Suratul Ali Imran aya ya 104 mpaka aya ya 105. Auzu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir rahmanir rahim Waltakum minkum ummatun Al-alimu al-alimu. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha wa mema na kukataza maovu. Na hao ndio watakao watakaotengenekewa wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhtilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo. Na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Kwa wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia, kwa mara nyingine tena tunakutana nanyi mubashiro kabisa katika matangazo haya ya mchana, na mtangazaji ni mimi Asmahani Ghanima Muhammad, na wingi wa matumaini kuwa mboheri wa afya. Nasi tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kuendelea kutupa uhai, amin ya rabil alamin. Na mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za kitaifa, kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema, je, vita vya Israel dhidi ya Iran vilikuwa na sifa zipi maalumu? Utategea sikio uchambuzi huu mpendwa msikilizaji kwa mchana huu, na kwa upande wa vipindi tuna kipindi maalum tumeandalia kwa ajili ya mwezi huu ulioanza wa Muharram na leo ikiwa ni Muharam 2147 hijiria ambayo ni sawa na juma mosi njema kabisa ya Juni 28 mwaka 2025 miladia, na tutakuetea udondozi wa magazeti magazeti, baadhi ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki, na tutakuwa na kipindi chetu maalum kinachozungumzia umoja wa kitaifa. Ka kando ya satelaiti yako, ka kando ya redio yako, redio wa shirika ni Tanga Maarifa FM inarusha matangazo ya idhaa ya Kiswahili mubashara. Mpendo msikilizaji, unaweza ukasikia ukategea sikio kupitia redio hiyo, na yanasikika katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania na katika mipaka ya nchi hiyo. Kwa mfano, yanasikika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uganda na kadhalika. Karibuni. na saa yetu inaonyesha kumebakia dakika moja itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na ufuatao sasa ni muhtasari wake. Mazishi ya mashahidi sitini katika mji wa Tehrani dhihirisho la umoja na kupinga ubeberu. Rais Pezeshkiani asema vita vingeenea magharibi mwa Asia kama uchokozi wa Wazayuni usingejibiwa. EACC wanafunzi Kenya wanatumiwa na viongozi kusajili kampuni hewa za kupora pesa. na papa asema inaungulisha nyoyo kuona sheria za kimataifa haziheshimiwi tena, pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami na sasa, ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran Iran, leo Jumamosi tarehe 28 mwezi Juni 2025 inayosadifiana na tarehe pili Muharam wa elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria, Teheran imeshuhudia shughuli kubwa na ya kihistoria ambapo zaidi ya mashahidi sitini wa mukawama kuanzia makamanda wa jeshi hadi raia wa kawaida wa wanawake na watoto wameagwa na umati mkubwa wa wananchi mapinduzi wa Iran. Shughuli ya mazishi na kuaga baadhi ya mashahidi wa mashambulizi ya utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel imefanyika leo Jumamosi, tarehe pili Muharam, kuanzia katika maidani ya Engelabu hadi maidani ya Zadii katika kalibu ya msafara wa mashahidi wa matabaka mbalimbali, wakiwemo watoto wadogo, wanawake, wanasayansi, makamanda na mashahidi wengineo. Iran imefanya mazishi ya mashahidi hawatajwa waliouawa katika mashambulizi ya siku kumi na mbili ya Israel na Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Marasimu ya leo Tehran, ya kuwaaga mashahidi hawatajwa, yalianza mbele ya lango kuu la chuo kikuu cha Tehran, eneo ambalo siku zote limekuwa kitovu cha mapambano na kuwaaga mashahidi leo, wananchi wa Iran wanaume kwa wanawake, wazee kwa vijana wamiminika wamemiminika mitaani wakiwa na mioyo yenye huzuni lakini yenye ujasiri ili kubeba miili safi ya mashahidi mabegani mwao. Kuanzia asubuhi na mapema leo Jumamosi, eneo la Maidan Engelabu lilifurika umati mkubwa wa watu waliokuwa wamekusanyika kwenye eneo la tukio wakiwa wameinua juu bendera nyekundu yenye maneno la beikaya Hussein alaihi salaam. Muhusini Mahmudi, mkuu wa baraza la uratibu wa maendeleo ya kiislamu la Tehran, ameitaja siku ya leo kuwa siku ya kihistoria kwa Iran ya kiislamu na mapinduzi. Miongoni mwa waliouawa katika mashambulizi ya Israeli na Marekani ni Meja Jenerali Mohammadi Baghili, mkuu wa majeshi ya Iran. Raisi Masudi Pezeshkian wa Iran amesema vita vya pande zote vingeshuhudiwa katika eneo zima la magharibi mwa Asia iwapo hujuma ya uchokozi wa Israel ingesalia bila ya jibu. Rais Pezeshkian alieleza haya jana katika kongamano la nne la kiuchumi la Euro Asia lililofanyika kwa njia ya video huko Minsk nchini Bela Rusia. Amesema vikosi vya ulinzi wa Irani vilitoa jibu halali