Kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu nao ni zimgu, na muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha wa Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya Muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran kukuleteni matangazo haya kwa wakati huu. Ni mimi Salum Bindira. Tunasikika kupitia sateliti na internet anoneti ya intaneti ni pars ody arsw, barua pepeto email ni swahili radio rtribar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM wusauti umoja yenye makau yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa, kama ambavyo Maarifu FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam, hivyo mnaweza pia kutupata huko mubashara, ambapo pia katika maeneo ya jirani na Tanzania katika meza ya matangazo ya redio Tehran. E, kwa wakati huu nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi wa Muharram, na vilevile vile tutakuwa na makala maalum itakayozungumzia taifa lenye umoja, na wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku ya leo. Ni redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Barua ya malalamiko ya Irani kwa Umoja wa Mataifa kuhusu matamshi yasiyo na haya ya Israel na Marekani dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Na Rasia yasema teknolojia ya nyuklia ya Irani haiwezi kuharibiwa kwa mabomu. Mpango wa usambazaji chakula huko Gaza ni uvunjwaji heshima utu wa, bina, wa kibinadamu na wa Palestina. Na Bakai yasema Iran inataka amani lakini haitosalimu amri mbele ya ukandamizaji. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama na mwenyekiti wa Baraza Kuu la umoja huo, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amelaani vikali matamshi yasiyo na haya wala soni yanayotolewa na watawala wa Marekani na Wazayuni dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Mir Said Iravan, Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu Irani katika Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama kulaani vitisho hivyo vya ugaidi kwa maneno makali iwezekanavyo na kuyachukulia matamshi hayo kuwa ni kinyume cha sheria kutowajibika na ya kigaidi. Mirsaidi Iravani balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika Umoja wa Mataifa, katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, rais wa Baraza la Usalama na mwenyekiti wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Ijumaa alisema jamhuri ya Kiislamu ya Iran, licha ya kuwa inahifadhi hadhi yake ya asili ya kujilinda kwa mujibu wa ibara ya 51 ya hati ya Umoja wa Mataifa, inamtaka katibu mkuu na baraza la usalama kulani kwa maneno makali kabisa vitisho vya ugaidi vya mara kwa mara vinavyotolewa na watawala wa Israel na Marekani ambavyo vinakiuka wazi sheria za kimataifa na hati ya umoja wa mataifa na kuyachukulia matamshi hayo kama hayo kuwa ni ya kigaidi na yasiyohalalishwa kwa njia yoyote ile. Balozi Ravani amemtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuzikumbusha pande husika wajibu wao wa kisheria kujiepusha kuchochea, kuunga mkono vitendo vya kigaidi au kushambulia viongozi wa mataifa mengine na kuchukua hatua zinazofaa kwa ajili ya kuwawajibisha wahusika wa uhalifu huu wa kimataifa ndani ya mfumo wa hati ya Umoja wa Mataifa na vyombo vya kimataifa vinavyohusika na mapambano dhidi ya ugaidi. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema kuwa Iran imejidhatiti kwa ajili ya suala la amani, lakini kwamba haitasalimu amri abadan mbele ya madui. Iran imejitolea kudumisha amani, lakini kamwe haitokubali udhalilishaji au uchokozi wote dhidi yake. Bakai ameeleza ya hayo leo katika shughuli ya kuaga wananchi wana wa Iran waliouawa shahidi katika mashambulizi ya kijeshi ya Israel hivi karibuni, siku ambayo imesadifiana na tarehe pili Muharam. Maombolezo ya kuuliwa shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam yanafanyika katika siku kumi za mwanzo wa mwezi wa Muharam katika hali maalum kote nchini Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran