabunge wake kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miongo mitatu na hivyo kulazimika kuungana na chama cha DA Democratic Alliance kuunda serikali. Vyama hivyo viwili vimekuwa vikitofautiana pakubwa kimawazo na kuhitilafiana mwaka jana kufuatia chama cha DA kukituhumu chama cha ANC kwamba kinaendesha mambo kinyume na maslahi yake na bila mashauriano hitajika. Kiongozi wa Democratic Alliance Stien Hossain amesema chama hicho kiko katika mchakato wa kupoteza imani katika uwezo wake wa kuwa kiongozi si wa ANC bali wa serikali ya umoja si wa DA bali wa serikali ya umoja ya kitaifa. Hitilafu zimeibuka kati ya vyama hivi viwili vya Afrika Kusini baada ya rais Siril Ramafosa wiki hii kumfuta kazi Andrew Whitfield, naibu waziri wa biashara kwa kufanya ziara nchini Marekani bila ya ridhaa ya mamlaka husika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapendo wasikilizaji, unaweza kutembelea tovuti yetu inapatikana katika anwani ifuatayo parstoday ir sw. Kwenye Telegram mpendo wa msikilizaji, tunapatikana at radio tehran sw ya t me radio tehran sw Nambari yetu ya WhatsApp ni alama kujumlisha 98 93565487. Tutumie barua maujumbe wote kutumia anwani yetu ifuatayo ya barua pepe ama email swahili radio at irib ir. Nawakaribisha kujiunga nami kutegea siku ya uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Je, Iran ilipata mafanikio gani ya kimkakati katika vita vya siku kumi na mbili? Licha ya vita vya siku kumi na mbili kati ya utawala wa Kizayuni na Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Irani kusababisha hasara kubwa ya kimaada na isiyo ya kimaada lakini pia vimekuwa na mafanikio ya kistratejia kwa Iran. Moja ya mafanikio muhimu ni kwamba licha ya kupigwa kikali cha awali Iran iliweza kuamka na kujizatiti haraka, kwa kadiri kwamba ilifanikiwa kutoa mapigo mazito kwa utawala vamizi wa Israel. Mafanikio mengine muhimu ni kufunguliwa anga ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na wazayuni kwa ajili ya kuruhusu makombora mazito ya Irani ya penye na kufanya uharibifu mkubwa dhidi ya taasisi za kijasusi na kijeshi za utawala wa Tel Aviv licha ya kuwepo matabaka kadhaa ya mifumo ya ulinzi wa anga. Kwa hakika, ingawa mfumo wa ulinzi wa anga wa Irani ulikuwa dhaifu wakati huo kutokana na vitendo vya uharibifu na usaliti uliofanywa na majasusi wa Mossad kwa ushirikiano wa wasaliti na vibaraka wa ndani wa Iran, lakini pia mfumo wa ulinzi wa anga wa utawala wa kizayuni ulikuwa hatarini zaidi, licha ya mifumo yake ya hali ya juu na uungaji mkono wa moja kwa moja kutoka Marekani na nchi nyingine za Ulaya. Haya ni mafanikio muhimu yaliyoonyesha kuwa madai kwamba, yaliyoonyesha madai kwamba jeshi la kizayuni haliwezi kushindwa ni uongo mtupu na ni matokeo ya simulizi za vyombo vya habari vya Magharibi. Mafanikio haya ni muhimu sana kwa sababu, kabla ya vita hivyo, propaganda na uvumi mkubwa ulikuwa umeenezwa kote duniani na wapinzani wa ndani na maadui wa kigeni kuhusu uwezo mdogo wa kijeshi wa Iran. Lakini katika vita hivyo vya siku kumi na mbili ilidhihirika wazi kuwa uwezo wa makombora wa Iran ulikuwa mkubwa na wa kuwashtua maadui. Mafanikio ya tatu muhimu ni kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imeuthibitishia ulimwengu uwezo wake usiopingika katika uga wa makombora katika operesheni zake za kijeshi. Onyesho hilo la uwezo wa makombora limethibitisha kuwa nguvu kuu ya kijeshi katika eneo la Asia Magharibi ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa sababu imefanikiwa kujilinda na wakati huo huo kuuadhibu utawala wa Kizayuni uliojizatiti kwa silaha za kisasa kwa msaada wa nchi za Magharibi, bila