kwa hatua ya Israel ya kushambulia ardhi ya jamhuri ya kiislamu kwa mujibu wa kifungu cha 51 cha hati ya Umoja wa Mataifa. Israel ilianzisha mashambulizi ya anga dhidi ya ardhi ya Iran huku mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Tehran na Washington yakiendelea kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani. Rais wa Iran amesema mashambulizi ya kijeshi ya Marekani na utawala wa Israel dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran vinavyoendesha shughuli zake kwa malengo ya kiraia na amani ambavyo vimekuwa chini ya usimamizi kamili wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ni ukiukaji wa wazi wa sheria na kanuni zote za kimataifa. Pezeshkian ameitaka jamii ya kimataifa haswa baraza la usalama la Umoja Mataifa na wakala wa IAEA kuwajibika ipasavyo mkabala wa pande vamizi na waanzishaji vita. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Leo, amesema inaungulisha nyoyo kuona sheria za kimataifa haziheshimiwi tena. Katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa X, kiongozi huyo wa kidini amesema inaungulisha nyoyo kuona leo hii nguvu za sheria za kimataifa na sheria za masuala ya kibinadamu haiheshimiwi tena, kwa mahala pake kuchukuliwa na kinachoonekana kuwa ni haki ya kujipa nguvu na mamlaka juu ya wengine. Hili ni jambo lisilo laiki na la kuaibisha kwa ubinadamu na kwa viongozi wa mataifa, ameongezea kusema Papa Leo. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki amekumbusha pia kwamba historia imethibitisha kuwa vita huwa havileti amani. Amehoji, tunawezaje kuamini baada ya karne kadhaa za kihistoria kwamba hatua za kivita zinaleta amani na si kuwageukia wale wanaoanzisha. E, Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi ya Kenya, EACC, imefichua mpango ambapo maafisa wa juu wa serikali za kaunti wakiwemo magavana wanadaiwa kuwahusisha wanafunzi walioko kwenye mafunzo ya kazi kama njia ya kufuja mabilioni ya pesa za umma kupitia kampuni hewa. Kwa mujibu wa EACC, maafisa wakuu wa kaunti wanashirikiana na wafanyakazi wa chini na wanafunzi kusajili kampuni bandia, kisha kutumia kampuni hizo kupokea fedha zinazotengwa kwa miradi ya maendeleo. Katika hotuba iliyosomwa na meneja wa kanda ya magharibi ya tume hiyo Eric Ngumbi, kwa niaba ya mkurugenzi wake mkuu Abdi Mahamud, imebainika kuwa wanafunzi hao, kwa kujua au bila kujua, wamekuwa kama kinga kwa maafisa wafisadi, huku wao wakiishia kuwa washukiwa wakuu katika kesi za wa ufisadi. Wanafunzi hao, wengi wao wakiwa hawajui uzito wa kisheria wa vitendo vyao, pia wanadaiwa kutumiwa kutoa pesa kwa niaba ya maafisa wafisadi. Ripoti hiyo pia inasema makarani wa maafisa wakuu nao pia wanahusishwa na mpango huo. EACC imesema huo ni miongoni mwa mitindo ya ufisadi inayochunguzwa kwa sasa katika kaunti mbali mbalimbali nchini Kenya. Ufichuzi huo umetolewa wakati wa ufunguzi wa warsha ya siku tatu ya kujenga uwezo wa uadilifu na kupambana na ufisadi kwa viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya kaunti ya Bungoma. Katika hotuba yake hiyo Mohamud ametoa indhari kali pia kuhusu uwezekano wa kuongezeka ufisadi kuelekea mwisho wa mwaka wa fedha elfu mbili ishirini na nne, elfu mbili ishirini na tano utakaoishia Juni 30 mwaka huu. Makumi ya wanawake wa jamii ya Waalawi wametekwa nyara nchini Siria tangu kundi la Hayati Tahrir Al-Sham HTS kwa kifupi lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida lilipochukua madaraka mwezi Disemba mwaka jana. Ripoti ya shirika la habari la Reuters imesema wanawake na mabinti wa Kialawi wasiopungua 33 wenye umri wa kati ya miaka 16 hadi 39 wametekwa nyara au kupotea uko Siria mwaka uliopita. Abir Suleiman, mwanamke mwenye umri wa miaka 29 ambaye alitekwa nyara mwezi Mei mwaka huu kutoka mji wa Safita nchini Siria ni miongoni mwa wahanga hao. Ripoti ya Roiters imesema mtu aliyemteka nyara mwanamke huyo na mwanaume mwingine ambaye alijitambulisha kama mpatanishi alitaka kupatiwa mlungulo wa dola elfu kumi na tano huku akitishia familia yake kwa njia ya simu na kupitia jumbe za maandishi iwapo hatapewa kiasi hicho cha pesa. Ripoti ya shirika la habari la Reuters imesema wanawake wote 33 walitoweka wali katika mikoa ya Tartus, Latakia na Hama huko Syria. Familia nyingi zilizoojiwa nchini humo zimesema polisi haijashughulikia kesi zao baada ya kupewa taarifa ya kupotea au kutekwa nyara wapendwa wao. Na shirika la afya duniani WHO limesema jitihada za kujua asili na chanzo cha janga la ugonjwa wa COVID-19 bado zinaendelea na hazijakamilika kwa sababu hakuna taarifa muhimu zilizotolewa hadi sasa. WHO imesema juhudi za kutambua asili ya janga la COVID-19 bado zinaendelea kwa kuwa taarifa muhimu hazijatolewa hadi sasa. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Tedros Adhanom Gebreyesus amesema tafiti mbalimbali zinapaswa kufanya ili kubaini sababu ya virusi hivyo baada ya kundi la wataalamu wanaochunguza chanzo cha mlipuko wa ugonjwa huo kufikia natija isiyoridhisha katika ripoti yao ya mwisho iliyotolewa jana Ijumaa, Tedros Adhanom amesema Tunaendelea kutoa wito kwa China na nchi nyingine yoyote ambayo ina habari kuhusu chanzo cha ugonjwa wa COVID-19 kuwasilisha taarifa kwa uwazi ili kuilinda dunia na milipuko ya magonjwa siku zijazo. Janga la kimataifa la COVID-19 liliua mamilioni ya watu na kesi ya kwanza iligunduliwa katika mji wa Wuhan nchini China mwishoni mwa mwaka 2019. Mwaka elfu mbili na ishirini na moja, mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani aliasisi kundi la ushauri wa kisayansi la shirika hilo SAGO, kwa kifupi, linalojumuisha wataalamu huru wa kimataifa wapatao 27. Mariette Venta, mwenyekiti wa kundi hilo, anasema data nyingi za kisayansi zinaunga mkono dhana kwamba virusi vipya vya coronavirus vilienea kwa binadamu kutoka kwa wanyama na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kuadia mwezi Muharram, mwezi wa huzuni kubwa ambamo ndani yake ardhi hujivisha vazi jeusi na mbingu huwa nyekundu kutokana na huzuni ya kuuawa kikatili mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Hussein bin Ali alayhi masalam, familia yake na wafuasi wake wachache katika jangwa la Karbala, Iraq, Iraki ya leo. Muharram haikumbushi tu tukio la kihistoria, bali ni sauti ya kuanza upya agano la milele, bai'a na agano jipya kwa Imamu Hussein alayhi salam na mafundisho yake yaliyo hai daima. Naam, Muharram si tukio la kupita tu. Ni msimu wa upendo na kujitolea, huzuni na adhama na mapambano na kupigania uhuru. Ni mwezi ambao ndani yake bendera ya haki linyanyuliwa juu hadi kwenye kilele cha historia. Mwezi huu ni ukumbusho wa hamasa ambayo imevuka mipaka ya wakati na kufungamana milele na nyoyo zenye mwamko. Sauti za msafara wa upendo zingali zinasikika katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Msafara ambao unapaza sauti ya ya Hussein na hivyo kuhuisha tukio chungu la Karbala katika kumbukumbu kumbu za ulimwengu. Katika safari hii ya upendo katika kina cha historia, taathira za haki zingali hai. Si katika kumbukumbu kumbu ya kila pembe ya ardhi ya Karbala pekee bali hata katika mazingira ya ukimya wa mto Furati. Naam, hata mto nao haukunyamaza kimya, kana kwamba nao uliacha alama kwenye adhuhuri nyekundu ya siku ya Ashura. Ni kana kwamba mto Furati bado unaona haya na aibu. Maskini mto huo mkongwe umekuwa ukitiririka taratibu na kwa unyenyekevu mkubwa kwa karne nyingi, na sasa unasikia milio ya mapanga vilio vya watoto na sauti za ya Aba Abdillah. Bado unasikia vilio vya wanawake na sauti za huzuni na majonzi ya Ahlul Bait alayhi salam, pamoja na wafuasi wao waaminifu. Tunaweza kuhisi hali ya kuawa kwao shahidi, ushujaa, ujasiri na kujitolea mhanga kwa bwana wa mashahidi, Imam Husein alayhi salam, na wafuasi wake waaminifu mto huo mkongwe ungali unahifadhi kumbukumbu nyingi. Kimya cha mto Furati ambao kidhahiri umetulia lakini kwa ndani umechafuka kwa mawimbi, kinatuwezesha kuhisi sauti iliyo kimya lakini yenye kina kikubwa, sauti ambayo imekuwepo kwa karne nyingi ikisema: Muharram ina maana ya mapambano, mapambano dhidi ya dhulma, mwamko dhidi ya uzembe na kusimama imara kwa ajili ya kupambana na vikwazo na mashaka yanayowakabili watu huru na wapigania haki na kweli kote duniani. Muharram maana yake ni kusema hapana kwa udhalilishaji. hayhat minna dhilla, siyo maneno matupu, bali ni mfumo wa maisha, njia na dira ya watu huru na wapigania haki ni wito unaotoka kwenye moyo wa historia na bado unasikika masikioni pa walimwengu. Sauti za wito na kauli mbiu hiyo hufufuka kila mwaka kwa kuwadia mwezi wa huzuni, mwezi Muharram, ili kukumbusha nyakati na sehemu zote kwamba haki haipatikani bila ya gharama na kwamba uhuru unahitajia kujitolea. Muharram ni mwezi wa mapambano, mwezi ambao mwamko huchukua nafasi ya kughafilika na kusimama imara hupanda juu hadi kwenye kilele cha imani. Mwezi ambao historia yote ilifupishwa katika nusu siku, nusu siku ambayo ndani yake haki ilisimama dhidi ya batili na hivyo kubadilisha ulimwengu mzima. Tarehe kumi Muharram huko Karbala haukuwa mwisho wa njia, bali ilikuwa mwanzo wa ujumbe wa daima dawamu ujumbe ambao husikika kila mwaka kupitia mtu Furati, machozi ya wafuasi wa imamu Hussein na kwa miito ya ya Hussein, ya aba Abdillah. Mwezi huu ni mwezi wa kujitolea mhanga, mwezi wa hamasa, ujasiri na ushujaa. Ni mwezi ambao damu ili ushinda upanga ndani yake, ni mwezi ambao ndani