katika mahojiano yake na televisheni ya Press amedokeza kuhusu imani ya wananchi wa Irani kwa siku ya Ashura. Aidha, Ismail Bakai amesema wananchi wa Irani wakiongozwa na thamani za kiutu na kujitolea, siku zote wameonyesha istikama na kusimama imara mbele ya vitisho dhidi yao. Umati mkubwa wa uombolezaji uliojitokeza leo Teherani katika shughuli ya maziko umedhihirisha fahari ya taifa na mshikamano, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Shughuli ya mazishi ya wa Wairan waliopoteza maisha katika mashambulizi ya Israel dhidi ya ardhi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yamefanyika katika mji mkuu Tehran kwa kuhudhuriwa na Rais Masud Pezeshkian, Muhamad Bakar Kalibof spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran, waziri wa mambo ya nje ya Said Abbas Arakchi na maafisa wengine kadhaa wa ngazi za juu katika sekta mbalimbali mbali. Hapa nchini mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ving'ora vya mashambulizi ya anga vimesikika katika maeneo mengi ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel baada ya jeshi la Yemen kuvurumisha makombora kuelekea utawala wa kizayuni ili kulipiza kisasi vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelea kufanywa na utawala huo ghasibu dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza ulio chini ya mzingiro kwa miaka kadhaa sasa. Vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kuwa mashambulizi mapya ya jeshi la Yemen mapema leo yamepelekea kusikika sauti za ving'ora katika maeneo ya Beersheba, Dimona na katika vitongoji vingine vya walowezi kusini mwa ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Jeshi la Israel limedai kuwa mifumo yake ya kukabiliana na makombora inafanya kazi za kutungua makombora hayo dhidi ya utawala huo. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen alisema hivi karibuni kuwa vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo ya kiarabu vimevurumisha makombora ya balistiki na ya hypersoniki mia tatu na tisa pamoja na droni dhidi ya Israel tangu katikati kati ya mwezi Machi mwaka huu kama sehemu ya hatua ya pili ya operesheni ya kijeshi ya jeshi la Yemen dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Abdulmalik Al Huthi amesema kuwa makombora 25 na droni zilirushwa mwezi huu pekee katika kile alichokitaja kuwa operesheni bora za kijeshi za kuiunga mkono ukanda wa Gaza. Aidha, amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba bahari nyekundu ya kimkakati bado imefungwa kwa meli zinazoelekea huko Israel. Sergei Rabyakov, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia, akizungumzia mashambulizi ya karibuni ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vinavyoendesha shughuli zake kwa malengo ya amani, yamesisitiza kuwa ujuzi, uzoefu, teknolojia na utashi wa kisiasa wa Iran hauwezi kuharibiwa kwa mabomu. Mwanadiplomasia huyo wa nchini Russia ameeleza kuwa licha ukweli ya ukweli kwamba kuna uharibifu ambao umefanyika kwenye mitambo ya nyuklea ya Iran lakini wakati huo huo mashambulizi ya utawala wa kizayuni na Marekani kwenye vituo hivyo hayawezi kuharibu mpango mzima wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sergey Rabyakov amebainisha kwamba licha ya kuwa mashambulizi haya yamekuwa makali na makubwa, lakini ni wazi kuwa ujuzi wa nyuklia wa Iran hauwezi kufutwa kwa mashambulio kama haya. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia aidha ameashiria kwamba wanasiasa wa Israel na Marekani wanajaribu kujidhihirisha kwamba madai yao yamekuwa ya kweli na kusema kuna nchi nyingine kadhaa zisizo wanachama mkataba wa kuzuia usambazaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, ambazo zina vituo vya kisasa zaidi vya nishati ya nyuklia kuliko Iran, lakini haziandamwi wala kuibua wasiwasi wa kimataifa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameutaka utawala wa kizauni ujiunge na mkataba wa NPT na kuongeza kuwa kwa hakika Iran ambayo haina silaha za nyuklia imeshambuliwa mara mbili na pande zinazomiliki silaha hizo na shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limetangaza katika taarifa leo Jumamosi kwamba kile kinachotokea wakati wa usambazaji wa chakula katika ukanda wa Gaza kinasikitisha mno. Shirika hilo la kimataifa limeonya kuwa uzembe na majanga kibina ya kibinadamu yanaendelea kukaririwa katika maeneo ya usambazaji chakula katika ukanda wa Gaza yanatekelezwa ndani ya mfumo wa pamoja wa Israeli na Marekani. Shirika la madaktari wasio na mipaka limelaani vikali mpango huo, likiashiria ukiukwaji wa haki za binadamu za Wapalestina na kusema mpango wa usambazaji chakula wa Israeli na Marekani unakiuka kwa makusudi utu wa watu wa Palestina. Shirika hilo pia limetoa wito wa kurejeshwa mchakato wa awali wa kusambaza misaada likisisitiza kwamba ni lazima turudi mara moja kwenye mfumo wa usambazaji wa misaada ya kibinadamu ambao ulitekelezwa awali kwa kuzingatia kanuni za kibinadamu na kwa uratibu na Umoja wa Mataifa. Kufikia sasa watu wengi huko Gaza waliokuwa wakisubiri kupokea msaada wa chakula wameuawa shahidi kutokana na mashambulizi ya kijeshi ya jeshi la utawala dhalimu wa Israel katika maeneo hayo. Na akijibu matamshi ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani kwamba Beijing inaweza kununua mafuta kutoka Tehran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesisitiza kuwa nchi yake inajidhaminia nishati kwa kuzingatia maslahi yake ya kitaifa. Guo Jiakun amesema China itachukua hatua zinazofaa ili kuhakikisha kuwa usalama wa nishati kwa kuzingatia maslahi yake ya kitaifa. Matamshi haya yanakuja wakati serikali ya Washington inaendelea kusisitiza juu ya vikwazo vya mafuta dhidi ya Iran na kusema ushirikiano wote wa kiuchumi na Teherani unapaswa kutilia maanani vikwazo hivyo. China na Iran zimekuwa na uhusiano mkubwa wa mafuta kwa miongo kadhaa sasa, uhusiano ambao umekuwa ukiimarika zaidi katika miaka hivi karibuni, licha ya vikwazo vya Marekani. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane Iran imekuwa moja wa uuzaji wa kuu wa mafuta kwa China ambapo makampuni ya nchi hiyo yameshiriki vilivyo katika kustawisha visima vya mafuta vya Iran kwa mujibu wa ripoti mpya, mwaka huu uuzaji mafuta ya Iran kwa China umefikia rekodi ya zaidi ya mapipa milioni moja nukta nne sita kwa siku. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na mwapenzi wa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo a habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unasema: Je, vita vya Israel dhidi ya Iran vilikuwa na sifa zipi maalum? Vita vya siku 12 vya utawala wa kizayuni dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vina sifa maalum zinazotofautiana na vita vingine vya kieneo. Vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya Iran vimejiri katika hali ambayo hakuna uhusiano wowote wa kidiplomasia uliopo kati ya Teherani na Tel Aviv. Uadui wa Iran na Israel hauna mfano wake kati ya mahasimu wawili katika mfumo wa dunia. Suala jingine ni kwamba hadi sasa vita na mizozo ya kieneo imekuwa ikitokea baina ya nchi zilizo na mpaka wa pamoja wa kijiografia, kama vile vita kati ya Irani na Iraqi, vita vya utawala wa kizayuni na Lebanon na Palestina, na vita kati ya Siria na Misri na utawala wa kizayuni. Utawala huo unaikalia kwa mabavu kutsi umeanzisha vita dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani licha ya kutokuwa na mpaka wa pamoja nayo, ambapo una umbali wa kijiografia wa takriban kilomita elfu moja na mia tano. Umbali huu wa kijiografia ulizuia mapigano yoyote nchi kavu kati ya pande hizi mbili wakati wa siku 12 za vita hii. Inaweza kuchukuliwa kuwa moja ya fursa ulizokuwa nazo utawala wa kizayuni katika vita hivi. Bila shaka kama kungekuwa na uwezekano wa kutokea vita vya vi nchi kavu, jamhuri ya kiislamu Irani ingeweza kutoa pigo kubwa zaidi kwa Tel Aviv. Sifa nyingine ni kwamba teknolojia bora za kijeshi zilitumika