ya kutegemea usaidizi wa nchi yoyote ya kigeni. Katika kipindi chote cha maisha yake haramu katika eneo hili, utawala wa kizayuni ulikuwa haujawahi kupata hasara na maafa makubwa kama ulivyopata mara hii katika vita vyovyote vile kuonyeshwa picha za uharibifu mkubwa uliofanyika katika miji yake muhimu kama vile Tel Aviv na Haifa pamoja na kuthibitisha uongo wa kuwepo usalama katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel pia kumetilia shaka kubwa madai ya utawala huo kuhusu njia za usafiri na mipango ya kiuchumi. Mafanikio mengine muhimu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika vita vya siku kumi na mbili ni shambulio la pili la Iran dhidi ya vituo vya kijeshi vya Marekani katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Shambulio la kwanza lilifanyika mnamo Januari mwaka elfu mbili na ishirini dhidi ya kambi ya Marekani huko Ain la Asadi nchini Iraki, kufuatia mauaji ya Meja Jenerali Kasimu Suleimani wa Jamhuri ya Kisamu Irani. Sasa shambulio la pili limefanyika baada ya Marekani kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran, ambapo vikosi vya jeshi la Iran vimelenga kwa makombora kambi ya jeshi la anga la Marekani huko Al Odaida nchini Qatar. Baada ya vita vya pili vya dunia, hakuna nchi yoyote iliyothubutu kushambulia kituo chochote cha Marekani, lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanya shambulio hili kwa mara ya pili. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni katika dakika chache za kipindi chetu cha leo, kipindi maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za kukumbuka harakati ya mapambano ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam. Harakati ya mapambano ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib hapo mwaka 61 hijiria, dhidi ya dhulma na ufisadi wa Bani Umaya ilijaa hamasa, kujitolea na kusabilia kila kitu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, haki na uadilifu, na kwa sababu hiyo imegusa sana nyoyo za Waislamu na hata wapenda haki na kweli wasio Waislamu na kuzusha vuguvugu vugu na hamasa ya aina yake ndani ya nafsi za wapenzi wa mtukufu huyo. Hali hii ndiyo iliyoashiriwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pale aliposema, kuuliwa shahidi kwa Hussein kutazusha moto ndani ya nyoyo za waumini ambao kamwe hautazimika. Utabiri huo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao ulitolewa kabla ya mjukuu wake huyo kuuliwa shahidi unaendelea kuonekana wazi wazi katika vipindi vyote vya historia na katika muda wa zaidi ya miaka elfu moja na mia nne iliyopita na harakati ya mamilioni ya Waislamu kutembea kwa miguu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia wakielekea katika kaburi na haram ya Imam Hussein alaihi ssalam inayofikia kileleni tarehe 20 Safar ni kielelezo cha moto na vuguvugu vugu hilo lililotabiriwa na Mtume wa Mwenyezi Mungu. Hapa inajitokeza swali kwamba je, harakati ya mapambano ya Imamu Hussein ilichochewa na hisia kali, jazba na mihemko, au harakati hiyo ya kupigania haki na uadilifu ilifanyika kwa msingi wa akili, mantiki na kutazama mbali? Kwa kawaida akili na mantiki huarifishwa kuwa ni wenzo na chombo cha kudhamini maslahi hali bora na raha na aina mbalimbali za ladha na anasa za kidunia. Aina hii ya akili ijapokuwa ina faida wakati na mahali pake, lakini pia kuna uwezekano mkubwa kwa akili kama hii kupotoka na kuacha njia sahihi. Ni kwa kutumia akili ya aina hii, ndiyo maana hii leo Mwanadamu anatenda jinai za kutisha, anatengeneza silaha za maangamizi ya umati na kufanya mataifa mengine kuwa watumwa na makoloni yake. Akili inayokusudiwa na Uislamu ni ile inayokuwa katika mipaka ya thamani aali za maadili ya kibinadamu kwa ajili ya saada na ufanisi wa mwanadamu katika maisha yake ya kidunia na huku akhera. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema kuna aina mbili za akili. Akili ya maadi kwa maana ya akili ya kumkumbusha mtu akhera na marejeo ya mwanadamu baada ya mauti na akili ya maisha kwa maana ya akili inayomdhaminia mwanadamu maisha bora na ufanisi hapa duniani. Hivyo basi, akili na mantiki inayokusudiwa na Uislamu ni awamu ya juu zaidi na kamili kuliko mahesabu ya kidunia na maslahi ya kimaada ya mtu binafsi. Akili ya Uislamu ni ile inayowadhaminia wanadamu wote na si mtu binafsi, saada na ufanisi wa dunia na akhera. Baada ya utangulizi huo, inabainika kwamba hapana shaka msingi wa harakati ya mapambano ya Imamu Husein bin Ali alayhim assalam ulikuwa akili na mantiki ya kidini iliyopata ilhamu kutoka kwenye wahi na ufunuo na si kutokana na msukumo wa maslahi ya mtu binafsi na ya kidunia pekee. Mwanafalsafa mkubwa wa Kiirani Dr. Ghulam Husein Dinani anasema, kimsingi Imamu Husein bin Ali alayhi assalam alikuwa picha ya akili, bali alikuwa akili iliyokuwa ikitembea baina ya watu, mitume na mawalii wa Mungu, pia ni akili inayotembea Mahma shalibtu, harakati ya mapambano ya Imam Hussein bin Ali alaihi salam iliambatana na mantiki, busara na akili tangu mwanzoni mwake. Mtukufu huyo Alifuatilia kwa makini mienendo na matendo ya Muawiya bin Abi Sufyan na kuelewa kwamba mtawala huyo dhalimu alikuwa akipotosha mafundisho ya dini na kuweka jiwe la msingi la utawala wa mwanae Yazid bin Muawiya. Harakati hiyo ya Muawiya ilielekeza jamii ya Kiislamu katika maangamizi na upotofu mkubwa. Imam alishuhudia kwa macho kwamba katika kipindi cha nusu karne baada ya kuaga dunia babu yake mtukufu Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa salam, watu wengi katika jamii walikuwa wamekumbwa na ufisadi na mmomonyoko wa kiimani na kimaadili na haikubakia chochote katika Uislamu isipokuwa jina lake. Kuchukua madaraka kwa mtu fasiki fasidi na muovu kama Yazidi bin Muawiya kilikuwa kielelezo cha hali mbaya na maafa makubwa yaliyokuwa yameupata umma wa Kiislamu na Waislamu wote. Katika mazingira kama hayo, akili na mantiki ya Kiislamu na si akili ya kidunia, kimaslahi na kibinafsi, haijuzishi wala kuruhusu kunyamaza kimya na hutanguliza mbele suala la kuokoa dini, maadili na thamani aali kuliko maslahi ya mtu binafsi. Hii ndiyo iliyokuwa mantiki na msingi wa harakati ya mapambano ya Imam Hussein bin Ali alayhim assalama. Katika kipindi chote cha harakati yake Imam alikutana na watu waliokuwa wakifikiria masilahi yao ya kidunia pekee, na mapenzi na mafungamano yao makubwa na dunia hii ya kimaada viliwazuia kutambua mantiki ya mtukufu huyo na udharura wa kusimama na kupambana na dhuluma, kukomboa watu na kuhuisha tena mafundisho ya Uislamu. Si hayo tu, bali hata baadhi ya wapenzi wa mtukufu huyo walimnasihi kwa nia njema wakimtaka asielekee Karbala, na wengine walimuomba akubali utawala dhalimu wa Yazidi bin Muawia na kuokoa nafsi yake na familia yake. Daktari Dinani anasema watu ambao hawakuwa pamoja na Imamu Husein katika mapambano ya Karbala ama walikabiliana na kupigana naye na kimsingi walikuwa katika kundi potofu na batili au walikuwa katika fikra na mahesabu ya maisha ya kidunia. Kwa mujibu wa akili na mantiki ya Uislamu, Imamu Husein alayhi salam alikutambua kumpa mkono wa utiifu na kumkubali mtawala fasiki na mwovu kama Yazidi bin Muawiya kuwa ni udhalili na fedheha kubwa ambayo ilikinzana na hadhi na nafasi yake. Kwa msingi huo, alisema waziwazi kwamba Inni la ara almauta illa saadatan walhayata maa