yake nguvu ya kweli ililaani uongo milele na kupachika alama ya uongo kwenye vipaji vya nyuso za madhalimu na tawala za kishetani. Ni mwezi ambao vizazi katika historia vimefundishwa kwamba ushindi hupatikana kwa njia ya upanga na mkuki. Katika mwezi huu, bendera ya mapambano inapeperushwa kuashiria mapambano ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye hakusalimu amri mbele ya tawuti na madhalimu wa zama zake, si kwa ajili ya kupata madaraka wala kulipiza kisasi, bali kwa ajili ya kuhuisha haki na uadilifu. Imamu Husein ambaye ni bwana wa vijana wa peponi kama alivyoitwa na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, aliendeleza njia ya baba yake, simba wa Mungu Imamu Ali alaihi salam kwa kudumisha mapambano ya kupigania haki na kweli. Alirithi mche wa uadilifu kutoka kwa Imama Ali bin Abi Talib na kunyunyizia maji kwa damu yake takatifu katika medani ya Karbala. Alidhihirisha sura halisi ya Uislamu kwa harakati hiyo ambayo ilikamilisha suluhu ya kaka yake Imam Hassan bin Ali alayhi assalam kwamba amani na mapambano ni mabawa mawili ya kupaa kuelekea kwenye haki na uadilifu na sio masuala mawili yanayogongana, bali yanakamilishana. Imamu Hussein alayhi salam alithibitisha kivitendo kwamba batili hushindwa mbele ya haki, na imamu pamoja na wafuasi wake waaminifu walithibitisha hilo katika mapambano ya Karbala. Hilo linathibitishwa wazi na kwa ukweli kwamba mapambano ya Karbala na Ashura yangali hai nyoyoni mwa walimwengu licha ya kupita karne nyingi tangu baada ya tukio hilo chungu. Sauti ya Imam Hussein ingali inasikika kwa kila mpigania haki na mtetezi wa wanyonge. Imam Hussein alayhi salam alitufundisha kwamba kila mwanadamu anapaswa kusimama na kupambana dhidi ya dhulma hata kama ulimwengu mzima utakuwa dhidi yake na sauti hiyo ni wito wa kupigania uhuru na utukufu wa mwanadamu, unaotoka katika kina cha historia na utabakia hai milele. Wapenzi wasikilizaji, Ashura si tukio la kupita tu, bali ni hali halisi ya sasa. Ni harakati iliyochochea dhamiri zilizoamka kufanya mapambano katika zama zetu hizi. Sera ya kupigania haki ya Imamu Husein alaihi ssalam, uadilifu wa hadhrata Abbas, subira ya Bibi Zainaba, kujitolea kwa Kasim na umadhubuti wa Habib bin Madhahir vyote hivyo vina maana kubwa, na kila anayefuata mafundisho ya Imam Hussein alayhi salam anapaswa kujenga na kuimarisha maana hizi ndani ya nafsi yake, ikiwa ni katika kufuata njia hiyo iliyo wazi. Hii leo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo mbeba bendera ya mapambano hayo matakatifu na mwendelezaji wa njia ya Ashura ya Imam Hussein, Shule ambayo Imamu Husein bin Ali alaihi ssalam, aliihuisha kwa damu yake, leo imesimama kidete dhidi ya ukandamizaji wa zama na inaendeleza njia hii ya ukweli bila woga wala kutishwa na mayowe ya maadui. Alichokianzisha Imamu Husein alayhi ssalam huko Karbala siku ya Ashura si mapambano dhidi ya Yazidi wa zama zake tu. Bali pia aliunda kigezo kwa watu wote walio huru katika historia ili waweze kusimama dhidi ya mayazidi na dhulma katika kila zama. Yazidi wa zama zetu sasa ni utawala wa Kizayuni wa Israel, Marekani na washirika wao wenye kiburi ambao si tu kwamba wanavamia na kukalia kwa mabavu ardhi za mataifa mengine bali pia wanalenga azma na irada za mataifa hayo. Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran imesimama imara na madhubuti kama mlima mbele ya madhalimu hawa mayazidi wa zama tangu mwanzo kabisa wa kuundwa kwake. Sauti ya Haihat Minnadhilla, yaani hatukubali kudhalilishwa, imekuwa ikisikika kutoka vinywani mwa watu wa Iran, na licha ya njama zote, vikwazo, mauaji ya kigaidi na vita, lakini sauti hiyo bado haijanyamaza. Muharam ni fursa nyingine ya kula upya viapo vyetu mbele ya Huseini wazama, tukikumbusha kwamba kutetea haki hakutimii kwa maneno matupu, bali kwa vitendo na harakati, kadiri kwamba watu wa Iran wanaweza kupeperusha bendera ya maombolezo ya Muharam kwenye paa za nyumba zao na kupaza sauti kubwa ya labbaika ya Huseini. Licha ya kukabiliwa na mashinikizo ya kiuchumi, vitisho vya usalama na hata vita vya pamoja vya maadui. Leo hii watu wa Iran wakiwa na nyoyo zilizojaa mapenzi ya Imam Hussein na huzuni kubwa, kwa mara nyingine tena wameivisha miji yao mavazi meusi ambapo wahudumu, vijana wanaojitolea, wafanya biashara masokoni, watoto na hata wazee wote wanajitokeza na kusema kwamba Muharamu hii ni Muharamu ya kujitolea, Muharamu ya mapambano dhidi ya batili na dhidi ya mayazidi wa zama. Vijana wanaandaa vituo na mahema ya kutoa misaada ya chakula na sharubati, nazo familia zinatoa sadaka ya chakula ili kufikisha ujumbe kwa walimwengu kwamba hizi si mila na desturi za maombolezo tu, bali ni