katika vita hivi. Jamhuri ya kiislamu Iran ilitumia ndege zisizo na rubani za teknolojia ya kuongoza makombora masafa marefu kutoka aridhini hadi angani, huku utawala wa kizayuni kutumia ndege za kivita, ndege nyuki, makombora na ndege zisizo na rubani, yaani drone tofauti kubwa ni kwamba Iran ilitumia silaha na zana zilizotengenezwa na wanasayansi wake wa ndani ya nchi, ambapo aghalabu ya zana zilizotumiwa na Israel ziliagizwa kutoka nchi za Magharibi, hususan Marekani. Sifa nyingine makhususi ya vita hivi ni kwamba utawala wa kizayuni uliingia vitani kwa niaba ya nchi za Magharibi na ukapata uungaji mkono wa moja kwa moja wa Marekani, baadhi ya nchi za Ulaya na hata shirika la NATO. Lakini Iran ilipigana kwa ajili ya kulinda mipaka na usalama wake, na wala haikuwa nguvu ya niaba kwa maslahi ya wahusika wengine. Kwa hakika vita vya siku 12 vimeonyesha kuwa Israel inaweza tu kupambana na wachezaji wadogo katika eneo la Asia Magharibi bila kuhitaji msaada wa Marekani. Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kuwadia mwezi Muharam, mwezi wa huzuni kubwa ambamo ndani yake ardhi hujivisha vazi jeusi na mbingu huwa nyekundu kutokana na huzuni ya kuuawa kikatili mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi alihi wa alihi wasalam, Imam Hussein bin Ali alayhi masalam, familia yake na wafuasi wake wachache katika jangwa la Karbala, Iraki ya leo. Muharam haikumbushi tu tukio la kihistoria bali ni sauti ya kuanza upya agano la milele bai'a na agano jipya kwa Imamu Hussein alayhi salam na mafundisho yake Yaliyo hai daima. Naam, Muharram si tukio la kupita tu, ni msimu wa upendo na kujitolea, huzuni na adhama, na mapambano na kupigania uhuru. Ni mwezi ambao ndani yake bendera ya haki linyanyuliwa juu hadi kwenye kilele cha historia. Mwezi huu ni ukumbusho wa hamasa ambayo imevuka mipaka ya wakati na kufungamana milele na nyoyo zenye mwamko. Sauti za msafara wa upendo zingali zinasikika katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Msafara ambao unapaza sauti ya ya Hussein na hivyo kuhuisha tukio chungu la Karbala katika kumbukumbu kumbu za ulimwengu. Katika safari hii ya upendo katika kina cha historia, taathira za haki zingali hai. Si katika kumbukumbu kumbu ya kila pembe ya ardhi ya Karbala pekee, bali hata katika mazingira ya ukimya wa mto Furati. Naam, hata mto nao haukunyamaza kimya, kana kwamba nao uliacha alama kwenye dhuhuri nyekundu ya siku ya Ashura. Ni kana kwamba mto Furati bado unaona haya na aibu. Maskini mto huo mkongwe umekuwa ukitiririka taratibu na kwa unyenyekevu mkubwa kwa karne nyingi, na sasa unasikia milio ya mapanga vilio vya watoto na sauti za ya Aba Abdillah, bado unasikia vilio vya wanawake na sauti za huzuni na majonzi ya Ahlul Bait alayhi salam, pamoja na wafuasi wao waaminifu. Tunaweza kuhisi hali ya kuuawa kwao wa shahidi, ushujaa, ujasiri na kujitolea mhanga kwa bwana wa mashahidi, Imam Hussein alaihi salam, na wafuasi wake waaminifu mto huo mkongwe ungali unahifadhi kumbukumbu nyingi. Kimya cha mto Furati ambao kidhahiri umetulia lakini kwa ndani umechafuka kwa mawimbi, kinatuwezesha kuhisi sauti iliyo kimya lakini yenye kina kikubwa, sauti ambayo imekuwepo kwa karne nyingi ikisema, Muharram ina maana ya mapambano, mapambano dhidi ya dhulma, mwamko dhidi ya uzembe na kusimama imara kwa ajili ya kupambana na vikwazo na mashaka yanayowakabili watu huru na wapigania haki na kweli kote duniani. Muharram maana yake ni kusema hapana kwa udhalilishaji. Hayhat min nadhila, siyo maneno matupu bali ni mfumo wa maisha, njia na dira ya watu huru na wapigania haki ni wito unaotoka kwenye moyo wa historia na bado unasikika masikioni pa walimwengu. Sauti za wito na kauli mbiu hiyo hufufuka kila mwaka kwa kuwadia mwezi wa huzuni, mwezi Muharam, ili kukumbusha nyakati na sehemu zote kwamba haki haipatikani bila ya gharama na kwamba uhuru unahitajia kujitolea. Muharam ni mwezi wa mapambano, mwezi ambao mwamko