aldhalimina illa barama, mauti kwangu mimi ni saada na ufanisi na kuishi na madhalimu ni masaibu na tabu. Baada ya kukataa kumpa yazidi mkono wa utiifu na kutokana na mtazamo wake wa mbali, Imamu Husein alayhi salam aliamua kuelekea katika mji mtukufu wa Maka ambapo alikaa kwa kipindi cha zaidi ya miezi minne akiwafafanulia Waislamu waliokuwa wakitokea maeneo mbalimbali ya dunia mipango ya harakati yake na kufichua maovu ya utawala wa Bani Umayya. Aliendelea kuzindua umma na kufichua maovu ya utawala huo kiasi kwamba Bani Umayya walipanga njama ya kutaka kumuua, ndipo alipoondoka katika mji huo na kuelekea Kufa nchini Iraq. Kutokana na wajibu wake wa Kiislamu Imam aliwataka Waislamu wajiunge na harakati hiyo ya marekebisho katika umma baadhi ya wa Waislamu walijiunga na mtukufu huyo lakini wengi miongoni mwao licha ya kukubaliana na mantiki na hoja za Imam Hussein lakini hawakujiunga na harakati ya mapambano kwa kutumia visingizio mbalimbali vilivyotokana na mitazamo yao finyu iliyotegemea akili na mahesabu ya manufaa ya mtu binafsi na na maslahi ya kimada na kidunia. Imamu Hussein alihubiri akili na mantiki ya Uislamu hata katika medani ya Karbala, akiwaita maadui zake katika njia ya kheri na saada hapa duniani na huko akhera. Si hayo tu, bali hata kuuliwa shahidi kwa mtukufu huyo na wafuasi wake waaminifu hakukuwa na sura ya kiirfani na kihamasa pekee, bali walihitari njia hiyo kwa akili timamu na maarifa kamili. Watukufu hawa walitambua vyema nafasi yao huko katika pepo ya neema, na waliamini kwamba kumwagwa kwa damu zao kutakuwa sababu ya kuporomoka msingi wa utawala dhalimu wa Bani Umaya. Hakika Husein bin Ali na masahaba zake wema ni kigezo na ruwaza njema kwa wapigania uhuru na haki, si katika zama zao pekee, bali katika zama na nyakati zote. Katika upande mwingine, kukamatwa mateka watu wa familia ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika mapambano ya siku ya Ashura kuligeuka na kuwa sababu ya kutangazwa malengo ya harakati ya Imamu Hussein na kufichua uovu na uozo wa utawala wa Yazidi bin Muawiya. Wanafikra na wasomi wamekuwa wakitafuta jibu la swali kwamba, je, akili na mantiki ya harakati ya mapambano siku ya Ashura inaoana na penzi vuguvugu vugu na hamasa yake. Baadhi ya watu wanadhani kwamba harakati hiyo ya Imamu Husein ilisimama katika msingi wa hisia kali, jazba na mihemko, bila ya kutilia maanani akili na mantiki. Hii ni kwa sababu, wanasema watu hao, akili na mantiki havimwamuru mtu kufanya harakati ambayo hatima yake ni kuuliwa shahidi. Katika upande mwingine wanazuoni wa Kiislamu wanaamini kwamba katika dini ya Uislamu hakuna mtengano baina ya akili na kuashiki, na kwamba mantiki na akili katika awamu yake ya juu kabisa hufikia daraja ya kuyeyuka na kufia katika dhati ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Ustadh Ghulam Husein Dinani anasema upatanifu mwafaka na muowano wa akili na ashiki ambao ndiyo njia ya moja kwa moja ya kufika kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hujulikana kwa jina la Tariqa. Tariqa ndiyo njia isiyo na wasitwa ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Na katika njia hiyo hakuna mtengano baina ya akili na kuashiki. Akili na kuashiki ni pande mbili za sarafu moja, anasisitiza Ustadhi Dinani. Anasema, Imam Husein alayhi ssalam alikuwa akili iliyokuwa ikitembea baina ya watu, lakini akili iliyodhihiri katika sura ya kuashiki na kuipenda dhati ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hilo lilikuwa penzi la akili ya Imam Husein. Akili ya Imam ilikuwa penzi na kumwashiki Allah subhanahu wa taala, na penzi lake hilo lilikuwa akili na mantiki yake. Kwa