kauli za kimya kimya lakini zilizojaa maana katika kuunga mkono shule na fikra za Imamu Husein alayhi salam za kupambana na matawuti wa zama hizi. Watungaji wa mashairi ya kumsifu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahlu baiti zake watoharifu wote wanashiriki katika shughuli hiyo kwa ajili ya kusema kwamba Muharam ni nguvu inayohudumia mwamko. Hii ina maana kwamba ashura lazima itolewe katika hali ya kutengwa na kuingizwa kwenye medani ya kukabiliana na dhulma ya zama dhulma. Ya leo ina sura na rangi tofauti hi leo. Utawala wa kizayuni wa Israel na waungaji mkono wake wanajaribu kuangamiza mataifa yenye mwamko, sio tu kwa kutumia mabomu na makombora, bali pia kwa upotoshaji wa vyombo vya habari, vita na vikwazo vya kiuchumi. Lakini kama alivyosema Imamu Hussein alaihi ssalam, ni kwamba mauti ya heshima ni bora kuliko maisha ya unyonge na udhalili. Taifa la Iran na mataifa mengine huru ya dunia pia yamejifunza kwamba heshima hupatikana kupitia mapambano na siyo mapatano. Katika maombolezo ya Muharram ya mwaka huu nchini Iran, sauti za mapambano pia zinasikika. Kila chozi litakalomwagwa kwa ajili ya Imam Hussein halitakuwa la huzuni tu, bali pia litakuwa la kiapo, kiapo cha kuendeleza njia ya nuru na uhuru. Watasema kwa lugha ya wao wenyewe kwamba kama huseini leo, watasimama mbele ya Yazidi wa wakati na zama, bila shaka tutasimama pamoja naye, na Hussein huyo wa leo ndio huo huo, utamaduni wa mkawama wa Kiislamu, utamaduni ambao chimbuko lake ni Iran Lebanon, Palestina, Yemen na mahali pengine popote ambako kilio cha wanaodhulumiwa kinasikika. Kusimama pamoja na wanaodhulumiwa kuunga mkono kadhia ya Palestina na kusema kwa sauti kubwa kwamba kifo kwa Israel ni sehemu ya mfungamano wa kiutamaduni wa Ashura ambao umekuwa ukidumishwa katika Jamhuri ya Kiislamu kwa miaka mingi. Kwa hakika, ikiwa Ashura ilitokea huko Karbala, kwa upanga wa kiu, leo hii ingali inaendelea kwenye mstari wa mbele wa vita mseto, kwa imani, mwamko, utambuzi na mukawama. Hii leo, uwanja wa vita sio tena ardhi ya Iraki na Siria. Uwanja wa vita wa leo ni akili na nyoyo za mataifa, ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo mrithi wa mwenge unaowaka ambao uliwashwa na Bwana wa Mashahidi, Imamu Husein Alaihi salam na maswahaba zake waaminifu. Mwishoni tunasema ukweli huu kwamba Ashura bado iko hai, maadamu kuna ukandamizaji, maadamu watoto wa kipalestina wanauawa kikatili, maadamu vikwazo vinaendelea kutoa mashinikizo kwenye maisha ya wanadamu. Muharamu bado iko hai na kila mara sauti ya labaika ya Husein, labaika ya aba abdillah inaposikika huwa na maana kwamba Shukrani sana Amir Ibrahim Rutajengwa kwa kipindi hicho cha Muharam. Na sasa anawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa, wa Radio Tehrani kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Je, vita vya Israel dhidi ya Iran vilikuwa na sifa zipi maalumu? Vita vya siku kumi na mbili vya utawala wa kizayuni dhidi ya jamhuri ya kiislamu Irani vina sifa maalumu zinazotofautiana na vita vingine vya kieneo. Vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya Irani vimejiri katika hali ambayo hakuna uhusiano wowote wa, wa kidiplomasia uliopo kati ya Teheran na Tel Aviv. Uadui wa Iran na Israel hauna mfano wake kati ya mahasimu hawa wawili katika mfumo wa dunia. Suala jingine ni kwamba hadi sasa vita na mizozo ya kieneo imekuwa ikitokea baina ya nchi zilizo na mpaka wa pamoja wa kijiografia kama vile vita vya Irani na Iraki, vita vya utawala wa kizayuni na Lebanon na Palestina, na vita kati ya Siria na Misri na utawala wa kizayuni. Utawala huo unaokalia kutukufu kwa mabavu umeanzisha vita dhidi ya jamhuri ya kiislamu Irani licha ya kutokuwa na mpaka wa wa wa pamoja nayo, ambapo una umbali wa kijiografia wa takriban kilomita 5. Umbali huu wa kijiografia ulizua mapigano yoyote ulizuia mapigano yoyote ya nchi kavu kati ya pande mbili wakati wa siku kumi na mbili za vita. Hii inaweza kuchukuliwa kuwa moja ya fursa ulizokuwa nazo utawala wa kizayuni katika vita hivi. Bila shaka kama kungekuwa na uwezekano wa kutokea vita vya nchi kavu, Jamhuri ya Kiislamu Irani ingeweza kutoa pigo kubwa zaidi kwa Tel Aviv. Sifa nyingine ni kwamba teknolojia bora za kijeshi zilitumika katika vita hivi. Jamhuri ya Kiislamu Irani ilitumia ndege zisizo na rubani na teknolojia ya kuongoza makombora ya masafa marefu kutoka ardhini hadi angani, huku utawala wa kizayuni ukitumia ndege za kivita ndege nyuki, makombora na ndege zisizo na rubani yaani droni. Tofauti kubwa ni kwamba Jamhuri ya Kiislamu Irani ilitumia silaha na zana zilizotengenezwa na wanasayansi wake wenyewe wa ndani ya nchi, ambapo ghalabu ya zana zilizotumiwa