huchukua nafasi ya kughafilika na kusimama imara hupanda juu hadi kwenye kilele cha imani. Mwezi ambao historia yote ilifupishwa katika nusu siku, nusu siku ambayo ndani yake haki ilisimama dhidi ya batili na hivyo kubadilisha ulimwengu mzima. Tarehe kumi Muharram huko Karbala haukuwa mwisho wa njia, bali ilikuwa mwanzo wa ujumbe wa daima dawamu ujumbe ambao husikika kila mwaka kupitia mto Furati, machozi ya wafuasi wa imamu Husein, na kwa mito ya ya Husein ya aba Abdillah. Mwezi huu ni mwezi wa kujitolea mhanga, mwezi wa hamasa, ujasiri na ushujaa. Ni mwezi ambao damu iliushinda upanga ndani yake, ni mwezi ambao ndani yake nguvu ya kweli ililaani uongo milele na kupachika alama ya uongo kwenye vipaji vya nyuso za madhalimu na tawala za kishetani. Ni mwezi ambao vizazi katika historia vimefundishwa kwamba ushindi hupatikana kwa njia ya upanga na mkuki. Katika mwezi huu, bendera ya mapambano inapeperushwa kuashiria mapambano ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye hakusalimu amri mbele ya tawuti na madhalimu wa zama zake, si kwa ajili ya kupata madaraka wala kulipiza kisasi, bali kwa ajili ya kuhuisha haki na uadilifu. Imamu Hussein, ambaye ni bwana wa vijana wa peponi kama alivyoitwa na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliendeleza njia ya baba yake, Simba wa Mungu, Imamu Ali alayhi salam kwa kudumisha mapambano ya kupigania haki na kweli. Alirithi mche wa uadilifu kutoka kwa Imama Ali bin abi Talib na kunyunyizia maji kwa damu yake takatifu katika medani ya Karbala. Alidhihirisha sura halisi ya Uislamu kwa harakati hiyo ambayo ilikamilisha suluhu ya kaka yake Imam Hasan bin Ali alayhim assalam kwamba amani na mapambano ni mabawa mawili ya kupaa kuelekea kwenye haki na uadilifu na sio masuala mawili yanayogongana, bali yanakamilishana. Imamu Hussein alaihi salam alithibitisha kivitendo kwamba batili hushindwa mbele ya haki, na imamu pamoja na wafuasi wake waaminifu walithibitisha hilo katika mapambano ya Karbala. Hilo linathibitishwa wazi na kwa ukweli kwamba mapambano ya Karbala na Ashura yangali hai nyoyoni mwa walimwengu licha ya kupita karne nyingi tangu baada ya tukio hilo chungu. Sauti ya Imamu Husein ingali inasikika kwa kila mpigania haki na mtetezi wa wanyonge. Imam Hussein alaihi ssalam alitufundisha kwamba kila mwanadamu anapaswa kusimama na kupambana dhidi ya dhuluma hata kama ulimwengu mzima utakuwa dhidi yake. Na sauti hiyo ni wito wa kupigania uhuru na utukufu wa mwanadamu unaotoka katika kina cha historia na utabakia hai milele. Wapenzi wasikilizaji, Ashura si tukio la kupita tu, bali ni hali halisi ya sasa. Ni harakati iliyochochea dhamiri zilizoamka kufanya mapambano katika zama zetu hizi. Sera ya kupigania haki ya Imamu Husein alaihi ssalam, uadilifu wa hadhrata Abbas, subira ya Bibi zainaba kujitolea kwa Kasim na umadhubuti wa Habib bin Madhahir vyote hivyo vina maana kubwa, na kila anayefuata mafundisho ya Imam Husein alayhi salam anapaswa kujenga na kuimarisha maana hizi ndani ya nafsi yake, ikiwa ni katika kufuata njia hiyo iliyo wazi. Hii leo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo mbeba bendera ya mapambano hayo matakatifu na mwendelezaji wa njia ya Ashura ya Imam Husein shule ambayo Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, aliihuisha kwa damu yake, leo imesimama kidete dhidi ya ukandamizaji wa zama na inaendeleza njia hii ya ukweli bila woga wala kutishwa na mayowe ya maadui. Alichokianzisha Imamu Husein alaihi ssalam huko Karbala siku ya Ashura si mapambano dhidi ya Yazidi wa zama zake tu, Bali pia aliunda kigezo kwa watu wote walio huru katika historia ili waweze kusimama dhidi ya mayazidi na dhulma katika kila zama. Yazidi wa zama zetu sasa ni utawala wa Kizayuni wa Israel, Marekani na washirika wao wenye kiburi ambao si tu kwamba wanavamia na kukalia kwa mabavu ardhi za mataifa mengine bali pia wanalenga azma na irada za mataifa hayo. Jamhuri ya Kiislamu ya kislami, Iran