utaratibu huo, mpenzi msikilizaji, Japokuwa masuala kama kusabilia nafsi, kujitoa mahanga, kufa shahidi, kulinda iza na utukufu wa mwanadamu na kupambana na dhulma hakuna maana katika kamusi ya akili ya kimada na kidunia, ambayo inatambua masuala hayo kuwa yanachochewa na hisia kali, mihemko na jazba zisizo na mantiki, lakini mambo haya katika akili na mantiki ya Uislamu inayojali ufanisi wa dunia na akhera ni sahihi na yenye msingi madhubuti. Akili na kuashiki katika mwanga wa wahyi na ufunuo ni mithili ya mbawa mbili za ukamilifu wa mwanadamu, na huo ndio uhakika uliodhihiri kikamilifu katika tukio la siku ya Ashura. Ashura katika mtazamo wa Daktari Dinani yalikuwa makutano na mwowano wa akili ya kuashiki dhati ya Mola Muumba. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Rahat <tuhi> naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na wakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, katika jamvi la macho yetu magazetini, na kukaribisha msikilizaji mpendwa katika jamvi la macho yetu magazetini tukiangazia baadhi tu ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. E, kimewaka majimboni, ndivyo inavyosomeka habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi leo Jumapili. Mwandishi ameandika, CCM yafungua pazia kwa mafuriko ya wagombea ubunge, Makonda rasmi Arusha, Jessica Magufuli, Kadogosa na Nyalandu wakoleza moto. Bulaya pia rasmi CCM Bunda, huku Kaboyoka akitua ACT. Katika ukurasa huo huo wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi, aidha tunasoma nyuma ya pazia, Kamanda Siro kupewa Kigoma na basi na Kosta zagongana uso kwa uso na kuwaka moto. Gazeti la serikali la Habari Leo kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa matamshi ya Rais Samia Suluh Hassan ambaye ametaka kufanyika uwekezaji zaidi kwenye kilimo. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha ya Rais Samia Suluh Hassan akizungumza na Rais wa Burundi Evaristi Ndaishimie wakati wakikagua kiwanda cha mbolea cha Itracom kilichopo Nala jijini Dodoma kilichofunguliwa jana na marais hawa. Katika kipengele cha habari za uchaguzi tunasoma Bulaya, Hersi Arafat wachomoza fom CCM wamo wamopia, Mchungaji Msigwa, Nyalandu, Samike aliyekuwa katibu wa rais Kadogosa, Chongolo, Masha Maige. Vichwa vingine vya habari, mpendwa msikilizaji, vinavyoonekana katika ukurasa wa mwanzo wa habari leo vinasomeka kama ifuatavyo: Mpango migogoro ya kimataifa ifunze nchi za Afrika ushirikiano, INEC yataka waadilifu kujitokeza ajira za uchaguzi, na wasomi na wanasiasa wakoshwa na utendaji wa Samia miaka minne. Gazeti la Zanzibar Leo pia kama yalivyo aghalabu ya magazeti ya leo ya nchini Tanzania limeandika habari kuhusu mbio za wagombea kuchukua fomu kwa ajili ya kuwania nafasi mbalimbali mbali katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, chini ya anuani CCM yafungua pazia uchukuaji fomu, sura mpya vijana watawala majimboni. E, vile vile tunasoma Dkt. Samia asema marasi, kasimamieni amani na serikali kuendelea kuwapatia wananchi huduma ya nishati. Na sasa naligeukia gazeti la Taifa Jumapili la nchini Kenya, ambapo tunasoma aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua amedai kwamba vifo, uharibifu na ghasia Zilizotokea wakati wa maandamano Jumatano zilipangwa na kufadhiliwa na serikali. Aidha, amemhusisha Rais William Ruto na uvamizi katika shamba la aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta mnamo Machi mwaka juzi kisha akaondoka nchini ili yeye Gachagwa alaumiwe hii ikiwa ni habari kuu iliyopamba ukurasa wa mwanzo wa Taifa Jumapili. Habari nyingine ninazozidondoa kutoka gazeti hilo zinasema, uh, Raila kejeli