na utawala wa kizayuni ziliagizwa kutoka nchi za Magharibi, hususan Marekani na sifa nyingine mahususi ya vita hivi ni kwamba utawala wa Kizayuni uliingia vitani kwa niaba ya nchi za Magharibi na ukapata uungaji mkono wa moja kwa moja wa Marekani, ukapata uungaji mkono wa baadhi ya nchi za Ulaya na hata shirika la NETO. Lakini jamhuri ya Kiislamu Irani ilipigana kwa ajili ya kulinda mipaka na usalama wake, na wala haikuwa nguvu ya niaba kwa maslahi ya wahusika wengine. Kwa hakika vita vya siku kumi na mbili vimeonyesha kuwa utawala wa kizayuni unaweza tu kupambana na wachezaji wadogo katika eneo la Asia Magharibi bila kuhitajia msaada wa Marekani. Utawala huu umeonyesha kuwa hauna ubavu wa kusimama dhidi ya nchi yenye nguvu kubwa kama Jamhuri ya Kiislamu Irani, hata kwa uungaji mkono wa Marekani na nchi za Ulaya. Sifa nyingine ya vita hivi ni kwamba vilitishia uwepo wa pande zote mbili. Utawala wa kibaguzi wa Israel uliingia vitani kwa lengo la kubadilisha mfumo wa kisiasa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, lakini haukuweza kufanya lolote kwa sababu haukutarajia kwamba vita hivyo vingepelekea kuimarika zaidi mshikamano na umoja wa kitaifa nchini Iran. Vita hivi pia vilikuwa tishio kwa uwepo wa utawala wa Kizayuni. Jambo jingine muhimu ni kwamba mwisho wa vita kati ya Tel Aviv na Tehrani haukutangazwa bali vita vimesitishwa tu. Kwa hiyo vita vinaweza kupamba moto tena kati ya pande hizi wakati wowote. Cheche moja tu inatosha kuwasha tena vita. Jamhuri ya Kiislamu Irani imethibitisha kuwa haikuanzisha vita hivyo, ambapo vita vya siku kumi na mbili vimethibitisha kwamba Iran haitajizuia tena au kuwa na subira ya kimkakati mbele ya ukiukwaji mdogo wa mamlaka yake bali itajibu uchokozi wa aina yoyote kwa nguvu zake zote na bila kusita. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, tembelea kwenye tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Aidha, unaweza kutumia aplikisheni yetu ya IRIB world service, na matangazo haya yanasikika mubashara kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Na sasa nawakaribisha katika jamvi la macho yetu magazetini. <muchasana> Tunaanza na magazeti ya nchini Kenya ambapo gazeti la Daily Nation limeandika habari inayohusiana na hasira kubwa ya wananchi kuhusiana na amri iliyotolewa na Kipchumba Mukomen, waziri wa mambo ya ndani, ya kuwafyatulia risasi hai waandamanaji wa wasio na silaha. Mukomen aliwaamrisha polisi wapige risasi na kuwaua waandamaji waliokuwa wakiandamana katika maadhimisho ya kutumia mwaka mmoja tangu kufanyika maandamano ya kizazi kipya cha Generation, Generation Z dhidi ya siasa za serikali ya Rais William Ruto. Serikali hiyo imekuwa ikikosolewa vikali na raia hasa vijana wa kizazi kipya kutokana na kufanya maisha ya mwananchi wa kawaida kuwa magumu kupita kiasi. Amri hiyo ya Murkomen pia imeamsha hasira kali ya wanasheria viongozi wa kidini na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambao wanasema itachochea utovu wa nidhamu na ukiukaji wa sheria nchini Kenya. Rais Ruto yeye wa nchi hiyo, kwa upande wake, amelaani maandamano hayo ya Milani, manuhaya, Jumatano akisema ni vurugu zilizovishwa vazi la uhuru na kwamba hatoondoka hato ofisini isipokuwa kwa njia ya sheria na katiba. Gazeti la Standard la Kenya pia limezungumzia suala hilo la wananchi na viongozi wa matabaka mbalimbali kulaani amri hiyo ya kufyatua risasi kwa ajili ya kuua iliyotolewa na Kipchumba Mukomen, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, dhidi ya waandamanaji wanaotetea haki zao dhidi ya serikali ya Ruto. Mrengo wa upinzani umetaka uchunguzi ufanyike kuhusu mauaji yaliyofanywa na polisi dhidi ya wanaoandamana na pia amri ya kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya raia. Gazeti hilo pia limeandika kuhusu muhula uliotolewa na wauguzi wa Kenya kwa serikali kwa ajili ya kufanyika mazungumzo ya kudhamini haki zao. Akizungumza jana Ijumaa, Seti Panyako ambaye ni katibu mkuu wa chama cha wauguzi na wakunga Kenya, amesema chama hicho kimeakhirisha maandamano yake hadi tarehe 3 Agosti kwa ajili ya kutoa muhula wa kufanyika mazungumzo na serikali. Nchini Tanzania, Ha, habari ya Rais Samia Suluhu Hassan wa nchi hiyo kufunga bunge ndiyo inayoonekana kutawala matoleo mengi ya magazeti ya leo. Kichwa cha maneno matumaini mapya, gazeti ya Nipashe limeandika, Samia ahitimisha bunge la kumi na mbili na kuahidi katiba mpya, aagiza polisi kukomesha matukio ya watu kupotea. Baadhi ya habari za gazeti hili zina vichwa vya maneno teknolojia ilivyopunguza urasimu katika vituo vya afya serikali yaweka pingamizi kesi ya Tundu Lisu na Yanga yavunja rekodi bara. Gazeti la Mwananchi