imesimama imara na madhubuti kama mlima mbele ya madhalimu hawa mayazidi wazama. Tangu mwanzo kabisa wa kuundwa kwake, sauti ya haihat minna dhilla, yaani hatukubali kudhalilishwa, imekuwa ikisikika kutoka vinywani mwa watu wa Iran na licha ya njama zote, vikwazo, mauaji ya kigaidi na vita, lakini sauti hiyo bado haijanyamaza. Muharam ni fursa nyingine ya kula upya viapo vyetu mbele ya Huseini wazama, tukikumbusha kwamba kutetea haki hakutimii kwa maneno matupu bali kwa vitendo na harakati kadiri kwamba watu wa Iran wanaweza kupeperusha bendera ya maombolezo ya Muharam kwenye paa za nyumba zao na kupaza sauti kubwa ya labbaika ya Huseini, licha ya kukabiliwa na mashinikizo ya kiuchumi, vitisho vya usalama na hata vita vya pamoja vya maadui, leo hii watu wa Iran wakiwa na nyoyo zilizojaa mapenzi ya Imam Hussein na huzuni kubwa, kwa mara nyingine tena wameivisha miji yao mavazi meusi, ambapo wahudumu, vijana wanaojitolea, wafanya biashara masokoni, watoto na hata wazee wote wanajitokeza na kusema kwamba Muharamu hii ni Muharamu ya kujitolea, Muharamu ya mapambano dhidi ya batili na dhidi ya mayazidi wa zama. Vijana wanaandaa vituo na mahema ya kutoa misaada ya chakula na sharubati, nazo familia zinatoa sadaka ya chakula ili kufikisha ujumbe kwa walimwengu kwamba hizi si mila na desturi za maombolezo tu, bali ni kauli za kimya kimya lakini zilizojaa maana katika kuunga mkono shule na fikra za Imamu Husein alaihi salam, za kupambana na matahuti wa zama hizi. Watungaji wa mashairi ya kumsifu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake watoharifu wote wanashiriki katika shughuli hiyo kwa ajili ya kusema kwamba Muharam ni nguvu inayohudumia mwamko. Hii ina maana kwamba ashura lazima itolewe katika hali ya kutengwa na kuingizwa kwenye medani ya kukabiliana na dhulma ya zama. Dhulma ya leo ina sura na rangi tofauti. Hii leo utawala wa kizayuni wa Israel na waungaji mkono wake wanajaribu kuangamiza mataifa yenye mwamko sio tu kwa kutumia mabomu na makombora, bali pia kwa upotoshaji wa vyombo vya habari, vita na vikwazo vya kiuchumi lakini kama alivyosema Imamu Husein alayhi ssalam, ni kwamba mauti ya heshima ni bora kuliko maisha ya unyonge na udhalili. Taifa la Iran na mataifa mengine huru ya dunia pia yamejifunza kwamba heshima hupatikana kupitia mapambano na siyo mapatano. Katika maombolezo ya Muharam ya mwaka huu nchini Iran, sauti za mapambano pia zinasikika kila chozi Litakalomwagwa kwa ajili ya Imamu Hussein halitakuwa la huzuni tu, bali pia litakuwa la kiapo, kiapo cha kuendeleza njia ya nuru na uhuru. Watasema kwa lugha ya wao wenyewe kwamba kama Husseini, leo watasimama mbele ya Yazidi wa wakati na zama, bila shaka tutasimama pamoja naye, na Hussein huyo wa leo. Ndio huo huo utamaduni wa mukawama wa Kiislamu, utamaduni ambao chimbuko lake ni Iran Lebanon, Palestina, Yemen na mahali pengine popote ambako kilio cha wanaodhulumiwa kinasikika. Kusimama pamoja na wanaodhulumiwa, kuunga mkono kadhia ya Palestina na kusema kwa sauti kubwa kwamba kifo kwa Israel ni sehemu ya mfungamano wa kiutamaduni wa Ashura ambao umekuwa ukidumishwa katika Jamhuri ya Kiislamu kwa miaka mingi. Kwa hakika, ikiwa Ashura ilitokea huko Karbala kwa upanga wa kiu, leo hii ingali inaendelea kwenye mstari wa mbele wa vita mseto kwa imani, mwamko, utambuzi na mukawama. Hii leo uwanja wa vita sio tena ardhi ya Iraki na Siria. Uwanja wa vita wa leo ni akili na nyoyo za mataifa, ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndio mrithi wa mwenge unaowaka ambao uliwashwa na Bwana wa Mashahidi Imamu Husein alayhi salam na maswahaba zake waaminifu. Mwishoni tunasema ukweli huu kwamba Ashura bado iko hai, maadamu kuna ukandamizaji, maadamu watoto wa Kipalestina wanauawa kikatili, maadamu vikwazo vinaendelea kutoa mashinikizo kwenye maisha ya wanadamu. Muharamu bado iko hai na kila mara sauti ya labaika ya Husein, labaika ya aba Abdillah inaposikika huwa na maana