kauli mbiu ya Wantam; wanaokamia ualimu sasa kupunguzwa; Ruto wamwunga mkono Mukomen kuhusu fujo; na Rwanda na Kongo zaafikiana kusitisha vita. Gazeti la The Standard Sunday limeandika huku harakati kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027 zikizidi kupamba moto, hali ya kisiasa nchini Kenya inaanza kuimarika, sio tu kati ya ya vigogo wa kisiasa wa kawaida, bali pia kwa orodha inayoongezeka ya wale waliopanga kuwania kiti cha urais. Omtata awajulia hali hospitalini waandamanaji waliojeruhiwa, alaani ukandamizaji wa polisi ni habari nyingine iliyopewa uzito leo Jumapili na gazeti hili. Seneta wa Busia nchini Kenya Ukia Omtata jana aliotembelea vijana kadhaa waliolazwa hospitali baada ya kujeruhiwa kwa kupigwa risasi katika maandamano yaliyokumbwa na ghasia Jumatano iliyopita jijini Nairobi. Na nchini Rwanda, gazeti ya New Times limeandika wa kumradhi, na nchini nchini Rwanda, gazeti ya New Times limeandika: wanasayansi wapaza sauti kuhusu ongezeko la uchafuzi wa mazingira katika mto Nyabugogo. Na huduma ya matibabu iliyotolewa na wanajeshi wa kulinda amani wa Rwanda yawafikia wakimbizi mia sita kusini mwa Sudan. Na sasa tunakaribisha vipindi vyetu vinavyofuatia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokutayarishieni kwa mnasaba wa vita vilivyositishwa hivi karibuni baina ya utawala wa kizayuni wa Israel na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran imeibuka kwenye vita hivi ikiwa na nguvu kubwa zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali, ndicho kichwa cha habari cha gazeti la lugha ya Kiebrania la Maariv baada ya vita vya siku 12 kati ya utawala wa Kizayuni na Iran. Kabla ya hapo pia, Khalil Nasrullah, mchambuzi wa masuala ya kikanda alisema, wa Iran ambao walisisitiza kwamba wao ndio watafanya mashambulio ya mwisho Walivurumisha makombora sita ya mwisho katika vita hivyo walivyotwishwa. Mchambuzi huyu ameongezea kwa kusema, walipanga kuilazimisha Irani salimu amri kupitia vita hivi vya kulazimishwa, lakini lengo hilo halikufikiwa. Mtaalamu mmoja wa Israeli, yeye ametumia neno ya kipekee kuelezea duru mpya ya mashambulizi ya makombora ya Iran. Azam Abul Adas, mtaalamu wa masuala ya ndani ya utawala wa Israel, ameielezea duru mpya mashambulizi ya makombora ya Iran katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaliyofanyika siku ya Jumane alfajiri kuwa ya kipekee. Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, kombora moja la Iran lilipiga kwa usahihi mkubwa kambi ya kijeshi huko Biru Saba, na katika eneo la Al-Khudaira, kombora jingine la Iran lilipiga eneo moja nyeti la kiusalama. Abul Adas anaamini kwamba kwa mashambulio hayo Iran imetuma ujumbe wa wazi, nao ni kwamba Iran ingali ina uwezo mkubwa sana wa kijeshi. Kwa mujibu wa ripoti zilizotangazwa na redio ya Israel siku ya Jumani asubuhi, mashambulizi ya Iran dhidi ya eneo la Biiru Saba yamesababisha uharibifu mkubwa ulioenea kwenye eneo la mamia ya mita na kubomoa pia majengo kadhaa. Nukta nyingine ya kuzingatiwa kuhusiana na matamshi ya vyombo vya habari vya Israel kuhusu mashambulizi yenye uhalali wa kisheria ya Iran katika kujibu uchokozi wa utawala wa kizayuni ni kuwa Benjamin Netanyahu alitangaza tarehe 18 Juni kwamba lengo la operesheni hiyo nchini Iran ni kuondoa tishio la makombora ya balestiki ya Teheran, lakini alfajiri ya kuamkia Jumane, makombora hayo yalipiga tena na kusababisha uharibifu mkubwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa Israel. Televisheni ya Almayadin imemnukuu Yom Tov Samia, jenerali mstaafu katika kikosi cha akiba cha jeshi la Israeli, akisema ni Iran ndiyo imedhibiti hali ya