tukiangalia limewepa kipaumbele ya habari iliyobeba kichwa cha maneno kishindo cha Samia, limedokeza kwa kuandika Rais Samia ametoa hotuba ya kihistoria akihitimisha bunge la kumi na mbili iliyodumu kwa saa mbili na dakika arobaini na saba akiwa amesimama ameeleza mafanikio ya serikali yake na kutoa ufafanuzi kuhusu deni la serikali, kuhusu mchakato wa katiba mpya na mabadiliko ya sheria za uchaguzi. Katika ukurasa za gazeti hili la Mwananchi pia tunakutana na habari zenye vichwa vya maneno, kauli ya mtoto si wako ilivyosababisha mauaji, mnyukanyo wa hoja kwa hoja, serikali na Lisu na mtoto afanyiwa upasuaji ubongo kwa saa 10 KCMC. Gazeti la Taifa Tanzania pia limejikita zaidi kwenye hotuba ya jana ya rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan, kwa kichwa cha maneno Rais Dr Samia asema rushwa ni kikwazo cha maendeleo, aeleza mapambano ya serikali yalivyookoa mabilioni ya fedha za wananchi. Nchini Rwanda, New Times limeandika Mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jana Ijumaa Juni 27 walitia saini makubaliano ya amani mjini Washington DC baada ya zaidi ya miezi miwili ya mchakato upa wa upatanishi. Makubaliano hayo yametiwa saini na waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Ndungungire wa Rwanda na mwenzake wa Kongo Teresi Kaikwamba. Matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum chenye anwani semayo taifa lenye umoja. Katika kipindi hiki maalum, tunakusudia kuzungumzia na kujadili umoja na mshikamano wa Irani, mkabala na maadui katika matukio mbalimbali, likiwemo hili la hivi karibuni la hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya taifa la Iran. Kuweni nami ahadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Ikiwa huniamini, angalia historia. Taifa la Irani daima limekuwa na umoja na mshikamano kwa hali zote, tangu zama za kale hadi sasa. Wairani daima wamekuwa pamoja, wenye mshikamano, wakihurumiana na wameungana katika mizozo mbalimbali na kupita na kuvuka salama misukosuko mingi, na hii ndio siri ya ushindi wa Irani na Wairani. Tangu saa za awali kabisa za uvamizi wa utawala wa Kizayuni katika ardhi ya Irani, alfajiri ya tarehe kumi na tatu Juni, taifa kubwa na tukufu la Iran limesimama bega kwa bega na mshikamano dhidi ya utawala huo wa kihalifu. Adui amekuwa akifikiri kwa muda mrefu kwamba inawezekana kuharibu uhusiano na umoja huu wa kina kati ya watu wa Iran, lakini uhusiano kati ya Iran na Wairani ni mkubwa kuweza kuharibiwa na njama za maadui wa halifu. Katika kurasa nyinginezo za historia madhihirisho ya huruma na mshikamano wa Iran dhidi ya hujuma na uvamizi wa utawala wa Kizayuni yamerekodiwa na kwa mara nyingine tena ulimwengu unashuhudia umoja na uelewa wa watu wa Iran. Hapana shaka kuwa ufunguo wa mafanikio na ushindi katika jamii yoyote ile ni umoja na mshikamano; chambilecho wa Swahili umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Suala hili muhimu limekuwa likizingatiwa mno na Wairani kwa muda mrefu. Kwa hivyo, katika historia na katika hali ngumu zaidi Wairani daima wamesimama pamoja na kuwa na umoja wenye nguvu. Kwa kuipitia historia tunaona kwamba tangu maelfu ya miaka iliyopita hadi leo hii, Wairani wamepigania ardhi yao na juhudi hizi zimefanyika chini ya kivuli cha umoja na mshikamano wa wananchi wa Iran. Kwa miaka mingi, maadui wa Iran wamekuwa wakijaribu kwa njia mbalimbali kuharibu umoja na mshikamano baina ya wananchi wa Iran. Lakini siku baada ya siku mnyororo wa umoja na mshikamano unazidi kuimarika. Utawala bandia wa Kizayuni wa Israel ulifikiri kwamba kwa kuivamia ardhi ya Iran, uzi wa umoja kati ya wa Wairan ungekatika, lakini kinachoonekana hivi sasa ni mshikamano na si mfarakano. Watu wa ardhi hii ni watoto wa hamasa na walinzi wa damu za mashahidi. Watu wa Irani kwa umoja na mshikamano ndio walinzi wa nchi na wanasimama kwa nguvu dhidi ya maadui wote wa ardhi ya nchi hii. Taifa lenye ghera la Iran likiwa na umoja wake, lugha moja, huruma na mshikamano limewapigisha magoti maadui madhalili kama vile Marekani, utawala wa Kizayuni na nchi za Magharibi na barani Ulaya. Hivi sasa dunia nzima inashuhudia umoja kati ya wananchi na mfumo mtakatifu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani unaotawala hapa nchini. Katika hali ambayo nchi ya Irani ilishambuliwa na adui mzayuni na wanawake na watoto wasio na hatia kuuawa, wananchi watukufu wa Irani wameunda mandhari ya kipekee ya mshikamano na umoja huku wakipaza sauti moja kwa kusema: katika siku ambazo utawala dhalimu wa kizayuni umekiuka ardhi ya Iran, sisi, taifa kubwa la Iran, tunasimama pamoja kwa ajili ya nchi yetu, kwa ajili ya watu wetu, mpaka katika siku ambayo amani itarejea katika ardhi yetu tunayoipenda. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kipindi hewani ni makala maalum inayohusiana na taifa lenye umoja. Moja ya masuala muhimu yanayopaswa kutajwa katika moyo wa hujuma na uvamizi wa kijeshi wa utawala wa Kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran ni umoja wa kitaifa baina ya wananchi wa taifa la Iran. Taifa kubwa la Irani katika kukabiliana na tabia chafu ya adui lilionyesha mkawama wa kitaifa usio na kifani, yaani lilisimama kidete, na bila shaka hatua hiyo ni ya kupongezwa. Maadui wa Irani na vyombo vya habari vya uadui vimekuwa vinajaribu kupunguza uelewa huu, lakini umoja wa kipekee wa kitaifa wa Irani na uhusiano wa kina ambao umeanzishwa kati ya wa wasomi wa Iran watu wa kawaida, maafisa, vikosi vya usalama na vya kiintelijensia vimeonyesha moja ya matukio mazuri zaidi katika historia ya kisasa ya Iran mbele ya macho ulimwengu. Hivi leo adui anatumia zana zote alizo nazo, kuanzia uwezo wa kijeshi hadi vyombo vya habari dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, lakini hakuna zana yeyote adui yenye uwezo wa kukabiliana na umoja na mshikamano wa taifa kubwa la Iran. Inafaa katika sehemu hii kuashiria maneno ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, ambaye alisema ishara ya nguvu ya taifa la Iran ni kuushinda mlolongo uhasama na uadui mtawalia uliodumu kwa miongo kadhaa katika kukabiliana na mapinduzi, vikwazo, mashinikizo ya kisiasa, njama za kiusalama na uvamizi wa vyombo vya habari. Hujuma hii ya vyombo vya habari ambayo yameanzisha ya chuki dhidi ya Iran yaani Iranophobia na chuki dhidi ya mapinduzi haijawahi kutokea ulimwenguni. Kitu kama hiki katu hakijawahi kutokea. Je, unajua nchi au mapinduzi yoyote ambaye yameweza kustahamili mapigo ya nchi zenye nguvu zaidi ulimwenguni kwa miaka mingi na kuweza kusimama kidete ambayo imesimama kidete na kutopiga magoti. Hapana shaka kuwa moja ya sababu muhimu zaidi za mukawama wa Iran dhidi ya njama za maadui ni umoja na mshikamano uliopo baina ya wananchi wa Iran. Katika kivuli cha umoja na maelewano hayo, ileo taifa lenye ghera la Iran limesimama li kwa ujasiri, ushujaa na uthabiti wa hali ya juu kabisa na kutokubali kupigishwa magoti na adui mzayuni. Utawala wa kizayuni wa Israel ulifanya kosa kubwa kuivamia ardhi ya Iran bila kujua uwezo wa kijeshi, ulinzi na usalama wa Iran. Kwa upande mwingine, utawala huwa bandia na mtenda jinai haukuwa na ufahamu wowote kuhusu jamii ya Iran na haukujua kwamba Iran ni miongoni mwa nchi chache za eneo ambazo hisia za uzalendo na utambulisho wa kitaifa ni zenye nguvu na dhahiri. Wakati adui anapoishambulia ardhi ya ya Iran, huenea hisia ya kawaida miongoni mwa watu wa Irani katika kukabiliana na adui. Hisia hii ya kawaida na iliyoenea inazifunga nyoyo na nafsi za Wairani pamoja na kuleta umoja na mshikamano na umoja huu ni kizuizi na kinga kubwa dhidi ya adui. Tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani hadi hivi sasa, maadui wa Jamhuri ya Kiislamu Iran daima wamekuwa wakijaribu kuharibu kizuizi na kinga hiyo yenye nguvu, yaani umoja na mshikamano. Maadui wanaichukulia Iran iliyoungana, iliyo huru na iliyo na umoja na mshikamano kuwa ni kikwazo na kizingiti cha malengo yao maovu na ya kishetani na wanapaza sauti za mfarakano na kusisitiza jambo hilo na kujaribu kufikia malengo yao maovu kwa kuleta mifarakano na migawanyiko kati ya wananchi wa Iran, lakini taifa kubwa la Irani limesimama kwa akili na uwezo mkubwa dhidi ya silaha hii ya adui. Wananchi wa Irani, kwa kuendelea kuwa watiifu kwa malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu, kwa mara nyingine tena wamethibitisha kuwa mukawama huo ni wa ushindi na kwamba utawala dhalimu wa kizayuni hautafaulu kuidhuru Irani na Wairani bali utajiletea maangamizi yake wenyewe. Wananchi wa Irani wameonyesha kuwa kila linapotajwa suala la kutetea nchi na usalama wa nchi, kila mmoja yuko tayari kulifanyia kazi hilo, kama ambavyo walisimama kidete dhidi ya uchokozi wa utawala wa Baath wa Iraq wakati wa vita vya kujihami kutakatifu kwa miaka minane, leo hii pia wamesimama kidete na kuwa tayari kukabiliana na uadui wa adui mzayuni, yaani utawala wa kizayuni wa Israel, pamoja na Marekani kufuatia uvamizi na mashambulizi yao dhidi ya ardhi ya taifa hili. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki maalum cha taifa lenye umoja umefikia tamati. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, ninakuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwa heri. Shukran sana fundi mitambo, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, na hadi hapa Ndiyo tumefikia mwisho, tunawashukuruni kwako nasi na hadi hapa <muchu>