kwamba Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum chenye anwani semayo taifa lenye umoja. Katika kipindi hiki maalum, tunakusudia kuzungumzia na kujadili umoja na mshikamano wa Irani mkabala na maadui katika matukio mbalimbali, likiwemo hili la hivi karibuni la hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya taifa la Iran. Kuweni nami ahadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Ikiwa huniamini, angalia historia. Taifa la Irani daima limekuwa na umoja na mshikamano kwa hali zote. Tangu zama za kale hadi sasa, Wairani daima wamekuwa pamoja, wenye mshikamano, wakihurumiana na wameungana katika mizozo mbalimbali na kupita na kuvuka salama misukosuko mingi, na hii ndio siri ya ushindi wa Irani na Wairani. Tangu saa za awali kabisa za uvamizi wa utawala wa kizayuni katika ardhi ya Iran, alfajiri ya tarehe kumi na tatu Juni, taifa kubwa na tukufu la Iran limesimama bega kwa bega na mshikamano dhidi ya utawala huo wa kihalifu. Adui amekuwa akifikiri kwa muda mrefu kwamba inawezekana kuharibu uhusiano na umoja huu wa kina kati ya watu wa Iran, lakini uhusiano kati ya Iran na Wairani ni mkubwa kuweza kuharibiwa na njama za maadui wa halifu. Katika kurasa nyinginezo za historia, madhihirisho ya huruma na mshikamano wa Iran dhidi ya hujuma na uvamizi wa utawala wa kizayuni yamerekodiwa, na kwa mara nyingine tena Ulimwengu unashuhudia umoja na uelewa wa watu wa Iran. Hapana shaka kuwa ufunguo wa mafanikio na ushindi katika jamii yoyote ile ni umoja na mshikamano. Chambilecho wa Swahili, umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Suala hili muhimu limekuwa likizingatiwa mno na Wairani kwa muda mrefu. Kwa hivyo, katika historia na katika hali ngumu zaidi Wairani daima wamesimama pamoja na kuwa na umoja wenye nguvu. Kwa kuipitia historia, tunaona kwamba tangu maelfu ya miaka iliyopita hadi leo hii, Wairani wamepigania ardhi yao, na juhudi hizi zimefanyika chini ya kivuli cha umoja na mshikamano wa wananchi wa Iran. Kwa miaka mingi, maadui wa Iran wamekuwa wakijaribu kwa njia mbalimbali kuharibu umoja na mshikamano baina ya wananchi wa Iran. Lakini siku baada ya siku mnyororo wa umoja na mshikamano unazidi kuimarika. Utawala bandia wa kizayuni wa Israeli ulifikiri kwamba kwa kuivamia ardhi ya Iran uzi wa umoja kati wa Iran ungekatika, lakini kinachoonekana hivi sasa ni mshikamano na si mfarakano. Watu wa ardhi hii ni watoto wa Hamasa na walinzi wa damu za mashahidi. Watu wa Irani kwa umoja na mshikamano ndio walinzi wa nchi na wanasimama kwa nguvu dhidi ya maadui wote wa ardhi ya nchi hii. Taifa lenye ghera la Iran likiwa na umoja wake, lugha moja, huruma na mshikamano limewapigisha magoti maadui madhalili kama vile Marekani, utawala wa Kizayuni na nchi za Magharibi na barani Ulaya. Hivi sasa dunia nzima inashuhudia umoja kati ya wananchi na mfumo mtakatifu wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani unaotawala hapa nchini. Katika hali ambayo nchi ya Iran ilishambuliwa na adui mzayuni na wanawake na watoto wasio na hatia kuuawa, wananchi watukufu wa Iran wameunda mandhari ya kipekee ya mshikamano na umoja, huku wakipaza sauti moja kwa kusema katika siku ambazo utawala dhalimu wa kizayuni umekiuka ardhi ya Iran, sisi taifa kubwa la Iran tunasimama pamoja kwa ajili ya nchi yetu, kwa ajili ya watu wetu, mpaka katika siku ambayo amani itarejea katika ardhi yetu tunayoipenda. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kipindi hewani ni makala maalum inayohusiana na taifa lenye umoja. Moja ya masuala muhimu yanayopaswa kutajwa katika moyo wa hujuma na uvamizi wa kijeshi wa utawala wa Kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran ni umoja wa kitaifa baina ya wananchi wa taifa la Iran. Taifa kubwa la Irani katika kukabiliana na tabia chafu ya adui lilionyesha mkawama wa kitaifa usio na kifani, yaani lilisimama kidete, na bila shaka hatua hiyo ni ya kupongezwa. Maadui wa Irani na vyombo vya habari vya uadui vimekuwa vinajaribu kupunguza uelewa huu, lakini umoja wa kipekee wa kitaifa wa Irani na uhusiano wa kina ambao umeanzishwa kati ya wasomi wa Iran, watu wa kawaida, maafisa, vikosi vya usalama na vya kiintelijensia vimeonyesha moja ya matukio mazuri zaidi katika historia ya kisasa ya Iran mbele ya macho ulimwengu. Hivi leo adui anatumia zana zote alizonazo, kuanzia uwezo wa kijeshi hadi vyombo vya habari dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, lakini hakuna zana yeyote adui yenye uwezo wa kukabiliana na umoja na mshikamano wa taifa kubwa la Iran. Inafaa katika sehemu hii kuashiria maneno ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, ambaye alisema, ishara ya nguvu ya taifa la Irani ni kuushinda mlolongo uhasama na uadui mtawalia uliodumu kwa miongo kadhaa katika kukabiliana na mapinduzi, vikwazo, mashinikizo ya kisiasa, njama za kiusalama na uvamizi wa vyombo vya habari. Hujuma hii ya vyombo vya habari ambayo yameanzisha ya chuki dhidi ya Iran yaani Iranophobia na chuki dhidi ya mapinduzi haijawahi kutokea ulimwenguni. Kitu kama hiki katu hakijawahi kutokea. Yeah, je, unajua nchi au mapinduzi yoyote ambayo yameweza kustahamili mapigo ya nchi zenye nguvu zaidi ulimwenguni kwa miaka mingi na kuweza kusimama kidete ambayo imesimama kidete na kutopiga magoti. Hapana shaka kuwa moja ya sababu muhimu zaidi za mukawama wa Iran dhidi ya njama za maadui ni umoja na mshikamano uliopo baina ya wananchi wa Iran. Katika kivuli cha umoja na maelewano hayo, ileo taifa lenye ghera la Iran limesimama li kwa ujasiri, ushujaa na uthabiti wa hali ya juu kabisa na kutokubali kupigishwa magoti na adui mzayuni. Utawala wa kizayuni wa Israel ulifanya kosa kubwa kuivamia ardhi ya Iran bila kujua uwezo wa kijeshi ulinzi na usalama wa Iran. Kwa upande mwingine, utawala huwa bandia na mtenda jinai haukuwa na ufahamu wowote kuhusu jamii ya Iran na haukujua kwamba Iran ni miongoni mwa nchi chache za eneo ambazo hisia za uzalendo na utambulisho wa kitaifa ni zenye nguvu na dhahiri. Wakati adui anapoishambulia ardhi ya ya Iran, huenea hisia kawaida miongoni mwa watu wa Irani katika kukabiliana na adui. Hisia hii ya kawaida na iliyoenea inazifunga nyoyo na nafsi za Wairani pamoja na kuleta umoja na mshikamano na umoja huu ni kizuizi na kinga kubwa dhidi ya adui. Tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani hadi hivi sasa, maadui wa jamhuri ya Kiislamu Irani daima wamekuwa wakijaribu kuharibu kizuizi na kinga hiyo yenye nguvu, yaani umoja na mshikamano. Maadui wanaichukulia Iran iliyoungana, iliyo huru na iliyo na umoja na mshikamano kuwa ni kikwazo na kizingiti cha malengo yao maovu na ya kishetani na wanapaza sauti za mfarakano na kusisitiza jambo hilo na kujaribu kufikia malengo yao maovu kwa kuleta mifarakano na migawanyiko kati ya wananchi wa Iran, lakini taifa kubwa la Irani limesimama kwa akili na uwezo mkubwa dhidi ya silaha hii ya adui. Wananchi wa Irani kwa kuendelea kuwa watiifu kwa malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu, kwa mara nyingine tena wamethibitisha kuwa mukawama huo ni wa ushindi na kwamba utawala dhalimu wa kizayuni hautafaulu kuidhuru Irani na Wairani bali utajiletea maangamizi yake wenyewe. Wananchi wa Irani wameonyesha kuwa kila linapotajwa suala la kutetea nchi na usalama wa nchi, kila mmoja yuko tayari kulifanyia kazi hilo, kama ambavyo walisimama kidete dhidi ya uchokozi wa utawala wa baadhi wa Iraki wakati wa vita vya kujihami kutakatifu kwa miaka minane leo hii pia wamesimama kidete na kuwa tayari kukabiliana na uadui wa adui mzayuni, yaani utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na Marekani, kufuatia uvamizi na mashambulizi yao dhidi ya ardhi ya taifa hili. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki maalum cha taifa lenye umoja umefikia tamati. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Asanteni na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.