mambo na hatimaye kuainisha wakati wa kutangazwa usitishaji mapigano. Avigdor Liberman, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Israel, yeye pia amezungumzia usitishaji vita dhaifu kwa Israel na kusema usitishaji vita huu ni aibu kwa Israel. Mpango wa makombora wa Iran haukuharibiwa wala mpango wake wa nyuklia. Huu ni usitishaji vita usio na masharti, ambapo Iran itaendelea kurutubisha madini ya urani. Huu ni usitishaji vita wa kwanza ambapo Israel imeshindwa kuweka masharti yoyote. Usitishaji mapigano huu wa kufedhehesha utaturudisha vitani baada ya miaka mitatu. Wapenzi wasikilizaji, kufuatia uvamizi wa kichokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya Iran, utawala huo umekabiliwa na jibu kali na la kuumiza la jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kujitetea kihalali na kwa kutumia nguvu na uwezo wake mkubwa wa kijeshi nchi ya Iran imekabiliana vilivyo na utawala wa habithi wa kizayuni. Kilichodhihirika kwa uwazi zaidi na cha kuzingatiwa kwa uzito mkubwa katika vita hivi vya siku kumi na mbili ni nguvu kubwa ya kijeshi ya Iran na uwezo wake wa kiulinzi katika kukabiliana na utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na vyombo vya habari vya Israel, makombora ya Iran yanaweza pia kulenga na kubomoa nyumba na majengo ya zege yaliyojengwa chini ya ardhi. Vita vya siku 12 kati ya utawala wa kizayuni na Iran vimeuwezesha ulimwengu kushuhudia kwa karibu uwezo mkubwa wa kiulinzi na utendaji wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bila shaka aliyoshuhudiwa katika vita hivi vya siku kumi na mbili ni sehemu ndogo tu ya uwezo wa majeshi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kujilinda kihalali, kama alivyosema Ayatullah Khamenei, kiongozi mkuu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, na hapa ninamnukuu: utawala wa kizayuni umefanya kosa kubwa ambalo matokeo yake yataokosesha amani na kuudhuru wenyewe. Kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu, taifa la Iran halitafumbia macho damu za mashahidi watukufu. Vikosi vyetu vimejiweka tayari na viongozi wa nchi pamoja na wananchi wote wako nyuma ya vikosi vya ulinzi. Naam, wasikilizaji wapendwa, Israel imejitafutia yenyewe balaa, kwa maana halisi ya neno hilo, kwa kufanya kosa hilo kubwa. Kupungua kwa kasi masaa ya kukaribia kuangamizwa utawala bandia wa kizayuni ni moja ya matukio muhimu na ya kuzingatiwa yaliyoonekana wazi katika vita hivi. Katika vita hivi vilivyoanzishwa na utawala wa Kizayuni, ni majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo yaliyoonekana kuwa na uwezo mkubwa zaidi. Ijapokuwa utawala wa Kizayuni ulinufaika na uungaji mkono na usaidizi wa moja kwa moja na usio wa moja kwa moja wa serikali ya Marekani, lakini mwishowe kilichoonekana wazi ni ubora na uwezo mkubwa wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika vita hivyo. Kuingia Donald Trump katika vita hivi, kwa mtazamo wa taasisi ya mashariki ya kati ya Marekani, lilikuwa kosa kubwa kisiasa. Kwa mujibu wa taasisi hiyo, kulipuliwa kwa vituo vya nyuklia vya Iran na Marekani pamoja na hujuma za kijeshi za Israel hata kwa kupita muda mrefu havitapelekea Iran kusalimu amri mbele ya matakwa ya kibabe ya Marekani na Israel, bali kutaongeza tu juhudi za Iran na mipango ya viongozi wake ya kujiimarisha na kuwa na nguvu kubwa zaidi. Ulimwengu kwa mara nyingine tena umeshuhudia kuimarika umoja, uelewa na nguvu za Iran na Wairani dhidi ya uchokozi wa adui mzayuni. Kilichoonekana wazi katika kipindi hiki ni dhihirisho kubwa la nguvu na ukakamavu wa Wairani ambao utaendelea kubakia kwa muda mrefu katika kurasa za historia. Subra, ujasiri na heshima ya wananchi wa Iran katika kujilinda na kukabiliana na utawala mtenda jinai wa kizayuni ni miongoni mwa masuala yenye thamani kubwa na ya kudumu milele ambayo yamesajiliwa katika kumbukumbu kumbu ya vita vya siku kumi na mbili. Sasa kwa mara nyingine tena, ulimwengu na walimwengu wameshuhudia uwezo wa kiulinzi na nguvu za kijeshi za jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambapo vita hivi bila shaka vimetoa funzo kubwa kwa maadui zake. Ni wazi kuwa utawala wa kizayuni umekuwa somo la historia katika vita hivi vya siku 12, somo muhimu kwa wale wote wanaochochea uchokozi na uvamizi dhidi ya nchi nyingine. Kwa kumalizia, inafaa kwa mara nyingine tena kuashiria hapa umoja na mshikamano mkubwa na madhubuti wa Wairan, ambao katika kipindi hiki muhimu katika historia wamesimama imara na kwa nguvu zao zote dhidi ya adui mvamizi. Mshikamano huu umekuwa kizuizi madhubuti na imara dhidi ya maadui, maadui ambao walidhani kwamba wangeweza kuvuruga mshikamano na umoja wa taifa la Iran kupitia njama na mipango yao miovu, lakini umoja na mshikamano wa taifa kubwa la Iran umeweza kuvunja njama zote hizo za maadui na kukwamisha mipango yao ya kishetani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonyesha kwa utendaji wake mzuri katika siku hizi kwamba taifa la Iran kamwe halita salimu amri mbele ya malengo maovu ya maadui na kwamba daima litasimama imara katika kujilinda. Na kushukuruni, wapenzi wasikilizaji, kwa kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki kilicho kujieni kwa anwani ya Iran, mshindi wa medani ya vita, na kuwageni na kukutakieni kila la heri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe tatu mfunguo nne Muharam mwaka 1446 hijiria sawa na tarehe 29 Juni mwaka 2025, siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria inayosadifiana na tarehe tatu Muharam mwaka wa saba hijiria, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam aliwatumia barua wafalme wa, wa tawala mbalimbali duniani, na kwa hatua hiyo akawa ameanza rasmi kuwalingania watu waislamu kimataifa baada ya kutiwa saini makubaliano ya amani kati ya mtume na washirikina wa Maka huko Hudaibia. Mtume alipata fursa kuwalingania dini ya Uislamu viongozi wa tawala kubwa duniani bila wasiwasi wowote. Wanahistoria wanasema Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliandika barua 12 hadi 26 kwa watawala wa falme mbalimbali katika kipindi hicho wakiwemo watawala wa Roma, Iran, Uhabeshi, Bahrein, Yemen na maeneo mengine ya dunia katika zama hizo, ambapo kila mmoja kati ya watawala hao alionyesha jibu na radi ya mali tofauti. Miaka 1386 mia iliyopita, tarehe tatu Muharram mwaka 61 hijiria, jeshi la Umar bin Saad liliwasili katika ardhi ya Karbala. Baada ya Hur bin Yazid kumzingira Imamu Husein alayhi ssalam na masahaba zake katika ardhi ya jangwa la Karbala na kuwazuia wasisonge mbele, Ubaidullah bin Ziyad aliyekuwa kibaraka wa Yazidi huko Kufa alikabidhi jukumu la ukamanda wa jeshi la Yazidi kwa Umar bin Saad ambaye alikuwa na jeshi la wapiganaji elfu nne. Umar bin Saad alikubali kuongoza jeshi la kumuua mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali, watu wa familia yake na maswahaba zake kwa sharti la kupewa utawala wa eneo kubwa la Rei, ndoto ambayo alikwenda nayo kaburini. Siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, tarehe 29 Juni mwaka 1976, muungano wa visiwa vya Ushelisheli ulipata uhuru, na kila siku kama hii ya leo huadhimishwa katika visiwa hivyo kama siku ya taifa hadi kufikia kati. Shukran wasikilizaji wapendwa, na muda wetu umetuacha mkono na washukurunikwa kwa nami nawatakia asubuhi njema.